3.2  KISWAHILI (102)

3.2.1 Kiswahili Paper 1 (102/1)

1 Lazima

Andika hotuba utakayowatolea wazazi, walimu na wanafunzi kuhusu umuhimu wa
ushauri-nasaha katika shule za sekondari.

2 Andika insha kuhusu jinsi raia wanavyoendeleza matumizi mabaya ya ardhi nchini.
3 Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Achanikaye kwenye mpini hafi njaa.
4 Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Mara tu nilipokivuka kizingiti cha lango la nyumba yangu, nilijua kwamba maisha yangu
yalikuwa yanachukua mkondo mpya ...
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3.2.2 Kiswahili Paper 2 (102/2)

1

UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Afisa wa ukaguzi wa abiria na mizigo alimrudishia cheti chake cha usafiri na kubofya
tarakilishi yake kuashiria kuanza kumhudumia mteja mwingine. Duma alikichukua cheti chake
cha usafiri kwa pupa, kana kwamba anamtarajia mtu kuja kukibwakura. Moyo wake ulitweta na
kukisukuma kidari chake kikembe nusura kukipasua. Baada ya kukihifadhi cheti hiki ndani ya
mfuko wake mdogo wa kusafiria, alichapuka moja kwa moja hadi chumbani ambamo wasafiri
hungojea kuiva kwa safari.

Si kwamba Duma ni mwanagenzi wa safari za Ughaibuni. La! Hasha. Amekia vilele
vya anga kwa muda wa miaka isiyopungua kumi sasa, tangu alipochukuliwa kijijini mwao
akiwa na umri wa miaka kumi na miwili; mjomba wake anakuja kumtafutia kazi. Kazi aliyopata
ilimtia tumbo joto mwanzoni, akataka kutoroka, atokomee kokote kule. Fikiria wewe, ndio sasa
umetoka kwenye mbeleko ya mama yako, ubwabwa wa shingo ndio unaanza kukutoka, kisha
uje kutoswa kwenye kazi ya kuvuna majani kwenye shamba kubwa la Bwana Mali, majani
ambayo unapopata fursa ya kuyatafuna yanakufanya kujihisi kama tiara inayoelea angani! Kisha
baadaye upagazwe kazi ya kuyauza majani hayo hayo, pamoja na unga unaohifadhiwa katika
vifuko vidogo vya kuvutia, kwenye soko la siri na hata shuleni! Hata hivyo walisema wasemao
kwamba papo kwa papo kamba hukata jiwe, na kinolewacho hupata.

Duma alipata walimu, akafunzwa jinsi ya kuyatumia majani na aina mbalimbali za
unga ili kuituliza nadhari na dhamiri yake ambayo awali ikimsumbua sana. Polepole ule utu na
ulimbukeni aliokuwa nao uliyeyuka, akatwaa moyo wa jiwe na kuikumbatia kazi hii kwa dhati
ya moyo wake, moyoni akijiambia kuwa hayo ndiyo majaliwa yake. “Ikiwa huu si utashi wa
Mungu, kwa nini akalituma gonjwa kuja kuwaua wazazi wangu, mmoja baada ya mwingine?
Kwa nini akawaacha akina ami kunipoka kidogo kilichobakizwa na matibabu ya wazazi wangu?
Kwa nini asimtume mtu kuja kuniokoa nilipoingizwa kwenye biashara hii na mjomba Papa?”
Duma alijiuliza maswali haya mfululizo. Hatimaye aliihalalisha kazi yake kwa kusema, “Kazi
mbi si mchezo mwema.”

Duma alipopata tajiriba ya kutosha kupambana na walinda usalama wenye macho ya
kipanga, mwajiri wake hakusita kumtumia kwenye safari za kusafirisha shehena kwenye masoko
yang’ambo. Mara nyingi aliponea tundu la sindano kutiwa mbaroni. Wakati mwingine mashine
za ukaguzi ziliweza kunusa shehena yake, akalazimika kulainisha viganja vya maafisa wakuu wa
forodha. Kila mara alijiambia, “Hii kazi ni hatari, nikipata pesa za kutosha kuufukuza uhawinde
nitang’atuka.” Hata hivyo, Duma tayari alikwisha kuwa sikio la kufa. Alikuwa amedidimia
katika ulanguzi wa dawa za kulevya, ulanguzi ambao ulikuwa umemwingia kwenye mishipa
jinsi dawa zenyewe zilivyokuwa zimegeuka damu inayousukuma moyo wake. Badala ya
kuacha, yeye na mwajiri wake walizua mikakati mipya ya kusafirishia shehena.
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Safari ya leo ilipoiva, Duma alifanya kama alivyoagizwa na mwajiri wake. Asubuhi na
mapema alibugia shehena yake, koo ikakubali kuisafirisha hadi tumboni ambapo uchango wake
uliombwa kuihifadhi hadi utakapofika wakati wa kuitapika shehena hiyo Ughaibuni. Fungu
lililobaki lilitiwa ndani ya begi la kusafiria, katikati ya nguo. Duma alitarajia kwamba atampata
jamaa wake wa kawaida kwenye forodha. Akajiambia kwamba hata asipompata huyo jamaa
anaweza kuitoa shehena hiyo hiyo kama kafara kwa maafisa wa usalama. Duma alikuwa na
bahati ya mtende kumpata huyo jamaa wake, pamoja na afisa wa usalama aliyejuana naye kwa
vilemba, akafanikiwa kupitisha shehena zake bila kujua kwamba yake ya arubaini imefika.

Mara tu Duma alipotua kwenye uwanja wa ndege wa Kamata, Polisi wa Kimataifa
walimzingira. Mimweko ya kamera za wanahabari ilitishia kuyapofua macho ya mtumwa huyu
ambaye alikuwa sharti auawe kwa kukubali kutumwa. Vikuku viwili vikubwa vilivirembesha
viwiko vya mikono yake ambayo aliikabidhi kwa maafisa hawa kama anayekubali kuwajibikia
kosa lake. Nchini mwake mwajiri wake alipiga kidoko alipotazama kadhia hii kwenye runinga.
Akasema, “Bloody coward! How could he allow himself to be caught?”

(a) Huku ukitoa mifano mitano, onyesha jinsi haki za kibinadamu zilivyokiukwa

katika kifungu hiki. (alama 5)
(b) Andika vyanzo vinne vya maovu ya kijamii kwa mujibu wa taarifa. (alama 4)
(©) “Yaliyompata Duma ni mwiba wa kujichoma.” Thibitisha kauli hii kwa kutoa

mifano minne. (alama 4)
(d) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na kifungu: (alama 2)

(1) wenye macho ya kipanga

(i1) zimegeuka damu inayousukuma moyo wake
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2

UFUPISHO: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Suala la jamii kujitosheleza kwa mabhitaji ya chakula na lishe ni jambo ambalo halina budi
kushughulikiwa kwa dhati. Chakula ni mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya binadamu na kila
mja ana haki ya kupata chakula, na si chakula tu, bali chakula chenye virutubisho muhimu. Nchi

isiyowakimu raia wake kwa chakula ni sawa na ng’ombe aliyeshindwa kumnyonyesha ndama
wake.

Kwa muda mrefu, viongozi wamekuwa wakipambana na tatizo la ukosefu wa chakula.
Msimu wa kiangazi unapobisha hodi, watu wengi, hasa wale wahitaji, hupukutika kutokana na
mng’ato wa njaa. Japo serikali na wafadhili hutuma vyakula vya msaada kwa jamii zilizoathirika
zaidi, chakula hiki huwa kama nguo ya kuazima, na bila shaka ya kuazima haikidhi haja.

Mojawapo ya vyanzo vikuu vya uhaba wa chakula ni kiwango cha chini cha uzalishaji
na uhifadhi wa chakula chenyewe. Zipo sehemu nyingi nchini ambazo ni kame. Sehemu
hizi hukabiliwa na ukosefu wa maji kwani, ama mvua hainyeshi, au inaponyesha haitoshelezi
mabhitaji ya mimea. Mimea mingi hujikaukia ikiwa michanga na kudhihaki juhudi za wapanzi.
Zipo sehemu katika nchi hii ambazo huenda kwa misimu hata zaidi ya mitano bila kupata zao
lolote kutoka mashambani. Hali ikiwa hivi makali ya uhitaji huzidi na wakazi wa sehemu hizi
hulazimika kuwa wategemezi kwa majirani na serikali. Wengine wanapokosa chakula kabisa
huazimia kula visivyoliwa. Wanaamwa la mbwa baada ya kukosa la mama.

Hali kadhalika, japo zipo sehemu nyingine ambazo hazina tatizo la ukame, mbinu
hasi za kilimo husababisha utoaji wa mavuno haba, hivyo kutojitosheleza kwa chakula. Bila
shaka wanapopanda ovyo, wanavuna ovyo. Kuna wakulima ambao hupalilia mmomonyoko
wa udongo kwa kulima kandokando ya mito, kupanda zao lile lile katika sehemu ile ile ya
ardhi miaka nenda miaka rudi, na kutopanda mimea ambayo hukinga tabaka la juu la udongo
dhidi ya kumomonyolewa na maji au upepo. Matokeo ya haya yanaweza kutabiriwa; udongo
wenye rutuba huoshwa na mashamba kutwaa utasa ambao huzidisha kuzalishwa kwa chakula
haba. Wakulima wengine hukaidi wito wa kupanda mimea ambayo hustahimili ukame kama
vile mibaazi, mihogo, mtama, ulezi na wimbi. Baadhi ya wafugaji hufuga mifugo wengi ambao
hushindwa kustahimili kiangazi. Si ajabu kupata kwamba katika baadhi ya maeneo, mizoga ya
ng’ombe na hata ngamia imezagaa kote, tanuri la kiangazi linapofanya kazi yake.

Sehemu nyingine zimebarikiwa kwa ukwasi wa chakula. Hata hivyo, baadhi ya wakazi
wa sehemu hizi hawana mwao kuhusu umuhimu wa lishe bora. Wapo wanaodhani kuwa chakula
ni chakula, bora tumbo lipate haki. Hawa hula vyakula kama vile viazi, mahindi, na wengine
nyama bila kujua wanahitaji vyakula vyenye virutubisho muhimu, yaani, wanga, protini, vitamini
na madini. Wapo wanaodhani kuwa protini pekee ni nyama. Hawa hula nyama mawio na
machweo, matokeo yakiwa kuambulia magonjwa kama vile shinikizo la damu.

14



Katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula, serikali, kupitia wizara husika,
imeanzisha miradi ya kuhakikisha kuwa kuna uzalishaji wa chakula kwa kiwango cha kuridhisha.
Visima vya maji na mabwawa yamechimbwa katika sehemu kame ili kunyunyizia mashamba
maji. Baadhi ya wakulima wameanza kupanda mimea ambayo inapevuka na kutoa mazao haraka.
Ipo mimea ya kuatika ambayo hutoa matunda baada ya muda mfupi, hivyo kusaidia kupunguza
makali ya njaa. Wafugaji wengine wameanzisha miradi ya kufuga kuku wa kututumuliwa. Hawa
hukua na kukomaa kwa muda mfupi na huweza kutoa nyama na mayai. Wafugaji wa kuku hawa
huweza kuwauza kununua aina nyingine ya vyakula.

Wakulima pia wanahimizwa kutumia njia za kisasa za kuzalisha na kuhifadhi chakula.
Chakula kinapohifadhiwa vyema, hata mvua isiponyesha, raia huweza kujitegemea. Ikiwa
maghala ya halmashauri za kuhifadhi chakula nchini hayahifadhi chakula, mara nyingi nchi
hulazimika kuagiza chakula kutoka nje kiangazi kinapojiri. Aidha, chakula kisipohifadhiwa
vyema huishia kuharibika na kuhasiri wanaokila, ikawa msiba juu ya mwingine.

Ni muhimu kufahamu kuwa jukumu la kupambana na ukosefu wa chakula ni la kila raia.
Hali ya kungojea kila mara kulishwa na serikali inatufanya kuwa wategemezi zaidi. Wakulima
wadogowadogo ambao huuza vyakula vyao kwa bei ya chini sana mara tu wanapovitoa
mashambani wanapaswa kujiasa dhidi ya mazoea haya na kujua kuwa akiba haiozi. Wanaoishi
katika sehemu zenye vinamasi wasaidiwe kuzitunza sehemu hizi na kuzitumia kwa njia
endelevu. Vijana wahimizwe wawaunge wazee mkono kushughulikia kilimo katika sehemu
za mashambani badala ya kuhamia mijini kutafuta kazi za ajira ambazo ni haba. Wanaoishi
mijini nao wajifunge nira kutumia nafasi walizo nazo kuendeleza kilimo cha bustani.

(a) Fupisha ujumbe wa aya tano za kwanza kwa maneno 100.
(alama 9, 1 ya mtiririko)

Matayarisho

Nakala safi

(b) Kwa kurejelea aya tatu za mwisho, eleza njia sita za kukabiliana na uhaba wa chakula.
(maneno 85)
(alama 6, 1 ya mtiririko)

Matayarisho

Nakala safi

MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)

(a) (1) Eleza maana ya silabi. (alama 2)

(i1) Andika neno lenye muundo ufuatao: (alama 1)

irabu + konsonanti + konsonanti + irabu

(b) Ainisha vitenzi katika sentensi: (alama 3)

Ndege yu taabani, hata hivyo anajaribu kujinasua.
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(c)

(d)

(e)

®

(2)

(h)

@

Q)
&)

)

(m)

(n)

(0)

Geuza sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo. (alama 2)

Wachezaji hawakucheza mpira kwa sababu ya mvua.
Anza kwa: Mpira

Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu.

Dobi huwapigia watu nguo pasi. (alama 2)

Andika sentensi ifuatayo upya ukizingatia kinyume cha maneno yaliyopigiwa mstari.

(alama 2)
Ubora wa kazi zao ulifichika baada ya kuanzishwa kwa mradi ule.
(1) Eleza maana ya kirai. (alama 2)
(i1) Ainisha virai vilivyopigiwa mstari. (alama 1)

Zana hizi zimeundwa na mafundi wenye ustadi mkubwa.

Kinga ni hali ya kuzuia madhara fulani. Andika maana nyingine mbili za ‘kinga’.

(alama 2)
Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi. (alama 2)
Lililimwa vizuri sana.
Bainisha maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo: (alama 2)
Wakimbizi walisema kuwa walitamani kurudi kwao mwaka huo.
Eleza sifa mbili za sauti ifuatayo: dh. (alama 2)
Andika sentensi ifuatayo katika umoja. (alama 2)

Hao wenyewe hawakuzingatia mafunzo ya lishe bora.

Tunga sentensi moja kubainisha tofauti ya kimaana kati ya gharama na karama.

(alama 2)
Kanusha sentensi ifuatayo: (alama 2)
Wanafunzi waliingia darasani, wakatoa vitabu wakaanza kusoma.
Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya nukta pacha. (alama 2)
Tumia nomino ya jamii kuwakilisha maneno yaliyopigiwa mstari. (alama 1)

Nzige wengi sana walivamia na kuharibu mimea.
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(p)

@

()

(s)

Onyesha visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari.

Washiriki wote walituzwa medali baada ya mchuano huo.

Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani?

) Furaha

(ii) Nyasi

Unganisha sentensi hizi ukitumia kiunganishi cha kinyume.

Wananchi walikabiliwa na hatari.
Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi.

Andika upya sentensi ifuatayo ukianzia kwa yambwa tendwa.

Wafugaji waliwakatia ng’ombe wote majani ya mti huo.

ISIMUJAMII: (Alama 10)

(a)

(b)

Umepewa jukumu la kuwazungumzia vijana wenzako kuhusu umuhimu wa
uwekezaji. Fafanua sifa tano za lugha utakayotumia.

Eleza sifa tano za sajili ya kidini.
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3.2.3 Kiswahili Paper 3 (102/3)

1

SEHEMU A: RIWAYA
Lazima

K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea

“Labda ni suala la mzigo wa mwenzio kanda la usufi.”

«  aeeos e .. - . :
....Sijui ‘mwenyewe’ aliyetajwa ... ni nani. Lakini sharti awe mtu ambaye kwake msiba kwa

wengine kwake arusi.”

(a) Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) Bainisha tamathali mbili za usemi zinazojitokeza katika dondoo hili. (alama 2)

(©) Jadili jinsi ambavyo hali ya, ‘msiba kwa wengine kwake arusi’, inavyojitokeza katika
Kidagaa Kimemwozea. (alama 14)

SEHEMU B: TAMTHILIA

T. Arege: Mstahiki Meya

Jibu swali la 2 au la 3.

“Waache wagome, watajiponza wenyewe.”

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) Dondoo hili linadokeza mojawapo ya mbinu hasi za utawala. landike.
(alama 2)

@) Fafanua mbinu nyingine saba hasi za utawala zilizotumiwa katika tamthilia hii.
(alama 14)

“Ngoja ngoja huumiza matumbo.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea tamthilia ya
Mstahiki Meya. (alama 20)
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SEHEMU C: HADITHI FUPI
K. Walibora na S. A. Mohamed: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine

Jibu swalila4 aula 5.

“Maskini, Babu Yangu!” (K. Walibora)

(a) “Salalaa! Mbona wasirudi kwao waishi maisha ya maana kidogo.”
(1) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(i1)  Fafanua umuhimu wa mzungumzaji katika hadithi hii. (alama 8)
(b) “Shangazi wakumbuke watoto. Waonee huruma!”

(1) Andika tamathali ya usemi inayojitokeza katika kauli hii kwa kurejelea hadithi:
“Samaki wa Nchi za Joto”. (alama 2)

(i1) Bainisha matumizi mengine matatu ya tamathali hii ya usemi katika hadithi
hii. (alama 6)

“Maeko” (Mohamed Khelef Ghassany)

“Hutaki kuwaeleza, kuwa meridhika, oo ‘ridhika.”

Eleza kinyume kinachojitokeza katika maneno yaliyopigiwa mstari kwa kurejelea hadithi hii.
(alama 20)
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6

SEHEMU D USHAIRI

Jibu swali la 6 au la 7.

Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Amiri A.S. Andanenga: Sauti ya Kiza

1

Ngakua na mato, ya kuonea
Ngalisana kito, cha kuchezea
Kilicho kizito, cha kuelea
Kikamuenea, akivae.

Makusudi yangu, ngaliandaa
Ngafinyanga chungu, cha mduwaa
Ngatia vitangu, vinavong’aa

Ili ziwe taa, kwa apikae.

Mkungu wa tano, wa mduwara
Ulo bora mno, kisha imara
Ulo na maono, kuwa ni dira
Kwenye barabara, itindiae.

Ngaomba baraka, kwake Rabana
Punje za nafaka, kila aina
Chunguni kuweka, kwa kulingana
Hajaangu suna, yule alae.

Ngafanya bidii, kwenda mwituni
Sio kutalii kukata kuni

Ya miti mitii, huko jikoni

Isio na kani, ni iwakae.

(a) Eleza ujumbe wa shairi hili.

Kwa yangu mabega, nikathubutu
Ngabeba mafiga, yalo matatu
Bila hata woga, kwenye misitu
Simba tembo chatu, sinitishie.

Miti yenye pindi, na jema umbo
Ngajenga ulindi, mwema wimbombo
Fundi aso fundi, penye kiwambo
Moyo wenye tambo, apekechae.

Singaajiri, ngachimba mimi
Kisima kizuri, cha chemchemi
Maji ya fahari, ya uzizimi

Jua la ukami, siyaishae.

Tamati nafunga, kwa kuishia
Mato ndo malenga, kanikimbia
Nahofu kutunga, mabeti mia
Asije chukia, ayasomae.

(alama 2)

(b) Kwa kurejelea ubeti wa pili, eleza umuhimu wa aina mbili za uhuru wa kishairi

alioutumia mshairi.

(c) Andika ubeti wa saba kwa lugha ya nathari.

(d) Eleza toni ya shairi hili.

(e) Fafanua aina tatu za urudiaji zilizotumiwa katika shairi hili.

(H Bainisha nafsineni katika shairi hili.

(alama 4)
(alama 4)
(alama 2)

(alama 6)

(alama 2)



Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

T. Arege: Watafuta Riziki

1. Watafuta riziki, watokwa jasho vijijini
Wakulima shakiki, wakuza chai na mibuni
Vyakula wahakiki, visipungue vinyuani.

2. Watafuta riziki, wahangaikao mijini
Kutwa kile na hiki, kama watanga na mipini
Japo hawasikiki, hawakosi kujiamini.

3. Watafuta riziki, wazalendo wa nchi hii
Kamwe hawajidhiki, tamaa za moyo kutii
Bali huafiki, kupingana na ulaghai.

4. Watafuta riziki, pato ambalo la halali
Ndoto haizimiki, ya kesho kuwa njema hali
Wiki baada wiki, la haramu jasho hawali.

(a) Fafanua sifa tano za watu wanaozungumziwa katika shairi hili. (alama 5)

(b) Bainisha umuhimu wa tamathali tatu za usemi zilizotumiwa katika shairi hili.

(alama 6)

(©) Eleza kwa kutoa mifano, mbinu tatu ambazo mshairi ametumia kutosheleza mabhitaji
ya kiarudhi. (alama 6)
(d) Ainisha shairi hili kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo: (alama 3)

(i) idadi ya mishororo katika beti
(i1) mpangilio wa vina

(iii)  mpangilio wa maneno
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(a)

(b)

SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI
Soma hadithi ifuatayo kisha ujibu maswali.

Basi Mulungu akamtuma kinyonga duniani kumpasha binadamu ujumbe ufuatao:
“Maisha yako hayatakuwa na mwisho, hata ukifa utafufuka.”

Kinyonga akaondoka kama mshenga apelekaye posa. Akatambaa polepole, moyoni
amejawa na hofu ya kuiharibu ardhi ya wenyewe. Hata alipowafikia binadamu machweo
ya siku ya saba baada ya kupashwa ujumbe, alimpata mnana keshaubatilisha ujumbe huo;
ameisha kumwambia binadamu kuwa akifa atatokomea kama mizizi ya msubili. Huo

ukawa ndio mwanzo wa mauti.

(1) Andika aina ya hadithi hii. (alama 2)
(i1) Fafanua umuhimu wa aina hii ya hadithi katika jamii. (alama 10)
Eleza majukumu manne ya fomyula ya kumalizia katika ngano. (alama 8)
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