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CONCERN
Soma vifunqu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne
hapo. Jaza kila pengo kwa kuchaqua jawabu lifaalo zaidi.

Muda: Saa 1 Dakika 40 ’

Nchi 1____Kenya hujivunia umoja na 2 _wahaliyajuu. ___3 _ kunamakabila
mengi, lugha ya Kiswahili___4 ____ na wakenya wa makabila mbalimbaliili____ 5§ . Vilevile
wimbo wa taifa, michezo na bendera ya taifa husaidia 6 magugu ya ukabila na chuki.
Kila binadamu, bila__ 7 kabila wala lugha yake, ana umuhimu mkubwa. Tunapoishi 8
amani na umoja, bila shaka uchumi wetu utaimarika. Ni vyema kukumbuka kuwa 9
1. Alla B.ya C. mwa D. kwa
2. A.mgawanyiko B. utengano C. utangamano D. vurugu
3. A Ingawa B. Lichaya C. Lakini D. Hata hivyo
4. A hutangazwa B. husomwa C. huandikwa D. hutumiwa
5. A kuwastawisha na kuwalenga B. kuwadunisha na kuwajenga

C. kuwaunganisha na kuwatambulisha D. kuwahamasisha na kuwalinganisha
6. A kupanda B. kupalilia C. kung'oa D. kunyunyizia
7. A kujua B. kujali C. kuthamini D. kutambua
8. A katikati B. kwa C. ndaniya D. kwenye
9. A.umoja ni nguvu utengoni ni udhaifu B. chururu si ndondondo

C. akiba haiozi D. haba na haba hujaza kibaba ‘

Kijana 10 aliketi pale 11 ___ baada ya hakimu kuamua kwamba afungwe kwa
miaka kumi. Alifungwa kwa sababu ya utapeli 12 aliufanya akitumia simu. Pesa hizo
za wizi zilimtajirisha hadi 13 __ katika jumba la kifahari. 14 ‘siku yake ya arubaini
ilikaribia, nayo ilipofika alikula 15 kwelikweli. '

- 10. A. yeyote B. ambaye C. mwenye D. mwenyewe

11. A. gerezani B. rumande C. kizimbani D. chupani

12. A.ambao B. ambayo C. ambalo D. ambaye

13. A. akahama B. akaguria C. akahamishwa D. akagurisha

14. A. Kumbe B. Pengine C. Kwa sababu D. Labda

15. A. njama B. nyama ya ulimi C. gumzo D. kalenda
Kuanzia nambari 16 mpaka 30, jibu kjla | 18. Niorodha ipi yenye nomino za ngeli ya YA - YA
swali kulingana na maagizo uliyopewa. pekee? -

16. Chagua orodha yenye vielezi vya idadi pekee. A. maji, mate, mapishi.
A. mmoja, wengi, wachache. ' B. mazingira, mapishi, malezi.
B. polepole, vizuri, haraka. ' C. magonjwa, maumbo, maisha.
C. mapema, asubuhi, jana. D. manu.kato,‘fpafuta, r_na}radbi. N
D. sana, tena, aghalabu. -19. Sentensi gani iliyo sahihi kati ya hizi?

A. Mbuzi wowote watachinjwa kesho.
B. Kitabu chenyewe kiliandikiwa ni chake.
C. Nguo ile ingine itafuiiwa.
D. Gari jeupe ni ya mwalimu.

..Chagua sentensi iliyotumia ki kuonyesha
wakati endelezi.

17. Maneno yafuatayo yatakuwaje katika
kamusi kuanzia la kwanza hadi la mwisho?
(i) Bahati (ii) Babaika
(iii) Bahari (iv) Baidika 20

A. (i), (i), (iv), (ii) A. Ukienda nyumbani uniambie.

B. (i), (iv), (i), {1) B. Mbuzi alikuwa akilala fisi alipompata.
C. (i), (i), (0, {iv) , C. Watoto walimwona alipotembea kijeshi.
D. (i), i), (iv), (i) [, Kijibwa chake kimepotea,
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21.

22.

23.

24,

25.

‘Mawazo, hasira, furaha’ ni mifano ya

nomino za aina gani? ’

A. Nomino za pekee.

B. Nomino za dhahania. -

C. Nomino za kawaida.

D. Nomino za wingi.

Tambua sentensi ambayo inaonyesha istiara

kati ya hizi.

A. Wageni wote waliowasili ni malaika.

B. Mji ule ulimpokea kwa mikono miwili.

C. Wazazi wamekaa nyumbani wakisubiri
watoto wao wachanga wawanunulie
chakula. ,

D. Watu walijaa uwanjani hadi nafasi yanzi
kutua ikakosekana. ‘

Chagua ukanusho wa sentensi: Kitabu

kilichopotea kimepatikana.

A. Kitabu kilichopotea hakikupatikana.

B. Kitabu kisichopotea hakijapatikana.

C. Kitabu kisichopotea hakikupatikana.

D. Kitabu kilichopotea hakijapatikana.

Neno gani lililo na silabi nne kati ya haya?

A. Potelea B. Lala

C. Mbuzi D. Mbaya

Chagua sentensi inayomaanisha kuwa:

Musa hakuchelewa kazini kwa kuwa

aliamka mapema.

A. Musa asingechelewa kazini angeamka
mapema.

B. Musa asingeamka mapema angechelewa
kazini.

26.

27.

C. Musa angeamka mapema angechelewa
kazini.

D. Musa angechelewa kazini angeamka
mapema.

Maelezo gani ambayo si sahihi kuhusu neno

shinda? / B

A. Kuwa na ugumu wa kutendeka.

B. Ni kuwa wa kwanza katika mashindano.

C. Ni kukaa mahali mchana wote.

D. Ni dhiki au matatizo.

Sentensi ipi iliyotumia kiunganishi kwa

usahihi?

A. Maadamu alimshauri vizuri hakufaulu.

B. lhali mtoto ameanguka hajalia.

C. Umeshindwa kununua baiskeli sembuse
gari! '

D. Minghairi ya kununua gari alisafiri haraka.

28. Chagua orodha yenye aina za mashairi pekee.

29.

A. Utenzi, mizani, kibwagizo.

B. Ngojera, tarbia, utenzi.

C. Ukwapi, utao, mwandamizi.

D. Mwanzo, mloto, mleo.

Tambua sentensi iliyotumia kivumishi cha
idadi ya pafasi katika orodha.

A. Mwanafunzi wa pili anajua Kuogelea.

B. Madawati mengi yamepakwa rangi.

C. Mama amenunua marinda mawili.

D. Mipira michache imenunuliwa.

. Wakati-wa macheo, jua huwa voande garn

wa dira?
A Mashariki B. Magharini
- C. Kaskazini D. Kusini

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali kutoka 31 hadi 40.

Kitandani huku nimetawaliwa na kiwewe

Ninani mwenye akili razini awezaye kupata hata lepe la usingizi usiku kama huo? Niligaagas

na wasiwasi uliopiku ule wa mwasi. Niliwaza na kuwazua

jinsi siku iliyofuata ingekuwa. Keshoye, ilikuwa siku ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa
gatuziletu. Uchaguzi huo mdogo ulifanyika baada ya aliyekuwa gavana wetu kufumwa na mvi wa
manaya katika ajali ya barabarani. Bila shaka, hakuna aliyetarajia kwamba ningekuwa nambari ya
pill, sembuse nambari ya kwanza? llikuwa wazi kama pengo kuwa ningeburura mgwisho. Tangu lini

mja asiyekuwa na misuli ya kihela akaibuka mshindi katika kinyang'anyiro chochote cha uchaguzi?

Licha ya kuwa mkata aliyekatwakatwa na ukata, nilitoka katika kabila lenye watu wachache mno.
Asubuhi ilipofika, nilichukua baiskeli yangu na kuiendesha polepole huku wafuasi wangu

wakinishangilia nilipopita. Tuliwasili katik
uchaguzi huo yangetangaziwa. Ukumbi huo ulij
vijana, waliosoma kwa wasiosoma. Mashangingi

nje. Maafisa wa polisi walizunguka hapa na pal
Afisa wa tume ya uchaguzi alipokichukua kinasasauti, kila mtu alitulia tuli kama maji
mtungini. Kimya cha makaburini kilitanda kote, hata unywele ungedondoka chini ungesikika
kama mlipuko wa bomu. Katika ukimya huo, afisa huyo alikoroma na kupasua ukimya uliokuwa
umetawala. “Mshindi wa uchaguzi huu ni Amani Miachake”. Wote walionipinga waliduwaa kama
mja aliyedungwa sindano ya ganzi. Wengine wote waliokuwa wakigombea kiti hicho walidhani kuwa
walikuwa katika ndoto mbaya. Rafiki yangu Nyangweso na kundi lake la watumbuizaji walianza
kupiga isukuti. Akina mama walisakata densi ya mabega yao. Vijana wenzangu waliniinua juu kwa
furaha. Sherehe na shangwe hizo zilifanyika bila kujali mipaka ya ukabila.

Hewaal Jua la mabadiliko lilikuwa limechomoza. Hiyo ilikuwa siku mpyva. Tofauti na hapo

awali, uchaguzi wa kiongozi ulikuwa umefan
kuwa wangechaguliwa madha
wamekula mwande. Aidha, waliokuwa wakijipiga

Wale waliodhani
waliinamisha vichwa vyao kwa tahayuri. Waiikuwa

a ukumbi wa kaunti ya Ingusi, ambapo matokeo ya
aa sisisi ya watu: wake kwa waume, wazee kwa
ya wapinzani wangu yalikuwa yameegeshwa pale
e ili kuhakikisha kuwa hakuna uhalifu uliotokea.

yika bila kuzingatia kuwa mkono mtupu haulambwi.

i walikuwa wakiwarambisha wapigakura asali
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kifua kuwa kiongozi alichaguliwa kwa kuegemea dhana ya ukubwa wa kabila lake waliinamisha
vichwa na kujiendea zao. .

Niliutuliza umati uliokuwa umepandwa na jazba. Hamrerehamrere na chereko zilipotulia,
nilichukua kinasasauti ili niwashukuru raia walioniunga mkono. “Ninawapa shukrani za dhati
kutoka sakafuni pa mtima wangu. Ninawakumbusha kwamba ahadi zote nilizowapa hazikuwa
ahadi za Kiswahili. Vilevile, ninawapa shukrani kwa uzalendo wenu. Shughuli za uchaguzi
zilifanyika bila fujo wala vurugu. Hata baada ya mshindi kutangazwa, sijaona visa vya uharibifu
wa mali kama hapo awali. Nyinyi ni mashujaa na wazalendo kindakindaki.” )

36. Maneno, ‘hiyo ilikuwa siku mpya’ yana
: maana kwamba ilikuwa siku ya
A. uchaguzi B. mabadiliko
C. sherehe D. matokeo
37. Kulingana na aya ya nne, ni kweli kuwa
A. jua lilipochomoza lilileta' mabadiliko
B. uchaguzi huo ulikuwa tofauti na wa siku
za awali
C. watu walishindwa kuulamba mkono mtupu
D. ushindi wa msemaji ulifanya watu wajipige

31. Kwa mujibu wa aya ya kwanza:

A. msemaiji alishindwa kulala kwa kuwa
hakujua kama matokeo ya uchaguzi
yangetangazwa

B. msemaiji hakutarajiwa kuwa nambari ya
pili bali ya kwanza

C. watu walitarajia kuwa msemaji angekuwa
wa mwisho katika uchaguzi

D. msemaji alikuwa tajiri aliyetoka katika

kabila la watu wachache mno. kifua.
32. Juhudiza msemaji kuwa kiongozi zilkumbwa | 35 Ufahamu huu unatufundisha kwamba:
na changamoto gani hasa? A. tusiogope kujaribu jambo hata kama hali
"~ A. Umaskini na ukabila : ni ngumu
B. Ufisadi na utepetevu B. tuheshimu watu wa makabila yetu kushinda
C. Utapeli na unyanyapaa wa makabila mengine
D. Ukata na utapeli C. tuchague viongozi ambao wana pesa
33. Nahau zifuatazo zina maana sawa na A pekee
‘kufumwa na mvi wa manaya’ila; " D. watu ambao hawana pesa hawawezi
A kukata kamba B. kuaga dunia - wakafaulu katika jambo lolote.
C. kuacha mkono L. kuenda nguu 39. Kwa nini msemaiji anawashukuru wapigakura
34. Maneno, ‘hata unywele ungedondoka katika aya ya mwisho?
chini ungesikika kama mlipuko wa bormu’ A. Walimpigia kura vizuri.
nmfano wa fani :)l;,;r;x ya {Uqh’d’/‘ B. VValiungana kusherehekea ushindi wake.
A lashiin B istiara C. Walipiga kura kwa amani bila fujo wala
C. chuku D. tanakali vurugu _ o _
35. Matokeo va uchaguzi yalipotangazwe, D. Walifanya kazi kwa bidii na umoja.
A. kila mtu alifurahia matokeo 4C. Kulingana na mwandishi, alipanga kuzingatia
B. kila mti1 zlienda nyumbani methali gani katika aya ya mwisho?
C. watu weng! walifurahi lakini wengine A. Jitihada haiondoi kudura.

B. Dau la mnyonge haliendi joshi.
C. Mkono mtupu haulambwi.
D. Ahadi ni deni na dawa ya deni ni kulipa.

hawakuamini
D. watu wote walimwinua msemaiji kwa furaha.

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 41 mpaka 50.

Ukeketaji ni dhuluma ambayo huendelezwa na baadhi ya jamii humu nchini. Licha ya serikali
kujifunga kibwebwe ili kukabiliana na jinamizi hili, bado linatishia kuendelea kuharibu mustakabali
wa vijulanga wa kike humu nchini. Kuna viongozi wa kidini hapa nchini ambao huegemea mila na
desturi za jadi katika jamii na ambao Kisiri huunga mkono ukeketaji, hivyo basi kuhujumu vita dhidi
ya ukeketaji. Pia hali ni tofauti kabisa ambapo shughuli hiyo ambayo zamani iliendeshwa Kisiri
vichakani hasa huko mashinani, leo hii imekuwa ni biashara ya faida na ambapo kuna wauguzi
ambao hulipwa ili kukeketa katika usiri wa vyumba vya kifahari na pia katika hospitali.

Aidha, kuna wakuu wa kiusalama ambao wamethibitisha kuwa wauguzi wengine wamejiunga
na wale ambao wamekataa katakata kutupilia mbali tohara ya wanawake katika jamii. Wengi wao

‘wanachochewa na tamaa ya kujipa pato. Hii ni ithibati ya kutosha kuwa umaskini ni mojawapo ya

vizingiti vikubwa katika vita dhidi ya ukeketaji. Hata hivyo, si umaskini tu bali pia unyama. Unyama
huu unatokana na ukweli kwamba ukeketaji huu una madhara si haba kwa yule anayekeketwa.
Kwa hivyo, mtu anayethamini hela anazopewa kushinda masiahi ya mwenzake ni mwovu anayefaa
kutiwa mbaroni na kuozea katika jela. h
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Uchunguzi wa hivi karibuni umedhihirisha kuwa idadi kubwa ya wale waliokumbatia ukeketaji
huu ama hawajui madhara yake au wanajitia tu hamnazo. Kuna wale ambao, kwa kupofushwa na
kauli kuwa mwacha mila ni mtumwa, wanajitolea mhanga kiasi cha kuwakeketa hata wasichana
ambao wangali tumboni. Ni faradhi kila mkenya afahamu kuwa njia za kitamaduni za ukeketaji
zina madhara si haba. Uvujaji wa damu kiasi cha kusababisha kifo ni mojawapo tu ya athari hizo.
Isitoshe, ngariba alikuwa na mazoea ya kutumia kilembe kimoja kuwapasha wasichana kadhaa
tohara. Hali hii ilitokea kuwa rutuba ya kukuza maangamizi.

Ukeketaiji wowote ule, uwe wa kale au wa kisasa, humwathiri mhusika kisaikolojia. Dhuluma
hii huweza kumfanya mhusika huyo asijichukie tu bali pia jamii nzima iliyochangia kumletea madhila.
Baadhi ya wale waliopitia ukatili kama huu, wasiposaidiwa kupona majeraha ya moyoni, huweza
kulipiza kisasi kwa wenzao au hata kuishi maisha yaliyosheheni uchungu na maumivu ya ndani
kwa ndani. . ‘

Ni jukumu la kila mkenya kutathmini faida tunazopata kutokana na mila na desturi zetu.
Mila na desturi zisizokuwa na umuhimu wowote zitupiliwe mbali. Ukeketaji una faida gani? Wale
waliokeketwa wanawashindia nini wale ambao hawajakeketwa? Tukilipiga suala hili darubini,
tutang’amua kuwa ukeketaji hauleti faida yoyote. Ni msisitizo utokao kwa wanajamii wanaodai
kuwa mwacha mila ni mtumwa. Je, hawajui kuwa mwacha mila potovu ni mtume?

41. Aya ya kwanza inadokeza kuwa ukeketajii 46. Aya ya tatu inadokeza kuwa madhara ya

A. huendelezwa na jamii zote humu nchini ukeketaiji ni;
B. unatishia kuimeza serikali humu nchini A. kifo na athari za kisaikolojia
C. unaendelea ingawa serikali imekuwa |. B. ugonjwa wa UKIMWI na athari za
ikijaribu kukabiliana nao , kisaikolojia |
D. unaunga mkono kisiri viongozi wa kidini. C. kifo na kusambaza ugonjwa wa UKIMWI
42. Makala yanaeleza kuwa ukeketaji siku hizi; D. uvujajiwa damu namadharaya kisaikolojia
A. hauna tofauti kubwa na wa hapo awali. | 47. ‘... maumivu ya ndani kwa ndani’ ni yale
B. hauendeshwi kabisa huko mashinani na ambayo;
vijijini A. hayana athari zozote
C. ni biashara ambayo inaleta faida kote nchini |. B yanaonekana na kila mmoja
D. hufanywa kisiri hospitalini na katika C. hayawezi yakatulizwa
majumba ya kifahari. ' D. yanamtesa mtu ingawa hayaonekani.

43. Ni nini hasa kinachowafanya wauguzi 48. Makala haya yanaeleza kuwa ukeketaji wa

wajiunge na shughuli ya ukeketaji? kale au wa ki§§sa; , . N
A Uzalendo B. Umaskini A. haumwathiri mhusika kisaikolojia

. B. hufanya mhusika asijichukie
©. Utamaduni D. Ukale C. hufanya mhusika ajichukie na pia
kuichukia jamii iliyohusika
D. hulipiza kisasi kwa wenzao.
49. lli kukabiliana na ukeketaji, tunafaa,
A. kufunza athari za UKIMWI na kuwatia
mbaroni
B. kuimarisha uchumi na kufunza jamii
madhara yake.
C. kuonyesha jamii madhara na kuondoa

44. Kwa mujibu wa aya ya pili, imebainika |-

kwamba;

A. tunafaa kuwathamini wenzetu kushinda
hela tunazoahidiwa

B. umaskini ndiyo sababu pekee
inayoendeleza ukeketaji.

C. idadi ya wauguzi ambao wanaendeleza

- ukeketaiji inazidi kupungua.

D. waliopatikana wakiendeleza ukeketaji umaskini
walitiwa mbaroni na kuozea jela. D. kufunza jamii madhara ya umaskini na

45. Maneno, ‘wanajitia tu hamnazo’ yana kuimarisha ukeketaji.

maana gani jinsi yalivyotumika katika | 50. Aya ya mwisho inabaini wazi kuwa;

kifungu? A. mila zinaweza zikawa na faida na nyingine

A. Wanajipeleka jela ; zina madhara

B. Wanajifanya kuwa hawajui. : B. mila zina madhara pekee

C. Wanajiletea shida. : C. mila hazina faida yoyote

D Wanashirikiana na wakeketaji. D. tufuate miia zote za kiafrika.
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