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MAAGIZO
Karatasi hii ina sehemu tatu: Insha, Ufahamu na Lugha.

Chagua insha moja kati ya mbili ulizopewa.
Jibu maswali yote.

Kwa matumizi ya mtahini pekee

Swali Upeo Alama
1 15
2 15
3 20

Jumla 50

Karatasi hii ina kurasa 7 zilizopigwa chapa.

Watahiniwa ni lazima wahakikishe kuwa kurasa zote
zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote yamo.
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SEHEMU YA KWANZA: INSHA (Alama 15)
Jibu swalila 1 au la 2.

Andika insha moja isiyopungua maneno 300 kuhusu mojawapo wa mada zifuatazo;

1. Mitoto ni mtoto awe wa kike au wa kiume.

2. Anza kwa:
“Niliangalia huku na huku bila ya kusadiki niliyoyashuhudia...”
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SEHEMU YA PILI: UFAHAMU (Alama 15)

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.

Mwalimu wa chekechea ni muhimu sana katika elimu. Katika ulimwengu huu ambao kila mtu anapania
kupata maarifa na tajriba kubwa iwezekanavyo, msingi bora wa masomo unafaa kutiliwa mkazo. Hivyo

basi, kila mwalimu anayefunza chekechea anastahili kuwa mtu aliyehitimu vizuri katika taaluma hiyo.

Ni dhabhiri shahiri kuwa majukumu ya mwalimu wa chekechea ni mengi. Mbali na kufunza mtoto stadi
za kimsingi za kusikiliza na kuongea, mwalimu huyu hutarajiwa pia kuyashughulikia mahitaji mengine
ya mtoto. Ikizingatiwa kuwa watoto wengine hupelekwa shule wakiwa wabichi, mwalimu hutarajiwa
kuwafunza mambo ya kimsingi kama vile adabu na jinsi ya kuingiliana na wenzao. Huwafunza kuwa
karimu, na kuwakubali watoto wengine bila kujali usuli wao kijamii na kiuchumi. Huwafunza pia
kusameheana wanapokosana. Isitoshe, watoto wanapougua au kuumia wakiwa shuleni wamo mikononi
mwa mwalimu. Mwalimu huyu hana budi kujiwekea kijisanduku cha huduma ya kwanza ili kuwafaa

watoto inapotokea dharura.

Pamoja na majukumu haya, mwalimu wa chekechea anakabiliwa na changamoto anuwai. Baadhi yao
hulipwa mishahara duni. Jambo hili humfisha sana mwalimu moyo na huweza kuathiri utendaji kazi
wake. Athari hii huweza kuonekana wazi katika masomo ya watoto. Watoto huweza kukosa msingi

mzuri wa masomo na kwa hivyo kufeli mitihani yao ya halafu.

Nia na azma ya Tume ya Kuajiri Walimu nchini ya kufikiria kuwaajiri walimu wa chekechea inafaa
kupokelewa kwa mikono miwili na kwa moyo mkunjufu. Hili litakapotimia, kila shule ya msingi nchini
itanufaika na mwalimu wa chekechea. Hadhi ya mwalimu wa chekechea pia itapanda. Mshahara wa
mwalimu utaimarika. Atajiona mdau halisi katika mfumo wa elimu na kwa hivyo kutoa mchango wake

kwa udi na uvumba. Ataionea kazi yake fahari na kujiona mtu wa maana katika jamii.
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Maswali

(a) Huku ukirejelea taarifa, eleza umuhimu wa mwalimu wa chekechea katika malezi.
(alama 6)

(b)  Andika athari sita zinazotokana na kutokuwepo na tume maalum ya kuwaajiri walimu wa
chekechea. (alama 6)

(©) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa.

) anapania (alama 1)
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Gi)  usuli. " (alama 1)

(i) udi na uvumba. (alama 1)

SEHEMU YA TATU: MATUMIZI YA LUGHA (Alama 20)

Jibu maswali yote katika sehemu hii.

(a)

(b)

©)

()
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Ainisha maneno katika sentensi ifuatayo;
Mwalimu mzuri amewasili mapema. (alama 2)

Tunga sentensi tatu kubainisha matumizi matatu tofauti ya ji. (alama 3)

Andika sentensi ya kauli ya kutendea inayoonyesha kuwa jambo limefanywa kwa sababu
ya jingine au mtu mwingine. (alama 2)

Tunga sentensi ukitumia nomino inayotokana na kitenzi: oa. (alama 2)
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Akifisha sentensi ifuatayo:

Mama mama mbwa ananibwekea aliita mtoto (alama 3)

Fafanua maana mbili za kauli ifuatayo:

Amekuja kutuliza. (alama 4)

Andika nahau inayoweza kumrejelea mtu ambaye anawanyima watu kitu ingawa hana haja
nacho. (alama 1)

Andika methali iliyo kinyume na “mwenda pole hajikwai.” (alama 2)

Mali inayolipiwa mke huitwa

(alama 1)




