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PREMIER

Soma vifunqu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne
hapo. Jaza kila pengo kwa kuchaqua jawabu lifaalo zaidi.

Kalulu alishangaa ___1 azimie 2 na ujumbe wa kifo cha kaka yake. 3 kwa
ndugu yake huyo kulitokana na 4 uliompata akiwa katika anasa. 5 alikanywa na
wazazi pamoja na walimu, alikataa kabisa kusikia. 6 muda wake 7 akinywa pombe

na kutumia mihadarati mingine. “Potelea mbali, hakuna haja ya kuhuzunika,” Kalulu alijiambia.
Alikuwa ameamini kuwa 8

1.  A.nusura B. tangu C. hadi D. halafu
2. A alipofikia B. alipofikiwa C. alipofikisha D. alipofika
3. A. Kufa moyo B. Kufa ganzi C. Kuaga dunia D. Kufa kikondoo
4. A.magonjwa B. maradhi C. ugonjwa D. ndwele
5. A.Ingawa B. lwapo C. Lakini D. Hata
6. A. Aliyapoteza B. Alimpoteza C. aliipoteza D. Aliupoteza
7. A wingi B. nyingi C. mingi D. mwingi
8. A. kifo cha wengi ni harusi B. ndugu ni kufaana si kufanana
C. mwiba wa kujidunga hauambiwi pole D. akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki
Nilipofika langoni 9 pa shule yetu, ___10 __ mwanafunzi mmoja akiingia _11 .
Niliendelea kutembea 12 kutokana na maumivu 13 mguuni. 14 siku
hiyo ilikuwa ya 15 sikuwa na lingine ila kuenda shuleni.
9. Alile B. pale C. kule D. mle
10. A. nilimwona B. nilikuona C. niliona D. niliwaona
11. A.kwenye darasa  B. kwa darasa C. katika ya darasa D. darasani
12. A ninachechemea B. nilichechemea C. nikichechemea D. nimechechemea
13. A yaliyokidhi B. yaliyokithiri C. yaliyozimia D. yaliyopooza
14. A. Maadamu B. Mathalani C. Mingairi D. Aghalabu
15. A. kuukalia mtihani  B. kujionea mtihani  C. kuufanya mtihani D. kufanyiwa mtihani

Kuanzia nambari 16 mpaka 30, chagua | 20. Sentensigani iliyotumia kimilikishi cha nafsi
jawabu lifaalo zaidi. ‘ ya tatu?
16. Chagua umoja wa, A. Mbwa wangu ametibiwa.
Vita huharibu mazingira yetu. B. Pale njiani ndipo nilipoliona gari lako.
A. Vita huharibu mazingira yangu. C. Kiongozi wenu si fisadi.
B. Kita huharibu mazingira yetu. D. Nyumba yao ina mabati mapya.
C. Vita huharibu zingira yetu. 21. Teua sentensi ambayo si sahihi kisarufi.
D. Kita huharibu zingira yangu. A. Rinda lile lingine limenunuliwa.
17. Tambua jibu lenye vivumishi vya sifa pekee. B. Mwalimu amenipa kalamu nyingine mbili.
A. Chake, langu, wako C. Mbuzi mwengine amekunywa maji.
B. Wengi, vichache, kadhaa D. Kabati jingine lina vikombe vipya.
C. Hili, hao, hivyo 22. Panga nahau zifuatazo zinazohusu
D. bora, shujaa, mweusi mahakamani kuanzia ya kwanza hadi ya
18. Tumia jibu sahihi kujazia nafasi. mwisho.
Mkononi chaki mbili. (i) Kata kesi
A. mna B. pana (ii) tia mbaroni
C.una D.ina (iii) kula kalenda
19. Chagua sentensiiliyo katika hali ya mazoea. (iv) kata rufaa
A. Mwanafunzi aandikaye vizuri ndiye yule.
B. Mgeni aliongea huku akitabasamu. A. (ii), (i), (iv), (iii) B. (iii), (iv), (i), (ii)
C. Wewe hukuwasili kazini mapema. C. (i), (iii), (i), (iv) D. (iv), (i), (i1}, (i)
D. Darasa litakalopakwa rangi ni letu. ~

DISTINCTION 002 - 2020 DARASA LA NANE KISWAHILI LUGHA UK 1



23. Jibu lipi fililo na nomino za ngeliyaU -YA] - C. Tembo ni mnyama mkubwa mwenye
pekee? kipusa usoni, tembo pia ni aina ya kileo
A. Machura, makobe, mababu D. Sahibu, shaibu, masaibu ni maneno
B. Magari, matunda, meno. yenye maana sawa.
C. Maradhi, mawazo, maumivu 27. Sentensi ipi iliyotumia kivumishi cha idadi
D. Mapishi, malezi, magonjwa katika orodha?
24. Methali gani ambayo ni tofauti na zingine A. Darasa la pili lina wanafunzi wenye
katika orodha hii? nidhamu.
A. Dua la mnyonge haliendi joshi. B. Mwanafunzi ana madaftari manne.
B. Dua la kuku halimpati mwewe. C. Chakula kingi kimepelekewa mayatima.
C. Kuku wa mkata hatagi. D. Wezi wamerudisha pesa zote.
D. Ng’'ombe wa maskini hazai pacha. 28. Tegua kitendawili:
25. Kielezi kilichopigiwa mstari ni cha aina gani? Huku ng’o na kule ng’o.
Sote tutaufanya mtihani wetu mwakani. A. umaskini B. njaa
A. Kielezi cha mahali B. Kielezicha namna C. giza D. mvua
C. Kielezi cha wakati D. Kielezi cha idadi | 29. Teua alama ya uakifisho inayotumika
26. Chagua maelezo ambayo ni kweli. kutanguliza orodha.
A. Panda ni mnyama wa majini ilhali banda A.; B. -
ni nyumba ambayo hutumika kuwekea C. .. D.:
wanyama 30. Jibu gani lisilolingana na mengine?
B. Kipepeo ni samaki mpana mwenye A. Pole B. Samahani
mapezi ya nyuma mapana, kipepeo pia C. Kunradhi D. Kumradhi
ni mdudu. :

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 31 to 40.

Nini ambacho kinajulikana ulimwenguni kote? Wengine watadai kuwa ni chumvi. Baadhi
ya watu ama hata wote wanaweza wakasema kuwa ni pesa. Je, yawezekana binadamu yeyote
ajulikane kila mahali kama pesa au chumvi? Ingawa Mzee Mvinyo hajulikani kote ulimwenguni,
wakazi wote wa kaunti ya mamboleo wanamjua sio kwa jina tu bali pia kwa matendo yake. Walimu
hawakosi kumtaja madarasani wanapofunza methali zinazolenga madhara ya kutotii. Si ajabu
kuwapata baadhi ya waandishi wakitoa ulinganisho kuwa mlevi kama mzee Mvinyo. Aisee, Mzee
Mvinyo alikuwa mlevi wa chupa na vizibo vyazo. Kila wakati alikuwa kalewa chakari, hata wengine
wakafanya utani kuwa alikuwa ameolewa na pombe.

Asubuhi moja mbichi ilimshuhudia Mvinyo akichapua miguu kama panya aliyemwona paka
kuelekea kwa Bwana Mapesa, tajiri aliyekuwa na pesa chungu nzima kama mchanga wa bahari.
Bwana Mapesa alikuwa amenunua takribani shamba lote la mzee Mvinyo. Pesa zote alizopewa
nazo zilipulizwa na upepo wa pombe. Licha ya kupokezwa mabunda ya noti siku baada ya siku,
Mvinyo alisalia kuwa maskini nyasi asiye na mbele wala nyuma. Asubuhi hiyo alikuwa na nia ya
kuuza kipande kidogo cha ardhi kilichosalia, ambapo kijumba chake cha msonge kilinama kwa
huzuni, majozi na jitimai. Alipofika langoni, alimwomba bawabu kipande cha sigara angaa atulize
kiu ya mwongo wa siku.

Mvinyo alijipweteka kwenye kochi kubwa lililopambwa kwa matakia manene na foronya za
kupendeza. Aliyapumbaza macho yake kwa kutazama taarifa za habari za siku iliyotangulia. Ghafla
kama mawingu, aliona habari ambazo zilimshangaza nusura azimie. Aliona sherehe za ushindi
wa kijana mmoja wa kike katika mashindano ya riadha. Mshindi huyo wa mbio za masafa marefu
alipokezwa hundi ya shilingi milioni kumi kwa ubingwa wake. Mama na ndugu wa mwanariadha
huyo walikuwa pale huku wamegubikwa gubigubi na furaha ya meno kutouma mkate.

“Ala! Ninaota au macho yangu yananichezea shere?” Mvinyo alijisaili huku akiyafikicha
macho. Ukweli usiopingika ni kuwa hakuwa ndotoni wala hakuhadaiwa na macho yake. Aliyekuwa
akizawidiwa alikuwa binti yake, nao waliokuwa wameandamana naye walikuwa mkewe na
wanawe wengine. Mvinyo alikumbuka jinsi tamaa ilivyomshauri kumwoza binti yake. Tayari
alikuwa amepokea kiasi fulani cha mahari. Binti huyo naye hakuchelea kuwaarifu walimu ambao
walitishia kumripoti mzee Mvinyo katika kituo cha polisi. Juhudi za kumwoza binti yake zilipogonga
mwamba, alianza mikakati ya kuliuza shamba lake ili alipe deni la mahari aliyopokezwa pamoja
na kufurahia utamu wa pombe. Mkewe aliipinga hatua hiyo kwa jino na ukucha. Maji yalipozidi
unga, alifunganya virago vyake kisha akaondoka pamoja na wanawe na kuguria kusikojulikana.
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Mzee Mvinyo alikurupuka kutoka chumbani mwa mwenyeji wake kama mbwa aliyebumburushwa
na chatu. Hakuona tena haja ya Kuzungumza na mwenyeji wake. Alikuwa na jukumu muhimu sana
la kutekeleza.

“Sina budi kuitafuta familia yangu. Ni lazima kama ibada tuishi pamoja kulingana na kudura
zake mwenyezi Mungu.” Mvinyo alijiambia pale njiani huku akiirusha mikono hewani kama mwehu.
Alianza juhudi za kuitafuta aila yake ili aiombe msamaha. Alikuwa tayari kuuacha ulevi ima fa ima.
Alikuwa tayari kuzirekebisha tabia zake. Naam! Alikuwa tayari.

31. Kulingana na aya ya kwanza, ni kweli kuwa C. Hakutarajia msichana huyo atunzwe siku
Mzee Mvinyo:; hiyo.
A. alijulikana kote ulimwenguni D. Hakutarajia taarifa za habari zisomwe
B. huwataja walimu darasani anapofunza ‘ wakati huo. o
C. hutolewa ulinganisho na waandishi wote | 36. ‘... atulize kiu ya mwongo wa siku huku
D. alipenda pombe na kulewa kila wakati ni kusema kuwa alikuwa amekaa kwa siku
32. Maneno alikuwa ameolewa na pombe muda gani bila kuvuta sigara?
A. Siku tano B. miezi kumi
yana maana kuwa C. miaka kumi D. siku kumi
A. yeye na pombe walipendana sana. L L i
B. m_ke wake alikuwa ametoroka. | 37. rfj?amg(;aagix?a yanne, walimu wallwajlblka kwa
C. alizoea kunywa pombe kila wakati. A. Kumripoti mzee Mvinyo katika kituo cha
D. pombe ilikuwa kamg mke. . polisi,
33. Kulingana na aya ya pili, ni kweli kuwa B. Kumlipia binti wa Mzee Mvinyo karo ya
- A Mzee Mvinyo alikuwa maskini kutokana shule.
na ulevi wake. C. Kumtisha Mzee Mvinyo ili asimwoze binti
B. Mzee Mvinyo alienda kwa Bwana Mapesa yake. ‘
kila siku asubuhi. D. Kumkanya Mzee Mvinyo asiuze shamba
C. Bwana Mapesa alikuwa na deni la Mzee lake. ’ -
Mvinyo. , 38. Neno hakuchelea lina maana gani jinsi
D. Mzee Mvinyo alikuwa ameuza hata lilivyotumika katika kifungu?
nyumba yake. A. Kawia ; B. Zin,gatia
34. Pesa zote alizopewa nazo zilipulizwa na C. Kosa . D. Ogopa.
upepo wa pombe ndiko kusema kuwa 39. Kwa nini' mwandishi anatumia maneno
A. pesa zote zilibwa na pombe. utamu’ wa pombe? Inamaanisha kuwa;
B. pesa zote ziibiwa na walevi. ' A. haamini kuwa pombe ni tamu.

B. haujui utamu wa pombe.

C. anasisitiza utamu wa pombe.

D. hana matumaini na utamu wa pombe.
. Kisa hiki kina funzo lipi kuu? -

C. alizitumia pesa zote kununua pombe.
D. upepo ulipuliza pesa zake zikapotea.
35. Kwa nini taarifa ambazo Mzee Mvinyo 40

aliziona kwenye runinga zilishangaza? A. Tunafaa kuithamini elimu.

A. Alishangazwa na ukubwa wa runinga. B. Ni vyema tuyathamini mashamba yetu.

B. Alishangazwa na msichana aliyekuwa C. Ni muhimu kuwathamini watoto wetu.
akituzwa kwa kuwa alimfahamu. D. Ni bora kuthamini afya yetu.

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali kutoka swali la 41 mpaka 50,

Katika uumbaji wa Mungu, aliamua katika busara na hekima yake kuumba vitu, watu,
wanyama na kadhalika. Viumbe wote wa Mungu wana manufaa katika mazingira yetu. Hata
wadudu ambao baadhi ya watu hudhani kuwa hawana faida wana umuhimu wao. Utagundua kuwa
wapo wadudu ambao ni chakula cha wanyama wengine. Je, kuna tofauti ipi kati ya binadamu na
wanyama au viumbe wengine? Licha ya kuwa kuna tofauti nyingi za kimaumbile na hata kimawazo.
tofauti kubwa iliyo ni ubinadamu. Ubinadamu ni hali ya utambuzi wa jinsi ya kutekeleza wajibu juu
ya maisha katika jamii. Ubinadamu pia huitwa utu. Pengine hii ndiyo sababu waambao huamba
kuwa mtu ni utu.

Jambo la kwanza, ubinadamu huweza kudhihirika kupitia heshima. Heshima ni muhimu
kiasi kuwa wazee wa kale walitushauri kuwa heshima si utumwa. Maneno ambayo mtu huyatumia
yanaweza yakatumika kuwa mizani ya kiwango chake cha heshima. Maneno kama vile samahani,
pole, asante na simile yanafaa kudumu kKinywani mwa kila binadamu ambaye ni razini. Mavazi
yako pia ni kigezo cha kutathmini heshima. Ingawa tunashauriwa kuwa tusizingatie jinsi kitu
kifananavyo nje kuamua ikiwa ni kizuri au kibaya, ni bayana kuwa mavazi hutegemea kiwango
cha mtu cha heshima. Yapo mavazi ambayo huwa mafupi mno, mengi hubana kupita kiasi, mengine
hukataa katakata kufunika sehemu muhimu za mwili ithali mengine hupwaya nusuru yaanguke.

Ukweli wa kauli kuwa wema hauozi, haufai kumtoka binadamu yeyote. Kila mara, hatukosi
watu walio katika hali fulani ya uhitaji. Daima kunao marafiki, majirani au hata ajinabi ambaye
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anahitaji msaada. Kuwafaa watu kama hao ndiko kutenda wema. Huo ndio ukarimu. Hakikisha
maishani kuwa unapanda mbegu za wema kila uchao. Mtu yeyote ambaye ana upungufu wa
kimaumbile kama vile upofu, ububu au ulemavu wowote anafaa kuonyeshwa matendo ya utu.
Matendo ya utu ni kama vile kumwonyesha mtu njia, kumvusha asiyejiweza njia, kumsaidia
mtu kuubeba mzigo, kumnunulia mtu chakula na kumpa mwingine mavazi. Matendo ya aina hii
hufanyiwa mtu bila kutarajia malipo yoyote kutoka kwake.

Hatimaye, ubinadamu kamili humhitaji mtu kuwa mwenye bidii. Pengine umegundua kuwa
baadhi ya misahafu hufundisha kuwa Mungu alifanya kazi kwa siku sita kisha akapumzika siku-
ya saba. Kimsingi, hili linafaa kuwa funzo kuwa muda mrefu wa maisha yetu utumiwe kufanya
kazi. Kulaza damu ni tabia ambayo haifai hata kidogo. Wewe hulala kwa muda gani? Wewe
- hutazama runinga au kupiga gumzo kwa saa ngapi? Kuzembea ni tabia ambayo haionyeshi utu
wala ubinadamu. Hebu fikiria kumhusu mchwa ambaye huweza kujenga kichuguu kikubwa bila
kulazimishwa na mtu yeyote. Nyuki naye je, huweza kujenga sega na kutengeneza asali ambayo
huufaa ulimwengu wote. Kati yake na mchwa au nyuki ni yupi mwenye akili au ubongo kuliko
mwingine? Kwa hivyo, ni jambo la aibu mno kumwona binadamu akiwa mvivu na kukataa kufanya
kazi. Ikiwa mdudu kama vile mchwa anajua umuhimu wa kufanya kazi, sembuse binadamu?

41. Aya ya kwanza inadokeza kuwa wadudu; | 46. Nahau kulaza damu ina maana gani jinsi
A. hawana faida yoyote ingawa hudhaniwa ilivyotumika katika kifungu?
na baadhi ya watu kuwa wana faida. A. Kuwa mzembe.
B. huwa chakula cha wanyama wengi. B. Kulala sana.
C. wana faida licha ya kudhaniwa na baadhi C. Kumtoa mtu damu.
ya watu kuwa hawana faida. . D. Kukosa utu.
D. wanajulikana kuwa hawana faida kwa 47. Kulingana na aya ya mwisho, kwa nini
maumbile. Mungu alifanya kazi kwa siku sita na
42. Makala yanaeleza kuwa kupumzika siku moja?
A. tofauti kubwa iliyoko kati ya binadamu na A. lli amfundishe binadamu umuhimu wa bidii
wanyama ni akili. B. lli asishindwe kukamilisha kazi yake.
B. kuna tofauti moja tu kati ya binadamu na C. lli amalize kuumba viumbe wote.
wanyama. D. lli asipumzike kwa siku nyingi
C. tofauti nyingi kati ya binadamu na 48. Kwa nini mwandishi anatoa mifano ya
wanyama ni za kimaumbile. mchwa na nyuki katika kifungu hiki?
D. ubinadamu ndio unaomtofautisha A. Mchwa na nyuki ni wadudu muhimu.
binadamu na wanyama. B. Mchwa na nyuki hutumia akili kuliko
43. Maneno tusizingatie jinsi kitu kifananavyo binadamu.
nje kuamua ikiwa ni kizuri yanaweza C. Mchwa na nyuki ni mfano bora wa
kuelezwa kwa methali ipi? wadudu wenye bidii.
A. uzuri wa kuyu ndani mabuu. D. Mchwa na nyuki huandaa chakula kitamu
B. Baniani mbaya kiatu chake dawa. ' kwa viumbe wengine.
C. Kifo cha wengi harusi. _ 49. lkiwa mdudu kama vile mchwa anajua
D. Usiache mbachao kwa msala upitao umuhimu wa kufanya kazi, sembuse
44. Kifungu kinaeleza kuwa mavazi mengine binadamu? Huku ni kusema kuwa;
hukataa katakata kufunika sehemu A. binadamu hana uwezo mwingi sawa na
‘muhimu. Hii ni fani gani ya lugha? wa wadudu.
A. Istiara B. Tashhisi B. binadamu anatarajiwa kufanya kazi kwa
C. Chuku D. Kinaya bidii kuliko wadudu.
45. Aya ya tatu inadokeza kuwa; C. mchwa hatarajiwi kufanya kazi yenye
A. kila mara tunakosa watu walio katika manafaa. :
uhitaiji. D. mchwa hafai kujua umuhimu wa kazi.
B. tunafaa kuwaonyesha watu walio na 50. Kifungu hiki kinaeleza mambo yafuatayo
upungufu matendo ya utu. isipokuwa
C. tuhakikishe kuwa tunapanda mbegu kila A. heshima.
uchao. B. wema.
D. matendo ya wema hufanyiwa mtu bila - C. utamaduni.
kutarajia. D. juhudi.
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