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SWALI LA LAZIMA. 

1. Chamko la ugonjwa wa Korona lililemaza shughuli za michezo nchini. 

Wewe ni katibu wa jopokazi lililoteuliwa na Waziri wa Michezo  kubuni 

mikakati ya kufufua michezo katika taasisi za elimu nchini. Andika 

kumbukumbu za mkutano huo.  

       2.Vijana wamekuwa wakichelea kuhusika katika mchakato wa uchaguzi. Jadili vyanzo vya                   
hali hii huku ukiwapendekezea vijana umuhimu wa kubadili msimamo huu.  
 
        3.Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:  Achanikaye 
kwenye   mpini hafi njaa. 

 
4. Andika insha itakayomalizikia kwa …nilipotua nchini, nilishusha pumzi, 
nikamshukuru Jalia kwa kuponea chupuchupu katika uvamizi huo.  
 

 

Hii ni insha ya kumbukiumbu. Utaini wake ujikite katika vipengele viwili vikuu: 

a) Muundo 

b) Maudhui  

a) Muundo 

i) Kichwa kionyeshe: 

a) Kundi linalokutana 

b) Mahali pa mkutano 

c) Tarehe ya mkutano 

d) Wakati wa mkutano 

ii) Waliohudhuria-vyeo na nyadhifa zao zidhihirishwe 

iii) Waliokosa kuhudhuria kwa udhuru 

iv) Waliokosa kuhudhurria bila udhuru 

v) Waalikwa/Katika mahudhurio- hawa ni wale waliohudhuria mkutano japo si 

wanachama ( si lazima) 

vi) Ajenda za mkutano 

vii) Kumbukumbu zenyewe/ kiini cha mkutano: 

a) Utangulizi/ kufunguliwa kwa mkutano 

b) Wasilisho la mwenyekiti 

c) Kusomwa na kuthibitishwa kwa kumbukumbu za mkutano 

uliopita/uliotangulia 
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d) Yaliyoibuka kutokana na kumbukumbu hizo 

e) Masuala mapya yaliyoadiliwa/masuala mapya( kulingana na ajenda za siku) 

f) Masuala mengineyo 

g) Hitimisho  

i) Sahihi, jina la mwenyekiti na tarehe 

ii) Sahihi, jina la katibu na tarehe 

b). Maudhui 

Mtahiniwa adhihirishe majadiliano yalivyofanywa na hatima ya mjadala huo- yaani 

uamuzi ulioafikiwa na wanachama kuhusu suala zima la ufufuzi na uhaishaji wa 

shughuli za michezo katika taasisi za elimu nchini. 

 

Zifuatazo ni baadhi ya hoja: 

i) Mikakati ya kutambua na kukuza talanta mashinani 

ii) Mikakati ya kuwamotisha wa wanamichezo 

iii) Uteuzi wa wasimamizi/viongozi katika michezo mbalimbali 

iv) Shughuli za urekebishaji wa muundo msingi-viwanja 

v) Ufadhili wa shughuli za michezo 

vi) Kuandaliwa kwa semina za uhamasisho kuhusu michezo katika magatuzi 

mbalimbali 

vii) Mikakati ya kuzuia maenezi ya korona viwanjani 

viii) Jinsi ya kukabiliana na visa vya kutumia muku miongoni mwa 

wanariadha na wanamichezo wengine 

ix) Kuandaliwa kwa warsha za mafunzo kwa makocha na wasimamizi wa 

michezo mbalimbali 

x) Upanuzi wa mawanda ya michezo kwa kujumuisha tasnia nyingine 

zisizokuwepo 

xi) Ushiriki katika michezo ya ndani na nje ya nchi 

 

Tanbihi 

Hii ni kumbukumbu wala si ripoti, sharti maadiliano yadhihirike na uamuzi 
ulioafikiwa kuonyeshwa  
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2.Vyanzo vya vijana kutohusika katika mchakato wa uchaguzi/ sababu ya kutohusika kwa 
vijana katika mchakato wa uchaguzi.  

• Mchakato itahusisha kujiandikisha kama wapiga kura na 
vilevile,kampeni,kuelimisha wapiga kura,kuwania viti na kupiga kura kwenyewe. 
Yaani vyanzo vya vijana kutohusika kabisa.  

• Vyanzo: 
• Ukosefu wa Akira 
• Wizi wa kura/ tetesi za wizi wa kura 
• Ukosefu/uhaba wa pesa za kuwania viti 
• Wazee kutawala hali mchakato mzima 
• Uvivu/uzembe miongoni mwa vijana 
• Vijana kutoelewa umuhimu wa kuhusika 
• Uhaba wa elimu miongoni mwa vijana/ uhaba wa elimu ya juu (shahada na 

kuendelea) itakayowawezesha kuwania viti.  
• Mzozo ya uchaguzi/vita 

HAKIKI MAJIBU 
Umuhimu wa kubadili msimamo huu/umuhimu wa kuhusika katika mchakato wa 
uchaguzi/umuhimu wa uchaguzi 
• Kuchagua viongozi bora/wenye maadili/kukabiliana na uongozi mbaya 
• Kupata maendelea kama vili muundo msingi iletwayo na uongozi bora  
• Kupata kuchagulia kuwa viongozi na kuhusika katika maamuzi muhimu 

nchini/kuamua mustakabali wao 
• Kuelimisha wapiga kura kuhusu umuhimu wa uchaguzi 
• Kupata nafasi za ajira  
• Kuepuka vita vya baada ya uchaguzi/kutumiwa vibaya na wanasiasa 

 
HAKIKI MAJIBU 

 

3.Achanikaye kwenye mpini hafi njaa 
Hii ni insha ya methali 
Mtahiniwa abuni kisa kitakachodhihirisha maana ifuatayo: 

a. Anayechoka akifanya kazi kwa jembe shambani hakosi chakula 
b. Ataabikaye akifanya kazi ijapokuwa ngumu hatimaye atafaidika kwa kuwa 

kazi hiyo itamnufaisha au itamridhisha. 
Matumizi ya methali hii. 

i. Hutumiwa kumtia moyo mtu afanye kazi kwa bidii ili afanikiwe 
ii. Hupigiwa mfano mtu aliyetaabika akitafuta hadi mwishowe akafanikiwa na 

pengine hata kupata maendeleo makuu 
iii. Methali inaweza kutumiwa katika mktadha ifuatayo; mkulima anayefanya 

bidii, mwanafunzi anayejitahidi masomoni mwishowe afaulu, mwanasiasa 
anayefanya kampeni kwa bidii hadi akateuliwa na kadhalika 
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Mtahini anastahili kutunga insha ya masimulizi inayodhihirisha maana na matumizi 
ya methali hii.  
Mtahini aonyeshe sehemu mbili ya methali 
Mapambo ya lugha yawepo 
Mwongozo wa kudumu urejelewe katika utuzaji. 

 

 

 
4.MUHIMU. 

• Hii ni insha ya mdokezo 
• Mtahiniwa sharti amalizie kisa kwa maneno haya. 
• Mtahiniwa atumie mbinu rejeshi ili kumrejesha msomaji kwenye matukio ya 

awali 
• Mtahiniwa  akiacha au aongeze  neno  moja au  mawili atakuwa amejibu 

swali  ila  lichukuliwe kama kosa  dogo tu  la  kimtindo 
• Akikosa kuanza   kwa mdokezo aliopewa atakuwa amejitungia swali D- 02/20 
• Mtahiniwa  aandike kichwa  cha insha ingawa asipoandika  si huja. 

 
Taswira zifuatazo zinaweza kuzingatiwa; 

i) Kisa kisimuliwe kuhusu mhusika ambaye anarejea nchini kutoka nje  
ii) Mhusika huyu yumkini alikuwa ameenda ngambo kwa shughuli za 

kimasomo,kikazi au ziara  
iii) Asimulie matukio yaliyofanyika katika nchi alikokuwa kiasi yeye 

kukushurtika kurejea nyumbani 
iv) Anaweza kusimulia kuhusu uvamizi wa nchi moja dhidi ya nyingine kama 

ule wa Urusi dhidi ya Ukraine ambapo wageni wanakimbilia usalama 
v) Yumkini mhusika huyu alikuwa akisafiri kurejea nyumbani baada ya kipindi 

cha masomo, ziara au kikazi kupitia cnhi fulani ambapo mashambulizi 
yanachipuka 
 

• Usahihishaji wa insha ukadiriwe kulingana na viwango vya usahihishaji. 
• Mtahiniwa asiondolewe  alama za urefu badala yake mwongozo ufuatao wa 

kudumu uzingatiwe 
 
Robo maneno          174 
 
Nusu maneno          175 hadi 274 
 
Robo tatu                 275 hadi  374 
 
Kamili                      375 na zaidi.  
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Tanbihi:  
Utahini ufanywe kwa kuzingatia mwongozo wa kudumu wa usahihishaji wa 
insha Kitaifa 

 


