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					Mwongozo 
Ufahamu     ( ala15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
Ulikuwa usiku wa manane. Maria hatawahi kuyasahau yaliyotokea usiku huo na madhara yaliyoikumba aila yake; ambayo hadi wa leo  huwasumbua na kuwafuata kila waendako na hata kuishi. Matokeo ya kitendo kilichotekelezwa na nduguye mnuna yamesalia kama dondandugu moyoni mwake. Yeye hujaribu kuyafutilia mbali lakini yanakataa kuondoka fuvuni mwake hasa anapomtazama nduguye mdogo Tom, akitaabika bila miguu. Maria alikuwa akidurusu somo la Fizikia, Abdallah, kakake mkubwa akimpa Tom wosia, “Tom, itakuwa bora ikiwa mtanena kwa amani na baba kuhusu tofauti zenu.”

“Hamna haja ya kumrushia cheche za matusi. Kumbuka kuwa heshima kwa mzazi ni taadhima kwa mterehemezi. Matokeo yake ni Baraka na sudi tele.” Tom alikinai kuyatilia maanani mawaidha ya kaka yake. Akajitia hamnazo na kudai kuwa baba yake amemdunisha kwa mwia mrefu na angemfunza adabu. Watu wote katika familia walijaribu kumsihi lakini ikawa kazi bure. “ Upyaro haufai ndugu yangu. Hata kama una kimo kikubwa kuliko baba kumbuka kuwa ndiye mzai aliyekulea wewe,” alidokeza Maria.

Baba yake Maria, Mugambi , alikuwa amechoshwa na vitendo vya mwanawe vya kutumia dawa za kulevya. Aghalabu Tom akizua rabsha kila jioni baada ya kutoka shule.
Mugambi alikuwa amemwadhibu mwanawe na hata kumshtaki katika kituo cha polisi lakini hakubatika. Watu walisema kuwa alikuwa na fedha nyingi kutokana na ulanguzi wa mihadarati.Jambo hili lilimwezesha kuhepa mitengo ya askari kwa kuzunguka mbuyu. Tom akawa asiyesikia la mwadhini wala mteka maji msikitini.

“Mzee ninataka unipe urithi wangu, la sivyo, leo utaiona dunia hii paa!” Tom akamtisha baba yake. Mugambi akaja juu na kumwambia mwanawe kuwa umri wake haukutosha kupewa urithi. Ingembidi akamilishe masomo kwanza, ajijengee msingi bora wa maisha yake ya kesho na hata kupata mali yake mwenyewe.” Mimi si mtoto. Ninataka uelewe kuwa leo ilikuwa siku yangu ya mwisho kuhudhuria shule. Hiyo elimu ya wakoloni imenichosha ! Katu sisomi tena ,” Akasema Tom. Punde si punde Mugambi alipandwa na za mziki na kumwandama mwanawe kwa makonde. Ikawa vurugu si vurugu kuwamamanua  bila mafanikio.Licha ya kuumizwa na kujeruhiwa sehemu kadhaa za mwili wake, Tom alishikilia kikiki na kuendelea kupambana na baba yake. Mama yake alipoona maji yamezidi unga, aliamua kuingilia kati na liwe liwalo. Kwa bahati mbaya, Tom alimrushia teke le ubavuni na kumwangusha chini pu!

“Aghrr! Haya yote unayotufanyia sisi wazazi wako yatakufuata daima!” Mugambi alilaani huku akigaragara sakafuni kwa maumivu tele. “ Ninataka uniue leo, siwezi kukulea kwa dhiki na taabu tele halafu unikosee mimi na mamako heshima namna hii utaona kilichomtoa kanga manyoya,” Mugambi alimwambia mwanawe akiwa na uchungu mwingi moyoni. Majirani mimi nikiwemo walikuja kujionea sinema ya bure. “ Teresa, unaona namna Tom alivyowakosea wazazi wangu heshima?” Maria aliniuliza . “ Kwa muda mrefu familia yetu imekosa amani kwa sababu ya Tom kuzua fujo mara kwa mara. Amewajeruhi wazazi wangu mara nyingi huku akivivunjavunja kenyekenye vyombo vya mama. Tandabelua anazua Tom hunifanya mimi na ndugu zangu kutohudhuria shule wakati mwingine. Huwa tunahofia kuangamizwa kwa wazazi wetu, hivyo kubaki nyumbani kama walinzi wao. Tom amegeuka hayawani. Hajali habali,” alinieleza Maria huku machozi yakimtiririka tiriri; njia mbilimbili.

Nyumba yetu ilikuwa mita chache kutoka nyumbani kwa akina Maria. Nilikuwa wa kwanza kushuhudia Tom akiwatendea wazazi wake unyama pamoja na ndugu yake Abdallah. Alikuwa amewajeruhi vibaya. Abdallah alipojaribu kuwasaidia wavyele wake alirushiwa upanga uliompata barabara kwenye kisigino. Ninakumbuka namna Abdallah alivyochechemea kwa uchungu mwingi huku akiwa ameyauma meno. Ninakumbuka vyema kamsa ilivyotawala nyumbani kwa mzee Mugambi. Watu wote walioshuhudia unyama wa Tom walilengwalengwa na machozi huku wakiulaani. Wanakijiji cha Umoja, waliamua kumpiga kitutu na kumfukuza. Alipotambua wamemzidi nguvu, alikimbia kiswara kuelekea upande wa chini. Kwa bahati mbaya, alianguka shimoni na kuvunjika miguu yote miwil. Aketipo na kudhukuru vitendo alivyokuwa akiifanyia familia yake, Tom hupatwa na majuto makubwa. Leo ameamini kuwa majuto ni mjukuu.

Maswali
a. Eleza msimamo wa mugambi kuhusu kumpa mwanawe urithi                           ( al 2)
Hakufurahishwa na kitendo cha mwanawe kudai urithi kwa kuwa alikuwa na umri mdogo.

Alitaka mwanawe akamilishe masomo kwanza, ajijengee msingi bora wa maisha yake ya kesho na hata kupata mali yake mwenyewe.
2x1=2

b. Eleza athari tano za watoto kutowatii wazazi wao kwa mujibu wa taarifa hii.  ( al 5)
i. Ukosefu wa amani katika familia
ii. Watoto kuacha masomo kutokana na utukutu na wengine kutohudhuria shule ili wawalinde wazazi wao.
iii. Watoto kujitosa katika matumizi ya dawa za kulevya
iv. Kuhatarishwa kwa maisha ya wazazi na yale ya watoto watiifu;  Tom alimjeruhi Abdallah kwa upanga kwenye kisigino huku akimpiga mamake teke kifuani akaanguka chini.
v. Laana, mamake Tom alimlaani
vi. Uharibifu wa mali; Tom alivivunjavunja kenyekenye vyombo vya mamake 
vii. Upyaro ambapo watoto watukutu huwatusi wazazi wao
c. Kwa nini Tom aliepuka mkono mrefu wa serikali?                                               ( al 1)
Aliweza kuwahonga askari madhali alikuwa na fedha nyingi alizopata kutokana na ulanguzi wa dawa za kulevya; hali iliyomfanya kutochukuliwa hatua za kisheria.

d. Fafanua wasifu wa Tom kulingana na taarifa hii?                                                  ( al 3)
Katili- alimrushia nduguye upanga na kumjeruhi kisigino pia alimpiga mamake teke  la ubavuni akaanguka chini
Mwenye mapuuza- alipuuza mawaidha ya ndugu zake na hata ya baba yake.
Mpyaro- Alikuwa akiwarushia wazazi wake cheche za matusi
Mjinga- anakataa kusoma huku akidai kuwa hawezi kuendelea kusoma elimu ya wakoloni.
Mwenye majuto- anajutia vitendo vya kinyama alivyokuwa akiwatendea watu wa aila yake.
e. Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa.           ( al 3)
i. Sudi- bahati njema
ii. Kuzunguka mbuyu-kuhonga /kutoa rushwa
iii. Kuwamamanua- kuwatenganisha.

UFUPISHO ( al 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
Kiswahili tunasema ni lugha yetu kwa sababu ndiyo lugha ya kiafrika inayoongelewa katika nchi nyingi barani Afrika. Siyo lugha iliyoletwa na watu wan chi kama kiingereza, Kifaransa na Kireno. Uzuri wa Kiswahili sasa ni kuwa kimeenea kote Afrika Mashariki na kati.

Wenyeji asilia waliokuwa wakiongea lugha hii tangu awali ni Waswahili. Waswahili hawa hata leo wako na wanaendelea kuitumia lugha hii kama lugha yao ya mama, kama vile wakikuyu watumiavyo Kikikuyu, Wakamba, Kikamba na Wadigo lugha ya kidigo. Makao yao Waswahili tangu jadi yanapatikana kaunti ya pwani. Makao yao yameanzia upande wa kaskazini Mashariki ya Kenya na wanapakana nan chi ya Somalia huko. Wameenea katika upwa huo wa Pwani, ikiwamo Lamu, Malindi, Mombasa, Pemba, Unguja, visiwa vya Ngazija na kuendelea.

Lugha ya Kiswahili ina lahaja nyingi kulingana na sehemu wanamoishi. Kwa mfano, Waswahili wa Lamu huongea lahaja ya Kiswahili inayoitwa Kiamu. Waswahili wa Mombasa huongea lahaja ya Kimvita. Pemba wanaongea Kipemba, Ngazija lahaja ya Kingazija, Unguja lahaja ya kiunguja na kadhalika. Kutokana na lahaja hizi na nyinginezo za Kiswahili ambazo hazikutajwa hapo, wataalamu wa lugha walitokea na Kiswahili sanifu. Hiki Kiswahili sanifu ndicho kitumiwacho katika mafunzo ya shule, uandishi wa vitabu na maswali ya Kiserikali na kibiashara. 

Nchini Kenya, kwa muda mrefu Kiswahili hakikuthaminiwa kama lugha ya Kiingereza. Sababu mojawapo ni kuwa Kiswahili hakikufanywa somo la lazima katika mitaala ya shule, wala kutahiniwa katika shule za msingi. Hata katika shule za upili, katika kufunzwa na kutahiniwa hakikupewa umuhimu wowote. Kwa ajili hii wanafunzi wengi waliacha kujifunza Kiswahili kama somo. Hali hiyo ilifanya Kiswahili kuonekana kama lugha inayoongewa na wale watu wasio na kisomo ama elimu nyingi. Kwa ajili ya fikira hizi, watu wengi wamekuwa wakikichukia, kukidunisha na kujaribu kuongea Kiingereza kila nafasi inapojitokeza. 

Miaka michache iliyopita, Kiswahili kialianza kutiliwa mkazo katika shughuli zote nchini Kenya. Kwa upande wa msimamo wan chi lugha hii ilionekana yenye manufaa katika kuleta umoja na kuwaunganisha wanachi wote. Jambo hili ni muhimu kwa maendeleo ya nchi iwayo yote. Umoja huleta maelewa na undugu. Hali hizi mbili zinapokuwapo, amani husambaa nchi mote.

Tukitazama mfumo wa elimu wa 8-4-4, Kiswahili kimepewa nafasi sawa katika ratiba za shule kama lugha ya Kiingereza. Kiswahili kinatahiniwa kama somo muhimu kuanzia shule ya msingi hadi shule ya upili.Kinyume na enzi za zamani, siku hizi mwanafunzi anayesoma Kiswahili, hata asipofaulu vizuri katika lugha ya Kiingereza ana nafasi sawa ya kupata kazi kama wengine.




Maswali
a. Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 80. ( al 6, 1 ya mtiririko)

i. Kiswahili ni lugha ya Kiafrika inayoongewa katika nchi nyingi Barani Afrika.
ii. Lugha asilia mojawapo za Afrika.
iii. Kiswahili kimeenea kote Afrika Mashariki na kati.
iv. Wenyeji asilia waliokuwa wakiongea Kiswahili tangu awali ni Waswahili.
v. Waswahili wanaendelea kutumia Kiswahili kama lugha yao ya mama.
vi. Makao ya Waswahili ni kaunti ya Pwani.
vii. Kiswahili kina lahaja nyingi kulingana na wanamoishi.
viii. Kutokana na lahaja hizi na nyinginezo za Kiswahili wataalamu wa lugha walibuni Kiswahili sanifu.
ix. Kiswahili sanifu hutumiwa katika mafunzo shuleni, uandishi wa vitabu na mawasiliano ya kiserikali na kibiashara.
( Hoja 6, mtiriko 1)

b. Eleza vile Kiswahili hakikuthaminiwa na namna hali hii inavyobadilika. ( al 7, 1 ya mtiririko)
i. Kiswahili hakikuthaminiwa kwa lugha ya Kiingereza
ii. Kiswahili hakikufanywa somo la lazima katika rasimu za shule.
iii. Hakikutahiniwa katika shule za msingi wala za upili.
iv. Hakikupewa umuhimu wowote.
v. Kiswahili kilianza kutiliwa mkazo katika shughuli zote nchini Kenya.
vi. Ilionwa kama lugha yenye manufaa katika kuleta umoja na kuwaunganisha wananchi wote.
vii. Kiswahili kimepewa nafasi sawa katika ratiba za shule kama kiingereza
viii. Kinatahiniwa kama somo muhimu kuanzia shule ya msingi hadi shule ya upili.
ix. Mwanafunzi anayesoma Kiswahili , asipofaulu vizuri katika lugha ya kiingereza ana nafasi ya kupata kazi kama wengine.
( Hoja 7, mtiririko 1)


SEHEMU YA MATUMIZI YA LUGHA.   ALAMA 40
a) Taja sauti mbili ambazo zinapotamkwa ncha ya ulimi hugusa Meno ya juu. Alama 2
/th/ na /dh/
b)Eleza dhima ya shadda katika lugha. Alama 2
Kuleta maana Kamili ya neno
Kutofautisha maneno yanayofanana kimuundo lakini yenye maana tofauti
c) Tumia kivumishi kimilikishi nafsi ya pili wingi katika sentensi. Alama 2
-enu
d) Ainisha shamirisho na chagizo katika sentensi ifuatayo: Alama 2
Wapiga ngoma walipiga ngoma Kwa ustadi.
Ngoma-kipozi
Kwa ustadi-chagizo
e)Eleza uamilifu wa kishazi Katika sentensi hii: Alama 2
Kiatu kilichonunuliwa Jana kimepotea.
Kimetumika kama kivumishi

f) Andika katika usemi wa taarifa. Alama 3 
Mama aliniambia,"Ukifaulu masomoni utafanikiwa maishani."
Mama aliniambia kuwa iwapo ningefaulu masomoni ningefanikiwa maishani


g)Eleza dhima ya viambishi tamati katika neno hili: Alama 3
Anijiapo
-i-kauli
-a-kiishio
-po-mazoea

h) Bainisha vielezi katika sentensi hizi: Alama 2
i)Anapoishi Pana wanyama wengi.
Po-kielezi cha mahali

ii)Kila nikila huwa na maumivu mengi.
Kila-kielezi cha wakati

I) Changanua sentensi hii Kwa kutumia Matawi: Alama 4
Mtoto mchanga sana amelala huku akitabasamu.
					S
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j)Tunga sentensi itakayodhihirisha 'ka' ya matokeo. Alama 2
Mtoto alikula akashiba

k)Eleza dhana zinazojitokeza katika sentensi zifuatazo: Alama 2

i)Vitabu vyovyote vitahitajika.
Bila kubagua

ii)Vitabu vyote vitahitajika.
Bila kubakiza

l) Andika katika udogo. Alama2
Ajabu ni kuwa paka wake mkubwa hupiga ngoma
Ajabu ni kuwa kipaka chake kikubwa hupiga kigoma.

m)Tunga sentensi yenye vijisehemu vifuatavyo: Alama 4
i) Kiwakilishi cha kiima
ii) kiambishi cha wakati timilifu
iii) kiwakilishi cha mtendewa
iv)mzizi
v) kiambishi cha kauli ya kutendesha
vi)Kiishio
Amemchezesha
n) Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia vinyume vya maneno yaliyopigiwa mstari.Alama 2

Yule kijana amefaulu kuhifadhi pesa zao,Kwa hivyo wametajirika.
Kufuja
Wamefilisika

o)Kanusha.  Alama 2
Juma ameenda kuliko na mwangaza.
Juma ameenda kusiko na mwangaza
p)Unda aina za nomino zilizo mabanoni kutokana na maneno uliopewa Alama 2
i)refu (kitenzi jina)
Kurefuka
ii)refu (dhahania)
Urefu
q)Kando na kuorodhesha vitu,Onyesha matumizi mengine mawili ya Koloni. Alama2
Katika uandishi wa mazungumzo/mchezo wa kuigiza
Katika kutenga saa

r) Chungu ni Kwa kali wasili ni kwa fika na mzaha ni Kwa mchezo. Alama2

Isimu jamii 

a. Sajili ya hotelini/ mkahawani.
i) Matumizi ya maneno au kauli ambazo katika mazingira mengine haziwezi kuwa na
maana nani kuku? Ng’ombe je?
ii)  Matumizi ya msamiati maalumu wa hotelini kwa mfano, Karanga
 ii) ‘Ng’ombe’ iii) Chipo iv) Chapo
i. Lugha ya ucheshi na utani
ii. Matumizi ya misimu ukikimanga / surwa
iii. Kuchanganya ndimi
iv. Lugha isiyo sanifu
v. Tanakali za sauti hutumika
vi. Matumizi ya sentensi fupi fupi.
vii. Lugha husheheni viziada lugha.
viii. Lugha iliyojaa utohozi 
ix. Kukatizana kalimia
 

Tofauti
i. Kuna kurejelea vifungu vya sheria mahakamani.
ii. Katika sajili ya mahakamani kuna matumizi ya sentensi ndefu ndefu.
iii. Mahakmani mtu hupewa nafasi ya kujieleza bila kukatizwa kauli.
iv. Lugha inayotumika huwa rasmi
v. Huwa na kutaja vyeo mfano hakimu. 


