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SEHEMU YA A: UFAHAMU
Soma kifungu hiki kisha ujibu maswali
“Hamjambo wananchi?Ni fursa kubwa kusimama hapa kwa niaba ya wachukuzi, makuli na wote wanaoonewa.Kilichotuleta hapa ni kufahamishana kwamba tumeamua kugoma kuanzia keshokutwa.Sababu za kugoma sote tunazielewa kwani tumeshaelezeana zamani ;  sana ni dharau ,maonevu , kazi tuifanyayo na marupurupu tunayolipwa. Haya yote hayaturidhishi. Mengine mengi mnayaelewa.Mgomo wetu hata kama hautafuzu, utasaidia kuona matokeo kama wasemavyo wahenga gonga gogo usikilize mlio.Hatuna budi kuwajaribu hawa wanaotunyanyasa.Lazima tuwaonyeshe kuwa sisi wanyonge ndio msingi wa pato la nchi hii.Mgomo huu ni mwanzo wa kuwajulisha kwamba wakati wa mtu mweusi kujua haki yake  umefika-mwanzo wa kutetea haki zetu.
Bakari aliyabubuja maneno haya yaliomganda ubongoni mwake kutokana na makala moja ya siasa aliyopewa aisome kwa siri na Kumba ,makala ambayo angekamatwa nayo ,leo hii asingekuwa kasimama hapo alipo.Alimeza mate.Haikuwa hotuba maalum ya mwanasiasa ya kushawishi,bali ni maneno yaliokuwa wazi ,yaliotiririka kwa urahisi wa kufahamika.Madhumuni yake yalikuwa  dhahiri.Alisikizwa kwa makini.
“Bahati  nzuri,”aliendelea,”hapa shamba kumeingia mzozo wa ng’ombe wa kulazimisha wananchi wawapige sindano. Sisi tulio mjini tumesikia kwamba ndugu zetu mnataka kugoma kupeleka ng’ombe wetu wakapigwa sindano kwa sababu wanakufa,”Alisita tena akameza mate.
Mzee Gae alikohoa kwa muda. Alipomaliza, Bakari aliendelea, “Hapana anayetambua faida ya ng’ombe hao kupigwa sindano ,maana ng’ombe wetu wamekuwa wakiugua na kupona wenyewe ;au kama ipo faida yoyote ,hakuna aliyejishughulisha kuwaeleza wafugaji.  Na kwa nini wafe?Iwapo ipo sababu ya ng’ombe hao kufa ,hapana aliyekuja kuwaongoza wafugaji basi. Wazungu wanataka kuwapiga ng’ombe sindano tu ; ikiwa watakufa au wataokoka si shauri lao.Pia  tumejifunza kutoka kwa nchi jirani ,upigaji sindano umeteketeza ng’ombe  na watu na wafugaji hawakukaa kimya.Tunakuungeni mkono.”Alimeza mate tena ,kisha aliendelea,”Pia hapana asiyeuelewa uovu waliotendewa wakuliama ,wa kuvunjiwa nyumba zao na kunyang’anywa ardhi bora ya kulimia ili kujenga kiwanja cha ndege bila fidia madhubuti. Hatujui ndege zinazoruka na kutua zina manufaa gani kwa mfugaji?
Kwa haya machache yatosha kuonyesha ya kwamba wakulima nao wanastahili kuunga mkono kwa kutoleta mazao yao mjini.Tunajua mabwana wakubwa hawawezi kuishi bila  chakula,”Bakari aliimaliza maneno yake bila kutarajiwa.
“Sisi wakulima tulikutana tukashauriana na kuamua tusipeleke mazao yetu mjini”alidakia Hassan.
Kumba aliwaeleza wazi wakulima na wafugaji umuhimu wa mgomo huo ,  wajibu wao na  hatari yake.Aliwafafanulia luwa mapambano hayo yalikuwa ni baina ya wenye silaha na walio mikono mitupu na ushindi wao uliegemea sana ushirikiano wao.

Maswali
a) Sababu za migomo zilikuwa zipi?						 (alama 4)


b) Je,mgomo huu uliwahusu kina nani?						(alama 2)

c) Wagomaji hawakuwa na matumaini ya kupata ushindi.Thibitisha.		(alama 2)

d) Kulingana na taarifa ,lengo la mgomo lilikuwa lipi? 				(alama 2)

e) Wakulima walitendewa maovu.Elezea.					(alama 2)

f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu ;		(alama 3)
i)  Tunakuungeni mkono.
ii) Wakapigwe sindano
iii ) Fidia








SEHEMU YA B : MUHTASARI						(Alama 15)
Soma taarifa kisha ujibu maswali;
Nidhamu kwa vijana ni tadbiri ambayo tangu zamani imekuwa ikipigiwa upatu sana.Maisha yanazidi kubadilika ,vijana wanasoma na kuona mengi yakibadilisha mazingira yao  kila wakati na hata wanakutana na wenzao kutoka pande zote za ulimwengu basi wanafaa kudhibitiwa .Bila ya kufanya hivyo wataharibika sana.
Wengine kwa uhayawani wao huchukulia kuwa wazazi walio  nayo ni ovyo .Wanadai kuwa wao hawakuomba  kuzaliwa na wazazi kama hao.Wengine huwaibia wazazi wao au hata kuwapangia wezi.Wengine huwashika wazazi kabari na kuwatishia na kifo.Isitoshe, kuna wale wanaopigana na wazazi wao. Ama kweli dunia hii imekwisha aisee! Badala ya mshikamano wa bega kwa bega na wazazi , imekuwa ni kutoelewana na kuzozana.
Kuzaliwa kwa watoto na wazazi wa aina fulani ama wazazi kuzaa watoto wa aina fulani ni majaliwa ya Mwenyezi Mungu .Hakuna mzazi anayeketi na kuomba azae mtoto atakayemsubu mbele ya watu.Ni mzazi gani atakayeomba mtoto asiye na shukrani wa kumshikia panga?Abadani! Humpati mzazi kama huyo.
Wanapokanywa vijana juu ya mienendo yao ya kutembea na marafiki wabaya ,wao hufura kama andazi lililoumuliwa kwa hamira nyingi.Hawatulii na kusikiliza mawaidha ila wao hujikinga tu katika dhania kuwa marafiki wao ndio bora kabisa kuliko wazazi wao.Wao husahau kuwa damu ni nzito kuliko maji.Mambo wanayoyakamia kuyafanya yanapotumbukia nyongo ,hapo ndipo wanaketi chini na kushika tama.Wakati mwingine ubishi wao huwazushia makuu yanayowakalifu maishani mwao huku marafiki waliowaingiza gizani kuwatoroka.
Mara nyingi mzazi huwa hana kinyongo na mwanawe.Mtoto wake anapokuwa na shida,mzazi hujikokota hadi aliko mwanawe asikilize shida zake na kujaribu juu chini kumsaidia.Mzazi hamsuti wala kumkumbusha kuhusu ubishi wake wa awali ingawa anajua  ukweli kuwa asiyesikia la mkuu huvunjika guu.
Jambo linalowachoma moyo wazazi wengi ni kuwa watoto wengi wa siku hizi hawawazi watakavyowasidia wazazi wao au watakavyowaridhisha!Badala yake,wanapoteza muda mwingi kusugua bongo zao wakitafuta njia za kuwachafua roho wazazi wao.Badala ya kujiuliza “Nina lipi linalowapendeza wazazi wangu?”,wengi wao hujiuliza “Mbona leo sijatenda jambo la kumwuudhi mzazi wangu?”Wahenga walisema ‘ujana ni tembo la mnazi’ na ni kweli kabisa ujana hulipua akili za wana hawa.Badala ya kutenda yenye jaza, wao hutenda ya kufurahia ya tandabelua.Badala ya kuona kuwa kuna  wakubwa wanaopaswa kuwaheshimu, ni kama wakajizaa wao na  ndio wanaopaswa kusujudiwa na kupigiwa magoti.Hupenda kuzuzuka na huwa wepesi wa kuzuzuliwa na hao vinyago na vigezo wenzao.
Kila wakati msamiati wao ni ,”Nipe!Sijafanya makosa!Hamnipendi! Stasoma!”na kujifanya wajasiri na werevu kuliko wazazi.Badala ya kutumia maneno yenye nyama ya ulimi, wao ni kufuka kama chungu cha pure kilichocholewa moto mwingi. Kwa nini watoto hawa wasibadilishe msamiati  na kutumia maneno kama ‘chukua baba na mama,samahani mama au baba, ahsante kwa yote mnayonifanyia, nitasoma kwa bidii na kadhalika?’Unyeyekevu, heshima, shukrani, usaidizi, wema na kuwa na uelewa wa hali za wazazi ,utaweza kuwafanya wazazi kuwatendea wana wao kila jambo waliwezalo kwa mioyo mikunjufu.Maneno matamu humtoa nyoka pangoni.Ukali wowote unaofikiriwa uko kwa wazazi hautakuwepo tena. Suluhu itapatikana katika kila tatizo na wazazi na watoto wao wataishi kwa Amani.
Maswali
a) Kwa nini mwandishi anasema kuwa vijana wa siku hizi wamekosa adabu na heshima? (maneno 40-45)
(alama 10)

Matayarisho









JIBU







b) Fafanua umuhimu wa nidhamu kwa vijana (maneno 20-30)			 (alama 5)
Matayarisho





Jibu






SEHEMU YA C: MATUMIZI YA LUGHA						(Alama 40)
1. Kwa nini sauti /y/ na /w/ zinaitwa nusu irabu?				 (alama 2)


2. Toa mifano ya silabi ambayo ni konsonanti pekee.				(alama 2)

3. Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya mkwaju (/) kama zilivyoangaziwa;	(alama 2)
a) kuonyesha ‘au’
b) katika uandishi wa tarehe
4. Andika sentensi hii kwa wingi
Pendekezo la mwanahabari huyo litaandikwa kwenye tangazo.			(alama 1)

5. Ondoa kivumishi kilichoka katika sentensi hii na utumie kiashiria cha kuthibitisha cha karibu. Mchezaji mwingine anaingia uwanjani.						 (alama 2)

6. Kanusha sentensi hii                							       (alama 2)
Kula kwake kumehujumiwa na ugonjwa huo.

7. Tumia kihusishi hiki katika sentensi
Mkabala na 										 (alama2)

8. Tumia vishale kuainisha sentenzi hii						 (alama 4)
Mwanamume mwanajeshi alifika jana jioni.

9. Andika upya sentensi hii ukizingatia kinyume cha neno lililopigiwa mstari
(alama 1)
Mwana aliyekufa ni wa nyanya.

10. Tunga sentensi moja kuonyesha maana ya maneno haya;
Twaza, tweza

11. Ainisha viambishi awali, mzizi na viambishi tamati katika neno hili		 (alama 3)
Walichezana

12.Tumia kiwalishi cha pekee –ingine kuandika upya sentensi hii			      	   (alama 2)
Watoto watatu warefu wameingia ofisini.



13. Unganisha sentensi hizi ukitukia kiunganishi ingawa.				  (alama 2)
Alienda kwake mapema sana.
Bado hakumkuta.

14. Tunga sentensi yenye mpangilio huu wa maneno. 				 (alama 2)
T+T+T+T+T+E

15. Eleza sifa moja ya nomino katika ngeli ya LI-YA 				(alama 1)

16. Unda vitenzi kutokana na vivumishi hivi;					(alama 2)
a)Nadhifu
b)msomi

17. Huku ukitoa mifano  tofautisha kati ya mofimu huru na mofimu tegemezi	 (alama 4)

18. Onyesha chagizo katika sentensi hii.						(alama 2)
Rehema alimpikia chakula haraka zaidi.

19. Tunga sentensi uktumia labda kuleta maana zifuatazo.		      		(alama 2)
a) Yawezekana
b) Pengine




 

D. ISIMUJAMII 									(alama 10)

Taja dhima ya lugha .(alama 10).











