
Ukurasa 1 | 
 

 
 
 
 
 

MTIHANI WA PAMOJA WA KASSU, JUNI-JULAI 2022 
Hati ya Kuhitimu Kisomo cha Sekondari 

KISWAHILI 
Karatasi ya  1 

INSHA 
Saa 1 ¾  

 
 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
(SIRI) 

 
 
 
 

1. LAZIMA. 

Chamko la ugonjwa wa Korona lililemaza shughuli za michezo nchini. Wewe ni katibu wa 

jopokazi lililoteuliwa na Waziri wa Michezo  kubuni mikakati ya kufufua michezo katika 

taasisi za elimu nchini. Andika kumbukumbu za mkutano huo.  

 

2. Vijana wamekuwa wakichelea kuhusika katika mchakato wa uchaguzi. Jadili vyanzo vya                   

hali hii huku ukiwapendekezea vijana umuhimu wa kubadili msimamo huu.  

 

3. Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:  Achanikaye kwenye   mpini 

hafi njaa. 

 

4. Andika insha itakayomalizikia kwa …nilipotua nchini, nilishusha pumzi, nikamshukuru 

Jalia kwa kuponea chupuchupu katika uvamizi huo.  
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1. LAZIMA. 
Chamko la ugonjwa wa Korona lililemaza shughuli za michezo nchini. Wewe ni katibu 
wa jopokazi lililoteuliwa na Waziri wa Michezo  kubuni mikakati ya kufufua michezo 
katika taasisi za elimu nchini. Andika kumbukumbu za mkutano huo.  

 
Hii ni insha ya kumbukiumbu. Utaini wake ujikite katika vipengele viwili vikuu: 

a) Muundo 
b) Maudhui 

  
a) Muundo 
i) Kichwa kionyeshe: 

a) Kundi linalokutana 
b) Mahali pa mkutano 
c) Tarehe ya mkutano 
d) Wakati wa mkutano 

ii) Waliohudhuria-vyeo na nyadhifa zao zidhihirishwe 
iii) Waliokosa kuhudhuria kwa udhuru 
iv) Waliokosa kuhudhurria bila udhuru 
v) Waalikwa/Katika mahudhurio- hawa ni wale waliohudhuria mkutano japo si wanachama ( si 
lazima) 
vi) Ajenda za mkutano 
vii) Kumbukumbu zenyewe/ kiini cha mkutano: 

a) Utangulizi/ kufunguliwa kwa mkutano 
b) Wasilisho la mwenyekiti 
c) Kusomwa na kuthibitishwa kwa kumbukumbu za mkutano uliopita/uliotangulia 
d) Yaliyoibuka kutokana na kumbukumbu hizo 
e) Masuala mapya yaliyoadiliwa/masuala mapya( kulingana na ajenda za siku) 
f) Masuala mengineyo 
g) Hitimisho  

i) Sahihi, jina la mwenyekiti na tarehe 
ii) Sahihi, jina la katibu na tarehe 

 
b). Maudhui 
Mtahiniwa adhihirishe majadiliano yalivyofanywa na hatima ya mjadala huo- yaani uamuzi 
ulioafikiwa na wanachama kuhusu suala zima la ufufuzi na uhaishaji wa shughuli za michezo 
katika taasisi za elimu nchini. 
 
Zifuatazo ni baadhi ya hoja: 

i) Mikakati ya kutambua na kukuza talanta mashinani 
ii) Mikakati ya kuwamotisha wa wanamichezo 
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iii) Uteuzi wa wasimamizi/viongozi katika michezo mbalimbali 
iv) Shughuli za urekebishaji wa muundo msingi-viwanja 
v) Ufadhili wa shughuli za michezo 
vi) Kuandaliwa kwa semina za uhamasisho kuhusu michezo katika magatuzi mbalimbali 
vii) Mikakati ya kuzuia maenezi ya korona viwanjani 
viii) Jinsi ya kukabiliana na visa vya kutumia muku miongoni mwa wanariadha na 

wanamichezo wengine 
ix) Kuandaliwa kwa warsha za mafunzo kwa makocha na wasimamizi wa michezo 

mbalimbali 
x) Upanuzi wa mawanda ya michezo kwa kujumuisha tasnia nyingine zisizokuwepo 
xi) Ushiriki katika michezo ya ndani na nje ya nchi 

 
Tanbihi 

Hii ni kumbukumbu wala si ripoti, sharti maadiliano yadhihirike na uamuzi ulioafikiwa 
kuonyeshwa  
 
2. Vijana wamekuwa wakichelea kuhusika katika mchakato wa uchaguzi. Jadili vyanzo 

vya hali hii huku ukiwapendekezea vijana umuhimu wa kubadili msimamo huu.  

• Mchakato itahusisha kujiandikisha kama wapiga kura na vilevile,kampeni,kuelimisha 
wapiga kura,kuwania viti na kupiga kura kwenyewe. Yaani vyanzo vya vijana kutohusika 
kabisa.  
 
Vyanzo: 

• Ukosefu wa Akira 
• Wizi wa kura/ tetesi za wizi wa kura 
• Ukosefu/uhaba wa pesa za kuwania viti 
• Wazee kutawala hali mchakato mzima 
• Uvivu/uzembe miongoni mwa vijana 
• Vijana kutoelewa umuhimu wa kuhusika 
• Uhaba wa elimu miongoni mwa vijana/ uhaba wa elimu ya juu (shahada na kuendelea) 

itakayowawezesha kuwania viti.  
• Mzozo ya uchaguzi/vita 

 
HAKIKI MAJIBU 
 
Umuhimu wa kubadili msimamo huu/umuhimu wa kuhusika katika mchakato wa 
uchaguzi/umuhimu wa uchaguzi 
• Kuchagua viongozi bora/wenye maadili/kukabiliana na uongozi mbaya 
• Kupata maendelea kama vili muundo msingi iletwayo na uongozi bora  
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• Kupata kuchagulia kuwa viongozi na kuhusika katika maamuzi muhimu 
nchini/kuamua mustakabali wao 

• Kuelimisha wapiga kura kuhusu umuhimu wa uchaguzi 
• Kupata nafasi za ajira  
• Kuepuka vita vya baada ya uchaguzi/kutumiwa vibaya na wanasiasa 

 
HAKIKI MAJIBU 

 
3. Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:  Achanikaye kwenye   

mpini hafi njaa. 

Hii ni insha ya methali 
Mtahiniwa abuni kisa kitakachodhihirisha maana ifuatayo: 

a. Anayechoka akifanya kazi kwa jembe shambani hakosi chakula 
b. Ataabikaye akifanya kazi ijapokuwa ngumu hatimaye atafaidika kwa kuwa kazi hiyo 

itamnufaisha au itamridhisha. 
Matumizi ya methali hii. 

i. Hutumiwa kumtia moyo mtu afanye kazi kwa bidii ili afanikiwe 
ii. Hupigiwa mfano mtu aliyetaabika akitafuta hadi mwishowe akafanikiwa na pengine 

hata kupata maendeleo makuu 
iii. Methali inaweza kutumiwa katika mktadha ifuatayo; mkulima anayefanya bidii, 

mwanafunzi anayejitahidi masomoni mwishowe afaulu, mwanasiasa anayefanya 
kampeni kwa bidii hadi akateuliwa na kadhalika 

 
Mtahini anastahili kutunga insha ya masimulizi inayodhihirisha maana na matumizi ya methali 
hii.  
Mtahini aonyeshe sehemu mbili ya methali 
Mapambo ya lugha yawepo 
Mwongozo wa kudumu urejelewe katika utuzaji. 
 
4. Andika insha itakayomalizikia kwa: 

 …nilipotua nchini, nilishusha pumzi, nikamshukuru Jalia kwa kuponea chupuchupu 

katika uvamizi huo.  

• Hii ni insha ya mdokezo 
• Mtahiniwa sharti amalizie kisa kwa maneno haya. 
• Mtahiniwa atumie mbinu rejeshi ili kumrejesha msomaji kwenye matukio ya awali 
• Mtahiniwa  akiacha au aongeze  neno  moja au  mawili atakuwa amejibu swali  ila  

lichukuliwe kama kosa  dogo tu  la  kimtindo 
• Akikosa kuanza   kwa mdokezo aliopewa atakuwa amejitungia swali D- 02/20 
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• Mtahiniwa  aandike kichwa  cha insha ingawa asipoandika  si huja. 
 
Taswira zifuatazo zinaweza kuzingatiwa; 

i) Kisa kisimuliwe kuhusu mhusika ambaye anarejea nchini kutoka nje  
ii) Mhusika huyu yumkini alikuwa ameenda ngambo kwa shughuli za kimasomo,kikazi au 

ziara  
iii) Asimulie matukio yaliyofanyika katika nchi alikokuwa kiasi yeye kukushurtika kurejea 

nyumbani 
iv) Anaweza kusimulia kuhusu uvamizi wa nchi moja dhidi ya nyingine kama ule wa Urusi 

dhidi ya Ukraine ambapo wageni wanakimbilia usalama 
v) Yumkini mhusika huyu alikuwa akisafiri kurejea nyumbani baada ya kipindi cha 

masomo, ziara au kikazi kupitia cnhi fulani ambapo mashambulizi yanachipuka 
 

• Usahihishaji wa insha ukadiriwe kulingana na viwango vya usahihishaji. 
• Mtahiniwa asiondolewe  alama za urefu badala yake mwongozo ufuatao wa kudumu 

uzingatiwe 
 
Robo maneno          174 
 
Nusu maneno          175 hadi 274 
 
Robo tatu                 275 hadi  374 
 
Kamili                      375 na zaidi.  
 

Tanbihi:  
Utahini ufanywe kwa kuzingatia mwongozo wa kudumu wa usahihishaji wa insha Kitaifa 

 
 

 


