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KISWAHILI:
SEHEMU YA KWANZA: Muda: Saa 1 Dakika 40.
LUGHA

MAAGIZO KWA WATAHINIWA
SOMA MAAGIZO YAFUATAYO KWA MAKINI.

Umepewa kijitabu hiki cha maswali na karatasi ya kujibu. Kijitabu hiki kina maswali 50.
Ikiwa utataka kuandika chochote ambacho si jibu, andika katika kijitabu hiki.
Ukiisha kuchagua jibu lako, lionyeshe katika KARATASI YA MAJIBU na w ala sio katika kijitabu cha maswali.

JINSI YA KUTUMIA KARATASI YA MAJIBU.

4.
5.

@

Tumia penseli ya kawaida.
Hakikisha ya kwamba umeandika yafuatayo katika karatasi ya majibu:

NAMBARI YAKO YA MTIHANI
JINA LAKO
JINA LA SHULE YAKO

Kwa kuchora kistari katika visanduku vyenye namba zinazokuhusu, onyesha namba yako kamili ya

mtihani (yaani nambari ya shule, na zile namba tatu za mtahiniwa) katika sechemu iliyotengwa mwanzo wa karatasi ya
mayibu.

Usitie alama zozote nje ya visanduku.

Iweke safi karatasi yako ya majibu, na usiikunje.

Kwa kila swali 1-50, umepewa majibu manne. Majibu hayo yameonyeshwa kwa herufi A, B, C, D. Ni jibu

MOJA tu kati ya hayo manne ambalo ni sahihi. Chagua jibu hilo.

10. Kwenye Karatasi ya majibu, jibu sahihi lionyeshwe kwa kuchora Kistari katika kisanduku chenye herufi uliyochagua

18, kisanduku chenye herufi C ndicho kilichochorwa kistari.

kuwa ndilo jibu.

Mfano
Katika Kijitabu cha maswali: Chagua jibu sahihi.
18. Tambua maneno yaliyopigiwa kistari
Hebu nimtume mnwanafunzi huyy, yule amekataa kabisa
A. Kiashiria, kielezi, kiwakiJishi.
B. Kionyeshi, Kiunganishi, kiclezi.
C. Kivumishi, kiwakilishi, kielezi.
D. Kielezi, kiashiria, takriri.
Jibu sahihi ni C
Katika karatasi ya majibu
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Chora kistari chako vizuri. Kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku
towa kil swali, chora Kistar: katika kisanduku kimoja tu kati ya visanduku vinne ulivyopewa

Kijitabu hiki cha maswali Kina kurasa 8 zilizopigwa chapa.
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epewa majibu manne.

i i “wa ki { wn
Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi | mpaka 15. Kwa / kila nafase um

Chagua jibu lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa.

(i 1 / ezi bi a kupata___2 _ wake aliwazi;
Bwana Mtindi hakujua kuwa__1___. Kila mwisho wa mwezi baada ya kupata ake aliwazia

4 . Wakati wote wa heri, shari na fanaka au 5 __hungemkosa

pombe. llisemekana__3 __ sana
6__ pombe ya bei rahisi. Bwana huyu ilisemekana pia alikuwana___7___ kwakuwa

magengeni

hata aliweza kumwambukiza mke wake magonjwa ya zinaa.

1. A.kitukilivunja mfupa na nguu kulala B. mali bila daftari hupotea bila habari
C. cha mlevi huliwa na mgema D. kwenda bure si kukaa bure
2. A.fungule B. mshahara C. ada D. kifunguamkoba
3. A alienzi B. alichukia C. alishuku D. alienziwa
4. A. kufanya bidii B. kulaza damu C. kula kikoa D. kupiga mtindi
- A. uchungu B. sikitiko C, shauku D. ukoseiu
6. A.valiyouzwa - B. zilizouzwa C. kulikouzwa D. vauzwayo
7. A. jicho la nje B. jicho la upekuzi C.jerahalamovo  D. Kinvaa cha mambo

Vita__8 pombe haramu lazima__ 9 kwa dhati yaani__10__ili jamaa kama Bwana Mtindi

wakome___11_ pesazao__12__ulevi, Bwana Mtindi lazima ajue kuondoa dari aczeke paa yaani,

13 . Niaibu ati hawawezi kupata__14 _ ya shule kwa sababu pesa__ 15 ulevini. Aibu!

8. A.dhidiya B. juu ya C. licha ya D. baina ya

9.  A.zipiganwe B. zipigwe - C.ipiganwe D. vipiganwe
10.  A.kwa hamu B. kwa ustadi C. kwa nia D. kwa uaminifu
11.  A.kuvunja B. kufuja C. kuvuja D. kuvujilia

12. A.za B.na C, katika D. ya

13. A watimize mambo yanayofaa kupendwa na wengi
B. washughulikie mambo yanayowanufaisha weng;
C. washughulikie mambo yanayofaa kupewa kipaumbele

D. washughulikie mambo venve umuhimu kwa wote

14. A karo B. fola C. arshi D. ujira
15. A lilitumika B. zilitumika . C. vilitumika D. ilitumika
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16.

18.

19.
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Kutoka swali la_ 16 mpaka 30, chagua jibu
lililo suhihi,

Chagua jibu ambalo lina vihusishi pekee.
A. halafu, tena, yake, zote

B.ili, bali, wala, kama

C. mbali na, baina ya, bila, ama

D. karibu na, kando ya, katika, kuliko.

Tolauti ya maana kati ya matano na wa

tano ni

A. watano ni idadi ya jumla na wa tano ni
idadi kamili Katika orodha

B. watano ni kuonyesha sifa na wa tano
ni kuonyesha idadi

C. watano ni kuonyesha idadi kamili na wa
tano ni anayechukua nafasi ya tano
katika msururu.

D. watano ni idadi kamili na wa tano m

idadi katika msururu,

Ni sentensi ipi ilivotumia ki’ ya udogo?

A. Kijiti hiki hakivunjiki rahisi.

B. Ukimpa hela hizo hatazilanyia kazi ya
maana.

C. Kitoto chake hicho hakitulii darasani

D. Kiwavu ambacho kiliuawa Kilikuwa
kirembo.

Chagua sentensi yenye kiwakilishi cha

pckcc.

A. Wanafunzi wale ndio wa shule yako, si

hawa.

13. Sahani zote zilioshwa na nyingine
zilihifadhiwa hivvo.

C. Gari lako ni jeusi nalo langu ni jeupe.

. Ni mtoto pekee aliyeruhusiwa kuingia

katika ukumbi huo.
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20.

21.

22,

23.

Ni sentensi ipi kati ya hizi iliyo na kwa sa

kifaa? i

A. Fundi alikereza mbao kwa msumeno.

B. Kanisa hlitusardia kwa siku arubaine.

C. Chifu aliwahimiza vijana kwa wazce
kudumisha amani.

D. Wazee waliketi sako kwa bako wakiota

molto.

Chagua kauli ya kutendewa ya sentensi hii:

Juma aliandika kitabu akiwa kwa Rahab

A. Kitabu kiliandikiwa kwa Rahab na Juma

B. Juma aliandikiwa kitabu akiwa kwa
Rahab.

C. Kitabu kiliandikiwa Juma na Rahab
kwake.

D. Juma aliandikiwa Kitabu na Rahab

kwake.

Andika kwa wingi:

Baraza langu huongozwa na nahodha

bahili.

A. Baraza zetu huongozwa na manahodha
mabahili.

B. Mabaraza yetu huongozwa na manahodha
mabahili.

C. Mabaraza yangu huongozwa na nahodha
bahili.

D. Mabaraza yetu huongozwa na manahodha
bahili.

Chagua aina za maneno yaliyopigiwa kistari:

Wale ndio wapenzi wakuu na wanaenda leo.

A. Kivumishi, Kielezi, kiwakilishi.

3. Kiwakilishi, kivumishi, kielezi.

C. Kiashiria, kielezi, kivumishi.

D. Kionyeshi, Kivumishi, kielezi cha kutilia
mkazo.
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Timty "

74,  Bainisha usemi wa taarifa wa:

“Ikiwa muataka twende kwenu,” alituambia

Melisa, “ni lazima mngojee mama aje. "

A. Melisa alituambia kuwa iwapo tulitaka
kwenda naye kwetu ingetubidi tungojee
mama yake aje.

B. Melisa aliwaambia kuwa iwapo walikuwa
wakitaka waende kwao ni lazima
wangengojea mama afike.

C. Melisa alituambia kuwa ikiwa mnataka
twende kwenu ni lazima mngojee mama
aje.

D. Melisa alitaka kujua iwapo tungengojea

mama aje ili twende naye kwetu.

rJ
N

Tegua Kitendawili kifuatacho:
Mwadhani naenda lakini siendi.
A Jua.

3. Mioto.

C. Mwuli.

D. Mganga.

26.  Arbuni ni

A. schemu ya malipo ya kukopea kitu
mwanzoni

B. schemu ya fidia anayolipwa mtu
mwanzoni

C. sehemu va yjira wa kumsaidia mtu
mwanzoni

D. sehemu ya bei ya kitu inayotolewa
mwanzoni.
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28.

29,

Wewe __uliyefunga bao la tatu.

A. ndive
B. ndio
C. ndiwe

D. sio

Ni mpangilio upi ufaao kwa vifungu
vifuatavyo ili kuleta maana kamili?
(i) sharti lishughulikiwe

(ii) Uhifadhi wa mazingira

(iii) na kila mzalendo

(iv) ni jambo ambalo

ALl v, 1, i

B. 1, iv, iii, i

C.iii, v, i, 1

D. i, iii, 1, 1v

Ikiwa leo ni Alhamisi, mtondo itakuwa

A. Jumamosi
B. Jumapili
C. Jumatatu
D, Jumanne.

8 . .
5 Kwa maneno ni
A. tusui nane

B. thumni tidsa

C. sudusi nane

D. thumni tsa.

o
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Soma kifungu kifuatacho kisha wjibu maswali 31 mpaka 40.

: .[nascr_nckana kuwa hivi leo bara la Afrika lina takribani mataifa_hamsini_na manne. Bizz=ail
lilitawaliwa na mataifa kutoka magharibi kabla ya kujinyakulia uhuru wake kuanzia miaka ya sitini.
Wakoloni hawa walikuja kwa nia tofauti. Kuna wale walikuwa wakitafuta ubabe, wengine walitaka
kupora mali yetu huku wengine wakidai kuwa walitaka kuleta mwangaza maadam waliliita bara ietu
kuwabarala giza.

Leo hii bara la Afrika limebarikiwa kuwa na maliasili si haba. Kati ya maliasili hayo ni pamoja na
misitu, miti, maziwa na hata mito. Aidha bara letu lina madini chungu nzima. Wataalamu wa madini
waliwahi kunukuliwa wakisema kuwa ni karibu Afrika yote. Baadhi ya madini hayo ni pamoja na
dhahabu, chokaa, chuma na hata mafuta.

Tuelewe kuwa madini huwa na faida chungu nzima katika bara letu na mabara mengine. Madini haya
huiletea bara hili fedha za kigeni yanapouzwa. Fedha hizi hutumiwa katika kujenga na kuboresha
miundomsingi katika bara hili. Yakini, yakinufaisha mataifa tajiri zaidi Afrika mathalan Afrika kusini,
Nijeria, Misri namengineo huwa na hazina kubwa ya madini’.

Ni wengi sana wamepata nafasi za ajira katika bara letu. Tuko na wataalamu wa kuchunguza mahal
madini hupatikana. Wengine wengi nao hupata riziki yao kwa kuyachimba madini, wengine hujikimu
kupitia usafirishaji wa madini hayo. Vilevile kuna mamilioni ya wafanyibiashara ambao wametajirika
kupitia kwa msemo maarufu, ‘Kuwa mkwasi kamamuuzam adini.

Najua utakubaliana nami kuwa katika maeneo ambayo madini huchimbwa huduma za kijamii
huimarishwa. Maeneo hayo huwa na barabara nzuri, umeme na huduma za simu huwa za kisasa. Wakazi
wa maeneo hayo hufaidika pakubwa kutokana na kugunduliwa kwa madini hayo.

Hata hivyo kama walivyosema wahenga, hakuna kapa lisilo na usubi. Licha ya faida hizi zote
kochokocho za uchimbaji wa madini, pana changamoto tele zinazoambatana na uchimbaji huu, Kwanza
mchimbaji huyu huchangia kwa kiwango kikubwa katika uchafuzi wa mazingira. Migodi huifanya ardhi
kuwa chapwa na kutovutia kamwe. [alikadhalika, upasuaji wa miamba ya madini hueneza vumbi angani.
Mavumbi haya hudhuru afya za watu na viumbe w engine. Uchunguzi uliofanywa mwaka wa 2017 na
shirika la afya duniani ulidhihirisha Kuwa asilimia kubwa ya watu wenye shida za macho na Kifua ni
wafanyao kazi migodini au walio karibuna migodi hiyo.

Hebu angalia machimbo mengi baada ya madini kupatikana. Machimbo haya hubaki wazi. Wakati wa
msimu wa masika maji hujaa katika mashimo. Humo huwa ni mazingira bora ya mbu na wadudu hatari.
Kuzaana kwa mbu hao hueneza ugonjwa wa malaria. Isitoshe, visa vingi vinazidi kuripotiwa na watu,
hasa watoto, wanaotumbukia na kuzama katika vidimbwi vya machimbo ya migodi. ITata majambazi

wengine kuwaua watu na kuwatupakuko huko kwenye machimbo hayo.
Tuko pia na wapiga baruti zinazopasua miamba. Kando na kutoa sauti za kushtua watu sana hasa

watoto na wenye msisimko wa damu baruti hizi hutikisa majumba yakajiporomokea. Madaktari husema
kuwa sauti za baruti hizo zinaweza kumsababisha mtu uziwi asiweze kusikia tena. Hii ni kutokana na
kuharibikiwa kwa viwambo vya masikio. Kumbuka. Masikio ya binadamu hayajaumbwa kuhimili sauti
zahaliyajuu. -

Zaidi ya hayo wachimba migodi wengi hupoteza uhai wanapoanguka kwenye mashimo hayo ya
migodi. Wakati mwingine machimbo hayo huporomoka na kumeza idadi kubwa ya watu kwa ulafi
kama wa fisi. Machimbo mengine huwa zaidi ya kilomita ishirini kwenda chini. Hii ina maana kuwa
kunao wachimba migodi ambao hukosahewa safi ya okisijeni nakuaga dunia.

Changamoto kubwa ambayo hukumba nchi nyingi zilizo na utajiri mkubwa wa madini ni vita.
Chukulia mfano kama vile Jamhuri yakidemokrasia ya Kongo. Licha ya utajiri wake mkubwa wa madini,
taifa hili limeishi kukumbwa na vita, ghasia, vurugu na machafuko ya mara kwa mara. Wakimbizi ni
wengi sana katika nchi hiyo. Vita hivyo huenezwa na wakiritimba na mabepari ambao nia yao ni
kupiganisha raia ili wao wenyewe wafaidhike kutokana na utajiri huo. Hata yapo mataifa menginc y2 nchi
za kigeni ambazo hufadhili makundi ya waasi kwa silaha na fedha ili serikali isiwe imara. Baadaye
wanakuja kama wapatanishi huku wakipora madini ya nchi hiyo. Kutokana na haya madini badala ya
kuwa baraka yanakuwa laana.

Uchimbaji madini pia hulemaza shughuli nyingine zote za uchumi. Unakuta wananchi wote wanataka
kuchimba madini ilhali wako na mashamba va kilimo. Njaa ikibisha hodi watu hawa hufa wakiwa na
mashamba. Iwapo madini yataisha, watu hawa watakula nini?

5 KISWAHILI DARASA LA NANE
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Inasemekana kuwa hivi leo bara la Afrika
lina takribani mataifa hamsini na manne.

Hit ina maana Kuwa
A bara la Afrika lina mataila hamsini na

manng
B. bara la :\tnL.\ lina zaidi ya mataifa

hamsini na manne
. bara la Afrika lina nchini ya mataifa

hamsini na manne
D. bara la Afrika lina karibu mataita hamsini

1na manne.

Wakoloni waliliita bara letu kuwa la giza

kutokana na

A. ukweli kuwa halikuwa na maendeleo
yoyote

B. ukweli kuwa bara la Afrika lina watu weusi

C. ukweli kuwa miti mingi hutumiwa
Kulengeneza makaa

D. ukweli kuwa wakoloni walitaka Waafrika
peke yao wawe nchini Kenya.

Chagua jibu ambalo si sahihi kwa mujibu

wa aya va tatu.

A. Mataifa tajiri zaidi kama Afrika kusini
huwa na madini mengi suna.

3. Madini huwa na faida chungu nzima
katika bara la Afrika pekee.

C. Madini yanapouzwa nje va nchi huiletea
nchi fedha za kigeni.

D. Fedha zinazotokana na uuzaji wa madini
hutumiwa Katika kuboresha miundo msingi.

Ni methali gani mwafaka kuelezea kauli
iliyopigiwa kistari?

Wakazi wa maeneo hayo hufaidika pakubwa
Kutokana na kugunduliva kwa madini hayo
A. Hasira za mkizi faida kwa mvuvi.

B. Aliye juu mngojee chini.

C. Mgeni njoo mwenyeji apone.

D. Kinga na kinga ndipo moto uwakapo.

Kulingana na aya ya tano ni wazi kuwa

A. maenco kunakochimbwa madini huwa
kuna kuboreshwa kwa huduma za maenco

hayo,

3. wakazi wa maenco yanakopatikana
madini hawafaidiki pakubwa kutokana
na mading hayo,

. maditi hutoa nafasi nyingi za ajira kwa
wakazi wa maeneo ambayo madini haya
hupatikana,

1) hicha v a faida nyingi. madini huwa
i macdhara Kswa watl wa maeneo

ik opatikark,

A 0

36.

37.

38.

40.
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Uchimbaji wa madini kw a jumla

A. huwa na manufaa mengi sana na f%%
changamoto zozote zile

B. unataa kuendelezwa katika maeneo
ambayo hakuna watu wanaoishi huko

C. licha ya manufaa mengi kuna matatizo
yake ambayo yanafaa kurekebisha

D. huwa na changamoto nyingi bila
manufaa yoyote.

Taja tamathali mbili zinazojitokeza Katika
kauli ifuatayo:

1 akati mwingine machintbo hayo huporonoha
na kumeza idadi kubwa ya watu kwa nlafi
A. Tashbihi, chuku

B. Tashhisi, kinaya

C. Kinaya, tashbihi

D. Tashhisi, tashbihi.

Zile baruti zinazotumiwa Kupasulia miamba

ya madini

A. huwashtua watu sana na kinwaua watu
wengi

B. huathiri watoto na wenye maradhi ya
msisimko wa damu licha ya kuharibu
nyumba

C. huharibu viwambo vya masikio ya watu
wote na kuwalanya kuwa za viziwi.

D. huchangia wachimbamigodi wengi
kupoteza uhai wanapoanguka kwenye
mashimo ya migodi.

Baadaye wanakuja kama wapatanishi
hueku wakipora madini ya nchi hiyo:
Kauli hii inaonyesha watu hawa ni

A. wajanja

B. wanafiki

C. waongo

D. wajinga.

Gani haijatajwa kuwa athari mbaya
inayotokana na uchimbaji wa madini?
A. Uchatuzi wa mazingira,

B. Matatizo ya kiafva.

C. Hatari za magonjwa,

0. Wanyama kuanguka machimboni.
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Jua lilitua jioni hiyo. Tulikuwa tumeshinda mchana kutwa tukiendelea na masomo. Mwenyewe

nilikuwa nimemwendea rafiki yangu anisaidie kutatua shida za hisabati ambazo zilikuwa zimenitatiza.

Hatimaye tuliendelea na ziada. Palikuwa na utuliva na kimya Kingi. Kusema kweli hata_angesikia

kipande kidogo sana_cha_pamba_hikianguka. Utulivu huu ulitokana na ukweli kuwa tulikuwa
tumeahidiwa mujarabu na zaidi va yote mtihani mkuu ulikuwa ukibisha hodi.

Mara kimya Kile kilikatizwa ghafla na milio iliyosikika kutoka nje. Zembe na mwenzake wakasikia
Kilio cha Moto!Moto!Moto! Kwanza tulifikiria ni udoto. Hata hivyo jinsi tulivyopuuza ndivyo sauti
zilivyozidi kuhinikiza hewani. Zembe baada va kukosa utulivu alifululiza nje ili kuona yale valiyokuwa
yakiendelea. Walipofungua mlango, wanafunzi waliona miale ya moto ikiwa karibu sana na darasa lao.
Sote tukawa mguu niponye. Wanafunzi wenzangu waka bana mlangoni na madirishani. Walibanana kama
ndizi kila mmoja akijaribu kujisalimisha. Kuna wale walioumia hapa na pale. Kwa bahati nzuri sote
tuliweza kutoka kabla yamoto kulivamia darasa letu.

Nje zilikuwa ni hekaheka za kujaribu kuokoa maisha, majengo na mali. Punde si punde vikosi vya
polisi na wazimamoto vikawasili. Polisi na utawala wa shule wakashughulikia kuwapeleka wanafunzi
wole katika eneo lenye usalama. Wazimamoto na baadhi va majirani wakawa na kibarua cha ziada cha
kuzimamoto ili usienee na kusababisha hasara kubwa. Malori ya wazimamoto nayo vakawa mbioni, huku
ving'ora vikilia na kutahadharisha watu kuhusu hatari. Yakaleta maji ya kuzima moto baada va muda wa
bana na banua moto ulikuwa umezimika.

Kweli ujio wa wazimamoto ulirahisisha kuzimika kwa moto. Papo hapo ilifaa mambo ya dharura
kufanywa. Kwanza tulihesabiwa. llidhihirika kuwa wanafunzi wawili hawakupatikana. Mwishowe
ilidhihirika kuwa hawakuwa wamehudhuria masomo siku hiyo. Hata hivyo mabweni valikuwa
yamechomeka yote. Hivyo basi wanafunzi hawakuwa na pa kulala. Hata mali ya wanafunzi valiangamia
yote. Kuna baadhi ya wanafunzi ambao walizimia kutokana na kupumua moshi kwa wingi.

Kwa nyota ya jaha, shirika la msalaba mwekundu lilifika. Lilitoa huduma va kwanza kwa wote
waliozimia. Kama si shirika hili, wanafunzi wangelala nje wakizizimwa na baridi. Tulifurahia kuona
kuwa tuliletewa mahema na kuundiwa makazi mapya. Kweli akufaaye kwa dhiki ndive rafiki. Msaada
wao ulinifaa sana mimi maadam nilikuwa nimeambiwa na daktari niepuke baridi.

Siku iliyofuata chanzo cha moto kilianza kutafutwa. libainika kuwa, moto ulisababishwa na vijana
waliotaka kurina asali ya mwalimu mkuu. Kumbuka hawakujua jinsi ya kurina kwa kuwa. baada va
kuvamiwa na nyuki walitoroka na kuacha moto ukiwaka. Moto ukaenea na kushika majengo jirani.
Ulianzia ghala ya shule, ukaingia katika mabweni, maktaba na baadhi yamadarasa.

+ Kutokana na hasara kubwa, shule yetu haingeendeleza shughuli za masomo. Mwalimu mkuu alipign

kibirikizi kwa wazazi wote kuwa shule ingefungwa, Kufungwa huku kulidhamiriwa kuiwezesha serikali
kuyajenga madarasa upya.
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Msimulizi alikuwa

A. akitatizwa na somo moja tu ambalo ni
hisabati

B. na rafiki mmoja tu ambaye alikuwa
gwiji katika somo la hisabati

C. na rafiki aliyekuwa wa msaada kwake

D. na mazoea va kupuuza somo la hisabati.

Kwa mujibu wa aya va kwanza,

A. wanafunzi walikuwa watulivu ili kusikiliza
iwapo moto ungefika katika madarasa
yao

B. wanafunzi walinyamaza kutokana na
ukali wa mwalimu wa zamu

C. wanatunzi walitulia kwa matayarisho
ya mitihani iliyokuwa mbele yao

D. utulivu wa wanafunzi ulitokana na ukali
wa viranja wa darasa.

Heka heka ni

A. shughuli kadhaa zinazomletea mtu
utulivu.

B. pilkapilka tele zinazomfanya mtu
azubae ;

C. ghasia zinazosababishwa na adha fulani

D. shughuli nyingi zinazomfanya mtu
asitulie.

‘Tulipogundua hatari iliyotukabili,

A. tulitoka nje ili kwenda kulala kabla ya
kuchomeka

B. tulifunga milango na kuendelea na
shughuli zetu za kazi

C. tuliacha kazi ya ziada na kukimbilia
nje ili kuokoa maisha yetu

D. tulifungua milango na madirisha ili
kupata hewa safi.

Ni tamathali gani ya lugha iliyotumiwa
hapa?

K usenta hwell ungesikia kipande kidogo

vana cha pamba kikianguhka.

A, Kinas a,
13 Chueblu
¢ Fohom
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Wazo kuu linalojitokeza katika ava h%é;ru

m kuwa

A. utangamano ni jambo aula wakati wa
majanga

B. pesa ni kiungo thabiti wakati wa majanga
ya mikasa ya moto

C. mazoczi ya kunyosha viungo ni muhimu
wakati wa janga la moto

D. malori ni muhimu sana wakatt shida yva
moto inapobisha hodt,

Kifungu hiki kimedhihirisha wazi kuwa
A. ujuzi akali ni hatari sana na huweza
kuleta hasara kubwa
B. wanafunzi wote walilimatia katika
kupambana na moto
. nyuki ndio waliosababisha moto uliochoma
madarasa na mabweni ya wanatunzi
D. kurina asali ndicho kichocheo kikuu
za moto wa shule nyingi.

O

.alipiga kibirikizi inna maana ya
. alnwahatarisha

. aliwatahadharnsha

. aliwakumbusha

. aliwatangazia.

Is

TCnw>

Uwajibikaji wa utawala wa shule unajitokeza

pale

A. wanafunzt wote wanahamishiwa
kwenye madarasa ya karibu

B. wanafunzi wanawaheshimu maafisa wa
polisi katika eneo salama

C. walipowapigia wanafunzi simu wawaite
wazazi wao

D. wanafunzi waliweza kuhamishwa na
kupelekwa eneo salama.

Chagua methali mwafaka kuelezea hali hii:

Kweli ujio wa wazimamoto ulirahisisha
kuzimika kwa moto.

A. Mgeni njoo mwenyeji apone.

B. Kaa akiinua gando mambo yamekatika.
C. Maji mengi hayazuiliki.

D. Maji moto hayaichomi nyumba.
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