
CASPA AMUKURA MUHULA WA KWANZA 2021

MWONGOZOWA KUSAHIHISHA KISWAHILI KARATASI YA TATU

FASIHI SIMULIZI

MUHULA WA KWANZA 2021 CASPA AMUKURA

1a) Nyumbani mwetu mna papai lilioiva lakini siwezi kulichuma – ndugu wa

kiume asimuoe nduguye wa kike.

Bainisha kipera kinachorejelewa

i) Kitendawili

Andika shughuli moja ya Kijamii na moja ya Kiuchumi ambazo huendelezwa

katika jamii ya utingo huu

ii) Kijamii – ndoa (kulichuma/ ndugu wa kiume asimuoe nguye wa kike).

Kiuchumi – kilimo – paipai lilioiva

Eleza dhima nne za kipera kinachorejelewa katika jamii yako

iii) Umuhimu

 Kuburudisha jioni baada ya kazi

 Kukuza ubunifu wa kuvitunga kwa kulinganisha vitu katika mazingira ili

kuviunda.

 Kuimarisha uwezo wa kukumbuka.

 Kukuza uwezo wa kufikiri kwani mfumbiwa huhitaji kufikiri sana ili kupata

jibu.

 Kuleta umoja na ushirikiano katika jamii kwa kuleta watu pamoja wakati

vinategwa.

 Kuimarisha ujuzi wa kujieleza kwa lugha.

 Kupanua ujuzi wa mazingira wa mtoto.

 Kuendeleza utamaduni wa jamii kama Nyumbani mwetu mna papai

lilioiva lakini siwezi kulichuma – Ndugu wa Kiume asimuoe nduguye wa

kike.

 Kukejeli au kudharau tabia mbaya kama wazungu wawili wanachungulia

dirishani – Makamasi
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Iv) Wewe ni mwasilishaji wa kipera hiki jukwani. Eleza mambo ambayo

utazingatia katika uwasilishaji wako

a) Kutumia fomyula/muundo maalum. Mifano

Mtegaji : Kitendawili

Mteguaji : Tega

b) Kutumia ukakamavu wa kuweza kuzungumza hadharani.

c) Kuwa na uelewa wa mazingira na masuala ibuka katika jamii ili kuweza

kuwasilisha dhana zisizopatikana katika mazingira yake.

d) Ufahamu mpana wa lugha ili aweze kuitumia kwa uhodari na kuwasilisha

kwa wepesi.

e) Kuwa mchangamfu na mcheshi ili kunasa makini ya hadhira na kuzuia

isikinai.

f) Ufahamu mpana wa utamaduni husika ili kuzuia kutumia maneno na ishara

zinazoweza kuwaudhi au kupingana na Imani za hadhira.

g) Kushirikisha hadhira kama vile kuimba, maswali ya balagha ili isikinai.

h) Kudramatisha ili kuonyesha picha Fulani kama vile kuiga toni, sauti, na

kiimbo kulingana na swala analowasilisha.

i) Kutumia ishara za uso, mwili na miondoko kulingana na hali anayoigiza.

j) Ufasaha wa lugha ili kuwasilisha mawazo kwa njia mwafaka na inayovutia.

k) Kubadilisha toni na kiimbo kulingana na hali tofauti unazoigiza kama huzuni.

l) Ufaraguzi/kubadilisha uwasilishaji papo hapo kutegemea hadhira na kutoa

mifano inayofahamika kutoka katika mazingira ya hadhira.

b) Fafanua majukumu yoyote manne ya nyimbo katika jamii. (Al 8)

i) ni hifadhi za matukio muhimu ya kihistoria katika jamii

ii) hutumiwa kama nyenzo ya kupitisha utamaduni

iii) hutumiwa kama burudani

iv) huakisi umbuji wa tamaduni mbalimbali

v) huhamasisha watu kutenda mambo mbalimbali

vi) huelimisha na kupitisha maarifa mbalimbali miongoni mwa wanajamii

vii) ni kiakisi cha fahari walio nayo wanaohusika katika utamaduni wao. Aina

na maana za nyimbo
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2. SEHEMU B

Tathmini maudhui ya ndoa kwa mujibu wa tamthilia ya “Kigogo”

i) Wanandoa wanasaidiana katika kuzikimu familia zao kwa kufanya kazi

wote – kwa mfano, sudi na mkewe Ashua wafanya biashara katika

soko la Chapakazi ili kujikimu kimaisha.

ii) Baadhi ya wanandoa wanapendana – Kwa mfano, Ashua

anapompelekea mumewe sudi chai na mahamri sokoni, Sudi

anasimama na kumkumbatia. Aidha sudi anamwita mkewe Ashua

honey na sweetie, akiwa kwenye chumba cha wafungwa.

iii) Baadhi ya wanandoa si waaminifu – Kwa mfano, Asiya/mamapima

anazini na Ngurumo ilhali ana mumewe, Boza. Isitoshe, hata

Ngurumo ana mkewe. Hata Majoka anamwendea kinyume mkewe

Husda kwa kutaka kuzini na Ashua.

iv) Baadhi ya ndoa hazina mapenzi ya kweli – kwa mfano, majoka

anapozirai anazungumza na mkewe Husda na kumwambia kuwa

hampendi kamwe na kumwambia kwamba ampendaye ni Ashua;

mkewe sudi. Aidha Majoka anadai kwamba hata mkewe Husda

hampendi/anachopenda ni mali zake.

v) Ndoa inakabiliwa na tatizo la unafiki – Majoka anabainisha kwa husda

anajifanya kuwa anampenda (Majoka) bali anachokipenda ni mali

zake.

vi) Ndoa imekumbwa na tatizo la ujane – Bi. Hashima anabaki mjane

baada ya kufiwa mumewe.

vii) Baadhi ya wanandoa wana tamaa ya mapenzi nje ya ndoa – Majoka

anatamani Ashua, mkewe sudi, ilhali ana mkewe. Isitoshe, naye

Husda anatamani Chopi kwa kumtazama kwa macho ya uchu ilhali

ana mumewe, Majoka.

viii) Uchochezi ni chanzo ya kuvunjika kwa ndoa -. Ashua anamwomba

mumewe, sudi talaka baada ya Majoka kumchochea dhidi yake, hali

inayotishia kuvunjika kwa ndoa yao.

ix) Baadhi ya wanamume wanawadhulumu wake wao – kwa mfano,

Husda anapozua rabsha ofisini baada ya kumkuta majoka na Ashua,

Majoka anamwambia kuwa angeleta fujo angemchafua.
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x) Mwanaume ambaye ameoa na anatembea na mwanamke ambaye

hajaolewa ni tishio la kuvunjika kwa ndoa, kwa mfano, Ashua

anamtaka mumewe sudi kumpa talaka kwa sababu ya kutembea na

Tunu mara kwa mara ilhali Tunu hajaolewa; hivyo kumshuku kuwa

mpenziwe.

xi) Baadhi ya wanawake wanawataabisha wanaume kwa kutoridhika na

wanachopewa na wanaume wao. Kwa mfano, Sudi anampa mkewe

Ashua kila anachokiambua lakini Ashua haridhiki. Anataka Zaidi ya

uwezo wa sudi hali ambayo imeleta mgogoro baina yao.

xii) Wanawake ni wasaliti katika ndoa – Ashua anamsaliti mumewe sudi

kwa kumwambia kwamba amechoka kupendwa kimaskini ilhali

anajua kwamba kipato cha sudi si kikubwa kwa sababu anafanya kazi

duni ya kuchonga vinyago sokoni Chapakazi.

xiii) Wanaume wanatoa ahadi za uwongo kwa wanawake wakati wa

kuchumbiana – Kwa mfano, Sudi alimuahidi Ashua mengi kabla ya

kumwoa lakini hakuyatimiza hali inayomchochea Ashua kutaka

kuivunja ndoa yake.

xiv) Baadhi ya wanandoa ni waaminifu – Kwa mfano, Ashua anakataa

kufanya mapenzi na Majoka kwa kumwambia kuwa yeye ni mke wa

mtu (sudi)

xv) Jukumu la mwanamke limedhiririka katika ndoa – kupika – Majoka

amantaka mkewe Husda ampikie chapatti kwa kuku. Aidha, Ashua

ampikia sudi chai na mahamri na kumpelekea kwenye karakana

anakochongea vinyago.

xvi) Wazazi wawatafutia wanao wa kiume mke wa kuoa – Kwa mfano,

Majoka anamrai Tunu kukubali kuozwa kwa Ngao Junior, mwanawe

Majoka lakini Tunu anakataa.

xvii) Wanawake wanaochelewa kuolewa wanakejeliwa na wanajamii

wenzao – Kwa mfano, walevi kule Mangweni wanamwimbia Tunu

wimbo wa kumkejeli kwa kuchelewa kuolewa ilhali ana elimu ya

kutosha.

xviii) Jukumu la mwanamume katika ndoa ni kuikimu familia – Boza

anamsuta Sudi kuwa jukumu la mwanamume si kukimbizana na

waandamanaji bila kuikimu familia.

xix) Kuna ndoa za Lazima – Majoka akiwa amezirai anatetea jinsi
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alivyolazimishwa kumwoa Husda hali iliyomsababishia kulia usiku

nzima. (UK. 75)

xx) Umaskini ni chanzo cha kuvunjika kwa ndoa. Kwa mfano , Ashua

anamwitisha mumewe sudi talaka akidai kwamba amechokwa

kupendwa kimaskini.

xxi) Mapenzi ni wenzo muhimu katika kumchagua mwenzi wa ndoa. Kwa,

mfano Majoka anapotaka Tunu aolewe na mwanawe Ngao Junior,

Tunu anamwuliza iwapo anaona kuwa hawezi kusubiri akaolewa na

mwanamume ampendaye.

xxii) Ndoa imesawiriwa kama jambo, la Lazima kwa yeyote anayetaka kuwa

kiongozi. Tunaambiwa kwamba Majoka alilazimishwa kumwoa Husda

ili kutimiza wajibu wake katika jamii kama kiongozi.

3. “Asante ya punda kweli ni mateke, sikujua ungekuja kunihangaisha

hivi…”

a) Eleza muktadha dondoo hili

i)Haya ni maneno ya majoka.

ii)Anamwambia Tunu

iii)Wamo ofisini mwa majoka

iv)Majoka anajuta kwa kugharamia masomo ya Tunua ambaye amekuja sasa

kumhangaisha kwa kupinga utawala wake dhalimu

b)Kauli hii ina maana gani kwa mujibu wa muktadha huu?

Majoka anajuta kwa kugharamia masomo ya Tunu ambaye sasa amekuja

kumhangaisha kwa kupinga utawala wake.

c)Onyesha jinsi anayeambiwa maneno haya anavyomhangaisha

mzungumzaji

i) Baada ya Majoka kufunga soko la chapakazi , Tunu anaongoza

maandamano ya kupinga

ii)Baada ya Majoka kumuua jabali, kiongozi wa upinzani kwa ajali, Tunu

anaaanza kupanga mikakati ya kuwaleta wachunguzi wa nje ili kuitathmini

ajali hiyo upya, jambo linalomtia Majoka wasiwasi.

iii)Tunu anawaongoza raia kususia sherehe za kuadhimisha uhuru wa

sagamoyo ambazo zingeongozwa na Majoka – Majoka anaishia kuaibika

anapofika katika uwanja wa ikulu akiwa na wageni wake na kupata kwamba

ni raia kumi tu waliokuwa wamekuja kuhudhuria sherehe hiyo.

iv)Baada ya kuwaongoza raia kususia sherehe za uhuru ambazo
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zingeongozwa na Majoka, Tunu anawahutubia raia na kuwachochea dhidi

ya uongozi wa Majoka. Anawahimiza kumchagua kiongozi anayefahamu fika

kadhia zao; njaa na kilio chao.

v)Baada ya Majoka kubomoa vioski vilivyoko kwenye soko la chapakazi,

Tunu anamwendea hadi ofisini mwake na kumhakikishia kwamba hatajenga

hoteli yake mahali hapo.

vi)Baada ya Majoka kufunga soko na kufuja pesa za kusafisha soko hilo,

Tunu anawahutubia waandishi wa habari na kumkashifu kwa matendo hayo.

vii)Asilimia sitini ya raia inataka kumpigia kura Tunu kutokana na juhudi zake

za kuwatetea, jambo linalomtia Majoka tumbojoto.

d) Jadili jinsi ambavyo hali ya “asante ya punda ni mateke” inawaafiki

wasagamoyo

i) Majoka anagharimia msomo ya Tunu ilhali Tunu anakuja kumhangaisha

kwa kuupinga uongozi wake kwa sababu ya kuwadhulumu raia, kwa mfano,

kufunga soko.

ii) Mumewe hashima anamfanyia Majoka kazi katika kampuni yake lakini

anapokufa Majoka anataka kumnyima mkewe; Bi. Hashima fidia kwamba

hawakuwa na bima.

iii) Kombe ni mfuasi sugu wa mrengo wa Majoka lakini serikali ya Majoka

inasambaza vikaratasi ikiwataka watu kutoka katika kabila lake kuhama

sagamoyo kwa madai kwamba si kwao.

iv) Chochote anachoambua sudi katika kazi yake huwa anamleta mkewe

Ashua lakini Ashua haridhiki kwa sababu ya kutaka kuishi yasiyo yake.

Anateta kuwa sudi hampi hata masurufu.

v) Majoka anampa kenga kazi kw kumchagua kuwa mshauri wake mkuu

lakini raia wanapoandamana kupinga kufungwa kwa soko, anaungana nao

kumg’oa uongozini.

vi)Chopi anamtii Majoka kwa kufanya kila analomuagiza lakini anataka

kumuua kwa kosa moja pekee – kutohakikisha kuwa Tunu amepigwa na

kuuliwa jinsi alivyokuwa amemuagiza.

vii) Kuna vijana watano wanaomfanyia Majoka kazi katika Majoka and

Majoka company lakini wanauliwa wanapoandamana kupinga kuongezwa

kwa bei ya chakula kwenye kioski cha kampuni.

viii) Tunu anajitolea kuwatetea raia dhidi ya dhuluma za Majoka lakini raia

wenzake kama Ngurumo wanakubali kutumiwa na Majoka kumvamia na
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kumuumiza – anaumizwa mfupa wa muundi.

Ix) Walimu na wauguzi wanalitumikia jimbo la sagamoyo lakini serikali

inawalipa mshahara duni, hali inayowasabibishia kugoma na kuandamana.

x) Raia wanaimba nyimbo za kusifu utawala na babuye Majoka (Ngao) lakini

Majoka anawadhulumu kwa kulifunga soko wanaolitegemea badala ya

kuboresha maisha yao kwa maaana wanausifu uongozi wa familia yao.

xi) Sudi anadhihirisha mapenzi kwa mkewe, Ashua kwa kumwita baby,

honey nan a sweetie lakini Ashua anataka talaka, hali inayotishia kuvunja

ndoa yao.

xii)Boza na kombe wanakubali kumchongea Majoka kinvago cha babuye

Ngao lakini Majoka analifunga sokoambapo wanachongea na kuuzia vinyago

vyao, hivyo kuathiri biashara zao.

Xiii)Wafanyibiashara kama Ashua wanatii agizo la serikali la kutoa kodi lakini

Majoka hawasafishii soko, hivyo kuishia kufanya biashara zao katika

mazingira machafu licha ya kulipa kodi.

xiv)Ngurumo ni mfuasi sugu wa Majoka lakini Ngurumo anapokufa Majoka

hahudhurii maziko yake. Anatoa Maagizo kwamba azikwe juu ya wafu

wengine kwa sababu maziara yalikuwa yamejaa.

xv)Sudi anawafungulia Boza na Kombe kiredio chake kwenye rununu yake

wasikilize hukuwakichonga vinyago lakini sudi anapokizima, Boza anaanza

kumtusi kwa kumwambia kwamba kirununu chake cha pesa nane kimsimtie

kiburi.

xvi)Wananchi wanawapeleka wanao katika shue ya Majoka and Majoka

Academy , hivyo kumtajirisha Majoka kutokana na karo wanayolipa lakini

wanafunzi hao wanaruhusiwa kutumia dawa za kulevya badala ya kusoma,

hivyo kuishia kuanguka mtihani.

xviii)Raia wanamchagua Majoka kuwa kiongozi wao lakini anawadhulumu

kwa kuwaua baadhi yao na kulifungua soko wanalolitegemea.

xviii)Boza anamruhusu Ngurumo kupika pombe haramu na mkewe,

Mamapima lakini Ngurumo anamsaliti Boza kwa kuzini na mamapima.

SEHEMU YA C

RIWAYA

For free KCSE Notes, Exams, and Past Papers Visit https://Teacher.co.ke/notes/



CASPA AMUKURA MUHULA WA KWANZA 2021

4. Eleza ufaafu wa anwani ya chozi la heri

Chozi ni majimaji yanayotoka kwenye jicho la mtu kutokana na maumivu au

furaha. Heri ni hali ya kuwa salama au nafuu au afadhali. Kwa hivyo, chozi la

heri ni chozi la nafuu. Maana ya kijanda/kiistari ni maisha ya mhusika

kubadilika kutoka hali mbaya hadi hali nzuri. Kwa mfano:

i) Familia ya akina Ridhaa inateseka kutokana na udogo wa ardhi lakini

hali inakuwa nzuri babake, mwimo msubili anapowahamishia katika

eneo la msitu wa heri.

ii) Ridhaa anadhulumiwa shuleni na wanafunzi wenzake kwa

kudhihakiwa na kusimangwa lakini mamake anapoenda huko na

kusema na mwalimu hali hiyo inasitishwa

iii) Ridhaa anamsaidia Mzee kedi Kwa kuyadhamini masomo ya wapwaze

wawili.

iv) Eneo la msitu wa heri lilikuwa kame lakini Ridhaa anawasaidia wenyeji

wa eneo hilo kupata maji ya mabomba

v) Mwekevu anapojitosa siasani anatusiwa na kutishwa na wanaume

lakiniyupo raia mmoja anayejitokeza kumtetea akidai kwamba ni

muhimu apewe nafasi.

vi) Licha ya mwekevu kukumbana na vizingiti kadhaa kama ile kutusiwa

anapojitosa siasani anafanikiwa kuchaguliwa kama kiongozi wa taifa

la wahafidhina

vii) Familia ya kaizari inapovamiwa na wahuni, jiraniye Tulia anajitokeza

na kumsaidia kufunganya virago na kutorokea palipo salama.

viii) Kaizari anapovamiwa na mkewe Subira kukatwa kwa sime na

wanawe, Lime na Mwanaheri kubakwa na kuamua kutoroka, jiraniye

Tulia anajitolea kumlindia boma lake

ix) Familia ya kaizari inapovamiwa na kuamua kutoroka anafanikiwa

kupata matwana inayomsaidia yeye pamoja na familia yake kutorokea

mahali salama.

x) Wakimbizi wanapoteseka kambini kutokana na ukosefu wa chakula,

misikiti na makanisa yanayaweletea chakula

xi) Wakimbizi wanapoteseka kulala vibandani, shirika la makazi bora

linajitolea kuwajengea makao bora

xii) Selume anapotaabika baada ya kutalikiwa na mumewe Mwanzi,

anakutana na Ridhaa anayemsaidia kupata kazi ya uuguzi, hivyo
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kuweza kujikimu kimaisha

xiii) Kuchomwa kwa familia ya Ridhaa kunamsababaisha kuugua shinikizo

la damu lakini anasaidiwa kuudhibiti ugonjwa huu kutokana na

huduma za ushauri na uekelezaji kutoka kwa wataalamu

xiv) Lime na mwanaheri wanabakwa na wahuni na kukatwa lakini

wanatibiwa na wauguzi waliotumwa na mashirika yasiyokuwa ya

kiserikali

xv) Subira anvamiwa na wahuni na kukatwa lakini anatibiwa na wauguzi

waliotumwa na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali

xvi) Ridhaa ana furaha kuktana na mwanawe Mwangeka aliyekuwa nje ya

nchi, vita vya baada ya uchaguzi vilipozuka na kuwasababisha

wanawe wengine pamoja na mkewe Terry kuangamia

xvii) Usalama unazorota katika nchi ya wahafidhina , hivyo kuwasababisha

kutaabika lakini jamii ya kimataifa inawasaidia kuwarejeshea amani

xviii) Raia mmoja anakanyagwa na kujeruhiwa katika maandamano ya

kupinga matokeo ya uchaguzi lakini Ridhaa anamsaidia kwa

kumfanyia upasuaji wa uti wa mgongo

xix) Kiriri anamsaidia kangata kuyadhamini masomo ya mabintiyee wawili

xx) Jamaa za Lucia zinakataa Lucia aziolewe kwenye ukoo wa waombwe

lakini hali inakuwa njema kwake baabake Kangata anapopinga wazo

hilo na kumkubalia kuolewa huko

xxi) Kitoto kinatupwa na mamake kwenye biwi la taka lakini kinaokolewa

na Neema na kupelekwa katika kituo cha benefactor

xxii) Umu amekuwa akilia Kwa sababu ya kukosa wazazi wa kuishi nao

nyumbani Kama wanafunzi wenzake shuleni Tangamano lakini hali

inabadilika Apondi na Mwangeka wanapomchukua kama mwanao wa

kupanga na kumlea Kwa upendo mpaka banguzi alilokuwa nalo

moyoni likapona.

xxiii) Chandachema anataabika kwa kukosa mlezi lakini Tenge na Kimai

wamechukua na kumlea pamoja na wanao

xxiv) Mwaliko anatekwa nyara nyumbani kwa Bi. Kangara lakini anaokolewa

na polisi na kupelekwa katika kituo cha watoto cha Benefactor

xxv) Mwangeka anafiwa mkewe Lily lakini hatimaye anaoa Apondi

aliyemwondolea upweke.

5a) “uuuui! Uuuui! Jamani tusaidieni! Uuuui! Uuuui! Mzee kedi usituue,
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sisi tu majirani! Maskini wangu!”

a)Elezea muktadha w dondoo hili.(Al 4)

Ni kumbukumbu ya Ridhaa akikumbuka kilio cha mkewe terry Ridhaa akiwa

nje ya jumba lake liliochomeka, na hiki ni kilio cha mkewe wakati

walipoangamia kwa mkasa wa moto huo.

b) Fafanua tamathali ya usemi huu(Al 2)

tanakali ya sauti – uuuuwi! Uuuuwi!

c) taja mambo yaliyofanyikia Ridhaa awali ya kuashiria mikasa.(Al 4)

-Kupepesa kwa jicho lake la kulia kwa wiki mbili mtawalia

-kuanguka sebuleni mwake bila kutu cha kumfanya ajikwae

-mwili wake kuwa na mavune/uchovu ilhali hakuwa ameufanyia kazi ya

kudhili

-jeshi la kunguru lililotua juu ya paa la maktaba yake ya nyumbani

-milio ya kereng’ende na bundi usiku kucha

b). Kwa kurejelea riwaya ya chozi la heri jadili dhiki za wakimbizi

-Wanaoishi mabandani – kama kaizari na familia yake

-Uhaba wa chakula – kaizari anang’ang’ania uji na aliyekuwa waziri wa

fedha/Ridhaa anakula mizizi mwitu

Wananyeshewa – lime na mwanaheri/hawana hata tambara la kujifunika

-Kutoroka bila kujua waendako – kaizari na familia yake akiwa kwenye steji

-dhiki za kisaikolojia – wakimbizi kama kaizari wanashuhudia uchomaji wa

mabasi abiria wakiwa ndani yake walipokuwa wanatorokea maneno yenye

amani na Usalama

-magari wanayosafiria yanaishiwa mafuta – kwa mfano, kaizari na familia

yake inawabidi kuingia msituni

-kulala msituni tena njaa – kwa mfano, familia ya kaizari katika siku ya

kwanza msituni

-kukosa maji safi ya kunywa – akina kaizari wanakosa maji safi ya kunywa na

wanaothubutu kunywa maji machafu ya mto wa mamba wanaugua homa ya

matumbo na kuishi kufariki dunia

-ukosefu wa misala – wanatumia vyoo vya kupeperusha, hivyo kusababisha

kuzuka kwa kipindupindu

-magonjwa – homa ya matumbo kutokana na matumizi ya vyoo vya

kupeperusha

-vifo vya watoto vinavyotokana na ukosefu wa chakula na magonjwa/watu
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wengine wanakufa kutokana na kunywa maji machafu ya mto wa mamba

n.k

b)

I. kuchomwa kwa familia – kedi ameiteketeza familia ya Ridhaa kwa

sababu Ridhaa hakuwa mwenyeji wa msitu wa heri – uk.5

II. Ridhaa anachomewa mihindi yake kwa sababu hakuwa mwenyeji wa

msitu wa heri – uk.4

III. Kuonwa kama wavuruga watulivu – Ridhaa anapohamia msitu wa heri

pamoja na nduguze, watoto wa huko wanawaona kama waliokuja

kuvuruga utulivu wao kwa sababu ya kutokuwa wenyeji wa msitu wa

heri – uk.9

IV. Kutengwa mchezoni – Ridhaa anatengwa na wanafunzi wenzake

wanapocheza shuleni mchezo wa kavuta kwa sababu ya kuwa

mwanafunzi mlowezi katika msitu wa heri uk.10

V. Kubandikwa majina. Wanafunzi shuleni wanamwita Ridhaa ‘mfuata

mvua’ kwa sababu ya kuwa mwanafunzi mlowezi – uk. 10. Pia mavyaa

wake Subira anamwita Subira ‘muki’ kwa sababu Subira anatoka

anatoka katika jamii ya bamwezi; jamii tofauti na yake – uk. 94

VI. Chuki za kikabila zinawasababishia wanafunzi kumchukia Ridhaa

anapofaulu katika mitihani yake. Wanamwona kama aliyeenda katika

mitihani yote – uk.10

VII. Kusingiziwa wizi. Ridhaa anasingiziwa kuiba kalamu za wanafunzi

wengine kwa sababu analowea Msitu wa heri – uk.10.subira pia

anasingiziwa kuiba mayai ya kuku kwa sababu ya usuli wake. Yeye ni

wa jamii ya bamwezi – uk.96

VIII. Dhiki za kisaikolojia. Unyanyapaa shuleni kutoka kwa wanafunzi

wenyeji wa msitu wa heri unamsababishia Ridhaa kutoroka shuleni na

kulia kwa kite na shake na kuapa kutorudi shuleni – 10

IX. Subira

SEHEMU YA D

6a) elezea misiba inayoikumba jamii ya, “shogake dada ana ndevu” ni ya

kujitakia. Thibitisha

i) mimba – safia anazini na kimwana na kuishia kupachikwa mimba

ii) kifo – safia anaenda kliniki kuavya mimba aliyopachikwa na kimwana
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– anaishia kufariki dunia

iii) masudi na bi. Hamida wanakosa kumlea mwanao safia ipasavyo –

anaishia kupachikwa mimba na kufariki dunia anapojaribu kuiavya

mimba hiyo

iv) bwana masudi na bi. Hamida wanakosa kumchunguza kimwana ili

kumjua vizuri Zaidi – matokeo yanakuwa ni kuharibu mustakabali wa

maisha ya mwanao safia – kimwana anampachika safia mimba

inayoishia kuwa chanzo cha kifo chake

v) upujufu wa maadili – habiba cheichei anashindwa kumlea mwanawe,

mkadi ifaavyo – mkadi anaishia kuwa mwovu ajabu – tunaambiwa

kwamba ayafanyayo hata shetani hayafanyi

vi) uzinifu – bi. Hamida anatumia muda wake kwenye vikao na

Wanawake wengine kuwasengenya watoto wa wenzao badala ya

kutumia muuda huo kumshauri na kumwelekeza mwanawe safia –

matokeo yanakuwa ni safia kupotoka kimadili na kuanza kumleta

mwanamume (kimwana) nyumbani kwao anayempachika mimba

vii) bi. Hamida na bwana masudi wanakosa uwajibikaji katika malezi kwa

kumsifu mwanao safia badala ya kuzungumza naye na kumpa shauri

ambao ungemsaidia kukabiliana na changamoto za maisha – safia

anaishia kuwa mzinifu – anamleta kimwana nyumbani kwao na

kuwandanganya wazazi wake kuwa wanasoma kumbe wanafanya

mapenzi.

viii) Safia anakubali kufanya mapenzi na kimwana – anaishia kupachikwa

mimba inayomsababisha kutapikatapika

ix) Badala ya bi. Hamida na bwana masudi kuhakikisha kwamba mwanao

safia anasoma jinsi alivyowaambia, wanamhimiza ajifungie chumbani

pamoja na kimwana ili lulua asiwasumbue hivyo kuwapa wakati mzuri

wa kufanya mapenzi badala ya kusoma.

x) Bwana masudi anampuuza mkewe, bi. Hamida anapomuuliza hali ya

safia ya kutapikatapika kwa kumwambia kwamba asiwe na wasiwasi –

mapuuza haya yanawafanya kutochukua hatua ya mapema na

kusababisha kifo cha safia anapoenda kuiavya mimba.

b) Jadili madhila ya raia wanaoishi katika mitaa ya mabanda ukirejelea

hadithi ya ndoto ya mashaka

I. vyumba vya kupanga – mashaka, waridi na watoto wake wanaoishi
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kwenye chumba cha kupanga ila kipato cha mashaka ni kidogo

II. harufu – familia ya mashaka inaishi karibu na choo kinachohanikiza

harufu kwenye chumba chao

III. matumizi ya vyoo va karatasi – akina mashaka wanatumia vyoo vya

karatasi kwa sababu ya ukosefu wa misala

IV. mazingira machafu – haja kubwa na ndogo zimepatikana mtaani

tandale kwa sababu ya ukosefu wa misala

V. kuvuja kwa paa – familia ya mashaka iliteseka msimu wa mvua kwa

sababu paa ilimwaga michirizi ya maji kwenye chumba chao

VI. chumba kidogo – chumba ilimoishi familia ya mashaka

hakukiwatosha. Watoto wa kiume wa mashaka walilala jikoni mwa

jirani yao, chakupewa

VII. utegemezi – mashaka anamtegemea jiraniye chakupewa kumpa

mahali ambapo watoto wake wa kiume walilala kwa sababu ya

umaskini

VIII. kufanya kazi duni – mashaka anafanya kazi duni ya ulinzi katika

kampuni ya zuia wizi security (zws). Alilipwa mshahara duni kutokana

na kazi hii.

IX. Kukosa vilalio – chumba cha mashaka hakikuwa na kitanda wala

godoro. Waridi alilalia mayowe huku wanawe wa kike wakilalia

mbacha

X. Ukosefu wa samani – chumba cha mashaka hakikuwa na meza wala

kiti.

XI. Watoto kutoenda shuleni – kila wakati mashaka alirudi kutoka kazini

asubuhi, wanawe walicheza mbai n nyumba ishara kwamba

hawakuwa wakienda shuleni kwa sababu ya umaskini

7.”Maswali ya sampuli hiyo yanafaa kuulizwa na wanafunzi wa kidato ch

kwanza”

a) Eleza miktadha ya dondoo hili

haya ni maneno ya dkt. Mabonga

anamwambia mwanafunzi wake

wamo darasani katika chuo kikuu cha kivukoni

anamwambia hivi baada ya kumuuliza swali kuhusu namna fasihi
inavyoielekeza jamii

For free KCSE Notes, Exams, and Past Papers Visit https://Teacher.co.ke/notes/



CASPA AMUKURA MUHULA WA KWANZA 2021

b)Fafanua sifa tatu za msemaji wa dondoo hili

msemaji ni dkt. Mabonga. Ana sifa zifuatazo:

i) mshairi bora – anawahimiza wanafunzi chuoni kivukoni kujitegemea

na kusuta ukupe

ii) Mwenye kiburi – anapoulizwa swali na mwanafunzi wake anamjibu

kuwa maswali ya sampuli hiyo yalifaa kuulizwa wanafunzi wa kidato

cha kwanza

iii) Mapujufu/mpyaro – anamwita mwanafunzi anayetaka kuuliza swali

‘Mama’

iv) Mwenye madharau – anamcheka mwanafunzi wake kicheko kikubwa

kabla ya kumpa nafasi ya kuuliza swali

c)Tathmini namna maudhui ya utabaka yanavyojitokeza katika hadithi

ambamo dondoo hili limetolewa

i) kazi – wazazi wa dennis ambao ni maskini wanawalimia matajiri

mashamba yao ili kupata hela za kujikimu kimaisha

ii) utengano – tunaambiwa kwamba maskini na matajiri wametengana kama

ardhi na mbingu chuoni – dennis ingawa wama chuoni kimoja na wafabya

masomo pamoja

iii) mavazi – wnanafunzi kutoka familia za kitajiri hawavai vitenge kutoka

mataifa ya afrika kama Ghana, na senegali kama wenzao. Wanavaa mavazi

kutoka uingereza, ujerumani, marekani na ufaransa

iv) vifaa vya kielektroniki – wanafunzi kutoka familia za kitajiri wanamiliki

simu za thamani, vipakatalishi na ipad huku wanafunzi maskini kama dennis

machora wakiwa hawana hata vifaa kimojawapo. Wanasalia kuvimezea

mate tu

v) shule – wanafunzi kutoka tabala la juu wanasomea kwenye shule za

mikoa na kitaifa huku wanaotoka katika tabaka la chini kama dennis

wakisomea katika shule za vijijini

vi) ndoa – ni nadra mtu wa tabaka la chini na tabaka la juu kuoana – wazazi

wake penina wanapinga ndoa ya penina na dennis kwa sababu ya dennis

anatoka katika familia ya kimaskini huku wao wakiwa matajiri

vii) pesa za matumizi – wanafunzi kutoka familia za kitajiri wanatumiwa pesa

nyingi za matumizi huku maskini wakitaabika. Kwa mfano, penina
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anatumiwa shilingi elfu tano kila wiki huku maskini dennis wakinywa uji bila

sukari kwa kukosa pesa

viii) mahali pa kuishi – mtaa wa new Zealand wanakoishi wazazi wa penina

ni mtaa wa watu wenye mapato ya kadri

ix) kukataa uchumba – wazazi wa penina wanamkataza penina kuchumbiwa

na dennis kwa sababu ya dennis kuwa maskini huku kwao wakiwa matajiri

x) tabaka la chini linakejeliwa. Wazazi wake dennis wanakejeliwa na kila mtu

kwa sababu ya kuwa maskini

xi) magari – tabaka la juu linamiliki magari makubwa makubwa huku tabaka

la chini kama dennis likiishia kubaki likitamani magari hayo kwa maana

halina uwezo wa kuyanunua

xii) wanafunzi kutoka tabaka la juu wanataka kuacha masomo ambayo

wanadai kuwa ni magumu ili kufanya kazi zinazomilikiwa na wazazi wao

huku maskini kama dennis hawana la kufanya hata kama masomo hayo ni

magumu. Kwa mfano, kuna mmoja anayetaka kuenda kuwa manamba katika

magari ya babake.

xiii) wanafunzi wa tabaka la chini wanaoishi maisha ya taabu chuoni huku

wa tabaka la juu wakiishi maisha mazuri. Kwa mfano, dennis analalia shuka

zilizochanika mbali na kuwa na shida ya kupata chakula huku matajiri kama

penina wakitumiwa shilingi elfu tano kila wiki na wazazi wao

xiv) wanafunzi wa tabaka la juu hawali Baadhi ya vyakula wanavyoichukulia

kuwa duni huku maskini kama dennis wakivila. Kwa mfano, penina apoingia

chumbani mwa dennis anashangaa kwa nini dennis anakunywa uji ishara

kwamba yeye hanywi uji kwa sababu ni wa tabaka la juu

xv) utabaka ni chanzo cha mtu kujidunisha kwa mwingine. Dennis anayetoka

katika tabaka la chini anaogopa kuwa mpenziwe penina anayetoka katika

tabaka la juu hataki kuolewa na mwanamume asiye na kazi ya mshahara

kubwa/mwanamume wa tabaka la chini, hivyo kuuvunja uchumba wao.

xvii)watoto kutoka tabaka la juu wanajinaki kwa wenzao kuhusu kazi

wanazozifanya wazazi wao. Kwa mfano, dennis anakumbuka shakila

akajinaki kwamba mama yake ni mkurugenzi mkuu wa shirika la kuchapisha
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magazetini

xviii) watu wa tabaka la juu wanaoishi jijjini huku maskini mashambani. Kwa

mfano akina shakila wanaishi kijiijini kivukoni huku dennis akiishi

mashambani.

Kielelezo 16

a) Fafanua ujumbe wa shairi hili

Shairi linazungumzia jinsi walio na nguvu wasivyowazia walio chini yao na

kuwahimiza watu kuzinduka na kupunguza kelele pamoja na kujishaua

a) Eleza muundo wa shairi hili

I) Lina beti 5

II) Kila ubeti una mishororo minne

III) Kila mshororo una vipande viwili isipokuwa kibwagizo chenye kipande

moja.

IV) Lina kibwagizo – jana awile siri!

V) Vina vya kati na vya nje vinatiririka isipokuwa ubeti wa kwanza, mshororo

wa kwanza wenye kina tofauti

VI) Kila mshororo una mizani 16 isipokuwa ubeti wa pili, mshororo wa pili na

ubeti wa tano, mshororo wa kwanza yenye mizani 15.

VII) Kibwagizo kimekamilika kwa alama hisi!

b) Eleza toni ya shairi hili

Toni ya kushauri – nafsineni anawashauri watu kuzinduka na kupunguza

kelele na hali ya kujishaua/kujisifu

c) Ainisha shairi hili kwa kuzingatia:

I) Ruwaza ya mistari

Tarbia – Kila ubeti una mishororo mine

ii) Mathnawi – Kila mshororo una vipande viwili isipokuwa kibwagizo chenye

kipande kimoja
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iii) Ruwaza ya mizani

Msuko – Kibwagizo kina mizani michache kuliko mishororo mingine

d) Eleza mbinu nne ambazo mshairi ametumia kutosheleza mahitaji ya kiarudhi

i) Tabdila

-Yamchezeya – Yamchezea

-Yanautaniya – Yautania n.k.

ii) Inkisari

-‘mejitokeya – imejitokea

-Walosogoya – waliosogea

iii) Kikale – awile – alikuwa

iv) Kufinyanga sarufi – kwingi kujishauya – kwingi kujishaua

e) Bainisha sifa mbili za anayezungumziwa katika shairi hili

i) Mwenye vitisho – alipobweka/alipozungumza waoga walijinyia

ii) Mwenye ubinafsi – Hakuwawazia waliokuwa chini yake

f) Eleza tamathali mbili za usemi zilizotumiwa katika shairi hili

i)Jazanda – mbwa

ii)Taswira – mabuu yakimchezea mbwa

iii)Tashihisi- mainzi yamchekea

iv)Chuku – Tena akibweka yule, waoga walijinyinya

v)Sitiari – ni dunia maji male

Kielelezo 25

a) Dhamira ya mtunzi wa shairi hili ni gani?

Kuhimiza watu kutendea wenzao mema wakiwa wangali hai

b) Bainisha nafsineni katika shairi hili

Kipusa Binti Hamadi – Kipusa Binti Hamadi, siku n’takuwa kimba

c) Eleza toni ya shairi hili

Toni ya kushauri – Kipusa Binti Hamadi anatoa ushauri kwamba azikwe

angali hai.

d) Changanua muundo wa shairi hili

i) Lina ubeti 5

ii) Kila ubeti una mishororo minne

iii) Kila mshororo una vipande viwili isipokuwa ubeti wa tano ,
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mshororo wa pili wenye vipande vitatu

iv) Vina vya ndani na vya nje vinabadilika katika ubeti

v) Lina kibwagizo – Nizike ningali hai, n’kifa hutonizika

vi) Kila mshororo una mizani 16

e) Fafanua maana ya kibwagizo cha shairi hili

Nisaidie ningali hai kwa maana nikifa hutaweza kunisaidia

f) Eleza mbinu nne amabazo mshairi ametumia kutosheleza mahitaji ya

kiarudhi

i) Kufinyanga sarufi

-Matozi ungayasomba – ungayasomba matozi

-na mapumu kuugua – na kuugua mapumu

-sanda nunua – nunua sanda

ii) Lahaja

-Matozi – machozi

-siate – siache

iii)Tabdila

-hutonizika – hutanizika

-zisipumua – zisipumue

iv) Inkisari

-takuwa – nitakuwa

-singojee - usingojee

g) Bainisha bahari ya shairi hili

i) Tarbia – lina mshororo minnne katika kila ubeti

ii)Mathnawi – Kila mshororo una vipande viwili isipokuwa ubeti wa tano,

mshororo wa pili wenye vipande vitatu.

iii)Ukaraguni – Vina vya kati na vya nje vinabadilika katika kila ubeti.
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