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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA

(a) Muundo wa kumbukumbu.
(1) Kichwa/mada

(b) Rekodi ya mahudhurio.
(a) Waliohudhuria
(b) Waliotuma udhuru
() Waliokosa kuhudhuria bila udhuru
(d) Mahudhurio

(©) Rekodi ya Ajenda.
(a) Kusoma kumnukumbu za mkutano uliopita
(b) Masuala yanayoibuka kutokana na kumbukumbu za mkutano uliopita
() Mambo yatakayozungumziwa.
Huandikwa kwa muhtasari
Kila ajenda hueleza kwa ufupi

(e) Kufunga mkutano
() Mkutano mwingine (si lazima)
(2) Mwisho/hitimisho
Nafasi ya sahihi ya Mwenyekiti na Katibu kuidhinisha kumbukumbu.

Hii ni insha ya maelezo

Changamoto:

1. Magonjwa sugu (ukimwi)

2. Dawa za kulevya

3. Ukosefu wa ajira

4. Umaskini uliokithiri

5. Uigaji wa tamaduni za kigeni

6. Athari za utandawazi

7. uchumi kudoroa (Kustaafishwa mapema)
8. Kuibuka kwa lugha ya vijana isiyoeleweka na wavyele wao, basi kukosa maongozi bora.
0. Shinikizo la hirimu (marika)

10. Ujana (Ushababi)

Taja zozote 5 (changamoto na pendekezo la kusuluhisha)

Swali la methali

Methali: Ngozi ivute ili maji

Methali nyingine yenye maana sawa nah ii ni

Samaki mkunje angali mbichi

Maana: Ngozi huvutika vizuri inapokuwa mbichi kabla haijakauka, ikaukapo haivutiki.

Matumizi. Methali hii inatufunza umuhimu wa kulirekebisha jambo kabla halijaharibika kabisa.

- Mtahiniwa anaweza kuandika ufafanuzi wa maana ya juu, pamoja na matumizi ya methali au ayapuuze.
- Mtahiniwa aandike kisa (visa) kinachooana na methali hii.

- Mtahiniwa akiandika kisa kinachopingana na methali hii atakuwa amejitungia swali apewe bakshishi
(01-02)

Insha ya maelezo: Dhuluma dhidi ya wanaume:
1. Kupigwa

2. Kufanyizwa kazi nzito za kinyumbani.
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Kutusiwa/kukashifiwa.

Kunyimwa haki za ndoa.

Kukejeliwa (wakosapo ajira)

Kushurutishwa kutoa pesa zote.

Kunyimwa uhuru wa kutoa maoni.

Kunyimwa chakula (wafikapo nyumbani kuchelewa/walevi).
Tanbihi

1. Mtahiniwa akipachika kimalizio, atakuwa amepotoka.
2. asiyeweka kimalizio, amejitungia swali

NN bW

Kiswahili Karatasi ya kwanza 2
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KIWANGO CHA D

MAKI 01 - 05

1. Insha ya aina hii haieleweki kwa vyovyote, ama
uwezo wa mtahiniwa wa kutumia lugha ni hafifu
sana,
hivi kwamba mtahini lazima afikirie kile
anachojaribu kuandika.

2. Mtahiniwa hana uwezo wa kutmia maneno ya
Kiswahili kwa njia inayofaa.

3. Lugha imevurugika, uakifishaji haufai na insha
ina makosa ya kila aina; kisarufi, kimaendelezo,
kimtindo n.k.

VIWANGO TOFAUTI VYA D.

D- (KIWANGO CHA CHINI) MAKI 01-02

1. Insha haina mpangilio maalum na haieleweki kwa
vyovyote vile kwa vyovyote vile. Kwa mfano,
kunakili
swali au kujitungia swali tofauti na kulijibu.

2. Kuandika kwa lugha isiyo Kiswahili.

3. Insha za aina hii zifanywe uamuzi na kiongozi wa
kikundi.

4. Yule anayenakili kichwa kutoka karatasi ya
maswali lakini hakushughulikia mada
inayokusudiwa atakuwa amejitungia swali.

D (KIWANGO CHA WASTANI) MAKI 03

1. Utiriko wa mawazo haupo.

2. Insha haieleweki.

3. Hoja hazikuelezwa kikamilifu / mada haikukuzwa
vilivyo.

4. Mtahiniwa amepotoka kimaudhui.
hakuzingatia urefu.

5. kuna makosa mengi ya kila aina.

D+ (KIWANGO CHA JUU) MAKI 04 - 05

1. Insha hii ina makosa mengi ya kila aina. Lakini
unaweza kutambua kile ambacho mtahiniwa
anajaribu kusema.

2. Insha ina lugha dhaifu ya Kiswahili na haina
mpangilio.

3. Anawasilisha ujumbe kwa njia isiyoeleweka
kikamilifu.

4. hana uhakika wa matumizi ya lugha na hupotoka
hapa na pale.

5. mpangilio wa kazi ni dhaifu na mtahiniwa
hujirudiarudia.

6. mtahiniwa ana athari za lugha ya kwanza k.m.
papa, badala ya baba, karamu badala ya kalamu
n.k.

KIWANGO CHA C - MAKI 06 - 10
Kiwango hiki kina makosa yafuatayo:
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Mada haijakuzwa na kuendelezwa.

Anawasilisha ujumbe kwa njia isiyovutia.

Hana ubunifu wa kutosha.

Anaakifisha sentensi vibaya.

Hana mstamiati wa kuvutia wala msamiati

mwafaka.

6. Kuna makosa mengi ya sarufi, msamiati na hijai
(tahajia).

VIWANGO TOFAUTI VYA C

C- (KIWANGO CHA CHINI) MAKI 06 — 07

1. Mtahiniwa ana shida ya kuwasilisha mawazo
yake.

2. Hana msamiati wa kutosha wala muundo wa
sentensi ufaao.

3. Mada haijakuzwa na kuendelezwa kwa njia
ifaayo.

4. Ana makosa mengi ya sarufi, tahajia na msamiati.

Nk -

C (KIWANGO CHA WASTANI) MAKI 08

1. Anawasilisha ujumbe lakini kwa njia hafifu.

2. Hana ubunifu wa kutosha na dhana tofauti tofauti
hazijotekzi wazi.

3. Uakifishaji wa sentensi zake si mzuri.

4. Amejaribu kushunghulikia mada aliyopewa.

5. Ana makosa ya hijai, sarufi na mswamiati.
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C+ (KIWANGO CHA JUU) MAKI 09 - 10

1. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri lakini kwa
njia isiyo na mvuto.

2. dhana tofauti tofauti zimeanza kujitokeza kwa
njia hafifu.

3. kuna utiririko wa mawazo japo hana ufundi wa
lugha unaofaa.

4. misemo, methali na tanakali za sauti zimetumiwa
kwa njia hafifu.

5. Anashughulikia mada aliyopewa kwa utiririko
mzuri.

6. Kuna makosa ya sarufi, msamiati na hijai lakini
bado insha inaeleweka.

KIWANGO CHA B, MAKI 11 - 15

1. Katika kiwango hiki mtahiniwa anaonyesha
kuimudu lugha vilivyo.

2. Mtahiniwa anadhihirisha kwamba anaweza
kutumia lugha kwa urahisi katika kuieleza.

3. Anatumia miundo tofauti tofauti ya sentensi.

4. Mtahiniwa ana uwezo wa kutumia lugha kwa
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ufasaha kama vile kuandika sentensi kwa njia
tofauti na zikaleta maana sawa.

5. Mada huwa imekuzwa na kuendelezwa
kikamilifu.

VIWANGO TOFAUTI VYA B

B- (KIWANGO CHA CHINI) MAKI 11 - 12

1. Mtahiniwa anawasilisha uyjumbe wake kwa
kuonyesha hoja tofauti tofauti, akizingatia mada.

2. Ana utiririko mzuri wa mawazo.

3. Anauwezo wa kutumia miundo tofauti tofauti ya
sentensi.

4. Makosa ni ya hapa na pale.

B (KIWANGO CHA WASTANI) MAKI 13

1. Mtahiniwa anadhihirisha hali ya kuimudu lugha.

2. Anawasilisha ujumbe wake waziwazi kwa
mawazo yanayodhihirika.

3. Matumizi ya lugha ya mnato yamejitokeza.

4. Anatumia mifano michache ya msamiati
mwafaka.

5. Matumizi ya tamathali za semi yanaanza
kudhihirika.

6. Kuna makosa machache ya hapa na pale.

B+ (KIWANGO CHA JUU) MAKI 14 - 15

1. Mawazo ya mtahiniwa yanadhihirika — kujitokeza
waziwazi.

2. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe wake kwa njia
inayovutia na kwa urahisi akizingatia mada.

3. Uteuzi wake wa msamiati ni mzuri —
mchanganyiko wa msamiati.

4. sarufi yake ni nzuri.

Uakifishaji wake ni mzuri.

6. Makosa yanaweza kutokea ya hapa na pale.

9]

A KIWANGO CHA MAKI 16 - 20

1. Mtahiniwa anadhihirisha ujuzi wa lugha yenye
mnato. Ana ubunifu wa mawazo yanayodhihirika
na kutiririka.

2. Anauwezo wa kutumia tamathali za lugha ili
kutoa hisia zake kwa njia bora na kwa urabhisi.

3. Umbuji wake nadhihirisha ukakamavu wake
kimawazo na mpangilio mzuri na hali ya
kumvutia msomaji wake.

4. Kazi ya mtahiniwa ni nadhifu na hati nzuri.

VIWANGO TOFAUTI VYA A
A- (KIWANGO CHA CHINI) MAKI 16 - 17
1. Mtahiniwa anadhihirisha ukomavu wa lugha.

2. Ana utiririko mzuri wa mawazo kulingan¥ s

mada.

3. Anapamba lugha kwa kutumia tamathali za
usemi.

4. Anazingatia matumizi mazuri ya msamiati na
sarufi.

5. Uakifishaji wake ni mzuri zaidi.
6. Makosa machache yasiyokusudiwa.

A (KIWANGO CHA JUU) MAKI 19 - 20

1. Mawazo yanadhihirika na anashughulikia mada
aliyopewa.

anatumia lugha ya mnato.

Anatumia msamiati wa hali ya juu na unavutia.
Sarufi yake ni nzuri zaidi.

Anatumia miundo tofauti tofauti ya sentensi
kiufundi.

Anajieleza kikamilifu

makosa ni ndra kupatikana.

i
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A+ (KIWANGO CHA JUU) MAKI 19 - 20

8. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe kulingana na
mada.

9. Anadhihirisha mawazo yake vizuri zaidi.

10. Anajieleza kikamilifu bila shida.

11. Anatoa hoja zilizokomaa.

12. Msamiati wake ni wa hali ya juu.

13. Makosa yote yasizidi matano.

KIWANGO | ALAMA MAKI
A A+ 19-20
A 18
A- 16 —17
B B+ 14-15
B 12-13
B- 11-12
C C+ 09-10
C 08
C- 06 - 07
D D+ 04 - 05
D 03
D- 01 -02

JINSI YA KUTUZA INSHA MBALI MBALI

1. Mtahiniwa asipozingatia sura ya insha aondolewe
maki 4 (nne) baada ya kutuzwa (4 sura).

2. Insha isiyotosheleza idadi ya maneno ataondolwea
maki 2 (mbili) badala ya kutuzwa (2U).

SARUFI

Sahihisha kwa makini sana ukionyesha makosa yote
yanayotokea. Makosa ya sarufi huwa katika:

1. Kuakifisha vibaya; mifano, vikomo, vituo, alama
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ya kuuliza n.k.
2. Kutumia herufi ndogo au kubwa mabhali si pake.
Matumizi mabaya ya ngeli na viambishi, nyakati,
vihusiano, muundo mbaya wa sentensi na
mnyambuliko wa vitenzi na majina.
4. Kuacha au kuongeza neno katika sentensi kwa

mfano, kwa kwa.
5. Matumizi ya herufi kubwa.

Tazama: Matumizi ya herufi kubwa.

(a) Mwanzo wa sentensi.

(b) Majina ya pekee.

(c) Majina ya mahali, miji, nchi n.k.

(d) Siku za juma, miezi n.k.

(e) Mashirika, masomo, vitaub n.k.

(f) Makabila, lugha n.k.

(g) Jina la Mungu.

(h) Majina ya kutambulisha k.m. majina ya

mbwa,

[98)

Kiswahili Karatasi ya kwanza

MAKOSA YA HIJAI/TAHAJIA

Haya ni makosa ya maendelezo. Sahihisha huku

ukiyaonyesha yanapotokea. Makosa ya tahajia huwa

katika:

1. Kutenganisha neno kama vile ‘aliyekuwa.’

2. Kuunganisha maneno kama vile ‘kwasababu.’

3. Kukata silabi vibaya kama vile ‘ngan-o.’

4. Kuandika herufi isiyofaa katika neno kama
‘mahari ‘ badala ya ‘mahali.’

5. Kuacha herufi katika neno kama ‘aliekuja’ badala
ya ‘aliyekuja’.

6. Kuongeza herufi isiyofaa katika neno kama piya
badala ya pia..

7. Kuacha alama inayotarajiwa kuwepo katika
herufi.

8. Kutoandika kistari cha kuunganisha neno ufikiapo
pambazo au mwisho au kuandika mahali si pake.

9. Kuacha ritifaa au kuiweka pasipofaa, ng’ombe,
ng’ombe, ng’ombe.

10. Kuandika maneno kwa kifupi km. v.v.

MTINDO

Mambo yatakayovunguzwa:

1. Mpangilio wa kazi kiaya.

2. Utiririko wa mawazo.

3. Hati nzuri inayosomeka kwa urahisi.

4. Namna anavyotumia methali, misemo, tamathali
za usemi na mengineyo.

Unadhifu wa kazi.

Kuandika herufi vizuri, k.m Jj Pp Uu n.k.

7. Sura ya Insha.
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MSAMIATI

Jumla ya maneno yaliyotumiwa kuafikiana na mada
au kichwa kilichopendekezwa.

MAUDHUI NA MSAMIATI

Baada ya kusoma mtungo utafikiria maudhui na
msamiati uliomo kwa jumla.

ALAMA ZA KUSAHIHISHA
= Hupigwa chini ya sehemu ambayo kosa la
sarufi
Limetokeza kwa mara ya kwanza.
- Hupigwa chini ya sehemu au neno ambako
kosa la hijai limetokeza kwa mara ya kwanza
tu.
Hutumiwa kuonyesha kuachwa kwa neno
Hutumiwa kuonyesha msamiati bora. Alama
hii hutiwa juu ya neno lenyewe.
X Hutumiwa kuonyesha msamiati usiofaa.
Alama hutiwa juu ya neno lenyewe.

<>

Maelezo mafupi kuhusu tuzo la mtahini yanahitajika.

Kila ukurasa uwe na alama ya chini katikati
kuonyesha

kuwa mtahini ameupitia ukurasa huo.

MANENO

Maneno 8 - kurasa 1%
Maneno 7 - kurasa 2
Maneno 6 - kurasa 24
Maneno 5 - kurasa 2%
Maneno 4 - kurasa 3%
Maneno 3 - kurasa 4Y2

001 — 174 — Robo

175 — 274 — Nusu

275 — 374 — Robo tatu
375 - 400 - Kamili
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