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SOMA KWA MAKINI MAAGIZO YAFUATAYO

Umepewa karatasi hii ya maswali na karatasi ya kujibia. Karatasi hii ina maswali 50.

Tkiwa utataka kuandika chochote ambacho si jibu andika katika karatasi hii.
Ukisha chagua jibu lako lionyeshe katika KARATASI YA MAJIBU na wala siyo katika hii ya maswali.

JINSI YA KUTUMIA KARATASI YA MAJIBU
Tumia penseli ya kawaida.

Hakikisha ya kwamba yafuatayo umeandika katika karatasi ya majibu
NAMBA YAKO YA MTIHANI
JINALAKO
JINA LA SHULE YAKO

Kwa kuchora kistari katika visanduku nyenye namba zinazokuhusu, onyesha namba yako kamili ya mtihani (yaani namba
ya shule na zile namba tatu za mtahiniwa) katika sehemu iliyotengewa mwanzo wa karatasi ya majibu.

Usitie alan.a zozote nje ya visanduku.
Iweke safi karatasi yako ya majibu.

Kwa kila swali 1 - 50 umepewa majibu manne. Majibu hayo yameonyeshwa kwa herufi A, B, C, D. Ni jibu MOJA tu kati
ya hayo manne ambayo ni sahihi. Chagua jibu hilo.

D.  Kwenye karatasi ya majibu, jibu sahihi lionyeshwe kwa kuchora kistari kwenye kisanduku chenye herufi uliochagua kuwa

ndilo jibu.
Mfano

23. Tegua kitendawili kifuatacho.
Ukimcheka anakucheka, ukimwomba anakuomba
A. kioo B. mwangwi C. kivuli D. kasuku.
Katika Kkaratasi ya majibu, jibu sahihi ni B mwangwi.

[A] BB1 [C] [D]

Katika visanduku vinavyoonyesha majibu ya swali namba 23, kisanduku chenye herufi B ndicho kilichochorwa kistari.

l.  Chora kistari chako vizuri, kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku.

b, Kwa kila swali, chora kistari katika kisanduku kimoja tu kati ya visanduku vinne ulivyopewa. 'P ’

» . Kitabu hiki cha maswali kina kurasa 8 zilizopigwa chapa.
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Soma vifungu vifuatavyo.Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi, umepewa majibu manne.
Chagua jibu lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa.

Ili kuwa na jamii __1_, kila mmoja wetu anahitajika _ 2 . 3  mstari wa mbele katika
kuzungumza tu 4 pia katika matendo yetu. Inaeleweka na kila mfu kuwa 5 ya mja hunéna
muungwana ni vitendo. Ni 6 letu kuhakikisha kuwa jamiiyetu 7 . Hili linawezekana tu iwapo
tutakuwa _ 8  katika kila tulitendalo. Kwa mfano, hatuwezi tukatarajia kuwa na jamii yenye bidii

iwapo sisi ndisi __ 9 . Hilo haliwezekani.

1. A. thabiti B. dhabiti C. mathubuti D. dhaifu
2. - A. kutolewa B. kujitoa C. kujitia D. kujitolea
3. A.Usiwe B. Tuwe C. Mwe D. Tusiwe
4. A.ingawa B. bali C. lakini D. mbali
S. A afua B. desturi C. ada D. kawaida
6. A. toleo B. wajibu C. dhima D. jukumu
7. A. imeidilika B. imeadilika C. imebaidilika D. imebainika
8 A vielelezo B. tegemeo C. vielezo D. vigezo
9. A. tunaolaza damu B. tunaokufa kikondoo
C. tunaopiga moyo konde D. tunaojitolea mhanga

Baada ya _ 10 na darasa la nane, niliamua kudurusu zaidi ili nifaulu. Sikutaka kuvuta mkia
11__. 12 kuhusu aina _ 13 maneno kama vile nomino, vitenzi na vielezi ambavyo pia

huitwa _ 14 . Kuna vielezi vingi 15 polepole, ﬁpesi, nyumbani na sokoni.

10. A. kuungana B. kuunganishwa = C. kujiunga D. kﬁunga

11. A.tena B. asilani C. yamkini D. angalau
12. A. Nimesoma B. Ninasoma C. Nilisoma D. Ningesoma
13. A.ya B. wa ' C.na D. za

14. A. viigizi B. viarifa C. visifa D. viingizi
15. A.: B.; C. - D.,
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Kutoka swali la 16 - 30, chagua jibu sahihi
kulingana na maagizo. _
16. Chagua ukanusho wa: Mgeni aliyewasili ana
kofia.
A. Mgeni asiyewasili ana kofia.
B. Mgeni asiyewasili hana kofia.
C. Mgeni aliyewasili huna kofia.
D. Mgeni aliyewasili hana kofia.

17. Tambua sentensi iliyo na kivumishi cha idadi
katika orodha.
A. Barabara zote zimejaa magari.
B. Miti mingi imepandwa na wanafunzi.
C. Mwalimu amesahihisha insha mbili.
D. Kitabu hiki ni cha mwanafunzi wa pili.

18. Tambua matumizi ya ‘ki’ katika sentensi.
Mpishi yule alipika akiimba.
A. Kuonyesha vitenzi sambamba.
B. Kuonyesha hali endelezi.
C. Kuonyesha kufuatana kwa vitendo.
D. Kuonyesha hali ya masharti.

19. Sentensi ipi iliyo katjka hali ya mazoea kati
ya hizi?

- 23.

24.

25.

26.

Orodha ipi ambayo ni ya vihusishi pekee?
A. langu, vyao, zake

B. kabla ya, juu ya, baada ya

C. licha ya, fauka ya, minghairi ya

D. ala, ebo, afanalek

‘a, e, 1, 0, u’ ni mifano ya
A. konsonanti

B. silabi funge

C. vokali

D. sautighuna.

Teua umoja wa: Vita huharibu maendeleo
ya mataifa.

A. Vita huharibu maendeleo ya taifa

B. Kita huharibu maendeleo ya taifa

C. Vita huharibu endeleo la taifa

D. Kita huharibu maendeleo la taifa.

Jibu lipi ambalo halijalinganishwa kwa
usahihi?

A. fuma - fumua

B. chimba - chimbua

C. pakia - pakua

D. funga - fungua

A. Wewe hukufika mapema tulivyoelewana. | 27, Maamkizi gani yatumikayo wakati uliotofauti
- B. Mtoto atikaye shuleni mapema ndiye na mengine?
huyu. A. Sabalheri
C. Alitem®. a huku ameangalia. N B. Chewa
D. Hungesoma kwa bidii hungetaulu. C. Umeamkaje
D. Umeshindaje
20. ‘maji, chai, uji’ ni mfano ya nomino za aina o
gani? 28. Tambua sentensi iliyotumia kiunganishi kwa
A. Nomino za hali usahihi. v L
B. Nomino za wingi A. Nipe aghalabu shilingi hamsini ninunulie
C. Nominoambata kitabu. , ,
D. nomino za jamii. B. Umeshmdwa kuandika aya moja sembuse
insha nzima.
21. Tambua nomino ambayo haijalinganishwa C. Matha}qm umewasili, [mtaanza s_afarl.
kwa usahihi na neeli. D. Blghalrl ya kumnunulia nguo, pia
. & alimnunulia kalamu
A.moyo- U-ZI, U-1 . '
g- }jfj’}’f? oy {}/ LA WA 29. Jibu lipi lenye kitenzi kilichoundwa kutokana
- i na sifa?
D.moto- U-1,U-U A. cheka - mcheshi
. B. mwalimu - funza
22. Chagua maele;o gmbayo ni sahihi. . C. vumilivu - vumilia
A. Kltepge-le ni kiungo cha mkono kati ya D. mjuzi - ujuzi.
kiwiko na bega.
B. Kwapa ni kiungo cha mwili kilicho juuya | 30, Mtoto ni kwa binadamu kama vile ____ ni
bega. kwa ndege.
C. Nyongo ni kiungo cha mwili A. kinda
kinachopatikana juu ya kiuno. B. kifaranga
D. Goko ni mfupa wa mbele unaotoka kwenye C. kiota
kifundo cha mguu mpaka kwenye goti. D. kizimba
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Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 31-40.

Siku moja, mume na mke wakiwa wamekaa pamoja, mume alimwambia mke wake, “Mke wangu
nimewakumbuka sana ndugu zangu (kaka zangu, dada zangu na hata baba na mama) tujumuike pamoja
na kula pamoja. Kesho nitawaalika ili tufurahie nao katika ehakula cha mchana, itabidi uandae
chakula kwa ajili yao.” '

Mke alijibu kwa uiyonge, “Sawa, Mungu akipenda.”

Asubuhi ya siku iliyofuata, mume alitoka kwenda katika shughuli yake lakini baada ya saa
kadhaa alirejea nyumbani. Alimsaili mke wake, “Mke wangu, umeandaa chakula cha mchna kwa ajili
ya wageni? Baada ya saa moja watakuwa wameshafika.” Mke alijibu, “La. Sijapika madhali ndugu
zako sio wageni hapa. Watakula chochote wakipatacho.” Mumewe alimwambia kuwa Mungu amsamehe.
Alitaka kujua kwa nini mkewe aliyasema hayo ilhali alikuwa amemweleza kuhusu wageni tangu siku
iliyotangulia. Aliuliza kwa nini mke wake hakumwambia kuwa asingepika ilihali wazazi wake
wangewasili baada ya muda mfupi.

Basi mume ilimbidi aondoke pale nyumbani ili aibu isimfunike na kumzamisha. Baada ya
dakika kadhaa, mlano ulibishwa. Mke alienda kuufubgua mlango. Alipigwa na butwaa alipokuta kuwa
wageni waliokuja ni wazazi wake: baba yale, mama yake, dada zake pamoja na kaka zake. Alishtuka
nusura azimie. Hata hivyo, aliwakaribisha ndani. _

Baba yake alimwuliza alikokuwa mume wake. Mke alimjibu kwamba alikuwa ametoka dakika
chache zilizopita. Baba alimwambia “Mumeo j ana alitupa taarifa kuwa leo anatualika hapa tuje kula
pamoja chakula cha mchana. Sasa vipi yeye ameondoka? Tendo hili si la busara.” Mwanamke yule
alishangaa kwa taarifa hiyo. Alianza kufikicha mikono yake huku akipigapiga mguu chini kwa
kuchanganyikiwa. Ilimbidi aingie ndani na kumpigia mume wake simu. Alimwambia, “Kwa nini
hukuniambia kuwa wazazi wangu ndio wanaokuja?”

Mume alimjibu, “Wazazi wangu na wazazi wako wote ni kitu kimoja, hawana tofauti.”

Mke alimwambia mumewe, “Leta chakula huku. Chakula kilichokuwepo ni kichache.
Hakitawatosheleza.”

Mume alimyj ibu, “Mimi nipo mbali na hao si wageni. Watakula chochote kilichopo namna wewe
ulivyokuwa ukitaka kuwalisha wazazi wangu.” Mke alibabaika sana. Mikono yake ilitetemeka huku
akimwomba mumewe msamaha. Aliwaelezea wazazi wake yote yaliyojiri. Nao waliamuru kuwa wazazi

wa mume watafutiwe siku ya kuwatembelea wana wao ili waandaliwe mlo.
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31.

32.

33.

34.

35.

202504

Kulingana na aya ya kwanza, mume

A. alikumbushwa kuhusu ndugu zake na
mkewe.

B. alijua kuwa mke angekataa kuwahudumia
wageni.

C. alinuia kuwatendea wema wakwe wake.

D. alimwekea mkewe mtego ili amnase.

Maneno yaliyosemwa na mke, “Sawa,
Mungu akipenda”, yanaonyesha

A. udhaifu wa mke

B. kutojali kwa mke

C. jinsi mke alivyomtegemea Mungu
D. uaminifu wa mke.

Makala haya yamendhihirisha mke kuwa

A. mwenye tamaa, katili
B. mkakamavu, goigoi
C. mwenda nguu, mchoyo

D. mbinaisi, kaidi

Methali gani isiyoweza kumrejelea mke
katika makala haya?

A. Ndugu ni kufaana si kufanana.
B. Mkuki mtamu kwa nguruwe kwa
binadamu uchungu:
C. Mchimba kisima huingia mwenyewe.
D. Kila mwamba ngoma, ngozi huivuta
kwake.

Maneno ‘itabidi uandae chakula’ yanatoa
maana zifuatazo isipokuwa

A. una hiari ya kuandaa chakula
B. ni lazima uandae chakula

'C. huna budi kuandaa chakula

D. ni faradhi uandae chakula.

36.

37.

38.

39.

40.

‘... aibu isimfunike na kumzamisha’
yametumia fani gani ya lugha?

A. Chuku
B. Istiara
C. Tashhisi
D. Kinaya

Hali ya mke kupata kwamba wageni
waliokuja walikuwa ni wazazi wake badala
ya wazazi wa mume inaweza ikaelezewa kwa
nahau ipi? Mke

A. alikula mwande
B. alikula mwata
C. alikula muku
D. alikula mori

Makala haya yameonyesha kuwa mume

A. aliwahusudu wazazi wa mkewe

B. aliwastahi wazazi wa mkewe

C. aliwahadaa wazazi wa mkewe

D. aliwadhalilisha wazazi wa mkewe.

Neno ‘alimsaili’ lina maana gani jinsi

lilivyotumika katika kifungu?

A. Alishangazwa
B. Alimwuliza
C. Alimtuliza

D. Alimwagiza

Kwa mujibu wa aya ya mwisho, si kweli
kuwa '

A. huenda mume hakuwa mbali ila
alikasirishwa na tabia ya mkewe.

B. mume alikuwa amegundua kuwa wazazi
wa mkewe hawakuwa wageni pale

- nyumbani. ‘

C. mke alitetemeka kuonyesha kujutia yale
aliyoyatenda. ‘

D. mume alimwelewa mkewe na kumpa
nafasi nyingine.
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’L Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 41 - 50.

Wakenya zaidi ya elfu kumi na tano walihusika katika ajali za barabarani mwaka jana. Kati yao elfu tatu na
mia nne walifariki huku wengine. zaidi ya elfu sita mia sita wakipata majeraha mabaya. Jambo la kuhuzunisha
mno. Hata hivyo, imebainika kuwa huenda magari yaliua watu wengi zaidi mwaka jana kuliko idadi hiyo iliyotolewa
na Mamlaka ya Usalama wa Barabarani. Utafiti umekuwa ukifanywa kila uchao. Wanasayansi sasa wanasema
kuwa moshi unaotolewa na magari yanayotumia mafuta ya dizeli huenda unachangia katika ongezeko la vifo
vinavyosababishwa na hoina ya mapofu (nimonia). , ‘

Watafiti kutoka chuc kikuu kimoja walibaini kwamba hewa iliyochafuliwa na moshi wa mafuta ya dizeli
inaweka watu katika hatari ya kupatwa na maradhi ambayo ni hatari ya nimonia. Aidha, utafiti huo unasema kuwa
watu wanaopumua hewa iliyo na moshi wa mafuta ya dizeli wanakuwa na uwezekano mkubwa wa kupatwa na
nimonia ambayo husababishwa na bakhteria wanaojulikana kama ‘Streptococcus pneumonia’.

Bakhteria hao ndio husababisha maradhi ya nimonia na homa ya uti wa mgongo. Magonjwa haya huchangia
kwa kiasi kikubwa vifo vya watoto wachanga walio chini ya miaka mitano. Kadhalika, husababisha vifo vya
maelfu ya watu wazima kote duniani. Takwimu zilizotolewa zinaonyesha kuwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi
na tano, maradhi ya nimonia yamekuwa yakiongoza kwa kusababisha idadi kubwa ya vifo humu nchini. Licha ya
hayo, kulingana na ripoti kuhusu hali ya kiuchumi ya mwaka wa elfu mbili, kumi na nane iliyotolewa na Shirika
la Takwimu Nchini, waliouawa na maradhi ya nimonia ni karibu mara nne kuliko waliofariki kutokana na ukimwi.

Ugonjwa wa nimonia uliua watu elfu ishirini na moja, mia mbili tisini na watano na elfu ishirini na mbili,
mia nne sabini na watatu katika mwaka wa elfu mbili kumi na sita na elfu mbili kumi na tano mtawalio. Ni wazi
kama mchana kuwa magonjwa mengine yaliyoangamiza idadi kubwa mwaka wa elfu mbili kumi na saba ni
malaria ulioua watu elfu kumi na saba, mia tano hamsini na watu elfu kumi na sita, mia tisa hamsini na watatu.

Mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, watu milioni moja na elfu mia nne walienda hospitalini
kutibiwa nimonia na mwaka uliotangulia wa elfu mbili, kumi na saba, watu milioni moja na elfu kumi na saba.
Watu milioni moja na elfu mia mbili waliitafuta matibabu ya nimonia katika hospitali kote nchini. Takwimu za
wizara ya afya zinaoonyeha kuwa watoto elfu mia saba hutibiwa maradhi ya nimonia kila mwaka. Licha ya
takwimu hizo zilizotelewa, jambo la kusikitisha ni kwamba karibu asilimia ishirini na tano hufariki kwa sababu
huchelewa kupelekwa hospitalini wanapougua maradhi hayo.

Ripoti iliyotolewa na shirika moja lisilo la serikali mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na saba, ilionyesha
kuwa vipimo visivyotoa matokeo sahihi na uhaba wa dawa za kukabiliana na bakhteria ni miongoni mwa sababu
zinazochangia katika ongezeko la vifo vinavyotokana na nimonia. Wanasayansi waliohojiwa walisema kuwa
ugonjwa huo ukigunduliwa mapema unatibika kwa dawa inayouzwa kwa shilingi mia mbili. Isitoshe chanjo ya
kukabiliana na maradhi ya nimonia ilianza kutumika humu nchini mnamo mwaka wa elfu mbili, kumi na moja
kwa watoto wa kati ya umri wa wiki sita na kumi na nne.

Lakini takwimu zilionyesha kuwa zaidi ya watoto elfu mia nne na kumi.na nane wa umri wa miczi kumina
miwili na ishirini na mitatu hawakupewa chanjo hiyo mnamo mwaka wa elfu mbilli kumi na saba. Vifo vilivyotokana
nanimonia huenda vikaendelea kushuhudiwa humu nchini kwani takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha mafuta

ya dizeli yanayotumiwa humu nchini kinaongezeka kila mwaka.
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41.

42.

43.

44.

45.

202504

Kulingana na aya ya kwanza, imebainika kuwa

A. wakenya takriban elfu kumi na tano
walihusika katika ajali za barabarani
mwaka jana.

B. wakenya zaidi ya elfu kumi na tano
walihusika katika ajali mwaka jana.

C. wakenya zaidi ya elfu sita na mia sita
walijeruhiwa katika ajali za barabarani
mwaka jana.

D. utafiti umekuwa ukifanyika kila uchao ili
kutambua idadi ya walioumia katika ajali
ya barabarani.

Ni kweli kuwa moshi unaotolewa na magari

yanatumia mafuta ya dizeli

A. umechangia katika ongezeko la aj a11

barabarani. :

B. umeongeza maambukizi ya nimonia.

C. yanawezekana kuwa umechangia katika
ongezeko la vifo visababishwayo na
nimonia.

D. umechangiwa na kukithiri kwa vifo vya

homa ya mapafu.

Neno “‘walifariki’ halimaanishi kuwa
A. waliaga dunia

B. walienda na ulele ngoma

C. walifumwa na mvi wa manaya

D. walienda nguu.

Kifungu kimedhihirisha kuwa vifo vya watoto
A. wachanga kwa kiasi kikubwa
husababishwa na homa ya mapafu na
homa ya uti wa mgongo. '
B. wachanga walio chini ya miaka mitano
husababisha maambukizi ya nimonia.
C. wachanga walio juu ya miaka mitano
husababishwa na nimonia na homa ya uti
wa mgongo.
D. wachanga na watu wazima walio chini ya
miaka mitano husababishwa na nimonia
na homa ya uti wa mgongo.

Maneno ‘ni wazi kama mchana’ yametumia
fani gani ya lugha?

A. Nahau

B. Chuku

C. Tashbihi

D. Tasfida

504

47.

48.

49.

50.

. Makala yameeleza kuwa watu waliouawa

mwaka wa elfu mbili kumi na tano kutokana
na nimonia ni

A. 21295

B. 22473

C. 17553

D. 16953.

‘... asilimia ishirini na tano hufariki kwa
sababu huchelewa kupelekwa hospitalii...’
kauli hii inaweza ikaelezwa kwa methali ipi?
A. Simba mwenda pole ndiye mla nyama.
B. Fisi akimla muwele mzima funga mlango.
C. Kifo cha wengi harusi.

D. Akutanguliaye chanoni hukuzidi tonge.

Kulingana na aya ya sita, ni kweli kuwa

A. ongezeko la vifo vinavyotokana na
nimonia husababishwa na ukosefu wa
damu za kukabiliana na bakhteria.

B. ukosefu wa dawa na vipimo visivyotoa
matokeo ni sababu zinazochangia
ongezeko la vifo vya nimonia.

C. upungufu wa dawa na vipimo visivyotoa
matokeo sahihi na sababu zingine
huchangia ongezeko la vifo vitokanavyo
na nimonia.

D. vifo vinavyotokana na nimonia huchangia

uhaba wa dawa na vipimo duni.

Ongezeko la matumizi ya mafuta ya dizeli

A. litaongeza matumizi ya magari

B. linaweza likaongeza vifo vinavyotokana
na nimonia

C. limesababishwa na maambukizi mengi ya'
ugonjwa wa nimonia.

D. limechangia kutokea kwa ajali nyingi za
barabarani.

Ili kupunguza vifo vinavyotokana na

maambukizi ya nimonia

A. tunafaa kubuni vifaa vinavyotoa matokeo
sahihi.

B. tunafaa kutafuta mikakati kabambe ya
kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa
nimonia.

C. tunafaa kutafuta dawa za kutosha ili kutibu
ugonjwa wa nimonia.

D. tunafaa kuimarisha usafiri ili wagonjwa

wafikishwe hospitalini mapema.
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