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1. Atambue kuwa ni swali la ripoti rasmi. Lazima insha hii iwe na anwani iliyo wazi, yaani iwe  na neon ripoti, ya nani, kuhusu nini na wapi ?
Sharti sura ya ripoti maalum au rasmi izingatiwe:Kichwa, utangulizi, taratibu/yaliyoshughulikiwa, mwili/matokeo ya uchunguzi,hitimisho,mapendekezo na sahihi.
Baadhi ya hoja: 
Insha iwe na maudhui yasiyopungua matano. Baadhi ya hoja ni kama vile:
i. Ulevi
ii. Ukosefu wa kazi
iii. Wanyama wa pori kama vile ndovu
iv. Watoto kutopelekwa shule
v. Utepetevu wa vyombo vyombo vya usalama
vi. Adhabu nyepesi zinazotolewa na mahakama
vii. Wazazi kutotekeleza  wajibu wao kwa watoto
viii. Tamaduni zilizopitwa na wakati kama  tohara, wizi wa mifugo n.k
Sharti mtahiniwa atoe mapendekezo ya kutatua tatitzo hili k.v
i. Kupiga marufuku utengenazaji na unywaji wa pombe haramu
ii. Kuanza miradi ya kuajiri vijana
iii. Watoto wote kupelekwa shule
iv. Vyombo vya usalama kuwa macho na kupigana na uhalifu
v. Adhabu kali kutolewa kwa wahalifu
vi. Wazazi kutekeleza wajibu wao wa kutunza watoto
vii. Kukabiliana vikali na makundi haramu
viii. Kutupilia mbali tamaduni  zilizopitwa na wakati
Asiyezingatia sura ya ripoti aadhibiwe kwa kuondolewa 4s
Makosa ya sarufi na hijai yaadhibiwe yanapotokea
2.Mtahiniwa aandike insha ya hoja
i. Sharti ataje hoja, kuifafanua na kuitolea mifano
ii. Lazima aunge mkono hoja aliyopewa
iii. Pia aonyeshe upande wa pili wa hoja aliyopewa.
iv. Aeleze mitindo ya maisha ya kisasa.
v. Hoja zake ziwe tano au zaidi


Hoja za kuunga mkono:
i. Baadhi ya vyakula hasa vyenye mafuta, madini,sukari na chumvi husababisha magonjwa kama vile msukumo wa damu na kisukari
ii. Kukosa mazoezi ya mwili hasa kwa sababu ya matumizi ya magari ya usafiri na ya kibinafsi na watu hawatembei kwa miguu.
iii. Matumizi ya pombe huleta madhara mengi kwa mwili yanayosababisha magonjwa  ya akili.
iv. Mienendo mibaya hasa kushiriki mapenzi ovyo ovyo husababisha magonjwa ya ukimwi, kisonono na magonjwa mengine ya zinaa.
v. Uchafuzi wa mazingira husababisha magonjwa kama vile ya pumu,malaria ,kipindupindu n.k
Hoja za kupinga:
i. Atetee kwamba magonjwa hayasababishwi tu na mitindo ya maisha ya kisasa.
ii. Baadhi ya magonjwa hurithishwa katika familia.
iii. Kuna magonjwa yanayoletwa na wadudu kama vile mbu, konokono n.k
iv. Magonjwa kama vile mafua husababishwa na hali ya anga na si hali ya maisha.
v. Hali za kimaumbile kama vile  mafuriko husababisha magonjwa kama vile kipindupindu.
3.Sharti aelewa kuwa ni methali.
Atunge kisa ambacho kinaoana vizuri na maana ya matumizi ya methali hii.
Kisa chake kiwe cha kuvutia.
Sharti aonyeshe pande mbili za methali.Aonyeshe mhusika anayechagua kitu au jambo zuri lakini analikosa na kupata lingine la kiwango cha chini.
Anatakiwa kuonyesha kuwa tusiwe watu wa kuchagua vitu bali tufanye bidii kupata tunachokihitaji.
Makosa ya hijai na sarufi yaadhibiwe yanapotokea
4. Ni sharti mtahiniwa aanze kwa maneno aliyopewa.
Anatakiwa kuanza kwa maneno yale  bila ya kubadilisha wala kuyapunguza.
Kisa chake kiwa cha kuvutia na aonyeshe ni matukio yapi yaliyosababisha milipuko ile, kulikuwa na majeruhi na watu walitoroka kwenda wapi?  Ni nini kilichotokea baada ya hapo?
Asipoanza kwa maneno aliyopewa atuzwe alama ya bakshishi 


BK01
USAHIHISHAJI KWA JUMLA
Sharti mtahiniwa ajibu maswali mawili pekee.
Kazi ya mtahiniwa iwe nadhifu na ipangwe vizuri kiaya.
Makosa ya hijai na sarufi yaadhibiwe yanapotokea.
Baada ya kusahihisha kazi ya mtahiniwa, awekwe kwenye viwango ya A-D vilivyowekwa na baraza la kitaifa la mitihani K.N.E.C
Mtahini atakayepotoka, atakayejitungia swali au atakayetumia lugha isiyo Kiswahili atuzwe alama ya BK01.
Urefu wa insha sharti uzingatiwe (maneno 400) Urefu ukadiriwe hivi:
	Maneno
	100
	200
	300
	400

	Kiwango
	insha
	insha
	insha
	Kamili

	Alama za juu
	05
	10
	15
	20


Tanbihi:
i. Hizi ndizo alama za juu iwapo mtahiniwa ameandika kiwango hicho cha maneno . Kisha aadhibiwe makosa mengine
ii. Mtindo wa zamani wa kuondoa alama 2U ulitupiliwa mbali.
Alama zifuatazo zitumiwe katika usahihishaji.
· Msamiati unaofaa
      ×Msamiati usiofaa
      −Kosa la hijai
      ═Kosa la sarufi
      ^Alama ya achwa – neno linapoachwa katika sentensi





