

The Best Composition KCPE 2003

YALIYOPITA SI NDWELE TUGANGE YATAYO

Jiku yenyewe ilikuwa juma- Nakumbuka vizuri sana namna baba alivyoingia nyumbani. Alikuwa hana furaha hata kidogo. Sote tulikuwa tumebwakia stafthi yetu bwaku bwaku tayari kuanza gange ya mchana. Tulimwuliza baba kitu kilichombuzunisha. "Nimetoka shuleni kwenu kulipa karo na nimepata huko habari ya kusikitisha." Alsema. "Mwalimu wenu mmoja amedga." Kusikia hivyo, tijara niliyokuwa nayo iliniacha na huzuni ukaniingia. Ilikuwa wazi kwamba Bwana Wemba ndiye aliyekuwa amepiga dunia teke kwani ni yeye pekee ambaye alikuwa ameugua kwa muda mrefu.

Mimi nilimpenda sana Bwana Wemba. alikuwa mwalimu wangu wa hesabu. Yeye alikuwa na hekima na mawaidha wake walikuwa mazuri

sana. Mara nyingi - Kabla ya kufunza, Bwana Wemba alituhadithia mifano ya watu ambao hawakuwatii wakuu wao na mwishowe wakaangami sote tuliyatilia maanani mawaidha yake kwani tulielewa fika kwamba, asiyesikia miongo ya waku wake husafiria katika mtumkwi wa udongo wa mfinyanzi. Bwana Wemba angefunza nasi tungejiona tukifuzu katika mihani wa kitaifa. Niliwahurumia wanawe marehemu kwani ulikuwa tu mwezi mmoja uliopita walipompoteza mama yao. Sasa tena walikuwa wamempoteza abu yao. Kwa kweli zani iliandama aila hiyo kwa mfuatano wa kutisha. Kwa wanawe Bwana Wemba, yalikuwa baada ya donda msumari ni wa moto.

Shule yetu yote ilihuzunika. "Hatutampata mwalimu mwingine aliye na kipawa kwa hesabu kama Bw. Wemba" wengi walisikika wakwema. Kwa kweli marehemu mwalimu wetu aliacha pengo kubwa lililokuwa ngumu sana kuziba. Chambilecho wahenga mti mkuu ukigwa wana wa ndege huyumba.

Matayarisho ya mazishi yalipangwa kisha Bwana Wemba akazikwa. Hapo nilitanabahi kwamba maisha ni kama maua yanayonyauka na hatimaye kukauka.

Tuliletewa mwalimu mwingine wa hesabu. Tulishirikiana pamoja na kutia shime masomoni kwani uzi mmoja hauna nguvu, lakini nyuzi nyingi zikisokotwa pamoja hutengeneza kamba madhubuti inayoweza kumfunga ndovu asiweze kujijongeza wala kujifukuta. Tulijafariji kwa kuwema kuwa, yaliyopita si ndwele tugange yajayo. Tuliendelea kutia bidii masomoni ili matokeo yetu

yawe mazuri, kwani tuliiunga mkono methali
itetayo, mtaka cha mvunguni ni sharti
ainame.

Tulifanya mtihani na kuibuka
washindi katika taifa zima. Tulijawa na
tjara riboribo mithili ya kibyongo aliyedemke
samadarini mwake chebichi masi na kupata
kuwa amepndokewa na nundu. Waama, mchumla
juani hulia kivulini.

Mimi binafsi nilifurahi kwani kifo
cha Bwana Wemba kilikuwa kimezusha hali
ya taharuku shuleni mwetu lakini mwishowe
matoked yetu yalikuwa yakupendeza.

(Alama iliyotuzwa 38)

Insha hii ni ya hali ya juu sana na mwandishi amelewa mada aliyopewa na akaishughulikia vilivyo. Matumizi ya semi, methali na maneno ya msamiati hayakupoteza maana anayokusudia katika sentensi zake. Hati yake ni ya kuvutia na kazi yake ameipanga vizuri.

4.3 MAPENDEKEZO KWA WALIMU

Mwisho, tungependa kupendekeza yafuatayo kwa walimu

1. Funzeni vipengele vyote vya lugha.
2. Wanafunzi ni lazima wafundishwe kuelewa kifungu na kujibu maswali vilivyo.
3. Mfundishe wanafunzi kujibu maswali ya viwango vya juu si tu kuwa wanajua kujibu maswali ya kuhusisha ujuzi peke yake. Ni vizuri wafundishwe kujibu maswali ya tathmini, uchanganuzi nk.
4. Katika uandishi wa insha wanafunzi wafundishwe kufuata mada, kuwa na hati sati, uakifishi ufaao, matumizi ya semi na methali kwa njia inayofaa na kupanga kazi yao vizuri.