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MUHULA WA KWANZA 

KIDATO CHA TATU (3) 

KARATASI YA TATU (102/3) 

MUDA: SAA 2 ½  

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

MAAGIZO; 

a. Swali la kwanza ni la lazima 
b. Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja 

c. Jibu jumla ya maswali manne 

d. Kila swali ni alama 20 
e.           Tumia lugha ya Kiswahili 

SEHEMU YA A:USHAIRI  

Swali la lazima  

Soma shairi kisha ujibu maswali 

Angawa mdogo dagaa, amekomaa 

Kaanga kidogo, atakufaa 

Kalia kinaya, h’ondoa njaa 

 

Wa kwako udogo, kijana sio balaa 

Na sio mzigo ,kijana bado wafaa 

Toka kwa mtego ,kijana sinyanyapaa 

 

Nasaha kidogo, kijana ukubwa jaa 

Jikaze kimbogo, kijana wacha kukaa 

Chimbua mhogo, kijana Husibung’aa 

 

Na wake udogo, dagaa hajambaa 

Kuliko vigogo ,dagaa hajambaa 

Hapati kipigo ,dagaa hauna fazaa 

 

Maisha si mwigo, kijana ushike taa 
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Sihofu  magego, Kijana nawe wafaa 

Kazana kidogo, kijana kugagaa 

Maswali 

a)Lipe shairi hili anwani mwafaka (alama 2) 

Kijana /dagaa 

b)Eleza arudhi zilizofuatwa katika shairi hili (alama 4) 

Mpangilio  wa beti 

Urari wa vina katika kila ubeti 

Urari wa mizani katika kila mshororo 

Urari wa mishoror katika kila ubeti 

c)Onyesha jinsi malenga alivyotumia uhuru wake. (alama 3) 

Lahaja –magego 

Kuboronga sarufi-na wake mdogo-na udogo wake 

Inkisari-wafaa -unafaa 

d)Tambua bahari katika  shairi hili kwa kutegemea; 

i)Vipande vya mishororo-mathinawi-vipande viwili katika mshororo 

ii)Mpangilio wa vina -mtiririko 

iii)Idadi ya mishororo-tathlitha-utatu 

e)Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari (alama 3) 

Kijana nakupa nasaha kwamba ukubwa ni jaa na ni vizuri utie bidii kabisa kazini . Ni vizuri kuchimbua 

mihogo ili apate riziki. 

f)Tambua mbinu za lugha zilizotumika katika shairi.(alama 3) 

Istiari-jikaze kimbogo 

Msemo-kuwa taa 

Takriri-dagaa 

Methali –ukubwa ni jaa 

g)Eleza toni ya shairi hili (alama 2) 

kuhimiza/ ya matumaini 
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SEHEMU YA B: Riwaya ya Chozi la heri na Asumpta Matei 

2. Athari ya vita katika nchi ya Wahafidhina ni kioo cha bara ya Afrika. Jadili(alama 20) 

I. Watu kuuawa 

II. Watu kuacha makwao na kukumbilia maisha yao huku kupoteza mali kwani 

waliokimbia makwao na kila walichokiacha kilitekelezwa 

III. Kupora maduka ya kihindi ,kiarabu na  ya Waafrika wenzao 

IV. Misafara ya wakimbizi ikawa kwenye barabara na vichororo vya Wahifidhina 

V. Mizoga ya watu na wanyama kutapakaa ovyo 

VI. Magofu ya majumba yalioteketekezwa kwa moto 

VII. Uharibifu wa  mali na mazingira 

VIII. Nyimbo za uchochezi  kwa mpinzani  wa Mwekevu zinazozua ghasia baada ya uchaguzi 

IX. Kuchomwa kwa magari kana kwamba ni mabiwi ya taka 

X. Vilio kutoka kwa waliokuwa  wakiteketezwa 

XI. Kubakwa kwa mabinti wa Kaizari yaani Lemi na Mwanaheri 

XII. Askari wa Fanya Fujo uone kuwafyatulia risasi vijana walioamua kufa kishujaa 

XIII. Magonjwa ya homa ya matumbo wakiwa kambini 

XIV. Njaa na ukosefu wa maji kambini 

XV. Kukimbilia chakula kwa watu wazima jinsi wafanyavyo watoto 

Zozote 10*2=20 

AU 

3. Riwaya ya Chozi la heri imejaa aina mbalimabli za migogoro.Jadili(alama 20) 

I. Mgogoro wa Familia ya akina Pete ambaye anaonekana hana mshabaha na babake na 

kupelekwa kwa bibi 

II. Mgogoro wa kisiasa kuna mgogoro kati ya wafuasi wa Mwekevu na wa mpinzani wake 

mwanamume 

III. Mgogoro wa kikoloni anapuuza sera za mwafrika  hasa za umiliki wa ardhi na 

kumchukua mwafrika kama mfanyikazi wake 

IV. Mgogoro wa ukabila .Subira anafukuzwa na mama mke kwa sababu ya kutoka jamii 

tofauti. 

V. Ridhaa anaitwa ‘mfuata mvua ‘ na kutengwa na wenzake waliomwita mwizi 

VI. Mgogoro wa nafsi yake  Pete jambo linalomfanya kutumia dawa ya panya kwa lengo la 

kujiangamiza 

VII. Mgogoro wa utawala vijana-wanaamua kutotoka kwa njia jambo ambalo linasababisha 

kupigwa risasi na kujifia 

VIII. Mgogoro wa kiimani-Lily Imani yake ya Kikristo inakinzana na Imani ya Mwangeka 

kuwa askari 

IX. Mgogoro wa kiuchumi –Dick anakataa kazi ya ulanguzi wa dawa za kulevya ila 

anashindwa atapata vipi chakula asipokuabali kazi hii 
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X. Migogoro  wa kisaikolojia darasani –Umu anaonekana akiwazia mambo mengi mwalimu 

anapomwambia arudi darasani .Aidha Mwanaheri anasema anashindwa kumsikiliza 

mwalimu juu ya mawazo yanayompitia akilini 

XI. Mgogoro wa ufisadi-watu wanapewa hati miliki  ghushi.Aidha maskini ambao mashamba 

yao yalinyakuliwa na kuunda tume ya uchunguzi  inagwa hawapati ripoti ya uchunguzi 

huo. 

XII. Mgororo wa kitamaduni-Tuuama licha ya kjua fika madhara a tohara yaliomkabili 

,hospitalii anatetea utamaduni wa kupasha tohara wasichana 

XIII. Mgogoro wa kitabaka-matajiri wanapewa mikopo ya elimu iliotengewa watoto maskini 

kama alivyosema Kipanga. 

XIV. Mgogoro wa matibabu-Selume analalamika jinsi ambavyo viongozi katika hospitali za 

umma wanavyonyakuwa dawa na kuacha hospitali bila dawa. 

XV. Mgogoro wa ardhi-serikali inaamua kuwaondosha watu kutoka msitu wa mamba bila 

kuwafidia. 

Zozote 10*2=20 

 

SEHEMU YA C: Hadithi ya Mapambazuko na machweo na hadithi nyingine  

4.”Ondoa wasiwasi mhibaka ,you are  in very safe  hands .Usiulize maswali , its okay. Tulikuja sote 

jana baada ya dance , umesahau hivi?’ 

i)Fafanua muktadha wa dondoo hili.(alama 4) 

Ni maneno ya Agelica 

Akimwambia Tembo 

Wakiwa kwa Angelica Majengo 

Tembo alikuwa amelala kwa Agelica baada ya burudani usiku uliotangulia 

ii)Taja na ueleze mbinu za lugha zinazojitokeza katika dondoo.(alama 4) 

mhibaka-lakabu 

kuchanganya ndimi-you are in very safe hands 

iii)Jadili madhara ya pombe katika jamii kama inavyodhihirika katika hadithi ya Kila Mchezea 

Wembe.(alama 12) 

I. Huleta mgogoro katika ndoa 

II. Kuvunjika kwa ndoa-bibi yake anapotaka talaka 

III. Kukusosana na jamii 

IV. Upofu-Tembo anapokuwa mgonjwa 

V. Kifo-Moshi kufa  

VI. Kukosa utu-Tembo hamhurumii Mama  Pima anapofungwa 

VII. Mama Pima kufungwa kwa sababu ya uuzaji wa pombe haramu 

VIII. Kuingia mtegoni kwa vimada baada ya kulewa  kwa  anasa 
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IX. Kuleta ukiwa –anapokosa marafiki kuja kumwona hospitali 

X. Kukosa kuwaajibika kama mzazi-watoto wa Tembo kukosa chakula 

XI. Tembo kupoteza kazi 

XII. Kuleta uzembe-Tembo anapomka kuchelewa  

XIII. Huleta  mappuza -Anaondoka bila kumjuza mkewe 

Zozote 12*1=12 

Au  

5. Eleza matatizo yanayomkumba mtoto wa kike kwa mujibu wa hadithi ya Sabina.(alama 20) 

I. Nyaboke anapopata mimba akiwa kidato cha pili masomo yake yanakatika 

II. Jana dume lililompa uja- uzito linamkana kumwachia  Nyaboke ulezi  

III. Nyaboke anapougua analaumiwa na jamii kupata mtoto nje ya ndoa 

IV. Aanapokataa wanaume waliokuja kumchumbia na kuwakataa analaumiwa na jamii bado 

V. Kukosa mtetezi – wazazi wa Sabina walipoaga na kwenda kuishi na mjombake 

VI. Kudhulumiwa na jinsia yake-Yunuke bibi ya mjomba wake 

VII. Kupigwa mfululizo baada ya kufika nyumbani akiwa amechelewa 

VIII. Yunuke alipoiona barua alimshuku Sabina kuwa anatembea na wanaume na anamtukana sana 

IX. Anachunga ng’ombe akitoka shuleni 

X. Anatukanwa  

XI. Anauza maziwa kila asubuhi kabla ya kwenda shuleni 

XII. Anashtumiwa kwa kosa ambalo hajafanya-eti ameiba pesa za maziwa kwa sababu hakuonekana 

sokoni asubuhhi hiyo 

XIII. Anaamrishwa na Yunuke kwenda shambani alipotoka shuleni kukitapakiza kisozo kilichoanza 

kunuka 

XIV. Anakamua ng’omba na kutayarisha chajio kila siku kumwachia muda mfupi wa kudurusu 

XV. Anakejeliwa kuwa hakuwa na akili ya kusoma ila ya kuchangamkia barua na mambo ya 

wanaume tu 

XVI. Kupangiwa ndoa ya mapema baada tu ya matokeo ya mtihani 

XVII. Kunyimwa nafasi ya kuendelea na masomo hata kama angepasi vizuri kwa sababu yeye ni 

msichana 

XVIII. Anaonekana kama chambo cha kunasia mali kupitia mahari ambayo yangetolewa iwapo 

angeozwa 

XIX. Hapewi nafasi ya kujichaguliwa mume –anatafutiwa mwendesha pikipiki kama mume bila hiari 

yake 

XX. Hahusishwi katika mipango ya ndoa yake 

Zozote 20*1=20 

 

 

SEHEMU YA YA D: Tamthilia  ya Bembea ya maisha na Timothy Arege 

6. Tambua nafasi ya mwanamke jinsi ilivyoshughulikiwa na mwandishi katika Tamthilia hii.(alama 

20)  

I. Wavumilivu-Sara  anamvumilia    Yona anapomtesa kwa kukosa kumpa  watoto 

II. Hatoki katika ndoa- Yona anapomsimanga Sara  kwa kutompa mtoto mvulana 
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III. Msaidizi-Yona alipopoteza kazi yake kwa sababu ya ulevi anamsaidia kuwalipia watoto wao karo 

IV. Sara  anaposhindwa kumhudumia Yona kwa sababu ya ugonjwa anamtafuta Dina kuliziba pengo 

hilo 

V. Sara anamtetea Neema kwa babake  ambaye anaona hajawasidia ipasavyo 

VI. Sera anaelewa mila na desturi ya kutolala kwa mwanawe aliyeolewa hivyo kumtetea Bunju 

bwanake Neema 

VII. Neema anajumukika kuwasomesha  wanuna wake hadi chuo kikuu 

VIII. Sara anamtaka Asna aolewe kwni amefikisha amri ili awaone wajukuu wake kabla hajafa 

IX. Sara anamkataza Asna asimsimange Bunju kwani yeye ni kama ndugu 

X. Neema anawashughulikia wazazi wake wanapokuwa wagonjwa- kuwanunulia jiko la 

gesi,kuwajengea nyumba na hata kuwatafutia mfanyikazi wa kuwasaidia 

XI. Neema anamsaidia  mtoto wake kazi ya ziada ya shuleni-Lemi 

XII. Sara anahakikisha ana mavuno ya kutosha ya mpunga kwa sababu ya familia yake 

XIII. Sara amshauri Asna aache kuishi maisha ya ukata mjini arudi mashambani 

XIV. Mwanamke ni kielelezo cha kupinga utamaduni uliopitwa na wakati-Asna anapopinga kuolewa 

eti umri umetimia 

XV. Mwanamke katika hadithi anachangia kuibua ploti kwa njia tofauti tofauti 

XVI. Pia amechimuza maudhui kadha wa kadha katika hadithi hii 

Zozote 10*2=20 

AU 

7. ’Ulimwengu  umeendelea sana” 

a) Weka  dondoo katika muktadha wake. (alama 4) 

Haya ni maneno ya Sara 

Akimwambia Neema wakiwa  

Wakiwa nyumbani kwa kina Neema kijijini 

Sara alikuwa ametoka hospitalini alikokuwa akitibiwa 

b) Fafanua sifa sita za msemaji.(alama 6) 

I. Mkakamavu-Sara anabakia katika ndoa yake baada ya kupitia changamoto nyingi 

II. Mvumilivu-Anamvumila Yona alipokosa kazi kwa kulipia watoto wake karo 

III. Mhafidhina-anamtaka Asna aolewe baada ya kufikisha umri wa kuolewa 

IV. Ana mapenzi ya dhati kwa mumewe-anataka kurudi shamba ili amshughulikie mumewe 

V. Ana bidii-amevuna mpunga wa kutosha kwa sababu ya familia yake 

c) Eleza kwa nini huku kwa msemaji hakujaendelea.(alama 10) 

I. Raia haijushughulishi na maendeleo-Tunasubiri nchi zingine zizalishe sisi tutumie tu-utegemezi 

II. Raia wana hujuma za kuchimbana  na  kusutana badala ya kujishughulisha na maendeleo 

III. Wengi wana maneno ya kuvuta nyuma azma ya maendeleo 

IV. Wanaume wengi badala wajishughlishe  na maendeleo  wanatumia muda mwingi  

wakijishughulisha na ulevi 

V. Wanatumia pesa zote katika ulevi na sio maendeleo 
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5*2=10 

 

SEHEMU YA E: Fasihi simulizi 

8. a) Taja na ufafanue hatua zozote  nne za utafiti nyanjani kwa mfuatano wake.(alama 8) 

I. Maandalizi 

II. Kuteua sampuli/vifani/waelekezi/wajibu 

III. Kukusanya data 

IV. Kuhifadhi data  

b) Tambua baadhi ya changamoto ambazo mtafiti anaweza kumbana nazo akiwa nyanjani(alama 8) 

I. Kukosa idhini ya kufanya utafiti kutoka uongozi wa kiserikali  au wazee wa kijiji 

II. Usafiri 

III. Ukosefu wa usalama 

IV. Vikwazo vya mawasiliano 

V. Kuptisha muda wa kufanyia utafiti 

VI. Kushindwa kufasiri lugha kutoka lugha asilia hadi pokezi 

VII. Vifani kukataa kutoa maelezo wakidai kulipwa 

VIII. Vifani kukataa kuwasilisha vizuri wakiogopa ugeni wa mtafiti 

c) Data iliyohifadhiwa kwa njia ya maandishi inafisha vipi uhalisia wa Fasihi simulizi?(alama 4) 

I. Kidato  / kiimbo /sauti hupotea 

II. Ishara za mwili na miondoko haziwezi kunukuliwa kama kwa kutokea kwake 

III. Maleba hayataonekana 

IV. Mwingiliano wa moja kwa moja kati ya fanani na hadhira hupotea 

V. Taathira ya moja kwa mja kati ya fanani na mwasilishaji hupotea 

      

 

 

Mwisho 
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