MUHULA WA PILI 2023
KISWAHILI
KARATASI YA PILI(102/2)
KIDATO CHA NNE (4)

MUDA: SAA 2 %

Maagizo

1. Jibu maswali yote.
2. Majibu yote yaandikwe kwenye sehemu ulizoachiwa.
3. Majibu yote yaandikwe kwa lugha ya Kiswabhili.

Kwa matumizi yam tahini pekee

SEHEMU UPEO ALAMA
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40

AWM |—

10

JUMLA 80

1.UFAHAMU(ALAMA 15)
Soma kifungu kisha ujibu maswali yanayofuata.
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Hapo zamani palikuwa na nchi iitwayo Matunda.Nchi hii ilikabiliwa na umaskini
mkubwa. Hata katika mashaka hayo, viongozi wa Matunda hawakusahau kuwa akili ni
mali.Wazee waliitwa ili kutumia hekima yao ili kufumbua tatizo la umaskini .Kila mzee
alijikuna kichwa mpaka akaambua nywele lakini wapi.

Uliitishwa mkutano mkubwa wa mwisho na mkubwa kuliko ya awali. Hakuna mzee
aliyekuwa na mchango mpya. Waliposhinikizwa , wote waliinamisha vichwa.Mng’aro
wa vipara vyao uliyatia kiwi macho ya kiongozi.Halafu ghafla Mzee Mtepe akapurupuka
“Nawauliza ,Wanamatunda ,mzungu wa kula hufundishwa mwana?’Sauti ya Mtepe
yenye mkwaruzo ilipasua hewa. “Hapana “,wote wakajibu.Akauliza tena “Dole moja la
jitu haliwezi kuvunja chawa?”” Baada ya maelezo machache,Mzee Mtepe alihitimisha,
“Sisis wenyewe tuna jawabu. Umoja ni nguvu , utengano ni udhaifu .Ama kwa kuti au
mauti tuungane tuunde vyama vya ushirika.”

Wanamatunda wakaunda vyama vya ushirika . Walivipenda vyama hivi kwa sababu
nyingi.Sababu moja ni kuwa walihitajika kutoa pesa kidogo kila siku ,kila wiki au kila
mwezi kutegemea utaratibu wa chama.Haba na haba waliweza kujenga hisa.Kila mwisho
wa mwaka kila mwanachama alipewa mgao kulingana na kiwango cha faida za chama.

Haya yaliamsha tamaa ya wanachama na muda si muda , vyama vikaanza kustawi huku
wanachama wakifurahia huduma mbalimbali. Mojawapo ya huduma ilikuwa mikopo ya
dharura kwa wenye shida ya ghafla kama vile msiba au kutindikiwa karo ya shule. Aidha,
kulikuwa na mikopo ya maendeleo .Kwayo wanachama walijijengea nyumba au
kuanzisha biashara. Wengine walifufua shughuli za kilimo ambazo zilikuwa zimezorota.

Wanamatunda waliweza kupambana na umaskini katika maisha yao.Pesa walizopata
zilivunja nguu , milima ikalala.Biwi la mashaka kwa waja hawa liliondolewa nao
wakaanza kuishi kama watu.

Wananchi wengi wakapata ari ya kujiandalia maisha bora ya baadaye lakini kumbe
ngoma ya wana haikeshi! Viongozi wasio na ujuzi na waliojaa tamaa walivuruga
usimamizi wa vyama. Walitumia hila kujipa mikopo mikubwa ambayo hawakuilipa.
Halikadhalika waliharibu hazina ya vyama kwa ubadhirifu au matumizi yasiyo mpango.
Wengine walipora mali ya wanachama .Kutokana na wizi na wanachama kuchezeshwa
ngoma, vyama vilianza kulegealegea na vingine hata kuanguka .Ukweli wa wakubwa
kumeza wadogo ulianza kubainika. Wanachama walijuta kwa kutomaizi kuwa paka
hawekewi kitoweo kulinda.

Wanamatunda walichelea kurudia ulitima wa hapo awali. Uoga uliwafunza jambo moja
muhimu kuwa zindiko la mwoga ni kemi. Wananchi walilia serikali nayo ikaingilia kati.
Suala la kwanza halikuwa ngumu.Kwa kuwa ukuni mbaya haufichiki , serikali iliweza
kuwatambua viongozi wabaya na kumwondoa kwenye usimamizi wa vyama. Pili, serikali
iliagiza vyama vyote visajiliwe rasmi na viunde katiba. Tatu, serikali iliweka vigezo vya
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watu wanaopaswa kuongoza vyama. Vigezo hivyo vilikuwa elimu, tajriba , maadili na
uwajibikaji.

Amri ya serikali , madaftari ya maehasabu ya vyama yalikaguliwa.Pamoja na haya Bunge
la nchi ya Matunda lilipisha sharia kali zilizolenga kuwadhibiti viongozi kufuja mali ya
vyama.Haya yalikuwa ni pamoja na kuwekwa jela. Mikakati ya vyama kuweka bima ili
kukinga hisa za wanachama iliwekwa na punde mapato yao ya mgawo yakaongezeka.

Wahenga walisema kuwa imara ya chombo ni nanga! Uongozi mzuri uliimarisha vyama
navyo vikapanuka a kuenea kote nchini. Vingine viliweza kushindana na kanzi za
kimataifa. Mara nyingine Wanamatunda wakawa na matumaini ya kuyaboresha maisha
yao tena. Kila mmoja alitabasamu alipoukumbuka usemi wa Mzee Mtepe kuwa;’ Wawili
si mmoja na gezageza ndio mji.’

Maswali
a) Kipe kisa hiki anwani mwafaka. (alama 2)
Vyama vya Wanamatunda

Kadiria jibu la mwanafunzi

b) Kwa nini wazee wote walikuwa vipara ? (alama 1)
Walipoteza nywele wakijikuna vichwa wakitafuta suluhu ya tatizo lao la umaskini

¢) Ni nini kilichowasukuma Wanamatunda kuunda vyama? (alama 2)
walikuwa maskini
walitakikana kuungana ili kuuondoa umaskini huu

d) Je, vyama hivi vilikuwa na faida gani kwa jamii hii? (alama 5)
v' Havikuwasukuma wanachama kutoa pesa nyingi kwa wakati mmoja
v Kila mwishoni mwa mwaka wanachama walipata mgao kulingana na faida ya
chama
Wanachama wangepata mkopo wa dharura
Kulikuwa pia na mikopo ya maendeleo
Wanachama walijijengea nyumba
Walifufua miradi tofautitofauti
Walijtoa katika hali ya ulitima
Zozote 5*1=5
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e) Eleza mambo matatu yalisababisha vyama vya Matunda kuanguka.  (alama 3)
v’ Viongozi waliokuwa na tamaa na kuchukua mikopo mikubwa ambayo
hawakuilipa
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v Walifuja mali ya vyama
V' Wakawa na matumizi ya pesa bila mpango
v' Wengine waliiba mali ya chama

Zozote 3*1=3(kadiria jibu la mwanafunzi)

f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika taarifa (alama 2)

1) Ngoma ya wana haikeshi-vyama hivi havingedumu kwa muda
i1) kwa kuti au mauti-kwa njia yoyote ile

2. UFUPISHO (ALAMA 15)
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali

Suala la ukosefu wa kazi miongoni mwa wananchi limekuwa donda sugu linalotishia
kukiangamiza kizazi cha leo kwa ulitima usio kifani. Hata hivyo, kila mwananchi ana jukumu la
kufanya ili kuhakikisha kuwa nafasi nyingi za kazi zimebuniwa .

Wananchi ambao hawajafanikiwa kupata ajira katika mashirika mbalimbali wanafaa kupewa
mkopo na serikali utakaokuwa mtaji wa kuanzisha biashara. Bila shaka wapo wananchi walio na
ujuzi wa kuendeleza biashara ila wanachokosa ni mtaji wa kuianzishia biashara
yenyewe.Mikopo hii ikitolewa pamoja na riba ya chini, walio na uwezo wa kujiajiri kwa kufanya
biashara ndogo ndogo kama vile uchuuzi, ususi na hata useremala wataweza kujivumbulia riziki
na kuwaajiri wananchi wengine wasiojua lolote kwenye masuala ya biashara.

Aidha, serikali pamoja na wawekezaji wa humu nchini pasipo na kujenga viwanda
vitakavyozalisha mali , tutazidi kununua bidhaa kutoka mataifa yalioendelea.Iwapo serikali na
wawekezaji watawekeza kwa viwanda humu nchini basi wananchi watapata ajira aina ainati
kama vile za uhandisi, usafirishaji wa mali ghafi yanayotumiwa viwandani, upakiakiaji wa
bidhaa na kazi nyinginezo nyingi.Bidhaa kutoka viwanda hivi pia zinaweza kuuzwa katika nchi
jirani na serikali kutumia fedha hii kuendeleza sekta kama vile za uchukuzi zit akazowaajiri
wananchi zaidi.

Mtalaa wa Elimu wa Nane-nne-nne nao ulichangia kwa kiasi kikubwa ukosefu wa ajira
nchini.Mfumo huu haukuangazia kuwapa wanagenzi mbinu za kutumia rasilimali katika
mazingira yao ili kujiendeleza na kujitafutia ajira ila kukariri tu nadharia . Mfumo huo pia
haukuwazia kuwapa wanagenzi umilisi wa ujasiriamali na stadi za kuwawezesha kujitegemea
na kuyadhibiti maisha yao ya baadaye. Hivyo basi hata wale waliohitimu katika viwango vya
juu kielmu ,walikimbilia kuandikwa kazi za ofisi ambazo zilikuwa haba na kuselea bila ajira.

Miundo misingi nayo inafaa kuimarishwa nchini. Sekta ya uchukuzi na mawasiliano inafaa
kuimarisha kwa kuboresha barabara na hata reli zilizo nchini ili kufikia viwango vya kisasa kwa
ubora.Hili itaweza kuhakikisha kuwa wananchi wanaondeleza shughuli za biashara popote pale

For more FREE CBC/KCPE/KCSE Mocks, Notes, Exams, and Past Papers Visit https://Teacher.co.ke/notes/



(][ QE
Teacher.co.ke|

nchini watasafirisha bidhaa zao kwa urahisi na kuwafikia wateja wao kwa wakati unaofaa na
hivyo kuongeza natija yao.

Ni bayana kuwa kwa muda mrefu sasa maendeleo yanayowapa wananchi ajira huwa mijini
tu.Maeneo ya mashinani nayo yanafaa kuendelezwa kwa kuanzisha viwanda na hata kujenga
barabara bora .Hatua hii itapunguza msukumo wa vijana kukimbilia mijini kwa lengo la
kutafuta kazi kwani wataweza kuajiriwa kwa viwanda hivi na hivyo kupunguza tatizo la ukosefu
wa kazi mijini. Aidha sehemu zote za nchi zitakuwa sawa kimaendeleo na hivyo basi kutumia
rasilimali ya nchi kwa njia endelevu zaidi.

Hata hivyo ,nafasi nyingi za kazi zinaweza kubuniwa kwa kuboresha usalama nchini.Usalama
nchini unaweza kuwa njia mojawapo ya kuwavutia watalii na wawekezaji wa kigeni na hivyo
basi wenyeji kupata kazi kwenye viwanda vya wawekezaji hawa.Miongoni mwa hatua nyingi
ninginezo ,mambo haya yanafaa kutekelezwa kikamilifu na washikadau wote kwenye sekta
mbalimbali ili kuliangamiza donda sugu hili la ukosefu wa ajira nchini!

Maswali

Kwa maneno kati ya 60-70 fupisha aya tatu za kwanza, (alama 7)
Kuna tatizo la ukosefu wa kazi

Mwananchi ana jukumu la kuhakikisha kuwa nafasi nyingi za kazi zimebuniwa
Wananchi ambao hawana ajira wapewe mikopo na serikali kama mtaji

Mikopo iwe ya riba ya chini

Wananchi kupitia kwa mikopo waweze kufanya biashara

Wajivumbulie riziki

Waweze kuwaajiri wananchi wengine

Serikali iwekeze kwa viwanda vinavyozalisha mali ili kuzua nafasi za kazi zaidi
Hoja zozote 6*1=6 na alama moja ya mtiririko

Onyesha sababu zinazochangia ukosefu wa kazi nchini na suluhu za tatizo hili kwa
maneno kati ya 90-100. (alama 8)
Ukosefu wa mtaji-serikali kutoa mikopo ya riba ya chini

Uhaba wa viwanda —serikali kuwekeza kwa viwanda vinavyozalisha mali

Miundo msingi hafifu-barabara zote na reli kuboreshwa kwa viwango vya kisasa
Mtalaa wa elimu usiotegemeka-mtalaa huu uboreshwe na ufunze wagenzi stadi za
ujasiriamali na mbinu za kuyaboresha maisha yao

Kutelekezwa kimaendeleo katika maeneo ya mashambani-viwanda vijengwe sehemu
za mashambani pia

Maendeleo yawe kila pahali

Usalama nchini-kuwavutia watalii na wawekezaji wa kigeni hivyo kuongeza nafasi za
kazi

Hoja zozote 7*1=7 na alama moja ya mtiririko
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3. SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA

a) Tofautisha kati ya sauti hizi (alama 1)
1) /p/-sighuna

i1) /b/-ghuna

b) Weka shadda kwa maneno yafuatayo muundo mmoja ili kutofautisha maana za maneno haya
(alama 3)

1) Barabara

ba’arabara-njia ndefu na pana
‘barabara-sawasawa

ii) ala

a’la-kihisishi cha mshangao

‘ala-aina ya mfuko unaotiwa kisu au upanga
ii1) Walakini

wa’lakini-kasoro

wala’kini- hata hivyo

c) Kwa kutolea mfano katika sentensi onyesha dhana zinazobainishwa na kiimbo.(alama 5)
v Kuuliza swali

Umetoka wapi?
v Kutoa kauli
Chakula kimepikwa.
v Ombi /rai

Tafadhali nifungulie mlango.
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v’ Amri/kuamuru
Ondokeni hapa!
v' Mshangao

Ala! Ameyamwaga maziwa yote.

d)Ainisha vitenzi katika sentensi hizi. (alama 2)
1) Kiti ki uwanjani.-ki-kitenzi kishirikishi kipungufu

1) Mwalimu anafunza.-anafunza-kitenzi halisi

d) Ainisha nomino katika sentensi hii. (alama 2)
Kutomakinika kwa Makali kulimfanya aangushe sarafu aliyopewa na mpitanjia.

v Kutomakinika-nomino kitenzi-jina
V' Makali-nomino ya kipekee

v Sarafu-nomino ya kawaida

v Mpitanjia-nomino ya kawaida

f) Ondoa kirejeshi ‘amba-* katika sentensi hizi kisha utumie kirejeshi ‘-o-‘ kulingana na
maelekezo katika mabano. (alama 2)

1) Watu ambao walizawidiwa wamefika.(kirejeshi-o- tamati)
Watu wazawidiwao wamefika.
11) Ukulima ambao unasifika ni huu .(kirejeshi —o- awali)

Ukulima unaosifika ni huu.

f) Kwa kutolea mifano tambua miundo mine ya Ngeli ya A-WA (alama 4)
M-WA-Mtoto —Watoto

MW-W-mwalimu-walimu

M-MI-Mtume-mitume

MU-WA-Muuguzi-wauguzi

Kadiria jibu la mwanafunzi
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g) Andika sentensi hii kwa wingi (alama 1)

Ufagio uliotumiwa umeharibika .
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Fagio zilizotumiwa zimeharibika.
h) Tambua jukumu la sentensi hii (alama 1)
Nalichukia janadume hili sana.
Kudharau
1) Ainisha mofimu katika neno hili (alama 3)
mlivyowasomesha
m-nafsi ya tatu wingi
li-wakati uliopita
vyo-kirejeshi
som-mzizi wa neno

esha-kiishio katika kauli ya kutendesha

k) Bainisha vishazi katika sentensi zifuatazo (alama 4)
1) Kabla ya kung’oa nanga tuliwaombea dua.
Kabla ya kung’oa nanga-kishazi tegemezi

Tuliwaombea dua-kishazi huru

i1) Licha ya uhaba wa maji ,alioga kila siku.
Licha ya uhaba wa maji-kishazi tegemezi

Alioga kila siku-kishazi huru

1) Tambua virai katika sentensi hii (alama 4)
Mwajuma wa mwalimu amelazwa hospitali jana jioni.

Wa mwalimu-RV

Mwajuma wa mwalimu-RN

Amelazwa hospitali-RT
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Jana jioni-RE

m) Bainisha kiima na kiarifa katika sentensi zifuatazo; (alama 4)
1) Mahindi na maharagwe yanapandwa na mkulima.
Mahindi na maharagwe-kiima

Yanapandwa na mkulima-kiarifa

i1) Maagizo ya daktari yatawafaa wagonjwa wote.
Maagizo ya daktari-kiima

Yatawafaa wagonjwa wote-kiarifa

n) Changanua sentensi hii kwa njia ya mshale (alama 4)
Maembe matamu ni ya mkurugenzi.

S—KN+KT

KN—N+V

N-Maembe

V-matamu

KT-=RH

t—ni

RH —wa mkurugenzi.

4. ISIMUJAMII

”Mheshimiwa Spika naomba nipewe fursa kutoa maoni yangu kuhusu hoja iliyowasilishwa
bungeni na mbunge wa Malishoni Mheshimiwa Patakazi...”
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1) Weka makala haya muktadha wake. (alama 2)

Ni mazungumzo yanayofanyiwa katika mazingira ya bungeni.

i1) Eleza sifa za mazungumzo yanayofanywa katika muktadha huo uliotaja. (alama 8)

v
v
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Kuna kuchanganya ndimi wakati mwingine

Matumizi ya lugha ya Kiingereza sanifu hutumiwa hasa katika masuala nyeti kama
kusomwa kwa bajeti

Matumizi ya uwili lugha hasa katika mijalada bungeni-Kiswahili na Kiingereza
Baadhi ya wabunge hawatumii Kiswahili sanifu

Urasmi wa matumizi ya lugha hutegemea mada inayozungumzwa

Wakati mwingine lugha yenye ucheshi hutumiwa

Msamiati wa heshima kama vile Mheshimiwa Mbunge, Mtukufu Rais , Mheshimiwa
Spika hutumiwa pale unapokirejelea cheo cha anayehusika

Msamiati maalum wa bunge hutumiwa kama vile hoja, spika, maswada, waslisha
maoni, mjadala nk

Hoja zozote 8*1=8
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