

[bookmark: _GoBack]MUHULA WA PILI 2023
KISWAHILI
KARATASI YA PILI(102/2)
KIDATO CHA TATU (3)
MUDA: SAA 2 ½



Maagizo
Jibu  maswali yote
Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu cha maswali
Majibu yote yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili
Kwa matumizi yam tahini pekee






	SEHEMU
	UPEO
	ALAMA

	1. 
	15
	

	1. 
	15
	

	1. 
	40
	

	1. 
	10
	

	                JUMLA
	80
	







1. UFAHAMU (alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.
Aibu kubwa ya taifa kushindwa kukabiliana na tatizo sugu la ajali barabarani bado inaendelea.Licha ya matumizi ya vidhibiti mwendo na kanda za usalama,ajali za barabarani zinaangamiza idadi kubwa ya watu kila mwaka,wakiwemo viongozi na watu mashuhuri .
Miongoni mwa sababu ambazo zinaleta maafa barabarani ni pamoja na uendeshaji kasi kupita kiasi inavyotakikana ,yaani kukiuka masharti  yaliowekwa na wizara ya uchukuzi .Madereva wengi hung’oa vidhibiti mwendo vilivyowekwa ,hawarekebishi mikanda ya usalama ,wala hawapeleki magari yao kwa ukaguzi mara kwa mara kama inavyopaswa ,kutelekeleza kanuni zilizowekwa kwa hivyo hutegemea hongo kuwa barabarani.Fauka ya hayo,madereva wa malori na matrela mara nyingi huendesha magari yao wakiwa walevi.Dawa za kulevya kama vile miraa na bangi hutumiwa sana na watu hawa, na matokeo yake huwa ajali mbaya.
Hata hivyo ,lawama haiwezi kuelekezewa madereva pekee.Ukiangazia barabara nchini utapata kuwa barabara nyingi nchini Kenya haziko katika hali nzuri.Zile za lami zimekuwa na mashimo makubwa ambapo mvua ikinyesha hufanya vidimbwi mithili ya machimbo ya madini yaliojaa maji baada ya kuachwa wazi.Aidha, barabara zisizokuwa za lami zimeharibika kiasi kwamba ni vigumu kuzitofauisha na njia za ng’ombe kwenye maeneo kame. Kinachohitajika ni serikali kuzifanyia ukarabati ili kuzirudisha katika kiwango ambacho zitaweza kufaa.
Wananchi pia inafaa waelimishwe ili wasikubali kuingia kwenye magari ambayo tayari yamejaa kupita kiasi.Hili litawasaidia wananchi wenyewe kudumisha usalama wao barabarani .Pia inafaa watambue ya kwamba wana jukumu la kuwaarifu walinda usalama endapo dereva ameendesha kwa kasi sana kuliko ile ya kilomita 80 kwa saa iliyokubaliwa.
Inafamika kuwa baadhi ya maafisa wa usalama ni wafisadi ,hivyo basi huchangia katika kuongeza idadi ya vifo barabarani. Katika vita vya ufisadi na ajali za barabrani, ni mwananchi mwenyewe ambaye atawezesha kukomesha hali hii.Kwa mfano ,afisa wa usalama akipatikana akichukua hongo ,yeye pamoja na yule aliyetoa hongo wapelekwe kwenye vituo vya kukabiliana na ufisadi na achukukuliwe hatua kali, matatizo haya yataisha.
Hata hivyo,ni muhimu kumhamasisha mwananchi kuhusu haki zake na namna ya kukabiliana na suala la ufisadi. Hali hii inatuonyesha kwamba mipango maalum inapaswa kufanywa na serikali ili kuwaelimisha wananchi kama hatua ya kwanza ya kukabiliana na ufisadi hatimaye izilainishe sekta zote wala si ya uchukuzi pekee .
Maswali
a) Mbali na ajali za barabarani, taja tatizo lingine sugu ambalo  linakumba nchi ya Kenya.
(alama  2)
b) Ajali za barabarani zinasababishwa na nini? (alama 3)
c) Mwandishi anapendekeza hatua zipi zichukuliwe na serikali ili suluhisho la kudumu lipatikane?		(alama 2)
d) Taja  hatua ambazo serikali imechukua ili kuimarisha uchukuzi.(alama 3)
e) Ni kitu gani ambacho kinatuonyesha kuwa serikali imeshindwa kukabiliana na ajali za barabarani 	(alama 3)
f) Eleza maana ya maneo haya;	(alama 3)
i) tatizo sugu
ii) ukarabati 
iii) kuhamasisha



2.UFUPISHO (alama 15)
Soma taarifa hii kisha ujibu maswali
Maelefu ya watu duniani wako hatarani kupoteza maisha yao kwa sababu ya uvutaji wa sigara.Wataalamu wanasema mtu anayevuta pakiti mbili za sigara kwa siku moja ,anapunguza muda wa maisha yake kwa asilimia thelathini.Inaelezwa kwamba ingawa wavutaji wengi wa sigara katika nchi za Ulaya na Marekani wanapunguza au kuacha uraibu huo,wavutaji sigara katika nchi zinazoendelea wanazidi kuongezea kila kukicha.
Kwa muijbu wa wataalamu ,vijana huanza kuvuta sigara kwa sababu ya utundu na kutaka kujua ladha ama mhemko unaosababishwa na sigara. Wengine huanza kuvuta sigara wakifuatisha wacheza sinema maarufu ,wanamuziki au baadhi ya watu wanaowaenzi.
Sigara au tumbaku husababisha athari mbalimbali kwa watumiaji wake ,miongoni mwake yakiwemo magonjwa ya kifua kikuu, kansa ya mapafu ama utumbo na wakati mwingine kifo. Kwa mujibu wa watafiti, watu wanaovuta sigara kwa miaka 20 na Zaidi wako hatarini kufa kwa ugonjwa wa kansa ya utumbo.Hii ni kwa sababu moshi wa sigara unaweza kusababisha uvimbe ktika utumbo mkubwa na rektamu.
Uvutaji sigara unachangia asilimia 80-90 ya magonjwa yanayohusiana na kifua ama njia ya hewa ikiwemo kikohozi ,pumu ,homa ya mapafu na kansa ya mapafu. Mvutaji sigara hushambuliwa mara kwa mara na magonjwa ya koo ,mafua na kikohozi kisichokuwa na dawa.
Uraibu huu pia huchangia aslimia 30 ya vifo vinavyosababishwa na magonwa ya moyo.Hewa ya sumu ilioko kwenye sigara huongeza kiasi cha sukari  mwilini ambayo huziba mishipa ya damu .Uvutaji sigara husababisha kuta za mishipa za damu zikakamae ; hali ambayo ni hatari na inaweza kusababisha mishipa ya damu ipasuke.Kemikali ya ‘nicotene’ iliyopo ndani ya sigara inaweza kuongeza shinikizo la  damu ,mapigo ya moyo kuongezeka na kupunguza kiasi cha oksijeni kwenye misuli hasa moyo. Mvutaji sigara anaweza kufa ghafla kwani mapigo ya moyo wake yanaweza kusimama ghafla kwa sababu ya shinikizo kwenye moyo wake linalosababishwa na moshi ama kemikali zilizopo kwenye sigara.
Kwa wanawake , uvutaji sigara ni hatari zaidi kuliko  kwa wanaume. Mwanamke ambaye anatumia vidonge vya kuzuia mimba na anavuta sigara anaweza kupatwa na athari kubwa za kiafya na kuhatarisha maisha yake. Hatari zinazomkabili ni pamoja na damu kuganda  kwa mishipa katika sehemu za miguuni na katika moyo. Matatizo hayo yanaweza kusababisha athari zaidi wakati wa ujauzito ama wakati wa kujifungua na hivyo kupelekea mama kufa ghafla kabla ama wakati wa kujifungua.
Kwa mujibu wa utafiti ,watoto wanaozaliwa na akina mama  wanaovuta sigara wakati wakiwa wajawazito aghalabu pia wao huanza kuvuta sigara wakiwa na umri mdogo sana. Uvutaji wa sigara kwa mama mjamzito pia huathiri ulimi wa mtoto tumboni na kuwafanya wawe na uzito kuongea ,wazito kujifunza mambo mageni na pia huathiri mapafu yao katika siku zao za baadaye za uhai wao.
Nchini Kenya Serikali imeanzisha mbinu na sheria za kuhakikisha kuwa wavutaji sigara hawavutii katika maeneo ya umma. Sheria hizo zinapiga marufuku uvutaji sigara kwenye maeneo ya umma.Tayari, taasisi mbalimbali za umma na za kibinafsi  zimeandika mabango  ya kuwaonya wavutaji dhidi ya kuvuta sigara katika mazingira ya taasisi hizo.
Maswali
a)Eleza athari ya uvutaji sigara kwa  wanawake .(maneno 25-30)  (alama 7)
b)Dokeza madhara ya uvutaji sigara.(maneno 45-50) (alama 8)

3. MATUMIZI YA LUGHA(alama 40)
a) Andika neno lenye sifa zifuatazo; kiwamizo sighuna cha ufizi, irabu ya nyuma kati, nazali ya kaakaa gumu  na irabu ya chini kati.(alama 2)

b) Eleza muundo wa silabi katika neno hili       (alama 1)
Imeundwa


c) Andika upya  sentensi hii kwa kutumia –o-rejeshi ya kati
Choo ambacho kinachimbwa kimeporomoka.	(alama1)

d) Tunga sentensi zifuatazo;                        (alama 2)
i) Kiulizo
ii) Kauli
d) Tunga sentensi moja yenye kiwakilishi cha a-unganifu ,kitenzi kishirikishi kikamilifu na kijalizo		 (alama 3)

e) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.      (alama 1)
Kijana yule amekataa kitabu.
f) Andika katika usemi wa taarifa;                                         (alama 2)
“Watoto hawa wenu wakicheza hapa watachafua nyumba”Mlezi alisema.

g) Changanua sentensi hii kwa njia ya jedwali (alama 4)
Tarakilishi nzuri ilikuwa imenunuliwa jana jioni.

h) Onyesha yambwa katika sentensi ifuatayo;                    (alama 3)
Mshali alishonewa suruali na kijakazi kwa uzi mwembamba.
j) Eleza tofauti ya kisarufi ya maneno yaliopigiwa mstari.	(alama 2)
i) Kucheka kwake kulikuwa kwa kipekee.
ii) Mwanaisha anapenda kucheka kila wakati.
k) Tunga sentensi kuonyesha wakati ujao wakati ujao hali ya mazoea.     (alama 2)

l) Tumia  neno paka katika sentensi kama 
i) nomino
ii) kitenzi
m) Kwa kutunga sentensi onyesha ngeli mbili za neno upwa.    (alama 2)

n) Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii.
Salome alimsimulia Mwakamba kisa chake.     (alama 2)

o) Rubani nikwa ndege ------------------- ni kwa meli  na ------------------- ni kwa matwana.   (alama 2)

p) Tumia alama ya ritifaa katika sentensi kuonyesha matumizi mawili  tofauti.    (alama 2)

q) Bainisha viambishi katika neno hili      (alama 3)
                  waliotupiga
r) Unda sentensi yenye muundo ufuatao;
W+V+T+E
s) Tunga sentensi yenye kivumishi cha pekee chenye dhana ya kutojali (alama 2)

4. ISIMUJAMII                            (alama 10)
a) Saiji ya lugha ni nini?      (alama 2)
b) Eleza baadhi ya sifa bainifu za sajili nyingi.	(alama  8)

               

 



