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Mwongozo wa kusahihisha

Swali la kwanza

a) Lina urudiaji mwingi- mshororo  “maendeleo ya umma”

Usambamba –urudiaji wa kimuundo katika ubeti wa pili

Lina uakifishaji-alama hisi katika ubeti wa tatu

Limekiuka sheria za kiarudhi kama vile urari wa mizani 

Lina mishata-mishororo isiyokuwa kamili-mshororo wa kwanza katika beti za kwanza nne

b) Kueleza mambo yanayodidimiza maendeleo

c) Takriri-kuna mishororo iliyorudiwarudiwa

Tashbihi-ni kama jinga la moto, kama tama ya fisi

Kinaya-vitu kujaa maghalani lakini haviwanufaishi watu

d) Maendeleo ya umma ni vitu kumilikiwa na wanyonge kupewa kwa bei ambayo wanaweza kumudu bila kuwadhulumu wala kuwadanganya kwani hiyo ndiyo haki.

e) Wanyonge kupewa vitu kwa bei nafuu bila kudhulumiwa wala kudanganywa

Dola inapodhibiti kila kitu kilichoagizwa nchini

Watu kuhusishwa/ kuruhusiwa kutoa maoni katika shughuli bila udikteta

Kuwepo kwa usawa wa watu wote

f) Kuboronga sarufi-katika zao shughuli badala ya katika shughuli zao

g) Usambamba-urudiaji wa kimuundo

Kuviona madukani

Kuvishika mikononi

Huleta mdundo fulani katika shairi linapokaririwa

         Swali la pili
Ukabila-ukoo wa Anyamvua na Waombwe wanachukiana

Vita vya baada ya uchaguzi-vita vinazuka baada ya kutawazwa kwa kiongozi wa kike

Unyakuzi wa ardhi-katika hotuba ya Lunga, ni bayana kuwa viongozi hunyakuwa ardhi iliyotengewa misitu

Ukatili-wanawe Kaizari, Lime na Mwanaheri wanabakwa wakati wa vita vya baada ya uchaguzi

Uporaji wa mali-katika harakati za vita mali ya watu inaporwa

Uharibifu wa mazingira-mwandishi anaeleza kuwa wakimbizi wanaohamia Msitu wa Mamba wanaanza kukata miti na kuendeleza shughulu za kilimo

Ukosefu wa ajira-mja mmojawapo wa waliozua vurumai anasikika katika runinga akisema kuwa mtu anaweza kuwa na shahada kadha ilhali hana ajira

Taasubi zinadidimiza maendeleo-baada ya kiongizi wa kike kuapishwa vurumai zinaanza huku wengine wakidai kuwa huko ni kumkosea mwanamume heshima

Ufisadi-viongozi kunyakua ardhi ya umma na kujenga viwanda vyao

Tama ya uongozi-Mwanzi, mpinzani wa kiume wa kiongozi aliyeapishwa anachochea umma kuzua vurumai

Umaskini-tunaelezwa kuwa katika Msitu wa Mamba walikutania watu wa matabaka yoe mawili: tajiri na maskini

Matumizi mabaya ya vyombo vya dola-askari wanawashambulia wakimbizi wanaoishi katika Msitu wa Mamba na kuangamiza baadhi yao

Udanganyifu-ridhaa anamtahadharisha Mwangeta asije akauziwa ardhi ambayo tayari imeuzwa: jambo ambalo ni kawaida sana katika jamii hii

Ukiukaji wa haki za kibinadamu/watoto

(zozote 10 × 2 = 20)

Tanbihi : mtahini ambaye hatarejelea nchi za Kiafrika atuzwe sufuri
  Swali la 3
a) Ridhaa anakumbuka akimweleza Tila katika dayalojia kati yao wakiwa nyumbani mwao baada ya Tila kurejea nyumbani kutoka shuleni na kumweleza waliyofunzwa na Mwalimu Meli

b) Nafasi ya vijana katika jamii-anasema kuwa vijana wanafaa kutumia elimu waliyopewa kutafuta riziki

c) Jazanda-neno nyavu kumaanisha ujuzi/ elimu, samaki kumaanisha riziki, kuvua-kutafuta riziki

Kinaya –vijana kungoja wapewe mahitaji yao ilhali wamepewa uwezo wa kukidhi mahitaji hayo

Kutaja-alama moja, mfano-alama moja
d) Kuipoteza aila yake kwa moto katika vita vya baada ya uchaguzi

Kupoteza majumba yake yaliyobomolewa kwa madai kuwa yalikuwa yamejengwa kwenye sehemu iliyotengewa barabara

Kupoteza jumba alilokuwa amepangishia wafanyabiashara kufuatia mkasa wa moto

Nduguye-Makaa kufa katika Mkasa wa moto katika lori la kusafirisha mafutalililobingirika

Mwanawe Dede kufariki dunia akiwa na umri wa miaka sita

e) Sifa za Tila

Msomi-alikwa mwanafunzi katika mojawapo wa shule

Mtambuzi-anatambua kuwa nchi yao haijapiga hatua kiuchumi anavyodai babake

Mshawishi-anawashawishi nguguze kuigiza mviga wa mazishi ya nduguye Dede aliyeaga dunia

Mbunifu-anabuni jeneza wanapoigiza mviga wa mazishi ya nduguye

Mwenye mtazamo pevu-anasema kuwa yu tayari kumchagua kiongozi anayefaa bila kuzingatia jinsia

Makini –anamakinika darasani kiwango cha kuweza kumhadithia babake waliyofunzwa na Mwalimu Meli

(6×1=6) 

Swali la nne

Mauaji-jabali anauliwa na Mojoka kwa kuwa katika chama pinzani

Tamaa ya uongozi-Majoka anawashambulia wapinzani wake ili aendelee kutawala, kwa mfano Tunu

Uharibifu wa mazingira-Hashima anasema kuwa kigogo amefungulia ukataji wa miti

Ufisadi-Majoka anafunga soko ili ajijengee hoteli ya kifahari

Matumizi ya dawa za kulevya-Tunaelezwa kuwa Ngao Junior amekufa kwa sababu ya matumizi ya dawa za kulevya

Ukosefu wa ajira-kuna watu walioelimika ilhali hawana elimu.Kwa mfano, Ashua

Umaskini –Ashua anaenda kwa Majoka ili kuomba msaada kwani wanawe hawana chakula

Udikteta-Majoka anaagiza kufungwa kwa soko bila kuzingatia maoni ya wafanyabiashara

Unyakuzi wa ardhi-Majoka ananyakua ardhi iliyokuwa imetengewa soko

Unyanyasaji-Majoka anamtia Ashua kifungoni bila hatia bayana

Matumizi mabaya ya vyombo vya dola-askari wanawashambulia wachuuzi walioandamana na kuangamiza baadhi yao

(Zozote 10 × 2=20)

Swali la tano
a) Umuhimu wa Siti

Ametumika kudhihirisha maudhui ya unyanyasaji kwani kupitia kwake tunajua kuwa bei ya chakula katika kioski cha kampuni imeongezwa tangu kufungwa kwa soko

Anatumika kudhihirika sifa za Majoka-kupitia kwake tunajua kuwa Majoka ni mnyamnyasaji kwani anaongeza bei ya chakula katika kioski cha kampuni ilhali soko limefungwa

Ni kielelezo chema cha kuigwa kwani Ngurumo anaeleza kuwa hapo awali alikuwa mlevi lakini anaamua kubadilika na kuacha ulevi

Ametumika kuonyesha madhara ya uongozi mbaya kwani anatueleza kuhusu walivyoandamana

Anaendeleza mchezo kwani amehusika katika baadhi ya matukio
(Zozo 4×1=4)

b) Ujanja-wanajaribu kumkanganya Tunu ili adhani kuwa anaendewa kinyume na Sudi ilhali ni wahuni waliotumwa na Majoka

c) Kuuliwa-wapinzani kama vile Jabali wanauliwa

Kuvamiwa-Tunu anavamiwa na vikosi vya kihuni vya Majika na kujeruhiwa mguu

Vitisho-Tunu anapomwonya dhidi ya mauaji Majoka anamwambia kuwa asimshawishi kumtia ndani

Dhihaka-Tunu anadhihakiwa na vijana huko Mangweni akiambiwa kuwa aolewe badala ya kujihusisha na siasa

Kutiwa gerezani-mke wa Sudi anatiwa gerezani ili kumshawishi Sudi kuchonga kinyago cha Mojoka

Kushambuliwa-wanaoandamana dhidi ya kufungwa kwa soko wanashambulia na askari na kujeruhiwa
Usaliti-wanaopigania ukombozi wanasalitiwa na watu kama vile Ngurumo ambao wanaunga uongozi mbaya mkono

(zozote7 × 2=14)

Swali la sita
a) Mawazo ya Mashaka baada ya mkewe kumtoroka akiwaza kuhusu umaskini unaozikumba nchi za Kiafrika kama vile Kenya na Tanzania.

b) Utabaka-anazungumzia mfumo wa mwenye nacho na msinacho kumaanisha matajiri na maskini.

Umaskini-kuna watu maskini ambao anawarejelea kama msinacho

Ubinafsi-kuna watu ambao wanaendelea kutajirika ilhali wengine wanaendelea kuselelea katika lindi la umaskini
(Zozote mbili: kutaja-alama moja, kueleza alama moja)

c) Mwenye bidii-anafanya vibarua anui ili kukidhi mahitaji yake na Bi. Kidebe

Msomi-anaelimika hadi chumba cha nane

Mwenye kutamauka –mkewe anapomtoroka anatamauka kwani anasema kuwa amechoka kungoja

Mwenye mapenzi-anampenda mkewe kwani anamlinganisha na ua la waridi

Mwenye tamaa-anatamani mabadiliko ya kumtoa katika hali yake ya umaskini

Mwenye mtazamo finyu-wanapata watoto wengi ilhali wanafamu kuwa hali yao ya kiuchumi haitawaruhusu kuwakimu

Mvumilivu-anavumilia hali yake ya umaskini kwa muda mrefu

Zozote 6×1=6)
d) Athari ya umaskini:

Utengano –Waridi anamtoroka Mashaka kwa misingi ya kuwa maskini

Majuto-Mashaka anajutia hali yake ya umaskini na kutamani kuwa angekuwa tajiri kwani mkewe hangemtoroka

Aibu-Mzee Rubeya-babake Waridi anatorokea Yemeni kwa vile bintiye ameolewa na mtu maskini

Kukatiziwa elimu-Mashaka anaacha kundelea na masomo ya juu kwa kukosa pesa

Ajira ya watoto-Mashaka akiwa na umri mchanga analazimika kufanya ajira ya watoto ili apate mahitaji yake

Kutamauka-Katika ndoto, Mashaka anawaona wanyonge wakiandamana huku wakisema kuwa afadhali wafe

Hali duni ya maisha-tunaelezwa kuwa makazi ya watu wa Tandale yalivyochafuka na kwamba hakuna mfumo mwafaka wa kusafisha

Dharau-Mashaka anasema kuwa laiti angekuwa tajiri mkewe angemheshimu
Zozote 6×1=6)
Swali la saba

Mapenzi ya kifaurongo

Dennis anasema kuwa wazazi wake wamejitaabisha ili apate elimu

Dkt. Mabonga yumo ukumbini anasomesha somo la Fasihi

Dennis anasema kuwa wengi wa wanafunzi wenzake walisomea katika shule za mkoa na kitaifa

Mwanzoni mwa hadithi, wanafunzi wamo darasani wakifunzwa somo la Fasihi

Msimuli anaeleza kuwa kuna watu waliosoma sana kama Dkt. Mabonga

Elimu inatarajiwa kuwa nyenzo ya kuboresha maisha.Denis anatarajia kuwa akifuzu masomoni, Somo la Kiswahili litamfaa hasa kuwa mwandishi mtajika wa kazi ya fasihi

Dennis anapoenda kutafuta ajira anakutana na Shakila, msichana waliyekuwa wakisoma pamoja katika Chuo Kikuu cha Kivukoni

Katika jamii husika, elimu inatarajiwa kumwezesha mtu kupata ajira-Dennis anaenda kutafuta ajira akiwa na vyeti vyake vya elimu

Shogake Dada ana Ndevu

Safia ni mwanafunzi anayetarajiwa kufanya mtihani ya kuingia kidato cha kwanza

Safia huibuka wa kwanza kabisa darasani- tunaelezwa kuwa ni hodari masomoni

Safia anawaomba wazazi wake ruhusa ya kumleta Kimwana nyumbani ili wadurusu pamoja

Wazazi wa Safia wanamshauri kuwa wawe wakifunga mlango kwa ndani wanapodurusu na Kimwana ili wasisumbuliwe na dadake mdogo

Kuna elimu ya dini-Bwana Masudi anasema kuwa Safia anatawaliwa na zile staha za kumwogopa Mungu kwa mujibu wa sheria, kanuni na amri zote alizoamrisha Mungu kupitia dini yao

Mtihani wa Maisha

Samueli yuko kwenye foleni ya kuyaona matokeo yake ya mtihani wa kidato cha nne

Dada zake Samueli walipasi mitihani yao ya kidato cha nne kwenye Shule ya Upili ya Busukalala

Dadake Samueli, Bilha,ni mwanafunzi wa katika Chuo Kkuu cha Kenyatta naye Mwajuma ni mwanafunzi katika Chuo cha Ualimu cha Eregi

Elimu inatarajiwa kuwa nguzo ya kujikwamua kutoka kwa umaskini kwani mamake Smueli ana matumaini kuwa Samueli akifaulu masomoni basi hali yao ya maisha itakuwa bora

Samueli anapochukua matokeo yake wanafunzi ambao ndio mwanzo wamemaliza kipindi cha mwisho wanamzunguka wakitaka kujua alichopata

Kutofuzu katika elimu kunakatisha tamaa kwani babake Samueli anamhimiza ajitie kitanzi kwa sababu ameanguka mitihani
Mwalimu Mstaafu

Mwalimu Mosi ni mwalimu mstaafu aliyewafunza wanafunzi wengi walioshia kufaulu maishani

Elimu ni mhimili mkuu katikakuboresha maisha kwani kuna wengi walioelimishwa na Mwalimu Mosi na sasa wana vyeo mbalimbali

Wanafunzi wa Mwalimu Mosi hawamsahau kwa nasaha, hekima na ustaarabu wake

Mwalimu Mosi hutaka kuandika tawasifu yake kuhusu maisha yake alivyosoma hadi chuo cha ualimu na kufundisha kwa zaidi ya miaka thelathini

Swali la nane
a) Ngano ya mazimwi

b) Lugha imetumiwa kwa ufundi

Kina umbo maalum

Mandhari yamesawiriwa kwa ufundi mkubwa

Wahusika wamejengwakwa ufundi mkuu

c) Awe mbunifu ili abuni hadithi upya

Ajue hadhira yake na mahitaji yake pamoja na kiwango cha elimu

Kuielewa na kumudu lugha ya hadhira yake

Kuyaelewa mazingira ya hadhira yake

Kuwa jasiri ili asimame mbele ya hadhira yake

Kuujua utamaduni wa hadhira yake asije akasema mambo ambayo huenda yakaudhi

Awe mfaraguzi ili aibuni upya kutegemea hadhira

Kuwa mcheshi ili hadhira ichangamke

Kuwa na uwezo wa kushirikisha hadhira yake kwa njia mbalimbali

Kuwa mbaraza ili kuingiliana vyema na hadhira yake

d) Zimwi kuweza kumeza umati wa watu pamoja na mifugo

Watu na mifugo kutoka tumboni mwa zimwi wakiwa hai

e) Hujaa uharibifu

Matumizi ya fantasia

Mazimwi kutenda mambo kama binadamu

Kipengele cha safari
f) Kuvuta makini ya hadhira

Humtangaza mtambaji

Kuashiria mwanzo wa hadithi

Huweka mpaka kati ya ulimwengu halisi na ulimwengu wa hadithi

Kushirikisha hadhira na mtambaji
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