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Mwongozo wa kusahihisha
Swali la kwanza
Hii ni insha ya hotuba kwa hivyo ijumuishe:

a. Utangulizi

b. Mwili

c. Hitimisho 

Utangulizi ujumuishe:
i. Salamu

ii. Shukrani kwa kuchaguliwa

iii. Udokezaji wa kiini cha hotuba

                     Mwili ujumuishe kiini cha hotuba (matarajio yake)

i. Kuheshimiana

ii. Utiifu na unyenyekevu

iii. Kuwa na usemi

iv. Kuvumiliana na kusameheana 

v. Uaminifu na kuaminiana

vi. Uaminifu na kuaminiana 

vii. Kutochagulia watoto taaluma na wachumba

viii. Kutumia pesa vyema bila ubadhirifu

ix. Kutopendelea na kulinganisha watoto

x. Wazazi kutimiza majukumu yao

xi. Kutodhibiti mke na watoto kupita kiasi

xii. Kushiriki kazi 

xiii. Kutii sheria

xiv. Kufanya ziara pamoja
Tanbihi: angalau hoja nane
                        Hitimisho ionyeshe:
i. Muhtasari wa hotuba

ii. Wito wa jumla wa mwalimu kwa wazazi

iii. Shukrani kwa kusikilizwa
Swali la 2
Hii ni insha ya maelezo

Mifano ya hoja:

Dawa za kulevya

Shinikizo la kikundi

Filamu mbaya

Kudhibitiwa kupita kiasi

Kukosa nidhamu

 Udekezaji 

Athari za vyombo vya habari

Tamaa ya kutajirika haraka

Kubomoka kwa msingi wa kijamii

Ufukara

Kukata tamaa    

Kutumiwa vibaya na wanasiasa

Swali la 3

Mtahiniwa atunge kisa kinacholenga maana ya methali hii huku akizingatia pande zote mbili. 

Mwanafunzi akipotoka na kutoa kisa kisichohusiana na methalu hii, amejitungia swali. Atuzwe alama 3/20

Kisa kikiegemea upande mmoja bila kukamilishwa na ule mwingine, amejibu swali nusu kwa hivyo atatuzwa kutokana na alama 10.

Swali la 4

 Mtahiniwa atunge kisa kitakachoanza kwa maneno yaliyoandikwa bila kuacha neno lolote.

Asiyenukuu maneno aliyopewa, amejitungia swali. Atuzwe alama 3/20.

Atakayekata sehemu ya maneno au kuongeza maneno, aadhibiwe kwa kuondolewa alama mbili baada ya kutuzwa.
MWONGOZO WA VIWANGO 

Karatasi hii imedhamiria kutahini uwezo wa mtahiniwa wa kuwasiliana na msomaji na kuwasilisha ujumbe kimaandishi, wenye utiririko mzuri kimawazo, lugha ya kuvutia na yenye mawazo asilia.  Ubainifu mwingi na hati nadhifu.  Kutegemea maagizo ya swali lenyewe na umahiri wa lugha, ni lazima kutilia mkazo mtindo, mada na uwezo wa mtahiniwa kufuata maagizo vilivyo. 


Mtahini lazima asome insha yote ili aweze kukadiria viwango mbalimbali vilivyopendekezwa, yaani A, B, C ama D kutegemea mahali popote pale pafaapo kuikadiria insha ya mtahiniwa. 

VIWANGO MBALIMBALI

KIWANGO CHA D 

MAKI 01 – 05 

1. Insha ya aina hii haileweki kwa vyovyote, ama uwezo wa mtahiniwa wa kutumia lugha ni hafifu sana hivi kwamba mtahini lazima afikirie kile anachojaribu kuandika. 

2. Mtahiniwa hana uwezo wa kutumia maneno ya Kiswahili kwa njia inayofaa. 

3. Lugha imevurugika, uakifishaji usiofaa na insha ina makosa ya kila aina ya kisarufi, kimaendeleo, kimtindo n.k. 

4. Kujitungia swali na kulijibu

5. Insha ya urefu wa robo ikadiriwe hapa

NGAZI MBALIMBALI ZA KIWANGO CHA D 

D- ( Kiwango cha chini ) Maki 01 - 02

1. Insha haina mpangilio maalum, na haieleweki kwa vyovyote vile.  Kwa mfano, kunakili swali au 2.    kujitungia swali na kulijibu.

3. Kuandika lugha isito Kiswahili au kuchanganya ndimi

4. Kunakili swali au maswali na kuyakariri

5. Kunakili swali au kichwa tu
D (Wastani )

Maki 03 

1. Mtiririko wa mawazo haupo, na insha haieleweki.

2. Mtahiniwa amepotoka kimaudhui

3. Matumizi ya lugha ni hafifu mno

4. Kuna makosa mengi ya akila aina

D+ (D YA JUU) MAKI  4 – 05 

1. Insha ya aina hii huwa na makosa mengi ya kila aina.  Lakini unaweza kutambua kile ambacho mtahiniwa anajaribu kuwasilisha.

2. Hoja hazikuelezwa kikamilifu / mada haikukuzwa vilivyo.

3. Mtahiniwa hana uhakika wa matumizi ya lugha.

4. Mtahiniwa hujirudiarudia.

5. Insha itakayozingatia sura lakini ikose maudhui ikadiriwe hapa. 

KIWANGO CHA C KWA JUMLA MAKI 06 – 10 

1. Mtahiniwa anajaribu kuishughulikia mada japo hakuikuza na kuiendeleza vilivyo.

2. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe kwa njia isiyovutia / hana ubunifu wa kutosha.

3. Mtahiniwa anaakifisha sentensi vibaya.

4. Mtiririko wa mawazo unaanza kujitokeza japo kwa njia hafifu.

5. Insha ina makosa mengi ya sarufi, ya msamiati na ya tahajia (hijai) 

6. Insha yenye urefu wa nusu ikadiriwe hapa. 

NGAZI MBALIMBALI ZA KIWANGO CHA C 

C- ( C YA CHINI ) MAKI 06 – 07 

1. Mtahiniwa ana shida ya kuwasilisha na kutiririsha mawazo yake.

2. Mtahiniwa hana msamiati wa kutosha wala miundo ya sentensi ifaayo.

3. Mtahiniwa anafanya makosa mengi ya sarufi, ya hijai na ya msamiati na insha yake haieleweki kwa urahisi. 

C WASTANI MAKI 08

1. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe lakini kwa njia hafifu.

2. Dhana tofautitofauti hazijitokezi wazi.

3. Mtahiniwa hana ubunifu wa kutosha.
4. Mtiririko wa mawazo ni hafifu na hana ufundi wa lugha unaofaa. 

5. Amejaribu kuishughulikia mada aliyopewa.

6. Mtahiniwa ana shida ya uakifishaji.

7. Mtahiniwa anafanya makosa mengi ya sarufi, ya hijai na msamiati lakini bado insha inaeleweka. 

C+ (C YA JUU) MAKI 09 – 10 

1. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri akizingatia mada lakini kwa njia isiyo na mvuto.

2. Dhana tofauti tofauti  zimejitokeza japo kwa njia hafifu.

3. Kuna mtiririko wa mawazo japo hana ufundi wa lugha unaofaa.

4. Misemo na methali zimetumika kwa njia hafifu.

5. Ana shida ya uakifishaji.

6. Kuna makosa ya sarufi, ya msamiati na ya hijai yanayoathiri mtiririko wa mawazo.

KIWANGO CHA B KWA JUMLA MAKI 11-15 

1. Katika kiwango hiki, mtahiniwa anaonyesha hali ya kuimudu lugha.

2. Mtahiniwa anatumia miundo tofautitofauti ya sentensi vizuri.

3. Mtahiniwa ana uwezo wa kutumia lugha kwa ufasaha.

4. Mada imekuzwa na kuendelezwa kikamilifu.

5. Insha ya urefu wa robo tatu ikadiriwe katika kiwango hiki. 

NGAZI MBALIMBALI ZA KIWANGO CHA B 

B- (B YA CHINI) MAKI 11-12 

1. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri kwa kueleza hoja tofautitofauti akizingatia mada. 

2. Mtahiniwa ana mtiririko mzuri wa mawazo.  

3. Mtahiniwa anatumia mifano michache ya msamiati unaovutia 

4. Makosa yanadhihirika / kiasi

B WASTANI MAKI 13 

1. Mtahiniwa anadhihirisha hali ya kuimudu lugha.

2. Mawazo ya mtahiniwa yanadhihirika akizingatia mada.

3. Mtahiniwa anateua na kutumia mifano michache ya msamiati mwafaka.

4. Sarufi yake ni nzuri.

5. Makosa ni machache / kuna makosa machache. 

B+ (B YA JUU) MAKI 14 – 15

1. Mawazo ya mtahiniwa yanadhihirika waziwazi. 

2. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe kwa njia inayovutia na kwa urahisi akizingatia mada. 

3. Mtahiniwa ana mchanganyiko mzuri wa msamiati unaovutia. 

4. Sarufi yake ni nzuri.

5. Uakifishaji wa sentensi zake ni mzuri. 

6. Makosa ni machache ya hapa na pale. 

KIWANGO CHA A KWA JUMLA MAKI 16-20 

1. Mtahiniwa ana ubunifu wa mawazo yanayodhihirika na kutiririka akizingatia mada.

2. Mtahiniwa anadhihirisha ujuzi wa lugha yenye mnato.

3. Ana uwezo wa kutumia tamathali za usemi ili kutoa hisia zake kwa njia bora na kwa urahisi.

4. Umbuji wake unadhihirisha ukomavu na ukakamavu wake kimawazo.

5. Insha ina urefu kamili.

NGAZI MBALIMBALI ZA KIWANGO CHA A 
A- (A YA CHINI) 16 – 17 

1. Mtahiniwa anadhihirisha ukomavu wa lugha.

2. Mawazo ya mtahiniwa yanadhihirika na anaishughulikia mada.

3. Ana mtiririko mzuri wa mawazo.

4. Msamiati wake ni mzuri na unaovutia.

5. Sarufi yake ni nzuri.

6. Anatumia miundo tofautitofauti ya sentensi kiufundi. 

7. Makosa ni machache yasiyokusudiwa. 

A WASTANI MAKI 18 

1. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri kulingana na mada.

2. Anajieleza kikamilifu akitumia lugha ya mnato.

3. Anatoa hoja zilizokomaa.

4. Anatumia msamiati wa hali ya juu na unaovutia zaidi.

5. Anatumia miundo tofautitofauti ya sentensi kiufundi.

6. Makosa ni nadra kupatikana. 

A+ (A YA JUU) MAKI 19-20 

1. Mawazo yanadhihirika zaidi na mada imeshughulikiwa vilivyo.

2. Anajieleza kikamilifu akitumia lugha ya mnato.

3. Hoja zake zimekomaa na zinashawishi.

4. Msamiati wake ni wa hali ya juu na unaovutia zaidi.

5. Sarufi yake ni nzuri zaidi.

6. Anatumia miundo tofautitofauti ya sentensi kiufundi.

7. Makosa yote kwa jumla hayazidi matano.

VIWANGO MBALIMBALI KWA MUHTASARI 
	KIWANGO
	NGAZI
	MAKI

	A
	A+

A

A-
	19 – 20

18

16 – 17

	B
	B+

B

B-
	14 – 15

13

11 - 12

	C
	C+

C

C-
	09 – 10

08

06 – 07

	D
	D+

D

D-
	04 – 05

03

01 – 02


USAHIHISHAJI NA UTUZAJI KWA JUMLA 

Mtahini ni sharti aisome insha yote akizingatia vipengee muhimu.  Vipengee hivi ni maudhui, msamiati, mtindo, sarufi na hijai.
MAUDHUI 
1. Maudhui ni hoja au mambo yanayozungumziwa, kuelezewa au kuhadithiwa kwa mujibu wa 

    mada iliyoteuliwa.

2. Maudhui ndio hasa uti wa mgongo wa insha yoyote ile.

3. Ubunifu wa mtahiniwa hukisiwa kwa kutathmini uzito wa maudhui yake kulingana na mada teule. 

MSAMIATI 

Msamiati ni jumla ya maneno yatumiwayo katika lugha husika.  Mtahiniwa anatarajiwa kutumia msamiati unaooana na mada teule.  Kutegemea ukwasi wa lugha alionao, mtahiniwa anatarajiwa kuikuza mada kwa kuifinyanga lugha kiufundi.  Ni muhimu kuelewa kwamba kutokana na maendeleo na ukuaji wa teknolojia na mawasiliano, maneno mapya yanaibuka kila uchao. 

MTINDO 

Mtindo unahusu mambo yafuatayo:

· Mpangilio wa kazi kiaya

· Mtiririko na mshikamano wa mawazo kiaya na katika insha nzima.

· Hati nzuri na inayosomeka kwa urahisi.

· Matumizi ya tamathali za usemi, kwa mfano, methali, misemo, jazanda na kadhalika.

· Kuandika herufi vizuri kwa mfano Jj, Pp, Uu, Ww na kadhalika 

· Sura ya insha

· Unadhifu wa kazi ya mtahiniwa. 

SARUFI 

Sarufi ndio msingi wa lugha.  Ufanisi wa mawasiliano hutegemea uwezo wa mtahiniwa wa kutunga sentensi sahihi zenye uwiano wa kisarufi.  Mtahini  ataonyesha makosa yote ya sarufi yaliyo katika insha anayosahihisha.  Makosa ya sarufi huweza kutokea katika: 

(i) Matumizi ya alama za uakifishaji.

(ii) Kutumia herufi kubwa au ndogo mahali pasipofaa.

(iii) Matumizi yasiyofaa ya ngeli na viambishi, viunganishi, nyakati, hali, vihusiano na kadhalika. 

(iv) Mpangilio wa maneno katika sentensi.

(v) Mnyambuliko wa vitenzi na majina.

(vi) Kuacha neno linalohitajika au kuongeza neno  lisilohitajika katika sentensi.

(vii) Matumizi ya herufi kubwa :

a) Mwanzo wa sentensi

b) Majina ya pekee 

i) Majina ya mahali, miji, nchi, mataifa na kadhalika.

ii) Siku za juma, miezi n.k.

iii) Mashirika masomo, vitabu n.k. 

iv) Makabila, lugha n.k. 

v) Jina la Mungu.

vi) Majina ya kutambulisha hasa wanyama wa kufugwa, kwa mfano yale ya mbwa – Foksi, Jak. Popi, Simba,Tomi na mengineyo. 

vii) Majina halisi ya watu k.m Maria, Rutto

MAKOSA YA HIJAI / TAHAJIA 

Haya ni makosa ya maendelezo.  Mtahini anashauriwa asahihishe huku akiyaonyesha yanapotokea kwa mara ya kwanza tu.  Makosa ya tahajia huweza kutokea katika: 

(a) Kutenganisha neno kwa mfano ‘aliye kuwa’.

(b) Kuunganisha maneno kwa mfano ‘kwasababu’

 (c ) Kukata silabi visivyo afikapo pambizoni kama vile, ‘ngan-o’ 

(d) Kuandika herufi isiyofaa kwa mfano ‘ongesa’ badala ya ‘ongeza’.

(e) Kuacha herufi katika neno kwa mfano ‘aliekuja’ badala ya ‘aliyekuja’.

(f) Kuongeza herufi isiyohitajika kama vile ‘piya’ badala ya ‘pia’. 

(g) Kuacha alama inayotarajiwa katika herufi kama vile J, I

(h) Kukosa kuandika kistari cha kuendelezea neno afikiapo pambizoni au kukiandika mahali pasipofaa.

(i) Kuacha ritifaa au kuiandika mahali pasipofaa, kwa mfano ngombe, ngom’be, ng’ombe, ngo’mbe n.k. 

(j) Kuandika maneno kwa kifupi kama vile k.v., k.m., v.v., n.k. na kadhalika

(k) Kuandika tarakimu kwa mfano 27-08-2013

ALAMA ZA KUSAHIHISHIA 


Hupigwa chini ya sehemu ambapo kosa la sarufi limetokea kwa mara ya kwanza tu.


Hupigwa chini ya sehemu au neno ambapo kosa la hijai limetokea kwa mara ya kwanza tu.

√
Hutumiwa kuonyesha hoja inapokamilika pambizoni kushoto.

٨
Hutumiwa kuonyesha kuachwa kwa neno / maneno.

√
Hutumiwa kuonyesha msamiati bora.  Alama hii hutiwa juu ya neno lenyewe.

X
Hutumiwa kuonyesha msamiati usiofaa.  Alama hii hutiwa juu ya neno lenyewe. 

Maelezo mafupi yanahitajika kuhusu tuzo lililotolewa .  Kila ukurasa uwe na alama ya √ chini katikati ili kuthibitisha kuwa mtahini ameupitia ukurasa huo.

UKADIRIAJI WA UREFU WA INSHA 

Maneno 9 katika kila msitari 

ukurasa mmoja na nusu.

Maneno 8 katika kila msitari 

ukurasa mmoja na robo tatu.

Maneno 7 katika kila msitari 

kurasa mbili.

Maneno 6 katika kila msitari 

kurasa mbili na robo.

Maneno 5 katika kila msitari 

kurasa mbili na robo tatu.

Maneno 4 katika kila msitari 

kurasa tatu na robo tatu

Maneno 3 katika kila msitari 

kurasa nne na nusu.

Kufikia maneno 
174 


Insha robo.

Maneno 

175 – 274 

Insha nusu.

Maneno 

275 – 374 

Insha robo tatu.

Maneno 

375 na kuendelea 
Insha kamili 
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