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Jibu maswali yote kwenye nafasi ulizoachiwa wazi baada ya kila swali.

A.  UFAHAMU:
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuatia.
     Michuano ya mechi ya kutafuta timu bingwa katika mchezo wa kabumbu barani Afrika mwaka wa 2004 ilifanyika nchini Tunisia, iliyo janibu ya Afrika kaskazini.  Mji mkuu wa Tunisia, Tunis ulikuwa mahali pa kila aina za shamrashamra kwa wenyeji na wageni.  Michezo hii huandaliwa baada ya miaka miwili na huchukua siku kadha mtawalia ingawa panaweza kuwa na siku za mapumziko.  Mji ulinadhifishwa na nyuga ziliandaliwa kwa michuano hiyo.  Michuano hii ilishirikisa timu kumi na sita.  Mataifa yote thelathini na sita hayakushiriki yote kwa sababu ya kushindwa au nyinginezo.
Timu zinazoingia katika kinyang’anyiro hicho hupatikana baada ya mashindano ya mchujo.  Hapo, nchi hucheza mechi za nyumbani na zile za ugenini.  Timu hizi huwa katika makundi tofauti.  Washindi kutoka kila kikundi hushiriki mkondo wa pili ambao huwa wa mchujo wa mechi za nyumbani na ugenini.

Madhumuni ya mechi hizi aghalabu huwa mengi: kuleta umoja miongoni mwa mataifa washiriki, kuburudisha, kuleta ufahamikiano katika Nyanja za utamaduni, mitindo ya mavazi, vyakula na kadhalika.  Mara nyingine ni mawindo ya timu kutoka nje hasa mataifa ya Ulaya kutafuta wachezaji stadi.  Miongoni mwa wachezaji walioshiriki, wamo wengi wanaochezea timu za nchi za Ulaya ambako wanapewa fulusi nyingi.  Jambo hili hupokonya bara la Afrika talanta zake!  Ukweli ni kwamba vilabu vya nje huwalipa wachezaji vizuri na vina usimamizi bora kuliko ilivyo katika nchi nyingi barani Afrika. 

Usimamizi mbaya hufanya hali ya michezo kuzorota katika nchi za Afrika.  Kuepukana na jambo hili lazima mashinani kuwe na vilabu vinavyosaidiwa na kamai au shirika linalohusinana na mchezo huu.  Pia ni bora kuazisha kambi za vijana chipukizi ili kupata wachezaji watokaoinua timu ya taifa.

Michezo hii ya barani Afrika huwa kigezo cha ujuzi na umahiri wa wachezaji katika kusakata kabumbu.  Aghalabu wachezaji hutuzwa kutokana na juhudi zao katika ngazi hii ya kilele.  Kwa mfano, mchezaji aliyefunga mabao mengi au aliyeonyesha umahiri wa kipekee katika michuano hiyo hutuzwa medali.

Michuano hii huileta nchi andalizi faida nyingi.  Kwa mfano, kuboreka kwa njia za mawasiliano, kupata wageni wanaotalii miongoni mwa mengine.  Baadhi ya wageni hasa makocha huja kufanya ujasusi juu ya miamba wa bara hili ambao watamenyana nao katika michuano ya kuwania kombe la dunia inayofanyika baada ya kila miaka minne.

Nidhamu ni jambo linalotiliwa maanani sana katika shughuli hiyo.  Wakati mwingine kwa sababu kadha wa kadha za kinidhamu, mchezaji wa timu fulani huweza kurudishwa nyumbani.  Miongoni mwa makosa haya ni kutumia dawa za kuongezea misuli nguvu, kupigana na ulevi.

Mwisho wa kinyang’anyiro hiki Tunisia iliibuka timu bingwa na ilitunukiwa kombe, medali na kitita cha pesa.



1. Maswali:
(i)  Taja faida tatu ambazo nchi andalizi ya mechi hizi za kandanda hupata.(alama 2)



(ii)  Kwa nini mchezaji hufukuzwa katika kampi?				(alama 2)



(iii) Sababu zipi hufanya wageni kuja kutazama michezo hii?		(alama 2)




(iv)  Timu inayoibuka bingwa hupewa nini?					(alama 2)
	

(v)  Eleza maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.		(alama 4)
	(a)  Fulusi nyingi –

	(b)  Kabumbu –

	(c)  Shamrashamra –

	(d)  Kuwania –

2.  SARUFI
(a)  Sauti ni nini?									(alama 2)


(b)  Kuna sauti aina ngapi?  Zitaje.						(alama 2)


(c)  (i)  Silabi ni nini?


	(ii)  Neno hili lina silabi gani?(labda) –

	(iii) Andika sentensi hii KKII



(d)  Akifisha sentensi hii:
	Ann: Musa musa unaitwa musa  na nani Ann na mama		(alama 3)


(e)  (i)  Eleza maana ya mofimu							(alama 1)


	(ii)  Neno hili lina mofimu ngapi?  (mwanahewa)			(alama 1)


	(iii) Mofimu ziko ngapi?  Andika mfano wa kila mofimu.	(alama 1)



(f)  Hizi ni nomino za aina gani?						(alama 4)
	(i)  ‘Oduor –

	(ii)  ‘Miti –

	(iii)  ‘Mchanga –

	(iv)  ‘Jeshi –

(g)  Fafanua vivumishi vilivyopigwa mstari.					(alama 3)
	(i)  Mtoto mwerevu amefuzu


	(ii)  Mahali gani hapa –

	(iii)  Baba yangu ni huyu -

(h)  Tumia kihusishi kifaacho kutoka jedwali kujaza pengo (kumbe, ala, alhamdulilah)
											(alama 1)
	Nilikufikiria kuwa Rafiki mwema __________________ wewe ni adui mkubwa.

(i)  Jaza viambishi vifaavyo:-							(alama 4)

	(i)  Huyu ndi__ aliye ___ chunguza ulipotupa mawe.

	(ii)  Huu nd__ mkuki __li__rushwa.

(J)  Pambanua sentensi hii kwa njia ya mstari.
	Mwanafunzi mwerevu husoma vitabu vingi.				(alama 2)

(k)  Andika katika hali ya udogo
	Nyumba yangu ndogo lakini inawapangaji wengi.			(alama 2)


3.  ISIMU JAMII (ALAMA 6)
(a)  Eleza maana ya lugha.							(alama 3)





(b)  Toa sifa tano za lugha .							(alama 4)
	
	(i)

	(ii)

	(iii)

	(iv)

	(v)

4.  FASIHI SIMULIZI (ALAMA 6)
(a)  (i)  Eleza maana ya kitendawili.						(alama 2)




      (ii)  Andika dhima zozote nne za vitendawili.				(alama 4)
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