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MAAGIZO

Karatasi hii ina sehemu tatu: Insha, Ufahamu na Lugha.
Chagua insha moja kati ya mbili ulizopewa.

Jibu maswali yote ya ufahamu na lugha.

Jibu maswali matatu.

Kwa matumizi ya mtahini pekee

Swali Upeo Alama
1 15
2 15
3 20

Jumla 50

Karatasi hii ina kurasa 7 zilizopigwa chapa.

Watahiniwa ni lazima wahakikishe kuwa kurasa zote za karatasi ya mtihani
zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote yamo.
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SEHEMU YA KWANZA: INSHA (Alama 15)

Jibu swali I qu 2

Andika insha moja isiyopungua maneno 300 kuhusu mojawapop ya mada zifuatazo:

1. Mwandikie barua mfadhili wako ukimshukuru kwa kuyadhamini masomo yako katika chuo cha
ualimu.
2. Andika insha inayomalizika kwa:

“Nilipoyatazama maisha yangu ya kisogoni, sikuwa na budi kumshukuru Mungu kwa
kuninusuru.”
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SEHEMU YA PILI: UFAHAMU (ALAMA 15)

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.

Lugha ni mojawapo ya rasilimali muhimu katika maisha ya binadamu. Pamoja na kuwa lugha ni
kitambulishi cha utamaduni wa jamii mahususi, lugha imetumiwa na binadamu kwa miongo mingi
kama nyenzo ya kuwasilisha hisia za moyoni kupitia kwa tungo kama vile mashairi. Halj kadhalika,
lugha hutumiwa na binadamu kuwasilisha haja yake kwa binadamu mwenzake. Si ajabu basi kwamba,
hata mtoto anapozaliwa huashiria kﬁtoridhika kwake na ulimwengu mpya kwa kulia; hii ndiyo lugha

anayofahamu ati.

Aidha, lugha ni kipengele muhimu cha kudumisha umoja na mshikamano wa kitaifa. Watu ambao
huzungumza lugha moja ya taifa kama vile Kiswahili hujenga udugu miongoni mwao. Watu hawa,
hata wanapokutana ugenini, wao hujihesabu kuwa watihwa aila moja licha ya tofauti za kiusuli

ambazo huenda zikajitokeza.

Lugha ni chombo muhimu cha kufafanulia nakuenezea sera za kiutawala. Mathalan, lugha ya
Kiswahili nchini humu imetumiwa kuwaelimisha wananchi katika sehemu mbalimbali kuhusu
mbinu za kujikwamua kiuchumi. Vilevile Kiswahili kimetumiwa kuéndeshea kampeni za
kupambana na magonjwa sugu. Kaupitia kwa kampeni hizi, wananchi wamehamasishwa kuhusu
umuhimu wa kuzingatia hshe bora, kudumisha usafi wa mazingira ili kujikinga dhidi ya magonjwa

yanayasababishwa na uchafu na kadhalika.

Lugha ni chombo cha kupitisha maarifia na nasaha. Mwahmu kwa mfano hutumia lugha kumfafanulla
mwanafunzi mada mbalimbali. Pia, kupitia kwa methali na semj nyingine, wanajamii hupitisha
maarifa mbalimbali na hekima kwa vijana. Si ajabu kumsikia mzee akimhimiza kijana kukabiliana

na changamoto za raisha bila kukata tamaa kwa kumwambia, “papo kwa papo kamba hukata

Jjiwe.” Almuradi kila jamii ina mbinu zake za kutumia lugha ili kupitisha thamani zake kwa vizazi
mbalimbali. Pamojé na kuwa lugha ndiyo nyenzo kuu ya kujenga na kudumisha mahus1ano ya kuamu

ni muhimu kukumbuka kwamba lugha huweza kutumiwa kama chombo cha kutenganisha. Hili
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-huweza kutokea iwapo lugha itatumiwa kiholela.

Kila mzungumzaji wa lugha fulani hana budi kuelewa kuwa zipo kaida ambazo huongoza matumizi ya
lugha katika miktadha mbalimbali. Kwa mfano, mazungumzo kati ya mwalimu na mwanafunzi, mzee ,
na kijana n.k. yanamhitaji kila mshiriki katika mazungumzo hayo kutumia lugha ya adabu. Kadhalika,
lugha huweza kuwa chombo cha kuleta mafarakano ikiwa itatumiwa na watu kama njia ya kueneza

kashfa kuhusu wanajamii wenzao, ambao huenda wakawa na mitazamo fofauti na ile yao.

Maswali

(a) Huku ukirejelea taarifa, thibitisha kuwa lugha ni chombo cha kuwasilisha hisia.
(alama 2)

(b)  Fafanua umuhimu wa lugha katika kudumish%.maendeleo ya kijamii kwa mujibu wa kifungu.
(alama 5)

(c) Eleza msimamo wa mwandishi kuhusu suala la matumizi ya lugha. (alama 5)
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(d)

Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa.

(1) sera

(i)  nasaha

(i1i)  Kaida

(alama 3)
SEHEMU YA TATU: MATUMIZI YA LKUGHA (ALAMA 20)
Jibu maswali yote katikg sehemu hii.
(a) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.
“Nitampendekezea mbunge wetu jambo hifi.” Mandu akasema. (alama 2)
(b)  Tambulisha matumizi ya kiambishi’ku katika sentensi:
Meto ameahidi kuwa atakusaidia, (alama 1)
(©) Tunga sentensi kubainisha aina zifuatazo za maneno:
(1) Nomino dhahania
(i)  Kivumishi kionyeshi :
(alama 4)
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(d)

Andika sentensi ifuatayo katika jinsi ya kutendwa.

Waumini wengi walikuwa wakitembelea madhabahu hayo. (alama 2)
(e) Geuza sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.

-Ngozi za ng’ombe hao ziliuzwa jana. (alama 2)
® Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi:

Mumbi atawaalika wengine. (alama 2)
(g) Andika sentensi upya kwa kubadilisha maneno yaliyopigiwa mstari kuwa vinyume.

Topasi aliniomba nikusanye taka hizo. (alama 2)
(h) Tunga sentensi mbili kuonyesha maana mbili za neno ‘kucha’. (alama 2)
) Andika methali yenye maana sawa na: Umoja ni nguvu utengano ni udhaifu. (alama 2)
j) Ndama ni kwa ng’ombe, ni kwa ndegé. (alama 1)
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