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MAAGIZO KWA WATAHINIWA
SOMA MAAGIZO YAFUATAYO KWA MAKINI.
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Umepewa kijitabu hiki cha maswali na karatasi ya kujibia. Kijitabu hiki kina maswali 50.

Ukiisha kuchagua jibu lako, lionyeshe katika KARATASI YA MAJIBU na wala sio katika kijitabu hiki cha maswali.
JINSI YA KUTUMIA KARATASI YA MAJIBU

Tumia penseli ya kawaida.

Hakikisha ya kwamba umeandika yafuatayo katika karatasi ya majibu:
NAMBA YAKO YA MTIHANI
JINA LAKO
JINA LA SHULE YAKO

Kwa kuchora kistari katika visanduku vyenye namba zinazokuhusu, onyesha namba yako kamili ya mtihani (yaani
namba ya shule, na zile namba tatu za mtahiniwa) katika sehemu iliyotengwa mwanzoni mwa karatasi ya majibu.

Usitie alama zozote nje ya visanduku.
Iweke safi karatasi yako ya majibu na usiikunje.

Kwa kila swali 1 — 50 umepewa majibu manne. Majibu hayo yameonyeshwa kwa herufi A, B, C, D. Ni jibu MOJA tu
kati ya hayo manne ambalo ni sahihi. Chagua jibu hilo.

Kwenye karatasi ya majibu, jibu sahihi lionyeshwe kwa kuchora kistari katika kisanduku chenye herufi uliyochagua
kuwa ndilo jibu.

Mfano:
Katika kijitabu cha maswali:

21. Chagua jibu lenye ala za muziki pekee.
A. filimbi, udi, mvukuto, chapuo
B. njuga, tari, kinubi, fidla
C. harimuni, marimba, msondo, maleba
D. siwa, zeze, upatu, nembo.

Jibu sahihi ni B

Katika karatasi ya majibu:

By 6 o offlle s @ o Al 8 [ D] Al B [C (D] Al B [C] (D]
Katika visanduku vinavyoonyesha majibu ya swali namba 21, kisanduku chenye herufi B ndicho kilichochorwa kistari.
Chora kistari chako vizuri. Kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku.

Kwa kila swali, chora kistari katika kisanduku kimeja tu kati ya visanduku vinne ulivyopewa.

Kijitabu hiki cha maswali kina kurasa 7 zilizopigwa chapa.
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Maswali 1 mpaka 15.

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne hapo.
Chagua jibu lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa.

Usalama ni jambo _1 _ kudumishwa kwa dhati; yaani _2 . Wizara husika _3 kiasi maalum
cha fedha kwenye bajeti ya taifa ili kugharamia shughuli za usalama. _4 _ shughuli hizi ni kuwapa
askari _5 za kukabiliana na wakiuka sheria. _6 ; uhifadhi wa usalama haupaswi kuachiwa polisi na
wanajeshi pekee. Kila mwananchi sharti awajibike kupalilia amani; si kwa heri, si kwa shari, si kwa
fanaka, si kwa _7 ; wanajamii wote _8 kukabiliana kila wakati na mtu yeyote anayezua vurugu.

1. A. linaostahili B. unaostahili C. linalostahili D. unalostahili
2. A. kwa uaminifu B. kwa nia C. kwa ustadi D. kwa hamu
3. A. ikitengewa B. ingetengewa C. inatengewa D. ikatengewa
4. A. Baadhi ya B. Katiya C. Mkabala na D. Pamoja na
5. A. hekima B. mikakati C. ilhamu D. stadi
6. A. Papo kwa papo kamba hukata jiwe B. Chombo hakiendi ila kwa kafi

C. Bahari haivukwi kwa kuogelea D. Kinga na kinga ndipo moto uwakapo
7 A. ukosefu B. shauku C. sikitiko D. uchungu
8. A. wapige darubini ~ B. wakae ange C. wakae tutwe D. wapige hema

Mweledi alipojiunga na shule ya chekechea walimu wake walitambua kuwa alikuwa na
kipawa cha _9 . Baada ya muhula mmoja tu, aliweza kusimama jukwaani kukariri na kughani
mashairi ya _10 , yaani yenye mishororo mitatu katika kila ubeti; walimu na wanafunzi wenzake
wakawa ndio _11 yake. Walimu walimpa mazoezi zaidi ili _12 . Kadhalika, Mweledi _13 masomo
kiasi kwamba katika darasa la tano aliweza kutambua aina za vivumishi kama vile: _14 , pamoja na
akisami kama sudusi tatu ambayo kwa tarakimu ni _15 .

9. A. kigeni B. kipekee C. kihalali D. kiasili
10. A. tathnia B. tarbia C. tathlitha D. takhmisa
11. A. halaiki B. msoa C. mashabiki D. hadhira
12. A. aimarike B. waimarishe C. aimarishe D. waimarike
13. A. aliuthamini B. alizithamini C. aliyathamini D. aliithamini
14. A. ajabu, mwema, jepesi B. hodari, tano, matamu

C. kiasi, tena, vile D. lake, laini, mno
15. A. % B. % C. % D. %
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Kutoka swali la 16 mpaka 30, chagua jibu lililo sahihi.

16.

17.

18.

19.

20.

21.

22,

904504

Kukanusha kwa: ‘Mtumbwi ambao ulinunuliwa

umeanza safari’, ni:

A. Mtumbwi ambao ulinunuliwa haukuanza
safari.

B. Mtumbwi ambao haukununuliwa haujaanza
safari.

C. Mtumbwi ambao ulinunuliwa haujaanza
safari.

D. Mtumbwi ambao haukununuliwa haukuanza
safari.

Chagua usemi halisi wa sentensi ifuatayo:

Mwenesi alimwambia ndugu yake kuwa

wangeenda Mombasa siku ambayo ingefuata.

A. “Kesho mtaenda Mombasa.” Mwenesi
alimwambia ndugu yake.

B. “Siku iliyofuata mlienda Mombasa.”
Mwenesi alimwambia ndugu yake.

C. “Kesho utaenda Mombasa.” Mwenesi
alimwambia ndugu yake.

D. “Siku iliyofuata ulienda Mombasa.”
Mwenesi alimwambia ndugu yake.

Chagua wingi wa sentensi ifuatayo: Mruka

kiunzi alipongezwa aliponyakua nishani hiyo.

A. Waruka viunzi walipongezwa waliponyakua
nishani hiyo.

B. Waruka viunzi walipongezwa waliponyakua
nishani hizo.

C. Mruka viunzi alipongezwa aliponyakua
nishani hiyo.

D. Mruka viunzi alipongezwa aliponyakua
nishani hizo.

Ikiwa mtondogoo itakuwa Jumanne, leo ni:
A. Jumamosi

B. Alhamisi

C. Ijumaa

D. Jumatano.

Chagua sentensi yenye kiwakilishi kimilikishi.

A. Mzazi wake alihudhuria sherehe lakini
wangu hakuhudhuria.

B. Mitoto wao aliamka mapema lakini huyu

alichelewa.

C. Mfanyakazi wa tatu alistaafu lakini wengine
walibakia.

D. Msafiri wa nne alipata kibali lakini wale
hawakupata.

Natu ameolewa na John. Dada yake Natu
ameolewa na Ken. Ken na John wataitana:
A. mwamu

B. mwanyumba

C. kivyere

D. mkwe.

Ni kundi lipi lenye viunganishi pekee?
A. maadamu, kama, kefule, hamadi
B. ijapokuwa, ila, wala, bali

C. labda, ingawa, ikiwa, hata

D. sembuse, tangu, badala, basi.
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23.

24,

25.

26.

27.

28.

29.

30.

Shehena ni ya mizigo ilhali ni
la udongo.

A. tita

B. peto

C. shumbi

D. bumbea.

Chagua sentensi yenye maelezo sahihi.

A. Hijabu ni ugonjwa wa kuvimba fizi.

B. Kimeta ni ugonjwa unaodhoofisha figo.
C. Tauni ni ugonjwa unaokatakata viungo.
D. Surua ni ugonjwa wa kutoa vipele.

Ni sentensi ipi yenye matumizi sahihi ya koloni?

A. Jumapili ni tarehe: 3.3.2012.

B. Mama alinunua matunda: yaani, chungwa,
fenesi na embe.

C. Teknolojia imefanikisha maendeleo:
akasema waziri.

D. Miji niliyotembelea ni hii: Kisumu, Nairobi,
Voi na Embu.

Gugu ni nyasi ndefu zinazomea katika sehemu
tambarare, gugu pia ni

A. mmea unaotambaa kote shambani;

B. mmea unaobana mingine shambani;

C. mmea unaomea pale pasipopaliliwa;

D. mmea unaomea mahali usipotakikana.

Chagua jibu lenye maelezo sahihi.

A. Mjumu ni fundi wa kufua visu.

B. Sogora ni bingwa wa kuimba mashairi
ngomani.

C. Dalali hushindania bidhaa mnadani.

D. Mkalimani hutafsiri maandishi vitabuni.

Sentensi, ‘Jedi ni ninga’ imetumia tamathali

gani?

A. Msemo

B. Tashbihi

C. Sitiari

D. Nahau.

Arbuni ni

A. sehemu ya bei ya kitu inayotolewa
mwanzoni;

B. sehemu ya ujira wa kumsaidia mtu
mwanzoni,

C. sehemu ya fidia anayolipwa mtu mwanzoni;
D. sehemu ya malipo ya kukopea kitu
mwanzoni.

Methali, ‘Kamba ya mbali haifungi kuni’, ni

kwa wanaotegemea msaada wa walio mbali.

‘Maji ya kifuu bahari ya chungu’, ni kwa:

A. anayeiona hadhi ya vitu kuwa ya chini;

B. anayeyaona matatizo ya wengine kuwa
madogo;

C. anayeziona hali za wengine kuwa za
kawaida;

D. anayeviona vitu vidogo kuwa na faida

chache.
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Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 mpaka 40.

Afya au siha ni hali ya kutokuwa na maradhi. Hali hii humwezesha mtu kuhifadhi nguvu
zake za mwili na kufanikisha utendakazi katika nyanja tofautitofauti. Mtu mwenye afya bora huweza
kutekeleza mengi bila udhia. Mathalani, yeye huweza kujirausha na kujishughulisha hadi jioni bila
kuhisi uchovu mwingi.

Mti hauendi ila kwa nyenzo, nayo afya nzuri haimjii tu mtu. Afya hustahili kupaliliwa
na kutunzwa kwa namna anuwai kama vile kula vyakula vyenye viinilishe, kufanya mazoezi na
kuandama mienendo miadilifu. Usafi wa mwili na mazingira pia huchangia katika kuimarisha afya.

Ni wazi kwamba mazingira yakiwa machafu hukosa kuvutia na kusababisha kuhanikiza kwa harufu
inayokirihisha. Isitoshe, uchafu huwa hali mufti ya kuzaana kwa wadudu kama vile chawa, kunguni,
nzi na mbu ambao ni maadui wakuu wa afya.

Tabia ya mja huathiri afya yake. Wapo watu ambao wameambulia magonjwa kama vile saratani
ya ini na mapafu, na kifua kikuu kutokana na uraibu wa pombe, sigara na dawa za kulevya. Wengine
hujiponza kwa kuingilia vitendo viovu kama vile kushiriki mapenzi kiholela na kujisababishia
magonjwa. Magonjwa haya ni kama vile kaswende na ukimwi ambao umewapukutisha wengi.

Hali kadhalika, watu hujiharibia afya kwa kufanya kazi mfululizo bila kupumzika. Licha ya
kwamba bidii ni muhimu katika maendeleo ya jamii yoyote ile, utendaji kazi kidindia huweza kuwa
na athari hasi. Kuna baadhi ya watu ambao wamewahi kupata maradhi ya moyo, ya kiakili na hata
shinikizo la damu kutokana na hali kama hii. Wengine hujihasiri kwa kula vyakula vingi kupindukia.
Kadhalika, wapo wengine ambao hupata magonjwa kwa kula vyakula visivyofaa. Katika kundi
hili kuna wale ambao hawadiriki kufanya kazi wala mazoezi. Hawa hujinenepea na kudhoofisha
utendakazi wao. Pia kuna wengine ambao hawali chakula cha kutosha. Hawa nao huweza kupata
magonjwa kama vile safura na vidonda vya tumbo.

Hali ya umaskini pia huchochea kuzoroteka kwa afya. Asilimia kubwa ya watu nchini humu
haimudu huduma bora za afya na lishe bora kutokana na hali ya ufukara. Wengine, kwa kukosa fedha,
hawapati elimu ya kimsingi kuhusu afya. Hawa huweza kujizulia magonjwa kwa kutojua na kutofuata
kanuni za afya. Pamoja na haya, kuna wale ambao wanarithi magonjwa ya kiukoo kama vile bolisukari
kutoka kwa wazee wao.

Umuhimu wa afya hauwezi kupuuzwa. Taifa lenye kizazi chenye afya hustawi kiuchumi.
Afya ikidumishwa wanajamii huweza kutumia fedha zao kuwekeza katika miradi badala ya kuzitumia
kujiuguza au kuwauguza wenzao. Ni jukumu la kila raia kuhakikisha kwamba ameilinda afya yake na
ya wengine kwa vyovyote vile. Walio na mazoea ya kupuuza ushauri wa wanaotoa huduma za afya na
lishe wajiase, la sivyo watakuja kujiuma vidole.
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31. Kulingana na aya ya kwanza, afya:
A. huimarisha matokeo ya utendakazi;
B. humwondolea mtu matatizo mwilini;
C. humpunguzia mtu mazoea ya uchovu;
D. hukuza maendeleo katika maeneo
mbalimbali.
32. Ni muhimu kutunza mazingira kwani:
A. tutarudisha hali ya kupendeza;
B. tutaepuka kuenea kwa harufu;
C. tutamaliza vikwazo tofautitofauti vya afya;
D. tutazuia ongezeko la wadudu waharibifu.
33. Mwandishi anapinga hali gani hasa katika aya
ya tatu?
A. vifo vya watu wengi;
B. kuhusiana bila mpango;
C. matumizi mabaya ya vileo;
D. uambukizaji wa magonjwa.
34. Chagua jibu ambalo si sahihi kulingana na aya
ya nne.
A. Jambo jema huweza kusababisha madhara.
Kazi nyingi husababisha ugonjwa wa moyo.
C. Mazoezi hudhibiti ukubwa wa mwili.
D. Mapumziko huimarisha hali ya mtu kiakili.
35. Chakula huwadhuru:
A. wanaokula mara zote na kunenepa jinsi
isivyostahili;
B. wasiofanya juhudi kuongeza hamu ya kazi;
C. wasiopanga njia nyingi za kutumia lishe;
D. wanaokula kiasi kisicholingana na mahitaji
yao kimwili.
36. Chagua jibu sahihi kulingana na kifungu.
A. Watu wengi nchini hupata magonjwa kutoka
kwa jamaa zao.
B. Watu wengi nchini hudhoofika kiafya kwa
kukosa pesa.
C. Watu wengi nchini hawajui hali ya afya zao.
D. Watu wengi nchini hupuuza onyo kuhusu
afya.
904504
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37.

38.

39.

40.

Umuhimu wa afya hauwezi kupuuzwa kwa

vile:

A. Magonjwa husababisha kuzorota kwa
maendeleo.

B. Watu wagonjwa hawawezi kuizalisha mali.

C. Pesa nyingi hutumiwa kuwatunza walio
hospitalini.

D. Mipango nchini hukwama wahudumu
wakikosekana.

Chagua funzo linalojitokeza katika aya ya

mwisho.

A. Taifa haliwezi kuimarisha afya bila raia
wote kuhusika.

B. Wanaodharau watu wenye busara hupata
maradhi.

C. Mtu hawezi kufaidika kiafya bila kupata
ushauri.

D. Wanaokosa kujikanya hupata majuto
baadaye.

Maana ya, ‘mti hauendi ila kwa nyenzo’

imejitokeza vipi katika kifungu?

A. Wanaokula vyakula vyenye viinilishe
huzuia kunenepa.

B. Wanaoepuka kazi hawapati shinikizo la

damu.

C. Wanaozingatia mienendo mizuri hudumisha
afya.

D. Wanaonyoosha viungo vyao huwa
wakakamavu.

Maana ya ‘inayokirihisha’ ni:

A. inayodhuru;
B. inayoenea;

C. inayoaibisha;
D. inayochukiza.
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Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 41 mpaka 50.

Shawe alizaliwa katika familia iliyojiweza. Malezi yake basi yangeweza kutabiriwa.
Alilelewa kwa tunu na tamasha, asijue maana ya msamiati wa kukosa. Wazazi wake walikuwa
wafanyabiashara maarufu ambao walisafiri nchini na ng’ambo kwa shughuli hizo. Hata hivyo,
hawakukosa muda wa kutangamana na mwanao. Walimwelekeza na kumfunza maadili na kanuni za
kijamii, si kwa maneno tu, bali pia kwa vitendo.

Miongoni mwa mambo ambayo wazazi wa Shawe walitilia maanani ni umoja na mshikamano
wa kijamii. Pamoja na kwamba walikuwa kiguu na njia katika kujiinua kiuchumi, hakuna sherehe ya
kijijini, iwe harusi au matanga waliyokosa kuhudhuria. Wakati ambao mmoja wao alikuwa safarini,

wengine na kumtahadharisha kuwa mtu pweke ni uvundo.

Shawe aliendelea kukua, akarithi tabia ya wazazi wake ya kuinamia cha mvunguni; akawa
mwanafunzi bora masomoni, tena mtiifu kwa walimu na hata majirani. Bidii yake ilizaa matunda,
akapanda ngazi moja hadi nyingine kielimu, akafikia kilele cha elimu yake chuoni alipohitimu
shahada ya tatu. Baadaye alipata kazi nzuri na kupanda madaraka kutokana na bidii yake. Baada
ya kudunduliza pesa za kutosha za kuikimu familia, Shawe aliamua kuoa. Hapa ndipo maisha yake
yalipochukua mkondo mwingine.

Shawe alijikuta amekabiliwa na mabadiliko ya kihali ambayo hakuyawazia. Awali alikuwa
akiwategemea wazazi kwa ushauri na maelekezo, sasa ndiye aliyetarajiwa kuwa mshauri na
mwelekezi wa familia yake. Majukumu mengine ya kijamii pia yalimtumbulia macho. Pamoja
na shughuli nyingi za kikazi, desturi za jamii yake zilimhitaji kushirikiana na wanajamii wenzake
kwa hali na mali. Ingawa Shawe alikuwa mkono wazi, alihisi kuwa hakuwa na muda wa kutosha
kutangamana na wanajamii wenzake katika shughuli kama vile kudumisha usalama, sherehe za posa
na hafla za kuchangia elimu ya watoto maskini.

Mkewe Shawe alijaribu kumrai atenge muda, hasa mwishoni mwa wiki, kuingiliana na
wanajamii wengine lakini kila mara Shawe alilalamikia hili na lile akisema kwamba ametingwa na
kazi. Palipotokea haja ya kifedha, Shawe hakuchelewa kutoa mchango wake. Hakika hata alitoa pesa
kila mwezi kukuza hazina ya Chama Cha Masilahi Ya Mtaa alikoishi. Mkewe alikerwa mno na hali
hii na kumkumbusha kila mara kuwa pesa hununua; hazitumwi. Wanakijiji nao, pamoja na kwamba
walitambua na kuienzi michango yake ya kifedha, walihisi kwamba Shawe anajitenga nao. Kulingana
nao, Shawe aliwanyima fursa ya kufaidika kwa kipawa chake cha uongozi. Walimtumia mjumbe,
si mara moja, si mara mbili kuhusu hali hii. Shawe ambaye alikuwa amedidimia zaidi katika kazi
yake alikiona kitendo cha wanakijiji kama usumbufu. “Mimi hutuma michango yangu kila mara
wanapoihitaji, wanataka nini zaidi?” alisema Shawe.

Siku moja Shawe alikuja kutambua maana ya methali, ‘Kinyozi hajinyoi’. Kifungua mimba
wake aliamua kuuasi ukapera, akamtaka babake kupeleka posa kwa mchumba wake. Kama ilivyokuwa
desturi, Shawe alihitaji kuandamana na wazee na akina mama katika shughuli hii. Alimtuma mkewe
kumjuza kinara wa baraza la ukoo pamoja na mwenyekiti wa Chama Cha Masilahi Ya Mtaani.
Viongozi hawa walipopata ujumbe huo, walitabasamu tu, wakawakusanya wanachama wao kuwapasha
habari, wanachama wakafurahi kwamba mtoto anapata jiko. Walikusanya pesa na kumtumia Shawe
kupitia kwa mkewe huku kila mmoja wao akituma udhuru wa kutohudhuria. Shawe alipokea bahasha
iliyosetiri kibunda cha pesa kutoka kwa mkewe, akazitazama kwa masikitiko makuu huku amejiinamia
kwa fedheha. Lilikuwa pigo lililohitaji moyo wa jiwe kulikabili.
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41.

42,

43.

44.

45.

46.

Wazazi wa Shawe walikuwa walezi wema kwa
vile:

A. walikuwa kielelezo chema kwa Shawe;

B. waliweza kuzingatia desturi za kijamii;

C. walifanya bidii katika biashara yao;

D. walisema na Shawe bila shida.

Kifungu kinaonyesha kwamba:
A. Shawe alibainisha umuhimu na uwezo wa

B. Wazazi wa Shawe waliungana na wanakijiji
katika hali zote.

C. Wazazi wa Shawe walifurahia kutangamana

D. Shawe alijifunza maana ya ushirikiano kwa
namna zote.

Shawe alifanana vipi na wazazi wake?
. Aliwaheshimu walimu na majirani.
Alipiga hatua moja hadi nyingine maishani.

oQw >
>
=
a
=
)
IS
Z.
(on
)
=
)
&
o
=
IS
o
)
~
=
)
]
7.
—
=
2.

. Alijitahidi masomoni na kazini.

Kulingana na aya ya nne, jamii:

A. Inambhitaji kila mmoja kukumbuka
maendeleo ya kijamii.

B. Inambhitaji kila mmoja kushiriki kuendeleza
elimu ya kijamii.

C. Inamhitaji kila mmoja kuhusika katika
kanuni za kijamii.

D. Inambhitaji kila mmoja kuzipenda shughuli

za kijamii.
Chagua maoni ya wanakijiji kumhusu Shawe.
A. anayeweza kuboresha uendeshaji wa kijiji;
B. aliyejaliwa mali pamoja na utu;
C. aliyependa kutoa usaidizi wake haraka;
D. anayejua kuangazia masuala ya jamii.

“Mimi hutuma michango yangu kila mara
wanapoihitaji, wanataka nini zaidi?”,
inaonyesha kuwa:

A. Wanakijiji walimtarajia Shawe kuwafikiria

ipasavyo.

B. Wanakijiji waliutarajia ushirika kamili wa
Shawe.

C. Wanakijiji walimtarajia Shawe kuwaandama
vilivyo.

D. Wanakijiji waliutarajia uelekezi ufaao wa
Shawe.
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48.

49.

50.

kuwa:

A. Walimwonya Shawe kuhusu upuuzaji wa
ushirikiano.

B. Walimpa mkewe Shawe pesa ashughulikie
ndoa.

C. Walizingatia ubora wa hazina ya chama.

D. Walichangamkia vyema ndoa ya mwanawe
Shawe.

Wazo kuu linalojitokeza katika aya ya mwisho
ni kwamba;
A. Wanakijiji walikuwa wamenuia kumpuuza

B. Wanakijiji walikuwa wameudhika na

C. Wanakijiji walikuwa wamechoshwa na

D. Wanakijiji walikuwa wameamua

A. kukerwa;
B. kutosheka;
C. kiburi;

D. kisomo.

Chagua maana ya kifungu kifuatacho:

‘Alilelewa kwa tunu na tamasha, asijue

maana ya msamiati wa kukosa.’

A. alipendwa na kutimiziwa mabhitaji yake
yote;

B. alipendwa na kurithishwa yote aliyoyataka;

C. alipendwa na kuonyeshwa yaliyomfaa
kwao;

D. alipendwa na kushauriwa kuhusu hali yake.
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Muda: Dakika 40
NAMBA YAKO
YA MTIHANI
JINA LAKO
JINA LA
SHULE YAKO

SOMA MAAGIZO YAFUATAYO KWA MAKINI.

1. Kwenye nafasi zilizoachwa hapo juu, andika Namba yako kamili ya mtihani, Jina lako na Jina la
Shule yako.

2. Sasa geuza ukurasa huu. Soma kichwa cha insha kwa makini kisha uandike insha yako kwenye
nafasi ulizoachiwa.

W

Insha lazima iandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

Kijitabu hiki kina kurasa 4 zilizopigwa chapa.
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Umepewa dakika 40 kuandika insha yako.
Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.
Andika insha itakayomalizika kwa maneno yafuatayo:

Huyo alikuwa ndugu ambaye kamwe sitaweza kumsahau.

904505
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