
INSHA
1. Utungo unaoundwa kwa mfululizo wa sentensi zinazozungumzia jambo, tukio au kitu fulani
Aina 
1. INSHA ZA KAWAIDA
1. Insha ya Picha
1. Ambapo mwanafunzi amepewa picha kadha na kutakiwa kutunga kisa na kueleza yote yanayotokea kwenye picha hizo. Chunguza vizuri ujue kinachotokea katika hizo picha.
1. Kichwa kiafikiane na picha ulizopewa. Kila picha ipangwe na kuwa na aya moja.
1. Insha ya Methali
1. Insha inayosimulia kisa kinachoonyesha ukweli au uongo wa methali Fulani.
1. Wazia methali nyingine za kutilia mkazo methali uliyopewa.
      Muundo
Kichwa 
methali yenyewe
Utangulizi
0. Maana ya juu/wazi
1. Maana ya ndani/batini
Mwili
kisa kinachofungamana na methali cha kweli au cha kubuni
Hitimisho
funzo/maadili
1. Insha ya Maelezo
Inayohusu kutoa ufafanuzi kuhusu mahali, kitu au jambo fulani kama vile ugonjwa wa ukimwi, umuhimu wa maji, n.k.
1. Insha ya Masimulizi
Ambapo unatakiwa kusimulia hadithi, kisa au tukio kuhusu jinsi mambo fulani yalivyotokea. Huweza kuanzia kwa �Ilikuwa…'
1. Insha ya Mdokezo
Ambapo umepewa mdokezo wa kuanzia (xxx…) au kumalizia (…xxx) k.m. �…tangu siku hiyo alikula yamini kutopuuza ushauri wa wazazi wake tena'
1. Insha ya Mjadala
Ambapo unatakiwa kujadili suala fulani k.m. �Shule za mabweni zina manufaa' au �Kujiajiri ni bora kuliko kuajiriwa' Jadili. 
     Unapaswa:
Kuunga
Kupinga
Kutoa uamuzi kutegemea upande ulio na hoja nyingi au nzito.
1. Insha ya Mawazo
Inayohusu mambo ya kuwaza kuhusu jambo fulani k.m. �MIMI NYUKI'
1. Ni nani asiyenifahamu mimi nyuki.
0. Insha ya Mazungumzo
1. Maongeo ya kawaida ambayo huandikwa kama tamthilia
1. MAZUNGUMZO BAINA YA…
Muundo
Kichwa
Jina la msemaji kwa herufi kubwa likifuatwa na koloni
Maneno ya msemaji
maelezo ya mandhari na vitendo vya msemaji kwenye mabano
Wazungumzaji wasikike kama watu wa kawaida
Pawepo na sentensi ndefu na fupi
Matumizi ya vihisishi
Ukatizaji wa maneno…
1. TUNGO ZA KIUAMILIFU
Ambazo hutekeleza kazi maalum na huwa na muundo maalum.
Dayalojia
Mazungumzo kati ya watu wawili au zaidi kuhusu jambo au mada fulani
DAYALOJIA BAINA YA…
Huwa na utangulizi, mwili na hitimisho
Mahojiano
Mazungumzo yanayoendeshwa kwa muundo wa maswali na majibu 
(MAHOJIANO BAINA YA…)
Barua ya Kirafiki
Inayoandikwa kwa ndugu, jamaa na marafiki.
Muundo
Anwani ya mwandishi (wima au mshazari. Jina lisiwekwe!)
Tarehe ya kuandikwa barua (22 Februari, 2011)
Mwanzo wa barua (kwa … mpendwa/kwenu…
utangulizi (salamu, kumjuliana hali)
mwili/yaliyomo (ujumbe)
Hitimisho (Kwa leo sina mengi. Wasalimie jamaa wote. Ni mimi wako/wenu, Jina (wima au mshazari)

Barua Rasmi/Kwa Mhariri
Barua ambazo huandikwa na kutumwa ofisini kwa kutaka kuomba kazi, kuomba msaada, malalamiko, kutoa maoni gazetini, n.k.
Muundo
Anwani ya mwandishi (wima au mshazari)
Tarehe ya kuandikwa (usiweke jina).
Marejeleo k.m. REJ: SUD/MSS/054/009 (nambari ya kumbukumbu, faili au nambari ya barua)
Cheo na anwani ya mwandikiwa k.m. Mkurugenzi, Kiwanda cha majani chai cha Kangaita, S.L.P, 12000, Kerugoya au Mhariri wa Gazeti la �Nation', S.L.P 89000, Nairobi au KWA ANAYEHUSIKA
Kupitia kwa: MWALIMU MKUU, anwani
Mtajo k.m. Kwa Bwana/Bibi/Profesa/Daktari/Mhubiri
Kichwa cha barua k.m. MINT: OMBI LA KAZI YA UALIMU/MAPENDEKEZO KUHUSU JUMA MRISHO/ MWALIKO WA KUHUDHURIA KONGAMANO LA KISWAHILI
Utangulizi (Mintaarafu ya tangazo mlilochapisha…naandika kuomba…jinsia…ahadi kufanya kazi kwa bidii)
Mwili (matatizo, madhara, mapendekezo (naomba, paswa, stahili, naonelea ni bora)
Hitimisho (Natumai, Nitashukuru…Wako mwaminifu/mtiifu, sahihi, jina /cheo, Chama cha Kiswahili. Nakala kwa: (i), (ii) (wima au mshazari)
Barua ya Gazetini Iliyohaririwa
Kichwa (kwa herufi ndogo na usemi halisi)
mtajo (Mhariri,)
Utangulizi (Naandika kueleza…)
Mwili (malalamiko, maoni, maombi, mapendekezo)
Hitimisho (Natumai…) jina na anwani ya mwandishi)
Tahariri
Maelezo mafupi ya mhariri wa gazeti kutoa mawazo, maoni au msimamo wa chombo cha habari anachowakilisha kuhusu suala maalum na muhimu.
      Muundo 
GAZETI LA MZALENDO
Februari 24, 2011
HATIMA YA WATAHINIWA
Yaliyomo
Imeandikwa na…
Hotuba
Maelezo yanayotolewa mbele ya watu.
Hutolewa kwa usemi halisi na huanzia na kuishia kwa alama za usemi.
      Muundo
Anwani (HOTUBA KUHUSU…)
Utangulizi (kutaja hadhira kuanzia walio mashuhuri, kuwasalimu, kujitambulisha na kuwakaribisha na kutambulisha kiini cha hotuba)
Yaliyomo (kutaja na kufafanua hoja)
Hitimisho (shukrani na kuwatakia mema katika shughuli zao za kila siku)
Ratiba
Mpangilio wa jinsi shughuli fulani inavyofanyika kulingana na wakati fulani uliotengwa k.m. sherehe ya arusi, mazishi, siku ya michezo, kutoa zawadi n.k.
      Muundo
Kichwa (Ratiba ya shughuli gani, ya nani, mahali na tarehe, mgeni wa heshima: …Wageni mashuhuri: 1….2….3….)
	SAA
	TUKIO
	MHUSIKA

	Asubuhi/adhuhuri             
	Ku…/watu…
	


Makaribisho
Maombi
Kutoa tuzo
Kutoa shukrani
Kufungwa kwa maombi
Kuondoka/kufumkana
Shajara
Daftari ambayo huhifadhiwa matukio yanayofanyika kila siku. Yaweza kuwa ya siku moja, wiki au mwezi mmoja.
    Aina 
Ya kibinafsi
     JUMANNE 30/8/10
     Leo tulizuru…
Rasmi (hutumiwa katika ofisi)
     SHAJARA
     JUMANNE MEI 7, 2008
	 asubuhi
	Ku…

	
	


Onyo
Makatazo.
	ONYO!
USISIMAMISHE WALA KUEGESHA GARI KWENYE ENEO HILI!


Tahadhari
Julisho kuhusu jambo la hatari.

	TAHADHARI!
DARAJA HILI LINA KASORO
TAFADHALI USILITUMIE


Ilani
Julisho, tangazo au notisi.

	ILANI
TAFADHALI USITUMIE SIMU
YA MKONO NDANI YA BENKI



ILANI YA SERIKALI KUHUSU KUZUKA KWA UGONJWA WA KIPINDUPINDU
Serikali imetoa ilani kwa wananchi kuhusu kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu. Kila mwananchi anatakikana kuzingatia mambo yafuatayo ili kudhibiti maambukizi.
Mtu asinywe maji kabla kuyachemsha
Kupika chakula hadi kiive vizuri
Kutoenda haja nje bali kutumia vyoo vya mashimo
Mtu anawe mikono yake kwa sabuni baada ya kutoka msalani
Mtu asile matunda au mboga za majani bila kuziosha kwanza
Anayeonyesha dalili ya ugonjwa wa kipindupindu apelekwe katika kituo cha afya mara moja.
Uchuuzi wa vyakula umepigwa marufuku
Ufuliaji nguo motoni pia umepigwa marufuku
Watakaokaidi maagizo katika (g) na (h) watachukuliwa hatua kali za kisheria ya kutozwa faini ya shilingi elfu tano au kifungo cha miezi miwili gerezani.
Matangazo
Majulisho kuhusu jambo fulani.
Arifa 
SHULE YA UPILI YA GATWE
Anwani, tarehe
USAJILI WA …
Sahihi
Jina
Cheo
Kibiashara
Sifa
Lugha kwa kifupi
Chuku
Takriri
Alama ya (!) na (?)
Michoro
Maonyo
Maelezo kukihusu
Kinavyotumika
Ubora wake
Watengenezaji
	JINUNULIE UNGA WA MAHINDI WA 

	JAMBO SIKU YA LEO. UNGA WA JAMBO UMEONGEZEWA VITAMINI NA MADINI MUHIMU. BEI IMEPUNGUZWA KUTOKA SHILINGI 120 HADI SHILINGI 90. JIPAPIE PAKITI YAKO LEO KABLA BEI HII KUACHA KUTUMIKA


Kifo
TANGAZO LA KIFO
Tunasikitika kutangaza kifo cha …Alikuwa…
Mungu aiweke roho yake mahali pema peponi
kazi
SHULE YA UPILI YA GATWE
Anwani, tarehe
NAFASI YA KAZI YA UHASIBU
SIFA ZA MWOMBA KAZI
JINSIA
Awe wa jinsia ya kike.
UMRI
Awe na umri wa miaka isiyopungua25 na isiyozidi 40.
ELIMU
Awe na shahada ya uhasibu kutoka chuo kikuu au awe na shahada ya diploma ya juu ya uhasibu
Awe amepata alama ya c katika kingereza
KAZI
Kuidhinisha hati za malipo za shirika
Kusimamia shughuli za uhasibu katika idara inayohusika
UZOEVU/TAJRIBA
Awe na uzoevu wa kazi usiopungua miaka 5 kwenye shirika au taasisi kubwa.
DINI
Awe muumini wa dini ya kikristu na awe ameokoka.
MUDA WA KAZI
Kuanzia saa mbili hadi saa kumi na moja jioni na masaa mengine ikibidi. 
MSHAHARA
Mshahara utategemea elimu ya anayehusika lakini utakuwa baina ya ksh 24,000 na ksh 45000.
MAELEZO YA ZIADA
Maombi yote yawe yamewasilishwa kabla ya tarehe 30 mei 2010.
Maombi yatumwe kwa:
Katibu,
Halmashauri ya shule ya upili ya Gatwe,
Anwani
Maombi yatakayopelekwa baada ya muda wa mwisho hayatajibiwa.
Maombi yaandamane na hundi ya shilingi elfu moja ambazo hazitarejeshwa.
Maagizo/Maelekezo
Maelezo kuhusu namna ya kufika mahali kutoka kituo fulani au maelezo kuhusu njia ya kutumia kitu au huduma fulani.
Sifa
Maelezo wazi
Michoro au ramani
Dira
 Huhusika maonyo
Tarakimu k.m. 1×3
Matumizi ya herufi nzito.
Mifano
Maagizo ya daktari kwa mgonjwa wa kisukari.
Maelekezo ya kutoka nyumbani hadi shuleni mwenu.
Jinsi ya kutumia dawa za wadudu
Kujaza Fomu
Karatasi ambayo ina nafasi ya kuandika maelezo ambayo yanatakiwa.
Soma fomu kwa makini kabla ya kujaza chochote.
Andika maelezo kwa muhtasari.
Usijaze kama huna hakika kwenye sehemu Fulani.
Usifutafute.
Itumie alama inayostahili wakati wa kujaza fomu.
MAELEZO YA KIBINAFSI

TAREHE…………………………………………………………………………………………………………………..
JINA……………………………………………………………………………………………………………………….
JINSIA……………………………………………………………………………………………………………………
UMRI……………………………………………………………………………………………………………….........
TAREHE YA KUZALIWA……………………………………………………………………………………………
URAIA…………………………………………………………………………………………………………………….
NAMBARI YA KITAMBULISHO…………………………………………………………………………………
KAZI……………………………………………………………………………………………………………………….
MKOA…………………………………………………………………………………………………………………….
WILAYA………………………………………………………………………………………………………………….
SIMU……………………………………………………………………………………………………………………..
SAHIHI………………………………………………………………………………………………………………….
TAREHE…………………………………………………………………………………………………………………
Hojaji
Maswali ambayo hutumiwa kama msingi wa kufanyia utafiti na huelekezwa kwa mhojiwa.
Aina 
Hojaji Wazi
Hojaji yenye maswali ambayo mhojiwa anaruhusiwa kuyajibu kwa maneno yake mwenyewe.
UCHAGUZI NA VIONGOZI
Una maoni gani kuhusu uchaguzi wa kila baada ya miaka mitatu? …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
Kwa nini una maoni hayo? …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
Wewe ungependelea utaratibu gani wa uchaguzi? …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
Je ni kweli viongozi hung'ang'ania mamlaka? ................................................................................................................................................................................................................................................................
Je viongozi hung'ang'ania uongozi kwa sababu zipi?
…………………………………………………………....………………………
……………………………………………………………………………………
……………………………………………….….…………………………….….
Hojaji Funge
Hojaji ambapo mhojiwa anapewa majibu kadha ambayo anatakiwa kuchagua mojawapo bila kuwa na uhuru wa kuandika atakayo.

MATATIZO YA KIJAMII
Tia alama kwenye jibu unaloafiki
Jamii yetu inawakandamiza wanawake?
Ndiyo (    )   La (    )
Tatizo kubwa la jamii yetu kwa sasa ni umaskini na ugonjwa.
Kweli (     )  Si kweli (     )

Mialiko
Barua ambayo hupeleka taarifa kwa mtu kumuomba ahudhurie sherehe fulani. 
Rasmi (kadi au barua rasmi)
Muundo
Jina la mwalikaji/waalikaji (Bwana/mabwana/bibi/kasisi/daktari
Jina la mwalikwa
Sherehe (ndoa, mchango wa pesa, Kuna aina mbili za mialiko.
 Kusherehekea/kuadhimisha…)
Kuhusu nani
Mahali pa kukutanika
Tarehe
Wakati
Anwani na nambari ya simu ya mwalikaji ambapo jibu litapelekwa kushoto chini (Majibu kwa…wima)
Kirafiki (barua ya kirafiki)
Sehemu ya mwili itoe habari zote muhimu katika mwaliko.
Risala
Taarifa inayotoka kwa mtu au watu inayoeleza haja fulani k.m. risaala ya rambirambi, risala ya heri njema, ya waajiriwa kwa mwajiri au kinyume.
RISALA YA RAMBIRAMBI/HERI NJEMA KWA…KUFUATIA
Mimi wako…
Resipe
Jumla ya hatua na kanuni ambazo hufuatiwa na mtu anayenuia kupika au kuandaa kitu fulani.
UPISHI WA PILAU
Walengwa/walaji
     Mipakuo mine (kwa watu wanne)
Viambata
Vikombe viwili vya mchele
Gramu 25 za mafuta ya majimaji
Vijiko viwili vidogo vya pilau masala
Nusu kilo ya nyama
Vitunguu vinne vya ukubwa wa wastani
Vikombe vinne vwa maji
Hatua za Upishi
Kaanga vitunguu katika mafuta hadi rangi yake ikaribie rangi ya udhurungi
Chemsha nyama pekee hadi ilainike
Ongeza nyama kwenye sufuria yenye vitunguu na upike kwa dakika tano
Ongeza mchele na uchanganye kwa mwiko
Ongeza maji na uache mchanganyiko utokote kwa dakika kumi na tano
Pakua pilau ikiwa tayari

Orodha Ya Mambo
Mlolongo wa vitu vilivyoandikwa.
MAHITAJI MUHIMU YA KURUDI SHULENI TAREHE 5/1/2010
Sukari kilo mbili
Dawa ya meno ya gramu hamsini
Koko gramu 500
Sabuni sita za kipande
Kalamu nne za rangi
Penseli moja
Rangi ya viatu ya gramu 40

Tahakiki
Maandishi ya kuchambua maandishi ya fasihi.
USASA WAKUTANA NA UKALE
Anwani: Kitumbua Kimeingia Mchanga
Mwandishi: Said A. Mohamed
Mchapishaji: Oxford University Press
Mhakiki: Amina Fuzo
Maudhui
Meme
Barua ambazo huhusisha matumizi ya ya vifaa vya umeme kama talakilishi, kiepesi/nukulishi/faksi au simu ya mkonono/tamba/rukono.
Barua za Mdahilisi/Pepe
Ambazo hutumwa kwa tarakilishi kwa njia ya mtandao.
Ijumaa Machi 30, 2007 saa 08:09:19
Kutoka: aisha@yahoo.com
Kwa: ahmed@african online.ke
Nakala kwa: amina @ mwananchi.com
MINT/KUH:
Barua ya kawaida
Hitimisho: Aisha Kizito Makwere
Memo
Taarifa fupi ambayo huandikwa ofisini kuhusu mambo ya ndani kutoa maelekezo, maelezo au kukumbusha kuhusu jambo fulani. Ujumbe huwa mfupi na huhusu suala moja tu.
SHULE YA UPILI YA GATWE
Anwani
MEMO
REJ: km/01/06
KUTOKA: Mwalimu Mkuu
KWA: wafanyakazi wote
MADA: likizo fupi
TAREHE: 28/2/2011
Ujumbe
Sahihi
Jina
Cheo (mwalimu mkuu)
Taarifa
Kuarifu kuhusu habari mpya
UCHOCHEZI
Hitimisho
Mariga Mununga
Mwanahabari
Wasifu 
Maelezo ya mtu kuhusu mtu mwingine tangu kuzaliwa mpaka alipo au kufa kwake.
WASUFU WA NDUGU YANGU JUMA

Tawasifu
Maelezo ya mtu kujihusu
TAWASIFU YANGU
Vidokezo
Jina lake/lako
Jinsia
Anakotoka
Umri
Kuzaliwa
Maumbile
Elimu
Kazi
Hadhi ya ndoa
Lugha
Lakabu na sababu
Umaarufu
Uraibu  
Wasifutaala/Wasifu Kazi
Maelezo rasmi kuhusu mtu binafsi ambayo huambatanishwa na barua ya kuomba kazi.
WASIFUTAALA WANGU
MAELEZO BINAFSI
Jina                                   : Farida Almasi Juma
Tarehe ya Kuzaliwa           : 7-6-1980
Umri                                  : miaka 22
Mahali pa kuzaliwa            : Voi
Jinsia                                : mwanamke
Hadhi ya ndoa                   : Nimeolewa/kapera
Nambari ya kitambulisho  : 12345678
Uraia                                 : Mkenya
Lugha                                : Kiswahili, Kingereza, Kikuyu
Anwani ya kudumu           : S.L.P. 1600, Voi 
Barua pepe                        : Farial@yahoo.com 
Simu tamba                       : 9876543210

ELIMU
 Chuo Kikuu cha Maseno (Shahada ya Uhasibu)
Shule ya upili ya Shimoni (Shahada ya KCSE)
1978-1987                        Shule ya Msingi ya Umazi (shahada ya KCPE)


TAJRIBA
Mpaka sasa                     Mhasibu katika shule chekechea ya Mtakatifu Yohana

HABARI ZA ZIADA
URAIBU
Kusoma vitabu vya sarufi na fasihi
Kutembelea wajane, mayatima na wagonjwa
Kuandika mashairi
AZIMIO LANGU
Kupaa kitaaluma kwa kuendeleza masomo yangu hadi kiwango cha uzamifu
Kuwa mhasibu bora zaidi nchini kwa matendo na kuwapa wananchi huduma za kufaa
WAREJELEWA
  Profesa Hassan Muoso,
       Chuo Kikuu Kenyatta,
       S.L.P.43844,
       Nairobi.

Maimuna Njavu Mukota,
      Shule ya Upili ya Alliance,
      S.L.P. 1 234,
      Nairobi.
Kumbukumbu
Maelezo kuhusu yaliyojadiliwa na kuafikiwa katika mkutano.
Muundo
Kichwa (kumbukumbu za mkutano wa kamati/jopo gani, uliofanyika wapi, tarehe gani, saa ngapi hadi gani na majira)
Waliohudhuria (mwenyekiti, katibu, mweka hazina, wanakamati)
Waliotuma udhuru kwa kutohudhuria
Waliokosa kutuma udhuru wa kutohudhuria
waalikwa
Ajenda
Kufunguliwa kwa mkutano (KUMB 3/2OO9)
Kufunguliwa kwa mkutano, mwenyekiti kuwakaribisha na kuwashukuru waliohudhuruia na kumwomba … aongoze kwa maombi.
Kusoma na kudhibitisha kumbukumbu za mkutano uliotangulia
Kusomwa na katibu, aliyependekeza na aliyedhibitisha.
Masuala yaliyotokana na kumbukumbu hizo
(a) KUMB 8/2008 ununuzi wa miti
Shughuli nyinginezo
Kufunga mkutano (KUMB 7/2009)
Mkutano uliisha saa ngapi, maombi yaliongozwa na nani, na mwingine ukapangwa kuwa wa siku gani.
Maneo kama walikubaliana, waliafikiana, alipendekezwa, ilisemekana, waliambiwa, ilionelewa ni bora, walishauriwa, ilidaiwa, aliomba, n.k.
THIBITISHO
KATIBU                        TAREHE…………… SAHIHI ……………
MWENYEKITI             TAREHE ………....... SAHIHI ……………
Ripoti
Maelezo kuhusu mtu, kitu au tukio 
Ripoti ya Kawaida
Swali huanzia kwa �Wewe kama katibu wa chama…'
Muundo
Kichwa (ripoti ya kamati/jopo gani)
Utangulizi (maelezo mafupi ya jumla kuhusu chama)
Shughuli za chama (i, ii, iii)
Hitimisho (matumaini, mwito kwa wengine wajiunge, wajitahidi)
Ripoti imeandikwa na (jina, cheo/katibu, sahihi, tarehe)
Ripoti Maalum
Kichwa (ripoti ya jopo la kutathmini usalama barabarani) 
Utangulizi/Hadidu za rejea (ripoti ilihitajika na kamati gani, uchunguzi ulifanywa kubainisha nini, matokeo kuelezewa chini pamoja na mapendekezo kutolewa)
Jopo (majina na vyeo vya wanajopo waliohusika)
Utaratibu/ hatua za utafiti (wanakamati walifanya nini (kamati iliwahoji…ilifanya ukaguzi wa magari, iliwapa baadhi ya wasafiri hojaji wakajaza, ilipiga picha za video, mashauriano)
Matokeo (kamati iligundua kuwa: (a)
Mapendekezo (suluhisho la shida)
Hitimisho (ripoti imeandikwa na, sahihi, jina, cheo/katibu, tarehe 21 Machi 2011.
1. UTUNGAJI WA/INSHA ZA KISANII
michezo ya kuigiza
hadithi fupi
mashairi
mafumbo
vitanza ndimi
USHAIRI
Istilahi za Kishairi
arudhi
sheria za jadi zzinazofuatwa na watunzi wa mashairi:
kugawa shairi katika beti
beti kugawika katika mishororo inayolingana kiidadi
mishororo kugawika katika vipande
mishororo kuwa na mizani zinazolingana kiidadi (urari wa mizani)
kuwa na vina vya kati na vya mwisho vinavyotamkika kwa namna sawa (urari wa vina)
mtoshelezo wa beti au beti kutoa wazo kamili
bahari
aina tofauti tofauti za mashairi k.m. ukara
ubeti/beti
kifungu katika shairi kinachojitosheleza kimaaa
mshororo
mstari katika ubeti
mwanzo
mshororo katika ubeti
mloto
mshororo wa pili katika ubeti
mleo
mshororo wa tatu katika ubeti
kimalizio
mshororo wa mwisho ambao haurudiwi katika kila ubeti
kibwagizo/mkarara/kipokeo/kiitikio
mshororo wa mwisho ambao hurudiwarudiwa katika kila ubeti na hubeba maudhui au kiini cha shairi.
kipande/mgao
sehemu katika mshororo ambayo huonyeshwa na koma na huwa na kina
ukwapi
kipande cha kwanza katika mshororo
utao
kipande cha pili katika mshororo
mwandamizi 
kipande cha tatu katika mshororo
mizani 
silabi zinazotamkika katika mishororo
urari wa mizani
kuwepo kwa idadi sawa ya mizani katika mishororo
kina/vina
silabi zinazotamkika kwa namna sawa zinazopatikana katikati na mwishoni mwa sentensi.
urari wa vina/vue
kuwepo kwa silabi zinazotamkika kwa namna sawa
Aina za Mashairi
mashairi la arudhi/ushairi wa kijadi
Ambayo huzingatia sheria za jadi za utunzi wa mashairi.
mashairi huru
Ambayo hayazingatii sheria za jadi za utunzi wa mashairi.
Mashairi ya Arudhi
Aina
tathmina (mshororo mmoja katika kila ubeti)
tathnia (miwili)
tathlitha (mitatu)
tarbia (minne)
takhmisa (mitano)
tasdisa (sita)
ushuri (kumi)
Bahari
mtiririko (mfanano wa vina vya kati na vya mwisho katika shairi zima)
ukara (vina vya mwisho kufanana na vya kati kutofautiana)
ukaraguni (vina vya kati na vya mwisho kutofautiana katika shairi zima)
kikwamba (mishororo kuanza kwa neno fulani katika shairi zima)
pindu (neno au maneno mawili ya mwisho ya kila mshororo kutumiwa kuanzia mshororo unaofuata) k.m. kicha changu wachezea. Wachezea kichwa changu.
Tenzi/tendi (mgao mmoja, kina kimoja)
Mathnawi (migao miwili, vina viwili)
Ukawafi (migao mitatu, tumbuizo 8,8,8)
Ngonjera (majibizano)
Malumbano (kujinaki/kuonyesha ugwiji akimdunisha mshairi mpinzani ili kutaniana)
Msuko (mshororo wa mwisho mfupi kuliko inayotangulia)
Sakarani (mchanganyiko wa bahari)
Dura mandhuma (kauli/swali katika ukwapi na mjalizo/jibu katika utao k.m. shida zikishinda, hazishindiki. Unalolipenda, halipendeki. Unapopaenda, hapaendeki)
Gungu (mizani 12, kina kimoja cha mwisho)
Upeo (mishororo inayozidiana ki mizani)
Kikai (mizani 12, 4:8 au 8:4, hakuna ulinganifu wa mizani katika ukwapi na utao)
Zivindo (hutoa maana tofauti za neno k.m. 
Sumbila (kila ubeti una kimalizio tofauti na beti nyingine)
Muundo/Umbo/Sura ya Nje
Kutaja idadi ya beti
Mishororo mingapi katika kila ubeti
Vipande vingapi katika kila mshororo-aina
Mpangilio wa mizani na jumla k.m. ukwapi 8, utao 8, jumla 16.
8     8
8     8
8     8
8     8
Mpangilio wa vina au kufanana, kutofanana katika shairi zima au vina vya mwisho kufanana na vya kati kutofautiana-bahari
na    ma
na    ma
na    ma
ka    ba
            Vina na Mizani
8a    8b
8a    8b
8a    8b
8c    8b
Kibwagizo(linacho au halina. Kinakili kama kipo)
 Majibizano (ngonjera)
Malumbano (majinaki)
Uhuru/Idhini za Kishairi
kibali mshairi alichonacho kukiuka sheria fulani.
Inkisari (kufupisha ili kuwe na urari wa mizani na vina. Aghalabu huonyeshwa kwa matumizi ya ritifaa k.m. �sikate-usikate)
Mazda/mazida (kurefusha neno ili kuwa na urari wa mizani na vina)
Tabdila (kubadilisha tahajia ya neno bila kuzidisha au kupunguza mizani k.m. siachi-siati) 
Utohozi
Kuboronga/kufinyanga sarufi (kubadili mpangilio wa maneno katika sentensi k.m. upesi jielimishe)
Kiswahili cha kikale/ujadi (mtima, ngeu, insi, mja)
Lahaja k.m. ficha-fita
Matumizi ya ritifaa
Lugha ya Nathari
lugha ya kawaida na kimtiririko
Kutotumia koma au vipande
Kutumia maumbo ya kawaida ya maneno
Ubeti kutengewa aya moja
Kuondoa uhuru na kusanifisha lahaja na kikale
matumizi ya lugha/fani
matumizi ya maneno (kama yalivyotumiwa)
ujumbe
maudhui
dhamira
kusimanga, kusuta, kudharau, kusifu, kufunza, n.k.
Mashairi Huru
Sifa/Mbinu
urudiaji
wa neno (takriri neno)
wa kifungu (usambamba)
Umuhimu
kusisitiza ujumbe
kutia ridhimu/mapigo fulani katika usomaji
mishata
mishtari ambayo haikamiliki. Mistari toshelezi ni mistari iliyokamilika.
sehemu za beti kuingizwa ndani
     Umuhimu
 ili kusisitiza 
kuzifanya zionekane wazi
Ulinganishaji wa Shairi la Arudhi na Shairi Huru
Kufananisha 
yote mawili ni sanaa ya ushairi
mishororo kupangwa katika beti
yametumia mbinu za lugha za namna moja
alama za kuakifisha zinazofanana
kufanana kimuundo
uhuru wa kishairi
Kutofautisha  
moja ni la arudhi jingine ni huru 
mishata
sehemu za beti kuingizwa ndani
kuwa au kutokuwa na urari wa mizani
kuwa au kutokuwa na urari wa vina
tofauti kimaudhui
idadi ya beti
idadi ya mishororo katika beti
vipande
kutumia alama za uakifishi tofauti
uhuru wa kishairi
MASUALA IBUKA
Magonjwa
Aina
malaria
mafua
macho
ngozi
meno
kifua kikuu
homa ya mapafu
kifaduro
zinaa (kaswede/syphilis)
kipindupindu
homa ya matumbo
homa ya mapafu
shinikizo la damu
ugonjwa wa moyo
matumbwitumbwi/machapwi
saratani
utapia mlo
ukambi/surua
tetewanga
homa
malale
Jinsi ya Kujikinga na Magonjwa
Kula chakula chenye virutubisho vyote na madini 
Kutotumia chumvi, sukari au mafuta mengi
Kufanya mazoezi
Kupimwa mara kwa mara
Kupika vyakula vizuri
Kunawa mikono na macho
Kuchemsha maji au kuyatia dawa kabla ya kuyanywa
Kutozini au kutumia kinga 
Chanjo kwa watoto
Kutochangia vifaa kama vitana na nyembe na mavazi ili kujikinga na magonjwa ya ngozi.
Kulala ndani ya neti iliyotiwa dawa
Kufyeka nyasi karibu na nyumba na kutupa mikebe iliyo na maji 
Kuweka dawa kwenye vidimbwi ili kuua mbu
Kutotumia vileo kama vile pombe na sigara 
Kuzuia kunyeshewa na mvua na kuvaa mavazi mazito wakati wa baridi au usiku
Kukohoa au kupiga chafya mtu akiwa ameziba pua na midomo na kutotema kikohozi ovyo
Kutubu dhambi, kujua Mungu na kuomba kwa afya ya kiroho
Ukimwi
Ugonjwa unaosababishwa na virusi vya HIV unaofanya mwili kupungukiwa na kinga dhidi magonjwa.
Njia za Maambukizi
Uzinzi, ubakaji au ulawiti
Tohara ambapo ngariga anatumia kisu kimoja kwa watahiriwa wote
Kuchangia vifaa vyenye ncha kali k.v. nyembe, vinyoleo n.k.
Utumiaji wa sindano moja na vifaa vya upasuati ambavyo havijatiwa dawa au kutokoswa ili kuua viini
Wanawake kuambukiza watoto wakijifungua 
Kuongezewa damu ambayo haijapimwa au haijapimwa vizuri.
Utumiaji wa dawa za kulevya kwa kujidunga kwa sindano moja
Ulevi kumfanya mtu kupotewa na utambuzi kisha kufanya ngono na mtu aliyeambukizwa.
Kubusu mtu aliye na virusi ukiwa na vidonda kinywani
Wakati wa ajali watu walio na viini wanapojeruhiwa na kutokwa na damu na inafikia majeraha katika miili ya wasio na hivyo viini
Dalili
Kukohoa kwa muda mrefu
Kuendesha kwa muda mrefu
Kupoteza hamu ya kula
Kukonda au kupoteza uzani wa zaidi ya kilo 10 kwa muda mfupi
Mwili kudhoofika/unyonge
Kunyonyoka nywele
Jipu lmwilini 
Mwasho mkali katika ngozi
Vidonda kinywani na kooni 
Homa na kutokwa na jasho jingi usiku
Magonjwa ya kifua kikuu na homa ya mapafu
Saratani ya ngozi
Kuvimba shingoni
Utaahira wa akili k.v. kusahau na kutokumbuka mambo
Madhara
Jamaa kuathirika kisaikolojia wakiona mtu wao akiteseka na ugonjwa
Vifo kwa kuzidiwa na ugonjwa 
Huzuni baada ya mgonjwa kuaga dunia
Watoto kuachwa wakiwa mayatima baada ya wazazi kufa
Gharama kubwa ya kugharamia matibabu
Unyanyapaa/kutengwa/kubaguliwa 
Ndoa kuvunjika kutokana na lawama
Ubakaji wa watoto wa kike ili kujitakasa
Kuathiri uchumi wa nchi pesa nyingi zinapotumiwa kununulia dawa za kupunguza makali hata za kifua kikuu
Serikali kupoteza wataalamu iliyogharamia elimu yao kulazimika kuajiri wataalamu kutoka nje kwa gharama ya juu sana
Jinsi ya Kujikinga
Kutofanya zinaa kabla na nje ya ndoa
Walioambukizwa kutumia dawa za kupunguza makali (A.R.Vs)
Aliyebakwa kupewa dawa za A.R.V kabla ya saa 72
Kuwapa mama waja mzito wenye virusi dawa kabla ya kujifungua kukinga mtoto 
Ngariba kutotumia kisu kimoja kwa watahiriwa wote 
Kutumia sindano mpya hospitalini na matumizi ya dawa za kulevya
Kupima damu vizuri kabla ya kuwaongezea wagonjwa
Kupimwa kabla ya ndoa na mara kwa mara ili kujua hali ili kujikinga dhidi ya maambukizi au kujitunza kama mtu ameambukizwa
Kutumia mipira
Walioambukizwa kutofanya mapenzi bila kinga ili wasipate virusi aina tofauti na sugu au magonjwa mengine ya zinaa
Kula chakula vinavyofaa na kufanya mazoezi
Kupata matibabu wakati ufaao mtu anapougua magonjwa mengine
 Kumjua Mungu ili kumwamini na kumtumainia ili kuondoa uoga na mahangaiko na hivyo kumwezeha mtu kuishi siku zaidi
Unyanyasaji/Udunishaji wa Wanawake na Utamaduni/Taasubi ya Kiume
Kutorithi mali 
Wanawake wajane kunyang'anywa mali na kufukuzwa 
Ndoa za wake wengi (uke wenza)
Kupata watoto wengi
Kurithi wanawake
Kupashwa tohara
Kutawishwa au kunyimwa uhuru wa kutoka 
Kutoelimishwa eti kwa akiolewa hatafaidi familia, atapanda wanaume vichwa au atakuwa malaya
Ndoa za mapema/lazima zinazosababisha kukatiza elimu yake (mahari haiwezi kurudishwa)
Kulazimishwa kuolewa na mtu asiyempenda
Kunyimwa haki ya kusema
Kupigwa na kutusiwa
kubakwa
Kutalikiwa
Wanaume kutokuwa waminifu kwao hata kuwanyima mahitaji na kuwapa mahawara zao
Wanaume kupuuza majukumu ya kukimu familia
Ubadhirifu wa wanaume na hali wake zao ndio walifanya kazi za kupatia hizo pesa
Kubughudhiwa
Kulaumiwa mtoto akikosekana hata mke mwingine kuolewa
Mahali pa mwanamke kuwa nyumbani au haruhusiwi kufanya kazi ofisini au kuongoza
Kulazimishwa kuvaa mavazi aina fulani na kukatazwa kuvaa aina mengine 
Kufanyishwa kazi za nyumbani kama mtumwa
Kudhibitiwa na wanaume zao kwa sababu ya vivu.
Kunyimwa ajira kwa vile akipata mimba atajikokota kazini na atahitaji likizo baada ya kujifungua.
Ajira ya mtoto wa kike ambapo anafanyishwa kazi ya sulubu na kupewa mshahara duni
Suluhisho
Hatua kali za kisheria kwa wanaowapiga, wanaowabaka na wanaotekeleza mila ya tohara na ndoa za mapema
Kufanya kampeni dhidi ya mila zinazochangia udunishaji wa wanawake
Kuwashauri watoto wa kike badala ya kuwapasha tohara
Kuanzisha makao ya watoto wa kike wanaotishiwa na mila mbaya
Kumwelimisha mwanamke kuhusu haki zake
Kuhimiza wanawake kupigania haki zao
Serikali kutenga pesa za kuelimisha watoto wa kike ili kuwapa uwezo wa kiuchumi kwani wengi hunyanyaswa kutokana na umaskini na ujinga.
Mashirika ya kutetea haki za wanawake kama FIDA na Maendeleo ya Wanawake.
Hazina ya kutoa mikopo kwa makundi ya wanawake k.v. K.W.F.T
Kuwapa wanawake nafasi sawa za ajira na katika uongozi.
 Kupunguza alama ambazo wasichana wanazopaswa kufikisha ili kujiunga na vyuo vya elimu ya juu.
Kubuni sheria za kuwawezesha kumiliki mali
Jinsi Wanaume Wanavyodhulumiwa
Kupigwa
Kuchomwa kwa maji moto
Kukatwa sehemu nyeti
Wanawake kutokuwa waminifu kwao
Kutusiwa
Kutofuliwa nguo
Kunyimwa chakula
Kunyimwa unyumba kama njia ya kulipiza kisasi au kumwadhibu
Kufanyishwa kazi fulani k.v. kufulishwa nguo na kupikishwa mke akiwepo hata mbele ya wageni
Kuzomewa/ kugombezwa
Kunyimwa pesa kama hana ajira
Ufisadi
Uovu, ubaya au uharibivu.
Aina 
Wanafunzi kudanganya katika mtihani
Kufanyiwa mtihani na watu wa nje
Kutoza mwanafunzi wa kidato cha kwanza pesa au chakula kama nyama ili kuwalinda.
Kujipakulia chakula kingi.
Waalimu wakuu kuitisha hongo ili kuruhusu wanafunzi wajiunge na shule zao
Kupita wengine katika foleni wanapokwenda kupata chakula au chai hata benki
Kurudishiwa bakaa/chenji nyingi dukani na kutoirejesha kwa muuza duka.
Kuokota pesa njiani na kutoulizia ni za nani
Kughushi stakabadhi za mtihani, hati za umiliki shamba
Kunakili kanda za muziki za wengine na kuziuza
Waajiri kuajiri watu wa familia zao au makabila yao
Daktari kuitisha hongo ili amhudumie mgonjwa
Polisi kuitisha hongo ili aruhusu magari ya huduma kwa umma yasiyofaa kupita
Kutohoa maziwa au kuyaongezea maji ili yawe mengi
Wenye maduka kuuza bidhaa kwa bei ghali
Kuuza bidhaa kama sukari, nyama, nafaka, gesi na mafuta ya petroli ambazo hazijatimiza uzani unaotakikana
Madereva wanaoendea mafuta ya petroli kuuza kiwango fulani cha hayo mafuta na kuongezea ya taa au diseli
Kuuzia watu dawa bandia zisizotibu magonjwa
Ulanguzi wa dawa za kulevya
Kuiba pesa kwa kutumia risiti bandia au kufuruisha bei za bidhaa ili pesa zilizo juu wahusika wagawane
Kutoa ushahidi wa uongo
Kunyang'anya wajane na yatima mali zao
Uporaji wa mali ya umma k.v. nyanja za kuchezea watoto na misitu
Hakimu kuchukua hongo aididimize kesi
Madaktari kutoza wawele ada ya juu hata kuwafanyia upassuaji wasiouhitaji ili wapate pesa.
 Wafanyakazi wa halmashauri za miji kujificha wanapomwona mtu akiegesha gari ili wadai anakwepa kulipa ada ya uegeshaji ili wahongwe au walikokote gari wapate pesa zaidi.
Sababu Ya Watu Kuushiriki Ufisadi
Tamaa ya kutajirika
Kutofahamu madhara/matokeo yake
Kukosa njia za kukimu mahitaji
Mishahara au mapato duni yasiyomwezesha mtu kukimu mahitaji yake au ya familia
Kutotosheka kwa kile mtu alichonacho
Hofu ya kupata hasara au kukosa ajira
Kutomjua mungu hivyo hawana imani
Kuzugwa au kutekwa nyara kimawazo na kuwa mtumwa na shetani
Wengine hulichukulia kama jambo la kawaida tu au hali ya maisha
Imani kuwa siku hizi mtu hawezi kupata chochote bila kutoa hongo
Madhara
Vifo kutokana na aajali barabarani au kutotibiwa bila hongo
Majeruhi wa ajali za ajalini wengine hulemaa wasiweze kujifanyia kazi zao
 Kufutiliwa kwa matokeo ya mtihani  
Kufukuzwa shuleni au chuoni
Umaskini kutokana na utoaji hongo ya pesa nyingi kisha kutopata kazi na ununuzi wa bidhaa kwa bei ghali
Kushuka kwa viwango vya elimu wasiohitimu ipasavyo wanaporuhusiwa kujiunga na shule ama vyuo fulani
Kushuka kwa viwango vya huduma kwa umma kutokana na kuajiriwa kwa watu ambao hawajahitimu vizuri.
Afisi za serikali kuchomwa wafisadi wakijaribu kusitiri ushahidi wa ufisadi
Nchi kurudishwa nyuma kiuchumi na kimaendeleo kutokana na pesa za miradi au ambazo zingewekezwa katika vitega uchumi kuporwa
Kupoteza ajira baada ya kufutwa kazi kutokana na ufisadi
Familia kuteseka baada ya kupoteza ajira
Kufungwa jela kwa wanaopatikana na kosa la ufisadi
Uharibifu wa mazingira na madhara yanayoendana nao kutokana na ufyekaji wa misitu
Kudidimiza haki pale kesi inakatwa vibaya kutokana na hongo hata asiye na makosa aweza kufungwa
Viongozi wafisadi katika mashirika na asasi kupoteza nyadhfa 
Suluhisho/Njia za Kuukabili Ufisadi
Hatua kali kisheria kwa wafisadi
Kulipa wafanyakazi mishahara mizuri
Kuelimisha kuhusu madhara ya usisadi
Kufuta kazi wafisadi
Kunyang'anywa pesa au mali walizopata kifisadi
Watu kutangaza mali zao k.v. kwa kujaza fomu kudhihirisha hayo
Shirika la kukagua vipimo na ubora wa bidhaa
Majina ya wafisadi kutangazwa hadharani
Ukaguzi wa hesabu za matumizi ya pesa katika asasi za serikali
Shirika la kupambana na ufisadi
Kufumania wafisadi 
Kupiga picha kwa kamera ya video wafisadi k.v. polisi wakichukua hongo
Kujifunza kutosheka kwa kile mtu alichonacho na kuishi maisha ya kiwango chake.
Kuarifu polisi au shirika la mkupambana na ufisadi kuhusu visa vya ufisadi
Kumjua na kumcha Mungu
Dawa za Kulevya/Mihandarati
Dawa ambazo huathiri utendakazi wa mwili.
Sababu za Kutumiwa
Masurufu au kuwapa vijana pesa nyingi za matumizi
Kujipa burudani
Shinikizo la rika kwa vijana
Ukosefu wa ushauri/kutojua madhara
Matangazo ya biashara
Shida k.v. ukosefu wa ajira na mahitaji ya kimsingi
Marafiki wabaya
Kukaa katika mazingira zinamotumiwa
Malezi
[bookmark: _GoBack]Kuvunjika kwa ndoa
upweke
Kujitoa haya k.m. makahaba
Shida kazini
Kudanganywa zina manufaa k.m. kumpa mtu nguvu ya kufanya kazi au kuerevusha
Kujipa hisia za kuwa huru na ujitambuaji 
Madhara
Magonjwa k.v. saratani na ya zinaa
Vifo kutokana na ajali, magonjwa au dawa zenyewe
Kuiba ili kupata pesa za kununulia dawa za 
Ubakaji
Hufilisi watu kwa kutumia pesa nyingi hata kuuza au kuzikodisha mali zao ili kuzigharamia
Jamaa kuathirika kisaikolojia wanapoona mwenzao akiKushindwa kuendelea na masomo.
Visa vya ubakaji.
Kupotoka kimaadili k.m. kuwa mwenye matusi, kupiga wengine, kuwa mgomvi hata mzinifu.
Kuwa mchafu kama fungo k.m. kutooga, kutofua nguo, kutochanua nywele n.k.
Kuhisi mambo yasiyokuwepo (hallucination).
Wengine kushindwa kuolewa na kutoweza kupata watoto k.m. watumiaji wa miraa.
Kuvunjika kwa ndoa kutokana na kupiga mke, kutumia pesa vibaya.
Kufutwa kazi k.m. kutokana na ulevi.
Wazimu
Uhalifu
Jamaa ya mtumizi kuteseka ikimwona mwenzao akiangamia kutokana na kuzitegemea dawa za kulevya
Mhusika huathirika kimwili na kisaikolojia 
Huathiri ukuaji wa mwili na akili
Wazimu
Huathiri uwezo wa kufikiri kwa kuua seli za ubongo
Hufanya mtu kupotoka kimaadili k.m. upyaro, vita, uchoyo, uzinifu
Kuvunjika kwa ndoa
Kufukuzwa shuleni
Kufungwa jela
Kuzaa watoto ambao hawajatimiza uzani wa wastani
Kufa kwa neva na viungo kukatwa
Suluhisho
Kuelimisha watu kuhusu madhara ya dawa za kulevya
Watu kumjua Mungu
Matibabu ya kurekebisha watumwa wazo
Kujitenga na marafiki wabaya
Kutoingia katika mandhari zinamotumiwa
Maelekezo kuhusu dawa za matibabu kufuatwa ipasavyo
Kutotumia dawa za matibabu kwa matumizi mengine yasiyo ya kutibu
Ukaguzi wa wageni na mizigo katika viwanja vya ndege 
Hatua za kisheria kwa walanguzi, wauzaji na watumiaji
Kuongeza nafasi za ajira 
Kukomesha matangazo ya biashara ya dawa hizo
Kuandika matahadharisho katika chupa na pakiti za vileo
Uhalifu/Utovu wa Usalama
Chanzo
Umaskini kusababisha wizi na uisadi
Dawa za kulevya kusababisha wizi au kubaka
Marafiki wabaya
Malezi mabaya
Malezi mabaya k.m. mtoto akiiba na kupelekea wazazi, wazazi hawamuulizi alikotoa vitu hivyo.
Tamaa ya mali kufanya watu kuiba, kushiriki ufisadi, n.k.
Hasira au kushindwa kujidhibiti kusababisha kumpiga na kumuumiza mtu hata kumuua
Tamaa kubwa au uchu kusababisha ubakaji.
Chuki na wivu huweza kusababisha mauaji
Suluhisho
Hatua kali za kisheria
Kuongeza askari kwani idadi yao ni dogo ikilinganishwa na raia
Kuunda vikundi vya kujilinda
Vituo vya polisi kuongezwa
Vitu vya thamani kuwekwa mahali salama k.m. benki
Kutotembea nyakati za usiku
Kutoendea mahali kusikofaa k.v. vichochoroni
Kuweka ua na lango
Mavazi yanayofaa kuzuia ubakaji
Kutoa mafunzo ya kujikinga
Nambari za simu za dharura za kuripotia uhalifu 
Kumjua Mungu 
Kuongeza nafasi za ajira 
Haki za Binadamu
Kuishi
Kuingiliana/kutangamana
Uhuru na usawa
Elimu
Makazi
Afya
Kiwango cha kurithisha cha maisha
Chakula
Kuabudu
Ajira ya watoto
Kufanya kazi
Kumiliki mali
Kutunzwa uzeeni/ hifadhi ya jamii/wasio na uwezo
Kupiga kura
Kutobaguliwa
Kutoteswa kuminya habari
Uhuru wa kuongea/usemi
Kutembea na kuishi popote
Kesi kuendeshwa kwa haki
Kujitetea
Kuoa au kuolewa na unayemtaka
Utulivu k.m. mtoto au mke asipigwe ama kuteswa
Huduma za matibabu
Jina na utaifa wakati wa kuzaliwa
Mtoto mlemavu apewe huduma maalum
Alindwe kutokana na mateso, kazi ya sulubu na kuhusishwa vitani
Alindwe dhidi  ya mila na tamaduni zisizofaa 
Haki ya kupata burudani
Haki ya faragha/ kuhifadhi siri zake
Asiajiriwe 
asiteswe
Jinsi ya kuwalinda na kuwatunza watoto
Sheria kubuniwa za kuwalinda
Hatua kali kisheria kwa wanaodhulumu watoto 
Shirika la kupigania haki za watoto
Makao ya watoto wanaokimbia wa dhuluma
Hazina ya wizara na maeneo bunge ya kufadhili watoto maskini (bursary)
Watoto kuelimishwa kuhusu haki zao
Kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa kulinda mtoto
Elimu ya bure ili watoto maskini wafaidi
Shule maalum kwa watoto walemavu
Wananchi kuchanga kusaidia watoto maskini
Makanisa kusaidia watoto yatima
Shule kuwapa watoto maskini ufadhili
Mazingira
Hali au mambo yanayomzunguka kiumbe katika sehemu anakoishi.
Jinsi Yanavyoharibiwa
Kufyeka misitu ili kupata mahali pa makazi ama kulima
Kufuga mifugo kupita kiasi
Kutupa taka ovyoovyo
Moshi kutoka katika magari na viwanda huchafua hewa 
Dawa na mbolea za kemikali za kilimo huchafua udongo na maji.
Migodi kuacha mashimo ardhini ambayo hujaa maji na kuwa hatari kwa binadamu na kizalio cha mbu.
Kelele za vyombo vya mziki, viwanda, honi za magari na ndege
mafuriko kuchanganya choo pamoja na maji safi 
Taka kutoka nyumbani na viwandani kuelekezwa mitoni.
Madhara
Ongezeko la joto duniani
Mvua za gharika
Uhaba wa mvua
Ukame na njaa
Uhaba wa maji
Kufa kwa wanyama wa majini kama samaki
Magonjwa na vifo kutokana na kuathiriwa na maji machafu
Magonjwa ya mapafu kutokana na hewa chafu
Suluhisho 
Kupanda miti kusiko na miti na kule misitu imefyekwa
Elimu kuhusu madhara ya kuharibu mazingira na jinsi ya kuyatunza Uhaba wa maji.
Kukagua viwabda na hatua za kisheria kama vinavyoachilia taka katika mazingira 
Kutumia samadi badala ya mbolea za kemikali na dawa za kiasili kuua wadudu katika mimea na mifugo
Kutaifisha misitu
Askari wa kulinda misitu
Kutumia kawi mbadala na ambazo hazichafui mazingira k.v. kutokana na maji na jua
Mashimo na mapipa ya kutupa taka
Kuweka mifugo kulingana na eneo la malisho
Kutolima kando ya mito
Kutia choo cha binadamu dawa kabla ya kukiachilia mitoni
Kutumia magari ya umma
Kutumia taka kama malighafi na kutumia vile vitu vyaweza kutumika tena  
Usalama Barabarani
Vyanzo vya ajali
Madereva kutohitimu vizuri
Magari mabovu
Kutotii sheria za barabarani
Njia mbovu
Kubeba abiria na mizigo kupita kiasi
Kuendesha magari kwa kasi
Waabudu shetani kusababisha magari kupoteza mwelekeo
Kupita magari mengine bila uangalifu
Ulevi
Wenda miguu kutokuwa waangalifu wanapovuka barabara
Kutodhibiti usukani vizuri
Uchovu kusababisha usingizi
Dawa za matibabu
Abiria kutolalamika au hata kumwambia dereva aendeshe kwa kasi wafike haraka 
Kuchanganyikiwa 
Suluhisho
Hatua za kisheria kwa wakiukaji kanuni za barabarani
Kuondoa polisi wafisadi barabarani
Kukarabati barabara
Ukaguzi wa magari ili kuhakikisha yafaa kuwa barabarani
Kufunza madereva upya 
Mikanda au mishipi ya kujifunga kuzuia kujeruhiwa vibaya na vifo ajali ikitokea
Kuweka vidhibiti mwendo
Vifaa vya kutambulia madereva walevi na kasi ya magari
Uangalifu wakati wa kupita magari mengine
Kuwa mwangalifu wakati wa kuvuka barabara
Sayansi na Teknolojia
Uvumbuzi wa umeme unaotumiwa kuangazia na kuendesha vyombo vingi
Matibabu kuwezesha watu kuishi kwa muda mrefu k.m. dawa,chanjo, upasuaji, upachikwaji viungo, miale ya kutibu saratani, n.k.
Kurahisisha na kuharakisha usafiri k.m. magari, pikipiki, ndege, k.m.
Kurahisisha na kuharakisha mawasiliano kunakosaidia wakati wa dharura k.m. rununu, mtandao, nukulishi, n.k.
Upashaji wa habari kuwezesha kupata habari kutoka kote duniani k.m. satalaiti, mtandao, redio, runinga, n.k. 
Utengenezaji bidhaa viwandani kuharakishwa kutokana na mitambo inazoendesha na tarakilishi
Mimea na mifugo wanaokomaa haraka na walio na mazao mengi
Roketi inayowezesha kwenda katika mwezi na sayari nyingine
Silaha kama bunduki za kupambana na maadui na wahalifu
Burudani bora k.m. sidi, video, mtandao, n.k.
Madhara
Uavyaji mimba
Mauaji ya huruma
Tishio la dunia kuangamia kutokana na silaha za nuklia na viini vinavyotengezezewa maabarani 
Uhalifu kuongezeka kutokana na wingi wa bunduki, simu na mtandao
Vyakula kutokana na mimea ina mifugo iliyokuzwa kisayanzi kudhuru afya 
Wizi wa viungo vya mwili hata kuhasiwa bila hiari 
Ajali za barabarani na za ndege zinazoua watu wengi
Upotoshaji kimaadili kama vile filamu chafu katika mitandao na sidi 
Kutumia vijusi kutengenezea viungo
Ongezeko la joto duniani kutokana na uchafuzi wa hewa
Ugaidi kutokana unaotekelezwa kwa mabomu
Simu za Rununu
Faida
Kurahisha na kuharakisha mawasilano
Kupunguza gharama za usafiri
Mtandao huelimisha na hufahamisha habari
Kutuma pesa
Kuweka pesa/akiba 
Burudani k.m. nyimbo, michezo
Kupiga nduru uhalifu unapotokeo
Ajira kwa wauzaji na watengenezaji
Ushuru kwa serikali
Shajara, kalenda, kamera, kikokotozi
Madhara
Burudani kusababisha ajizi
Uhalifu 
Gharama kubwa hasa kuweka chaji na malipo kabla ya kutumia kuongea au mtandao
Mtandao kupotosha kimaadili
Hutoa miale ambayo yaweza kusababisha saratani 
Kudanganya katika mitihani
Kufungwa jela kutokana na arafa za vitisho na matusi
Runinga/magazeti
Burudani
Habari
Ajira kwa wanahabari na watangazaji 
Matangazo ya biashara 
Kufunza maadili k.m. michezo ya kuigiza na vichekesho.
Kutuwezesha kufahamu sehemu nyingine za nchi na dunia
Kuelimisha k.v. vipindi vya fasihi
Utalii 
Kuangazia sehemu na watu wenye shida
Kukuza lugha
Kukuza uzaleno
Madhara
Ajizi
Kupotosha kimaadili
Filamu ziazohimiza watu kuwa wazinifu.
Matangazo ya vileo 
Kuenezea chuki na propaganda
Kuiga utamaduni wa kigeni usiofaa k.v. mavazi, talaka
Gharama ya kununulia
Kutopata muda wa kushauri watoto na kuomba
Wanafunzi kutosoma jioni
Mke na mume kutoongea kujadili mwelekeo wa familia
Wanaume kuchelewa kurudi nyumbani usiku wakitazama mpira
Migogoro kwa kutaka kutazama vipindi tofauti
Kelele na usumbufu kwa waliolala
Utalii
hali ya kusafiri mbali ili kuvinjari au kufurahia mandhari
Faida
Fedha za kigeni
Ajira katika hoteli, udereva, n.k.
Uhifadhi wa mazingira
Kuboreshwa kwa miundo msingi
Mapato kwa serikali kutokana na ada ya kuingilia mbugani na kodi za mikahawa 
Amani na maelewano nchini na duniani 
Kuhifadhi mila na tamaduni zetu
Kupa nchi umaarufu duniani
Maeneneo kame kuweza kutumiwa ipasavyo kama kivutio chao 
Soko kwa mazao ya kilimo
Kuwapa wauzaji vinyago mapato
Ubaya 
Magonjwa k.v. ya zinaa
Matumizi ya mihandarati
Tabia zisizofaa k.v. Usenge zinazovunja ndoa na kueneza magonjwa kama ukimwi
Upuuzaji wa miradi ya maendeleo serikali ikijengea watalii hoteli za kifahari na viwanja vya ndege ambavyo hutumika kwa nadra sana
Kusababisha watoto kuacha shule ili wawe wanawaelekeza wapate pesa
Kuhimiza mauaji wa wanyama kwa kununua pembe na ngozi 
Kelele za magari yao husumbua wanyama na kukanyaga na kuharibu lishe yao 
Jinsi ya kuvutia watalii zaidi
Kudumisha usalama
Kuimarisha miundo msingi
Kutangaza nchi na vivutio nje
Kupunguza malipo katika hoteli za watalii
Kufahamisha wananchi kuhusu vivutio kupitia vyombo vya habari
Kuongezea wafanyakazi mishahara ili kuweka akiba waweze kuzuru maeneo yenye vivutio
Kuwapa wafanyakazi likizo ya kutosha
Umaskini
Suluhisho 
Kuongeza nafasi za ajira
Kutoa mikopo rahisi kulipa
Kupunguza bei ya pembejeo
Elimu ya bure
Kupigana na ufisadi
Upangaji uzazi ili kupunguza idadi ya watu
Bei bora ya mazao ya kilimo
Kazi kwa vijana
Ukeketaji
Sababu
Kupunguza tamaa
Njia ya kukomaa
Mila na tamaduni
Madhara
Kifo kwa kutokwa na damu sana
Uenezaji wa magonjwa
Shida wakati wa hedhi na kujifungua
Ndoa kuvunjika
Kibali cha kujiingiza katika myenendo isiyofaa
Utengano kati ya waliotahiriwa na ambao hawajatahiriwa -migogoro
Kuzua utabaka baina ya waliopashwa na wasiopashwa tohara
Suluhisho
Hatua za kisheria
Elimu kuhusu madhara
Mawaidha kwa wasichana
Makao ya watoto
Njaa
Kilimo cha unyunyizaji maji
Kupunguza bei za pembejeo
Njia bora za kuhifadhi mazao
Mimea na mifugo inayokomaa haraka
Utumizi wa samadi na mbolea
Kuelimisha wakulima kuhusu kilimo bora
Kutayarisha mashamba mapema
Serikali kununua mazao ya wakulima na kuyahifadhi
Dini
Uzuri
Kufunza maadili
Kusaidia maskini
Kuanzisha shule na hospitali
Ajira kwa padri, kasisi n.k.
Kuandaa watu kwa maisha baada ya kifo
Kufariji/kuliwaza wenye dhiki
Ubaya
Tamaa ya pesa
Biashara
Ubakaji wa watoto
Kuuza uponyaji
Nyingine kutosaidia wenye shida
Vita/jihadi
Kuruhusu waovu bora watoe pesa
Kutoenda hospitalini
Kuendeleza maovu k.v. uzinifu, ushirikina, uabudu shetani, n.k.
Maasi ya vijana
dawa za kulevya
shiniko la kikundi
filamu mbaya
kudhibitiwa kupita kiasi
kukosa nidhamu
malezi mabaya/udekezaji
kubomoka kwa msingi wa jamii
Ufukara kusababisha kujiunga na makundi haramu
Kukata tamaa 
Kutumiwa vibaya na wanasiasa
Suluhisho
Kujiondoa kundini
Kuimarisha uchumi
Kuwashauri vijana
Kujenga udhabiti wa jamii
Kuwaadhibu kulingana na makosa yao
Vijana kujisaka na kujikosoa
Vijana kumjua mungu
Uhuru wa kadiri
Uongozi bora
Malezi bora
Kuongeza nafasi za ajira

Umoja na Utangamano katika Familia
Kuheshimiana
Utiifu na unyenyekevu 
Kuwa na usemi 
Kuvumiliana na  kusameheana 
Uaminifu na kuaminiana
Kutochagulia watoto taaluma na wachumba 
Wazazi kutolazimisha watoto taaluma au kozi wasizotaka
Kutumia pesa vyema bila ubadhirifu
Kutopendelea na kulinganisha watoto kiuwezo 
kutotumia dawa za kulevya
Kuomba pamoja
wazazi kutopendelea watoto fulani
Baba kutimiza majukumu yake ya kukimu jamii
Kutodhibiti mke na watoto kupita kiasi
Uadilifu
Kushiriki kazi 
Mambo yanayoathiri utaifa/umoja na utangamano/amani
Ufisadi k.v. kuajiri watu kimapendeleo
Ukabila
Viongozi kueneza chuki
serikali kutoakisi uwakilishaji wa taifa zima
Usalama kukosekana
Ukosefu wa ajira
Matamshi mabaya ya viongozi
Kupanda kwa gharama ya maisha
Majanga ya kiasili
Kutojenga miundo msingi kwa usawa
Kupendelea maeneo fulani katika ugawaji wa raslimali
Ukimbizi wa ndani kwa ndani
Ubomoaji wa nyumba
Suluhisho
Lugha ya taifa
Kukabiliana na ufisadi
Usawa katika ugawaji wa raslimali
Kuelimisha kuhusu umoja wa kitaifa
Tamasha za kitamaduni
Kutalii sehemu nyingine za nchi
Ndoa za makabila tofauti
Serikali ya muungano
Viongozi wachochezi kuchukuliwa hatua kisheria
Matatu
Faida
Kurahisisha na kuharakisha usafiri
Ajira
Ushuru
Biashara
Huduma za dharura
Madhara
Ajali
Wizi
Ufisadi wa polisi kuongezeka
Kuongeza nauli ghafla
Ujeuri wa madereva na mataniboi
Kuchelewesha watu njiani
Magazeti
Habari za taifa na kimataifa
Kuelimisha k.m. kuhusu afya
Kuburudisha k.m. vibonzo
Matangazo ya biashara
Ajira k.m. wahariri, wauzaji
Mapato kwa serikali
Kutangaza nafasi za ajira
Elimu k.m. uchambuzi wa vitabu vya fasihi na mashairi
Hutumiwa kufungia bidhaa
Ubakaji
Sura mbaya
ulevi
Ulemavu
Unyonge wa kiakili
Kushindwa kudhibiti jicho na tamaa za mwili
Njaa ya kimapenzi
Kisasi
Kujihisi duni
Kisomo duni
Mavazi
Athari
Waliobakwa huathirika kisaikolojia
Kujikosea heshima na kujihisi mchafu
Magonjwa ya zinaa
Mimba zisizotakikana
Vifo
kujeruhiwa
Kupoteza imani na wanaume/wanawake
Kutengwa
Kufungwa jela
3. UTUNGAJI WA KISANII
Mashairi mepesi (huru/arudhi)
Hadithi fupi
Vitendawili
Mafumbo/chemshabongo
Vitanza ndimi
Michezo ya kuigiza
Mambo ya Kuzingatia katika Uadishi wa Insha
maagizo
Usijibu swali usilolielewa
Uandishi mzuri wa nambari ya swali unalofanya
Kuandika vidokezi 
Kuandika kila hoja katika aya yake
Kuanzia aya kwa njia tofauti
Lugha sahili
Miundo tofauti ya sentensi
maudhui
muundo
Kichwa kwa herufi kubwa, kipigwe mstari na kisizidishe maneni sita 
Upatanisho/uwiano za kisarufi
Tahajia/hijai
Kuakifisha
Mtiririko
Uhalisi
tafsiri ya moja kwa moja k.m. kurudisha mlango, mguu wa gari, kutoa/kuweka nguo
Maadili (lugha na mawazo safi na mtazamo wa kusaidia taifa)
Urefu
Uasilia (utungo wako si kurejelea vitabu vya fasihi)
Usafi (mwandiko unaosomeka na ambao haujapigwapigwa mistari na kufutwa)
Tamathali za usemi
Msamiati na tamathali zinazokubalika wala si za kupachika. Usitumie msamiati wa kishairi k.v. mtima, ja, n.k.
Kutofupisha k.v. k.m., n.k., Bi.
Kutumia kistari ikiwa neno linaendelea katika mstari wa pili na kutokata silabi
Herufi f, u, i, j, m, l
Kutaja na kueleza kikamilifu
Kukamilisha maneno
Kutotenganisha sehemu za neno k.m. walilo zungumzia, walioenda
Kutounganisha maneno k.m. kwasababu, ni mimi
Mdokezo kuoana na maneno yako.
Usiongeze maneno kwenye dondoo la kumalizia.
Kutoweka dondoo ni kupotoka 
Kusoma insha baada ya kuandika
4. UANDISHI WAKAWAIDA
Ufahamu
Kuelewa 
Kuandika idadi ya hoja kulingana na alama
Hoja kwa muhtasari
Andika hoja ulizo na uhakika nazo kwanza
Kuorodhesha hoja kwa nambari wala si kistari
Jibu lililokamilika
Kutoa majibu kutoka katika ufahamu si fikra zako
Maana za maneno kama yalivyotumiwa kwa muundo ule ule
Muhtasari/Ufupisho
Kutoa mawazo makuu huku kiini cha taarifa kikidumishwa.
Hatua
Andika nambari za aya
Soma makala 
Elewa swali
Andika mambo muhimu ukizingatia swali ukiondoa maneno yasiyo muhimu
Usibadilishe chochote hata kama unatakiwa kutumia maneno yako 
Andika hoja kikamilifu
Andika nakala safi ukizingatia mtiririko
Epuka viunganishi vingi
Zingatia idadi ya maneno uliyopewa
Zingatia kanuni za uandishi
Piga mshazari nakala chafu
Matumizi ya lugha
Kuzingatia sehemu za swali
Sehemu zinazobadilika
Kuzingatia neno moja moja
Kuzingatia hatua au mbinu
Kutojibu maswali kwa pupa
Kusoma jibu ili kusahihisha makosa
Kuelewa swali k.m. tunga sentensi moja, eleza maana
Tunga sentensi fupi
Kuonyesha neno, fungu la maneno au kiambishi unachotumia kutunga sentensi 
Kubainisha (eleza kikamilifu kwa kuandika neno au maneno na jina lake)
Tahajia k.m. yabwa, kitendo
Isimu jamii
Kutaja, kueleza na kutoa mifano 
Fasihi
Kufikiri ili kuelewa swali
Usijibu maswali zaidi ya manne. Kama jibu halikuridhishi, lipige mshazari
Maagizo (swali la kwanza ni la lazima, usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja
Chagua maswali utakayoweza kujibu na kupata hoja nyingi
Andika nambari vizuri
Usiandike hoja nyingi kuliko alama
Andika hoja ulizo na uhakika nazo kwanza 
Hoja kwa aya moja
Kutaja, kueleza kikamilifu na kuthibitisha kwa mifano kutoka kitabuni (kutaja alama moja, kueleza mbili)
Usirudie hoja kwa njia tofauti
Kutochanganya wahusika
Kusoma vitabu mara nyingi ili kujua dondoo limetolewa wapi
Maswali ya dondoo (msemaji, anayeambiwa, wapi, lini) 
Maswali ya kujadili
Swali la methali 
kulinganisha
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INSHA 

 Utungo unaoundwa kwa mfululizo wa sentensi zinazozungumzia jambo, tukio au kitu 

fulani 

Aina  

1. INSHA ZA KAWAIDA 

a) Insha ya Picha 

 Ambapo mwanafunzi amepewa picha kadha na kutakiwa kutunga kisa na kueleza yote 

yanayotokea kwenye picha hizo. Chunguza vizuri ujue kinachotokea katika hizo picha. 

 Kichwa kiafikiane na picha ulizopewa. Kila picha ipangwe na kuwa na aya moja. 

b) Insha ya Methali 

 Insha inayosimulia kisa kinachoonyesha ukweli au uongo wa methali Fulani. 

 Wazia methali nyingine za kutilia mkazo methali uliyopewa. 

      Muundo 

 Kichwa  

? methali yenyewe 

 Utangulizi 

i. Maana ya juu/wazi 

i. Maana ya ndani/batini 

 Mwili 

 kisa kinachofungamana na methali cha kweli au cha kubuni 

 Hitimisho 

 funzo/maadili 

c) Insha ya Maelezo 

 Inayohusu kutoa ufafanuzi kuhusu mahali, kitu au jambo fulani kama vile ugonjwa wa 

ukimwi, umuhimu wa maji, n.k. 

d) Insha ya Masimulizi 

 Ambapo unatakiwa kusimulia hadithi, kisa au tukio kuhusu jinsi mambo fulani 

yalivyotokea. Huweza kuanzia kwa ?Ilikuwa…' 

e) Insha ya Mdokezo 

