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Jibu maswali yote    

  

1. UFAHAMU  

Soma Makala yatuatayo kisha ujibu maswali  

Ama kweli maisha ya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na yale 

ya wazee wao. Sio katika mavazi, lugha, mienendo, mitazamo, mawazo tu bali pia katika 

kipengele kingine chochote utakachofikiria. Yote haya ni vielezo vya jinsi kizazi cha leo 

kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni kivuli tu cha ule wa vizazi vilivyotangulia. 

Baadhi ya watu wameieleza hali hii kuwa maisha sio jiwe. Kwao basi, si ajabu katu 

kuwaona  vijana wakizungumza lugha yao ya kipekee au wakivaa nguo zinazobana  ajabu  

na kudhirisha bayana  maungo yao badala ya kuyasitiri.  

  

Hata hivyo, watu wengi  wameonelea kwamba hali ya maisha  ya vijana wa leo  maasia 

yanayotokana na utundu na hata ukatili wao. Upande  huu  umetoa  rai kwamba  kizazi  

hiki kisingepotoka kama tu kingezingatia na kustahi utamaduni wa wahenga wao 

ambamo wazazi wao  ndimo walimokulia. Wanazidi kufafanua kuwa nyendo hizi za 

miaka ya  nyuma zilithamini sana amali kama waminifu, heshima kwa wazee  ama 

wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, hadhari katika kila jambo, utiifu na pia 

kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama tuseme  yamepuuzwa katika utamaduni wa  

kisasa.”  

  

Swali lilozuka sasa ni je  tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia vigezo au 

masharti gani? Tuwapige darubini  kwa  kutegemea hali ilivyo hivi leo duniani  ama 

tuwapime kwa mujibu wa jinsi  maisha ya  baba na babu zao yalivyokuwa. Jibu la swali 

hili  ni gumu  na sharti lifafanuliwe kwa makini lisije  likaegemea upande  wowote.  

  

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa  maisha ni utaratibu unaothirika na hivyo  

kubadilika daima. Angalia kwa  mfano  jinsi  maendeleo ya elimu, sayansi, mawasiliano 

na hata  ufundi yalivyoyageuza maisha siku hizi. Yamkini vijana wa barani  Afrika 



  

wakaona  na hata kuzungumza wa  wenzao kutoka Uropa, Asia na Marekani bila hata 

kunyanyuka hapa kwao nyumbani. Athari  ya  filamu, video, vitabu, magazeti,  majarida 

n.k  haikadiriki. Haya  kwa kiasi yamewafanya vijana hata  kupevuka kabla ya wakati 

wao.  Isitoshe, mambo haya yameweza  kuwazuzua na kuwaaminisha kuwa  yale 

wanayojifunza ni kweli. Matokeo yamekuwa  ni wao  kuudunisha utamaduni wao wa 

asili na kuupapia  ule wa  wageni waliowaathiri. Tusisahau kuwa  ujana  ni tembo  la  

mnazi  na rahisi kwao  kubadili mawazo.  

  

Lakini  hatuwezi  kuwasamehe  vijana wanaokosa  akili razini kwa  kupotoshwa na 
kuchacharika  na  yote, wanayoyapokea  kutokea ugenini  na hivyo kuanza kudhalilisha 
utamaduni wa Waafrika. Hata hivyo, badala  ya kuwakashifu wanapopotea njia  
amakuwapongeza wanapotenda yale  tunayoyategemea tu,  ni  wajibu  mkubwa  wa wazazi 
kuwaongoza na  kuwasaidia vijana  kuwa  na uwezo mkubwa na kufanya  uteuzi  mwafaka  
katika maisha yao.  

Maswali  

(a) Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa maisha sio jiwe’ lina  maoni 

gani?       ( alama 2)  

(b) Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi  gani vijana wa kisasa wangeziepuka 

athari mbaya?            ( alama 2)  

(c) Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafrika una manufaa. Yataje  

( alama 4) (d) 
 Mwandishi  anaposema mambo haya  yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha 

vijana  kuwa yale wanayojifunza  ni kweli anamaanisha nini?  

( alama 4)  

(e) Mbali na wazazi, ni makundi  gani  mengine ya watu  ambayo yanapaswa 

kutoa mawaidha kwa vijana?        ( alama 3)  

(f) Kwa  maoni yako  vijana wanapaswa kufanya uteuzi wa namna gani  katika 

mvutano huu wa tamaduni?        ( alama 2)  

(g) Eleza msamiati ufuatao kama  ulivyotumiwa  katika  makala (i) Maasia  

(ii)  Razini             ( alama 2)  

(h) Andika  methali  moja ambayo  inaafiki taarifa hii  ( alama 1)  

  

  

2. MUHTASARI  

Soma makala yafuatayo kisha  ujibu maswali  

Ili kupiga  vita propaganda za wakoloni mambo  leo katika  vyuo vikuu  vyetu, inafaa 
kutumia  Kiswahili  kufundisha masomo yote.  Jambo hili  ni  la  lazima  na linawezekana 
kabisa, ingawa lina  matatizo  yake.  Jambo  linalotakiwa  kufanya ni  kuchukua  wananchi 
wenye elimu ya juu wakatafsiri fikra  za wazalendo katika  Kiswahili. Kwa njia  hiyo, lugha  
ya wanachuo itakuwa ndiyo lugha ile ile  ya umma  

  



  

Ni jambo  la kuepukwa  kuwa  na lugha  mbili  ambazo  zinasaidia  kuwatenga  na umma. 
Wasomi wetu watakuwa wamekaribia umma kwa  kutumia  lugha iliyozoeleka na umma 
wenyewe. Jambo  linalotutinga  ni  hili: mara nyingi  wasomi  wengine waliozoea 
kutakadamu lugha ya Kiingereza wanapojaribu kuwaeleza watu wengine  jambo la 
kieleimu au kitaalamu, hushindwa  kabisa.  Wao huchanganya sana  maneno ya  Kiingereza 
na  Kishwahili hata kufikia  kiasi  ambacho mtu wa kawaida haelewi chochote.  

  

Kwa kuwa  wakoloni  mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kuchujia 

utamaduni,  miaka ya hivi karibuni wamejifunza kwa dhati  kuliko wakati  mwingine  

kupigania ufundishaji wa  lugha zao,  hususa, Kifaransi na  Kiingereza. Wakati  huo wao 

wanatoa  porojo kuwa  kugha ya  Kiswahili haifai  na kwamba ni lugha ya watumwa.  

Kwa  mfano, utaona katika maandishi  mngi kila wanapoorodhesha  lugha kuu za  dunia. 

Kiswahili hakionyeshwi katika  hizo.  

  

Badala yake  wanakiweka  kwenye  kiwango  sawa na  Kiganda, Kikikuyu,  Kinyamwezi 
na  lugha  kadha  wa kadha za kikabila. Hiyo ni harakati  kubwa  ya kudanganya umma na 
kukivua Kiswahili hadhi yake  ilhali lugha  hii inatumiwa na zaidi ya watu milioni  mia 
moja wanaosambaa katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Kwa kutumia  hila hii, wao 
wanasadikisha watu wengi  ili wachukulie  Kiswahili kama lugha nyimgine  ya kikabila. 
Ndiposa hawa wakoloni  mamboleo wanawashawisha baadhi ya watumiaji wa Kiswahili 
wastawishe lugha  za  makabila  mabalimbali na  kuonyesha  kwamba umaarufu wa  lugha  
hizo ni sawa na Kiswahili. Hayo  bila shaka ni mawazo.  Ukweli ulioko ni  kwamba 
mawazo  kama  haya yawezi keundeleza ukabila. Hata hivyo sharti kueleweka kwamba 
kusema hivyo  si  kudhalilisha  umuhimu wa  kukuza lugha za  kikabila. Tusemacho ni 
kuwa  ukuzaji wa lugha  hizo  ungekuwa  na kusidi moja  kuu  ambalo ni kustawisha 
Kiswahili kufika ngazi za kimataifa.  

  

Swali  ambalo ni muhimu kujiuliza ni hili: Wakoloni  -  mamboleo wanatuonaje 
tunapokazania Kiswahili? Je,  wanaona ni faida kwao  au kwetu?  Jambo muhimu  zaidi ni 
kutamba jinsi Kiswahili kinavyotuwezesha kuungana na  kuwa kitu kimoja. Ni dhahiri 
kwamba wakoloni mamboleo hawafurahili wanapoona kishahili  kikituunganisha. 
Machoni  mwao Kiswahili ni ishara mojawapo  ya kujikomboa kwetu kutokana na  
minyororo yao.  Hivi  si kusema kwamba hapupaswi kujifunza kiingereza, Kifaranza au 
Kijerumani, la  hasha.  Tunachosema  ni kwamba  tutumie Kiswahili  ambacho  ni kioo cha  
utamaduni wetu.  

  

Maswali  

(a) Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya  umma wa wasomi?  

( Maneno 30 – 40)       ( alama 4)  

(b) Eleza pingamizi zilizowekwa  na  wakoloni- mamboleo ili kudunisha  

Kiswahili (maneno 40 – 50)      ( alama 8)  

(c) Kulingana  na mwandishi ni sababu gani zinazofanya wakoloni mamboleo 

kupinga maendeleo ya Kiswahili? (maneno 25- 30)  ( alama 8)  

  



  

MATUMIZI YA LUGHA  

(a) Akifisha  kifungu kifuatacho  

“Baba Wafua, ona  Barua  iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki” “lo” baba 

watoto akamaka. Hii  barua kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. “Waniuliza 

mimi?” Mama akamjibu “Tazama maandishi na anwani basi. Shule ya  Msingi ya  

Barungani S.L.P 128 Vuga.”          ( alama 5)  

  

(b) (i) Andika sentensi  ifuatayo  kwa wingi  

    Uwanja mwingineo umechimbuliwa  kuongeza ule  wa zamani ( alama 1)  

  

   (ii) Unda  jina kutokana na kivumishi hiki      

       Refu  

  ( alama 1)   

   (iii) Tunga sentensi  moja ukitumia – ki – ya  masharti  

  

(c) (i) Zifuatazo ni sehemu gani za mwili (i) 

Kisugudi  

  ( alama 1)    

  
(ii) Nguyu                ( alama 2)   

  (ii) Andika maneno mengine yenye  maana sawa na     

  (i) Damu                ( alama 2)   

  (ii) Jura  

(d) Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujazia nafasi zilizoachwa Onyango alipofika 

mkutanoni alikosa  mahali pa………………..  

Watu walikuwa wamejaa  na hapakuwa  na kiti hata  kimoja cha  ( alama 2)  

  

(e) (i) Fafanua maana  ya methali: Waso haya wana mji wao    ( alama 1)  

(ii) Tunasema kifurushi cha kalamu           

    ………………………….. ya ndizi        ( alama 1)    

(f) (i) Tunga Sentensi tano kuonyesha  matumizi matano tofauti ya neno KWA  

( alama 1)   (ii) Tumia viunganishi vifuatavyo katika  sentensi  

(a) Minghairi ya  

(b) Maadam               ( alama 2)  

(ii) Ni mbinu gani  za lugha  zinazotumiwa katika sentensi hizi?  

(a) Juma  si simba wetu  hapa kijijini  

(b) Juma ni shujaa kama  simba          ( alama 2)  

  

(g) Sentensi  ifuatayo ina maana mbili totauti. Zieleze    

Huyu  amekuja kutuliza            ( alama 2)  

        

(h) Andika sentensi  tatu kuonyesha  maana tatu  tofauti za  neno KINA( alama 3)  



  

(i) Eleza tofauti ya semi  mbili zilizopigwa  mstari    

(a) Kevoga hana muhali; ikiwa  hawezi  kukufanyia  jambo atakwambia  

(b) Kevogo  hana  muhula; hivi sasa amekuambia  hawezi  kukufanyia jambo hili  

                    ( alama 2)    

(j) Tofautisha maana  

(a) Ningekuwa na uwezo ningesafiri  kwenda ng’ambo   

(b) Ningalikuwa  na uwezo ningalisafiri kwenda ng’ambo  ( alama 2)  

  

(I)  Yaandike  maneno yafuatayo katika ufupi wake  

A. (i) Shangazi zako  

(ii) Mama zako              ( alama 2)  

B. Unda  jina moja kutokana  na majina  yoyote mawili ya  Kiswahili sanifu  

( alama 1)  
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1. UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo Kisha Ujibu Maswali  

Zamani sana  na hata hivi  karibu watu  wengi kote duniani walikuwa wakiamini kuwa 

kuna ardhi na mbingu  tu basi. Imani hii ilijikita katika  mantiki inayosema  kwamba 

ardhi au dunia  ipo katikati ya maumbile yote na isitoshe, ni tambarare.  

  

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogovidogo sana viitwavyo nyota. 

Baina ya vimulimuli vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi  viwili japo ni 

vikubwa kuliko vingine, bado ni vidogo kuliko ardhi.  

  

Hii ndiyo  imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na miaka,  na ikawa imekita mizizi. 

Lakini jinsi  wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua  kwamba ukweli wa  mambo 

umejitenga kando  kabisa na imani hii  

  

Ukweli ni kwamba  zima  tulionalo la rangi ya samawati nusumviringo juu ya paa zetu za 

vichwa ni kubwa sana tena. Na si kubwa tu bali lazidi  kupanuka. Katika  bwaka hili  

lipanukalo kila uchao  mna galaksi nyingi  ajabu zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi  

mna nyota mamilioni na mamilioni, malaki na kanui. Imejulikana kuwa nyota hizo japo 

huonekana kama vimulimuli vidogo sana usiku usiku ni  kubwa ajabu. Kadiria 

mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. Ukubwa wake umezidi wa  dunia  mara  

nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu  ya ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya 

kwamba jua ni nyota ndogo sana ikilinganishwa na zingine zilizo katika galaksi yetu tu, 

licha ya galaksi nyinginezo zilizoko katika bwaka.  



  

  

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza zaidi.  
Mathalan, imekuja kufahamika kuwa jua letu  ambalo  ni nyota, lina sayari tisa 
zinazolizunguka. Baadhi ya sayari hizi ni Arthi yetu. Zaibaki, Zuhura, Mirihi, na mshitara 
baina  ya tisa jumla. Baadhi  ya sayari hizi zina visayari  vidogo  vinavyozizunguka. 
Visayari hivi ndivyo viitwavyo  miezi. Ardhi yetu ina  mwezi miwili  ilhali Mshitara ina  
kumi na miwili! Sayari hizi zote na visayari vyao, au vitoto  ukipenda, havitoi mwanga. 
Nuru ya mwezi na nuru ya hizo  sayari zinazolizunguka jua letu  inatokana na jua  lenyewe. 
Kwa hakika ni  mmeremeto tu unaotufikia sisi kupitia sayari hizi  kutoka kwa  nyota hii  
yetu  iitwayo JUA.  

  

Kama wasemavyo washahili ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika  maelezo 

haya yaonyesha jinsi  ambavyo mwanadamu licha ya kuwa  na akili nyingi,  bado  

hajawahi kuigusia siri  kamili ya mungu. Lakini kwa ufupi twaweza kusema hivi. Ikiwa  

katika bwaka lote  kuna galaksi  nyingi, bila shaka kwa vile jua ni  nyota basi zimo sayari  

nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au jua  kama zipasavyo kuitwa. Kwa vile katika 

mfumo- jua  imo sayari  moja yenye viumbe vyenye uhai, binadamu wakiwemo, basi  

bila  shaka katika mifumo- jua mingine  katika galaksi  yetu zipo sayari zinazofanana  na 

ardhi hii yetu, ambazo  sina  viumbe vilivyo hai- penginepo watu  pia! Wanona maajabu? 

Na  katika  magalaksi  mengine je? Mambo pengine  ni  yayo hayo! Kwa hivyo huenda 

ikawa peke yetu  katika bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu ambao  hatutakutana  nao  

katika uhai wetu kwa  sababu uwezo wetu wa kimaumbile, na vile  kisayansi  ni  hatifu. 

Lakini, kwa vile  mwenye  kupanga  maajabu  hayo  yote,  yaani  Mwenyezi  Mungu ni  

huyo mmoja basi huenda sote tukakutana Ahera.  

  

Mungu ni mkubwa  

  

(a) Kulingana  na habari  hii, taja  mambo manne  ambayo ni  imani potovu    

                  ( alama 4)  

(b) Kwa kusema “ ukweli wa mambo umejitenga  kando” Mwandishi anamaanisha 

nini?         ( alama 2)  

(c) Taja sifa zozote nne za maumbile ya  anga zinazopatikana katika  habari hii  

                  ( alama 4)  

(d) Taja vitu  viwili vipatikanavyo katika galaksi      ( alama 2) (e) 

 Taja sayari mbili  ambazo  ni kubwa kuliko ardhi       ( alama 2) (f) 
 Ni ithibati gani iliyotolewa  kuonyesha kuwa  nyota sio vijataa vidogo?    

         ( alama 1) (g) Bainisha nuru aina  mbili tuzionazo angani    ( alama 2)  

(h) (i) Ni neno gani  lenye maana sawa na “anga” ama “upeo” katika  habari hii?  

                  ( alama 1)  

  (ii) Andika neno moja  ambalo lina maana sawa  na  paa kama lilivyotumiwa          

katika taarifa              ( alama 1)  

(i) Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine “mambo pengine ni yayo 

hayo” anamaanisha  nii?      ( alama 1)  



  

  

  

UFUPISHO  

  

2. Soma habari ifuatayo  kisha ujibu maswali  

  

Mababu walituachia  msemo maarufu  kuwa “ Kuzaa sio kazi.  Kazi kubwa ni kulea.” 
Busara  iliyomo katika methali hii inatupambazukia peupe  pindi  tukianza kuchunguza 
maisha ya vijana wa siku  hizi katika  jamii zote, hasa zile za Afrika. Kwa  upande  mmoja, 
maisha ya vijana hawa yanaonyesha cheche  ya  matumaini kwa  maisha ya  siku  za usoni  
kwa  sifa zao za mori na kupenda  kujaribu na kushika mambo  upesi  kama sumaku. Lakini  
kwa upande wa  pili,  tunashuhudia upotevu wa  kimawazo  na  hulka  ambayo ndiyo  
kipingamizi cha  kuendelea kwao kama raia wa kutegemewa.  

  

Kuwanyeshea  vijana lawama  na kashifa za  kila  aina hakufai wala hakufui dafu katika 

juhudi za kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki, “mtoto umleavyo 

ndivyo akuavyo.” Basi hivyo badala ya kuwashambulia vijana wenyewe. Tutafanya 

hivyo kwa imani kuwa “mwiba uchomeako ndiko utokeako.” Kiini cha matatizo ya 

vijana wa leo  ni  namna ya  mwongozo  na vielezo  wanavyopokea kutoka kwa wazazi, 

waalimu, viongozi wa kijamii wakiwemo pia wale wa medhehebu  tofauti  na  hasa 

kutokana na vyombo tofauti vya  habari: vitabu  majarida, filamu,  magazeti  na 

kadhalika.  

  

Jamii ina haki gani  kuwashtumu  vijana  iwapo mzazi, tangu utotoni mwao amewahubiria  
maji  na  huku  mwenyewe anakunywa  mvinyo? Kama fasihi  na maandishi  mengine 
wanayoyabugia vijana yamejazwa  amali,  picha, jazanda na taswira zinazohimidi ugeni na 
kutweza Uafrika, tutashangazwa  na nini  pale  vijana watakapoanza kupania zile zile  amali 
za ugenini? Iwapo jamii na mazingira wanamokulia vijana yanatukuza kitu kuliko utu. 
Hatupaswi kupepesa macho na kukonyeza tunapowaona vijana wakihalifu sheria zote kwa 
tamaa ya kujinufaisha binafsi.  

  

Ni  hoja isiyopingika  kuwa  kulea sio tu kulisha  na kuvisha  au kumpeleka  mtoto shuleni 
sharti itambulike  wazi wazi  kuwa  sehemu kubwa  ya elimu na mwongozo unaoathiri  
mienendo ya jijana na watoto  haitokani na yale waambiwayo  bali hasa yote  
wanaoyashuhudia  kwa  macho na hisia zao.  

  

(a) Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje?  

( alama 6)  

(b) Kwa nini vijana  hawapaswi  kulaumiwa  kulingana  na  mwandishi  

Maneno 30 – 35           ( alama 8)  

(c) Eleza sifa za malezi bora         ( alama 6)  

(Maneno 20 – 25)  

  



  

3. MATUMIZI YA LUGHA  

(a) Sahihisha makosa yaliyomo katika sentensi mbili zifuatazo  

(i) Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi    

(ii) Weka mizigo kwa gari        ( alama 2)  

  

(b) Eleza maana ya sentensi hizi   

(i) Mikono yao imeshikana  

(ii) Mikono yao imeshikamana        ( alama 2)  

  

(c) Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa herufi za   

Mlazo  

(i) Usijaribu kupaaza sauti unapoimba  

(ii) Huyu ni mtu mwenye busara  

(iii) Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake  

  

(d) Fafanua maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi  

(i) Kula uyundo           ( alama 2)  

(ii) Kula uhondo           (alama 2)  

(iii) Kula mori            ( alama 2)  

  

  

  

  

(e) Akifisha kifungu kifuatacho  

Bwana mwenyekiti wetu wa leo wazazi wote na hata wanafunzi leo ni siku 
muhimu je mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa wizara ya 
elimu        ( alama 4)  

  

(f) Eleza kazi ifanywayo na  

(i) Mhariri  

(ii) Jasusi             ( alama 4)    

  

(g) Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza  

  Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu  

  

(i) Ngome           ( alama 1)      

(ii) Mitume            ( alama 1)  

(iii) Heshima            ( alama 1)  

(iv) Ng’ombe            ( alama 1)  



  

(v) Vilema           ( alama 1)  

  

(h) Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda majina na pia kutokana na majina  

tunaweza kuunda vitenzi. Mfano  

Jina        Kitendo  

Mwuzaji      Uza  

Mauzo       Uza  

Wimbo      Imba  

  

Sasa kamilisha:  

Jina        Kitenzi  

(i) Mnanda (ii) Kikomo  

(iii) Ruhusa  

(iv) ashiki  

(v) husudu       ( alama 5)  

  

(i) Andika katika msemo halisi  

  Mvulana alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni     

                (alama 2)  

(ii) Andika katika msemo wa taarifa  

“Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona”, Kamau alimwambia shangazi 

yake  

  

(j) Eleza matumizi ya ‘Po’ katika sentensi hii      ( alama 2)  

  Nilipofika nilimwona pale alipokuwa amesimama  

  

  

  

  

(k) Mtu akicheza mchezo mahali Fulani tunaweza kusema alichezea hapo  

  Ukifuata mfano huu, tumia vitenzi vilivyoko katika mabao kukamilisha  

                  ( alama 2)  

(i) Ali    hapo (la)  

  

(ii) Ali    hapo (fa)  

  

(iii) Ali    hapo (oa)        ( alama 3)     
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JIBU MASWALI YOTE  

  

1.  UFAHAMU  

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali  

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo 

tahadhari. Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata kuchafua 

mito kutokana  na maji  machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka zinazotupwa ovyo 

ovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo hivyo bila simile. Matokeo  

ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi ambayo huhasiri mimea. Aidha nao 

ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali hatari kutoka kwa jua umeharibiwa tayari na 

hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza kugeuka na kuwa jangwa huku 

sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na mvua. Maji haya yameanza kumeza 

visiwa vingi vilivyo baharini. Kutokana na madhara haya, binadamu sasa anatapatapa ili 

kutafuta makao kwingine kwenye salama. Ndiposa siku hizi nadhari za binadamu 

zimeelekezwa katika mawanda mengine nje kabisa ya kisayari hiki kidogo kiitwacho 

dunia.  

  

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwekano wa kuishi katika sayari 

nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 waamerika walimkanyagisha binadamu wa 

kwanza kabisa mwezini. Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza uwekano wa binadamu 

kuishi huko ili wale watakaoweza wahamie huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu 

lisiloota chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana ni madini tu ambayo hayawezi kufaidi 

binadamu kwa lolote.  

  

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme karibu zote 

zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari  kama Zuhura 

na pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusus mimea kukua. 

Sit u, zuhuria inasemekna kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali Mirihi ni baridi sana 

siku zote; baridi kiasi cha kuuwa binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko.  

Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo hizo sayari  nyingine zina  joto sana  au 

zina  baridi sana. Habari hii imemfunga binadamu katika jela  ya kijisayari chake  kiki  

hiki kiitwacho dunia anachokichafua  uchao.  

  

Je,  binadamu amekata tama? Hata kidogo! Ndio mwanzo anajaribu sana kuzikata pingu 

alizofunzwa  na  maumbile. Vipi? Amejaribu  kuchunguza  uwezekano wa kuihama ardhi 

na kuishi baharini, kwa  sababu bahari  inazidi ardhi mara tatu kwa  ukubwa. Na  ni  vipi 

binadamu anadhani anaweza kuishi baharini mahali  ambapo hakuumbwa aishi humo 

kama samaki?  

Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake.  



  

  

Binadamu  anaamini kabisa kuwa  ana uwezo wa kujenga  miji mikubwa mikubwa humo 
humo  baharini… mikubwa  zaidi  yah ii  tuliyo nayo  ardhini. Anaamini ya kuwa anaweza  
kuitawala bahari kiasi alichitawala ardhi, na  hivyo basi kufanya bahari impe makao na 
kumlisha bila ya kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana basi, 
ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa kujiunda mashavu kwa mfano, ili avute pumzi 
ndani ya maji  

  

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya 

kujenga miji iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo, 

binadamu atakuwa amejipatia visayari vyake visivyo idadi ingani!  

  

Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lake ili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa 

kisasa anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya katika 

mamba.  

Mtu  huyu wa maabra, aitwaye ‘cyborg’ kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na  

chuma ndani  badala ya mifupa, na mwili  wa kawaida wa  udongo na maji nje.  

  

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa 

chumvi, maji  na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa 

zebaki. Binadamu huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipande 

vipande, basi kama zebaki hivyo vitaundika tena upya na  kumrudishia umbo la awali 

kamili.  

  

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya electroniki kama 

vile tarakilishi yaani kompyuta, na mitambo  mingine kama iyo. Binadamu  anaamini 

kwamba uwezo wa vyombo hivi  utakapokamilishwa, basi vitamsaidia  kwa  lolote lile.  

  

Maswali  

(a) Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao.  

Kwa kutumia mifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira yake.  

(alama 3)  

(b) Kwa nini ongezeko la joto limeleta jangwa duniani wa wakati huo huo likaleta 

mafuriko?             ( alama 3)  

(c) Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaika na kutafuta makao 

kwingine             ( alama 2)  

(d) Ni mambo gani yanayomfunga binadamu katika ardhi. Taja mawili  

( alama 2) (e) 
 Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani.  

Taja na ufafanue sababu mbili        ( alama 4)  

(f) Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu anajaribu  

kukwepa             ( alama 2)  



  

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo  kama yalivyotumika katika kifungu  

( alama 4)  

(i) Mashavu  

(ii) Madungu  

(iii) Asihasirike  

(iv) Kiunde  

  

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali  

Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya 

kusajiliwa chuoni. Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeni, hawajapata 

starehe akilini  mwao wala kujisikia wamekaribia  kama kwao nyumbani. Kwa 

hakika mazingira yale mapya yalikuwa yanawapa kiwewe kidogo au tuseme hata 

woga kiasi. Kusema  kweli, kwa wakati ule walikuwa hawajui  ni maisha ya  namna 

gani yanayowasubiri mahali pale. Hawakuweza kukadiria kwa uyakinifu wowowtw 

iwapo  makaazi yao pale ya miaka mine  mizama kuanzia  wakati ule, yangekuwa ya 

utulivu na raha au  pengine yangeondokea kuwa ya roho juu juu na matatizo chungu  

mzima.  

  

Wamsubiri mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze 

kubashiri vyema mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini jinsi walivyosubiri 

Mkuu wa chuo aingie ukumbini  ndivyo wayo wayo  lao lilivyozidi kuwacheza shere. 

Waliwaza: Ugeni jamani kweli ni taabu. Mawazo mengi yaliwapitia bongoni mwao. 

Wakawa kinywa ukumbi mzima, kama kwamba wamekuja mazishini badala ya kuja 

kusoma. Waliwaza na kuwazua. Waliona au pengine walidhani kuwa hapa kila  kitu 

ni tofauti.  

  

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale 

waliyokuwa wameyazoea. Kwa mfano, mwalimu mkuu  hapa hakuitwa ‘ headmaster’ 

kama kule  katika shule za msingi na vile shule za upili aliitwa  ‘ vice – chancellor’ 

Nyumba za kulala hazikuitwa ‘dormitory’ au  ‘mabweni’,  kama walivyozoea, bali 

ziliitwa ‘ halls’ kwa sababu sio kumbi za aina yoyote ile,  bali  ni nyumba hasa, zenye 

vyumba vya kulala, kama walivyozoea kita walipokiwa shule zao za upili huko, bali 

hapa wenyewe wenyeji waliita  kwa majina mengine  kabisa!  Mara University, mara 

zutafindaki, mara Ndaki kwa ufupi, mara Jamahiri ya na kadhalika na kadhalika! 

Waliwaza: kweli mahali hapa wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa! 

Mara kumzubaisha mtu hadi kufikia kiwango cha kuonekana kama zuzu!  Hata hivyo 

hawakuvunjika moyo, bali walipiga moyo konde wakanena kimoyomoyo: Potelea 

mbali! Ukiyavulia nguo, yaoge! Walikuwa wamo katika hali ya kurandaranda katika 

ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwengu wao mpya, ulimwengu mwingine 

kabisa usioafanana hata chembe na ule waliouzoea, mkuu wa chuo alipoingia.  

  

Kuingia mkuu wa chuo wote walisimama kwa pamoja na kwa mijiko, wamekauka 

kama askari katika gwaride. Kuona hivyo, mkuu wa chuo akwaashiria wakae tu, bila 



  

kujisumbua. Kicheko kikawatoka bila kukosa adabu na heshima, kasha wakakaa kwa  

makini ndio mwanzo wakajisikia wamepoa.  

  

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe. Mkuu wa chuo akaanza kwa 

kuwaamkua kisha akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na idara 

mbali mbali waliokuwa wamekaa pale jukwani alipo yeye upande huu na huu.  

  

Kufikia hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila mtu 

akaona mambo yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama 

ilivyosemwa na wenye busara, siku njema huonekana asubuhi. Hii, Kwa wote ndiyo 

asubuhi tu, bali ni asubuhi njema, si haba.  

JIBU KILA SWALI  

(a) Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa nao  

wakati wakisubiri (maneno 45- 55)         ( alama 7)  

  

(b) Ni mambo gani mageni wanafunzi hawakuyazoea yanayoelezwa katika kifungu  

(maneno 25 – 30)              ( alama 3)  

  

(c) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno yako  

mwenyewe. Tumia maneno 40 -45          ( alama 10)  

  

3. MATUMIZI YA LUGHA  

Jibu maswali yafuatayo kulingana na maagizo  

(a) Andika katika  msemo wa taarifa  

Mzazi: Kesho nataka ufike nyumbani mapema, unasikia?  

Mtoto: Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni ( alama 4)  

  

(b) Badilisha katika udogo kasha uukanushe udogo  huo  

(i) Guu lake limepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini  ( alama 2)  

(ii) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto    ( alama 2)  

  

(c) Andika katika kauli ya kutendesha  

(i) Nataka upike chakula hiki vizuri        ( alama 1)  

(ii) Toa ushuru wa forodhani  

  

(d) Sahihisha bila kubadilisha maana:  

(i) Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo      ( alama 1)  

(ii) Basi la shule imeharibika moshi nyingi  inatokea dirishani na maji   

inatiririka  ovyo            ( alama 2)  

  



  

(e) Bila kubadilisha  maana, andika sentensi  zifuatazo ukitumia  kirejeleo cha  ngeli  

kifaacho  

(i) Nyumbu alishinda farasi kukimbia        ( alama 1)  

(ii) Milango yote yajifunga ovyo, nenda uakafunge     ( alama 1)  

(iii) Hamisi amekata nyasi vizuri          ( alama 1)  

(iv) Jiwe lile liliangukia matunda          ( alama 1)  

  

(f) (i) Eleza maana ya  misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi  moja moja  

Kuramba kisogo               ( alama 2)  

Kuzunguka mbuyu            ( alama 2)  

(ii) Andika methali nyingine ambayo maana yake ni kinyume cha  

  Riziki kama ajali huitambui ijapo  

(g) Eleza matumizi manne tofauti ya – na        ( alama 4)  

  

(h) (I) Eleza maana mbili mbili zinazotokana na sentensi zifuatazo  

(i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka        ( alama 2)  

(ii) Juma alifagia chakula            ( alama 2)  

(iii) Sisikii vizuri              ( alama 2)  

  

  (II) Mahali palipohamwa panaitwa          ( alama 1)  

  

(i) Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya  

sarufi   

  -   Kiima       

  -   Wakati       

  -    Kirejeleo       

  -   Kiswahili kitendwa        

  -   Kitenzi           ( alama 5)  

  

(j) Bila kunyambua, andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina 

moja  na neno: imani           ( alama 2)   



  

102 1B  

KISWAHILI KARATASI 1B  

OCT/NOV. 1998  

2 ½ HOURS  

  

1.  UFAHAMU    

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata  

  

Kuna sayansi mpya inayoitwa “cloning” kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa sasa tuite 

“kutumbisha.” Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubkwa katika uzalishaji mimea 

na uvunani. Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na kijicho baina ya jamii 

mbalimbali ulimwenguni, aina hii ya sayanzi ina uwezo na kuangamiza kabisa janga la 

njaa katika sayari hii yetu. Kivipi? Rahisi kabisa. Ni kwamba mbegu moja tu ya aina 

yoyote ya  mmea, baada ya kuneemeshwa vyumba  vyake vidogo  ambavyo ndivyo hasa  

msingi wa uhai  vinaweza kunyunyiziwa dawa maalum  ili vitawanyike mara hata 

mamilioni na kuwa mimea kamili…. Mamilioni!  

  

Sayansi hii tarari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya kwamba 

mashamba makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa vinaweza kukuzwa 

mahali padogo sana. Kwa hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa hakuna haja ya kupigania 

mashamba.  

  

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya “kutumbisha” na mahali 

binadamu alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la kwanza sayansi hii 

tayari imeshatumiwa kuzalishia wanyama wengi, wengi sana wadogo wadogo kwa lengo 

la kuendeleza mbele utafiti. Kufikia sasa, wanyama hawa waliotengenezwa na binadamu 

katika maabara yake bado wanahifadhiwa mumo humo walimotengenezwa. Hii ni hatua 

kubwa na binadamu anastakili pongezi kwa jinsi  anayotumia akili yake kuvumbua ibura 

hizi zote.  

  

Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu kama 

ijulikanavyo, anajaribu sana jujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili yake ya unyama 

ili aufikie ubinadamu mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini tukirudi nyuma tunakuta ya 

kwamba binadamu sasa aneingia tama kubwa sana kuliko wakati wowote ule. Tamaa hii 

imeletwa na ujuzi wake katika sayansi hii ya “kutumbisha.” Sasa binadamu  ana jua 

vizuri sana kwamba kwa vile ana ujuzi wa kutengeza panya  na hata kondoo katika 

maabara basi hata  ujuzi wa kutengeneza binadamu pia  anao! Na hapo ndipo tatizo lilipo.  

Swali hi hili: Je, ujuzi huu utatufikisha wapi? Na kikomo chake kitakuwaje?  

  

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii wamejiuliza mara 

nyingi nini kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiwa na mwenda wazimu mweledi.” 

Watu kadha  wa kadha, miongoni mwao  wakiwa wanasiasa wamejiuliza mara 

zisizohesabika swali hili: kama Hitler angekuwa na ujuzi huu, angekuwa na  lazima gani 



  

ya  kuwaulia mbali wayahudi milioni sita wasiokuwa na hitia isipokuwa na nywele  

nyeusi na hawakuwa weupe sana kama wazungu? Hitler aliamini ya kwamba “mtu 

mzuri” ni mwenye pua ya upanga (kama mzungu), macho ya buluu nywele rangi ya 

dhahabu na mwenye kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lake lilikuwa ni 

kubuni taifa la watu wazuri pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na kuenea 

duniani kote. Katika mpango wake, watu weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili watoe 

nafasi kwa watu aliowaona yeye kuwa bora.  

  

Sasa baada ya sayansi hili ya “kutumbisha” kuvumbuliwa, wataalam wametishika sana. 

Wamewaza jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi wa taaluma 

hiyo.  

  

Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam hivi majuzi tu 

ilipogunduliwa maiti ya msichana wa miaka kumi na mine huko milima ya Andes, 

Amerika ya kusini. Msichana huyo alikuwa ametolewa kafara miaka karne tano zilizo 

pita lakini hakuoza kwa sababu ya baridi kali ya barafu milimani.  

  

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi dhana za kiajabu ubongo wa 

binadamu, wataalamu wa “kuchezea” maumbile walipomwona msichana huyo maiti, 

upesi upesi wakampima. Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai yake ni 

timamu kabisa wala hayajaharibiwa na mpito wa karne. Papo hapo wengine wakajiwa na 

wazo la kuyatoa mayai hayo na kuyahifadhi kwenye mabara. Tamaa ikazidi zaidi ya 

zaidi. Baadhi ya wataalamu wakajiwa na wazo la “kuyaneemesha” mayai hayo na mbegu 

za uzazui za wanaume. Kwa lengo gani? Kuunda watoto amabo mama yao alikufa 

zamani za kale ili waonekane watakuwa watu wa aina gani!  

  

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya binadamu 

yeyote yeyote wa kisasa lakini watiifu kama mbwa na paka itakuwaje? Hakuna 

atakayefikiria “kutumbisha” ili tuwe na vijitumwa vyetu vipenzi majumbani mwetu 

vinavyofanana nasi badala ya paka na mbwa wasiovishwa nguo?  

  

(a) Andika kichwa kifaacho kwa nakala hii        ( alama 1)  

(b) Kutumia sayansi ya “kutumbisha” kunaweza kumsaidia binadamu kuangamiza 

mabaa gani mawili yanayomkabili sasa?        ( alama 2)  

(c) Unadhani ni kwa  nini wanyama waliozalishwa  kwa kutumia sayansi hii bado 

wamo  maabarani?       ( alama 3  

(d) Fafanua methali “kuchamba kwingi nikuondoka na mavi” kulingana na muktadha 

wa habari hii     

(e) Kuna ubaya gani kutumbisha watu?         ( alama 4)  

  

(f) Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya kutumbisha 

kuishia mikononi mwa “wendawazimu weledi” kwani kuna hatari gani?  



  

                    ( alama 4)  

(g) Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo mayai ya 

msichana wa Andes yatatumbishwa         ( alama 4) 

MUHTASARI  

2. Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata  

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasema na watu wote 

nchini Tanzania, Rwanda na Burundi, inasemwa na watu wote nchini Kenya. Nchini 

Uganda, Zaire, Malawi, msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na Ngazija 

(Comoro), inasemwa na asilimia kubwa za wananchi wa huko. Aidha lugha hii ina 

wasemaji si haba katika kisiwa cha Sokta na nchini Oman.  

  

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari 

katika idhaa nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhara za Kiswahili 

ni kama vile hizi zetu za Afrika ya Mashariki  na kati,  Afrika ya kusini, Nigeria, Ghana, 

Uingereza, ( shirika la B.B.C)  Marekani ( shirika la V.O.A), Ujerumani ( shirika la   

Radio Deutch Welle,  Cologue), Urusi ( Radio Moscow), China, India na kadhalika.  

  

Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu, Marekani peke yake, kuna 

vyuo zaidi ya mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko 

Uingereza vyuo kama London, Carmbridge na Oxford  vinafundisha lugha hii.  Nci 

nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya Kiswahili ni kama vile Japan, Korea, 

Ghana, Nigeria na kadhalika  

  

Kweli Kiswahili  kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza 

kupiga hatua hizi zote?  

Kiswahili kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa wangozi. 

Watu hawa walikuwa wakiishi mahali palipoitwa shumgwaya. Shungata ni nchi ya 

zamani iliyokuwa eneo lililoko katika nchi katika nchi mbili jirani ambazo siku hizi ni 

Kenya na Somalia. Kabila hili  la wangozi iliishi irani na makabila mengine kama vile 

wajikenda, wapokomo, Wamalakote ( au Waelwana) na Wangazija ( kabla hawajahamia 

visiwa  vya Ngazija) Lugha ya wangozi siku  hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili 

cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. Kama ilivyosemwa hapo awali, kingozi kilisemwa 

na watu wachache sana.  

  

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia siku 

hizi? Ama kwa hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa kwamba 

lugha hii ilipendelewa na mazingira na historia.  

  

Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kifukia hizi janibu zetu Afrika ya 

mashariki walikaribishwa vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni na wenyeji 

kindakindaki, kidini, kitawala, kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si punde 

wangozi, ambao baadaye walijulikana kama waswahili na wageni hawa, wakaelimika 

katika dini (ya kiisilamu), biashara na mambo ya utawala aina mpya. Lugha  yao nayo  



  

ikapanuka   pale ilipochukua msamiati ya kigeni  hususan wa Kiarabu  na  Kiajemi na 

kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi  mambo haya mageni katika taaluma za 

dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu. Wakati huo, lugha ya Wangozi 

sasa ikaitwa Kiswahili wala sio kiangozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili 

kilichukua msamiati mwingi wa kigeni  ili kuelezea taaluma hizi mpya, baadaye  

kimekujashukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni lugha ya Kiafrika asilia,  na kitovu 

chake ni  nchi mpya za kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo.  

(a) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 – 40) ( 

alama 6)  

(b) Eleza kwa ufupi asili ya Kiswahili hadi  kuja kwa wageni ( maneno 20 – 25)  

( alama 4)  

(c) Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe  uliomo katika aya ya mwisho  

( alama 10)  

  

3. MATUMIZI YA LUGHA  

(a) Akifisha kifungu hiki:  

Nilopomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe uliyeandika  

insha hii.              ( alama 3)  

  

(b) Onyesha kielezi, kivumishi, kitenzi na jina katika sentensi:  

Watu wane walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali  ( alama 4)  

  

(c) Taja madini mawili  ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa thamani  yake ya  

kifedha na nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine  

( alama 2)  

(d) Tumia viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa  katika sentensi hizi:  

(i) Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata    ( alama 1)  

(ii) Ngonjeeni hadi washiriki wote wafike    

  

  ( alama 1)  

(e) Watu wafuatao wanafanya kazi gani     

(i) Mhasibu  

(ii) Mhazili  

  

(f) Tumia kiulizio – pi – kukamilisha  

  ( alama 2)  

(i)  Ni mitume ………………………. Aliowataja?   ( alama 1)  

(ii) Ni kiziwi ………………………. . Aliyemwona akipita?( alama 1)  

  

(g) Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kati ya wanyama ( alama 4)  

(i) Kifaru  

(ii) Nyati  



  

  

(h) Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano  kitabu kiki  hiki. Sasa kamilisha  

Ni mbwa …………………….. aliyekula chakula cha mtoto ( alama 1)  

                  

(i) Tumia semi hizi  katika sentensi kuonyesha maana:  

(i) Kuchokoachokoa maneno         ( alama 2)  

(ii) Kumeza shibiri            ( alama 2)  

  

(j) Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia kirejeshi ( kihusiano) cha ngeli cha 

mwisho  

Mwanafunzi  anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma  kwa bidii na pia  

anayetii wakuu wake           ( alama 2)  

  

(k) Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti  kati ya:  

(i) Goma  

(ii) Koma              ( alama 2)  

  

(l) Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo:  

(i) Ukuta ----------enyewe una nyufa nyingi lakini fundi ……  ote anaweza   

Kuukarabati            ( alama 2)  

(ii) Maji yalizoa changarawe …….. ote na vitu ……. Ingine……o ufuoni   

mwa bahari.            ( alama 2)  

  

(m) (a) Eleza matumizi  ya  

(i) Isije ikawa  

(ii) Huenda ikawa           ( alama 2)  

(b) Tunga sentensi za kuonyesha matumizi hayo    ( alama 2)  

  

(n) Onyesha maana mbili tofauti za neno ‘hapa’           

                  (alama 2)  

(o) Andika maswali mawili ambayo hayahitaji majibu ya moja kwa moja         

                  (alama 2)  
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UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Mwanamke wa kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika mno. 

Matazamio yake maishani ni tofauti na yale ya wanawake walioishi mapote mawili 

yaliyopita; wanawake makamu ya nyanyake na mamaake-kuu.  

  

Yeye hatarajii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia watoto, na 

daima dawamu kuwa ‘mwendani wa jikoni’ akawapikia watoto na bwanake chakula; na 

akitoka jikoni aelekee shambani kulima, kichakani kuchanja kuni, mtoni kufua nguo na 

kuteka maji ya kutumia nyumbani. Mwanamke wa kisasa huandamana na mwanamume. 

Akanyangapo mume naye papo huutia wayo wake.  

  

Mwanamke wa kisasa huenda shule na kujifunza yote yafunzwayo huko. Hushindana na 

wanawake kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba.  Huibuka mshindi katika 

masomo ya lugha, historia, jiografia, hesabu, sayansi na mengineyo, sawa na 

mwanamume.  

  

Mwanamke wa kisasa hutaka kufanya kazi za kibega, akazifanya. Akataka kuwa 

mwalimu, akawa. Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku hizi mwanamke 

hufanya kazi yoyote ile afanyayo mwanamume. Kuna wanawake marubani wa ndege, 

masonara, waashi, wahandishi, madereva wa magari, mawakili, mahakimu, mawaziri 

wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna kazi isiyofanywa na mwanamke siku hizi.  

  

Mwanamke wa kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania haki yake 

kwa dhati na hamasa. Katu hakubali ‘mahali pake’ katika jamii alipotengewa na 

wanaume wenye mawazo ya kihafidhina yaliyopitwa na wakati.  

  

Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu maishani 

au pale anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni mfanyi biashara, imepiga 

hatua ya kutomrudisha ukutani.  

  

Mwanamke wa kisasa haamuliwi katika jambo lolote, bali hufanya maamuzi yake 

mwenyewe. Kwa upande mwingine, mwanamume wa ‘kisasa’, ambaye bado amefungwa 

pingu na taasubi za kiume, hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma kidole akatamani ya 

kale, lakini wapi! Analazimika kumkubali mwanamke huyu kama mshirika sawa 

maishani, na kuishi naye, apende asipende. Shingo upande analazimika kukubali kwamba 

mabadiliko haya sio mithili ya kiwingu kipitacho, bali ni ya aushi.  

  

MASWALI:  

a) Msemo ‘mwendani wa vijungu jiko’ unadhihirisha hali gani ya  



  

mwanamke katika jamii?          (alama 2)  

b) Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawani wa mizigo. Fafanua     

                  (alama 2)  

c) Eleza maana ya ‘akanyagapo mume papo huutia wayo wake.’    

                (alama 2)  

d) Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke wa 

kiasili na wa kisasa.               (alama4)  

e) Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa kisasa?         

(alama 2)  

f) Taja mifano minne ya ‘mawazo ya kihafidhina.              

(alama 4)  

g) Eleza maana ya:  

(i) Akafyata ulimu……………………………………………  

(ii) Ukatani…………………………………………………….  

(iii) Taasubi za kiume………………………………………….  (iv) 

Aushi…………………….………………………………..  

                  (alama 4)  

2.  MUHTASARI  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote, 

mwaka nenda mwaka rudi. Nilisimama huku nikishangaa kwa mara nyingine 

tena.  

  

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda kwa 

mbali sana. Kwa hakika nilidhani macho yangu yananihadaa.  Nikafikicha macho 

yangu nikitumia nishati yote iliyomo mwilini mwangu ili niyatoe matongo 

ambayo nilituhumu kwamba ni akili yangu tu iliyokuwa imeniadaa, nikaamua 

kuendelea na safari yangu kwenda kujitafutia riziki.  

  

Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa.  Sauti katika kilindi cha moyo 

wangu ikanisihi na kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma, 

nikamnasa mtu huyo akeguka! Nikashtuka sana! Jambo la kwanza nildhani 

macho yangu yameingiwa na kitu kilichoyafanya kuona mambo yasiyokuwepo.  

Pili, nilidhani iwapo niliyoyaona yana msingi wowote, basi huenda ama nina 

wazimu, au yule mtu ni mzuka, hasa kwa vile ilionekana ni mimi tu nimuonaye.  

Nilikikuwa niko katika hali ya kufanya uamuzi kuhusu dhana zangu hizi aina aina 

mtu huyo alipojigeuzageuza, kisha akafunua macho! Moyo ulinienda mbio. 

Nilitaka kutifua vumbi ili wazimu usinizidie, lakini sikupata nafasi. Mtu yule 

alijizoazoa na kuketi kitako.  Kisha akatokwa na maneno katika lugha iliyofanana 

sana na Kiswahili. Niliyaelewa aliyokuwa akisema.  

  



  

Ajabu ya maajabu, mtu huyo alidai ya kwamba tangu alipolala kivulini hapo 

tangu jana baada ya chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali usingizi 

wake ulikuwa mithili ya gogo! Sasa nilikuwa na hakika kwamba ikiwa mimi sina 

wazimu, basi kiumbe yule aliyevaa ngozi iliyochakaa sana katika mpito wa miaka 

hakika ana wazimu.  Nilitaka kuhakikisha, hivyo nilimkumbusha kwamba 

amelala mahali hapo kwa muda wa miaka mingi sana.  

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia tofauti 

nyingi baina ya vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akauliza kama siku 

hiyo si tarehe kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa 1897. Nikadhani anafanya 

mzaha kwa hivyo nikacheka.  

Nilipoona kicheko changu kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni tarehe kumu 

na nane mwezi wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona ameshangaa kwa dhati, 

nikagundua ukweli.  

Alikuwa amelala kwa karne nzima!.  

  

MASWALI  

a) Eleza hoja nne muhimu zinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo.  

  (Maneno 75-85)            (alama 12)  

  

b) Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila 

kubadilisha maana. (Tumia maneno 40-50)     (alama 8)  

  

3.  MATUMIZI YA LUGHA  

  A:  

a) Jaza kiambishi kifaacho:  

Ume__________ ona kalamu nyekundu ziliz_______potea?    

                   (alama 2)  

b) Andika kwa umoja  

  Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru.  (alama 2)  

  

c) Nyambua vitnzi vifuatavyo ili kupata majina (nomino) mawili mawili 

tofauti:  

(i) Kumbuka  

(ii) Shona  

(iii) Cheka  

  

d) Ondoa- amba-bila kubadilisha maana.      (alama 6)  

(i) Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka  

                  (alama 1)  

(ii) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi      



  

                (alama 1)  

e) Sahihisha:  

  Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi      (alama 1)  

  

f) Akifisha:  

 Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi bashiri alimuliza sijaona.       

(alama 4)  

  

g) Eleza maana mbili za sentensi:  

  Jua nisemalo ni muhimu kwetu.        (alama 2)  

  

h) Kiambishi- U-hutambulisha majina yote ya ngeli ya U (umoja). Hata 

hivyo baadhi majina hay huchukua viambishi tofauti tofauti katika wingi. 

Orodhesha majina ma kama hayo, kisha uonyeshe viambilshi hivyo tofauti 

vya ngeli (Katika umoja na Wingi)  

  

B:  

(a) (i) andika methali nyingine yenye maana sawa na   

  Mwenya kelele hana neno.        

  

     (ii) Eleza maana ya misemo:  

  (alama 2)  

  I  Hana mwiko  

  

  

II  Ametia mbugi miguuni        (alama 2)  

b)  Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya:    

  (i)  Tega    

  

  

(ii)  Tenga            (alama 2)  

c)  Eleza maana mbili kuonyesha tofauti kati ya;    

  (i)  Rudi     

  (ii)  Funza             (alama 2)  

  

d) Jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazame huitwa     

(alama 2)  

e) Andika kwa tarakimu;  

  Nusu kuongeza sudusi ni sawa na thuluthi mbili    (alama 2)  

  

f) Jaza kiungo cha mwili kifaacho:  



  

i)  ……………………ya jicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao 

kwenye jicho.           (alama 1) ii)  Saa 

hufungiliwa kwenye………………..cha mkono (alama 1)  

  

g.  i) Mjukuu ni wa babu; mpwa ni wa………………….  (alama 1)  

 ii) Tunachunga unga, tunapeta……………………..      (alama 1) 102 1B  
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1. UFAHAMU  

Soma Makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu wa ta 

zimegawika sehemu mbili mbili.  Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila uchao 

zinatengana kiasi cha kukaribia kupigwa mfano wa masafa ya ardhi na mbingu.  Seher 

zenyewe ni mijini na mashabani.  Sehemu hizi, hasa ukizitia katika mizani ya hali na jia 

za watu za maisha, zimetofautiana mno.  Kiasi cha tofauti hizi ni kikubwa hadi 

kuonekana kama kwamba hazina uhusiano kamwe, mithili ya nchi mbili tofauti.  

  

Hebu sasa tuzingatie yale yana yozifanya sehemu hizi kukosa kufanana.  Hapa 
tutawajibika kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya watu wa shamba na wa mijini, 
hasa kufungamana na jinsi wanavyoyaendesha maisha yao.  

  

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya maana kuhusu 

jinsi wanavyuotakikana kuishi katika karne ya ishirini. Watu hawa bado wanaishi kama 

walivyoishi mababu zao.  Hawahisi halahala ya jambo lolote. Mategemeo yao ni shamba; 

usubiriwe msimu mzuri wa mvua, watu walime, Mungu akineemeshe kilimo, wavune 

mavuno mema, Chakula kikiwa tayari, wale, walale, siku nyingine warudie mkondo uo 

huo wa kuendesha maisha yao.  

  

Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa au kuolewa, na 

kufa. Zaidi ya mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana mabadiliko makubwa.  

Mabadiliko haypendelewi sana huko mashambani. Huko, wanaume ni mabwana, 

wanawake ni mfano wa vijakazi na watoto hawana tofauti kubea na watwana. Mwanume 

akikohoa, mkewe akimbilie kulikokoholewa, na watoto watetemeke.  Wanawake wa 

shamba na watoto hawana haki hata ya kunena, wala hawajui haki ni nini.  

  

Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna majumba, kuna magari na kuna 

vyombo vingi sana vya maendeleo ya kisiku izi. Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu 

kote, wala si watu wa mji mmoja tu. Watu wa mji wowote ulimwenguni huweza 

kuwasiliana na wenzao wa miji mingine kokote kule ulimwenguni kwa njia ya runinga. 

Pia, kwa watu wa mjini, kuona kiumbe kidogo kabisa kisichoweza kuonekana kwa 

macho si ibura hata. Kiumbe cha namna hiyo huonekana kupitia mangala. Na kwa wale 



  

walioondokea kuwa wanajimu wa kisasa, kuziona sayari na thurea zilizoko mbali sana 

nasi kupitia ningala ni jabo la kawaida sana.  

  

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio mikondo 

aina tatu tu. Kwa mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa na wanaume. 

Wanajua vyema sana maslahi yao na wameiweka menke yao mbele; yaani mahali pao 

katika jamii, wakiwa wao ni wanawake.  Kupigania haki sawa na wanaume bila kulegeza 

kamba.  Huku kupambana kimaisha kama wapambanavyo wanaume na kufanikiwa 

kufanya kazi za kusikika kam vile uwakili, udaktari, uhandisi, urubani na nyinginezo 

zilizokuwa zikifanywa na wanaume tu. Wanawake wengine hata ni maprofesa! Kweli 

watu wa mijini wameendelea.  

  

a) Toa maelezo kuhusu tofauti zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya watu 

wa shamba nay ale ya watu wa mijini.        (alama 2)  

  

b) Rejelea “Mungu” katika aya ya tatu na neon “viumbe” katika aya ya nne.  

Bainisha uhusiano uliopo baina ya manen haya mawili, hasa ukizingatia jinsi 

yavyotumiwa katika habari.  Je matumizi haya yankupa hisia gani?     

                  (alama 4)  

c) Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko mashambani  

“wanawake ni mfano wa vijakazi, na watoto hawana tofauti kubwa na watwana?”  

                  (alama 4)  

d) Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotajwa katika taarifa hii, kisha ueleze 

umuhimu wa kila kimoja wapo.     (alama 5)  

  

e) “Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote” Hapa mwandishi anamaanisha 

nini?                  (alama 2)  

  

f) (i)  Ni nini maana ya neon menke?        (alama 1)  

(ii)  Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema “Kweli watu wa mijini 

wameendelea.” Kwa muhtasari, ni tabia gani za wanamiji zilizomfanya  

kukiri hivyo.             (alama 2)  

  

2.  Ufupisho  

  

  Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.  

  

Raha ni kitu gani? Je, ni kitu kizuri au kibaya? Mbona kila mutu hipigania na 

kama ionekanavyo, kila aionjaye hatimaye humwunguza? Au pengine wako 

wengine wasiooungua? Hebu basi tuzingatie wale wasemekanao huitafuta sana 

raha na, penginepo wakafanikiwa kuipate.  



  

  

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao.  Hawa wawili 

wanapopendana, lengo lao huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha 

mustarehe milele na milele.  Hata hivyo, jambo la kwanza ni kwamba, hata kabla 

hawajaoana, wanadhikika na kudhikishana kwa kutaka sana kuaminiana si mara 

haba wakati wakiwa wapenzi mar.  Mara kadha wa kadha husameheanana 

kuendelea na mapenzi.  Baadaye wakiwa na bahati, huona.  

  

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni 

ndoto tu ya ujana iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabinikia huwa 

ni kuendelea na huko kudhikishana,kutoridhishana, kutiliana shaka, kuombona 

mamaha na kuendelea tu.  

Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe 

mjumbe.  Mwisho anachanguliwa, lakini afikapo bunge, anakuta hakuna 

anayemtambua kama bwana mkubwa. Inambainikia kwamba ubawana- Mkubwa 

hautegemei kuchaguliwa tu, bali unategemea mambo mengine pia, kama vile pesa 

nyingi, magari makibwa, sauti katika jamii na wadhamini wanotambulikana. Raha 

kwa mwanasiasa huyu inakuwa mithili ya mazigzi tu, “maji” uyaonayo kwa mbali 

wakati una kiu kali sana, kumbe si maji bali ni mmemetuko wa jua tu.  

  

Mwingine wa kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa mdogo 

sana. Lengo lake huwa ni atambuliwe kote kwa uhohadri wake katika uwanja wa 

elimu. Basi mtu huyu husoma mpaka akaifikia daraja ya juu kabisa ya usomaji. 

Akapata shahada tatu:  ya ukapera, ya uzamili nay a uzamifu. Akajiona yu upeoni 

mwa ulimwengu. Akatafuta kazi akapata.  Kisha akagundua kwamba watu 

hawakijali sana kisomo chake.  Wakamwona ni kama mwehu tu.  Fauka ya hayo 

wakamlumu kwa kupoteza muda wake mwingi kupekuapekua vitabu.  

Wakamfananisha na mtu mvivu.  

  

Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki . Huyu anahaghaika na wazo la 

kwamba sauti yake ikiwaonga watu, atapendwa sana na wengi na kuwazuzua 

wengi kama mbalamwezi au kuwaongoza kama nyota. Mtu huyu anapofikia 

kilele cha malengo yake hata husahau kama ni binadamu wa kawaida, akawa 

anaishi katika muktadha wa watu kuzirai kwa sababu ya akili kujawa pomoni na 

upungaji wake.  Watu hutamani hata kumgusa tu. Hata hivyo, mtu huyu huishis 

kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia wa kupumzika. Je, raha yote huwa 

imekimbilia wapi?  

  

a) “Mapenzi ni kuvumiliana.” Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi 

msemo huu ulivyo muhtasari mwafaka way a pili nay a tatu ya habari hii.  

(Maneno 30-35)            (alama 8)  

  



  

b) Kwa muhtasari, raha ni “asali chungu. “Fafanua dai hili huku ukirejelea 

mwanasiasa, msomi na mwanamuziki (maneno 45-55)  (alama 12)  

    

3.  MATUMIZI YA LUGHA  

A.  

a) Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi.  (alama 2)  

  Alimpatia soda ya chupa   Alimpatia soda kwa 

chupa.  

    

b) Kamilisha jedwali ukifuatia mfano uliopewa   (alama 4)  

    Wimbo  Mwimbaji    Uimbaji  

    Jengo   …………….   ……….     Pendo  

 …………….      ……….  

  

c) Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kisha ueleze ni 

vielezi vya aina gani         (alama 4)  

(i) Aliamka alfajiri  

(ii) Mtu huyu ni hodari sana  

  

d) Andika kwa msemo halisi  

 Yohana alisema kwamba njiani kuliwa kumenyesha sana ndio sababu 

tulichekelewa     (alama 2)  

  

e) Tunga sentensi moja moja ukitumia alama zifuatazo za uakifishaji  

(i) Ritifaa  

(ii) Parandesi  (iii) Dukuduku  (iv) Mshangao.  

  

f) Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vya silabi moja 

katika jinsi ya kutendesha ukitumia silabi hizi  (alama 3)  

(i) -la  

(ii) nywa  

(iii) fa  

  

g) Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo  

(alama 4)  

      (i) Ile minazi yangu niliyopalilia inakua vizuri  

(ii) Mimi ninataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani ya 
dhahabu  

  

    h)  Andika kwa wingi:  



  

      (i)  Uta wake ni mrefu na mkubwa sana   (alama 2)  

      (ii) Merikebu itayokayofika kesho itango’a nanga kesho kutwa.   

                    (alama 2)  

    i)  Andika upya sentensi zifuatazo ukitumia neon amba   

      (i) Kijiti kilichovunjika kilimwumiza Amina guu (alama 2)  

(ii) Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka 
ujao.  

  

        j)  Sahihisha sentensi hizi:  

      (i) Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri    (alama 2)  

(ii) Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri 
sana            (alama 2)  

  

  

  

  B:   

    a)  Tunawaitaje watu hawa?        (alama 2)  

      (i)  Mtu anayebeba mizigo kwa ujira  

      (ii)  Mtu anayeshughulikia elemu ya nyota  

  

  

    b)  Taja methali inayoafikiana na maelezo haya:  

(i) Wengine wanapoozana na kugombana, kunao wanaofurahia kabisa 

hali hiyo.  

(ii) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama umechelewa  

                    (alama 2)  

c)          Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neon chungu   

(alama12)  

    d)  Kamilisha:    

      i)  Bumba la ……………………..    

  

  

    ii)   Genge la……………………..    (alama 2)  

    e)  Eleza maana ya:    

i) Juhudi zake hizo si chochote bali ni kutapatapa kwa mfa 

maji  

ii) Leo kapasua yote, hata mtama kamwagia kuku.   
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1.   UFAHAMU   

Soma makala afuatayo kisha ujibu maswali yanafuata.  

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa n binti Sultani aliyeitwa Mwanakishwira. 

Alipopata umri wa miaka kumi na mine tu, Mwanakishwira alikuwa tayari ni mrefu na 

mkubwa, na alionekana kuwa msichana mzima mwenye umri wa miaka kumi na minane.  

Alikuwa nadhifu na mzuri sana wa sura, kiasi cha kubandikwa lakabu ya malaika. 

Lipendeza sana macho fauka ya kuwa alikuwa na akili nyingi mno. Katika umri huo, 

alikuwa amemaliza masomo yake yote katika madrassa iliyokuwa hapo, na aliweza 

kuikariri. Kurhani yote bila kigezigezi. Babake, Mfalme, aliuma videole akilia ngoa kuwa 

motto mwenye akili hiyo ni mke wala sio mume. Aliwaza ya kuwa kama angekuwa 

mvulana, angempeleleka zutafindaki ya Al-Azhar huko Misri kuendelea na masomo ya 

juu katika chuo hicho kisifika.  

  

Wakati mfalme akiuma vidole kuhusu junsia ya motto wake, wanaume wengi hapo mjini 

walikuwa wakimeza mate. Mtu aliyememezewa mate alikuwa ni yeye huyo 

Mwanakishwira. Walimmezea mate kwa sababu kila mmoja wao alitaka kumwoa awe 

mkewe. Kumwoa Mwanakishwira kulikuwa na manufaa ya kupata mke mwenye uzuri 

wa shani, kama nyota, na aidha kuwa Mfalme baada ya mwenye kukikalia kuaga dunia, 

sababu yeye hakuwa na mrithi mwingine.  

  

Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwa mfalme…Kila mtu bila kujali nasaba. 

Walijipendekeza wakwasi na mwakata pia.  Mwisho Mfalme, Kwa vile alikuwa 

anasumbuliwa sana, na wakati huohuo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti yake 

huenda akaharibika, akaamua kuruhusu wachumba wamchumbie.  

  

Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshutuko aliopata ulimtia ugonjwa na 
kumdoofisha kabisa.  Akadhoofu hadi Mfalme akaingiwa na hofu ya kuwa motto wake 
atakufa.  Akaamua kumwuliza kinachomdhoofisha.  Mwanakishwira.  Mwanakishwira 
akasema kimdhoofishacho ni mwezi. Akipata mwezi, na nafuu pia ataipata.  

  

Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembachemba. Akafikiria kwamba labda 

motto wake amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yaweweseka tu, wala hana akili razini 

ya kutambua na kupanga mambo.  

  

Hata hivyo hakuvunkika moyo kabisa.  Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili hicho 

kutoka kwa waheshimiwa wake hapo mjini.  Ambao wote walitaka mumwoa 

Mwanakishwira.  



  

  

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwulia tafsiri ya mwezi autakao binti yake.  

Waziri akasema mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo motto akzidi 

kudhoofu. Mfalme akakasirika sana.  Akawaendea wakwasi wengine kama vile Kadhi, 

Mnajimu na Kadhalika.  Hawa wote wakamzidisha ugonjwa binti Mfalme kwa sababu 

jawabu walizotoa ni kuwa mgonjwa alihitaji mwezi wa almasi, fedha na hata hatua!  

  

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea Mvulana aliyeckuwa mchungaji. Huyu 

akamwaidhi Mfalme kwamba aulize mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi aitakayo. 

Jawabu hili halikumfurahisha Mfalme, japo alienda kamwuliza binti yake, kama 

alivyoambiwa. Alipoulizwa Mwanakishwira akasema mwezi autakao ni kishaufu kilicho 

na umbo la mwezi mchanga kilichotengenezwa na chuma.  Mfalme alishangaa sana, Hata 

hivyo akamfulia kisaufu alichokitaka mgonjwa.  Alipokivaa, Mwanakishwira akapata 

nafuu mara moja na akaendelea na nafuu hiyo hadi akapona kabisa.  

  

Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mjini, na kuteua 

wengine mahali pao. Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti Mfalme na 

kupewa madaraka ya Waziri Mkuu. Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, mchungaji akawa 

Mfalme na Mwanakishwira akawa Malkia.  

  

a) Zungumzia swala la meuke (yaani mahali pa mwanamke au mwanamume katika jamii) katika 

falme ya pate ya enzi hiyo.        (alama 5)  

  

b) i)  Kwa nini Mfale iliwauliza wakwsi kwanza tafsiri ya kitendawili   

                    (alama 2)  

 ii)  Kwa nini mfalme alishangazwa na jawabu la binti yake?  (alama 2)  

  

c) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake” Dhihirisha jinsi methali hii inavyobainika  

katika hadithi hii              (alama 4)  

  

d) Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanakishwira na kwa nini alikubali 

kuolewa na huyo?           (alama 3)  

  

e) Eleza maana ya maneno na tamathali za semi zifuatazo       (alama 4)  

           i) Fauka ya kuwa             
ii) Akilia ngoa            iii) Uzuri 
wa shani            iv)         
Akamwaidhi  

  

  2.        UFUPISHO  

  Yusufu Bin Hassan, Mfalme wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha kuihama 

himaya yake.  Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, lakini alijua 



  

watarudi na watamwadhibu vikali.  Hivyo basi, badala ya kusubiri waje wazitie baruti 

nyumba na kuzilipua, badala ya kungojea waje wawachinje raia wake kama kuku, badala 

ya kungonja ashuhudie minazi yote kisiwani na miti mingine ya manufaa kukatwa katwa 

na makatili hao, badala ya kujitayarisha yeye mwenyewe mji, faua ya kuikatakata miti 

yote ili Waareno wakija wasikute chochote cha kuvutia macho na watokomee kabisa.  

Alijua asipotekeleza uamuzi huo mkali, basi Wareno watakujja na hasira zote na 

kuadhibu waliomo na wasiokuwemo, kama walivyofanya Faza.  

Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa mara zisizohesabika.  Katika 

masimulizi hayo, alikuwa amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi utawala wa 

Kireno, askari wa Kireno, chini ya uongozi wa Martin Affenso de Mello, walifanya 

unyama hapo mjini Faza ambao ulikuwa haujawahi kutokea, hata katika mawazo.  

Inavyosemekana ni kwamba Wareno waliamua kuangamiza chochote chenye uhai, hata 

wanyama na miti na wakautimiza muradi wao.  Ajabu ni kwamba, hata kasisi 

aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, Baba Joao dos Santos, aliunga mkono tukio hili 

akisema ya kwamba wafaza walistahili kuadhibiwa.  Hakuna mtu hata mmoja upande wa 

Wareno aliyekilaani kitendo hiki cha kutisha.  

  

  Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo Mombasa, 

aliwaamuru watu wajitolee kuwashabulia kwenye vituo vyao vyote kaitika mwabao 

mzima wa mashariki ya Afrika.  Baada ya kuamua hivyo, alienda Uarabun kutafuta silaha 

ili atekeleze azimio lake.  

  

  Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silha na meli, alianza kupambana na 

wareno kuo huko Arabuni, mahali pitwapo Shihr.  Halafu alielekea mwambao wa pwani 

ya AFrika aliwasumbua sana maadui zake, Mwisho alikita makao yake Bukini ambako 

aliendelea kuwashambulia Wareno kokote walikokuwa.  

  

a) Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na halafu  

kuuhama (maneno 30-40)          (alama 8)  

  

b) Ukitumia Maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia aya ya pili 

hadi mwisho wa kifungu   (maneo 75-80)   (alama 12)  

      

3.  MATUMIZI YA LUGHA  

  

1.  a)  Kwa kutumia kirejeshi kifaacho, rekebisha sentensi ifuatayo kwa 

njia  mbili tofauti.  

  Yule ndiye mkwasi ambaye aliyenusurika.   (alama 2)  

  

b) Andika umoja wa sentensi hizi:  

(i) Kwato za wanyama hutufaidi  

(ii) Mnataka vyeti vya kuwasaidia?  (alama 2)  



  

  

c) Andika ukubwa wa  

  Mwizi aliiba kikapu na ngo’mbe      (alama 2)  

  

d) Tunga sentensi sahihi ukidhihirisha wingi wa majina yafuatayo:  

(i) Ukanda  

    i)  Uzee  

  

e) Sahihisha sentensi zifuatazo bila kugeuza maana  

(i) Kikombe chenye kimevunjika ni kipya (alama 1)   ii) Nimepeana kitabu 

kwa mwalimu mkuu (alama 1)  

f) Tunaweza kusema katika chumba au  

i) …………………………………………………..ama   

ii) ……………………………………………………..  

  

g) Andika sentensi zifuatazo katika hali ya kutendewa  

i) Yule Ngo’mbe alizaa ndama mkubwa jana     ii) 

 Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa mda 

mrefu.  

  

h) Kwa kurejea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha matumizi ya 

kila moja  

i) Andika sentensi za mseto kutokana na mbili fupi ulizopewa  

a) Mwanafunzi amesoma kwa bidii.  Mwanafunzi anataka 

kupita mtihani         (alama 1)  

b) Leo nimerudi nyumbani. Sipendelei kuishi hapa      

            (alama 1)  

j) Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi  

i) Mama alisema nichukue nafaka yetu nikauze sokoni  

    

(alama 2)  

ii) Mwalimu aliomba aletewe vitabu vyake kutoka 

darasani 

          (alama2)  

k) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii:  

    Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala.  

  

  I)  a)  Eleza Katika sentensi maana ya misemo ifuatayo;  

(i) Uso wa chuma     (alama 1)  

(ii) Kuramba kisogo      (alama 1)  



  

b) Andika visawe (maneno yenye maana sawa) vya maneno haya  

    i) Sarafu     (alama 1)     ii) Kejeli     (alama 1)     iii) Daktari    (alama 1)  

Kwa kila jozi ya maneno uliyopewa, tunga sentensi mbili 

kutofautisha maana.  

c) i)      Ini  

               Hini            (alama 2)  

d) Andika kinyume cha   

   i) Shari      (alama 1)    ii) Oa      (alama  1)  

e) i)  Anayefundisha mwari mambo ya unyumba hutwa   

                    (alama 1)  

     ii)  Samaki anayejirusha kutoka majiri huitwa  (alama 1) 102 1B  
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1. UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka mawazo kama 

binadamu.  Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata kuweza 

kuwatawala na kuwapangia maisha yao.  Binadamu amekirimiwa uwezo wa kuyatawala 

mazingira na kukabidhiwa hekima ya kuweza kusana ala mbalimbali  ili kuyakabili 

mazingira hayo. Hekima hii humwezesha kusitiri kizazi chake.  

  

Aidha, ametunukiwa uwezo mkubwa wa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu yake ya 

kutaka kuvumbua ‘siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari nyingine nje ya uso 

wa ulimwengu huu.  Si ajabu kwamba iwapo wanyama wengine wangepewa urazini wa 

kuongea kama yeye, wangalimwandikia tumbi la vitabu kusiuf busara yake.  Sifa za 

ujasiri wake kamwe hazingewatoka vinywani mwao!  

  

Hata hivyo, kuna tofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani,  Tofauti hii 

inaweza kumvua binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake kama ishare 

ya maangamizi ya ulimwengu.  Hii ni kutokana na hasara anayosababisha katika 

mazingira tulivu walivyoumbiwa viumbe wote.  

  

Uzuri wa ulimwengu tunamoishi humpendeza kila kiumbe hata yule anayemchukia 

binadamu kama nzi. Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi itokayo milimani, 

chemichemi, mito na vijito mnamotiririka maji safi, vilele vya milima vilivyokumbatiwa 

na theluji daima dahari, yakiwemo mabonde na tambarare zinazohimili uhai wa viumbe 

wengi.  

  



  

Urembo huo wa kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu inayoipamba sayari hii 

huku ikileta mvua.  Mapambo yote haya huendeshwea na nguvu za maumbile; nguvu 

ambazo hazisababishwi na kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa viumbe wenzake kwa 

sababu anayaharibu maumbile kwa kiasi kikubwa kinachomtisha yeye mwenyewe.  Hii ni 

kwa sababu gani? Sababu zipo nyingi.  

  

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasimali muhimu ya kiasili.  Uchafuzi huu 

umewaletea viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi mbalimbali.  Kwa kweli 

bila maji, uhai utatoweka duniani.  Uharibifu mkubwa wa maji machafu yenye sumu hasa 

kutoka viwandani na kuingia kwenye mito na bahari, huwadhuru biumbe wengine ambao 

makao yao ni majini.  Maji huleta madhara si tu kwa mimea bali hat kwa binadamu 

kupitia kwa ulaji wa vyakula.  

  

Misituni rasilimali nyngine inayokimu viumbe, lakini binadamu anaiponza. Ukataji wa 

miti kiholela hasa kwenye sehemu za chmichemi husababisha uhaba wa mvua. Uhaba 

huo nao huleta kiangazi kinachokausha mimea na visima vya maji. Mchapuko wa ujenzi 

wa viwanda hasa katika nchi zilizostawi wanasayansi wanaohusika na hali za anga 

umesababisha taharuki na wasiwasi mwingi. Hii ni kwa sababu umenyosha kuwa ule 

utandu unaozuia miale ya jua kupenya moja kwa moja kweye sayari hii na juhatarisha 

uhai, sasa unaanza kutoweka taratibu. Hii ni kutokana na hewa chafu itokayo viwandani. 

Kwa kadri binadamu anavyozidi kujiimarisha kiviwanda ndivyo ambavyo mabaki 

yaviwanda yanavyozidi hatua hii, ni binadamu atakuwa amechangia pakubwa katika 

kutowesha uhai wa viumbe wote ulimwenguni.  

  

Mikutano mingi ya kmataifa imefanywa nab ado inaendelea kufanywa kila uchao ili 

kutahadharisha umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali asili.  

‘Ajenda’ za mikutano hiyo hasa zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo zinazochafua 

mazingira kwa kasi zaidi kuliko zile zinazostawi .  Mapendekezo mengi yametolewa 

katika vikao hivyo ili kusuluhisha tatizo hili lakini ni hatua chache mno zinazochuliwa 

kurekebisha mamba.  

  

Inatupasa sisi wenyewe kuchukua jukumu la kusafisha mazingira yetu.  Tuwafunze pia 

watoto wetu kuhifadhi mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa. Tukumbuke kuwa 

Mwana hufuata kisogo cha nina.Mazingira yanpochafuliwa au kuharibiwa, afya zetu 

zimo hatarini, na hali hii pia ni tisho kwa viumbe wengine, hata vimatu! Kila mmoja wetu 

anawajibika kutunza mazingira anamoishi kwa manufaa yetu sote na kwa vizazi vijavyo.  

  

a) Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na uharibifu  

mkubwa kushinda wanyama wengine?        (alama 4)  

b) Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na uharibifu wa  
mazingira.        (alama 4) c) Ni kwa nini mwandishi anahofia zaidi athari za 
miale ya jua? (alama 2)  

d) Eleza kwa ufupi hasara zinazoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira.  



  

                    (alama 2)  

e) taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili kupunguza madhara 

ya viwanda.                (alama 2)  

f) Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali “mwana hufuata kisogo cha 

nina?”                 (alama 1)  

g) Eleza maana ya     

(i) Kusana              (alama 2)  

(ii) Mchapuko              (alama 2)  

  

2.  MUHTASARI  

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. 

Magonjwa hayo yame wahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi na 

madaktari katika kutafuta tiba. Mgonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya matumbo 

na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha sana nyakati Fulani za historia ya binadamu. 

Magonjwa haya yaliwaua maelfu ya watu na kutibua mifumo na taratibu za maisha ya 

watu.  

  

Hata hivyo, magonjwa hayo yaliweza kuchuzwa na kutafutiwa tiba kabla ya kumaliza 

kabisa kizazi cha binadamu .  Lakini hii ni baada ya kuwasukuma maelfu ya watu 

kaburini.  Ulimwengu wa sasa umashuhudia janga lingine la maradhi sugu ya ukimwi. 

Neno “UKIMWI” lilitolewa katika na athari za ugonjwa huo mwilini. Neno 

“UKIMWI” humaanisha ukosefu wa Kinga Mwilini, ambapo herufi za maneno matatu 

ziliunganishwa pamoja na kuunda neno hilo.  

  

Ugojwa huu ambao tayari umewaua mamilioni ya watu wtu kote ulimwenguni unazidi 

kuenea kwa kasi, mfano wa moto katika kichaka.  Kutoka kasi yake ya kuua watu, 

ugonjwa wa UKIMWI umepewa majina kama vile “umee” na pia ‘ugonjwa wa vijana.’ 

Watu wengi wanaoabukizwa, virusi vya UKIMWI umepewa majina kama vile “umeme 

“ na pia ‘ugonjwa wa vijana. Watu wengi wanaombukizwa virusi vya UKIMWI  ni wale 

walio na miaka kati ya 15 hadi 49.  Kundi hili kwa kweli ndilo, linalohesabiwa kuwa na 

nguvu za kutunza jamii kwa njia nyingi iwapowengi katika kundi hili watakumbwa na 

maradhi haya, watasalia wakongwe na watoto wachanga wasioweza kujimudu.  

  

Nchini Kenya UKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 1984. 

Kufika mwezi wa Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu 

wapatao 65,647 nchini. Hivi sasa, imesemekana kuwa takrban watu zaidi ya 500 hufa kila 

siku nchini Kenya kutokana na janga hili. Aidha imethibitishwa kwamba takribani watu 

milioni mbili u nusu tayari watapoteza maisha yao kutokana na kuambukizwa virusi vya 

ugonjwa huu humu nchini. Maradhi haya sasa yamekuwa janga la kitaifa.  

  

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya  UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi kote 

nchini zinashindwa kukidhi mahitaji ya wagonjwa.  Kwa hivyo makundi ya kujitolea na 

mashirika mbalimbali yameundwa ili kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. Baadhi ya 



  

makundi hayo hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na kuwapa ushauri wa hima ya kuishi, 

badala ya kukata tama. Wagonjwa wengi pia huishia kutibiwa nyumbani kwao.  

  

Ugonjwa huu umeathiri jamii kwa njia nyingi. Hali ya wasiwasi na woga, ukosefu wa 

matumaini, ongezeko la mayatima na kuzorota kwa uchumi kutokana na kutoweka kwa 

kizazi chenye nguvu za kutoa, huduma kwa jamii, ni baadhi ya athari za maradhi haya.   

Lakini jambo la kuzingatia  ni hili, tujifunze kutokana  na historia.  Tuwe na matumaini 

kwamba siku moja tiba ya ugonjwa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu tumethibitishiwa 

haya kutoka katika historia yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa yaliyasababisha vifo vya 

wengi kutokana na ukosefu wa tiba yalitokomezwa kupitia juhudi za kimatibabu, 

sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku tukijikinga kutokana na maradhi haya, tusife 

moyo bali tuwe na matumaini kwani subira huvutia heri.  

  

a) Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya nne 

za mwanzo (maneno 90-100) (slsms 3 kwa mtiririko)    (alama 4)  

  

b) Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana na 

aya tatu za mwisho.  (Maneno 40-50)(alama 1 kwa mtiririko)  (alama 4)  

  

  

3.  MATUMIZI YA LUGHA  

1. a) Eleza matumizi matatu ya KI na utunge sentensi moja kwa kila mojawapo.  

                    (alama 6)  

b) Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo, halafu uzigeuze sentensi 

hizo kwa wingi.  

(i) Nilisoma kitabu chake  

(ii) Umekuwa mwadilifu kupindukia  

(iii) Alishinda nishani ya dhahabu       (alama  6)  

  

c) Akifisha sentensi hii:  

  Watu wengi wamezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini 

kufanya hivyo ni sawa.          (alama 3)  

  

d) Andika sentensi hizi kwa umoja  

 i) Mafuta haya yanachuruzika sana   (alama 2)  ii) Miinuko ile ndiyo mwanzo 

wa milimu ya Chungu. (alama 2)  

  

e) Sahihisha sentensi zifuatazo         (alama 2)  

i) Kile kitabu kilipasuka ni changu  

ii) Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba  

  



  

g)  Andika sentensi hizi upya ukitumia o-ote.      (alama 3)  

  i)  Chakula kikibaki hutupiliwa mbali   ii) 

 Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili  

  

h) Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake     (alama 3)  

i) Neno  

ii) Kiongozi  

iii) Mate  

  

i)  Ukizingatia nenolililo katika mabano, andika sentensi hizi atika hali ya 

kutendeka.              (alama 2)  

i) Daraja hili (vuka) tu wakati wa kiangazi.  

ii) Kitabu hicho (soma) ijapokuwa sura zingine sura zingine hazimo.  

  

j)  Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya       (alama 2)  

  i) –enye  

  ii)-enyewe  

  

I)  a)   Tunga Sentensi zitakazobainisha maana ya jozi za maneno   

zifuatazo:             (alama4)  

i) Mbari    

 Mbali  

ii) Kaakaa  

    Gaagaa  

  

 b) Tumia misemo ifuatayo katika sentensi;  (alama2)  

i) Enda nguu  

ii) Chemsha roho  

  

c) Eleza maana mbili tofauti za    (alama 2)  

    Rudi  

    

d) Eleza maana ya methali  

  Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni  (alama 2) 1021B  
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1.  UFAHAMU  



  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu mwsawali  

Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya Kingereza) ni jinsi ya maisha inayoendelea 

kuutawala ulimwengu wote katika karne hii ya 21. Neno utandaridhi ni neno mseto 

ambalo maana yake ni utamaduni uliotanda au kuenea ardhi nzima. Mtu mtandaridhi’ 

hivyo basi ni mtu aliyebebea kikamilifu katika utamaduni huu mpya kwa jinsi moja au 

nyingine.  

  

Matandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhisha aina moja au nyingine ya amara 

muhimu za kitandaridhi. Hizo ni kama vile biashara za kumataifa, lugha za kimataifa, 

aina za mavazi zilizotokea kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa kisiku hizi, hasa vile 

pop, reggae, raga, rap, ambao asili yake ya hivi majuzi ni Marekani. Muziki huo 

waimbaji wake hutumia, sana sana, lugha ya Kiingereza hususan kile cha Marekani na 

kadhalika Watandaridhi wana nyenzo zingine kadha wa kadha za kuendeshea maisha yao 

au kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka pembe moja ya duni hadi nyingine 

wakitumia vitumeme, yaani vyombo vitumiavyo umeme kufanya kazi vya hali ya juu, 

kama vile tarakilishi na simu, hata za mkono. Watu hawa hawakosi runinga sebuleni 

mwao, usiseme redio. Hawa husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia mashirika 

matandaridhi ya habari kama vile BBC la uingereza CNN la marekani. Aidha watu hawa 

husafiri mara kwa mara kwa ndege na vyombo vingine vya kasi.  Hawa hawana mipaka. 

Wale wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindaki kwamba utamaduni huu wa 

kilimwengu umeleta mlahaka mwema baina ya watu binafsi, makampuni makubwa 

makubwa ya kimataifa na usiano bora baina ya mataifa. Watu hawa husikia wakidai ya 

kuwa aina hii ya utamaduni imeupigisha mbele ustaarabu wa wanadamu ulimwenguni 

kote. Kwa upande mwingine, wakereketwa wa tamaduni za kimsingi za mataifa na 

makabila mbalimbali ulimwenguni wanadai ya kwamba utandaridhi umeleta maangamizi 

makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi umeleta maangamizi 

makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi umesemekana kwamba 

unasababisha kutovuka kwa utu miongoni mwa wanadamu wote, ambao wamo mbioni 

kusaka pesa na kuneemesha ubinafsi. Inadaiwa pia kwamba utandaridhi umesababisha 

kutovuka kwa adab kwa vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka 

kwa adabu kwa vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu.  Huku kutovuka kwa 

adabu kwa vijana, hasa wale wa mataif yanayojaribu kuendelea, kumeleta zahama 

chungu mbovu, ikiwa ni pamoja na kuenea kwa UKIMWI kwa kasi ya kutisha.  

  

a) i)  Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno mseto.  

                  (alama 3)  

ii) Tohoa maneno mawili kutokana na neon kutandaridhisha kisha ueleze 

maana za maneno hayo.          (alama 2)  

  

  

b) i)  Nini maana ya ‘hawa hawana mipaka?’      (alama 3)  

ii) Kwa nini watandaridhi wanpenda kusikiliza na kutazama habari kupitia 

BBC na CNN?  



  

  

c) i)  Eleza kikamilifu maoni ya watandaridhi kuhusu utamaduni wao   

                    (alama 3)  

 ii)  Je, Utandaridhi unalaumiwa kwa nini katika kifungu hiki?  (alama 3)  

  

d) Msemo: “ chungu mbovu” ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi  

                    (alama 1)  

e) Eleza maana ya maneno yafuatayo  

   i) Amara    ii) Mlahaka    iii) Wakereketwa     (alama 3)  

  

2.  UFUPISHO  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Ukiwa mtoto unadhani ulimwengu ni kipande kimoja cha keki kilicho kitamu mithili ya 

asali. Hakuna dhiki, hakuna mateso, hakuna kuhuzunika kwa aina yoyote. Neno huzuni 

linasikika masikioni kama neno lisiloelekea kwenye uhalisia wowote. Kwa watoto dunia 

imejaa raha, starehe na vicheko visivyoisha. Maisha ni ahadi njema, yenye matokeo ya 

kufurahisha na kustarehesha tu, sio KUDHIKISHA NA KUHUZUNISHA.  

  

Huyu tunayemzumgumzia hapa ni mtoto mdogo ambaye hajajua kubainisha kitendekacho 

mkono wake wa kushoto na kile kinachofanyika hasa katika mkono wake wa kulia.  Hata 

hivyo, jinsi mtoto anavyoendelea kukua na kufahamikiwa na mambo, vigambo na kadhia 

zinazoendelea katika mazingira yake, anabainikiwa na mengi machungu ambayo huleta 

huzuni, sio raha.  

  

Hebu tuanze na nyumbani kwao mtoto.  Aghalabu, watoto wote hupendwa kwao 

nyumbani, iwapo wazazi wao ni watu wangwana na wana nafasi ya kulea watoto wao 

bila taabu. Hata hivyo watoto huchapwa pale wanapokuwa watundu, jambo ambalo 

huwahuzunisha sana, japo ni wajibu wa wazazi sababu, kama isemwavyo, mcha mwana 

kulia hulia yeye. Pili, inajulikana wazi kwamba watoto wengi siku hizi huenda shule, 

huko shule, wao hupendelea sana kucheza kuliko kusoma. Ili wasome kama 

inavyotakikana, ni sharti waelekezwe barabara katika njia hiyo na walimu wao. Katika 

kuelekezwa huku, walimu wanaweza kulazimika kuwaadhibu, hasa wale watoto ambao 

huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya 

mfumo wa shule ilivyo. Watoto ambao huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa 

kufanya nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule ilivyo. Watoto wa aina hii 

wanapotiwa adabu raha hujitenga na huzuni huwatawala.  

  

Huzuni, hivyo basi, inaonekana ya kuwa ni uso wa pili katika maisha ya mwanadamu, 

uso wa kwanza ukiwa raha. Na kwa hakika wanaohuzunika si watoto peke yao. Kila mtu 

duniani ni sharti, katika wakati mmoja au mwingine, azongwe na huzuni. Inajulikana 

wazi kwamba wanadamu wote hawapendi huzuni asilani na hakika kabisa, kila binadamu 

huchukia huzuni na kustahabu raha. Hata hivyo, raha humjia binadamu kwa nadra sana, 

ilhali huzuni humvamia wakati wowote, hata akiwa humo katikati ya kustarehe. Si tu, 



  

inajulikana dhahiri shahiri kwamba hakuna mtu asiyewahi kuonja huzuni, japo wapo 

watu wengi kweli kweli wasiowahi kuonja raha maishani mwao.  

  

Zingatia mtoto anaezaliwa, halafu wazazi wake wanaaga dunia, pengine katika ajali, 

kabla mtoto mwenyewe hajaweza kujikimu. Mtoto huyu anaishi kutegemea jamaa za 

wazazi wake. Watu hawa wasipokuwa na nafasi wao wenyewe kimaisha pamoja na 

ukarimu unaohitajika basi mtoto anateseka na kuhuzunika sana katika maisha yake yote. 

Ama zingatia mtoto anayetupwa na mamake kijana, aliyempata bila kupanga. Hata mtoto 

huyu akiokotwa na kulelewa na wahisani, maisha yake yatakuwa ya taabu, dhiki na 

huzuni.  Au zingatia mtoto anayelelewa na mama wa kambo anayeondokea kuwa 

mwovu. Mtoto huyu atakayoijua ni huzuni tu. Ama zingatia mtoto ambaye babake ni 

mlevi na unalojua ni kurudi nyumbani kufurahia kupiga watoto wote na mama yao ndipo 

apate usingizi mnono.  Mtoto mwenye baba wa aina hiyo atakayoijua ni huzuni tu, sir aha 

asilani.  

  

2. a)  Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya   

    nne za  mwanzo   (Maneno -100)        (alama 10)  

  

  b)  Ukizingatia aya ya mwisho, eleza hali mbalimbali zinazowatia watoto  

huzuni. (Maneno 40-45)        (alama 6)  

  

3. MATUMIZI YA LIGHA  

a) i)  Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifuatazo  

i) Kibogoyo………. Ndiye anayehitaji meno ya dhahabu.  

ii) Vyakula……………mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika         

                   (alama 2)  

b) Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika hali ya umoja  

i) Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendez wageni (alama 1)             ii) 

 Hii miche ni mizuri sana, itatufaa      (alama 2)  

  

c) Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia viunganishi vifaavyo.  

i) Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumve  (alama1)             ii) 

 Romeo aliamka. Alitazama saa yake  

    Akala kiamsha kinywa mbio mbio      (alama 2)  

  

d) Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo uliyopewa.  

i) Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu   

    nyumbani.   (Anza: Panya…)      (alama2)  

ii) Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika bwawa la 

maji (Anza: katika bwawa…..)    (alama2)  

  



  

e) Andika kwa msemo halisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba 

mzigo huo peke yangu.      (alama 2)  

  

f) Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi  

i) Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa   (alama 1)  ii) Mtoto 

mwenyeweataileta kalamu   (alama 1)  

  

g) Andika vitensi vinavyotokana na majina haya;  

i) Mfuasi  

ii) Kifaa  

iii) Mharibifu            (alama 3)  

  

h) Kanusha   

i) Ungemwuliza vizuri angekujibu bila wasiwasi   (alama ) ii)  Andika 

kinyume;  

  Mjomba alicomeka upanga kwenye ala    (alama 2)  

i) Eleza maana nne-tofauti za sentensi hii;          

  Alinunua samaki na mtoto wake      (alama 4)    

  

j) Eleza tofauti baina ya sentensi hizi;  

i) Ningekuwa na pesa ningenunua shamba.  

ii) Ningelikuwa na pesa ningalinunua shamba   (alama 2)  

  

B         a)  Kamilisha tashbihi zifuatazo  

i) Baidika kama  

ii) Mzima kama  

  

b) Tumia tanakali za sauti zifaazo kukamilisha sentensi hizi;  

i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa imedidima…wageni 

walipofika katika jukwaa.          

ii) Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua      

(alama2)  

c) Tunga sentensi mbili tofauti zinazobainisha maana tofauti kati ya:  

i) Nduni  

ii) Duni              (alama 4)  

  

d) i)  Mdudu anayetengeneza atandu huitwa    (alama 1)  

 ii)  Mdudu mwenye mkia ulipinda nchani ambao una sumu ni     

                  (alama 1)  

e) Andika methali moja inayotokana na maelezo yafuatayo:  



  

Asiye na uwezo ataendelea kuwa bila uwezo hata akifanya bidii namna  

gani.                (alama2)  
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1. UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Wahenga walisema “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Hii ina maana ya kuwa ukiogopa 

kutumia ufito kumchapa mtoto wako, ukamdekeza atadeka na hatimaye ataharibika. 

Methali hii ina picha yake ambyo ni, “Ukicha mwana kulia, utalia wewe.”  

  

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalini wewe ni mzazi au mtu yeyote mzima 

aliyetunikiwa madaraka juu ya watoto. Lakini kila wanapokiuka uadilifu au mmoja wao 

anapokosea wewe unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia yake. Mwisho, 

mtoto huyo anaweza kuishia kuwa mtundu.  

  

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande mmoja, 

zamani ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima hawana akili. Kwa 

ajili  hiyo,  iwapo mwanaume mtu mzima  ana jambo la kuwaeleza, njia pekee ya 

kuliingiza katika “ akili” yao “ hafifu” ni kuwatwanga ili kulikongomeza  jambo hili. 

Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si hafifu hata. Unaweza kusema ni kama mmea, ambao 

usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake, basi 

hudhoofu” na mwishowe kufifia.  

  

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa, imethibitishwa ya kwamba 

wanawake ni sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na wanaume. Kwa jinsi 

hiyo, kweli wapo wanawake amabo hawana mwelekeo timamu kuhusu maisha. Lakini ni 

kweli pia kuwa wapo wanaume watu wazima  mamilioni ambao  hawana akili. 

Kadhalika, si kweli kuwa watoto wote, kwa sababu ya umri wao tu, basi hawana akili. 

Ama kwa kusema kweli binadamu yeyote kuwaliwa na akili zake timamu isipokuwa wale 

ambao kwa bahati mbaya maumbile yamewapa akili pungufu. Hili litokeapo basi 

tunalikubali tu. Hatuwezi kumlaumu mtu kama huyo au muumba wake. Kwa hakika huu 

ndio msingi wa methali. “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Vinginevyo, mtazamo wa 

kizamani ni taasubi kogwe tu za kiume zilizopitwa na wakati.  

  

Aidha, kwa sababu watu  wote huzaliwa  na akili  timamu, tena  hawawi watu wazimu 

kabla ya kuwa watoto kwanza, mtu  mzima  yeyote  ana hali  gani ya kuwadhulumu 

watoto  na kujipambaniza  na lawama za uongo dhidi  ya vijana hao  kwa madai  kuwa 

hawana akili? Na je, ikiwa hawana akili, basi ndipo waonewe? Wanyanyaswe? Hili si 

jambo la busara. Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo. 



  

Kurudi kufaako ni kwa kupeleka mbele, sio kwa kurudisha nyuma. Kurudi kuelekezako 

mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi ambao lengo lake ni kummulikia mtoto kurunzi 

ilimradi kumwongoza mtoto.  

  

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa njia yoyote ifaayo ili akue na akili yake ikomae 

kikamilifu. Inafaa asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine kistahiki. (a) 

“Mapenzi yasiyo kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto.” Eleza kikamilifu  huku 

ukirejelea habari uliyosoma     ( alama 3)  

  

(b) Fafanua njia panda inayorejelewa na mtunzi       ( alama 3)  

  

(c) Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hi, kwamba “usiporutubishwa  

kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhofu.”  

  Tahtmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa    ( alama4)  

  

(d) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Eleza maana ya ndani ya methali hii  

kulingana  na taarifa             ( alama 4)  

  

(e) Onyesha kwamba unaelewa maana ya:  

“Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo”  

                  ( alama 4)  

(f) Eleza maana ya:  

(i) Kulikongomeza              ( alama 2)  

(ii) Kujipambaniza  

  

MUHTASARI  

Maendeleo ya taifa hutegemea jinsi wananchi wanavyolitolea katika kulibingirisha 

gurudumu la uchumi wao. Kila  mwanajamii anahitajika kujibidisha  katika kazi au 

taaluma yake. Mzalendo yeyote yule hupata  motisha ya kufanya kazi iwapo anaweza  

kupata ile kazi aliyokuwa akitamani.  

  

Kumakinika katika taaluma Fulani si jambo jepesi na huchukua muda kutengeneza. Kwa 

mfano, ili mhazili  apate staha ya uhazili sharti apitie ngazi mbali mbali. Mwanzo kabisa 

lazima kumpa fursa ya kujiunga  na vyuo mbali mbali  vya uhazili. Anapojiunga na vyuo  

hivyo ndipo safari inapoandaliwa. Kukamilisha safari hii  inahitaji  muda wa miaka mine- 

mitano. Anapohitimu kuwa tayari ameimudu shughuli hiyo. Hata hivyo, anatakiwa 

afanye mazoezi kila mara ili asisahau yanayohitajika katika taaluma hiyo. Wengi 

waliokwishapata ujuzi  huo wa wale wenzao ambao katika masomo wana utaakamu kama 

wao. Ijapokuwa wote ni wahazili, viwango vyao ni tofauti na mishahara pia hutofautiana. 

Tofauti hapa ni daraja zao za vyeo. Baada ya kuhitimu na kupata vyeti vya uhazili ni 

rahisi kupata au  kutopata kazi zenye ujira wa kuvutia. Anayefanikiwa ana sayari ya 



  

kujikakamua hasa kwa upande wa uzingatifu wa kazi kikamilifu  na kutunza hadhi ya 

ofisi yake.  

  

Kuna mashirika makubwa yanayojiweza kiuchumi, ambayo rasimali yake ni  imara. 

Mashirika madogo huwa yana rasilmali yenye kuyumbayumba. Mashirika haya yana 

wahazili na wanafunzi ambao hupata mishahara duni. Wanafunzi wote hao hufanya kazi 

kwa kutokuwa na uhakika wa kulipwa mwisho wa mwezi. Watu kama hao hawawezi 

kutilia maanani kazi zao. Mashirika mengine hayana utaratibu maalum, wa kulipa 

mishahara kwa vile hutegemea utu wa mkurugenzi. Badhi ya wakuu hao huwa wabanizi 

na huwapunja wafanyi kazi wao. Hili ni swala nyeti ambalo linahitaji litatuliwe kwa 

kuwa na chama cha kupigania haki za wafanyikazi. Wakati wanapotafuta kazi, Wahazili 

wengi huwa ni wahitaji na hukubali chochote wanachopewa.  

  

Wale waliobahatika kupata nafasi ya ajira katika kampuni kubwa za kimaataifa, 

mishahara huwa ni ya kutia moyo. Katika dunia hii wahazili wana vibarua vigumu, kwa 

sababu lazima wapate tajriba na uzoefu wa taaluma inayoendelea na shirika Fulani. 

Mhazili anapotumia msamiati usionda sambamba na shughuli za kiofisi hawasiti kufoka. 

Wavumilivu miongoni mwao hula mbivu. Hawa hawafi moyo bali hujitahidi zaidi ili 

wasikumbwe na kimbunga cha kufokewa. Kuna wengine ambao humwaga unga.  

  

(a) Bila  kupoteza iliyokusudiwa  na mwandishi  wa taarifa, fupisha aya ya kwanza  

na ya  pili ( maneno 60 – 70) Alama 2 kwa mtiririko)  ( alama 8)  

  

(b) Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho, eleza mambo muhimu yanayoshughulika na 

mwandishi ( maneno 60 – 70)  alama 2 kwa  mtiririko)  ( alama 8)  

      

3. MATUMIZI YA LUGHA  

1.  (a)   Andika udogo na  ukubwa wa jina ngoma    ( alama 2)  

  

(b) (i) Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifuatayo  ya uakifishi  (;)  

                  ( alama 2)  

    (ii) Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha  matumizi hayo  

                  ( alama 2)  

(c) Tofautisha  maana ya sentensi zifuatazo  

(i) Kazi yote ni muhimu  

(ii) Kazi yoyote ni muhimu        ( alama 2)  

  

(d) Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matimizi mawili tofauti  ya I. Ka  

II. Ndivyo            ( alama 4)  

  

(e) Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihi ya  viunganishi hivi  



  

( alama 2)  

(i) Ingawaje  

(ii) Ilhali  

  

(f) Tambulisha kielezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika  sentensi 

ifuatayo:  

Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake  ( alama 2)  

  

(g) Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi  halisi  

( alama 4) Watoto 

waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge. Wale, halafu 

waanse kusoma moja kwa moja badala ya kuharibu wakati wao kwa 

kutazama vipindi vya runinga. Aliwakumbusha kuwa wanaofanya 

maonyesho kwenye runinga tayari wamefuzu shuleni na wameajiriwa kazi  

(h)  (i) Taja  vihusishi vitatu vinavyorejelea  mahali, wakati na 

kiwango  

( alama 3)   (ii) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi  ( 

alama 3)  

  

(i) Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo  

(i) Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha 

hizo    

       Anza kwa: Kucheza          ( alama 2)  

(ii) Karamu hiyo ilifanya sana, kila mtu alikula chakula akatosheka  

        Anza  kwa: chakula          ( alama 2)  

    

(j) Tunga sentensi  mbili  tofauti  ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja  

( alama 2)  

(i) Pa  

(ii) La  

  

(k) Unda vitenzi kutokana na  majina  haya:      ( alama 2)  

(i) Mtukufu  

(ii) Mchumba   



  

LUGHA   

KISWAHILI KARATASI 2 (102.2)  

OKT/NOV 2005  

SAA 2 ½  

  

1. UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Nairobi , mji mkuu wa Kenya, ni jiji  la maajabu  na mastaajabu chungu nzima.  Nadhari  

ya mtu anayewahi kuingia jiji hili kwa mara ya kwanza huvutiwa na huo msheheneko  wa 

majumba ya fahari, marefu ajabu, kiasi  cha minazi  mitano- sita  iliyounganishwa  

kuelekea juu mbinguni.  

  

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo kwa 
kiingereza Kenyatta International Conference Centre. Jumba hili, hadi miaka michache 
ilipopita, ndilo lililokuwa refu zaidi mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa ishirini na tisa 
hivi,  Usipohesabu hilo pambo  kama  kofia kileleni mwake,  linalojulikana  kama 
mwavuli. Hata hivyo, miaka michache iliyopita jingo hili  lilipitwa kwa urefu  na mnara 
wa Nyakati ( Times Tower) Mnara huo hasa  ni jumba linaloafiki lakabu yake ya  
kikwaruza  mawingu. Jumba hili lina ghorofa zisizopungua thelathini na mbili.  

  

Mbali na majumba haya mawili, kuna majumba mengine zaidi ya ishirini katikati ya jiji 

ambayo, japo mengine ni mafupi kiasi, maumbo ya kustaajabisha kweli kweli. Hebu 

zingatia mwenyewe jumba liitwalo “mdomo wa kengele” au bell - bottom” ambalo ni 

vioo vitupu, toka chini hadi juu. Fauka ya haya, umbo lake  ni la kipekee ulimwenguni 

kote.  Jumba hili lina kama miguu, kisha kiuno mithili ya kinu hivi japo si mviringo. 

Linapaa juu, mbali sana, likichukua umbo pana kuliko lilivyo chini. Umbo la fua pana 

kama kengele.  

  

Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji  ni pona, tena safi sana. Magari 

yanayotumia barabara hizi ni kochokocho, ya  kila aina na yanashindania nafasi.  

  

Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua  idadi kamili 

ya watu wa Nairobi, lakini sio  kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa nyakati za 

kuelekea kazini asubuhi, kwenda  kula chakula cha  mchana, kuelekea nyumbani baada 

ya kazi na kuvuka barabara wakati wa msongamano, watu  hukanyagana. Mtu anayesema 

kwamba watu wa Nairobi ni wengi kama chungu, au kama mchanga wa ufuo wa bahari, 

hati chumvi  

  

Watu wa Nairobi, kwa tabia na mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini Kenya. Watu 

hawa kuvalia nadhifu sana. Wanawake ni warembo ajabu na hutengeneza nywele zao 

mithili ya hurulaini peponi. Wengi huvaa suruali ndefu! Kucha zao na midomo yao 

hupata rangi maridadi sana. Huzungumza Kiswahili na kiingereza takriban wakati wote. 

Wanawake wengi  ajabu huendesha  magari yao wenyewe, jambo ambalo litakushangaza 



  

mara tu uingiapo jijini, hasa kama ulilelewa ukidhani maskani mwafaka ya wanawake ni 

jikoni  peke yake, yaani kuzingatia ile falsafa kuwa “ kuoa  ni kupata  jiko”. Wanaume 

nao huvaa suti safi, maridadi na shingoni wamefunga tai stahiki yao. Wanaume hao 

huendesha magari ya kuyaegesha karibu na afisi zao. Huingia afisini mwao kwa maringo 

na madaha, huku funguo za magari yao zikining’inia vidoleni. Hawa nao husema 

Kiswahili na kiingereza kupitia puani, utadhani ni waingereza hasa.  

  

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifu kweli hasa watoto wa shule. Hawa huvalia sare 

zilizofuliwa na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, shingoni huvalia tai. 

Watoto wa shule Nairobi huongea Kiswahili, kiingereza na Sheng, ambayo ni “lahja” yao 

waliyoibuni.  

“Luhya” hii ni mchanganyiko wa Kiswahili. Kiingereza na msamiati mchache wa lugha 

nyingine za wakenya zisemwazo jijini Nairobi na vitongoji vyake.  

  

Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana hata wakati wa kutembea 

pole pole na kuangazaanga huku na huko. Iwapo wewe ni mgeni jijini, ukizubaa utapigwa 

kumbo na waendelee na hamsini zao kama vile hapakutokea jambo. Hili linapojiri, 

usidhani limefanywa maksudi. La, hasha ni vile tu kwamba Wanairobi hawana muda wa 

kupoteza.  

  

(a) Kwa nini majumba ya jiji la Nairobi  yana majina au lakabu za kiingereza?  

( alama 2)  

(b) (i)  Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa magari  

na majumba marefu. Ongezea maajabu mengine manne  ( alama 4) (ii) Watu 

wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua   ( alama 4)  

  

(c) (i)  Je, unadhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni  kwa nini    

msimulizi ametoa maelezo hayo        ( alama 2)  

(ii) Unafikiri ni kwa nini hasa wanawake wa Nairobi wanaonekana nadhifu?  

                  ( alama 3)  

(d) Kwa nini neno “lahja” limewekwa alama za mtajo?    ( alama 1)  

(e) Eleza maana ya maneno na tamathali za  usemi zifuatazo:  ( alama 4)  

(i) Nadhari  

(ii) Linaloafiki  

(iii) Kikwaruza mawingu  

(iv) Waendelee na hamsini zao  

  

2. UFUPISHO  

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lilolowasumbua walimwengu kwa muda mrefu sana. 

Serikali nyingi zimetumia mapesi mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana 



  

na janga hii. Hata hivyo, fanaka haijapatikana wala haielekei kamwe kuwa itapatikana leo 

au karne nyingi baadaye.  

  

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambazi” tena “wa 

kimataifa”. Hili ni tatizo mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna 

wale watu binafsi na hasa viongozi wan chi kubwakubwa na serikali zao zilizojiaminisha 

kuwa ujambazi ni balaa kweli, tena belua, lakini huo ni wa huko, wala hauwezi kuwagusa 

licha ya kuwashtua wao.  

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu “washenzi” wasiostaarabika, 

wapatikanao katika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi pekee wanaouona unafaa 

kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko wa madawa ya kulevya uliosababishwa na 

vinyangarika  kutoka nchi hizo maaluni za “ ulimwengu wa tatu”. Kulingana na 

wastaarabu wan chi zilizoendelea, vinyangarika hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa 

ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali bila huruma. Baada ya  

kusagwasagwa, ulimwengu  mstaarabu utazidi kutononoka na ahadi ya mbingu hapa 

ardhini itakamilika.  

  

Imani ya watu ya kuwa ujambazi wa kimataifa. Hata iwapo  upo, hauwezi kuwashtua 
wala kuwatingisha wao  ilikuwa  kamili  na timamu. Ilikuwa  kamili  na timamu hadi 
hapo mwezi Septemba tarehe 11 mwaka  wa 2001, ndege tatu  za abiria  zilipoelekezwa 
katika majumba  mawili ya fahari, yenye urefu wa zaidi ya ghorofa  mia moja na 
kuyatwangilia mbali. Mshtuko na kimako!  Kimako  kwa  kuwa, kabla ya siku hiyo, 
wanarekani kudhai  kwamba  ingewezekana taifa  lolote  au mtu yeyote  kuthubutu  
kuishambulia nchi yao,  taifa wasifa lililojihami  barabara dhidi ya aina yeyote ile ya 
uchokozi  kutoka  pembe  lolote la dunia.  

  

Hakuna ulimwengu mzima, aliyeamini kuwa marekani ingeeza kushambuliwa. Kwa ajili 

hiyo, mshtuko uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari nzima 

imeshambuliwa, wala sio marekani pekee.  

  

Mintarafu hiyo, marekani  ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na 

wasiokuwemo kwa mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu  duniani  

ilishangilia na kusherehekea.  Kwa nahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la minara- pacha 

ya Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa Marekani, ilizorota. Kuna 

wengi waliodhani  huo  ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo na kwa 

muda, Waislamu wote wakashukiwa  kimakosa kuwa  ni  majambazi wa  kimataifa.  

   

(a) Bila bubadilisha  maana, fupisha aya  tatu za kwanza ( maneno 65 – 75)  

Matayarisho   

Nakala safi          (alama 10, 2 za utiririko)  

  

(b) Ukizingira aya, tatu za mwisho, fafanua fikira za watu wa mambo yote  

yaliyotokea  



  

Baada ya Septemba tarehe 11, 2001 (maneno 65 – 75) (alama 10, 2 za 

utiririko) Matayarisho  

Nakala safi  

  

  

  

  

  

  

  

3. MATUMIZI YA LUGHA  

(a) Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii    ( alama 2)  

           Nyumba yangu ni maridadi  

  

(b) Kamilisha jedwali  

        Kufanya    Kufanyia    Kufanywa  

    Kula        

  Kuunga       ( alama 4)  

  

(c) Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii  

    Aliimba kwa sauti tamu          (alama 1)  

  

(d) Andika kwa wingi            (alama 1)  

    Pahala hapa ni pake  

    

(e) Eleza matumizi ya na katika sentensi:  

  Halima na Asha wanasaidiana    ( alama 3)  

  

(f) Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya  

 JI-MA               ( alama 6)  

  

(g) Onyesha (i) Kielezi (ii) kitenzi katika sentensi  ( alama 2)  

    Mvua ilinyesha mfululizo  

  

(h) Kanusha sentensi hii:  

  Tumechukua nguo chache kuuza    ( alama 2)  

  

(i) Tumia – ndi pamoja na viashiria vya ngeli kujaza mapengo  

(i) Wewe ___________ ninayekutafuta  



  

(ii) Nyinyi ___________ mnaoongoza  

  

(j) Andika sentensi hii upya kwa   kufuata maagizo  

(i) Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wo wote  

     katika safari  yangu.  

     Anza: safari            ( alama 2)  

(k) Geuza vitenzi hivi view majina  

(i) Shukuru              ( alama 1)  

(ii) Enda              ( alama 1)  

  

(l) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii  

  Mamake Juma na Mariamu walitutembelea   ( alama 2)  

  

II  (a)  Eleza maana ya:  

(i) Sina pa kuuweka uso wangu     ( alama 1)  

(ii) Ana mkono wa buli      ( alama 1)   (b)  Jaza jedwali  

    Kiume     Kike  

    Mjakazi  

    Jogoo  

  Fahali        ( alama 3)  

  

  (c)  (i)  Kati  ya madini  haya taja  yale yanayopatikana  baharini  

    Zinduna    Zebaki  

    Lulu      Ambari  

Yakuti     Marumaru        (alama 3)  

  

(ii) Haya ni magonjwa gani?  

I Matubwitubwi  

II Tetewanga      ( alama 2)  

  

(iii) Mbuni huzaa matunda gani?    ( alama 1)   



  

102/2  

KISWAHILI  

KARATASI  

LUGHA  

OCT/NOV 2006  

  

1.  UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za Kulitadarukia tatizo la umaskini ambao 

unakwamiza juhudi za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea. 

Unayatosa kwenye dhiki kubwa huku mataifa ya kimagharibi yakitpiga hatua kubwa 

kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya mataifa yanayoendelea na yalo yaliyoendelea kama 

vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila uchao.  

  

Vyanzo vya umaskinin huu ni anuwai mathalan, ufusadi, uongozi mbaya, turathi za 

kikoloni, uchumi kuegemea mvua isiyotabarika, idadi ya watu inayoupik uwezo wa 

uchumi wa taifa linalohusika na ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua raia 

kutoka lindi la umaskini. Ukosefu adimu za ajira huchangia pia katika tatizo hili.  

  

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una athari 

pan asana. Uvunigu unaotokana na umaskini unaweza kuweza kuwa mboji ambako 

matendo ya kihalifu ili kujinasua kutoka dhiki ile. Hii inaweza kuwa mbegu ya kuatika 

maovu kama ugaidi na uhalifu wa kila aina.  

  

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama njia 

mojawapo  ya kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa 

mengi hutumika kuyalipa madeni hayo. Katika hali hii inakuwa muhali kwa mataifa hayo 

kujikwamua kutokana na pingu za umaskini.  Njia nyingine ni kustahabu kutoa ruzuku za 

kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi zinazoendelea.  

  

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya 

kupambana na umaskini.  Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa 

asilimia kubwa ya raia wa mataifa hayo ni maskini.  Pana dharural ya kuzalisha nafasi za 

ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana na zaraa ambayo ni tegemeo kuu la 

mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi.  Ipo haja pia ya mataifa 

haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko huru unaotawala ulimwengu sasa huishii kuwa 

chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza masikini zaidi.  Kwa ufupi, maamuzi 

yote ya sera za kiuchumi lazima yazingatie uhalishi wa maisha ya raia wa mataifa hayo.  

  

a) Kwa nini umaskini umetamalaki katika mataifa yanayoendelea?  (alama 4)  

  

b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea?    (alama 2)  



  

  

c) Ni mapendekezo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu  

utatuzi wa tatizo la umaskini?  

d) Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga?   (alama 2)  

  

e) Ukirejea kifungu, eleza maana ya:  

 i) Kulitadarukia  ii) Kuatika  

  iii)  Kuyaburai madeni  

  

2.  MUHTASARI  

Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimwengu wa sasa , hasa katika nchi 

zinazozoendelea.  Jambo la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi nyingi 

za ulimwengu huu.  Kuna idadi kubwa ya watoto wanaoajiriwa katika nyanja mbalimbali 

za jamii.  Zipo sababu nyingi zinazowasukuma watoto kutafuta ajira barani Afrika kwa 

mfano, familia nyingi huishi maisha ya ufukara hivi kwamba hushindwa  kuyatimiza 

mahitaji muhimu hususan kwa watoto.  Kapanda kwa gharama ya maisha kunazidisha 

viwango vya umaskini.  Ukosefu wa lishe pia huwafanya watotto kutoroka nyumbani 

kutfuta ajira.  Janga la UKIMWI limesababisha kuwepo kwa idadi kubwa ya mayatima 

wanaoshia kutafuta ajira ili kuyakimu maisha. UKIMWI  umezifanya nyingi pia 

kuwaondoa watoto shule ili waweze kuajriwa kwa lengo la kuanzisha pato la familia 

hizo.  Watoto wengine hutoroka makwao kwa sababu ya maonevu.  Maonevu haya ni 

kama vile kupigwa, kutukanawa kila wakati, kunyanyaswa kijinsia na kadhalika.  Huko 

nje hutaabishwa kimwili na kiakili.  Hufanyishwa kazi za sulubu zenye malipo duni au 

wasilipwe kabisa.  Hili huwasononeshe na kuathiri afya yao.  

  

Uundaji wa Umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia matatizo ya 

Afrika kama vile ajura ya watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa, njaa, 

umaskini, ufisadi na ukabila.  Katika kushughulikia haki za watoto, nchi za Afrika hazina 

budi kuzingatia masharti yalivyowekwa na Umuja wa Mataifa kuhusu haki za watoto. 

Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa marsharti hayo ikiwemo inchi ya Kenya. 

Nchi hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi.  Watoto ni 

rasilimali muhimu na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu.  

  

a) Eleza mambo yote muhimu anaazungumzia mwandishi katika aya ya kwanza   

  (maneno 45-50)          (alama 7, 1 ya utiririko)  

  Matayarisho  

  Jibu  

  

b) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwisho  

(maneno 50-55)          (alama 8, 1 ya utiririko)  

Matayarisho  

Jibu  



  

  

3  MATUMIZI YA LUGHA  

a) Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeli ya I – I    (alama 1)  

  

b) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mchoro wa matawi:  

  Mkulima mzembe amepata hasara          (alama 4)  

c)  

  

Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea  (alama 3)  

d)  

  

Taja sauti mbili zinazotamkiwa midomoni        (alama 2)  

e)  Kanusha sentensi ifuatayo:     

  

  

Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba       (alama 2)  

f)   Kitenzi fumbata kiko katika hali (kauli) ya        (alama 1)  

g)  Tunga sentensi ukitumia kielezi cha     

  i)  Wakati               (alama 1)  

  

  

ii)  Mahali               (alama 1)  

h)  Andika sentenzi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa   (alama 1)  

  i)  Mhunzi mrefu alishinda tuzo (Anza kw:  tuzo…    (alama 1)  

 ii) Mwanafunzi huyu anasoma Kifaransa. (Anza kwa kiashiria kisisitizi)  

  

i) Sentensi hizi ni za aina gani?  

 i) Lonare anatembea kwa kasi.     (alama 1)  ii) Halima anaandika hali Ekomwa 

anasoma   (alama 1)  

  

j) Tunga sentensi moja ukitumia neon “seuze”    (alama 1)  

  

k) Bainisha Kirai Nomino na Kirai Tenzi katika sentensi:  

 Jirani mwema alinipa chakula    (alama 2)  

  

i)  Unda nomino kutokana na vitenzi:  

 i) Chelewa       (alama 1)  ii) Andika      (alama 1)  

  

m) Onyesha hali katika sentensi zifuatazo:  

i) Henda mvua ikanyesha leo.     (alama 1)  ii) Miti hukatwa kila siku duniani.    

(alama 1)  

  

n) Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia neon “japo”  



  

i) Selina alijitahidi sana .    

ii) Selina hakushinda mbio hizo         (alama 1)  

  

o) Andika kinyume cha:  

 Mwise alikunja nguo alizokuwa ameanika    (alama 2)  

  

p) Sahihisha sentensi:  

 Mtoto ambaye niliyemsomesha ameasi jamii    (alama 1)  

  

q) andika katika msemo wa taarifa. “Sitathubutu kumpa pesa zangu” Mkolwe  

alisema.                (alama 2)  

r) Tunga sentensi kuongyesha tofautu kati ya vitate vifuatavyo  (alama 2)  

  Suku na zuka  

  

s) Eleza matumizi ya ritifaa katika: ‘N” shamchukua     (alama 2)   

  

t) Andika udogo na ukubwa wa neno ‘kiti’        (alama 2)  

  

u) Eleza matumizi ya “na” katika sentensi:        (alama 2)  

  Sofia na Raeli wanaandaliwa chai na mpishi  

  

  

4  ISIMU JAMII  

Soma   kifungu kifuatacho ujibu maswali yanayofuata.  

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheri za nchi, umepatikana na 

hatia ya kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi na kutisha kuwapiga. 

Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya wa kuwaleta mashahidi ambao wametoa 

ushahidi usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika tukio hilo. Korti hii imeonelea una 

hatia na imeamuru ufungwe jela kwa muda wa miaka miwili bila faini ili liwe funzo 

kwako na kwa wenzako wenye tabia kama zako. Una majuma mawili kukata rufani.  

  

a) Lugha iliyo katika kifungu hiki hutumika katika muktadha upi?  (alama 1)  

  

b) Toa ushaidi wa jibu lako            (alama 3)  

  

c) Zaidi ya sifa zilizo katika kifungu hiki, eleza sifa zingine sita za matumizi ya ligha 

katika muktadha huu.      (alama 6)  
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INSHA YA LAZIMA  

  

1. Umealikwa kitongojini mwenu kama mgeni wa heshima katika hafla ya kuxindua 

kundi la wasanii wa Kikwetu.  Andika hotuba utakayotoa y kuonyesha umuhimu 

wa sanaa na michezo.  

  

  

  

2. “Utalii una madhara mengi kuliko faida hapa nchini.”  Jadili.  

  

3. Samaki huanza kuoza kichwani.  

  



  

  

4. Andika insha itakayomalizikia kwa:  Hapo ndipo nilipotambua kuwa kama 

maswala yao hayatashughulikiew kwa dhati, vijana ni kama bomu ambalo liko 

tayari kulipuka wakati wowote.  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

1.  UFAHAMU  

  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.  



  

  

Wanasaikolojia wanabainisha kati ya sehemu mbili kuu katika akili ya binadamu:  

Ung’amuzi na ung’amuzibwete.  Ung’amuzi ni sehemu ya ubongo ambayo kimsingi 

hupanua na kudadavua yanayotendeka hususan mchana.  Ung’amuzibwete ni 

kibinimethali chake; hufanya kazi wakati binadamu anapolemazwa na usingizi.  Baadhi 

ya mambo anayoshuhudia binadamu mchana yanaingia kwenye ung’amuzibwete wake na 

kutokeza katika ndoto zake usiku.  

  

Kwa mujibu wa mawazo ya Sigmund freud, mwanasaikolojia wa jadi anayechukuliwa 

nawengi kama mwasisi wa taaluma ya saikolojia, mambo yanayopatikana katika 

unga’amuzibwete mambo  yana sifa hasi.  Freud alidahili kuwa binadamu huyaficha na 

kuyabania kwenye ung’amuzibwete mambo ambayo hawezi juyasema kadamnasi.  

Alieleza kuwa matamanio yasiyokubalika, makatazo ya jamii, fikra na kauli 

zilizoharamishwa na miko ya kijamii hubanwa  katika ung’amuzibwete.  Shehena hiyo 

ndiyo inayochipuza kwa njia ya ishara za ndoto, mitelezo ya kauli, yaani maneno au kauli 

zinazotukoka bila wenye kukusudia, ishara na lugha ya kitamathali katika uandishi wa 

kibunifu na kadhalika.  

  

Ung’amuzibwete un uwezo mkubwa wa kuathiri matendo ya binadamu.  Huu ndio msingi 

unaowafanya wanasaikolojia wengi, akiwepo freud, kusema kuwa tajiriba ya motto 

inaweza kufichwa kwenye sehemu hiyo na hatimaye kuishia kutokeza katika utu uzima 

wake.  Kwa kuwa tunapoingiliana na binadamu wenzetu kila siku tunayang’amuzibwete 

unapotawala binadamu wenzetu watashindwa kutuelewa.  Hii ndiyo hali anayokuwa nayo 



  

mwendawazimu.  Ung’amuzibwete wake hutawala.  Sisi tunaotawaliwa na ung’amuzi  

tunashindwa kumwelewa; naye bila shaka anashindwa kutuelewa.  

  

Carl Gustav Jung, aliyewahi kuwa mwanafunzi wa Freud, aliupinga mwelekeo wa Freud 

wa kuungalia ung’amuzibwete kama jaa la mawazo mabaya, matamanio, nia, fikira tuli 

na dhana ambazo ni hasi.  Jung alizuka na dhana mbili muhimu:  Ung’amuzibwete wa 

kibinafsi na un’gabuzibwete jumuishi.  Alisema mambo, fikra na uzoefu wowote mbaya 

unaomuhusu mtu binafsi .  Dhana ya ung’a muzibwete jumuishi aliitumia kuelezea 

sehemu ya akili ya binadamu ambayo inamfanya ayatende matendo Fulani kama 

binadamu wenzake licha ya tofauti zao kiwakati na kijiografia.  Kwa mfano, binadamu 

wengi wana sherehe za kuzaliwa motto, kuoza, ibada au mviga unaohusiana na kifo licha 

ya tofauti zao.  Jung alisema kuwa kinachochochea hali hii ni urithi Fulani wa kila 

mwanadamu.  Urithi huo unapatikana katika ung’amuzibwete jumuishi.  

  

Upo mwafikiano kati ya wataalamu hawa wawili kuwa ung’auzibwete una uwezo wa 

kuathiri ung’amuzi matendo ya binadamu ya  king’amuzi.  Wanasaikolojia wanashikilia 

kuwa binadamu hawezi kukamilika bila kuzihusisha sehemu zote mbile kwa sababu 

zinaathiriana.  

  

  

  

  



  

  

a) Kwan in ung’amuzibwete unaelezwa kama kinyme cha ung’amuzi?     

                    (alama 2)  

  

  

b) Eleza mtazamo wa Freud kuhusu ung’amuzibwete.  (alama 3)  

  

  

c) Kwa mujibu wa Freud yaliyomo kwenye ung’amuzibwete hudhihirika  

vipi?   

                    (alama 4)  

  

  

d) Eleza tofauti ya mawazo kati ya Sigmund Freud na Carl Gustav Jung.  

                    (alama 4)  

  

e) taja hoja inayowafungamanisha Jung na Freud.  (alama 2)  

  

  

2.  MUHTASARI  

  



  

  Utaifa ni mshikamano wa hisia zinazowafungamanisha watu wanaoishi  katika 

taifa moja.  Taif huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na ambao wanajitambua 

kisiasa kama watu wenye mwelekeo, mwono na hatima sawa.  Utaifa umejengwa kwenye 

hisia za mapenzi kwenye  hisisia za mapenzi kwa nchi na utambuzi wa kwamba rangi, 

cheo, hadhi, eneo, kabila au tofauti nyinginezo baina ya watu wanaoishi katika nchi moja 

si sbabu ya kuwatenganisha.  

  

Nchi moja huweza kuwa na watu wa makabila tofauti, wenye matabaka ya kila nui na 

mawazo ainat.  Watu hao wanapotambua kuwa kuna sherisi nyinyine inayowaunganisha 

kama fahari ya kuwa watu waochi hiyo, falsafa na imani sawa ambayo ishara yake kuu ni 

winbo wa taifa na kuwa tofauti kati yao muhimu huwa wamefikia kuunda taifa.  

  

Mhili mkuu wa utaifa ni uzalendo.  Uzaleno ni mapenzi makubwa aliyo nayo mtu kwa 

nchi yake.  Malezi haya ndiyo yanyoongoza matendo yake, matamanio yake, mawazo 

yake, itikadi yake mwonoulimwengu wake na muhimu zaidi mkabala wake kuihusu nchi 

yake na hatima ya nchi yenywe.  Uzalendo ni nguzo muhimu sana ya taifa. Mzalendo 

hawezi kuyatenda mambo yanayoweza kuletea mkama nchi yake.  

  

Matendo ya mzalendo huangazwa na mwenge wa mema anayoitakia nchi au taifa lake.  

Hawezi kushiriki kwenye harakati na amali ambazo zinahujumu au kufumua 

mshikamano wa taifa zima au kutawaliwa na kitiba cha kutaka kujinufaisha yeye 

mwenyewe au jamii yake finyu.  Matendo ya mzalendo wa kitaifa yanaongozwa na 



  

mwelekeo wa kuiboresha nchi yake. Swali linalomwongoza mtu huyo ni: nimeifanyia 

nini nchi yangu au taifa lahgu? Alhasili mtu anayeipenda nchi yake hawezi kuongozwa 

na umero wa kibinafsi tu wa kujilimbikia mali, ujiri au pesa.  Yuko radhi kuhasirika kama 

mtu binafsi ili taifa au nchi yake inufaike.  

  

Utaifa ni mche aali ambao unapaliliwa kwa uzalendo, kuepuka hawaa za nafsi, kusinywa 

na taasubi za kikabila na kuach tama ya kujinufaiha.  Hali hiyo inapofikiwa, hatima ya 

wanajamii wa taifa linahusika huwa nzuri na mustakabali wao na wa vizazi vyao huwa 

wa matumaini makubwa.  

  

a) Dondoa sifa kuu za utaifa. (maneno 40- 50)     (alama 6, 1 ya  

mtiririko)  

  

matayarisho.  

  

  

  

  

  

Jibu  

  

  



  

  

  

  

b) kwa kutumia maneno kati ya 60-70,  onyesho misingi ya kumtathmini mzalendo.  

  

                  (alama 9, 1 ya  

mitiriko)  

  

  

Matayarisho .  

  

  

Jibu  

  

  

  

  

  

  

  

3.  MATUMIZI YA LUGHA  

  



  

  

a)  andika sentensi mbili zifuatazo kama sentensi moja kwa kutumia 

kiwakilishi kirejeshi.  

  

    i)   duka la Bahati lina bidhaa nyingi     ii)  Juma 

anafanya kazi katika duka la Bahati.    (alama 2)  

  

  

  

  b)  i)  Eleza matumizi mawili ya kiambishi –ji-    (alama 2)  

  

  

  ii) tunga sentensi moja kuonyesha moja ya matumizi hayo.(alama 2)  

  

c) Tumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari kuandika tena sentensi 

ifuatayo:  

  Ukuta umemweumiza mvulana alipokuwa akiuparaga  (alama 3)  

  

  

d) chora vielelezo matawi vya sentensi ifuatayo:  



  

  Bakari, Roda na Hirsi wamefurahi kupita mtihani.   (alama 4)  

  

  

e) Tambua sauti ambazo si za ufizi katika sauti hizi.  

  M, t, n, z, gh.             (alama 1)  

  

f) Tunga sentensi sahihi ukitumia –fa- katika hali ya mazoa. (alama  2)  

  

  

g) Onyesha kwa kupiga mstari iliko shadda katika maneno mawili yafuatayo:  

i) Malaika  

ii) Nge              (alama 2)  

  

h) Eleza maana mbili za sentensi:  

  Kiharusi chake kimewaitia hofu.        (alama 2)  

  

i) tunga sentensi ukitumia kielezi cha jinsi cha nomino ifuatayo:  

  Uganda              (alama 2)  

  

  

  

  



  

  

j) Bainisha sentensi sahili zilizo katika sentensi mseto ifuatayo:  

  Hamali ambaye ameugua alisema kuwa angekwenda hospitali jana      

(alama 3)  

  

  

k) Andika ukubwa wa sentensi:  

    Ndovu wa Kiafrika ameharibu kichaka      (alama 2)  

  

  

  I)  Iandike tena sentensi ifuatayo bila kutumia vitenzi visaidizi  

  Wachezaji huenda wakawa wanaweza kushinda mchezo wa leo.(alama 2)  

  

  

m) andika kw msemo halisi: Baba alipotuuliza kama tungependa kwenda 

Mombasa wakati wa likizo tulimjibu kwamba tulitaka kwenda Kisumu 

kwa kuwa tulikuwa hatujaliona Ziwa Victoria.    (alama 3)  

  

  

  

n) Huku ukitoa mifano mwafaka onyesha matumizi mawili ya kinyota(*)  

katika sarufi ya Kiswahili.          (alama 3)  



  

  

  

o) Kanusha sentensi ifuatayo:  

  hapo napo ndipo nitakapo.          (alama 1)  

  

p) andika kinyume cha:  

  furaha amehamia mjni.          (a lama 1)  

  

q) andika maneno yafuatayo katika kauli zilizoonyeshwa katika mabano  

  

  Neon    Kauli       Jibu  

  

i) Imba   (tendesha)……………………………………  

  

ii) choka   (tendea) …………………………………………  

  

  

  

  

  

  

  



  

4.  ISIMUJAMII  

Eleza majukumu matano matano matano ya Kiswahili kama lugha ya Kitaifa na  

Kimataifa.              (alama 10)  
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1.  Lazima  

  

“ Katu asingajitia kibuibui na kutanga na njia.  Lo, kachoshwa na shimiri za baruti 

anazoshindiliwa moyoni mwake.”  



  

  

a) eleza muktadha wa dondoo hili.          (alama  

4)  

  

b) taja na ufafunue tamathali ya usemi iliyotumika katika dondoo hili  

                    (alama  

4)  

  

c) Eleza umuhimu wa kisa kinachorejelewa na dondoo.    (alama  

4)  

  

d) kwa kurejelea matukio mengine katika riwaya ya Utengano, fafanua 

maudhui   

mawili yayoashiriwa na dondoo hili.         (8  

mks)  

  

  

  

  

  

  

  



  

USHAIRI  

  

Jibu swali la 2 au la 3  

  

  

  

2  Soma shairi kisha ujibu maswali yanayofuata:  

  

  KIBARUWA: Abdilatif Abdalla  

  

  Kwenye shamba hilo kubwa asilani hakunyi mvuwa!  

  Ni kwa mitilizi ya jasho langu ndiyo hunweshezewa  

Kwenye shamba hilo kubwa sasa imeshaiva kahawa   

Na bunize ni matone ya damu yangu niliyotowa   

Ndipo mte ukatipuza!  

    

Buni hiyo itakaangwa buni hiyo itapondwapondwa  

Buni hiyo itasagwa na buni hiyo itafyondwafyondwa  

Bali itabaki nyeusi kama ngozi yangu Kibaruwa  

  

Waulize ndege kwa nyimbo nyanana watutumbuizao  



  

  Iulize na mito kwa furaha maji itiririkao  Uulize 

na upepo mkali kwa ghadhabu uvumao-.  

  

  

  

    Viulize:  Ni nani araukaye na mapema kuzitema mbuga na kuzilaza?  

    Viulize: Ni nani akweaye minazi tangu kuchapo hadi lingiapo giza? Viulize: 

Ni nani abebeshwaye mizigo hadi maungo yakageuka shaza?  

Halfuye hana faida moja apatay wala malipo yanayotosheleza- 

Isipokuwa kusundugwa na kutupiwa matambara na vyakula viliyooza?  

    Viulize: Ni nani huyo ni nani!  

  

  

  

Viulize: Ni nani aliyemaye mashamba na kuyapoliliya?  

     Na mimea kochokocho ikajaa kwa uzito ikajinamiya?  

         Hatimaye nani atajirikaye mali yakammiminikiya  

Akatoa na kitambi kama mja mzito wa miezi tisiya  

Na akaongeza magari na wanawake kutoka na kuingiya?  

    Viulize: Ni nani huyo nani1  

  



  

  

  

Na hao ndege kwa nyimbo nyanana watutumbuizao  

Nayo hiyo mito kwa furaha maji itirikao  

     Na huo upepo mkali wenye ghadhabu uvumao   

    Vyote hivyo vitatu vitakujibu kawa umoja wao  

   “Ni Kibaruwa Manamba ndiye mtendaji hayo!”  

  

  

  

  

a) Eleza dhamira ya shairi hili.         (alama 2)  

  

b) Kwa kutoa mifano, eleza aina mbili za idhini ya kishairi  

    alizotumia mshairi            (alama 4)  

  

c) kwa kurejelea ubeti wa tatu taja na ueleze tamathali ya usemi na mbinu ya   

kimuundo mshairi              (alama  

4)              

          

d) Huku ukitoa mifano, eleza kwa kifupi mwelekeo wa mshairi kuhusu  

vibarua.                  (alama  



  

4)  

  

e) andika ubeti wa tano katika lugha ya nathari     (alama 4)  

  

f) Onyesha utata wa maana katika matumizi ya Kibaruwa Manamba (alama  

2)  

  

3.  Soma shairi hili kisha ujibu maswali yayofuata:  

  

  Kila Mchimba Kisima  

  Musa Mzenga  

  

1. Tenda utendapo tendo, tenda tendo kwa hekima,     Lindamane 

mwenendo, sawa na yakio kalmia,  

    Kalmia yenye upendo, kufurahisha mtima,  

      Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.  

  

2. Utendapo la faraja, tendo ni yako salama,  

    Ya kukupa kila tija, na ushindi wa daima,  

    Upate njema daraja, duniani na kiyama,  

      Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.  

  



  

  

  

  

  

  

    

3. Utendapo la miuja, tendo ni yako nakama  

Ya kukutia harija, hasara kukuandama,  

Usione afuwaja, mwanza ajue heshima,  

      Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe  

  

  

  

  

4. Nakwambia uelewe, pulika ninayosema, Si ari ya mwenginewe, kumuonya kwa 

lazima,  

Mtu hufunza mwanawe, Kwanza ajue heshima,  

    Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.  

  

    

5. Nisipokwambia wewe, kukufunza kila jema,     Kusudi nikuongowe, 

uepukwe na tujuma,  



  

Matusi ndimi nipawe, ila na kila lawama,  

   Kila mchimba kisima, bundi hungia mwenyewe  

    

  

  

6. Hii si heri ujuwe, matusi  kuigandama,  

Hadhi usiniuzuwe, hamithilishwa na nyama,  

Fikiri moyo utuwe, nikupapo taaluma  

      Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.  

        

  

  

  

7. shika tena utambuwe, wasia huu ni mwema  

    Matendo usipunguwe, mazuri kutenda hima,  

    Yatende ubarikiwe, upawe na taadhima  

      Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.  

  

8. Yakupasa uchunguwe, kila jambo kulipima  

    Upime ufafanuwe, mambo yote kwa alama  

    La kuwaka ulijuwe, pia lipi la kuzima,  

      Kila mchimba kisima hungia mwenyewe.  



  

  

      

  

a) Eleza maudhui ya shairi hili.    (alama 4)  

  

  

  

b) Ujumbe unaowasilishwa katika shairi hili una hadhira lengwa tatu.   

Zitaje na utoe mifano.         (alama 6)  

  

c) Eleza umuhimu wa kipokeo kinachotumiwa katika shairi hili   

                (alama 4)  

  

d) Andika ubeti wa tano kwa lugha ya nathari.   (alama 4)  

  

  

e) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika  

shairi:  

  

i) afuwaja  

ii) taaluma          (alama 2)  

  



  

  


