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MWONGOZO  WA KUSAHIHISHA

KISWAHILI-JARIBIO LA PILI

 FASIHI  102/3

SEHEMU YA A:  USHAIRI
1. 	
a) Msemajii ni Babu akiwa amemjia Majoka ndooni baada ya Majoka kudungwa sindano ya kulala hapo chumbani mwa wagonjwa hospitalini.
b) Sifa za msengi(Babu)
· Ni mshauri mwema-anamshauri majoka abadili mienendo yake na asikie vilio vya wanasagamoo
· Ni mwenye hekima: anathibitisha kauli kuwa maisha ni mabadiliko na maovu yana mwisho.
· Ni mwenye utu-amawanjia majoka watendee watu(wanasagamoyo) mema.
· Ni mwenye kudadisi-alimhoji majoka kwa undani sana.
c) mwandishi ametumia kuonya umma kuwa si vyema kutendea wengine mabaya.
· Anashauri wanadamu kuishi bila kunyanyasa wengine wala kutoongozwa na tamaa.
d) uongozi wa majoka umefika mwisho.
· Wanasagamoyo hawampendi tena majoka.
· Tabia mbovu zimejulikana
· Uongozi dhalimu wa majoka umejulikana.
· Hapendi jimbo la sagamoyo
· Wanasagamoyo wameupenda tunu na hawageuki hata.
· Mapinduzi yanamkabili majoka.
SEHEMU YA B
2. a.   Ni wakati ambapo sauna anafika jinsi alivyobadilika na kuwa mtu mbaya. Anakumbuka     
              Udhalimu uliofanyiwa na baba yake mlezi. Alikuwa kwa tajiri wake Bi. Kangara (4x1)
             b. Mzungumzaji ni sauna
· Mlaguzi wa binadamu.
· Anafanya  hii  kazi  na  Bi-Kangara ya  kuwauza watoto.
· Mwenye bidii
· alifanya kazi yake iliyompa riziki kubwa.
             Mtumwa 
· Alifanya kazi chini ya masharti ya  Bi. Kangara (2x1)
e) Alikuwa ametendewa unyama na Babake mlezi   alipewa mimba na babake mlezi. 
· Mamake anamwambia asimwambie mtu yeyote kuhusu huo unyama na ataiavya hiyo mimba.
f) Kisengere nyuma - anakumbuka  unyama aliotendewa.
· Uzungumzaj nafsi- anajizungumzia akilini.
g) Ujaala
· Kuhusisha mwenyezi Mungu  ambayo binadamu hana uwezo wa kuyabadilisha.
· Ridhaa hakuwa  mkazi  asilia wa msitu wa Heri alikuwa mfuata mvua.
· Mabadiliko ya sauna yalikuwa kwa uwezekano wa Mungu.
· kifo cha bwanake Apendi,mzee mondu na kifo cha mkewe mwangeka alafu hawa wajane wawili kukutana na kufunga ndoa ilikuwa uwezo wa mwenyezi Mungu.
Swali la 3
3. 
· Uendelezaji wa biashara haram ya kuwauza watoto  Bi .kangara .
· Watoto wachanga kuturukutwa kuuza na kutumia dawa za kulevya. Dick anafanya kazi ya kusambaza mihadarati nchi za ulaya.
· Uavyaji wa mimba. Sauna  anapata mimba kiholela na kutaka kujiua.
· Baba mlezi  kulala na mtoto wake. Mzee maya  alimpa mimba suna.
· Mwalimu fumba anampa Rehema aliyekuwa mwanafunzi wake ujamzito.
· uvamizi na uwaji. Familia  ya Ridhaa  inavamiwa na mzee kedi na kuiangamiza.
· Zohali anapopata mimba  familia yake inamtelekeza.
· Subira  ananyanyaswa na wakwe zake kubaguliwa,kufitiniwa na kulaumiwa.
· Kuozwa kwa mapema. Pete anapopashwa tohara anaozwa kwa mzee Fungo.
· Naomi kuondoka na kuwaacha wanawe wabaki na kijakazi.
· Lunga kuachishwa kazi(kustaafishwa0 kwa kuwa alimpinga Bwana   Kalima. Wahafidhina kutokubali kuongozwa na kiongozi mwekevu, mwanamke.



SEHEMU YA C: HADITHI FUPI
4. [bookmark: _GoBack] 
a) Ni Dennis machora anapowaza alipomuona mamake shakila, mwanamke, pandikizi la mtu  kirumbi cha mtu alipokuwa ameenda afisi ya shirika la kuchapisha magazeti. 
b) Chuku- Akanyakapo chini ardhi  inatetetemeka  au
· ubalagha –kabwela kama mimi nina faida gani?
· Uzungumzaji nafsi
c)   
· Alikosa kazi.
· Alishindwa kujibu swali aliloulizwa.
· Alijuta kuwa wazazi wake walimsomesha ilihali hana cha kuwapea.
· Alifukuzwa na penina.
· Aliishiwa na tama ya  kuwa  mwanahabari.
· Alijutia na kusuta nafsi yake kutokana na mapenzi ya penina,ya kifaurongo.
· Alitusiwa na penina kuwa yeye alikuwa mkata.
· Maneno matamu ya mapenzi huwa uongo mtupu.
· Alijua kuwa  hakuna mapenzi bila pesa.

Swali la 5
5. Shibe inatumaliza
· Dj  alipewa pesa  nyingi ili kuendesha shughuli katika sherehe kwa mzee mambo.
· Dj. Alijinyakulia bohari kubwa ya dawa za serkali na kueka kwenye duka lake.
· Dj hupata huduma za bure kama vile maji, umeme,matibabu na huduma zote za msngi huku mwananchi akiteseka.
· Magari ya serikali yanatumika katika shughuli za kibinafsi.
· Shere hizo kwa mzee mambo zinapeperushwa kwenye vyombo vya habari.
· Mzee mambo kama kiongozi kuakizia wananchi Basmati badala ya kufanya kilimo nchini.
· Kujipakulia mishahara mikubwa sasa nambura kula, kula kula bila kujali wananchi wenzake.


Tumbo lisiloshiba.
· Jitu la mraba mine kusema kuwa kesho tena lingekuja, chakula kipikwe mara dufu.
· Baraza la mji kuwahamisha wanaporongomoka kwa lazima.
· Polisi kutumika kuwafukuza watu wasio na hatia na kuwapiga virungu.
· Wanamadongoporomoka kukosa pahali pa kulala.
· Kubomolewa makaazi yao.
· Jitu linatoa           mbaya  mle hotelini.

MAJIBU YA E FASIHI SIMULIZI
· Hurafa ni aina ya ngano ambazo wahusika wake ni wanyama lakini wanao wakilisha binadamu ilihali Hekaya ni ngano pia lakini wahusika wake ni binadamu wanaowakilisha tabia za binadamu wa aina hiyo katika jamii.
· Hadithi za mazimwi ni zile ambazo  mhusika hukumbwa na hali ngumu ya kuamua baina ya mambo au hali  mbili.
· Usuli ni aina ya ngano ambazo huelezea sababu za kuwepo kwa hali, tabia ama mahusiano Fulani k.m.  mwewe na kifaranga ilihali visasili ni hadithi za kale ambazo huelezea imani na mtazamo wa jamii kuhusu asili ya ulimwengu na mwenendo wake.
· Nyiso
· Huwafahamisha kijana kuhusu matarajio ya uchungu huasa dhidi ya uoga woga.
· Huwaandaa kihisia wanaotahiriwa kwa kuwapa ari ya kupitia kijembe  cha ngariba.
· Nyimbo hutumia lugha nzito yenye kuibua twasira na hisia nzito.
-Hutolewa kwa mahadhi ya kupanda na kushuka kwa sauti
-Huandamana na uchezaji wa viungo kama vile mabega, kupiga makofi.
-Baadhi ya vifungu katika nyimbo hurudiwarudiwa
-Hufungamana na muktadhaa Fulani.







MWAKA WA 1992
Shairi la kwanza
a. Yule anayedharau kitu chake na kukiona kuwa hakina thamana aatakuja kujuta.
Mtu  kama huyo pia atapata laana kutoka kwa mola. Chako hata kama hakina thamani ukipende na kukipalilia, usitamani cha mwingine. Kila mtu ana bahati yake alioumbiwa na Mungu.
Penda chako na kukipalilia usitamani cha mwenzako.
b. Kutosheleza mizani/kupata idadai kamili ya mizani
Wenda-unaenda/enda-anaenda/japo—ijapo/mana-maana/tama-tamati/kutumai-kutumaini.
c. Kuachana nacho/ kukidharau chako/kukiona chako duni/kikiona hakifai.
Unaharibu sifa zko/unaharibu hadhi yako/unalizika jia lako/ unajipaka  tope
d. Kibwagizo/kipokeo/mkarara/kiitikio.Kitu cha mwenzio usikilalie malango wazi.
e. Kila mtu ana bahati yake na uwezo wake. Hakuna watu wawili duniani  walio na bahati/uwezo sawa,haa kama ni nduguyo.
f. Jehenamu/kuona mabaya/mabaya kukufukia/kujutia.
g. Kutamani/kutegemea.
h. Bahati/ kipawa/ uwezo.
Shairi la pili
a. Mshairi ana himiza aliyepata shida asife moyo bal ajitokokote na aanze tena
b. Takriri-kurudia kibwagizo-sikate tama.kikwamba-kuruda kwa neno/maneno umeanguka,umechunika inuka.
c. Kusimama imara,kutumia akili ulizonazo.
d. Usifikirie yaliyopita(shida) lakini utie bidii na kuangalia na kutenda ya sasa.
e. Kufupisha ili kutosheleza mizani
f. Kuangamia.
g. Mishororo mine(tarbia).Migao 3 kwa mishororo 10 kwa ubeti –ka-ka-zi isipokuwa kibwagizo
Mizani 5-3-8=16
h. Ana uwezo wa kutenda
Ana werevu wa kutenda
Ana  nguvu za kutenda
i. Yanamhimiza aliyepata shida afute kilio(ajitahidi kuweza kutatua shida aliyopata).
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