
KIDAGAA KIMEMWOZEA   na Ken Walibora

KIKUNDI CHA KWANZA
1. Khasiani
2. Aziza
3. Ndara
4. Atieno
5. Barwo

UCHAMBUZI  WA  RIWAYA  YA  KIDAGAA  KIMEMWOZEA :

Yaliyomo

1 Utangulizi - Shairi
2 Usuli
3 Mtiririko
4 Dhamira
5 Anwani

UTANGULIZI
Kuna shairi lililotumika Kuwait kitangulizi cha hadithi.Shairi hili linadhihirisha minis mambo yanavyofanyika kinyume na kustaajabisha.

Katika ubeti wa kwanza, in ajabu Kuwa nyangumi,mnyama anayeishi majini,anakufa maji, licha ya Kuwa maskani yake.Hili lamaanisha kuwa kUna jambo lililoharibika.Hatibu(viongozi) wanakosa kuwajibika. Wasiofanya lolote ndio  wanaosifika.Hali hii inastaajabisha.

Katika ubeti wa pili,ng'ombe jike (mitamba) wanasifika kwa kufanya kazi zinazofaa kufanywa na wanaume (pulau) Wanaume wametokomea .Mambo yametendeka kinyume.Haya yanastaajabisha kweli.

Katika ubeti wa tatu ,wanaume (vikwara) wamebadilika, badala ya ya kuwajibikia majukumu yao (kuwika ) hawafanyi yanayowapasa. Waliotajika kwa sifa, hapana tofauti na wenzao . Imebainika Kuwa wanawake wanawajibika kikamilifu , huku  wanaume wakizembea. Ajabu iliyoje!

Katika ubeti wa nne , wasiostahili uongozi ndio waliopewa mamlaka ya kuongoza.Wasiomcha Mungu ,wanaendeleza unafiki .Hatimaye, waliokuwa wanyonge hawana tamaa .Yashangaza sana! 

DHAMIRA

Ni wazo kuu lililomsukuma mwandishi kuandika riwaya hii. Ni lengo, azma, nia au sababu inayomfanya mwandishi kuandika riwaya.  

Mwandishi anadhamiria kuonyesha jinsi  uongozi wa mzungu ulivyomkandamiza  mwafrika Katika nchi yake. kwa Mfano walimiliki mashamba makubwa yenye rutuba na kuendeleza ukulima na ufugaji wa hali ya juu. Waliishi katika makasri Katika meaneo waliojitengea , Kama vile Sokomoko.Waafrika walifurushwa mashambani mwao na hawakuruhusiwa kutangamana na wazungu.Aidha,wafanyakazi weusi wanajengewa mabanda  yanayoinamiana pembeni mwa mashamba yao.

Mwandishi pia analenga kuonyesha jinsi ukoloni unaendelezwa na viongozi weusi.Baada ya mzungu kuondoka ,waafrika waliochukua uongozi waliwadhulumu I waafrika wenzao Kabisa. Kwa Mfano walinyakua  mashamba, kuwadharau na kuwatesa.Mzee Matuko Weye anasema ,"Afadhali mkoloni mzungu kuliko weusi maana  huyu mweusi anadharau wenzake vibaya sana.Yaani anawatumia Waafrika wenzake Kama Kopo la msalani ."uk 85 Huu ni ukoloni mamboleo.

Mwandishi pia ana shabaha ya kuonyesha jinsi Waafrika wanavyotamani kujikomboa kutoka kwa ukoloni mamboleo. Anaonyesha Kuwa kuna haja ya kujenga jamii mpya kwa njia ya amani.Anaonyesha  haya  kupitia kwa Madhubuti ,Amani,Imani  na Matuko Weye.  Kwa mfano , Matuko Weye anauzindua umati kuhusu ukandamizaji .Nao  Madhubuti na Amani wanashirikiana kuleta ukombozi wa amani Sokomoko.

USULI

Riwaya hii imeandikwa na Ken Walibora Mutunzi  na msanii maarufu wa Kiswahili.Amejitokeza  Kuwa mkereketwa hodari wa lugha sanifu.Baadhi ya vitabu alivyoandika ni pamoja na riwaya ya Siku Njema, Kisasi Hapana na Ndoto ya Amerika. Aidha ni mmoja wa wahariri  wa Damu Nyeusi na 
hadithi nyingine.

Riwaya ya Kidagaa Kimemwozea inaanzia maswala mazito yanayohusu  jamii Kama vile swala la ardhi  uongozi wa mataifa ya Afrika baada ya uhuru.Vile vileanazungumzia maswala ibuka mathalan ufisadi na hadhi ya walemavu katika jamii 

Inabainika kuwa hata baada ya kujinyakulia uhuru  mataifa haya mengi ya kiafrika bardo hayajaimarika kama yalivyoazimia katika sekta za kiuchumi ,siasa na jamii.

Mwandishi anaonekana kupendekeza Kuwa wanajamii hawana budi kutafuta ukombozi na suluhu ya matatizo haya kwa njia ya Amani.

1. MTIRIRIKO
Maana: Mtiririko ni jinsi mwandishi anavyoyafululiza matukio kutoka sura moja hadi nyingine.  
· Riwaya hii ina ploti changamano kwa sababu kuna mwingiliano wa visa vingi na mitindo mingi katika kazi moja. Kwa mfano, matumizi ya mbinu rejeshi, kisengere mbele na hadithi ndani hadithi.  
· Riwaya hii imegawiwa katika sura kumi (10)



Sura ya 1
· Twakutana na Amani-kijana mwanaume mwenye miaka 24 kutoka Ulitima na Imani-msichana mwenye miaka 14 kutoka Baraka.
· Wameketi chini ya mti kwani walikuwa wachoka kutokana na safari ya kuchosha iliyoanza siku mbili zilizopita.
· Mandhari ukingoni mwa Mto Kiberenge mnamo saa adhuhuri-jua kuwa utosini
· Amani ana mkoba mdogo mweusi uliobeba kila kilichokuwa chake.
· Msimulizi anatupa taswira ya Imani. Msichana mweusi aliyeumbwa kwa mavumbi ya nyota. Cheusi dawa-marijali kutazama nyuma mara mbili mbili. 
· Mwandishi anaangazia sababu zao za kwenda Sokomoko
· Walifurahi kuona Mto Kiberenge kwa sababu ya kiu ya maji 
· Ng’ombe wamo malishoni na fahali walikuwa wakiroroma kwa sauti za kutisha
· Upande wa juu wa mto kuna vitoto vivulana vitano vinavyoogelea-piga mbizi
· Msimulizi anatueleza kuwa ni mwiko kuywa maji ya Kiberenge.
· Miungu aliwapokonya haki hiyo baada ya mwanaume kifafa aliyefia mle majini na miili ya Waafrika wakombozi kuuliwa na kutupwa majini na wakoloni
· Imani ni wa kwanza kuyateka yale maji kwa viganja vyake na kuyanwa
· Kwa mshangao mkubwa, mmoja wa vile vivulana chenye miaka 10 anasema, “Maze mcheki ule dame. Mazee usinywe maji haya jo. Ni haramu jo.” 
· Imani anajibu kuwa, “Hata haramu huhalalishwa- kupokonya ni halali” 
· Twapata msimamo  wa Aman kuhusu lugha hiyo ya sheng – anakerwa ajabu
· Picha ya DJ Bob inasawiriwa-ni kivulana kilichodhoofika, chembamba na ana nywele nyekundu labda kutokana na utapiamlo.
· Huku vitoto vikiendelea kuogelea, fahali mmoja mkubwa mweusi anaila kaptura kuukuu ya DJ, anaisagasaga na kuimeza.
· Msimulizi antuangazia yatakayotukia siku za mbeleni - DJ analia akaisimama kwa mguu wa kushoto uliokuja kung’atwa na mbwa
· Uhusiano mwema ukajengeka baina yao
· Anawasimulia kuhusu maisha yake-alifungwa jela ya watoto kwa kusingiziwa kaiba.
· Amani anamdadisi kama anamfahamu Mtemi Nasaba Bora
· DJ anawasilisha ombi lake kuwa wasimsahau watakapokuwa matajiri-utabiri
· Mwandishi anatupeleka mbele wakati Amani na Imani wamefanikiwa na kukumbushana ombi lake DJ.
· Ni wakati wa magharibi, DJ, Amani na Imani wanaelekea Sokomoko kwa tajiri mmoja.

Mambo muhimu
· Safari ilikuwa imeanza siku mbili zilizopita kabla ya Mto Kiberenge.
· Nondo aliyekuwa akipapatika juu ya mti kujaribu kujinasua kutoka utandabui uliomnasa.
· Mkoba mdogo mweusi wa Amani uliobeba vitu vyake vyote
· Imani na Amani wanakaidi mwiko wa Wanasokomoko ya kutokunywa maji
· Mguu wa DJ utakaokuja kung’atwa
· Fahali mkuwa mweusi kuisagasaga kaptura ya kuukuu ya DJ
· Ukarimu wa Amani na Imani kwa DJ  katika kuchangia ufanisi wa safari yao ya Sokomoko 

SURA YA PILI
Mwandishi anatupatia taswira ya eneo la Sokomoko, lililotengewa wazungu wakati wa mkoloni. Ni mazingira ya mashamba makubwa na majumba duni. Waafrika nao waliishi katika mazingira duni. Baada ya uhuru kupatikana, Hamadi Chichiri aliweza kununua shamba kubwa kwa mkopo. Mtemi, alipotwaa uongozi alinyakua shamba hili pamoja  na kasri baada ya kumfumbulia ufumbuzi wa kudumu kwa kuwa alikuwa tishio kwa maendeleo yake kibinafsi. Isitoshe alimfungia yusufu jela.
Mwandishi anasimulia jinsi Majununi alivyisubuhuiana na mwanamke mmja kutoka Ufaransa kwa jina Michelle ambaye waliahidiana kuwa wangefunga ndoa, lakini hili halikuwa kwa sababu Majununi mwanzoni aliishi Hemani. Akamwandikia Michelle barua aje aone makao yao mapya. Alipofika Michelle alikataa katakata hata kushuka kwa ndege na kumtaarifu kuwa hawezi kuishi hemani mwituni kama maskini.
Kwa kuwa alikuwa na mapenzi ya dhati akajengesha nyumba yao ya matofali yenye vyumba vine alipofika tena alidai kuwa kilikuwa kibanda. Ndiposa Majununi akajenga kasri lenye vyumba kumi na vitatu. Michelle alikuja  kulikagua lakini hakuridhika  nalo na ikawa hatima ya ahadi yao. Majununi alisononeka mno akaandika kauli yake ya mwisho kwa Michelle kwenye bamba la zege karibu na dohani ukumbizoni, `Your beauty is my Weakness’ yaani `Urembo wako ndio  udhaifu wangu’. Majununi akawalaani wanawake wote duniani na akapania kilimo cha mifugo.
Mtemi Nasaba Bora aliyeishi kwenye kasri hii baada ya uhuru hakulishughulikia kwa kulinadhifisha, zaidi alishindwa kutunza mali alizoacha Mzungu kama vile tingatinga na majibwa. Nasaba Bora aliamini kuwa mtu alihitaji uchafu kiasi hata pakawepo ugumu wa kazi. Watendakazi walitimuliwa au hata kukimbia.



SURA YA 3
· Amani na Imani wanabahatika kupata kazi ingawa ni kazi duni. 
· Imani apata ujakzi kwa Mwalimu Majisifu, nduguye Mtemi Nasaba Bora.
· Amani anakuwa mchungaji na kukama ng’ombe kwa Mtemi
· Ijapokuwa waajiri wao walikuwa ndugu wa toka nitoke, hawakuwa na itifaki njema baina yao 
· Tunaelewa kuwa mwalimu Majisifu alikuwa maarufu sana kote nchini kwa utunzi na uandishi wake
· Alijulikana kama mtunzi wa Utenzi wa Uhuru wa Tomoko na riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.
· Majisifu ni mwalimu wa Lugha katika Shule ya Sekondari ya Nasaba Bora
· Mwandishi antuonyesha kuwa jina la Nasaba Bora lilitumika kila mahali; Shule ya Msingi ya Nasaba Bora, Uwanja wa Nasaba Bora na Zahanati ya Nasaba Bora
· Tunaambiwa kuwa Mwalimu Majisifu alisomea ng’ambo alikopata digrii mbili
· Aliwahi kufanya kazi katika Idara ya Farodha, Idhaa ya Redio na Runinga
· La muhimu ni kuwa alivuliwa vyeo na kubakishiwa ualimu kwa sababu ya ulevi wake
· Nyumbani kwake, alikuwa na vitu vingi vya thamani ambavyo havikuwafaidi wanawe wenye mahitaji maalumu
· Majisifu aliwahusudu wazazi wengine huku akimchukia mkewe kwa kumzalia masimbi
· Alimtenga mkewe kwa miaka kumi na mitano kwa kuhofia kuzaa watoto walemavu Zaidi
· Baada ya muda huo, walijaliwa mapacha wasiotembea
· Hivyo aliazimia kuwatupa majini lakini Dora anamshawishi kutofanya hivyo
· Hapa tunaonyeshwa hali duni ya mazingira ya kazi ya wafanyakazi kama Amani. Anaishi kibandani ambamo antundika mkoba wake kwenye msumari ukutani.
· Mkobani, aliificha picha ya amu yake Yusufu.
· Mwandishi anatusimulia usuli wa  Amani. Babu yake Amani, Hamadi Chichiri kauawa na tajiri mmoja aliyenyakua shamba lake.
· Tunaarifiwa kuwa wazazi wa Amani walifariki na Amani hakuweza kuhudhuria mazishi ya mamake kwani alikuwa gerezani na kutunga shairi kwa heshima ya mamake.
· Mwandishi antuonyesha kuwa asubuhi moja Amani aliamshwa na sauti ya kitoto kichanga nje ya kibanda chake 
· Alijitwika jukumu la kukitunza kile kitoto. Kisa hiki kinamkumbusha kisa cha rafiki yake anayeitwa Fao aliyemringa msichana mmoja lakini likimbia jukumu la kumtunza mtoto wake
· Amani haelewi kwa nini analetewa mtoto ambaye si wake
· Amani anakipeleka kitoto kwa Mtemi na kusaidiwa na Zuhura kwa kumpa maziwa
· Bi Zuhura alikuwa na watoto wawili; Madhubuti na Mashaka
· Madhubuti alikuwa akisomea Chuo Kikuu cha Moscow-Urusi  
· Wananchi walilazimishwa kuchanga pesa za kumsomesha Madhubuti
· Mashaka alikuwa kidato cha pili katika Shule ya Bweni ya Nasaba Bora
· DJ anapendekeza kwend kumwita Imani ili amsaidie Amani kkukilea kile kitoto
· Majisifu anamruhusi Imani kwenda kumsaidi Amani
Mambo muhimu
· Amani na Imani wanapata ajira
· Mtemi na kake Majisifu hawakuwa na uhusiano mwema 
· Amani anapagazwa ulezi wa kitoto
· Ndoa ya Majisifu na Dora ina migogoro 
· Sifa za uandishi wa Majisifu zinaenea
SURA YA 4
· Ni nyumbani kwa Mwalimu Majisifu
· Imani hajarudi tangu apewe ruhusa na Majisifu kwenda kumsaidia Amani
· Dora alilemewa na kazi za nyumbani hasa ya watoto wenye mahitaji maalumu
· Dora angependa kusaidiwa na Majisifu na kuzuka majibizano makali baina yao
· Mashaka ambaye ni mpwawe Majisifu anamletea barua na kumjuza kuwa wanafunzi walimkosa shuleni kwa muhula mzima.
· Mashaka anawadharau watoto wa Majisifu kwa sababu ya ulemavu wao na kuona heri kufa kuliko kuwa na watoto kama wale
· Barua ilikuwa ya ualishi kutoka Chuo Kikuu cha Mkokotoni nchini Wangwani kwenda kutoa mihadhara kuhusu uandishi wake uliosifika
· Majisifu alifurahia sana na kumfahamisha mkewe. Dora anamkejeli kwani aliona kuwa asingeweza kutoa mihadhara hiyo. Hata hivyo alimtakia heri njema na kumwomba amletee rinda kutoka Wangwani.
· Imani aliendelea kuishi na Amani ili kumsaidi kukilea kile kitoto-Uhuru alichopagazwa
· Walisimuliana visa vya maisha yao ya awali.
· Amani alikuwa msiri na mchache wa maneno naye Imani alimwambia yote yaliyomfika
· Imani anaeleza kuwa walipokutana katika Ziwa Mawewa, alikuwa ameamua kujitosa majini afe 
· Anasema kuwa babake, Mwinyihatibu Mtembezi aliyepigana vita katika vita vikuu vya dunia na kuwa dereva wa tingatinga lililobakia pale kwa Mtemi.
· Alifutwa kazi ati kwa kuchochea Waafrika dhidi ya mkoloni
· Alinunua shamba kule Baraka na alipofariki, familia yake ilibaki mashakani
· Mama yao alishindwa kuwalipia karo. Mtoto wao mmoja akaaga kwa kutoweza kugharimia matibabu yake
· Kakake Chwechwe Makweche akaacha shule na kwenda kuchezea timu ya taifa ya Tomoko
· Imani akasema kuwa askari walitumwa kumfurusha mama yao kutoka shamba lao na alipokataa, aliteswa na kupigwa hadi akafariki kwa maumivu ya mapigo ya askari
· Kakake mwingine kwa jina Oscar Kambona alijiondokea 
· Siku moja, nyumba yao iliteketezwa akiponea chupuchupu ndiposa akaamua kujiua
· Ukingoni mwa Ziwa Mawewa, alisikia sauti tamu ya Amani akisoma mswada wa kitabu chake. Mswada huu ulikuwa umekataliwa na wahariri. Baada ya kuusoma, Amani aliutupa majini
· Hapo ndipo Imani alitokezea, kukutana na kuliana hali
· Wakaanza safari pamoja kuelekea Sokomoko
· Mazungumzo yao yalilenga undugu kati yao

Mambo muhimu
· Hali ya kutowajibika kwa Majisifu inadhihirika
· Aidha, dhuluma dhidi ya wanyonge inaonyeshwa kupitia kisa cha Imani
· Mtazamo kuhusu watu wenye mahitaji maalumu kuwa wenye dharau





SURA YA TANO
Katika uwanja wa Mtemi Nasba Bora watu wamejumuika kukumbuka  siku yao ya uhuru. Sherehe zinnaanza wakati Mtemi Nasaba Bora anawasili saa tano unusu.
Balozi anasifu uongozi wa Mtemi na kusema kuwa Waafrika hawatambuliwi na muda Mtemi anapokaribishwa kuongea Mashaka anapata nafasi ya kuonana na Ben Bella. Pia anamkashifu Matuko Weyekwa kuhudhuria.
Mtemi Nasba Bora anatoa hotuba ndefu katika lugha ya Kingereza ambayo watu wengi hawaelewi.Watu waliohodhuria walishurutishwa, kwani Bi. Kizee anasema kuwa ingekuwa bora achwe kufanya kazi zake.
Sherehe zikifikia kikomo, Mzee Matuko Weye anapanda jukwaani, kutwaa kipaza sauti na kueleza ukweli unaowasibu raia k.v. Mtemi kuwapokonya, mashamba, mali, mabintina hata wake zao.Anawasuta raia kwa kufumba macho dhidi ya dhuluma  hizi. Askari wanamwahi na kumbeba hobelahobela na kumtoa  jukwaani.
Mvua inaaza kunyesha na Amani anapojisetiri  anamwona DJ anayemweleza kuwa mtoto Uhuru ni mgonjwa. Mtemi Nasaba Bora na familia yake wanaingia kwenye gari na kumpita mjamzito aliyekuwa akijifungua kando ya barabara bila msaidizi.Bi Zuhura anamwomba Mtemi asimamishe gari wamsaidie lakini Majisifu anapuuza. Pia, anampita Amani anaelekea nyumbani.
Amani anafika nyumbani akiwa amelowa, anabadilisha nguo, kula na kuenda na Imani katika zahanati ya Nasaba Bora kuta futia kitoto matibabu.
Wauguzi wanakataa kushughulikia kitoto wakisema kuwa ni sikukuu. Licha ya Amani na Imani kuomba wasaidiwe sana, wauguzi wanakataa katakata.
Wanaanza safari ya kurudi nyumbani, kitoto kikiwa kimediwa. Wakiwa njiani, kitoto kilikohoa, kikapumua kwa shida na kufariki mikononi mwa Amani. Baadaye, Imani alipopata kitoto chake, aliazimia kukiita Uhuru wa pili.

SURA YA 6
· Ni saa kumi na mbili jioni baada sherehe za Sikukuu ya Wazalendo baada ya kumfikisha Bi Zuhura nyumbani
· Mashaka mwanafunzi wa kdt 3 anafikishwa langoni mwa shule yake ya Nasaba Bora 
· Mashaka alikimbia kuisoma barua ya kimapenzi kutoka mpenzi wake Ben Bella
· Twasimuliwa kuwa Ben Bella ni sugu wa jela . Aliingia na kutoka kama nyumbani
· Wakati huu, alikula kalenda kwa miaka 2 kwa tuhuma ya kukibaka kitoto kidogo
· Alikuwa na uraibu wa bangi na muziki wa kufokafoka
· Ujumbe wa barua ni kuvunja uhusiano wa kimapenzi
 Lowela na Mtemi na kuwa baba mkwe hawezi tena kuwa shemeji
· Mashaka akalia usiku kucha
                                 **********************
· Twaenda hadi kibanda cha Amani ambapo Imani askari mmoja wa Mtemi mwenye kisasi anaapa kuwa Imani angeona cha mtema kuni kwa kutohudhuria mkutano wa Mtemi
· Asubuhi na mapema - Amani na Imani wanatiwa mbaroni kwa tuhuma za uuaji wa kitoto Uhuru
                               **********************
· Mandhari ya seli
· Seli ni ndogo na ilikuwa choo cha umma. Mle, wanamkuta Matuko Weye amejikunja pembeni
· Weye anagutuka na kusema hataki kelele katika Ikulu ya rais
· Anashangaa kumwona kijana Amani asiyemuudhi hata nzi weye kaifa binadamu
· Matuko Weye anamshauri Imani aende kuolewa weye akazae watoto ambao wangekomboa Tomoko kutoka mkoloni mweusi
· Anaonelea kuwa mkoloni mzungu ni afadhali kuliko mkoloni mweusi
· Punde si punde Mtemi na kuamuru mwendawazimu Weye aachiliwe
· Anakataa kwenda na kumwita Mtemi – Nasaba Mbaya Mbovu 
· Anadai chai –hali mbaya ya seli
· Anaingia ofisini mwake kusubiri tarishi anayemletea barua na gazeti la Tomoko Leo.
· Anakosa picha yake na kufikiria kumpigia mhariri simu
· Aniifungua barua inayotoka mwanawe Madhubuti kule Urusi
· Analitupa gazeti kwenye kapu la taka
· Mtemi anaisoma barua
· Ujumbe ni kazi ambayo ni zao la ufisadi, bado anampenda ila tu anayachukia maovu yake na mwanzo wa kumuasi - Madhubuti Zuhura
· Anaichana na kutupa kwenye kapu la taka 
· Kisha kuamuru mahabusu wafanyiwe kazi kama kawaida
· Mwandishi anatueleza kuwa Mtemi hakuhitaji dereva wa kachara kwani ataka kuwa uhuru wa kutekeleza mambo ya faragha
· Askari walianza kuwafanyia Amani na Imani kazi had Imani anasikika akitoa ukwenzi

Mambo muhimu
· Haki za kibinadamu na za watoto
· Athari za mihadarati
· Dhuluma za viongozi kwa wanachi siokuwa na hatia
· Cheche za ukombozi kuzaliwa
· Mwanzo wa uasi wa Madhubuti
SURA YA SABA
Mwalimu Majisifu anamtembelea Mtemi Nasaba Bora (kakake) nyumbani kwake. Bi. Zuhura anahisi kuwa hakupata mapenzi kutoka kwa mumewe kama wanawake weengine. Aghalabu mumewe alirejea nyumbani kwa kuchelewa akiwa katika shughuli ya kusuluhisha ‘  migogoro ya ardhi .‘
Mtemi Nasaba Bora analalamika kuwa majisifu hakuhudhuria sherehe za siku kuu ya wazalendo kwa kuwa alikuwa ameenda ulevini. Mtemi anamshauri mwalimu kuacha ulevi kwa vile anauaibisha ukoo wao mtukufu, mwalimu alikereka, walinuniana na akamsuta Nasaba Bora kwa kuwafungia Amani na Imani.
Majisifu anaenda zake kwa mama nitilie (ulevini) bila kwaheri ingawa alikuwa na kipindi alasiri hiyo. Akiwa njiani anakumbuka udadisi wa amani kuhusu uandishi wake.
Mtemi naye akiwa nyumbani kwake anakumbuka jinsi walivyolelewa kwa maadili ya kidini. Nasaba Bora anakumbuka aliyokumbana nayo akiwa safarini na kushindwa kucheza ngoma ya yule msichana mrembo alipogundua kuwa alikuwa kiguru ; nduguye huyo mdogo ndiye aliyemwonya akimshauri dhidi ya kucheka watu waliokuwa na mahitaji maalum. Jambo hili linapelekea kuitisha Biblia kuisoma na ananukuu maandiko kama vile kitabu cha Samwel wa pili (Amoni mwana wa Daudi kumbaka dadake, Ayubu na maagano aliyofanya na macho yake yasimtazame mwanamke asiyekuwa mkewe, na kumpandisha mawaa na kumtia hatiani)
Ukwenzi mkali ulisikika kutoka nje na Zuhura alipoenda kutazama alipata kuwa Jimmy mbwa wao alikuwa amemng’ata DJ ; alikuwa kaleta barua, alipoenda kutazama alipomjuza Mtemi kuhusu kung’atwa kwa DJ na kuwa anaweza kupatwa na kichaa cha mbwa kwa vile mbwa alikuwa anugua na isitoshe, hakuschanjwa. Mtemi anampuuza na kudai ulikuwa msiba wa kujitakia.
Barua ile ilitoka kwa Lowela na ilimfahamisha kuwa angetoa siri ya uhusiano wao iwapo Imani na Amani wasingeachiliwa.
MAMBO MUHIMU
· Uhusiano wa Majisifu na Mtemi Nasaba Bora umeharibika kiasi cha wao kutoshirikia katika shida zao na kutoambiana yaliyo muhimu.
· Nzi na panya wanaopita ni kuonyesha uchafu ulivyokithiri kawke Mtemi Nasaba Bora.
· Upweke wa zuhura unadhihirika kwani Nasaba Bora hurudi nyumbani usiku sana.
· Nasaba Bora anakumbuka walivyolelewa kwa msingi wa dini na walivyokuwa na usuhuba bora wakiwa wachanga.
· DJ anang’atwa na Jimmy naye Nasaba hajali licha ya kuwa hajawachanja mbwa wake.
· Barua ya Lowela inamtisha Nasaba Bora kuwaachilia Amani na Imani au siri ya urafiki itobolewe.
SURA YA 8
· Amani na Imani wakiwa seli wanayasikia  matangazo ya mpira katika redio ya askari
· Mechi ya kimataifa kati ya Songoa FC (Tomoko) na Meza-wembe (Wangwani)
· Imani anafurahi anaposikia kuwa Chwechwe Makweche (Horsepower) amefunga bao la ushindi 
· Mchezaji huyu hodari hajarudi nyumbani –Baraka bali hakuhudhuria mazishi ya mamake
· Mara Mtemi anawasili na kuamrisha kuwa mahabusu hawa wawili waachiliwe
· Amani anaomboleza kitoto Uhuru kwa kukitungia shairi la makiwa
· Amani anapata habari kuwa DJ alikuwa amelazwa katika zahanati ya Nasaba Bora
· Alikuwa ameng’atwa na jibwa la Mtemi baada ya kuikata nyororo na kutokomea
· Amani anamtembelea DJ zahanatini kila siku ila siku moja alikipata kitanda chake kitupu. Hili lilimsikitisha sana
· Alijaribu kumtungia shairi buriani lakini akashindwa
· Imani na Zuhura waliomboleza pia
· Amani anakumbuka jinsiokutana na Madhubuti alipowasili kutoka Urusi na kulikiwa katika uwanja wa ndege. Watu walikuwa wengi isipokuwa aila ya Majisifu ambaye alikuwa hajarudi kutoka Mkokotoni – Wangwani
· Madhubuti na Amani walianza kujenga usuhuba na kupanga mbinu za kukomboa Sokomoko
· Amani anaviomba vitabu kutoka Madhubuti ili kuvisoma na kumshangaza ajabu.
· Baada ya wiki tatu, Madhubuti anahamia kibanda cha Amani hadi alipopata ajira kule jijini Songoa.  
· Madhubuti angundua kuwa Amani ni msomi hodari na kuzungumzia mengi kuhusu elimu
· Anamwelezea Amani jinsi hakupenda jinsi babake alivyotawala watu kwa madhila na maonevu na kubainika wazi kuwa yeye anatakuleta mapinduzi
· Mashaka naye alikuwa amebadilika tangu aipokee barua kutoka Ben Bella na kuamua kuacha shule
· Mwandishi anatupeleka kwenye ukumbi wa Chuo cha Mkokotoni mlikojaa watu sisisi.
· Umati huu ulikuwa na hamu na ghamu ya kumwona na kumsikia mwandishi mtajika
· Majisifu amamiminiwa sifa kocho kocho ukiwemo uandishi wa Kidagaa Kimemwozea
· Majisifu anaposimama, anashindwa kujibu maswali ipasavyo na kunyamaza anapoulizwa kama aliiandika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.
· Mhadhiri mmoja aliutuliza umati uliokuwa ukipiga kelele. Aliwashauri wafike siku ambayo ingefuata, kwani Majisifu alikuwa amechoka 
· Majisifu alipofahamu kuwa siri yake imefichuka, anarudi Tomoko kwa aibu na kujuta kwa machozi
Mambo muhimu
· Makweche Chwechwe hakuwajibika wa jamma zake
· Amani na Imani wanaachiliwa kurudi kazi zao
· Amani na Madhubuti wanajenga uhusiano mzuri hadi kuishi kibandani pamoja
· Madhubuti na Amani wanataka mageuzi ya Amani
· Majisifu wanashindwa kutoa mihadhara kule Wangwani na kurudi Tomoko kama amaibika.
SURA YA 9
· Mtemi Nasaba Bora alisumbuliwa na mawazo ya kifo chake kiwa wakati
· Aliamua kumwelekeza Amani mahali ambapo angezikwa ili amchimbie kaburi, jambo ambalo Amani alilitekeleza
· Mashaka, bintiye Mtemi aliingiwa na wazimu akawa anazurura mtaani akiwa uchi na ikambidi afungwe Kamba
· Jioni moja wakati Mtemi hakuwepo katika kasri, Mashaka aliwashinda Zuhura na vijakazi kumdhibiti. 
· Amani akaitwa kuwasaidia, aliombwa asiondoke bali alale kwenye kochi sebuleni
· Usiku huo, Zuhura alimwita kumsaidia kutafuta kitu kama nyoka mvunguni mwa kitanda chake na Mtemi
· Amani alikubali kuingia kumsaidia na kuktwa  mle na Mtemi
· Bila kudadisi, akaamua kewe anamkwendea kinyume
· Alimpiga Amani hadi akazirai kasha kumtupa ukingoni mwa Mto Kiberenge alipookotwa na wasamaria wema
· Bi Zuhura naye akapewa talaka akakwenda kwao Umoja
· Amani alijikuta katika zahanati ya Nasaba Bora akiwa na majeraha na maumivu
· Ikiwa Imani anamtembelea kila siku katika zahanati
· Imani hakuamini uvumi kuwa Amani alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na Bi Zuhura
· Amani alikuwa hoi, hakuweza kuzungumza
· Imani hakutaka kumweleza kuwa  Chwechwe Makweche alikuwa amevunjika fupaja akicheza kabumbu
· Majisifu tangu alipotoka Mkokotoni, alibadilika kwa sababu ya majuto na huruma. Alijuta alivyomtendea mkewe Dora kwa ulezi wa watoto wake wenye mahitaji maalumu
· Alimhurumia Imani kwa mshahara duni, Bi Zuhura kwa dhiki nyingi pamoja na talaka
·  Majisifu alimtembelea Amani akiwa hospitalini
· Aliporuhusiwa kwenda nyumbani, ni Mjisifu aliyemridhi kuishi naye japo Dora hakufurahia 
· Mtemi aliwapita njiani
· Imani alikwenda kumtafutia Amani picha ya amu yake Yusufu iliyokuwa mle kibandani katika mkoba ule wake mweusi
· Ingawa Amani alikuwa  mdhoofu, alimtuma Imani amwombee vitabu vya kusoma kwa Majisifu. Miongoni mwao kilikuwa riwaya ya Kidagaa Kimemwozea
· Alishangaa kuwa ni mswada alioundika yeye mwenyewe uliokataliwa na mhariri. Kitabu kilibeba jina la Majisifu
· Amani alimwandikia Imani barua kumwelezea hayo. Imani alipokuwa akiisoma, Dora alimwita na kuiacha juu ya meza
· Kwa bahati mbaya na Majisifu anaipata na kusoma ndiposa Imani akamkejeli kuwa hakuwa mwandishi wa Kidagaa Kimemwozea na akakiri wizi wa mswada wa Amani
· Amani anamtungia shairi la msamaha
Mambo muhimu
· Mtemi anaendeleza udhalimu kwa wanyonge kwa kumpiga Amani na kumtaliki mkewe
· Wizi wa kitaaluma unabainika kwani Majisifu anakiri aliuiba mswada wa Amani
· Mabadiliko yanaonekana kwa Majisifu na kuanza kuwa na huruma/utu

SURA YA KUMI
-Kisa za pesa za kujenga hospitali.
Mtemi Nasaba Bora akiwa kwenye gari lake na mpenzi wake Lowela anampita Amani anayetoka hospitalini. Amani anapofika mbele, anawapata wawili hawa wakiwa wamesimamishwa na kuinua mikono juu kama wanaofanya mazoezi ya viungo.
Gaddafi (kakake Imani) yuko tayari kuwalipua kwa risasi. Gaddafi anajuana na Amani kwa kuwa walikuwa pamoja gerezani wakati Amani alikuwa ameshikwa.
Amani anaingilia kati na kumwomba Gaddafi asiwalipue, naye Gaddafi anamti Amani kwa kuwa Amani huwa mtulivu na asiyependa fujo.
Baada ya Amani kuwaokoa Mtemi na Lowela, Mtemi aname gari lake, hadi nyumbani ambako Mtemi ana majuto kwani anatoa bunduki na kumpa Amani amuue kwayo.
Amani anakataa na kutaka kujua ukweli kuhusu mashamba ya Mtemi. Mtemi analeta hatimiliki, zikiwa mbilimbili, moja halali na nyingine ghushi.
Anamweleza Amani jinsi alivyopanga kifo cha babuye Chichiri Hamadi ili achukue shamba lake na kusababisha Yusufu kufungwa gerezeni.
Amani anapata ushahidi wa kuwezesha wamiliki halali ya mashamba yao kuyachukua na jinsi ya kumtafutia amu yake haki.
Familia za akina Amani na Imani zinayachukua mashamba yao.
Amani an Madhubuti na maskini waliopata ekari mia moja. Akanadhifisha kasri na kumpa Mzee akawagawia watu kadhaa shamba lake kama vile DJ, Mzee Matuko Weye.
Mabadiliko yanatokea ambapo Sokomoko inapata Mtemi mpya na Amani anawashauri wasikubali kudhulumiwa tena.
Mwili wa Mtemi Nasaba Bora unapatikana ukining’inia mkuyuni. Mazishi yake yanahudhuriwa na watu wachache sana wakiwemo Mwalimu Majisifu na mkewe, Bi. Zuhura, Madhubuti, Mtemi mpya, Balozi, DJ, Imani, Matuko Weye, Maozi na mkewe, Lowela.
Askari wanakataa kufyatua risasi 21. Amani anafaulu kumtoa amu yake Yusufu gerezani, kisha anajenga nyumba anayosaidiwa na wanakijiji wengi.
Anamtungia Imani shairi la mahaba, akimsihi wapendane na kuoana, ili atingishe kibiriti tena, aone kama ndani mna njiti.
2. ANWANI
Maana ya “Kidagaa Kimemwozea”
· Kidagaa ni aina ya samaki mdogo ambaye si rahisi kuoza
· Kwa hivyo, kuoza kwa kidagaa ni kuharibika kwa jambo ambalo ni vigumu kuharibika katika hali ya kawaida
i) Mtemi Nasaba Bora anaharibikiwa na mambo (sifa) katika Uwanja wa Nasaba Bora wakati Matuko Weye ambaye anaamika kuwa taahira/mwendawazimu kukichukua kipazasauti na kuanza kuukashifu uongozi mbaya wa Mtemi hadharani. Anasema kuwa yeye ni mwizi wa mashamba, wake na mabinti za wenyewe. Tendo kama hili ni nadra sana kufanyika. Kwa hivyo anwani hii inafaa riwaya ya ‘Kidagaa Kimemwozea’.
ii) Ni bayana kuwa mambo yanamwaharibikia Bwana na Bi Mtemi wakati mwanao Madhubuti anahamia kibandani mwa Amani ili kuishi naye. Aliwaduwaza wazee wake mno. Bi Zuhura alilia usiku kucha kwani tukio kama hili si la kawaida, mtoto wa matajiri hawezi akaiacha starehe na raha za ufalme na kwenda kuwa maskini kwa hiari yake. Mtemi Nasaba Bora alijawa na hamaki hata zaidi wakati mwanao alijiita Madhubuti Zuhura. Twaambiwa kuwa aliipigapiga meza ngumi na kuangusha faili zake.
iii) Lowela, binti Maozi ni msichana mdogo katika kidato cha tatu. Anajasirika kiasi kwamba anamtishia maisha Mtemi Nasaba Bora ambaye tunaambiwa ni kama rais wa eneo la Sokomoko. Anamshurutisha kuwa angeitibua siri yao ya kitoto Uhuru asingewaachilia Amani na Imani kutoka seli. Mtemi anaharibikiwa na mambo anaponywea na kuitikia vitisho vya mtoto mpenziwe. Itakuwa bora tukumbuke kuwa Mtemi amesawiriwa kama kiongozi mwenye kiburi na asiyejali maslahi ya wanyonge.
iv)  Mtemi anazidi kuharibikiwa na mambo alipookolewa na Amani kutoka mdomoni mwa kifo cha risasi za Gaddafi Kambona. Tunasoma kuwa alilia kama ‘beberu kichinjoni’ anaposaidiwa na Amani, mchungaji wa ng’ombe wake tu. Twaona kuwa anamwalika Amani aingia mkweche wake mara ya kwanza tangu amwajiri Amani. Ananyeyekea si haba kiasi kwamba Amani haamini.
v) Ni nadra kwa kiongozi wa hadhi ya Mtemi Nasaba Bora kuyakiri maovu yake yote mbele ya mfanyakazi wake Amani. Anasema alivyowanunua majambazi kumwua Hamadi Chichiri, babuye Amani na kuhonga ili kumfunga maishani amu yake-Yusufu. ‘Alikuwa laini na mnyenyekevu kama mtawa. Ukali na ufedhuli wake uliyeyuka. Hatimaya kumpa Amani hatimiliki zote; halisi na ghushi huko mikono ikitetemeka. Hili ni thibitisho tosha kuwa Mtemi aliharibikiwa na mambo na kuifanya anwani hii kufaa riwaya.
vi)   Ni dhahiri kuwa Mwalimu Majisifu anaharibikiwa na mambo katika ukumbi wa Chuo Kikuu cha Mkokotoni nchini Wangwani. Alishindwa kutoa mihadhara ilhali anajidai na kusifika kama mwandishi mtajika, msanii hodari na msomi maarufu mwenye shahada mbili kutoka Uingereza. Siri imefichuliwa kuwa yeye si mwandishi wa ‘Kidagaa Kimemwozea’ bali mwizi wa mswada. ‘Alijikuta ametokwa na machozi kama mtoto mdogo’. Kilele chake ni wakati anakiri mbele ya Imani kuwa yeye si mwandishi. 
Kwa hivyo, anwani hii inafaa riwaya kwa vyovyote. 


JOPO LA KUCHAMBUA MAUDHUI YA RIWAYA YA KIDAGAA KIMEMWOZEA KATIKA TAASISI YA KICD.

WAHUSIKA
1. Bw. Agustine Mutua- Mwenyekiti
2. Bw. Nzai Kombe-Mwanachama
3. Bi. Lucy Mbugua-Mwenachama
4. Bi. Rosemary Maina- Mwanachama
5. Bi. Zainab Murunga- Katibu


MAANA YA MAUDHUI
Ni masuala au mambo yanayojitokeza katika kazi ya fasihi na hujengwa kwa misingi ya dhamira inayoshughulikiwa katika kazi husika.
Kuna maudhui mengi yanayoibuka katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea kama vile:
a) Ukoloni 
b) Uongozi
c) Ufisadi
d) Uwajibikaji
e) Dhuluma/unyanyasaji
f) Ukatili
g) Utu
h) Ndoa/mapenzi
i) Haki
j) Mapinduzi/Ukombozi
k) Mabadiliko
l) Utabaka
m) Nafasi ya vijana/wanawake katika jamii
n) Taasubi ya kiume/ubabedume
o) Majuto/msamaha
p) Itikadi
q) Dini
r) Kisasi
s) Nafasi ya Kiswahili
t) Uhuru
u) Elimu

UCHAMBUZI WA MAUDHUI HUSIKA
a) Ukoloni
Ukoloni ni hali ambapo watu au jamii Fulani hutawaliwa na kudhitiwa na watu au jamii nyingine.
Katika riwaya hii kuna aina mbili za ukoloni: ukoloni mkongwe na ukoloni mamboleo.
i) Ukoloni mkongwe 
Enzi ya ukoloni mkongwe eneo la Sokomoko lilitengewa wazungu pekee yao.
Wazungu walimiliki mapandaikizi ya mashamba walipokuza pareto, mananasi, michai, mikonge ,michungwa n.k.
Wazungu waliishi kwenye makasri yaliyoezekwa vigae paani ilhali Wafrika waliishi kwenye mabanda.
Wafrika walibaguliwa hawakuruhusiwa kufuga mifugo wa kizungu isipokuwa wa kienyeji tena nje ya Sokomoko.
Vilivile ilikuwa haramu kwa Wafrika kupanda mazao yaletayo fedha popote pale.
Wazungu waliwauwa Wafrika wengi na kuwatupa katika Mto Kiberenge katika harakati za kupigania ukombozi.
Wafrika walifanyishwa kazi za sulubu na wasizozipenda kwa malipo duni.
Wafrika walitumiwa vibaya na wazungu katika kuwapigania vita vyao k.v. Mzee Matuko Weye na Mwinyihatibu walivyompigania Mwingereza vita vya dunia nchini Burma.
Wafrika waliompigania vita Mwingereza katika vita  vya pili hawafidiwi ilhali Wazungu kama Majinuni wanafidiwa.
 Wafrika waliamua kupigania uhuru ili kumng’oa Mbeberu katika harakati hizi Wafrika wengi walikufa na wengine wakafungwa gerezani katika kambi za mateso. Hatimaye Mzungu aliondoka na Mwafrika akachukua hatamu za uongozi.

ii) Ukoloni Mamboleo
Ni hali ya kuwepo kwa kasumba au athari ya ukoloni hata baada ya uhuru kupatikana katika mataifa ya bara la Afrika. 
Waliopigania uhuru walitarajia kwamba kungekuwa na haki, usawa na uhuru kamili kwa mwafrika lakini hili halikuafikiwa.
kwa mfano:
i) Vitabu anavyosoma Amani k.v. `The Wreched of the Earth’ cha Frartz Fanon na `Post Colony’ cha Achille Mbembe vinazungumzia hali ya kuwepo kwa ukoloni mamboleo baada ya uhuru.
ii) Baada ya wazungu kuondoka majina yao yalibaki vilevile k.v. Bw Foti (baadala ya Ford), Batulumayo (Bartholomew), Makatalina (Madgeline), Majununi (Meja Noon).
iii) Waliendeleza dhuluma na unyanyasaji kwa mfano walinyakuwa mashamba na makasri ya Wafrika wenzao. K.v Mtemi Nasaba Bora ananyakuwa mashamba na kasri la Majununi.
iv) Mauaji ya wafrika wenzao.k.v. Chichiri Hamadi.
v) Mtemi akidhani amemuua Amani anamtupa kando ya Mto Kiberenge kama vile Wazungu walivyofanya.
vi) Hali ya utabaka iliyokuwepo wakati wa ukoloni inaendelezwa.


vi	)	Mtemi Nasaba Bora aliishi kwenye kasri naye Amani akiishi  kwenye kibanda. 
vii)  Hotuba ya Rais inasomwa kwa lugha ya Kingereza na Mtemi Nasaba Bora huku wa wanainchi wakiwa hawaielewi lugha hiyo k.v. Bi. Kizee anayelalamika.
viii) Kuthamini elimu ya Kizungu nchini na ng’ambo k.v.Majisifu, Madhubuti, Fao na Mtemi Nasaba Bora.
ix) Matuko Weye anamtaka Imani azae watoto waikomboe Tomoko kutoka kwa Mkoloni mweusi kutoka kwa Wazungu weusi.

b) Uongozi

Haya pia ni maudhui yaliojitokeza katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea. kwa mfano:
i) Uongozi wa Mkoloni uliomkandamiza Mwafrika.
ii) Viongozi wanaongoza kimabavu kwa mfano neno la Mtemi lilikuwa sheria na asemalo ndilo lilokuwa.
iii) Viongozi wanatumia vyombo vya dola k.v. Mtemi Nasaba Bora anatumia mahakama kumsingizia Yusufu mauaji ya Chichiri Hamadi.
vi) Viongozi kuendeleza upendeleo na udhalimu katika uamuzi wa kesi k.v. Mtemi Nasaba Bora anapoamua kesi ya mtoto Uhuru anataka kujua kwa nini mtoto alipatikana kibandani kwa Amani.
vii) Viongozi wanaendeleza ufisadi . Kwa mfano pesa kutoka Uingereza kwa ujenzi wa hospitali zinapunjwa na Viongozi wachache na wanaishia kujenga zahanati.
viii) Uongozi usiojali maslahi ya umma .k.v. kupigwa kwa mamake Imani kunasababisha kifo chake na hatimaye nyumba yao inateketezwa Imani akiwa ndani.
ix) Mwalimu Mkuu katika shule ya Nasaba Bora hamchukulii Majisifu hatua anapokosa kuwajibika kazini kwa kukosa kuhudhuria vipindi shuleni.
x) Viongozi wanadunisha thamani ya mitihani ya kitaifa kwa kuendeleza udanganyifu. K.v. wazazi wa Fao wanawalipa watu kumfanyia mitihani ya shule ya msingi na Upili.
xi) Uongozi wa zahanati ni mbaya. Wauguzi na Daktari hawaajibiki kazini mwao na kutoa huduma duni za matibabu zinatolewa na vifo vingi vinashuhudiwa.
xii) Uongozi unakosa uadili .k.v. Mtemi Nasaba Bora anashiriki mapenzi na Lowela ambaye ni mwanafunzi wa kidato cha tatu badala ya kuwa kielelezo katika jamii.
 Vilevile Fao anauhusiano wa kimapenzi na mwanafunzi wake katika shule ya Kinondoni.
xiii) Uongozi unaochangia katika ukiukaji wa haki za kibinadamu. K.v. Mtemi Nasaba Bora kumtupa Uhuru mlangoni pa kibanda cha Amani.
Uongozi unaowasingizia wanyonge wasiokuwa na hatia.k.v.Mtemi Nasaba Bora anawafungia Amani na Imani kwenye seli na kuamrisha wapigwe kwa kosa ambalo hawakulitenda.

c) Ufisadi
Ufisadi ni uovu, uharibifu, tendo la kukosa uadilifu, ulaji wa rushwa, kujinufaisha na mali ya umma, kutumia mamlaka vibaya kwa manufaa ya kibinafsi n.k.Kwa mfano:
i) Mtemi Nasaba Bora akiwa karani katika Wizara ya ardhi na Makao anaficha faili za watu ili kujipatia hongo.
ii) Nasaba Bora ananyakuwa mashamba kwa kughushi hati miliki za mashamba husika,uk.148-149
iii) Anawahonga Polisi, makarani wa Koti na Mahakimu ili kuhakikisha kuwa Yusufu amefungwa kwa tuhuma za mauaji ya Hamadi ili apate nafasi ya kumiliki shamba lao la ekari mia mbili sabini.
iv) Nasaba Bora anapewa Utemi kwa kuwa Mudir wa Wilaya alikuwa mtu wa ukoo wake, uk.14. Vilevile alikuwa na watu wengine waliokuwa n satua katika viongozi kutoka nasaba yake.
v) Nasaba Bora anamtafutia mwanawe kazi jeshini kwa kutoa hongo, uk 88
vi) Wazazi wa Fao wanaendeleza ufisadi kwa kuwalipa watu kumfanyia Fao mitihani ya kitaifa ya shule ya Msingi na Upili. 
vii) Wazazi wa Fao wanatumia nafasi yao kupata ufadhili wa masomo ya Fao kutoka serikalini, pesa zilizokusudiwa kuwasaidia wanafunzi kutoka katika jamii maskini.
viii) Pesa za ufadhili wa ujenzi wa hospitali zinatumiwa vibaya na viongozi akiwemo Mtemi Nasaba Bora na kuishia kujenga zahanati.

d) Usaliti
Hii ni hali ya utendaji wa mambo ya kutoaminiana baina ya watu wanaofikiriwa katika misingi fulani k.v. ndoa, urafiki au utendakazi fulani k.v.
i) Mtemi Nasaba Bora anawasaliti raia kwa kuwakandamiza. K.v. ananyakuwa ardhi za watu binafsi kama shamba la kina Amani, anatoa hukumu zisizo za haki kama anavyomlazimishia Amani mtoto Uhuru.
ii) Anamsaliti mkewe kwa kumyima haki za haki na kumwacha katika hali ya upweke kutokana na ukware wake huku akidai kushughulikia migogoro ya ardhi.
iii) Kutowajibika kwa kumlea mtoto Uhuru na zaidi anamtupa kibandani mwa Amani.
iv) Anamringa Lowela msichana, mwenye umri mdogo tena mwanafunzi wa kidato cha tatu na kumfanya kuacha shule.Huku ni kusaliti wajibu wake kama kiongozi aliye na wajibu wa kuwa kielelezo katika jamii.
v) Anamsaliti babake mzazi aliyemlea katika misingi ya kidini kwa kuasi maadili, k.v. ananyakuwa mali, kuwadhulumu maskini n.k.
vi)  Anawasaliti wafadhili wa miradi ya kunufaisha umma kwa kuungana na viongozi wenzake kupunja pesa za ufadhili wa miradi husika.
vii) Anawasaliti wafanyakazi wenye bidii wanaojaribu kulinadhifisha kasri lake na mazingira kwa ujumla k.v mtumishi wa kike anayelinadhifisha kasri anatimuliwa kazini kwa visingizio kuwa mtu anahitaji uchafu kiasi katika mazingira yake.
viii) Viongozi wa eneo la Sokomoko wanawasaliti umma kwa kuendeleza mfumo wa ukanamizaji wa Wakoloni uk.115 hata baada ya mataifa haya kupata uhuru.
ix) Anamsaliti mkewe kwa kumnyima haki za ndoa kwa takribani miaka kumi na tano uk. 15.
x) Anamsaliti babake aliyempeleka ng’ambo kusomea ukasisi kwa kughairi na kuasi maadili ya kidini aliyofunzwa na babake. 
xi) Anakisaliti Chuo cha Mkokotoni kule Wangwani kwa kushindwa kutoa mihadhara hata baada ya kufanyiwa maandalizi na mapokezi ya hali ya juu na kuishia kujiuumbua.
xii) Wafrika mashujaa wa ukombozi  wa Waingereza katika vita vya pili vya dunia kama Mzee Matuko Weye wanasalitiwa kwa kutofidiwa na serikali ya Mkoloni ili hali wahusika kama Majununi wanaletwa Afrika na kutunukiwa mashamba makubwa pale Sokomoko katika taifa la Tomoko.
xiii) Wahusika walio na vipawa na walioiletea taifa la Tomoko sifa hawatambuliwi. K.v. Chwechwe Makweche anapuuzwa anapoumia fupaja na hata kuishia kukatwa mguu wake.

e) Uwajibikaji

Maudhui haya yamejitokeza kwa njia zifuatazo:
i) Amani anafunga safari kuelekea Sokomoko kutafuta njia ya kumwokoa Yusufu ambaye ni ami yake Amani aliyekuwa amefungwa jela kwa kosa ambalo hakulifanya. Vilevile, alitaka kukutana ana kwa ana na mjaalaana aliye mla jasho lake mbali na suala kwamba alikuwa ameharibikiwa kwao Ulitima kutokana na kuishi katika hali ya umaskini.
ii) Anawajibikia kazi yake kwa Mtemi Nasaba Bora kwa kuwapeleka mifugo malishoni na hata kuwakamua.
iii) Anawatahadharisha umma kutoleweshwa ushindi wa mapinduzi na kulipiza visasi jambo ambalo laweza kuwapelekea kuwachagua viongozi wasiofaa.
iv) Vilevile anawahimiza umma kumpa Kaimu Mtemi nafasi ya kuongoza na kumkumbusha Mtemi huyu kuongoza kwa amani.
v) Anawahimiza watu kujirudi na kurejelea utu wao ili wajenge jamii mpya u.k 158.
vi) Imani anawatunza watoto wa Majisifu waliokuwa walemavu kwa moyo mkunjufu jambo linalomfanya Majisifu kumtafuta anapofungwa gerezani kwa kutaka kumpendekezea Mtemi kuwaachilia ingawa hafanyi hivyo.
vii) Bi. Zuhura anamsisitizia mumewe Nasaba Bora kuwachanja mbwa wake kwani alikuwa akiwahimiza wananchi kuwachanja mbwa wao.
viii) Bi. Zuhura anamtaka mmewe kumshughulikia DJ anapoumwa na mbwa ingawa Mtemi Nasaba Bora anaona kwamba ni mwiba wakujitakia kwa DJ kuumwa na mbwa kwa jina Jimmy ambaye vilevile alikuwa akiuugua.
ix) Majisifu, Amani na Madhubuti wanaungana kutafuta mashahidi ili kurahisisha kesi ili Yusufu atolewe gerezani ambapo walifaulu.


Kutowajibika

Wahusika wanaoendeleza maudhui haya ni:
i) Mtemi Nasaba Bora anakosa kushughulikia masuala ya umma. K.v. anakosa kuhakikishia familia ya Imani usalama kule Baraka anapowatuma askari kuteketeza nyumba ya kina Imani amani akiwa ndani.Huu ulikuwa ukatili wa hali ya juu.
ii) Anayakuwa mali (mashamba) ya umma na kuwatelekeza. Umma unaishi katika hali maskini k.v ananyakuwa mashamba ya kina Amani na Imani na hata kuteketeza nyumba ya kina Imani na mali yote iliyokuwa mle ndani.
iii) Anashindwa kulinadhifisha kasri la Majununi na hata kuwafuta kazi wafanyikazi waliojaribu kulinadhisha k.v. Yule kijakazi aliyejaribu kulisafisha hilo kasri.
iv) Anapuuza kuwachanja mbwa wake ingawa anasisitiza kuwa wananchi lazima wawachanje mbwa wao. Hata hivyo tunaona Mwa wake Jimmy akiugua mbali na kuwa mzee.
v) Anamnyima Bi. Zuhura haki yake ya ndoa na kumwacha katika hali ya upweke na ukiwa hata anawatamani wanawake maskini ambao ingawa walikosa pesa, walikuwa na waume zao kila wakati.
vi) Anakosa kumchukua na kumlea mtoto Uhuru na kumlazimishia Amani kuubeba mzigo huo ingawa anajua kuwa Amani hana uwezo na wakati huo huo kumtaka Amani kufanya kazi yake kama ipasavyo.
vii) Anaungana na viongozi wengine Sokomoko kufuja pesa za ufadhili wa ujenzi wa hospitali Sokomoko na kuishia kuijenja zahanati ambapo wagonjwa huenda kujifilia kulingana na mawazo ya DJ.
viii) Anauhusiano wa kimapenzi na Lowela mwanafunzi wa kidato cha tatu.Anaonyesha upovu wa maadili miongoni mwa viongozi wanaopaswa kuwa kielelezo katika jamii kwa kulinda haki za watoto na hata kuhimiza elimu kwa watoto wote.

f) Dhuluma na unyanyasaji

i) Mtemi Nasaba Bora anagushi hati miliki za mashamba ya watu kwa manufaa yake k.v. kugushi hati miliki za shamba la kina Imani na Amani kule Baraka na Ulitima mtawalia.
ii) Anaharibu mali ya umma k.v anawatuma askari kuteketeza nyumba ya kina Imani.
iii) Anawafuta wafanyikazi wake kazi kwa kilinadhifisha kasri lake akidai kuwa mtu anahitaji uchafu kiasi.
iv) Anamtwisha Amani mzigo wa kumlea mtoto Uhuru asiye na uwezo wa kumlea motto kama huyu.
v) Anamdhulumu mkewe kwa kumnyima haki ya ndoa kutokana na tabia yake ya ukware.
vi) Anawafunga watu wasio na hatia kama Yusufu ami yake Amani kwa kutuhuma za kumuua Chichiri Hamadi ili amiliki shamba lake kule Ulitima.
vii) Anamdhulumu Lowela kwa kumringa na kumpumbaza katika anasa hata kumfanya awache shule katika kidato cha tatu.
viii) Anawashinikiza watu wachangie masomo ya Madhubuti (mwanawe wa kiume) aliyesomea kule Urusi.
ix) Wazungu wanawanyang’anya Wafrika mashamba yao Sokomoko, wanawabagua kwa kuishi kwenye maksri huku Wafrika wakiishi mabandani pembeni mwa mashamba ya wazungu, hawawaruhusu kupanda mimea kama michai, mikonge, minanasi, pareto na kadhalika inayoleta fedha, wanawafanyisha kazi wasizozipenda tena kwa malipo duni na kuwanyima ruhusa ya kufuga mifugo wa kizungu bali wafuge wa kienyeji tena huko kwao nje ya jiji la Sokomoko.
x) Majisifu anawatelekeza wanawe kwa kutowajali k.v anataka kuwatupa majini na kuwanyima haki yao ya kupata elimu kama watoto wengine.
xi) Anamdhulumu mkewe kwa kumnyima haki ya ndoa na kumwacha upweke.
xii) Anaiba miswada ya waandishi, kifanyia marekebisho na kuipeleka kwa wachapishaji wengine ili imfaidi yeye na kumpa sifa.
xiii) Fao anamringa mwanafunzi wake na kukwepa kuwajibikia malezi jambo linalowapelekea wazazi wa mwanafunzi kumleta motto na kumwacha kwa akina Fao kwa lazima.
xiv) Dora mkewe Majisifu anawafungia wanawe chumbani ambapo wanalia na hata wanalala.
xv) Askari wanaichoma nyumba ya kina Imani na kuharibu mali bila kujali maslahi ya Imani ambaye alikuwa nyumbani mle mbali na kwamba alikuwa motto yatima.
xvi) DJ anasingiziwa wizi na kufungwa katika gereza la watoto akotoroka na kwenda Sokomoko kutafuta ajira.Huu ni ukiukaji wa haki ya watoto.
xvii) Wenye vipawa kama Chwechwe Makweche kupuuzwa na serikali k.v anapoumia fupaja hashughulikiwi hata kupelekea kukatwa mguu wake.
xviii) Watoto maskini kama Oscar Kambona na Imani wakosa kuhitimisha masomo yao kwa ukosefu wa ufadhili wa elimu kutoka kwa serikali kwani pesa zilitumiwa kuwafaidi wanaojiweza kama Fao.

g) Ukatili
Ukatili ni hali ya kutokuwa na huruma.
i) Askari wanampiga mamake Imani jambo linalomsababishia kifo chake na kuwaacha wanawe mayatima.
ii) Mtemi Nasaba Bora anawalipa majambazi kumuua Chichiri Hamadi ili ananyakuwe shamba lake Baraka.
iii) Anamfunga Yusufu kwa tuhuma za kumuua babake kwa kuwahonga polisi, makarani wa koti na majaji.
iv) Anamfungisha paka wake kwa gari lake aina ya Nissan Sunny na kumburura hata akasagika na kubaki mkia tu.
v) Anakosa kumshughulikia DJ kwa kisingizia kuwa huo ulikuwa mwiba wa kujitakia.
vi) Anampita mwanamke aliyekuwa kando ya barabara anajifungua bila msaidizi njiani akitoka katika sherehe za sikukuu za Wazalendo.
vii) Anamtupa mtoto Uhuru mlangoni pa Amani badala ya kmchukuwa na kumlea kama mzazi.
viii) Anawafungia wafungwa kwenye seli ambayo ilikuwa choo cha umma. 
ix) Anampiga Amani na kumtupa ukingoni mwa mto Kiberenge.
x) Anamtaliki Bi. Zuhura kwa kumpata na Amani na kuamini kuwa walikuwa na uhusiano wa kimapenzi.
xi) Majisifu anataka kuwatupa wanawe walemavu mtoni kwa kuwaona kama kiporo cha uumbaji.
xii) Wanafunzi wa chuo alichosomea Amani wanamdhulumu kwa kuweka karatasi ya uchochezi katika chumba chake jambo linalompelekea kutimuliwa chuoni na kufungwa jela kwa miaka miwili.
xiii) Wazungu wanawauwa Wafrika na kutupa maiti zao katika Mto Kiberenge.


h) Utu

i)  Amani anampa DJ shati lake ili kumsitiri wakati kaptura yake inapotafunwa na Fahali mweusi.
ii) DJ anawaelekeza Amani na Imani kwa matajiri kule Sokomoko kutafuta ajira.
iii) Amani na Imani wanamtunza mtoto Uhuru.
iv) Bi.Zuhura anatoa usaidizi kwa kumlea mtoto Uhuru.
v) Amani kumtembelea DJ zahanatini na hata kumpikia chapati baada ya kugundua hakula vizuri chakula alichopatiwa mahali pale.
vi)  Imani anamtembelea Amani zahanatini na kumshughulikia anapopelekwa nyumbani kwa Mwalimu Majisifu.
vii) Imani anawalea watoto wa Majisifu vizuri jambo linalomfurahisha Majisifu na tunaona akimtafuta wakati anapokwenda kwa Majisifu ili arejee nyumbani kwake kuwalea hao watoto.
viii) Amani anamkataza Oscar Kambona kulipiza kisasi kwa kumuua Mtemi Nasaba Bora.
ix) Mwandishi wa habari anamtembelea Chwechwe Makweche na kuangazia hali yake ya afya kwa kuvunjika fupaja na hali duni ya maisha aliyoyaishi.
x) Amani anampa Matuko Weye Kasri la Majununi na kuazimia kumtafutia matibabu kutokana na hali yake ya uenda wazimu.
xi) Majisifu anampa Amani hifadhi kwake anapotoka hospitalini.
xii) Bi. Zuhura kuchukuwa jukumu la kumsaidia Amani na Imani katika kumlea mtoto Uhuru.
xiii) Amani na Madhubuti wanawapa maskini ardhi kule Ulitima.
xiv) Matuko Weye kuwataka askari kuwaachilia Amani na Imani kwani hawakustahili kifungo hicho.

i) Ndoa na mapenzi

1. Ndoa kati ya Mtemi Nasaba Bora na Bi. Zuhura
Ndoa hii imejaa migogoro. Wamejaliwa wana wawili Madhubuti na Mashaka. Bi. Zuhura anaishi katika hali ya upweke kutokana na ukware wa Mtemi Nasaba Bora akisingizia kushughulikia migogoro ya ardhi Sokomoko hasa nyakati za usiku. Hili linamfanya Bi. Zuhura kuwatamani wanawake ambao japo walikuwa maskini, walikuwa daima na waume zao. Hatimaye ndoa hii inavunjika kwa Mtemi kumtaliki Bi. Zuhura wakati alipompata Amani katika chumba chake cha kulala.
2. Ndoa kati ya Mwalimu Majisifu na Dora
Ndoa hii vilevile imejaa migogoro kutokana na kuwepo kwa watoto walemavu. Majisifu anamwacha mkewe katika hali ya upweke kwa kumyima haki yake ya ndoa kwa takriban miaka kumi na mitano akihofia kuzaliwa watoto wengine walemavu. Vilevile, ulevi wa Majisifu unaikosesha ndoa hii furaha kwani anamwachia Dora malezi ya watoto wao. Zaidi ya hayo, Majisifu anamlaumu mkewe kwa kumzalia watoto walemavu. Anamwona kama mwanamke mjaalaana na aliyefanya madhambi hapo awali hata akawakopoa watoto anaowaita kiporo cha uumbaji, mashata na masimbi. Hatimaye anawapenda na kuwathamini watoto hawa kama binadamu.
3. Ndoa ya Amani na Imani
Hii ni ndoa iliyofaulu. Ilijengwa kwa misingi ya uadilifu, mapenzi, heshima na kuaminiana. Wanajaliwa motto waliyemwita Uhuru wa pili baada ya Uhuru motto waliyelazimishwa kulea na Mtemi Nasaba Bora kuaga.
4. Uhusiano kati ya Majununi na Michelle
Uhusiano huu unavunjika kutokana na ubinasfi wa Michelle ingawa Majununi alikuwa na mapenzi ya dhati kwa Michelle. Anamjengea nyumba anayoitaka lakini Michelle haridhiki na kughairi kuishi naye Afrika hatimaye anamuaga Majununi na kurudi kwao Ufaransa.
5. Uhusiano kati ya Ben Bella na Mashaka
Uhusiano huu unavunjika kutokana na suala la Mtemi Nasaba Bora kumringa Lowela. Mapenzi haya hayafai kwa kuwa Mashaka ni mwanafunzi na alifaa kushughulikia masomo yake.
6. Uhusiano kati ya Fao na mwanafunzi wake
Uhusiano huu unajengwa kwa misingi ya ubinafsi na haustahili kwa kuwa Fao anampumza mwanafunzi anayestahili kushughulikia masomo yake.
j) Elimu
Kuna elimu tofautitofauti inayojitokeza riwayani k.v elimu ya kizungu, dini na maisha.
1) Elimu ya kizungu inathaminiwa kiasi kwamba udanganyifu unafanywa ili kuwawezesha wahusika kuipata. k.m ufujaji wa pesa za ufadhili wa elimu ya maskini na udanganyifu wa mitihani. Wazazi wa Fao wanawanunua watu kumfanyia Fao mitihani. Vilevile Fao ansomeshwa kwa pesa kutoka kwa serikali.
2) Japo wengi wanang’ang’ana kupata elimu ya kizungu kama Majisifu na Fao inadhihirika kuwa elimu hii pekee haitoshi kuwajenga watu kuwa na utu ambao ni muhimu katika maisha. K.m Majisifu aliye na shahada mbili anashindwa kutekeleza majukumu yake kazini na hata nyumbani
3) Mwandishi anaonyesha kuwa elimu ikiunganishwa na utu yaweza kuwa chombo cha kuleta mabadiliko katika jamii. Madhubuti anapoenda na kurudi Afrika, anavunja uhusiano na babake Mtemi Nasaba Bora kwa ajili ya vitendo vyake vya kuwadhulumu na kuwakandamiza wanyonge. Anakuwa mhimili muhimu katika mapinduzi yanayotarajiwa katika ujenzi wa jamii mpya unaoongozwa na amani , utu , haki na uzalendo halisi.
4) Wasomi ambao ni waandishi wanatoa mchango muhimu katika kuizindua jamii kama vile Frantz Fanon, Achille Mbembe na Chinua Achebe wanachangia kuzindua na kupambana na hali ya usaliti wa viongozi baada ya uhuru. U.k 114.
5)  Sekta ya elimu inakabiliwa na changamoto k.v kuna baadhi ya watoto katika jamii wanaokosa kuhitimisha elimu yao (Imani na Oscar Kambona) wengine kama wanakosa elimu k.v. DJ kwa sababu ya umaskini.
6) Baadhi ya wanafunzi wanapuuza masomo yao kwa kujiingiza katika uhusiano wa kimapenzi.k.m uhusiano wa Mashaka na Ben Bella unapovunjika Mashaka anawacha shule katika kidato cha pili na kuwa mwehu.
7) Baadhi ya walimu hawawajibiki. Kwa mfano Majisifu anawapuuza wanafunzi katika shule ya Nasaba Bora kwa kutowafunza kwa muhula mmoja.
8) Udanganyifu katika mitihani unadunisha hadhi ya elimu kwa kuwa wanafunzi wanaojitolea kwa juhudi zao wanalazimika kunga’ng’ania nafasi sawa na wengine ambao wasiotumia juhudi zao.k.v wazazi wa Fao wanavyowalipa watu kumfanyia Fao mitihani.
9) Wasiopata elimu wanaingilia uhalifu k.v.Oscar n.k
10) Walioelimika ndio wanaopata nyadhifa bora kazini.
11) Shule za misheni zilichangia pakubwa katika elimu ya Wafrika k.v Mtemi na Majisifu.


k) Haki

1. Wahusika kama Mtemi, Lowela na Fao wanakiuka haki za watoto waliowazaa kwa kuwakosesha malezi na mapenzi ya wazazi.
2. Wanasomoko hawakuwa na uhuru wakujieleza. Tunaelezwa hakuwa na uhuru wakutumia ndimi zao kiholela wasije wakajiponza.
3. Haki za Watuhumiwa. Amani na Imani wanafungwa jela bila kupelekwa mahakamani kwa tuhuma za kumuua mtto Uhuru. 
Mahakama inatumiwa kukandamiza haki k.v. kumfunga Yusufu kwa tuhuma za kumuua Chichiri Hamadi.
4. Haki ya watoto kupata elimu inakiukwa k.v. Majisifu kutowasomesha wanawe walemavu. Vilevile, anawakosesha wanafunzi wa shule ya Mtemi Nasaba Bora haki yao ya kusomeshwa kwa kuhepa darasa kwa muhula mzima. Watoto wengine wanaathiriwa na umaskini kama vile Imani na Oscar Kambona wanaolazimika kukatizia masomo yao katika shule ya msingi. Pia dadake Fao anakosa haki yake yakupata elimu pale anaporingwa na motto wa Waziri wa Mifugo na Wanyama, analazimika kukaziza masomo yake na kumlea mtoto. Zaidi ya hayo, Mtemi Nasaba Bora anasababisha Lwela kuacha shule ili watumbue raha.
5. Haki za wanawake zinavunjwa hasa katika ndoa. Wnakuwa hawana usemi hata pale wanapodhulumiwa k.v.Bi. Zuhura na Dora.
6. Haki ya binadamu kushi inakiukwa kupitia kwa mauaji ya wahusika kama vile Chichiri Hamadi na mamake Imani.
7. Haki ya kupata matibabu kwa wananchi inakiukwa na wauguzi.k.v motto Uhuru ananyimwa matibabu katika zahanati ya Nasaba Bora.
8. Haki za watoto walemavu zinakiukwa .k.v watoto wa Majisifu hawapelekwi shuleni , wanafungiwa wageni wanapokuja na kuachwa walie na kulala.
9. Wafanyikazi wanafanyishwa kazi nyingi kwa malipo duni. K.v Majisifu anamhurumia Imani alipokuwa akifanyishwa kazi nyingi kwa malipo duni nyumbani kwake ila hakufanya lolote kubadili hali hiyo.
10. Wafanyikazi wanapewa makazi duni. K.v Amani anaishi kibandani kwa Mtemi Nasaba Bora.
11. Haki ya waandishi inakiukwa pale miswada yao inapokosa inapopotea na mingine kuchapishwa vitabu kwa majina ya watu wengine.k.v Majisifu anavyochapisha mswada wa Amani kitabu kwa jina` Kidagaa Kimemwozea’ kilichomletea sifa nyingi.


l) Utabaka

Ni hali ambapo jamii hugawika katika makundi mbalimbali kutegemea hali ya kiuchumi, uwezo wa kisiasa au elimu.
1. Wazungu walikuwa katika tabaka la matajiri, waliishi katika makasri, walikuwa na wafanyikazi, walikuza mazao ya kuleta fedha na kujitengea eneo la Sokomoko.
2. Wafrika hawakuwa na ardhi Sokomoko, walifafanyia Wazungu kazi na kuishi katika mabanda, walilipwa ujira duni, walifuga mifugo wa kiennyeji na hawakuruhusiwa ukulima wa mazao ya fedha.
3. Baada ya uhuru Mtemi na viongozi wengine wanaendeleza utabaka. Wanamiliki mashamba makubwa na makasri yaliyomolikiwa na Wazungu.
4. Mtemi Nasaba kutokana na satua yake ya kiuchumi anaendesha gari aina ya Nissan Sunny.
5. Wafrika waliokuwa na uwezo wa kiuchumi na nafasi zao waliwapeleka watoto wao ng’ambo kupata masomok.v. Fao, Majisifu na Madhubuti.
6. Watoto wa maskini wanasomea katika vyuo vya ndani ya nchi na wengine kama Imani na Oscar Kambona wanakosa kuhitimisha masomo yao.
7. Viongozi wenye uwezo kama Mtemi Nasaba Bora walivuja sheria kwa manufaa yao. K.v. kuwaweka mahabusu kwenye seli bila kuwafikisha mahakamani k.v Amani na Imani.
8. Walio na uwezo wanatumia nafasi yao ya unasaba kujidumisha kwenye mamlaka / kazini.k.m Mwalimu Majisifu na Mtemi Nasaba Bora. 
9. Watawaliwa wananyang’wa mashamba yao k.m mamake Imani.
10. Masikini wanafanyishwa kazi duni kwa malipo duni na wana elimu duni . k.m Imani ,Oscar Kambona na D.j
11. Haki za maskini zinakiukwa kwa kunyimwa haki ya kujieleza na kujitetea. K.m Amani , Imani, Bob D.J na mzee  Matuko weye.
12. Walio katika tabaka la chini kama vile mamake D.J na mama nitilie wanatengeneza pombe haramu ili kujikimu kimaisha.
13. Wenye uwezo wa kiuchumi wanatumia vyombo vya kisasa k.m CD changer na friji pia wanakuwa na viburudisho na vileo.
Wenye uwezo wa kiuchumi wanashiriki anasa na kuendeleza maovu ya kijamii. K.m Mtemi alikuwa mkware.
14. Masikini kama vile mamake DJ waliishi katika mitaa duni kama vile Madongoporomoka.

m) Nafasi ya vijana katika jamii
1) Vijana ni watambuzi. Wanaanza safari ya kujisaka, kujielewa na kuleta mabadiliko katika jamii.
2) Wanamapinduzi.Wanavunja mwiko kuhusu unywaji wa maji ya Mto Kiberenge, hivyo hawafungwi na miiko katika jamii.
3) Ni watetezi wa haki za wanyonge.kama vile Amani, Imani na Madhubuti.
4) Vijana wanaizundua jamii.k.m Amani na Imani wanaleta mtazamo mpya kuhusu kunywa maji ya mto Kiberenge hivyo kuyafumbua macho ya wengi
5) Ni wakombozi.k.m Amani na Madhubuti wanashirikiana kubadilisha mtazamo kuhusu uongozi Sokomoko.Wana hari ya kuleta mageuzi.
6) Wanaendeleza ushirikiano mwema katika jamii. K.m Amani na Imani wanashirikiana vyema. Pia madhubuti na Amani wanashirikiana katika kuleta mabadiliko katika jamii.
7) Ni wafanyakazi k.v Amani, Imani na Madhubuti wanafanya kazi kwa bidii
8) Ni wasomi. K.m Madhubuti anasomea ng’ambo na kuhitimu naye Amani hatimaye anakamilisha masomo yake katika chuo kikuu ambayo yalikuwa yamekatizwa kwa kusingiziwa kuwa na karatasi za uchochezi na kufungwa.
9) Wanavipawa wanavyotumia kuiletea nchi yao sifa . k.m Chwechwe Makweche alikuwa mchezaji hodari wa kandanda.Hata hivyo baadhi ya  vijana wanatoa taswira  hasi.
10) Ni waraibu wa dawa za kulevya na densi zisizomwelekeo. K.m Ben Bella 
11) Ni wahalifu. K.m Ben Bella anafungwa jela kwa kosa la kubaka mtoto mdogo. Naye Oscar Kambona anaongoza kundi la majambazi wanaojaribu kumuua Mtemi Nasaba Bora.
12) Wanaendeleza kisasi kama vile Oscar Kambona.
13) Hawawajibiki. k.m Ben Bella , Lowela,Oscar Kambona, Fao na Chwechwe Makweche anayekosa kuhudhuria mazishi ya mamake hata baada ya kujulishwa.




n) Nafasi ya wanawake katika jamii.

1) Wanawake ni walezi. k.v Dora anawalea watoto wake ingawa wana matatizo ya ulemavu , Bi.Zuhura, Imani, mamake Imani, Bi. Maoza. 
2) Wanawake ni watetezi wa haki zao. k.m Mamake Imani  anasisitiza kuwa shamba lilikuwa lake alililoachiwa na mmewe,Bi.Zuhura ,Dora anamkataza mmewe Majisifu asiwatupe watoto wao majini.
3) Ni wazalendo. k.m Imani anaungana na Amani kushinikiza mabadiliko na ujenzi wa jamii mpya, Bi. Zuhura anamtahadharisha mumewe kuhusu suala la kuwafunga jela Amani na Imani kwani hawakuwa wametenda kosa lolote.
4) Nafasi yao ni jikoni. K.m Dora anampikia Mashaka chai na Imani anapoajiriwa nyumbani kwa Majisifu anafanya kazi zote ikiwemo kupika chakula.
5) Hawana usemi katika ndoa .k.v Dora na Zuhura hawana nafasi katika kufanya maamuzi yoyote.
6) Wanatumiwa kutimiza ashiki za kiume .k.m Mashaka na Lowela.
7) Wanawake ni wanamapinduzi k.v. Imani anavunja mwiko wa unywaji maji yam to Kiberenge na kukkunga Amani mkono katika harakati za mapinduzi.
8) Wanawake ni viumbe wavumilivu k.v. Dora na Bi. Zuhura.
9) Wanawake ni viumbe wenye bidii k.v. mamake Imani anawalea wanawe hata baada ya mume wake kuaga, Amani vilevile anamkumbuka mamake kwa majuto kwaalea vizuri alipokuwa hai.
10) Waawake ni washauri k.v. Imani anayemshauri Oscar kurundi kumshughulikia Chwechwe Makweche.


o) Taasubi ya kiume
1. Wanaume wanawatumia wanawake kama chombo cha kumalizia ashiki zao k.v Mtemi Nasaba Bora, Ben Bella.
2. Wanawanyima wanawake nafasi ya kujieleza uk. 44-45
3. Baadhi ya wanaume wanamdhalilisha mwanamke k.v Mtemi Nasaba Bora na Majisifu wanawadhalilisha wanawake.
4. Majisifu anamlaumu Dora kwa kumzalia watoto walemavu anaowaita masimbi na mashata.
5. Wanaume kuamini kuwa lazima watoto watumie majina yao kama vile Mtemi anashangaa wakati Madhubuti anapotumia jina la Bi. Zuhura.
6. Mwanamme anajiona kuwa anahaki ya kuwa na uhusiano nje ya ndoa k.v Mtemi Nasaba Bora ana uhusiano na Lowela lakini anamtaliki Bi. Zuhura kwa tuhuma za kuwa na uhusiano na Amani.
7. Mwanamme kumwona mwanamke kama kiumbe duni Wanaume wanachukua nafasi hiyo kuwadhalilisha kuwanyima haki za unyumba na kuzua migogoro isiyokuwa na misingi yoyote.k.v Dora na Zuhura wanadharauliwa.

p) Majuto na msamaha
1. Mtemi Nasaba Bora anajutia matendo yake maovu na kumwomba Amani msamaha. Uk 153
2. Majisifu anajuta kumwibia Amani mswada wake na kujineemesha yao uk.152.
3. Madhubuti anajutia kufaidika na pesa walizotozwa wananchi kufadhili elimu yake Urusi uk.118
4. Anajuta kuzaliwa katika nasaba ya Mtemi  u.k 118
5. Majisifu alimhurumia na kujutia kwa kumwachia mkewe malezi ya watoto.
6. Amani anamsamehe Majisifu kwa kumwibia mswada.



q) Mapinduzi na ukombozi

1. Amani na Imani wanakiuka mwiko kuhusu kunywa maji ya mto Kiberenge na kubadilisha mawazo ya jamii kuhusu mawazo haya.

2. Matuko Weye anahamasisha umma kutofumbia macho dhuluma walizokuwa wakitendewa n viongizi wao uk.71

3. Wafanyikazi na Bi. Zuhura wanadinda kufanya kazi ya Amani ya kukama ng’ombe wanaishia kumpa Mtemi chai ya mkandaa.

4. Uasi wa Madhubutu k.v. anakataa kazi aliyotafutiwa na babake kwa njia ya ufisadi.

5. Amani na Madhubuti wanashirikiana kuleta mapinduzi katika jamii.

6. Madhubuti anajiua kinasaba kwa kupinga maovu ya babake.Kwa mfano anasema kuwa hatafumbia macho udhaifu na uovu wa Nasaba Bora na kumwambia Amani kuwa amerudi na hamasa kubwa kufumua mfumo huo usiokuwa na haki na usawa.

7. Amani anamshauri madhubuti na Wanasokomoko dhidi ya kulewa na mapinduzi wakasau uhalisia.

8. Amani anakataa rai ya Wanasokomoko kuchukuwa hatamu za uongozi, kwa kusema nafasi hiyo haimwafiki. Uk. 158

9. Amani anamtaka Mtemi mpya kuongoza kwa amani.Anasema amani iwe na Mtemi mpya.

10. Amani anawahimiza watu kutomruhusu Kaimu Mtemi kuwadhulumu.

11. Amani anawapa maskini shamba ekari mia moja, Madhubuti ekari 50, DJ 20  na vilevile anamkarabatia Matuko Weye Kasri la Majununi na kumtafutia matibabu.

12. Imani anabadili mtazamo mawazo ya jamii kuwa walemavu wana haki na wapaswa kupendwa na kushughulikiwa.

r) Dini
1. Majisifu anapelekwa ng’ambo kusomea dini ingawa anapofika kule anabadili mtazamo wake kuihusi dini.
2. Majisifu na Mtemi Nasaba Bora walielimishwa na Wamisheni.
3. Babake Mtemi Nasaba Bora na Majisifu aliwalea wanawe katika misingi ya dini kama kasisi kinyume na matarajio ya baba yao wakosa uadilifu.
4. Baba yao aliwahusia wawe na umoja  na upendo wala wasiwe na upendeleo na tepo, na ubaguzi na ufasiki lakini wanaenda kinyume na ushauri huo.uk.99
5. Makasisi wanaendesha shughuli za mazishi kama vile Bi. Zuhura anamleta kasisi kumzika Mtemi Nasaba Bora.
6. Makanisa yanazozania ardhi mbele ya watu na kuamuluwa na askari wa Mtemi.


s) Mabadiliko
i) Kutoka ukoloni mkongwe na kupata uhuru k.v Nasaba Bora anapojiuwa Serikali uongozi Kaimu Mtemi
ii) Mabadiliko ya imani- Mto Kiberenge.
iii) Kimawazo. K.v watoto walemavu (Imani)
iv) Kiuchumi- umaskini-utajiri.k.v Imani na Amani.
v) Kazi- Mtemi-karani, karani ktk ardhi na makao kisha Mtemi, Majisifu mkurungenzi wa forodha-mwalimu.
vi) Kimazingira Amani (Ulitima), Amani (Baraka), seli/gereza.
vii) Kihusiano-Majisifu na Mtemi, Mashaka Ben bell, Majinuni- Michelle, Amani-Imani-ndoa
viii) Kiafya-Chwechwe Makweche, DJ, Mashaka.
ix) Ktabia-Majisifu alienzi dini baadaye ulevi, Majisifu mnyamavu baada ya kuumbuliwa Mkokotoni, Majununi kuchukia wanawake baada ya kukataliwa na Michell.
x) Ki hali-uyatima (amani, Imani)
xi) Kinia-Mtemi anafichua siri ya umiliki wa rasilmali, omba Amani msamaha, jutua kitendo cha kumuua Hamadi.



Maswala ibuka
a) Nafasi ya Kiswahili
Lugha ya Kiswahili ni muhimu lakini imekabiliwa na tishio kutoka kwa lugha ya sheng’. Lugha hii inaendelea kutumika na vijana, watu wa umri wa makamo na hata wazee. Vilevile baadhi ya vyombo vya habari k.v redio, magazeti vimeathiriwa na tatizo hili. uk. 5
Watetezi ya lugha wa lugha Kiswahili k.v. Amani  anasema kuwa amestaafu kutoka jeshi la walinda sarufi.u.k 5
Baadhi ya vitabu vilivyochapishwa kwa lugha ya Kiswahili vinachochea ari ya wasomaji k. V Kidagaa Kimemwozea.
Kuna hali ya kutoshirikiana baina ya Wakenya na Watanzania kuimarisha lugha ya Kiswahili. 
b) Uhuru
Viongozi wa baada ya uhuru wanaendeleza uonevu sawa na alivyofanya mkoloni jambo linalozua hitaji la kupigania uhuru upya. Wazalendo kama Amani na Madhubuti wakijitolea kuleta uhuru wa pili.
Wanatomoko wazalendo wanapigania uhuru wao , na kulikomboa taifa lao.Wengi wanakufa katika harakati za ukombozi.
Baadhi ya wapiganiaji uhuru hawafidiwi wala kutambuliwa kutambuliwa na serikali. K.v Mwinyihatibu.
Kuna falsafa potovu kuhusu uhuru ambapo mwafrika anautawala muda badala ya muda kutawaliwa na muda. Falsafa hii ni inaleta usiri na uzembe katika utendakazi nah ii inarudisha nyuma maendeleo.
Suala la ubarakala ni nilingine linaloathiri uhuru katika Afrika k.v. Balozi anatoa sifa nyingi za uongo za Mtemi Nasaba Bora.

c) Mbinu wanazozitumia Viongozi kujidhibiti kwenye mamlaka. 
Propaganda- Balozi anasema Nasaba Bora amekwezwa mamalakani na Mungu. Uk 68.
Vitisho-Kwa mfano Blozi anasema anayempinga Mtemi anapinga kudura za Mwenyezi Mungu.
Askari-wanatumiwa kuwatisha umma wanapolalamika k.v. Bi. Kizee pale uwanjani anapolalamika kuhusu suala la Mtemi kutumia lugha isioeleweka askari anamtazama kwa ukali.
Mateso-watuhumiwa wanafungwa bila uchunguzi wowote kufanywa, wanapigwa na hata kunyimwa chakula gerezani.
Mauaji- wahusika kama Chichiri Hamadi babuye Amani wanauawa kwa kuwa tishio kwa Mtemi anaponyakuwa shamba lake kule Ulitima.
Vibaraka-Kwa mfano Balozi katika uwanja wa Sokomoko palipofanyiwa sherehe za kusherehekea Sikukuu ya Wazalendo anawpumbaza wananchi kumpendekeza Mtemi Nasaba Bora kama kiongozi anayefaa na aliyeteuliwa na Mungu kuwaongoza Wanasokomoko.
Hongo-matumizi ya hongo yanadhihirika wakati ambapo Mtemi Nasaba Bora anawahonga polisi, makarani wa magereza na hata majaji ili kuuficha uovu wake na kumfungisha Yusufu kwa tuhuma za kumuuwa babake bwana Chichiri Hamadi.
Uhusiano wa kinasaba-k.v. Majisifu akiwa mhariri wa gazeti la Tomoko Leo anahakikisha kuwa picha ya Mtemi Nasaba Bora inatokea kila wakati katika gazeti hilo uk. 87
Vilevile Majisifu hafutwi kazI hata baada ya kuzembea kazini na kutotimiza wajibu wake wa kuwafunza wanafunzi katika shule ya Mtemi Nasaba Bora.


d)	Athari za Ufisadi
-Watu kufariki. K.v motto Uhuru anaaga dunia kwa kukosa matibabu zahanatini.
-Mauaji k.v. Chichiri Hamadi anauawa na shamba lake kuchukuliwa na Mtemi Nasaba Bora.
-Kuzuka kwa utabaka ambapo wachache wanamiliki mali kama vile Mtemi Nasaba Bora huku wengi wanabaki maskinini kama vile Imani na ndugu zake na Amani.
-Watoto maskini wanakosa kupata elimu waliokusudiwa kuipata k.v. Fao anafaidi pesa za ufadhili wa elimu ya watoto maskini anapopelekwa na wazazi wake kusoma kule nga’mbo. Maskini kama Imani wanasahaulika hata wanawachia masomo yao katika shule ya msingi.
-Ukosefu wa miundo msingi bora k.v. hospitali kutokana na ufujaji wa pesa  za ufadhili wa ujezi wa hospitali  Sokomoko. 
-Umma kuselea katika umaskini  k.v. Amani na Imani ni maskini kutokana na vitendo vya ufisadi.
-Hadhi ya nchi kudunishwa, kwa mfano Fao kwa kutiliwa pondo na wazazi wake alithibitisha sifa ya Tomoko kuwa taifa la wapuuzi wa kila kitu uk. 36



Mifano zaidi ya masuala ibuka:
-Uadilifu
-Walemavu katika jamii
-Haki za watoto
-Udanganyifu katika mitihani.
-Ardhi



 Maudhi ya ziada:
1. Tamaa na ubinafsi
2. Umaskini
3. Ubaguzi n.k




UCHAMBUZI WA KIDAGAA KIMEMWOZEA
WAHUSIKA
WASHIRIKI
6. Bi. S. WAWERU - Mwenyekiti
7. Bw. W. KISAKA - Mwanachama
8. Bi. D. KINUTHIA - Mwenachama
9. Bi. T. WAWERU - Mwanachama
10. Bw. B. S. MUSEVU - Katibu
MAANA		
Viumbe wa kubuni katika kazi yoyote ya fasihi    
viumbe wanaotumiwa na msanii kuwasilisha 
kazi yake. 
Wahusika wanaweza kuwa watu, wanyama au hata vyombo vya kufikirika tu k.v. majitu.
Wahusika pia ni kinywa au sauti ya mwandishi ambao dvanatumiwa kuwasilisha kazi yake wahusika pia mutumiwa kuwasilishia masuala mbalimbali katika fasihi.
Wahusika ni mojawapo wa vyombo vya kupitisha ujumbe wa mwandishi katika kazi ya fasihi.
AINA ZA WAHUSIKA
Kuna aina mbalimbali za wahusika katika kazi yoyote ya fasihi, yaani wahusika wakuu na wahusika wadogo au wajenzi.
Wahusika katika fasihi huchukua nafasi mbalimbali, zaweza kuwa kuu ama ndogo wakachangia katika kazi husika
Kwa mfano katika Riwaya ya KIDAGAA KIMEMWOZEA kuna wahusika kv Imani, Amani, Mtemi Nasaba Bora ambao wametawala pakubwa katika usimulizi huu na wanaweza kuwekwa katika kunali la wahusika wakuu nao wengine k.v. mashaka na lowella wanaingia katika kuudi la wahusika wandogo ambao wanareneteteza kazi hii,
Ili kumwelewa mhusika katika kazi ya fasihi inabidi mchambuzi aelewe mambo kadhaa kumhusu mhusika yeyote Yule, mambo haya ni kama vile;
i) Mwandishi anamchoraje mhusika fulani
ii) mhusika anaonekanaje na wahusika wengine
iii) mhusika anajiona vipi kupitia kwa maneno yake binafsi
Wahusika katika Riwaya ya KIDAGAA KIMEMWOZEA wamesawiriwa kwa njia ya usambamba ili kuweza kulinganisha na kulinganua sifa zao. k.v. Majisifu na Mtemi Nasaba Bora Mashaka na Lowela. Amani na Imani, Fao na Amani, Zuhura na Dora n.k.


AMANI
Mjukuu wa Chichiri Hamadi na mpwaye Yusuf rafikiye Imani ambaye alikuja kuwa mkewe baadaye. Babake wa kupanga wa mtoto Uhuru I.
SIFA
i) NI MSOMI 
ii) Amesoma mpaka chuo kikuu
Anapenda kusoma kim Anamwomba madhubuti vitabu ku
iii) NI JASIRI
Anaamua kwenda sokomoko asikokufua kutafuta haki yake
Amamkabili mtemi Nasaba Bora aliyeshika bunduki bila kuugopa kuwa angeuawa.
Aliingia kati Gaddaffi alipotaka kumpiga visasi mtemi Nasaba bora.
iv) MWENYE UTU 
Anapompa DJ shati lake pia anaenda kumtazama Hospitalini.!
Anakitetea kitot uhuru kama chake, kumzuia Nasaba asiuawe na Oscar Kambona
v) MWENYE MSIMAMO THABITI 
Aliandamana na Imani bila ya kumwambia usuli wake 
(x)	NI MPANGA MIKAKATI
-	Kuwapa raia mwongozo wa kujenga jamii mpya.
	-Yeye na madhubuti kupanga mikakati kumwangaza Nasubo Bora kupitia kwa ithibati ya hati milki na baadaye kupinga kumtoa Yusufu lawamani.
(xi)	MWENYE BIDII
· Kufanya bidii masomoni mpaka chuo kikuu.
· Aliandika mswada wa kitagaa kimemwozea na mashairi.
(xii)	 NI MSAMEHEVU
· Alimsamehe majisifu kwa kumwimbia mswada yake.
· Kumsaheme Nasaba Bora kwa kumzingizia usherati na kumpiga kinyama.
(xiii) MTETEZI WA HALI
· Kumtatamikia Imani kuhusu kinyanyaswa kwa wanyonge na kunyimwa haki zao.
· Kutatamikia hali ya kupokonywa na kuniniwa tangu wakiwa watoto wadogo.
(xiv) NI MPENDA AMANI
· Angetaka mtemi mpya atawale kwa amani.
· Wanasokomoko wanapopendekeza kuwa mtemi anakataa.
· Hataki mapinduzi yenye fujo.
(xv) NI MTIIFU
· Anakubali kumtea mtoto uhuru baada ya kuagizwa na mtemi licha ya kuwa hukuwa mtoto wake.
· Anatii mtemi amuchimbie kaburi
-	Kule kumwambia madhubuti kuhusu azimia yake kuja sokomoko pale tu anapoona madhubati anaaminika.
	(v)	NI MSIRI
-	Ameificha siri ya mswada wake kwa muda mrefu.
-	Kutomweleza mtu yeyote kujihusu. 
-	Kutotoa siri kuhusu kisanduku chenye Hati milki za Ardhi zilikuwa zimehifadhiwa. (nyumbani kwa mtemi Nasaba Bora).
(vi)	NI MKARIMU
· 	Aligawia maskini kipande cha ardhi
· 	Alimpatia matuko weye makao kwenye kasri la Majinuni na mpango wa 	kumtafutia daktari wa akili na wanguzi. 
(vii)	 NI MVUMILIVU
· Anavumilia udhalimu uliotendea familia yake k.m. Amu yake kufungwa Jela,
Anapopigwa akiwa Jela, Akiwa nyumbani  kwa mtemi Nasaba Bora anavumilia mateso 
· Alipokubali kukilea kitoto.
(viii) NI MWAMINIFU
· Bali na ukatili wa mtemi Nasaba Bora anachunga ng’ombe wake.
· Kutimiza Ahadi kwa DJ ya kumukumbuka baada ya kupata utukufu na fahari.
(x)	NI MWANAMAPINDUZI
-	Yeye na Imani msimamo wa wanasokomoko 
	-	Kuhusiana na maji ya mto kiberenge.		
Anawagawia maskini mashamba na kubadilisha hali ya umilki wa Aridhi.
	Sifa za ziada k.u.
NB:	Mwenye adabu
	Mwenye busara
	Mtezi mweme
	Mwenye matumaini

UMUHIMU
· Kielelezo cha uongozi bora
· Mtano wa vijana ambao hawamhisi nguvu za ujana kuficha uadilifu wao.
· Ndiye anayekuza mgogoro kati ya Nasaba Bora na Mkewe Bi. Zuhura na kusababisha kuvunjika kwa ndoa yao.	
· Kupitia kwa amani vijana waweza kujifunza mbunuishi (mbinu za kukabiliana na maisha) k.m kujithibiti, ujasiri, msimamo thabiti, n.k.
· Kupitia kwa Amani tunaangazia sifa za wahusika wengine k.m. utu wa Imani
· Ukatili wa Nasaba Bora, unyenyekevu wa madhubuti, ukosefu wa Busara wa majisifu.

IMANI
Mwnawe Mwinyihatibu Mtembezi.  Rafiki yake Amani na anakuja kuwa mkewe.  Ndunguye Oscar kambona (Gaddafi) na Chwechwe Makweche (Hosepower).  Ana umri wa miaka kumi na minne aliyekuja kuwa yetima.
SIFA
i. JASIRI
Alidhamiria kuishi peke yake nyumbani mwao baada ya mamake kufa na ndugu zake kutoweka. Alimkabili mwajiri wake, Mwalimu Majisifu, kuhusu wizi wa mswada.  Pia alimtaka Amani kutoa uamuzi wake kuhusu ndoa.  Alikaidi amri ya askari kuhudhuria mkutano katika uwanja wa Nasaba Bora siku ya wazalendo
ii.	MWENYE MAPENZI YA DHATI
Aliwapenda kwa dhati watoto taahira wa mwalimu Majisifu, aidha, alikitunza kitoto Uhuru hadi kilipofariki. Alimtunza na kumshughulikia Amani baada ya kuumizwa na Mtemi Nasaba Bora. Mapenzi ya dhati yanamfanya asiamini tetesi kwamba Amani na Bi. Zuhura walimwendea kinyume Mtemi Nasaba Bora. 
iii.	HODARI KAZINI
Alifanya kazi nyingine kiasi kwamba Mwalilmu majisifu na Dora wanaathirika anapoenda kumsaidia Amani. Bidii yake inadhihirika wakati mwalimu Majisifu anapodai afunguliwe kutoka seli ili aendelee kumsaidia mkewe Dora. 
iv.	MWANAMAPINDUZI
Anabadilisha mtazamo na mielekeo ya watu kuhusu ualemavu.  Ndiye wa kwanza kuvunja umuiko kuhusu Mto Kiberenge wka kunywa maji yake. 
v.	MSAMEHEVU
Anamshawishi Oscar Kambona asilipize kisa kwa Nasaba Bora ambaye aliwaibia shamba lao na arejee nyumbani kumtunza Chwechwe Makweche ndugu yao aliyeumia.	
vi	MSIRI
	Hakutoa siri za unyumba za waajiri wake.
vii.	MNYENYEKEVU
Anajitolea kwa kuwatunza watoto walemavu bila kuwadharau kinyume na Mashaka ambaye anawadharau.
viii.	MWENYE ADABU
Licha ya kukaa katika kibanda kimoja na Amani, hakuvuka mipaka ya uhusiano wao na 	kujiingiza kwenye ari za vijana.
ix.	MTETEZI WA HAKI
Alimtetea mamake alipopigwa na askari na kuwakashifu wanakijiji wenzake kwa kutosema lolote nyumba yao ilipochomwa.  Anapozungumza na DJ, anashutumu tendo la kuhalalisha haramu. Anamlaumu Majisifu kwa kusoma barua asiyolengewa na kuiba mswada wa Amani. 
x.	MSEMA KWELI
Anamkabili majisifu na kumwambia kuwa yeye si mwandishi maarufu bali ni mwizi wa miswada.
xi. MANG‘AMUZI
xii. MDADISI
xiii. MKAKAMAVU

UMUHIMU WA IMANI
1. Anawakilisha vijana hasa wa kike wanaoleta mabadiliko katika jamii katika Nyanja mbali.
2. Kielelezo cha vijana wenye maadili ya kuigwa kana vile huruma, ujasiri, upendo uk.
3. Ni kielelezo cha wanawake ambao licha ya kukosa elimu ya vitabuni wana elimu ya maisha kuu anampiku Majisifu mwenye shahada za digrii mbili kuhusu swala la watu walio na mahitaji maalumu.
4. Ametumiwa kuonyesha jinsi umaskini unachangia kudhoofisha utendaji katika elimu.
5. Ametumiwa kuonyesha nafasi ya mwanamke katika ukombozi kuu Matuko Weye alimwambia aende azae watoto watakaoikomboa Tomoko. Inadokezwa kwamba kuzaliwa kwa jamii mpya kunatokana na juhudi za mwanamke.
6. Kupitia kwake kunadhihirishwa utu na kuaminika kwa Amani, utu wa Dora na usaliti wa Chwechwe Makweche.
7. Anatumiwa kuonyesha utepetevu wa wauguzi hospitalini.
NASABA BORA
Huyu ndiye mtemi wa Sokomoko.Mmewe Bi.Zuhura na babake Madhubuti na Mashaka.Nduguye mwalimu Majisifu Majimarefu.

SIFA
i.	LAGHAI
Ni miongoni mwa waafrika wachache waliojua ujanja wa kurithi mali baada ya wazungu kuondoka, anafichaficha faili za watu na kutengeneza stakabadhi bandia za hatimiliki. Aidha alihonga polisi na mahakimu ili awafunge watu bila hatia k.m. Yusu.
ii.	KATILI
Alikuwa katili sio tu kwa binadamu wenzake bali pia 	kwa wanyama kuu alipanga njama za kumuua Chichiri 	Hamadi.
· Paka aliyekula nyama
· Amani kupigwa
· Kukitupa kitoto Uhuru
· Kupigwa mamake Imani
· Kuchomwa nyumba ya kina Imani
· Kumpita mama mjamzito
iii.	MWENYE TAMAA
	Anaipokonya familia Chichiri Hamadi shamba la 	ekari 270 na Jumba lililokuwa la 	Majununi.
iv.	MPENDA SIFA/MAKUU
	Alipenda sana sifa na kutaka kuogopwa.  Hili 
	linadhihirika kupitia kutaka kuandikwa kwenye 
magazeti na asasi za Sokomoko kupewa jina lake k.m. zahanati, shule, daraja, uwanja uk.
	Uk 52-53, watu waliogopa kumpinga.
v.	DIKTETA
	Akiamuru jambo, hakuna wa kumpinga uk.52.
	Watu walilazimishwa kuhudhuria sherehe ingawa 
	hawakuelewa hotuba zake.
· Aliamuru askari kumtoa mamake Imani shambani kinyume cha sheria.
· Anatoa amri mahabusu wapigwe Amani anapokuwa korokoroni.

vi.	ANA JICHO LA NJE
Alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na Lowela Maozi msichana mdogo licha ya kuwa na mke na watoto.
· Kusuluhisha migogoro ya mashamba na kukawia kurudi nyumbani.
vii.	MPYARO
	Anamjibu mkewe kwa ufidhuli 
– uk 104 anapomwambia kuwa sheria yasema awajibike kwa matibabu ya DJ.
· Uk 109 anawaita Amani na Imani washenzi.
· Uk 132 – akutukanaye hakuchagulii tusi
viii.	MWENYE MAJUTO
	Mwishoni, anatubu baada ya kugundua maovu 
	aliyowafanyia watu hata anamwomba 
	Amani kumpiga risasi.
	Uk. 50 anamtajia Amani njama za kumuua Chichiri 
	Hamadi na kunyakua shamba lake.
ix.	MWENYE MAWAZO FINYU
Hatunzi mazingira kwa kuamini kwamba mtu anahitaji kiasi fulani cha uchafu na wale waliojaribu kusafisha, aliwafuta kazi.
· Anahifadhi vyeti viwili vya mashamba bila kugundua hatari ya kufanya hivyo atakapogundulika.
x.	BAHILI
	Hakutaka kutumia fedha:-
· Kutengeneza gari lake
· Kutengeneza trakta
· Kuikarabati nyumba
· Kulipa madeni hadi madalali karibu wanadi mali yake.
xi.	MWENYE WIVU
	Anapomshuku mkewe kuwa si mwaninifu, anampa 
	talaka mara moja.  Aidha aliamua 	kumuua Amani kwa kushuku kuwa alijihusisha kimapenzi na mkewe.
xii.	MWENYE KUTAMAUKA
Alipofika ukingoni mwa ujanja wake, anakata tama ya kuishi na kuamua kujitia kitanzi ili 	asiwakabili watu aliokuwa amewahini.
xiii. MWENYE MAPUUZA
Aliupuuza usahuri wa kumpeleka DJ hospitalini baada ya kung’atwa na mbwa Jimmy.
xiv. MWENYE KIBURI
	-Anakataa kumsalimu Majisifu. 	
-Alitaka kuabudiwa na watu
-Amani na Imani wanapoingia kwake, anwaangalia kwa bezo, uk. 21
UMUHIMU WAKE
· Kielelezo cha cha viongozi wanaoendeleza dhuluma katika tomoko.
· Kiwakilishi cha viongozi wa Umma wanaotumia vyombo vya dola kujikinga na kuwanyanyasa wanyonge.
· Kielelezo cha ubabedume na unyanyasaji wa wanawake katika jamii.
· Anawakilisha viongozi wa kiafrika wanaojisahau baada ya kupata vyeo.
· Kielelezo cha viongozi wa Kiafrika wanaorithi na kuendeleza dhuluma ambayo iliendelezwa na wakoloni k.m. anaipokonya familia ya Chichiri Hamadi.
· Anaonyesha njia wanazotumia viongozi waovu kujilimbikizia mali k.m. kuyatwaa mashamba ya akina Amani na Imani kwa kubadilisha hatimiliki na kufuja hela zilizonuiwa kujenga hospitali akajenga zahanati.
· Anawakilisha viongozi wanaotumia vyeo vyao vibaya kwa mfano, anatumia cheo chake kuwatoza wanyonge pesa kusomeshea mwanawe ng’ambo, kumtafutia mwanawe kazi katika Jeshi n.k.
· Ni mfano wa viongozi wanaodhoofisha asasi ya ndoa k.m. anajihusisha kimapenzi na Lowela.
· Kupitia kwake, tunadokezewa tabia kama vile utu wa Amani, uvumilivu wa Bi. Zuhura, uzalendo wa madhubuti, ujasiri wa DJ n.k.

MAJISIFU (MAJIMAREFU)
Nduguye Nasaba Bora, mmewe Dora na babaye watoto wanne wenye ulemavu.  Huyu ndiye mwajiri wa Imani.  Ndiye aliyepewa orodha ya wahalifu waliohusika katika njama za kumuua Chichiri Hamadi na kumfungisha Yusufu (uk.153).

SIFA
i.	MWENYE KUJISIFU
	Anajisifu kwa mkewe kwamba yeye ni mwandishi 
	mtajika – a writer of distinction uk.44
ii.	MPYARO
Mdomo wake unalinganishwa na karakana ya matusi k.m. uk.44 anamtusi mkewe bwege 	na anawaita watoto 
wake masimbi, mashata na uporo wa uumbaji (uk.30).
iii.	HAWAJIBIKI KAZINI
Anafutwa kazi kwa mahudhurio mabaya, hahudhurii madarasa yake ilivyokawaida na 	anamtaka mashaka ahudhurie masomo yake.
iv.	KATILI
· Alikuwa mtu asiye na utu na alifikiria hata kuwatupa watoto wake majini kwa sababu wamezaliwa viwete.
v.	AMESOMA
	-	Amesoma hadi chuo kikuu Uingereza.
vi.	LAGHAI/MWONGO
· Anadanganya kuwa yeye ni mwandishi mtajika kumbe anaiba miswada ya wengine k.m. mswada wa Amani.
vii.	MWENYE TAASUBI YA KIUME
· Anamnyamazisha mkewe anapomwambia kuwa hawezi kuandika na anashangaa jinsi mkewe anamjibu kama mwanamme.
· Kutomsaidia kulea watoto.
viii.	AMEKENGEUKA
· Pamoja na elimu aliyonayo, anaishia kuwa mraibu wa pombe haramu vibandani anayelala hata mitaani (uk 29).
· Haoni umuhimu wa kusomesha wanawe walemavu.
ix.	MWENYE WIVU
	Anamwonea wivu Nasaba Bora hata anashindwa 
	kumweleza dukuduku lake.  Pia 	hahudhurii sherehe za kumlaki madhubuti.
· Aliwaonea husuda wazazi wenye watoto wazima wasio na ulemavu wowote.
x.	MWENYE MAPUUZA
Ingawa anajua kwamba hamudu mada aliyopewa badala ya kukataa wito au kujiondoa anaenda na kujidhalilisha.  
Pia anashindwa kukisoma kitabu anachodai kuwa chake na hatimaye kushindwa kujibu maswali kukihusu.
xi.	MSEMA KWELI
· Anamweleza mtemi ukweli kuwa Amani na Imani hawakustahili kufungiwa – uk.94.
· Anaushutumu unafiki wa kidini na kudai kuwa hata makanisa yanapigana – uk 93-94.


UMUHIMU WAKE
· Kielelezo cha wasomi ambao wanashindwa kuyamudu maisha yao.
· Mfano wa wazazi wanaowatelekeza watoto wenye mahitaji maalumu.
· Kielelezo cha wanataaluma wanaoendeleza wizi wa kitaaluma.
· Anaendeleza ajira ya watoto kwa kumwajiri Imani ambaye ana umri wa miaka 14 tu.
· Kielelezo cha viongozi wa umma wasiowajibikia kazi zao.
· Kielelezo cha ubaguzi wa kinasaba na kikabila.
· Kielelezo cha wasomi waliokengeushwa na elimu, anatumia elimu yake kuyadanganya mashirika ya uchapishaji na kuwatapeli waandishi.
· Kielelezo cha watu wanaojirekebisha baada ya makosa yao.

MADHUBUTI
Ni kifungua mimba wa Nasaba Bora na Bi. Zuhura.  Ni kakake mashaka na rafiki yake Amani.
SIFA

i.	MSOMI
-	Alisoma hadi katika chuo kikuu ng’ambo (urusi).


ii.	MZALENDO
Kinyume na Majisifu ami yake, Madhubuti alirudi nchini kwao na kuitumia elimu yake kuikomboa nchi yake km. aliungana na Amani na kuanza kuelimisha umma 
	kuhusu haki zao (uk.114) – alimpatia Amani vitabu 
	kama Wretched of the Earth, On the Postcolony, 
	Antihills of the Savanna)
iii) MWENYE MAJUTO
Anajuta kwa kujiruhusu kufaidika kutokana na dhuhuma za babake hata anaamua kujua  kinasaba (uk.118)
iv) KARIMU
	-Ekari 50 za shamba alilopewa na Amani 
		alizigawia maskini wa Tomoko
	- Alimuazima Amani vitabu vya fasihi 
	vilivyoandikwa na waandishi mbalimbali (uk114)
v)      MWENYE MSIMAMO THABITI
          -Anakataa kabisa ajira aliyotafutiwa na babake 
kwenye jeshi la wanahewa kwa njia ya magendo.
	-Aliamua kupinga dhuluma za babake ingawa 
		zilimfaidi yeye
 	-Hakulegeza kamba hadi uhuru ulipopatikana.
      vi)    MNYENYEKEVU
	Hakuthamini maisha bora ya wazazi wake kwenye 
	kasri. Alihamia katika kibanda cha 
Amani na kumthamini Amani kama binadamu wengine.

vii)    MPENDA HAKI
· Alichukia ukandamizaji na unyanyasaji wa babake hadi akajiita Madhubuti Zuhura.
· aliungama waziwazi njia alizotumia mtemi kupata mali.
      viii)   MWENYE BUSARA
               Alitambua kwamba hawezi kuleta mapinduzi 
		pekeyake bila kumhusisha Amani
        ix)  MCHUNGUZI/MWENYE MAKINI
-Alichunguza na kugundua kuwa Amani alikuwa 	tofauti na wengine punde tu baada ya kuwasili kutoka Urusi na pia aligundua kuwa ni msomi.
- Anachumguza nyendo za mtemi za kupora mali na kuziweka wazi. Uchunguzi wake ndio uliosimamisha mali iliyoporwa na mtemi kutwaliwa na madalali.
	UMUHIMU
· Ni mfano wa wanaharakati wa mapinduzi
· kielelezo cha elimu bora inayomfanya mhusika ajitambue na kubadilika.
· kupitia kwake, tunaona umuhimu wa ushirikiano
· kielelezo cha uzalendo, anaikana nasaba yake ili kuiokoa jamii ya Sokomoko kutoka kwa unyanyasaji wa babake.
ZUHURA
Mkewe nasaba bora mamake madhubuti na mashaka.


SIFA
i) MWENYE HEKIMA
Haingilii ugomvi kati ya Nasaba Bora na Majisifu.
ii) MWENYE UTU NA UKARIMU kwa wageni anaowafahamu na hata asiowafahamu
· Anamwomba mumewe amsaidie Amani kumlea Uhuru
· Pia alimuomba mumewe kumsaidia yule mama aliyekuwa akijifungulia njiani.
iii) JASIRI
Anamkabili mumewe anapokataa kukilea kitoto Uhuru
-Alimkabili mumewe na kumwambia kwamba ni haki ya DJ kupelekwa hospitalini baada ya kug’atwa na mbwa (uk 104).
      iv)	MVUMILIVU
	Anamvumilia mmewe ambaye ni katili mkali na 
	mwenye jicho la nje (uk 134 – mkeka wa msalani)
· Anavumilia makaripio na maneno makali ya mtemi
· Aligundua kwamba kitoto kilichookotwa kilifananan sana na mmewe lakini alivumilia (uk 38-39)
v) MSAMEHEVU
	Hata baada ya kutalikiwa analwdhuria mazishe ya 
	nasaba Bora na hata kumleta kasisi.
vi) MWEYE MAPUUZA
Anamkabili Amani huku amevalia gaini nyepesi
Anamwita Amani Chumbani mwake bila kufikiria kwamba wanaweza kufumamiwa
vii) MSHAURI MWEMA
Alimpa mmewe ushauri maoni na maonyo ili kunusaidia awe mtawala mwenyekujali maslahi ya watu wake
viii) UAMINIFU KATIKA NDOA
ix) MWENYE MAPENZI YA DHATI(uk 120 wanawe)

	UMUHIMU WAKE
· Kielelezo cha wanawake ambao humyanyaswa kwa kuzingatia utamaduini wa jamii.
· kielelezo cha wanawake ambao hawana namua ya kujikimu huku wakitarajia kukidhiwa kila kitu na bwana zao.
· Kielelezo cha mtetezi wa wanajamii na kuonyesha wnuhimu wa kuwa na vitu.
· kielelezo cha wanawake wanaokitenga na wovu wa maume zao wanapokuwa uongozini.
· mfano bora wa uaminifu katika ndo.


DORA
Ni mke wa mwalimu majisifu na mama wa watoto wane walemavu
SIFA
1. ANAPENDA KULALAMIKA
Anamlalamikia mmewe kuhusu kazi nyingi za kuwalea wana wao walemavu.
Analalaminka Amani amapoletwa nyumbani kwao bila yeye kuhusishwa
ii	MSEMA KWELI
Anamwambia majisifu kuwa hawezi kuandika chachote na kwamba haimudu muhadhara ya chuo.
iii	KATILI
	Anawafungia watoto wao vilema katika chumba chao 
	anafosikia mlango ukibishwa
iv	MSHAURI MWEMA
          Anawatetea watot wake pacha majisifu alipotaka 
	kuwatupa majini (uk31) anamtia moyo Imani baada 
	ya nduguye Chwechuwe kuumia.
v	MVUMILIVU
Aliivumilia udhaifu wa mwalimu majisifu wa ulevi lugha ya karaha, usomvi kujigamba na uvivu.
vi	MFUAUJI
	Uk 51 mmewe anapoenda mkokotoni anamtuma 
	kumletea viatu na rinda zuri.
vii	NAFIKI
	Mashaka anapokuja, anavaa sura yake ya furaha baada 
	ya kuwa na bashasha ( uk 45)

	UMUHIMU
· Ni kielezo cha wazazi wanaokuika haki za watoto 
	wenye mahutaji maahumu.
· anabainisha taasubi ya kiume ya majisifu
· abaionisha udhaifu na udangasifu wa majisifu kwa 
	kumwambia kwamba hawezi kuandika wala kutoa 
	madhara chuoni.
· kielelezo cha wanawake wenye uvumilivu katika ndo
· anaonyesha umuhimu wa kusaidiana katika maswala 
	ya malezi ya watoto

MASHAKA
Bintiye Nasaba Bora na Bi. Zuhura. Nduguye Madhubuti na mpenziwe Ben Bella. Ni mwanafunzi wa kidato cha pili katika shule ya upili ya Nasaba Bora.

SIFA
1. MWENYE DHARAU
Anawadharau watoto walemavu wa Bw. Majisifu kwa kuwaona kama madubwasha punguani
Anaamini kuwa atakapozaa atazaa watoto wenye akili timamu
	ii	JASIRI
		Anamsuta majisifu kwa kutohudhuria madarasa 
		yake.
	iii	MWENYE HILA/UJANJA
Anajifanya anaenda msalani kumbe anaenda kukutana na Ben Bella wakati wa sherehe za sikukuu ya wazalendo (uk 69)
	iv	ANA MAPENZI YA DHATI
		Hata Ben Bella alipofungwa bado anampenda.
	v	MWENYE KUKATA TAMAA
Anahuzunishwa na kuvunjika kwa uhusiano wake na Ben Bella hadi anawacha shule na kuwa wazimu
	vi	MJINGA
		Anaendelea kusuhubiana na Ben Bella ambaye ni 
		mhalifu badala ya kumkosoa.
		UMUHIMU
· Ametumika kuonyesha kwamba uhusiano wa kimapenzi wa utotoni unaweza kuwa na athari kubwa hasa kwa watoto wa shule.
· Ametumiwa kuonyesha kwamba hisia za mvuto wa kimapemzi ni nzito, mapenzi hayana macho.
· Ametumiwa kudhihirisha kwamba mcheka kilema hafi hakijamfika.
· Anaonyesha kwamba vitendo viovu vya wazazi huleta athari mbaya kwa watoto au vizazi vya kesho.
		
LOWELA
Bintiye Bw. Maozi, nduguye Ben Bella na hawara wa Nasaba Bora. Aliacha shule katika kidato cha 3 ili aponde maisha.

SIFA
i) FASIKI
Ana uhusiano na Nasaba Bora ambaye ni mzee wa makamo (uk 144-145)
ii) MWENYE MTAZAMO FINYU
Anaacha shule akiwa katika kidato cha 3 ili afuate anasa.
iii) KATILI
Anapopata mimba anafunga tumbo bila kujali hali ya kitoto na anapojifungua anamruhusu Nasaba Bora kukichukua na kukitupa.
iv) HANA MAADILI
	Anamtusi Zuhura katika barua aliyomwandikia Nasaba 
	Bora (uk 105)
v) MWENYE VITISHO
Anatumia vitisho katika uhusiano wake na Mtemi Nasaba Bora k.m. anamshurutisha Mtemi kuwaachilia Amani na Imani la sivye angetoboa siri juu ya uhusiano wao na kutupwa kwa kitoto Uhuru.
vi) MWENYE MARINGO
	Anaringia umbo, umri na haiba yake ambayo alijiona 
	bora kuliko Bi Zuhura. Barua uk 105 – 106
vii	MWENYE UBINAFSI
	Anamchukua Nasaba Bora bila kujali hali ya Zuhura 
	mkewe.

	UMUHIMU
· Uhusiano wake na Nasaba Bora ndio unaomfanya Ben Bella kuvunja uhusiano wake na Mashaka.
· Ni kielelezo cha ukosefu wa uwajibikaji wa vijana wa shule.
· kielelezo cha ukosefu wa utu - kutupwa kwa mwanawe.

	
	BEN BELLA
	Mwanawe Maozi na kaka yake Lowela. Ni mpenziwe 
	Mashaka.
	
	SIFA
i) KATILI
· anafungwa kwa tuhuma ya ubakaji
ii) MRAIBU WA UVUTAJI BANGI
iii) ALIPENDA MITINDO NA MZIKI WA KISASA NA MAVAZI YA KISASA (niguseuone)
iv) MWENYE MAPENZI YA DHATI 
Mapenzi haya yanamlazimu kuuvunja uchumba ili kumwepushia Mashaka aibu.
v) MWENYE BUSARA
Anamfichulia siri, mashaka ya uhusiano wa Lowela na babake
vi) MWENYE MAWAZO MAPEVU
Anaona kuwa shemeji Nasaba Bora hawezi pia kuwa baba mkwe.

	UMUHIMU
· Ametumiwa kuonyesha hatima mbaya ya mapenzi kati ya watu wenye umri mdogo.
· Ametumiwa kuonyesha athari ya anasa katika maisha ya vijana.
· Anatumiwa kufichua siri ya kitoto kichanga Uhuru.

	BOB (DJ)
Ni mvulana ambaye alikutana na Amani na Imani mtoni Kiberenge n mchungaji wa mifugo ya Mzee Maozi. Hapo mwanzoni aliishi na mamake mjini Songoa. Mamake alikuwa mpishi wa pombe haramu. Yeye ni kijana wa miaka 10.

SIFA
i) MTORO
Anatoroka jela na kwenda kujificha Sokomoko. Anadai kuwa alikuwa amesingiziwa wizi.
ii) MBARAZA
	Anazumgumza na Amani na Imani na kuwasimulia 
	kuhusu maisha yake.
iii) MWENYE UTU
	Anamtahadharisha Imani dhidi ya kunywa maji ya mto 
	Kiberenge asije akaathirika.
· Anawapeleka Amani na Imani kwa mtemi kutafuta ajira
· Anamjulisha Amani kuhusu ugonjwa wa kitoto Uhuru pia alienda kumwita Imani aende kumsaidia Amani kumlea mtoto Uhuru.
· Alikubali kupeleka barua ya Lowela kwa Nasaba Bora.
iv) JASIRI
Anathubutu kutoroka jela na pia anamkabili Mtemi Nasaba Bora kumuuliza kuhusu kufungwa kwa Amani na Imani.
v) MWENYE HURUMA
Anamhurumia mbwa jimmy kwa sababu ya kufungwa na kuwa na madonda.
vi) MSIRI
	Aliweza kutunza siri hata ikibidi anaweza kuweka 
	maisha yake hatarini.
vii) MPENDA MICHEZO
	Alikuwa shabiki mkubwa wa mchezo wa kandanda.
viii) MWAMINIFU
Anaaminiwa na waajiri wake kiasi cha kuchukuliwa kama mwanawe maozi. Uaminifu wake unamfanya kuwa mjumbe wa siri wa Lowela.
   ix)	MWENYE KUTHAMINI WARIFIKI
	Hakuwasahau rafiki zake au watu ambao walimsaidia 
	katika maisha
 x)       MCHESHI
	 Anatumia ucheshi kuwaeleza Amani na Imani 
	wasimsahau watakapokuwa wakubwa au na nafasi
xi)	MPENDA UTANI/MTANI
	Anamtania Amani kuhusu mtoto Uhuru kwa kumuuliza 
	kama amezaa uk.45.
UMUHIMU
· Ni kielelezo cha vijana ambao huboronga lugha ya Kiswahili hasa kwa kuchanganya baadhi ya vipengele vya lugha ya kigeni (sheng’)
· Kielelezo cha umaskini, amelelewa na mama mpika pombe haramu, alisingiziwa wizi, kaptura yake ya pekee kuliwa, ana utapia mlo.
· Ametumiwa kuonyesha uozo na uzorotaji wa taasisi za umma kama vile zahanati, sheria nk.
· Ni mfano mzuri wa vijana ambao hujishughulisha katika kutafuta riziki yao kwa kuzingatia haki’ pia baada ya kuumwa na mbwa na kukosa matibabu katika zahanati ya Nasaba Bora anatafuta tiba mbadala.
· Ametumiwa kudhihirisha hali halisi ya utabaka katika jamii ya Tomoko.
FAO: 
Rafiki wa utotoni wa Amani. Alisomea shule za Ulitima na baadaye akapelekwa ulaya kwa masomo ya chuo kikuu. Babake alikuwa meneja wa benki na mamake alikuwa mwalimu wa shule ya upili. 
SIFA:
i. MNYENYEKEVU
Anacheza kandanda na kibe pamoja na Amani mtoto wa kimaskini.
ii. MDANGANYIFU
Anafanyiwa mitihani yake ya shule ya msingi na upili.
iii. MZINIFU
Anamringa mwanafunzi wake alipokuwa kwenye mazoezi ya ualimu.
iv. KATILI
Anaondoka kwenda kusomea ng’ambo na kumwacha mtoto wake akilelewa na mama na dadake.
v. MBINAFSI
Yeye na wazazi wake wanatumia pesa zilizonuiwa masikini kwenda ng’ambo kwa masomo.
vi. MWOGA
Badala ya kuwajibika ipasavyo, anapowaona wazazi wa msichana aliyemringa, anatorokea dirishani.
UMUHIMU
· Mfano wa watumishi wa umma wasioheshimu mipaka ya kazi zao km anapohusiana kimapenzi na mwanafunzi wake.
· Kupitia kwake, ufisadi unadhihirishwa, hasa anapofanyiwa mitihani na anapopelekwa ng’ambo kwa fedha za umma.
· Kielelezo cha walezi wasiowajibika km. anamwachia mama na dadake mtoto wake wamlelee.
· Ni kielelezo cha watu wanaopujua thamani ya mitihani – anakubali kufanyiwa mitihani ilhali ana uwezo wa kufanya.

MATUKO WEYE 
Ni mwendawazimu maskini. Aliupata wendawazimu wake Burma akimpigania mtawala mwingereza.
SIFA
1. JASIRI
Anampokonya Balozi kipazasauti na kusema kwamba wamechoshwa na dhuluma za Nasaba Bora ambaye anawapokonya wake, mabinti na hata mashamba.
2. MCHESHI
Alitumia ucheshi katika kauli alizotumia km. anasema kuwa pale korokoroni ni Ikulu yake ya Rais (uk 84) 
3. MTETEZI WA HAKI
Anawashutumu askari kwa kuwaweka Amani na Imani korokoroni bila hatia. Pia anasema kuwa hatoki kabla hajanywa chai  kwani hajapewa chakula chochote tangu afungiwe ndani.
4. MWENYE MATUMAINI
· Anamwambia askari kwamba hata wakimuua, watazaliwa Matuko wengine. 
· Anamwambia Imani aende azae watoto waikomboe Tomoko.
5. MSEMAKWELI
Anamwambia askari kuwa aliyemzaa aliwakosea watu na kwamba siku moja yeye na Nasaba Bora watakufa.
6. MZINDUSHI
Anawasuta raia pale uwanjani kwa kuufumbia macho udhalilishwaji wao.

UMUHIMU
· Kielelezo cha wazalendo ambao hawatambuliwi baada ya uhuru.
· Anatumiwa kuonyesha uzandiki wa viongozi katika jamii ambao hupewa sifa ambazo hawastahili.
· Ni kiwakilishi cha tabaka la kimaskini linalotawaliwa na kunyanyaswa na wale wanaoshika uongozi katika jamii.
· Anatumiwa kuonyesha dhiki na unyanyasaji katika asasi za kurekebisha tabia.
· Ametumiwa kutabiri kifo cha Nasaba Bora na ujenzi wa jamii mpya.
· Anaonyesha nafasi ya vijana katika kufanikisha ukombozi.
· Kupitia kwake, tunauona utu wa Amani na ukatili wa Nasaba Bora.
· Kielelezo cha wananchi jasiri wanaozindua jamii kutoka katika usingizi wa kujinyamazia ilhali mambo yanaendelea kuharibika.

OSCAR KAMBONA
Nduguye Imani na Chwechwe Makweche, jina lake la kupangwa ni Gaddafi. Aliwahi kuhudumia kifungo gerezani na Amani.
SIFA
1. JASIRI
Alikabiliana na polisi ambao walifika kwao ili kunyakua shamba lao.
2. MWENYE KISASI
Alisema atarudi kwa moto na radi. Anamkabili Nasaba Bora njiani akitaka kumuua kwa mabaya aliyoitendea aila yake.
3. JAMBAZI
Anajiunga na genge la majambazi na kuzua taharuki katika jamii, hata wanapanga njama za kuwateka nyara baadhi ya watu kama Nasaba Bora.
4. NI MTIIFU
· Amani alipomkanya asimuue Nasaba Bora, alimtii.
· Anakubali ushauri wa Imani wa kurudi kwao Baraka na kumhudumia ndugu yake Chwechwe Makweche.

UMUHIMU
· Kupitia kwake, maudhui ya ujambazi na athari zake katika jamii yanaangaziwa.
· Anasaidia kuisawiri dhana ya ulipizaji kisasi na madhara yake.
· Anaonyesha matatizo yanayowakabili watu wa tabaka la chini km. ukosefu wa karo kwa watoto na maisha magumu.
· Anaonyesha utu wa Amani.
· Ametumiwa kudhihirisha udhalimu wa Nasaba Bora.

CHWECHWE MAKWECHE
Mwana kifungua mimba wa Mwinyi Hatibu Mtembezi. Kakake Imani na Oscar Kambona.

SIFA
1. MCHEZAJI HODARI
Kutokana na uhodari wake katika kandanda, aliitwa Horsepower.
2. MZALENDO
Aliipatia nchi yake sifa kuu ulimwenguni kutokana na uchezaji wake wa kandanda.
3. Mapuuza – hakuhudhuria mazishi ya mamake.

UMUHIMU
· Anawakilisha baadhi ya watu ambao wameweza kuiletea nchi yao sifa lakini wanapopata janga, hawakumbukwi wala kusaidiwa na serikali.
· Kupitia kwake, hali ya ufukara katika jamii inawasilishwa km. aila yake inaponyang’anywa shamba.

BALOZI
Mwenyeji wa Tomoko na mkazi wa Sokomoko. Msiri mkubwa wa Mtemi Nasaba Bora. Mfawidhi katika sherehe ya sikukuu ya wazalendo.
SIFA
1. MNAFIKI
Anamsifu Nasaba Bora kwa sifa za uongo ili afaidike.
2. MCHESHI
Kutokana na ucheshi wake anapewa wadhifa wa mfawidhi.
3. MWENYE UTANI
Alipenda mzaha sana alipokuwa akiendesha shughuli za mkutano.
4. KIBARAKA
Alikuwa na mazoea ya kuyasema mambo aliyotakiwa kuyasema (uk 67)
UMUHIMU
Anaendeleza maudhui kama vile; tama usaliti na unafiki, falsafa potofu kuhusu wakati.
BI KIZEE
Ni mama mkongwe au ajuza.

SIFA
MZALENDO
· Ni miongoni mwa wale walioenda kuhudhuria sherehe za sikukuu ya wazalendo.
· Aliteta kuhusu hali ya Mtemi Nasaba bora kutumia lugha ya Kiingereza ambayo watu wengi hawaielewi badala ya kutumia Kiswahili.
UMUHIMU
· Kupitia kwake, tunaona umuhimu wa kutumia lugha ya kitaifa, Kiswahili katika mikutano ya hadhara.
· Ni mfano wa wanyonge wanaopinga sera za serikali zinazokandamiza.
· Ametumiwa kuonyesha jinsi watu wanavyotiwa hofu na vyombo vya dola na kunyimwa haki ya usemi.
MAJOR NOON (MAJUNUNI)
Huyu ndiye mwingereza aliyeishi katika kasri la Majununi. Alijiunga na jeshi la nchi yake katika vita vikuu vya pili vya dunia. Baada ya hapo, alipewa karadha na serikali yake kuanzisha maisha barani Afrika. Ni mchumba wa Michelle.
SIFA
1. MWENYE KUTAMAUKA
Anaamua kutohusiana na wanawake baada ya kuvunjika kwa uhusiano wake na Michelle.
2. MWENYE BIDII
Alifanya juhudi kuyatimiza masharti ya Michelle ingawa hakumtosheleza.

UMUHIMU
· Anatumiwa kudhihirisha chanzo cha ukoloni mkongwe na ukoloni mamboleo.
· Anaonyesha athari zinazotokana na kuvunjika kwa uchumba.
· Anaonyesha hali ya kutamauka maishani.

MICHELLE
Ni msichana kutoka Ufaransa ambaye alikuwa mchumba wa Major Noon.
SIFA
1. MBINAFSI
Alipenda mambo makubwa kushinda uwezo wa mchumba wake Majununi. 
2. MSALITI
Alipokosa alichotaka alirudi kwao Ufaransa bila kumjali mchumba wake.
3. MWENYE DHARAU/ KIBURI
Anamwambia Majununi kumtafuta mwanamke kufu yake.

UMUHIMU
· Ametumiwa kuonyesha tamaa ya baadhi ya vijana katika uchumba.
· Anatumiwa kuonyesha vile vijana wa kisasa wana matarajio ya maisha ya kinjozi.

UHURU
Mtoto wa Nasaba Bora na Lowela. Ni mtoto wa kupanga wa Amani na Imani hadi alipofariki.

UMUHIMU
· Ametumiwa na mwandishi kuendeleza maudhui ya dhuluma na ukiukaji wa haki za watoto.
· Anatumiwa kuonyesha kutowajibika kwa baadhi ya watumishi wa umma k.m. Wauguzi katika zahanati ya Nasaba Bora.
· Ametumiwa kama kiwakilishi cha uhuru usiokuwa kamili ambao nchi za Afrika zinaupata.
· Kupitia kwake, tunaona ukatili wa Nasaba Bora na Lowela na utu wa Zuhura, Imani na Amani.
· Kifo chake kinasababisha kufungwa kwa Amani na Imani.
KAIMU MTEMI
Ndiye alichukua nafasi ya Mtemi Nasaba Bora.
UMUHIMU
· Anaashiria mwisho wa mfumo kandamizi wa utawala.
· Kupitia kwake, tunaona uwajibikaji wa Amani ambaye anakataa kuchukua nafasi yake licha ya raia kumtaka afanye hivyo.
WAHUDUMU KATIKA ZAHANATI YA NASABA BORA
SIFA
1. WANA DHARAU/ MAPUUZA
Hawawahudumii wagonjwa ipasavyo. Kutokana na uzembe wao, Uhuru anafariki (uk. 77)
2. WANA KIBURI
Waliwajibu Amani na Imani vibaya na kwa ujeuri. (uk 77)
3. KATILI
· Hawakumhurumia mtoto Uhuru alipopelekwa na Amani na Imanni.
· Hawakumhudumia DJ vizuri alipolazwa katika zahanati hiyo.
4. Wanaendeleza uzembe/ umbea/ udaku (uk 77)

UMUHIMU
· Wametumiwa kuonyesha ukosefu wa uwajibikaji miongoni mwa watumishi wa serikali.
· Wanatumiwa kuonyesha umuhimu wa uzingatiaji wa utu katika mazungumzo.
GENGE LA MAJAMBAZI
Walikuwa watu watatu Oscar Kambona akiwa miongoni mwao. Ni maharamia alioweka vifusi barabarani ili waweze kumvamia Mtemi Nasaba Bora.
SIFA
1. WANA LUGHA YA VITISHO
Wanatumia lugha ya vitisho na hawajali kuua.
2. WENYE KISASI
Oscar Kambona aliamua kulipiza kisasi na kuwashirikisha wenzake.
3. SUGU
Walifungwa mara kwa mara km. Oscar Kambona alikuwa na Amani gerezani.
4. KATILI
Wako radhi kuua kwa kutumia bunduki ili kutimiza malengo yao.
UMUHIMU
· Mwandishi amewatumia kuonyesha kwamba shughuli za ujambazi ni uhalifu na haufai katika kuleta mageuzi katika jamii.
· Kupitia kwao, tunaona kuwa hakuna haja ya ulipizaji wa kisasi.



WAHUSIKA WENGINE KATIKA RIWAYA HII
1.  	Hadhira ya Naibu wa Mtemi.
2.  	Bw. / Bi. Maozi.
3.  	Mamake Imani.
4.  	Wanakijiji cha Baraka.
5.  	Mamake Amani.
6.  	Mamake DJ.
7.  	Askari.
8.  	Watoto wa Majisifu.
9. Hadhira ya Mkokotoni.
10. Mbwa Jimmy.
11. Mbwa weusi wawili.
12. Paka.
13. Fahali mweusi.
14. Nondo.
15. Kipanya (chumbani mwa Nasaba na Zuhura).
16. Panya.
17. Yusufu.
18. Madalali.



TAASISI YA UKUZAJI WA MITAALA KENYA
EDU CHANNEL TV
UCHAMBUZI WA KIDAGAA KIMEMWOZEA NA KEN WALIBORA
Waandalizi
1. Phyllis Mwashilumo-Nembu Girls
2. Vitalis Ikhalachi- Chavakhali High School
3. Noordin Mohamed-Sabunley Sec School
4. Joseph Mkoba-Tononoka Boys
5. Ali Makoti- Kwale Girls
MBINU ZA KIFASIHI
Ni nyenzo alizotumia mwandishi katika kuwasilisha kazi ya fasihi.
Mbinu hizi zimegawika katika makundi mawili:
1. Mbinu za lugha
2. Mbinu za sanaa/za uandishi
MBINU ZA LUGHA
Zimegawika katika makundi mawili:
a) Mbinu za lugha
b) Tamathali za usemi  -  ni kauli zenye maana fiche
MIFANO YA MBINU ZA LUGHA	TAMATHALI  ZA USEMI
Takriri							ishara
Misemo						jazanda
   					                        methali
Tanakali za sauti					nahau
Maswali ya balagha					tashihisi
Nidaa						              chuku 
Mdokezo 				                        kejeli 
Tashbihi					           kinaya 
						Ishara
						Tasfida
MBINU ZA LUGHA
Ni jinsi ambavyo mwandishi anavyodhihirisha umilisi wake wa lugha.
MBINU ZA SANAA/ZA UANDISHI
Ni mbinu ambazo zimejikita katika ubunifu wa mwandishi
MIFANO YA MBINU ZA SANAA
1) Sadfa
2) Mbinu rejeshi
3) Hotuba
4) Nyimbo na ushairi
5) Barua
6) Matumizi ya sajili	
7) Tadmini
8) Kidahizo		
9) Utohozi
10) Kuchanganya ndimi
11) Taniaba
12) Majazi
13) Ucheshi/udamisi
14) Taswira
15) Taharuki
16) Hadithi ndani ya hadithi
17) Kisengere mbele/kiona mbele
18) Lafudhi
19) Usambamba
20) Uzungumzi nafsia 
21) Mdokezo wa matukio n.k.
MBINU ZA LUGHA
Takriri  :  Ni uradidi/urudiaji wa maneno au matukio. Hutumika kusisitiza jambo linalozungumziwa.
MIFANO:
a) Mara mbilimbili	-	uk 1
b) Kujikunakuna uk 6 (DJ)
c) Neno ‘uhuru’ uk 5
d) Anakataa katakata uk 7
e) Ikisagikasagika (kaptula ya DJ) uk 8
f) Mkikimkiki uk 7
g) Ulikuwa wakati wa kufurahi na kukoya uk. 65
h) Alipoondoka, hakuondoka kwa gari hilo uk 150
i)  “We cherish” uk 70 nk.
MISEMO
Kifungu cha maneno chenye maana maalum.  Misemo imetumika ili kutia ladha kazi ya kifasihi, hutumika pia kuwasilisha ukweli fulani.Misemo inayotumia vitenzi huitwa nahau. 
MIFANO
a) Haoni haya kummibia hata asiyekuwa na chochote  uk 13
b) Kwenda kwa gari nanga zinapaa – sembuse  kwenda kwa miguu uk 3
c) Ndoa ni hiari ya mtu, si ajali wala msusumo uk 18
d) Leo utakiona cha mtema kuni uk 45
e) Kusikia si kuona, tuone ndipo tuambe uk 75
f) Urembo wako ndio udhaifu wangu uk 18 mifano mwafaka zaidi itafutwe
TANAKALI  ZA SAUTI
Ni mbinu ya kutumia miigo ya sauti mbalimbali
Hutumiwa ili kusisitiza na kutia ladha katika kazi ya kifasihi. 
MIFANO
a) Akamshika ki ki ki utemi uk 14
b) Weupe pe uk 20
c) Walikuwa wamechoka tikitiki uk 22
d) Jimmy alibweka bwe-bwe-bwe uk 24
e) Siri za moyo wake zilikuwa  zimefungwa ki ki ki uk 55
f) Anaboboja  manenobo bo bo uk 87 (Matuko Yeye)
g) Kitoto kilichoachwa mlangoni pa  Amani kililia ng’a! ng’a ng’a! uk 34
TABAINI
Ni mbinu ya kusisitiza inayotumia maneno yanayokanushwa
Mbinu hii hutumiwa kusisitiza jambo.
MIFANO
a) Si Tusker, si Vodka, si Pilsner, si Kilimanjaro si Castle	-	 uk 29
b) Hakuwa na shamba, au mke, mwana wala binti
c) Si hekalu, si kanisa, si msikiti, si mimbari, si miharabu uk 27
d) Si familia, si mbari, si koo, si makabila, si makundi ya mataifa uk 156
e) Si watoto, si wakubwa,si utiriri huo wa watu uliofurika uwanjani uk 157
NIDAA	
Ni mbinu ya kuonyesha hisia hasa kwa kutumia alama ya hisia
Umuhimu -matumizi ya mbinu hii huonyesha hisia za wahusika.
Mifano
· Jamani eeh! Nguo zenu zaliwa na Ng’ombe! Uk 7
· ‘shut up!” alitamka mtemi …. Kwa Bi zuhura  uk. 41, uk 105
· Usiseme hivyo.  Huyo ni baba yake! Uk 115
· Na asiniite baba tena! uk 120
· Umepata sifa za bure! Uk 142
MASWALI YA BALAGHA
1) Na madirisha:  Mbona makubwa kama milango? uk 17 – Michelle akimwambia Majununi
2) Kwa nini yeye tu ndiye aliyetupiwa watoto waliokuwa hasa kiporo cha uumbaji?  Kwani yeye alikosa kosa gani lisilomsamaha hata hadi aadhibiwe kiasi kile.  uk 30
3) Amani anashanngaa mbona yeye tu ndiye atupiwe kitoto wala si yeyote mwingine. Uk 38
4) Ni kesi ngapi alizoamua Bwana Mtemi Nasaba Bora kwa upendeleo na udhalimu?
5) Eeh! Kumbe umdhaniye ndiye siye?  Uk 143
6) Sitoki kama rais naamru  mwaachieni weye hawa vijana kwanza.  Wamekosa nini?
Uk 86
7) Kwani tumeoana ama umenioa?  Uk 51
 Mwaswali ya balagha ni maswali yasiyohitaji majibu 
Maswali balagha hutumiwa na mwandishi ili kusistiza ujumbe wake. Aidha huonyesha hisia zake kuhusu jambo fulani. Hali kadhalika maswali balagha hunuiwa kuamsha hisia za hadhira ili kuliona swala kwa mkondo fulani.


MDOKEZO
Mbinu ya kutokamilisha kauli kwa kutumia alama ya dukuduku. Alama dukuduku huwa ni tatu tu. (…)
Mbinu hii hutumika ili kujenga taharuki katika mawazo ya msomaji.  Vile vile humwezesha msemaji kufikiria na kuongeza mawazo yake mwenyewe. Pamoja na hayo, hudokezo hisia za wahusika. Aghalabu huficha ukweli fulani au kutokamilisha ujumbe ili mlengwa aweze kujijazia.
MIFANO
· Unaa… Seema mimiiiiiiiii sipiki sipakuuuuuuuiiiiii?  Uk 44
· Demo kaya wee… uk 45
· Anapiga mpira kwa nguvu lalala… Lahaula… go… Go… Goooooooo! Goooooooool uk 108
· Nasaba Mbaya Mbovu… uk 86
· Nili… kuwa ninatolesha nakala miswada niliyopewa na mashirika ya uchapishaji niisome. Uk 143

TASHBIHI/ MSHABAHA
Ni dhana ya kufananisha vitu viwili moja kwa moja kwa kutumia vihusishi vya kulinganisha kama vile: kama, sawa na, mfano wa, mithili ya au hata matumizi ya kiambishi ‘ki’.  Mbinu hii hutumiwa  kupamba lugha. 

MIFANO
a) Maji yaliadimika kama maziwa ya kuku  uk 3
b) Mijipanya ilimgandama Amani kibandani kama kupe katika mkia wa ng’ombe uk 32
c) Siri ya kale ya Amani ilikuwa kama usiku wa kiza pevu uk 53
d) Upara wa Mtemi Nasaba Bora ulikuwa mpana kama uwanja wa ndege wa Heathrow uk 71
e) Amani alikuwa msiri kama kaburi uk 53
f) Mwafrika alionwa kama matapishi na kutumiwa kama kopo la msalani uk 67

TAMATHALI  ZA USEMI

JAZANDA
Ni fumbo; kitu kusemwa kuwa kingine au kuwa na maana ya ndani.
Hutumiwa kuuficha ujumbe ili kumfikirisha msomaji.Ili kutoweka wazi ujumbe mkali

MIFANO
a) Anwani ‘Kidagaa Kimemwozea’ ni fumbo kwa maana ya mambo kumharibikia mtu; mfano; Majisifu kushikwa  anapoiba mswaada wa Amani. Alikuwa amepata sifa kuwa msanii wa kutajika lakini anaaibika kwa kushindwa kutoa mhadhara wa uandishi wake; anapobainika.
b) Kuna nondo aliyenaswa katika utandabui  uk 1- Nondo huyu ni mwafrika. Anajaribu kujinasua kutoka kwa dhuluma zinazomkabili.
c) Mto  Kiberenge ni jazanda vile vile. Inakuwa ni itikadi ambazo zinawazuia wanasokomoko kuyanywa maji. Aidha maji ya mto huu kutonywewa ni hali ya wanasokomoko kumwogopa mtemi aliyekuwa akiwakandamiza.  Sasa wangeweza kuupinga uongozi wake mbaya.
d) Jimmy (jibwa jeupe) kuashiria ukoloni mkongwe unavyoendelezezwa.  Hii ni kutokana na jina ‘Jimmy’ na rangi ‘nyeupe’.  Kufungwa kunaashiria kudhibiti  mkoloni. Majibwa yale meusi ni viongozi wa kiafrika. na kubweka ni kuendeleza ukoloni mamboleo Afrika.  Kukata minyororo ni wakoloni kama Majununi kuondoka. Kumng;ata DJ ni athari za ukoloni mkongwe na ukoloni mamboleo kwa raia wasio uwezo. DJ kukimbilia tiba za kienyeji ni kuonyesha matatizo ya waafrika yatasuluhishwa mumu humu Afrika wala si lutafuta nje za bara hili
e) Fahali mweusi anaashiria viongozi wa kimabavu  waafrika na jinsi wanvyowakandamiza waafrika wenzao wanyonge. Kaptula ni mali kidogo walio nayo wanyonge lakini bado wanapokwa na waliona uwezo.
f) Majilio ya uongozi mpya ni pale ambapo Amani anmpa shati DJ kumsitiri. Baada ya kumng’oa Mtemi Nasaba Bora, Amani anampa kipande cha ardhi- kugawana sawa rasilmani za nchi
g) Uhuru anakufa –  kitoto kile cheusi ni uhuru ambao viongozi wauchezea. Viongozi waasisi walipewa uhuru huku wakiwa hawajui maana ya uhuru. Hawakuuthamini. Wauguzi kumwacha huru kufa ni raia kutoshirikishwa katika kuulinda uhuru huu. Kufa kwa uhuru ni kuonyesha uhuru haukuwa na thamani.

METHALI
Kauli zenye maana fiche.  Hutumiwa ili kuipamba lugha na kuonyesha falsafa ya mwandishi.

MIFANO
a) Ngoma ya vijana haikeshi uk 5
b) Atafutaye hachoki…uk 17
c) Mlanguruwe huchagua aliyenona uk 14
d) Lisilobudi hutendwa uk 22
e) Mtegemea nundu haachi kunona uk 23
f) Alikuwa mumunye aliyeharibikia ukubwani uk28- Majisifu
g) Mla naye huliwa uk 32
h) Wembamba wa reli gari la moshi hupita uk 51
i) Mdharau biu hubiuka uk 51
j) Penye nia pana njia  uk 51
k) Ng’ombe akivunjika guu hujikokota zizini kusaidiwa uk 127
l) Ganda la muwa… uk 15
m) Asiyekujua hakuthamini uk 59
n) Safari ni hatua uk62
o) Mtu hujikuna ajipatapo uk 62
p) Kichwa cha kuku hakistahimili kilemba uk 67
q) Angojae hajuti uk 67
r) Ukikosa la mama hata la mbwa huamwa uk 73
s) Afadhali dooteni kama ambary kutanda uk 74
t) Mkata hana kinyongo ajapoaswa uk 76
u) Kulea mimba si kazi, kazi ni kulea mwana uk 77
v) Akipenda chongo huita kengeza uk 79
w) Baada ya dhiki faraja uk 80
x) Baharia kufa maji mazoea
y) Kweli wasio na haya wana mji wao
z) Damu ni nzito kuliko maji uk91
aa) Ujana ni moshi ukenda haurudi uk 92
ab) Ndugu wawili wakigombana shika jembe ukalime, wakipatana chukua kapu ukavune uk 95
ac) Mumunye hasa anayeharbikia ukubwani uk 97
ad) Achekaye kilema hafi hakijamfika uk 101
ae) Chako hakikunukii kingawa kimeoza uk 102
af) Msiba wa kujitakia hauna kilio uk 104
ag) Mgalla muue na haki mpe uk 104
ah) Mwenda juu kipungu hafikii mbinguni uk 118
ai) Mkono mtupu haurambwi uk 119


ISTIARA/ISTIARI/SITIARI

Ni mbinu ya kulinganisha kitu na kingine moja kwa moja kwa  kutumia kitenzi kishirikishi “ni”
Hutumiwa ili kupamba lugha, kukejeli au hata kutoa taswira fulani.

MIFANO
a) Masimbi/Mashata	-	vilema uk 31
b) Karakana ya matusi	-	Mdomo wa majisifu uk 44
c) Dini ilikuwa kasumba iliyoulewesha umma uk 27
d) Kivulana kilikuwa jogoo wa mjini aliyeazimia kuwika shambani uk 6
e) Nissan Sunny ilijikokota mwendo wa kobe uk 22
f) Vita vikesha na mishale kurudishwa alani uk. 16
g) Fao kujigeuza paka
h) Maisha ni mshumaa uk 78
i) Kwenda ibada- Majisifu
j) Kidonda ndugu cha bara hili Afrika uk 95
k) Jamvi la wageni uk 134
l) Kuvalia mavazi ya kondoo uk

NAHAU
Ni msemo/kauli fupi yenye maana fiche.  Hutumiwa kupamba lugha. 

MIFANO
a) Kupiga ubati	-	kutoka mui uk 21
b) Kupiga moyo konde uk 3
c) Kusalimu amri uk 22
d) Pigwa kalamu uk 49
e) Kunipa mkono wa tahania uk 80
f) Kuchanjiana chale uk 116
g) Kupiga ngumi ukutani uk 116
h) Kumpasulia mbarika uk 116
i) Kuonea gere uk 117
j) Akatia na kutoa uk 136

Nahau hutumia vitenzi ilhali misemo aghalabu huwa nomino.
Mifano ya misemo ni:
a) Mshahara wa kijungu jiko uk 137
b) 

TASHIHISI/UHUISHI/UHAISHAJI
Ni mbinu ya kuvipa vitu au viumbe wengine sifa za kibinadamu.  Mbinu hii hutumiwa ili  kupiga chuku na kupamba lugha. 
MIFANO
a) Mbwa apige mswaki uk 10
b) Macho ya yule msichana yanamkemea na kumkomoa uk
c) Usinivue nguo kwa macho yako wee uk
d) Uwanja wa Nasaba Bora ulishiba mpaka ukatapika uk 64
e) Tumbo lake Mwalimu Majisifu lilikataa chai katakata uk
f) Hapana shaka bahati sasa ilikuwa inamnyoshea mkono kutaka kumsalimia, kumkumbatia. uk 116

CHUKU
Hii ni mbinu ya kutia chumvi katika maelezo au kueleza jambo kupita kiasi.Hutumiwa ili kusisitiza jambo fulani na hata kuleta ucheshi. Aidha mbinu hii huzua dhana ya kejeli ai sthizai
MIFANO
a) Kukawa kimya ungeweza kusikia nyoyo za watu zikidunda vifuani mwao.  Uk 157
b) Kuua tembo kwa ubua uk 15
c) Uwanja wa uhuru uliokuwa umejaa watu hadi hakuna nafasi ya kutema mate au nzi kupita.  Uk 64
d) Upara wa Mtemi Nasaba Mtemi Bora kusemwa kuwa mpana kama uwanja wa ndege wa Heathrow uk 31
e) Jua la utosini liliunguza kama tanuri la moto uk 64
f) Tumkaribishe si kwa mikono miwili tu bali pia kwa miguu uk 68
g) Ni kiongozi mwenye utambuzi na aliyetabasuri kuliko wazungu wote wakiwekwa pamoja uk 68
h) Ben Bella kumwahidi Mashaka kuwa angemngoja hata miaka 1000 ili amwoe uk 80
i) Aidha ilisemekana kuwa Mtemi Nasaba Bora aliteuliwa na Mungu mwenyewe-Balozi.
KEJELI
Ni kudharau kwa kutumia lugha yenye mzaha.  Hii hutumiwa kueleza mawazo mazito kwa njia nyepesi
MIFANO
1) Michelle akilalamikia vyumba kumi na vitatu na madirisha makubwa kama milango na sakafu yenye rangi nyekundu
2) Mazungumizo ya Matuko Weye na askari “We  Mzee umetuchosha na wazimu wako’  “Hata nyie ndio mmenichosha na wazimu wenu…”  uk 86
3) Na kama hamjui kulala hiki kitoto mmekizaaje?  Uk 77
4) Matuko Weye anaikejeli seli na kuiita ikulu uk 84
5) Dora anamkejili majisifu kwa kumwuliza ikiwa angeweza kutoa mihadhara ya chuo kikuu uk 51
6) Kwani tumeoana au umemmoa uk 51 nilioa mke au mume mwenzangu jamani – Majisifu uk 51 
7) Majisifu anakikejeli Kiswahili kwa kudai kuwa lugha hiyo itengewe wachina, wayahudi na wajerumani.  Pia anawasifu viongozi madikteta kama Idi Amin na Jean Bokasa
8) Analikejeli bara la Afrika kuwa limepiga hatua kimaendelo baada ya uhuru uk 123
9) Je, ni wewe uliandika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea? uk 125
10) Mtemi Nasaba Bora kumwita mkewe jamvi la kila mtu kulalia
KINAYA
Ni kinyume cha matarajio – maana huwa kinyume cha yanyosemwa
Mbinu hii hutumiwa kupunguza ukali wa lugha au kuficha maana kwa wasiolengwa. Pia hutumiwa kujeli au kuonyesha ujinga wa mhusika.
MIFANO
a) Jina Mtemi Nasaba Bora ni kinaya kwa sababu linakinzana na hulka yake.  Zahanati yake inaendeleza ukandamizaji kinyume na matarajio kuwa ni ya Nasaba Bora. Mtemi pia anamtupa mwanawe mlangoni pa Amani badala ya kumlea mwanae.
b) Kama kiongozi wa umma Mtemi anataarjiwa kuwalinda na kuwahimiza watoto kusoma.  Lakini yeye anawatoa shule na kuwatumia vibaya. mf Lowela
c) Majisifu anadani kuwa mwandishi wa riwaya ya Kidagaa Kimemwozea ilhali hakielewi wala hawezi kujibu maswali kuihusu. 
d) Anasifu viongozi kama Idi Amin na Bokasa ilhali walikuwa viongozi wa kiimla
e) Anadai bara la Afrika limepiga hatua kimaendeleo ilhali lina changa moto nyingi.
f) Anadai kwamba ili Kiswahili kipige hatua, ni sharti watanzania na Wakenya watolewe na kiachiwe wachina, wayahudi na wajerumani. 
g) Mashujaa wa nchi hawaenziwi badala yake wanatelekezwa kwa mfano, Chwechwe, Matuko Weye.
h) Majisifu ana vinywaji kila aina vilivyojaa kwenye jokofu lake lakini anakimbilia vinywaji haramu huko vibandani. 
i) Majisifu kuwa na shahada mbili na miwani juu yake lakini anashindwa na kazi zote. Anababaishwa katika mhadhara huko Mkokotoni/ anababaishwa na maswali ya Amani. 
TASFIDA
Ni kutumia lugha ya adabu na heshima ili kupunguza ukali wake.  Hutumika kuonyesha uadilifu.
MIFANO
a) Watoto wanaenda haja zote kwenye nguo zao uk. 30
b) Kwenda nje ya mipaka ya ajira yake uk 37 Fao na mwanafunzi
c) Mkewe mtemi alivalia gauni la kitambaa hariri lislojua kuficha vya kuficha uk 38
d) Kitoto Uhuru kimeshalala usiokuwa na kikomo uk 78
e) Ningewezaje kutenda unyama huo wa kukuendea kinyuma uk. 147
f) 
SADFA
Sadfa	-	ni matukio mawili yanayotokea kwa wakati moja kinasibu na yana uhusiano.
Umuhimu kuendeleza mtiririko wa matukio au hadithi
Mfano
1) Inasadifu wakati Mtemi Nasaba Bora anapotaka kuuliwa na Gaddafi anapata mto wa kumwokoa yaani amani uk 145 – 146
2) DJ kuliwa kaptula na wakati huu anapata wakumpa shati uk 8
3) Ni sadfa kuwa Imani na amani wanapata DJ katika mto kiberenge na ndigye anawasaidia kutafuta kazi uk 7
4) Ni sadfa wakati Amani anapoitwa na Bi zuhura kumsaidia kuua nyoka katika chumba cha kulala na ndipo Mtemi Nasaba bora anapofika uk 131
5) Inasadifu Askari anapowasha redio inakuwa matangazo ya mpira ambapo chechwe makweche anatangazwa na ki kakake imani huku imani akiwa anasikiliza uk 107
6) Jinsi Amani na Imani wanvyokutana ilikuwa sadfa.
7) Ni sadfa kuwa Amani alikuwa akitaka kule anapata kazi ya kuchunga na kuzama
8) Imani anapopata barua kutoka kwa Amani kuhusu mswada ulioibwa wakati huo huo anaitwa na Dora na mwalimu majisifu anapata barua hilo na kusoma
MAJAZI
Ni  majina wanayopewa wahusika au mahali kulingana na tabia au sifa za mtu au mahali hapo.
Umuhimu 	-  kumjenga mhusika kulingana na sifa zake
MIFANO
Amani	-	mtulivu au kutosababisha usumbufu/ mtu wa amani
Majisifu	-	inatokana na neno kujisifu  - Mwalimu Majisifu anajisifu sana/kujinaki alivyo msomi na
Ulitima	-	Hali ya umaskini, upwevu nk. Waafrika wanapewa kuishi
Madhubuti	- hali ya uimari au nguvu – ni madhubuti katika matengo yake na kupinga sera mbaya ya uongozi
Imani	-	itakodi ya kitu, mwema mpole au huruma  anavunja itikadi
Sokomoko	-	 Hali ya fujo au ghasia  -  katika eneo la sokomoko kumi.  Fujo na ghasia  - mf unyanganyi wa ardhi
Matuko weye   :
Mashaka   - Ni taabu au mateso
Majinuni  -  ni mtu aliyepungukiwa na akili au mtu mjinga.  Anawapenda mifugo na kuwachukia wanawake.
Nasaba bora  -  ukoo bora 
Tomoko – ni aina ya tunda linalowakilisha rasilmali ya taifa. 
BARUA
Ni waraka anawaandika mtu kwa mwingine ili kupitisha ujumbe.

Barua zinatumiwa ili kupitisha ujumbe kwa njia maalum vile vile hupunguzia wasomaji uchovu wa kusoma maelezo. 
MIFANO
Barua ya majisifu ya ualishi kutoka chuo kikuu cha wanywani akiwa anahitajika kutoa mhadhara juu ya riwaya yake ya kidagaa kimemwozea.  Uk 49.
Madhubuti anamwandikia babke barua akimjuza kuwa alikamilisha masomo huko urusi na tarehe ya kurudi nyumbani uk 87
Ben Bella mchumba wa Mashaka anamwandikia Mashaka barua ndefu akivunja uchumba wao.  Hii ni kutokana na uhusiano wa mtemi na dadake lowela uk 80
Amani anamwandikia Imani barua kumjulisha chanzo cha yeye kuutupa mswaada wake mtoni uk 141.
Lowela anamwandikia Mtemi barua akimwambia awaachilie akina Amari na Imani kutoka gerezani au sivyo angetoboa siri ya uhusiano wao. Uk 105
SAJILI
Ni matumizi ya lugha katika muktadha mbalimbali.
Hutumiwa ili kuleta uhalisia wa mazungumzo. 

MIFANO
a) Ya magazeti (uk 151) Anwani Nimekuwa Ganda la Muwa – Asema Mwanasoka hodari.
b) Sajili ya matangazo ya mpira (uk 108) mchexo kati ya timu ya songoa FL na 
c) Lugha ya mtaani:
· Maze mcheki Yule dame (uk 5)
· Kwa nini ile doggy mgonjwa msiiache free uk 24
· Yule dame mmoja wa mdosi wa mine ame –lost tangu jinsi hatujui alipo, jo uk 42
HOTUBA
Ni usemaji ambao mhusika anawasilisha mbele ya hadhira
Hotuba huendeleza wahusika, ploti na maudhui kwa njia ya kipekee hupumzisha msomaji kutokana na mtiririko wa maelezo.
MIFANO
a) Hotuba ya mtemi kusherehekea sikukuu ya uhuru wa Tomoko uk 77
b) Mhadhara wa majisifu pale chuoni
c) Hotuba ya kaimu mtemi uk 158
d) Hotuba ya Amani anapoalikwa na kaimu mtemi mbele ya umm auk 158
KIDAHIZO
Ni kisa cha ukweli kinachotumiwa katika hadithi
Hutumiwa ili kuipa kazi ya kifasihi uhalisia
MFANO
Hadithi ya Majununi na mchumba wake Michelle inaaminika kuwa kisa halisi cha mmoja wapo wa walowezi cwatajika. 
UTOHOZI
Ni mbinu ya kuswahilisha maneno ya lugha nyingine
Utohozi hutumiwa wakati ambapo hakuna msamiati mwafika.  Vile vile huonyesha hali ya uwili – lugha.
MIFANO
Sekondari		uk 36
Blauzi			uk 46
Blanketi		uk 35
Faili			uk 13
Kesi			uk 54
Sketi			uk 46
Rimu			uk 20
Taipu			uk 49
Soksi			uk 46
Keki			uk 48
KUCHANGANYA NDIMI 
Kutumia zaidi ya lugha moja katika kuchanganya ndimi na kutumia mawasiliano.  Lugha nyingine katika maandishi na mazungumzo ya lugha nyingine.
Huku kuchanganya ndimi hutumiwa ili kuonyesha mwingiliano wa watu kuonyesha matabka na viwango vya elimu barua ya waliohusika. 
MIFANO
Job	-	uk 9
Ku – swim  	uk 9
Promise	uk 10
Your beuty is my wekness 	uk 16
CD	-	changer uk 30
It is a straight forward case uk 41 shut up! Uk 41, 105
Mark time	uk 72
Servants quarter uk 39
One day uk 155
Faster, fit uk 73
KUHAMISHA NDIMI
Ni pale ambapo mwandishi anawacha kutumia lugha ya awali na kutumia lugha nyingine kwa kiasi kikuswa. 
Matumizi haya huonyesha othari ya lugha nyingine kwa jamii.
MFANO
Hotuba ya Mtemi uk 69. 
UCHESHI/UDAMISI
· Ucheshi ni maelezo ambayo husababisha vicheko kwa wahuska au hadhira.
· Mbinu hii huchangamsa hadhira na kuifanya kuwa makini zaidi. 
· Mifano ya vichekesho:  Kaptula la DJ linapochukuliwa na fahali analifuata akiwa uchi huku akilia ilhali fahali lilizidi kukimbia likitafune kaptula hili. 
· Kichekesho kni pale ambapo majununi anajitahidi kumfurahisha mchumbake Mitchell mwara Mitchell haoni chochote kifurahishacho. Na kumwacha majununi ambaye anaapa kutooa kabisa
· Mtemi nasaba Bora alinunua nyamba ya nguruwe ili kusherehekea ununuzi wa Nissan Sunny.  Mara paka akakila nyama hiyo.  Nasaba Bora anamfunga baka hivyo na kumburura hadi uikabahi uipande tu. Uk 22
· Uk 67 mfawidhi anaposema “Basi wananchi watukufu miliotukukuka mkashinda utukufu wenyewe…””Mabibi na mababu …..”
· Matuko weye anaposhikwa na kutiwa kizuizini ana dai kuwa ikuluni – uk 84
· Uk 108, Askari mmoja alimpiga teke mwenzake bila ya kukusudia akisherehekea bao la horse power.  Askari anarukaruka huku aniita Horse Power! Horse Power! Imani alitabasamu.
· Majisifu anapumbaa mbele ya umati.  Anaposhindwa kuzungumza alipoalikwa chuo kikuu cha muokotoni.  Anatetewa kuwa uandishi ni tofauti na uzungumzanji.

TASWIRA
Ni mbinu inyowezesha ujenzi wa picha katika mawazo ya msomaji.  Hutumia lugha elezi.
Taswira hutumiwa ili kumpa msomaji kuelewa kufaako wa kisa.  Vilve vile humpa hamu ya kutaka kusoma zaidi.
MIFANO
a) Manthari ya Mto Kiberenge walipofika Amani na Imani uk 1-6
b) Mwandishi anawaeleza wahusika 
c) Amani na Imani, Sura, mavazi na hali zao uk 1-2
d) Kibanda cha Amani kinaelezwa vyema, jinsi kilivyokuwa na mabonde, viti viwili na sufuria mbili uk 32
e) Kasri la majinuni linaelezewa na jinsi lilivyokuwa na vumbi sin a maandishi yasiyosomoka
f) Kisa cha jinsi mtemi alivyomfunga paka na kamba na kumburuta kwa gari lake uk
g) Maelezo juu ya kachara la mtemi na jinsi lilivyokuwa likitoa moshi uk 89
h) Hali ya Amani kabla ya kukiokota kitoto Uhuru nje ya mlango wake, jinsi kilivyojalia, alivyotoka nje na hali ya kitoto hicho uk 34 – 35
i) Maelezo ya nyumbani kwa Mtemi na jinsi alivyokuwa metoka kuoga akiwa chumbani kwake.  Huu ni wakati ambapo nduguye majisifu anapofika kumtembelea uk 91
j) Hali ilivyokuwa chuoni wanywani. Jinsi ukumbi wa chuo kikuu cha mkokotoni ulivyokuwa umejaa.  Vile vile, hali ya mwalimu majisifu alivyovaa, kutokwa na jasho uk 121 – 122
k) Hali ya Mtemi akiwa maepigishwa magoti na Gadaffi akitaka kumpiga risasi hapa ni pale Amani alipoingilia kati kumwokoa uk 145 - 146  
l) Hadithi ndani ya hadithi
Ni kisa kinachotokea ndani ya kisa kikuu.Mbinu hii husaidia kueleza zaidi matukio yanayosimuliwa.
Mifano:
a) Kisa cha Majununi na Michelle uk 16-18
b) Kisa cha mgonjwa wa kifafa uk 4
c) Kisa cha DJ
d) Kisa cha msichana mlemavu anayekutana na Mtemi  Nasaba Bora katika matwana uk 99-101
e) Kisa cha Matuko  Weye kuhusu Maisha yake ya awali
f) Kisa  kuhusu kifo cha Chichiri Hamadi
g) Kisa cha Fao
h) Kisa cha Kidagaa Kimemwozea riwaya ya Amani
Mbinu rejeshi
Maana: Mbinu ya kisanaa au uandishi ambapo matukio yaliyotendeka awali hurejelewa. Mwandishi huwatumia wahusika au msimulizi kufanikisha nbinu hii. 
Mbinu hii hutumiwa kufafanua matukio au hali Fulani hivyo kukuza maudhui ipasavyo. Mbinu hii aina hurejelewa kama kiona nyuma au kisengere nyuma.
Mifano ya mbinu rejeshi
i) Imani na Amani wanapokunywa maji ya Mto Kiberenge na kumstaajabisha DJ kwa kuwa ni mwiko kuyanywa maji hayo, kunamfanya msimulizi kueleza asili ya itikadi au mwiko  wa maji yam to huu kutonywewa.
ii) Tukio la mtoto Uhuru I kwanza kuachwa nje ya banda la Amani na Imani kuja kumsaidia kumlea mtoto huyo kunasababisha Imani kukumbuka usuli wake na kuanza kumsimulia Amani uk55
iii) Aidha tenda la mtoto Uhuru kuachiwa Amani kama mlezi linamwelekeza Amani kukumbuka kisa cha Fao ambaye akiwa mwalimu alimringa mwanafunzi . Mtoto aliyezaliwa aliletwa wazazi wa Fao kumlea.
iv) Kutelekezwa kwa kasri la Majununi na Mtemi Nasaba Bora kunamfanya msimulizi kurejelea ujenzi wake na jinsi Majununi alivyolitunza kabla ya kung’atuliwa na wapiganiaji uhuru.
v) Kituko cha Matuko Weye kumkashifu Mtemi Nasaba Bora hadharani kinamfanya msimulizi kutupa usuli kamili wa Matuko Weye hususan chanzo cha wazimu wake
vi) Kaptula ya DJ inapoliwa na kufadhiliwa shati na Amani, DJ  inabidi kuwasimulia maisha yake ya awali hadi wakati ambapo ni mchungaji wa mifuga ya Bwana Maozi. Uk 9
vii) Maovu yamemlemaza Mtemi Nasaba Bora hadi amebaki kujuta. Hali hii ya kusononeka inamfanya kukumbuka usia wa babake kuwa walipaswa wawe watoto waadilifu uk
viii) Oscar Kambona (Gaddaffi) alipotaka kumfyatua Mtemi Nasaba Bora njiani kwa ajili ya kulipiza kisasi na kukutwa na Amani ambaye alimsihi kutomwua Mtemi , kunamfanya msimulizi kurejelea maisha ya Kambona ya awali  pia kueleza kwa nini Oscar anataka kumwua Mtemi uk
ix) 	
Kisengere mbele
Mbinu hii hudokeza tukio litakalokea hatimaye. Humfahamisha msomaji hatima ya tendo Fulani kalba ya masimulizi kufikia sehemu hiyo hivyo kumtayarisha msomaji kafahamu mapema. Kwa hakika humpa mhusika au hadhira matumaini na kumpunguzia wasiwasi ambayo ingezuka.
Mbinu hii pia huitwa kiona mbele.
Mifano:
i) Jimmy kumnga’ta DJ ni tukio lililobainishwa awali kabisa na lilitukia miaka miwili baadaye uk 8
ii) Kifo cha mtoto Uhuru I kilimfanya mwandishi kututajia ndoa ya Amani na Imani na kumpata Uhuru II  uk 63
iii) Tamaa ya mali ya Mtemi Nasaba Bora, na matendo yake maovu yanamfanya msimulizi kututajia kuwa yataishia kuwa chanzo cha matatizo yake baadaye uk 13 na uk 153
iv) DJ aliwasihi Amani na Imani kutomsahau pindi wapatapo heri alipokuwa amewasaidia kupata ajira. Uk 10 ‘Lakini one day muwapo wadosi msinisahau mwenzenu DJ’. Jambo hili linathibitika DJ anapopewa shamba eka 20. 
v) Zuhura kuwa na gauni anapokutana na Amani; tena baadaye inadhihirika akiwa na vazi lilo hilo anapopatwa na Mtemi Nasaba Bora. Uk 
vi) Zuhura kumfananisha kitoto kile kichanga na mtu anayemjua baadaye inadhihirika kitoto hicho ni cha Mtemi Nasaba Bora na Lowela
vii) Mtemi kuwazia kifo chake na kisha kinatokea pale anapojitia kitanzi.
Taharuki
Mbinu ya uandishi ambayo humtia hamu  msomaji au mhusika ya kutaka sana kujua tukio litakalofuata. Mbinu hii humsaidia msanii kusukuma kazi yake upeoni.
Mbinu hii humfanya mlengwa kuendelea kusoma,kusikiza au kutazama.
Riwaya ya Kidagaa Kimemwozea imesheheni taharuki.
Mifano:
a) Anwani ya riwaya inatuacha na maswali mengi. Kidagaa kimeoza vipi wakati sote tunajua si rahisi kidagaa kuoza. Je, kimemwozea nani? Na vipi kimwozea au kuwaozea.
b) Wahusika wamepewa majina ya kimajazi. Kwa nini waitwe hivyo? Kwa mfano Majisifu Majimarefu, DJ, Amani, Imani, Majununi, Madhubuti Chwechwe Makweche( Horsepower) nk
c) Hadithi inapoanza masimulizi yanatutia taharuki mara moja. Wahusika wawili kando ya Mto Kiberenge, wanafanya nini?
d) Vijana hawa wameanza safari ya kutingisha kibiriti ili waone kama ndani kuna njiti.
e) Imani amekunywa maji ambayo ni mwiko kuyanwa,kutatokea nini?
f) Kaptula ya DJ inaliwa na fahali,anamfuata fahali huyo akimfuza kumnyang’anya kaptula, je, atapata?
g) Amani watapata kazi wanavyokusudia huku Sokomoko?
h) Michelle atamkubali Major Noon hatimaye baada ya kujenga nyumba ya fahari?
i) Nani alimwua babu yake Amani Chichiri Hamadi? Kwa Nini
j) Kwa nini akina Imani kuchomewa nyumba?
k) Je, Imani kazi yakuwalea watoto wa Majisifu itamshinda hatimaye kama wale wafanyakazi wa awali?
l) Kwa nini majisifu ni mraibu wa vileo na hasa haramu ilhali ni msomi?
m) Waliomsingizia Amani kuwa na makala ya uchochezi watajulikana?
n) Yale majibwa ya Mtemi Nasaba Bora ni ya nini, hasa hili jeupe linalobweko ovyo?
o) Kitoto kichanga mlangoni mwa Amani kimetoka wpi? Kwa nini
p) Je, Imani atakubali kumsaidia Amani kumlea? Mbona Mtemi hataki Zuhura kumlea?
q) Nini hatima ya Fao, kufanyiwa mitihani, kulelewa mtoto haramu?
r) Je, mtoto anapougua atapona hasa wauguzi wanapokataa kumtibu?
s) Matuko Weye atazuiliwa mpaka lini; nini hatima ya wafungwa wale wengine, Amani na Imani?
t) Mapenzi ya  Mashaka na Ben Bella yatafika wapi?
u) Maradhi ya Mashaka yatamfikisha wapi?
v) Je Majisifu ataumudu mhadhara licha ya mke wake kuwa na shaka
w) Horsepower atapata afueni baada ya mguu kukatwa?
x) Nini hatima  kaburi la Mtemi Nasaba Bora?
y) Je Amani atapata urithi wake? Amu wake ataachiliwa huru?
z) Madhubuti atakuwaje baada ya kumkana babake mzazi?
aa) Mhadhara wa Majisifu ulikuwa na hatima gani baada ya kuondoka?
UZUNGUMZI NAFSIA
Huwa mawazo ya mhusika au mazungumzo ya mhusika akijiwazia au kujizungumzia
Mbinu hii hutumiwa kukuza maudhui au hata kutoa wasifu wa mhusika.
Mifano:
a) Amani anapokiokota kitoto uhuru anawaza ni cha nani na kimetpwa hapo na nani.
b) Majisifu anawaza kuhusu mhadhara aliokuwa nao na kushangaa kwa nini walinuia kumwaibisha katika mhadhara huo uk 26
c) Amani anawaza kuhusu kisa cha Fao na namna alivyomringa mwanafunzi wake ambaye alipaswa kumfunza.
d) Mtemi Nasaba Bora anawaza na kukumbuka wasia wa marehemu babake kuwa watoto wake wawe waadilifu.
USAMBAMBA
Ni mbinu ya sanaa ambapo msanii husawiri wahusika katika hali sawia kwa ajili ya kuonyesha mfanano wao au kuwalingabuliwa kwao. Aidha aweza kutoa matukio ambayo kwa namna yanavyojitokeza yana uhusiano fulani. Pia ni vizuri kukumbuka kuwa usambamba ni mbinu ya kutoa ujumbe  mmoja  kwa maneno tofauti hususan katika ushairi.
Msanii hutumia njia hii kusistiza ujumbe wake. Pia mbinu hii humfanya msomaji kukuza kitengo cha fikira zake kwa vile atahitajika kuwa na umakini anaposoma ili kulinganisha ipasavyo matukio au wahusika. Vilevile mbinu hii humbainisha msanii kama mwenye ubunifu mkubwa.
Mifano:
a.   Riwaya katika riwaya inadhihirisha usambamba huu. Kuna riwaya ambayo inadaiwa kuandika na  Majisifu Majimarefu. Kumbe mswada wa kazi hii ni wa Amani. Riwaya  inayozozaniwa ndiyo ile ile tunayosoma yaani kazi ya Ken Walyaula Walibora.
b. Usambamba pia unajitokeza pale ambapo Amani na Imani wanajikuta kisadfa wakifunga safari sawia kwa malengo yale yale.  Amani anadai  anataka kutingiza kibiriti aone kama kuna njiti yaani kutafuta ukweli wa mustakabali wake wa maisha.
c. Wote kwa pamoja wanafika ukingo wa Mto Kiberenge na kwa pamoja wanavunja mwiko na itikadi kuhusiana na maji ya mto huu.
d. Kwa pamoja wanapata kazi kisadfa mmoja akiwa mchunga ng’ombe kwa Mtemi Nasaba Bora na mwingine mlezi wa watoto nyumbani kwa Majisifu maji marefu ambaye ni nduguye Mtemi Nasaba Bora.
e. Wanashirikiana kumlea mtoto Uhuru kana kwamba ni wao wa kumzaa. Anapofariki wanaomboleza.
f. Wote hawa, Amani na Amani wanatoka katika mazingira yaliyo na ukuruba-Ulitima na Baraka –vijiji vilivyo na watu wa tabaka la chini. Wote hawana wazazi.
g. Shamba hili la Majununi lilinunuliwa na babuye Amani Chichiri Hamadi na ndiko alikofanya kazi marehemu Mtembezi ambaye ni babake Imani
h. Kuna watoto wawili Uhuru; mmoja kijazanda ni mwakilishi wa ukoloni mambo leo na mwingine ni mwakilishi wa uhuru kamili wa mwafirka.
i. Kuna Mtemi Nasaba Bora na Mwalimu Majisifu. Hawa ni ndugu. Mmoja ana shahada mbili na ni mwalimu ilhali mwingine hana elimu ya kupigiwa mfano ila ana mamlaka makuu serikalini.
j. Mtemi Nasaba Bora ana watoto wawili Mashaka ambaye anaishia kuwa kichaa na mwingine Madhubuti anaishia kumkana babake hata kumhujumu kisiasa. Naye Majisifu ana watoto wanne ambao wote wana mahitaji maalum jambo linalomkera sana Majisifu.
k. Wake zao, yaani Zuhura na Dora wana usambamba wao pia. Mmoja Dora kwa namna anamdhibiti mumewe mlevi ilhali Zuhura anadhibiyiwa na Mtemi. Mtemi anamsaliti Zuhura kwa kuwa na jicho la nje ilhali Majisifu hamsaidii Dora kuwalea wale watoto.
l. Madhubuti na Amani wana sera na falsafa sawa kutokana labda na elimu ya chuo kikuu. Wanawajali wale ambao wanakandamizwa katika jamii.
m. Mbinu ya usambamba aidha yaweza kuhusishwa baina ya wahusika katika vitabu vingine. Juma Mkosi wa Siku Njema alijijimbia Kaburi lake tayari kwa maziko afapo. Ndivyo ilivyo na Mtemi Nasaba Bora ambaye anamwamuru Amani kumchimbia kaburi.
NYIMBO NA USHAIRI 
Ni tungo zenye mdundo mapigo na muwala maluum
umuhimu
· kumpumzisha msomaji
· kufupisha maelezo
· kuteka hisia za msomaji au msikilizaji
· kuburudisha
· kumpasha ujumbe
mifano:
wimbo uliotangaza mwiko wa kuyanywa maji ya mto kiberenge uk 4

mifano ya ushairi
a) Shairi lilo utangulizi wa riwaya. Shairi hili linaangazia hali ya wanatomoko
Shairi liloandikwa na Amani kuhusu marehemu mamake aliyeaga wakati ambapo alikuwa anakula kalenda. Anaeleza dhiki alizopitia ulimwenguni na kuhisi kuwa afadhali afe ili akutane naye huko.
b) Shairi lililoandikwa na Amani kuhusu kitoto uhuru (uk 110). Shairi linadhihirisha hisia zake za huzuni kutokana na kifo hiki
c) Shairi lililoandikiwa na mwalimu majisifu na Amani akieleza  msamaha wake kwa majisifu nakueleza jinsi mswaada wake ulivyoibiwa na majisifu

      TADMINI
Ni unukuzi wa vitabu vingine vinavyorejelea mapisi yaani kutoa historia inayoshikamana riwaya hiyo.
Mifano:
a) The Black man’s Burden by Arthur Basil Davidson; Kitabu hiki kilikuwa kikisomwa na Mwalimu Majisifu.
b) The Dark Child; Camara Laye uk 96
c) Biblia ; Petro akafungua kinywa chake akasema: Hakika natambua ya kuwa Mungu hana upendeleo, bali katika kila taifa mtu amchaye na kutenda haki hukubaliwa na yeye.’ Uk 99
d) Malenga wa Ziwa Kuu au Mapenzi Bora uk 100
e) Wretched of the Earth by Frantz Fanon uk 114 –viumbe waliolaniwa
f) Antihills of the Savannah by hunua Achebe uk 114
g) On the Post Colony by Achille Mbembe
h) Mshale wa Mungu by Chinua Achebe uk 116
i) Season to the North by Tayeb Salih uk 117
j) Midnight’s Children by  Salmon Rushdie uk 119
k) Siku Njema by Ken Walibora uk 128
Vitabu vilivyorejelewa vinazungumzia jinsi viongozi wa baada ya uhuru ni wasaliti wakubwa waliorithi tabia mbaya ya mkoloni mkongwe. Nia yao ni kumpunja mlalahoi.Hiyo ndiyo sura ya Afrika huru.
	 TANIABA
Ni mbinu  ya kisanaa ya kuwapa wahusika majina ya watu halisia. Mbinu hii hutumika kuwakilisha sifa za kipekee zilizopatikana kwa watu hao walioishi. Kwa mfano Oscar Kambona, alikuwa mpinzani wa Mwalimu Nyerere akipinga mfumo wa kijamaa. 
Ahmed Ben Bella alikuwa mtetezi wa haki za binadamu katika taifa la Algeria.
Muamar Gaddaffi anaogopwa kwa sababu ya ubabe wake  wakati akiwa kiongozi wa Libya.
TANAKUZI
Ni mbinu ya sanaa ambayo huwa na dhana zinazopingana kimawazo.
a) Alijiona maskini wa mapenzi katikati ya mali isiyokadirika. Uk 90
b) Alikuwa na kiu lakini si ya maji uk 91
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