

Average Insha KCPE 2005

Malizia insha yako kwa... Nilishangau nisiweze kuamini kuwa nilikuwa nimeepuka hatari hiyo. Moyoni nilimshukuru Mungu kwa kuniokoa.

MUNGU HAMSANAU MTA WAKE.

Amna kwa kweli klahenga wakale hawakuenda
segemaye ja saski ya kiuete walipogamua ya kwamba
siku nyemi huonekana mafungulia mbakari.
Ilikuwa ni siku ya dominika wakati nilipozauka
mapema lakini kabla ya kujiondoa niumenyana na
stafitahi yangu iliyokuwa ni chai mkandaa na ugas
ya bario. Baada ya kumenyana niliteleka maji
jikoni kwa dakika nadra maji ya kawa fufitende.
lakini kabla ya inzi kufa kindondani niliyaweka
kwenye karai na kureketa hamamu kenyekenye.
Baada ya kujikwata kwatu kwatu nilienda
chengani pangu pakula na kuvaa sabani zilizenichukua
ya kwamba ungeni na ungedhani sabani
wangelajaje? Nilichukua manukato yaliyokuwa yakiukia
vizuri mibili ya ua la waridi.

Uwe uwalo nilichukua mizigo yangu na kuenda
hadi stanini bila kumfahamisha nyaka huipofika
kituoni niliweka mizigo yangu chini na kungojee
matwaa. Ghafila bivuuni gani likawadia huku
muziki kambambe likiendelea, Nilinduwaa na kutundua
mzungu wa reli kando, lakini kwa dakika chache
nikaanza kushakata rumba kwa mwendo wa madaba.
Matwaa ilipogeshwa nilichukua mizigo yangu juu
hadi kwenye matwaa. Nililingia nakuyibwaga kitini
na kutulia tuli sawia zina kupoteza saa dreva
akaitia gani moshi ya kwamba alifahamu wazee
wakale hawakufanza manza alilaa kitako na
kunena saa ni daradhima kwa mwendo wa arubii
gani likaendeshwa.

Nilipofika mjina nilitoka na kubeta kushoto
kabla ya kuenda takribani kilomita moja
nikaona kibarango kya watu. Mimi sikujali hatu
sikupatwa na kifuu wala woga kwani nilifahamu
ya kwamba klahenga wa ndemi na mathathi
hawakuenda hai jojo walipogamua mbarika ya
kwamba kwa mwoga ndiko kuendako kilia.
Nilienda na safari yangu bila kubatana kwa
dakika nadra pakawasi magofu ya watu walioku
na wajini wa kudhofisha. Mimi sikujali wala
si kuhaha kati ya magofu hao mmoja akaongea
na kusema "Shikaambo banati." Mami nikajibu
Marahaba. Katanastaki lakini kwa muda
Ustodhika mmoja akanitembelea soko kwa bako

huku tukiwa baki bandika baki bandua. Wenzake
 nao kwaimfuata unyo unyo na kutembea aste aste
 na kutega masikio ya ndi ili wasikie anayonambia
 ama kwei maneno matamu humtoa nyoka
 pangoni Magofu hawa walienda na kuniingira ili
 klanibake kimoja cha magofu hawa kiliniweka
 Matambara madomoni na kuniangusha huku
 nikiwa nimejaa chani lakini nilijitetea ya
 kwamba manyotaka kunifanya nina ukimwi
 na mtaenda jongeneza juu ya mimi kwa hivyo
 wakaachana na mimi. Niushahaa nisiweze kuamini
 kuwa nimepuka hatari higo. Moyoni nilimshukuru
 mungu kwa kuniokoa.

(Alama iliyotuzwa: 22)

Huyu mtahiniwa anaelewa mada vizuri na hata amejaribu kujieleza vizuri. Ametumia msamiati wa tamathali za usemi pia. Ila yake kubwa ni:

- Makosa ya tahajia
Mfano: 'walipogamua' badala ya 'walipong'amua'
- Athari ya lugha ya mama:
Mfano: 'Lauka' badala ya 'Rauka'
'Kindondani' badala ya 'kidondani'