



Wanamichezo



Tusome Early Literacy Programme

Wanamichezo



Kiplimo ni mwanariadha hodari.

Ameshiriki katika mbio za aina nyingi na kila mara hupata medali ya dhahabu.

Kila asubuhi yeye huamka mapema sana.

Kisha anaelekea uwanjani.

Akifika kwenye uwanja yeye hukutana na kocha wake.

Kocha wa Kiplimo anaitwa Mutua.

Mutua humwagiza Kiplimo kufanya mazoezi ya misuli.

Daktari wa timu ya Kiplimo huwa tayari anapohitajika.

Kiplimo na wanariadha wenzake huanza kwa mazoezi ya kurukaruka.

Baada ya muda, wote huhema na kuhisi joto kiasi.





Wanapomaliza mazoezi ya kurukaruka,
huanza mazoezi ya kukimbia.

Wote husimama kwenye mstari na kungoja
amri kutoka kwa kocha.

Kocha akishatoa amri, wanariadha
hutimua mbio.

Mbio aina tofauti huchukua muda tofauti.

Kiplimo hukimbia kwa kuzunguka kwenye
mistari iliyochorwa uwanjani.

Mistari ya riadha imechorwa katika umbo la duara dufu.

Wanariadha huzunguka mistari hii mara nyingi.

Baada ya mbio, wanariadha hupumzika kidogo.

Kisha huendelea na mazoezi ya misuli.

Kiplimo anapenda mazoezi ya misuli.





Baada ya mazoezi Kiplimo pia hupenda kujiunga na rafiki yake Otindo.

Otindo ni mwanakandanda maarufu.

Kiwanja cha kandanda kina umbo tofauti na kiwanja cha riadha.

Kila asubuhi Otindo husimama kwenye lango la bao. Yeye humngojea rafiki yake Kiplimo.

Anapongoja, hupenda kuchukua mpira wake wa mviringo na kufanya mazoezi.

Ingawa Otindo ni mwanakandanda maarufu, angependa siku moja kuwa askari polisi.

Jana, Otindo alikuwa akitazama mistari mbali mbali katika kiwanja cha kandanda.

Michoro mingi ilikuwa ni ya mraba.

Mingine ilikuwa ya pembe tatu.

Uwanjani pia kulikuwa na mchoro wa duara.





Tofauti na mbio za riadha, mchezo wa kandanda una idadi maalum ya wachezaji.

Kila timu ni lazima iwe na wachezaji kumi na mmoja.

Kati yao kuna kapteni na mlinda lango.

Kila mtu katika timu ana sehemu yake ya kuchezea uwanjani.

Sehemu hizi hutofautishwa kwa michoro mbalimbali.

Siku ya Ijumaa timu ya Otindo ilikuwa na mechi muhimu sana.

Ilikuwa mechi ya kuchagua wachezaji bora. Wachezaji hawa watawakilisha kaunti yao katika michezo ya kitaifa.

Otindo na wanakandanda wenzake walifika mapema.

Walimu wa shule jirani pia walikuwepo.

Madereva na maafisa wa serikali pia walifika.





Ilikuwa siku ya kufana sana.

Timu ya Otindo ilishinda timu ya kaunti jirani.

Watu walishangilia kwa kupiga makofi na kuimba.

Mashabiki walianza kuwapandisha wachezaji juu ya mabega.

Waliunda piramidi ya wanadamu ili kuonyesha furaha yao.

Baadaye makocha wa kandanda na wa riadha waliwahutubia wachezaji.

Walisema kaunti hiyo ilifana sana kwa michezo.

Wanariadha na wanakandanda walifanya vyema sana katika mashindano yao.

Mbunge wa sehemu hiyo aliwaahidi wachezaji wote ziara ya kwenda pwani.

Wanariadha na wanakandanda walisikika wakiimba kwa furaha hadi jua lilipotua.





Otindo na Kiplimo walikumbatiana.

Kiplimo akatoa medali yenye umbo la nyota na kumpa Otindo rafiki yake.

Otindo akaichukua kwa furaha na kusema, “Asante sana rafiki. Sasa ni zamu yangu.”

Akatoa medali yenye umbo la mstatili na kumpa Kiplimo.

Baada ya shukrani kila mmoja alielekea nyumbani akiwa na furaha tele.

Otindo alifika
nyumbani saa moja
usiku.

Alimkuta mama yake
akitayarisha chakula
cha jioni.

Otindo alimuonyesha mama yake medali
aliyopewa na rafiki yake Kiplimo.

Mama yake alimshauri aiweke juu ya
kabati.

Medali hiyo ya umbo la nyota ilivutia sana.



Maswali

1. Kiplimo hucheza mchezo gani?
2. Kocha wa Kiplimo anaitwa nani?
3. Mistari katika uwanja wa riadha ni ya umbo gani?
4. Otindo hucheza mchezo gani?
5. Kiplimo alimpatia Otindo medali ya umbo gani?

Wanamichezo

Kiplimo na Otindo ni marafiki na wote ni wanamichezo. Kiplimo ni mwanariadha naye Otindo ni mwanakandanda. Siku moja, kaunti yao ilishinda kaunti jirani katika michezo. Otindo na Kiplimo walibadilishana medali zao zenye maumbo tofauti.



Kitabu hiki kimechapishwa kwa ufadhili kutoka kwa Shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani (USAID/Kenya) na Idara ya maendeleo ya kimataifa ya Uingereza (DFID/Kenya) kupitia mradi wa Tusome Early Grade Reading Activity.