

Average Insha KCPE 2006

Malizia kwa: Sherehe zilipomalizika nilirudi nyumbani nikiwa na furaha tele.

Siku ambayo sitaibwaga aushini mwangu
Ilikuwa siku ya Jumamosi. Tulikuwa
kwenye ikizo. Shangazi alinalika kwenda kwa
sherehe ya arusi yake.
Nilidamka asubuhi na mapema
sana kabla joo wa tatu kuwika. Nili-
kuwa na furaha mpwito mpwito. Nilijipoda
kwa nguo zangu baada ya kula kifugua
kinywa. Nilianza safari matlai.
Niliwasili kabla ya saa mbili kufika.
Mimi ndimi niliyekuwa wa kwanza kuwasili
pake. Watu walianza kuzaa baada ya mimi.
Ghafa bin vuti uwanja wa Shangazi
ulifarika furi furi. Kabla kelbu hajakalia
mkia wake chai iliyetwa na bote tukanywa.
Tulipomaliza kunywa chai kwa chapati.
Tulipeleka kwa nyumba kubwa mthili
ya uwanja wa ahera.
Bibi arusi aliyekuwa Shangazi
yangu. Alikuwa amejipamba kweli kweli. Watu
waliokuwa kwa nyumba wote walitoka
nje na wakaabuni basini
Bibi harusi na Bwana arusi waliketi
nyuma na dereva. Nilimzingia sako kwa
boko yue dereva. Dereva alikuwa katika-
ti yao.
Gari nilianza mwendo wa kwenda
Kansani Nilinimbia kwa mwendo wa

asteaste. Ghafla bin wu! Tulishutukia
 tumewasili kwa Kahisa. Tulishuka sote.
 Bibi arusi alibebwa habelahobela ya
 kupelekuwa mkiki mkiki hadi ndani mwa Kahisa.
 Watu waliimba nyimbo za furaha na
 bashasha. Akina mama walipiga vigegele
 na shangwe. Kila mte alikuwa na
 furaha kama cheche.
 Anusi ilipomalizika watu walirudi ma-
 kuloo na wengine walibaki kwa Bibi
 arusi. Usiku wa manane ulipofika vijana
 barobaro walikesha. Waliponda raha sana.
 Walikuwa kwenye raha msitaraha. Hawaku-
 kumbuka kuwa ilikuwa ni raha ya
 Kelby kukalia mkia. Hata hivyo hawaku-
 kumbuka kuwa ilikuwa ni raha ya paka
 kundua mate yake. Walisawia Sahati
 hayo yote kabisa. Moyoni nilijisemea
 kuwa sitavibwaga siku hiyo aushini mwangu.
 Sherehe ingine ingine ikafika siku
 iliyopwata. Tulisherhekeda kwa furaha na
 bashasha. Tulikula aina ya vyakula amba-
 vyo sitavibwaga aushini mwangu. Iliku-
 wa mara yangu ya kwanza
 kula vyakula kama hivyo. Baada ya
 kula niliyapenyeza meno yangu yote
 nje kuonyesha furaha.
 Sherehe zilipomalizika nilirudi
 nyumbani nikiwa na furaha tele.

(Alama iliyotuzwa 23)

Mtahiniwa huyu amejaribu kuandika insha kwa kufuata mada aliyopewa. Amekoleza insha yake semi na methali. Ila yake kubwa ni kutoakifisha kazi yake vizuri, makosa ya *kisarufi, tahajia* na ya *msamiati*. Ametenganisha maneno visivyo. Katika uandishi au maandishi kuna nafasi ile iliyokubalika kuachwa kutoka neno moja hadi nyingine.