

## **KISWAHILI MWONGOZO WA KUTAHINI**

### **SWALI LA LAZIMA**

**Ni insha ya kiuamilifu.**

**Sura /mtindo wa tahariri uzingatiwe**

**(1)** Kichwa- Kiandikwe kwa herufi kubwa

**(2)** Jina la gazeti - Msemakweli litumiwe.

**(3)** Tarehe.

**4)** Jina la mhariri

### **Athari za baa la njaa**

**(1)** Vifo vya mifugo.

**(2)** Shule kufungwa kutokaba na ukosefu wa chakula.

**(3)** Kuhama kwa jamii kutafuta chakula.

**(4)** Vifo vya binadamu/watu

**(5)** Maradhi mbalimbali kwa mfano utapiamlo.

**(6)** Pato kubwa la kitaifa linatumiwa kushughulikia njaa.

**(7)** Kudumaa kwa maendeleo ya wananchi na taifa.

**(8)** Wanasiasa na mataifa kujinufaisha wakitumia fursa hii.

## **HATUA ZINAZOCHUKULIWA KUKABILIANA NA BAA LA NJAA**

- (1)** Wakulima kuhimizwa kupanda mimea inayochukua muda mfupi kukomaa katika sehemu zinazopata mvua chache.
- (2)** Wakulima kupewa mbegu za kupanda bila malipo.
- (3)** Serikali kutangaza baa la njaa kama janga la taifa.
- (4)** Kubuniwa kwa wizara ya mipango maalum inayoshughulikia katizo hili miongoni mwa mengine.
- (5)** Misaada ya chakula kwa wahasiriwa kutoka kwa serikali na wahisani wengine.
- (6)** Serikali kuwahimiza wafugaji kuuza mifugo wao ili kuepuka ukosefu wa nyasi/lishe na maji.
- (7)** Serikali kununua mifugo kutoka kwa wakulima/wafugaji walioathiriwa na baa la njaa.
- (8)** Wakulima kupanda mimea inayoweza kuhimili ukame kama vile mihogo na mtama.
- (9)** Serikali kujenga mabwawa ya maji ili kukusanya maji wakati wa mvua ambapo wakulima wataweza kunyunyizia mimea tao maji wakati wa kiangazi.
- (10)** Serikali kutenga pesa ili kuwezesha shirika la nafaka nchini kununua na kuhifadhi mazao kutoka maeneo yanayojitoshela kwa mvua.

## SWALI LA PILI

### KUUNGA MKONO

- (1) Shinikizo la rika kuwasukuma vijana kutumia afyuni.
- (2) Sheria hafifu inayowaruhusu wauzaji na watumizi kuendelea na shughuli zao.
- (3) kuporomoka kwa maadili ya jamii na kushindwa kwa wazazi kuwathibiti watoto wao kwa kutowapa mawaidha.
- (4) Ukosefu/ Uchache wa wataalamu wa kutoa nasaha na mwelekeo kwa wanafunzi shuleni.
- (5) Vyombo vya habari vinachangia pakubwa katika kuwashawishi vinajana kutumia afyuni. Kama vile redio, runinga.
- (6) Upungufu wa vielelezo/mifano katika jamii.
- (7) Ufisadi -Wananaowauzia vijana mihadarati hutumia hongo kufanikisha maovu haya.

### KUPINGA.

- (1) Kutumia sheria kali zitakazowauzia watumiaji na wauzaji wa afyuni kuendeleza shughuli zao.
- (2) Kuwashauri wazazi kuwa mstari wa mbele kuwazungumzia na kuwashauri watoto wao.
- (3) Kuthibiti vyombo vya habari katika harakati za kupigana na matumizi ya afyuni.
- (4) Kuwaajiri na kuongeza wataalamu wa ushauri shuleni na vijijini.
- (5) Serikali kukabiliana na ufisadi katika vitengo vyote.
- (6) Kuwashauri wanafunzi kujisimamia kimawazo na kuepuka shinikizo la rika.
- (7) Vijana kupewa nasaha kuhusu athari za matumizi ya afyuni.

### TANBIHI

- (1) Mtahiniwa anaweza kuwa na hoja nyingi za kuunga na moja/zaidi za kupinga.
- (2) Mtahiniwa anaweza kuwa na hoja nyingi za kupinga na moja /zaidi za kuunga.
- (3) Mtahiniwa atoe msimamo wake.
- (4) Anayekosa kushughulikia pande zote mbili asipitiche alama 10.
- (5) Mtahiniwa anaweza kutoa hoja sawa pande almuradi atoe msimamo wake.
- (6) Kadiria hoja zingine za mtahiniwa.

### SWALI LA TATU.

- 1 .Kisa kinafaa kioane na methali
- 2.Mwanafunzi aonyesha sehemu zote mbili za methali.
3. Dhana ya mtaka yote ionekane vizuri.
- 4.Dhana ya kukosa yote ijitokeze hata kama ni aya chache au sentensi moja.

**Maana : Anayetaka vitu vingi kwa tamaa hawi na mwisho mzuri.**

### SWALI LA NNE

1. Mtahiniwa aweze kujenga kisa ambacho kinamhusisha yeye mwenyewe kama mhusika mkuu.
2. Akimjenga mhusika mkuu mwingine atakuwa anepotoka na hivo basi atuzwe 03/20.
3. Mtahiniwa asibadili wakati uliohusika katika swali .Akifanya hivyo atakuwa amepotoka.