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Maagizo

Jibu maswali manne pekee.

Swali la kwanza ni la lazima.

Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki yaam
Tamthilia, Riwaya, Hadithi Fupi na Fasihi simulizi.

Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.

Karatasi hii ina kurasa 4 zilizopigwa chapa.

Watahiniwa ni lazima waangalie kama kurasa zote za karatasi hii
zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote yamo.
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USHAIRI

Soma shairi hili kisha wjibu maswali yanayofuata.

[aS]

(a2

WASAKATONGE

Wasakatonge na juakali

Wabeba rege ya maroshani,
N1 misukuma mikokotent,
Pia makuli bandarini,

Ni wachimbaji wa migodini,
Lakiri maisha yao chini.

Juakali na wasakatonge

Wao ni manamba mashambant,
Ni wachapa kazi viwandani,
Mayaya na madobi wa nyumbani,
N1 matopasi wa majaani,

Lakini bado ni masikini.

Wasakatonge na juakali

Wao huweka serikalini,
Wanasiasa madarakani,
Dola itkawa mikononi,
Wachaguliwa na ikuluni,
Lakini wachaguaji duni.

Juakali na wasakatonge

Wao m wengi ulimwenguni,
Tabaka lisilo ahueni,

Siku zote wako matesoni,
Ziada ya pato hawaom,

Lakini watakomboka lini?
{Mohammed Seit Khatib)

(a)

(b)

(©)
(d)
(e)

“Shairi hili ni la kukatisha tamaa”. Fafanua rai hii kwa kutoa mifano minne.

(alama 4)
Taja tamathali ya usemi iliyotawala katika shairi zima na uonyeshe mifano
miwili ya jinsi ilivyotumika. (alama 3)
Eleza umbo la shairi hili. (alama 5)
Andika ubeti wa tatu katika lugha ya nathari. (alama 4)

Onyesha mifano miwili ya maadili yanayojitokeza katika shairi hili.
(alama 2)
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® Eleza maana ya maneno yatuatayo kama yalivyctumiwa katika shairi.
(1) Manamba _
(i1)  Tabaka lisilo ahueni _ (alama 2)
TAMTHILIA
Jibu swali la 2 au la 3.
Kithaka wa Mberia: Kifo Kisimani

Ukitumia mifano, onyesha matumizi matano ya mbinu ya ishara kama ilivyotumiwa
katika tamthilia ya Kifo Kisimani. (alama 20)

“Kwa hakika, kama mzazi hana kifani katika Butangi nzima. Na pengine hata katika
ulimwengu mzima.”

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) “Watu waliojiita washauri wa Mtemi Bokono walikuwa si washauri halisi bali
wanafiki waliomdangariya.” Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano mitano.

(alama 16)
RIWAYA
Jibu swali la 4 aula 5.
Z. Burhani: Mwisho wa Kosa.
“Wanawake katika riwaya ya Mwisho wa Kosa wamepewa natasi ndogo katika
masuala ya maendeleo ya kijamii.” Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano kumi.
(alama 20)
Eleza jinsi wahusika wafuatao wanavyoafiki anwani ya riwaya ya Mwisho wa
Kosa:
(a) Ali (alama 10)

(b) Asha (alama 10)
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HADITHI FUPI
K. W. Wamitila (mhariri): Mayai Waziri wa Maradhi na Hadithi Nyingine
“Umdhaniaye ndiye, kumbe siye”.
Kwa kurejelea hadithi zozote tano katika diwani ya Mayai Waziri wa Maradhi na Hadithi
Nyingine, onyesha ukweli wa kauli hii. (alama 20)

FASTHI SIMULIZI

Fafanua sifa zozote kumi za mtambaji bora wa ngano. (20 alama)




