

## The Best Composition KCPE 2005

RABUKA HAWAACHI WAJA WAKE KAJU!  
Shamsi lilikuwa likitua kitepetevu juu ya mani ya bitimaremba. Nayo yihii ya nargisi ilizagaa na kushamiri ungalidhani tuko katika janna isimuliwayo kuwa yaja. Kwa ikrari, mahuluki hawa ngalitazamia rangaito lobote kutokezea katika jioni njema kama hiyo. Nami nilikuwa katika pilkapilka na shamrashamra za kukiandaa chajio.

Mwia si mtonjo, ulikuwa umeiva na kuiviana na kilichosalca kilikuwa kukipakua na kula. Nilifanya hivyo halanhalan, nikatandika almari ili tute. Mimi na jamaa yangu tulibisimilahi kisha tukianza kukila chakula hicho kwa pupa ungalidhani majitu yalilonyimwa maakuli kwa mwia wa mfupa wa tembo kuoza na kuozeana maadamu ubao ulikuwa umetutunga si haba.

Kila adnasi alipokuwa keshapat uhondo wa chajio, tulielekea tanguroni kupanga mbavu madhali tulikuwa tumechoka tiki bin hai punda wa dobi

juu ya kitanda hicho kilichofarishiwa  
matandiko ya mahameli.

Gonzi la pono lilinivaa ghafu  
bin yuu falaula jeshi la usubi na  
kuni elekeza kwenye mwaya wa  
jinamizi. Baada ya kulala kwa muda  
wa saa tatu hivi, niligutushwa toka  
samadarini na michakacho karibu  
na dirisha letu. Kelbu nao hawakuochwa  
nyuma bimithili ya makoti ya  
wazee ila walila kwa ushindani  
kiasi cha kushabihiana na ile ya  
waombolezaji katika matanga.

Wengine walibweka kana  
kwamba wanajaliza mikarara ya nyimbo  
ya nyimbo zisizo elweka kwa vile  
nilikuwa mwoga lau ya kunguru,  
nilinyatanyata nyatu nyatu na kwenda  
jkeni. Nilitazama nje na lol Mabonge  
ya watu yaliyoralia lebasini nyeusi  
ti ti ti yalikuwa nje.

Jekejeke jembamba lilisalimu  
amri ya mtiririko na kunitiririka kwa  
michirizi michirizi na kwenda maji  
ya endako. "Fungua mlango au tuuvunje"  
Waliamuru kwa sauti kubwa ya radi  
ha tambui chochote. Pindi tu, niliposikia  
mrututu wa maneno haya, nilitamani  
niwe na mbawa shaumu ya kipanga  
ili niweze kupaa na kukwepa  
mkukuru wa shida hiyo.

Aila yangu pia iligutuka toka  
usingizini na kuniipata pale mlango.  
Mapwagu hao walivunja mlango na  
kujitoma manzili ni petu. Walikuwa wanene  
wa jirim jirim waliakula wakashiba  
ndi. Abu yangu aljaribu kuwapiga

lakini alivurumishwa simbwi masi  
na kuanguka chini pul! Hasi tuliangua  
kemi ambazo nusra ziwaamshe  
manabii na mafarisayo toka mavani  
mwa...

Jirani wetu walifika ghabalani  
petu huku wamesheheni zana zao za  
vita. Hapo ndipo nilingamua kuwa  
wazee wa zama kongwe za mawe  
hawakugeuka na kuwa wamba ngozi  
walipadhukuru mithaki, "Mbitu ya  
mgamba ikilia kuna jambo" Mapwagu  
hao walipotaka nje, walipigwa kipopo  
kiasi cha kusafirishwa jongameo papo  
hapo pasi ya nauji wala matwana  
... Nitishangaa nisineze kuamini  
kuwa nitikuwa nimepuka hatari hiyo  
Moyoni nilimshukuru Mungu kwa  
kuniokoa

(Alama iliyotuzwa: 38)

Mwandishi huyu ameandika insha yake kwa kutumia lugha yenye utamu wa tamathali na semi. Ameipanga vizuri katika aya na sentensi ambazo zimeakifishwa vizuri. Hati yake ni nzuri na inapendeza hata kuisoma. Hata hivyo amefanya makosa hapa na pale ya sarufi na uakifishaji

**Mfano:**

- 'majitu yalilonyimwa' badala ya 'majitu yalionyimwa';
- Kutumia herufi kubwa badala ya ndogo

#### 4.3 MAPENDEKEZO KWA WALIMU

- 4.3.1 Kiswahili kina vipengele vingi sana na ni vizuri. Mtafute vitabu ambavyo vinaeleza vipengele hivyo vizuri na kuvitumia kufundishia.
- 4.3.2 Sisitizieni wanafunzi kuwa wakijibu maswali ya vifungu hasa vile vyenye maswali 1 – 15 ni lazima wasome kifungu chote ili waweze kujibu maswali, wala wasijikite tu pale palipo na nambari iliyouliziwa swali.
- 4.3.3 Katika kifungu cha ufahamu muwafundishe kuwa maswali ambayo majibu yake hayapatikani moja kwa moja katika kifungu pia huulizwa, na muwasaidie kuweza kujibu maswali hayo. Hayo maswali huwa ni ya mbinu za tathmini na matumizi wala si ufahamu peke yake.
- 4.3.4 Fundisheni wanafunzi kuelewa mada ya insha na kutoa hoja nyingi juu ya mada hiyo na wala sio tu kutumia msamiati mwingi mwingi ambao hata baadhi ya nyakati unapoteza maana iliyokusudiwa, ama unatumika vibaya.