MUHULA WA PILI 2023
KISWAHILI
KARATASI YA TATU (102/3)
KIDATO CHA NNE (4)
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA

MUDA: SAA 2 %

MAAGIZO

a)libu maswali manne pekee.

b)Swali la kwanza ni la lazima

c)Maswali hayo matatu mengina yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki yaani;
riwaya,tamthilia ,hadihi fupi na ushairi.

d)Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.
e)Majibu yote yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili
f)Majibu yote sharti yaandikwe kwa kijitabu cha majibu ulichopewa

g)Andika nambari ya maswali uliyoyajibu

KWA MATUMIZI YA MTAHINI PEKEE

SWALI | UPEO | ALAMA
20
20
20
20
JUMLA | 80

SWALI LA LAZIMA
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1. SEHEMU YA A: FASIHI SIMULIZI

a)Tofautisha kati ya hadhira ya Fasihi simulizi na Fasihi andishi.(alama 5)

HADHIRA YA FASIHI SIMULIZI

HADHIRA YA FASIHI ANDISHI

1.Huwasiliana moja kwa moja

2.Huchangia katika uwasilishaji wa fasihi Haichangii katika uandishi
simulizi

3.Huonana na mwasilishaji

4.Ni kubwa kwani huhusisha wanaojua kusoma | na kuandika pekee
na wasiojua kusoma

5.Ni hai-inajulikana na fanani
6.Hainunui kazi inayowasilishwa

7.Yaweza kumiliki kazi ya fanani

Sio lazima iwasiliane na mwandishi

Si lazima ionane na mwandishi

Ni ndogo- huhusisha wanaojua kusoma

Si hai-msomaiji hajulikani na mwandishi
Hununua kazi iliyoandikwa

Haiwezi kumilili kazi ya mwandishi

Zozote 5*1=5

b)Fafanua mambo ambayo yanaweza kuchangia kubadilika kwa Fasihi Simulizi.(alama 5)

SSKKLKLLKKLKL

Kuwasilishwa vibaya

Fanani kusahau na kubadilisha yalioma na mtiririko

Mabadiliko ya mandhari /mazingira

Mabadiliko ya wakati

Mabadiliko ya vizazi na maingiliano

Ubunifu wa fanani

Maendeleo ya TEKNOHAMA —Hasa kama njia ya uhifadhi wa fasihi simulizi ambayo
huua baadi ya taathira na uhalisia wake.

Kutuza-zozote 5*1=5

c)Tambua wahusika katika Fashi simulizi na umuhimu wao.(alama 10)

v
v
v

Fanani-anatunga na kuwasilisha fasihi simulizi

Hadhira-kusikiliza,kutazama,na kushiriki katika uwasilishaji wa Fasihi simulizi
Wanyama-wanaotenda kama binadamu ili kuwakilisha sifa kama ujanja, ulaghai,
tamaa, ujinga —ingawa kuna wale wanaobakia kuwa wanyama tu

Binadamu

Maziwa na majitu-viumbe vyenye matendo na maumbile ya kutisha ,tamaa iliyokithiri
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Vitu visivyo na uhai-hutumiwa kuibua sifa za Imani za kidini na ushirikina
Mizimu-roho za waliokufa-kuendeleza itikadi na Imani za jamii

" SENEN

Miungu-viumbe wenye uwezo mkubwa Zaidi ya wa binadamu-kuonyesha udhaifu wa
binadamu na unyenyekevu wake kwa nguvu hizi
Zozote 5*2=10(kutaja alama 1. Mfano au maelezo alama 1)

2) SEHEMU YA B: Riwaya ya Chozi la heri na Asumpta Matei
a)Lakini itakuwaje ‘historical injustice ‘ nawe Ridhaa hapo ulipo sicho kitovu?
i)Eleza muktadha wa dondoo hili.(alama 4)

v Ridhaa anajisemea akilini mwake

v Anarejelea majadiliano yao na bintiye Tila

v Baada ya kuteketezwa kwa nyumba yake na mali pamoja na aila yake
v Akiwa eneo lililochomekea nyumba

ii)Tambua mbinuza lugha zilizotumiwa katika dondoo hili.(alama 2)

v Swali la balagha-...sicho kitovu?
v Kuchanganya ndimi-historical injustice(kutaja alama 1 ,mfano alama 1)

iii)Eleza sifa nne za mzungumzaji wa maneno haya.(alama 4)

Mzungumzaiji ni Ridhaa

v Ana mapenzi-alisaidia jamii kupata maji

v Mvumilivu-alivumilia uchungu wa kuipoteza aila yake

v Mwenye maadili-alimwadhibu Tila na Mwangeka walipoiga mazishi ya Dede mdogo
wao

v Msomi-ana shahada ya uzamili

v Mfariji-alimfariji mwanawe Mwangeka

Za kwanza 4*1=4

iv)Eleza mambo matano yaliowakumba walioishi penye kitovu kisicho chao.(alama 10)

Kukejeliwa na kuitwa “mfuata mvua”
Kutengwa-wanafunzi wengine wanamtenga Ridhaa kwa kuwa ni ‘mfuata mvua’
Kuchomewa nyumba zao kama vile Ridhaa

AN RN

Kuharibiwa mali zao-majumba ya Ridhaa yanaharibiwa eti amejengea mahali
palipotengewa barabara
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v

SN  S O SE NS SR RN

Kufanywa kuwa wakimbizi wa ndani kwa ndani
Kuishi kama maskini ukimbizini

Selume kupoteza ndoa yake

Watoto wao kubakwa kama watotot wa Kaizari

Masomo ya watoto ya wakimbizi kuathirika —kama watoto wa Kaizari
Hoja za kwanza

AU

3)Jamii ya Chozi la Heri ina taswira ya jinsi ukabila unavyoathiri bara la Afrika.(alama 20)

Ridhaa alibaguliwa na wanafunzi wenzake kwa kutokuwa wa jamii yao jambo
linalomfanya Ridhaa kulia sana na kutaka kuacha shule

Subira analia kilio cha ubaguzi unaotokana na mamamkwe

Mamamkwe anamlaumu kuwa yeye ndiye anasababisha kuharibikiwa na mali yao
Ukabila huu unasababisha ndoa ya Subira na Kaizari kuvunjika

Watoto wa Subira wanawachwa bila mama yani Lime na Mwnaheri

Ukabila ulichangia kifo cha aila ya Ridhaa

Kuharibiwa kwa mali na nyumba yake kuchomwa

Kaizairi kuaga mapema baada ya kuachwa na mkewe Subira

Selume kutengwa na bintiye Sara kwa sababu ya ukabila

Ndoa ya Lucia Kangata kupingwa kwa kuwa anaolewa kwa jamii ambayo si yao.
Lime na Mwanaheri kubakwa mbele ya baba yao

Tila kufa akiwa bado mdogo kabla hajatimiza ndoto yake ya maisha ya kuwa jaji ya
mahakama kuu
Hoja zozote10*2=20

SEHEMU YA C; Tamthilia ya Bembea ya maisha na Timothy Arege

4)Kila binadamu hukabiliana na mabadiliko katika maisha yake.Thibitisha kauli ukirejelea
Tamthilia ya Bembea ya maisha.(alama 20)

' SENENENEN

Sara anapolemewa kupika anamwita Dina amsaidie

Yona anapokuwa mlevi na kupoteza kazi yake Sara anawasomesha watoto wake
Jamii inapomsema Sara kuhusu kutopata watoto katika ndoa yake anavumlilia
Yona anapokuwa mlevi sana Sara anamvulilia na kumwita ‘mlevi wangu’

Sara napokuwa mjini kwa sababu ya matibabu ,Yona anashughulika nyumbani
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v Uhaba wa chakula unamfanya Kiwa asipende kula sana

v Asna anapokosa kazi baada ya kumaliza masomoyake ya chuo kikuu anajikaza
kutafuta tafuta vijikazi mjini

v Bunju anapokataa mamamkwe Sara kulala kwake kwa sababu ya utamaduni, Neema
anampeleka kwa Asna dadake

v Ghararama ya maisha inapopanda Bunju anatafuta njia mbadala ya kupata pesa
kando na kazi yake ya kuajiriwa

Vv Tatizo la msongamano wa magari mjini linamfanya Neema kutoka mapema kila siku
kwenda kazini

v Kudjiriwa kazi kwa Neema kunamfanya amwandike kijakazi Bela ili amsaidie na kazi
za nyumbani

mamake na kumpeleka mjini kuliko na madaktari wataalamu wa kumsaidia

v Neema na Bunju baada ya kugombana kuhusu mchango wake kwa matibabu ya Sara
anaamua kumuelewa hivyo ndoa yao kuendelea vyema

v Maradhi ya moyo yalipomlemea Sara kiasi cha kukata tamaa,Neema anamsaidia
kupata matibabu na kurejesha matumaini yake

v Yona anapoona kuwa ulevi wake na kutojali kwake kunaangamiza familia yake
anaapa kutolewa tena,

v Mgogoro kati ya Yona na Sara unaisha anapoachana na utamduni na kuingia jikoni na
kumpikia mkewe kiamsha kinywa.

v Mgogoro kati ya Neema na Yona unaisha anapomshukuru kwa mengi mema
aliomfanyia akiwa mtoto msichana

v Yona anapomwomba Sara msamaha kwa kumsababishia ugonjwa wa moyo hali hii
inaleta utulivu katikati yao.

v Yona na Beni walipotofautiana kuhusu watoto wao ,Luka anafaulu kuwatuliza na
wazee hawa wanaendelea na sherehe yao.

v Neema anapolalamikia ubahili wa Bunju Sara anampa sababu ya kuona uzuri wa
Bunju hivyo kumtuliza
Zozote 20*1=20

AU
5)”Mwanangu binadamu mchoyo kwa lake lakini mkarimu ajabu kwa la mwenziwe.”

a)Eleza muktadha wa dondoo hili.(alama 4)

v Maneno ya Dina
v Anamwambia Kiwa
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v Yuko nyumbani kwa Dina
v Dina alikuwa akimwambia Kiwa kuhusu magumu ambayo Sara amepitia katika
maisha.

b)Jadili namna msemaji na wenzake wa jinsia ya kike walivyosawiriwa kwa njia chanya katika
tamhilia hii.(alama 6)

v Mwanamke ni mkarimu-Neema anatumia mshahara wake kuwalipia karo wanuna
wake

[ Y] Y V]
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Ni mwenye bidii-Sara anatia bidii ya kuwasomesha wanawe Yona alipopoteza ajiar
Mwajibakaji-Neema anawatafutia wafanyikazi wazazi wake wawe wakiwasaidia
Wenye utu-Dina anaitikia wito wa Sara kwenda kumsaidia na upishi

Watiifu-Bela anatii anapoelekezwa na Neema

AN N

Mwenye busara-Sara amaamshauri Neema kuwa maisha ya ndoa ni kama bembea
Zozote 6*1=6

c)Fafanua umuhimu wa mazungumzo kati ya msemaji na msemewa katika tamthilia ya Bembea
ya maisha (alama 10)

v Yanaibua maudhui ya uwajibikaji-Kiwa amekuja kumjulia hali mamake

v Yanachimuza sifa za Sara-mvumilivu-alivulimilia masimamgo kutka kwa jamii kwa
sababu ya kutoata watoto

Mgogoro katika ndoa-Yona alikuwa akimpiga Sara kwa kutopata mtoto mvulana
Kuonyesha sifa za Neema-akili kama sumaku
Maudhui ya umbea-wanajamii walimsema sana Sara

AN N

Sifa ya Yona —ana msimamo dhabiti-hakuoa mwanamke mwingine ili ampe mtoto
kijana kama vile jamii ilivyomsukumia

v Kujali kwa Dina-anataka kujua mbona mtoto wake Kiwa amekonda sana
Maudhui ya mila na utamaduni-umuhimu wa mtoto kijana kama mrithi wa jamii

ENEEN

Dhamira ya mwandishi-kupinga tamaduni zinazomthamini mtoto wa kiume na
kumdunisha mtoto wa kike

v Usasa-tambo la mwili halionyeshi kufaulu maishani ila akili
Zozotel0*1=10

SEHEMU YA D.MAPAMBAZUKO YA MACHWEO NA HADITHI ZINGINE
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6.Jinsia ya kike imesawiriwa kuwa dhaifu na inazidi kudhulumiwa kila uchao.Thibitisha kauli
kutoka hadithi zifuatazo;(alama 20)

a)Nipe nafasi

v

Ameachiwa jukumu la malezi-Mama Kazili ameachiwa jukumu la kuwalea wanawe

wakati Moshi anapotelea kazini kule Afrika kusini

Mke haaminiwi katika ndoa —Moshi humtumia mamake pesa badala ya kumtumia

mkewe.

Anaachwa wakati anaoa mke mwingine kule Afrika kusini

Anapitia mateso ya kuona vifo-Mama Kazili anamwona mwanawe akifa na kumbeba

maiti yake kwa jamaa ya mumewe

Mke anatolewa hukumu ya kumdhulumu-Matweba anamtolea Kazili hukumu ya

dhuluma ya kumwamuru abebe maiti ya mwanawe ili aende naye nyumbani azikwe
(alama 5)-kadiria jibu la mwanafunzi

b)Sabina

v

v

Mwanamke amepewa kazi nyingi-Sabina anafanyishwa kazi nyingi nyumbani katika
umri wake

Ananyimwa haki ya kupata elimu bora-Sabina analazimika kufanya kazi ngumu
asubuhi kabla ya kwenda shuleni

Ananyimwa haki ya kupata elimu-Ombati na mkewe hawataki Sabina aendelee na
masomo hadi wanapanga kumuoza kwa mwendesha pikipiki ili wapate mahari
walionyimwa na Nyaboke mamake Sabina.

Myaboke anaachiwa jukumu la ulezi-Janadume lililofaa kuitwa babake Sabina
lilimkana Nyaboke peupe mchana,

Mwanamke anachukuliwa kama chombo cha kuchumia mali-Ombati alitarajia
kutajirika kupitia kwa mahari ya Nyaboke na Sabina.

Zozote 5*1=5)

c)Fadhila za punda

v

Mwanamke anapigwa na mumewe- Luka anamdhulumu mkewe Lilia kwa kumpiga na
kumjeruhi kila uchao

Mwanamke anatusiwa —Luka anamtusi mkewe anapomtembelea ofisini mwake

Anasalitiwa kimapenzi-Luka alimsaliti mkewe Lilia alipoanza uhusiano nakirukanjia
wake akiwa mke

Mwanamke anapewa nafasi ya pili katika ndoa-Luka anabaki mjini kikazi na
anamwacha mkewe Lilia na kukosa kufika nyumbani
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v Mwanamke analazimika kufanya mambo asioyapenda ili kumfurahisha mumewe-Lilia
anamsaidia bwanake katika siasa ingawa haipendi
( Zozote 5*%1=5)

d)Kifo cha suluhu

v Mwanamke ameachiwa jukumu la malezi-Suluhu amemwachia mkewe majukumu
hayo

v Ametumiwa kutimiza ashiki za mwanamume-Suluhu anahusika kimapenzi na Abigael
licha ya kuwa ana mke na familia

v Mwanamke anauliwa-Suluhu anamuua mamaye Abigael kwa kutishia kuchukua
hatua za kisheria ili kupinga kunyakuliwa kwa shamba lake

[ Vo]
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v Bi Suluhu anajitoa uhai badala ya kukabilana na hali yake moja kwa moja

Vv Kila wakati Abigael alipopata mimba alitafuta njia bora ya kuavya mimba hiyo ili
aendelee na ufska wake
(Zozote 5*1=5)

AU
7.PAULINE KEA:Kila mchezea wembe
a)Eleza nafasi ya mbinu zifuatazo za lugha katika kuendeleza hadithi:

I.  Barua
v Barua ya Tembo kwa mkewe Emmi akimweleza yote aliyoyafanya na
kumwomba msamaha
v Barua hii inaandikwa na Salim kwani Tembo haongei na hawezi kusonga naye
mkewe alimuacha kwa kukataa kufuata ushauri wake wa kuacha pome
v Barua inaendeleza ploti
v Inachimuza maudhui ya ujutivu na athari za matumizi ya pombe
(alama 4)
1. Majazi
v Jina la Tembo ni majazi lenye maana ya pombe. Mhusika anapenda kunywa
pombe kupita kiasi.
v Mamapima-ni mama anayewapimia walevi pombe ya viwango tofauti katika
biashara yake
v Mwanaheri-analeta heri kwa Tembo anapomtembelea hospitalini na kukubali
kuwa tarishi wa kupeleka barua kwa Emmi.
(alama 3)
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I, Usimulizi

v

v

v

Usimulizi wa nafsi ya kwanza umetumika ambapo Tembo anasimulia matukio
yaliotendeka nayo yanaandikiwa mkewe aende kusomewa kana kwamba
wanawasiliana moja kwa moja.

Usimulizi wa kisa cha mkufu ulong’ang’aniwa hata baada ya kupata tope na
mate unadhihirihsa kuwa kitu kizuri hakipotezi thamani yake.

Usimulizi huu unachimuza maudhui ya urafiki

(alama 3)

b)Katika hadithi ya Msiba wa kujitakia na D.W.Lutomia athari za uteuzi mbaya wa
viongozi zinaoenkana wazi.Zitambue(alama 10)

v

v

Ukosefu wa ajira-Machoka anatafuta kibarua mchana kutwa na anaambulia
patupu
Njaa/ukosefu wa chakula-matumbo ya Machoka yanateta kwa kushindwa
kuhimili njaa
Utabaka-maisha ya wapiga kura na wapigiwa kura ni tofauti
Mfumuko wa bei za bidhaa-bei ya bidhaa iliongezeka kinyume na matarajio ya
wanamatopeni baada ya uchaguzi
Kutozwa ushuru wa kiwango cha juu-serikali iliendelea kuwatoza
wnamatopeni ushuru wa juu wa mishahara yao duni kuwasukumia kwa
umaskini zaidi
Mshahara duni-mwandishi anasema kwamba mishahara yao duni ilikwakama
huko kwenye udhalimu
Umaskini-siku za ukata ziliendelea kujikokota
Wizi wa kura-kwamba Matopeni kuhesabu kura ndio muhimu kushinda kupiga
kura
Kulimbikiziwa viongozi-wanamatopeni hulimbikiziwa viongozi wasiowataka
Ubadhirifu wa mali ya umma-Sugu Junior anatumia mamlioni ya pesa ya
umma kugharamia nauli ya ndege kwa viongozi wa majimbo.

Zozote 10*1=10

SEHEMU YA E: SHAIRI (alama 20)

Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yafuatayo:

Nimeona ,milima na mabonde, misitu na nyika

Nimeona, majani na umande, uliotandazika
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Nimeona ,mkulima yuenda , shambani

Nimeona, uwanda na magugu, yalomkabili
Nimeona, wajibu na vurugu, ‘wiano mkali

Nimeona mkulima akiwa tayari

Nimeona, kwa ari na juhudi, anatupa jembe

Nimeona, kakaza ukaidi, kwa nguvu achimbe

Nimeona, mkulima akiwa kazini

Nimeona ,kijua kinawaka,kama jahanamul!
Nimeona ,jembe lainuka, linapojuhumu

Niemona ,mkulima akiwa mbioni

Nimeona, mvua yamiminika, naye hatohisi
Nimeona ,kwa kani anatimka, bila wasiwasi

Nimeona mkulima akiwa kazini

Na sioni ,jasho linapomwaika ,yendapo mazao
Na sioni ,hadhiye kutukuka ,ila kilio

Kwa nini?Nauliza mkulima: kwani?

Maswali

a)Eleza ujumbe wa shairi hili. (alama 4)

v Mshairi anaeleza juhudi anazofanya mkulima akiwa kazini na matatizo anayopata
katika kazi hiyo.
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v Ingawa mkulima najitahidi licha ya matatizo hayo bado anahujumiwa haki yake na
hafaidiki
(hoja 2*2=4)

b)Kwa kutolea mifano tambua mifano miwili ya uhuru wa mshairi.  (alama 4)

v Inkisari-yendapo
v Udondoshaji wa silabi-‘wiano-uwiano
(Kutaja alama 1 mfano alama 1)

c)Onyesha umuhimu wa matumiziya ;
i)Kihisishi (alama 2)

Nimeona,kijua kinawaka , kama jehanamu!-Kuonyesha ile dhana ya jinsi mkulima anavyofanya
kazi katika hali ngumu ya jua kali mno.

ii)Kiulizi (alama 2)

Kwa nini?Nauliza mkulima:kwani?-
Kuonyesha msimamo wa mshairi kuhusu unyanyasaji unaofanyiwa mkulima .Mshairi
anashangaa na amekasirishwa na hali hii ya kumnyanyasa mkulima.

d)Eleza mtindo wa lugha katika shairi hili. (alama 4)

v Tashibihi-kama jehanamu

v Maswali ya balagha-Kwa nini?

v Takriri-nimeona —neno hili limerudiwa rudiwa

v Taswira-Picha ya mkulima ambaye hana raha ;jasho linamwagika

e)Andika ubeti wa mwisho kwa lugha tutumbi. (alama 4)

Mshairi anasema kwamba ingawa anamwona mkulima akitia juhudi zake aisaidie hali yake
kuimarika ,anashangaa kuwa badala yake anachoona mkulima ni matatizo yake
yakiongezeka.

MWISHO
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