DARASA LA NANE - KODI 001 - 2020

KISWAHILI
SEHEMU YA KWANZA
LUGHA
— Muda: Saa 1 Dakika 40

SOMA MAAGIZO YAFUATAYO KWA MAKINI
. Umepewa kijitabu hiki cha maswali na karatasi ya kuijibia. Kijitabu hiki kina maswali 50.
2. Ukisha kuchagua jibu lako lionyeshe katika karatasi ya majibu na wala sio katika kijitabu
hiki cha maswali.
Tumia penseli ya kawaida.
4. Hakikisha ya kwamba karatasi ya majibu uliyopewa imejumuisha yafuatayo:
Namba Yako Ya Mtihani
Jina Lako
Jina La Shule Yako
Usitie alama zozote nje ya visanduku.
lweke safi karatasi yako ya majibu na usikunje.
Kwa kila swali 1 — 50 umepewa majibu manne. Majibu hayo yameonyeshwa kwa herufi A,
B, C, D. Ni jibu moja tu kati ya hayo manne ambalo ni sahihi. Chagua jibu hilo.
8. Kwénye karatasi ya majibu, jibu sahihi lionyeshwe kwa kuchora kistari katika kisanduku
chenye herufi uliyochagua kuwa ndilo jibu.
Mfano
Katika Kijitabu cha Maswali:
21. Chagua jibu lenye ala za muziki pekee.
A. filimbi, udi, mvukuto, chapuo
B. njuga, tari, kinubi, fidia
C. harimuni, marimba, msondo, maleba
D. siwa, zeze, upatu, nembo
Jibu sahihi ni B
Katika Karatasi ya Majibu: _ _
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Katika visanduku vinavyoonyesha majibu ya swali namba 21, kisanduku chenye herufi B
ndicho kilichochorwa kistari.
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9. Chora kistari chako vizuri. Kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku.
10.Kwa kila swali, chora kistari latika kisanduku kimoja tu kali ya visanduku vinne

ulivyopewa.



Swall 1 mpaka 15

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne
Chagua Jibu lifaalo zaidi kati ya yale uhyopewa

Kilimo au zaraa kama _1__niule _2_wa mlmea au _3__ wa wanyama na pia ndege.
" Mkulima anaweza kuwa __ 4 wa kukuza mboga kama vile michicha, kabejina _5__au awe
_6__wa ufugaji wa ng'ombe, kondoo, mbuzi au ngamia kama _7__ ili__8__ matakwa yake.
Mkulima stadi 9 bila shaka__ 10__sirimaalum __11__kazi yake. Yeye huelewa sana jinsi
ya__12_ halizaangana kUJua wakati__13__wa kulima, kupanda, kupalilia na uié We kid

mimea yake dawa 15

1. A. Kijulikanavyo B. vijuiikanavyo C. iuju!ikana'vyo D. ijjulikanavyo
2. A. unawirishaji B. ustawishaji - C. uendelezaji D. upaliliaji

3. A. ufungaji B ufuiaii C. ufugaii - D. ofuaj

4. A. mhatari © B. mgwiji " C. hodari D. zuzu

5. A.nyinginezo - B.'nyingine C. mingine D. mingineyo
6. A mjusi | B. mchuzi C. mchuuzi ‘ ~D. mjuzi

7. A. kitegauchumi B. kutegauchumi  C. kitekachumi D. kitegaujumi |
8. A. kukithi B. kukidhi C. kudhiki D. kuakisi

9. A. wowote B. yeyote C. yoyote D. lolote

10.A. ataelewa B. ameelewa C. akaelewa D. huetewé
11.A. za B.wa C.la D. cha

12.A. kutabiri B. kutambua C. kuelezea D. kubashiri
13. A afiki B. muawana C. mwafaka D. nafaka
14.A. kunyunyisa B. kunyunyizia . C. kunyunyisha D. kunyunyishia
15.A. yafaayo B. kifaacho C. zirlizofaa D. zifaazo



Kutoka swali &
sahibi, 1216 - 30, chagua jibu

16.Neno Ng' i ; .
Sy g'ombe lina sauti ngapi?
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17.Wanyama alicheza vizuri kisha akatuzwa

watq vizu.ri. Neno vizuri limetapmika vipi?
A. Kivumishi, kielezi

B. Kielezi, kiwakilishi
C. Kielezi, kivumishi
D. Kivumishi, kiwakilishi

18.Wakati wa jua la utosi ni?
A. Alasiri
B. Adhuhuri
C. Machweo
D. Mafungianyama

19.Lipi ambalo ni neno baki katika orodha?
A. Wengu
B. Kongosho
C. Figo
D. Nyongani

20.Asha na Zawadi wameolewa na bwana
Kasavuli hivyo Aisha na Zawadi
wataitana?
A. Mwanyumba
B. Kivyere
C. Wakewenza
0. Mwamu

21.Kitenzi lia katika kauli ya kutendesha ni?
A. Lilisha
B. Lisha
C. Liliwa
D. Liza

»2 Bunge la kitalfa liko mkabala wa bunge
la Seneti Manana yaliyopigwa mstan
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ni?

A. Kihusishi
B. Kielezi
C, Kihisishi
D. Kiarifa

23.Maumbo yafuatayo ni?
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A. Piashinda, duara, mwezi mwandamo
B. Ngoe, hilali, tao

C. Mstari sambamba, duaradufu hilali
D. Ngoe, geli, tao

24.Vijana wa mtaani waliambulia kufanya
kazi ya msragambo. Maana ya kazi ya
msragambo ni?
A. Kazi ya kibarua
B. Kazi ya suluhu
- C. Kazi ya watu wengi
D. Kazi ya mapato madogo

25. Ipi katika sentensi zifuatazo iko katika
wakati tegemezi ya kukanusha?
A. Yeye hupenda wali kwa kuku
B. Angewasili sherehe ingeanza
C. Asingetajwa asingetiwa mbaroni
D. Bi Maliwaza hatawasili leo

26. Kanusha sentensi ifuatayo
Alikuja akala ]
A. Hakuja na hakula 5
B. Alikuja lakini hakula ’
C. Hakuja na akala
D. Hakuja wala hakula

27.Majina haya yanapatikana katika ngeli
gani?
Ukuta, waraka, unyusi, ubavu
A. U-YA
B.U-U
C. U-Zi
D. U

28.Chai ya mkandaa ni rangi ipi?
A. Hudhurungi
B. Zambarau
C. Nili
D. Waridi



29.Andika sentensi ifuatayo katika usemi - 30.Nywele ziotazo katika mdomo na pua

taarifa hasa kwa wanaume huitwa?
‘Njoo hapa nikutume dukani’ mjomba A. Sharafa
alimwambia Kulecho . B.Masharubu
A. Mjomba alimwambia Kulecho njoo C. Nyusi
hapa nikutume dukani D. Kope
B. Mjomba alimtaka Kulecho atumwe
dukani

C. Mjomba alimwambia Kulecho aende
pale atumwe dukani.

D. Mjomba alimwambia Kulecho
atamtuma dukani pale

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 — 40.

Matumizi mabaya ya mazingira yameleta uharibifu mkubwa kwa mchanga. Matumizi hayo
huuharibu udongo wa juu juu wenye rutuba na kuacha ukiwa tasa. Katika nchi yetu, takriban nusu
ya nchi ni mazingira ya jangwajangwa. Watu waishio kwenye sehemu hizo ni 700,000 tu kutoka
kwa jumla ya idadi ya kama 30,000,000. Wananchi wanaoishi huko ni wafugaji wa mifugo ambao
huhamahama. Wengine huishi kwa kukusanya vyakula wanavyokula kutoka porini.

Makabila ya watu hao wanaoishi kwa kuhamahama bado wanafuata maisha yao ya kitamaduni
ya tangu zama. Mojawapo ya makabila haya ni Warendile. Watu hawa hutembea mwendo wa
kilomita kama hamsini kwa siku, pamoja na ngamia wao, wakitafuta malisho mapya. Ngamia hutoa
maziwa kiasi cha mara tatu yale ya ng'ombe. Haya makabila hujitengenezea makao yaliyo rahisi
kubomoa na kubebwa wakati wanapohama.

Kabila la Wasamburu hufuga ng'ombe  Ng'ombe na ngamia wana malisho tofauti. Ng'ombe hula
nyasi nao ngamia hula majani ya miti kwa hivyo wanyama hawa hawashindanii malisho.

Mifugo hao ni kiini cha uchumi wa wafugaji hao. Huwapa maziwa, damu, nyama kwa chakula
chao. Ngozi zao hutumiwa kwa kutengenza vibuyu hivyo vya kubebea maziwa au maj,
mapambo na viatu. Nacho kinyesi chao hutumika kama kuni za kukoea molo na pia kwa
kuezekea paa na kutunza nyumba zao sakafuni

Hiyo ndiyo mazingira ya jangwa au nusu jangwa ya nchi yelu. Miu anapoingia ndani zaidi
anapambana na jangwa lenyewe hasa, ambapc mazingira i kame.

Mazingira yawe ya jangwa au yasiwe hivyo, yote yanahiiaji kulunzwa na hinadamu. Watu wote
vanastahili kuungana katika jambo hili kwa njia mbalinibali popote w=lipo na kwa wakati wote.
31.Senlensi ipl inaglezea jinsi mazingira i Taja aina ya jangwa,

yetu ni maisha yelu? ! A. Jangwa la Suhara la Afrika

A. Mazingira yanayotegemea maisha B. Jangwa la Barafu na Theluji duniani

B Viumbe vyote vinavyolunza maisha C. Jangwa la Ukame na baridi kali
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C. Bila viumbe mazingira ni bure
D. Maisha va viumbe hutegemea
mazingiia

Jangwa la Warendille na Wasamburu




33.Kwenye majangwa makavu mvua
hunyesha
A. baada ya muda
B. kwa nadra sana
C. mara kwa mara
D. kwa muda mrefu

34, Theluji na barafu hutokana na nini?
A. Joto na upepo
B. Ukame na joto
C. Baridi na maji
D. Upepo na ukame

35.Kutamalaki kwa jangwa ni?
A. Kupanuka
B. Kudidimia
C. Kupungua
D. Yote hayo

36.Ni kiumbe gani ambacho hudhuru
magzingira zaidi kuliko vyote?
A. Mwanadamu
B. Ngamia
C. Mfugo
D. Ng'ombe

37.Kwa nini sehemu Fulani za Kenya zina

msongamano wa watu ingawa nchi yetu
ni kubwa?

A. Kwa vile watu ni wengi sana

8. Kwa sababu ardhi ni ndogo

C. Kwa kuwa watu wanahamahama

- D. Kwa ajili sehemu kubwa ni jangwa

38.Wanyama wafugwao jangwani

huwafaaje wafugaji wao?
A. Kwa kuhamahama

B. Kwa kubeba mizigo

C. Kwa chakula na mavazi
D. Kwa mapambo na viatu

39.Kwa nini makabila ya jangwani

hayajengi nyumba za kudumu?
A. Hawana pesa za kutosha

B. Hufuata mila zao za kale

C. Hawakai mahali pamoja

D. Huishi kwa kutegemea mifugo

40.Kuna tofauti gani ya sehemu ya

jangwajangwa na ile ya jangwa?

A. Sehemu moja ni kama zaidi ya ile
nyingine

B. Jangwajangwa si kame kama jangwa

C. Jangwa ni kavu zaidi ya jangwajangwa

D. Hatujaambiwa

Soma taarifa kifuatacho kisha ujibu maswali 41 - 50.
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Watu hao wanakihila)l [iatilea mude
wagonjwa nao i ! pkea Nao Na
Tusiwatenge, tusiwalaumu. Tukae n:

L uren ulunzaji wa wagonjwa
Loonjwa hud hauna dawa, ni wazi kuwa wale wole walioambukizwa, baadaye

~aada wa walu wengine.

1 yako, dada au kak
. huo wa maleso makali. H
kawannyvesha upendo na
a0 kulingana na maagizo ye daklari.

janga la UKIMWI ni vya watu wote duniani. Watu wote wanapaswa
yu. Mapambano hayo ni ya namna mbalimbali.

adul UKIMWI kwa njia ya kujielimisha kuhusu ueneaji wake, dalili zake na

{11 wole wameshaelezwa mengine juu ya hayo yote. Mapamb
wa'iolemewa na ugonjwa wa UKIMWI. Maadamu

ano mengine

a. ndugu au jamaa, rafiki, jirani au mtoto wako?

atua ya kwanza ya kuwatunza
huruma. Tusiwaache peke yao



41.Vita vya kupambana na ugonjwa wa
UKIMWI ni vya kina nani?
A. Vijana

B. Wazee
C. Wataalam wa afya
D. Binadamu wote ulimwenguni

42.Ushindi dhidi ya adui huyu utapatikana
kwa njia zipi?
A. Kujulishana na kuelimishana

B. Kupendana na kutembeleana
C. Ushirikiano

D. Uelewano

43.Kufikia sasa ni idadi gani ya watu ambao -

hawajapata kusikia hatari zozote kuhusu
janga la UKIMWI?

A. Hapana yeyote

B. Asilimia kumi

C. Pengine ni wachache sana
D. Takribani wote

44. Je dawa ya UKIMWI ni nini?
A. Sindano
B. Haijagunduliwa
C. Haijatayarishwa
D. Vidonge

45.Kuzoroteka ni kufanya nini?
A. Kuwa dhaifu
B. Kuwa mwembamba
C. Kukosa maarifa
D. Kukosa marafiki

46.Ni nani anaweza kuambukizwa
UKIMWI?
A. Mtu wa makamu
B. Mtu yeyote
C. Vijana marafiki
D. Watoto wachanga

47. Kumwonyesha mgonjwa wa UKIMWI -
huruma na upendo ni kinyume cha hali
gani?

A. Kumjal' na kumsaidia

B. Kumtembelea na kumwamkua
C. Kumlaumu na kumtunza

D. Kumtenga na kumbagua

48.Chakula cha lishe ya hal_i ya juu i kipi?
A. Ni cha kumfaa mwilini
B. Ni cha kumchangamsha:
C. Ni cha kumwongezea damu

D. Ni cha bei-ghali

49.Pamoja na matibabu na chakula ni
uzingatiaji wa hali ipi unaoweza kumfanya
mgonjwa ajiskie nafuu zaidi?
A. Mazungumzo
B. Usafi
C. Mapambo
D. Kimya

50.Ni nini maana ya heshima ya
binadamu?
A. Kuwa mtu
B. Kujiskia mzima
C. Kutojichukia
D. Kutojiamini



