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1       Insha ya Lazima:
Andika wasifu wa ndugu yako ambaye amepanga hafla ya kuchangisha pesa za kumgharamia masomo ya Chuo Kikuu.

2         Eleza hatua zinazochukuliwa na serikali kuparabana na ufisadi hapa nchini.

3       "Wakenya hawawezi kuafikia umoja wa kltaifa iwapo wataendelea kutumia lugha zao za kienyeji." Jadili
               ;
4         Binadamu ni ngamba hakosi la kuaraba.
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1	UFAHAMU     (alama 15)
Soma kifungu kifnatacho kisha ujibu maswali
Suala la mahusiano ya wanadamu katika jatnii, uainishaji wake na udhihirikaji wake limewashughulisha wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili huwatafakarisha
wataalamu hao kutokana na umuhimu wake katika maisha ya binadamu. Msingi mkuu wa uainishaji wa mahusiano hayo ni kukichuza kipindi cha mahusiano yenyewe. Yapo mahusiano baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika chache, na mengine ambayo huenda yakachukoa miaka ayami.
Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni vale yanayojulikanakama mahusiano ya kudumu. Inamkinika kudai kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa. Watu wengi huitakidi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hiyo ni uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa kipindi kirefu labda tangu ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano him hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu; tunaendelea kuwasiliana kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama mtandao na simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa. Hata hivyo, inawezekana baadhi ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa kudumu au wa kipindi kirefu, unawcza kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka. Talaka hiyo inavunja ule uwezekano wa uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu za maisha.
Katika ngazi ya pili, mahusiano ya kipindi cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha marafiki zetu maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washiriki kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea. Inawezekana kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki na majirani huweza kuwa ya miongo na daiina. Hali hii huweza kutegemea muundo na mfumo wa jamii. Kwa mfano, kwa wanajamii wanaoishi kwenye janibu fulani mahsusi, na kwa miaka tawili bila ya kuhajiri, uhusiano wao na majirani huweza kuwa wa kudumu. Hali hii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. Maisha ya mijini yana sifa ya kubadilikabadilika. Isitoshe, kutokana na mfumo wa maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi. Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi huweza kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu.
Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu unasababisha kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao. Uhusiano kati ya wenza katika mazingira ya kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani. Vimbunga vya ufutw aji kazi, ubadilishaji wa kazi, hali zisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasa huweza kuathiri mshikamano wa wanaohusika kazini.
Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa rripito au wa muda mfupi. Mahusiano ya aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma hizi zinaweza kuwa za dukani, kwenye sehemu za ibada, kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha zinazotufanya kuyazungumzia mahusiano ya aina hii kama ya mpito. Kwanza, uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo. Hata hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule yule mmoja.
Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na 'uhusiano wa chembe chembe.'  Uhusiano wa chembe
chembe, bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya mwenzake. Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, viatu anavyokushonea, nguo anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k. Mahusiano ya aina hii yametovukwa na hisia za utu na ni zao la mirumo ya kisasa ya kiuchumi na kijamii. Mtu anayehusiana na mwezake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwenzake amekosa chakula, amefutwa kazi, amefiliwa, ameibiwa na kadhalika.
Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi zetu, maranki zetu na majirani zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni wa aina gani? Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito au ni wa kudumu?

(a)       Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.		(alama 1)
(b)       Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.		(alama 1)
(c)       Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu.		(alama 2)
(d)       Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo.       (alama 4)
(e)       Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.		(alama 2)
	(f)       Je, kifungu, hiki kina ujumbe gani mkuu?						(alama 2) 
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(g)	 Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu. 

(i)        inasigana   
(ii)      yameghoshi   
(iii)      vighairi    






2.   MUHTASARI     (alama 15)
Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana kusema kuwa uchumi wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko utakavyotegemea wenzo wowote mwingine. Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa katika maisha ya binadamu ndio msingi wa watu kusema 'maarifa ni nguvu.'
Maarifahuelezwakwatamathali hii kutokananauwezo wa: kuyadhibiti, kuyaendesha, kuyatawala na kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo. Mtu ambaye ameyakosa maarifa fulani huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu na maisha yake huathirika pakubwa. Kwa msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa kama utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza kuutumia kwa faida yake au kwa faida ya wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na methali ya Kiswahili: 'Elimu ni mali.' Elimu ni chirnbuko la maarifa muhimu maishani.
Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je, maarifa kwa upande wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. Maarifa uliyo nayo huweza kuwa na watu wengine wengi pasiwe na upinzani baina yenu kwa kuwa kila mmoja ana maarifa sawa. Kila mmoja ana uhuru wa kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha kuyazalisha maarifa mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa hayawezi kugusika ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa yenyewe kwa kuyatumia kwa namna tofauti.
Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja huweza kuhusishwa na maarifa aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na maarifa tofauti. Maarifa yanaweza kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna ambavyo mtu hawezi kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa hawezi kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa sababu ana mzigo mzito wa maarifa kichwani.
Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia za ishara au mitindo mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo fulani kutoka sehemu moja hadi nyingine, lazima uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda hata umbali wa panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa au kugeuzwa na kuwa ishara ambazo huyafanya kuwasilishwa kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano ikiwa mtu atayawasilisha katika muundo wa, kwa mfano, kitabu.
Maarifa yana sifa ya uhusianaji.  Kipengele fulani cha maarifa huwa na maana kinapowekwa
sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa muktadha mzuri wa kueleweka au kuwa na maana. Kwa mfano, neno 'mwerevu' huweza kuwa na maana kwa kuwekwa katika muktadha wa 'mjinga', 'mjanja', 'hodari' na kadhalika.
Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka kwa njia nyepesi tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknolojia. Data zinazowahusu mamilioni ya watu, ambazo zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya vitabu, huweza kuhifadhiwa kwenye kifaa kidogo kinachoweza kutiwa mfukoni.
Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. Maarifa huenea haraka sana. Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanaopenda kuwadhibiti binadamu wenzao. Hata pale ambapo mfumo wa kijamii au wa kisiasa unafanya juu chini kuwadhibiti raia au watu wenyewe, ni muhali kuyadhibiti maarifa yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani za ueneaji wa maarifa lakini maarifa hayo yatapata upenyu wa kusambaa. Ni kweli kuwa maarifa ni nguvu inayozishinda nguvu zote.

(a)       Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55 - 60)	(alama 5, 1 ya utiririko)

Matayarisho


Nakala safi

(b)       Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya ya nane. (maneno 100 -   110).									(alama 10, 2 za utiririko)

Matayarisho


Nakala safi
3.         MATUMIZI YA LUGHA    (alama 40)
 (a)       Toa mfano wa neno lenye muundo wa silabi ya irabu pekee				(alama 1)
(b)       Eleza maana mbili zaneno: Barabara.						(alama 2)
(c)        Sahihisha sentensi:
Abiria walisafiri na ndege.		(alama 1)
(d)       Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi:
Mwanafunzi mkongwe amepewa tuzo kwa kuwa hodari masomoni.		(alama 4)
(e)       Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.
Usingeacha masomo, usingetaabika vile.		(alama 2)
(f)        Tunga sentensi ukitumia kielezi cha:
(i)        Jumla	.                                                	(alama 1)
(ii)       Namna linganisho	.                                         	 (alama 1)

  g) 	Ainisha shaminsho na chagizo katika sentensi: Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo.
  	Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo.						(alama 2)
 (h)      Eleza maana mbili zinazopatikana katika sentensi: Nenda ukaniletee mbuzi.           (alama 2) 
	(i)      Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya ngeli ya U-U.				(alama 2)
(J)      Andika katika usemi wa taarifa.
"Mito yetu imechafuka sana; itabidi tuungane mikono wakubwa kwa wadogo, wanaume kwa wanawake ili tuisafishe." Mwanamazingira alituhimiza.	                         (alama 3)
(k)     Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale.
	Amina na Mustafa huimba taarabu.							(alama 4)
(1)     Eleza matumizi ya ku katika sentensi:
	Sikumwelewa alivyoeleza namna ya kuwatunza mbwa wake.				(alama 2)
(m)    Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi la katika kauli ya kutendwa.			(alama 2)

(n)      Eleza kazi ya kila kitenzi katika sentensi:
Mkulima angetaka kupalilia shamba lake mapema.					(alama 4)
(o)     Taja na utofautishe vipasuo vya ufizi.
(p)     Onyesha jinsi moja moja ya matumizi ya viwakifishi vifuatavyo:-			(alama 3)
(i)        nusu koloni(;)
(ii)      herufi kubwa
(iii)     Kishangao(!)

4         ISIMUJAMH     (alama 10)
"Benki yenyewe haina kitu ... CD4 count yake iko chini ... Ni emergency ... Tutampoteza ikikosekana."
(a)       Taja sajili inayorejelewa na manerio haya.	(alama 2)
(b)       Fafanua sifa nne zinazohusishwa na sajili hiyo.	(alama 8)
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SEHEMU A: USHAIRI (alama 20) 1         (LAZIMA)
Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata. Dhamiri yangu
Dhamiri imenifunga shingoni.
Nami kama mbuzi nimefungwa
Kwenye mti wa utu. Kamba ni fupi
Na nimekwishachora duara.	
Majani niwezayo kufikia yote nimekula.
Ninaona majani mengi mbele yangu
Lakini siwezi kuyafikia: kamba, kamba.
Oh! Nimefungwa kama mbwa.
Nami kwa mbaya bahati, katika
Uhuru kupigania, sahani ya mbingu
Nimeipiga teke na niigusapo kwa mdomo	
Mbali zaidi inakwenda na siwezi tena
Kuifikia na hapa nilipofungwa
Nimekwishapachafua na kuhama siwezi.
Kamba isiyoonekana haikatiki.
Nami sasa sitaki ikatike, maana,
Mbuzi wa kamba alipofunguliwa, mashamba
Aliharibu na mbwa aliuma watu.
Ninamshukuru aliyenifunga hapa
****
Lakini lazima nitamke kwa nguvu "Hapa nilipo sina uhuru!"
(E. Kezilahabi)
(a)       Taja mambo manne ambayo mshairi analalamikia.					(alama 4)
(b)       Kwa nini mshairi haoni haja ya yeye kuwa huru?		(aiama 2)
(c)       Eleza rnaana ya mshororo ufuatao kama ulivyotumiwa katika shairi.
"Kamba isiyoonekana haikatiki."							(alama 2)
(d)       Taja na utoe mifano ya aina mbili za tamathali zilizotumika katika shairi hili.	(alama 4)
(e)     Kwa kutoa mifano miwili, eleza jinsi matumizi ya mishata yanavyojitokeza katika shairi hili.														(alama 4)

(f)       Andika ubeti wa pili kwa lugha nathari.						(alama 4)






SEHEMU B: RIWAYA
SA.Mohamed: Utengano
Jibu swali la 2 au la 3
	
2. 	"...wewe kwako toka lini mwanamke kuwa mtu? Wangapi umewatenda?"
	(a)       Eleza muktadhawa dondoo hili.						(alama 4)
	(b)       Kwa kutoa mifano minne mwafaka, dhihirisha ukweli wa dondoo hili.	(alama 16)
3. 	Kwa kurejelea vipengele vifuatavyo vya matumizi ya lugha katika riwaya ya Utengano, onyesha jinsi mwandishi amevitumia kufanikisha maudhui:
	i) uzungumzinafsi; 									(alama 10)
	ii) taswira										(alama 10) 
SEHEMU C: TAMTHILIA
Kithaka Wa Mberia: Kifo Kisimani
Jibu swali la 4 au la 5

4. 	"Dalili ya mvua ni mawingu."
	Kwa kuzingatia utawala wa Mtemi Bokono, thibitisha usemi huu.			(alama 20)
5. 	"Nitoeni! Nitoeni kaburini. Ondoeni udongo. Ondoeni udongo nitoke kaburini."
(a)       Eleza muktadha wa dondoo hili.		(alama 4)
(b)       Taja na ueleze tamathali za usemi mbili zilizotumiwa katika dondoo hili.        	 (alama 4)
(c)       Kwa kurejelea tamthiliya nzima, fafanua hoja sita kuonyesha jinsi dondoo hili linavyoonyesha kinyume cha mambo.									(alama 12)

SEHEMU D: HADITHIFUPINA FASIHI SIMULIZI 
K. W. Wamitila: Mayai Waziri wa Maradhi na Hadithi Nyingine
Jibu swali la 6 aula.7
6         "Ana nini mtoto huyu! Ninamtesekea na ufakiri wote huu nilionao..."
(a)     Eleza muktadha wa dondoo hili.						    		(alama 4)
(b)     Eleza tatizo alilokuwa nalo anayerejelewa kisha ufafanue vitendo vinavyodhihirisha kwamba alikuwa na tatizo,											(alama 6)
(c)     Anayetoa kauli hii alikuwa na msimamo gam kuhusu tatizo la mtoto?		(alama 4)
(d)     Kwa kutoa mifano mitatu mwafaka, eleza hali zinazoweza kulaumiwa kwa tatizo la anayerejelewa.	                                                       			    	       								       (alama 6) 

FASIHI SIMULIZI
7     Huku ukitoa mifano mwafaka, linganisha na utofautishe kipera cha vitendawili na kile cha methali.													       (alama 20) 
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KISWAHILI Karatasi ya 1 INSHA
Okt./Nov. 2011
Muda: Saa 13/4
Maagizo
1.	Andika insha mbili. Insha ya kwanza ni ya lazima.
2.	Kisha chagua insha moja nyingine kittoka kwa hizo tatu zilizobakia.
3.	Kila insha isipungue maneno 400.
4.	Kila insha ina alama 20.
5.	Karatasi hit ina kurasa 2 zilizopigwa chap a.
6.	Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii
	zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote yamo.


1         Insha ya lazima.
Wewe kama mwanafunzi umepata nafasi ya kumhoji Mkurugenzi wa Habari nchini kuhusu umuhimu wa magazeti kwa wanafimzi wa shule za sekondari. Andika mahoji.ano hayo.
2	"Magari ya matatu yameleta faida nyingi hapa nchini kuliko hasara." Jadili.
3	Pele hupewa msi kucha.
4	Andika insha itakayomalizika kwa:
"Niliipapia ile bilauri ya maji kwa pupa. Sikuwa na uhakika kuwa kiu yangu ingekatika. Nikapiga mafunda mawili, matatu. Baada ya kugumia bilauri yote, ndipo nilipotambua kuwa kweli maji ni uhai."

102/2
KISAWHILI
KARATASI ya 2
LUGHA
2011

UFAHAMU (Alama15)
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.
Changamoto kubwa inayowakabili watu wengi katika mataifa yanayoendelea ni suala la chakula. Suala hili linaweza kuangaliwa katika sawia mbili tofauti. Kuna tatizo linalofungamana na uhaba wa chakula chenyewe, Uhaba huu unaweza kutokana na utegemezi mkubwa kwa zaraa kama nyenzo kuu ya uzalishaji wa chakula.
Zaraa katika mataifa mengi hususan yanayoendelea, hutegemea mvua. Kupatikana kwa mvua huathiriwa na mabadiliko ya tabianchi ulimwenguni. Matendo na amali za watu kama ukataji wa miti na uchafuzi wa mazingira huwa na athari hasi kwenye tabianchi hiyo. Mabadiliko ya tabianchi huweza kuvyaza ukame kutokana na ngambi ya mvua.
Kibinimethali hutokea wakati mafuriko yanapotokea na labda kuyasomba mazao mashambani na kusababisha baa la njaa. Hali hizi mbili husababisha matatizo makubwa ya chakula na kuathiri pakubwa suala zima la usalama wa chakula. Hi kuzuia uwezekano wa kuwepo kwa shida hii, pana haja ya kuwepo kwa mikakati na sera za kuhakikisha kuna usalama wa chakula. Kwa mfano, pana haja ya kukuza kilimo cha umwagiliaji ili kuepuka adha inayosababishwa na ukosefu wa mvua. Kwa upande mwingine, sharti zichukuliwe hatua mufidi za kuzuia na kupambana na athari za gharika.
Changamoto nyingine inahusiana na usalama wa chakula chenyewe. Chakula kilichosibikwa na vijasumu au kwa njia nyingine ile huweza kumdhuru anayehusika. Msibiko wa chakula unatokana na vyanzo tofauti. Mathalan, uandalizi wa chakula kilichochafuliwa na choo, kutozingatia mbeko za usafi, uandaaji wa chakula na kukiweka katika hali ya uvuguvugu kabla ya kukipakua - hali inayochochea ukuaji wa viini na ulaji wa chakula kisichoandaliwa vyema.
Ili kuepuka uwezekano wa kuadhirika, pana haja ya kuzingatia usafi wa chakula na uandalizi unaofaa. Fauka ya hayo, vyombo vya uandalizi viwe safi, kanuni za usafi zifuatwe, upikaji na uandaaji uwe kamilifu. Hali hii isipozingatiwa, siha za raia wenyewezitaathirika pakubwa.
Maswali
(a)       Taja aina mbili za kuangalia suala la chakula katika mataifa yanayoendelea.
(alama 2)
(b)       Taja hatua mbili zmazoweza kuchukuliwa kupambana na tatizo la chakula.
(alama 2)
c)       Eleza jinsi nne tofauti namna chakula kinavyoweza kuwa si salama?	(alama 4)

(d)       Kwa nini inahalisi kukipakua chakula baada ya kukiandaa tu?	           (alama 1)

(e)       Ni mapendekezo gani anayoyatoa mwandishi kuhakikisha kuwa chakula kinafaa?
(alama 4)
(f)        Eleza maana ya maneno haya jinsi yalivyotumiwa:	(alama 2)

(i)        Ngambi yamvua ....................................................................................................
(ii)       Adha......................................................................................................................

MUHTASARI
Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili. Uwazaji huu umekitwa kwenye matumizi ya michakato kama makini, upangiliaji, uteuzi na tathmini.    Hata hivyo, uwazaji huu si mchakato mwepesi bali ni mchakato changamano.
Mchakato wa uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti. Mathalan, kuweza kutambua na kubainisha misimamo ya watu wengine, hoja wanazozua na uamuzi waliofikia, kutathmini au kupima ushahidi uliopo ili kubainisha mitazamo tofauti. Vilevile. uwazaji tunduizi hushirikisha kupima hoja za upinzani na ushahidi uliopo kwa njia ya haki pamoja na kutambua yaliyofichwa au ukweli uliofunikwa na taswira ya juu juu. Hali kadhalika, uwazaji tunduizi hujumuisha kutambua mbinu zinazotumiwa kufikia misimamo fulani kwa mvuto zaidi na kwa matumizi ya mbinu za kishawishi. Aidha, uwazaji huu huhitaji kutathmini masuala kwa mtindo ulio wazi, kufikia uamuzi kama hoja zinazotumiwa zina mashiko au zinakubalika kuwa nzuri. Zaidi ya hayo, uwazaji tunduizi unahusisha kuwasilisha mtazarao kwa njia yenye uwazaji mzuri na inayoshawishi.
Uwazaji tunduizi una manufaa anuwai. Mosi, unasaidia kujenga makini ya utendaji. Pili, hupevusha uwezo wa usomaji kwa kuufanya usomaji huo uwe na malengo wazi. Fauka ya hayo, unamsaidia mtumiaji kutambua hoja kuu katika matini au ujumbe fulani bila ya kuzongwazongwa na hoja duni za pembeni. Uwazaji huu unasaidia kuuchonga uwezo wa kuikabili au kuiitikia hali fulani na kukuza stadi za uchanganuzi. Mwanadamu huwa mtu tofauti na bora anapoujenga na kuuimarisha uwazaji tunduizi wake.
Maswali
(a)       Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha ay a mbili za mwanzo.
(Maneno 70 - 80)	(alama 10; alama 2 za utiririko)
Matayarisho:


Nakala safi:
















(b)       Andika kwa muhtasari mambo muhimu katika aya ya tatu.
(Maneno 35 - 40)	(alama 5; alama I ya utiririko)
Matayarisho:


Nakala safi:







 

 

3         MATUMIZI YA LUGHA.
(a)       Tumiamzizi '-enye'katika sentensi kama: 
(i)        Kivumishi........................................
(ii)      Kiwakilishi ......................................
(alama 2)
(b)       Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa:-
Paka mweupe araenaswa mguuni                                                   .(alama 2)
(c)       Taja mfano mmoja mmoja wa sauti zifuatazo:-
(i)        Kiyeyusho ..............................................................................................................
(ii)       Kimadende..............................................................................................................
(alama 1)

(d)       Onyesha shamirisho kitondo, kipozi na ala katika sentensi ifuatayo:-
Kipkemboi alimbebea mwalimu mzigo kwa gari.  (alama 3)

 

(e)       Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.
Maria alipika  taratibu  huku  mama akimwelekeza  vizuri.	(alama 4)
(f)        Nomino 'furaha' iko katika ngeli gani?
.........................................................................................................................     (alama 1)
(g)       Andika kinyume cha sentensi:
Watoto wameombwa waanike nguo.	(alama 2)
(h)       Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa. Mama alishangilia arusi ya mwana. Anza: Mwana ..................................................................................................  (alama 2)

(i)        Tumia kirejeshi 'O' katika sentensi ifuatayo:-
Mtu ambaye hutupa tope hujichafua mwenyewe.	(alama 2)
(j)        Kanusha sentensi ifuatayo:
Mgonjwa huyo alipona na kurejea nyurabani.	(alama 2)
(k)       Ainisha vihusishi katika sentensi:
Ame aliwasili mapema kuliko wengine halafu akaondoka.	(alama 2)
(1)        Tunga sentensi mbili kuonyesha maana tofauti za neno "chuma".	(alama 4)
(i)        .................................
(ii)       .................................
(m)      Unda noniino kutokana na kitenzi 'tafakari' .................................................      (alama 1)
(n)       Eleza maana mbili za sentensi:
Tuliitwa na Juma ...........................................................................................       (alama 2)
(o)       Ainisha viambishi katika kitenzi:-
Tutaonana................................................................................................	(alama 2)


(p)       Tunga sentensi moja ukitumia kiunganishi cha kinyume.	(alama 2)
(q)       Huku ukitoa mifano eleza miundo miwili ya silabi za Kiswahili.	(alama 2)
 (r)       Akifisha kifungu kifuatacho:
Mzee alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwa babu yako angalau umjue
mtoto aliuliza nani babu?	(alama 4)
ISIMUJAMII
(a)       Bainisha changamoto tano zinazoikabili lugha ya Kiswahili kama somo katika
shule za upili nchini Kenya.	(alama 5)

(b)       Eleza namna tano za kukabiliana na changamoto ulizobainisha hapo juu.
(alama 5)
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SEHEMU A: TAMTHILIA
KITHAKA WA MBERIA: Kifo Kisimani Swali la lazima
1	"Alijiona pwagu. Lakini Butangi ina pwaguzi pia."
Eleza tofauti baina ya wahusika wanaorejelewa.	(alama 20)
SEHEMU B: RIWAYA
S.A.MOHAMED: Utengano Jibu swali la 2 au la 3
2         Eleza namna mbinu zifuatazo zilivyotumiwa na mwandishi wa riwaya ya Utengano:
(i)       Kwelikinzani
(ii)       Sadfa.	(alama 20)
3         "Uhuru alioutaka na ulimwengu alioufahamu Maimuna umemdhuru hatimaye."
Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano kumi.	(alama 20)
SEHEMU C: USHAIRI
Jibu swali la 4 au la 5
KUJITEGEMEA
1. Nchi ni ile ambayo, imekita ardhini
Siyo ile iombayo, ghaibu na majirani
Taratibu siyo hiyo, wanachi twambizaneni
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji
2. Chumo lote na mitaji, leo limo maganjani
Bepari na wanyonyaji, wasalie maguguni
Shime utekelezaji, vingine havifanani
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

3. Twaishije tujihoji, wanachi humu nchini
Kila tunachohitaji, kupatakwe ugenini
Hiyo ni tete haviji, tongo tupangusaneni
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji
4. Kuomba wataalamu, ni mwendo haulingani
Tupate wa humu humu, wajuzi wa kila fani
Mbele washike hatamu, kwa mapimo na makini
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

5.  Tuufuate wongozi, pamwe na nyingi imani	
Tushiriki kila kazi, na mambo yalomkini	
Mikopo ina kinyezi, si kitu cha tumaini	
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji	

6.   Yote hatuyatimizi, alotimiza ni nani
Lakini tuwe maizi, tusizurure mijini
Tukamshabilii kozi, kipanga au kunguni 
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji
7.   Shujaa itakiwavyo, aonekane vitani
Na sisi vita tunavyo, roho kwa roho ugani 'Kutegemea' vilivyo, kondo tujiamueni Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji
Boukhet Amana: Malenga waMrima
Mwinyihatibu Mohammed
Oxford University Press
1977
(a)       Mtunzi wa shairi hili ana dhamira gani?	(alama 2)
(b)       Shairi hili ni la aina gani? Toa sababu moja.	(alama 2)
(c)       Eleza mambo matatu ambayo mshairi anashauri nchi ifanye ili
kujitegemea.	(alama 3)
(d)       Taja aina moja ya idhini ya kishairi iliyojitokeza kwa wingi zaidi katika shairi na utoe
mifano mitano ya matumizi yake.	(alama 7)
(e)       Andika ubeti wa pili kwa lugha ya nathari.	(alama 4)
(f)       Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi: 
        (i)        Ghaibu
(ii)       Tukamshabihi.
(alama 2)

HAKI
1. Haki watutisha, tusikuandame, kwa matendo yetu, 
    Watukorofisha, tusikuandame, kila penye kitu, 
       Mbona watugwisha, miba ituchonie, kwenye huu mwitu, 
        Tutokwe nautu!

 2.   Hatutakufanya, mwana kwa mvyele, aliyemzaa,
    Haki watunyima, machumi ya mbele, na nyingi hadaa, 
   Tuchumayo nyanya, uchungu umbele, hatuna wasaa, 
             Haki twashangaa!

3. Na kambi nzima, kunaiyenea, hasa hapa petu, 
Tunakutazama, kwa kuulizia, kuweza thubutu, 
Na kwenye milima, ilotueka, kupandia watu, 
            Usifanyekatu!

4.        Sio hao mabwana, waloteuliwa, kupata mwangaza, 
Haki wakubana, lilotarajiwa, kwenye hichi kiza, 
Ndevu kuchomana, wengine kuliwa, tukijiingiza, 
                 Kambi yatuviza!

5.    Haki huna njia, kizuizi mali, ndio njia panda, 
Tukiifatia, hatufiki mbali, wengi tunaganda, 
Sio yetu nia, lakini akili, mali ishapenda, 
              Haki yatuponza!

6.    Wala hutasemwa, sababu ni nyoyo, kwisha haribika, 
Ya mali kuchumwa, vyovyote iwavyo, itavyopatika, 
Wakati mtumwa, ushatumwa ndivyo, na ushatufika, 
        Kwetu ni mashaka!

7.  Haki hufanyiki, papitapo mambo, na vikubwa visa, 
Watu hawataki, kutenda kijambo, tunu yao pesa, 
Sisi kwetu dhiki, yatunisha tumbo, wao hata hisa, 
           Nandio yasasa!

8.   Haki husimami, kwa viumbe sisi, tuvyojaaliwa, 
Na huna ulimi, kuweza tukisi, tukageukiwa, 
Zama za uchumi, zishashika kasi, nguvu zishapewa, 
           Haki wauliwa!

9.  Iwe hivi haki, hakuna mmoja, akukumbukae, 
Hatuna ashiki, kuvuta la haja, haki ituvae, 
Mbona hatutaki, twalia na tija, haki iambae, 
                  Hakitamati!
Suleiman A. Ali: Malenga Wapya

(a)	Eleza dhamira ya shairi hili.	(alama 2)
(b)	Huku ukitoa mfano, eleza aina ya shairi hili.	(alama 3)
(c)	Taja na ufafanue tamathali ya usemi inayotawala katika shairi hili.	(alama 3)
(d)       Kwa kutoa mfano mmoja mmoja, onyesha aina tatu za idhini ya kishairi
katika shairi hili.	(alama 6)
(e)       Andika ubeti wa saba kwa lugha ya nathari.	(alama 4)
(f)       Mshairi ana maana gani kwa kusema; 
        (i)        Kambi yatuviza
(ii)       Kuwezatukisi.
(alama 2)

SEHEMU D: HADITHI FUPI
K.W. WAMITILA: Mayai Waziri Wa Maradhi na Hadithi Nyinginezo
Jibu swali la 6 au la 7
6	"Cheche ndogo hufanya moto mkubwa,"
(a)       Eleza muktadha wa dondoo hili.	(alama 4)
(b)       Fafanua maudhui manne yanayohusiana na chanzo cha tukio linalorejelewa
katika dondoo hilo.	(alama 8)
(c)       Eleza matokeo manne ya tukio linalorejelewa katika dondoo.	(alama 8)
7         "Mganga na wateja wake wote walikosa busara." Fafanua ukweli wa kauli hii kwa mifano kumi kutoka hadithi ya 'Siku ya Mganga.'
(alama 20)




SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI
(a)       Eleza maana ya malumbano ya utani.                             (alama 2)
(b)       Bainisha sifa nne za malumbano ya utani.                             (alama 8)
(c)       Fafanua majukumu matano ya malumbano ya utani katika jamii.       (alama 10)
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