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KISWAHILI KIDATO CHA TATU

KARATASI YA 3

FASIHI

MUHULA WA TATU 2021
SEHEMU YA A: FASIHI SIMULIZI

1. a) 
i. Methali
ii.  Misemo
iii. Nahau
iv. Vitanza ndimi
v. Vitendawili

vi. Misimu / simo

vii. Lakabu

Mafumbo.                   






Zozote8x½= (alama4)
(b) Sifa za mawaidha.
· Huwa na mawazo mazito kuhusu maisha
· Hutumia lugha iliyojaa misemo, methali na tamathali za sauti.
· Hutumia lugha ya kuvutia na ya kubembeleza.

· Huhitaji ustadi wa ulumbi. 
· Hutolewa na mtu mmoja.

·  Ujumbe ni wa mfululizo /moja kwa moja.

· Mambomuhimuyenyemafunzohuibuka.

·  Hulengamaudhuimbalimbalikm.unyago. 

· Mtambaji anaweza kuwa kijana au mzee bora awe na ujuzi wa jambo hilo.
Zozote3x1=3
(c) Umuhimu wa ngomezi
·  Hutoa taarifa ya kuwafahamisha watu juu ya jambo fulani.
· Hutahadharisha juu ya hatari.
· Hutoa matangazo rasmi kuhusu jambo lolote katika jamii kv harusi.
·  Hudhihirisha ufundi wa kisanaa.

· Huwatambulisha watu mashuhuri kv.wafalme,machifu,mashujaa au waganga











Zozote3x1=3.
d)   

i. Maghani ni utungo wa kishairi ambao hutongolewa kwa kutumia sauti iliyo kati ya uimbaji na uzungumzaji / kalima.






1x1=1

ii.  Mapisi ni maelezo ya historia ambayo hayana ubunifu wowote.


1x1=1

iii.  Misimu ni maneno au semi ambazo huzuka wakati au kipindi Fulani miongoni mwa makundi ya watu. 








1x1=1
(e) Sifa za mtambaji
· Uwezo wa kuwasilisha hadithi /ngano kwa namna inayochangamsha.
· Awe mbunifu.

· Anayeifahamu hadhira – wake/waume/watoto/wazee.
· Ufahamu mpana wa lugha.
· Anayefahamu utamaduni wa hadhira.
· Mcheshi - kunasa makini ya hadhira.

· Uwezo wa ufaraguzi na kufahamu mbinu zifaazo za Sanaa na maonyesho.
Ufahamu wa tabia za binadamu – mambo yanayofurahisha / udhi. 
(alama 3)
f) Mifano ya methali zilizo na tashbihi

(i) Jambo usilolijua ni kama usiku wa giza.
(ii)  Kawaida ni kama sheria.

(iii)  Utajiri ni kama umande. 






(alama 2)
g) 
· Huwa na mahadhi ya kupanda na kushuka na mapigo ya kimziki.

· Huandamana na ala za muziki kama vile ngoma.

· Hufungamana na muktadha wa Fulani kwa mfano, harusi.

· Huwasilishwa kwa hadhira hai.

· Huwa na sehemu zinazoradidiwa. 





Zozote 2x1= 2
SEHEMU YA B: USHAIRI

2. 
(a) 

- Makazi mabovu

-Upagazi

-Kutothaminiwa

-Dhiki

-Kufanya kesho ya wengine nzuri.






 (zozote2x1=2)

(b)
 -Ni maskini hohehahe / hana kitu

-Aliporwa kila kitu.

- Hana mifugo.

-Hana kazi yoyote.

-Hana sifa / umaarufu.

-Ana makazi mabovu.








(zozote3x1=3)

(c) Sina jina nitakalowacha kwani maskini hasifiwi. 

Hata nikifanya jambo la maana ninalaumiwa tu.

Poleni sana wanangu kwa kuwa sina la kuwatolea.

Mtarithi nini wanangu?







(zozote4x1=4)

(d)
 (i) Inkisari

Mana – Maana

Meuliwa – Imeuliwa

 Nitapofukiwa – Nitakapofukiwa.






(zozote2x½=1)

(ii)Tabdila

Muruwa -Murua

Kutowa-Kutoa

Kushipuwa -Kuchipua

Kwongowa -Kuiongoa

Kupumuwa –Kupumua







(zozote2x½=1)

(e)
 (i)Dhamira
Kuwahimiza watu kufanya bidii wakiwa vijana.

Kulalamika kwamba maskini hana haki / huonewa / hapewi nafasi.



(1x2=2)

(ii) Muundo

· Shairi ni aina ya tarbia / unne.Lina mishororo minne katika kila ubeti.

Mishororo ya kwanza mitatu imegawika katika sehemu mbili (ukwapi na utao).

· Kila kipande kina mizani minane na kila mshororo una mizani kumi na sita
· Vina vya kati vinatofautiana kutoka ubeti mmoja hadi mwingine, lakini vina vya mwisho ni sawa katika shairi zima.
Shairi hili lina kibwagizo ambacho kimefupishwa.

· Mrithi nini wanangu?
Shairi hili lina beti saba.





(Hoja zozote4x1=4)

(f)
i. Mlimwengu kunipoka – Mlimwengu kanipokonya.

ii. Sina konde sina buwa –Sina shamba sina chochote.

iii. Wingi wa shakawa – mashaka mengi.





(3x1=3)
SEHEMU YA C: RIWAYA

A.K Matei: Chozi la Heri

3. Malezi ya watoto

· Kuna ndoa kati ya Ridhaa na Terry inayowalelea watoto wao vizuri licha ya kuwa Terry anatengana na mume wake wa mkasa uliowapata.

·  Mwangeka alimuoa Lily Nyamvula aliyekutana naye katika Chuo kikuu.walikuwa na motto mmoja kwa jina Becky. Malezi yao hayadumu kwani Lily na Becky waliangamia kwenye janga la moto.
 Mwangeka hapo baadaye alimwoa Apondi.Walibarikiwa na mwana wa kiume kwa

Jina Ridhaa. Aidha ,Apondi anakuja na motto wake Sophie aliyekuwa wa Mandu mumewe wa awali kabla ya kufia ughaibuni alikokuwa ameenda kudumisha Amani. Mwangeka na Apondi wanawalea watoto wao vizuri kwa kuwapa elimu na mashauri. Dick na Umu wanashukuru kwa malezi yao.

·  Apondi anamshukuru Umu kwa malezi mazuri ya wadogo wake aghalabu anapokuwa mbali nao.

· Mwangemi alimwoa mwanamke kwa jina Neema hawakupata mwanao ila walipanga Mwaliko ambaye wamemlea vyema kwa kumpa elimu na kusoma hadi Kitengo cha uzamili katika isimu na lugha.
·  Kangata alimuoa Ndarine na kubariki wana; Lunga Kiriri,Lucia Kiriri na Akelo Kiriri.waliwalea vyema kwani waliweza kuwapa elimu iliyowasaidia.
· Kaizari alikuwa na mke kwa jina Subira.Walibarikiwa na mabinti wawili,Lime na Mwanaheri. Familia inapatwa na tatizo la kulea wanao kwa sababu ya ubaguzi wa mama mkwe kwa Subira jambo linalosababisha kifo chake.
 Lunga alimuoa Naomi walibarikiwa na watoto watatu,Umu,Dick na Mwaliko.Ndoa

hii ina changamoto katika malezi kwani Naomi anamtoroka mumewe jambo

Linalosababisha kifo cha Lunga na watoto kama vile Dick kuingizwa katika ulanguzi

· wa dawa za kulevya.

 Familia ya Pete ilikuwa ya watoto sita baada ya kugunduliwa kuwa hakuwa na

mshabaha na babake aliweza kurudishwa kwa bibi jambo linalosababisha ndoa ya

· mapema.
Pete aliozwa na wajombake kwa Fungo alipoingia darasa la saba na baada ya

kupashwa tohara Pete anaozwa kwa Fungo akiwa bibi wanne . Anapogundua kuwa

anapata watoto watatu akiwa chini ya miaka ishirini na moja alitamani kujiua.Mtoto

wake wa kwanza hakupata malezi yake kwani alimuacha kwa Fungo na kasha hawa

· wawili anawapata katika vibarua vya pombe.

 Kuna wazazi wengi ambao wanatupa watoto wao na pia kuavya.Tunambiwa kuwa

Neema aliweza kukiokota kitoto ambacho kilikuwa kimetupwa.Aidha alipokuwa chuo

· kikuu alikuwa ameweza kuavya.

Wazazi wa Zohali wanamkandamiza jambo ambalo linamfanya kutoroka nyumbani

na kuwa mwana wa mtaani.Aidha kwake anasema kuwa hana wazazi anapohojiwa

· kwani walimkataa alipowahitaji Zaidi.
 Babake Kairu hamsaidii mkewe katika malezi jambo ambalo halimpi Amani Kairu

· katika masomo.
 Wazazi wake Chanda chema yaani ndoa kati ya Rehema na mwalimu wake (Fumba)

ambaye sasa ni mhadhiri hawashughuliki na malezi ya mwanao Rehema jambo

· ambalo linamfanya maisha yake kuwa ya ombaomba.
Bwana Maya (mzazi mlezi) anamwingilia Sauna kimapenzi na kusababisha kupata

· ujauzito jambo linalomtia Sauna ujabali na unyama wa kujiingiza katika ulanguzi wa wa watoto. 



















 Zozote 20x1= al 20
4. 
a)  Maneno haya yalisemwa na Mwaliko. Alikuwa akiwaambia Umulkheri na Dick. Tendo hili lilitukia katika mkahawa wa Majaliwa walipokutana kisadfa. Hii ni baada ya Mwaliko kumpeleka babake mlezi maeneo yale kusherehekea siku ya kuzaliwa kwake. 










(alama 4)
Msemaji ni mwaliko. 
Mwenye maadii mema- Mwaliko alipopangwa na Mwangemi na Neema aliinukia kuwa ghulamu mwenye nidhamu ya hali ya juu akiwaheshimu wazazi na majirani na kuwatii wazazi.

Mwenye shukrani- Mwaliko aliamua kumnunulia Mwangemi chakula kwenye hoteli ya Majaliwa

Mwenye bidii- alifanya bidii masomoni hadi kufikia Chuo kikuu.Alijisajili kwa shahada ya uzamili katika taaluma ya mawasiliano na kuhitimu. Mwaliko anafanya kazi yake kwa bidii ya mchwa.









Zozote 3x2= 6

Kuchanganya ndimi- Auntie Di. Ni kwa nini Auntie



(alama 2)
Baada ya Umu kupiga ripoti kwenye kituo cha polisi 

Kuwa nduguze wanuna wamepotea, Polisi walifanya 

uchunguzi na kujua kuwa walitekwa nyara. 

Aliyetekeleza kitendo hiki ni kijakazi Sauna. Sauna 

alikuwa akimfanyia biashara Bi. Kangara. Polisi 

walipojua mahali alikokuwa akijificha Bi. Kangara, 

walishika njia hadi nyumbani kwake ambako waliwatia 

mbaroni Bi Kangara na Sauna. Walifikishwa 

mahakamani na kushtakiwa kwa kosa la ukiukaji wa 

haki za watoto hivyo basi wakafungwa miaka saba 

gerezani na kazi ngumu.







 (alama 8)
SEHEMU YA D: HADITHI FUPI

A. Chokocho na D. Kayanda: 
Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyinginezo

5.  "Penzi lenu na nani? . . . . Mgomba changaraweni haupandwi ukamea. Potelea mbali mkate wee!"
a) Eleza muktadha wa dondoo hii. 





(alama 4)

Mzungumzaji ni Penina. Anamzungumzia Dennis Machora (msimulizi)

 Wako nyumbani kwao (Machora na Penina) katika mtaa wa New. Zealand.

Dennis Machora alikuwa amerudi nyumbanikutoka kampuni ya kuchapisha magazeti

alikoenda kutafuta kazi lakini akaambuliapatupu. 

b)  Taja na ufafanue mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili.(alama 4)

Methali - Mgomba Changaraweni haupandwi

ukamea

Swali balagha - penzi lenu na nani?

 Nidaa . . . Mkata wee!

 Msemo - potelea mbali.

 Mdokezo (.....)

c)  Onyesha vile maudhui ya utabaka yanavyojitokeza katika hadithi nzima. (alama 6)

Maudhui ya Utabaka.

· Wazazi wa Dennis walijitahidi kumsomesha kwa kuwalimia matajiri mashamba.

· Wazazi wa Penina walipinga uhusiano waDennis na Penina kwa kuwa alitoka tabaka la chini ilhali wao walikuwa matajiri.

· Dennis anakunywa uji kama chamcha kwakukosa chakula ilhali Penina hupokea shilingi elfu tano kila wiki.

· Dennis hangejiunga na shule aliyoalikwa kwa umaskni ilhali wenzake walisomea shule za hadhi kubwa.

· Penina anapangiwa nyumba katika mtaa wa New Zealand. wanakoishi watu wenye mapato ya Kadri.

· Penina anamkataa Dennis kwa kuwa hana uwezo wa kifedha kwa kukosa kazi na hangeweza kudumisha maisha yake ya kifahari.

· Wazazi wa Dennis walimtegemea asome ili kuwatoa umaskinini ilhali wazazi wa Penina wanamkimu hata baada ya kumaliza masomo.
d)  Eleza sifa sita za mzugumzaji kwenye dondoo.



(alama 6)

· Msaliti - Alimsaliti mchumba wake Dennis kwa kumfukuza na kuwaibisha sababu ya umaskini.

· Mwenye dharau - alimfokea Dennis kwadharau akimwita mkata.

· Mwenye tamaa - ana tamaa ya mapenzi na akatafuta mchumba kwa bidii.

· Mwenye bidii masomoni – alikuwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha kivukoni.

· Ni jasiri - alimwendea Dennis kutafata mapenzi na uchumba na mambo yanapokwenda kombo anamfukuza bila woga.

· Mpyaro - alimtusi Dennis akimwita mkata
6. Kwa kurejelea hadithi zozote tano katika diwani ya, ‘Tumbo lisiloshiba na hadithi nyingine.’ Jadili maudhui ya nafasi ya wazazi katika malezi.


(alama 20

Tulipokutana Tena

wazazi wa Bogoa - ni walezi wema ingawa ni maskini hawataki. Bogoa alelewe na wazazi wengine


Mapenzi  ya kifaurongo

wazazi wa Penina Bw & Bi Kitane) wamewajibika katika kumlea Penina. Wanampa fedha za kutosha kila wiki

licha ya kuwa maskini wazazi wa Dennis wanajizatiti sana kumpeleka chuoni hadi chuo kikuu

Shoga yake Dada ana ndevu

wazazi wake Safia na Lulua wanawapenda sana wanao


wanawapeleka wanao shuleni na kuwapa safia nafasi ya kusoma pale nyumbani

wazazi hawa pia wana mapuuza. Wanamwamini mwanao kupita kiasi 

Mame Bakari


babake Sara ni mkali sana, Sara anapobakwa anaogopa kumwambia kuwa ana ujauzito

baadaye anabadilika wa kuwa mpole, anamfariji

mamake Sara ni dhaifu, hawezi kumsaidia Sara 

mtihani wa maisha

wazazi wa Samueli wanajinyima ili kuwasomesha watoto wao

Babake Samueli aliuza ng’ombe wengi ili kumsomesha Samueli

mamake Samueli anatumiwa kuonyesha mapenzi ya mzazi ni ya kudumu babake Samueli anatumiwa kuonyesha kukata tamaa / kutamauka.
SEHEMU YA E: TAMTHILIA

 P. Kea: Kigogo

7.  Uhalisia  wa jamii za kiafrika katika Kigogo
· Uongozi mbaya- Majoka hajali haki za raia, wala kujali uhuru wa vyombo vya dola haheshimu katiba.

· Mauaji ya watu – watu wasio na hatia  katika Sagamoyo wanuawa kwa mfano mpinzani wake Jabali, waandamanaji.

· Usaliti – Sagamoyo imesalitiwa na viongozi.Majoka anasaliti wananchi kwa kushughulikia mambo yake binafsi. Asiya anamsaliti mumewe ndoani kwa kushiriki uroda  ili apate mradi wa kuoka keki.
· Ulipaji wa kisasi – Majoka anamtia nguvuni Ashua ili alipe kisasi kwa Sudi kwa kuwa alimuoa hurulaini ambaye Majoka alimpenda.

· Suala la migogoro – kundi la akina Tunu linazozana na watawala kwa kudai haki za Wanasagamoyo ziheshimiwe. 
· Ubinafsi –utawala wa Majoka ni wa kibinafsi.wanafunga soko la Chapakazi  kwa manufaa yao wenyewe.
· Ukoloni mamboleo – kuna kutegemea misaada kutoka nch za kigeni. Majoka anapokea mkopo kutoka mataifa ya nje  ambao unatakiwa kulpwa kwa muda wa miaka mia moja.
· Athari za ulevi na mihadarati – sagamoyo imejaa vijana waraibu wa unywaji pombe haramu. Ngurumo na  waraibu wenzake  wanaonekana mangweni kwa mama pima. Wanafunzi wa  Majoka Academy wanatumia dawa za kulevya ambazo huwageuza makabeji.
· Ufisadi – Ngurumo anadai kuwa watu kigogo  wanapitia pale wakipewa vijisenti. Kenga anatoa ushauri mbaya kwa Majoka  ili ajinufaishe.

· Matumizi mabaya ya viombo vya dola – Chopi na askarijela ni wakatili na wapyaro.

· Unyakuzi wa ardhi – Majoka ananyakua uwanja wa Chapakazi ili ajenge hoteli ya kifahari.

· Kuangamiza wapinzani – Jabali  aliuawa na utawala wa Majoka .

· Tenga tawala – Majoka anagawanya wanasagamoyo ili awatawale kwa urahisi.

· Elimu duni – wanafunzi wanatumia dawa za kulevya na kuwa  makabeji.

· Utawala wa kiimla – Majoka anatawala kwa kutumia mabavu.

· Ulevi – pale mangweni Ngurumo wanaathirika kwa ulevi.

· Matabaka- kuna vigogo wenye mali huku wale wengi wakiwa walalahoi wasio na kipato.
· Ukosefu wa uwajibikaji – njaa inatokana na  kufungwa kwa soko la Chaakazi
· Ufujaji wa mali ya umma – Kenga anamrubuni Sudi kwa fedha nyingi.

· Uchafu  - mandhari ya soko ni machafu na Sudi anasema kuwa wanasumbuliwa na aina nyingi ndwele .

· Uharibifu wa mazingira.

· Migomo na maandamano.





 Zozote 20x1=20
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