3.2 KISWAHILI (102)
3.2.1 Utangulizi

Matokeo ya jumla ya somo la Kiswahili katika mwaka wa 2022 yameimarika Jjapo kwa wastani. Hata
hivyo, utendaji wa asilimia kubwa ya wanafunzi ungali hafifu. Hili linadhihirika kupitia kwa matokeo
ya karatasi ya tatu, ambayo japo yaliimarika (31/80), yangali mbali na alama wastani ambayo ni
(40/80). Uchanganuzi huu unanuiwa kutathmini utendaji wa watahiniwa katika karatasi mahususi, na
katika somo la Kiswahili kwa jumla. Jedwali lifuatalo linaonyesha matokeo ya mtihani wa somo la
Kiswahili katika kipindi cha miaka tisa (2014 hadi 2022 ).

Jedwali 11: Matokeo ya Mtihani wa Kiswahili (2014 — 2022)

B Mwaka Karatasi Watahiniwa Upeo Alama ya Alama
g: Wastani Tenganishi
ok 2014 1 40 20.17 5.26
2 80 3227 12.60
3 80 42.93 15.81
Jumla 482,122 200 95.36 29.88
2015 1 40 20.86 5.19
2 80 36.12 13.50
3 80 38.80 15368
Jumla 521459 200 95.76 31.02
2016 1 40 18.23 3.53
2 80 34.11 13.83
3 80 25.67 12.87
Jumla 571,176 200 797 29.07
2017 1 40 18.84 523
Z 80 2545 11.79
3 80 25.15 13.42
Jumla 610,392 200 69.43 27.49
2018 1 40 16.98 4.82
2 80 2122 10.88
3 80 22.20 11.95
Jumla 659,465 200 66.40 24.76
2019 1 40 19.88 5.43
2 80 36.50 12.64
3 80 21.08 12.64
Jumla 694,982 200 77.46 28.03
2020 1 40 20.19 5.28
2 80 34.99 12.81
3 80 25.88 16.00
Jumla 743,395 200 81.05 31.28
2021 1 40 19.44 6.28
2 80 31.46 12.93
3 80 3119 19.48
Jumla 822,267 200 82.09 35.34
2022 1 40 19,70 5.69
2 80 35,73 12.45
3 80 S 17.42
Jumla 876,916 200 86.64 3218
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Kutokana na jedwali hili, pamojana takwimu na ripoti nyingine za uchanganuzi wa karatasi za mitihani
ya Kiswahili ya mwaka huu, imedhihirika kwamba kwa jumla:

(1)

(i)

(iii)

(iv)

™)

Utendaji wa watahiniwa katika utungaji umeimarika japo kwa kiwango hafifu. Haya
yanadhihirishwa na kupanda kwa nukta chache mno kwa alama wastani ya karatasi ya kwanza
(102/1) kutoka 19.44 mwaka 2021 hadi 19.70 mwaka huu. Alama ya juu zaidi iliyotuzwa ni
37/40 ikilinganishwa na 39/40 ya mwaka jana. Ni watahiniwa wanne tu ambao walipata alama
hii. Alama iliyotuzwa wanafunzi wengi ni 22/40. Jumla ya watahiniwa waliotuzwa alama hit
ni 60,609. Kutokana na uchanganuzi, ni dhahiri kwamba idadi ya watahiniwa ambao walipata
asilimia sabini (28/40) ilishuka kiasi kutoka 27,586 (3.33%) mwaka 2021 hadi 23,475 (2.66%)
mwaka huu. Asilimia ya watahiniwa waliopata alama za chini zaidi iliongezeka. Kwa mfano,
idadi ya watahiniwa waliopata alama 1/40 ilipanda kutoka 817 mwaka wa 2021 hadi 1,532
mwaka huu.

Hata hivyo, uchanganuzi umedhihirisha kwamba bado kuna wanafunzi ambao wana
changamoto kubwa katika kujieleza. Haya yananadhihrishwa na, kwa mfano, watahiniwa
6,188 ambao walipata alama 5/40. Imebainika kwamba wanafunzi 13,793 walipata baina
ya alama 1 na 5. Hali hii ni ya kutia wasiwasi ikilinganishwa na mwaka wa 2021 ambapo
watahiniwa 7,688 walikuwa katika safu hii. Pia, karatasi ya kwanza bado haijawatenga vyema
wanafunzi bora na wale hafifu. Hili linadhihirishwa na alama tenganisho (5.69) ambayo
iko chini sana ikilinganishwa na alama ya tenganisho ya kikaida (15.00). Hali hii inaweza
kuhusishwa na watahini kuwa na mtazamo nafsi wakati wa kuzitathmini insha za watahiniwa
na kuishia kuwaweka katika viwango sawa au vinavyokaribiana.

Alama ya wastani ya karatasi ya pili (102/2) imeimarika kwa pointi 4.27 kutoka 31.46
mwaka 2021 hadi 35.73 mwaka huu. Alama ya juu zaidi iliyotuzwa mwaka 2022 ni 80/80
ikilinganishwa na 75/80 ya mwaka 2021. Ni mwanafunzi mmoja tu ambaye alipata alama
hii. Idadi wa tatahiniwa waliopata baina ya 70/80 na 80/80 ilishuka kwa kiwango kikubwa
kutoka 371 mwaka 2021 hadi 131 mwaka huu. Alama iliyotuzwa watahiniwa wengi (25,829)
ni 36/80. Hali kadhalika, imebainika kwamba idadi ya watahiniwa wanaopata alama za juu
ilishuka kwa kiwango kikubwa. Mathalan, idadi ya wanafunzi waliopata asilimia 70 (56/80)
katika karatasi hii iliimarika kutoka 5,406 mwaka 2021 hadi 9,197 mwaka 2022. Karatasi hil
iliweza kuwatenga vyema wanafunzi bora na wale hafifu. Alama tenganisho ilishuka kiasi
kutoka 12.93 ya mwaka 2021 hadi 12.45 mwaka huu.

Uchanganuzi umebainisha kwamba bado kuna wanafunzi ambao umilisi wao ni wa kiwango
cha chini. Idadi muhimu ya watahiniwa ilipata alama za chini. Kwa mfano, wanafunzi 4,324
walipata baina ya alama 1/80 na alama 5/80 ikilinganishwa na watahiniwa 6,384, waliokuwa
katika kitengo hiki mwaka 2021. Hali kadhalika, ruwaza za matokeo zinaonyesha kuwa
matokeo ya karatasi hii yamekuwa yakiyumba tangu mwaka wa 2009. Alama ya wastani
ilishuka kwa takriban alama kumi (10) mwaka 2010, ikapanda kwa takriban kiwango
hichohicho mwaka 2011, na baadaye kushuka kwa alama kumi na nne nukta tatu sufuri
(14.30) mwaka 2012. Mwaka 2013 ilipanda kwa kiasi kidogo mno, mwaka 2014 kwa 2.35,
na mwaka 2015 kwa takriban alama 4. Mwaka 2016 alama ilishuka kwa takriban alama 2,
Mwaka 2017 alama hii ilishuka kwa zaidi ya alama 8. Mwaka 2018 alama wastani ilipanda
kwa takriban alama 2, mwaka wa 2019 ilipanda kwa alama 9.28, mwaka wa 2020 na 2021
ilishuka kwa kwa alama 1.51 na 3.53 mtawalia. Mwaka wa 2022 ilipanda kwa 4.27.

Matokeo ya karatasi ya tatu (102/3) ya mwaka wa 2022 yameimarika kwa alama 0.02 kutoka
alama wastani 31.19 mwaka 2021 hadi31.21 mwaka huu. Hali kadhalika, idadi ya watahiniwa
waliopata alama za juu imeimarika. Alama ya juu zaidi iliyotuzwa ni 80/80. mtahiniwa 1 ndiye
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aliyepata alama hii. Hali kadhalika, idadi ya wanafunzi waliopata asilimia 70 (56/80) ilishuka
kutoka 10,372 mwaka 2021 hadi 10,199 mwaka 2022. Hali hii inadhihirisha kwamba umilisi
wa asilimia kubwa ya wanafunzi katika uchanganuzi wa kufasihi bado ni hafifu mno. Kwa
mfano, mwaka huu, alama iliyotuzwa wanafunzi wengi (17,486) ni 01/80. Idadi hii imeshuka
kutoka 39,330 walioripotiwa mwaka 202 1. Hii inamaanisha kwamba wanafunzi hawa walipata
sufuri katika kila swali. Aidha, watahiniwa 58,843 walipata baina ya alama 1/80 na 5/80 katika
karatasi hii ikilinganishwa na 95,002 waliokuwa katika kiwango hiki mwaka wa 2021. Hili
linadokeza, ama ukosefu wa uhakiki wa makini wa tanzu za fasihi, au unyonge wa wanafunzi
katika kusoma vitabu viteule vya Fasihi.

(vi)  Licha ya mjadala wa hapo juu, uchanganuzi umeonyesha kwamba alama wastani ya somo la
Kiswahili kwa jumla imepanda kiasi kwa alama 4.55 kutoka 82.09 ya mwaka 2021 hadi 86.64
mwaka huu. Hili limetokana na kuimarika kwa alama wastani ya karatasi zote tatu.

(vii)  Kadhalika asilimia ya watahiniwa wanaopata gredi A na A- ilipanda, japo haijafikia kiwango
cha kuridhisha.

(viii) Hata hivyo ikumbukwe kwamba alama wastani ya somo hili bado haijafikia kiwango cha
kuridhisha cha (100/200).

3.2.2 Uchanganuzi wa karatasi mahususi

3.2.2.1 Imnsha (102/1)

Jedwali 12: Matokeo ya Karatasi ya kwanza ya miaka 2014 — 2022

( Mwaka 2014 | 2015 | 2016 | 2017 | 2018 | 2019 | 2020 | 2021 | 2022
Alama ya Wastani 20.17 | 20.86 | 18.23 | 18.84 | 16.98 | 19.88 | 20.19 | 19.44 | 19.70
Alama ya Tenganisho SeoN | 519 | 558 | 523 | 482 | 548 | 528 | 698 | 569

Jedwali hili linaonyesha kwamba, kwa kipindi cha miaka mitano (2018-2022), utendaji wa watahiniwa
katika karatasi hii umekuwa ukiyumba. Tathmini ya kazi halisi za watahiniwa imebainisha kwamba
asilimia kubwa ya watahiniwa haimudu kujieleza kwa lugha iliyokomaa. Ni wazi kwamba idadi kubwa
ya watahiniwa haikuweza kukuza mada inavyostahili. Aidha, asilimia kubwa ya watahiniwa ilipata
chini ya nusu ya alama zilizotengewa karatasi hii (1/40- 19/40). Tathmini ya kazi za watahiniwa pia
imedhihirisha kwamba watahiniwa hawamudu maswali yanayoshughulikia masuala yanayowahusu
moja kwa moja. Mgao mkubwa wa watahiniwa haukuweza kufafanua, kwa mfano, namna ya
kuboresha hali ya wanafunzi wenzao shuleni (Swali la Kwanza). Wengine walishindwa kufafanua
manufaa ya Riadha (Swali la Pili). Kuna baadhi ya watahiniwa ambao hawakufahamu dhana ya
Riadha. Watahiniwa hao walichukulia Riadha kuwa jina la mtu. Hii ni ishara kwamba wanafunzi
wengi, ama wamekosa ubunifu, au hawana mazoea ya kusoma kwa kina na kwa mapana. Kadhalika
imebainika kwamba bado swali linalohusu methali halivutii idadi kubwa ya wanafunzi. Idadi ya
watahiniwa walioteua swali lililorejelea methali ilikuwa ndogo ikilinganishwa na maswali mengine.
Hata hivyo, walioliteua swali hili walimudu kubuni kisa kinachoafikiana na maana ya methali hii,
licha ya kiwango chao cha chini cha ubunifu.
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Tazama uchanganuzi wa swali la kwanza ambalo ndilo lililokuwa la lazima.
Lazima

Fadhila ni miongoni mwa wanafunzi wanaogombea nafasi ya kiranja mkuu katika shule ya upili
ya Kumekucha. Hekima anamhoji kuhusu mikakati atakayoweka ili kuboresha hali ya maisha
shuleni. Andika mahojiano hayo.

Swali hili lilimhitaji mtahiniwa kuandika mahojiano baina ya wahusika Fadhila na Hekima kuhusu
namna ya kuboresha hali ya maisha shuleni.

Tungo za watahiniwa zilidhihirisha kiwango cha chini cha ubunifu. Wengi hawakuweza kukuza mada
kikamilifu. Baadhi hawakuweza kuandika kwa mtindo wa mahojiano. Ni muhimu kukumbuka kuwa
watahiniwa walikosa ubunifu hata katika maswali yale mengine.

Imebainika kwamba wanafunzi wengi hawatilii maanani usomaji wa mapana, hivyo hawadiriki
kushughulikia masuala mtambuko ipasavyo katika tungo zao.

Ushauri kwa walimu

Walimu wawatayarishe wanafunzi wao katika maeneo yote kulingana na mahitaji ya silabasi ya Taasisi
ya Ukuzaji Mitaala, Kenya (KICD).

Mapendekezo

(1) Walimu waendelee kuwashirikisha wanafunzi katika mazoezi zaidi katika uandishi wa kazi za
kivamilifu na tungo za kiubunifu.

(i)  Walimu watilie maanani matumizi ya silabasi ya KICD ili kuelekeza ufundishaji wao. Nyenzo
nyinginezo kama vile mwongozo unaotolewa na Baraza la Mitihani kuhusu mada na stadi
zinazotahiniwa, pamoja na vitabu vya Fasihi vinavyotahiniwa, zitumiwe kujalizana na silabasi
ya KICD.

(iif)  Wanafunzi wahamasishwe kuhusu manufaa ya kuboresha stadi ya kusoma, hasa kusoma kwa
mapana, na kwa kina. Kusoma huku kutapalilia ubunifu wao. Pia kutawawezesha kumudu
maswali yanayohusu masuala ibuka na mtambuko iwapo yatatahiniwa.

(iv) ~ Walimu wateue novela nyepesi/ vitabu vya hadithi kuanzia kidato cha kwanza na kuhakikisha
kuna kipindi cha kusoma kwa sauti na kwa kina ili wanafunzi wakuze stadi za usomaji.
Wanafunzi wahimizwe kusoma novela hizi nje ya darasa ili kujifunza kutokana na mitindo
anuwai ya kujieleza katukoa kwenye novela, vitabu vya hadithi au matini nyingine.
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SAND Lugha (102/2)
Jedwali 13: Matokeo ya Karatasi ya pili (102/2) ya miaka 2014 hadi 2022

Mwaka 2014 2015 2016 | 2017 |2018 2019 |2020 | 2021 | 2022

Alama ya Wastani | 32.27 |36.12 |34.11 |2545 |27.22 |36.50 | 34.99 | 31.46 | 35.73

Alama ya
Tenganisho

12.60 |[13.50 |13.83 |13.42 |10.88 |12.64 |12.81 (1293 | 12.45

Matokeo ya karatasi ya 102/2 yameimarika kutoka 31.46 mwaka 2021 hadi 35.73 mwaka huu.

Swali la kwanza liliwatatiza sana watahiniwa wengi. Swali hili liliwahitaji watahiniwa kusoma
kifungu cha ufahamu kisha kujibu maswali. Asilimia kubwa sana ya watahiniwa haikumudu maswali
yaliyowahitaji kutumia ujuzi wao kupata majibu. Haya ni maswali yanayolenga kukuza stadi za ufasiri
na tathmini au kiwango cha juu cha utambuzi kama vile uchanganuzi, usanisi na tathmini.

Swali la Pili nalo liliwahitaji watahiniwa kusoma kifungu kisha kutoa Muhtasari wa kifungu hicho
kwa kurejelea masuala mbalimbali katika kifungu kwa mujibu wa maswali yaliyoulizwa. Kazi husika
za wanafunzi zilidhihirisha upungufu katika stadi za kubaini masuala muhimu katika matini na
kuandika muhtasari. Baadhi ya watahiniwa hawakumudu kuandika ufupisho ipasavyo; walinakili yale
yaliyokuwa katika kifungu, na kuishia kupoteza alama kwa kuzidisha idadi ya maneno. Wengine
walifupisha na hata kukosa kujumuisha hoja zote muhimu zilizohitajika. Hivyo, kukosa alama kwa
kuwa hawakujadili hoja zote zilizohitajika.

Kadhalika, tathmini ya majibu ya watahiniwa katika Swali la Tatu (Matumizi ya Lugha) ilionyesha
umilisi hafifu wa stadi za lugha. Asilimia kubwa mno la watahiniwa haikufikia kiwango kidogo zaidi
cha umilisi (kupata majibu sahihi kwa angaa nusu ya maswali katika sehemu hii).

Ruwaza hii ya utendaji pia inadhihirika katika Swali la Nne (Isimujamii) ambalo lilitathmini uwezo
wa mwanafunzi kutumia lugha kimuktadha. Swali hili lilitahini sajili ya Viwandani. Wanafunzi wengi
hawakumudu kutumia ujuzi wao kung’amua sajili ya Viwandani. Wengi waliiainisha kwa ujumla
kama sajili ya Sokoni. Hali kadhalika, japo baadhi ya wanafunzi walitambua sajili ya Viwandani,
hawakumudu kulishughulikia swali hili kwa kina kwa kupungukiwa na hoja. Kazi za watahiniwa
wengi zilisheheni makosa ya sarufi na hijai ambayo yaliwakosesha alama.

Tutachanganua swali la tatu.
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Swali la 3: Matumizi ya Lugha

3. MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)

(@)

(b)

(c)

(d)

(e)

®)

| ()

(h)

@

Andika irabu zenye sifa zifuatazo: (alama 1)
(1} - mabele, jou ASBIAENE . oo sl N . .. ...
() myuma, ket VINEWA. wsaiin oot .
Bainisha silabi inayotiwa shadda katika maneno yafuatayo: (alama 1)
(D DINGIE v o csinscvmn s U .
(1)  WalIWEHEH s N .. R TR
Ainisha mofimu katika maneno yafuatayo: (alama 2)

(1)  anavyojenga

(i)  mfariji

Ainisha vitenzi katika sentensi ifuatayo: (alama 2)

Mkulima yupo shambani anapalilia mimea.

Andika sentensi ifuatayo katika umoja: (alama 1)

Waashi walijenga majumba ya kifahari va kupendeza.

Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo. (alama 1)

Wahandisi walikarabati barabara zote baada ya maturiko.

(Anza kwa: Barabara ...)

Tumia nomino ya jamii badala ya manene yaliyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo:
(alama 1)

Serikali imebuni mikakati ya kukabiliana na nzige wengi wanaovamia mashamba.

Alama ya mshazari hutumiwa kutenga nambari. Tunga sentensi moja kuonyesha
matumizi mengine ya alama ya mshazari. (alama 1)

Kanusha sentensi 1fuatayo: (alama 1)

Wanariadha wameenda uwanjani kufanya mazoezi.
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(j)  Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo.

(i)  Watalii walifika katika mbuga ya Tsavo walikowaona wanyamapori.
(Tumia ‘amba’) (alama 1)

(ii)  Mkurugenzi aliwashauri wafanyakazi wajibidiishe kazini. (alama 2)
(Geuza maneno yaliyopigiwa mstari kuwa nomino)
(k)  Ainisha virai katika sentensi ifuatayo: (alama 2)
Vipepeo wale weupe wanaashiria mvua ya masika inayotarajiwa mwakani.
)] Bainisha yambwa na chagizo katika sentensi ifuatayo:

Wanakijiji waliwajengea wakongwe nyumba kwa mawe. (alama 3)

!
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(m) - Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. (alama 2)

Huduma za afya zilipoboreshwa, viwango vya maambukizi vilipungua.

(n)  Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa. (alama 2)

“Watunza mazingira watanadhifisha soko letu kesho.” Chifu aliwaambia

wafanyabiashara.

soll
(0)  Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili ya kiambishi ‘-ka-’ (alama 2)
®) (alama 2)
emtensi ifuatayo katika hali ya udogo. (alama 2)

W

o zimetengenezwa kwa ngozi laini.
=2 sentensi ukitumia kihisishi kinachoibua hisia za kinyume cha matarajio. (alama 1)
sentensi yenye muundo ufuatao: (alama 3)
'S) + KT(T) + KN(N + V)
1) Bammnna mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo: (alama 2)
Jena angalifuata ushauri wa mwelekezi wake angalifaulu.

(u)  Baraste ni kwa barabara, hekima ni kwa ........cccccccoeuenn 0 SIBE TTRWE “svmimatsivinanse
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(v)  Tunga sentensi moja kubainisha maana mbili za neno hema. (alama 2)

(w)  Rafiki yako ana mazoea ya kutoa visababu ili asifanye kazi fulani. Andika methali
unayoweza kutumia kumwonya dhidi ya tabia hiyo. (alama 1)

Maswali katika sehemu hii yalilenga mada mbalimbali za kisarufi kama zilivyopendekezwa na silabasi.
Maswali yalimhitaji mtahiniwa kutumia ujuzi wake wa dhana za kisarufi na za matumizi ya lugha
kujibu maswali aliyopewa. Imebainika kwamba utendaji wa wanafunzi katika dhana za kimsingi za
lugha kama vile ugeuzaji, uakifishaji, aina za maneno, nyakati na hali, kuandika katika umoja na
wingi, ukanusho, mnyambuliko wa vitenzi, uchanganuzi wa muundo wa sentensi na uchanganuzi wa
maana katika kiwango cha sentensi unaendelea kuwa hafifu. Ni wazi kwamba tatizo hili linachangia
kuongezeka kwa makosa ya sarufi, hijai na kimuundo katika mawasiliano. Hili lina athari za kudumu
katika utendaji katika sehemu nyingine za karatasi hii.

Mapendekezo

1.1:1

1.1.2
1.1.3

119

Stadi ya kusoma kwa ufahamu ikuzwe kuanzia vidato vya awali. Walimu wawahimize
wanafunzi kusoma vitabu vyepesi vya hadithi, novela na makala anuwai ili kujiimarisha
katika kuchanganua masuala mbalimbali katika matini. Hivyo, kuboresha stadi za kusoma na
kuchanganua matini.

Ufunzaji wa ufahamu uboreshwe kwa kumhusisha mwanafunzi zaidi.

Shughuli za ujifunzaji zizingatiwe zaidi katika ujifunzaji wa stadi na mada za lugha kwa
Jumla. Walimu wawashirikishe wanafunzi katika tathmini endelevu kupitia mazoezi ya mara
kwa mara wakizingatia vipengele vyote vya lugha.

Wanafunzi watathminiwe katika stadi za juu za tambuzi yaani, matumizi, uchanganuzi, usanisi
na tathmini. Walimu waandae mazoezi ambato yanayohimiza ukuzaji wa umilisi wa stadi za
juu. Walimu wasijikite tu katika maswali na shughuli zinazowafanya wanafunzi kuchopoa
majibu moja kwa moja kutoka kwenye muktadha uliotolewa au kukariri kutoka kumbukizi
zao.

Wanafunzi wapewe mazoezi ya ufahamu na muhtasari mara kwa mara huku wakihimizwa
kuzingatia mtiririko ufaao ili wapate kuzoea kutumia viunganishi kutiririsha hoja katika kujibu
maswali ya muhtasari.

Walimu wasisitize vipengele vyote vya kimsingi vya sarufi kuanzia kidato cha kwanza hadi
kidato cha nne.

Mwelekeo mseto katika ufunzaji uzingatiwe. Mathalan mwalimu anaweza kutumia Fasihi
kufunzia mada tata za sarufi, kama vile aina za sentensi. Hili litachangia katika kulihuisha
somo la sarufi na masomo mengine hivyo kuwafanya wanafunzi kulichangamkia.

Walimu na wanafunzi watalii maeneo yote ya sajili bila ya kujifunga kwa chache tu ambazo
ni za kawaida.

Masuala yote katika silabasi yazingatiwe.
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3.2.2.3  Fasihi (102/3)
Jedwali 14: Matokeo ya Karatasi ya tatu (102/3) ya miaka 2014 hadi 2022

Mwaka 2014 | 2015 | 2016 | 2017 | 2018 | 2019 | 2020 | 2021 | 2022
Alama ya Wastani | 4293 | 38.80 | 25.67 | 25.15 | 22.20 | 21.08 | 25.88 | 31.19 | 31.21
sl 1581 | 1538 | 12.87 | 13.42 | 11.95 | 12.64 | 16.00 | 19.48 | 17.42
Tenganisho

Matokeo haya yanaonyesha kuwa utendaji wa watahiniwa katika karatasi hii uliimarika japo kwa
kiwango hafifu. Hata hivyo, bado kuna aslimia kubwa (17,486) ya watahiniwa ambayo ilipata alama
1/80. Hali kadhalika, karatasi za watahiniwa zimebainisha kwamba changamoto kuu inayoukumba
utendaji wa wanafunzi katika Fasihi ni, ama kutozingatia vipengele muhimu vya uchanganuzi wa
kifasihi wanapovisoma vitabu viteule, au kutovisoma vitabu hivyo. Ithibati ya haya ni kutoweza
kutambua mhusika katika muktadha uliotolewa, pamoja na kuwachanganya wahusika; mtahiniwa
akajadili sifa za mhusika mwingine badala za yule aliyelengwa na swali au akajadili sifa za mhusika
badala ya umuhimu. Kadhalika, kazi za watahiniwa zilibainisha kutomudu maswali ambayo
yanamhitaji mtahiniwa kujadili umuhimu wa vipengele vya kiploti kama vile mandhari katika
kuvijenga vipengele vingine vya kazi husika kama vile wahusika na maudhui. Juu ya hayo, japo
baadhi ya watahiniwa walilimudu swali la Fasihi Simulizi, yaelekea kwamba ujifunzaji wa utanzu
huu bado ni hafifu. Asilimia kubwa iliepuka swali hili. Baadhi ya waliolifanya hawakumudu kujibu
maswali yaliyowahitaji kutumia viwango vya juu vya utambuzi kujibu mwaswali kutokana na utungo
waliopewa Watahiniwa hawa hawakumudu kujibu ipasavyo maswali yaliyolenga kukuza stadi za
kiwango cha juu cha utambuzi kama vile uchanganuzi, usanisi na tathmini, hasa swali lilitowahitaji
kufafanua matatizo ambayo wanaweza kukumbana nayo katika utafiti kuhusu kipera cha Mighani.

Hali kadhalika, tathmini ya karatasi halisi za watahiniwa ilibainisha kwamba asilimia kubwa ya
watahiniwa, hata wale wanaopata alama za juu zaidi katika karatasi hii, bado haimudu kuwasilisha
hoja kwa njia komavu. Kadhalika, tatizo la kuwasilisha hoja kwa ufupi mno bila kuzitolea mifano
na maelezo kutoka matini husika ya kifasihi limeendelea kushuhudiwa. Hili linawafanya watahiniwa
wengi kupoteza alama. Vile vile maswali ya ushairi yangali yanaepukwa na idadi kubwa ya watahiniwa.
Hata wale wanaodiriki kuyashughulikia, utendaji wao ungali hafifu. Inakisiwa kwamba baadhi ya
masuala ya kimsingi ya ushairi kama vile bahari ya shairi na toni hayafunzwi kikamilifu, hivyo
yanapotokea katika mtihani watahiniwa wengi hupoteza alama kwa kutoweza kung’amua masuala
husika. Hawamudu kutumia ujuzi wa dhana husika kujibia maswali.

Tutachanganua swali la kwanza kwani ndilo lililokuwa la lazima.
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SEHEMU A: RIWAYA
A. Matei: Chozi la Heri
1. Lazima

(@)  “...nivyema kujifunza kuishi na wenzako bila kujali tofauti za ukoo na nasaba. Elimu
inapaswa kuwa chombo cha kueneza amani na upendo wala si fujo na chuki. Mwenzako
labda ana hofu kwa vile anaona uhuru wake umeingiliwa. Pengine hata ni mzaha tu...”

(1) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(i)  Fafanua umuhimu wa mandhari katika dondoo hili. (alama 6)

(b)  Jadili mbinu anazotumia msemaji na wenzake wa jinsia yake katika kukabiliana na
matatizo wanayokumbana nayo maishani kwa kurejelea riwaya ya Chozi la Heri.
(alama 10)

Hili lilikuwa swali la kimuktadha ambalo lilimhitaji mtahiniwa kuwa ameisoma Riwaya ya Chozi la
Herikwakinaili kubainisha matukio katika hadithi na hivyo basi kung’amua wahusika, matendo na sifa
zao. Swali hili pia lilihitaji mtahiniwa kufafanua umuhimu wa mandhari katika dondoo alilodokezewa.
Moja kati yamaswali katika sehemu hii lilimhitaji mtahiniwa kujadili mbinu zilizotumiwa na wahusika
katika kukabiliana na matatizo wanayokumbana nayo kwa kurejelea Riwaya teule. Asilimia muhimu
ya watahiniwa ilishindwa kutambua na kufafanua mbinu hizo na kubakia katika kiwango cha chini
cha utendaji. Hili lilidhihirisha umilisi finyu wa stadi za uwazaji kina na uchanganuzi.

Hali kadhalika, uchanganuzi wa utendaji wa watahiniwa katika swali hili, na hata katika maswali
mengine ulidhihirisha usomaji hafifu wa vitabu vya fasihi. Watahiniwa wengi hawakuweza kuliweka
dondoo katika muktadha. Pia, hawakuweza kutambua mhusika aliyerejelewa. Mbali na hayo,
imedhihirika kwamba wanafunzi wengi hawazielewi istilahi za kimsingi za uchambuzi wa kazi za
kifasihi. Kwa mfano, baadhi ya watahiniwa walishindwa kuchanganua mtindo katika baadhi ya
madondoo. Wengine hawakuelewa dhana za kimsingi za ushairi kama vile bahari ya shairi, kuandika
kwa lugha ya kinathari, toni na aina za urudiaji.

3.2.24 Mapendekezo

(1) Walimu wawaongoze wanafunzi kuvisoma na kuvichambua vitabu vilivyoteuliwa kwa
ukamilifu huku wakizingatia vipengele vifuatavyo vya uchanganuzi wa kazi za kifasihi:

a) Dhamira na maudhui
b) Fani, kama vile:
o  Mandhari- Maana na umuhimu wayo;
o  Ploti- vipengele kama vile mbinu rejeshi, elekezi na sadfa, na umuhimu
wavyo;
Usimulizi- nafsi na wakati katika usimulizi;
Wahusika- Sifa na umuhimu wao katika kuzijenga kazi za kifasihi;
Muundo- urudiaji, usambamba....,n.k
Mtindo, kama vile taswira, kinaya toni, n.k

Q @ 0 O
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(it)

(iii)

(iv)

)
(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

Wanafunzi wahimizwe kusoma na kutambua masuala muhimu yanayojitokeza katika vitabu
viteule.

Wanafunzi wawekewe misingi bora katika Fasihi Simulizi tangu kidato cha kwanza na
kuongozwa kujiimarisha katika mada zote za Fasihi Simulizi kulingana na upeo uliopendekezwa
na mtaala wa Shule za Upili.

Walimu wawaelekeze wanafunzi wao kutambua na kutumia istilahi muhimu za ushairi ili
kuupalilia ukakamavu wao katika kuyajibu maswali ya ushairi.

Mbinu za kuchanganua ushairi zifunzwe katika upana na kina kulingana na kiwango hiki.

Wanafunzi wakumbushwe kwamba vipengele vya kazi ya kifasihi ni vile vile. Kwa mfano;
taharuki na toni huweza kuchanganuliwa katika ushairi, na vilevile katika tamthilia na tungo
za kinathari, kama vile riwaya.

Ujifunzaji wenza uhimizwe ili wanafunzi waweze kujifunza kutoka kwa wenzao. Hili linaweza
kufanikishwa kwa mwalimu kuwagawa wanafunzi katika vikundi vidogo vitakavyowawezesha
kufanya utafiti kuhusu mada mbalimbali na kuwasilishiana ili kujiimarisha.

Walimu na wanafunzi wafaidike kwa kutumia mitandao na vifaa vya kidijitali kubadilishana
mawazo. Walimu wanaweza kuwahimiza wanafunzi kutumia mitandao kwa njia ifaayo
kujifunza kutoka kwa wenzao wa shule nyingine. Walimu wanaweza kuwaelekeza wanafunzi
kubuni jumuiya ya kimtandao za kujifunzia kupitia, kwa mfano, ukumbi wa Whats4App. Hapo
wanaweza kutuma masuala ambayo yanawapa changamoto.

Tanbihi: Ni muhimu walimu na wanafunzi kukumbuka kwamba mitandao hii haipaswi
kuwa vyanzo vya udanganyifu katika mitihani na tathmini mbalimbali. Sharti maadili
yadumishwe katika mitandao yote inayotumiwa katika ujifunzaji.

Hali kadhalika, ipo haja ya walimu kuandaa warsha na makongamano ili kufanikisha kujadiliwa
kwa mada na stadi ambazo zinaelekea kuwatatiza zaidi walimu na wanafunzi.

3.2.2.5 Hitimisho

Kutokana na uchanganuzi wa hapo juu, ni dhahiri kwamba utendaji wa wanafunzi katika somo la
Kiswahili kwa jumla umeimarika mwaka huu. Vilevile ni dhahiri kwamba matokeo ya watahiniwa
katika somo la Kiswahili kwa jumla bado hayajafikia kiwango cha kuridhisha. Inatumainiwa kwamba
walimu na wanafunzi watafaidi kwa uchanganuzi uliotolewa, na kwamba watazingatia mapendekezo
yaliyotolewa katika ripoti hii ili kuendelea kuimarisha utendaji wa wanafunzi katika somo la Kiswahili.
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