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Maagizo 
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Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu cha maswali 

Majibu yote yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili 

Kwa matumizi yam tahini pekee 

 

 

 

 

 

 

SEHEMU UPEO ALAMA  
15   
15   
40   
10  

                JUMLA 80  
 

  1.UFAHAMU (alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Aibu kubwa ya taifa kushindwa kukabiliana na tatizo sugu la ajali barabarani bado 
inaendelea.Licha ya matumizi ya vidhibiti mwendo na kanda za usalama,ajali za barabarani 
zinaangamiza idadi kubwa ya watu kila mwaka,wakiwemo viongozi na watu mashuhuri . 

Miongoni mwa sababu ambazo zinaleta maafa barabarani ni pamoja na uendeshaji kasi kupita 
kiasi inavyotakikana ,yaani kuika masharti  yaliowekwa na wizara ya uchukuzi .Madereva wengi 
hung’oa vidhibiti mwendo vilivyowekwa ,hawarekebishi mikanda ya usalama ,wala hawapeleki 
magari yao kwa ukaguzi mara kwa mara kama inavyopaswa ,kutelekeleza kanuni zilizowekwa 
kwa hivyo hutegemea hongo kuwa barabarani.Fauka ya hayo,madereva wa malori na matrela 
mara nyingi huendesha magari yao wakiwa walevi.Dawa za kulevya kama vile miraa na bangi 
hutumiwa sana na watu hawa, na matokeo yake huwa ajali mbaya. 
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Hata hivyo ,lawama haiwezi kuelekezewa madereva pekee.Ukiangazia barabara nchini utapata 
kuwa bararabara nyingi nchini Kenya haziko katika hali nzuri.Zile za lami zimekuwa na 
mashimo makubwa ambapo mvua ikinyesha hufanya vidimbwi mithili ya machimbo ya madini 
yaliojaa maji baada ya kuachwa wazi.Aidha, barabara zisizokuwa za lami zimeharibika kiasi 
kwamba ni vigumu kuzitofauisha na njia za ng’ombe kwenye maeneo kame. Kinachohitajika ni 
serikali kuzifanyia ukarabati ili kuzirudisha katika kiwango ambacho zitaweza kufaa. 

Wananchi pia inafaa waelimishwe ili wasikubali kuingia kwenye magari ambayo tayari yamejaa 
kupita kiasi.Hili litawasaidia wananchi wenyewe kudumisha usalama wao barabarani .Pia inafaa 
watambue ya kwamba wana jukumu la kuwaarifu walinda usalama endapo dereva ameendesha 
kwa kasi sana kuliko ile ya kilomita 80 kwa saa iliyokubaliwa. 

Inafahamika kuwa baadhi ya maafisa wa usalama ni wafisadi ,hivyo basi huchangia katika 
kuongeza idadi ya vifo barabarani. Katika vita vya ufisadi na ajali za barabrani, ni mwananchi 
mwenyewe ambaye atawezesha kukomesha hali hii.Kwa mfano ,afisa wa usalama akipatikana 
akichukua hongo ,yeye pamoja na yule aliyetoa hongo wapelekwe kwenye vituo vya kukabiliana 
na ufisadi na achukukuliwe hatua kali, matatizo haya yataisha. 

Hata hivyo,ni muhimu kumhamasisha mwananchi kuhusu haki zake na namna ya kukabiliana na 
suala la ufisadi. Hali hii inatuonyesha kwamba mipango maalum inapaswa kufanywa na serikali 
ili kuwaelimisha wananchi kama hatua ya kwanza ya kukabiliana na ufisadi hatimaye izilainishe 
sekta zote wala si ya uchukuzi pekee . 

Maswali 

a) Mbali na ajali za barabarani, taja tatizo lingine sugu ambalo  linakumba nchi ya Kenya.
 (alama  2) 

ufisadi 

b) Ajali za barabarani zinasababishwa na nini?   (alama 3) 
✓ Zinasababishwa na uendeshaji wa gari kwa kasi sana. 
✓ Kung’olewa kwa vidhibiti mwendo kinyume na masharti ya uchukuzi na mawasiliano 
✓ Kuwepo kwa magari mabovu barabarani ambayo hayakutimiza masharti ya ukaguzi 
✓ Ufisadi wa maafisa wa usalama 
✓ Barabara mbovu zenye mashimo 
✓ Matumizi ya dawa za kulevya miongoni mwa madereva wa malori na matrela 

Hoja zozote 3*1=3 

c) Mwandishi anapendekeza hatua zipi zichukuliwe na serikali ili suluhisho la kudumu 
lipatikane?  (alama 2) 

✓ Wananchi wafahamishwe ya kwamba wana jukumu la kuwawezea walinda usalama 
endapo gari linapelekwa kwa kasi kupita kiasi 

✓ Wananchi waelimishwe ili wasikubali kuingia kwenye gari ambalo tayari limejaa 
kupita kiasi 
      Hoja zozote 2*1=2 
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d) Taja  hatua ambazo serikali imechukua ili kuimarisha uchukuzi.  (alama 3) 
✓ Kuwekwa kwa vidhibiti mwendo kwenye magari ya abiria 
✓ Kuwachukulia hatua wale wanaotoa na kupokea hongo 
✓ Kurekebisha  baadhi ya barabara mbovu 
✓ Kuwekwa kwa mikanda ya usalama kwenye magari 

Zozote 3*1=3 
 

e) Ni kitu gani ambacho kinatuonyesha kuwa serikali imeshindwa kukabiliana na ajali za 
barabarani?          (alama 3) 

✓ Kuong’olewa kwa vidhibiti mwendo 
✓ Kutokuweko kwa mikanda ya usalama  
✓ Gari kwenda kasi zaidi kutokana na  kutojali kwa madereva 

Zozote 3*1=3 

f) Eleza maana ya maneo haya;  (alama 3) 

i) tatizo sugu-shida ambayo imedumu kwa muda bila kupata suluhu ya kudumu 

ii) ukarabati –urekebishaji 

iii) kuhamasisha-tia hamu ya kufanya jambo 

 

 

 

 

2.UFUPISHO          (alama 15) 

Soma taarifa hii kisha ujibu maswali 

Maelefu ya watu duniani wako hatarani kupoteza maisha yao kwa sababu ya uvutaji wa 
sigara.Wataalamu wanasema mtu anayevuta pakiti mbili za sigara kwa siku moja ,anapunguza 
muda wa maisha yake kwa asilimia thelathini.Inaelezwa kwamba ingawa wavutaji wengi wa 
sigara katika nchi za Ulaya na Marekani wanapunguza au kuacha uraibu huo,wavutaji sigara 
katika nchi zinazoendelea wanazidi kuongezea kila kukicha. 

Kwa muijbu wa wataalamu ,vijana huanza kuvuta sigara kwa sababu ya utundu na kutaka kujua 
ladha ama mhemko unaosababishwa na sigara. Wengine huanza kuvuta sigara wakifuatisha 
wacheza sinema maarufu ,wanamuziki au baadhi ya watu wanaowaenzi. 

Sigara au tumbaku husababisha athari mbalimbali kwa watumiaji wake ,miongoni mwake 
yakiwemo magonjwa ya kifua kikuu, kansa ya mapafu ama utumbo na wakati mwingine kifo. 
Kwa mujibu wa watafiti, watu wanaovuta sigara kwa miaka 20 na zaidi wako hatarini kufa kwa 
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ugonjwa wa kansa ya utumbo.Hii ni kwa sababu moshi wa sigara unaweza kusababisha uvimbe 
ktika utumbo mkubwa na rektamu. 

Uvutaji sigara unachangia asilimia 80-90 ya magonjwa yanayohusiana na kifua ama njia ya hewa 
ikiwemo kikohozi ,pumu ,homa ya mapafu na kansa ya mapafu. Mvutaji sigara hushambuliwa 
mara kwa mara na magonjwa ya koo ,mafua na kikohozi kisichokuwa na dawa. 

Uraibu huu pia huchangia aslimia 30 ya vifo vinavyosababishwa na magonwa ya moyo.Hewa ya 
sumu ilioko kwenye sigara huongeza kiasi cha sukari  mwlini ambayo huziba mishipa ya damu 
.Uvutaji sigara husababisha kuta za mishipa za damu zikakamae ; hali ambayo ni hatari na 
inaweza kusababisha mishipa ya damu ipasuke.Kemikali ya ‘nicotene’ iliyopo ndani ya sigara 
inaweza kuongeza shinikizo la  damu ,mapigo ya moyo kuongezeka na kupunguza kiasi cha 
oksijeni kwenye misuli hasa moyo. Mvutaji sigara anaweza kufa ghafla kwani mapigo ya moyo 
wake yanaweza kusimama ghafla kwa sababu ya shinikizo kwenye moyo wake linalosababishwa 
na moshi ama kemikali zilizopo kwenye sigara. 

Kwa wanawake , uvutaji sigara ni hatari zaidi kuliko  kwa wanaume. Mwanamke ambaye 
anatumia vidonge vya kuzuia mimba na anavuta sigara anaweza kupatwa na athari kubwa za 
kiafya na kuhatarisha maisha yake. Hatari zinazomkabili ni pamoja na damu kuganda kwa misuli  
katika sehemu za miguuni na katika moyo. Matatizo hayo yanaweza kusababisha athari zaidi 
wakati wa ujauzito ama wakati wa kujifungua na hivyo kupelekea mama kufa ghafla kabla  ama 
wakati wa kujifungua. 

Kwa mujibu wa utafiti ,watoto wanaozaliwa na akina mama  wanaovuta sigara wakati wakiwa 
wajawazito aghalabu pia wao huanza kuvuta sigara wakiwa na umri mdogo sana. Uvutaji wa 
sigara kwa mama mjamzito pia huathiri ulimi wa mtoto tumboni na kuwafanya wawe na uzito 
kuongea ,wazito kujifunza mambo mageni na pia huathiri mapafu yao katika siku zao za baadaye 
za uhai wao. 

Nchini Kenya Serikali imeanzisha mbinu na sheria za kuhakikisha kuwa wavutaji sigara 
hawavutii katika maeneo ya umma. Sheria hizo zinapiga marufuku uvutaji sigara kwenye 
maeneo ya umma.Tayari, taasisi mbalimbali za umma na za kibinafsi  zimeandika mabango  ya 
kuwaonya wavutaji dhidi ya kuvuta sigara katika mazingira ya taasisi hizo. 

Maswali 

a) Eleza athari ya  uvutaji  sigara kwa wanawake .(maneno 25-30)    (alama 7) 
✓ Damu kuganda katika mishipa ya  miguu na moyo 
✓ Husababisha matatizo katika ujauzito 
✓ Ugumu /shida wakati wa kuijfungua 
✓ Kifo kabla ,wakati au baada ya kuijfungua 
✓ Huwaathiri watoto na kuwafanya waanze kuvuta sigara wakiwa wachanga 
✓ Huathiri ubongo wa watoto 
✓ Huathiri ulimi wa watoto na kuufanya uwe mzito wa kutamka 
✓ Huathiri mapafu ya watoto 

Zozote 6 na alama moja ya mtiririko 
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b) Dokeza madhara ya uvutaji sigara.(maneno 45-50)     (alama 8) 
✓ Magonjwa kama kifua kikuu –kansa ya mapafu, utumbo 
✓ Husababisha kifo 
✓ Moshi wa sigara husababisha uvimbe katika utumbo na rektamu 
✓ Huleta magonjwa ya kifua –kikohozi kisichoisha, pumu, homa ya mapafu 
✓ Husababisha magonjwa ya moyo 
✓ Hukakamaza kuta za mishipa ya damu 
✓ Huasababisha shinikizo la damu 

Hoja zozote 7 na alama moja ya mtiririko 

 

 

3.  MATUMIZI YA LUGHA        (alama 40) 

a) Andika neno lenye sifa zifuatazo; kiwamizo sighuna cha ufizi, irabu ya nyuma kati, nazali ya 
kaakaa gumu  na irabu ya chini kati.       (alama 2) 

sonya 

 

b) Eleza muundo wa silabi katika neno hili       (alama 1) 

Imeundwa 

i-I 

me-KI 

u-I 

ndwa-KKKI 

 

c) Andika upya  sentensi hii kwa kutumia –o-rejeshi ya kati 

Choo ambacho kinachimbwa kimeporomoka.      (alama1) 

Choo kinachochimbwa kimeporomoka. 

 

d) Tunga sentensi zifuatazo;                                  (alama 2) 

i) Kiulizo-Je,kitanda kimetengenezwa? 

ii) Kauli-Kitanda kimetengenezwa. 
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e. Tunga sentensi moja yenye kiwakilishi cha a-unganifu ,kitenzi kishirikishi kikamilifu na 
kijalizo (alama 3) 

Cha  mwanafunzi  kilikuwa kiwanjani.  

 

f) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.      (alama 1) 

Kijana yule amekataa jitabu. 

Jana lile limekataa jitabu. 

g) Andika katika usemi wa taarifa;                                         (alama 2) 

“Watoto hawa wenu wakicheza hapa watachafua nyumba”Mlezi alisema. 

Mlezi alisema kwamba watoto wao wangeendelea kucheza hapo wangechafua nyumba. 

 

h) Changanua sentensi hii kwa njia ya jedwali (alama 4) 

Tarakilishi nzuri ilikuwa imenunuliwa jana jioni 

                                    S 

KN KT 

N V Ts T E            

Tarakilishi nzuri ilikuwa imenunuliwa jana jioni. 

 

 

 

i) Onyesha yambwa katika sentensi ifuatayo;                       (alama 3) 

Mshali alishonewa suruali na kijakazi kwa uzi mwembamba. 

Suruali-kipozi 

Mshali-kitondo 

Kwa uzi mwembamba-shamirisho ala /kitumizi 

j) Eleza tofauti ya kisarufi ya maneno yaliopigiwa mstari .    (alama 2) 

i) Kucheka kwake kulikuwa kwa kipekee.-nomino 

ii) Mwanaisha anapenda kucheka kila wakati.-kitenzi 
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k. Tunga sentensi kuonyesha wakati ujao wakati ujao hali ya mazoea.     (alama 2) 

Mkala atakuwa akiendesha gari. 

 

l) Tumia  neno paka katika sentensi kama  

m) nomino 

Paka ameyanywa maziwa. 

ii) kitenzi 

Alimpaka  mafuta kwa mgongo wa chupa. 

m) Kwa kutunga sentensi onyesha ngeli mbili za neno upwa.    (alama 2) 

U-U 

Upwa wake Mwanaheri ulimsalimisha mbele ya ami yake. 

U-ZI 

Upwa wa Ziwa Bogoria  hauzuruki ikiwa kumejaa maji yaliofurika. 

 

n) Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii. 

Salome alimsimulia Mwakamba kisa chake.     (alama 2) 

✓ Kisa kilikuwa cha Salome 
✓ Kisa kilikuwa cha Mwakamba 
✓ Kisa kilikuwa cha mtu mwingine 
✓ Alimsimulia kisa mtu mwingine na kisa cha Mwakamba 

Za kwanza 2*1=2 

 

o) Rubani nikwa ndege ---nahodha---------------- ni kwa meli  na ---dereva---------------- ni kwa 
matwana.   (alama 2) 

 

p) Tumia alama ya ritifaa katika sentensi kuonyesha matumizi mawili  tofauti.    (alama 2) 

ung’ong’o-ng’ombe 

acha silabi-‘sema-nasema 

 

q) Bainisha viambishi katika neno hili      (alama 3) 
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                  waliotupiga 

wa-nasfi 

li-wakati 

o-kirejeshi 

tu-nafsi 

pig-mzizi 

a-kiishio 

r) unda sentensi yenye muundo ufuatao; 

W+V+T+E 

Chake kizuri kimejengwa haraka. 

s) Tunga sentensi yenye kivumishi cha pekee chenye dhana ya kutojali   (alama 2) 

o-o-te 

Mavazi yoyote yatawafaa. 

 

4. ISIMUJAMII                            (alama 10) 

a) Saiji ya lugha ni nini?      (alama 2) 

Ni matumizi ya lugha katika muktadha maalum. 

b) Eleza baadhi ya sifa bainifu za sajili nyingi, (alama  8) 

✓ Msamiati/istilahi zinazotumika –taja msamiati wa sajili hiyo kama vile 
Sajili ya shuleni 

✓ Aina za lugha inayotumika –eleza ikiwa inatumia lugha ya amri, upole, vitisho , ukali, 
udadisi ,lugha ya maswali na majibu, lugha ya kukatiana kauli 

✓ Adabu katika lugha-eleza ikiwa wazungumzaji huzingatia adabu na kutumia tasfida 
au lugha ya matusi –zingatia kwa kutoa ithibati 

✓ Matumizi ya Tamathali za usemi  kwa wepesi katika sajili hiyo kama vile tashibihi, 
maswali balagha, mafumbo, takriri ,methali, kinaya , kejeli nk. 

✓ Maudhui yanayotawala sajili hiyo 
✓ Usanifu wa sarufi ya lugha-eleza ikiwa hutumia lugha sanifu au huweza kuvunja 

sarufi mradi mawasiliano yawepo.-Ikiwa sajili ina sifa hizi mbili ziandikwe zikiwa hija 
mbili tofauti 

✓ Urasmi wa lugha-eleza kama lugha inayotamkwa ni rasmi au huweza kuchanganya 
ndimi 
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✓ Muundo wa sentensi-eleza sajili hutumia sentensi ndefu ndefu kama vile mahakani au 
fupi fupi kama vile sokoni-Wakati mwingine sajili inaweza kuwa na  miundo hii miwili 
ya sentensi kutegemea wahusika ,muktadha au kinachozungumziwa . 

✓ Eleza ikiwa sajili huwa na viziada lugha 
Hoja zozote 8*1=8 
                          Mwisho 
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