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Mwalimu wetu Bwana Hekima alituita sote. 
Tukakusanyika mbele ya ofisi yake. 
Alikuwa na mambo muhimu ya kutueleza 
sisi na walimu wetu.
Bwana Hekima alikuwa na mgeni. Jina la 
mgeni lilikuwa Bwana Tibabu.
Alikuwa amealikwa kuzungumzia magonjwa 
hatari yanayowasumbua watu.

Mgeni shuleni



Bwana Tibabu alianza kwa kuwasalimia 
walimu na wanafunzi. 
Akatushukuru kwa kufika na akatuomba 
tutilie maanani mambo ambayo 
angeyasema. 
Alisema kwamba kila mtoto ana haki ya 
kupata habari kuhusu afya yake. 
Kwanza, alitueleza kuhusu aina tofauti za 
homa. Akasema kuwa wakati wa kiangazi 
hasa kutoka mwezi wa Disemba hadi Machi 
watu wengi huugua homa. 
Homa huletwa na virusi.
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Si rahisi kujua aina ya homa unapougua. 
Unahitaji kwenda hospitalini kupata 
matibabu. 
Ni jambo muhimu kwa kila mtu kupata 
chanjo kabla ya msimu wa homa. Kuna 
homa aina nyingine inayoletwa na vimelea. 
Kwa kawaida mtu huhisi maumivu katika 
koo. Kisha watu wengi hukohoa sana.
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Unapopatwa na homa aina hii, jaribu 
kutumia vinywaji vyenye joto, matunda na 
chakula chenye afya bora.
Hii hupunguza kuenea kwa virusi hivi.
Unapokohoa tumia kitambaa safi kufunika 
kinywa chako.
Unaposafiri kwa gari, hakikisha madirisha 
yamefunguliwa. Ukifungua madirisha 
utapata hewa safi.
Homa hii humfanya mgonjwa kutokwa 
na kamasi. Ni muhimu kuwa na usafi 
wa hali ya juu wakati huu ili kupunguza 
usambazaji wa homa.
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Homa nyingine hutokea wakati wa baridi 
hasa katika miezi ya Juni hadi Oktoba. 
Aina hii husambaa sana kupitia mikononi 
tunaposalimiana. 
Tunapotumia vyumba ambavyo havina 
hewa ya kutosha huwa tunaambukizana 
magonjwa. 
Ni vizuri tuwasaidie wazazi na walimu 
wetu kwa kuyafungua madirisha nyumbani 
na madarasani. 
Ni haki ya kila mtoto kukaa katika chumba 
chenye nafasi na madirisha ya kutosha. 
Hewa safi husaidia kupunguza makali ya 
homa aina zote.



Bwana Tibabu aliendelea kuongea juu ya 
magonjwa ya ngozi. 
Alisema kuwa ngozi husaidia kufunika 
mwili wote. Ni muhimu kwa kila mtu 
kulinda ngozi yake kwa kuisafisha na kuvaa 
nguo safi. 
Lishe bora pia huipa ngozi kinga kutokana 
na magonjwa mbalimbali. 
Kwa mfano, vipele aina tofauti tofauti 
huchibuka ngozini 
kutokana na kuumwa 
na wadudu kama 
chawa. 
Ni muhimu kuwa 
na nguo na nywele 
safi kila wakati.
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Wakati mwingine vipele hutokea ngozini 
kutokana na madhara ya vyakula. 
Kuna watu ambao huugua wakila mayai, 
maharagwe au nyama. Mara nyingi daktari 
huwapa dawa ya kuzuia vipele kutokea 
kwenye ngozi zao. 
Daktari huwashauri kutokula vyakula 
vinavyofanya waugue. Kila mzazi ana 
jukumu la kuwatazama watoto wake 
wasiwe katika hali hii. Walimu pia 
wanafaa kuwa waangalifu wanapowapatia 
wanafunzi vyakula shuleni.
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Kisha, Bwana Hekima akazungumza 
juu ya ugonjwa wa malaria. Alisema 
kuwa ugonjwa huu huenezwa na mbu. 
Alituhimiza tujihadhari na mbu hasa 
wakati tunapocheza jioni. 
Alitushauri pia tuweze kulala ndani ya 
vyandarua vilivyotiwa dawa. 
Mazingira pia yanafaa kuwa safi bila nyasi 
ndefu. 
Inafaa pasiwe na maji pia yanayosambaa 
mahali popote.
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Mbu hutaga mayai mahali palipo na maji. 
Tulihimizwa tusaidie katika kusafisha 
mazingira ya shule yetu. 
Hii ni kwa kutafuta na kutoa vyombo 
vyovyote vinavyoweza kuhifadhi maji. 
Wanafunzi wakubwa walitakiwa kuzunguka 
mazingira ya shule na kufyeka nyasi ndefu. 
Walimu walihimizwa kuwapanga wanafunzi 
katika makundi. 
Walitakiwa pia wawe mfano bora kwetu.
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Ugonjwa mwingine unaosambaa sana 
siku hizi ni kipindupindu. Huu ni ugonjwa 
unaoletwa na uchafu. 
Tukisafisha mazingira yetu tutaangamiza 
kipindupindu kabisa. 
Bwana Hekima alituambia kuwa 
kipindupindu ni ugonjwa wa kuhara, 
kutapika na kuishiwa na maji mwilini. 
Ni vizuri kwenda hospitalini haraka sana 
ili kutibiwa mtu anapougua. Siku hizi kuna 
dawa nzuri za kutibu ugonjwa huu.
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Mwishowe, Bwana Hekima alizungumza 
kuhusu ukimwi. Alituambia kuwa hii ni hali 
ya ukosefu wa kinga mwilini.
Ukimwi hauna dawa lakini madaktari 
wanajitahidi kuitafuta.
Hivyo, mtu anapopatikana na ugonjwa huu, 
lishe bora huwa muhimu sana ili kuupatia 
mwili kinga. Alituhimiza tusiwaogope walio 
na ukimwi kwani hausambazwi kwa hewa.
Alitushauri pia kuwa ni vibaya kuwabagua 
wanaougua ukimwi.
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Bwana Tibabu aliendelea kusema kuwa kila 
mtu ana jukumu la kujichunga. Alituhimiza 
kula vyakula vyenye afya. Ni muhimu 
kufanya mazoezi kwa njia ya kufanya kazi. 
Ni vyema kuwasaidia wazazi wetu katika 
kazi nyumbani. Hata hivyo, alisema kuwa 
watoto wasipewe kazi ngumu ili waweze 
kufanya kazi zinazowafaa.
Tunafaa kujitahidi kwa kusafisha 
mazingira yetu na kupanda miti ili tupate 
maji ya kutosha.
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Bwana Tibabu alimalizia kwa kuwapongeza 
tena walimu na wanafunzi.
Baadaye akamwalika mwalimu Hekima. 
Mwalimu akampongeza Bwana Tibabu na 
kumsihi arudi siku nyingine.
Pia, alimwahidi kuwa angepanga siku moja 
kila mwezi, ya kuyasafisha mazingira ya 
shule.
Kila kundi la wanafunzi litapewa kazi 
inayofaa. Walimu pia walitakiwa 
kuyaongoza makundi hayo.
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Bwana Tibabu alipoondoka, Mwalimu 
Hekima aliwaita walimu wote katika 
mkutano. 
Akawaambia wawagawanye wanafunzi 
wao katika vikundi. Kila darasa liwe na 
vikundi vya wasichana na vya wavulana.
Wadogo watakuwa katika kikundi kimoja 
na wakubwa katika kikundi kingine. 
Walimu wengine waliambiwa wapange 
ratiba ya kazi kwa vikundi vyote. Kila mtu 
alikuwa na kazi ya kufanya.
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Walimu walipomaliza, Bwana Hekima 
alituita tena. 
Kila Mwalimu alisoma majina ya vikundi 
vya darasa lake. 
Waliwaita pia viongozi wa vikundi vyao. 
Sehemu za kazi ziligawanywa. Kila kikundi 
kikamwendea mwalimu wao.
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Ijumaa ilipofika tuliendelea na masomo 
hadi saa saba. 
Baada ya chakula cha mchana, wanafunzi 
na walimu walichukua vifaa vya kazi. 
Madarasa yakasafishwa. Nyasi zikakatwa. 
Vyoo vikasafishwa. Sote tulifurahia kukaa 
katika mazingira safi.
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Maswali
1. Bwana Tibabu alikuwa amealikwa kufanya kazi gani?
2. Unapaswa kufanya nini unaposhikwa na homa?
3. Ni miezi gani ambayo watu huwa na hatari ya kupatwa 

na homa?
4. Ukimwi ni ugonjwa gani?
5. Tunafaa kufanya nini ili kujikinga na magonjwa 

mbalimbali?
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