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Safari ya Mombasa

Mwandishi: Nashera Ara Kodawa

Mchordji: Bonface Andala

“Amina!” Mamake Amina alimwita.
“Umeshapanga vitu vyako? Fanya
haraka usichelewe.”

“Ndiyo mama, kila kitu
kimepangwa,” Amina alimjibu.

Amina na binamu yake walikuwa
wamepanga kwenda Mombasa.
Mipango yote ilikuwa imekamilika.

Mara mlango ulibishwa. Amina
alikimbia kuufungua. Alikuwa
Sifa, mjomba wake Amina. Amina
alimrukia na kumkumbatia,
“Mjomba Sifa! Karibu sana!”
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“Mko tayari? Twende, muda wetu
umeisha,” mjomba alisema.

Sifa akamsalimia mama yake
Amina. Kisha wakaondoka kwenda
katika stesheni ya garimoshi.
Kulikuwa na msongamano
mkubwa wa magari barabarani.
Sifa akasema, “Aming, leo
mtaachwa na garimoshi.”

“Tafadhali mjomba usiseme hivyo,’
Amina alilalamika.
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Walifika katika stesheni ya
garimoshi ya Nairobi na kupanda
garimoshi.Walikuwa Amina, Asha,
Kadogo na Saidi.

Baada ya muda mfupi, garimoshi
liliondoka kwenye stesheni kwa
mwendo wa kasi.

“Lo! Karibu tuchelewe,” Amina
alisema.Walimpa mjomba Sifa
kwaheri kwa kumpungia mkono
wakiwa na furaha tele.




Gari lilipofika Athi River watoto
hao walifurahi kuona maeneo
tofauti. Waliona kituo cha
kuchinjia ng’ombe.

“Tucheze mchezo wa kadi!”
Alisema Saidi. Saidi alikuwa
mkubwa wa watoto hawa wote.
Walifurahishwa sana na mchezo
wa kadi. Walitumia wakati huu pia
kuzungumzia yale watakayofanya
watakapokuwa Mombasa.

Mara, mhudumu wa hoteli alipita
na kuwaambia kuwa chakula cha
jioni kilikuwa tayari.

“Ni furaha iliyoje kula chakula
katika hoteli ndani ya garimoshi.
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“Ni muhimu garimoshi kuwa na
mkahawa ndani. Hii ni kwa sababu
linapitia kwenye sehemu ambazo
watu hawawezi kupata chakula.

Garimoshi pia husimama katika
vituo maalumu pekee. Kwa hivyo
haliwezi kusimama kama basi ili

abiria wanunue chakula,’ alisema
Sifa.

“Isitoshe, safari ya garimoshi
huchukua muda mrefu sana njiani.”
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“Hivyo, abiria wanahitaji chakula ili
wasiwe na njaa,’ aliendelea Sifa.

“Ni kweli, ikiwa hapangekuwa

na mkahawa ndani ya garimoshi,
tungefika Mombasa tukiwa na njaa
tele,” alisema Asha.

Baada ya chakula, watoto walilala
usingizi mzito. Walipoamka,

gari lilikuwa limefika Mariakani.
Walipiga meno mswaki, wakanawa
uso na kuelekea hotelini kupata
kiamshakinywa.

“Tuanze kupanga mipango ya leo,’
Amina alisema.

“La! Kwanza tumpigie shangazi
simu tumwambie tunaelekea
Mazeras,’ alisema Saidi.
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Wialimpigia shangazi yao simu
akawaeleza kuwa wangempata
kwenye stesheni Mombasa.
Waliposhuka katika stesheni,
shangazi yao aliwapokea na
kuwapeleka nyumbani.

Baada ya kuoga waliondoka
kwenda kuzuru Fort Jesus.

Huko Fort Jesus waliona ngome ya
zamani sana. Ndani ya ngome hiyo
waliona pia vitu vya zamani sana.
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“Njoo Saidi! Njoo uone sanamu
za Waswahili na vyombo
walivyotumia zamani.”

Waliona pia kisima cha zamani
sana ambacho kilitumiwa na
Wareno.

)
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llipofika saa saba na nusu, walienda
kula chakula cha mchana na
kuelekea sehemu iitwayo Bamburi
Nature Trail kwa matembezi

mwituni.



“Leo nataka nimpige picha yule

kobe mwenye miaka zaidi ya mia
moja,” Amina alisema. Kila mmoja
wao alipigwa picha na huyo kobe.

Waliporudi nyumbani shangazi yao
aliwaandalia chakula mapema.

“Nataka mle mapema ili muweze
kulala mapema. Najua mmechoka
sana,’ shangazi yao aliwaambia.
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Wakati wa chakula walizungumza
juu ya yale waliyoona huko Fort
Jesus na Bamburi Nature Trail.

“Haya! Laleni mapema ili kesho
muwe wachangamfu.” Shangazi
yao aliwaambia. Usiku huo watoto
wote walilala fo fo fo!

Maswali

1. Amina na binamu yake walipanga
kwenda wapi?

2. Ni nini kingefanya Amina waachwe na
garimoshi?

3. Watoto walifurahia kuona nini Athi
River?

4. Woatoto walifanya nini baada ya kula
chakula?

5. Baada ya kuoga, watoto walienda
wapi?
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Masaibu ya Musa

Mwandishi: Nashera Ara Kodawa

Mchoraji: Bonface Andala

Musa alikuwa mvulana wa

darasa la pili. Hakuwa amewahi
kuendesha gari tangu alipozaliwa.
Musa alikuwa akiangalia kila
kitendo ambacho baba yake
alikifanya alipokuwa akiendesha
gari akimpeleka shuleni.Aliangalia
jinsi baba yake alivyoingiza
ufunguo mahali pake. Alitazama
pia alivyoweka gia na kuzibadilisha.
Asubuhi moja baba yake
akimpeleka shuleni kama kawaida,
Musa alifanya kitendo cha ajabu
sana.

ao



Baba yake Musa aliegesha gari
kando ya barabara na kuingia
dukani. Alitaka kumnunulia Musa
daftari la mazoezi ya hesabu. Kwa
haraka, Musa aliondoka kwenye
kiti chake na kukikalia kiti cha
dereva.

Baba yake alikuwa amesahau
ufunguo wa gari. Musa alizungusha
ufunguo na gari likanguruma.
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Baada ya gari kunguruma, Musa
alitoa breki ya mkono na kuweka
gia ya kwanza. Gari lilianza kwenda.
Mara Musa alishikwa na woga.
“Gari laondoka! Nitalisimamisha
vipi! Nilikuwa ningjaribu tu...”
Musa aliwaza. Alimwona baba
yake akitoka dukani akajua
mambo yameharibika. Alijaribu
kulisimamisha gari lakini hakufaulu.
Gari liliendelea kuongeza kasi.
Musa alijaribu kila aliloliwaza

lakini yote hayakumsaidia. Moyo
ulimdunda sana. Alihepa kwa
karibu sana kugongana na pikipiki
moja.
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Musa alisikia honi za magari kila
upande huku wengine wakimpita
na kumtusi. Alitokwa na jasho
mwili mzima. Gari lilifika kwa
barabara kuu na hata kuongeza
kasi zaidi.



Aliwaza sana jinsi ya kulisimamisha
gari hilo lakini hakupata la
kumsaidia. Kwa bahati ilikuwa
asubuhi sana na kwa hivyo
hapakuwa na magari mengi
barabarani.

Alifikia kivukio cha wanaotembea
kwa miguu. Akakumbuka kupiga
honi. Alipiga honi kwa mfululizo.
Wanafunzi waliokuwa wakivuka
walikimbilia kando ya barabara.
Wakati huu gari lilianza
kuyumbayumba. Alitoa mkono
mmoja nje na kupiga honi.
Madereva wengi walitoka
barabarani na kumpa nafasi.
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Mara baba yake alifika kando ya
dirisha la gari akiwa juu ya pikipiki.
Kumbe alikuwa amemfuata kwa
pikipiki.“Musa! Umefanya nini?
Utasababisha ajali! Simamisha
gari!” Mara polisi wa pikipiki
alifika na kushangaa kuona dereva
aliyevalia sare ya shule.



Alishangazwa zaidi alipoona ni
mwanafunzi mdogo wa shule.

Kwa bahati nzuri, katika hali

za kutafuta suluhisho, Musa
aliisongesha gia na gari lilipunguza
mwendo. Lilitembea taratibu

hadi lilipogonga jiwe kando ya
barabara na kusimama.Taa za gari
zilivunjika. Musa alipata majeraha
kwenye miguu.
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Alishtuka sana hata hakujua
alichofanya ili gari lisimame.

Polisi na baba yake wakawa pia
wameegesha pikipiki zao.Yule
polisi alimkaribia Musa kwa hasira
lakini baba yake akamtuliza.
Akamwambia polisi kwamba yeye
ndiye aliyekuwa mwenye gari.
Polisi alikuwa amedhani kuwa
Musa alikuwa ameiba gari hilo.

Baba yake Musa alimwomba yule
polisi msamaha. “Nakubali mimi
ndiye mwenye makosa, nilisahau
ufunguo ndani ya gari, tafadhali
nisamehe,” babake Musa alimsihi
polisi. Mwishowe polisi alikubali
kumsamehe.



“Mwanangu Musa nitajua la
kumfanyia tutakapofika nyumbani,
baba yake Musa alimweleza polisi.

’

Wakati huu wote, Musa alikuwa
akitetemeka sana huku jasho
likimtoka mwili mzima. Musa
alimuomba baba yake msamaha.

Kabla ya kumsamehe, baba yake
Musa alimuonya asirudie makosa
hayo tena. Alimwambia ya
kwamba alihatarisha maisha yake
na ya watumiaji barabara wengine.
Babake alimpeleka Musa hospitali.
Alipewa dawa na kudungwa
sindano.



Walipofika nyumbani, babake
akamwambia kwamba
hangemruhusu kumtembelea
mjomba wake. Hii ilikuwa adhabu
kwa Musa. Musa alikuwa akitarajia
kumtembelea mjomba wake

shule ikifungwa. Mjomba wake
aliishi jijini. Tangu siku hiyo, Musa
hakuwahi kurudia makosa kama
yale.

Maswali

1. Musa alikuwa katika darasa gani?

2. Babake Musa alitaka kumnunulia Musa
nini?

3. Kwa nini Musa alitokwa na jasho
mwili mzima?

4. Baba yake Musa alimfanya nini baada
ya kosa!?
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Darasa la 2

Kitabu cha hadithi 5

* Safari ya Mombasa

* Masaibu ya Musa

Vitabu vya hadithi vya Tusome vimeandikwa kwa ustadi wa hali ya juu

ili kusaidia kuinua kiwango cha kusoma kwa wanafunzi wa darasa la 1 na

la 2. Hadithi hizi zinawapa wanafunzi nafasi ya kufurahia hadithi na kuinua

uelewa wa hadithi nje ya masomo ya kawaida darasani.Vitabu hivi vinaweza

kutumiwa na yeyote anayejifunza Kiswahili. Tunashukuru kwa usaidizi wa

SIL LEAD kwa mchango wao katika kuandika hadithi hizi. Ili kusaidia katika

juhudi hii, hadithi hizi zimeandikwa kwa kuzingatia yafuatayo:-

*  Lugha rahisi kwa wanafunzi na sentensi zenye urefu unaofaa,

*  Picha za kuvutia ambazo hazielezi hadithi kikamilifu lakini zinamwezesha
msomaji kusoma zaidi ili aelewe hadithi,

e Hadithi za kufurahisha zenye maudhui na dhamira ambazo msomaiji
anayeanza kusoma ataweza kulinganisha na maisha yake ya kila siku,

*  Vichwa vya hadithi ambavyo vinamwezesha msomaiji kutabiri.

Hadithi katika msururu huu ni:
Darasa la I: » Fisi Mjinga na Chura na Kiboko

» Mchezaji Banda na Kisa cha Simba na Mbuni

» Faida za Ng’'ombe na Siku za Wiki

» Kwa nini Mzee Kobe ana magamba na lJitu la Mtoni
Darasa la 2: » Shujaa Musa na Mnyama Nimpendaye

» Mama Mzee na Nguruwe na Juma na Sungura

» Fisi na Mbuzi na Kuku na Mwewe Wakosana

» Sababu ya Paka Kupenda Kukaa Jikoni na Kwa nini Twiga

ana Shingo Ndefu
» Safari ya Mombasa na Masaibu ya Musa

PN N L Kitabu hiki kimechapishwa kwa ufadhili kutoka
y - 5 — — kwa Shirika la maendeleo ya kimataifa la
Nt 71 1N Marekani (USAID/Kenya) na Idara ya maendeleo

i
USAI D U Kaid ya kimataifa ya Uingereza (DFID/Kenya) kupitia

for i Bl e Py mradi wa Tusome Early Grade Reading Activity.
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