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Mwongozo wa kusahihisha

1. Ufahamu

a) Uokoaji wa majeruhi

b) Kutoa elimu ya huduma ya kwanza kwa umma
c) Kubeba majeruhi hobelahobela bila kuzingatia madhara wanayoweza kupata kutokana na ubebaji huo

d) Kuchunguza kama kuna hatari yoyote inayoweza kutokana na kuwatia majeruhi na waokoaji hatarini zaidi

Kutafuta idadi ya majeruhi 

                   Kuchunguza kama majeruhi amezimia 

                    Kupulizia majeruhi hewa ili kuhakikisha kuwa damu inazunguka mwilini vizuri

                    Kuchunguza vile majeruhi amejeruhiwa ili kujua huduma ya dharura atakayopewa

                    Kusafirisha majeruhi toka eneo la ajali hadi hospitalini

                    Mwokoaji kuhakikisha kuwa majeruhi wamehamishwa na kupelekwa hospitalini

e) Kutazama kama kifua kinapanda  na kushuka

Kusikiliza / kugusa kifua ili kubaini kuwa kuna ishara za kupumua

f) i. mjinga

ii.hawaelewi kabisa

adhabu

i) Ondoa alama 3 za makosa ya hijai yanapotokeakwa mara ya kwanza, yaani, ½ alama hadi kufikia makosa sita.

ii) Ondoa alama ½ kwa kila kosa la sarufi kufikia ½ ya alama alizopata katika kila kisehemu.

2. muhtasari 

a) Suala mojawapo linaloshughulikiwa na ulimwengu ni ubaguzi unaotokea kazini

Tafiti zimebaini kuwepo kwa ubaguzi wa kila nui kazini

Misingi ya ubaguzi huu ni tofauti/mbalimbali

Utafiti wa shirika la leba ulimwenguni umebainisha mambo kadha kuhusu ubaguzi

Ubaguzi ungali unapatikana kazini

Ubaguzi huu unachochewa na mambo mbalimbali

Vichocheo hivi huamsha hisia za kuwachukia wageni

Chuki za rangi na za kidini zinaelekea kuimarika

Harakati za kupambana na ubaguzi hazileti usawazisho

Ubaguzi wa kijinsia ungalipo

Upo mpaka mkubwa baina ya makundi mbalimbali ya wanajamii

(zozote 8×1=8)
b) Kuwafanya watu wengine kuselelea kwenye ngazi za chini za kiuchumi

Watu kunyimwa istihaki muhimu kazini 

Wanawake kufanya kazi za kitopasi zinazoishia kupuuzwa katika jamii

Mkufu wa umaskini unaendelea kuwazonga watu

Utando fulani wa umaskini 

(zozote 5×1=5)
a-8

b-5

ut-2

adhabu
1) Ondoa alama 3 za makosa ya hijai yanapotokea kwa mara ya kwanza, yaani nusu alama hadi kifikia makosa 6.

2) Ondoa ½ alama kwa kila kosa la kisarufi kufikia nusu ya alama alizopata kutoka kila sehemu.
3) Mtahini akiorodhesha majibu badala ya kutumia aya asituzwe alama za utiririko

4) Mtahini aspoandika nakala chafu asisahihishiwe nakala safi

3. Matumizi ya lugha

a) i. /y/ na /w/

ii.sauti zote ghuna
b) i. A-WA

ii.U-ZI

c) Kina Bwana Kizito wameenda Kisiwani kununua riwaya iitwayoMsimu wa Vipepeo.

d) Utakula limau au tikitimaji?

e) i. Huyo huyo amenizima hiyo hiyo.

ii.Mwingine ameliangukia jingine.

f) Mtoto alipomwona mama hakufurahi wala kumkumbatia.

g) Mtoto alitengenezewa kijigari chake na baba.

h) i. alisoma

ii.Embe li mtini 

iii.Limeoza

i) hajamlisha/ hajamfisha

j) Waliingia darasani polepole mno/ hobelahobela sana

k) Watu walimheshimu kiongozi wao hadi akaanza kutulia.

l) Koja la maua

m) Simanzi/ ukiwa/ majonzi/ jitimai

n) Abdan alikuwa akisafisha nguo zake vizuri sana.

o) S→KN + KT

KN→N+V+S

N→Watu

V→wote

S→walioalikwa mkutanini

KT→T+T

T→wanajiandaa

T→kusafiri

p) Baba alimwita Tetei na kumwambia aende alikokuwa ili amutume sokoni.

q) Mbu-KKI, ni-KI

r) i. funzwa /ndama

ii.pweza/mwana/mboni

s) i. hakusoma

ii.alikusamehe

4. Isimujamii

a) Ligha iliyoteuliwa kama kitambulisho cha utamaduni na ustaraabu wa taifa fulani.

2×1=2

b) Kinazungumzwa na watu wengi nchini
Kinabeba amali, utamaduni na historia ya watu wengi nchini

Kina uwezo wa kutoa hisia za kikabila na kuwafanya watu kuhisi kuwa taifa moja

Kina uwezo wa kukidhi mahitaji ya kimawasiliano.

4×1=4
c) Ni kiwakilishi cha amali, utamaduni na historia ya watu

Ni chombo cha mawasiliano, maingiliano na maelewano baina ya watu

Ni nyenzo ya kuwaunganisha watu wenye asili mbalimbali na kujihisi kuwa taifa moja

Ni chombo cha kuushirikisha umma katika shughuli zote za taifa

Ni ala inayolipa taifa la Kenya na wananchi wake hadhi na haiba

Kinawaunganisha wananchi 

Zozote 4×1=4

adhabu

iii) Ondoa alama 3 za makosa ya hijai yanapotokeakwa mara ya kwanza, yaani, ½ alama hadi kufikia makosa sita.

iv) Ondoa alama ½ kwa kila kosa la sarufi kufikia ½ ya alama alizopata katika kila kisehemu.                             
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