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SHULE YA UPILI YA MARANDA

Cheti cha Kuhitimu Kisomo cha Sekondari

MTIHANI WA MWIGO 2021
102/2 KISWAHILI (LUGHA) Karatasi ya 2
Disemba 2021 — Saa: 2%
JINA ¢ Nambari yaUsajili: ................
Mkondo: ............ Sahihi ya mtahiniwa: ................. Tarehe: ........ /12/2021.
Maagizo

(a) Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

(b) Andika mkondo wa kidato chako kisha tia sahihi yako na uandike tarehe ya mtihani
katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

(c) Jibu maswali yote.

(d) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswabhili.

(e) Majibu yote sharti yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali.

(f) Usitoe ukurasa wowote kutoka kwenye kijitabu hiki.

(9) Karatasi hii ina kurasa 11 zilizopigwa chapa.

(h) Watahiniwa lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa
sawasawa na kuwa maswali yote yamo.

Kwa Matumizi ya Mtahini Pekee

Swali Upeo Alama
1 15
2 15
3 40
4 10
Jumla 80
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1. UFAHAMU (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

“Mabibi na mabwana, ndugu wapenzi, alianza Bi. Mkesha, “Huu ni mwaka wa tano tangu tufanye
uchaguzi mkuu uliowapa vigoda wenzetu hawa. Katika kipindi hiki kumetokea mengi ya kujipigia
kidari, pametokea pia mengi, mengi mabaya ya kuitia jamii ya Tungama izara. Tumejipa mkono
wa tahania kwa uteuzi wetu mzuri. Vilevile tumejisuta kwa uteuzi usio wa kuridhisha.

Ndugu wapenzi, sina haja ya kuwakumbusha yote ambayo tumepitia; mmeyashuhudia yote. lla
ninayotaka kusema ni kwamba malengo yetu ya kuwateua viongozi yamesalitiwa. Ndugu
zangu, itakumbukwa kwamba watangulizi wetu walianza safari ya kurejesha utu wa Mwafrika
wakiwa na nia thabiti ya kuwabwaga maadui watatu wa maendeleo. Je, mnawajua maadui hao? Ni
ujinga, magonjwa na umaskini. Waanzilishi wa taifa hili, pamoja na viongozi waliowafuata
walipigania huduma za bure za afya, na elimu ya bure na ya lazima kwa wote. Vijana wetu
walijitoma ugani kuzamia lulu ya elimu; wakavidhihaki vitabu hadi kufikia kilelecha cha elimu.
La kusikitisha ni kwamba elimu hii imekuwa laana kwao. Mnajua kisa na maana ya hali hii? Natija
wamepiga lami kwa miaka na mikaka bila kuambulia kazi za hadhi ambazo waliahidiwa huko
vyuoni. Hatimaye hawa hawa wenye shahada mbili, na wengine hata tatu, ndio wanaokuwa
matarishi wa wale ambao walichechemea masomoni. Vijana wengine, kwa kukosa hata huo
utarishi, wameamua kuanzisha biashara rejareja ili kujikimu; wamekosa la mama, wanaamwa la
mbwa. Sina haja ya kuwafafanulia kiini cha hali hii ya kutamausha.

Ni dhahiri kwamba uthabiti wa taifa lolote lile hutegemea uthabiti wa uongozi, na uaminifu wa
raia wake katika kuuwajibisha huo uongozi. Hata hivyo, inasikitisha kwamba wengi wetu
tumejipoka uwezo wa kuuwajibisha uongozi kwa kuwa mawindo rahisi ya uzungukaji mbuyu.
Huu ndio uwele ambao umeufisidi utu wetu na kutusahaulisha thamani za kitaifa. Hebu niambie
ewe mama mwenzangu, kuna faida gani kuuza kura yako kwa kibaba cha unga na noti ya shilingi
mia moja, ati kwa kuwa unaambiwa, ‘Ukinichagua nitahakikisha kwamba ile Affirmative Action
imezingatiwa?’ Ipo haja gani kuchomwa na jua ukiwafuata hawa hawa viongozi, ukiwaimbia
nyimbo za kuwatia raia kichaa cha shangwe ili kuwapembeja wawapigie kura? Je, faida kwako
imekuwa gani? Hujangojea kwa kipindi chote hiki kusakafiwa kwa hiyo barabara uliyoahidiwa
siku ulipouza kura yako? Na ile ahadi ya ‘mwenzetu’ ya kuwaajiri vijana wetu kwenye Jeshi la

kwenda kuchukua nyadhifa katika mashirika ya umma?”

“Kweli waso haya wana mji wao, Bi. Mkesha amejikosha kweliweli,” Bi. Kuli alimwambia
mwenzake Bi. Kengemeka kisha akaendelea.” Anatuambia yepi mageni ambayo masikio haya
yangu yaliyokula chumvi ya miongo sita ushei ya miaka hayajasikia?”

“Anasema tumpe nafasi ajitome kwenye uwanja wa majogoo,” akajibu Bi. Kengemeka,
“Atakuwaje tofauti na hao wanaume?”” Hata hao wanawake tumewahi kuwapa nafasi, wakatutenda
zaidi ya wanaume. Usinikumbushe kura yangu niliyoipoteza kwa kumkweza Bi. Shali kwenye
usukani. Siwezi kusahau namna ile ahadi ya maji ya mabomba na kuchimbwa kwa visima
ilivyoishia kwenye kauli yake tu.”
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“Tumetendwa sote mwenzangu,” alisema Bi. Kuli, “Inasikitisha kwamba dau la masomo ya
wanangu limeenda mrama huku nikimlilia huyo huyo Bi. Shali. Kila mara tunasikia kupitia
vyombo vya habari kwamba serikali imeanzisha Hazina ya Eneobunge kuyafadhili masomo ya
watoto kutoka familia maskini. Lengo kuu, nasikia, ni kuhakikisha kwamba asilimia kubwa ya
watoto haipati fursa ya kujiunga na shule tu, bali pia inakamilisha masomo. ‘Hata hivyo, huu ni
mwaka wa tatu tangu wanangu watatu waache masomo kutokana na ukosefu wa karo. Na usidhani
ni karo ya shule ya kitaifa, la, hasha! Ni karo ya shule za kutwa ambapo niliwapeleka baada ya
huyu huyu Bi. Shali kunitilia huku akinitolea huko kuhusiana na ufadhili wa masomo.”

“Usinikumbushe yaliyomfika mwanangu Neema,” alisema Bi. Kengemeka huku akitwaa ukingo
wa kanga yake kujipangusa machozi. “Mwana huyu alikaa nyumbani kwa muhula mzima,”
akaendelea Bi. Kengemeka, “Dhiki ya kuwaona wenzake wakienda shuleni huku yeye anabaki
nyumbani ikamfanya kuwa windo rahisi la mmoja wa hao wabunge, akaambulia uja uzito ambao
hakuulalia wala kuuamkia. Mwenyewe mbunge ameshika hamsini zake kana kwamba hakufanya
lolote. Mwanangu Jabali naye amehiari kuwa kibarua katika shamba la mbunge wa sasa.
Mwenyewe anasema anataka kudunduiza pesa ili arudi shuleni kukamilisha mwaka wake wa
mwisho. Na usidhani ni hao wangu tu waliofikwa na ya kuwafika. Tumewaona wana wa wenzetu
tuliopiga foleni pamoja kuwateua hao hao wabunge, wakitumiwa kama masoko ya dawa za
kulevya. Wengine wamegeuzwa walanguzi wa dawa hizi,” Bi. Kengemeka alikamilisha
uzungumzi wake na kushusha pumzi kana kwamba ameutua mzigo mzito.

Hata hotuba ya Bi. Mkesha ilipofikia ukingoni, Bi. Kuli alimwambia mwenzake, “Ninavyoona ni
kwamba wanasiasa wote wamefinyangwa kutoka aina sawa ya udongo. Ikitokea kwamba tutampa
huyu Bi. Mkesha kura, tumpe kwa kulazimika kikatiba kupiga kura; tusiwe na matarajio makuu.
Inasikitisha kwamba vijana wetu waadilifu hawataki kujitia najisi kwa kuingilia siasa. Yule kijana
wetu Angaza angekubali rai ya wazee kujitoma ukingoni tungemuunga mkono.

a) “Malengo yetu ya kuwateua viongozi yamesalitiwa.” Thibitisha kauli hii kwa
kurejelea hoja sita kutoka kwenye taarifa. (alama 6)

b) Eleza mchango wa wanyonge katika hali ya uongozi nchini Tungama. (alama 3)
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c) Bainisha mbinu nne ambazo Bi. Mkesha anatumia kuishawishi hadhira yake.  (alama 4)

d) (i) Andika kisawe cha, ‘kuwapembeja’ kwa mujibu wa taarifa. (alama 1)

(if) Andika maana ya, ‘amejikosha’ kulingana na taarifa. (alama 1)

2. UFUPISHO (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Hamadi alianza matumizi ya dawa za kulevya akiwa kidato cha tatu. Aliyemtanguliza kwa
matumizi ya mihadarati ni ‘rafiki’ yake; waliyesakini naye kwenye bweni moja. Hapo awali,
alikataa lakini hatimaye akaona kuwa lilikuwa wazo zuri kuzitumia. Hamadi alikuwa mvulana
mwerevu; alifanya vyema katika mitihani yote na kuwafanya walimu wake kuterema. Matokeo
yake yalianza kudorora alipoanza kutumia dawa za kulevya.

Wakati wa Hamadi kujiunga na chuo kikuu ulipowadia, alikuwa mraibu wa dawa za kulevya tayari
kiasi cha kuhitaji matibabu. Uraibu wake ulipokithiri, alianza kuwaibia wenzake ili apate hela za
kununua dawa hizi. Kutokana na hali hii, masomo yalimwia vigumu; akawa anadorora kimasomo.
Dawa hizi zilimwathiri kihasi kiasi cha kutohudhuria mihadhara. La kustaajabisha zaidi ni kuwa
angekosa kufanya mitihani; si mijarabu si ya mwisho wa semesta. Hatimaye, wasimamizi wa chuo
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kikuu walisema kuwa uraibu wake ulikuwa umepita mipaka na hangeimudu elimu ya chuo kikuu;
kwa hivyo, hakukubaliwa kuendelea na elimu ya chuo kikuu.

Baada ya kufukuzwa chuoni, Hamadi alitamauka. Alijitenga na aila yake kwa muda: hakujua
awaeleze vipi wazazi yaliyomsibu. Baada ya kuiondokea familia yake, hakufanikiwa kupata mtu
wa kukidhi mahitaji yake ya kila siku kama ilivyokuwa kawaida yake alipoishi na wazazi wake.
Alipokata tamaa, aliamua kwenda mtaani na kuwa ombaomba. Hatimaye aligeuka na kuwa
mporaji na mwizi sugu madukani mwa watu katika mji wa Hatari. Siku zake arobaini zilipofika,
Hamadi alikamatwa na kuhukumiwa kifungo cha miaka miwili gerezani.

Hamadi aliachiliwa huru mwaka uliopita; ninapoandika taarifa hii, anajaribu kujitenga na uraibu
wa dawa za kulevya. Yeye humwona mshauri wa waraibu wa dawa za kulevya mara mbili kila
wiki. Aidha yeye hujaribu kutangamana na familia yake, marafiki na hata watu wa nasaba yake.
Hapo awali, wazazi wake walikuwa wamekufa moyo kutokana na mienendo yake potovu, lakini
sasa wamepata matumaini baada ya mwanao kutembelea kituo cha ushauri-nasaha. Wamekubali
kuwa Hamadi ni mgonjwa anayeendelea kupokea matibabu. Wameipa hamnazo kauli kuwa
Hamadi alijidunga mwiba wa kujitakia.

Alipokuwa mraibu wa mihadarati, Hamadi alitengana na wazazi wake na kujihisi mpweke. Aliishi
katika dunia yake. Aghalabu alikuwa mpyaro na mwenye rabsha. Sasa ni karimu na mwenye utu.
Yeye huwasiliana na familia yake na hujaribu awezavyo kutangamana na marafiki zake. Ili
kuweza kupata nafuu kutokana na matumizi ya dawa za kulevya, Hamadi ameamua kufanya
mambo matatu.

Kwanza, ameamua kujiamini. Amekubali kuwa alikuwa mraibu wa dawa za kulevya na kwamba
matumizi ya dawa za kulevya ni ya kihisia kama ilivyo hali nyingine yoyote inayohitaji matibabu.
Amegundua kuwa hali ya kutokubali kuwa alikuwa mraibu wa dawa za kulevya ni sawa na kukataa
kukabiliana na uhalisia. Ni kukataa ukweli, kumeza mrututu; na ni kama kupinga wanavyosema
wajuao kuwa , ukweli unapodhihiri uongo hujitenga.

Pili, ametambua kuwa pana haja ya kuwa na mwelekeo chanya kujihusu. Lazima ajione kama
kiumbe mwenye maana, aliyehulukiwa na Maulana ili atekeleze wajibu wake ulimwenguni.
Ameamua kujiona kama mmoja wa wanajamii muhimu; na kwamba jamii inahitaji mchango
wake.

Tatu, Hamadi amekata shauri kujihusisha na kazi yenye manufaa. Ameamua kutafuta ajira hata
kuanzisha mradi utakaompa mtaji. Ikiwa hatafanikiwa kupata ajira, amepiga moyo konde
kuanzisha ukuzaji wa nyanya na vitunguu. Hii ni kutokana na ukweli kuwa wazazi wake wana
shamba kubwa kwao kitongojini. Hoja ni kuwa hafai kupiga zohali. Kwa mujibu wa maadili ya
kijamii, ni vyema kufanya jambo moja au mawili yenye manufaa kuliko kukaa ovyo.

Watu wengi katika jamii wamejifunza kumkubali na kumkaribisha kwa mikono miwili kama mtu
aliyebadilisha mienendo yake potovu. Ukweli ni kuwa, uraibu wa dawa za kulevya ni hali ya
kuhatarisha maisha lakini wahasiriwa wanaweza kubadilika na kuwa bora zaidi. Jamii ina jukumu
la kumsaidia mraibu wa dawa za kulevya kubadilisha mienendo yake. Kuna yeyote anayejua
Hamadi atakuwa mtu wa aina gani hapo kesho?
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a) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85 (alama 7, 1 ya mtiririko)

Matayarisho

Jibu

b) Bila kupoteza maana, eleza mawazo makuu yanayojitokeza katika aya sita za mwisho
kwa maneno 100. (alama 8, 1 ya mtiririko)

Matayarisho
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3. MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)
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a) Andika maneno yenye miundo ifuatayo: (alama 2)
I.  nazali ya ufizi, mtuo ghuna wa kaakaa laini, irabu ya mbele wastani, kitambaza, irabu

ya juu mbele
ii.  Kipasuo-kwamizo cha kaakaa gumu, irabu ya kati chini, irabu ya mbele juu

b) Andika maneno yenye viambajengo vifuatavyo: (alama 2)
i.  nafsi ya pili umoja, wakati uliopo hali ya kuendelea, kirejeshi ngeli ya I-ZI wingi,

mzizi, kiishio
ii.  umoja (ngeli ya A-WA), mzizi, kiishio

c) Fuata maagizo:
I.  Ziunganishe sentensi zifuatazo kuunda sentensi moja ikiwa katika hali ya
kutendeshana. (alama 1)
Nakusomesha

Wanisomesha

ii.  Unda sentensi moja changamano inayoanza kwa kiunganishi kutokana na sentensi
hizi sahili. (alama 2)
Ushairi huwavutia wengi.

Ushairi huchukuliwa kuwa mgumu.

iii.  Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha vitenzi vilivyopigiwa mstari kuwa
nomino na kivumishi mtawalia. (alama 2)

Alizawidiwa kwa kupewa nazi iliyoharibika.

iv.  Ainisha nomino katika sentensi ifuatayo. (alama 2)

Mamake ndiye aliyeandika “Darubini ya Sarufi’.
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d)

9)

h)

)

K)

Andika kinyume cha maneno yaliyopigiwa mstari . (alama 2)
Mvua ikinya tutapanda mahindi.

Bainisha vielezi vilivyotumika katika sentensi hii. (alama 2)

Mwalimu anayevaa kinaijeria alituelezea kinagaubaga.

Tunga sentensi ukitumia kihusishi cha a- unganifu kuibua dhana ya umilikaji katika ngeli
ya LI-YA (umoja). (alama 2)

Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mstari. (alama 2)

Babu, nyanya na shangazi walinunuliwa jozi za viatu ha mnuna wangu.

Andika katika umoja: (alama 2)
Mashangingi hayo yalisimama kwenye barabara hizo na kuwafanya madereva wengine
kuudhika.

Kanusha kauli ifuatayo: (alama 2)

Hivi ndivyo vitabu mnavyotaka.

Tunga sentensi moja ambayo imetumia kishazi kitegemezi kirejeshi ambacho ni

kiwakilishi. (alama 2)

Eleza maana za sentensi zifuatazo ukizingatia kiakifishi (,) (alama 2)

i.  Hamadi, anasema atauza nyumba yake.
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ii.  Hamadi anasema, atauza nyumba yake.

Igeuze sentensi ifuatayo iwe katika wingi. (alama 1)

Nikimjengea ua huu, ataweza kupata ulinzi wa kutosha.

m) Andika ukubwa wa: (alama 2)

p)

q)

Mtoto alimuua nyoka mdogo kwa kumpiga kichwani.
Andika sentensi ifuatayo katika usemi halisi. (alama 2)

Safia alitaka kujua kutoka kwa mama yake kama wangeenda kuwatembelea wazazi wao

siku hiyo.

Ainisha sentensi hii kidhamira. (alama 1)

Mlinzi akikuona ukirukia hapa atakuzuia.

Bainisha vipengele ulivyopewa mabanoni katika sentensi zifuatazo:

I.  Huyu ndiye mwalimu wetu wa Kiswahili. (kijalizo) (alama 1)
Il.  Baba yake amekatiwa mti wa mvule kwa shoka. (yambwa) (alama 2)
Mohammed alifuzu mtihani huo vizuri kwa sababu alisoma kwa bidii. (alama 2)

(Maliza kwa ...mtihani huo vizuri)

Mtu ambaye ameharibika kitabia kisha kuwaathiri watu wengine wanaohusiana naye

huambiwa methali gani? (alama 1)
Numbi ni kwa samaki ilhali .....................kwamauana ....................... kwa
makaa. (alama 1)




I- T —

Download this and other FREE materials from https://teacher.co.ke/notes

4.

ISIMUJAMII (Alama 10)
Wewe ni Rais wa Jamhuri ya Angaza. Umealikwa na Rais wa Jamhuri ya Nuru
kuhudhuria sherehe ya Uhuru na kutoa hotuba kama Mgeni wa Heshima. Fafanua sifa

kumi za lugha utakayotumia.

HUU NDIO UKURASA WA MWISHO ULIOPIGWA CHAPA
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