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KISWAHILI 

INSHA 

 
1. Wewe ni katibu wa kamati iliyoteuliwa na rais kuchunguza chanzo cha kudorora kwa usalama nchini.  Kamati 

imepewa muda wa miezi mitatu kuwasilisha ripoti.  

Andika ripoti miliowasilisha. 

2. Utelekezaji wa mtoto wa kiume katika nchini ni janga kuu.  Jadili.  

3. Mpiga mbizi nchi kavu huchunua usowe. 

4. Andika insha inayomalizia kwa: 

…. Alianza kubabaika kijasho kikaanza kumtoka kwapani.  Nikatambua moja kwa moja kuwa yeye ndiye mkosa! 
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KISWAHILI 

Karatasi ya Pili         

(LUGHA) 

 

1. UFAHAMU (ALAMA 15) 

 

Soma kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

Lugha inaweza kuelezwa kwa jumla kuwa ni mfumo wa kueleza chanzo au kiini cha mawasiliano na sote 

tunakubaliana kuwa matumizi yake yameanza tangu kuumbwa kwa binadamu kwani ni vigumu kukisia kuwepo 

kwa jamii ya watu bila lugha ya mawasiliano yoyote ile. 

Katika taifa lolote,huwepo na lugha moja au hata zaidi ya moja ambayo huwa ndicho chombo zatika cha 

mawasiliano ya taifa katika nyanja za:elimu, maandishi, siasa na biashara.Kwa mfano mataifa ya Kanada hutumia 

lugha mbili kwa usawa kama lugha za taifa  na za kikazi. Maana ya lugha ya taifa ni lugha moja ambayo 

huteuliwa kutumika katika shughuli zote  za taifa  hasa katika nchi yenye lugha nyingi za kikabila. Lugha ya taifa 

ni muhimu sana kwa maisha  na maendeleo ya taifa lolote lile.Lugha hii huwa ndiyo kiungo cha kueneza umoja na 

uelewano miongoni mwa jamii nyingi tofauti na huwa kama kitambulisho kwao kwa kuwa wao ni ndugu wa jamii 

moja kubwa, yaani taifa lao.  

Kenya ni mfano mzuri wa taifa lenye lugha nyingi zinazozidi 40 za vikundi vidogo vidogo vya kikabila.Hapo 

kabla ya miaka mia moja hivi iliyopita kila kimojawapo cha vikundi hivi kilijitambulisha kama taifa huru.Baada 

ya kuja kwa serikali ya kikoloni na hasa baada ya Kenya kujinyakulia uhuru,haja ya kuunganisha raia wote chini 

ya taifa moja lenye uongozi na shabaha moja lilikuwa ndilo jambo lililozingatiwa sana.Kwa hivyo utamaduni wa 

taifa la Kenya ni mchanganyiko wa tamaduni za watu wengi wenye mila,desturi,imani na itikadi tofauti. 

Utamaduni humaanisha jumla ya amali na tabia za watu wa jamii fulani. Amali hizi zinafungamanisha fikira, 

ustaarabu, mila, taasisi na sanaa za aina zote za jamii inayohusika.  Ili kujieneza na kujiimarisha,taifa huhitaji 

chombo hicho kuwasiliana na kuwaunganisha watu wake wenye asili mbalimbali.Chombo hicho huwa ni lugha 

ambayo siyo tu kwamba ni sehemu ya utamaduni wa jamii bali pia ni njia muhimu sana ya kutawanyia na 

kustawishia ule utamaduni. 

Katika taifa lenye lugha nyingi kama Kenya kwa mfano,lugha ya taifa inayozungumzwa na kueleweka na 

idadi kubwa ya raia ambayo imekiuka mipaka na tofauti za kikabila ni njia muhimu sana ya kueneza maongozi ya 

taifa, bendera ya taifa, ndicho kielelezo cha taifa lolote lile lililo huru. Lugha kama hiyo huvunja na hukomesha 

hisia za kibinafsi na kikabila na badala yake kuunda moyo wa uaminifu wa kitaifa. 

Zaidi ya kuwa chombo cha mawasiliano, lugha ni kielelezo cha fikira na hisia za binadamu.Lugha ya watu 

fulani haituelezi tu ujuzi au maarifa yao bali pia mtazamo wao kimaisha, falsafa na mawazo yao. Kwa ufupi lugha 

hutufahamisha namna akili za watu waizungumzayo ile lugha zinavyofikiri na kutafanya maazimio.Lugha ni 

sehemu ya utamaduni wa taifa  ilimozaliwa na lazima lugha hiyo ifunzwe katika muktadha wa maisha ya jamii 

ihusikayo.Utamaduni wa jamii havitenganiki  na lugha yake. 



 

 

 

MASWALI 

a) Ni nini fasiri ya neno lugha?          (alama 2) 

b) Tofautisha baina ya lugha ya taifa na lugha ya kikazi.      (alama 2) 

c) Kwa nini lugha ya taifa huhitajika sana katika nchi kama Kenya?     (alama 2) 

d) Taja kazi tatu kuu zinazotekelezwa na lugha ya taifa.      (alama 3) 

e) Eleza maana ya msamiati ufuatao kulingana na taarifa.      (alama 3) 

(i) Haiyamkiniki: ………………………………………………………………… 

(ii) Amali na tabia za watu :………………………………………………............ 

(iii) Kielelezo:……..……………………………………………………………… 

(iv) Muktadha wa maisha ya jamii: ………………………………………………. 

f) Eleza majukumu mawili ya lugha kwa ujumla.       (alama 2) 

 
2. UFUPISHO: (ALAMA 15) 

 

Soma kifungu kifuatasho kisha ujibu maswali. 

Kwa kawaida, binadamu huishi kwa kutangamana na binadamu wenzake. Katika kutangamana huku, watu 

huathiriwa kitabia, kifikira, kimavazi na kimaisha kwa jumla.  Watu wote katika jamii wana uwezo wa kuathiri na 

kuathiriwa na wenzao wa umri mmoja.  Hata hivyo, walio katika hatari ya kuathiriwa zaidi na mahirimu wao ni 

vijana.  Hali hii ya kuathiriana huitwa shinikizo-rika au shinikizo-marika. Vijana huaminiana na kuthaminiana 

sana.  Kwa sababu hiyo, ni rahisi sana kuingizwa katika mitego na wenzao.  Isiaminiwe kuwa vijana pekee ndio 

wanaoathiriwa na shinikizo-rika.  La hasha! Watu wazima pia huwafuata wenzao mithili ya bendera kufuata 

upepo.  Mwenzake akinunua gari, yeye pia hukimbilia mkopo kununua gari la sampuli iyo hiyo bila kuwazia kima 

cha kibindo chake. 

Wataalamu wa saikolojia husema kuwa kukabiliana na tatizo la shinikizo-rika si rahisi kwa sababu shinikizo-

rika huleta mtafaruku wa kinafsi akilini mwa anayeathiriwa.  Nafsi moja humshawishi kufuata wenzake huku 

nyingine ikimnasihi kuandamana upekee au ubinafsi wake.  Shinikizo-rika huathiri sana mahitaji ya kisingi ya 

binadamu.  Ikumbukwe kuwa mahitaji haya ya kimsingi ni ya kila mwanadamu, nayo ni kama vile kupata lishe, 

hewa safi, kupenda na kupendwa miongoni mwa mengine.  Kila mtu hutaka kujihusisha na kundi la watu ambao 

watamfanya kuhisi kuthaminiwa na kukubalika.  Kutokana na haja ya kutaka kukubalika, anayetaka kutambuliwa 

huridhia matakwa ya wenzake bila hata kuyawazia. 

Shinikizo-rika hujittokeza kwa sura nyingi. Mathalani, vijana huwafanya wenzao kuona kuwa wana hatia 

wasipoafiki kutekeleza kama wanavyoshinikizwa.  Kauli kama vile ‘tulifikiri wewe ni mmoja wetu’ au 

‘usiposhirikiana nasi utakuwa umetuvunja moyo’ hutamalaki.  Wanaokataa kushinikizwa hubezwa na kufanyiwa 

stihizai na wenzao na hata kutengwa.  Vitisho hutolewa, wakati mwingine, na anayeshinikiswa akidinda, mabavu 

hutumika. 

Ni muhimu kwa watu, hasa vijana, kufahamu kuwa shinikizo-rika lipo na wanapokabiliwa na tatizo hilo, 

watambue kuwa wana haki ya kusimama kidete kutetea msimamo wao dhidi ya wenzao.  Kumbuka, baridi 

huwazizima kondoo kwa namna tofauti. 

Kama njia moja ya kukabiliana na shinikizo-rika, wanasaikolojia wanapendekeza watu kujiamini na kuelewa 

kwamba wana haki ya kuwa tofauti na kuwa na upekee wao.  Mtu anapojiamini na kushikilia msimamo wake, 

anaweza kujiepusha na madhara yatokanayo na shinikizo-rika.  Asiyejiamini huwa mwepesi sana wa kuingizwa 

katika lindi la mashaka na wenzake. 

Maswali 

(a)  Bila kupoteza maana, fupisha aya ya kwanza na ya pili kwa maneno (40).  (alama 8, 1 ya utiririko) 

Nakala chafu 

Jibu 

(b) Fupisha mambo muhimu ambayo mwandishi amezingatia katika aya tatu za mwisho. (maneno 30) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA: (ALAMA 4) 

(a)  Tofautisha kati ya: (i)  / e /   (ii)  / u /      (alama 2) 

(b) Onyesha muundo wa silabi ya kwanza katika maneno yafuatayo:     (alama 2) 

(i) Nyakua 

(ii) Chura  

(c) Tunga sentensi kwa kutumia kibadala cha kiasi jumla.      (alama 2) 

(d) Changanua sentensi ifuatao kwa kutumia jedwali.       (alama 4) 

 Mkongojo mrefu sana ulioletewa babu utauzwa na fundi mcheshi. 

(e) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo: 



 

 

Mtoto msichana anathema dawa.         (alama 2) 

(f) Kanusha:            (alama 2) 

Nikimpiku masomoni nitatuzwa zawadi.  

(g) Andika katika usemi halisi.          (alama 3) 

Chifu wetu alitwambia kuwa watu wanaopenda kukaa bwerere huishia kuwa wezi wa mabavu. 

(h) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo mabanoni.      (alama 2) 

(i)  (-la) (kauli tendeshea) 

(ii)  Toa (tendeka) 

(i) Eleza matumizi ya alama zifuatazo za uakifishi.       (alama 2) 

(i)   !     

(ii)  ?   

(j) Bainisha mofimu –Li- katika tungo hili.        (alama 3) 

Alivyolikimbilia 

(k) Tunga sentensi moja yenye shamirisho hizi.        (alama 3) 

(i) Kipozi 

(ii) Kitondo 

(iii) Ala  

(l) Ainisha vishazi.           (alama 2) 

Mhamiaji haramu aliyeshikwa amefikishwa mahakamani. 

(m) Andika katika wingi karibu.          (alama 2) 

Mtu yuyo huyo aliubeba mzigo uo huo licha ya kukanywa. 

(n) Andika sentensi ifuatayo katika watati ujao timilifu.       (alama 2) 

Mbunge alitawazwa kabla ya mpinzani wake kufika. 

(o) Andika kwa wastani.          (alama 1) 

Magoma haya yatachezwa wanjani. 

(p) Taja na utoe mifano, matumizi mawili ya kiimbo.       (alama 4) 

(q) Eleza maana mbili za sentensi.         (alama 2) 

Nenda ukaniletee mbuzi. 

 

4. SEHEMU YA D: ISIMU JAMII (ALAMA 10) 

(a) Eleza mitazamo mine kuhusu chimbuko la Kiswahili.       (alama 4) 

(b) Eleza njia za uundaji wa maneno katika lugha ya Kiswahili.      (alama 6) 
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KISWAHILI 

FASIHI 

KARATASI YA TATU 

 

1. SWALI LA LAZIMA 

MSTAHIKI MEYA 

Uvundo haswa! Hata wageni sijui wataonaje hali hii.  Aibu kubwa inatungojea kama watakuja! 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

b. Jadili hulka zozote mbili za msemaji zinazojiktokeza katika muktadha huu.    (alama 4) 

c. Thibitisha kuwa Cheneo ilikuwa imejaa ‘uvundo.’               (alama 12) 

 

SEHEMU YA B: RIWAYA:  

KIDAGAA KIMEMWOZEA – KEN WALIBORA 

Jibu swali la 2 au 3 

2. Ujenzi wa jamii mpya ni wajibu wa vijana.  Thibitisha ukweli wa kauli hii ukirejelea riwaya ya Kidagaa 

Kimemwozea.                    (alama 20) 

AU 

3. “Lowela tunapendana mno na ni msiri wangu wala hakuogopa kuniambia yaliyojiri. 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

(b) Fafanua ‘yaliyojiri’ kwa mujibu wa msemaji.       (alama 8) 

(c) Lowela ni kielelezo kibaya cha msichana wa kisasa.   

 Thibitisha.           (alama 8) 

 

SEHEMU C: HADITHI FUPI: DAMU NYEUSI NA HADITHI NYINGINE 

Jibu swali la 4 au 5 

4. Eleza kwa Kutolea mifano uozo wa jamii katika diwani ya Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine.  (alama 20) 

 AU 

5. Kanda la Usufi. 

Muhula wa tatu wa kidato ulipoanza alijiunga na wanafunzi wengine. 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

(b) Eleza dhana ya utatu katika hadithi Kanda la Usufi.      (alama 4) 

(c) Thibitisha ukweli wa methali hii ‘mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi.    (alama 8) 

(d) Eleza umuhimu wa mhusika mkuu katika hadithi.      (alama 4) 

 SEHEMU YA D: USHAIRI 

Jibu swali la 6 au 7 

6. Soma shairi hili kasha ujibu maswali yanayofuata: 

Jukwani naingia, huku hapa pasokota,  

Kwa uchungu ninalia, hii tumbo nitaikata,  

Msiba mejiletea, nimekila kiso takata,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Wazee hata vijana,wote umewasubua,  

Huruma nao hauna, heshima kawakosea,  

Ukambani na Sagana, hata mbwa wararua,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Wahasibu ofisini,kibwebwe mejifunga,  

Miaka mingi vitabuni, ili wasikose unga,  

Nadhari wanadhamini, hesabu wanazirenga,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Wapenzi wa kiholela, pia wanakuogopa,  

Baada yao kulala, wana wao wanatupa,  

Wakihitaji chakula, wanachokora mapipa,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 



 

 

 

Wafugaji hata nao, kama dawa wakwamini,  

Hawajali jiranio, wamesusia amani,  

Wanaiba ng'ombe wao, na kuzua kisirani,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Nayo mizozo ya maji, kaonekana kwa mara, 

Hiyo nayo ni dibaji, sababu sio harara,  

Njaa wahepe wenyeji, huo ndio mkarara,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Ningeweza kukuuza, ingekuwa siku njema,  

Tena kwa bei ya meza, sokoni nimesimama,  

Wala tena singewaza, kuhusu wali na sima,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

Hatima umefikika, naenda zangu nikale,  

Mate yanidondoka, kwa mnukio wa wale,  

Naomba kwenda kukaa, wala sio nikalale,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Maswali 

(i) Lipe anwani mwafaka shairi hili.            (alama 2)  

(ii) Shairi hili ni la aina gani? Toa sababu.           (alama 2)  

(iii) Huku ukitolea mifano mwafaka, taja arudhi zilizotumiwa katika ubeti wa tatu.    (alama 4)  

(iv) Andika ubeti wa nne kwa lugha nathari.       (alama 4)  

(v) Thibitisha kuwepo kwa idhini ya ushairi.        (alama 2)  

(vi) Taja madhila anayoelezea mtunzi wa shairi hili yaletwayo na tumbo.     (alama 4)  

(vii) Elezea maana ya maneno yafuatayo.         (alama 2)  

(a)  Dibaji 

(b)  Harara 

AU 

7. FASIHI SIMULIZI. 

i. (i)  Eleza maana ya misimu.         (alama 2) 

 (ii) Eleza dhima ya misimu.         (alama 4) 

ii. Taja aina nne za ngomezi za kisasa.        (alama 4) 

iii. Eleza sifa nne za maapizo.         (alama 4) 

iv. Eleza kikwazo vitatu vinavyokumba Fasihi simulizi.      (alama 6) 
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KISWAHILI KARATASI YA 1 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

1. Swali la Lazima 

 Sura 

 Anwani – Herufi kubwa 

 Utangulizi 

 Njia za utafiti 

 Matokeo – Angaa hoja tano. 

 Mapendekezo – Yaoane na matokeo / matatizo. 

 Hitimisho 

 Jina 

 Cheo 

 Sahihi 

 

Majibu / Hoja 
a. Ukosefu wa kazi kwa vijana. 

b. Idadi chache ya maafisa wa usalama. 

c. Imani potovu – dini / utamaduni. 

d. Ufisadi 

e. Utepetevu wa uongozi. 

f. Ukosefu wa motisha kwa walinda usalama. 

g. Vifaa / zanaa duni za usalama. 

h. Teknolojia – mtandao. 

i. Ubinafsi.    Mwalimu akadirie hoja nyingine. 

 
 

2. Utelekezaji wa mtoto wa Kiume 

Jinsi ametelekezwa 

 Kukosa waelekezi 

 Kuwachwa kujikidhi pekee. 

 Kutopigwa debe kama msichana. 

 Kutwikwa majukumu angali mchanga. 

 Kutojaliwa na mashirika ya ufadhili. 

 Vyama vya ku;igania mvulana kutowajibika. 

 Kunyimwa nafasi ya masomo. 

 Kukosa mashirika ya utafiti kuhusu wavuluna. 

 

Janga 

 Anaacha masomo 

 Anaingilia dawa za kulevya na anasa. 

 Anaungana na vikundi vya ugaidi. 

 Wanakosa hadhi ya mwanamume. 

 Kuchangia kuporomoka kwa misingi ya kifamilia. 

 Kukosa viongozi wa kesho. 

 

TANDIHI 

1.  Lazima aonyeshe pande mbili, asipo atuzwe nusu ya alama. 

2.  Kuwe na kichwa au mada. 

3.  AtImize maneno kati 300 – 400 

4.  Kadiria hoja nyinginezo. 

 

3. Mtahiniwa atunge kisa kinachodhihirisha jinsi yeye / mtu mwengine alivyojiingiza katika janga na alivyopata 

madhara / matatizo. 

4. Mtahiniwa abuni kisa kitakachooana na sentensi yenyewe. 



 

 

 Asipotumia robo tatu ya maneno katika sentensi aadhibiwe. 
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KISWAHILI KARATASI YA 2 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
 

1. UFAHAMU (ALAMA 15) 

(a) Ni mfumo wa mawasiliano katika jamii yoyote ile.      (alama 2) 

(b) Lugha ya taifa na ile inayoteuliwa kutumia katika shughuli zote za taifa ambayo hueneza umoja na uelewano 

katika jamii ilhali lugha ya kikazi ni ile inayotumiwa kuendesha shughuli rasmi za taifa. (alama 2) 

(c) (i)   Huhitajika ili kueneza maongozi ya taifa ya kuleta ufahamikiano kote nchini. 

(ii)  Ili kuvunja na kukomesha hisia za kibinafsi na kikabila.     (alama 2) 

(d) (i)   Ni chombo cha mawasiliano katika nyanja za elimu, biashara, maandishi na siasa. 

(ii)   Ni kiungo cha kueneza umoja na maelewano miongoni mwa jamii tofauti. 

(iii)  Ni kitambulisho cha utaifa.        (alama 3) 

(e) (i)   Haiwezekani. 

(ii)   Matendo na hulka za binadamu. 

(iii)   Mfano 

(iv)   Mazingira          (alama 4) 

(f) (i)   Ni chombo cha mawasiliano. 

(ii)   Ni kielelezo cha fikra na hisia za binadamu.      (alama 2) 
             

2. MAJIBU YA MUHTASARI 

(a)  

(i) Binadamu huishi kwa kutangamana. 

(ii) Binadamu huathiriana kitabia, kifikiria, kimavazi na kimaisha. 

(iii) Watu wote wana uwezo wa kuathiri na kuathiriwa. 

(iv) Wanaoathiriwa zaidi ni mahirimu wao na vijana. 

(v) Hali ya kuathiriana huitwa shinikizo-rika. 

(vi) Wattu wazima pia huathiriwa na wenzao. 

(vii) Watu wote wanaweza kuathiriwa na shinikizo-rika,. 

(viii) Ni vigumu kukabiliana na shinikizo-rika.    (alama 7, 1 ya utiririko) 
 

(b)  

(i) Shinikizo-rika hujitokeza kwa sura nyingi. 

(ii) Kulazimisha watu kutenda kinyume na imani yao. 

(iii) Wanaokataa kushinikizwa hubezwa na kugengwa na wenzao. 

(iv) Pia wanaweza kutishwa kwa kutumia mabavu. 

(v) Wanaoshinikizwa wasimame kidete na watetee msimamo wao. 

(vi) Wanasaikolojia wanapendekeza watu wajiamini. 

(vii) Asiyejiamini atahangaishwa na wenzake.    (alama 6, 1 ya utiriko) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a) (i)  / e / 

1. Mbele 

2. Kati 

3. Mtandazo  

(ii) / u /  

   1. nyuma 

   2.  juu 

   3.  mviringo  

(b) Nyakua – KI / KKI – 1 x 1  

Chura – KI ala 1 x 1 

(c) Wachache walifika jioni. (1 x 2 = 2) (Kadiria kiwakilishi jumla) 

(d)  

S 

KN KT 

N V E S T H N V 

mkongojo mrefu sana ulioletewa utauzwa na fundi mcheshi  



 

 

babu 

(12 x 1/3 = 4) 

(e) Mtoto msichana amemeza dawa.        (1x2 = 2)   

(f) Nisipompiku masomoni sitatuzwa zawadi. (1x2) 

(g) “Watu wanaopenda kukaa bwerere huishia kuwa wezi wa mabavu,” chifu wetu alituambia. (6 x ½ = 3) 

Au Chifu wetu alituambia, “Watu wanaopenda kukaa bwerere huishia kuwa wezi wa mabavu.” 

(h) (i) –La – Lishia (ala 1x1 =1) 

(ii) toa – toleka (ala 1x1 = 1) 

(i) Matumizi ya alama ya mshangao (!) 

1. Kushangaa 

2. Kuamrisha  (ala 1x1 = 1) 

Kiulizi 

  (i) Kuuliza swali (1 x 1 = 1) 

(j) A 

LI – wakati uliopita 

vyo 

li – mtendwa 

kimbi 

li – kauli 

(k) Mwanafunzi alimwandikia rafikiye barua kwa penseli. 

Kipozi – barua 

Ala – penseli (alama 3 x1 = 3) 

Kitendo – rafikiye    (kadiria sentensi) 

(Tanbihi: Mwanfunzi atuzwe alama kwa maneno aliyoyaelekeza. 

(l) Mhamiaji haramu aliyeshikwa amefikishwa mahakamani. 

a – kishazi tegemezi 

b – kishazi huru 

(m) Wingi karibu 

Watu wawa hawa waliibeba mizigo ii hii licha ya kukanywa.  (alama 1 x 2) 

(n) Mbunge atakuwa ametawazwa kabla ya mpinzani wake kufika.  (alama 1x2 =2) 

(o) Ngoma hii itachezwa wanjani.      (alama 1x1) 

Mwanafunzi asiandike wastana wa kielezi. 

(p) Matumizi ya kiimbo 

- Swali 

- Rai / ombi   Kutaja   (2 x 1 = 2) 

- Amri 

- Mshangao  Kutunga sentensi (2 x 1 = 2) 

- Taarifa  

(q) Mbuzi – Kifaa cha kukunia nazi. 

- Mnyama  

 

4. ISIMU JAMII 

(a) Mitazamo mine kuhusu chimbuko la Kiswahili. 

 Kiswahili ni kibantu – ushahidi mwingi. 

 Kiswahili ni kiarabu au lahaja ya kiarabu kwa kuwa kimekopa msamiati mwingi huko. 

 Kiswahili ni krioli – kilitokana na ndoa baina ya waarabu na wabantu. 

 Kiswahili kilitoka Kongo.      (alama 4x1 = alama 4) 

(b) Mbinu za kuunda maneno 

 Kutohoa 

 Tafsiri sisisi 

 Kuunganisha maneno 

 Uhamishaji wa maneno kutoka lugha mf. Ugali. 

 Kukopa 

 Tanakali za sauti 

 Kuongeza viambishi / mnyambuliko. 

 Ufupishaji / akronimu. 
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KISWAHILI KARATASI YA 3 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 

1. (i) Mzungumzaji ni Siki, Mzungumziwa ni Diwani IIII, wako nyumbani kwa Diwani III.  Wawili  

  hao walikuwa wakizungumzia shida zinazowakumba Wanacheneo na hali mbaya ya uchafu  

  wa kimazingira, Diwani III analamikia hali hii akisema kulikuwa na harufu kila pahali ndiposa  

  Siki anatamka maneno haya. 

 

 (ii)  Jadili huka zozote mbili za msemaji zinazojitokeza katika muktadha huu. 

 Ni mtetezi wa haki: Anamtembelea Diwani III kwa lengo la kujadiliana naye kuhusu masaibu 

yanayowakumba wananchi na jinsi haki zao zinakiukwa na uongozi wa Meya. 

 Msema kweli: Anaeleza ukweli kuwa hali ya uchafu mjini ilikuwa imefikia kiwango cha kuvunda. 

 Amewajibika: Kwa sababu ameshuhudia maisha duni ya wananchi, anachukuwa jukumu la kumtembelea 

Diwani III ambaye ni mmojawapo wa viongozi wa baraza la mji ili hatua ichukuliwa ya kutatua matatizo ya 

wananchi. 

 

(iii)  Thibitisha kuwa Cheneo ilikuwa imejaa uvundo. 

 Kusema kuwa Cheneo ilikuwa imejaa uvundo ni kuashiria kuwa kulikuwa na hali ya uozo katika jamii yenyewe. 

Jambo hili ladhihirika kwa njia zifuatazo: 

a. Kuna visa vya ufisadi: Meya akishirikiana na vibaraka wake kama Bili na Diwani I na II wanapanga njama ya 

kuuza fimbo ya Meya iliyokuwa mali ya umma kwa lengo la kupata fedha za kujilipa kwa kikao kisicho 

rasmi.  Meya pia anaonekana kumiliki mashamba mengi ambayo ameyapata kwa njia isiyo halali na hata 

kugawa hizo ploti za umma kwa marafiki wake kama Bili.   

b. Meya anasema jinsi alivyomgawia Bili vipande vinne vya ardhi naye baada ya kuuza vipande vitatu 

amebakisha vitano. 

c. Kuna ukatili uliokithiri katika jamii hii: Meya anatumia askari wa baraza kuwatawanya wafanyakazi 

waliokuwa wakigoma kisha anacheka akifurahia jinsi waandamanaji hao walivyofyatuliwa risasi na wengine 

katika kufariki. 

d. Kuna uchafuzi wa mazingira: kutokana na kuchafuliwa kwa mazingira, kuna uvundo uliosheheni katika eneo 

hili.  Wakati Meya alikuwa akinywa maji anahisi harufu akadhania ilikuwa inatoka majini lakini anaelezwa 

kuwa uvundo huo ulikuwa ukitokana na takataka. 

e. Kuna ubadhirifu wa mali ya umma: Meya na vibaraka wake wanabadhiri mali ya umma kwa kujilipa kwa 

vikao visivyo rasmi.  Walipokuwa na kikao na madiwani wawili na Bili wanapendekeza kuwa wajilipe kwa 

kufanya kazi ya ziada yaani ‘overtime’.  Pia Meya anaonekana kutumia mali ya umma na fedha za baraza 

kujivinjari na marafiki wake kama Bili.  Anazungumzza jinzi walivyojivinjari katika hoteli iitwayo Kajifahari 

pamoja na familia ya Bili. 

f. Kuna hali mbaya ya umaskini: Umaskini umekita mzizi katika Cheneo kiasi kwamba kuna watu wasioweza 

kujinunulia chakula.  Mamake Dadavuo Kaole anategemea mabakio ya chakula kumlisha mwanawe.  

Anasema kuwa mtoto huyo alikula chakula kisichochemshwa kwani hawezi gharamia hata makaa. 

g. Kuna hali duni katika mazingira ya kazi: Waridi analalamikia uchafu katika hospitali akisema kwamba nzi 

walikuwa wanatawala hospitalini. 

h. Kuna ukosefu wa huduma muhimu: Hospitali za umma hazina dawa huku viongozi nao wakizidi kutoa ahadi 

za uongo kwa wananchi wakiwahadaa kwamba dawa hizo zilikuwa zimeagizwa zikiwa bandarini. 

i. Kuna unafiki wa kidini: Viongozi wa dini wanatumia dini kujinufaisha.  Mhubiri anamwombea Meya 

aliyekuwa kiongozi dhalimu ili aongoze kwa muda mrefu.  Pia anafurahia anapohidiwa kwamba baraza 

lingelipa sadaka ya shilingi laki moja kila mwezi kando na kugharamia petrol ya kumpeleka kumwombea 

Meya mara moja kwa juma. 

j. Usaliti umekitiri katika jamii hii. Bili anamsaliti Meya kumpotosha kishauri na wakati Meya anashikwa, 

hajulikani aliko. 

1. (i) Tumbo lisilotosheka/matatizo ya tumbo (1 x 2)  

 (ii) Tarbia – mishororo mine 1 – Kutaja (2) 

      1 – Kueleza 

 (iii) Arudhi. 

  Mishororo mine kila ubeti 



 

 

  Vina vya kati ni, nga 

  Vipande viwili – ukwapi na utao 

  Kibwagizo 

  Mizani – ukwapi (8) utao (8)  (4 x 1) 

(iv) Lugha nathari 

Wapendanao mapenzi yasiyo na dhati wanakuogopa.  Wapatao mimba, watoto wao hawajali.  

Watoto watakapo chakula huwa wanatafuta mapipani.  Tumbo nikupe nini ili utosheke?   (4 x 1) 

(v) Idhini ya mshairi. 

 Inkisari mf.  We – wewe nitakupani 

 Kuboronga sarufi mf. Wafugaji hata nao – Hata nao wafugaji. 

 Tabdila mf. Umewasubua – umewasumbua. 

 Mazida mf. Mnukio – mnuko  (2 x 1) 

 

(vi) Kukcsa heshima – hata mbwa wararua. 

 Ufisadi – hesabu wanazirenga. 

 Kutowajibikia wana – wanachokora mapipa. 

 Wizi – wa ng’ombe. 

 Mizozo/kutoelewana – mradi waliepe njaa. (4 x 1) 

 

(vii) Dibaji – Thibitisha/shalali. 

    Harara – hasira/hamaki  (2 x 1) 

 

2. Vijana kujenga jamii mpya. 

(i) Amani na Imani wanakutana na kuamua kushirikiana licha ya kuwa tofauti. 

(ii) Madhubuti kuungana na tabaka la chini kuleta madbadiliko.  Anakangamana na wote na kuhamia kibandani 

mwa Amani. 

(iii) Amani na madhubuti ambao ni vijana wanahimiza usawa na hivyo kugawia maskini ardhi. 

(iv) Amani na Imani kubadili Imani na mtazamo wa Wanasokomoko kuhusu walemavu/watu wenye mahitaji 

maalum na kumfanya Majisifu kuenzi wanawe kama binadamu kamili. 

(v) Amani na Madhubuti kusaka haki ya Yusuf na kumtoa gerezani. 

(vi) Amani kukataa kuishi katika nyumba ya Mtemi na kuamua kujenga yake mwenyewe.   

Haja ya bidii. 

(vii) Amani anaamini maridhiano katika jamii baada ya chuki.  Anamshawishi Oscar  

Kambona alilipize kisasi kwa kumuua Mtemi.  Pia alimsamehe majisifu kwa kumwibia mswada wake. 

(viii) Madhubuti anapendekeza jamii inayo dumisha maadili.  Anakataa kazi anayotafutiwa kifisadi na babake. 

(ix) Imani anabadili taasubi ya kiume kwa kusema kuwa wanawake wasiwekwe pembeni katika kitabu 

atakachoandika. 

(x) Vijana (Amani) kupinga wizi wa miswada. 

(xi) Amani analeta mfumo mpya wa kuendesha serikali na kuhimiza wananchi wawachunguze viongozi vizuri, 

wawapige msasa. 

(xii) Amani na Imani wanataka jamii inayomlinda mtoto wanamlea mtoto japo si mtoto wao. 

(xiii) Amani anahimiza uongozi usiwe unafumbiwa macho hata unapokuwa dhalimu. 

(xiv) Amani na Imani kupiga vita Imani potovu ambazo zimepitiwa na wakati mf. Kutokunywa maji ya mto 

Kiberenge.      Zozote 10 x 2 = 20 

 

3. (a) Yalisemwa na Ben Bella. 

 Katika barua. 

 Kwa mashaka. 

 Kuhusu uhusiano wao na sababu ya kuachana.  Zozote 4 x 1 = 04 

 (b) Yaliyojiri. 

 Lowela alikuwa mpenziwe Mtemi Nasaba Bora. 

 Kwamba alikuwa amempachika mimba. 

 Alipelekwa shambani Baraka kufichwa kule. 

 Aliificha mimba kwa kufunga kamba tumboni. 

 Alijifungua mtoto. 

 Alichukuliwa na Mtemi Nasaba Bora na kumweka mlangoni pa Amani.Zozote 4 x 2 = 9 

 

 (c)  



 

 

 Kuacha masomo akiwa mchanga. 

 Kukosa nidhamu kwa kujiingiza katika mapenzi nje ya ndoa. 

 Kutupa mtoto – Aliikubali achukuliwe. 

 Mtoro – Kutoroka nyumbani hivyo kuwasumbua wazazi. 

 Anavunja ndoa ya wenyewe.     Zozote 4 x 2 = 8 

4.  

Ulevi – Maeko. 

 Uzinzi – Samaki wa nchi za Joto. 

 Ubaguzi – Damu Nyeusi 

 Tama – Tazamana na Mauti. 

 Utelekezaji wa watoto – Mzizi na matawi. 

 Ujambazi – Gilasi ya mwisho makaburini. 

 Unyanyavaji safi – Samaki wa nchi za joto. 

 Uanyaji mamba – Samaki. 

 Upigaji wa wanawake – Maeko, Mwana wa Dorubini. 

 Uongozi mbaya – kikaza. 

5. (a)  

 Maelezo ya mwanadishi. 

 Kumhusu Sela. 

 Alikuwa ametungwa mimba. 

 Alifukuzwa shuleni.      Zozote 4 x 1 = 4 

(b)  

 Sela alikuwa mwanafunzi wa kidato cha tatu. 

 Alifukuzwa muhula wa tatu. 

 Mwalimu Mkuu wa shule ya Timotheo aliita majina ya wasichana watatu. 

 Sela alikaa nyumbani kwa muda wa miezi mitatu. 

 Sela alimwita Rozina mara tatu.     (4 x 1) 

(c)  

 Masazu anamlaumu Sela kwa kupata mamba. 

 Wasichana waliwacheka waliofukuzwa shuleni. 

 Majirani wa Mzee Butali waliwacheka. 

 Hata waalimu waliona kama ni mzigo wa wale wasichana wenyewe. 

(Aeleze dhana ya kanda la usafi na aihusishe katika jibu lake) Zozote 4 x 2 = 08 

(d) Umuhimu wa Sela. 

 Kielezi cha wasichana wachanga wanaopata mimba kabla ya ndoa. 

 Kielelezo cha jinsi wasichana wanavyodanganywa na kulazimika kuacha masomo. 

 Mfano mzuri wa majuto.      Zozote 2 x 2 = 04 

7. Misimu 

 (a)  

(i) Ni maneno au semi zinazozuka katika kindi fulani la watu na huweza kutoweka au kubaki na kusanifishwa kuwa 

lugha sanifu. 

(ii) Umuhimu wa misimu 

1. Kuongeza msamati katika lugha. 

2. Watu kujitambulisha na kundi fulani. 

3. Kupamba lugha ya wanaohisika. 

4. Kuburudisha. 

5. Kuhifadhi siri. 

6. Hukuza utangamano/uhusiano. 

7. Hukuza lugha. 

8. Huhifadhi utamanduni. 

9. Huendeleze historia. 

10. Huondoa urasmi katika mazungumzo. 

11. Hutafusdi lugha. 

(b) Aina za ngomezi za kisasa. 

 Rununu. 

 Kengele. 

 King’ora. 



 

 

 Mlio wa ambulensi. 

 Kipenga. 

 Filimbi. 

(c) Sifa za maapizo. 

 Hutolewa kwa waendao kinyume na maadili ya jamii. 

 Huandamana na viapo mbalimbali. 

 Yanaweza kutolewa moja kwa moja na anayeathirika au na mtu mwingine kwa niaba yake. 

 Huamini wa yataleta maangamizi katika jamii. 

 Hutumia lugha kali ya kuogofya. 

 Lugha yake ina ufasaha mwingi/ulumbi. 

(d)  

 Uvumbuzi wa vyombo vya mawasiliano kama tarakilishi. 

 Mitambo ya kuchapisha na kuhifadhi maandishi. 

 Dini ya Kikristo ambayo inapuuza baadhi ya vitendo au miviga ya F.S. 

 Elimu ya kisasa haitambui wala kuthamini F.S. 

 Waandishi wengi wa Kiafrika hawashughuliki F.S. 

 Vifo vya fanani. 

 Ushindani wa F.S. na burundani ya kisasa. 
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INSHA 

KARATASI YA KWANZA 

JULAI/AGOSTI 2015 

 

Swali la Lazima. 

1. Mwandikie barua pepe rafiki yako anayeishi nchi jirani ili ahudhurie siku ya arusi yako.  Barua pepe hiyo 

iandamane na ratiba ya siku hiyo. 

2. Jadili hatua zinazoweza kuchukuliwa kukabiliana na ukabila nchini Kenya. 

3. Andika kisa kinachothibitisha ukweli wa methali painamapo ndipo painukapo. 

4. Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo: 

 Nilijaribu kuuinua mguu wangu uliojaa maumivu kutokana na jeraha … 
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Karatasi ya 2(LUGHA) 

Julai/Agosti 2015 

 

SEHEMU A: UFAHAMU (ALAMA 15) 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata. 

 

Ni fedheha kuona taifa ambalo halijakuwa likitambua msamiati wa shibe kwa zaidi ya miongo miwili sasa 

limeacha chakula kiharibike mashambani kutokana na ukosefu wa soko.  Taarifa kuwa ni zamu ya wakulima wa 

mahindi kukadiria hasara baada ya wenzao wa maziwa ni za kuhuzunisha.  Inasemekana wakulima wa zao la 

mahindi katika mikoa ya pwani, mashariki, kati na Bonde la ufa wanendelea kuhesabu hasara kutokana na ukosefu 

wa soko la mahindi kutoka kwa serikali. 

 

Hii ni hata baada ya serikali kuwapatia na kuwauzia pembejeo kwa bei nafuu kama njia mojawapo ya kuimarisha 

uzalishaji wa chakula nchini.  Kinachovunja moyo zaidi ni habari kuwa serikali iyo hiyo ilitoa ahadi ya kununua 

mazao yote ya wakulima hao kama njia mojawapo ya kuwatia moyo katika kazi yao. 

 

Kando na wakulima wa kibinafsi, ilitumia mamilioni ya pesa za umma kuzindua miradi ya kilimo cha mahindi 

kwa kunyunyizia mashamba maji na mazao yake pia yanaharibikia.  Wakulima wa mradi wa kilimo cha 

kunyunyizia mashamba wa Hola, kwa mfano, wameathirika pakubwa kutokana na ukosefu wa soko la mazao yao.  

Imekuwa ikijikokota kutokana na sababu kadhaa ikiwemo ukosefu wa fedha za kununua mahindi. 

 

Hii ni hata baada ya uchunguzi kuonyesha kuwa usalama wa chakula nchini umedorora kutokana na kiangazi cha 

muda mrefu.  Mbali na kutokuwepo kwa utaratibu wa kununua mahindi kutoka kwa wakulima hao halmashauri ya 

nafaka haina uwezo wa kuwashughulikia wakulima wote nchini.  

  

Hii ni kwa sababu wakulima wengi hawapati huduma za halmashauri hiyo ambayo imejikita katika maeneo 

yaliyokuwa yakizalisha chakula kwa wingi miaka iliyopita.  Eneo la Hola, kwa mfano, liko mbali kutoka kwa 

kituo cha halmashauri hiyo kwa sababu eneo hilo ni kame. 

 

Ni kutokana na muktadha huu serikali inapaswa ichukue hatua za haraka kuepusha kuharibika kwa zao la mahindi 

nchini.  Serikali inapaswa kutenga fedha zaidi za kununua mahindi kutoka kwa wakulima.  Inakisiwa kuwa hasara 

zaidi inatarajiwa kutokea ikiwa pesa zaidi hazitatengwa kwa sababu idadi ya wakulima wanaovuna mahindi 

inatarajiwa kuongezeka. 

 

 



 

 

Maswali 

1. (a) Kwa nini chakula kinaharibikia mashambani?       (alama 2) 

 (b) Serikali ilichangia vipi katika kuimarisha uzalishaji wa chakula?     (alama 2) 

(c) Eleza vile halmashari ya nafaka haijaweza kuepushia wakulima wa mahindi hasara.   (alama 1) 

(d) Kwa nini wakulima wa maeneo kame hawajashughulikiwa na halmashuri ya nafaka?   (alama 1) 

(e) Kutokana na taarifa hii serikali inaweza kutatua tatizo la wakulima kwa njia gani?  (alama 1) 

(f) Pendekeza namna taifa linaweza kuepuka na kupambana na uharibifu wa chakula mashambani. (alama 3) 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa.  (alama 3) 

(i) Miongo 

(ii) Pembejeo 

(iii) Umedorora 

 

 SEHEMU YA B: UFUPISHO: (ALAMA 15) 

 Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata: 

 

  Katika safu yangu hii sina lengo la kuzishambulia dini zetu na namuomba  

 Mungu sana asiniandikie dhambi kutokana na ninayotaka kuyaandika.  Lakini nashawishika kuikumbusha jamii 

yangu ambayo inatufanya watu tuzione dini zetu zinamkandamiza mwanamke.  Dini zetu kubwa kama Uislamu na 

Ukristo zinatuelekeza mwanamke kumheshimu mumewe na kumsikiliza anachosema, lakini kwa yeye kufuata 

maadili ya dini na si kukuambia uue ukakubali.  

  Wakati dini inasema utekeleze amri ya mumeo na wao wameelezwa mambo ya kuwafanyia wanawake, ikiwa 

ni pamoja na kuwaheshima na kuwaridhisha kadri ya uwezo wao. 

  Kutokana na hilo la amri, wanaume wengi ndio wamechukua kama tiketi ya kunyanyasa mwanamke na hata 

kumnyima fursa ya kujiendeleza kielimu na hata kufanya shughuli za kuongeza kipato.  Unakuta familia ni ya 

kimaskini, baba hana fedha za kutosha kuihudumia familia yake, lakini baba huyo anataka kujishughulisha  

 na shughuli yoyote ya kumuingizia kipato kinachoweza kuwasaidia wote na matokeo yake kuendelea kuwepo, 

kwenye dimbwi la umasikini.  Wengine kwa hofu ya kupata changamoto kutoka kwa wake zao wanawakatalia 

wanawake walio wao kujiendeleza kielimu au kutafuta mwanamke asiyeelimika ili asiweze kuhoji mambo kadhaa 

ndani ya nyumba. 

  Hili limebainishwa hivi karibuni na shirika moja lisilo la kiserikali huko kigoma ambapo katika utafiti wao 

asilimia 90% ya wanawake wa vijijini wanashindwa kutoa hoja kutokana na uelewa wao duni na kutoa sababu ya 

kuwa hiyo ni kutokana na ukosefu wa elimu, masuala ya kidini yanayomwelekeza mwanamke kufuata amri  

 za mumewe, mila na desturi kadhaa. 

  Dini zote zinaeleza wazi umuhimu wa mtu kupata elimu bila kubagua kama ya kiislamu inavyosema; mtu 

anapata thawabu anapotafuta elimu na anatakiwa aitafute popote bila kujali umbali na hata ikiwezekana kufika 

China ambapo inaaminika ni mbali. 

 Sijawahi kuona wala kusikia dini ikisema mwanamke asipate elimu lakini baba zangu na kaka zangu wanaume 

wanalipotosha hili kutaka kuendelea kumkandamiza mwanamke bila kufikiri kuwa mwanamke ni msaada 

mkubwa kwao na kwa maendeleo ya taifa lote; ikiwa leo tupo katika harakati za kupata maendeleo na nchi hii hivi 

kweli tutafanikiwa? 

  Mapambano ya kuleta maendeleo yaanze katika ngazi ya familia kwa kuondoka kwa ujinga wa 

kumkandamiza mwanamke ili naye aelimike, aweze kujenga hoja, aweze kujitafutia kipato na mwisho kusaidia 

katika maendeleo ya familia ambayo kwa njia nyingine ndiyo maendeleo yenyewe ya taifa hili. 

 

(a) Fupisha aya tano za kwanza. (Maneno 70). 

(b) Mwanamke anaweza kuendelezwa vipi.  Rejelea aya mbili za mwisho.  (Maneno 50). 

  

 SEHEMU YA C: SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 

 

 A Taja aina mbili kuu za ala za sauti kisha utoe mfano mmoja mmoja.    (alama 2) 

 B Taja maneno yenye miundo ifuatayo ya silabi.       (alama 2) 

  (i) KKKI _______________________________________________________ 

(ii) Irabu pekee (II) _______________________________________________ 

 C Eleza ni kwa nini neno umma ni la asili ya kigeni.      (alama 1) 

 D Viambishi vilivyopigiwa mstari vinawakilisha dhana zipi za kisarufi?    (alama 2) 

(i) Udhaifu _____________________________________________________ 

(ii) Walani? _____________________________________________________ 

 E Neno lifuatalo liko katika ngeli gani?        (alama 1) 



 

 

(i) Matukio _____________________________________________________ 

 F Andika kwa msemo wa taarifa:         (alama 2) 

  Askari: Ulikuwa unaelekea wapi uliposhambuliwa? 

  Jirani: Nilikuwa nikienda sokoni jana. 

 G Onyesha vishazi katika sentensi ifuatayo kisha uelezee ni vya aina gani.    (alama 2) 

  Ajapo tutamlaki kwa shangwe. 

 H Sahihisha sentensi ifuatayo. 

 Mtu ambaye aliyechukua kitabu chenye kilikuwa hapa arudishe.     (alama 1) 

 I Tumia mzizi –w- katika sentensi kama:        (alama 2) 

(i) Kitenzi kisaidizi. 

(ii) Kitenzi Kishirikishi. 

J Tunga sentensi moja kubainisha matumizi ya ‘na’ kama.      (alama 2) 

 (i)    Kihusishi cha ‘na’ ya mtenda. 

 (ii)   Kiunganishi 

 K Weka kirejeshi ‘O’ tamati kwenye kitenzi chunga kisha ukitungie sentensi.   (alama 1) 

 L Eleza na utoe mifano ya mazingira mawili ambapo mistari mshazari hutumika.    (alama 2) 

 M Nyambua kitenzi ja jiwe katika kauli ya kutendewa kisha utunga sentensi.   (alama 1) 

 N (i)  Eleza dhana ya shamirisho.         (alama 1) 

 (ii) Onyesha aina tofauti za shamirisho katika sentensi hii. 

  Ali alimnunulia Asha viatu kwa pesa zake.       (alama 2) 

 O Tumia kivumishi kionyeshi cha karibu pamoja na nomino katika ngeli ya I-ZI kisha utunge sentensi katika 

ukubwa - wingi.          (alama 2) 

 P Yakinisha sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu wingi.    (alama 2) 

  (i)  Msomi hakutuzwa siku hiyo. 

 Q Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii.       (alama 3) 

  (i)  Kwa nini umeishi kwao kwa miaka mingi? 

 R Eleza maana tatu zinazopatikana katika sentensi hii.      (alama 3) 

  (i)  Alikuwa amenijuza kuwa angefika kwao.     

 S Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale.      (alama 4) 

  (i)   Kuku na mbuzi ni mifugo. 

 T Eleza maana ya nomino.         (alama 1) 

 

SEHEMU YA D: ISIMU JAMII: (ALAMA 10) 

 (a) Ali:   Wee kuja hapa.  Wewe ni nani? Sema haraka! 

  Ebo:  Mimi … ni … afande ni Ebo 

  Ali:    Unatoka wapi sa ii? Hapa hakuna sheria? 

  Ebo:   Samahani mkubwa. Mimi niku… 

  Ali:    Mkubwa wa nani? Wakubwa wako ofisini. 

  Ebo:   Pole mzee. 

  Ali:     Mzee gani? Hii mtu lazima niiwekwa store.  Yaani self-contained.   

   Toa viatu. 

  Ebo:   Tafadhali Bwana Askari, nilichelewa … 

  Ali:     Mimi sitaki hadithi! Hizo pelekea nyanya yako, eh.  Fanya haraka! 

  Ebo:    Naomba mkubwa … 

  Ali:      Hapa si kanisani.  Unaomba! Hata … 

 

 Fafanua sifa tano za sajili hii.         (alama 5) 

(b) Eleza maana ya istilahi zifuatazo za isimu jamii.       (alama 5) 

(i) Lugha ya taifa. 

(ii) Lugha ya ishara 

(iii) Lugha mwiko 

(iv) Sajili za lugha 

(v) Uchanganyaji msimbo. 
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KISWAHILI  

KARATASI YA TATU (FASIHI) 

JULAI/AGOSTI, 2015 

 

 SEHEMU A: USHIAIRI 

 SWALI LA LAZIMA 

1. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yafuatayo. 

 

 LONGA 

 Longa Longea afwaji, watabusarika, 

 Longa uwape noleji, watanusurika, 

 Longa nenea mabubu, sema na viduko. 

 

 Longa usichachawizwe, tamka maneno, 

 Longa usitatanizwe, mbwa aso meno, 

 Longa usidakihizwe, kishindo cha funo. 

 

 Longa yote si uasi, si tenge si noma, 

 Longa pasi wasiwasi, ongea kalima, 

 Longa ukuli kwa kasi, likate mtima, 

 Longa zungumza basi, liume ja uma. 

 

 Longa japo ni kombora, kwa waheshimiwa, 

 Longa liume wakora, kwani wezi miwa, 

 Longa bangu na papara, hawakuitiwa, 

 Longa bunge si kiwara, si medani tawa, 

 Longa ni simbamarara, wanaturaruwa. 

 

 Maswali 

 (a) Tambua nafsineni katika nudhumu hii.        (alama 1) 

 (b) Onyesha vile kibali cha utunzi wa mashairi kilivyotumiwa kukidhi mahitaji ya kiarudhi.  (alama 3) 

(c) Kwa kutoa maelezo mwafaka, tambua bahari nne zilizotumiwa na mtunzi kwenye shairi hili. (alama 8) 

(d) Onyesha vile shaha alivyofua dafu kutumia mbinu zifuatazo.     (alama 5) 

(i) Anafora 

(ii) Usambamba wa kiusawe. 

(iii) Usambamba wa kifahiwa/dhamira. 

(iv) Tabaini. 

(v) Jazanda 

 

 (e) Tambua toni ya shairi hili.         (alama 1) 

 (f) Neno kasi ni adhidadi.          (alama 1) 

 (g) Neno afwaji limetumika kumaanisha nini katika shairi hili.     (alama 1) 

 SEHEMU B: MSTAHIKI MEYA 

2. “Mimi na Meya ni mfano wa mafuta na maji.  Hatuonani uso kwa uso.” 

 (a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

 (b) Ni mbinu gani ya lugha iliyotumika katika dondoo na inamaanisha nini?    (alama 2) 

(c) Kwa kurejelea tamthilia nzima, thibitisha kuwa Meya ni sawa na mafuta na wengine ni maji. (alama 14) 

   AU 

3. Thibitisha ukweli wa msemo kuwa sikio la kufa halisikii dawa kwa mujibu wa Tamthilia ya Mstahiki Meya 

(alama 20) 

 

  

 



 

 

 

SEHEMU C: DAMU NYEUSI NA HADITHI NYINGINE 

 KANDA LA USUFI 

4. “Wanafunzi hao wawili waliandamana hadi ilipokuwa kliniki ya shule.” 

 (a) Eleza muktadha wa maneno haya.        (alama 4) 

 (b) Kwa kurejelea hadithi kanda la usufi thibitisha kuwa sekta ya elimu  

  inakabiliwa na changamoto myingi.        (alama 10) 

(c) Wanafunzi wanaorejelewa walikuwa wamekutana kisadfa.   

 Toa mifano mingine mitatu ya sadfa kutoka kwenye hadithi hii.     (alama 6) 

  AU 

5. MIZIZI NA MATAWI 

 Thibitisha kuwa majina Sudi na Kudura ni ya kimajazi.      (alama 20) 

 SEHEMU YA D: KIDAGAA KIMEMWOZEA 

6. Mwandishi wa Kidagaa Kimemwozea amenuia kujenga jamii mpya.   

 Tetea kauli hii.           (alama 20) 

  AU 

7. “Hatimaye Tarishi alikuja na barua moja ya Mtemi na nakala ya siku hiyo ya gazeti la Tomoko Leo: Mtemi 

Nasaba Bora akapokea barua hiyo na gazeti toka kwa tarishi aliyekuwa kanywea si haba.”    

(a) Jadili mambo yaliyomshtua Mtemi Nasaba Bora kuhusiana na barua na gazeti alizopokea siku hiyo. 

             (alama 10) 

 (b) Onyesha jinsi madhubuti alivyoendeleza uasi dhidi ya babake.     (alama 10) 

 

 SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI 

8. (a) Maigizo ni nini?          (alama 2) 

 (b) Fafanua sifa zozote tano za maigizo.        (alama 10) 

 (c) Eleza dhima ya michezo ya watoto.        (alama 8) 
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KISWAHILI KARATASI YA 1 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 

1. Sura ya barua pepe izingatie: 

 Kutoka: 

 Kwa: 

 Nakala kwa: 

 Kuhusu/mada 

  Salamu 

  Mwili 

  Jina la mwandishi 

 

Ratiba 

 Kichwa kiwe kamili yaani kiwe na neno ratiba, inahusu nini, tarehe na mahali pa tukio. 

 Iwe na safu mbili: Moja ya saa na nyingine ya matukio. 

 Saa iandikwe kwa majira; mfano saa 8.00 asubuhi (mfumo wa kimataifa). 

 Yaweza kuwa na jina la mtayarishi. 

2. Kukabili ukabila. 

 Kazi zitolewe kwa wote bila ubaguzi. 

 Watu wakubaliwe kuishi popote. 

 Watu wafanyie kazi maeneo tofauti tofauti. 

 Ndoa baina ya makabila zihimizwe. 

 Viongozi wakome kuchochea makabila yao dhidi ya mengine. 

 Wakati wa uchaguzi, viongozi watoke makabila yote. 

 Michezo mbalimbali ihimizwe katika maeneo mbalimbali. 

 Katiba ya nchi ifuatwe.    (Kadiria hoja nyingine) 

3. Mtahiniwa atunge kisa kinachothibitisha ukweli wa methali. 

 Mtu aliyekuwa wa hali duni anaweza kuimarika na kuwa mtu wa hadhi au wa kuheshimika. 

4. Kisa kionyeshe alivyopata jeraha (atumie mbinu rejeshi) na akiendeleze kisa bila kuongeza maneno kwenye 

kianzio au kuongeza maneno.  

 
Onyesha makosa ifuatavyo: 

Sarufi    = 

Hijai   - 

Msamiati mzuri  

Msamiati usiofaa X 

Neno ambalo halipo  

 

Urefu (Usituze zaidi ya alama zilizoonyeshwa) 

05

xx
Robo  

05

xx
Nusu  

15

xx
tatuRobo  

20

xx
Kamili  
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KISWAHILI KARATASI YA 2 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
 

 SEHEMU A: UFAHAMU 

1. (a)  

 Ukosefu wa soko la mahindi. 

 Wingi wa chakula kutokana na wakulima kutiwa moyo.    (2 x 1) 

(b)  

 Kuwapatia na kuwauzia wakulima pembejeo kwa bei nafuu. 

 Serikali kutoa ahadi ya kununua mazao ya wakulima. 

 Kuzindua miradi ya kilimo cha mahindi kwa kunyunyizia mashamba maji.    (2 x 1) 

(c)  

 Kukosa utaratibu wa kununua mazao 

 Kukosa uwezo wa kuwanunulia wakulima wote mahindi. 

 Umbali kutoka kwa mahali chakula kinakuzwa.     (3 x 1) 

(d)  

 Ukosefu wa fedha na kuwa mbali kimasafa. 

 Imepiga kambi maeneno yanazalisha nafaka tangu jadi.    (1 x 1) 

(e) Kutenga fedha nyingi za kununua mahindi kutoka kwa wakulima wengi.  (1 x 1) 

(f)  

 Kununua mazao kwa kutenga fedha. 

 Kujenga maghala mengi.        (2 x 1½ = 3) 

(g)  (i) Miongo – Kipindi cha miaka kumi – kumi. 

  (ii) Pembejeo – Mahitaji muhimu katika kilimo k.m mbegu. Mbolea. 

  (iii) Umedorora – Enda chini, zorota, haribika.    (alama 3) 

 

 

 SEHEMU B: UFUPISHO 

2.(a)  

(a) Sina lengo la kuzishambulia dini zetu na namuomba mungu asiniandikie dhambi. 

(b) Dini za uislamu na ukristo zinatuelekeza mwanamke kumheshimu mumewe na kumsikiliza anachosema. 

(c) Dini imewapa wanawake jukumu la kufuata amri ya mumeo. 

(d) Wanaume wengi wamechukua amri hii kunyanyasa na kuwanyima fursa ya elimu na hofu ya kupata kipato. 

(e) 90% ya wanawake hawatoi hoja kwa sababu wao wameiamini kuwa dini. 

(f) Wanaume huwa na hofu ya kupata changamoto kutoka kwa wake waliojiendeleza kielimu. 

(g) Dini zinaeleza umuhimu wa mtu kupata elimu bila kubagua. 

(Hoja – 6, Mtiririko 2, Jumla alama 8) 

(b)  

 Kwa kupata elimu. 

 Asikandamizwe kwa vyovyote. 

 Tutambue umuhimu wa mwanamke katika ujenzi wa taifa. 

 Atafute kipato cha familia. 

 Aweze kutoa maoni ya ujenzi wa nchi. 

 Imani potovu za kidini zitupiliwe mbali.   (Mtiririko – 1  (alama 6) 

3. Sarufi na matumizi ya lugha        (alama 40) 

 A (i) Ala tuli – meno, kaakaa gumu, ufizi, koromeo n.k. 

  (ii) Ala sogezi – midomo, ulimi.       (4 x ½ = 2) 
 

 B (i) KKKI – Mbwembwe, nywa 

  (ii) I I – Oa, ua         (2 x 1 = 2) 
 

 C Umma – Lina muundo wa konsonanti mbili zinazofanana zikifuatana.   (1 x 1) 
 

D (i) Udhaifu – Unominishaji/Ngeli 

  (ii) Walani? – Swali/Kiulizi        (2 x 1) 

 E Ngeli ya Li – Ya         (1 x 1) 



 

 

 

 F Askari  alimuuliza jirani alikuwa akielekea wapi aposhambuliwa naye  jirani  

akamjibu  kuwa alikuwa akienda sokoni siku hiyo jioni     (4 x ½ = 2) 
 

 G Ajapo – Kishazi tegemezi, tutamlaki kwa shangwe – Kishazi huru.   (2 x 1) 

 H Mtu aliyechukua kitabu kilichokuwa hapa arudishe au mtu ambaye alichukua kitabu kilichokuwa hapa  

arudishe.          (1 x 1) 

 I (i) Kitenzi kisaidizi – Amekuwa akicheza mpria. 

  (ii) Kitenzi kishirikishi – Ali amekuwa mwizi.     (2 x 1) 
 

 J Shamba la Bw. Komu lililimwa (1) Hassani, Ali (2) Hamisi. 

  (i) Kihusishi cha ‘na’ ya mtenda – na Hassan 

  (ii) Kiunganishi cha kuongeza – Ali na Hamisi 
 

 K (i) Achungaye, wachungwao, kichungwacho n.k    (1 x 1) 

   (Sentensi iwe sahihi) 
 

 L (i) Tunapoandika kumbukumbu 2/2015: 

  (ii) Maneno yenye maana sawa: Paka/nyau, mamba/ngwena. 

(iii) Tunapoandika tarehe 10/10/2016. 

(iv) Au/ama: Kisu/Kijiko.       (3 x 1) 
 

M Ja – jiwa.  Alijiwa na askari jana.       (1 x 1) 
 

N (i) Ni nomino inayoathiriwa na kitenzi (mtendwa, mtendewa)   (1 x 1 = 1) 

(ii) Asha – Kitondo 

Viatu – Kipozi 

Pesa – ala        Zozote  (2 x 1 = 2) 
 

 O Madege hayo yalitua hapa jana.        (2 x 1 = 2) 

 P Wasomi watakuwa wakituzwa siku hizo.       (2 x 1 = 2) 
 

 Q Kwa – Kiulizi 

  Kwao – Umiliki wa mahali 

  Kwa – Muda/Kipindi 

 

 R (i) Yeye mwenyewe alikuwa amenifahamisha kuwa angefika kwa watu wengine. 

  (ii) Yeye mwenyewe alikuwa amenijuza angefika kwao yaani nyumbani anamotoka yeye. 

(iii) Mtu mwingine angefika kwa aliyenijuza. 

 

S S      KN + KT   ½ 

  KN      N + U + N   ½ 

      N    Kuku    ½ 

      U     na    ½ 

      N     mbuzi    ½ 

  KT       t + N    ½ 

     t         ni    ½ 

     N      Mifugo    ½ 

 

T Nomino ni neno linalotaja watu, vitu, viumbe mimea, dhana na mahali.  (1 x 1 = 1) 

 

 SEHEMU C: ISIMU JAMII 

4. (a)  

 Lugha yenye ukali kw. Polisi. 

 Lugha ya kudhadisi/maswali ni majibu. 

 Kuchanganya ndimi. 

 Lugha isiyozingatia kanuni za kisarufi. 

 Lugha ya unyenyekevu kwa mshukiwa. 

 Lugha ya kuamrisha. 

 Lugha inayoeleweka kwa urahisi 



 

 

 Lugha ya misimu.  

        (5 x 1 = 5) 

(b) Eleza maana ya istillahi zifuatazo za isimu jamii. 

 Lugha ya taifa – Ni lugha iliyotenliwa kama kitambulisho na ustaarabu wa taifa zima. 

 Lugha ishara – Ni lugha inayotumia ishara kama mikono, uso ni macho katika kuwasiliana. 

 Lugha mwiko – Lugha inayomfunga mtu kuitumia kwa mujibu wa jamii yake. 

 Sajili za lugha – Mitindo mbalimbali ya matumizi ya ile lugha moja. 

 Uchanganyaji msimbo – Ni hali ambapo wazungumzaji wa lugha wanazungumza katika  

 lugha moja kisha hapa na pale wanatoka kidogo katika lugha hiyo na kuingilia lugha ya pili au ya tatu kwa muda 

mfupi na kisha kurejelea lugha ya awali.  
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KISWAHILI KARATASI YA 3 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 

1. MAJIBU YA SHAIRI 

(a) Nafsineni ni mwananchi/raia/mzalendo/mtetezi wa haki za binadamu/za wanyonge. 

(b) (i) Tabdila – Kuleta urari wa vina mfano: usitatanizwe, wanaturararuwa. 

 (ii) Inkisari – Kuleta urari mizani mfano: aso. 

(iii) Utohozi – Hi kuleta urari wa vina na mizani mfano: noleji. 

(c) (i) Sakarani – Shairi ni mseto wa bahari kadha mfano tathmina, utatu, ukaraguni n.k. 

 (ii) Kikwamba neno longa linaanzia na kurudiwa kila ubeti. 

(iii) Ukaraguni – Vina vya ukwapi na utao vinabadilika kila ubeti. 

(iv) Mathnawi – Shairi limegawika vipande viwili kila mshororo. 

(v) Kikai – Mizani katika utao ni michache (6) ilhali.  Mizani ya ukwapi ni mingi (8). 

(vi) Sabilia – Halina pambio bali lina kituo. 

(d) (i) Anafora – huu ni urudiaji/uradidi neno longa imerudiwarudiwa. 

(ii) Usambamba wa kiusawe – neno longa lina maana sawa na nena, sema, zungumza, ongea, kuli, tamka na 

ambayo yametumiwa kwenye shairi. 

(iii) Usambamba wa kifahiwa/dhamira – mtunzi anadhamiria kusisitiza haja ya kuwaumbua na kuwasuta wabunge 

walafi na wenye kuzua balaa. 

(iv) Tabaini  - Si uasi si tenge si noma. 

     - Si kiwara si medani 

(v) Jazanda – Mabubu – Wenye kujitia hamnazo 

    - Kishindo cha funo – tishio hafifu/tishio la nyamarero 

(e) Toni – ghadhabu/hasira 

(f) Adhidadi – pole/taratibu 

(g) Afwaji – kaumu/halaiki/umati wa watu 

 

2. MSTAHIKI MEYA 

 (a) Maneno ya Siki  akimwambia Diwani III  Nyumbani  kwa Meya wakiwa wamestarehe  

  barazani.  Siku alikuwa ameenda kumtembelea kumwomba amshawishi Meya aboreshe hali ya maisha  hasa  

kwa kuboresha hospitali (kuleta dawa).    (1 x 4) 

 (b) JAZANDA (1 x 1) 

  Maana: Ingawa wote wawili ni binamu, huwasikilizani wala kushirikiana  (1 x 1) 

 

(c)  

 Anaishi maisha ya kifahazi raia wakikosa mahitaji ya kimsingi k.m. Chukula, dawa n.k. 

 Alijilimbikizia mali huko raia wakiteseka. 

 Hawajibiki kazini/hajali kuhusu utenda kazi. 

 Ana kiburi.  Hataki kuitwa kwa jina na Siki. 

 Anadharau na kupuuza wawkilishi wa wafanyikazi kwa kuwaambia wanampotezea wakati. 

 Anapuuza ushauri wa Siki na Diwani III na kusikiza wa Bili, Diwani I na Diwani II. 

 Hashughulikii malalamishi ya wafanyikazi. 

 Ni fisadi: Aunga mkono wizi wa fimbo ya Meya na kuiuza ili wafaidike peke yao. 

 Anatumia udikteta kuidhinisha baadhi ya maamuzi ya kujinufaisha pamoja na marafikize. 

 Atumia askari kunyamazisha wanaogoma. 

 Amlipa mhubiri ili amwombee yeye na baraza.  Maombi hayawajali wengine. 

 Kutumia Mayors Act dhidi yaw engine. 

(Hakiki hoja zingine zinazo – 7 x 2 = 14 onyesha Meya yu na mamlaka zaidi). 

3. Thibitisha ukweli wa msemo kuwa sikio la kufa halisikii dawa kwa mujibu wa tamthilia ya Mstahiki Meya. 

(i) Meya alikataa kusikiliza ushauri wa Siki kuwa watu waliomchagua wanamlilia awatatulie matatizo 

yaliyowakabili hasa kwa kuwaongezea mshahara. 

(ii) Siki alimsihi Meya anyooshe mengi yasiyonyooka ili watu wasilipuke lakini Meya  

hakumsikia; aliendelea na maovu na mapuuza yake. 

(iii) Siki alimwambia Meya kuwa kuna watu wanaokufa kwa ukosefu wa dawa na njaa lakini  

Meya alimpuuza na kusema kuwa Baraza analoongoza ni dhabiti kuliko mengine jirani. 



 

 

(iv) Meya anapoamrisha nyimbo za kizalendo ziimbwe kabla na baada ya vipindi marufu ili kuamsha 

uzalendo, Siki anamshauri kuwa nyimbo hazitawashibisha na kukata kiu ya  

uhitaji wa watu lakini Meya hakulitilia maanani. 

(v) Siki anapomtahadharisha kuwa kulipisha watu matibabu hospitalini kunapinga mpango  

wa afya bora nay a bure Meya anasema malengo yale ni upuuzi. 

(vi) Siki pia alimtahadharisha Meya hatari ya kufuata maamuzi ya mataifa fadhili bila kushirikisha  

watu wao kwani huo ni ukoloni mamboleo.  Badala ya kusikiliza ushauri huu Meya anamwita  

mlinzi wake amfukuze pale. 

(vii) Diwani III alimwonyesha Meya hatari ya kuongezea madiwani mshahara na kuwaacha wafanyakazi 

wengine lakini akapuuza. 

(viii) Meya pia anapuuza ushauri wa Diwani III kuwashughulikia wafanyakazi ili kuepuka tisho  

la mgomo.  Anaonelea kuwa watalazimishwa na mahitaji ya kila siku kusitisha mgomo  

na kurudi kazini. 

(ix) Meya pia anapuuza ushauri wa Diwani III kuwadhamini wafanyakazi kwani wanawahitaji, badala  

yake anasema hata wakigoma wataajiri wengine. 

(x) Meya anapuuza ushauri wa Diwani III kuwa kuchukua mikopo kwa wafadhili kungewaachia vizazi 

vijavyo mzigo wa kufidia.  Meya haoni haja ya kujali ya badaye. 

(xi) Kwa muda Meya anaepuka kuzungumza na wafanyakazi kuhusiana na hali yao ili kuzima mgomo  

kwa kuamini kuwa uhitaji ungewafanya warudi kazini. 

(xii) Anapokubali kuongea na viongozi wa wafanyakazi haonekani kutilia maanani mazuungumzo yao  

na kwa hivyo wanamwacha. 

(xiii) Mapuuza haya yanasababisha mgomo mkubwa wa wafanyakazi uliosababisha wageni aliotarajia 

kutoweza kuhudhuria mkutano. 

(xiv) Yeye na madiwani wake waaminifu wanakamatwa na polisi na kupelekwa katika Makao Makuu 

kueleza hali ya mambo. 

(xv) Hatimaye alitambua kuwa baadhi ya madiwani waliojifanya waaminifu walimdanganya. 

(xvi) Anajuta na kusema ni heri angemsikiliza Diwani III (Bwana Uchumi na Kazi) kwa kutambua  

kuwa ingawa hakupenda maoni yake anaona yalikuwa ya kweli.  Zozote 10 x 2 = 20 

 

4. KANDA LA USUFI 

 (a) Maneno haya ni ya msimulizi. 

  Arejelea Sela na Masazu wakati Sela alijitolea kumsaidia. 

  Masazu aliyejifanya mgonjwa ikiwa mbinu ya kumnasa. 

Ni katika shule ya Askofu Timotheo ambako wanafunzi kutoka shule mbalimbali walikuwa wameenda kwa  

mashindano ya muziki.      (4 x 1 = 4) 

(b)  

 Wasichana wa Askofu Timotheo kupata mimba na kufukuzwa. 

 Baadhi ya wanafunzi k.m. Masazu hutoka shuleni mwao kwenda za wasichana sio kwa sababu za tamasha 

bali kupata wachumba. 

 Wasichana wajawazito hukosa makini darasani. 

 Wavulana nao hukosa kutia bidii kwa sababu ya mawazo k.m. Masazu alikosa kupita vizuri. 

 Wanafunzi kutumia muda mwingi kuandikiana barua za mapenzi badala ya kusoma.   (5 x 2 =10) 

(c)  

 Sela na Masazu kufika kwenye kliniki na kukutana na Sista akitoka wakakutania mlangoni. 

 Sista ‘aliyemsaidia’ Masazu ndiye bado alimpima Sela mjamzito alikuja kufukuzwa shule. 

 Kutumbukia kwa Sela majini na hivyo kutomfikisha nyumbani mtoto waliyemjia. 

 Mvua kubwa kunyesha usiku wa kumtorosha Kadogo.    (3 x 2 = 6) 

5. MAJAZI 

 Sudi – maana yake ni bahati njema. 

 Sudi alikuwa na bahati kuokotwa na Bi. Mkubwa pipani kabla hajakata roho. 

 Sudi alikuwa na bahati ya kulelewa na Bi. Mkubwa vizuri. 

 Sudi alikuwa na bahati ya kuelimishwa. 

 Sudi alikuwa na bahati ya kupata kazi nzuri. 

 Sudi alikuwa na bahati ya kurithishwa nyumba. 

 Sudi alikuwa na bahati ya kumpata mamake mzazi bila kumtafuta.    (7 x 2 = 14) 

 Kudura – Maana yake ni nguvu za Mwenyezi Mungu. 

 Ni kudura mama mzazi wa Sudi kupata kazi. 

 Ni kudura kuwa anayemwajiri kazi ni mwanawe. 



 

 

 Ni kudura kupata mwanawe aliyemtupa pipani zamani.     (3 x 2 = 6) 

6.  

 Jamii mpya ambayo haitakuwa na unyanyasaji k.v. kunyang’anya wanyonge mali yao/mashamba yao kama 

alivyofanya Mtemi Nasaba Bora kwa familia za Amani na Imani. 

 Jamii mpya ambayo haitakuwa na ufisadi k.v. Mtemi Nasaba Bora alivyohonga wakuu serikalini ili mwanawe 

madhubuti aajiriwe katika jeshi. 

 Jamii inayotekeleza haki siyo yenye kufunga jela watu wasio na hatia kama alivyofungwa Yusufu ami yake 

Amani kupitia mipango ya Mtemi. 

 Jamii isiyotekeleza mauaji kwa watu wasio na hatia kama alivyouawa Chichiri Hamadi babaye Amani kupitia 

njama iliyohusisha Mtemi. 

 Jamii isiyo na ukatili k.v. Mtemi Nasaba Bora alivyotupa kitoto chake kichanga mlangoni pa Amani. Alivyompiga 

Amani nusura amuue, alivyokataa kushughulikia matibabu ya Bob D. J baada yakung’atwa na mbwa wake n.k. 

 Jamii yenye viongozi waliowajibika na kutumika wananchi sio kujifaidi na kuwakandamiza kama alivyokuwa 

Mtemi Nasaba Bora. 

 Jamii inayotambua na kuauni mashujaa wa zamani k.v. Mzee Matuko Weye alivyopigana vita vikuu vya dunia na 

Chwechwe Makweche aliyechezea Tomoko soka ya kimataifa. 

 Jamii isiyopuuza walemavu Mwalimu Majisifu hakuthamini watoto wake wane walemavu lakini Imani alimfanya 

abadilike. 

 Jamii isiyo na uzinifu na yenye ndoa zilizo na uaminifu.  Nasaba Bora alitembea na wasichana wadogo kama 

Lowela Maozi. 

 Jamii yenye vijana wanaoweza kungoja hadi waoane kabla ya kushiriki mapenzi kama wanavyofanya Amani ns 

Imani. 

 Jamii yenye waandishi wanaochapishiwa miswada yao ikiwa mizuri sio inayoibwa na kutumika na wengine. 

 Jamii yenye watu ambao hawataendelea kunyamaza wakinyanyaswa lakini watajikombokoa kwa kufanya 

mapinduzi k.v. Amani na Madhubuti. 

 Jamii yenye kujali masilahi ya wengine na kugawa rasilimali zilizopo kwa maskini kama alivyofanya Amani kwa 

Matuko Weye, Bob D.J na wengine. 

 Jamii yenye msamaha na isiyo na kisasi.  Amani alikuwa na nafasi amdhuru Mtemi Nasaba Bora lakini akaamua 

alipe ubaya kwa wema. 

 Jamii yenye huduma bora za kimsingi kwa wananchi k.m afya sio kama vile Zahanati ya Nasaba Bora ilivyokuwa.

     Zozote 10 x 2 = 20 

7. (a) Jadili mambo yaliyomshitua Mtemi Nasaba Bora kuhusiana na barua na gazeti alizozipokea siku hiyo. 

 Hakuona picha yake katika gazeti la Tomoko Leo kama ilivyokuwa wakati nduguye Mwalimu Majisifu alikuwa 

mhariri wa gazeti hilo licha ya kutoelewana kwao. 

 Katika barua aliyopokea mtoto wake madhubuti aliyekuwa masomoni.  Urusi alimwarifu juu ya kurejea kwake 

nyumbani na angetaka mpango wa kumtafutia ajira jeshini au popote uisitishwe, kwa sababu hataki ajira 

inayotokana na mlungula. 

 Madhubuti pia alisema kuwa alitaka kusimama kwa miguu yake mwenyewe apate au akose kwa kustahiki au 

kushtahili kwa sababu ya jadi yake. 

 Madhubuti alimwambia babake alikuwa amechoka na ingawa alimpenda kulikuwa na vitendo vyake ambavyo 

hakuwa akivipenda. 

 Mtemi Nasaba Bora alipomaliza kusoma barua alikasirika na kugonga meza kwa kuona kuwa madhubuti hajui 

dunia inavyozanguka. 

 Pia alikasirika kwa kuona Madhubuti alivyokuwa amejitambulisha na mamake(Madhubuti Zuhura) badala ya 

kujitambulisha naye kama baba yake. (5 x 2 = 10) 

(b) Onyesha jinsi Madhubuti alivyoendeleza uasi dhidi ya babake. 

 Katika barua aliyomwandikia babake alipokaribia kurudi nyumbani alitaka mipango ya kutafutiwa kazi jeshini au 

popote isitishwe kwa sababu hukutaka kazi iliyotokana na mlungula. 

 Madhubuti  alimwambia babake kuwa ingawa alimpenda kulikuwa na vitendo vyake ambavyo hakupenda. 

 Madhubuti alimaliza barua yake kwa kujiita Madhubuti Zuhura badala ya kujitambulisha na babake. 

 Alipendana na kushirikana na mfanyikazi wao Amani kwa sababu mitazamo yao ilishabihiana.  Hatimaye 

alihamia kibandani alimokaa Amani. 

 Madhubuti alichukia vitendo vya babake vya kupoka, kupiga pute, kulimbikiza mali haramu na kuhalalisha 

haramu kwa sababu vilifanya bara la Afrika kuchekwa katika kila pembe ya dunia. 

 Alimwomba Amani ashirikiane naye katika kuwazidua watu kwa lengo la kukomesha udhalimu kuanzia pale 

kwao wanapofanyiwa udhalimu na baba yake. 



 

 

 Madhubuti alifuata kwa kukubali babake ampeleke masomoni ng’ambo kwa pesa alizowaitisha watu kwa nguvu 

ingawa alikuwa amefaulu kuingia katika Chuo Kikuu pale nyumbani kwao. 

 Anahiari kujiua kinasaba ili azaliwe upya na asiwe na uhusiano wowote na Nasaba ya Mtemi Nasaba Bora. 

 Madhubuti alikubaliana na Amani waongoze mapinduzi kwa tahadhari wasije wakatoa viongozi dhalimu na 

kuingiza mwingine dhalimu zaidi. 

 Madhubuti alipopata ajira mjini Songoa alianza kuchunguza jinsi babake alivyopata kumiliki mashamba mengi 

makubwa.          (5 x 2 = 10) 

8.  

(a)  

 Maigizo ni sanaa ya mazungumzo yanayoambatana na matendo. 

 Ni hali ambapo watendaji hutenda na huiga matendo ya watu au viumbe katika jamii. (1 x 2 = 2) 

(b)  

 Hutolewa au huigizwa mbele ya hadhira. 

 Uigizaji huhitaji uwanja maalum wa kutendea au mandhari. 

 Hufangamana na shughuli za kijamii kama vile utambaji wa hadithi na sherehe. 

 Sharti kuwe na tendo la kuigizwa. 

 Waigizaji huvaa maleba yanayooana na hali wanazoigiza. 

 Maigizo huiga hali ya maisha ya jamii kisiasa, kiuchumi na kitamaduni kwa nia ya kuonyesha mafanikio, 

udhaifu na migogoro katika nyanja za maisha. 

 Huwa na muundo mahsusi wa mtiririko wa matukio. 

 Yanaweza kuambatana na ngoma pamoja na uimbaji wa nyimbo au ukariri wa tungo za kishairi. 

 Hutumia lugha yenye ufundi mkubwa. 

 Wakati mwingine hutumia ishara.     Zozote  (5 x 2 = 10) 

(c) Dhima ya michezo ya watoto. 

 Hukuza kipawa cha uigizaji miongoni mwa watoto. 

 Hukuza ubunifu. 

 Ni nyenzo ya kukashifu matendo hasi ya watu wazima. 

 Hutambulisha na kusawiri falsafa ya jamii kuhusu malezi na majukumu ya wanajamii. 

 Huwapa watoto ukakamavu na kuwawezesha kujiamini wakiwa wangali wachanga. 

 Hukuza utangamano/ushirikiano/umoja. 

 Huimarisha uwezo wa kukumbuka. 

 Huwawezesha kupata mikakati au maarifa ya kukabiliana na hali mbalimbali katika maisha. 

 Huburudisha. 

 Huendeleze utamaduni wa jamii husika. 

 Huhifadhi historia ya jamii husika. n.k.     Zozote  (4 x 2 = 8) 
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1. LAZIMA. 

 Kumekuwa na visa vingi vya ukosefu wa usalama nchini.  Wewe kama katibu wa jopo lililoteuliwa na Waziri wa 

Usalama nchini, andika ripoti kuhusu suala hili. 

2. Teknolojia ya kisasa imechangia kudhurika kwa maadili ya vijana wetu.  Jadili. 

3. Tunga kisa kinachooana na methali ifuatayo. 

 “Wema hufa mwili, hawafi jina.” 

4. Andika insha itakayoishia kwa 

 … Ilinichukua muda mrefu kuyaamini niliyoyaona! 
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KISWAHILI 

Karatasi ya pili         

(LUGHA) 

Julai/Agosti 2015 
 

SEHEMU YA A: UFAHAMU (ALAMA 15) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 
 

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za kulitadarukia tatizo ambalo linakwamiza juhudi za maendeleo.  

Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea, unayatosa kwenye dhiki kubwa huku mataifa ya kimagharibi 

yakipiga hatua kubwa kimaendeleo.  Ufa uliopo baina ya mataifa yanayoendelea na yale yaliyoendelea kama vile 

Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila uchao. 

 

Vyanzo vya umasikini huu ni anuwai mathalan, ufisadi uongozi mbaya, turathi za kikoloni, uchumi kuegemezwa 

kwenye kilimo kinachotegemea mvua isiyotabirika, idadi ya watu inayoupiku uwezo wa uchumi wa taifa 

linalohusika na ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua raia kutoka lindi la umaskini.  Ukosefu wa elimu na 

nafasi adimu za ajira huchangia pia katika tatizo hili. 

 

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini, unaothiri nchi fulani una athari pana sana.  Uvunjifu 

unaotokana na umaskini unaweza kuwa mboji ambako matendo mabaya huchipuka.  Raia maskini huweza 

kushawishiwa haraka kujitosa kwenye matendo ya kihalifu ili kujinasua kutoka dhiki ile.  Hii inaweza kuwa 

mbegu ya kuatika maovu kama ugaidi na uhalifu wa kila aina. 

 

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburia madeni ya mataifa yanayoendelea kama njia mojawapo ya 

kupambana na umaskini.  Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa mengi hutumika kuyalipa madeni hayo.  

Katika hali hii inakuwa muhali kwa mataifa hayo kujikwamua kutokana na pingu za umasikini.  Njia nyingine ni 

kustahabu kutoa ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi zinazoendelea. 

 

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya kupambana na umaskini.  Ni 

muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa asilimia kubwa ya raia wa mataifa hayo ni maskini.  Pana 

dharura ya kuzalisha nafasi za ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana na zaraa ambayo ni tagemeo kuu 

la mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi.  Ipo haja pia ya mataifa haya kuhakikisha 

kuwa mfumo wa soko huru unaotawala ulimwengu sasa hauishii kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na 

kuendeleza umaskini zaidi.  Kwa ufupi, maamuzi yote ya sera za kiuchumi lazima yauzingatie uhalisi wa maisha 

ya raia wa mataifa hayo. 

 

Maswali: 



 

 

(a) Kwa nini umaskini umetamalaki katika mataifa yanayoendelea?     (alama 4) 

  (b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea?      (alama 2) 

(c) Ni mapendekezo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu utatuzi wa tatizo la  

umaskini?           (alama 4) 

(d) Mfumo wa soko huru una madhara gani kwa mataifa machanga?     (alama 2) 

(e) Ukirejelea kifungu, eleza maana ya:        (alama 3) 

 (i)     Kulitadarukia. 

(ii) Kuatika. 

(iii) Kuyaburia madeni. 

  

 SEHEMU YA B: UFUPISHO   

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata. 
 

 Kadiri jamii mbalimbali zinavyotagusana, ndivyo lugha zinazozungumzwa na jamii hizi nazo zinavyoingiliana na 

kuathiriana.  Mojawapo ya athari hizi ni ukopaji wa msamiati.  Jamii zinazopakana au kutagusana hukopa 

msaimiati kutoka kwa lugha jirani na kuutumia kuelezea dhana mpya zinazoingia katika utamaduni wao kupitia 

kwa mitagusano ya kijamii. 

  

Lugha ya Kiingereza, kwa mfano, imekopa kutoka lugha nyingine kama vile Kifaransa na Kilatini. Mathalani, 

istilahi nyingi za kisheria zimekopwa kutoka lugha ya Kifaransa.  Aidha, Kiingereza kimekopa kutoka lugha ya 

Kiswahili.  Maneno ya Kiswahili kama vile mwalimu, jiko, mandazi, panga, buibui, ngoma na hata wananchi, sasa 

yameingia katika kamusi za Kiingereza, kumaanisha kuwa yamekubaliwa kama msamiati rasmi wa lugha ya 

Kiingereza. 

  

Kiswahili nacho kimeathiriwa na lugha nyingine.  Kimekopa msamiati wa Kiingereza na hata Kiarabu.  Katika 

tungo nyingi za kishairi, kwa mfano, Utenzi wa Mwanakupona utapata msamiati wa Kiarabu uliotoholewa.  Lugha 

nyingine ambazo zimeathiri Kiswahili ni pamoja na Kijerumani ambako msamiati kama vile ‘shule’ ulikopwa na 

kutoholewa kutokana na neno schule. Msamiati kama vile ‘leso’, ‘karata’ na ‘mvinyo’ yamekopwa kutoka lugha 

ya Kireno, huku majina ‘balozi’ na ‘bahasha’ yakikopwa kutoka Kituruki. 

  

Pamoja na ukopaji wa vipengele vya lugha, mtagusano wa lugha una athari nyingine.  Lugha zinapokuja pamoja, 

mazingira ya wingi-lugha hazuka.  Baadhi ya watu hujifunza zaidi ya lugha moja.  Mtu anayeweza kuzungumza 

zaidi ya lugha moja anaweza kujieleza kwa urahisi kwa kuchanganya msamiati wa lugha tofauti.  Aidha, anaweza 

kubadilisha msimbo kulingana na matilaba yake.  Ikiwa anataka kukubalika na jamii-lugha anayotagusana nayo, 

atatumia lugha ya jamii hiyo ili kujinasibisha na kujitambulisha nayo.  Wazungumzaji hupata visawe vya maneno 

kuelezea dhana zile zile, hivyo kuboresha mitindio yao ya mawasiliano. 

  

Kadhalika, kutagusana kwa lugha kunaweza kusababisha kubuniwa kwa lugha ngeni ambayo inarahisisha 

mawasiliano.  Wakati mwingine, watu wanaozungumza lugha tofauti wanapokutana, hubuni mfumo sahili wa 

lugha ili kufanikisha mawasiliano.  Pijini ni mfano wa lugha iliyobuniwa kwa njia hii.  Pijini huchota msamiati 

kutoka lugha zilizotagusana.  Sheng ni mfano mwingine wa lugha ambayo ilibuniwa kutokana na kutagusana kwa 

lugha ya Kiswahili, lugha za kiasili na Kiingereza. 

 Japokuwa kuna faida nyingi za wingi-lugha, hasara pia zipo.  Mazingira ya wingi-lugha huwapa wazungumzaji 

fursa ya kuchagua lugha wanayotaka kuwasiliana kwayo.  Katika hali hii, lugha yenye ushawishi mkubwa kijamii, 

kiuchumi na kisiasa ndiyo ianyopendelewa zaidi.  Wingi-lugha unaweza kusababisha kukwezwa kwa lugha moja 

na kudunishwa kwa lugha nyingine.  Mathalani, kuwepo kwa lugha nyingi nchini kulizua haja ya kukwezwa kwa 

lugha ya Kiswahili huku lugha nyingine za kiasili zikipuuzwa. 

 

 

 Lugha hukua kwa kutumiwa.  Lugha isipozungumzwa kwa muda mrefu, watu hupoteza umilisi ambao huifanya 

kuwa vigumu kuirithisha kwa vizazi.  Lugha inaweza pia kukosa wazungumzaji ikiwa wale wanaozungumza ni 

wachache, au ikaathiriwa na mtagusano na lugha nyingine iliyo na wazungumzaji wengi. Katika hali kama hii, 

lugha hiyo hukabiliwa na tisho la kudidimia au hata kufa.  Ikiwa jamii lugha itakosa kudhibiti sera za matumizi ya 

lugha yake, baadhi ya lugha ama zitafifia au zitakufa na kusahaulika kabisa. 

 

1. Bila kupoteza maana, fupisha aya za kwanza tatu.     (Maneno 50)  

           (alama 6, 2 za mtiririko). 

2. Kwa mujibu wa taarifa hii, mtagusano wa lugha una athari gani?      (Maneno 30)  



 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA: (ALAMA 40) 

 

(a) Andika sifa za kutambulisha sauti zifuatazo.       (alama 2) 

(i) /d/ _________________________________________________________ 

(ii) /th/ _________________________________________________________ 

(b)   Fafanua dhana ya mofimu. Bainisha mofimu katika maneno yafuatayo.     (alama 2) 

(i) Samaki _____________________________________________________ 

(ii) Mtu ________________________________________________________ 

(c) Ainisha viambishi kwa kurejelea majukumu ya kisarufi katika neno hili.    (alama 3) 

 Alijipelekea 

(d) Maneno yaliyopigiwa mstari yametumikaje?       (alama 2) 

Pahali pema pako si pema pa mwenzako. 

(e) Andika sentensi mbili kutofantisha vitate hii.       (alama 2) 

(i) Apisha  

(ii) Apiza  

(f) Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha neno lililopigiwa mstari kuwa kivumishi.   (alama 2) 

 Mgeni alipewa dawati mpya. 

(g) Unda nomino mbilimbili kutokana na vitenzi hivi.       (alama 2) 

 (i) Kagua ______________________________________________________ 

 (ii) Hini________________________________________________________ 

(h) Kosoa sentensi ifuatayo kisarufi.         (alama 3) 

Mahali kule pana siafu wengi. 

(i) Tambua matumizi ya ‘a’ katika sentensi ifuatayo.       (alama 1) 

 Mwanafunzi acheza uwanjani. 

(j) Yakinisha sentensi hii:          (alama 2) 

 Usipofanya bidii hutapita mtihani.  

(k) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya kuamrisha.       (alama 2) 

Tafadhali acheni kucheka ovyo. 

(l) Andika kwa msemo wa taarifa:         (alama 3) 

“Sitakwenda sokoni leo ila nitakwenda kesho”,  Nikamjibu. 

(m) Eleza matumizi matatu ya kinyota.         (alama 3) 

(n) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.      (alama 4) 

 Mlango umevunjwa na fundi aliyeujenga. 

(o) Onyesha matumizi ya chagizo ya mfanano katika sentensi.      (alama 2) 

Alitembea kitausi kupokea zawadi.  

(p) Andika sentensi ifuatayo kwa udogo/wingi.        (alama 2) 

 Mtoto mkaidi aliiba kitabu cha mwenzake.  

(q) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kiambishi ‘ji’.      (alama 2) 

 

 

4. ISIMU JAMII: 

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata. 
“Ndugu na madada, sote tumealikwa katika karamu hii ya Bwana kabla ya kujongea mezani pake, Bwana.  Pana 

haja ya kutakasa nyoyo zetu na kujutia madhambi yetu.  Sisi sote ni watenda dhambi na inastahili kumwendea ili 

aweze kutuondolea madhambi yetu.” 

 

Maswali  

(i) Weka maneno haya katika sajili yake.        (alama 2) 

(ii) Nini kimekufanya uchague sajili uliochagua katika swali (i).      (alama 1) 

(iii) Eleza sifa za matumizi lugha katika sajili hii.        (alama 7) 
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(FASIHI) 

JULAI/AGOSTI, 2015 

 

 

 SEHEMU A: USHAIRI – LAZIMA 

 

1. SHAIRI A      SHAIRI B 

  

 Wewe, 

 Utazame mlolongo wa    Dunia kitendawili, hakuna ateguaye; 

 Waja unaoshika njia likiwapo;   Dunia kama tapeli, hadaa nyingi ujuye; 

 Unaofuata pembe za barabara zisokuwapo, Dunia mwenye akili, inampiku na yeye; 

 Kwenda kuisaka auni,    Dunia ina mizungu, tena yapika majungu. 

 Kuitafuta kazi inayowala chenga. 

        Dunia na yake hali, hupumbaza hatimaye; 

 Itazame migongo ya wachapa kazi,  Dunia ina akili, binadamu sichezeye; 

 Watokwao na jasho kapakapa na,  Dunia uwe na mali, huiwezi dhorubaye; 

 Wanaotafunwa uhai na jua liso   Dunia ina mizungu, tena yapika majungu. 

 huruma:  

  Wakiinua vyuma na magunia, 

  Wakiinua makontena,   Dunia wenye muali, ambao waichezeye; 

  Wakichubuka mashambani,  Dunia kipigo kali, huwakumba hatimaye; 

  Wakiumia viwandani,   Dunia wakaja kuli, “menipata nini miye?” 

  Wakiteseka makazini,   Dunia ina mizungu, tena yapika majungu. 

 Halafu 

 Uangalie ule ujira wa kijungu meko, 

 Mshahara usokifu haja, 

 Nguo zisizositiri miili dhaifu, 

 Kilo chao kisichokuwa na machozi, 

 Na 

 Ujiangalie 

  Mwili wako unaomereta ujana wa ufanisi, 

  Gari lako la kifahari lililozibwa vioo, 

  Jumba lako la kujishasha kama uwanja mdogo, 

  Malaki ya pesa unayomiliki, 

  Ujiitapo mwajiri kwa raha, hunusi usaha wa hali yao? 

 
 Maswali 

 (a) Je, mashairi haya mawili ni ya aina gani? Toa sababu.      (alama 2) 

 (b) Taja dhamira kuu katika kila shairi.        (alama 2) 

 (c) Kwa kutoa hoja zozote tatu linganua mashairi haya kiumbo.     (alama 3) 

 (d) Taja na uelezee nafsi-nenewa katika mashairi haya mawili.     (alama 2) 

(e) Kwa kutolea mfano mmoja mmoja eleza matumizi ya mbinu hizi za kimtindo katika shairi la A. (alama 2) 

(i) Kweli-kinzani 

(ii) Mishata 

(f) Tambua idhini ya kishairi iliyotumika katika neno “Waichezeye” na uelezee dhima yake katika utoshelezi wa 

kiarudhi.           (alama 1) 

(g) Dondoa mfano mmoja mmoja wa mbinu ya tashhisi kutoka kwenye mashairi yote mawili. (alama 2) 

(h) Andika ubeti wa tatu katika shairi la A kwa lugha nathari.     (alama 4 

(i) Eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumika katika vifungu hivi. (alama 2) 

  (i) Inampiku. 

  (ii) Makontena. 



 

 

 

 

SEHEMU YA B: MSTAHIKI MEYA: TIMOTHY AREGE 

Jibu swali la 2 au 3 

2. “Nanyi vilevile msikate tamaa.  Endeleeni kushinikiza kumwona Meya.   

Mlango hatimaye huenda ukasalimu amri ---” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hii.         (alama 4) 

(b) Taja tamathali zozote mbili za lugha zilizotumika katika dondoo hii.    (alama 4) 

(c) Eleza ni kwa nini wanaorejelewa wanakaribia kukata tamaa.     (alama 8) 

(d) Eleza sifa mbili za mnenaji.         (alama 4) 

3. Viongozi katika bara la Afrika wameonyesha hali ya juu ya kutowajibika. 

 Eleza dhana hii kwa kurejelea tamthilia ya Mstahiki Meya.      (alama 20) 

 

 SEHEMU YA C: RIWAYA 

KEN WALIBORA: KIDAGAA KIMEMWOZEA 

 

Jibu swali la 4 au 5 

4. “Ujenzi wa jamii mpya ni jukumu la vijana.”  Jadili kwa kurejelea riwaya hii.    (alama 20) 

5. Mwandishi kama huyo watu hukutana naye kwa nadra sana.  

 (a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

 (b) Tambua mbinu iliyotumika katika kauli hii.       (alama 2) 

(c) Toa mifano mingine saba ya matumizi ya mbinu hii katika riwaya hii.    (alama 14) 

 

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI: DAMU NYEUSI 

KEN WALIBORA 

  

Jibu swali la 6 au 7 

6. “Alitembea kando ya barabara kwenye kijia cha wapitia njia huku akinyapia nyapia nyapunyapu na kupepesuka 

kama mlevi chakari”. 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

(b) Anayerejelewa katika dondoo hili alikuwa anaenda wapi?     (alama 2) 

(c) Eleza sifa za anayerejelewa katika muktadha kuu.      (alama 6) 

(d) Mhusika huyu yuko na umuhimu gani katika hadithi husika?     (alama 5) 

(e) Eleza mbinu zozote tatu ambazo zimetumiwa na mwandishi katika Muktadha huu.  (alama 3) 

7. MIZIZI NA MATAWI: ALI ABDULLA ALI 

 (a) Eleza sifa mbili na umuhimu wa wahusika wafuatao katika hadithi ya MIZIZI NA MATAWI: 

(i) Bi. Mkubwa.          (alama 3) 

(ii) Bi. Kidura.          (alama 3) 

(iii) Sudi Abdalla.          (alama 4) 

 (b) Taja na ueleze jinsi maudhui ya mapenzi yanavyojitokeza katika hadithi hii.   (alama 10) 

 SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI 

8. (a) Maghani ni nini?          (alama 2) 

 (b) Eleza sifa za maghani.          (alama 6) 

 (c) Fafanua aina zozote tatu za maghani.        (alama 6) 

 (d) Taja na ueleze umuhimu wa maghani.        (alama 6) 
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KISWAHILI KARATASI YA 1  

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 

1. SWALI LA LAZIMA 

SURA 

(i) Kichwa / Anwani ya ripoti. 

 Ripoti ni ya nini, nani, nani aliteua jopo na mwaka. 

 

(ii) Utangulizi 

 Nani alitaka ripoti iandikwe. 

 Muda waliopewa 

 Tatizo lenyewe 

 Wanajopo na vyeo vyao. 

 

(iii) Mbinu za uchunguzi  

-  Mfano matumizi ya hojaji, mahojiano n.k. 

 

(iv) Matokeo ya uchunguzi  

 Ukabila 

 Dini 

 Umaskini 

 Ukosefu wa ajira 

 Misimamo tofauti ya kisiasa 

 Mifumo tofauti ya utawala. 

 Ugavi wa raslimali za nchi. 

 Makundi haramu. 

 Ukimbizi 

 Uhasama wa kiukoo 

 Kisasi 

 Tamaa ya mali na mamlaka. 

 Ufisadi. Tanbihi: mwanafunzi azingatie angaa hoja nane. 

 

(v) Hitimisho 

Tanbihi – Hitimisho liwe fupi na lioane na matokeo ya uchunguzi.  (iwe aya moja) 

 

(vi) Mapendekezo 

 Huandikwa kwa kuorodheshwa kwa nambari. 

 Yatoe suluhisho ama hatua za kuchukuliwa ili kudhibiti ama  

kusuluhisha tatizo la utovu wa usalama. 

Mifano 

(i)   Serikali iwahamasishe wananchi umuhimu wa kuishi pamoja kwa amani. 

(ii)  Sheria iundwe ya kuwaadhibu wahalifu. 

(iii) Mtazamo wa nyumba kumi utiliwe maanani. 

(iv) Ugavi wa raslimali za nchi usawasishwe. 

(v)  Nafasi za ajira ziongezwe. 

(vi) Idara ya elimu iongeze katika mtaala wa masomo somo la umuhimu  

wa utangamano wa wananchi. 

Mwalimu atathmini hoja zozote zingine zinazofaa. 

 

(vii) Mwisho 

 Jina la mwandishi na sahihi 

 Cheo 

 Tarehe 

2. Madhara ya teknolojia ya kisasa 



 

 

(i) Uraibu 

(ii) Uzembe kazini 

(iii) Ubunifu kudorora 

(iv) Utangamano 

(v) Upweke 

(vi) Mkengeuko (km. mavazi) 

(vii) Matumizi ya dawa za kulevya. 

(viii) Uzinzi 

(ix) Ajali barabara kuongezeka. 

 

Faida 

(i) Hurahisisha mawasiliano. 

(ii) Utafiti kupitia mtandao (elimu) 

(iii) Upanuzi wa biashara 

(iv) Usafiri kuimarika. 

 

Tanbihi 

(i) Mwanafunzi azingatie pande zote mbili, asipofanya hivyo aadhibiwe kwa kutolewa alama nne. 

(ii) Mwanafunzi atoe msimamo wake. 

 

3. Methali 

 Mtahiniwa asimulie kuhusu mhusika ambaye maishani mwake alikuwa  kipenzi cha kila mtu kwa wema wake. 

 Aonyeshe mema aliyowatendea watu wengine kisha atumie sifa hizo kuonyesha jinsi hata baada ya kufa jina lake 

bado linaishi vinywani vya watu.  Akumbukwe kwa pengo aliloacha. 

 

4. Mdokezo 

 Mwanafunzi atamatishe insha yake kwa maneno aliyopewa.  Akiongeza mengine atuzwe  alama ya 02. 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 

1. UFAHAMU 

(a)  

 Ufisadi 

 Uongozi mbaya 

 Turathi za kikoloni 

 Uchumi kuegemezwa kwenya kilimo kinachotegemea mvua isiyotabirika. 

 Idadi kubwa ya watu inayoupiku uwezo wa uchumi wa taifa linalohusika. 

 Ukosefu wa nyenzo na mali za kuwakwamua raia kutoka lindi la umaskini.  

 Ukosefu wa elimu na nafasi za ajira.      Zozote (4x1 = alama 4) 

(b)  

Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa mengi hutumika kuyalipa madeni hayo.  (2x1 = alama 2) 

(c)  

 Kuibuka kuwa mikakati bora ya kupambana na umaskini. 

 Pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa asilimia kubwa ya raia wa mataifa hayo ni maskini. 

 Kuzalisha nafasi za kazi kwa dharura. 

 Kupanua viwanda hususan vinavyohusiana na zaraa ambayo ni tegemeo kuu la mataifa mengi. 

 Kuendeleza elimu. 

 Kuimarisha miundo msingi.        (4 x 1 = alama 4) 

(d)  

Ni chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza umasikini zaidi.   (1 x 2 = alama 2) 

(e)  

 Kulitadarukia – kulishughulikia, kulitatua, kulikabili. 



 

 

 Kuatika – kuanzisha kutia, kuzua. 

 Kuyaburia madeni kuyasamehe madeni, kuyaondolea madeni.    (3x1 = 3mks 

            

2. MAJIBU YA UFUPISHO 

(a) Hoja za kuzingatia 

 Mitagusano ya kijamii hufanya lugha kuathiriana. 

 Ukopaji wa vipengele vya lugha ni moja ya athari hizo. 

 Msamiati hukopwa ili kueleza dhana ngeni. 

 Lugha zote hukopa. 

 Kiingereza kimekopa kutoka kilatini, kifansa na Kiswahili. 

 Kiswahili nacho kimekopa kutoka kiingereza, kiarabu, kireno, kituruki na kijerumani. 

(b) Hoja za kuzingatia 

 Kuzuka kwa hali ya uwingi – lugha. 

 Ukuaji wa lugha. 

 Kuzuka kwa lugha mpya. 

 Kudunishwa kwa lugha. 

 Kufa kwa lugha. 

3. MAJIBU YA LUGHA 

(a) Sifa za sauti / d / 

(i)  Ni kipasuo. 

(ii)  Hutamkiwa kwenye ufizi 

(iii) Ni sauti ghuna.        (½ x 2) 

 

Sifa za / th / 

(i)  Ni kikwaruzo / kikwamizo. 

(ii)  Hutamkiwa menoni. 

(iii) Ni hafifu (si ghuna)       (½ x 2) 

(b) Ni kipashio kidogo cha neno ambacho hakiwezi kugawika zaidi na kina maana. 

(i)  Samaki            (alama 1) 

(ii)  Mtu => m-tu.          

 (alama 1) 

 

(c) alijipelekea 

a   -  li   -  ji   -   pelek  -  e  -  a  

 

 

nafsi  wakati  mtendwa mzizi kauli kiishio     (6 x ½ = alama 3) 

ya        uliopita 

umoja 

 

(d) Pema – kivumishi 

Pema – kiwakilishi         (2 x 1 = alama 2) 

 

(e) Apisha – kulitamka jina la Mungu kama njia ya uthibitisho. 

 Apiza – kutamkia mtu maovu.        (2 x 1 = alama 2) 

(f) Mwanafunzi mgeni alipewa dawati mpya.      (2 x 1 = alama 2) 

(g) Ukaguzi, mkaguzi, wakaguzi, kukagua.        (½ x 2) 

Mhini, uhini, kuhini , mhiniwa.         (½ x 2) 

(h) Mahali mle mna siafu wengi. 

Pahali pale pana siafu wengi. 

Mahali kule kuna siafu wengi.         (alama 3) 

(i) Hali isiyodhihirika.          (1 x 1 = 1) 

(j) Ukifanya bidii utapita mtihani.         (2 x 1 = 2) 

(k) Acheni kucheka ovyo!          (2 x 1 = 2) 

(l) Nilimjibu kuwa singeenda sokoni siku hiyo ila ningeenda siku iliyofuata.   (alama 5) 

(m) (i)  Maana zaidi ya neno fulani. 

(ii)  Neno limeendelezwa vibaya. 



 

 

(iii)  Sentensi ina makosa ya kisarufi.        (alama 3) 

(n)  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(o) Mwanafunzi atunge sentensi akitumia vielezi vya namna mfanano kama Alitembea kitausi kupokea zawadi.

  (alama 2) 

(p) Vitoto vikaidi viliiba vijitabu vya wenzao.       

 (alama 2) 

(q) (i) Ukubwa 

(ii) Kiambishi awali katika baadhi ya nomino katika ngeli ya LI-YA. 

(iii) Kuonyesha uzoefu. 

(iv) kujitendea         (2x1 = alama 2) 

 

4. ISIMU JAMII 

(a) Hii ni sajili ya maabadini / dini. 

(b) Sababu 

(i) Matumizi ya maneno kama kutakasa nyoyo kabla ya kushiriki karamu ya Bwana. 

(ii) Kumwendea Bwana atuondolee dhambi zetu.     (Zozote 2x1 = 2) 

(c) Sifa 

(i) Matumizi ya msamiati maalum kwa mfano: Mungu asifiwe. 

Alhadulillahi! 

Shetani ashindwe! 

(ii) Matumizi ya sentensi refu ili kuweza kueleweka vizuri na waamini. 

(iii) Kudondoa kauli yaani kurejelea sehemu fulani katika maandiko matakatifu. 

(iv) Uradidi wa maneno kurudiarudia maneno kama: 

Mungu yu mwema 

Mwenyezi Mungu 

Amina n.k. 

(v) Matumizi ya ishara na miondoko. 

Anapohubiri hutumia ishara na miondoko mfano kuinua mkono, Kuruka kutoka hapa na pale. 

(vi) Kuchanganya nyakati sana kwa mfano: naye akaondoka hapo waende upande wa mashariki. 

(vii) Matumizi ya maneno yenye asili ya kigeni kwa mfano: majina ya wahusika Sila na Petero. 

(viii) Matumizi ya lugha maalum kama vile tamathali za usemi, taswira, jazanda n.k.   (7x1 = 7) 

 
 
 
  

KN 

N1 

Mlango 

S  

KT 

KN2 H  T  

N2 S  

umevunjwa  na fundi aliyeujenge 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

1.  

(a)  Je, mashairi haya mawili ni ya aina gani. 

A – huru – halijazingatia arudhi za utunzi wa ushairi. 

B – tarbia – lina mishororo 4 katika kila ubeti. 

   -  Kikwamba – neno ‘dunia’ laanzia kila mishororo. 

   -  Mtiririko – vina vya kati na mwisho vina keketo. 

   -  Mathnawi – kila mshororo una vipande viwili. 

   -   Shairi la arudhi kwa sababu limezingatia arudhi za utunzi wa ushairi.    Kutaja na kueleza.(alama 2) 

(b) Taja dhamira kuu katika kila shairi. 

A  - Kukashifu viongozi wanaouwatesa wafanyakazi. 

    -  Kuangazia haki duni ya ufanyakazi mikononi mwa waajiri katili. 

B  -  Kuangazia jinsi binadamu afaa kutahadhari na dunia inayo dhuru / angamiza.   (Hoja 1x2 = 2) 

 

(c) Kulinganua mashairi haya kiumbo. 

A        B 

(a)     lina beti 4     - lina beti 4 

 (b)    idadi ya mishoro kila ubeti ni tofauti  - kila ubeti una mishororo 4 

- vina vyatofautiana kwa kila ubeti   - vina vina keketo 

- halina kibwagizo      - lina kibwagizo maalum 

- mishororo haija gawika vipande vipande  - limegawika kuwili ukwapi na utao 

- mizani yatofautiana kwa kila mshororo  - mizani ni sawa 8,8 

       Tatu za kwanza – kila hoja lama 1 x 3 = 3 

  

(d) Nafsi nenewa katika mashairi haya mawili. 

A – Mwajiri katili anayewadhulumu wafanyakaziakijitajirisha kwa jasho lao. 

B – binadamu asiyetahadhari na dunia.     Kila hoja alama 1 x 2  

(e) Matumizi ya mbinu hizi za kimtindo katika shairi la A. 

(i) Kweli – kinzani  - kilio kisichokuwa na machozi. 

-  barabara zisizokuwapo. 

(ii) Mishata  - utazame mlolongo wa 

- watokwao na jasho kapakapa na 

- wanaotafunwa uhai na jua liso.   Ya kwanza al. 1 x 2 

(f) Tabdila badala ya waichezee – kupata urari wa vina ‘ye’ 

Kutaja na kueleza umuhimu – alama 1 

 

(g)           A     V 

-  Kazi inawala chenga  -  dunia kama tapeli inahadaa 

-  Wanatafunwa uhai na jua - dunia inampiku mwenye akili 

    -  dunia yapika majungu   (alama 2) 

(h) Ubeti wa tatu katika shairi la A kwa lugha nathari. 

Pia mchunguze maskini na mapato ya kazi yake duni, yasiyotosheleza mahitaji yake,  

na anayevalia nguo zilizochanika na zisizosetiri mwili usio na nguvu, na hulia bila kutokwa na machozi. 

         (hoja zozte 4x1 = alama 4) 

(i) Maana ya msamiati. 

(i)  Inampiku – inamshinda / inamweza 

(ii)  Makontena – shehana / mizigo mizito / makasha.    (hoja 2x1 = alama 2) 

 

2.  (a)      (i)     Msemaji ni Daktari Siki. 

(ii)     Anayesemewa ni Tatu mmoja wa wawakilishi wa wafanya kazi. 

(iii)    Wako katika ofisi ya Daktari Siki. 

(iv) Tatu amekuja kumwona na kumsihi Daktari Siki aende aseme na Meya kama  

 binamu yake kuhusu masaibu ya umma pengine huenda akamsikiliza.  (alama 4) 

(b) Tamathali za lugha. 

(i)  Msemo – msikate tamaa. 

(ii) Tashihisi – mlango huenda ukasalimu amri.     (alama 4) 



 

 

(c)  Kwa nini wanaorejelewa wanakaribia kukata tamaa. 

 Mishahara duni  

 Kulipwa mshahara nusu na hata mshahara kukosekana hata baada ya miezi mitatu. 

 Kukosekana kwa dawa hospitalini. 

 Madiwani kuongezewa mishahara huku wao wakipuuzwa. 

 Madiwani kutolipa kodi. 

 Ufisadi – unyakuzi wa ardhi ya umma, kuuza fimbo ya meya. 

 Kukosekana kwa ajira kwa vijana wanaofuzu. 

 Hali duni ya usafi wa mazingira. 

 Vifo vya wagonjwa hospitalini. 

 Njaa – watu kukosa lishe kiasi cha watoto kulishwa kiporo.  

 Kukoseakana kwa vifaa vya kufanyia kazi.   (hoja zozote 8x1 = alama 8) 

 

(d) Sifa za Siki. 

 Mshauri mwema 

 Mzalendo  

 Anawajibika 

 Ni mtetezi wa haki 

 Mwenye kujali maslahi ya wengine.        (alama 4) 

Tanbihi: Lazima mtahiniwa atoe maelezo ya kudhibitisho sifa hizo. 

 

3.   MEYA 

 Meya kulinganisha ufanisi wa Cheneo na wa miji midogo na dhaifu, badala ya kuendelea kupiga hatua mbele 

wanapiga hatua kinyumenyume. 

 Meya kujifanya hajui watu wanateseka.  Amefumba macho kwa matatizo yao kama mshahara  duni n.k. 

 Meya kukataa kuonana na kuwasikiza viongozi wa wafanyakazi, hata anapokutana nao anapuuza mapendekezo 

yao. 

 Kuna baadhi ya watu wanaomuunga Meya mkono, hataki kujua juu ya wengi. Wachache wanatosha. 

 Nyimbo za kizalendo kabla na baada ya vipindi muhimu, miaka hamsini baada ya uhuru. 

 Mipango ya miaka kumi inapuuzwa.  Meya anasema kuwa wana mipango ya miaka kumi ni upuzi. 

 Afya bora nay a bure ilihaidiwa wananchi; wanalazimika kulipa. 

 Wananchi hawakushikirishwa katika maamuzi.  Wengine kama Siki kutimuliwa nyumbani mwa meya, 

wanapojaribu kumwelezea malalamishi ya Raia. 

 Mikutano kufanywa kwa nadra, kama tunavyoelezwa na Diwani 1.  Hufanywa hasa wakati kuna jambo kama 

mgomo kutokea. 

 Ahadi za uongo – shehena ya dawa kuwa bahari kuu. 

 Uchafu kuenea kila mahali na uvundo kukoleza hata ndani mwa nyumba. 

 Kujiongezea mishahara kama overtime, marupurupu. 

 Kula viapo vya kuficha siri za wizi ama wa fimbo ya meya. 

 Meya kutojua kuwa hakuna maji safi.  Anapoelezwa kuwa maji yanayotumika katika hoteli za mjini 

yanayosombwa kwa punda kutoka mtoni anastaajabu.    (zozote kumi)   (10 x 2) 

4.     

 Amani na Imani wanakutana safarini na wanaamua kuandamana hata kama mbeleni hawakujuana. 

 Madhubuti ambaye ni wa tabaka la juu anatangamana na Amani na hata kuhamia kibandani mwa Amani ili 

waendeleze juhudi za ukombozi. 

 Amani na madhubuti wanahimiza  usawa na kutekeleza suala hili kwa kugawia maskini ardhi. 

 Amani na Imani wanabadilika mtazamo wa watu kwa walemavu. 

 Amani na Imani wanachangia kutekelezwa kwa haki na Yusufu Hamadi anatolewa lawamani. 

 Amani anajua umuhimu wa msamaha na maridhiano.  Anahimiza Ocar Kambona asilipize kisasi kwa Mtemi 

Nasaba Bora. 

 Madhubuti anapendekeza jamii inayodumisha maadili.  Anakataa kazi aliyotafutiwa na babake kwa njia ya 

ufisadi. 

 Imani anapinga taasubi ya kiume anapomwambia Amani asiwaweke pembeni wanawake katika kitabu 

anachoandika. 

 Wanafunzi wa chuo kikuu wanapambana na wizi wa kitaaluma kwa kumwaibisha majisifu na kumfanya abadilike. 

 Amani na Imani wanapania  jamii mpya inayolinda haki za watoto kwa kumlea mtoto Uhuru japo si mtoto wao. 



 

 

 Amani na Imani wanapuuza miiko isiyofaa kwa kuyanywa maji ya mto kiberenge. (10x2 ) 

5. RIWAYA – KIDAGAA KIMEMWOZEA  

(a) – Haya ni maelezo ya mwandishi akimrejelea mwalimu Majisifu.  Hapa ni katika ukumbi wa chuo kikuu  

  cha Mkokotoni ambapo mwalimu Majisifu aliposhindwa kuwasilisha mhadhara na kujichanganya umati  

  ulipo fumukana baadhi yao walimjongelea mwalimu  Majisifu ili angalau waweze kumsalimia mkononi  

  au kupiga picha naye.          (alama 4) 

(b)   Kinaya – mwalimu Majisifu si mwandishi bora hata alishindwa kujieleza.  (alama 2) 

(c)  

 Ni kinaya kuwa zahanati ya Nasaba Bora inajulikana kama mahali ambapo watu wanakwenda kujifia. 

 Ni kinaya kuwa dini zote zinahubiri amani, udugu na rehema lakini maovu mengi hutendwa katika jina la 

Mungu.   

 Fao alijihusisha kimapenzi na mwanafunzi wake. 

 Wasimamizi wa timu ya Songoa F.C. walimpuuza Chwechwe makweche baada ya kuvunjika fupaja. 

 Maneno ya Balozi kuwa kuondoka kwa mzungu kulileta heri. 

 Nasaba Bora kusema watu wengi watahudhuria mazishi yake. 

 Uso wa Imani kuonyesha tabasamu siku zote. 

 Nyumbani kwao Imani kunaitwa Baraka. 

 Nasaba Bora kuwafuta kazi wafanyikazi walionadhifisha mazingira yake. (zozote 7x2) 

 

6. (a)  Majibu ya Damu Nyeusi – Ken Walibora 

 Haya ni maelezo ya mwandishi kumhusu Fikirini. 

 Anaeleza jinsi mwanamume huyu alivoykuwa anatembea katika kijia akielekea katika chuo kikuu kule nchini 

marekani. 

 Hii ni baada ya kuachwa na basi la abiria lililokuwa linaendeshwa na dereva mzungu.   

 Alimwacha Fikirini katika kituo rasmi cha basi maksudi. 

 Hii ni kutokana na ubaguzi wa rangi uliokuwa huko kwa sababu Fikirini alikuwa mweusi (damu nyeusi bila shida. 

 Baadaye Fikirini aliweza kuibiwa vitu na Fiona (mwanamke muamerika mweusi) baada ya kumdanganya Fikirini 

kuwa angempeleka chuoni.      (alama 4x1 = 4) 

(b)  Anayerejelewa hapa ni Fikirini na alikuwa anaenda chuo kikuu alikosomea.  Alikuwa ni mwanafunzi  

wa somo la kiingereza katika chuo kikuu.      (alama 1x2 = 2) 

(c) 

 Alikuwa mlevi.  Akiwa Afrika mashariki.  Alitembea sehemu mbalimbali katika nchi ya Kenya, Tanzania na 

Uganda akitafuta pombe a aina mbali mbali. 

 Mvumilivu – alivumilia kuulizwa maswali ya ajabu na wahadhiri na wanafunzi amani waliokuwa wazungu. 

 Alikubali mambo haraka – Fiona alipomwambia kuwa angempeleka chuoni kwa gari lake alikubali akamfuata 

haraka na kuingia ndani ya nyumba bila kuomba asubiri nje. 

 Ni mtamaduni – Alipenda vyakula vya kiafrika sana kuliko vya marekani. 

 Mwenye bidii – alipoachwa na gari la abiria anaamua kutembea kwa miguu akielekea chuoni badala ya kurudi 

chumbani pia kusoma hadi kwenda kutafuta elimu ya juu Amerika. 

 Alikuwa na upweke – alipomwona Mwafrika mweusi kama yeye nchini Amerika alitamani awe rafikiye. 

      (alama 6) 

(d)  Umuhimu wa Fikirini 

 Ametumiwa na mwandishi kuonyesha jinsi wafrika wanavyodhulumiwa na wazungu.  Fikirini alibaguliwa chuoni, 

barabarani na mkahawani. 

 Anatumiwa na mwandhishi kuonyesha umuhimu wa kutia bidii katika masomo na kufikia viwango vya juu. 

 Ni kielezo cha watu wavumilivu katika jammi.  Akiwa Amerika alivumilia dhuluma za aina mbalimbali 

alizotendewa na jamii ya Amerika. 

 Ni kiwakilishi cha watu walio na mapenzi kwa nchi zao anapenda nchi za Afrika mashariki sana.  Hii ni ishara ya 

uzalendo kamili. 

 Anatumiwa kama kielelezo cha watu wanaopenda utamaduni wao, vileo chakula n.k. (zozote 5x1 = 5) 

(e) Mbinu za lugha. 

(i)   Tanakali za sauti  Ananyapianyapia nyapu nyapu na kupepesuka pepesu. 

(ii) Tashbihi   Mf. Ananyapia nyapu nyapu na kupepesuka kama mlevi chakari. 

(iii) Taswira   Mwandishi anatupatia picha ya jinsi Fikirini alivyokuwa akitembea kama mlevi juu ya barafu. 

(iv) Tanakali ya sauti  Mlevi chakari.    (zozote 3x1 = 3) 

7.     Mzizi na Matawi – Ali Abdula Ali 



 

 

(a)    

 Bi.Mkubwa (mama mtu) 

 Ni mdanganyifu / mwongo. 

Anadanganya Sudi kuwa baba yake alikuwa amefariki kabla ya kuzaliwa kwake. 

 Ni mkarimu.  Alimlea sudi akamwelimisha hadi ng’ambo kisha akampa nyumba yake airithi. 

 Ni mwenya kuomba msamaha.  Alimwomba msamaha Sudi kwa kumdanganya siku nyingi  kuhusu asili na 

fasili yake. 

 Ni mwenye huruma / utu: utu unamfanya kumchukua Sudi katika pipa la taka na kumlea kama mtoto wake. 

 Msiri: Hakumfichulia Sudi kuhusu usawa wake.  Alimdanganya umuhimu. 

   - Kielezo cha watu wenye ukarimu: anamlea Sudi kama mwanawe na kumrithisha. 

- Kielelezo cha watu ambao husema ukweli baadaye bila kujali athari yake.  Kumjua Sudi kuhusu  

   usawa wake.       (sifa alama 2 umuhimu alama 1 = 3) 

 

 (ii)  Bi Kidura. 

 Ni katili – ukatili wake unadhihirika anapowatupa Sudi katika pipa la takataka baada ya kumzaa aendelee 

na ana za ujana. 

 Ni mcha Mungu – alimwomba Mungu msamaha kwa sababu ya dhambi ya kutupa mtoto wake baada ya 

kumzaa. 

 Ni mwenye bidii.  Alifanya kazi ya nyumbani kwa Bi. Mkubwa.  Alimpikia, akafagia, akamfulia, akapiga 

deki n.k. 

 Mpenda anasa – alimtupa mtoto wake mchanga kwenye pipa la takataka aendelee na anasa za ujana. 

 Mwenye shukrani – aliwashukuru Sudi na Bi. Mkubwa kwa kumruhusu aishi nao. (alama 2) 

 

Umuhimu 

 Anaendeleza maudhui ya majuto.  Anajuta baadaye kwa kumtupa mwanawe.   

Mwandishi anamtumia kuwaonya watu dhidi ya maamuzi mengine maishani: kumtupa mtoto. 

 Kielelezo cha majuto kwambo mambo tufanyayo huweza kuleta majuto baadaye. 

 Kielelezo cha utamaduni uliopitwe na wakati wa kutotaka kujulikana alikuwa na mtoto.        (alama 1) 

 

SUDI ABDALA 

(i) Mwerevu – alisoma kwa bidii na kupata shahada ya udaktari wa wanasheria ulaya. 

(ii) Mkarimu – ukarimu wake ulimfanya ampatie Bi. Kidura kazi na akaagiza apewe chakula,  malazi na 

nguo. 

(iii) Mpenda anasa – anaenda katika karamu ya sikukuu ya pasaka na kucheza densi na waridi.  Pa alienda 

Tea Breeze akiwa na Radhia kustarehe huko. 

(iv) Hakati tamaa. Hakukata tamaa ya kumuuliza Bi. Mkubwa kuhusu aliko baba yake. 

(v) Jasiri. Anarudi nyumbani peke yake usiku bila uoga wowote. 

(vi) Ni msamehevu.  Anamsamehe Bi. Mkubwa kwa kumdanganya kuhusu baba yake.  Alikuwa 

anamdanganya kuwa baba yake alikuwa ameaga dunia.  Alimsamehe Bi. Kudura kwa kumzaa na 

kumtupa katika tupa. 

(vii) Mwenye bidii – Alitia bidii akasoma hadi chuo kikuu udaktari katika wanasheria. 

(viii) Mwenye  kutafuta ukweli – mara kwa mara alikuwa anamuuliza Bi. Mkubwa kuhusu fasili na asili yake.  

Alikuwa anamuuliza mara kwa mara kwa sababu hakuridhishwa na jibu alilokuwa akipewa na mama 

huyu.       (alama 2x1) 

Umuhimu 

i. Kielelezo cha vijana wenye heshima na bidii inayowainua maishani. 

ii. Anatumiwa na mwandishi kuonyesha umuhimu wa kuwa na mtoto.  (alama 2) 

 

(b) Maudhui ya mapenzi. 

 Bi. Mkubwa (Mama Mtu) na Bw. Abdalla walikuwa na mapenzi ya dhati.  Bi. Mkubwa anamweleza Sudi 

kuwa walioana na Abdalla aliyekuwa mwarabu wa kutoka Mauye na kuishi kwa mapenzi kama mke na 

mume.  Lakini mapenzi yao hayakudumu kwani Abdalla aliweza kufariki na kumwachia mkewe na 

mimba ya Sudi. 

 Sudi alionyesha mapenzi kwa wasichana.  Alipendwa sana na wasichana/  alipendwa sana na  

wasichana kwa urembo wake na utanashati. 

 Sudi alipendwa na wanawake alipokuwa katika sherehe za karamu ya Pasaka Easter get together.   

Walitaka kucheza densi naye.  Hangeweza kucheza na wote. 



 

 

 Bi. Mkubwa anamwonyesha Sudi mapenzi ya kiwango cha juu.  Aliutunza na kumlea Sudi vizuri  

na kumsomesha hadi akapata shahad a ya udaktari wa sheri. 

 Bi Kidura alionyesha mapenzi kwa Sudi alipoajiriwa kwa Bi. Mkubwa hadi akashika uhusiano  

wake na Sudi.         (5x2 = alama 10) 

 

8.   FASIHI SIMULIZI. 

(a) Maana ya maghani 

 Mashairi ya kukaririwa tu hayaimbwi. 

 Hutolewa kwa kalima badala ya kuimbwa.     (alama 2) 

(b)  Sifa za maghani. 

 Ni tungo la kishairi.  Yaani yana muundo wa ushairi. 

 Husimulia matukio kwa kirefu hasa yanayotambwa. 

 Hutungwa papo hapo na kusemwa mbele ya hadhira. 

 Hutungwa kwa ufundi ukubwa. 

 Huweza kutolewa na mtu mmoja au kundi ki watu. 

 Anayeghani hujisifu / kusifu kitu / jambo fulani. 

 Huwa na majigambo mengi. 

 Huambatana na ala mbalimbali za muziki.    (alama zozote 6x1 = 6) 

(c)   Aina tatu za maghani. 

 Tondozi – Tungo zinazoghanwa na huwasifu watu, wanyama na vitu. 

 Tendi - Huitwa pia ushairi wa ushujaa.  Hujumuisha sifa zinazoonyehsa mafanikio ya mashujaa na mbolezi 

zinazoonyesha anguko la shujaa / mtawala. 

 Rara – hadithi fupi na nyepesi za kishairi zinazopitishwa kwa mdomo.   

 Huzungumzia tajriba ya maisha. 

 Pembezi – Ni aina ya tondozi inayotolewa kusifu watu fulani pekee mf. viongozi, waganga mashuhuri, 

waelezi wazuri, wapenzi waliopigania pendo lao n.k. 

 Sifo – Ni mashairi ya sifa ambayo hughanwa kumsifu mtu fulani kutokana na matendo yake ya kishuj 

       (zozote 3x2 = 6) 

(d)    Umuhimu wa maghani. 

 Kuburudisha: husisimua hadhira. 

 Kuelimisha: huwaelimisha wanajamii kuhusu utamaduni wao. 

 Husifu tabia hasa ya watu wenye tabia za kishujaa. 

 Hukashifu tabia potovu ili kuwakosoa wanaohusika. 

 Huhifadhi historia ya jamii – ili watu kuonea fahari jadi yao. 

 Huendeleza lugha: Huimarisha stadi ya kuongea na kukuza ujasiri wa kuongea hadharani. 

 Hueneza umoja / ushirikiano katika jamii watu hujumuika pamoja kusikiliza maghani na hii  

huleta utangamano. (zozote 6x1 = alama 6) Tanbihi: Mtahiniwa asipoelezea umuhimu hadhibiwe. 

 

 

 

 

 

 
 

  



 

 

MTIHANI WA PAMOJA WA MOKASA 2015 

Hati ya Kuhitimu Kisomo cha Sekondari 

102/1 

KISWAHILI 

Karatasi ya  1 

INSHA 

1. Kumekuwa na ongezeko la migomo ya wafanyakazi nchini katika siku za hivi karibuni. Wewe ni katibu wa tume 

iliyobuniwa na rais kusimamia suala hili. Andika ripoti 

2. Ufisadi umechangia pakubwa kuwepo kwa maendeleo duni nchini. Jadili. 

3. Andika insha inayoafikiana na methali Baniani mbaya kiatu chake dawa. 

4. Andika insha itakayomalizikia kwa; 

…walipofungua mlango huo hatimaye,wengi hawakuweza kuzuia hisia zao.Waliangua vilio kwa maafa 

waliyoshuhudia. 

 

MTIHANI WA PAMOJA WA MOKASA 

102/2  

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

UFAHAMU: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

 Tokea muundo mpya wa serikali ya ugatuzi  uanze kutekelezwa  miaka  miwili iliyopita, kumeendelea 

kushuhudiwa matatizo mengi hali iliyopelekea kushuhudiwa kwa msururu wa migomo na maandamano ya 

raia.Fujo za karibuni kabisa ni zile zinazoshuhudiwa katika miji mikubwa za wachuuzi na wafanyibiashara  

wakipinga  hatua za serikali  za kaunti kuwatoza ushuru takribani  kwa kila huduma na bidhaa ikiwemo 

wanyama,kuku na ndege.La kuhuzunisha zaidi katika baadhi ya majimbo imeripotiwa kuwa raia  

wamelazimishwa kulipa ushuru kwa kutaka tu kuona maiti za jamaa zao kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti!  

 

Wanasiasa wameonekana kuwa na wakati mgumu kutetea mfumo huu mpya wa ugatuzi huku baadhi wakisema 

kwamba matatizo yanayoshuhudiwa kwa sasa yametokana na ugeni wa mfumo huo.Wengine wameinyoshea 

kidole serikali ya kitaifa kwamba ndiyo inayosambaratisha muundo huu.Wengine wanahoji kuwa bado ni mapema 

na kwamba kunatajika muda mrefu ili kufaulu 

 Ni wazi kwamba kumekosekana nidhamu bora ya kusimamia maisha ya raia nchini  Kenya.Matatizo 

yanayokumba raia kwa sasa ni dalili kuwa mfumo wa serikali ya ugatuzi umeongezea chumvi kwenye kidonda 

badala ya kutibu.Swali ni je,hadi lini  nidhamu ya kusimamia raia itakuwa ni suala la majaribio na makosa? 

 

Hatua ya kuwarundikizia raia ushuru mkubwa ni kitendo cha unyonyaji na cha dhuluma kinachofaa kupingwa. La 

kufahamishwa hapa ni kwamba ushuru ndio njia kubwa ya kuzalisha mapato ya serikali zinazojifunga na mfumo 

wa kimagharibi wa kiuchumi wa kibepari  ikiwemo Kenya.Asilimia 90 ya mapato ya serikali za kibepari 

huegemea  ushuru. Kwa hivyo hatua ya serikali za kaunti katika kuwanyonya raia kwa kuwalipisha ushuru si 

ajabu bali ni thibitisho kuwa  jamii ya Kenya inaongozwa na nidhamu ya kiuchumi  ya ubepari  mfumo wa 

unyonyaji na ukandamizaji.Ukweli unabakia kuwa ndani ya serikali za kibepari raia ndio hubebeshwa mzigo wa 

ushuru unaoishia matumboni mwa viongozi! 

 

   Miito ya mabadiliko ya katiba na ya miundo mipya ya kiutawala si lolote ila ni moja tu ya hatua za mfumo wa 

kibepari kujipa muda wa kuishi na kuziba aibu zake za kushindwa kusimimia maisha ya watu.Kufeli huku kwa 

mfumo huu kunashuhudiwa hadi kwenye nchi kubwa za kibepari kama Marekani na Uingereza hivyo nazo 

zimekumbwa tele na maandamano na fujo za raia wakilalamikia hali ngumu ya maisha. 

 

Maswali 

a) Yape makala haya anwani  mwafaka.         (alama 1). 

b) Eleza mtazamo wa wanasiasa kuhusu utepetevu wa mfumo huu.      (alama 3) 

c)  “Ugatuzi nchini Kenya ni mfumo wa kibepari” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea makala     (alama 3) 

d) Migomo ni zao la matatizo yaliyogatuliwa kutoka serikali kuu. Toa sababu nyingine zinazosababisha migomo 

katika serikali za ugatuzi           (alama 4) 

e) Thibitisha jinsi mfumo wa ugatuzi umeongeza chumvi kwenye kidonda badala ya kutibu   (alama2) 

f) Eleza maana ya maneno yafuatayo            (alama 2) 



 

 

(i) Ugatuzi 

(ii) Kibepari 

UFUPISHO (Alama 15) 

Soma makala yafuatayo na ujibu maswali. 

Mojawapo kati ya misingi na nguzo za maendeleo ulimwenguni ni viwanda. Viwanda ni muhimu kwa kuwa 

ndivyo vinavyoigeuza malghafi yanayopatikana na kuwa bidhaa zinazoweza kutumiwa na watu. Katika nchi 

zinazoendelea, ambazo hazina uwezo mkubwa wa mitaji, viwanda vinavyoimarika ni vile vidogo. Hivi ni viwanda 

ambavyo huhusisha amali za mikono. Kuimarika kwa viwanda hivi vidogo kunatokana na sababu mbalimbali. 

 

Nchi zinazoendelea huwa na masoko finyu hasa kwa kuzingatia uwezo wa ununuzi wa wanaolengwa na bidhaa za 

viwanda. Katika msingi huu, viwanda vikubwa vitawiwa vigumu kufanya biashara katika mazingira ambako 

masoko yake ni finyu au utashi wa bidhaa zake sio mkubwa. Viwanda vidogo pia vina uwezo wa kuwaajiri 

wafanyakazi wengi hasa kwa kuwa havina uwezo wa kugharamia mashine.Uajiri  huu wa wafanyakazi wengi ni 

muhimu katika maeneo mengi ambako tatizo la uajiri ni mojawapo wa matatizo sugu. Tofauti na mataifa ya 

kitasnia, mataifa yanayoendelea hayana mifumo imara ya kuwakimu watu wasiokuwa na kazi. Utegemezi wa 

jamaa wanaofanya kazi kwa hivyo unakuwa nyenzo ya pekee ya kuyamudu maisha. 

 

Kuanzisha viwanda vidogo vidogo hakuhitaji mtaji mkubwa tofauti na viwanda vikubwa. Hali hii inasahilisha 

uwezekano wa watu wengi kujasurisha shughuli yoyote ile. Sambamba na suala hili ni kuwa ni rahisi kujaribisha 

bidhaa mpya kwa kiwango kidogo cha kiwanda kidogo. Ikiwa mzalishaji yeyote atazalisha bidhaa mpya kwa 

mapana, kwa mfano kama ilivyo kwa viwanda vikubwa, pana uwezekano wa kupata hasara kubwa. Huenda utashi 

wa bidhaa hizo uwe mdogo ukilinganishwa na ugavi wa bidhaa zenyewe. 

 

Majaribio mazuri huwa ni kwa kiwango kidogo. Kuwepo kwa viwanda vidogo huwa ni chocheo kubwa la 

usambazaji wa viwanda hadi maeneo ya mashambani. Hali hii inahakikisha kuwa nafasi za ajira zimesambazwa 

nchini hali ambayo inasaidia kuhakikisha kuwa pana mweneo mzuri wa kimapato nchini. Mweneo huu wa mapato 

unachangia katika kuboresha uwezo wa kiununuzi wa umma. Huu ni msingi muhimu wa maendeleo. Upanuzi na 

ueneaji wa viwanda vidogo vidogo ni msingi mkubwa  wa kujitegemea kiuchumi. Aghalabu viwanda vikubwa 

huegemea kwenye mitaji ya mashirika ya kimataifa na huwa msingi wa kuendelezwa kwa utegemezi wa 

kiuchumi. 

 

Licha ya faida zake, ueneaji au kutanda kwa viwanda hukabiliwa na matatizo mbalimbali. Tatizo la kwanza 

linahusiana na mtaji. Lazima pawepo  na mbinu nzuri za kuweka akiba ili kuwa na mtaji wa kuanzishia biashara. 

Njia mojawapo ya kufanya hivi ni kwa  kutegemea masoko ya mitaji ambayo katika mataifa mengi 

hayajaendelezwa vyema. Inakuwa vigumu katika hali hii basi kupata pesa kwa uuzaji wa hisia kwenye masoko 

hayo. 

 

Tatizo jingine linalotokana na ukosefu wa mikopo ya muda mrefu ya kibiashara kwa wenye viwanda vidogo 

vidogo. Mikopo ya aina hii huwa muhimu hasa pale ambapo anayehusika ana mradi wa kununua vifaa kama 

mashine. Mikopo ya muda mfupi inayopatikana kwenye mabenki huweza kuwashinda wengi kutokana na 

viwango vya riba kuwa juu. Haimkiniki kwa viwanda kama hivi kukopa kutoka nje ya nchi zao. Juhudi za 

kuendeleza viwanda hivi huweza pia kukwamizwa na tatizo la kawi kama vile umeme. Gharama za umeme 

huenda ziwe juu sana. Isitoshe, si maeneo yote ambayo yana umeme. Matatizo mengine huhusiana na ukosefu wa 

maarifa ya kibiashara, ukosefu wa stadi za ujasiriamali au kuwa na ujasiri wa kujiingiza kwenye shughuli Fulani 

na miundo duni. 

 

Ili kuhakikisha kuwa viwanda vimekuzwa na kuendelezwa pana haja ya kuchukua hatua kadha. Kwanza, kuwepo 

na vihamasisho kwa wanaoanzisha viwanda vidogo  vidogo kama vile punguzo la kodi, kuhimiza kuanzishwa kwa 

viwanda vidogo vidogo na kusaka kuyapanua masoko kwa ajili ya bidhaa zinazozalishwa na viwanda hivyo. 

Aidha kuanzishwa na kupanuliwa  kwa taasisi za kuendeleza upanuzi huo. Pana haja ya kuwekeza kwenye 

rasilimali za kibinadamu; kuelimishwa na kupanua uwezo wao wa kuyaelewa mambo mbalimbali. Miundo msingi 

haina budi nayo kupanuliwa na kuimarishwa.Upo umuhimu pia wa kuongeza kasima inayotengewa maendeleo na 

ukuzaji wa viwanda ili kuharakisha maendeleo yake pana umuhimu wa kupambana na ufisadi unaoweza kuwa 

kikwazo kikubwa. Inahalisi kutambua ikiwa viwanda vitatanda nchini, uchumi wa nchi nao utawanda. 

(a) Kwa maneno  65-75, eleza ujumbe muhimu unaopatikana katika aya ya pili hadi ya nne. 

( alama 8,1 utiririko) 

Maandalizi 

Jibu 



 

 

(b) Kwa maneno  (50-55) fafanua mambo yanayotinga ukuaji wa viwanda.   (alama 5, 1 utirirko) 

Maandalizi 

Jibu 

MATUMIZI YA LUGHA           (alama 40) 
a) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa         (alama 2) 

Nyuso za vijana wale zilichujuka walipoanguka 

b) Tumia KI  katika sentensi kuonyesha masharti yanayowezekana      (alama 2) 

c) Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi ‘abudu’ katika kauli ya kutendesheana     (alama 2) 

d) Akifisha              (alama 4) 

aisee yale mawimbi ya tsunami yaliyotokea bahari hindi yaliangamiza biashara nyingi sana alisema bomet 

e) Changanua sentensi hii kwa njia ya mstari.         (alama 4) 

Rais alihutubu lakini walimpuuza 

f) Huku ukitolea mfano eleza tofauti kati ya kishazi huru na kishazi tegemezi      (alama 3) 

g) Ainisha sentensi ifuatayo kwa kuzingatia jukumu lake        (alama 2) 

Pika ugali kwa kuku kila Jumamosi ukitumia gesi 

h) Tunga sentensi moja ya kuonyesha rai          (alama 1) 

j)   i Eleza maana ya chagizo           (alama 2) 

ii. Bainisha chagizo katika sentensi ifuatayo         (alama 1) 

Shamba lilipaliliwa haraka na mkulima 

k). Andika katika usemi wa taarifa            (alama 3) 

“Hicho kijicho cha paka cheupe leo marufuku kwangu” alisema Mzee Kambumbu 

l) Tunga sentensi moja ukitumia kitenzi kimoja kilichoundwa kutokana na nomino zawadi    (alama 2) 

m). Tambua matumizi ya kiambishi ji katika sentensi ifuatayo         (alama 2) 

Jino la jitu hilo lililiwezesha kujilia chakula kingi kuliko mkimbiaji yule 

a) Tunga sentensi moja kuonyesha maana ya neno: ilmradi.        (alama 2) 

b) Andika sentensi moja ukitumia kihisishi cha bezo         (alama 1) 

c) Ainisha viambishi katika neno waliibiana          (alama 2) 

d) Nini maana ya kiimbo?            (alama 1) 

e) (i) Vokali ni nini?  (alama 1) 

  (ii) Eleza sifa mbili za sauti ifuatayo /i/          (alama 2) 

f) Panda ni kuatika mbegu ardhini au kuparaga mti. Andika maana nyingine mbili     (alama 2) 

ISIMU JAMII              (Alama10) 

a. Eleza nadharia tatu kuhusu chimbuko la Kiswahili.       (alama6)  

b. Fafanua istilahi zifuatazo:          (alama 4) 

i. UwiliLugha  

ii. LinguaFranka  

iii. Misimu  

iv. Sajili  
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KISWAHILI 

Karatasi ya 3 

FASIHI 

 SEHEMU YA A : USHAIRI 

1. Swali la Lazima. 

 Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata. 

 Naujuwa mwanzo wake, vile ulivyochipuza, 

 Kilofanya mkereke, na kisichowaumiza, 

 Ya kuwa sepata mke, katu hakuwapendeza, 

 Nenani mutamaliza, yeye nampenda vivyo ! 

 

 Mwasema matako hana, yako sawa kama meza,  

 Tena pua yako pana, kama ya kubandika, 

 Lakini mimi naona, yenu sitoyasikiza, 

 Nenani mutamaliza, yeye nampenda vivyo ! 

 

 Kipita nae pahali, sakubimbi hubwagiza, 

 Nzitonzito kauli, asengenywazo aziza, 

 Nywele za kipilipili, hasongi asongomeza, 

 Nenani mutamaliza, yeye nampenda vivyo ! 

 

 Munenayo ni mazito, hadi yeye humliza,  

 Bali kwangu ni matoto, muhali kunichukiza, 

 Japo miguuye fito, haitoshi mtembeza ? 

 Nenani mutamaliza, yeye nampenda vivyo ! 

 

 Nataka watowa khofu, kwa munayo mtangaza, 

 Si yule mpenda pofu, kawambia ni kengeza, 

 Ni mwenyewe nimeshufu, muhali kunigeuza, 

 Nenani mutamaliza, yeye nampenda vivyo ! 

 

 Tafadhalini mwachie, musilumbe kumaliza, 

 Unyonge musitumie, kila siku kumaliza, 

 Haya ni yeye na mie, yawaje mukachagiza, 

 Nenani mutamaliza, yeye nampenda vivyo ! 

 

 Hakujiumba mwenyewe, musighafilike wenza, 

 Aloumba mimi nawe, ndiye aliyemtweza, 

 Tusijitie kiwewe, tukakufuru muweza, 

 Nenani mutamaliza, yeye nampenda vivyo ! 

 Maswali 

a) Eleza bahari za shairi hili kwa kutoa ithibati kamili       (alama 3) 

b) Kwa kutoa mifano mwafaka, eleza methali zozote mbili kwenye shairi    (alama 4) 

c) Bainisha mambo yoyote manne nafsineni anayazungumzia       (alama 4) 

d) Fafanua idhini ya mshairi          (alama 4) 

e) Andika ubeti wa tatu kwa lugha tutumbi        (alama 3) 

f) Eleza maana za vifungu hivi kama vilivyotumika kwenye shairi 

(i) Sakubimbi hubwagiza          (alama 1) 

(ii) Musighafilike wenza          (alama 1) 

 

SEHEMU YA B : RIWAYA 

Said A. Mohamed : Kidagaa Kimemwozea 

Jibu swali la 2 au la 3 

2. ‘Alaa ! Mtoto mdogo hata ubwabwa haujakutoka shingoni unakimbilia nini……. ?’ 

 a) Eleza muktadha wa dondoo hili         (alama 4) 



 

 

 b) Bainisha tamathali mbili za usemi katika dondoo.      (alama 2) 

c) Kwa kutoa mifano mitatu, onyesha kwamba kwa hakika ubwabwa ulikuwa umemtoka shingoni anayerejelewa 

            (alama 6) 

d) Asasi inayorejelewa katika muktadha huu inakumbwa na matatizo mengi.  Kwa kurejelea riwaya nzima, jadili 

matatizo yoyote manne kwa mifano mwafaka       (alama 8) 

3. Kifo cha Uhuru ni jazanda ya hali ya mambo katika jumuiya ya kidagaa kimemwozea.  Thibitisha. (alama 20) 

 SEHEMU YA C : TAMTHILIA 

 T. Arege : Mstahiki Meya 

 Jibu swali la 4 au 5 

4. • • •Nashukuru sasa umeanza kuona mambo yanavyostahili kuenda. 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili          (alama 4) 

b) Fafanua sifa za msemaji          (alama 4) 

c) Eleza umuhimu wa msemewa         (alama 4) 

d) Jadili jinsi maudhui yoyote manne yanayodokezwa katika dondoo yanavyojitokeza katika tamthilia  

nzima            (alama 8) 

5. Tamthilia ya Mstahili Meya ni kiakisi cha mataifa ya ulimwengu wa tatu.  Jadili      (alama 20) 

 

 SEHEMU YA D : HADITHI FUPI 

 K. Walibora na S.A. Mohamed : Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine 

 Jibu swali la 6 au 7 

6. Huku ukitoa mifano maridhawa, onyesha jinsi wanawake wamesawiriwa katika Diwani ya Damu Nyeusi kwa 

kurejelea hadithi zozote tano. 

7. ‘…..Nimegundua amekuwa akininyima uzuri wa mandhari ya makaburini siku zote hizi.’ 

a) Eleza muktadha wa dondoo         (alama 4) 

b) Tambua mbinu ya lugha inayojitokeza katika dondoo hili     (alama 1) 

c) Huku ukirejelea diwani ya Damu Nyeusi, onyesha jinsi mbinu hii ilivyotumiwa katika hadithi zozote  

tano                      (alama 15) 

SEHEMU YA E : FASIHI SIMULIZI 

8. a) Eleza maana ya maigizo          (alama 2) 

 b) Fafanua dhima tano za michezo ya chekechea               (alama 10) 

 c) Eleza sifa nne za mivigha         (alama 8) 
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Hati ya Kuhitimu Kisomo cha Sekondari 

KISWAHILI 

Karatasi ya 1 

INSHA 

MWONGOZO 

1. Kumekuwa na ongezeko la migomo ya wafanyakazi nchini katika siku za hivi karibuni. Wewe ni katibu wa tume 

iliyobuniwa na rais kuzamia suala hili. Andika ripoti 

Muundo. 

 Hii ni insha ya ripoti rasmi. 

Kichwa 

 Anwani andikwe kwa herufi kubwa na iwe kamilifu. 

 Anwani ibaini kiini cha ripoti(suala kuu linalochunguzwa) 

 Bainisha kipindi cha ripoti 

2.0 Utangulizi 

 Mteuzi 

 Haja au sababu 

 weka wazi muda ambao uchunguzi ulifaa kuchukuwa 

 Wahusika (majina ya wanachama yaorodheshwe kuanzia kwa jina la mwenyekiti). 

2.0 Mbinu za kukusanya data 

 Kuzuru 

 Kuhoji 

 Hojaji. 

3.0 Matokeo 

3.1 mishahara midogo 

3.2 mazingira magumu ya kikazi 

3.3 ukosefu wa vifaa muhimu vya kazi 

3.4 mapendeleo kazini 

3.5 uwepo wa sheria/kanuni kandamizi 

3.6 Ukosefu wa kandarasi 

3.7 Dhuluma za mapenzi 

3.8 Ufisadi 

3.9 kufutwa /kucheketwa kwa wafanyakazi 

3.10 kucheleweshwa kwa marupurupu ya  uzeeni 

4.0 MAPENDEKEZO 

4.1 Pana haja ya kubuni utaratibu wa kuimarisha mishahara ya wafanyakazi 

4.2 Washika dau kuhakikisha kuwa mazingira ya kazi ni wezeshi 

4.3 Kuwepo kwa vifaa muhimu vya kazi 

4.4 Kuwe na hali ambapo wafanyakazi wote wanachukuliwa sawa kazini 

4.5 Maadili ya kikazi kuzingatiwa 

4.6 Kubuniwa kwa sheria zisizovunja motisha ya wafanyakazi 

4.7 Kila mfanyakazi kupewa kandarasi  kama njia ya kuonyesha uthabiti wa kazi 

4.8  Wafanyakazi wanaostaafu kupewa marupurupu yao kwa wakati ufaao 

4.9 Waajiri kukoma kuwafuta/kuwacheketa wafanyakazi kiholela 

5.0 Hitimisho 

 Ripoti ihitimishwe kwa kufanya rejea ya matokeo ya utafiti 

 Jopo lionyeshe namna ambavyo utafiti huu utakuwa wa manufaa kwa taifa kwa jumla hasa katika mchakato wa 

kupunguza au na kuondoa kabisa migomo ya wafanyakazi  nchini. 

 Tume idhihirishe wazi kuwa kubuniwa kwake kulikuja kwa wakati  unaofaa 

 Katibu aonyeshe ni vipi ambavyo utafiti  huu utasaidia katika kuzuia migomo katika siku za halafu 

Kitambulisho – Ripoti imeandaliwa na; 

 Sahihi 

 Jina 

 Cheo 

 Tarehe . 

Tanbihi.  

1. Asipozingatia muundo wa ripoti aondolewe alama 4 za sura. 



 

 

Lazima awe na vipengele vinne au zaidi. 

2. Hoja zisipungue tano la sivyo atakuwa amepungukiwa  kimaudhui. 

3. Mtahiniwa atimize urefu wa insha.(Maneno 400) Viwango mbalimbali vya urefu vizingatiwe katika kumkadiria 

mtahiniwa. 

4. Jina la mwanafunzi lijitokeze kama katibu la sivyo atakuwa  amepungukiwa kimtindo. 

5. Atakayeandika ripoti ya kawaida na awe amezungumzia vipengele hivi atakuwa amepotoka – Atuzwe D 03/ 20. 

6. Atakayekosa kujihusisha katika uandishi wa  ripoti atakuwa amejitungia swali. Atuzwe D – 02/20 

2. Ufisadi umechangia pakubwa kuwepo kwa maendeleo duni nchini. Jadili 

Hili ni swali la kujadili. Mtahiniwa anahitajika ashughulikie pande zote mbili za mada. 

 Mtahiniwa aweza kukubaliana na mada kuwa kwa kiwango kikubwa  maendeleo duni yamechangiwa na ufisadi 

na kuwepo kwa ufisadi au aonyeshe kuwa si kwa kiwango kikubwa vile kwani kuna sababu nyingine 

zinazochngia maendeleo duni nchini.  

 Kwa vyovyote vile, pande zote za mada zishughulikiwe. Haijailishi kama upande mmoja utakuwa na hoja nyingi 

kuliko upande mwingine. 

Baadhi ya hoja ni: 

Kuunga mkono 

 Kwa sababu ya hongo, kiasi fulani cha pesa za miradi hutolewa kama hongo. Hali hupunguza kiasi cha pesa za 

kuteleleza mradi husika. 

 Kwa sababu ya ufisadi, utekelezaji wa miradi huwa wa kiwango cha chini. 

 Wanaofaa kuhakikisha kuwa kuna viwango vya juu vya utekelezaji wa miradi huhongwa na hivyo kuidhinisha 

kazi duni. 

 Kandarasi za miradi ya maendeleo hutolewa kwa wanakandarasi fisadi ambao pengine hawana ujuzi katika 

kufanikinisha mradi husika au ambao watatumia vifaa duni ili faida yao iwe kubwa. 

 Wafadhili hukataa kuipa nchi pesa za kufadhili miradi fulani kwa hofu ya pesa hizo kutumika vibaya, hivyo basi 

miradi mingi haipati pesa za kutosha. 

 Kuna ubadhirifu wa pesa za miradi na wanaosimamia hazina za maendeleo hivyo kuinyima miradi ya maendeleo 

pesa zinazohitajika.  

Kupinga  

 Hakuna pesa za kutosha nchini za kufadhili miradi mingi ya maendeleo. 

 Utekelezaji mbaya wa miradi waweza kutokana na ukosefu wa vifaa bora nchini kwa hivyo vinavyotumiwa 

vikawa na matokeo duni.  

 Kwa sababu ya siasa, miradi ya maendeleo ikatelezwa visivyo hasa katika sehemu ambayo ni ngome ya mpinzani. 

 Wakati mwingine pesa za kutekeleza miradi hutumika kununulia vitu kama magari, kulipa mishahara, kulipa 

marupurupu  nk badala ya kugharamia miradi. 

TANBIHI 

Zingatia hoja zozote  nyingine mwafaka. 

3. Baniani mbaya kiatu chake dawa. 

Maana.kiatu cha baniani ni kitu au kundi la watu limechukia au kudharau 

Dawa: Kitu husika huendakikawa ndicho jibu au jawabu au suluhisho kwa tatizo fulani maishaninmwa mtu au 

katika jamii 

Mtahiniwa aandike kisa kuthibitishabmatumizi haya ya methali 

Mtahiniwa nyingine zenye maana sawa ni; 

 Matango na matikiti ndio maponya nja 

 Wembamba wa reli gari moshi hupita 

 Nyumba nzuri si mlango fungua uingie 

Utuzaji 

(i) Pande zote za methali zishughulikiwe.Anayeshughulikia upande moja  asipite alama C  08/20  

Anayetaja tu upande wa pili bila maelezo kikamilifu achukuliwe kuwa amelenga lakini ana udhaifu wa maudhui 

(ii) Anayekosa kulenga katika kisa chake amepotoka kimaudhui  alama  D  03/20 

Swali la nne 

Mtahiniwa ahitimishe insha yake kwa maneno aliyopewa 

Kisa chake kifungamane na mawazo ya kauli aliyopewa 

Kisa kilenga tukio lilizua  taharuki miongoni mwa wahusika 

Tukio lenyewe lazima lidhiirishe maafa /maangamizi 

Lazima litokee kwenye sehemu iliyozingirwa kama vile ndani ya nyumba,katika gari n.k 

Mtahiniwa atumie nafsi ya tatu hali ya wingi(warejelewa) 

Atumie wakati uliopita. 
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MWONGOZO 

UFAHAMU 

(a) Changamoto za Ugatuzi/Matatatizo ya ugatuzi/Ugatuzi ( alama 1x1=01) 

(b)  

 Ugatuzi ni mfumo geni. (Alama 3x1=03) 

 Serikali kuu kutowajibika 

 Kudai kuwa mfumo huu unahitaji mda zaidi 

(c)  

 Mfumo wa ugatuzi nchini umehusishwa matendo ya kibepari kama vile; (alama 3x1=03) 

 Raia kupewa mzigo wa kulipa ushuru ili kuipa serikali mapato 

 ushuru ndio njia kubwa ya kuzalisha mapato ya serikali zinazojifunga na mfumo wa kimagharibi wa kiuchumi  

 viongozi kuwanyoya raia walio maskini 

(d)  

 Hali mbaya ya muundo msingi (alama 4x1=04) 

 Viongozi kuendeleza ufisadi 

 Ukosefu wa usawa katika ugavi wa rasilimali 

 Viongozi kupuuza mchango wa wananchi 

(e)  

 Raia kulazimishwa kulipa ili kuona maiti za jamaa zao katika fuo (alama 2x1=02) 

 Raia kurundikiziwa  mzigo wa kulipa ushuru mkubwa 

 Ushuru unaolipwa na wananchi hauwasaidii wananchi ila huishia mifukoni mwa viongozi 

(f) (i) Ugavi wa mamlaka na rasilimali kutoka serikali kuu hadi mashinani (alama 2x1=02) 

(ii)mfumo wa kiuchumi wa  watu wachache kumiliki rasilimali kwa kuwapora wengine 

 Ondoa nusu alama kwa kila kosa la sarufi hadi makosa sita. 

 Ondoa nusu alama kwa kila kosa la tahajia hadi makosa sita. 

UFUPISHO 

(a) 

 Nchi zinazoendelea huwa na masoko finyu 

 Viwanda  vikubwa hupata ugumu kufanya biashara katika masoko finyu 

 Viwanda vidogo vinaweza kuwaajiri wafanyakazi wengi 

 Kuanzisha viwanda hakuhitaji mtaji mkubwa 

 Ni rahisi kujaribisha bidhaa katika kiwango kidogo cha kiwanda kidogo 

 Viwanda vidogo huchochea usambazaji wa viwanda mashambani 

 Hii husababisha ajira kusambazwa nchini 

 Usambazaji huleta mweneo wa  mapato kote nchini 

 Huu ni msingi wa maendeleo 

 Viwanda vidogo ni msingi wa kujitegemea kiuchumi 

(b) 

 Tatizo la kwanza ni mtaji. 

 Ukosefu wa mikopo ya muda mrefu 

 Mikopo ya muda mfupi inatozwa riba kubwa 

 Lipo tatizo kubwa la kawi 

 Gharama ya umeme huenda iwe ya juu 

 Ukosefu wa maarifa ya kibiashara na ujasiriamali 

 

M a – 8    s – 6 x ½ = 03 

b – 5     h – 6 x ½ = 03 

ut – 2    z – maneno 10 1z 

 

MATUMIZI YA LUGHA 

a) Majuso ya majijana yale yalichujuka yalipoanguka (4x ½)  

b) Akisoma kwa bidii, atapita mtihani 2x1=02 

Akirauka mapema,atapata basi 

(lazima pawepo na vitenzi viwili) 



 

 

c) Abudu-Abudishiana 1x2=02 

Mf Wapenzi wale waliabudishiana baada ya kufunga nikahi. 

d) “Aisee! Yale mawimbi ya Tsunami (yaliyotokea  Bahari HIndi) yaliangamiza biashara nyingi sana.” Alisema 

Bomet. (Vitahiniwa 8x ½ =04) 

e) S__S1+U+S2          

S1__KN+KT 

KN__N 

N__Rais                          

KT__T 

T__Alihutubu 

U__lakini 

S2__KN+KT 

KN__O 

KT__T 

T__Walimpuuza. 8x ½  

 

f) Kishazi huru hutoa maana iliyokamilika. Ni sentensi sahihi (alama 3) 

Kishazi tegemezinhutoa maana isiyokamilika na hivyo hutegemea kingine kukamilika kimaana 

Mf. Ingawa alifunza vizuri,walifeli mtihani. 

                  k.t                                k.h 

g) Ni sentensi agizi (ya masharti) 2x1=02 

Au 

Ni sentensi ya kuamuru (ya masharti) 

h) K.m Kaondokeni (kadiria) 1x1=01 

i) (i) chagizo-neno/maneno ambayo huchukua  nafasi ya kielezi katika sentensi. (2x1=02) 

Kikiondolewa hakiathiri maana ya sentensi 

(ii) chagizo- Haraka  (1x1=01) 

j) Mzee Kambumbu alisema kuwa kile kijicho cha paka cheupe, siku hiyo kingekuwa marufuku kwake. (6x ½ =03) 

k) Zawadi(N)- zawidi(T)  

k.m  Alizawidiwa kwa kupasi mtihani (1x2=02) 

l)   Jino Ngeli  ya LI-YA (4x ½ ) 

i. Jitu-ukubwa/uduni wa kitu 

ii. Kujilia-kirejeshi/kujirejelea 

iii. Mkimbiaji-mazoea/uzoefu 

m) Ilimradi-ili,iwapo,kwa masharti kwamba,mradi. (Alama 1x2=02) 

Mf. Nitaruka maji ilimradi nipewe zawadi 

n) Kihisishi cha bezo k.m mmm! Po! Nyoo! Mnh! Ngoo! Mawe! Ebo! Wapi! Zii! Aka! 1x1=01 

o) Wa- nafsi  (alama 4x ½ =02) 

li-wakati uliopita 

an-kauli ya kutendana 

a-tamati 

p) Kiimbo-ni kupanda na kushuka kwa mawimbi ya sauti wakati wa utamkaji (alama 1x1=01) 

Ni kiwango cha utoaji wa sauti kutegemea ujuu na uchini wake unaowezesha kupata tofauti za hisia za msemaji 

q) (i) Vokali- ni sauti zinazotamkwa hewa inapotolewa bila kikwazo/kuzuiliwa (alama 1x1=01) 

(ii)  /i/   ni sauti ya mbele ya kinywa  (alama 2x 1 =02) 

     Ni sauti ya juu ya kinywa 

    Midomo hutandazika inapotamkwa 

r) Kugawika kwa njia (Alama 2x1=02) 

Ingia katika chombo cha kusafiria 

Paji la uso 

Pembe kubwa inayopigwa nchani 

Manati/chombo cha kurushia mawe 

 ISIMUJAMII 
a)  

 Kiswahili ni lugha ya Kibantu - Lugha ya Kiswahili ina maneno mengi ya Kibantu hivyo basi chimbuko lake ni 

Kibantu. 

 Kiswahili imetokana na lugha ya Kiarabu - Lugha hii ina maneno kadha ya Kiarabu. Hii yaonyesha kuwa ni lugha 

ya Kiarabu. 



 

 

 Kiswahili ilitokana na mchanganyiko wa lugha ya Kibantu na Kiarabu - Maneno mengi ya Kiswahili yana asili ya 

aidha Kibantu ama Kiarabu. Hii yaonyesha kuwa lugha hii ni uzawa wa lugha hizi mbili. (Hoja 3 x 2 = 6) 

b)  

 Uwili lugha- uwezo wa mtu kuzungumza lugha mbili 

 Lingua Franka- lugha inayounana na mazingirganisha watu wanaozungunza lugha tofauti 

 Misimu- semi za mda zinazotumika na kikundi fulani cha watu na hutoweka kwa baada ya mda. 

 Sajili- matumizi ya lugha kulingana na mazingira   4x1=04 

 Jinsi ya kusahihisha matumizi ya Lugha 

 Ondoa nusu (1/2) kwa kila kosa la sarufi (s) litokeapo kwa mara ya kwanza kwa kila kijisehemu lakini isipite nusu 

ya alama alizopata katika kijisehemu hicho. 

 Ondoa nusu alama (1/2) kwa kila kosa la tahajia (h) litokeapo mara ya kwanza hadi makosa sita katika swali lote 

yaani:        (6 x ½  = 03 )  

 Jinsi ya kusahihisha Isimu Jamii 

 Ondoa nusu (½)alama kwa kila kosa la sarufi (s)litokeapo kwa mara ya kwanza kwa kila kijisehemu lakini isipite 

nusu ya alama alizopata (si alizotengewa) katika kijisehemu hicho. 

 Ondoa nusu (½) alama kwa kila kosa la hijai (h) litokeapo kwa mara ya kwanza hadi makosa sita yaani  

        (6 x1/2  =03)     

 

 

 

  



 

 

MTIHANI WA PAMOJA WA MOKASA - 2015 

KISWAHILI  

102/3 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

1. Shairi 

a) Bahari za shairi 

 Tarbia – Lina mishororo 4 katika kila ubeti 

 Mathnawi – Lina pande 2 katika kila mshororo 

 Ukara – Vina vya nje vinatiririka ilhali vya ndani havitiririki.  (zozote 3 x 1 = 3) 

b) Methali 

(i) Akipenda, kipofu huita kengeza (ubeti wa tano) 

 Mwenyewe amemkubali alivyo na hawawezi kumgeuza ingawa wanamsengenya. 

ii) Aliyekupa wewe kiti ndiye aliyenipa mimi kumbi (ubeti wa saba) 

 Hakuna aliyejiumba hivyo waache kusema udhaifu wake. 

iii) Pilipili usiyoila yakuashani? (ubeti wa 6 mStari wa 3) 

        (zozote 2 x 2 = 4) 

c) Maudhui 

 Msimulizi anampenda vile alivyo – mwenyewe amemkubali 

 Wanakerwa kwani hawana mke 

 Wanayoyasema hayawahusu wao bali ni kati yake na yeye 

 Anayezungumziwa hakujiumba mwenyewe bali ni mungu (muumba) 

 Anawaambia wasitumie udhaifu wake kumsengenya 

 Ingawa wanayoyasema yanamliza Aziza, yeye hajali. 

 Wadaku wanatahadharishwa wasikufuru   (zozote 4 x 1 = 4) 

d) Uhuru/idhini ya mshairi 

 Tabdila k.m. nae – naye 

 Mutafanya – mtafanya 

 Inkisari k.m kilofanya – kilichofanya 

 Nampenda – ninampenda 

 Kuboronga sarufi k.m – Hadi yeye humliza – hadi humliza yeye 

 Lahaja k.m naujuwa – naujua  

 Khofu – hofu   (zozote 2 x 2 = 4) 

e) Lugha nathari/tutumbi 

 Nikipita naye popote wadaku/wafitini wanamsengenya Aziza kwa maneno mazito k.m kuwa hatengenezi nywele.  

Semeni tu mtasita (au mtaacha) mjue mimi ninampenda alivyo)  (3 x 1 = 3) 

 Au  

Msimulizi anasema kuwa akienda na Aziza popote wadaku wanatoa maneno mazito ya kumsengenya k.m 

hatengenezi nywele.  Anawaeleza waendelee tu bali yeye anampenda alivyo. (3 x 1 = 3) 

f)  

  (i) Sakubimbi  hubwagiza – wadaku (wasengenyaji hutupa maneno ovyo). 

  (ii) Musighafilike wenza – msiumie/msighadhabike   (2 x 1 = 2) 

2. Riwaya 

 a)  

 Ni maneno ya muuguzi 

 Alikuwa anamweleza Imani 

 Wako katika zahanati ya Nasaba Bora 

 Imani na Amani walikuwa wamempeleka kitoto Uhuru zahanatini anapokuwa mgonjwa ndipo muuguzi 

anamwuuliza sababu za kuzaa mapema.   (4 x 1 = 4) 

 b) (i) Nidaa k.m Alaa! 

  (ii) Msemo/kitendawili k.m Ubwabwa haujakutoka shingoni   (zozote 2 x 1 = 2) 

c)  

 Imani alivunja mwiko kwa kunywa maji ya mto kiberenge akiwa na Amani. 

 Kama mtu mzima, Imani aliwapenda na kuwalea watoto walemavu kwa kuwaonyesha imani. 

 Anajitolea kama mtu mzima kumlea kitoto Uhuru kwani alitambua kuwa Amani hangeweza. 

 Imani alikuwa mtambuzi kama mtu mzima kwa kueleza kisa chake ili kumshinikiza Amani kujieleza Pasi na 

kusisitiza. 



 

 

 Imani alikuwa mwerevu na alitambua wakati unaofaa kumweleza Amani kisa cha nduguye kwa kusema haifai 

kupelekea kilio matangani. 

        (zozote 3 x 2 = 6) 

d) Asasi ya kimatibabu/zahanati/afya 

 Uzembe/uvivu kazini k.m wauguzi wanafuma fulana kazini. 

 Kutowajibika kazini k.m wauguzi wanadai kuwa hawangemtibu Uhuru kwa sababu ni sikukuu/siku ya sherehe. 

 Huduma hafifu/mbovu k.m D.J anakimbilia daktari wa kienyeji ilhali kuna zahanati. 

 Ufisadi/wizi k.m Mtemi Nasaba Bora walipewa pesa za kujenga hospitali lakini wakaiba kiasi fulani cha pesa 

hizo, hivyo kujenga zahanati tu.   (zozote 4 x 2 = 8) 

3. Kifo cha Uhuru ni jazanda ya hali ya mambo katika jumuiya ya Kidagaa Kimemwozea. 

 Uhuru haumo katika jumuiya hii kwani ulitoweka/ulikufa punde baada ya mkoloni kuutoa na kuondoka ifuatavyo. 

 Wafanyakazi hawana haki Mtemi Nasaba Bora anawafuta kazi apendavyo, wanalipwa mshahara duni mfano DJ 

na kupigwa k.m Amani. 

 Ajira ya watoto ambao wanapaswa kuwa shuleni inaendelezwa, mfano DJ na wenzake ni wachunga mifugo, Imani 

anaajiriwa nyumbani kwa majisifu. 

 Waandishi chipukizi kwa mfano Amani wanatapeliwa miswada yao na wahariri kama vile majisifu. 

 Watu wasio na hatia wanatiwa mbaroni kwa makosa ya kusingiziwa kwa mfano Yusufu, Amani, Imani na Matuko 

weye. 

 Walemavu wanadunishwa na kufungiwa wasipate malezi yanayowastahiki. 

 Maskini wanalazimishwa kuchangia masomo ya watoto wa matajiri kwa mfano masomo ya Madhubuti kule urusi. 

 Wanawake wanadhulumiwa na wanaume.  Kwa mfano, Mtemi Nasaba Bora kumpiga Zuhura kwa kimsingizia 

kuwa na jicho la nje.  Nasaba Bora kumshurutisha Lowela kufunga mimba kwa kamba na kumnyang’anya kitoto 

chake Uhuru. 

 Kifo cha Uhuru kusababisha kutiwa mbaroni kwa Amani na Imani ilhali waliosababisha kifo chake ni wauguzi 

kwa kukataa kumpa matibabu na Mtemi Nasaba Bora aliyemtupa mlangoni pa Amani pasi na kujali baridi. 

 Mtemi Nasaba Bora kunyakua mashamba ya watu wengine kwa kughushi faili k.m la chichiri Hamadi, 

mwinyihatibu Mtembezi n.k. 

 Mauaji ya wanatomoko ndipo mali yao iweze kutwaliwa – mamake Imani na Chichiri Hamadi. 

 Mashujaa wa kweli wa Tomoko kama vile Matuko Weye na chwechwe makweche kutotambuliwa badala yake 

matuko anaishi maisha ya kimaskini na kuhangaishwa kwa kutiwa selini ilhali chwechwe makweche anaoza 

fupaja likakatwa na kulazimika kurudi kijijini. 

 Haki ya wanafunzi kusoma kukiukwa majisifu haendi darasani ila mtindini.  Wasichana wanafunzi wanapachikwa 

mimba na walimu kwa mfano Fao anampachika mwanafunzi mimba na hachukuliwi hatua yoyote. 

 Wauguzi kukiuka haki ya wagonjwa kupata matibabu kwa mfano Uhuru, Amani na DJ. 

 Viongozi kutoa hotuba zao katika lugha ya kiingereza isiyoeleweka kwa raia wengi badala ya Kiswahili.  Hotuba 

ya Rais wa Tomoko inaandikwa kwa kiingereza na kusomwa na Mtemi Nasaba Bora kwa umati usioelewa. 

 Wanatomoko kulazimishwa na Askari kuhudhuria sherehe za siku ya wazalendo ambako wanachomwa na jua na 

kunyeshewa. 

 Picha ya Mtemi Nasaba Bora kutokea katika gazeti la Tomoko kwa sababu majisifu; nduguye ndiye mhariri.  

(Badala ya usawa kuna unasaba). 

 Mtemi Nasaba Bora kuwataka raia kuchanja mbwa ilhali hawachanji wake. 

 Raia wengi wa Tomoko hawana rasilmali ya shamba inayomilikiwa na wachache k.m DJ. Amani, Imani, Weye 

n.k  (Hoja zozote 10 x 2 = 20) 

4.  

a) i) Mzungumzaji ni Bili 

 ii) Anamwambia meya sosi 

 iii) Wako ofisini mwa Meya 

iv) Wanazungumza kuhusu mpango wa kumnyang’anya mwanakandarasi kandarasi yake kumshinikiza kwenda 

mahakamani kisha wapate mgao wao.   (zozote 4 x 1 = 4) 

b) Sifa za Bili  

 Ni fisadi k.m Anamhimiza meya kupeleka kesi mahakamani ilia pate mgao wake. 

 Mpenda anasa k.m wanaenda mkahawa wa kajifahani kujistarehesha 

 Laghai/mnafiki k.m anamtoroka meya mambo yanapoharibika 

 Mjanja k.m Anadai dawa ya adui ni kummegea unachokula. 

 Barakala k.m anamdanganya meya kuwa yuko Pale kwa ajili yake (uk 28) 

 Mbinafsi k.m anamweleza meya asimsahau na pia Tumbo ndilo muhimu. (zozote 4 x 1 = 4) 



 

 

c) Umuhimu wa meya 

 Anadhihirisha athari za utawala mbaya 

 Tunaona mchango wa vibaraka wanaopotosha viongozi (ushauri mbaya) 

 Kupitia kwake tunatambua tabia za wahusika wengine kama Siki, Bili n.k. 

 Anaendeleza maudhui ya udhalimu, utegemezi, ukoloni mamboleo n.k (zozote 4 x 1 = 4) 

d)  

 Ubadhirifu wa mali – Meya na Bili wanakwenda kujistarehesha  

Bili analipwa kushauri meya ilhali si mfanyakazi wa baraza 

 Ubinafsi – Bili  anasema jina si kitu bali tumbo ndilo muhimu. 

 Uongozi mbaya – Meya anaongezea baraza nakisi ya pesa,Kuna migomo mingi cheneo. 

 Ufisadi – Bili ananfanya mpango wa kuiba fimbo ya meya 

Mtu anayang’anywa kandarasi yake kwa madai kuwa ni meya mwingine aliyempa kandarasi hiyo. 

          (zozote 4 x 2 = 8) 

        (Tathmini hoja nyingine). 

5. Tamthilia ya Mstahiki Meya inaafiki mataifa ya Afrika kwa sababu matukio mengi katika kitabu ni sawa na yale 

yanayotokea katika mataifa mengi. 

 1. Ufisadi 

 2. Umaskini 

 3. Ukoloni mamboleo 

 4. Ukosefu wa dawa hospitalini 

 5. Ukosefu wa lishe bora 

 6. Utegemezi wa misaada 

 7. Ukaragosi 

 8. Uongozi mbaya 

 9. Vitisho 

 10. Propaganda 

 11. Matumizi mabaya ya vyombo vya dola. 

 12. Kutowajibika kwa viongozi 

 13. Mishahara duni 

 14. Ubadhirifu wa mali 

 15. Unafiki wa kidini 

 16. Ushauri mbaya 

 17. Ujinga wa wananchi kuwachagua viongozi wabaya. 

 18. Uzalendo wa kijinga 

 19. Mapinduzi 

 20. Wafanya kazi kujiuzulu. 

 21. Ukosefu wa maji safi 

 22. Uundaji wa kamati zisizowajibika. 

 23. Matumizi mabaya ya wanakandarasi 

 24. Uchafuzi wa mazingira. 

   (zozote 10 x 2 = 20) 

  (Maelezo ni lazima.  Mwanafunzi arejelee kutoka katika tamthilia) 

6. Mke Wangu 

 Ni wawajibikaji.  Aziza alitaka ajifulie nguo, ajipikie na ajioshee vyombo. 

 Wepesi wa hasira.  Aziza alikasirika sana mume wake alipotamaniwa na Seluwa. 

 Ni washamba.  Aziza alikataa kuvaa viatu kwa madai kuwa ni ngozi ya ngombe aliyekufa. 

 Ni wadaku k.m Seluwa alikuwa na kidomo. 

Samaki wa Nchi za Joto 

 Wenye bidii.  Miriam na Christine waliweza kusoma hadi chuo kikuu cha Makerere kutokana na bidii yao. 

 Wapenda anasa.  Christine na Miriam walishiriki ulevi walipokuwa kwa Peter. 

 Katili.  Christine aliavya mimba 

 Wajinga.  Christine alishiriki ngono na Peter huku akidhani kuwa Peter alimpenda ilhali hawakuwa wamejadili 

chochote kuhusu uhusiano wao. 

 

 

 

 



 

 

Damu Nyeusi 

 Ni asherati.  Fiona alitaka kujuana kimwili na Fikirini licha ya kutokuwa na uhusiano wowote kati yao Uk. 26.  

Do you want some good time? 

 Ni laghai/matapeli.  Fiona alimdanganya Fikirini alitaka kumbeba kwa gari lake. 

 Ni katili.  Fiona alitaka Bob amwue Fikirini kwa kumpiga risasi. 

 Ni mwongo.  Fiona alidai Fikirini alitaka kumnajisi. 

Gilasi ya Mwisho Makaburini. 

 Ni watani k.m. Asha anamtania Msoi 

 Wapenda anasa.  Asha na Josephina walikuwa wapenda anasa kwani kila wikendi walienda kwenye baa ya 

makaburini (exortic resort) ili kunywa na kula. 

 Ni wawajibikaji.  Asha na Msoi wanapofika kwa Msoi baada ya kutoroka kutoka kwenye baa ya makaburini, 

Asha alikwenda kupika chai. 

 Ni washawishi k.m Asha anamshawishi Msoi kwenda kucheza. 

Kikaza 

 Ni wawajibikaji.  Kina mama waliowahi mapema kwa mzee Babu walielekea moja kwa moja jikoni na kuandaa 

chai, uji na mihogo. 

 Ni wachochezi.  Bi Cherehani aliwachochea wanatekede kwenda Ikuluni na kumng’oa Bw. Mtajika kutoka 

uongozini. 

 Ni wenye umoja na ushirikiano.  Walishiriki katika ushonaji wa kikaza 

 Wanajigamba k.m Bi. Mtajika anasema hakuna kiongozi kuliko yeye 

(Wenye maringo)     (zozote 5 x 4 = 20) 

       (Tathmini hadithi nyingine). 

7.  

a)  

 Msemaji ni Msoi 

 Alikuwa anamwambia Asha na Josephina  

 Walikuwa katika baa ya Makaburini 

 Msoi na Semkwa walifika kwenye baa na kuwakuta Asha na Josephina  

 Msoi kwa kawaida alikaa kuyapa mava mgongo.   Mara hii alikaa kuyatazama mava. 

 Asha alitaka kujua kwa nini Msoi hakutaka kukaa mahali pake pa kawaida. 

         (zozote 4 x 1 = 04) 

b) Mbinu ya kinaya     (alama 1) 

 

c)  

I     Mke Wangu  

 Ni kinaya msimulizi anaona ndoa zao waliosoma zitavunjika hivyo anaamua kuoa mke asiyesoma lakini ndoa 

yake pia inavunjika. 

 Ni kinaya kwa Aziza kumwita muuza madafu mumewe ilhali msimulizi ni mumewe. 

 Msimulizi amesoma lakini bado anawategemea wazazi wake. 

II Maskini, Babu Yangu 

 Babu Maende anakutana na kifo chake baada ya kupona ugonjwa uliomleta mjini. 

 Babake msimulizi ni mrakibu wa polisi ilhali babake mzazi anauawa na raia. 

 Hata baada ya nchi kupata Uhuru, bado walikuwapo watu walioishi katika umaskini mkubwa. 

III Samaki wa Nchi za Joto 

 Christine anaona heri kuolewa katika familia ya kitajiri kuliko kufanya kazi ya serikali. 

 Peter anadharau mkahawa mmoja mchafu ilhali alitoka familia duni huko cockney. 

 Margaret anamshauri Christine dhidi ya kupata mimba lakini anampa dawa za kuzuia mimba. 

IV Damu Nyeusi 

 Bob anasema waafrika wameenda marekani kuwasumbua ilhali mwenyewe alikuwa mtu mweusi. 

 Bob alivalia miwani ya jua ndani ya nyumba. 

 Ni kinaya kuwa Fiona anamwita Fikirini ndugu lakini ndiye anamwiba tena. 

V Tazamana na Mauti 

 Crusoe ni mzee lakini Lucy anafariki kabla yake 

 Lucy hakutosheka alipofika London bali tamaa yake ilizidi  

 Ni kinaya Lucy kufariki baada ya kukabidhiwa mali.  (zozote 5 x 3 = 15) 

8.  



 

 

a) Hii ni Sanaa ya mazungumzo ambayo huambatana na matendo.  Wahusika huiga tabia, maneno au matendo ya 

watu wengine katika jamii kwa nia ya kuburudisha au kupitisha ujumbe fulani. 

(Maelezo kamilifu 2x1=2) 

 

b) Umuhimu wa michezo ya watoto. 

 Hukuza kipawa cha uigizaji. 

 Hukuza ubunifu 

 Ni njia ya kukashifu vitendo visivyofaa katika jamii. 

 Huonyesha falsafa ya jamii kuhusu majukumu mbalimbali ya kijamii mfano (baba na mama) – kuonyesha 

majukumu yao katika jamii. 

 Hukuza ukakamavu miongoni mwa watoto ambao huimarika wakuapo. (Hoja zozote 5x2=10) 

c) Sifa za miviga 

 Huandamana na matendo na kanuni fulani maalum kama vile ulaji wa kiapo, kupiga magoti, maapizo n.k. 

 Huongozwa na watu mahususi katika jamii. 

 Huandamana na utoaji wa mawaidha. 

 Hufanyiwa mahali mahususi kwa mfano porini, msituni, pangoni, madhabahuni n.k. 

 Huambatana na utamadamu wa jamii husika kwa mfano, ngoma, ulumbi, mawaidha n.k 

(Hoja zozote 4x2=8) 
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KISWAHILI 

Karatasi ya 1 

1. Wewe ni balozi mteule wa nchi yako katika nchi ya kigeni. Andika tawasifu utakayotoa katika siku ya kutoa 

stakabadhi zako kwa rais wa nchi uliyoteuliwa kuwa balozi. 

2. Utumizi wa afyuni[mihadarati} katika taasisi za masomo nchini ni suala ambalo ni muhali kutatuliwa.  Jadili. 

 

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Mwenye kovu usidhani kapoa. 

4. Andika kisa kitakachomalizikia kwa:  ...  hivyo ndivyo ukurasa mpya katika kitabu cha maisha yangu 

ulivyofunguka. 

 

MTIHANI WA PAMOJA KASSU  

Kiswahili 

Karatasi ya 2 

Lugha 

1. UFAHAMU 

Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali. 

Historia ya katiba 

 Katiba ni utaratibu wa sheria unaoweka mpango wa jamii kuendesha mambo.Ni muhimu kila raia ajue katiba ya 

nchi yake. 

 

 Katiba yaweza  kuwa imeandikwa au haikuandikwa. Katika jamii za jadi, katiba ilihifadhiwa na kupokezwa kwa 

mdomo. Mtindo wa kuandika katiba ulianza nchini Marekani mwaka 1787. Ingawa katiba hii imefanyiwa  

mabadiliko hapa na pale,bado ni ileile. Kenya ilipowekwa chini ya himaya ya Uingereza mwaka 1895, ilianza 

kutumia katiba ya  Uingereza. Baada ya masetla wa kikoloni kujikita,  Kenya kuwa koloni. Hii ililazimu pawe na 

katiba nyingine mwaka 1920. Waafrika waliupinga mfumo huu kwa sababu haukuwahusisha kikamilifu kwenye 

masuala ya  uongozi. Utetezi wa wanasiasa uliilazimisha serikali ya Uingereza kuitisha makongamano mbalimbali 

kama vile lile la Devonshire na mengine ili kurekebisha katiba. Waafrika hawakuridhika.  Wakaendelea kudai 

katiba mwafaka. Harakati hizi zilileta kuitishwa kwa kongamano la katiba la Lancaster. Lengo lilikuwa kuandika 

katiba itakayotumiwa nchini hadi leo. Kati ya wajumbe walioenda Uingereza kuandika katiba mwaka 1962 ni 

pamoja na Tom Mboya, Jean Marie Seroney, Julius Kiano, Jomo Kenyatta, Masinde Muliro, Oginga Odinga, 

Ronald Ngala, Daniel Arap Moi na James Gichuru. Wengine ni Martin Shikuku, Dennis Akumu, Taita Towett, 

Abdilahi Nassir, Jeremiah Nyaga na John Keen. 

 

 Katiba ni kitovu cha taifa. Baina ya mambo inayotekeleza ni kuweka utaratibu na kanuni za utawala, kwa mfano, 

utawala wa kimikoa na serikali za wilaya. Pamoja na haya, katiba hufafanua vyombo vikuu vya serikali ,mamlaka 

yavyo na mipaka yavyo ya kutenda.  Vyombo hivi ni bunge, mahakama, urais, jeshi n.k. Hali kadhalika, katiba 

hupambanua haki za raia. 

 

 Hii hudumisha demokrasia na huwawezesha wananchi kupata uhuru na haki za kimsingi. Katiba  hukinga haki za 

kila raia, hasa kutokana na udhalimu wa wengi au wenye uwezo mkubwa. Zaidi ya yote, katiba huimarisha asasi 

za umma ili kudumisha uwajibikaji. 

  

 Katiba huhalalishwa na watawaliwa. Hii hutokea wanaposhirikishwa katika uandishi wake. Kuanzia miaka ya 

themanini, raia  walianza kudai katiba igeuzwe. Mwamko wa  kutaka mageuzi ulianza kwa harakati za kubadilisha 

mfumo wa kisiasa kutoka ule wa chama kimoja hadi ule wa demokrasia ya vyama vingi. Haja ya mfumo mpya wa 

kisiasa ulilenga kuwashirikisha wananchi katika utawala na kuondoa uimla. 

 

 Harakati zilitia fora miaka ya tisini. Mambo yaliyochochea hali hii ni mengi. Kwanza, katiba iliyokuwa 

imeandikwa na watu wachache ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi. Marekebisho haya yalimpa rais mamlaka 

mengi juu ya serikali kuu na vyombo  tofauti vya serikali. Pili, viongozi na watu  wenye uwezo na utajiri 

walipuuza katiba. Raia walihisi wanadhulumiwa. Walipinga hali ya wachache waliomzunguka rais kunufaika 

huku umma  ukitengwa. Tatu, kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo,  wanawake, watoto na walemavu 

walidhulumiwa na kukosa uwakilishi ufaao.Hatimaye, pakawa na ongezeko la uharibifu wa mazingira, ufisadi na 

unyakuzi wa mali ya umma kama vile ardhi. 

  



 

 

 Waliopigania katiba mpya walikuwa na haja ya katiba ambayo uandikaji wake ungewahusisha Wakenya wote. 

Mwanzoni,  serikali ilipinga wito wa mabadiliko. Lakini mnamo mwaka 2001  iliunda Tume ya Marekebisho ya 

Katiba ili kutekeleza mahitaji ya wananchi. Tume hii iliwahamasisha na kuwashawishi raia kutoa maoni. Tume 

iliandaa vikao katika maeneo ya ubunge 210 ambapo wananchi walitoa mapendekezo kuhusu    marekebisho ya 

katiba waliyotaka. 

  

 Katika mapendekezo hayo raia walisisitiza mambo kadhaa. Jambo la kwanza ni utawala mwema na uwajibikaji 

wa viongozi na maafisa wa umma .Jambo lingine ni kulinda haki za binadamu zikiwemo za wanawake, watoto na 

walemavu. Raia walidai kanuni za usawa na ulinganifu.  Aidha walitilia mkazo mahitaji ya msingi kama chakula, 

afya  nzuri, makao, elimu, usalama, uchumi, na kadhalika. 

  

 Msingi wa mapendekezo hayo yote ni kuwepo na amani ya  kitaifa, umoja na uadilifu ili kulinda maslahi ya 

wananchi wote na taifa. 

Maswali : 
(a) Eleza kilichosababisha kongamano la katiba la Lancaster        (alama3) 

(b) Taja mambo matatu yaliyotiliwa mkazo na raia katika maoni yao kuhusu katiba.    (alama3) 

(c) Eleza  umuhimu  wa  katiba kwa mujibu wa taarifa.        (alama3) 

(d) Taja sababu zilizochangia ubadilishaji wa katiba.       (alama3) 

(e) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.     (alama3) 

(i) Kitovu 

(ii) Harakati 

(iii) Hamasisha 

2.  UFUPISHO 

Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata. 

 

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasemwa na watu wote nchini Tanzania, 

Rwanda,Burundi, nchini Kenya, Nchini Uganda, Zaire, Malawi, msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini 

(Madagascar) na Ngazija (Comoro), inasemwa na asilimia kubwa ya wananchi wa huko. Aidha lugha hii ina 

wasemaji si haba katika kisiwa cha Soktana nchini Oman. 

 

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari katika idhaa nyingi za 

mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhaa za Kiswahili ni kama vile hizi zetu za Afrika ya Mashariki na 

kati,  Afrika ya kusini, Nigeria, Ghana, Uingereza, ( shirika la B.B.C)  Marekani ( shirika la V.O.A), Ujerumani ( 

shirika la  Radio DeutchWelle,  Cologne), Urusi ( Radio Moscow), China, India nakadhalika. 

 

Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu. Marekani peke yake, kuna vyuo zaidi ya mia moja 

vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko Uingereza vyuo kama London, Carmbridge na 

Oxford  vinafundisha lugha hii.  Nchi nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya Kiswahili ni kama vile 

Japan, Korea, Ghana, Nigeria na kadhalika. 

 

Kweli  Kiswahili  kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza kupiga hatua hizi zote? 

 

Kiswahili  kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu walio kuwa wakiitwa wangozi. Watu hawa walikuwa 

wakiishi  mahali palipoitwa shungwaya. Shungwaya ni nchi ya zamani iliyokuwa eneo lililoko katika nchi mbili 

jirani ambazo siku hizi ni Kenya na Somalia. Kabila hili  la wangozi liliishi jirani na makabila mengine kama vile 

wajikenda, wapokomo, Wamalakote ( au Waelwana) naWangazija ( kabla hawajahamia visiwa vya Ngazija). 

Lugha ya wangozi siku hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. Kama 

ilivyosemwa hapo awali, kingozi kilisemwa na watu wachache sana. 

 

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia siku hizi? Ama kwa hakika, 

Kiswahili ni lugha iliyo bahatika tu.Inaweza kusemwa kwamba lugha hii ilipendelewa na mazingira na historia. 

 

Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kufikia hizi janibu zetu Afrika ya mashariki walikaribishwa 

vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni na wenyeji kindakindaki, kidini, kitawala, kibiashara na kitamaduni 

kwa jumla. Punde si punde wangozi, ambao baadaye walijulikana kama waswahili na wageni hawa, wakaelimika 

katika dini (yakiisilamu), biashara na mambo ya utawala aina mpya. Lugha yao nayo ikapanuka   pale ilipochukua 

msamiati wa kigeni hususan wa Kiarabu na Kiajemi na kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi  mambo 

haya mageni katika taaluma za dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu.Wakati huo, lugha ya 



 

 

Wangozi sasa ikaitwa Kiswahili wala sio kingozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili kilichukua msamiati 

mwingi wa kigeni ili kuelezea taaluma hizi mpya, baadaye kimekuja shukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni 

lugha ya Kiafrika asilia,  na kitovu chake ni nchi mpya za kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo. 

 

(a) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 – 40)    ( alama 7) 

Matayarisho: 

Nakala Safi: 

(b) Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe ulio katika aya ya mwisho.      ( alama 8) 

SARUFI 

1. Eleza sifa bainifu za sauti /j/.                                                                                 (al 2) 

2. Tofautisha mofimu huru na tegemezi kwa kutolea mifano mwafaka.     (al 2) 

3. Unda neno lenye silabi ifuatayo KIKKIKI        (al 1) 

4. Tia shadda katika sentensi ifuatayo         (al 1)  

Wachezaji wamo uwanjani. 

5. (i) Kiimbo ni nini?           (al 1) 

(ii) Onyesha matumizi mawili ya kiimbo.        (al 2)                     

6. Ainisha            (al 3) 

Wasiorithishwa 

7. Sahihisha sentensi ifuatayo.          (al 2) 

Sukari zilizowekwa mfukoni zimenyeshewa 

8. Eleza maana ya sentensi zifuatazo.         (al 2) 

(i) Tunda lenyewe limeoza. 

(ii) Tunda lenye shimo halinunuliki 

9. Kanusha sentensi ifuatayo.          (al 2) 

Ningalifuzu katika mtihani wangu ningalituzwa. 

10. Tunga sentensi na ubainishe kijalizo.        (al 2) 

11. Andika sentensi usemi halisi. 

Rais alisema kuwa wangepata tiba ya bure kama bunge lingepitisha mswada huo. 

12. Tunga sentensi yenye muundo wa:         (al 3) 

Kiima, kiarifa, yambwa tendwa, yambwa tendewa na yambua ala.. 

13. Changanua sentensi kwa kutumia jedwali.        (al 4) 

Wachezaji vikapu watakifanikiwa katika mechi hiyo watatuzwa medali 

14. Nyambua kitenzi hiki katika kauli iliyo mabanoni pa (tendeka)     (al 1) 

15. Bainisha virai katika sentensi hii.         (al 3) 

Juma alikwenda mjini kwa miguu 

16. Tunga sentensi kudhihirisha matumizi mawili ya KU.      (al 2) 

17. Onyesha matumizi mawili ya nukta mkato.        (al 2) 

18. Toa maana mbili ya sentensi ifuatayo:        (al 2) 

Laleni! 

ISIMUJAMII:                (ALAMA 10) 

(a) (i) Eleza maana ya krioli.          (alama 2) 

 (ii) Eleza sifa zozote tatu za krioli.         (alama 3) 

(b) (i) Eleza maana ya Lingua Franka         (alama 2) 

 (ii) Tambua sifa zozote tatu za Lingua Franka       (alama 3) 
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FASIHI 

SEHEMU YA A: FASIHI SIMULIZI 

SWALI LA LAZIMA  

1. (a) Eleza sifa nne za kimtindo zinazopatikana katika methali za Kiswahili.    (alama 8) 

 (b) Eleza mbinu tatu ambazo hutumiwa kuzua misimu.      (alama 6) 

 (c) Ni jukumu la jamii kudumisha fasihi simulizi.  Dhihirisha.     (alama 6) 

SEHEMU YA B: HADITHI FUPI 

DAMU NYEUSI 

Jibu swali la 2 au 3 

2 Diwani ya Damu Nyeusi imesheheni jamii ya watu dhulumati.  Jadili ukirejelea hadithi za: 

 (a) Maskini, Babu Yangu. 

 (b) Mwana wa Darubini.          (alama 20) 

NDOA YA SAMANI 

3. “Chambilecho Waswahili atafutaye hachoki, na akichoka keshapata.” 

 (a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

 (b) Fafanua mtazamo wake Abu kuhusu maisha.       (alama 16) 

SEHEMU YA C; RIWAYA 

KIDAGAA KIMEMWOZEA - Ken Walibora 

Jibu swali la 4 au 5 

4. “……Moyo ulimpapa na kijasho chembamba kumtekenya juu ya mwanzi wa pua. Akahisi uchungu wa pua.  

Akahisi uchungu wa mwiba wa kujidunga….” 

 (a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

 (b) Tambua mbinu mbili za lugha zinazojitokeza katika dondoo hili.     (alama 2) 

 (c) Eleza umuhimu wa mrejelewa.         (alama 4) 

 (d) Ustawi wa nchi yoyote hutegemea vijana wake.  Jadili ukiirejelea KIDAGAA KIMEMWOZEA. (alama 10) 

5. (a) Thibitisha jinsi mwandishi wa Riwaya ya Kidagaa Kimemwozea alivyofanikisha maudhui ya uwajibikaji. 

             (alama 10) 

 (b) Jadili mbinu ya sadfa katika Kidagaa Kimemwozea.      (alama 10) 

SEHEMU YA D; TAMTHILIA 

Jibu swali la 6 au 7 

6. “ Huu ni ukoloni mamboleo” 

 (a)  Eleza muktadha wa dondoo          (alama 4) 

 (b) Fafanua umuhimu wa msemewa katika tamthilia hii       (alama 8) 

 (c) Eleza kwa tafsili namna ukoloni mamboleo unavyojitokeza katika tamthilia    (alama 8) 

7.  Jadili matumizi ya mbinu zifuatazo;         (alama 20) 

  (i)  kinaya 

 (ii)  methali 

 (iii) majazi 

 (iv) Uzungumzi nafsia 

SEHEMU YA E; USHAIRI 

Jibu swali la 8 au 9 

Soma shairi hili kisha ujibu maswali. 

8. Wenye vyao Watubana 

1. Wenye vyao watubana, twaumia maskini, 

La kufanyiza hatuna, hali zetu taabani, 

Kwa sasa kilo ya dona, bei mia ishirini, 

Wakubwa tuteteeni, wenye vyao watubana. 

 

2. Washindana matajiri, kwa bei siyo utani, 

 Na pigo kwa mafakiri, tunao hali ya chini, 

 Wazeni kutafakari, wanyonge tu madhilani, 

 Wakubwa tuteteeni, wenye vyao watubana. 

 



 

 

3. Limekuwa kubwa zogo, hakwendeki madukani, 

  Fungu moja la muhogo, sasa shilingi miteni, 

  Huo mkubwa mzigo, waelemea vichwani, 

  Wakubwa tuteteeni, wenye vyao watubana. 

 

4. Si hichi wala si kile, hakuna cha afueni, 

  Bei imekuwa ndwele, wenye macho lioneni, 

  Ukiutaka mchele, pesa jaza mfukoni, 

  Wakubwa tuteteeni, wenye vyao watubana. 

 

5. Waliko hao samaki, huko ndiko uchawini, 

  Wachuuzi hawacheki, zimewatoka huzuni, 

  Vibuwa havishikiki, kimoja kwa hamsini, 

  Wakubwa tuteteeni, wenye vyao watubana. 

 

6. Maisha yetu viumbe, yamekuwa hilakini, 

  Wenye vyao kila pembe, wametukaa shingoni, 

  Nyama ya mbuzi na ng’ombe, sasa hali maskini, 

 Wakubwa tuteteeni, wenye vyao watubana. 

 

7. Maji yamezidi unga, kwa lodi wa darajani, 

Kajitolea muhanga, kwa bei hawezekani, 

 Mvao wake wa kanga, ni shilingi elifeni, 

 Wakubwa tuteteeni, wenye vyao watubana. 

Maswali 
(a) Fafanua toni ya shairi hili.          (alama 2) 

(b) Jadili dhamira ya nafsi neni.          (alama 2) 

(c) Andika ubeti wa sita kwa lugha nathari.        (alama 4) 

(d) Fafanua kwa kutoa mfano, mbinu moja  aliyotumia mshairi kutosheleza mahitaji ya kiarudhi katika shairi hili. 

             (alama 2) 

(e) Taja na ueleze bahari mbili za shairi hili ukizingatia:       (alama 4) 

 (i) Ubeti 

 (ii) Vina          

(f) Ujumbe unaowasilishwa katika shairi hili una hadhira lengwa tatu. Zitaje na utoe mifano. 

              (alama 6) 

au 

9. MKWARUZANO WA NDIMI 

 

  Huyo! Mshike huyo ! 

 Hakuna bunduki wala kifani 

 Bomu na risasi hata hawazijui 

Lakini mno wanashambuliana 

Kwa ndimi zilizonolewa kwa makali 

Vipande  vya matusi silaha zao. 

 

Yu imara mmoja wao 

Akirusha kombora la neno zito! 

Limtingishe adui wake 

Na kumgusa hisia kwa pigo kuu 

Pigo linalochoma moyoni kama kichomi 

Kuchipuza joto la hasira na kisasi 

Katika mapigano yaso na kikomo 

 

Filimbi ya suluhu inapulizwa kuwaamua! 

Nani anayekubali suluhu? 

Roho zinakataa katakata 

Huku ukaidi ukinyemelea na kutawala kote 

Mapandikizi ya watu yakipigana 



 

 

Vita shadidi visivyo ukomo 

Vita vya ndimi! 

 

Magharibi sasa 

Jua linapungia mkono machweo 

Nalo giza likinyemelea kwa kiburina 

Kasi 

Sisikii tena sauti za misonyo 

Mate yawatesi yamekauka 

Makanwa yao yamelemewa na uchovu 

Sasa wameshikana mikono 

Ishara ya suluhu. 

Maswali 
(a) Hili ni shairi la aina gani?          (alama 1) 

(b)  Eleza dhamira ya mshairi.          (alama 2) 

(c)  Eleza kanuni za utunzi alizotumia mshairi.        (alama 4) 

(d)  Taja mbinu zozote tatu za kifasihi alizotumia mshairi.      (alama 3) 

(e)  Jadili toni ya mshairi katika beti tatu za awali.       (alama 2) 

(f) Tambua matumizi ya mistari mishata na utoe mifano miwili.                       (alama 3) 

(g)  Andika mishororo ya kwanza mitatu katika ubeti wa 4 kwa lugha ya nathari.     (alama 3) 

(h)  Toa maana ya msamiati huu.         (alama 2) 

 (i)  Kombora 

(ii)  Misonyo 
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INSHA( MWONGOZO) 

1. SWALI LA LAZIMA 

      Hii ni insha ya kiuamilifu. 

      Haya ni maandishi ya mtu binafsi kuhusu sifa zake maishani (mambo mazuri ya kumjengea sifa) 

      Ya kuzingatiwa katika uandishi wa insha ya aina hii:- 

a) Mada-Hufafanua anayetajwa katika tawasifu hiyo. 

b) Nafsi- Huendelezwa katika nafsi ya kwanza. 

c) Hujikita katika ujumbe kuhusu mtu binafsi yaani- 

i) Mwaka na mahali pa kuzaliwa 

ii) Aila/familia yake 

iii) Hali yake ya ndoa 

iv) Kiwango chake cha elimu-chuo kikuu,shule ya upili,ya msingi na ya vidudu. 

v) Mtahiniwa ajikite katika kutoa mambo yake mema kama vile vitendo na mafanikio yake ili  

 aonekane kama kielelezo katika jamii. 

vi) Vyeti na tuzo zote alizopata mhusika hutajwa. 

vii) Ni vyema mtahiniwa aonyeshe tajriba yake katika kazi mbalimbali hasa katika nyanja ya  

 kidiplomasia. 

viii) Ni vyema aangazie juhudi zake maishani kwa mfano amekuwa akijihusisha na shughuli zipi  

  na amefaulu vipi katika kazi hizo. 

ix) Katika kujijenga, ni vyema ataje vipaji vyake mbalimbali hasa vinavyohusiana na kazi ya  

 ubalozi/uhusiano mwema kati ya mataifa mbalimbali. 

x) Risala ya rais wa nchi yake pia iandikwe katika wasifu huu kama njia ya kumalizia tawasifu  

 yake. 

Tanbihi-Kazi hii ipangwe kiaya na mawazo yafulululize. 

Akizingatia yoyote yale ambayo yanaonyesha kwamba anaweza kuifanya kazi hiyo,atakuwa amejibu swali. 

2. Utumizi wa afyuni[mihadarati} katika taasisi za masomo nchini ni suala ambalo ni muhula kutatuliwa.  

Jadili. 

     KUUNGA MKONO 

 Sheria hafifu inayowaruhusu wauzaji na watumiaji mihadarati kuendelea na shughuli zao. 

 Kuporomoka kwa maadili ya kijamii na kushindwa kwa wazazi kuwathibiti watoto wao kwa kutowapa mawaidha. 

 Vyombo vya habari vinachangia pakubwa katika kiwashawishi vijana kutumia mihadarati (runinga, redio, 

mtandao). 

 Ukosefu wa wataalamu wa kutoa nasaha na mwelekeo kwa wanafunzi shuleni. 

 Upungufu wa vielezo bora/mifano katika jamii kwani kuna watu wengi wanaotumia mihadarati katika jamii. 

 Idadi kubwa ya wanafunzi ikilinganishwa na idadi ya walimu shuleni. 

 Ufisadi:  wanaowauzia vijana mihadarati hutumia hongo kufanikisha maovu haya, aidha mihadarati huingizwa 

nchini na matajiri wenye ushawishi. 

 Baadhi ya majirani wa shule hudhani na hata kutumia njia hii kujipatia riziki. 

 Shinikizo za wenzi huwasukuma vijana kutumia mihadarati. 

      KUPINGA 

 Kutunga sheria kali zitakazowazuia watumiaJi na wauzaji wa mihadarati. 

 Kuwashauri wazazi kuwa mstari wa mbele kuwazungumzia na kuwashauri watoto wao. 

 Kuthibiti vyombo vya habari ili kupunguza matumizi ya mihadarati. 

 Kuwaajiri na kuongeza wataalamu wa ushauri shuleni na vijijini. 

 Serikali ikabiliane na ufisadi katika viwango vyote, ukiwemo unaoruhusu uagizaji wa mihadarati na 

‘mabwenyenye’ walio na ushawishi. 

 Kuwaelimisha watu kuhusu njia halali, au mbadala za kujipatia riziki k.m. kilimo, biashara na kilimo biashara n.k. 

 Wanafunzi washauriwe kujisimamia kimawazo na kuepuka shinikizo za wenzi. 

 Vijana kupewa nasaha kuhusu athari za utumizi wa dawa huizi za kulevya. 

 Walimu kuhimizwa kuwa karibu na wanafunzi ili kutambua wale wanaoenda upogo. 

TANBIHI 

 Mtahiniwa anaweza kuwa na hoja nyingi za kuunga mkono na moja au zaidi za kupinga. 



 

 

 Mtahiniwa anaweza kuwa na hoja nyingi za kupinga na moja au zaidi za kuunga. 

 Mtahiniwa atoe msimamo wake. 

 Katika hali zote mtahiniwa asiwe na chini ya hoja nane. 

 Anayekosa kushughulikia pande zote mbili asipite alama 10. 

 Mtahiniwa anaweza kutoa hoja sawa pande zote almradi atoe msimamo. 

 Hakiki hoja zingine za mtahiniwa. 

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Mwenye kovu usidhani kapoa. 

      Msimulizi asimulie kisa kitakachoonyesha ukweli wa methali hii. 

     Maana – Mtu ambaye amewahi kuwa mbaya hata akionekana kubadili  

    mwenendo huenda akarudia maovu yake. 

Mtahiniwa aonyeshe: 

a) Makosa mhusika aliyofanya. 

b) Jinsi makosa hayo yalimfanya kubadili mwenendo wake. 

c) Kurudia makosa yale au mengine mabaya zaidi. 

Kisa ndicho muhimu si utangulizi. 

Sehemu ya pili ya methali yaweza kuwa ya sentensi moja au kirai kimoja –   

ikubalike kuwa mtahiniwa amezingatia mada. 

4. Andika kisa kitakachomalizikia kwa:  ...  hivyo ndivyo ukurasa mpya katika kitabu cha maisha yangu 

ulivyofunguka. 

 Mtahiniwa asimulie kisa kitakachoonyesha mabadiliko yalivyotokea  katika maisha yake. Mabadiliko haya 

yaweza kuwa mazuri au mabaya. 

 Mtahiniwa atumie wakati uliopita; aonyeshe matukio yaliyomfikisha katika mabadiliko haya.  

 Kisa kioane na mdokezo aliopewa. 
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1. UFAHAMU MWONGOZO. 

MASWALI    

(a) Eleza kilichosababisha kongamano la katiba la Lancaster     (alama3) 

 Waafrika hawakua wamehusushwa katika katiba ya mwaka wa 1920. 

 Waafrika walitaka kuhusika katika masuala ya uongozi. 

 Utetezi wa wanasiasa ulilazimu serikali ya uingereza kuitisha kongamano. 

(b) Taja mambo matatu yaliyotiliwa-mkazo na raia katika maoni yao kuhusu katiba. (alama3) 

 Utawala mwema na uwajibikaji wa viongozi. 

 Kulinda haki za binadamu zikiwemo za wanawake, watoto na walemavu. 

 Kanuni za usawa na ulinganifu. 

(c) Eleza  umuhimu  wa  katiba kwa mujibu wataarifa.     (alama3) 

 kuweka utaratibu na kanuni za utawala mf utawala wa kimikoa. 

 Hufafanua vyombo vikuu vya serikali, mamlaka yavyo na mipaka yavyo ya kutenda. 

 Hupambanua haki za raia. 

(d) Taja sababu zilizochangia ubadilishaji wa katiba.    (alama 3) 

 Katiba iliyokuwa imeandikwa na watu wachache ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi. 

 Viongozi na watu wenye uwezo na utajiri walipuuza katiba. 

 Kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo, watoto na watoto na walemavu walidhulumiwa na kukosa 

uwakilishi ufaao. 

(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa. (alama 3) 

 Kitovu : Chenye maana na umuhimu. 

 Harakati : Shughuli za kufanya jambo fulani. 

 Hamasisha : Kufanya jambo lieleweke na kukubalika. 

  UFUPISHO 

2.  Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata 

(a) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 – 40( alama 7) 

Nakala Safi: 

 Kiswahili huzungumzwa na watu wa nchi mbalimbali mf Tanzania, Burundi, Kenya nk 

 Hutumiwa katika visiwa vya sokta(Oman) 

 Hutumika katika idhaa mbalimbali mf BBC 

 Hufundishwa vyuo vikuu Afrika na hata Marekani, Japani. Zozote 2×3=6 

         Alama 1mtiririko 

b)  Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe ulioo katika aya ya mwisho.  

 Wageni kutoka ng’ambo walikaribishwa vizuri. 

 Wageni waliingiliana vyema na wenyeji. 

 Wangozi waliitwa waswahili. 

 Baadhi ya wenyeji walifunzwa kiislamu na biashara. 

 Lugha ilienea kwa urahisi pamoja na sayansi. 

 Kiswahili kilichukua msamiati wa kigeni kwa wingi. 

 Pametokea dhana potovu kuwa lugha ya Kiswahili ni ya kigeni. Zozote 7×1=7.Alama 1 mtiririko. 

SARUFI 

1. Eleza sifa bainifu za saurit (j).        (al 2) 

Kipauso 

Kaakaa gumu 

Ghuna  

2. Tofautisha mofimu huru na tegemezi kwa kutolea mifano mwafaka.  (al 2) 

Mofimu tegemezi – hutegemea mofimu nyinginezo ili kuleta maana 

3. Unda neno lenye silabi ifuatayo KIKKIKI      (al 1) 

Matwana 

4. Tia shadda katika sentensi ifuatayo wachezaji wamo uwanjani.   (al 1) 

Wacjezaji wamo uwanjani 



 

 

5. (i) Kiimbo ni nini?         (al 1) 

Ni kupanda na kushkuka kwa mawimbi ya sauti binadamu anapozungumza. 

  (ii) Onyesha matumizi mawili ya kiimbo.      (al 2) 

Taarifa – Mama amewasili 

Swali – Utasafiri lini? 

6. Ainisha           (al 3) 

Wasiorithishwa 

Wa – kiambishi cha nafsi ya tatu wingi 

si – kikanushi 

o – O’ rejeshi 

rithi – Mzizi 

shw – kauti ya kutendeshwa 

a - kiishi 

7. Sahihisha sentensi ifuatayo.        (al 2) 

Sukari zilizowekwa mfukoni zimenyeshewa 

 

Sukari iliyowekwa mfukoni imenyeshewa 

8. Eleza maana ya sentensi zifuatazo.      (al 2) 

(i) Tunda lenyewe limeoza 

(ii) Tunda lenye shimo halinunuliki 

(i) Kusisitiza 

(ii) Umilikaji 

9. Kanusha sentensi ifuarayo.       (al 2) 

Ningalifuzu katika mtihani wangu ningali tuzwa. 

Nisingalifuzu katika mtihani wangu nisingalituzwa. 

10. Tunga sentensi na ubainishe kilalizo.      (al 2) 

Yeye ni mkurungezi. 

11. Andika sentence usemi halisi. 

Rais alisema kuwa wangepata tiba ya bure kama bunge lingepitusha mswala huo. 

“Tutapata tiba ya burekama bunge litapitisha mswada huu,” Rais alisema. 

12. Tunga sentensi yenye muundo wa:      (al 3) 

Kiima, kiarifa, yambwa tendwa, yanbwa tendewa na yambua ala. 

Mama alipika chakula ya mjomba kwa sufuria. 

13. Changanua sentesi kwa kutumia jedwali.      (al 4) 

Wachezaji vikapu watakifanikiwa katika mechi hiyo watatuzwa medali 

 

S 

KN  KT 

N V S̅ T N 

Wachezaji vikapu wakifanikiwa katika mechi hiyo watatuzwa medali 

 

14. Nyambua kitenzi hiki katika kauli iliyo mabanoni pa (tendeka)   (al 1) 

Peka  

15. Bainisha virai katika sentensi hii.       (al 3) 

Juma alikwenda mjini kwa miguu 

KN – Juma 

KT – alikwenda mjini 

Ke – kwa miguu 

16. Tunga sentensi ludhihirisha matumizi mawili ya KU.    (al 2) 

Kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya KU-KU kucheka huku kunapendeza 

Kuanzisha vitenzi vya silabi moja kula, kuja 

Kukanusha wakati uliopita sikumwona 

17. Onyesha matumizi mawili ya nukta mkato.      (al 2) 

Kutenganisha sentnsi mbili tulipowasili alikuwa sebuleni; alikota kutushughulikia 

18. Toa maana mbili ya sentensi ifuatayo:       (al 2) 

Leleni! 

(i) Amri 

(ii) Wingi wa wahusika 



 

 

ISIMUJAMII:  (ALAMA 10) 

(a) (i) Eleza maana ya krioli.        (alama 2) 

 Ni pijini iliyoimarika na kuwa na watu wanayoizungumza kama lugha yao  ya kwanza 

 (ii) Eleza sifa zozote tatu za krioli.      (alama 3) 

 Huwa na wenyeji kwa mfano; Krioli ya Haiti, Kridi ya Jamaica 

 Huwa na miundo dhabiti ya kisarufi. 

 Huwa na msamiati dhabiti unaoweza kutungiwa kamusi. 

 Huwa na matumizi mapana katika Nyanja za siasa, muziki, vyombo vya habari na kadhalika. 

(b) (i) Eleza maana ya Lingua Franka.     (alama 2) 

 Ni lugha inayotumiwa na watu walio na lugha tofauti kwa ajili ya  mawasiliano kwa mfano Kiswahili katika 

eneo la Afrika Mashariki. 

 (ii) Tambua sifa zozote tatu za Lingua Franka.    (alama 3) 

 Huwa ni lugha ua mawasiliano kati ya watu wenye lugha zaidi ya moja. 

 Yaweza kuwa lugha ya kwanza ya mzungumzaji au lugha ya pili na kwa watu wengine lugha ua kigeni 

 Hukiuka mipaka ya kitamaduni 

 Hukiuka mipaka ua kimaeneo - inaweza kutumiwa katika maeneo mapana. 

 Hutumiwa na watu ambao lugha zao za mama ni tofauti 
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FASIHI MWONGOZO 

 

SEHEMU YA A; FASIHI SIMULIZI 

SWALI LA LAZIMA  

1. (a) Eleza sifa nne za kimtindo zinazopatikana katika methali za Kiswahili.(alama 8) 

 (i) Takriri:urudiaji wa maneno 

 Bandu bandu huisha gogo 

 Haraka haraka haina Baraka 

 (ii) Taswira (picha) 

 Njia mbili zilimshinda fisi 

 Paka akiondoka panya hutawala 

 (iii) Sitiari:mithilisha kitu kimoja na kingine moja kwa moja 

 Mgeni ni kuku mweupe 

 Ujana ni moshi 

 (iv) Kejeli/dhihaka 

 Uzuri wa mkakasi ndani kipande cha mti 

 Maskini akipata matako hulia mbwata! 

(v) Balagha:maswali yasiyohitaji jibu kwa vile jibu ni bayana 

 Umekuwa mumumenye kuharibikia ukubwani? 

 Pilipili usiyoila yakuashiani? 

 Angurumapo samba mchezo ni nani? 

(vi) Tashbihi:ulinganisho kwa kutumia kilinganishi 

 Mapenzi ni kama majani popote penye rotuba hujiotea. 

 Jambo usilolijua ni kama usiku wa kiza. 

(vii) Kweli kinzani:hali inayopingana 

 Mpanda ngazi hushuka. 

 Kuinamako ndiko kuinukako 

(viii) Chuku:maneno yasiyo ya kweli 

 Polepole za kobe hufikisha mbali. 

 Ukiwa makini utayaona macho ya konokono 

(ix) Kinaya;kinyume na matarajio 

 Ngoja ngoja huumiza matumbo 

(iix) Tashihisi/uhaishaji/uhuishaji 

 Sikio la kufa haliskii dawa 

 Siri ya mtungi muulize kata {Zozote 4x2.sifa alama 1mfano1 

 (b). Eleza mbinu tatu ambazo hutumiwa kuzua misimu.   (alama 6) 

(i) Kutumia tanakali-neno mtutu_Bunduki/ hali ya kuachilia risasi 

(ii) Utohozi wa maneno 

  Gava - Government. 

  Hedi - Head 

  Fadhee - Father 

 (iii) Maneno ya kawaida kupewa maana mpya 

  Toboa - faulu 

  Chuma - Bunduki 

 (iv) Matumizi ya tabdila 

  Njaro - Ndaro 

 (v) Kufupisha maneno 

  Kompyuta  - komp. 

 (vi) Kutokana na umbo/rangi ya kinachorejelewa 

  Mfano Blue  - Noti ya kitambo ya shilingi ishirini 

  Tangi  - Mtu mwenye umbo nane 

 (vii) Ktumia isitara au jazanda 

  Golikipa - nyani 



 

 

  Mtu mlafi - Fisi 

 (viii) Kuunda maneno mapya kabisa;. mfano 

  Kuhanya - Usherati 

  keroro  - Pombe 

  Kusikia ubao - Hisi njaa 

  Ni kubaya - hali si nzuri  [ 3x2] 

 (c). Ni jukumu la jamii kudumisha fasihi simulizi.  Dhihirisha.  (alama 6) 

 Kuendelea kufundisha Fasihi Simulizi shuleni 

 Kufanya Fasihi simulizi kuwa hai kiutendaji kupitia shehere na halfa tofauti za kiserikali. 

 Kuhifadhi tanzu mbalimbali ili vizazi vijavyo viweze kuzifahamu mfano kwa kurekodi. 

 Kufanya utafiti wa kina kuhusiana na tanzu za Fasihi simulizi. 

 Kuhakikisha kuwa lugha za kiasili hazififii kwa vile ndizo chanzo cha Fasihi Simulizi. 

 Kuonyeshwa kwa fani mbalimbali za Fasihi simulizi kwenye vyombo vya habari kama runinga. 

 Kuhimiza wanajamii hususan viongozi kuwasilisha ujumbe wao kwa kutumia fani  za Fasihi simulizi kwa 

mgano hotuba, ulumbi, mawaidha nk. 

 Kuhimiza wanajamii kuionea fahari jadi hii na kushiriki kikamilifu katika  matumizi ya fani mbalimbali mfano 

mwiga. 

 Kusisitiza uendelezwaji wa fani zake katika mashindano ya shule na hata baina  ya shule tofauti kimaeneo na 

kitaifa.   [3x2] 

 

SEHEMU YA B; HADITHI FUPI 

DAMU NYEUSI 

2. Diwani ya Damu Nyeusi imesheheni jamii ya watu dhulumati.  Jadili ukirejelea hadithi   za: 

 Dhulumati ni mtu/kikundi cha jumuiya ambacho kinawakandamiza wanajamii au baashi yao kwa njia kadha na 

kusababisha wao kuwa na vilio. 

 (a) Maskini, Babu Yangu. 

 Jumuiya ya Wantantele walipinga ndoa kati ya wamidi ua makabila mengine (uk. 76) 

 Babu maende alinawa kwa sababu ya ukabila.  Kisa ni kuwa alikuwa anatembea na mjukuwe aliyefanana na 

watentelo.  (uk. 79) - mwizi wa mtoto. 

 Kila wakati babu wake msimulizi alitaja neno ukabila, ni bayana kuwa jumuiya iliegemea mirango ya ukabila. 

 Pia alitaja ufisadi, kuonyesha kuwa dhulumati walifisidi mali ya umma na  kiwanyima waja huduma bora. 

 Uongozi katika mtaa wa kochokocho, ambao ni mchafu.  Hii inadhihirisha uongozi usiojali maslahi ya wananchi. 

 Babu anapojaribu kujitetea kuhusu mtoto mdogo/mjukuwe hasikizwi, anauawa. 

 Watu wa kochokocho walifikiri kuwa ni lazima Maende ameroga Msimulizi ndipo alimwita babu - wanamuua. 

 Kulikuwa na utabaka, matajiri waliishi katika sehemu nzuri kule sakata, mitaa ya ghorofa wa maskini waliishi 

mitaa ya madongoporomoka. 

 (b) Mwana wa Darubini. 

 Kananda anajisiwa na mwajiri wake Mwatela na kimsababishia uja uzito. 

 Anamdanganya kuwa angemuoa ili anyamaze na asimjulishe Maria ambaye ni mke wa Mwatela. 

 Mwatela anampokonya mtoto, Mwakitawa na kusababisha utengano usiofaa wa mama na mwanawe angali 

mchanga. 

 Anamwuuza kwa dereva mmoja kutoka kongo ambako kananda anaelekea  nchi asiyoijua wala kuwa na jamaa 

wake. 

 Dereva huyo baada ya kuishi naye na kumnajisi anamwuuza kama  mtumwa. 

 Mwatela aliwadanganya wazazi wa Kananda kuwa alikuwa ametoweka na hakujulikana aliko. 

 Mwatela anampiga Maria, mkewe kila wakati anpokuja nyumbani mlevi Maria anapotaka kujua alikotoka. 

 Mwatela anampa mtoto wake Mwakitawa kisu na hataki kumpiga nayo mamaye, Kananda kwa kisingizio kuwa ni 

jasusi ambapo Mwakitawa anampiga Kananda nusura amuue. 

 Mwatela anamweleza Mwakitawa kuwa kuna ‘adui’ au ‘jasusi’ ambaye alikuwa ni mamaye mzazi.  Hapa 

anamhadaa. 

 Mwatela anafanya juu chini kumzuia Mwakitawa kuonana na mamake. 

 Mwatela hamwelezi Mwakitawa ukweli kuhusu mamake. 

 Mwatela si mwaminifu katika ndoa, anazini na Kananda bila mkewe kufahamu. 

 Mwatela anakiuka haki za watoto kwa kumwajiri kananda kazi ya uyaya akiwa na umri mdogo. 

 

 Utahini 



 

 

 Maelezo ya neno ‘Dhulumati’ = al. 2 

 (Kila hadithi iwe na hoja 4 x 2) = al.16 

 Tanbihi hadithi moja iwe na hoja 5 zilizoelezwa vizuri.   (alama 20) 

NDOA YA SAMANI 

3. “Chambilecho Waswahili atafutaye hachoki, na akichoka keshapata.” 

 (a) Eleza muktadha wa dondoo hili.     (alama 4) 

 Maelezo ya mwandishi. 

 Yanajitokeza kama mawazo/masimulizi yake Abu kuhusu mtazamo wake maishani. 

 Liche ya kuzaliwa na kulelewa katika maisha ya uchochole anajibidiisha na kuyaboresha maisha yake. [ Zote 4x1]

  

 (b) Fafanua mtazamo wake Abu kuhusu maisha.     

 Kupata na kukosa hakutegemei uzawa.  Licha ya Abu kuzaliwa katika umasikini halizinambadilikia baadaye 

anapoinuka kiuchumi.  Umasikini haumzuii kuimarika kichumi. 

 Bidii na stahamala ndizo nyenzo za pekee za kujiinua.  Abu amechorwa kuwa mto mwenye bidii ambaye alikuwa 

na matumaini ya kupata riziki hivyo akajinyanyua kutoka kwenye uchochole. 

 Vikwazo ni changamoto zinazotutia hamasa kujiimarisha.  Kukataliwa kwake na Amali kunampamotisha ya 

kufikia ufanisi hata mkubwa zaidi ya ule wa awali. Umaskini unamsukuma kutafuta jinsi ya kujikomboa. 

 Ni wajibu wetu kuwashughulikia jamaa zetu.  Anapotononeka kihali awakumbuka kuwajengea wazazi nyumba na 

kuwatafutia nduguze ajira. 

 Hapana pengine kama nyumbani.  Baada ya kujiinua kiuchumi kule Uarabuni anarudi na kuekeza kwao 

nyumbani. 

 Mngwana hasahau alikotoka/asili.  Anaporudi nyumbani hawasahau wenziwe waliokuwa wakifanya vibarua 

pamoja.  Anawapa ajira mara kwa mara ili kuwainua. 

 Ndoa si ukubwa wa sherehe.  Anaona vitu vingi anavyopaswa kuwa “wakweze’ ili kumwoa Amali kama 

ubadhirifu.  Haoni haja ya kuandaa harusi kubwa atakavyo Mama Zena. 

 Ndoa inastahili kujengwa kwenye misingi ya ukweli.  Anamkataa Amali anapotambua kiwa kukubali kwake 

(Amali) kuolewa naye kulishinikizwa na tama ya utajiri wake. 

 Mkemwema hutunukiwa mja naye Mungu. Anamwomba Mungu ampe mke mzuri ambaye angemchukua jinsi 

alivyokuwa (bila kujali hali zake za kiuchumi). 

 Kazi yoyote halali ni kazi mradi ikupe riziki.  Abu anafanya vibarua vingi ili kujiimarisha kimaisha.  Pia aendapo 

uarabuni anafanya kazi ya uhamali.  Habagui ajira. 

 Ili kujijenga uchumi mja anapaswa kuwajibika pato.  Anadunduiza fedha anazopewa uarabuni hivi arudipo kwao 

anaweza kuekeza katika biashara  ya uchukuzi. 

 Utajiri/mali si kisingizio cha mtu kubadilika licha ya kupata mali nyingi anasalia kuwa myenyekevu kawa awali.  

Habadiliki. 

 Tunapofanikiwa inatujuzu kuwanyanyua wengine katika jamii.  Anawaajiri vibarua wenzake katika kazi tofauti 

tofauti alizozianzisha. 

 Ndoa ni asasi muhimu katika kuindeleza jamii.  Anafanya kila jitijadi kupata mke kama alivyotarajiwa kufanya na 

jamii yake. 

 Mustakabali wetu unadhibitiwa na Mungu.  Mungu ndiye mratibu wa mambo yote.  Anatumia Methali/msemo “ya 

kesho ajua Mungu” ili kudhihirisha jinsi hali zilivyomwimarikia. 

         Hoja zozote 8 x 2 = alama 16 

SEHEMU YA C; RIWAYA 

KIDAGAA KIMEMWOZEA - Ken Walibora 

4   (a) Maneno ni ya mwandishi 

  Anaregelea Mtemi Nasaba Bora. 

  Sababu:  Baada ya Mtemi kusoma barua aliyopata kutoka kwa mpenziwe Lowela ya kutisha 

awaachilie Amani na Imani ili mapenzi yao yaendelee. 

  Mahala: Nyumbani kwake.   (zote 4 x 1 = 4) 

 (b) (i) Methali:Mwiba wa kijidunga. 

  (ii) Tashhisi: Kijasho chembamba kumtekenya 

  (iii) Istiari: Mwiba wa kujidunga.   (zozote 2 x 1 = 2) 

 (c) Umuhimu wa mtemi Nasaba Bora. 

(i) Kielelezo cha viongozi wanaowadhulumu wananchi kwa kutumia mbinu za kikoloni. 

(ii) viongozi  wanavyotumia vyombo vya dola kuwanyanyasa wanyonge mf. Mauaji ya Chirchiri  

 Hamadi./Kupigwa kwa mamake Imam. 

(iii) Ni kielelezo cha viongozi wanaotumia vyeo vyao vibaya m.f. kuwalazimisha wananchi  



 

 

 kumchangia pesa mwanawe kwende kusoma ng’ambo.  

(iv) Kupitia kwa Mtemi tunapata sifa za wahusika wengi. Mf Amani ni mwenye utu. [anamshawishi  

 Gadaffi asimmue Mtemi] (4 x 1) 

 (d)  

 Amani na Imani kubadili imani ya wanasokomoko kwa kuyanywa maji ya mto Kiberenge. 

 Amani na Madhubuti kuungana ili kupinga uongozi mbaya. Wanafichua uozo wa Mtemi na baadaye kugawia Dj, 

MatukoWeye shamba. 

 Amani na Madhubuti wanashirikiana kurejesha haki mahakamani kwa kutafuta mashahidi kumtoaYusufu 

lawamani. 

 Imani kubadilisha mtazamo hasi wa watu kuhusu walemavu. 

 Imani na Amani wanamlea mtoto uhuru ili kuonyesha umuhimu wa haki za watoto. 

 Dj. anabadilika baada ya kutoroka jela kwa kufanya kazi kwa bidii  kwa Bw. Maozi ili kujitegemea. 

 Amani anajenga nyumba yake mwenyewe ili kuonyesha umuhimu wa bidii, hategemei urithi. 

 Amani anaendeleza amani baina ya wananchi ili kuleta mabadiliko . 

 Kupitia kwa Amani, anatudhihirishia umuhimu wa kusameheana na kutolipiza kisasi. 

 Amani anawaelekeze raia kuhusu uwajibikaji wao katika kuimarisha uongozi ,anawaonya dhidi ya kupuuza 

ukatili. 

 Madhubuti kukataa kushirikishwa katika ufisadi. Anataka kujitafutia kazi  mwenyewe bila kutoa hongo. 

 Chwechwe Makweche na vijana wenzake kuiletea nchi ya Tomoko sifa kwa kuichezea timu ya taifa kandanda.

     (5 x 2 = 10) 

 

5.  (a)  Uwajibikaji 

 Amani anakilea kitoto Uhuru kama mwanawe baadaya Mtemi kukipagaza mlangoni  kwake. 

 Bi. Zuhura anawasaidia Amani na Imani kukilea kitoto Uhuru. 

 Amani na Imani wanaishi katika kibanda kimoja lakini hawakiuki mipaka ya uhusiano wao. 

 Imani anabadili mawazo yake kuhusu tendo la kujiua. 

 Wafanyikazi wa Mtemi wanajitahidi kunadhifisha kasri. 

 Amani anafunga safari ili kupata aliyemwibia mswada wake. 

 Madhubuti anajitenga na ufisadi wa babake. 

 Ben Bella anavunja uhusiano wake na Mashaka. 

 Amani anafichua siri yake kwa Madhubuti kwa wakati ufaao. 

 Amani na Imani wanafunga ndoa tu baada ya kukamilisha masomo.  (10 x 1) 

(b) Sadfa 

 Kukutana kwa Amani na Imani pale ziwa Mawewa. 

 Amani na Imani kukutana na Dj pale mto Kiberenge kisha anawapeleka kwa Mtemi. 

 Amani kufika tu kwa Mtemi anapohitaji mchungaji. 

 Majisifu kupata tu barua ya mwaliko wa kutoa mhadhara baada ya kubishana na Mkewe kuhusu ubingwa wake 

katika uandishi. 

 Bi.Zuhura anapomwita Amani chumbani kwake Mtemi anawasili. 

 Amani anafika tu pale ambapo Oscar kambona anataka kulipiza kisasa kwa Mtemi. 

 Amani na Imani kuajiriwa na ndugu. 

 Amani na Imani wanakutana wakati tu wote wameharibikiwa na mambo. 

 Dj anapita kibandani kwa Amani wakati Amani anawaza kuhusu kile kitoto Uhuru. Dj anaenda kumwita Imani 

kumsaidia Amani. 

 Kitabu anachopewa Amani kusoma pale pa Majisifu ni kidagaa ambacho ni kitabu chake. 

 

SEHEMU YA D; TAMTHILIA 

7. (a)  Maneno haya yalisemwa na Siki akimwambia  Meya.Daktari Siki alikuwa ameenda   kumwona 

Meya nyumbani mwake ili kumjulisha kuhusu matatizo ya wanacheneo.[4x1] 

(b) 

 Meya anawakilisha viongozi fisadi. Meya anatumia mali  ya umma kujitajirisha mwenyewe. 

 Meya ni kielelezo  cha viongozi wabinafsi. Meya anajali maslahi yake na familia yake.anajipatia vipande vya 

ardhi 

 Meya anawakilishi viongozi dhalimu. Meya anawanyanyasa wafanyikazi wake kwa kulipa mshahara duni. 

Anapuuza malalamishi ya wafanyikazi 



 

 

 Yeye ni kielelezo cha viongozi wabadhirifu. Anatumia pesa za baraza ovyoovyo. Anapanga  kuandaa karamu 

kubwa ya kuwalaki Mameya kuwa nchi za nje. Anaagiza vileo kutoka Urusi. 

 Meya anawakilisha viongozi dikteta. Meya atambui maoni ya wanacheneo katika uongozi wake. Anafanya 

mambo kulingana na uwezo wake.[4x2] 

(c) 

 Unyanyasaji Meya anatumia askari wa baraza kuwanyamazisha wanacheneo 

 Ufisadi-Meya anatumia mali ya baraza kujinufaisha.Alishirikiana na Bili na madiwani kuuza fimbo ya Meya. 

 Ubadhirifu. Meya anatumia pesa za baraza apendavyo.anapanga kuandaa karamu kubwa na mapokezi ya mameya 

 Udikteta analazimisha mambo. Hatambui mchango wa wanacheneo 

 Udhalimu. Mstahiki meya anawadhulumu wafanyikazi wa baraza. Wafanyakazi wanalipwa mshahara mdogo 

pamoja na kufanya kazi katika mazingira mabaya.anawatisha wafanyikazi waliogoma kwamba baraza linaweza 

kuwafuta kazi na kuwapa vijana ambao walikosa kazi  baada ya kuhitimu kutoka chuo kikuu. 

 Mapendeleo. Meya anaidhinisha nyongeza ya mishahara kwa madiwani huku akiwapuuza wanacheneo[4x2] 

8. (i) Kinaya 

Tendo la  baraza la Cheneo kuwaongeezea madiwani mshahara ni kinaya.Meya alikubali haraka kuidhinisha 

nyongeza ya mshahara ilhali wafanyikazi wa baraza wanaendelea kugoma kwasababu ya mshahara mdogo. 

Meya anawadanya wanacheneo kuwa dawa ziko njiani.Ukweli ni kuwa Meya anafahamu kwa hali ya matibabu 

katika zahanati imedorora 

(ii) Methali 

Ngoja ngoja hii haisaidii matumbo. Siki anamwambia  Diwani wa III. Siki anarejelea hali ya ukosefu wa dawa. 

Haraka haraka haina Baraka-Waridi alidai kuwa Meya alisema alipoulizwa kuhusu kuchelewa kwa dawa 

Mtu huvuna alichopanda . Diwani wa III anamwambia Siki. Alikuwa akirejelea namna baraza lilivyoongozwa na 

mstahiki meya. Anamaanisha kuwa meya angevuna mazao ya Uongozi mbaya. 

Kelele za chura hazimzuii ng’ombe kunywa maji-Bili alimwambia Meya baada ya sauti iliyodai wafanyikazi 

wapewe malipo bora. Ilimaanisha kuwa malalamishi hayo haingezuia meya katika kutekeleza mipango yake. 

 

Majazi 

Bwana Sosi – jina hili linaashiria mtu mwenye kupenda mlo.Alalamika wakati aliletewa viyai vidogo na Gedi 

mpambe wake. 

Bwana sosi anapanga karamu ya kupigiwa mfano. Aliagiza vinywaji katoka urusi na divai kutoka Ufaransa. 

 Waridi- ua linalopendeza. Matendo ya Waridi yalionekana ya kuleta afueni kwa wanacheneo.Anawapa 

wanacheneo matumaini kuwa dawa zingefika  zahanatini. 

Uzungumzi nafsia 

 Siki anajizungumzia akiwa ofisini mwake baada ya kupokea simu kutoka kwa Tatu. Anasema kuwa watu wenye 

njaa hawawezi kusikiliza chochote 

Meya anasema na nafsi yake baada ya kuambiwa na Gedi kuwa mhazili wake amegoma.Alisema aligoma baada 

ya kupewa ajira. 

[Ufafanuzi  alama 1 

Mifano 2x2=4] 

Mbinu 4x5=20 

SEHEMU YA D; USHAIRI 

9 (a) Shairi huru kwa sababu halina arudhi          (alama 2)                                                                                          

   (b)  Kuonyesha jinsi kugombana ni kubaya  na wagambanao  huchoka na wakapatana  

 (c)  Anatumia mshororo toshelezi na mshata            (alama 2)                                                                                         

 Amepanga beti  

 Ametumia maneno mateule  kama vile neno vita 

 (d)  Istiara  

 Vipande vya matusi silaha zao 

 Mabalagha   - Ni nani anayekubali suluhu ? 

 Nidaa  - Huyo ! amshuke huyo!                                                                                                               (3x1) 

 (e)  Toni ya kukerwa  -  anaonyesha kuchukizwa na vitu hivyo        (alama 2)                                                         

 (f)  Wamepatana baada ya kuamuliwa           (alama 2)                                                                                                  

 (g)  Kuonyesha hisia za mshairi                                                                 (alama 2)                                               

 (h)  Mtu /Nafsi ya tatu inayoshuhudia   magombano              (alama 4)                                                                     

 (j) ( i) silaha 

  (ii) malalamiko                                                                                              (2x1) 

 Msanii anatuambia kuwa wakati wa jioni umefika  



 

 

 Jua linapigia machweo kwaheri  

 Giza  linaingia kwa kishindo kikubwa                                                                            (3x1) 

10. (a)  Ndege            (alama 1)                                                                                                                                          

    (b)  Mke nyumbani / mchumba                                (alama 1)                                                                                      

 (c)  Ukara   - vina vya kati kubadilika vya  kati vinatiririka 

     Mathnawi  - vipande viwili 

     Tarbia  - Mshororo minne                                                                        (3x1) 

 (d)  

 Mishororo minne 

 Vipande viwili – ukwapi na tao  

 Mizani 16 katika kila mshroro  

Vima    ri, ni 

ri,  ni 

ri, ni 

ni, wa                                                                                                                         (4x1) 

 (e)   

 Tabdila  - muruwa na heshima  

 Inkisari   ataka badala ya anataka  

 Kuboronga sarufi   - kama anavyo kubwa hasara                                                                     (2x2) 

(f)  Mke mwema mwenye heshima nzuri ya kusifu , hata akifungwa atadhamini makao ana furaha kuishi kule . 

Mke anayeishi  nyumbani amezidiwa nguvu                                                 (4x1) 

 (g)  Anashauri kuwa wake wanaishi katika ndoa ni wachache / wengi wana tama 

 (h)  (i) atahama                  (1x2)                                                                                                                            

 (ii) maneno         (2x1)                                                                       
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KISWAHILI 

INSHA 

KARATASI YA KWANZA 

MASWALI 

5. Wewe ni katibu wa kamati ya maslahi ya klabu ya wasanii chipukizi mtaa wa Rehema.  Andika kumbukumbu za 

mkutano uliofanywa hivi karibuni kujadili suala la usalama uliozorota. 

6. Ufisadi umekuwa janga linalohitaji kujitolea ili kupiga vita.  Jadili. 

7. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Ulimi huuma kuliko meno. 

8. Tunga kisa kinachomalizika kwa maneno haya: 

……………….hapo ndipo iliponipambazukia kuwa nilikuwa naogelea baharini pekee, kinyume na wenzangu wote. 
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KISWAHILI 

LUGHA 

KARATASI YA PILI 

 

1. UFAHAMU (ALAMA 15) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

  Mafuta yanayopatikana kwenye fukwe za bahari, moshi wa magari, takataka na bidhaa nyinginezo 

zinazotupwa hapa na pale ni vichafuzi vya mazingira. Vichafuzi huathiri afya zetu na kuathiri wanyama na 

mimea. Wanadamu wanayachafua mazingira yao kwa kila aina ya bidhaa mbaya za kikemikali zinazotoka 

viwandani mwa kawi/nguvu. Bidhaa hizo ni matokeo ya maisha ya siku hizi anayoishi binadamu.  

  Licha ya ukweli huu, ni muhimu kujua kuwa uchafuzi wa mazingira haukuanza leo. Miaka na miaka iliyopita, 

viwanda vimekuwa vikitoa mawingu makubwa ya moshi yenye sumu. Hata hivyo, uchafuzi wa mazingira 

umeongezeka mara dufu kutokana na kuongezeka kwa viwanda. Uchafuzi umesambaa ardhini, kwenye anga na 

majini. Msambao huu unapatikana katika pembe zote za ulimwengu wetu. Je, kuna aina zipi za uchafuzi?  

  Kwanza, kuna uchafuzi wa hali anga. Huko juu angani kuna tabaka linalojulikana kama ozoni. Tabaka hili ni 

aina ya gesi ya oksijeni na linaunda kinga fulani dhidi ya miale ya jua. Miale hiyo ya jua huweza kusababisha 

saratani ya ngozi inapomfikia binadamu. Hata hivyo, uchafuzi wa mazingira unaelekea kuliathiri tabaka hili. 

Vilevile, baadhi ya kemikali zinazotumiwa katika jokofu au kwenye mikebe ya marashi ya kupulizia na upakiaji 

bidhaa, huuharibu ukanda huo.  

  Uchafuzi mwingine ni uchafuzi wa kiajali, uchafuzi huu hutokea bila binadamu kukusudia. Mfano mzuri ni 

meli inayovuja mafuta baharini. Mafuta haya huwaathiri na kuwaua wanyama wanaoishi baharini kama samaki na 

ndege na hata kuyaharibu mazingara yenyewe. 

  Miji mikubwa hukumbwa na uchafuzi mwingine unaohusiana na kuwako kwa idadi kubwa ya magari. Magari 

haya hutoa moshi unaochanganya gesi ambazo huungana na nyingine zinazoletwa na viwanda vikubwa. 

Mchanganyiko huu unapoungana na maji, husababisha mvua ya asidi. Mvua hii huweza kuiua mimea, kuathiri 

majengo na hata kuwaua wanyama wa pori ambao huenda wakayatumia maji hayo. Magari hayo hutoa moshi 

uliochanganyika na madini aina ya risasi ambayo huweza kuathiri siyo tu mazingira bali pia mfumo wa akili wa 

binadamu.  

  Uchafuzi mkubwa ni utupwaji ovyo wa takataka. Fauka ya hayo watu hufukia ardhini takataka ambazo 

huweza kuwa na matokeo mabaya kwa sababu ya kupenyeza kwenye udongo na maji yanayotumiwa na watu na 

mimea. Kila siku tunatupa takataka bila kujali wala kukubali. Takataka hizi ni kama makopo, mifuko ya plastiki, 

mabaki ya sigara au maganda ya matunda. Baadhi ya takataka ni hatari kwa wanyama na nyingine huweza pia 

kusababisha majanga kama moto. Aidha, hufanya mazingira yaonekane machafu.  

  Sote tuna jukumu kubwa la kuchangia kupunguza uchafuzi wa mazingira. Kwanza, kuelimisha na kutambua 

umuhimu wa usafi wa mazingira yetu. Tunapaswa kutia takataka zetu kwenye vijalala maalum au mahali 

tunapoweza kuzichoma na kuziteketeza. Tuhakikishe tunatunza vitu kama mifuko, chupa na kadhalika ambavyo 

huweza kuundwa upya na kutumika tena. Hali kadhalika, katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwepo na juhudi za 

kuwahimiza wenye magari kutumia mafuta ya gari ambayo hayana madini ya risasi. Kwa njia hii tutasaidia 

kuyaboresha mazingira yetu. Vilevile pana umuhimu wa kutilia mkazo utumiaji wa bidhaa ambazo zinaweza 

kuoza na kuvunjikavunjika au kusagika na kuwa sehemu ya udongo. Hatua ya kwanza ya kupambana na uchafuzi 



 

 

wa mazingira ni kujielimisha na kuwajibika. Kila mmoja akitoa mchango wake tutafanikiwa. Kumbuka; kinga na 

kinga ndipo moto uwakapo. 

Maswali 

(a) Uchafuzi ni nini?                                           (alama 1) 

(b) Ongezeko la viwanda umechangiaje uchafuzi wa mazingira?      (alama 2) 

(c) Tabaka la ozoni huathiriwaje na uchafuzi?        (alama 2) 

(d) Athari zipi zitatokea iwapo mazingira hayatatunzwa?  Eleza.       (alama 4) 

(e) Kwa nini miji mkibuwa hukumbwa na uchafuzi kuliko sehemu nyingine?    (alama 2) 

(f) Eleza nui mbili za uchafuzi wa mazingira zilizotajwa katika kifungu hiki.    (alama 2) 

(g) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika kifungu:    (alama 2) 

(i) Msambao: 

(ii) Makopo:  

 

2. UFUPISHO: (ALAMA 15)          

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 Ukeketaji ni mfumo wa upasuaji unaofanyiwa wanawake na wasichana sehemu nyingi duniani. Istilahi hii ya 

ukeketaji ina maana pana kwani inaweza kutumiwa kuelezea upashaji tohara kwa wasichana na ukataji wa sehemu 

za siri kwa wanawake. 

 

 Ukeketaji haupatikani tu katika bara la Afrika bali katika sehemu nyingi ulimwenguni. Umri ambapo ukeketaji 

hufanyika hutegemea jamii inayohusika. Mwanamke anaweza kufanyiwa ukeketaji siku chache baada ya kuzaliwa 

au baada ya kujifungua mtoto wake wa kwanza. Miongoni mwa jamii ambazo hupasha tohara wanawake, 

huthamini sana amali hii kwani kwao ni hatua muhimu ya mpito wa maisha katika jamii za jadi mwanamke 

hupitishwa kutoka rika moja hadi lingine, yaani kutoka utotoni na kuingia kwenye utu uzima. Ukeketaji 

unafungamana na sherehe ya kuwapa wasichana mafunzo kuhusu kanuni za uzazi, malezi na ndoa. Dhima kuu ya 

sherehe hiyo ya kuwapasha wasichana tohara inadaiwa ya kwamba ni kuwapunguzia wanawake uchu na kuhifadhi 

ubikira. Jamii nyingine hutekeleza tohara kwa sababu za kidini zinazoshikilia kuwa mwanamke  aliyetahiriwa 

huwa nadhifu. Wengine wanaamini kuwa tohara huwafanya watoto wanapozaliwa kuwa na nafasi nzuri ya kuishi, 

ilhali wengine hupashwa tohara ili wapate waume wa kuwaoa. Kwenye jamii ambazo wanaume wanasisitiza 

tohara kama kigezo cha mwanamke kuolewa ukeketaji umeshamiri. Katika jamii kama hizi wanaume huwa 

hawataki kuoa wanawake ambao hawajatahiriwa. 

 

 Wanawake wenyewe huhakikisha ya kwamba watoto au wajukuu wao wanapelekwa kupashwa tohara. Wakati 

mwingine mipango ya siri hupangwa na kina mama hao pamoja na mangariba, kuhakikisha kuwa jambo hili 

linatekelezwa. Kwa hivyo jambo hili la ukeketaji lina utata miongoni mwa jamii nyingi ulimwenguni. 

 

 Hata hivyo ukweli ni kwamba swala zima hili la ukeketaji lina madhara makubwa na linamdhalilisha mwanamke. 

Katika hali ya upashaji tohara  wanawake huvuja damu nyingi na aghalabu huaga dunia. Wale wanaopona huwa 

kwenye hatari ya kuambukizwa maradhi ya zinaa ambayo huharibu sehemu za uzazi. Kwani madaktari wanadai 

uchungu wa uzazi huwa mwingi na hudumu muda mrefu. 

 Kwa sababu tohara hufanywa mara moja kwa mwaka, wasichana wote wa rika moja hukusanyika mahali maalum 

ili kufanyiwa tohara. Kifaa ambacho hutumiwa sana ni wembe. Wembe huo hutumiwa kuwakatia wasichana wote 

ambao wanapashwa tohara katika kipindi hicho. Wembe huo hauchemshwi angalau kuua viini vinavyosababisha 

na kueneza magonjwa mbalimbali. Hali hii huwaweka wasichana hao kwenye hatari ya kuambukizwa ugonjwa 

hatari wa ukimwi. Licha ya hivyo wasichana waliotahiriwa nguvu za kinga dhidi ya magonjwa hupungua. Kwa 

hivyo wanaweza kupata magonjwa mengine ya kuambukiza  kwa urahisi. Kwa hivyo ukeketaji ni tendo la hatari 

na la kumdhalilisha mwanadamu ambalo linastahili kulaaniwa. 

Maswali 

(a) Ukizingatia mambo muhimu anayoeleza mwandishi, fupisha aya tatu za kwanza. (Maneno 70) 

         (alama 9, 1 ya mtiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

(b) Eleza mambo anayoeleza mwandishi katika aya mbili za mwisho.  (Maneno 50)(alama 6, 1 ya mtiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a) Eleza tofauti iliyopo kati ya jozi hii ya sentensi.       (alama 2) 

 (i) Rehema alinikimbilia 



 

 

 (ii) Rehema alinikimbia 

b) Yakinisha (hali ya kukubali) huku ukigeuza sentensi ifuatayo katika nafsi ya pili kwa umoja. 

 Nisiposamehewa na Mola sitapata amani mchana kutwa.      (alama 2) 

c) Eleza kwa kutolea mifano matumizi mawili ya kiambishi maalu “Ku.”    (alama 2) 

d) Andika sentensi zifuatazo kwa wingi.        (alama 2) 

(i) Ngoma ile inalia vibaya kwa kuwa imepasuka. 

 (ii) Ni mlango upi uliofungwa na wewe nilipoenda maktabani? 

e) Tunga sentensi ukitumia vihisishi hivi.        (alama 2) 

 (i) Ahaa! 

  (ii) Taib! 

f) Geuza kitenzi kilichopigwa mstari kiwe jina bila kubadilisha maana ya sentensi.   (alama 2) 

 Walimu wanawajibika kuwakomeza vyema wanafunzi wao. 

g) Andika sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo.       (alama 2) 

 (i) Watoto wanakumbana na dhiki kubwa kuna haki za watoto (Anza: Fauka ya ….) 

 (ii) Tarishi alikula staftahi.  Tarishi alienda Ofisini (Anza: Licha ya ……..) 

h) Andika neno jingine lenye maana sawa.        (alama 2) 

 (i) Heshima:………………………………………………………………………………………….. 

 (ii) Ruhusa:…………………………………………………………………………………………… 

i) Eleza maana ya misemo ifuatayo.         (alama 2) 

(i) Enda jongomeo:………………………………………………………………………………. 

(ii) Piga unyende:……………………………………………………..…………………………… 

j) Tunga sentensi ukitumia neno “kile” kama 

 (i) Kivumishi           (alama 1) 

 (ii) Kiwakilishi            (alama 1) 

k) Eleza tofauti iliyopo kati ya tanakali hizi za sauti.       (alama 2) 

 Anguka chubwi na anguka tapwi.  

l) Tunga sentensi za kuonyesha kuwa unaelewa tofauti kati ya maneno yafuatayo.    (alama 2) 

 (i) Gati 

 (ii) Kati 

m) Tumia –enye au –enyewe kukamilisha sentensi zifuatazo.                                    (alama 2)         

 (i) Shule ………………………… shida daima husaidiwa. 

 (ii) Kucheza …………………….... kulikuwa kwa kupendeza. 

n) Tunga sentensi sahihi ukitumia vitenzi vifuatavyo vikiwa katika hali ya kufanyiza.   (alama3) 

(i) La:………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Nywa:……………………………………………………………………………………………… 

(iii) Fa:…………………………………………………………………………………………………. 

o) Andika neno moja lenye sauti king’ong’o.        (alama 1) 

p) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia kielelezo cha mstari.      (alama 3) 

 Samaki huogelea mtoni. 

q) Andika sentensi inayoonyesha ‘ki’ ya masharti.       (alama 1) 

r) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi.  Alimkemea.     (alama 2)                    

s) Bainisha matumizi ya ‘ni’ katika sentensi zifuatazo.       (alama 2) 

 (i) Ondokeni:……………………………………………………………………………………………. 

 (ii) Kiptoo ni mwizi sugu:……………………………………………………………………………… 

t) Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii.       (alama 2) 

 (i) Alimpigia simu 

4. ISIMU JAMII (ALAMA 10) 

(a) Eleza majukumu matatu ya lugha ya taifa.        (alama 3) 

(b) Fafanua mtindo wa lugha uliotumiwa katika taarifa ifuatayo huku ukieleza sababu za matumizi ya vitambulisho 

maalum vya lugha.           (alama 4) 

Wananchi, mimi sina mengi.  Hapana katika nyinyi asiyenielewa. Sina la kusema, ila ninawakumbusheni kuwa 

mnahitaji kiongozi atakayeshughulikia maslahi ya taifa zima.  Mtu huyo ni mimi na ninajitahidi niwezavyo 

kujenga masoko, barabara, shule zaidi na mazahanati na maisha yenu yatakuwa ya raha zaidi. 

(c) Thibitisha kuwa adabu za lugha hazizingatiwi miongoni mwa wanajamii siku hizi.    (alama 3) 
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KISWAHILI 

FASIHI 

KARATASI YA TATU 

SEHEMU YA A:  USHAIRI (SWALI LA LAZIMA)      (alama 20) 

8. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali. 
1) Nilifika Nairobi, jiji bora na mufti, 

Palipojaa shababi, wazee na mabenati, 

Nikasalimu kibibi, kanijibu eti fiti! 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

2) Kibibi kasonga kwangu, nimpe kiti asiti, 

Nikaona mbele yangu, kwa mapozi kajiseti, 

Sikupatwa na uchungu, wala chembe kibuhuti, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

3) Kumwuliza wenda wapi, kanijibu marikiti, 

Kwenye kazi au vipi, jibu lake nina deti, 

Ana majibu mafupi, na taimu hawesti, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

4) Mtu huyu hushangaza, lugha yake sijageti, 

Hataki kunisikiza, ati mimi sina senti, 

Bila doo aeleza, yu tayari kunibuti, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

5) Punde dakika kidogo, nikaanza utafiti, 

Naona ana mikogo, na haogopi umati, 

Hawataki wa ushago, wenye koti bila noti. 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

6) Ni kibibi maridadi, ila mambo tofauti, 

Asema mboga si fudi, bwana kunipa donti, 

Chuma mobu sina budi, kujaza langu poketi 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

7) Ana fujo hatulii, sijaonapo laiti, 

Arifu hunibalii, kamsosi hata switi, 

Ebu acha uchalii! Huji homu kwa kufuti, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

8) Na kutaka kualee, akawasha sigareti, 

Hamuogopi madhee, asije kumripoti, 

Pegi mbele ya fadhee, mkali kama ghosti, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

9) Alipozidi udhia, nikaanza kumsweti, 

Naye akaniwevia, kuniona simfati, 

Sistee kaingia, kwa motii kalosti, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

10) Nikabaki kudangana, la kusema silipati, 

Lugha zetu kulingana, hakuna japo katiti, 

Ndipo hatukuelewana, hadi kuenda benati, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 



 

 

11) Kudadisi kwa makini, tabia na harakati, 

Za vijana wa mjini, zina nyingi atiati, 

Tafadhali jikanyeni, ni huu ndio wakati, 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

 

12) Hunishangaza jamani, tuelezane kwa dhati, 

Nairobi mitaani, pa watu watanashati, 

Panasemwa lugha gani, na kanuni haifati! 

Vijana na mabenati, kipi Kiswahili hiki? 

MASWALI 

(a) Mtunzi wa shairi hili ana dhamira gani?        (alama 2) 

(b) Taja na ueleze bahari mbili za shairi hili ukizingatia:       (alama 4) 

d. Vina 

e. Vipande  

(c) Kwa kutoa mfano mmoja mmoja, onyesha aina mbili za idhini ya kishairi katika shairi hili.  (alama 4) 

(d) Taja na ufafanue tamathali mbili za usemi zilizotumiwa katika shairi hili    (alama 4) 

(e) Andika ubeti wa kumi katika lugha nathari.        (alama 4) 

(f) Eleza maana ya msamiati ufuatao ulivyotumika.       (alama 2) 

(i) Shababi 

(ii) Mikogo  

SEHEMU YA B: RIWAYA – KIDAGAA KIMEMWOZEA – KEN WALIBORA 

Jibu swali la 2 au 3 

9. “Wema wako umeniua kabisa.  Kuna mahakama ndani ya moyo wangu nanakojishtaki mwenyewe….” 

(a) Eleza muktadha wa maneno haya.        (alama 4) 

(b) Taja na ueleze tamathali mbili zilizotumiwa kwenye muktadha huu.    (alama 4) 

(c) Ukirejelea Riwaya nzima, jadili makosa ambayo mnenaji wa maneno haya anajishtaki kwayo.  

             (alama 12) 

10. “Amani ni mhusika anayestahili kuigwa katika jamii.”  Thibitisha ukweli wa kauli hii ukirejelea Riwaya ya 

Kidagaa Kimemwozea.          (alama 20) 

 

SEHEMU C: TAMTHILIA 

MSTAHIKI MEYA (TIMOTHY M. AREGE) 

Jibu swali la 4 au 5 

11. “Tunaweza kutangaza katika vyombo vya habari.  …. Watu wengi huko nje wana njaa.” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

(b) Fafanua sifa mbili za mzungumzaji wa dondoo hili.       (alama 2) 

(c) “Hali inayoipata Cheneo katika muktadha ambambo dondoo hili limekitwa ni msiba wa kujitakia.” THibitisha.

             (alama 14) 

12. Anwani ‘Mstahiki Meya’ ni kinaya.  Jadili.        (alama 20) 

 

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI. 

K. Walibora na S.A. Mohammed  - Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine. 

Jibu swali la 6 au la 7 

“Damu Nyeusi” (K. Walibora) 

13. “Waafrika hupitia matatizo mbalimbali wakiwa masomoni ughaibuni.” Jadili.    (alama 20) 

au 

 “Ndoa ya Samani” (Omar Babu) 

14. “Hapa huingii bila kunionyesha mkono.” 

(a) Fafanua muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

(b) Eleza sifa mbili za msemaji katika dondoo hili.       (alama 4) 

(c) Jadili maudhui sita yanayojitokeza katika hadithi hii.       (alama 12) 

 

SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI 

15.  
(a) Eleza sifa tano bainifu za fasihi simulizi.        (alama 5) 

(b) Taja njia mbili za kisasa za kuhifadhi fasihi simulizi.       (alama 2) 

(c) (i) Eleza sifa za misimu.          (alama 7) 

(ii) Taja njia mbalimbali za kuunda misimu katika jamii.      (alama 6) 



 

 

WILAYA YA NANDI KASKAZINI 2015 

102/1 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

1. Hii ni insha ya kiuamilifu – 

 Sura ya kumbukumbu izingatiwe: 

 Kuwe na anwani, mahali, tarehe na saa. 

 Orodha ya waliohudhuria. 

 Waliotuma udhuru. 

 Waliokosa kutuma udhuru. 

 Waalikwa wengine. 

 Ajenda. 

Maudhui yagusie yafuatayo: 

 Visa vya kuzorota kwa amani K.V. ujangili, utekaji-nyara, ujambazi, dhuluma mbalimbali kwa umma, ujambazi 

na uhalifu mtaani, mauaji, ubakaji, wizi, K.V wa mifugo nk. 

*ataje wahasiriwa, wahusika. 

 Hatua za kudhibiti usalama k.v. mpango wa nyuma kumi. 

2. Hii ni insha ya mjadala. 

 Mtahiniwa aweza chukua upande wa kuunga mkono au kupinga kwa kutoa hoja maridhawa. 

 Kisha atoe msimamo baadaye kuhusu upande anaouegemea. 

 Asiegemee upande mmoja tu. 

Hoja za kuunga mkono 

 Raia wajiletee dhidi ya udhalimu wa mafisadi wanaojinufaisha kwa hadaa. 

 Umma uwe macho na kupaza sauti dhidi ya wale wanaokula au kutoa milungula / hongo. 

 Idara za kijasusi ziwe macho ili wanaopiga vita ufisadi wasiangamizwe. 

 Wanaopiga vita wawe tayari hata kuwashtaki marafiki zao. 

 Utaratibu ubuniwe ili kuweza kuwanasa mafisadi bila kubagua. 

 Tume ya kupambana na ufisadi iongozwe na watu wasiokuwa na doa au kushawishika. 

 Sheria kali za kukabiliana na mafisadi zahitajika. 

Hoja za kupinga 

 Ufisadi haujakita mizizi kama vile vyombo vya habari vingependa tuamini. 

 Ni viongozi tu ambao huendeleza ufisadi ikilinganishwa na raia / umma. 

3. Mtahiniwa atoe kisa kinachoafikiana na maana kuwa maneno aliyoyasema mtu yameweza kuzua madhara au 

matatizo makubwa, k.v. – uchochezi unasababisha: 

1. chuki 

2. vita 

3. kuchomeana makazi 

4. kuharibu mali na 

5. kufurushwa kwa watu na kuwafanya kuwa wakimbizi. 

4. Mnenaji asawiriwe aking’ang’ania kufanya jambo walilopatana na wenazake. 

1. wenzake hawafanyi vile. 

2. Ndiye tu anaendelea na jambo hilo. 

Tanbihi 

Mtahiniwa asipomalizia maneno hayo amepotoka atuzwe (D 02/20) atakuwa amejitungia swali. 
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5. UFAHAMU 
(a)  Kuingiza bidhaa au gesi zisizohitajika katika mazingira. 

(b) Huongeza gesi zinazoharibu ukanda wa ozoni. 

(c) Gesi zinazotokana na jokofu, marashi ya upakiaji bidhaa huharibu ukanda wa oksijeni unaokinga miale mibaya ya 

jua. 

(d)  

 Mvua ya asidi huua mimea, kuathiri majengo na kuwaua wanyama. 

 Madini ya risasi huathiri mfumo wa akili ya binadamu. 

 Huweza kusababisha majanga ya moto. 



 

 

 Huathiri afya za binadamu. 

(e) Idadi kubwa ya magari – magari haya hutoa moshi unaochanganya gesi ambazo huungana na nyingine 

zinazoletwa na viwanda vikubwa. 

(f)  

 Uchafuzi wa hali ya anga. 

 Uchafuzi wa kiajali. 

(g)  

 Msambao – maenezi. 

 Makopo – vyupa vya plastiki.     Aondolewe hadi alama 6. 

 Sarufi – alama 3 

 Hijai –alama 3 

 Jumla –alama 6 

 

6. UFUPISHO 

(a)  

 Ukeketaji ni upasuaji unaofanyiwa wasichana na wanawake. 

 Hupatikana barani Afrika na sehemu nyingi ulimwenguni. 

 Umri ambapo ukekeaji hufanyika hutegemea jamii. 

 Mwanamke anaweza kufanyiwa ukeketaji siku chache baada ya kuzaliwa au baada ya kujifungua mtoto wake wa 

kwanza. 

 Jamii huthamini amali hii kwani ni hatua ya mpito wa maisha. 

 Hufungamana kuwapa wasichana mafunzo kuhusu kanuni za uzazi, malezi na ndoa. 

 Dhimu kuu ni kuwapunguzia wanawake uchu na kuhifadhi ubikira. 

 Wanaume husisitiza tohara kama kigezo cha mwanamke kuolewa. 

 Wanawake wenyewe huhakikisha watoto au wajukuu wanapashwa tohara. 

     (b) 

 Ukeketaji una madhara na unadhalilisha wanawake. 

 Wanawake huvuja damu na aghalabu huaga dunia. 

 Wale wanaopona huwa na hatari ya kuambukizwa maradhi ya zinaa. 

 Madaktari wanadai uchungu wa uzazi huwa mwingi na hudumu muda mrefu. 

 Wembe utumiwao hauchemshwi kuua viini. 

 Wasichana wanaotahiriwa nguvu za kinga dhidi ya magonjwa hupungua. 

 Ukeketaji humdhalilisha mwanamke na unastahili kulaaniwa.  (Aondolewe hadi alama 3) 

7. MATUMIZI YA LUGHA 

(a) (i)  Rehema alikimbia kuja upande nilipokuwa / upande wangu kunilaki / kwa niaba. (alama 1) 

(ii)  Rehema alinitoroka kwenda mbali nami.       (alama 1) 

(b) Ukisamehewa na Mola utapata amani mchana kutwa.     (alama 2) 

(c) Kiambishi ‘ku’ 

 Hutumiwa kama kiambishi ngeli cha nomino zinazoundwa kutokana na vitenzi (kuchuuza). 

 Hutumiwa kama kiambishi cha upatanisho wa kisarufi (mf. Kuigiza kuzuri kulituzwa) 

 Hutumiwa kama kiambishi cha kuonyesha mahali lakini bila kudhihirisha sehemu mahususi          (mf. huku) 

 Kiambishi hutumiwa pamoja na vitenzi vyenye silabi moja (mf. ku-cha, ku-fa). 

 Hutumiwa kusimamia wakati katika ukanusho wa sentensi za wakati uliopita (mf. hakuenda). 

(Hoja zozote 2 x 1 = alama 2) 

(d) (i)  Ngoma zile zinalia vibaya kwa kuwa zimepasuka.     (alama 1) 

(ii)  Ni milango ipi iliyofungwa na ninyi tulipoenda?     (alama 1) 

 

(e) (i)  Ahaa! – Hutumiwa kuonyeshea furaha au hata mshangao; huonyesha pia mgutuko baada ya  

     kutambua jambo mf. Ahaa! Alisema na kuruka juu kwa furaha baada ya kusikia kuwa alifuzu kazi. 

a. Taib! Hutumiwa kuonyesha kupendezwa na jambo au kukubaliana na hali fulani.  Mf. Taib! Naona  

umefaulu sasa. 

(f) Walimu wana wajibu wa kufanya wanafunzi wao wakomae vyema.    (alama 2) 

(g) (i)  Fauka ya kuwa na haki za watoto, watoto wanakumbana na dhiki kubwa.  (alama 1) 

(ii)  Licha ya tarishi kula staftahi, alienda ofisini.      (alama 1 

(h) (i)  Heshima – staha, taadhima.        (alama 1) 

(ii)  Ruhusa – kibali, idhini.         (alama 1) 



 

 

(i) Maana 

(i)  Enda jongomeo – Fariki, kufa        (alama 1) 

(ii)  Piga unyende – Lia kilio kinachoonyesha hofu.      (alama 1) 

(j) (i)  Neno “kile” kama kivumishi. 

K.m kiti kile kinafanana na cha kakangu (baada ya jina). 

(ii)  ‘Kile’ kama kiwakilishi. 

  Mf. Kile kilinunuliwa juzi kwa bei ghali (badala ya jina) 

(k) Anguka chubwi – Kuanguka majini au kwenye kitu kiowevu. 

Anguka tapwi – Kuanguka matopeni. 

(l) Atunge sentensi kuonyesha: 

(i)  Gati – Ni mahali pa kushika pwani kutoka chomboni. 

(ii)  Kati – Ni baina ya kitu na kingine. 

Waandike sentensi za kutofautisha maana kwenye kila jozi.  Mtahiniwa akitoa maana bila sentensi, atuzwe 

nusu ( ½) alama badala ya alama moja. 

(m) (i)  Yenye 

(ii)  Kwenyewe           (alama 2) 

(n) (i)  La – lisha 

(ii)  nywa – nywisha / nywesha 

(iii) fa – fisha            (alama 3) 

(o) Ng’ombe 

Nyanya 

Ngano  (Mwalimu akadirie mengine)       (alama 3) 

 

(p) Samaki huogelea mtoni.         (alama 3) 

S   KN(N)  + KT(T + E) 

(q) Ukimwona mwambie namwita. 

(r) Alim-awali. 

ea-tamati 

(s) (i)  Amri 

(ii) Kitenzi kishirikishi kipungufu. 

(t)  

 Kwa niaba  

 Kumpa ujumbe kupitia kwa simu. 

Makosa ya sarufi yaondolewe kila yanapotokea hadi nusu ya alama alizotuzwa katika kila kijisehemu.  Makosa ya 

hijai yaondolewe hadi alama 3. 

8. ISIMU JAMII 

(a)  

 Huunganisha watu wa taifa. 

 Huziba mipaka ya kikabila. 

 Hukuza utamaduni wa kiafrika. 

 Hukuza uzalendo. 

 Hutambulisha watu wa taifa fulani. 

 Huleta maendeleo ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kisayansi kutokana na umoja wa kitaifa kilugha. 

 Hufanikisha harakati za uongozi. 

 Husawazisha watu kilugha kwa sababu hisia zitakuwa sawa. (Hoja zozote 3x1 = alama 3) 

(b)  

(i)  Lugha ya mwanasiasa. 

a. Husema mengi ingawa huwaambia watu kuwa ana machache. 

b. Hujisifu mwenyewe. 

(c)  

(i)   Watu hawazingatii usanifu wa lugha tena na hutumia sheng’ pakubwa katika mazungumzo yao. 

(ii)  Watumiaji wa sheng’ hawazingatii umri na vyeo vya wanaozungumziwa. 

(iii) Tatizo la sheng’ limekuwa chanzo cha kuzorota kwa viwango vya lugha katika shule.   

          (Hoja 3x1 = alama 3) 

MAKOSA YA HIJAI 

Haya ni makosa ya maendelezo na yanatatiza matamshi. 

1) Kutenganisha neno kama aliye kuwa. 

2) Kuungaisha maneno kama kwavile 



 

 

3) Kukata silabi vibaya kama ng-ano. 

4) Kuandika herufi isiyofaa katika neno kama tata badala ya dada. 

5) Kuacha herufi inayofaa katika neno kama tbia. 

6) Kuongeza herufi isiyofaa katika neno kama ‘piya’ 

7) Kuacha alama inayotarajiwa kuwepo katika neno kama ‘ngombe’ badala ya ng’ombe. 

8) Kutoandika kistari cha kukata neno ufikiapo pambizo au mwisho wa mstari. 

9) Kuandika neno kwa ufupi k.v.  

 Kila kosa liadhibiwe mara mbili kwenye maneno mawili tofauti. 

MAKOSA YA SARUFI 

Haya ni makosa yanayotatiza maana au kukiuka sheria za sarufi. 

1) Kuakifisha vibaya k.m. nukta, koma n.k. 

2) Kutumia herufi kubwa au ndogo visivyo / pahali si pake. 

3) Matumizi mabaya ya ngeli, viambishi, nyakati, mnyambuliko n.k. 

4) Kuacha au kuongeza neno katika sentensi. 

5) Kuchora kistari mwanzo wa sentensi. 

6) Miundo mibaya ya sentensi. 

MATUMIZI YA HERUFI KUBWA 

1) Mwanzo wa sentensi 

2) Majina ya pekee kama: 

(i) Watu 

(ii) Mahali k.m. miji, nchi n.k. 

(iii) Siku za juma k.m. Ijumaa 

(iv) Majina ya miezi k.m. Januari 

(v) Mashirika na taasisi. 

(vi) Masomo k.m. Fizikia. 

(vii) Vitabu kama Asali Chungu. 

(viii) Makabila k.m. Hausa. 

(ix) Lugha k.m. Kiswahili. 

(x) Majina ya Mungu kama Rabuka, Yahweh n.k. 

 Tuza alama zaidi kabla ya kuadhibu kosa la hijai. 

 Usiondoe zaidi ya nusu ya alama ulizotuza katika jibu la mtahiniwa. 
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1. SEHEMU YA A – USHAIRI 

(a)  

 Anahimiza matumizi bora ya Kiswahili miongoni mwa vijana na mabenati. 

 Kuonyesha jinsi vijana wa Nairobi / Jijini hutumia Kiswahili kwa njia isiyofaa / isiyoeleweka na wazee / wengi. 

 Kuonyesha jinsi vijana wa mjini walivyopotoka kimaadili.    (1x2= alama 2) 

(b)  

(i)  Vina – Ukara 

Vina vya ukwapi vinabadilika ilhali vya utao vinatiririka ubeti hadi mwingine. 

(ii) Vipande – Mathnawi 

 Kila mshororo umegawika katika vipande viwili: ukwapi na utao.  (2x2= alama 4) 

(c)  

 Matumizi ya sheng’ lugha ya mtaani k.m. ushago, madhee, fadhee, doo. 

 Utohozi – deti, taimu, fudi, sigareti n.k. 

 Kuboronga sarufi / sintaksia ngeni. 

 La kusema silipati – silipati la kusema. 

 Kipi Kiswahili hiki – Kiswahili hiki ni kipi 

 Ni huu ndio wakati – wakati ndio huu. 

 Inkisari – wenda – unaenda. yu – yuko. Idhini na mfano. (2x2= alama 4) 

(d)  Tashbiha / Tashbihi 

 Mkali kama ghosti. 

 Maswali balagha 

 Kibwagizo …kipi Kiswahili hiki.       (2x2= alama 4) 

(e) Mshairi anasema kuwa alibaki  

(i) kudangana / kutafuta na hakupata la kusema. Anaendelea kusema kuwa lugha zao hazikulingana /  

kufanana hata kidogo. 

(ii) Anaongeza kuwa hali hii iliwafanya wasielewane. 

(iii) Hadi benati alipoondoka.  Anasisitiza kwa kuwauliza vijana na mabenati aina ya Kiswahili 

(iv) Wanachokitumia.        (4 x 1 = alama 4) 

(f) (i)  Shababi – kijana.  

(ii)  Mikogo – maringo / majitwezo / mashobo / majitapo / majishawo.  (1 x 2 = alama 2) 

2. RIWAYA 

(a) Msemaji – Mtemi Nasaba Bora. 

Msemewa – Amani 

Mahali – Sebuleni katika kasri la mtemi / nyumbani mwa mtemi. 

Kisa – Baada ya Amani kumwokoa.  Mtemi Nasaba Bora asilipuliwe na Gaddafi na kumfanya aungame maovu 

yake.          (4x1 = alama 4) 

(b) Tashihisi / uhuishaji – wema wako umeniua. 

Jazanda – moyo kuwa mahakama.  Kutaja 1, mfano 1  (2 x 2 = 4) za kwanza mbili 

(c)  

 Wizi wa mashamba ya wanyonge – Chichiri Hamadi, mamake Imani. 

 Uzinifu / uasherati – Lowela / Kushiriki mapenzi na msichana mchanga. 

 Kusingizia watu makosa / kutoa hongo – Yusuf Hamadi. 

 Mapigo – Amani / Kumpiga Amani kikatili. 

 Kumpagaza Amani mzigo – mtoto Uhuru. 

 Anawafungia Amani na Imani korokoroni bila makosa. 

 Amtaliki mkewe kwa shutuma tu – mke amekuwa mwaminifu. 

 Anawafuta wafanyakazi wake kiholela. 

 Kuficha faili katika wizara ya ardhi. 

 Kumficha Lowela ilhali wazaziwe wanamtafuta. 

 Hakuchanja mbwa wake – hakujali Dj alipoumwa na Jimmy. 

 Alifuja pesa za kujengea hospitali – akajenga zahanati. 

 Hakumjali mama anayejifungua kando ya barabara. (kutaja-1, kueleza1) ( 6x2 = alama 12) 



 

 

3. RIWAYA 

(i) Mwenye utu 

 Anampa Dj SHATI. 

 Alikubali kuandamana na Imani hadi Sokomoko. 

 Aliokoa maisha ya Mtemi – kulipuliwa na Gaddaffi. 

 Aligawia maskini shamba – k.m. Dj. 

 Alikubali kukilea kitoto alichokiokota. 

(ii) Mzalendo Halisi 

 Alihudhuria sherehe ya siku ya wazalendo. 

 Alishrikiana na Madhubuti kukomboa Tomoko. 

 Alimkabili Mtemi na kumkosoa dhidi ya udhalimu. 

 Anahimiza watu kutokubali dhuluma. 

(iii) Msiri 

 Hakumwambia Imani sababu ya kutafuta ajira Sokomoko.  

 Hakumwambia yeyote kuwa aliwahi kusoma hadi chuo kikuu ila Madhubuti alipogundua ujuzi wake. 

 Alijua kuwa Mtemi ndiye aliyemuua babuye na kumfungisha Yusuf – hakamwambia yeyote. 

 Alijua kuwa mwalimu Majisifu ndiye aliyeiba mswada wake na kuchapisha; aliiweka siri. 

 Alimficha Imani asili yake. 

(iv) Ni msamehevu. 

 Alimsamehe Mwalimu Majisifu kwa kumwibia mswada. 

 Alimsamehe Mtemi – baada ya kumpiga na kuiba shamba. 

(v) Ni mtetezi wa haki / mkombozi 

 Anapinga dhuluma zilizofanyiwa wanyonge. 

 Aliwarudishia walionyang’anywa mashamba yao. 

 Aliwahimiza watu kutokubali dhuluma – hotuba yake. 

(vi) Ni jasiri 

 Alimwokoa Mtemi asilipuliwe na Gaddafi. 

 Alimwambia Gaddafi ampige risasi. 

 Alimkabili Mtemi kwa maswali mazito. 

 Kuvunja mwiko na kunywa maji ya mto Kiberenge pamoja na Imani. 

(vii) Ni kijana mpole 

 Hakujibizana na askari alipokuwa seli. 

 Alifanya kazi kwa Mtemi kwa unyenyekevu. 

 Alikaa kwa upole kwa mwalimu Majisifu na kusoma vitabu. 

 Aliwasihi wauguzi katika hospitali ya Nasaba Bora wamtibu mtoto Uhuru. 

(viii) Mwenye bidii 

 Alisoma na kupita mitihani – akaenda chuo kikuu. 

 Alifanya kazi kwa bidii kwa Mtemi – akapendwa na Zuhura na wafanyakazi wengine. 

(ix) Mchunguzi / jasusi hodari 

 Alifanya ujasusi wa kina na kulikomboa shamba la babuye. 

 Alichunguza na kuthibitisha kuwa Mtemi ndiye aliyemfunga Yusufu. 

(x) Mvumilivu 

 Alichukua miaka mingi kufanya uchunguzi kuhusu wizi wa shamba la babuye, kufungwa kwa amu yake, na 

mswada wake. 

(xi) Ni msomi 

 Alielewa maana na lengo la elimu. 

 Alipita mtihani. 

 Alifika chuo kikuu. 

 Alivichambua vitabu vya fasihi – alilinganisha na maisha halisi ya jamii. (zozote 10x2 = 20) 

TANBIHI: Mtahiniwa atoe sifa na mfano wake. 

4. MSTAHIKI MEYA 

(a) Msemaji – Diwani wa I 

Msemewa – Meya, Diwani II 

Mahali – ofisini mwa meya. 

Sababu / kisa – Baada ya wafanyakazi wote wa baraza kugoma walipokuwa wanawatarajia wageni. 

          (alama 4x1 = alama 4) 



 

 

(b)  

 Ni kibaraka / kikaragosi – anakubaliana na mikakati yote ya Meya pasi kuuliza swali. 

 Msaliti – kutoa ushauri mbaya bila kujali raia.  

 Fisadi – kushiriki katika kuidhinisha malipo ya ‘overtime’, hataki kulipa kodi. 

 Mwenye mtazamo finyu / asiyeona mbele – Haoni mantiki katika maelezo ya Diwani wa III kuwaza kuhusu vitu 

vidogo – mavazi. (za kwanza mbili)   (1 x 2 = alama 2) 

(c)  

 Kupuuzwa kwa wafanyakazi / Meya hataki kufanya mazungumzo – ‘diary’ ya Meya imejaa. Meya hataki 

mazungumzo / Hayuko tayari kuzungumza na wawakilishi wa wafanyakazi. 

 Diwani wa I na II wanashindwa kuwajibika kama washauri wa Meya.  Wanashiriki katika njama za kulifilisi 

baraza. 

 Uundaji wa kamati nyingi – unachangia gharama zaidi kwa baraza la mji. 

 Meya anafanya maamuzi mabaya ya kifedha. 

 Meya anaidhinisha malipo kwa watu wasio wafanyakazi wa baraza.  Bili, mhubiri. 

 Meya anadunisha huduma zilizopo – elimu / matibabu – anawasomeshea wanawe ng’ambo, mkewe kujifungulia 

ng’ambo. 

 Meya anapuuza ushauri wa Diwani wa III kuhusu maswala ya fedha – kodi, nyongeza. 

 Wanataaluma kama Siki kutoshiriki katika maswala ya siasa.  Wasio na elimu / ujuzi ndio hutawala – Meya. 

 Meya kumshauri mwanakandarasi wa awali kulishtaki baraza la mji – analimbikizia baraza deni. 

 Usimamizi wa baraza umeshindwa kuwahalikishia wafanyakazi mazingira bora ya kufanyia kazi.  Waosha vyoo 

hawana glavu. 

 Viongozi kutowaongezea wafanyakazi mshahara licha ya kupanda kwa gharama ya maisha. 

 Meya anacheka na kufurahi wakati askari wanawapiga waandamaji risasi na kuwatawanya – matumizi mabaya ya 

vyombo vya dola / ukosefu wa usalama. 

 Wanaoandamana (kwa utulivu) wanaitiwa askari badala ya kushughulikiwa / kunyima wafanyakazi haki ya 

kugoma. 

 Viongozi wanaendeleza wizi wa mali ya umma badala ya kupinga – kuiba ardhi, kuuza fimbo. 

 Viongozi wanakosa kutekeleza ahadi walizowatolea raia waliowachagua. 

 Viongozi wanafisidi nchi kwa kutengeneza mipango ya kimilenia ambayo hawazingatii / viongozi kutozingatia 

mipango ya maendeleo, 

 Meya anawafanya wanacheneo kuwa wategemezi wa misaada. 

 Viongozi wanasababisha kuzorota kwa hali ya usafi Cheneo kwa kutoshughulikia maslahi ya wafanyakazi. 

       (zozote x2 = alama 14) 

5. MSTAHIKI MEYA 

Sababu za kuonyesha kuwa hakustahiki / hakufaa. 

 Ubinafsi / tamaa – kuchukua vipande vya ardhi na kuwagawia rafikize / madiwani kutolipa kodi. 

 Vitisho kwa wafanyakazi badala ya kuwasiliana nao vizuri. Kufuta kazi / kushinikiza raia wamuunge mkono. 

 Kuajiri kwa mapendeleo / ubaguzi – mhazili wake – ufisadi. 

 Baraza kukosa mahitaji muhimu – dawa, maji safi, chakula. 

 Matumizi mabaya ya mamlaka / cheo – kulipa Bili, mhubiri. 

 Kushiriki wizi wa mali ya umma – ardhi, fimbo. 

 Kuhusisha marafiki katika uongozi wa baraza – Bili. 

 Kukubali nyongeza ya mishahara ya madiwani / hakujali wafanyakazi. 

 Ubadhirifu / ufujaji wa mali – divai, mvinyo. Kupeleka watoto ng’ambo. 

 Kubagua / kupendelea / kutenga viongozi – Diwani III. 

 Hakuviinua viwango vya elimu na matibabu Cheneo – anapendelea ng’ambo. 

 Meya anapuuza ushauri wa wataalamu wa maswali mbalimbali / kuwatenga washauri bora. 

 Wafanyakazi hawathaminiwi – mishahara duni, kuchelewa.  

 Ametelekeza raia / hajali maisha / hali za wanyonge – mama Dadavuo. 

 Mkosa utu / huruma – hajali vifo vya raia – ‘mmoja tu.’ 

 Wananchi wanyonge wanalazimishwa kutoa kodi – madiwani wanatengwa. 

 Meya ameshindwa kuwapa ajira raia wake – vijana wengi wamefuzu lakini hawana ajira. 

 Kutotimiza ahadi / udanganyifu / propaganda. 

 Matumizi mabaya ya vyombo vya dola – askari na vyombo vya habari. 

6. SEHEMU YA D 

 Kubaguliwa na wazungu – basi linampita 



 

 

 Wahadhiri wanawanyima alama. 

 Jaji anamtoza faini ya juu kuliko kawaida. 

  Kutozwa faini wanapofanya makosa madogo k.m. kutofunga zipu. 

 Kushtakiwa na kufungwa gerezani. 

 Kuhadaiwa na kuporwa mali – alivyofanyiwa na Fiona / Bob. 

 Baridi kali – hawakuzoea. 

 Kushukiwa kuwa wezi – akiwa duka la jumla. 

 Kuonewa k.m. kupewa alama chache katika mitihani vyuoni. 

 Kutazamwa kwa dharau – mikahawani (aliposahau kufunga zipu). 

 Kuulizwa maswali ya kukera / kuchosha kuhusu waafrika wenzao – mwaishi mitini kama tumbili. 

 wasichana wenu wanakeketwa. 

 Kulazimishwa washiriki ngono k.m. alivyofanyiwa na Fiona.  (zozote 10x2 = 20) 

7. (a)  Msemaji – Bwana mmoja. 

Msemewa – Msimulizi / Abu 

Mahali – Mlangoni / kwa akina Amali. 

Sababu / kisa – Hakutaka ‘dadake’ atoke kwao bila yeye kupewa kitu. (4 x 1 = alama 4) 

(b)  

 Mwenye tamaa ya mali – anaomba pesa msimulizi. 

 Mbinafsi – angetaka afaidike binafsi. 

 Mwongo / laghai – si kakake halisi wa Amani. (1 x 2 = alama 2) (za kwanza mbili) 

(c) (i)  Umaskini 

 Kijijini mwa msimulizi kila mtu alikuwa maskini.  Hakuna aliyeweza kumsaidia mwingine. 

 Awali (miaka saba) msimulizi alikuwa fukara. 

 Pesa ya msimulizi ilikataliwa mwanzoni – hangeweza kulipia mahari, kumlisha mke. 

(ii) Tamaa ya mali 

 Bwana aliyemzuia msimulizi mlangoni. 

 Msimulizi alipewa orodha ndefu ya vitu vya thamani alivyohitajika kununua ili amwoe Amali. 

 Msimulizi anakubaliwa kumwoa Amali – sasa ana mali. 

(iii) Utabaka 

 Maskini hana ruhusa ya kuoa kutoka tabaka la juu / kati. 

 Msimulizi anapopata mali, anaruhusiwa kumwoa Amali. 

(iv) Ubinafsi 

 Mamake Amali – alipenda mali (alipogundua kuwa msimulizi ni tajiri). 

 Amali hampingi mamake / haingilii. 

 Familia yote ya Amali inapanga harusi bila kumhusisha Amali. 

 Orodha ya vitu vya thamani 

(v) Bidii / juhudi katika kazi. 

 Msimulizi anafanya bidii ili aoe. 

 Anaendeleza bidii akiwa Arabuni. 

 Anatajirika na kupeleka posa mara ya pili. 

(vi) Mila na desturi 

 Mila zinakwamiza watu / zinawanyima watu haki k.m. mila ya mahari. 

 Mjomba huhusishwa katika maswali ya ndoa. 

 Matumizi ya nyimbo katika arusi – maana fiche. 

 Bwana arusi anatozwa kiingilio / mahari. 

(vii) Nafasi ya mwanamke katika jamii – anachaguliwa mume. 

(viii) Nafasi ya wazazi katika ndoa ya wanao – wanamchagulia mume Amali. 

(kutaja-1, kueleza 1 = 2)      (zozote 6x2=alama 12) 

8. (a) 

 Huwa na fanani / msimulizi anayeonana ana kwa ana na hadhira yake. 

 Huwa na hadhira mahususi / maalum – hadhira tendi / hai. 

 Ina wahusika maalumu – binadamu, wanyama au viumbe wengine. 

 Huwa na fomula – funguzi / kuanzia – fungia / kumalizia. 

 Husambazwa / huwasilishwa kwa njia ya mdomo. 

 Huambatana na utendaji / uigizaji – matumizi ya maleba. 

 Huwa na wakati wa mazingira maalum ya uwasilishaji wake – asubuhi, usiku. 



 

 

 Hurithjswa kutoka kikazi kimoja hadi kingine. 

 Hapo awali, zilihifadhiwa akilini / kumbukizi / nyoyoni na katika mazingira. 

 Hubadililika – hutegemea hadhira, wakati n.k. 

 Huzaliwa, hukua na kufa. 

 Ina historia ndefu – ni kongwe.       (zozote 5x1 = alama 5) 

(b)  

 Maandishi – kwenye vitabu / majarida. 

 Kupitia picha – kamera. 

 Sinema / video / filamu. 

 Tepurekoda / vinasa sauti / kanda za kunasa sauti. 

 Diski za kompyuta / Diski tepetevu.   (za kwanza mbili) (2x1 = alama 2) 

(c)  

 Huzuka na kutoweka / hubuniwa na kutoweka baada ya muda k.m. manyanga. 

 Baadhi ya misimu husanifishwa na kukubaliwa katika lugha sanifu k.m. toa chai – hongo. 

 Hujikita katika vikundi mbalimbali vya wanajamii k.m. vijana. 

 Hutumia lugha ya kimafumbo k.m. machozi ya simba – pombe. 

 Huwa na maana tofauti kutegemea wahusika na eneo / Hupata maana kutoka kwa watumiaji / muktadha. 

Hutumiwa na wanajamii katika mawasiliano yao katika kipindi fulani cha wakati / mahali maalum. 

 Misimu si semi sanifu.        (zozote 7x1 = alama 7) 

(d)  

 Kupitia utohozi / kugeuza mpangilio. 

 Kwa kufupisha maneno. 

 Kutumia ufananisho / sitiari – nyani, kasuku, nyoka. 

 Kubadilisha maana ya kawaida ya maneno – toboa. 

 Uvumbuzi wa maneno mapya – zii. 

 Kuchanganya lugha – kurelax. 
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KISWAHILI 

KARATASI YA 1 

1. INSHA YA LAZIMA 

 Wewe ni katibu wa jopo lililoteuliwa  kuchunguza changamoto zinazokabili uchapishaji wa vitabu vya       

    Kiswahili nchini.Andika ripoti hiyo. 

2.   Samaki mkunje angali mbichi. 

3.   Serikali za ugatuzi zitakuwa na manufaa kwa maendeleo ya nchi.Jadili. 

4.   Andika insha itakayomalizika kwa maneno haya......... 

      Niliyakumbuka maneno ya mwalimu mkuu,machozi yalitoka njia mbilimbili.Hayawi hayawi huwa. 
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KISWAHILI 

KARATASI YA PILI 

(LUGHA) 

1. UFAHAMU (ALAMA 15) 

 Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanoyofuatia. 

 Malengo ya maendeleo ya Milenia 

  Malengo ya maendeleo ya Milenia  (yajulikanayo kwa kimombo kama Millenium Development Goals 

(MDG), Ni malengo manane ya nchi wanachama wa umoja wa mataifa,  ambayo nchi hizi zilikubaliana kujitahidi 

kutimiza kufikia mwaka wa 2015.Azma ya kufikia malengo haya ilizinduliwa rasmi mnamo septemba 2000 katika 

azimio la millennia la umoja wa mataifa.Wakati wa uzinduzi, mataifa yote 189 wanachama wa umoja wa mataifa 

yalihusika.Kwa sasa, mataifa wanachama yameongezeka na kufikia 193 na yote yanajizatiti kutekeleza azma hii. 

   

  Azma ya kwanza ni kukomeza  au kupunguza umaskini uliokithiri kwa asili 50 miongoni mwa watu ambao 

kipato chao ni chini ya dola moja kwa siku.Aidha lazima hii inalenga kupunguza kwa kiasi hicho idadi ya watu 

wanaokumbwa na dhiki ya njaa kufikia mwaka wa 2015.Kwa kielelezo, kwa mfano vijiji viitwavyo ‘vijiji vya 

milenia’vilianzishwa katika nchi sahara,ambazo ni  Uhabeshi, Ghana, Kenya, Malawi, Rwanda, Nigeria, Senegal, 

Tanzania na Uganda vilichaguliwa.Wakazi hawa wanapookolewa kutoka kwa ulitima, hatua zilichukuliwa vijijini 

humu yanaonyesha athari chanya.Kunayo matumaini. 

 

  Lengo la pili lilikuwa kutimiza elimu ya msingi kwa wote chini ya wito ‘Elimu kwa wote’, yaani kwa 

kingereza Eduction for All (EFA) kufika mwaka wa 2015.Nchini Kenya, elimu ya msingi ilifafanuliwa upya  

katika katiba mpya ya 2010, ikawa yaanzia shule ya chekechea hadi kidato cha nne. Aidha imetajwa kuwa ya 

lazima, kwamba mtoto sharti ahudhurie masomo.Ina maana kuwa mzazi analazimika kumpeleka mtoto shuleni. 

Lengo pia lipo, kuhakikisha watoto wote wa jinsia za kike na kiume wanahitimu. 

   

  Lengo jingine ni kuwania usawa wa kijinsia kwa kuhakikisha kuna nafasi sawa kwa wote.Katika janibu nyingi 

za wanachama wa umoja wa mataifa, wanawake kwa miaka ya ayami walionekana kuwa chini ya wanaume 

kutokana  na taasubi ya kiume, mwanamke alifaa kuwa chini ya mwanamume.Hatua ya kwanza ya malengo ya 

maendeleo ya millennia inanuia kuondoa tofauti ya uwiano wa wasichana na wavulana katika elimu ya msingi 

hadi sekondari ifikapo mwaka 2005; na katika ngazi zote za elimu ifikapo 2015. Kuondoa utoro miongoni mwa 

wahudhuriao masomoni hutahakikisha usawa huu. 

 

  Lengo la nne ni kupuuza vifo vya Watoto wa umri chini ya miaka mitano kwa theluthi mbili kufikia mwaka 

wa 2015. Jitihada zinatiwa kuhakikisha kuwa kina mama waja wazito hawazai njiti wala watoto  wao hawaagi 

punde baada ya kuzaliwa.Changamoto imekuwa kwamba watoto wengi katika nchi zinazoendelea hufa kabla 

kufikia umri wa miaka mitano. Mapambano dhidi ya magonjwa kama vile kifaduro, polia na malaria 

yaliyosababisha vifo hivi pamoja na jitihada za kujizatiti za kufikia lengo hili. 

 

  Kunayo azma ya kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za uzi ili kupunguza kwa robo tatu vifo vya uzazi 

kufikia 2015. Kua kwa wajawazito kunaashiria huduma duni wakati wa kuhimili.Kina mama wengine katika nchi 

zinazoendelea hawahudhurii kliniki wakati wakati wa kulea mimba.Kwingineko, huduma hizi huwa mbali sana, 



 

 

huku namna za usafiri zikiwa duni.Kina mama huishia ama kuhudumiwa na ‘wakunga’ wasiohitimu au hata 

kujifungua pweke .Mataifa wanachama wanahimiza kuongezea zahanati na vituo vingine muhimu vya 

afya.Kadhalika jitihada zinatiwa kuwaelimisha kina mama na jamii kwa jumla kuhusu umuhimu wa kuhudhuria 

kliniki wakatiwa ujauzito  na kuhakikisha mama yu salama wakati wa kujifungua. 

 

  Magonjwa sugu yanayotishia kuwamaliza walimwengu ni kikwazo cha jitihada za walimwengu 

kujiendeleza.Ndiyo maana lengo la sita ni kupambana na Ukimwi, malaria na magonjwa mengineyo.Kampeni 

zinaimarishwa katika jumuiya hii kuzuia kabisa na kupunguza maambukizo mapya ya Ukimwi.Jitihada zinatiwa 

kupunguza au kuzuia kabisa ugonjwa wa malaria au magonjwa mengine hatari. Vyombo vya habari, vituo tamba 

vilivyo na maafisa wa nyanjani vinatumiwa nyanjani katika mataifa wanachama ili kufaulisha kampeni hii. 

 

  Aidha wanachama wanalenga kuhifadhi mazingira kwa kujumuisha misingi ya maendeleo endelevu katika 

sera na program za nchi.Zinalenga kuzuia upotevu wa rasilimali ya mazingira kama vile miti na maji.Lengo 

lipokuhakikisha kuwa katika kipindi hiki wanachama watapunguza kwa asilimia 50 idadio ya watu wanaoshindwa 

kupata maji safi na salama – hii ni moja wapo ya malengo ambayo, kwa mujibu ya tovuti ya umoja wa mataifa  

www.un.org/milleniumgoals, kuna matumaini ya kutimiza zaidi ya 2015. 

   

  Mwisho kuna lengo la kujenga mshikamano wa maendeleo duniani, kwanza kwa kuboresha zaidi mfano wa 

Fedha na biashara duniani kuhakikisha ni wa usawa, unafuata sheria na kamwe hauna ubaguzi.Utawala bora; 

kushughulikia mahitaji ya kipekee ya nchi changa kama vile kuziondolea ushuru wa bidhaa muhimu,kuzipunguzia 

au kuziondolea madeni; kutoa misaada zaidi kwa nchi maskini zinazotia jitihada kutoa umaskini kushughulikia 

mahitaji muhimu, ya visiwa vidogo na nchi zisizo na bandari miongoni mwa nchi zinazoendelea; kuwapa vijana 

ajira bora; kushirikiana na sekta za kibinafsi ili kuimarisha teknolojia ya kisasa hasa katika habari na mawasiliano 

ni baadhi ya yanayozingatiwa kulenga kutimiza mshikamano huu. 

 MASWALI.   

1.  Malengo ya maendeleo ya milenia ni nini?        (Alama 2).   

2.  Ni wachochole wa kiwango gani wanaolengwa kuinuliwa na hatua za malengo ya maendeleo ya   milenia? 

             (Alama 1)  

3.  Taja vipengele viwili muhimu kuhusu elimu katika katiba mpya ya Kenya vinavyo changia kufikia           

     malengo ya maendeleo ya milenia?          (Alama 2)  

 4.  Gusia changamoto tano zinazowakabili kina mama wajawazito katika ulimwengu wa tatu.  (Alama5) 

5.  Kampeni dhidi ya magonjwa sugu inafanywa kwa namna gani.      (Alama 2) 

6.  Hali ya maji inatarajiwa kuwaje kufikia 2015.        (Alama 1) 

7.  Eleza maana ya vifungu hivi.           (Alama 3) 

 a)  Hawazai njiti 

 b)  Vifo vya uzazi. 

UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifungu kisha uyajibu maswali  yanayofuata. 

 Nidhamu ni kitu cha maana sana maishani mwa binadamu. Kila mwanafunzi anapaswa kuwa na nidhamu ya hali 

ya juu  sana.Akiwa na nidhamu hiyo, atakuwa mtu mwadilifu, anayeweza kustahiwa na kusadikika katika 

mambo, shughuli na hali tofauti. 

  

 Kwanza, mtoto mwenye nidhamu huwa kama anga au nuru nyumbani mwao, shuleni na pia katika jamii.Watu 

wote wanampenda na kumheshimu. Wazee kwa vijulanga wote  wanamtegemea kama msimamizi wa mambo 

nyeti ya maisha yao. Kwa hivyo, ni dhahiri shahiri kwamba mwadilifu hunufaika sana, kinyume na mkaidi 

ambaye wahenga walimwambia kwamba atakosa kufaidi hadi siku ya Idi. 

 

 Pili, huwadia nyakati ambapo huwa kuna jambo la busara, mathalani jukumu ama dhima fulani ambayo huhitaji 

tu mwakilishi mmoja darasani, shuleni au katika jamii. Watu hapana shaka watamteua yule mwadilifu kuchukua 

nafasi kama hiyo. Ndio maana viranja wanaoteuliwa shuleni, huwa ni wanagenzi ambao tayari  wamekwisha 

tiliwa katika mizani na kupigwa msasa madhubuti. 

 

 Vile vile, mwadalifu daima atajiepusha na shutuma na majanja yote yanayoweza kuchipuka. Kuna msemo 

maarufu, kwa busara yake iliyobusarisha mwadilifu kwamba “aliye kando haangukiwi na mti.”Pia waliambiwa 

kwamba, “ pilipili usiyoila yakuwashiani?” 

 

 Ni bayana kutokana na misemo hiyo miwili kwamba mwenye nidhamu hawezi kuhusishwa na majanga hatari 

yanayoweza kuyakumba watu. 

http://www.un.org/milleniumgoals


 

 

 

 Walakini ni vyema kujiuliza, je, nidhamu huanzia wapi, na kwa nini kuna baadhi ya ‘watoro’ ambao ni utovu wa 

nidhamu? Utovu wa nidhamu huanzia awali sana maishani mwa mja. Mtoto anapozaliwa, anategemea miongozo 

na mielekeo ya watu wazima ambao wakomazingirani mwake.Ndipo wakale wale waliokaramka walisema 

kwamba mtoto akibebwa, hutazama kisogo cha nina. 

 Hivi ni kusema kwamba, nidhamu au utovu wa nidhamu huanzia nyumbani hadi shuleni, kisha hupanuka hadi 

kufikia kiwango ambapo  mja anatangamana na watu wote katika maisha yake.Ikiwa sehemu moja ya ukuaji wa 

nidhamu maishani mwa mja itasambaratika, basi hawezi akawa mkamilifu kinidhamu maishani mwake. 

 Kwa vile ni bayana kwamba mabaya yote ayatendayo duniani hulipwa na Mola papa hapa duniani,watovu wa 

nidhamu wote huishia kuangamia, ama kujuta mno kwa amali zao potovu.Ni kheri mja kujihidi mwenyewe, kwani 

uhalifu haulipi chochote. 

a)  Nini umuhimu wa nidhamu? (maneno kati ya 50-55) (al. 1 ya mtiririko)      (alama 7) 

 Matayarisho 

 Jibu 

(b)  Bila kubadilisha maana, fupisha aya nne za mwisho. (tumia maneno 55-60)              

          (alama 1 mtiririko )  (alama 8) 

 Matayarisho 

 Jibu 

 MATUMIZI YA LUGHA. 

a)   Taja sifa tatu kuu za sauti /k/                  (alama 3) 

b)  Andika sentensi hii katika msemo halisi 

     Mwalimu alimuambia mwanafunzi amalize kazi hiyo haraka            (alama 2) 

c)   Huku ukitoa mifano, eleza maana ya silabi funge            (alama 2) 

d)   Weka nomino hizi katika ngeli zake          (alama 2) 

 Mbalungi 

 Mturuki 

e)   Andika sentensi ifuatayo kwa wingi, wakati uliopita hali ya kuendelea             (alama 2) 

      Mwalimu humuadhibu mwanafunzi mwenye hatia. 

f)   Changamua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha jedwali           (alama 4) 

      Omondi anaazimia kuwa mhasibu Lakini hatii bidii masomoni 

g)   Yakinisha katika nafsi ya tatu wingi               (alama 2) 

      Sijasafiri kwenda marekani 

h)  Bainisha matumizi ya kiambishi ‘ku’ katika sentensi hii              (alama 20) 

     Naomi atakupikia chai alafu aende kule uwanjani 

i)   Onyesha virai katika sentensi zifuatazo na ueleze ni vya aina gani.      (alama 2) 

 i)  Anachukia kusoma riwaya yenye masuala ya kisiasa. 

 ii)   Watoto wa kike hudunishwa katika jamii nyingi           

j)   Onyesha matumizi mawili ya alama zifuatazo za uakifishaji                (alama 4) 

 Koloni (:) 

 Kistari kifupi (-). 

k)   Bainisha aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo. 

 Walimu ni watu wasiopendwa wanaposema ukweli kuhusu wanafunzi           (alama 3) 

l)   Eleza sifa mbili za vishazi tegemezi                       (alama 2) 

m)  Onyesha matumizi ya kiimbo   katika  sentensi hii 

      Ondoka hapa!            (alama1) 

n)   Andika neno lenye maana sawa na               (alama 2) 

 Hawala 

 Katani 

o)   Eleza maana ya sentensi hii                            (alama 2) 

      Ningalikuwa na pesa ningalinunua gari na ningalistarehe. 

p)  Eleza tofauti iliyopo kati ya sentensi hizi                             (alama 2) 

     Tulipofika hoteleni tulipewa soda na chupa. 

    Tulipofika hotelini tulipewa soda kwa chupa 

q)   Kanusha katika ukubwa  ( alama 1) 

 Mwizi  huyu aliiba kisu na ng’ombe wa mwanamke yule. 

 ISIMU JAMII 

a)   Eleza sababu zozote sita zinazochangia kufa kwa lugha.                         (alama 6) 

b)   Taja mambo yoyote manne yanayofanywa na serikali yetu kuimarisha lugha ya Kiswahili     (alama4) 
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Kiswahili 

Karatssi ya 3 

1. SEHEMU YA A: SHAIRI     (Lazima) (alama 20) 

Nimechoka 

Nilivyofikisha hapa, na juu kupandishwa 

Na kwa hila gani, au, zilipofungwa 

Ncha za waya hii ngumu ya maisha, sijui. 

 

Wanadamu wameinama.Wanasali kwa haraka sasa. 

Utafikiri wanahesabu mchanga utakaojaza kaburi langu. 

Vichwa vyeupe vinacheka.Kingine kinasema tena: 

“Mnaliona Hilo! Joga !” Vichwa vinachela.Wanasali. 

“Nyinyi nyote hamna akili!Mnaniudhi! 

Hamwoni hali yangu!” Napiga kelele.Lakini vichwa 

Havitishi,na wanadamu hawatingishiki. 

 

Sauti ya baba inasema kwa msisitizo 

“Najua utafika wakati itakulazimu kudondoka. 

“Lakini unazo nguvu bado,na usikate tamaa, 

Ila usitegemee kusifiwa au kusaidiwa; 

Vichwa vyote hivi vilidondoka kutoka umbali huo, 

Nawe kudondoka,utadondoka! 

 

Ninaendelea kuning’inia.Nimechoka.Mikono 

Inaniuma;hatari ya vitimbo.Vinacheka.Wanasali 

Sasa wanaimba.Sitaki nyimbo zao;maana 

Mimi bado nimeniong’inia na vitimbo having’oki. 

Lakini pole pole ninaanza kutabasamu. 

Sijafikia hatua ya kucheka;maana nimechoka, 

Kichomi kimenipata na sijadondoka 

 

Lakini najiona nimening’inia kama ndege 

Aliyenaswa na mtego wa mtoto mdogo 

Mimi,Lakini ni mwanadamu na akili zangu 

Timamu.Ninaweza kudondoka, kama nikipenda. 

 

Lakini ninaogopa chini yangu naona miti 

Iliyochongwa ikifuata usawa wa waya hii, 

Ikingoja kwa hamu,kama mshikaki kunichoma, 

Kunitoboa na kufurahia kimya kimya, 

Uzuri wa kupita katika mwili mwororo wa binadamu. 

Lazima nishike kwa nguvu nisianguke kama kifurushi 

Cha pamba cha mtoto mdogo kilichokwisha pimwa. 

 

Mikono inaniuma, na waya imekwishanikata vidole. 

Damu imetiririka hadi kwapani;kujipangusa siwezi. 

Nimechoka.Kadiri niendeleavyo kunig’inia, ndivyo 

Sura yangu ionyeshavyo vizuri alama za uchovu. 

Ninatazama huku na huko kuwatafuta wenye huruma. 

Lakini wanadamu wote wazima wanainamisha vichwa 

Chini kama kwamba hawanijui;hata jamaa zangu! 

 

Ninaendelea kuning’inia kama picha iliyotundikwa 

Katika shamba la mawele, na mwenye shamba 

Huvuta waya kutoka nyumbani,itingishike kuwatisha  



 

 

ndege. 

Machozi yananitoka,kuyapangua siwezi. 

Ninajitahidi kutoa sauti kwa nguvu; 

“Jamani e! Nisaidie! Ng’oeni hivyo vitimbo!” 

Lakini wanadamu wameinama.Wanaanza sasa kusali. 

 

Kati ya vitimbo, vichwa vinazuka ardhini 

Ukweli wa maisha unakuwa kama ndoto ya uwongo. 

Kichwa kimoja kinasema kwa sauti “Mnaliona Hilo!” 

Halafu vichjwa vyote vyeupe vinacheka.Ninashangaa. 

Ninashangaa zaidi kusikia sauti ya baba 

Ikicheka miongoni mwa vichwa hivyo vyeupe. 

Siyaamini macho,siyaamini masikio, sikiamini kichwa. 

 Maswali:   

1. Shairi hili ni la “udhanaishi” Fafanua kauli hii.        (alama 4) 

2. Eleza kwa kutoa mifano miwili, jinsi msanii alivyotumia tamathali zifuatazo     (alama 6) 

 (a)  Jazanda 

 (b) Uhuishi 

3.   Andika ubeti wa saba kwa lugha tutumbi.        (alama 4) 

4.   Eleza maana ya mishororo “vichwa vyote hivi vilidondoka kutoka umbali huo, nawe kudondoka utadondoka”.  

             (alama 2) 

5.   Eleza umbo la shairi hili.          (alama 4) 

  

 SEHEMU B: RIWAYA  

 Kidagaa Kimemwozea 

2.   “....usiniweke pembeni kama tanbihi, mimi na wanawake wenzangu kama wanaume wengine wafanyavyo waandikapo...” 

 a) Fafanua muktadha wa dondoo hili          (alama 4) 

 b) Fafanua mbinu mbili za uandishi zilizotumika hapa        (alama 2) 

 c) Hakiki usawiri wa wahusika wa  kike katika riwaya hii       (alama 14) 

3.  Wananchi wa Tomoko wamesalia katika ndoto ya uhuru.Dhibitisha ukweli wa kauli hii.   (alama 20) 

 TAMTHILIA  

 Mstahiki Maya 

4. “Si ninyi nd’o mjuao wanangu!..nilikiona afadhali”.      

 (a)  Eleza muktadha wa maneno haya          (alama 4) 

 (b)  Taja na utolee mifano ya mbinu zozote mbili za uandishi zilizotumika katika kifungu hiki.  

              (alama 4) 

 (c)  Fafanua maudhui yanayorejelewa na dondoo hili.       (alama 12) 

5.  “Mtu huvuna alichopanda.Ukipanda pojo huwezi kuvuna kunazi.     

 a)   Eleza  muktadha wa dondoo hili.          (Alama 4) 

 b)  “Ukipanda pojo huwezi kuvuna kunazi” ina maana gani kulingana na muktadha huu.   (Alama 6) 

 c)   Taja na ueleze matendo mengine manne ya kuonyesha kuwa walipanda pojo na kuvuna pojo si  

  kunazi.              (Alama 8) 

 d)   Taja tamathali za usemi zilizotumiwa katika dondoo hili.      (Alama 2) 

  SEHEMU YA D: HADITHI FUPI 

  Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine 

  Ken Walibora na Said A.Mohaned 

  Jibu swali la 5 au na 6 

7).  “Kama alivyoshinda nani Yule....nunez?” 

 a)   Liweke dondoo hili katika muktadha wake.        (Alama 4) 

 b)   Linganua sifa nne za msemaji na msemewa katika dondoo hili.      (Alama 8) 

 c)   Kwa kurejelea hadithi nzima eleza hisia za utamaduni ulipitwa na wakati.    (Alama 6) 

 d)   Ni mbinu zipi za lugha zilizotumika katika dondoo hili?      (Alama 2) 

8).  Mwanamke katika diwani ya Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine amepewa nafasi finyu. 

 Fafanua kwa kuzingatia hadithi zozote nne.        (Alama 20) 

 SEHEMU YA E.FASIHI SIMULIZI (Alama 20) 

9. a)   Eleza maana ya maghani              (alama 2) 

 b)   Fafanua sifa nne za maghani              (alama 4) 

 c)   Taja njia zozote nne za kuhifadhi kazi za fasihi simulizi katika jamii.      (alama 4) 

 d)   Fafanua hatua za ukusanyaji wa data katika fasihi simulizi          (alama 5) 

 e)   Eleza matatizo yanaokabili fasihi simulizi katika jamii ya sasa       (alama 5) 
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KISWAHILI 

KARATASI YA 1 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 

SWALI LA LAZIMA 

 Ripoti iwe na yafuatayo: 

a)   Kichwa : Kilenge mada kwa kuonyesha ni ripoti ya uchunguzi wa jopo hii. 

b)   Utangulizi : Utangulizi huonyeshaaliyeitaka ripoti hii. 

 Wanajopo. 

 Sababu za kutaka ripoti hii itolewe. 

 Malengo ya ripoti. 

 Utaratibu wa kupata habari kama kuhoji wazazi, wanafunzi washirika wengine. 

c)   Mwili – Ubebe matokeo ya uchunguzi 

 Yaandikwe kwa vichwa vidogo vidogo. 

 Mapendekezo – kamati itoe mapendekezo kulingana na uchunguzi waliofanya. 

 Hitimisho – Wito wakatibu , sahihi na jina la katibu. 

HOJA 

 Ukosefu wa soko 

 Uandishi wa vitabu vya Kiswahili mara  nyingi huamuliwa na mahitaji ya shule 

 Kuna wandishi wengi wa vitabu vya kiingereza nchini Kenya kuliko wale wa Kiswahili  

 Inadaiwa  kuwa  wanaoteua vitabu hivyo huchagua majina ya waandishi na wala sio yaliyomo kwenye vitabu. 

 Mwandishi wa vitabu vya Kiswahili pia anaweza kuwa na matatizo ya kimaudhui na kifani katika uandishi wake. 

 Mfumo wa elimu nchini Kenya hasa katika shule za msingi na za upili haujatilia mkazo somo la utunzi wa kisanaa 

kwa muda mrefu. 

 Nchini Kenya hakujawa na chuo cha uandishi ambachpo kingekua na jukumu la kutoa mafunzo kwa waandishi. 

 Ukosefu wa marejeleo muhimu ni tatizo kubwa kwa waandishi wa Kiswahili. 

 Ukosefu wa vifaa vya uandishi kama vile kompyuta shughuliya uandishi huhitaji muda mrefu ambao mara nyingi 

waandishi hawapati kwani wengi wao ni walimu shuleni au wahadhiri vyuoni.Gharama kubwa kutoka 

kupokelewa kwa mswada hadi kitabu kinapomfikia msomaji. 

 Matatizo ya uuzaji na usambazaji wa vitabu hadi kwa wasomaji.Baadhi ya mashirika ya uchapishaji hayako tayari 

kuchapisha vitabu vya waandishi chipukizi. 

 TANBIHI. 

 Lazima arejelee uchapishaji wa vitabu vya Kiswahili wala si vitabu kwa jumla. 

 Afafanue angalau hoja tatu zinazoonyesha changamoto zinazokabili uchapishaji wa vitabu. 

 Ni muhimu mtahiniwa atoe mapendekezo jinsi ya kukabiliana na changamoto hizi kwani ripoti haikamiliki pasi 

nayo. 

BAADHI YA MAPENDEKEZO. 

 Wananchi wahamasishwe kuhusu umuhimu wa kusoma na kununua vitabu vya Kiswahili. 

 Wananchi waelezwe umuhimu wa lugha ya Kiswahili. 

 Waandishi chipukizi watiwe motisha kwa vitabu vyao kuandikwa. 

 Kutilia mkazo kwa masomo yanayohusiana na sanaa ya uandishi. 

 Kuendelezwa kwa vyuo vinavyofundishwa taaluma ya sanaa na uandishi nchini. 

 Taasisi za elimu ziwezwe kuteua vitabu vya wandishi chipukizi kutumiwa kwa masomo. 

 Mtahiniwa awe na angalau mapendekezo matatu yaliyoelezwa. 

SWALI LA PILI. 

 Mwanafunzi atunge kisa kinachooana na methali ina maana sawa na: usipoziba ufa utajenga ukuta. 

 Maana ni vizuri kulainisha mambo kabla hayajaaribila 

 Kisa kilenge mhusika aliye kosa kurekebisha tabia zake mapema na baadaye anaharibika. 

 Mtahiniwa aonyeshe pande zote mbili 

 Akionyesha upande mmoja hajajibu. 

SWALI LA TATU. 

MANUFAA 

 Ugatuzi sawa wa rasilimali za nchi. 



 

 

 Huduma zitakuwa karibu na wananchi. 

 Uokoaji wa wakati wanaposhughulika swala flani. 

 Wananchi watahusika vilivyo katika mpango wa Majimbo yao. 

 Kubuniwa kwa nafasi za kazi 

 Ushindani chenya baina ya majimbo. 

 HASARA  

 Ukabila 

 Huenda sehemu moja ya jimbo ikabaguliwa 

 SWALI LA NNE 

 Mtahiniwa aandike kisa kitakachoonyesha majuto baada ya kujipata taabani.Hii iwe baada ya maelekezo kutoka 

kwa mwalimu mkuu yaliyoambulia patupu. 

  Au 

 Mwanafunzi aandike kisa kitakachoonyesha furaha baada ya kufuata ushairi wa mwalimu mkuu ushinde wake 

usababishe furaha isiyo na kifani inayoambatana na kilio ( machozi ya furahi ) 

 

INSHA  

MWONGOZO 

Utangulizi 

 Karatasi hii imedhamiria kutathmini uwezo wa mtahini wa kuwasiliana na msomoji na kuwasilisha ujumbe 

kimaandishi, akizingatia mada aliyopewa.Mawasiliano haya yatategemea ukwasi wa lugha ya mtahiniwa .Kwa 

kutegemea maagizo ya swali lenyewe na umahiri wa lugha, ni lazima kutulia mkazo mtindo, mada na uwezo na 

mtahiniwa kufuata maagizo vilivyo.Mtahini lazima  aisome insha yote huku akizingatia sarufi, hijai, hoja, 

msamiati na mtindo ili aweze kuikadiria kwa kurejelea viwango mbalimbali vilivopendekezwa. 

VIWANGO MBALIMBALI 

D – ( D YA CHINI ) MAKI 01 - 02 

1.  Insha haina mpangilio maalum na haieleweki kwa vyovyote vile. 

2.  Kujitungia swali tofauti na kulijibu. 

3.  Kuandika kwa lugha isiyo Kiswahili au kuchanganya Ndimi. 

4.  Kunakili swali au maswahili na kuyakariri. 

5.   Kunakili swali au kichwa tu. 

D – WASTANI MAKI 04 – 05 

1.  Mtiririko  wa mawazo haupo. 

2.  Mtahiniwa amepooka kimaudhui. 

3.  Matumizi  ya lugha ni hafifu mno. 

4.  Kuna makosa mengi ya kila aina. 

D+ (D YA JUU) MAKI 04 - 05 

1.  Insha huwa na makosa mengi ya kila aina, Lakini unaweza kutambua kile ambacho mtahiniwa anajaribu 

kuwasilisha. 

2.   Hoja hazikuelezwa kikamilifu / mada haikukazwa vilivyo. 

3.  Mtahiniwa hana uhakika wa matumizi ya lugha. 

4.  Mtahiniwa hujirudiarudia. 

5.  Insha itakayozingatia sura lakini ikose maudhui ikadiriwe hapa. 

6.  Insha ya urefu wa robo yaani, isiyozidi maneno 174 isipite kiwango hiki. 

C- (C YA CHINI) MAKI 06- 07 

1.  Mtahiniwa ana shida ya kuwasilisha na kutiririsha mawazo yake. 

2.  Mtahiniwa hana msamiati wa kutosha wala miundo ya sentensi ifaayo. 

3.  Mtahiniwa anafanya makosa mengi ya sarufi , ya hijai na ya msamiati na insha haieleweki kwa urahisi. 

C WASTANI MAKI 08 

1.   Mtahiniwa anawasilisha ujumbe lakini kwa njia hafifu. 

2.  Dhana tofauti hazijitokezi wazi. 

3.  Mtahiniwa hana ubunifu wa kutosha. 

4.  Mtiririko wa mawazo ni hafifu na hana ufundi wa lugha unaofaa. 

5.  Amejaribu kuishughulikia mada aliyopewa. 

6.  Ana shida ya uakifishaji. 

7.  Anafanya makosa mengi ya sarufi, ya hijai na ua msamiati lakini bado insha inaeleweka. 

C+ (C YA JU) MAKI 09- 10 

1.  Anawasilisha ujumbe vizuri akizingatia mada lakini bado insha inaeleweka. 

2.  Dhana tofauti zimejitokeza japo kwa njia hafifu. 



 

 

3.  Kuna mtiririko wa mawazo japo hana ufundi wa lugha unaofaa. 

4.  Misemo na methali zimetumika kwa njia hafifu. 

5.  Anashida ya uakifishaji. 

6.  Kuna makosa ya sarufi ya msamiati na hijai yanayoathiri mtiririko wa mawazo. 

7.  Insha ya kiwango cha nusu, yaani maneno 175- 274 isizidi kiwango hiki. 

B – (B YA CHINI) MAKI 11- 12 

1.  Anawasilisha ujumbe vizuri kwa kueleza hoja tofauti akizingatia mada. 

2.  Ana mtiririko mzuri wa mawazo. 

3. Anatumia mifano michache ya msamiati unaovutia 

4.  Makosa yanadhihirika / ni kiasi 

B (B YA CHINI) MAKI 13 

1.  Anathihirisha hali ya kuimudu lugha. 

2.  Mawazo yake yanathihirika akizigatia mada. 

3.  Anateua na  kutumia mifano michache ya misamiati mwafaka. 

4.  Sanja yake ni mzuri. 

5.  Makosa ni machache. 

B+ (B YA JUU) MAKI 14 - 15 

1.  Mawazo yake yanadhihirika na anajieleza waziwazi. 

2.  Anawasilisha ujumbe kwa njia inayovutia na kwa urahisi akizingatia mada. 

3.  Ana mchanganyiko mzuri wa msamiati unaovutia. 

4.  Sarufi yake ni nzuri. 

5.  Uakifishaji wake wa sentensi ni mzuri. 

6.   Makosa ni machache ya hapa na pale. 

7.  Insha ya urefiu wa robo tatu, yaani maneno 274 – 374, isipite kiwango hiki. 

A- (A YA CHINI) MAKI 16- 17 

1.  Anadhihirisha ukomavu wa lugha. 

2.  Mawazo yake yanadhihirika na anaishughulikia mada. 

3.  Ana mtiririiko mzuri wa mawazo. 

4.  Msamiati wake ni mzuri na unavutia. 

5.  Sarufi yake ni nzuri. 

7.  Makosa ni machache yasikusudiwa. 

A WASTANI MAKI – 18 

1.  Anawasilisha ujumbe vizuri kulingana na mada. 

2.  Anajieleza kikamilifu akitumia lugha ya mnato. 

3.  Anatoa hoja zilizokomaa. 

4.  Anatumia msamiati wa hali ya juu na unaovutia zaidi. 

5.  Anatumia miundo tofauti tofauti ya sentensi kiufundi. 

6.   Makosa ni nadra kupatikana. 

A+ (A YA JUU) 19 – 20  

 1.  Mawazo yanadhihirika zaidi na mada imeshughuliwa vilivyo. 

2.  Anajieleza kikamilifu akitumia lugha ya mnato. 

3.  Hoja zake zimekomaa na zinashawishi. 

4.  Msamiati wake ni wa hali ya juu na unavutia zaidi. 

5.  Sarufi yake ni nzuri zaidi. 

6.  Anatumia miundo tofauti tofauti ya sentensi, kiufundi.  

 7.  Makosa yote kwa jumla hayazidi matano. 

ALAMA ZA KUSAHIHISHA 

 = = = Hupigwa chini ya sehemu ambapo kosa la  sarufi limetokea kwa mara ya kwanza tu. 

_  Hupigwa chini ya sehemu au neno ambapo kosa la hijai limetokeza kwa mara ya kwanza tu. 

 Hutumiwa kuonyesha hoja inapokamilika pambazoni kushoto. 

    Hutumiwa kuonyesha kuacha kwa neno / maneno. 

 Hutumiwa  kuonyesha msamiati bora. Alama hii hutiwa juu ya neno lenyewe. 

 X  Hutumiwa kuonyesha msamiati usiofaa. Alama hutiwa juu ya neno lenyewe. 

 

 Kila ukurasa uwe na alama ya chini katikati ili kuthibitisha kuwa mtahini ameupitia ukurasa huo. 

 Baada ya kutoa tuzo, lazima mtahini aandike udhaifu wa mtahiniwa. 

 Mfano wa kutuza: 

 Robo Tatu 



 

 

 C  08/20 

Udhaifu 

 Urefu  

 Maudhui 

 Hijai 

 Sarufi 
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KISWAHILI 

KARATASI YA PILI 

(LUGHA) 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

1. Majibu ya Ufahamu. 

1.  Malengo manane ya nchi wanachama wa umoja wa mataifa,ambayo nchi hizi  zilikubaliana kujizatiti kufikia 

mwaka wa 2015.            (Alama 2) 

2.  Maskini ambao kipato chao ni cha chini ya dola moja kwa siku.       (Alama 1) 

3. i)  Inaanzia shule ya chekechea hadi kidato cha nne.                    (Alama 2) 

    ii)  Ni ya lazima, yaani mtoto sharti ahudhurie masomo.                    (Alama 1) 

4. i)  Kutohudhuria kliniki wakati wa kulea mimba. 

    ii)  Huduma kwa wajawazito kuwa mbali sana. 

    iii)  Namna za usafiri kuwa duni. 

   iv)  Kuhudumiwa na ‘wakunga’ wasiohitimu au hata kujifungua pweke. 

   v)  Ukosefu wa kinga muhimu na lishe bora.           (zozote 3 alama 5) 

5.   Kwa kutumia vyombo vya habari na vituo tamba vilivyo na maafisa wa nyanjani.         (Alama 2) 

6.   Kupunguza kwa asilimia 50 idadi ya watu wanaoshindwa kupata maji safi na salama .     (Alama 2) 

7.   i)  ‘Hawazai njiti’ – Mimba hazitoki .           (Alama 1) 

 ii)  ‘Vifo vya uzazi’- vifo vinavyotokea wakati kina mama wanajifungua.         (Alama 1) 

 

2. NIDHAMU 

 (a)  Nidhamu                                                                                   (alama 1) 

 (b)  Umuhimu wa nidhamu:  

 Mwenye nidhamu ni nuru nyumbani hata shuleni. 

 Anakuwa kiongozi wa wote / watu humtegemea 

 Kiatu humpenda. 

 Anajiepusha na shutalma na majanga. 

 Kijumla anastahiwa. 

 Hupata fursa ya kuteuliwa miongoni mwa wengi kwa dhima fulani. 

        (Hoja 6 1 = alama 6, mtiririko al. 1, jumla alama 7) 

(c)  Muhtasari wa aya nne za mwisho. 

      i)    Mwadilifu hajipati katika matatizo mengi. 

      ii)   Lakini utovu wa nidhamu huanzia ututoni na mtoto huiga tabia za wazazi wake na huendelea shuleni. 

     iii)  Utovu wa nidhamu hulipwa kwa adhabu mumu humu / watu wajirekebishe. 

   

  Makosa  

  Sarufi          ½ x 10 = alama5 

  Hijai           ½ x  6  = alama 3 

   Adhibu kila kosa la sarufi na hijai linapotokea 

3. MAJIBU 

 a)   Kipasuo, hafifu, hutamkwa katika kaakaa laini 

 b)  “Maliza kazi hii haraka,” mwalimu alimwambia mwanafunzi. 

 c)   Silabi funge huishia kwa konsonanti mfano 

 Ma-k-ta-ba 

d)   U-i 

      A – wa 

e)   Walimu walikuwa wakiwaadhibu  wanafunzi wenye hatia 



 

 

 

f)  

 

                                                                            S 

                                      S1                                  S2 

     KN                  KT   U          KN              KT 

        N      T   T KN 

 

N 

         Ø T E E 

Omondi anaazimia kuwa mhasibu lakini  Hatii  bidii masomoni 

 

g)  Wanasafiri kwenda Marekani  

h)  Naomi atakupikia chai halafu aende kule uwanjani 

 

                  mahali                      nafsi ya pili umoja 

                  

i)   Riwaya yenye masuala ya kisiasa ni – kirai nomino 

     Watoto wa kike – kirai husishi 

j)  Koloni – hutenganisha jina la mhusika na maneno anayoyasema katika tamthilia  

 mfano 

 Mbua: Je alifika jana? 

 Hutanguliza orodha.mfano  

       Mama alinunua mboga : Nyama, nyanya na kitunguu. 

       Kistari  kifupi (-) 

       Hutenganisha silabi za maneno 

       Kuonyesha neno linaendelea katika mstiari unaofuata baada ya kukosa kutoshea katika mstari 

       mfano 

      Ame-wasili 

k)   ni- kitenzi kishirikishi kipungufu  

      Wasiopendwa, wanaposema – vitenzi sabamba 

l)   Havikubaliki kama sentensi kamili 

     Hata kikiondolewa maana ya sentensi haipotei. 

    Hutambulishwa na vitambulishi vya utegemezi kama vile  ‘o’ rejeshi 

m)  Amri 

n)  Hawala-Hundi / cheki 

     Katani – mkonge 

o)   Kitendo hakijatendeka na hakuna uwezekanao. 

p)  i)    Walipewa soda na vile vile chupa 

   ii)   Walipewa soda iliyokuwa kwenye chupa 

   iii)  Walipewa soda iliyokuwa kwenye chupa 

q)   Jizi hili halikuiba jisu na gombe la jana jike lile 

 

4.   ISIMU JAMII. 

a)   Kiuchumi – maendeleo na ubunifu wa viwanda yanafanya watu kuhamia mijini .Watu    

     wanapohamia mijini wanaacha kuzungumza lugha moja na kuanza kuzungumza  nyingine kwa ajili   

     ya mawasiliano 

b)   Uchache wa  wazungumzaji – idadi ya watu wanaozungumza lugha fulani inapopungua lugha hiyo          

      inakabiliwa na tisho la kufifia 

c)   Kutoungwa mkono na taasisi balimbali k.v elimu dini na vyombo vya habari hukabiliwa na tisho la kufa 

d)   Hadhi – lugha ambazo hazina hadhi kuishia kufa 

e)   Ndoa za mseto – watu wanapo changanyikana kupita ndoa za mseto husababisha lugha zingine kudidima 

f)    Kuhama kwa watu – kuhama kutoka sehemu moja hadi nyingine luga zao huadhiriwa 

g)   Sababu za kisiasa  

h)   Athari za elimu                                                    zozote 6x1 

(b)  

 Kiswahili kufanywa lugha ya Taifa / rasmi  

 Katiba ilipitisha Kiswahili kiwe lugha rasimi nchini 



 

 

 Kiswahili kufanywa somo la lazima shule za upili / msingi 

 Shughuli za lazima bunge kuendelezwa kwa lugha ya kiswahili 

 Vyombo vya mawasiliao kutumia lugha ya Kiswahili 

 Vitabu vingi kuchapishwa kwa lugha ya Kiswahili      zozote 4 x1 
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Kiswahili 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 

1. SHAIRI  ( alama 20) 

 Ugumu  wa maisha unaofananishwa na kufungwa kwa waya 

 Hakuna mtu wa kumsaidia ila tu watazamaji wanamcheka 

 Ukweli wa maisha umekuwa kama ndoto ya uwongo –alitarajia mema lakini  umegeuka vitendawili 

 Machozi na damu zinamtiririka bila wa kumhurumia na kumpanguza 

 Babake ni mmoja wa wanaomcheka kisha anamsisitizia kwa atadondoka tu 

 Vitumbo vimechongwa chini yake tayari kumtoboa 

 Vichwa vimezuka ardhini –ishara ya wengi waliopitia njia hii gumu ya maisha  Alama 4 

2.   Eleza kwa kutoa mifano miwili miwili jinsi msanii alivyotumia tamathali zifuatavyo:  (al.6) 

 Jazanda 

 Tashihisi 

 Taswira 

 Jazanda 

i) Vitimbo – Vikwazo katika maisha vinavyolemeza 

ii) Waya   – mhusika  (binadamu ) 

iii) Kichomi –maisha magumu ya kukatisha tama 

iv) Vichwa – Jazanda  ya watangulizi wake waliopitia hali hii gumu. 

(b)  Tashihisi 

 Kichwa kinasema kwa sauti 

 Vitumbo vikingoja kumtoboa 

 Vichwa vinacheka 

 Kichomi kinampata 

3.   Andika ubeti wa saba kwa lugha tutuni                (al 4) 

 Mzunguzaji anasema kwamba sauti ya baba inamwarifu kwa  kusisitiza kuwa hilo ndilo njia na ana  

 nguvu lakini wakati utafika na atadondoka.Anaelezwa asitarajie msaada na sifa.Anaelezwa kuwa watangulizi 

wake walipita mkondo huo wa maisha. 

4.   Eleza maana ya mshororo “vichwa vyote hivi vilidondoka katika umbali uo, nawe kudondoka utadondoka” 

                    (al 2) 

 Wengi wamepita matatizo / ugumu huo na huu mkondo wa maisha na ni lazima hayakumbali na kujizatiti.Mwisho 

ukifika ataondoka. 

5.  Eleza umbo la shairi hili                   (al 4) 

- Lina beti nane 

- Beti zote zina mishororo saba isipokuwa ubeti wa saba 

- Mishororo inatofuatiana, mingine mirefu na mingine mifupi. 

 mfano  ubeti 8 mshororo wa mwisho “ kichomi kimenipata na sijaondoka” 

 a)  Halina mpangilio maalum wa vipandi 

 b)  Halina mtiririko wa vina. 

2.  a) Mktadha wa dondoo 

 Dondoo hili lapatikana mwishoni mwa riwaya. 

 Ni kauli ya Imani akimsemea Amani. 

 Punde baada ya sherehe ya amu yake Amani kuachiliwa huru,Imani anamshajisha Amani kuandika tawasifu yake. 

 Anamrai awasawiri vilivyo wanawake katika tawasifu ile.           (alama 4*1=4) 

 b) Mbinu za uandishi. 

 Nahau- usiniweke pembeni 

 Tashbihi – kama tanbihi         (Alama 2*1=2) 



 

 

 c)  Usawiri wa Wahusika wa kike. 

 Mwandishi ameweka sambamba wahusika hawa. 

 Kuna wale wenye utu- Imani na Zuhura. 

 Kuna wale wasio nao-Lowela,Michelle,na Mashaka. 

 Walezi wema – Imani na Zuhura. 

 Walezi wasio wema ni kama Lowela. 

 Waadilifu kama Imani na mama yake. 

 Wasio waadilifu kama Lowela. 

 Wanaowajibika kazini kama  imani na mama yake. 

 Wa umri wa makamo kama Dora na Zuhura. 

 Aidha kuna vijana kama Imani,Lowela na Mashaka. 

 Jasiri- Imani na kwa kiwango fulani, Dora. 

 Wengine wanaonekana kuishi kwenye vivuli vya wanaume    (Hoja 7*2=14) 

3. Katika nchi ya Tomoko, uhuru ni ndoto ambayo bado haijatimia. Jadili. 

 Nchi ya Tomoko iliwahi kutawaliwa na waliodhulumu wenyeji – waliyatwaa mashamba yao, wakawakataza 

kufuga  au kupanda mazao yaletayo fedha.Walishurutishwa kuwafanyia walowezi hawa kazi huku wakiishi katika 

mabanda. Walio mamlakani wanaendelea kuwadhulumu wanyonge. 

 Waafrika walipochukua hatamu za uongozi mambo hayakubadilika . Walio mamalakani wanaendelea 

kuwadhulumu wanyonge. 

 Mashamba yao yanatwaliwa mfano shamba la Chichiri na Mwinyihatibu. 

 Wanafungwa jela kwa visingizo kama vile Yusuf na Amani. 

 Vyombo vya Dora vinatumiwa kuendeleza matakwa ya watawala. 

 Wanyonge wanafanyizwa kazi za kijungu  jiko 

 Lugha ya kikoloni ndiyo inayopendelewa nawatawala hawa weusi. 

 Hawana uhuru wa kujiamulia mambo – Imani anatishwa na askari kwa kutohudhuria sherehe.Wananchi 

wamejazwa uoga.  

 Ukosefu wa huduma muhimu kama vile matibabu. 

 Uhuru  wa kunena haupo mfano Matuko Weye anawekwa seli kwa kauli yake. 

 Ukabila na ukoo unatumiwa katika kugawa nyadhifa na kazi – Nasaba Bora alipewa cheo cha utemi kwa 

upendeleo. 

 Kitoto Uhuru ni ishara ya uhuru usio kamili , usiotunzwa na waliopewa jukumu la kuutunza.kufa kwake ni ishara 

ya utovu wa uhuru kamili. 

 Ndoto huenda itatimia baada ya ukombozi wa pili ulioongozwa na Madhubuti na Amani.Madhila yatakomeshwa 

na haki kudumishwa.         (Hoja zozote 10*2=20) 

4. (a)  Muktadha 

 Yalisemwa na mamake Dadavuo Kaole. 

 Alikuwa amweleza Daktari Siki. 

 Walikuwa hospitalini. 

 Hii ni baada ya mama kumpa mtotowe chakula cha mbwa kilichomfanya aendeshe. 

 (b)  Nidaa –  si nyinyi nd’o mjuze wanangu! 

  Mdokezo----nilikiona afadhali 

  Lahaja- nd’o 

  Tasifida- wanangu! 

 

 (c)  Uongozi mbaya 

 Migomo ya wafanyikazi. 

 Ukosefu wa vifaa muhimu vya kufanyia kazi. 

 Umaskini. 

 Udikteta. 

 Ukosefu wa dawa. 

 Mapuuza. 

 Propaganda. 

5.   

a) Msemaji ni Diwani III na alikuwa akimwambia Daktari Siki nyumbani kwa Diwani III alipomtembelea 

kutaka kujua hali ya mji wa Cheneo. Binamu yake Siki aliyeitwa Susi ambaye alikuwa Meya hakutaka 



 

 

kuelewa hali ya watu.Daktari alikuwa anataka Diwani III azungumze na Meya kuhusu ukosefu wa dawa 

hospitalini (asipotaja msemaji sufuri)  (alama 4) 

b) Ukipanda pojo huwezi kuvuna kunazi. Kauli hii ina maana kwamba unapofanya jambo baya kimakosa 

hutarajii kupata mazuri baadaye. Watu walimchagua Meya ambaye alijaa ubinafsi, mwenye tama na katili. 

Meya huyo anawanyanyasa watu na kuwatesa . Alikataa kushughulikia maslahi ya wafanyakazi wa baraza la 

mji, kwa kuwa walichagua mtu asiyefaa isingewezekana kutarajia mema yoyote kutoka kwake.  

 (Hoja zozote tatu, alama 6) 

c) Kuna matendo mengi ya kuonyesha kuwa watu wa Cheneo walipanda pojo na kuvuna pojo si kunazi. 

Walichagua viongozi wabaya, waovu na hatima yake walivuna machungu ya uongozi mbaya.Meya alitoa 

kauli zozote kuwafurahisha watu Lakini hakutekeleza aliyoyasema. Alisema kuwa dawa zilikuwa njiani na 

zingefika baada ya siku tatu jambo ambalo halikuwa kweli.Hili ni tendo linaloonyesha uongozi 

mbaya.Alikuwa kinara wa baraza la mji na alikuwa  na mamlaka ya kuamua mgao wa ardhi ya 

ummma.Alitumia nafasi hiyo vibaya kwa kunyakua vipande vinane vya ardhi na kumgawia rafiki ya Bili 

vine.Meya alitoa kandarasi kwa njia isiyofaa na aliposhitakiwa na mwanakandarasi wa zamani aliyepewa 

mkataba kisheria,Bili alimshawishi Meya kushirikiana na mwanakandarasi huyo ili kujipatia fidia kutoka 

katika baraza la mji na kisha wao kupata mgao wao.Meya alishirikiana na Bili, Diwani I na II kuuza fimbo ya 

Meya.Wafanyakazi waliogoma wakidai haki zao za; nyongeza ya mishahara, gharama kuwa ghali maishani , 

ukosefu wa dawa na mengineyo, walifurushwa vibaya na askari kwa amri ya Meya.Mji unachafuka na 

viongozi wa baraza chini ya Meya hawakujali kulishughulikia hilo.  

 d)   Takriri -panda,vuna 

  Methali – mtu huvuna alichopanda.     (Akataja ½, mifano ½) 

  DAMU NYEUSI 

a) Ni maneno ya msimulizi.Anawaza haya baada ya kushindwa kumtoa ushamba mkewe.Ni baada ya kujipa 

moyo tena wa kutaka kumtoa kinyangaa.Aziza kwa kutaka kujua sababu yake kutovaa viatu nyumbani 

kwake.Hofu yake sasa ni kuwa hakutaka waliojifunga kuja kumtazama mke wangu namna alivyojirekebisha 

waondoke na zawadi za vichekesho.         (al.4) 

 

 b)    

    Msimulizi Aziza 

-  Ni mbaguzi ambaye aliamini watu wa daraja 

       la chini hawakupaswa kuchangamana na 

watu wa daraja la juu.  

- Hana ubaguzi na alichangamana na kila mtu 

-  Anaathirika na tamaduni za kigeni  na 

   kupuuza tamaduni asilia 

 

- Ni mwanajadi ambaye hataki kuathiriwa na   

usasa.Angali anang’ang’ana mambo ya jadi kama 

vile kutembea bila viatu. 

-  Anaathirika na elimu na utajiri katika familia  

   na kuzidharau kazi zingine hata             

 

-  Ni mkulima na mfanyikazi.Hili linadhibitika katika 

mikono yake ambayo imekomaa kutokana na 

kufanya kazi ngumu. 

-   Ni msomi na alizaliwa katika familia ya 

    wakwasi 

-  Alitoka familia ya walala hoi na hakupata elimu 

yoyote. 

         (Asipolinganisha mwanafunzi amekosea) (alama 8) 

c)  

 Kuchaguliwa mke. Kijana wa kiume katika jamii alioa kutokana na mke aliyechaguliwa na wazazi wake. 

 Wana pia walilazimishwa kuoa au kuolewa wakishafika umri wa ndoa. 

 Wanawake kudhunishwa kama vile kudai kuwa ndio wanaohitaji maongozi ya mume na si kinyume chake 

   (al.6) 

 d)   

 Mbinu zilizotumika 

 Tashbihi   

 Balagha                     (al.2) 

6.  Mke wangu 

 kuchaguliwa mume 

 Waliosoma na kwenda mijini kuchukuliwa kama wajuaji na kuharibika kimaadili. 

 Anaonekana kuwa ndiye anayehitaji maongozi ya wanaume na si kinyume chake. 

 Mke ndiye anayepaswa kustaarabishwa na mwanamume na si kinyume chake. 

 Maeko 

 Mume amepewa haki ya kumpiga mkewe lakini mke hana ruhusa ya kumpiga mume. 



 

 

 Mke anafanywa ngoma na pia kutusiwa vibaya. 

 Kupigwa kwa wake haichukuliwi hatua yoyote ya kisheria. 

 Hana usemi mbele ya mume.Anakesha kumngoja mume asijue anakotoka. 

 Ni kiumbe duni mbele ya mwanamume. 

 Kanda la usufi 

 Analaumiwa wana wanapokosa. Mama yake Sela analaumiwa pale Sela anapopata ujauzito. 

 Sela anaposhika mimba anafukuzwa shuleni ilhali Masazu hakuathirika. 

 Anatwikwa mzigo wa ulezi, mamake Sela ndiye anaonekana ana jukumu la kumlea mjukuu wake japo ni fukara. 

 Mzee Butali ,baba yake Sela,anakasirika kuwafukuza mama na bintiye  Sela. 

 Mwana wa Darubini 

 Kubakwa na kulazimishwa kufanya mapenzi kinyume na matakwa yake kama vile kananda. 

 Kunyang’wa mtoto kama vile kananda 

 Kuchaguliwa ume-mwatela kumkabithi bwana mkongo kananda kama mke wake. 

 Hana uwezo wa kufanya maamuzi apendavyo. 

 Kananda anauzwa baada ya muda kama mtumwa na bwana Mkongo. 

 Kikaza 

 Ni chanzo cha matatizo –Kuvunjwa kwa masharti ya kikazi katika jamii inatokana na Bi.Mtajika 

kuingiliamadaraka ya mumewe na kujifanya kiongozi. 

 Wanabaguliwa na kunyimwa nafasi za uongozi. 

 Kiumbe aliyejielewa na kuingilia wajibu usio wake kiasi kwamba akipewa fursa ya kusalimu wanakijiji  

 anachukua saa nzima. 

 Ni  kiumbe cha kushangaza, kukasirisha na kuudhi.         (zozote nne) 

7.   

a) Maghani –Ni ushairi ambao hutolewa kwa kalima badala ya kuimbwa.Hushughulikia maswali ya    

 kijamii k.v kazi, maombolezi au siasa kama ilivyo katika nyimbo tofauti na nyimbo maghani hayaimbwi   2x1 

= 2 

b) Sifa za maghani  

 Ni tungo za kishairi. Hii ina maana kuwa yana sifa za kishairi za kuwa na mapigo ya kimziki 

 Husimulia matukio kwa kirefu hasa yanayotambwa. 

 Hutungwa papo hapo na kusemwa au kutongelewa Mbele ya hadhira. 

 Huweza kutolewa na mtu mmoja au kundi la watu. 

 Huwa na majisifu ( majigambo) 

 Huwa na uigizaji  /utendaji  

 Hutumia tamadhali za usemi kwa wingi 

c)  

 Kuandika 

 Kunasa sauti – tepurekodi 

 Kamera 

 Video 

 Sinema /filamu 

 Akilini        4=Alama 4 

d)  

 Maandalizi- kuhusisha uteuzi wa mada, utambuzi wa malengo yaliyowazi katika mawanda ya utafiti,  

 utambulizi wa mazingira na wakati ufaao na mbinu za ukusanyaji wa data. 

 Ukusanyaji wa data yenyewe kwa kuhoji kushuhudia, kurekodi na hata kushirikisha. 

 Kurekodi data kwa kuandika  kupiga chapa au video 

 Kuchunguza data ili kutafsiri na kuandika upya neno kwa neno bila kupotosha maana ya lugha asili 

 Kuchambua na kufasili data bila kupotosha maana 

 Kuchambua na kufasili data ili kupata matokeo kamili ya utafiti 

                     Hatua za mwanzo 5 x 1 =Alama  

e)  

 Ukosefu wa utafiti madhubuti 

 Ukosefu wa walimu waalewa 

 Vitabu virejelewa havipo 

 Alama kuwa haina manufaa katika kuelimisha watu 



 

 

 Baadhi ya vipera ni kinyume cha maadili ya kidini 

 Vijana wa sasa hawaonei fasihi hii fahari 

 Fasihi andishi yaelekea kuzingatiwa mno.                           zote 5 =Alama 5 
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KISWAHILI  

INSHA 

KARATASI 1 

SWALI LA LAZIMA 

 

1. Kumetokea shambulizi la kigaidi katika nchi jirani. Wewe kama balozi mwandikie raisi na  

 watu wa nchi hiyo risala ya rambirambi.    

2. Dhuluma dhidi ya wanawake imekita mizizi ndini. Jadili. 

3. Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi. 

…Na huo ndio ukawa mwanzo mpya. 

 

 
SUNSHINE 

KARATASI 102/2 

KIDATO CHA NNE 

SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA  

MTIHANI WA KABLA YA MWIGO 

 
UFAHAMU (ALAMA 15) 

Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali. 

Suala la mahusiano ya wanadamu katika jamii, uainishaji wake na uathihirikaji wake limewashughulisha 

wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili huwatafakarisha wataalamu hao kutokana na umuhimu 

wake katika maisha ya binadamu msingi mkuu wa uainishaji wa mahusiano hayo ni kukichunguza kipindi cha 

mahusiano yenyewe. Yapo mahusiano baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika 

chache, na mengine ambayo huenda yakachukua miaka ayami. 

Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni yale yanayojulikana kama mahusiano ya kudumu. Inamkinika kudai 

kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa. Watu 

wengi huitikadi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hivyo ni 

uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa kipindi kirefu labda tangu 

ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano huu hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu; tunaendelea 

kuwasiliana kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama mtandao na 

simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa. Hata hivyo, inawezekena baadhi ya mahusiano ya 

kijamaa yasiwe ya kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa 

kudumu au kipindi kirefu, unaweza kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka. Talaka hiyo inavunja ule uwezekano wa 

uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu za maisha. 

Katika ngazi ya pili, mahusiano ya koindi cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha marafiki zetu 

maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washirika 

kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea. Inawezekana 

kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki na majirani huweza kuwa ya miongo na 

daima. Hali hii huweza kutegemea muundo na mfano wa jamii. Kwa mfano, kwa majirani wanaoishi kwenye 

janibu, fulani mahususi, na kwa miaka tawili bila ya  kuhajiri. Uhusiano wao na majirani huweza kuwa wa 

kudumu. Hali hii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. Maisha ya mijini yana sifa ya 

kubadilkikabadilika. Isitoshe, kutokana na mfumo wa maisha ya  kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi. 

Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi uweza kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu. 

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu unasababisha 

kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao. Uhusiano kati ya wenza katika mazingira ya 

kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani. Vimbunga vya ufutwaji kazi, ubadilishaji wa kazi, hali 

zisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasa huweza kuathiri mshikamano wa 

wanaohusika kazini. 

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa mpito au wa muda mfupi. Mahusiano ya aina hii hujiri 

katika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma hizi zinaweza kuwa dukani, kwenye sehemu za ibada, 



 

 

kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha zinazotufanya 

kuyazungumzia mahusiano ya aina hii kama ya mapito. Kwanza, uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma 

hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi au msusi untambua aliyekushughulikia hayupo. Hata 

hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule mmoja. 

Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na “uhusiano wa chembe chembe”. Uhusiano wa chembe chembe, bidhaa 

ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya mwenzake. Chembe 

hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, kiatu anachokushonea, nguo anazokufulia, ususi 

anaokufanyia n.k. Mahusiano ya aina hii yametovukwa na hisia za utu na ni zao la mifumo ya kisasa na kiuchumi 

na kijamii. Mtu anayehusiana na mwenzake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwezake 

amekosa chakula, amefutwa kazi, amefiliwa na kadhalika. 

Suala kuu tunalopaswa kujiuliza nji: Je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi zetu, marafiki zetu na majirani 

zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni w aaina gani? Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito au ni wa 

kudumu? 

(a) Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.       (al 1) 

(b) Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.      (al 1) 

(c) Fafanua athari ya technolojia kwenye mahusiano ya watu.      (al 2) 

(d) Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo.    (al 4) 

(e) Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.        (al 2) 

(f) Je, kifungu hiki kina ujumbe gani mkuu?        (al 2) 

(g) Eleza maana ya maneno yafutayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.    (al 3) 

(i) inasigana…………………………………………………………………………………… 

(ii) yameghoshi………………………………………………………………………………… 

(iii) vighairi……………………………………………………………………………………... 

UFUPISHO    (ALAMA 15) 

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lililowasumbua walimwengu kwa muda mrefu sana. Serikali nyingi zimetumia 

mapesa mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana na janga hili. Hata hivyo, fanaka haijapatikana, wala 

haielekei kamwe kuwa itapatikana leo au karne nyingi baadaye. 

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhanaya “ujambazi” tena “wa kimataifa”. Hili ni tatizo 

mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna wale watu binafsi na hasa viongozi w anchi kubwakubwa 

na serikali zao zilizojiaminisha kuwa ujambaz ni balaa kweli, tena belua, lakini huo ni wa huko, wala hauwezi 

kuwagusa licha ya kuwashtua wao. 

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu ‘washenzi’ wasiostaarabika, wapatikanao katika nchi 

zisizoendelea bado. Ujambazi peke wanaouona unafaa kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko wa madawa ya kulevya 

uliosababishwa na vinyagarika kutoka nchi hizo maaluni za “ulimwengu wa tatu”. Kulingana na wastaarabu wa nchi 

zilizoendelea, vinyangarika hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali 

bila huruma. Baada ya kusawasagwa, ulimwengu mstaarabu utazidi kutononoka na ahadi ya mbingu hapa ardhini 

itakamilika. 

Imani ya watu hawa ya kuwa ujambazi wa kimataifa, hata iwapo upo, hauwezi kuwashtua wala kuwatingisha wao 

ilikuwa kamili na timamu. Ilikuwa kamili na timamu hadi hapo mwezi Septemba tarehe 11 mwaka wa 2001, ndege 

tatu za abiria zilipoelekezwa katika majumba mawili ya fahari, yenye urefu wa zaidi ya ghorofa mia moja na 

kuyatwangilia mbali. Mshtuko na kimako! Kimako kwa kuwa, kabla ya siku hiyo, Wamarekani hawangeweza kudhani 

kwamba ingewezekana taifa lolote au mtu yeyote kuthubutu kushambulia nchi yao, taifa wasifa lililojihami barabara 

dhidi ya aina yoyote ile ya uchokozi kutoka pembe lo lote la dunia. 

Hakuna ulimwenguni mzima, aliyeamini kuwa Marekani ingeweza kushambuliwa. Kwa ajili hiyo, mshtuko 

uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari nzima imeshambuliwa, wala sio Marekani pekee. 

Mintarafu hiyo, Marekani ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na wasiokuwemo kwa mabomu hatari 

huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu duniani ilishangilia na kusherehekea. Kwa bahati mbaya, tafsiri ya shambulizi 

la minara-pacha na Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa Marekani, ulizorota. Kuna wengi 

waliodhani huo ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo na kwa muda, Waislamu wote wakashukiwa 

kimakosa kuwa ni majambazi wa kimataifa. 

(a) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza.   (maneno 65 – 75)  (al 10, 2 za utiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

(b) Ukizingatia aya tatu za mwisho, fafanua fikira za watu na mambo yote yaliyotokea baada ya Septemba tarehe 11, 

2001. (maneno 65 – 75)     (al 10, 2 za utiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

MATUMIZI YA LUGHA  (ALAMA 40) 



 

 

(a) Silabi ni nini?           (al 2) 

(b) Tenga silabi katika maneno yafuatayo kisha uandike aina yake.     (al 2) 

(i) igwa  

  (ii) Oa  

(c) Dhihirisha panapotiwa shadda katika maneno yafuatayo.      (al 2) 

(i) Galagala …………………………………………………………………………………… 

(ii) Teketeza …………………………………………………………………………………... 

(d) Bainisha nomino katika sentensi zifuatazo kisha utaje aina zake.     (al 2) 

(i) Uhubiri wa mama huyu una mvuto mkubwa 

  (ii) Kabati hili limevamiwa na wadudu wengi waharibifu. 

(e) Eleza matumizi ya kihusishi kwa katika sentensi ifuatayo.      (al 2) 

Tahadhari huandikwa kwa hati nzito. 

(f) Tenga viambishi na mzizi katika neno lifuatalo.       (al 2) 

Siji. 

(g) Unda nomino kutokana na kivumishi kifatacho.       (al 1) 

Tepetevu 

(h) Pigia mstari na kuainisha kirai katika sentensi ifuatayo.      (al 2) 

Haifai kujenga karubu na nyaya za umeme 

(i) Bainisha shamirisho kitondo katika sentensi ifuatayo.      (al 2) 

Mzalendo amemwandikia mhariri barua. 

(j) Eleza kama sentensi ifuatayo ni sahili, ambatano ama changamano.     (al 2) 

Tulipewa ratiba ya shughuli hiyo lakini hatukuitia maanani 

(k) Bainisha vishazi huru na vishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo.     (al 2) 

Simu tamba ambayo ameninunulia imenirahisishia mawasiliano 

(l) Kanusha sentensi ifuatayo.          (al 2) 

Ninamtarajia mpwa wangu awasili leo 

(m) Andika katika wingi.          (al 2) 

Huzuni aliyokuwa nayo yatima huyu ilinitia kite na imani. 

(n) Andika kinyume cha neno lililopigwa mstari.       (al 1) 

Mhalifu huyu alitunga mimba 

(o) Bainisha matumizi ya KI katika sentensi ifautayo.       (al 1) 

Jua limekuwa likiwaka tangu Januari 

(p) Bainisha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo:       (al 1) 

Sungura alifika nyumbani akamsalimu mkewe, akafululiza msalani akaoga 

(q) Akifisha sentensi hii:          (al 2) 

Mmea wa pareto ni muhimu mno nchini akasema afisa wa kilimo 

(r) Badilisha katika usemi wa taarifa:         (al 2) 

“Tutakusaidia ikiwa utashirikiana nasi,” afisa wa usalama akasem. 

(s) Andika katika ukubwa ukizingatia neno lililopigwa mstari.      (al 1) 

Aliyerembesha uso kwa poda. 

(t) Bainisha maana mbalimbali za sentensi ifuatayo:       (al 3) 

Mwalimu amempigia wanafunzi simu 

(u) Silabi mwambatano ni nini?          (al 1) 

(v) Tunga sentensi moja udhihirishe maana mbili za neno hili: Rudi     (al 1) 

(w) Pigia mstari vivumishi katika sentensi ifuatayo kisha uandike aina yake.    (al 2) 

Bibi huyu ni mpole uso wake wenye haya huuinamisha kila mara. 
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SEHEMU YA A 

LAZIMA 

FASIHI SIMULIZI (ALAMA 20) 

(a) Toa sifa mbili za fasihi simulizi.         (al 2) 

(b) Taja na ufafanue aina mbili za hadhira wa fasihi simulizi.      (al 2) 

 

(c) Hadithi za kisalua ni nini?          (al 1) 

(d) Fomyula ya kuhitimsha ina umuhimu gani? Toa hoja mbili.      (al 1) 

(e) Eleza sifa mbili za hadithi za mazimwi.        (al 2) 

(f) Ni nini dhima ya misimu katika jamii?        (al 2) 

(g) Ushairi simulizi ni nini?          (al 1) 

(h) Taja sifa mbili za hodiya.          (al 2) 

(i) Eleza sifa tatu za mwigizaji bora.         (al 3) 

(j) Eleza sifa mbili za ngoma.          (al 2) 

(k) Tofautisha kati ya malumbano ya utani na maapizo.       (al 2) 

SEHEMU YA B: RIWAYA 

KIDAGAA KIMEMWOZEA: KEN WALIBORA 

1. “We bwana unafikiri natumia petroli nini?” 

(a) Uweke  usemi huu katika muktadha wake.       (al 4) 

(b) Huku ukitoa mifano, eleza mbinu mbili za lugha zilizotumiwa na mwandishi katika dondoo hili.  

             (al 4) 

(c) Eleza migogoro yoyote sita inayojitokeza katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.   (al 12) 

2. Udhalimu ni maudhui makuu katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea. Thibitisha.    (al 20) 

SEHEMU C: HADITHI FUPI 

DAMU NYEUSI: KEN WALIBORA & S. A. MOHAMMED 

1. “Wenzangu wote, mwafahamu hadithi ya kobe?” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (al 4) 

(b) Fafanua sifa 4 za msemaji.         (al 4) 

(c) Kwa kiurejelea dondoo taja mbinu inayojitokeza katika hadithi inayorejelewa na msemaji. Kisha  

ufafanue kwa mifano mwafaka.         (al 12) 

2. Kwa kurejelea hadithi zifuatazo jadili maudhui ya: 

(i) Tamaa na ubinafsi katika Samaki wa Inchi za Joto. 

(ii) Ushirikina katika Gilasi ya Mwisho Makaburini. 

SEHEMU D: TAMTHILIA 

MSTAHIKI MEYA: TIMOTHY AREGE 

(i) “Si vyombo vya habari, si wanasiasa. Si wasomi.” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (al 4) 

(b) Taja na ufafanue  mbinu ya lugha katika dondoo hili.      (al 2) 

(c) Fafanua sifa zozote nne za msemaji.        (al 4) 

(d) Umaskini ni tatizo kuu katika cheneo. Tetea kauli hii huku ukitoa mifano mahususi.   (al 10) 

(ii) Mwandishi wa Mstahiki Meya ametumia mbinu ya majazi kufanikisha ujumbe wake. Jadili.  (al 20) 

 

SEHEMU E: MASHAIRI 

Shairi  

Mapenzi kitu ajabu, yakutia bumbuwazi 

Yakufanya uwe bubu, kujibu huwa huwezi 

Shubiri kwako zabibu, na vitamu huviwezi. 

 

Wamkuta kaemewa, asemayo hayajuwi 

Aumba akiumbuwa, aona maruwiruwi 

Vigumu kumuopowa, na kwa ngisi kumvuwi. 

 

Hukumbuka ya zamani, yote walofanyiana 



 

 

Nyumbani barabarani, ayaona kama jana 

Akili yake na nyani, aruka ingagongana. 

 

Wangoja nyota ya jaha, kutwa wewe unahaha 

Mawazo yako silaha, akukwaaye usaha 

Usifanyiwe msaha, waugeuza karaha. 

 

Kalelewa kaleleka, utani kwake ni mwiko 

Njiani yeye na kaka, hapokei mauliko 

Ghadhabu zake zap aka, hapendi maziko. 

                Na Hashil S. Hashil 

1. Andika kichwa mwafaka cha shairi hili.        (al 1) 

2. Eleza umbo la shairi hili.          (al 4) 

3. Tambua tamathali za usemi alizozitumia msanii.       (al 4) 

4. Taja na ufafanue uhuru wa mshairi.         (al 2) 

5. Andika ubeti wa tatu kwa lugha tutumbi.        (al 4) 

6. Fafanua mambo matatu yanayohusishwa na mapenzi.      (al 3) 

7. Taja nafsi katika shairi hili.          (al 1) 

8. Taja toni ya mshairi huyu.          (al 1) 

 

Chaguo shairi moja kasha ujibu maswali. 

Mtazameni ….nguzo ya Afrika 

         Mtumwa wa watumwa waliridhiya 

Amekita jembe lake akilisujudia 

Kwa tambo lililoumbuka na kusekehea 

Uso ukifuka ukata ulojifanya tabia 

Na machungu ya maonevu alovumilia. 

 

Moyo wake mzito ulokokomaa kama kuni 

Haujui tena kutarajia wala kutamani 

Umekufa ganzi, kutohisi raha huzuni 

 

Basi iteni fikira mambo ukiyafikiri 

Siku hamaki yake itakapochafuka kama bahari 

Siku ukweli wa hali yake utapodhihiri 

 

Umejiandalia vipi… 

Huo mkono ulomuumbua na kumkausha 

Kizo pumzi zilomzima taa ya maisha 

Kumfunga kizuizi , gizani kumtowesha 

Ni jawabu gani alowekewa na wakati 

Kuipoza ghadhabu ya kiu ingawa katiti 

Kuikiwaza hamaki ya njaa hii ya dhati 

Jnjaa ya maisha itakayo kushibishwa. 

 

1. Lipe shairi hili kichwa mwafaka.         (al 2) 

2. Taja nafsi neni katika shairi hili.         (al 2) 

3. Andika mifano ya  uhuru wa mshairi katika shairi hili.      (al 4) 

4. Eleza mbinu za lugha zilizotumiwa.         (al 4) 

5. Eleza sifa zilizomkabili mzungumzaji.        (al 4) 

6. Tambua mishororo miwili mishata.         (al 2) 

7. Fafanua umuhimu wa mistari mishata.        (al 2) 
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INSHA 

MWONGOZO KARATASI YA KWANZA 

1.  Anwani ya mwandishi 

2.  Mada –Herufi kubwa na ipigiwe  mstari 

 Mada itaje ni risala kwa nani kwa nini na kuhusu nini. 

3.  Mtajo utategemea mwandikiwa  

 Mf Kwa rais na wananchi wa-------- 

  Wazalendo wa___________ 

  Raia_______________ 

Watu wa_____________ 

4.  Utangulizi –uonyeshe masikitiko/huzuni nk. 

_ Mwili 

_ Changamoto za kigaidi 

_ Namna mataifa yanakabiliana na ugaidi 

_ Kisa cha mashambulizi katika nchi zingine 

_ Kuhimiza taifa hilo kujasirika /kutia moyo 

_ Kutia juhudi na mikakati dhidi ya ugaidi 

_ Uhamaji/swala la wakimbizi 

_ Mashirika yasiyo ya kiserekali 

_ Usalama katika Nyanja na sehemu zilizo na watu wengi 

_ Benki bandia kupitisha fedha 

_ Kutoa msimamo wake kuhusu swala hilo/mo Asitoe msimamo wake. 

5.  Hitimisho 

_ Jina lake na sahihi kuandikwa. 

DHULUMA DHIDI YA MWANAMKE. 

1 .Kichwa 

Herufi kubwa na ipigiwe kistari 

2. utangulizi 

Kueleza maana ya Dhuluma na kutolewa mifano mbalimbali. 

3. mwili 

Kujadili hoja 

a. Ukeketaji 

b. Ndoa za mapema  

c. Kuvuliwa nguo hadharani 

d. Kubezwa na kudharauliwa hadharani 

e. Ubakaji 

f. Kupigwa  na wanaume 

g. Kudhulumiwa kazini –kimapenzi 

1. Kupuuzwa 

2. Kunyimwa vyeo 

3. Majukumu  mengi 

h. Kutengwa katika kurithi mali haswa wajane 

i. Jamii hutenga wasichana kielimu. 

j. Nafasi za kazi 

Hakiki mifano mingine 

Hoja zisipungue sita. 

Maneno 400. 

3. MZIGO WA MWENZIO NI KANDA LA USUFI 

Methali 

1. Kichwa –kiandikwe katika herufi kubwa na kipigiwe kistari 

 Yaweza  kuwa sehemu ya methali au kudokeza methali hiyo .mf mzigo wa mwenzio 

2. Utangulizi 

Anaweza kutoa maana ya juu na ndani ya methali na matumizi ya methali. 

Anaweza buni kisa ambacho kinadhihirisha pande mbili za methali. 

1. Nani alikuwa na tatizo (mzigo) 

2. Aliyepuuliza mbali tatizo hilo( kanda la usufi). 



 

 

3. Makundi mawili yajitokeze. 

Hitimisho 

_ Muktasari wa kisa. 

_ Funzo lidhihirike la methali husika 

Maneno 400 

4……Na huo ukawa mwanzo mpya. 

1. Kichwa 

-Mwanafunzi abuni kichwa cha insha. 

2. Mwili  

_ Atunge kisa kinachohusiana na kichwa na kilichovutia. 

_ Atumie lugha ya mvuto mkubwa. 

_ Kuwepo na mtiririko mzuri wa kisa husika. 

3. Hitimisho  

_ Amalize insha kwa maneno aliyopewa,bila kuongeza wala kudondoa. 

_ Asipomaliza au aongeze apate bahshish 
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KIDATO CHA NNE 

MWONGOZO 

 

UFAHAMU (ALAMA 15) 
Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali. 

(a) Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.    (al 1) 

Kipindi cha mahusiano yenyewe. 

(b) Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.    (al 1) 

Ni uhusiano wa kudumu / huchukua muda mrefu / uhusiano wa kipindi kirefu / ni  wa milele / huanzia utotoni 

hadi utu uzima 

(c) Fafanua athari ya technolojia kwenye mahusiano ya watu.   (al 2) 

Huwezasha watu au jamaa wako mbali kuwasilianan au hudumisha uhusiano wa kijamii. 

(d) Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo. (al 4) 

(i) Talaka – huvunja uhusiano baina ya mke na mume 

(ii) Ubadilishija wa kazi 

(iii) Mifumo ya kimataifa na kisiasa 

(iv) Mabadiliko ya maisha ya mjini 

(v) Uhamaji 

(vi) Kufutwa kazi  (zozote x4 x 1 = 4) 

(e) Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.     (al 2) 

Hatuwaliwa na uhusiano wa chembechembe. 

(f) Je, kifungu hiki kina ujumbe gani mkuu?      (al 2) 

Mahusiano katika jamii / aina  za mahusiano katika jamii. 

(g) Eleza maana ya maneno yafutayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.  (al 3) 

(i) inasigana – inapiganan / inakizana / inatofautiana / inahitilafiana 

(ii) yameghoshi  - yamejaa / jamebeba / yamesheheni / yamerundika 

(iii) vighairi kinyume / vinyume / tofauti 

 

UFUPISHO    (ALAMA 15) 

(a) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza. (maneno 65 – 75)  (al 10, 2 za utiririko) 

Matayarisho 

a) Ujambazi wa kimataifa umewasumbua walimwengu 

b) Serikali nyingi zimejitolea kupambana na janga hili 

c) Fanaka  haijapatikana 

d) Tatizo kubwa ni jelezi la dhana ya ujambazi wa kimataifa 

e) Tatizo jingine ni kiburi cha mataifa makubwa kuona  hayawezi. Kufikwa na ujambazi. 

f) Kwao ujambazi unaofaa kukabiliwa ni wa dawa za kulevya 

g) Unasababishwa na vinyang’arika kutoka ulimwengu wa tatu 



 

 

h) Vinyang’rika hizi ni sharti vifangiliwe ili ustaarabu udumishwe. 

i) Watakaburi hawa wanaamini kuwa ujambazi ni wa watu washenzi katika mchi zisizoendelea. 

(zozote  7 x 1 = 7, utiririko 1) = alama 8 

(b) Ukizingatia aya tatu za mwisho, fafanua fikira za watu na mambo yote yaliyotokea baada ya Septemba 

tarehe 11, 2001. (maneno 65 – 75)  (al 10, 2 za utiririko) 

Matayarisho 

(a) Wamarekaru walishtuka na kumaka kuwa taifa lolote au mtu yeyote angethubutu kuwashambulia 

(b) Hakuna aliyeamini kuwa marekani ingeweza kushambuliwa 

(c) Huzuni ilitanda ulimwenguni kote 

(d) Marekani ulipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na wasiokuwemo kwa  mahomu Afghanistan 

(e) Wengi duniani walisherehekea 

(f) Tafsiri ya shambulizi hili ilizorota 

(g) Wengi walidhani kuwa ulikuwa mwanzo wa vita vya waislamu dhidi ya wakristo. 

(h) Waislamu wote walishukiwa kimakosa kuwa ni majambazi. 

Zozote  6 x 1  = 6 

Utiririko    1 

                7 

MATUMIZI YA LUGHA  (ALAMA 40) 
(a) Silabi ni nini?         (al 2) 

     ……Pigo kamili la sauti katika neno  

(b) Tenga silabi katika maneno yafuatayo kisha uandike aina yake.   (al 2) 

(i) igwa  

i-gwa  
(ii) Oa  

o-a Dhihirisha panapotiwa shadda katika maneno yafuatayo.   (al 2) 

(i) Galaga’la …………………………………………………………………………………… 

(ii) Tekete’za …………………………………………………………………………………... 

(c) Bainisha nomino katika sentensi zifuatazo kisha utaje aina zake.  (al 2) 

(i) Uhubiri wa mama huyu una mvuto mkubwa 

……Uhubiri- dhahania    ……Mama-kawaida.  Mvuto-dhahania  

  (ii) Kabati hili limevamiwa na wadudu wengi waharibifu. 

Kabati – kawaida          Wadudu – kawaida Eleza matumizi ya kihusishi kwa katika sentensi ifuatayo. 

  (al 2) 

Tahadhari huandikwa kwa hati nzito. 

Jinsi – au chombo/kitumizi  
(d) Tenga viambishi na mzizi katika neno lifuatalo.     (al 2) 

Siji. 

Si-j-i  
(e) Unda nomino kutokana na kivumishi kifatacho.     (al 1) 

Tepetevu 

……Utepetevu…………………………………………………………………………………Pigia mstari na kuainisha 

kirai katika sentensi ifuatayo.    (al 2) 

Haifai kujenga karubu na nyaya za umeme RT 

…Karibu na –RN …Nyaya za umeme  RN  

(f) Bainisha shamirisho kitondo katika sentensi ifuatayo.    (al 2) 

Mzalendo amemwandikia mhariri barua. 

Barua-shamirisho kipozi ………Mharir- shamirisho kitondo  

(g) Eleza kama sentensi ifuatayo ni sahili, ambatano ama changamano.  (al 2) 

Tulipewa ratiba ya shughuli hiyo lakini hatukuitia maanani 

Ambatano: zaidi ya wazo moja  
(h) Bainisha vishazi huru na vishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo.  (al 2) 

Simu tamba ambayo ameninunulia imenirahisishia mawasiliano 

  ambayo ameninunulia-kishazi tegemezi  

Simu tamba imenirahisishia mawasiliano-kishazi huru. 

(i) Kanusha sentensi ifuatayo.       (al 2) 

Ninamtarajia mpwa wangu awasili leo 

Simtarajii mpwa wangu awasili leo. 

(j) Andika katika wingi.        (al 2) 



 

 

Huzuni aliyokuwa nayo yatima huyu ilinitia kite na imani. 

Huzuni waliyokuwa nayo mayatima hawa ilitutia kite na imani. 

(k) Andika kinyume cha neno lililopigwa mstari.     (al 1) 

Mhalifu huyu alitunga mimba 

Mhalifu huyu alitungua mimba. 

(l) Bainisha matumizi ya KI katika sentensi ifautayo.    (al 1) 

Jua limekuwa likiwaka tangu Januari 

Hali ya kuendelea. 

(m) Bainisha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo:    (al 1) 

Sungura alifika nyumbani akamsalimu mkewe, akafululiza msalani akaoga 

Ka- mfululizo wa vitendo/utokeaji wa vitendo vingi kwa wakati mmoja. 

(n) Akifisha sentensi hii:        (al 2) 

Mmea wa pareto ni muhimu mno nchini akasema afisa wa kilimo 

“Mmea wa pareto ni muhimu mno nchini,” akasema afisa wa kilimo. 

(o) Badilisha katika usemi wa taarifa:      (al 2) 

“Tutakusaidia ikiwa utashirikiana nasi,” afisa wa usalama akasema. 

Afisa wa usalama alisema kuwa wangemsaidia ikiwa angeshirikiana nao. 

(p) Andika katika ukubwa ukizingatia neno lililopigwa mstari.   (al 1) 

Aliyerembesha uso kwa poda. 

Aliyerembesha juso kwa poda. 

(q) Bainisha maana mbalimbali za sentensi ifuatayo:    (al 3) 

Mwalimu amempigia wanafunzi simu 

i) Ametumia simu kama chombo kumpiga mwalimu. 

ii) Amepiga simu kwa niaba ya mwanafunzi. 

iii) Amempiga kwa sababu ya simu. 

(r) Silabi mwambatano ni nini?       (al 1) 

Ni silabi ambayo ina muundo wa zaidi ya konsonanti moja        
(s) Tunga sentensi moja udhihirishe maana mbili za neno hili: Rudi   (al 1) 

Rudi – adhibu mwana 

Rudi – Rejea 

(t) Pigia mstari vivumishi katika sentensi ifuatayo kisha uandike aina yake.  (al 2) 

Bibi huyu ni mpole uso wake wenye haya huuinamisha kila mara. 

Huyu – Kivumishi kiashiria. 

Wake – kivumishi kimilikishi. 

Wenye – Kivumishi cha pekee. 

 

ISIMU JAMII 

Maenezi ya Kiswahili Afrika Mashariki punde baada ya uhuru yalikuwa na chagamoto tele. Fafanua 

zozote tano.         (al 10) 
(a) Uhaba mkubwa wa wataalamu wa Kiswahili 

(b) Athari  kutoka kwa lugha ya kwanza. 

(c) Watu kuchangamka lugha nyinginezo ka vile kiingereza, kijerumani. 

(d) Imani potovu – lugha ya Kiswahili ni duni 

(e) Uhaba wa walimu wa Kiswahili. 

(f) Uhaba wa vitabu vya Kiswahili. 

(g) Kutokuwepo kwa sera ya lugha kutoka kwa baadhi ya serikali za mataifa ya Afrika mashariki. 

(h) Uhaba wa pesa za kutafikia 

(i) Nchi za Afrika za kukuza na kuendeleza Kiswahili 

Zozotte 5 x 2 = 10 

Lazima afafanue. 

 

 

  

  



 

 

 SUNSHINE 

 PAPER 3 

 MWONGOZO 

1. Msemaji  –  Dora 

 Msemewa  –  mwalimu majisafu 

 Mahali  –  nyumbani kwao 

 Sababu  –  Kutelekeswa kwa kazi zote za kuwalinda wanao walemuvu bila usaidizi  

 wa mumewe majisifu. (1 x 4) 

(b) Utohozi – Petroli 

 Swali balagha : “wewe unafikiri ninatumia petrol nini? (2 x2) 

(c) Migogoro  

(i) Migogoro ya kindugu 

 Bwana mtemi na familia yake wanakinzana. Madhubuti amekuwa mwasi kwa babake. Mtemi na mkewe 

wanasomeana kila mara. Mtemi pia anashiriki mapenzi nje ya ndoa. 

 Bwana majisifu na mkewe dora vile vile wana migogoro kuhusu ulezi wa wanao vilema. 

(ii) Migogoro kati ya watawal na watawaliwa 

 Mtemi na nduguye hawapikiki chungu kimoja. Wao wanazomeana kila mara. Hali inayowafanya wasiwasiliane 

ufanisi au matatizo yao. 

(iii) Migogoro kati ya watawala na wataliwa 

 Mzee matuko weye anatiwa nguvuni kwasababu ya kumwambia mtemi wazi wazi kuwa utawala wake ni mbaya 

na anafua kuondoka uongozini. Mtemi anawadhuklumu wanasokomoko kwa kunyakua shamba zao kama ule la 

chichiri Hamadi. 

(iv) Migogoro ya waajiri na waajiriwa 

 Mtemi Nasaba bora anawaajhiri na kufata kazi wafanya kazi wakati wowote. Akiona wanafanya kazi vyema 

anawapiga kalamu. Wafanyakazi wengi sokomoko wanafanya kazi za sulubu zilizo na mishahara ya kijungu jiko. 

(v) Migogoro ya mashamba 

 Wanasokomoko na Tomoko kwa ujumla wanamlaumu mtemi kwa kuwapokonya mashamba yao. Amani hana 

furaha kwa sababu ya shamba lao kuchukuliwa na Bwana Mtemi. 

(vi) Migogoro ya kimapenzi 

 

 Majununi na mitchelle wamekuwa na huba. Hata hivyo Mitchelle anamkataa majununi kwa kusingizia nyumba. 

Mashaka anaamua kutotoka shuleni kwa sababu ya mapenzi yake kuvunjika. 

Mengine  

(vii) Migogoro ya kinasaba 

(viii) Migogoro ya kijinsia 

(ix) Migogoro ya askari na wanachi 

(x) migogoro ya setka katika uandishi 

(xi) migogoro ya elimu 

1. Wanasokomoko wanapokonywa mashamba 

 Mtemi anampokoonya chichir Kamadi shamba lake la ekari mla mbili sabini. Alichukuwa shamba lake marehemu 

mwinyi hatika mtembezi. Na pia alipofanya kazi katika wazara ya Ardhi na makao aliweza kutendeneza hatimiliki 

bandia za mashamba. 

2. Kuuawa na viongozi 

 Mtemi aliwahonga majambazi ili waweze lumuua chichir hamadi iliaweze kuchukua shamba lake. Askari 

waliobimwa na mtemi walimpiga mamake Imani na kusababisha kifo chake. 

3. Wanarochi wanadhulimiwa kupita ufisadi 

 Mtemi pamoja na wasimamizi wanabumia pesa zilizotaliwa kujenga hsopitali kujenga zahanati na kasha kujifaidi 

na pesa hizo mifukuni mwao. 

4. Yusuf anadhulumiwa kwa kufungwa kifungo cha maisha kwa kusingiziwa kumuua babake chichir Hamadi. 

 Amani na Imani wanafungwa kwa kusingiziwa kumuua kititi uhuru. 

5. Waandishi wanadhulumiwa kwa kuibiwa miswada yao kwa njia za kilaghai na watu amabo hawana vipawa. 

Amani anaibiwa mswada na mwalimu majisifu. 

6. Wagonjwa zahanitini wanadhulumiwa kwa kutopewa huduma bora pale zahanitini. Wauguszi ni wazembe kazini, 

wanawadhihaki na kukejeli wanaowaleta wagonjwa wao mfano Amani na Imani wanapompeleka kitoto Uhuru. 

7. Wananchi wanalazimishwa kutoa ngeje za kuwapeleka watoto wa viongozi kusomea ughaibuni. Mtemi analazimu 

wanasokomoko kutoa pesa za mwanake kwende kusomea ughaibuni. 

8. Waajiri wanawadhulumu waajiriwa kwa kuwapa kazi za sulubu ambazo malipo yake ni ya kijingujiko. Mtemi 

anampiga fagio mfanyikazi wake. Amani anatanya kazi ya kukama ng’ombe nk. 



 

 

9. Wakoloni wanawadhulumu waafrika walipokuwa barani Afrika. Waafrika hawakuruhusiwa kupanda mimea 

iletayo fadha na figuo wa gredi. 

10. Vyombo vya dola vilivyochini ya utawala mbaya wa mtemi unawadhuluma watu. Askari wanawapiga na 

kudhulumiwa watu wasiokuwa na hatia mamake Imani anaaga kutokana na kichapo cha Askari. 

1. (a)  

(i) msemaji ni mzee babu 

(ii) msemewa ni wanatekede 

(iii) mahali kwa mzee babu 

(iv) sababu walikuwa wamekusanyika kwa mzee babu ili wafumbuliwe fumba la matatizo yanayowakumba. 

    (4 x 1 = 4) 

(b)   

(i) Ni msiri – Alijua mengi lakini aliyatoa kwa njia ya hadithi mafumbo  na ushairi 

(ii) ni mwenye busara – Anahifadhi mavuno anyayoletewa ili kuwafaa wanakijiji hao wakati wa upungufu wa 

chakula. 

(iii) ni mwenye mawazo mapevu – Anawambia wanakijiji kwamba si kila panapo mawingu meusi na mazito mvua 

hunyesha. 

(iv) ni mzalendo – Anakipenda kijiji chake ndio maana anashirikiana na wenzake kutafuta suluhisho. 

      (za kwanza 4 x 1 = 4) 

(c)  Jazanda / istiara (al 1 x 2 = 2) 

Mifano 

Hadithi ni ya Kobe na ndege 

(a) Kobe anawakilisha viongozi wenye tama na ubinafsi kama vile Bwana Mtajika. Kobe ananyakua vyote 

anavyopewa huko mbinguni. 

(b) Kobe pia anawakilisha viongozi wanjanja na wanafiki kama vile Bwanan Mtajika na Mchupa. Kobe anajifanya 

mwema anachangiwa manyoya na ndege kasha anawasaliti. 

(c) Kobe anaonyesha ubaguzi wa viongozi – Anakula kwanza na kuwapa ndege makombo. 

(d) Kobe kuanguka ardhini ni luonyesha kuanguka kwa uongozi mbaya. Uongozi wa Bwana Mtajika unaporomoka. 

(e) Ndege kumchangia Kobe manyao ni ishara ya  ushirikina wa wanatekede kupinga kura na kumwezesha kupata 

mamlaka. 

(f) Kupewa makombo kwa ndege inaonyesha dhuluma wanazopata wanyonge. 

(g) Ndege kuchukua / kumnyang’a Kobe manyoa inaonyesha nguvu walizonaza wanyonge. 

 (zozote 5 x 2 = 10) 

Ubinafsi: 

 mapenzi kati ya Chritine and Peter yanalenga mahitaji yao ya kibinafsi. 

 Peter aliwapunja wavuvi pesa ili ajinufaishe yeye mwenyewe akiuza samaki ghali huko ng’ambo. 

 Christine anatamani kuolewa katika familia ya kitajiri. Anajiona kama ng’ombe wa kizungu kwa vile amesome. 

 Chrisitne hamuulizi Peter kuhusu msichan anayetembea naye kwa kuhofia kukitia mchange kitumbua cha 

uhusiano wao. 

 Peter aliwapenda  wasichana ili kutimiza haja zake kimwili sio kuwaoa. 

 Peter alijitia kuwahurumia wafanyikazi wake bure, alitaka tu wamzalishie mali. 

 Peter alijitia kumpenda Zac hata akiwa na hali yake ya kimaskini ili afanyiwe kazi na aletewe wasichana. 

  (zozote  5 x 2 = 10) 

Ushirikina  

 Msoi anaamini ndoto anazoota kuwa ziliandama na matukio fulani. Ndoto zake ziliaminika kuwa za kweli. 

 Msoi aliamini kuwa lazima kungekuwa na kitu kibaya amabcho kingetokea katika Baa hiyo ya Makaburini. 

 Alipojikwa na bakuli lake la maua lilivunjika vipande vipande aliamini iliashivia mkosi ambao ungetokea, 

aliamini ilikuwa kama anakanywa. 

 Kubana kidole chake mlangoni mwa gari aliamini ni onyo la kutoenda huko walikokuwa wanaenda kwani 

kungetokea balaa. 

 Alikuja kuichukia Baa la Makaburini kw akuwa ilikuwa karibu na makaburini au mavani Alilisi kungekuwa na 

mkosi. 

 Akiwa kwenye baa anabadili mtindo wake wa kukaa wa kawaida anaangalia upande wa makaburini akidhani 

ndoto yake ingetabirika wakati wowote. 

 Kutumbua macho kulionyehsa kuwa sasa mambo aliyotabiri yamewadia alipoona vizuu. 

 (zozte  5 x 2 = 10) 

 MSTAHIKI MEYA 

(a) Msemaji – Waredi 



 

 

 Msemewa – Siki 

 Mahali – Zahanatini 

 Lini 

(b) Tabaini – Ni mbinu ambayo 

(c) Msemaji ni Waridi 

 anashawishika kwa haraka – Anaamini yale wanayosema wanasiasa, vyombo vya habari na wasomi eti nchi yake 

ni maskini 

 Mwenye kiburu – Anamkaripia mama Dddavue kaole kwa maneno makali bila kujali hali ya motto wake. Pia 

mkali / mgomvi. 

 Mtiifu – Anafuata maagizo ya kutowatibu watu wasio na fedha. 

 Mtamaushi – Anaamua kuacha kazi baada ya kuona kuwa mazingira na hali ya kazi hayabadiliki. 

 Mbinafsi – Hakuwafikiria wagonjwa wake anapoamua kuacha kazi zahanatini. 

 Ana msomamo thabiti – Anaamua kuacha kazi baada ya kuona hali mbaya ya kazi. 

 Mwoga – Anaogopa anaposikia fununu za  mgomo wa maandamano. 

 (Mwanafunzi ataje sifa na kuidhibitisha) 

 (Maelezo yaelekeana na sifa) 

 

 

Umaskini 

(a) Baraza haliwezi kutoa huduma bora kw awanacheneo – maji safi 

- Usafi w mazingira km takataka 

- Dawa zahanatini 

(b) Mchi kutegemea mataifa ya kibepari kwa mikopo. 

(c) Baraza kushindea kulipa mishahara kwa wakati, wanaichelewesha na hata wakati mwingine kupila nusu. Barasa 

limefilisishwa na wizi / ubadhirifu wa Meya na Washauri wake. 

(d) Wagonjwa zahanatini hawawezi kugharimia matibabu yapo. Hawana hata karatasi za kunakilia uabalesio wao. 

(e) Wafanyikazi wa Baraza kutembea kwa miguu na kwa masaa mengi kufika kazini kwani hawana nauli. 

(f) Wafanyikazi wanakosa pesa za kununua chakula wala makombo kinachowadhuru. 

(g) Wanakopsa pesa za kugharimia mahitaji ya kimsingi – makao, kiberiti ili kutokosa chakula. 

(h) Watoto wao waugua magonjwa yasababishwayo na ukosefu wa lishe bopra – utapia – mlo 

 (zozote  5 x 2 = 10) 

 Matumizi ya mbinu ya majazi katika mstahiki Meya 

(a) Bwana sosi – Kukotana na neno la kiingere za: 

(i) ‘source’ – chanzu cha yeye ndiye chanzo cha matatizo mengi ya wanachenea 

(ii) ‘Source” – kutia ladha. Maisha ya  vibaraka  wake yalipata ladha kwa kupewa mishahara ya juu na marupurupu 

mengine. 

(iii) Aina ya msimu – ‘sosi’ unao – maarisha kula. Alikuwa mlafi. Pia alitumia cheo chake kula na kujitajirisha na mali 

ya wanacheneo. 

(b) Mstahiki Meya  - Alistahikli kuondolewa mamlakani kwa kuwatesa wananchi. 

- Alistahiki kulaumiwa kwa matatizo ya wanacheneo 

(c) Bwana uchumi n akazi – maswala ya kiuchumi na kazi Barazani. 

(d) Bwana usalama – alishughulika na usalama. 

(e) Bwanan uhusiano mwema – alihakikisha kulikuwa na uhusiano mwema baina ya cheneo na majirani / nchi za nje. 

(f) Siki – Msikivu  - alisikiliza sana matatizo ya wanachi 

 kinwaji kikali / kinawasha ulimi – alimghasi Meya kuboresha hali za maisha za wanacheneo. 

(g) Bili – Orodha ya vitu pamoja na malipo yake. Yeye ndiye aliyepanga orodha za njia za kupora baraza. 

(h) Waredi – Ua linalovutia lakini linalokauka mara linapotolewa mtini. 

 Anajaribu juu chini kuwapa matumaini wagonjwa zahanatini lakini ajuapo ukweli anajiuzulu ghafla. 

(i) Tatu – Anajaribu juu chini kuona matatiz ya wafanyikazi yametatutliwa. 

(j) Beka – Nmeo la kuitikia hasa kwa wanawake. Aliitikia wito wa kutetea maslahi ya wafanyikazi. 

(k) Cheneo – Kitu kilichoenea 

(l) Kajifahari – samaki mkubwa kuliko kamba 

- Mkahawa mkubwa tena wa kifahari. 

(m) Shuara – Mji mdogo jirani – Mambo huko yalikuwa shwari. 

(n) Kheri – Ana heri yaani mwenye amani, utulizu na salama. 

 (zozote 10 x 2 = 20) 

 



 

 

MTIHANI WA PAMOJA WA SHULE ZA UPILI KAUNTI NDOGO YA MWINGI YA KATI 

Kenya Certificate of Secondary Education  

101/1 

KISWAHILI 

KARATASI YA 1 

 

INSHA YA LAZIMA 

1. Kumekuwa na visa vya upiganaji wa kabila zinazozozania mifugo katika Kaunti yako. Wewe kama gavana wa 

kaunti hiyo watumie waathiriwa risala ukiwaeleza hatua zinazoweza kuchukuliwa kupunguza vita hivyo. 

2. Hatua ya serikali kuu kumpa kila mwanafunzi wa darasa la kwanza tarakilishi ni ya manufaa sana.  Jadili. 

3. Andika insha inayodhihirisha methali 

 Mwenda tezi na omo marejeo ni ngamani 

4. Anza kwa 

 Walipofungua mlango huo, wengi hawakuweza kuzuia hisia zao. Walitoa kwi! kwi! kwa maafa walioshuhudia… 

 

 
MTIHANI WA PAMOJA WA KAUNTI NDOGO YA MWINGI YA KATI 

Kenya Certificate of Secondary Education 

102/2 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

 

SEHEMU YA A : UFAHAMU (AL. 15) 

 

1. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata. 

 

Kabla ya kuzungumzia umataifa, tuanze udadisi wetu kuhusu neno ‘upeo wa Kiswahili”.  Neno upeo linaashiria 

mchakato au tendo linalokwenda mbele hatua kwa hatua. 

 

Ndani ya fikra hii ya upeo tunahitaji kujiiliza kwa nini lugha fulani imekwenda harakaharaka au inasotasota katika hali 

fulani.  Nadhani jibu la swali hili haliwezi kukwepa historia ya Kiswahili na Jamii mbalimbali za Afrika Mashariki. 

 

Kulingana na Prof. S.A Mohammed historia au asili ya Kiswahili haijatafitiwa vyema wala kuainishwa vya kutosha 

kuhusu mchipuko wa asili yake.  Hii ni kwa sababu utafiti na uchambuzi wa asili ya lugha ya Kiswahili mpaka sasa 

hauna umakinifu tokea hapo kale. Mtazamo uliotumiwa kwa wakati wote wa historia ya Kiswahili ni mtazamo wa 

upekee wa kuegemea taaluma moja wa ‘Atomistic  Approach’ unaotumiwa katika somo la isimu miundo na isimu 

historian a linganishi. 

 

Hata hivyo, lugha si vipashio tu vya ndani ya muundo wa lugha; lugha si mfumo ndani ya mifumo ya lugha. Kwa 

namna hii ukosefu wa mtazamo wa pekee unabainika wazi.  Kwa hivyo, somo la ziada la Isimu Jamii lazima 

linahitajika katika kufanya utafiti na kugundua asili ya Kiswahili na hata katika kupanua lugha kwa mtazamo na 

mahitaji ya lugha yenyewe katika mapana ya Jamii husika  za Kiswahili zenyewe. 

 

Hata hivyo, katika kutafuta asili ya lugha ya Kiswahili upana wa mtazamo wa pamoja si mshikamano wa  Isimu Jamii 

tu bali mtazamo mpana zaidi unaotarajiwa  kuweka pamoja taaluma kadha wa kadha.  Kwa mfano inakuwaje kuitafiti 

asili ya lugha ya Kiswahili bila ya kuitafiti Jiografia pana na ndefu ya lugha ya Kiswahili na ulingano na mpishano wa 

tamaduni na maumbile ya mwingiliano baina ya mtu na mtu, watu na watu katika jumuiya mbalimbali za Kiswahili. 

 

Au inakuwaje kutotazama uhusiano wa karibu wa kuishi pamoja katika eneo ya mwambao ya Afrika Mashariki na 

majirani wao wa Afrika Mashariki?  Prof. Mohammed hapa anaelekea kutuambia ni vigumu kutafiti asili ya lugha ya 

Kiswahili.  Na hata tukifanya hivyo, inakuwaje wataalamu wanakimbia u-nje wa lugha ulioko ndani ya historia ya 

lugha ya Kiswahili katika asili au chipukizi zake?  Inakuwaje wataalamu hao kutoangalia mfumo wa maisha ya 

wazawa wa lugha na wale wasiokuwa wazawa wa lugha hii, ambao lugha na tamaduni zao kwa kiasi zinafanana kwa 

juu juu au undani zaidi? 

 

Je, kwa nini asili ya Kiswahili haitazamwi na kulinganishwa na kutofautishwa katika Nyanja mbalimbali za taaluma 

kama vile Fasihi simulizi, Ufinyazi, sosholojia, Antropolojia, Historia Simuliza, Taaluma za Tamaduni za kale 

zinazohusiana na Mazimu, Matambiko, Harusi, Mazishi, Vitiba, Sadaka n.k. 



 

 

 

 

Maswali  

 

a. Yape makala haya anwani mwafaka          (alama 2) 

b. Kwa nini historia au asili ya Kiswahili haijatafitiwa vyema kulingana na S.A Mohammed   (alama 2) 

c. Je, S.A Mohammed anapendekeza mambo yapi yazingatiwe katika utafiti wa asili  ya lugha  ya Kiswahili 

             (alama 5) 

d. Ni nini umuhimu wa Isimu Jamii katika utafiti wa asili ya Kiswahili     (alama 2)  

e. Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika kifungu     (alama 4) 

 i) Inasotasota 

 ii) Umakinifu 

 iii) Isimujamii 

 iv) U-nje  

2. UFUPISHO (ALAMA 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali  

Dhana ya kupatalizwa tuliyo nayo haitokani na hofu ya vita na sababu za vita hazikuzushwa na Sayansi.  Utaalamu 

huu haukuunda vita, umeukuza ujuzi wa vita na kuupotoa. 

 

Kwanza, pasi na shaka, Sayansi imeziongeza nguvu za wachochezi wa vita.  Zana za kisasa zinaweza kufisha watu 

wengi zaidi wasijulikane walivyokufa na kuwaua kwa njia ya manyenzi zaidi kuliko zana za zamani.  Kila silaha 

mpya zinazoundwa ni za maangamizi zaidi, ni za kutisha sana hata kuwapa watu kusema kuwa dola zitalazimika 

kuacha vita kwa hofu ya uharibifu utakaowapata hata wakiwa washindi. Lakini kweli ilivyo ni kuwa hakuna taifa 

lililosita kuanza vita kwa kucha ati silaha lililo nazo zitaangamiza waliomo na wasiokuwemo.  Kuundwa kwa marisau 

ya kutikisa miji iliyo mbali, kuundwa kwa makombora ya atomiki, hewa za sumu zinazopaliza na kuzuia pumzi au 

zinazotawanya vidudu vya maradhi au vya kuua mimea, zana zote hizi hazijazuia wala hazitazuia vita. 

 

Lakini lawama kubwa ni ya wataalamu wa sayansi maana utaalamu wenyewe una kunga kama za wachawi na 

waganga.  Kila mtu azicha wala hajui la kuzifanya na hao wataalamu nao wamejiziba katika kunge la kunga hizi 

kupagaza waja na kujifanya waungu-wa-nti (miungu wa chini).  Kwa sababu ya kujiepusha hivi na watu kile kilicho 

kimegeuka kuwa hofu na kitisho na kila mtu ataka amwepuke mtaalamu wa Sayansi kama anavyomwepuka mchawi 

na mganga.  Ni juu yao kuyaondosha maoni haya na ni juu yetu sote kutoirika vita Sayansi bali tuifanye chombo cha 

kudumisha amani.   

Maswali  

(a) Kwa kuzingatia mambo muhimu, fupisha aya za kwanza mbili (maneno 50-55) 

           (alama 9, 2 utiririko) 

Matayarisho  

Nakala Safi 

(b) Fupisha aya ya mwisho bila kupoteza maana asilia  (maneno 40-45) alama 6, 1 utiririko 

Matayarisho 

Nakala Safi 

 

SEHEMU YA C: MATUMIZI YA LUGHA NA SARUFI  

a) (i) Eleza tofauti kati ya Irabu na Konsonati        (alama 2) 

(ii) Taja sifa za sauti /0/          (alama 2) 

b) Ainisha vivumishi katika sentensi ifuatayo        (alama 2) 

Ukuta wa nyumba ile umebomoka 

c) Tunga sentensi sahihi ukitumia msemo ufuatao        (alama 1) 

Taka Shujaa 

d) Geuza sentensi ifuatayo katika hali ya “a”         (alama 1) 

Mwanafunzi hula wali 

e) Yakinisha sentensi ifuatayo          (alama 2) 

Asipofika mapema hatampata 

f) (i) Eleza maana ya kihusishi         (alama 2) 

 (ii) Ainisha vihusishi katika sentensi ifuatayo       (alama 3) 

a. Mama atasafiri kutoka Ujerumani hadi Ufaransa. 

g) Tunga sentensi moja kutofautisha vitate vifuatavyo       (alama 2) 

(i)   Mbali  (ii)   Bali 



 

 

h) Changanua sentensi ifuatayo kwa jedwali        (alama 4) 

Nilimuona mamba majini nilipopiga mbizi. 

i) Eleza sifa mbili za sauti /ng’/          (alama 2) 

j) Tunga sentensi ya rai          (alama 1) 

k) Andika kwa wingi 

Kelele ya amchaye Mungu ni Baraka        (alama 2) 

l) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao        (alama 4) 

S – S1 + U + S2 

S1 (T + E + E) Lakini S2 (N + V) (T + N) 

m) Tofautisha kiwakilishi nafsi huru na kiwakilishi nafsi ambata katika sentensi     (alama 2) 

n) Andika katika usemi halisi           (alama 3) 

Mwalimu aliomba kitabu cha Kiswahili 

o) Tunga sentensi ukitumia mofimu huru        (alama 1) 

p) Andika katika ukubwa wingi 

Nguo  iliwekwa kando ya mlango         (alama 1) 

q) Ni nini maana ya chagizo           (alama 1) 

r) Tunga sentensi yenye kishazi huru na kishazi tegemezi      (alama 2) 

s) Tunga sentensi ukitumia tanakali ya sauti ifuatayo ‘tifu’      (alama 1) 

 

SEHEMU YA D: ISIMUJAMII (ALAMA 10) 

1. 

(a) Eleza changamoto zinazokumba lugha ya Kiswahili        (alama 5)  

(b) Jadili hatua ambazo zimechukuliwa kuimarisha lugha ya Kiswahili      (alama 5) 
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KARATASI YA 3 

FASIHI YA KISWAHILI 

 

SEHEMU A:  DAMU NYEUSI NA HADITHI NYINGINE 

Ken Walibora na Said A. Mohammed 

Swali la Lazima  

1. … Hasadiki kama yote yaliyojiri yaliyokuwa mafamba au mazingaombwe au mambo halisi.  Mambo mengine 

yanakuwa kama ndoto au jinamizi… 

(a) Weka dondoo hili katika muktadha wake        (alama 4) 

(b) Eleza mambo yote yaliyojiri          (alama 10) 

(c) Fafanua sifa tatu za anayerejelewa         (alama 6) 

SEHEMU B: RIWAYA  

KEN WALIBORA: KIDAGAA KIMEMWOZEA  
Jibu swali la 2 au la 3 

2. … Huyo mwendawazimu anakuja nini kwenye sherehe hizi? 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili         (alama 4) 

(b) Jadili uhusiano uliopo baina ya mzungumzaji na maudhui       (alama 6) 

(c)  Taja mbinu  ya lugha zilizotumika katika dondoo       (alama 2) 

3. (a) Mwandishi wa kidagaa kimemwozea amemulika ukiukaji wa haki za kibinadamu.  Jadili. (alama 10) 

    (b) Eleza jinsi mbinu rejeshi imetumika katika riwaya ya kidagaa     (alama 10) 

SEHEMU C: TAMTHLIA:  

TIMOTHY AREGE: Mstahiki Meya  

Jibu swali la 4 au la 5  

4.  “…Sisi tunaamini kabisa tunachokitaka ni haki yetu na ya vizazi vingine… 

(a) Weka dondoo hili katika muktadha wake       (alama 4) 

(b) Haki hizi zimekiukwa vipi?         (alama 10) 

(c)  Eleza sifa za anayezungumza         (alama 6) 

5.  (a) Linganua wahusika wafuatao katika Tamthlia ya Mstahiki Meya     (alama 12) 

 (i) Mstahiki Meya 

 (ii) Diwani III 

      (b)  Methali ni mojawapo wa Tamathali za lugha zilizotumika katika Tamthilia ya Mtahiki Meya.   

Thibitisha           (alama 8) 

 

SEHEMU YA D: USHAIRI 

Jibu swali ya 6 la 7 

6. Angawa mdogo, dagaa, amekomaa 

 Kaanga kidogo, dagaa, atakufaa 

 Kalia kinaya, dagaa, h’ondoa njaa 

 

 Wa kwako udogo, kijana, sio balaa 

 Na sio mzigo, kijana, bado wafaa 

 Toka kwa mtego, kijana, sinyanyapaa 

 

 Nasaha kidogo, kijana, ukubwa jaa 

 Jikaze kimbogo, kijana, acha kukaa 

 Chimbua mhogo, kijana, usibung’aa 

 

 Na wake udogo, dagaa, ndani hukaa, 

 Kuliko vigogo, dagaa, hajambaa 

 Hapati kipigo, dagaa, hauna fazaa 

 

 Maisha si mwigo, kijana ushike taa 

 Sihofu magego, kijana, nawe wafaa 

 Kazana kidogo, kijana, kugaaga 

 



 

 

Maswali 

(a) Lipe shairi hili anwani mwafaka         (alama 2) 

(b) Eleza arudhi zilizofuatwa katika kutunga shairi hili        (alama 4) 

(c)  Onyesha jinsi malenga alivyotumia uhuru wake       (alama 3) 

(d) Tambua bahari katika shairi hili         (alama 3) 

(e) Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari        (alama 4) 

(f) Tambua mbinu za lugha zilizotumika katika shairi       (alama 2) 

(g) Eleza toni la shairi hili          (alama 2)

   

7.  

Eti 

Mimi niondoke hapa 

Niondoke hapa kwangu 

Nimesaki, licha ya risasi 

Vitisho na mauaji, siondoki 

 

Mimi 

Siondoki 

Siondoki siondoki 

Niondoke hapa kwangu! 

Kwa mateke hata na mikuki 

Marungu na bunduki, siondoki 

 

Hapa 

Siondoki 

Mimi ni Pahame! 

Niondoke hapa kwangu! 

Fujo na ghasia zikizuka 

Na kani ya waporaji, siondoki 

 

Haki 

Siondoki 

Kwangu siondoki 

Niondoke hapa kwangu! 

Nawaje; waje wanaokuja 

Mabepari wadhalimu, siondoki 

 

Kamwe 

Siondoki 

Ng’oo hapa kwangu! 

Katizame chini mti ule! 

Walizikwa babu zangu, siondoki 

 

Sendi 

Nende wapi? 

Si hapa kitovu changu 

Niondoke hapa kwangu 

Wangawa na vijikaratasi 

Si kwamba hapa si kwangu, siondoki 

 

Katu 

Siondoki 

Sihitaji karatasi 

Niondoke hapa kwangu 

Yangu mimi ni ardhi hii 

Wala si makaratasi, siondoki 

Maswali 

a) Shairi hili ni la aina gani? Kwa nini         (alama 2) 



 

 

b) Taja masaibu anayopitia mzungumzaji        (alama 4) 

c) Eleza toni ya shairi hili          (alama 2) 

d) Eleza muundo wa shairi hili          (alama 3) 

e) Tambua matumizi ya mbinu ya usambamba        (alama 2) 

f) Andika ubeti wa tano kwa lugha nathari        (alama 4) 

g) Tambua idhini moja ya mtunzi         (alama 1) 

h) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi      (alama 2) 

 (i) Karatasi 

 (ii) Nimesaki 

SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI 

8. (a) Ni nini maana ya ulumbi         (alama 2) 

 (b) Eleza sifa za mtendaji katika ulumbi        (alama 8) 

 (c)  Ngomezi zina umuhimu upi katika Jamii        (alama 8) 

(d) Toa mifano miwili ya ngomezi         (alama 2) 
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KISWAHILI 

 

KARATASI YA KWANZA  

INSHA 

1. Risala 

 Hii ni insha ya Risala.  Insha hii iwe na muundo ufuatao: - 

i) Iwe na anwani ya mwandishi 

ii) Iwe na mada ambayo itaandikwa kwa herufi kubwa na kupigiwa msitari  

iii) Mtajo lazima uwepo 

iv) Hitimisho iwe inaonyesha msimamo wa  anayotuma Risala.  Kisha ihitimishwe kwa jina la mwandishi na sahihi 

huandikwa.  Pia cheo cha anayeandika. 

Baadhi ya hoja ni: -  

- Dini, wahubiri amani na utangamano wa kikabila 

- Kuchagua viongozi waadilifu 

- Kuhubiri umoja wa makabila 

- Kuhimiza ndoa kati ya kabila mbalimbali 

- Ugavi sawa wa rasilmali 

- Kulinda mali asili za kabila mbalimbali 

- Michezo katika makabila mbalimbali 

- Kuhimiza uzalendo na utaifa 

- Kuepukana na uongozi na viongozi wa kikabila 

- Kuacha tamaduni zinazohubiri chuki/mgambo wa kikabila 

Zozote 6 x 2 = 12 

Muundo alama = 4 

Lugha = 4 

Jumla = 20 

 

2. SWALI LA PILI  

Manufaa 

i) Tarakilishi itarahisisha ufunzaji wa masomo mbalimbali kwa upande wa mwalimu 

ii) Itakuza na kuimarisha ubunifu miongoni mwa wanafunzi 

iii) Hatua hii itamtanguliza mapema mwanafunzi katika ulimwengu wa tarakilishi na teknohama. 

iv) Itasahihisha kuelewa haraka wa masomo kwa kurahisisha mada ngumu katika silibasi kwa mwanafunzi 

v) Itaboresha matokeo ya mitihani kwa wanafunzi husika. 

vi) Itaimarisha Uchumi wa watengenezaji wa tarakilishi na programu. 

vii) Zitatumika katika utafiti 

viii) Zitapunguza mzigo kwa wanafunzi wa kubeba vitabu vingi 

Hasara 



 

 

i) Ni ghali kutekeleza – itahitaji fedha nyingi 

ii) Bila kuwepo kwa walimu walio na umilisi wa kutosha wa kompyuta, hatua hiyo haitakuwa na manufaa 

iii) Kutakuwa na tatizo la usalama wa wanafunzi na tarakilishi zenyewe. 

iv) Baadhi ya shule hazina miundo-msingi ya kutekeleza masomo kwa tarakilishi k.v. kawi na madarasa. 

v) Zisipodhibitiwa, tarakilishi zitaweza kusababisha utovu wa maadili kwa wanafunzi kupitia mitandao 

     (hoja 5 katika kila upande) 

Tanbihi  

- Hii ni insha ya mjadala 

- Iwe na upande wa kuunga na ule wa kupinga 

- Katika hitimisho mwandishi aonyeshe msimamo wake 

3. Methali 

Mwanafunzi aandike kisa kitakacholenga maana ya methali hii kuwa anayekwenda nyuma na mbele ya jahazi 

huishia katikati ya chombo hicho.  Hii ina maana kuwa enda uendako na kokote utakako lakini ukiwa bado u hai 

utarudi kwenu ulikotoka tu. 

4.  

 Hii ni insha ya mdokezo 

 Lazima mwanafunzi aanze kwa maneno ya mdokezo 

 Kisa kilenge mkasa wowote ule mfano: 

 Uvamizi 

 Kisa cha kujitoa uhai 

 Ubakaji 
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KARATASI YA 2 - LUGHA 

MAJIBU YA UFAHAMU 

(a) Upeo wa Kiswahili, Kiswahili, Historia ya Kiswahili n.k. (Mwalimu akadirie jibu) (1 x 2) Al. 2 

(b) (i) Utafiti na uchambuzi hauna umakinifu 

 (ii) Mtazamo uliotumiwa unaegemea taaluma moja tu  (2 x 1) Al. 2 

(c)  (i) Kutafiti jiografia pana na ndefu ya lugha ya Kiswahili 

 (ii) Kutazama uhusiano wa karibu wa kuishi pamoja 

 (iii) Kutazama u-nje wa lugha ulioko ndani ya historia ya lugha ya Kiswahili 

 (iv) Kuangalia mfumo wa maisha ya wazawa wa lugha na wasiokuwa wazawa. 

 (v) Kutazama na kutofautisha Nyanja mbalimbali za taaluma (Al. 5 x 1) 

(d) Katika kupanua lugha kwa mtazamo na mahitaji ya lugha yenyewe katika lugha yenyewe (Al. 2) 

(e) (i) Inasotasota – Polepole au kukweta 

 (ii) Umakinifu – Uzingatifu 

 (iii) Isimu Jami – Uhusiano wa lugha na Jamii 

 (iv) U-nje – Sifa za kawaida za lugha        (Al. 4) 

 

 

2. UFUPISHO 

(a) (i) Dhana ya kupatilizwa inatokana na hofu ya vita 

 (ii) Sababu za vita hazikuzushwa na Sayansi 

 (iii) Sayansi imekuza ujuzi wa vita na kuupotoa 

 (iv) Imeziongeza nguvu za wachochezi wa vita 

 (v) Zana za kisasa zinaweza kufisha watu wengi 

 (vi) Hakuna taifa lililosita kuanza vita kwa hofu ya maangamizi 

 (vii) Uundwaji wa silaha hatari hautazuia vita   (hoja 7) 

(b) (i) Lawama ni kwa wataalamu wa Sayansi 

 (ii) Wamejiziba katika kunge za kupagaza waja na kujifanya waongo duniani 

 (iii) Kila mtu ataka awaepuke kwa hofu 

 (iv) Ni juu yao kuyaondosha maoni haya 

 (v) Tuifanye sayansi chombo cha kudumisha amani    (hoja 5) 

 

 



 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40) 

(a) (i) Wakati wa kutamka konsonanti sauti hubanwa ilhali katika kutamka irabu sauti haibanwi   

   (1 x 2 = 2) 

 (ii) Sifa za sauti /0/ 

 Ni sauti ya kati 

 Hutamkiwa nyuma ya ulimi 

 Inapotamkwa midomo huwa imeviringwa (Zozote 2) 

(b) Vivumishi 

 (i) Wa – Kivumishi cha ‘a’ – unganifu 

 (ii) Ile – Kivumishi kionyeshi    (2 x1 = 2) 

(c)  Kutunga sentensi 

 Taka shufaa – Omba msamaha kwa kosa fulani 

 mf: Mirriam alimtaka shufaa rafiki yake kwa maudhi aliyomfanyia  (1x1 = 1) 

(d) Hali ya ‘a’ 

 Mwanafunzi hula wali – Mwanafunzi ala wali   (1 x 1 = 1) 

(e) Kukanusha 

 Asipofika mapema hatampata – Akifika mapema atampata (2 x 1 = 2) 

(f) (i) Maana ya kihusishi – Ni neno linaloonyesha uhusiano baina ya neno na lingine au kati ya kundi la  

maneno na lingine   (1 x 2 = 2) 

 (ii) Kuanisha vihusishi 

  Kutoka – Mahali 

  Hadi – Mahali      (2 x 1 = 2) 

(g) Kutunga sentensi 

 Mbali – tofauti 

 Bali – Kasoro       (2 x 2 = 2) 

 Mwalimu akadirie jibu 

(h) 

S √ ½ 

KN √ ½ KT √ ½ 

 √ ½ T √ ½ N √ ½ E √ ½ S √ ½ 

 Nilimwona  Mamba Majini Nilipopiga mbizi 

Alama ½ x 8 = 4 

(i) Sifa za sauti /ng’/ 

 Ni king’ong’o 

 Si ghuna   (1 x 2 = 2) 

(j) Sentensi ya rai 

 Mwalimu akadirie jibu 

 Mwanafunzi atumie maneno kama vile 

 Naomba, tafachali, nisaidie, nakusihi n.k 

 Asitumie Nipe 

(k)  Wingi 

 Kelele  Za Wamchao Mungu  ni Baraka 

    ½   ½  ½    ½   (4 x ½)  = 2) 

 

(l) Kutunga kupitia muundo 

  

 mf: Alifika √ ½   mapema  √ ½ sana √ ½  lakini mwalimu √ ½   wake √ ½  akamchapa √ ½   viboko √ ½ 

   (alama 4) 

(m) Tofauti kati ya kiwakilishi  nafsi huru na nafsi ambata 

 Nafsi huru – Maneno kamili yanayotumika badala ya majina ya watu 

Nafsi ambata – Viambishi vinavyoambishwa kwenye mizizi ya vitenzi ili kuwakilisha mtenda 

(n) Usemi halisi 

      √ ½ 

 “        N  aomba  kitabu cha Kiswahili,”   Mwalimu alisema. ½ √  (6 x ½) (alama 3) 

 √ ½   √ ½  √ ½            √ ½ 

(o) Mofimu huru 

 Inayojisimamia kimaana mf: mtu, kalamu, bora nk.  (1 x 1 = alama 1) 

(p) Ukubwa – Wingi 



 

 

 Maguo yaliwekwa kando ya malango   (2 x ½ = alama 1) 

(q) Maana ya chagizo 

 Neno au maneno katika sentensi yanayotoa taarifa kuhusu kiarifa (kitenzi) al. 1 

(r) Vishazi 

 Mg: mwanafunzi ataenda shuleni ingawa ana mafua  

 Mwanafunzi ataenda shuleni – kishazi huru 

 Ingawa ana mafua – Kishazi tegemezi )  2 x 1 = alama 2) 

(s) Tanakali ya sauti tifu – kuanguka mchangani  

 Mwalimu akadirie jibu (1 x 1 = al. 1) 

4. ISIMU JAMII 

(a) Changamoto zinazoikabili lugha ya Kiswahili 

 Hakuna sera maalum kutoka kwa serikali 

 Kuna uhaba Mwingi/mkubwa wa waandishi 

 Kuzuka kwa lugha ya sheng’ ambayo ni maarufu miongoni mwa vijana 

 Imani potovu kuwa lugha ya Kiswahili ni duni 

 Kuzuka kwa lugha zingine k.v Kifaransa, Kiingereza 

 Watumizi wa Kiswahili hawajali jinsi ya kutumia lugha 

 Ukosefu wa fedha za kufanya utafiti wa kina wa somo la Kiswahili  

(Zozote 5 x 1 al. 5) 

(b) Hatua za kuimarisha lugha ya Kiswahili 

 Lugha ya Kiswahili imeteuliwa kuwa lugha ya taifa 

 Hutumika katika matangazo na taarifa za habari kupitia runinga 

 Viongozi wa dini wanahubiri wakitumia lugha ya Kiswahii 

 Kenya na Tanzania zimeunda mabaraza ya vyama mbalimbali vya kushughulikia maenezi k.v CHAKITA na 

BAKITA 

 Lugha hii imetumiwa na wanabiashara 

 Lugha hii hufunzwa katika shule na vyuo 

 Shughuli za sanaa, maonyesho na muziki 

 Uchapishaji wa vitabu   (Zozote 5 x 1 = alama 5) 
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KARATASI YA TATU   

FASIHI 

HADITHI FUPI - Damu nyeusi na Hadithi nyingine 

 (a) Maneno haya ni ya mwandishi anamrejelea Fikirini.  Ni baada ya Fikirini kupata kisanga cha kudanganywa na 

kuibiwa na Fiona kisha kuachiliwa na kuonywa asirudi huko tona.  Baadaye anarudishiwa vitu vyake na kwenda 

chuoni.  

(b) Mwanafunzi arejelee shida zote alizopata fikirini alipoenda ulaya kusomea huko. Baadhi ya majibu ni: 

 Mhadhiri mzungu na wanafunzi darasani walikuwa wanamsaili maswali ya kumdhalilisha 

 Alitozwa faini na polisi mzungu kwa kuvuka barabara huku taa za kuelekeza magari zimewaka rangi nyekundu 

 Wahadhiri walitoa alama kwa kupendelea watu weupe na kukandamiza watu weusi 

 Mama mzungu anapigia polisi simu anapoona hajafunga zipu ya suruali 

 Dereva mzungu anapomwona Fikirini alijipurukusha kana kwamba hamna kituo rasmi pale na kumwacha. 

 Fiona anamdanganya na kumpeleka Fikirini nyumbani kwake 

 Fiona anamtaka Fikirini wafanye ngono naye 

 Anamfungia kwa nyumba na kumwitia Bob anapoghairi kufanya mapenzi 

 Anaamrishwa kuvua nguo zote 

 Anatishiwa kuuliwa kwa kisu na pia anaelekezwa mtutu wa bunduki 

 Ananyang’anywa pesa zote na stakabadhi zake ingawa zilirejeshwa baadaye 

Zozote tano  5 x 2 = 10 

(Taz: mwanafunzi anaweza rejelea kisa cha Fikirini na Fiona au matatizo yote yaliyomkumba)   

(c) Sifa za Fikirini 

 Ni mwenye bidii - Anajibidiisha kutafuta elimu ya juu marekani licha ya changamoto ambazo zinamkabili katika 

chuo kikuu.  Anapoachwa na gari anaamua kwenda chuoni kwa miguu. 

 Ni mvumilivu - Anapotukanwa, kudhalilishwa na kudunishwa na wanafunzi na wahadhiri wazungu anayavumilia 

matusi na kuendelea na elimu. 

 Ni mwadilifu - Anakataa kufanya mapenzi na Fiona licha ya kutishiwa 

 Ni mtiifu - Anatii yote anayoamrishwa na Bob na Fiona 

 Ni mwenye kushawishika haraka.  Anashawishika haraka kuundamana na Fiona  (3 x 2) Mwalimu akubali 

hoja nyingine ya ukweli  

2.    RIWAYA: KIDAGAA KIMEMWOZEA 

(a) Muktadha 

Haya ni maneno ya mashaka akijizungumzia mwenyewe baada ya kukutana na matuko weye anapokuwa akienda 

msalani kuisoma barua aliyopewa na Ben Bella katika uwanja wa Uhuru.  (alama 4) 

(b) Umuhimu wa Mashaka 

 Ametumika kutahadharisha watu kuhusu kuwacheka vilema 

 Ametumika kuonyesha umuhimu wa masomo/elimu kwa wanafunzi na umuhimu wa kutia bidii 

 Ametumika vile vile kuwatahadharisha vijana dhidi ya kujiingiza katika mapenzi kabla ya ndoa. 

 Ametumika kuonyesha, kuifichua hali ya kutowajibika kwa mwalimu majisufu ambaye hahudhuni vipindi shuleni  

 Anaonyesha umuhimu wa kuwapa vijana uhuru. 

(c)  Umuhimu wa anayerejelewa 

 Anayerejelewa ni matuko weye 

 Ametumika kufafanua/kueleza umuhimu wa uongozi bora 

 Anaonyesha athari za umaskini katika Jamii 

 Anaonyesha jinsi viongozi wanavyotepetea kazini kwani anadhalilishwa na kukosa kushughulikiwa 

 Anaufichua uozo katika uongozi na kuonyesha kuwa viongozi wanaendeleza ukoloni mamboleo 

 Ni kielelezo cha utetezi wa wananchi 

 Anaonyesha umuhimu wa ucheshi 

 Ametumika kuwazindua wananchi kuhusiana na haki zao 

 Ametumika kueleza maswala ya ukoloni 

 Mkongwe na dhuluma za wakoloni 

(d) Mbinu za lugha 

 Uzungumzi nafsia 



 

 

 Maswali ya balagha 

3. Ukiukaji wa haki za kibinadamu 

1. Ajira kwa watoto (Mf: DJ) 

2. Amani kudhulumiwa na Mtemi Nasaba Bora 

3. Mshahara duni mf Amani na Imani 

4. Ukosefu wa Elimu mf. D.J. Imani 

5. Mateso (Imani na Amani kwenye seli pia matuko weye 

6. Kupokonywa mali (familia ya Imani) 

7. Kupuuzwa kwa chweche makweche baada ya kuumia 

8. Mauaji (enzi za ukoloni) 

9. Haki ya mapenzi (Bi. Zuhara) 

10. Kupuuzwa kwa wagonjwa kwenye zahanati unaosababisha vifo (uhuru) 

3b. 

 Mwandishi anarejelea kisa cha Majununi alivyojenga nyumba mara tatu baada ya vita vya Dunia.  Baadaye 

ilichukuliwa na mtemi Nasaba Bora.  Kisa hiki kinaonyesha ujinga wa Major Noon. 

 Imani alikumbuka alivyokutana na Amani mara ya kwanza karibu na ziwa Mawewa.  Umuhimu wa kisa hiki ni 

kuwa Imani hakujiua. 

 Baada ya Amani kukiokota kitoto, anarejelea kisa cha Fao.  Kisa hiki kinaonyesha uvunjivu wa maadili katika 

Jamii 

 Mtemi Nasaba Bora anapompata Amani chumbani na mkewe, anakumbuka jinsi mkewe alimpungia Amani 

mkono walipompita wakitoka kwenye sherehe za uhuru, jinsi alivyomtetea akiwa seli na hata anavyomtetea  

nyumbani.  Umuhimu ni kumulika kinaya kilichopo 

 Kisa cha familia ya Imani ilivyodhulumiwa kimetolewa kwa njia ya urejeshi 

 Kisa cha msichana mlemavu mrembo aliyokuwa kwenye matwana na Nasaba Bora kimerejelewa wakati wa 

usimulizi 

 Kisa cha DJ kufungwa katika jela ya watoto na alivyotoroka  kimerejelewa kwa njia hii 

 Kisa kilichopelekea maji ya kiberenge kutonywewa kimeelezwa kwa njia hii 

Tanbihi: Mtahini lazima ataje wakati na mahali pa tukio katika kila jibu.  Hoja hizi ni mwongozo tu.  Mwalimu 

akubali hoja zingine za kweli Zozote 5 x 2 = 10 

4 

a) Maneno haya ni ya Medi (√1) , akiwaeleza Meya, Tatu (√1) na Beka… walipokuwa ofisini (√1) mwa Meya.  

Walikuwa wameenda (√1) kumweleza Meya matatizo wafanyakazi wanayoyapitia. (4 x 1)  

b)  

1. Mishahara duni 

2. Vitisho (watafutwa kazi) 

Mazingira duni (wanaosha vyuo bila glavu na ukosefu wa maji 

3. Wananyimwa uhuru wa kujieleza (wanapoandamana wanatawanywa na askari 

4. Wanadanganywa kuwa dawa zitafika (Daktari siki na waridi) 

5. Viongozi hawayasikilizi malalamishi yao (Meya anadai hakuna pesa) 

6. Kutolipwa mishahara kwa wakati unaofaa 

7. Kukosa kuhusishwa katika vikao vya maamuzi (wawakilishi hawahusishwi na pia Diwani III   

c)  

1. Jasiri - anamwambia Meya wao wanapata mishahara mikubwa huku wafanyikazi wakiumia 

2. Mwajibikaji - Anataka kuona matakwa ya wafanyikazi yameshughulikiwa 

3. Mwenye msimamo dhabiti - Halegezi kamba hadi aone maslahi ya wafanyikazi yameshughulikiwa 

4. Ni mjanja - Anapanga mgomo unaofaa                     

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

5a. 

 

Mstahiki Meya Diwani III 

Yeye ni katili - Anaidhinisha nyongeza ya 

mishahara kwa madiwani pekee 

Mwenye utu - Anawajali wanacheneo 

Mwoga - Anaogopa anapoelezwa kuwa mgomo 

ungekuwepo 

Jasiri - Anamweleza Meya ukweli kuwa 

wafanyakazi ni muhimu 

Fisadi - Anashirikiana na Bili kulifisidi baraza Mwadalifu - Hashirikiani na madiwani wengine 

katika njama za kifisadi 

Mwenye tamaa - Anatumia mali ya baraza la mji 

kwa manufaa yake 

Mtetezi - Anatetea haki za wanacheneo kwa 

kumshauri Meya kuwaongeza  mshahara 

Msaliti - Amepewa uwezo wa kuwa kiongozi lakini 

hawashughulikii, anatumia nafasi hiyo 

kujinufaisha 

Mwaminifu - Ni mwaminifu kwa wananchi 

waliomchagua.  Anatoa ushauri unaofaa kwa 

Meya 

Mwenye mtazamo finyu.  Anakosa kuzingatia 

mpango wa kimaendeleo wa miaka kumi 

unaofaidi cheneo 

Mshauri mwema- Anaonya kamati ya baraza dhidi 

ya kufanya maamuzi yenye madhara makubwa 

kwa baraza 

 

5.b. 

 

 Waridi anasema kuwa, “Haraka haraka haina baraka’ Kuhusiana na kuwasili kwa dawa.  Anapendekeza kwamba 

wagonjwa wawe na subira kulikuwa na tetesi kuwa dawa zilikuwa karibu kuwasili 

 Dkt. Siki anamwomba Waridi kuwapa wagonjwa tumaini kwani, ganga ganga za mganga huleta tumaini 

 Meya anamwambia Bili kuwa, “mazoea yana taabu” uk 26. Hii ni kuhusiana na jinsi walivyozoea kukutana na 

kushirikiana katika mambo mengi 

 Bili anamwambia Meya kuwa, mtumwa hauawi. Hii ni kuhusu uamuzi wa Meya kumlipa mwanakandarasi kwa 

niaba ya baraza 

 Bili anamwambia Meya kuwa kelele za chura hazimzuii ng’ombe kunywa maji kuhusiana na kelele za 

wafanyikazi wanaoandamana 

 Diwani III anaambiana na Siki kuwa lililoandikwa halifutiki kuhusu kukutana kwao siku hiyo.  Mkutano wao 

haukuwa na budi kufanyika 

 Diwani III anamwambia Siki kuwa sikio la kufa halisikii dawa kwani Diwani anamshauri Meya lakini Meya 

anampuuza.  Hali inapokuwa mbaya anajuta kwa kutomsikiliza diwani huyu 

 Daktari Siki anamwambia Tatu kuwa watahadhari na mgomo wao kwani ni ‘heri nusu shari kuliko shari kamili.  

Siki anajua kuwa migomo inaweza kuwa na madhara makubwa kwa baraza juu ya matatizo yaliyoko tayari 

6.  (a) Dagaa au Kijana   (1 x 2) 

 (b) Kuna urari wa vina 

 Lina beti tano 

 Mishororo mitatu katika kila ubeti 

 Lina pande tatu katika kila mshororo   (4 x 1) 

 (c)  Matumizi ya lahaja mf. Magego – Meno  

  Inkisari – h’ondoa – huondoa 

  Kuburoga sarufi – Na wake udogo – Na udogo wake (3 x 1) 

 (d) Ukara – Vina vya utao na mwandamizi  havitiririki, vya ukwapi vinatiririka. 

  Ukawafi – Pande tatu 

  Tathlitha – Mishororo tatu katika kila ubeti   (3 x 1) 

(e) Kijana nakupa mawaidha ya kwamba aliye cheoni kuhusishwa  na makosa yote, kwa hivyo tia bidii afanyavyo 

mbogo uache kukaa.  Chimbua mihogo utafute riziki    (al. 4) 

(f) Istiari / jazanda mf Jikaze kimbogo 

  Methali – mf ukubwa jaa 

  Msemo mf shika taa (kuwa mwangaza) (2 x 1) taja na kutoa mfano  

(g) Toni  ya matumaini 

  Toni ya kuhimizi 

 Toni ya kuonya   (2 x 1) 

USHAIRI 

7 



 

 

a. - Ni shairi huru kwa sababu mshairi ametumia (i) mishata mf. katu, eti, niondoke 

 - Shairi lina umbo la paa la nyumba 

 - Matumizi ya alama za uakifishaji kwa wingi   (al. 2) 

  b. (i) Anatishwa kwa risasi 

 (ii) Kupigwa mateke na mikuki 

 (iii) Kuponda mali yake 

 (iv) Kuletewa hatimiliki bandia (mwalimu akubali hoja nyingine yoyote) Al. 4 

  c. (i) Huzuni 

 (ii) Ujasiri    (2 x 1) 

d. Shairi lina beti saba 

 Kila ubeti una mishororo sita 

 Lina umbo la paa la nyumba  (3 x 1) 

e. Usambamba – Ni urudiaji wa kiwango cha sentensi, kirai (n.k) 

 mf. (i) Niondoke, mimi niondoke hapa, niondoke hapa kwangu 

   (ii) Siondoki, siondoki, siondoki niondoke hapa kwangu  (2 x 1) 

f. Mshairi anasema kamwe hatoki kwake.  Anaashiria chini ya mti  waliozikwa babu zake na kusisitiza kwamba 

hawezi akaondoka (al. 3) 

g. Inkisari – (i)  Sendi – Siendi (ii) Nende wapi – Niende wapi (iii)  Kuboroga sarufi mf yangu mimi ni ardhi hii – 

Ardhi hii ni yangu mimi  (1 x 1) 

h. Karatasi – Hati miliki 

 Nimesaki – Nimebaki 

 Kitovu – Asili      (al. 3 x 1) 

8. a. Ulumbi ni uhodari wa kutumia lugha kwa ufundi wa kipekee (al. 2) 

b. Sifa za mlumbi 

1. Hutumia lugha kwa njia inayovutia na kushawishi hadhira 

2. Mulumbi huwa jasiri (huhitaji kuwa mkakamavu) 

3. Hutumia chuku kwa ufanifu mkubwa 

4. Anapaswa kutumia vipengele anwani vya lugha kama shairi, methali, nahau, taswira nk. 

5. Hutumia lugha kutegemea muktadha na hadhira yake 

6. Huwa na kipawa cha kuwa viongozi katika Jamii (4 x 2) 

c. Umuhimu wa Ngomezi 

 Ni njia ya kupitisha ujumbe wa dharura katika Jamii mf. vita 

 Ni kitambulisho cha Jamii 

 Huhifadhi na kuendeleza utamaduni wa Jamii 

 Hukuza uzalendo (wanajamii huionea fahari mbinu hii ya kuwasiliana 

 Hukuza ubunifu (jinsi wanajamii wanavyokabiliwa na aina tofauti tofauti za ujumbe ndivyo wanavyojifunza 

mitindo mipya  

 njia rahisi ya kuwasilisha ujumbe  (4 x 2) 

 d. (i) Toni katika rununu 

  (ii) Kamsa/milio kwenye magari mf. ambulensi 

  (iii) Kengele      (2 x 1)  
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KISWAHILI 

KARATASI YA 1 

INSHA 

 
1. Lazima 

Ukiwa katibu katika wizara ya elimu, uliongozakamatiyakufanyauchunguzikuhusu visa vya udanganyifu katika 

mitihani ya kitaifa na jinsi ya kukabiliana na changamoto hii. Andika ripoti utakayowasilisha. 

2. Wananchi ndio wakulaumiwa kutokana na kuzorota kwa usalama nchini Kenya. Jadili. 

3. Andika kisa kitakacho dhihirisha maana ya methali: usipoziba ufa, utajenga ukuta. 

4. Andika kisa kinacho mlizikia kwa maneno haya;   …………………………………katu siwezi kuusahau usaliti na 

aibu aliyoniletea. 

 
TATHMINI YA PAMOJA YA KAMDARA 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI KENYA [KCSE] 

102/2 

KISWAHILI 

[LUGHA] 

SWALI LA KWANZA: UFAHAMU (ALAMA 15) 

Hulka ya binadamu katika maisha yake ni matarajio ya kupata mambo mazuri zaidi kwa kadiri anavyozidi 

kuishi duniani.  Hulka hiyo haiepukiki kwa mtu yeyote ilimradi yungali hai duniani. 

  Wapo watu wanaofanya kazi kufa na kupona ili kubadili maisha yao au kujiletea hali, watu hawa matumaini 

yao ni kuona wanaishi vizuri zaidi kesho kuliko walivyoishi jana. 

  Kadhalika wavivu nao ambao wana tabia ya kutopenda kujishughulisha kutafuta maisha, mawazo yao 

yanabaki palepale kutarajia maisha bora.  Mtazamo huo wa matarajio ya maisha bora uko pia kwa vyombo vyenye 

dhamana kwa maisha ya watu katika jamii kama vile serikali.  Tofauti na mtu binafsi, ambaye huota ndoto hizo 

peke yake, serikali hushirikisha mipango inayojiwekea ya kuleta hali bora katika jamii, inafanikiwa. 

  Ndani ya serikali kuna wadau (washika dau) mbalimbali wenye majukumu ya kuhakikisha kuwa mipango 

inayowekwa inasimamiwa na kutekelezwa katika muda unaotakiwa, ili kukidhi haja ya kuleta maendeleo katika 

jamii, tofauti na mtu binafsi ambaye wakati mwingine husimama peke yake katika kutekeleza malengo yake hayo. 

  Serikali ina nafasi nzuri ya kutekeleza malengo kwa kutumia rasilimali zake wakiwemo watu, madini, misitu, 

ardhi na nyingine nyingi.  Matumizi haya ya rasilimali katika kuleta maendeleo, ni jambo muhimu sana katika 

kutekeleza  mipango yake.  Kuna sababu kadha zinazotufanya tuishi miaka nenda miaka rudi tukiwa na kiu ya 

maendeleo na ndoto ambazo zinashindwa kutimia. 

  Tatizo kubwa lililopo ni kwamba pamoja na kuwa na wataalamu wazuri na sera nzuri, tumeshindwa 

kuzitekeleza, badala yake tumekuwa mabingwa zaidi wa kuelezea sababu za kushindwa kutekeleza sera hizo 

kuliko kujikosoa kwa uzembe unaotufanya na kusababisha kushindwa kutekelezwa kwa sera hizo.  Jambo hilo 

limechangia kurudisha nyuma maendeleo ya nchi yetu kwa miaka mingi.  Mipango mingi inayopangwa na 

serikali, mara nyingi imekwama, matokeo yake badala ya kutafuta udhaifu uliokwamiza kutekelezwa kwa 

mipango hiyo, nguvu zaidi zinaelekezwa kuhalalisha sababu za kushindwa. 

 Tunapaswa kujiuliza ni kwa nini tumefikia hapo?  Tukipata jibu tukae chini tusioneane aibu, tunyosheane vidole 

usoni.  Tusioneane haya katika kuleta maendeleo. 

(Kutoka gazeti la Majira, Oktoba 31, 2003) 

Maswali 

a) Upe ufahamu huu anwani mwafaka.         (alama 1) 

b)  Binadamu wote wana hulka moja. Ifafanue.        (alama 2) 

c)  Eleza jinsi serikali ilivyo na uwezo wa kutekeleza ndoto zake      (alama 3) 

d)  Kulingana na taarifa, ni kwa nini serikali hushindwa kuzitekeleza sera zake      (alama 2) 

e)  Mwandishi anatoa wito gani katika aya ya mwisho?        (alama 2) 

f)  Andika methali mbili zinazohusiana na aya mbili za mwisho.      (alama 2) 

g)  Eleza maana ya vifungu vifuatavyo kwa mujibu wa taarifa.       (alama 3) 

(i)  Kukidhi haja 

(ii) Kiu ya maendeleo 

iii) Tunyosheane vidole usoni 

SWALI LA PILI: MUHTASARI (Alama 15) 



 

 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata. 

UFUPISHO  

Katiba mpya imeipa lugha ya Kiswahili hadhi nyingine kuifanya kuwa lugha rasmi kando na kuwa ni lugha ya 

taifa. Mabadiliko haya muhimu yana changamoto kadhaa. 

  

Kwanza kabisa lugha ya Kiswahili sasa itashindania nafasi sawa  na ile ya Kiingereza katika shughuli za kikazi. 

Swala hapa linahusu majukumu ambayo lugha hizi zitatekeleza. Je, lugha hizi zinatumika mtawalia katika 

shughuli za kikazi au zitatengewa majukumu maalum? 

Lugha ya Kiswahili itachukua nafasi ipi? Kiingereza kitaachiwa nani tukizingatia kuwa kwa muda mrefu lugha ya 

Kiingereza ndiyo imekuwa lugha tawala katika mazingira haya? Je, wananchi wataweza kufanya maombi kwa 

lugha ya Kiswahili kando na kuendesha mawasiliano ya kiofisi kwa lugha hii? Kwa kifupi ili kusitokee mgongano 

wa matumizi ya lugha hizi mbili ni muhimu sana kwa watunga - sera kueleza kinagaubaga mawanda ya matumizi 

ya lugha hizi mbili katika mazingira ya kikazi. 

 

Changamoto nyingine na muhimu ni kiwango cha maandalizi ya wananchi katika kuyapokea mabadiliko haya. 

Kwanza, wananchi wanafaa wafahamishwe kuhusu haki yao ya kutumia lugha hii katika mazingira ya kazi. Si 

ajabu kuwa wao hawana habari kuhusu mabadiliko haya ya kisera. Watumishi wa umma nao wanastahili kupewa 

mafunzo  maalumu kuhusu mbinu za mawasiliano katika Kiswahili ili waendeshe shughuli zao vizuri. 

 

Kwa upande mwingine, vyuo vikuu pamoja na taasisi nyingine za mafunzo zinastahili kutoa kozi ya lazima katika 

lugha ya Kiswahili kwa wanafunzi wanaojiunga nazo ili kuwaandaa kwa mahitaji haya mapya ya kikatiba. 

Kadhalika, serikali inastahili kuwaandaa wataalamu zaidi wa lugha ya Kiswahili ambao watahusika katika 

kuwafunza wanaohusika na utekelezaji sera. 

 

Kuna haja pia ya wataalamu wa lugha kuandika vitabu zaidi kwa lugha ya Kiswahili ambavyo vitatoa mafunzo 

kuhusu mbinu mbalimbali za mawasiliano. Shughuli hii iambatane na ile ya kutafsiri vitabu vilivyoandikwa kwa 

lugha nyingine kwa ile ya Kiswahili. 

Kwa muda mrefu sasa, kumekuwa na tatizo la mitazamo hasi miongoni mwa wananchi kwa lugha ya Kiswahili.  

Baadhi ya wananchi wamekuwa na sababu zao za kutoitumia lugha hii wakishikilia kuwa lugha yenyewe ni 

ngumu. 

 

Aidha, wananchi wengine wamekuwa na uzoefu wa kuzungumza lugha ya kiingereza au lugha nyingine za kigeni 

huku wakitoa nafasi finyu kwa lugha ya Kiswahili.  Serikali Inastahili kutafuta njia ya kuwahimiza wananchi wote 

kuionea fahari lugha ya Kiswahili, waipende na kuielewa vizuri. 

 

Ni muhimu kufanywe kila juhudi kuhakikisha kuwa wananchi wanatumia Kiswahili sanifu ili wasije 

wakakivuruga kwa kukiendeleza visivyo au kwa kukiharibu kwa kijilugha cha sheng au kwa lugha za kienyeji.  

 

Vile vile, ni muhimu wananchi watambue kuwa nchi yetu ya Kenya ndiyo kitovu cha lugha hii na hivyo basi 

wafanye kila juhudi kuitumia ipasavyo ili tusionekane kuwa watumwa katika lugha yetu asili.  Tunahitaji viongozi 

vielelezo nchini ambao wanazungumza Kiswahili sanifu kwa madoido na ufasaha sio tu katika ulingo bali pia 

katika nyanja nyingine za maisha. 

 

Kwa hivyo viongozi wetu wajiepushe na matumizi ya Kiswahili chapwa ili wananchi wahimizike kuzungumza 

Kiswahili kwa ufasaha.  Ingekuwa hata bora ikiwa wangepewa kipaumbele katika kupokea mafunzo kabambe 

katika lugha hii.  Pengine tungejifunza mengi kutoka nchi jirani ya Tanzania ambayo kwa kiasi kikubwa ilifaulu 

kurasmisha Kiswahili na kuleta umoja wa kitaifa. 

MASWALI 

a) Fafanua changamoto zinazoikumba lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi. (Maneno 70)    (alama 6,  1 

mtiririko) 

Matayarisho. 

Jibu 

b) Mwandishi ametoa mapendekezo kuhusu namna ya kuimarisha matumizi ya Kiswahili nchini. Yafafanue.  

 (Maneno 80) (alama 7, 1 mtiririko) 

Matayarisho 

Jibu 

MATUMIZI YA LUGHA     (Alama 40) 

(a) Andika vigezo vitatu vinavyotumiwa katika kuainisha irabu         (alama 3) 



 

 

(b)  (i) Eleza maana ya mofimu.            (alama 2) 

  (ii)  Toa mfano mmoja mmoja wa mofimu huru na mofimu tegemezi.      (alama 2) 

(c) Kwa kutoa mifano onyesha majukumu manne ya viambishi awali.       (alama 2) 

(d) Tunga sentensi ukitumia nomino katika ngeli ya I-ZI kudhihirisha ukubaliano wa kisarufi.     (alama 2) 

(e) Yakinisha sentensi ifuatayo                (alama 2) 

Mtu asiyeugua hahitaji daktari. 

(f)  Andika vitenzi vifuatavyo katika hali ya kutendeana          (alama 2) 

-la 

- nywa 

(g)  Bainisha yambwa tendwa na yambwa tendewa katika sentensi hii.       (alama 2) 

Ninamtaka mwanafunzi aniandikie barua. 

(h) Tambua aina za vishazi katika sentensi ifuatayo.          (alama 2) 

Tulimtembelea alipokuwa mgonjwa. 

(i)  Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale.          (alama 4) 

Wale wazuri sana watatuzwa zawadi nyingi.   

(j)  Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo           (alama 2) 

Mtoto anapendezwa na ziwa 

(k)  Andika sentensi tatu zenye kudhihirisha matumizi mbalimbali ya KI.      (alama 3) 

(l)  Andika kwa usemi wa taarifa.             (alama 3) 

“Tafadhali, nifungulie mlango sasa.  Nitanyeshewa.”  Mtoto akamwambia. 

(m) Andika katika ukubwa.              (alama 2) 

Mwanamwali huyu alijinunulia viatu vya ngozi. 

(n)  Andika matumizi mawili ya mshazari.           (alama 2) 

(o)  Eleza matumizi ya neno mzee katika sentensi zifuatazo          (alama 2) 

(i)  Baba mzee amelewa 

  (ii)  Mzee amelewa 

(p) Tumia neno ‘kuwa’ kama kitenzi kishirikishi kikamilifu katika sentensi      (alama 1) 

(q) Tumia amba katika sentensi ifuatayo           (alama 2) 

Alaye ndiye aliaye 

ISIMU JAMII    (Alama 10) 

(a) Eleza tofauti kati ya kuchanganya ndimi na kuhamisha ndimi.       (alama 2) 

(b) Andika sababu nne za kuchanganya na kuhamisha ndimi.         (alama 4) 

(c) Kiswahili ni lugha ya kibantu kulingana na ushahidi wa ki-isimu.  Thibitisha kauli hii.      (alama 4) 
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KISWAHILI 

KARATASI YA 3 

FASIHI 

SEHEMU YA A: USHAIRI.  

 

SWALI LA LAZIMA 

1. Soma shairinakishauyajibumaswaliyanayofuata. 

 (AbdallaAbdilalif, sautiyadhiki)  

 Chema hakidumu, kingapendekeza,  

 Saaikitimu, kitakuteleza,  

 Ukawanahamu, kukingojeleza,  

 Huwanivigumu, kamwehutaweza.  

 

 Chemasikiimbi, kwambanakitweza,  

 Japomaratumbi, kinshaniliza, 

 Na japosiombi, kipaten’ongeza,  

 Mtuhaniambi, pa kujikimbiza. 

 

 Chemamarangapi, kin’niondoka,  

 Mwananguyuwapi?Hakukaamwaka,  

 Kwamudamfupi, aliwatilika,  

 Ningefanyalipi, elakumzika? 

 

 Chemawangubabu, kibwanaBashee,  

 Alojipatabu, kwambaanilee,  

 Na yakwesababu, ninitengenee,  

 Ilhaliwahhabu, maraamtwee. 

 

 Chemawanguponi, kipenzinyanyangu,  

 Hadisikuhini, yumoyonimwangu,  

 Yu moyonindani, hadikufakwangu,  

 Ningamtamani, hatarudikwangu. 

Maswali 

a) Lipe shairi hili anwan imwafaka                (al. 2)  

b) Eleza bahari mbili zinazojitokeza katika shairi hili       (al. 4)  

c) Ni nini maudhui ya shairi hili?                 (al. 2)  

d) Onyesha matumizi ya aina tatu za uhuru wa ushairi       (al. 3)  

e) Eleza umbo la betimbilizamwisho.          (al. 4)  

f) Taja na kuonyesha tamathali mbili za Lugha zilizoko kwenye shairi hili.     (al. 2)  

g) Fafanua msamiati huu kwa muktadha wa shairi hili               (al. 3)  

i) Kitakuteleza 

ii) Kinshaniliza 

iii) ela. 

SEHEMU B: TAMTHILIA  

MstahikiMeya – T. Arege 

Jibuswali la 2 au 3  

2. “Nanyi vile vile msikate tamaa. Endelee ni kushinikiza kumwona Meya. Mlango hatimaye huenda ukasalimu 

armi.”  

 a) Weka dondoo hili haya katika muktadha wake.       (ala. 4)  

 b) Taja kwa kutoa mifano; tamathal izozote mbili za lugh azilizotumika katika dondoo hili.      (ala. 4)  

 c) Kwa kurejelea hoja sita, eleza ni kwanini wanao rejelewa wanakaribia kukata tamaa.    (ala.12)  

3. Onyesha vile mwandishi ameshughulikia ukosefu wa kuwajibika katika tamthilia ya MstahikiMeya.  

                            (ala. 20)  

 

 



 

 

 

SEHEMU C: RIWAYA  

Ken Walibora: KidagaaKimemwozea 

Jibuswali la 4 au 5 

4. ……wanaume wange wastahiwa na wake kidogo, wawaoneka maabiria wenzao katika mashua, dunia ingekuwa 

pahali pema zaidi pa kuishi. 

a) Tambulisha mbinu mbili za kifasihi zilizotumika katik adondoo hili.      (alama 4) 

b) Thibitisha kwa mifano mitatu jinsi msemaji hakustahi wanamume wake.     (alama 6) 

c) Tajamaudhuiyanayojitokezakatikamanenohayayamsemaji.       (alama 2) 

d) Fafanua maudhui uliyotaja kwa kuitolea mifano mingine mine kutoka kwenye riwaya ya Kidagaa Kimemwozea. 

             (alama 8) 

5. “Mwandishi wa Kidagaa kimemwozea amepata ufanisi mkubwa katika matumizi yake ya mbinu ya kweli 

kinzani.” Fafanua kwa kutoa mifano mwafaka       (al.20.) 

HADITHI FUPI  

Damu Nyeusi na Hadhithi Nyinginezo – S.A Mohamed  

Jibuswali la 6 au 7 

6. “Mimi nilitaka mke, mwana mke mbichi ni mvumbike mwenyewe mpaka aive.”  

 a) Weka dondoo hili haya katika muktadha wake         (ala. 4)  

 b) Ni kwa nini msemaji alitaka amvumbike mwanamke mwenyewe?           (ala. 4)  

 c) Eleza migogoro iliyochipuka baina ya msemaji na mwanamke huyu.         (ala. 12)  

7. Fikirini alicheka kila aliposikia redio ya Kenya ikitangaza “...Msifikiri kwamba Mzungu anatupenda sisi watu 

weusi”Thibitisha ukirejelea hadithi ya Damu Nyeusi.   

SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI  

8. Taja sifa za tanzu zifuatazo za fasihi simulizi 

 i) Ngomezi            (al. 5)  

 ii) miviga            (al. 5)  

 b) Elezahasaratanozinazohusishwanamivigakatikajamiiyasasa.      (al. 10)  
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1. RIPOTI 

 Mtahiniwa atimize  maneno 400. 

 Hii ni insha ya utunzi wa kiuamilifu kwa hivyo sura ya ripoti iwepo, yaani hii ni insha isiyofululiza bali ina 

vijichwa. 

i. Mpangilio wake. 

1. Kichwa. 

2. Utangulizi. 

3. Ndani ya utangulizi ataje waliohojiwa. 

4. Ataje tarehe ya uwasilishaji. 

5. Ataje mambo mengine muhimu yaliyofanyika.  

ii. Matokeo ya udadisi . 

 Ayashughulikie na kuonyesha yale mambo yanayosababisha udanganyifu kwa mfano: 

 Wanafunzi kutojitayarisha  

 Walimu wakuu wa shule kuhusika ili shule zao zipapate nafasi bora ya kujijengea jina lao na la shule yao. 

 Wasimamizi wa mitihani kuzembea kazini. 

 Wasimamizi wa mitihani kuhongwa/ufisadi. 

 Mitihani ya taifa kuwa migumu. 

 Nafasi chache za vyuo vikuu kusababisha wanafunzi kuwa na ushindani mkubwa kiasi cha wengine kutumia hila 

hii. 

 Ukosefu wamaadili mema kwa upande wa wanafunzi. 

 Ukosefu wa ulinzi wa kutosha. 

 Ukosefu wa mpangilio bora darasani/ukumbini wakati mitihani inapofanywa. 

 Ukosefu wa sera madhubuti kuhusu mitihani. 

 Walimu wa masomo kuhusika/kujihusisha na udanganyifu ili masomo yao yawe bora zaidi. 

 Watahiniwa kusingiziwa tu labda kutokana na historia ya hapo awali. 

 Watahini kukosa umakini wa kutambua vyema kama mtihani uliibwa au la.[Hoja zingine zozote] 

iii. Mapendekezo. 

 Wasimamizi mihahani wawe watu wenye maadili na kujiheshimu. 

 Watahiniwa watayarishwe mapema na vya kutosha. 

 Sheria madhubuti kubuniwa kudhibiti wizi wa mitihani.  

 Vyuo vikuu viongezwe maradufu. 

 Mtindo kuorodhesha shule bora katika kaunti na taifa uondolewe. 

 Ulinzi uimarishwe. 

 Nafasi za kazi zibuniwe kupunguza ushindani mkali uliopo.  

 Mtihani uwe wastani/kadri na si  mgumu sana. 

 Somo la dini liimarishwe ili  kuleta maadili miongoni mwa wanafunzi. 

 Wasimamizi wa mitihani walipwe vizuri kuzuia kuhongwa. 

iv. Hitimisho.  

 Mtahiniwa  atoe maoni, kauli, msimamo mradi yahusiane na mada husika. 

  Insha ikikosa sura ifaayo akaadiriwe ifaavyo kasha aoondolewe alama 4 za sura.  

2. Wananchi ndio wa kulaumiwa kufuatana na kuzorota kwa usalama nchini Kenya. Jadili. 

Kuunga  

 Chuki na uhasama baina ya makabila/ vita vya kikabila. 

 Uundaji wa vikundi haramu vya vijana. 

 Tamaa ya kutajirika k.m. wizi wa mifugo. 

 Wachochole kuingilia uhalifu kwa madai ya kujitafutia. 

 Wananchi kukataa kufichua wahalifu miongoni mwao/ wnawaficha. 

 Umiliki wa silaha hatari na baadhi ya wananchi. 

 Mitazamo hasi ya wananchi kuhusu maafisa wa usalama/ hawashirikiani nao. 

Kupinga. 

 Usalama unakoseshwa na kutokuwepo kwa nafasi za kazi/ wasio na kazi hulazimika kuingilia uhalifu ili wapate 

ajira. 



 

 

 Ukosefu wa fedha za kuendeleza uimarishaji wa usalama. 

 Idadi ndogo ya maafisa wa usalama. 

 Ufisadi wa maafisa wa usalama. 

 Vifaa vya kuendeleza shughuli za usalama k.m. magari, silaha havitoshi. 

 Kiwango cha chini cha mafunzo kwa walinda usalama. 

 Magaidi wanaotatiza usalama nchini kutoka nchi za kigeni k.v. Somalia ambao huwalemea wananchi. 

i. Mtahiniwa asiwe na hoja chini ya tano.  Aliye na tatu tu asipite kiwango cha C+, hoja moja au mbili  asipite 

kiwango cha C- 

ii. Hoja zote zijadiliwe kikamilifu. 

iii. Aweze kuwa na idadi sawa ya hoja katika pande zote. almuradi aonyeshe msimamo wake.  Asipofanya hivyo 

asiadhibiwe lakini asipite kiwango cha B. 

iv. Akishughulikia upande mmoja tu bila kugusia upande wa pili asipite asipite kiwango cha C+. 

3. Usipoziba ufa utajenga ukuta. 

 Kisa kidhihirishe hali ya kufanya au kurekebisha jambo mapema. 

 Unapokosa kufanya hivyo utapata matatizo mengi baadaye au ikubidi ufanye jambo kubwa sana kuliko lili la 

awali. 

 Atunge kisa kimoja tu, na wala sio visa. 

 Kisa kiwe na urefu ufaao na kioane na methali. 

 Kisa kisichooana na methali, apate 03. 

 Akiegemea upande mmoja tu wa methali, asipite kiwango cha C+. 

4. Kisa cha mwanafunzi kimalizikie kwa maneno ya madokezo aliyopewa. 

 Atakayeanza na maneno ya madokezo, atakuwa amepotoka. Kwa hivyo apewe kiwango cha D. 

 Asipomalizia kwa mdokezo aliopewa na kisa chake kihusiane na mdokezo, atakuwa hajapotoka kimaudhui bali 

amepungukiwa kimtindo. 

 Atakuwa amepotoka kimaudhui pale tu atakosa kumaliza kwa kauli aliyopewa na kusimulia kisa kisichohusiana 

na swali. 

 Ajihusishe na kisa (atumie nafsi ya kwanza) Asiyejihusisha amelemewa kimtindo. 

Tanbihi: Mwalimu atumie mwongozo wa kudumu kwa maelezo zaidi kuhusu utahini katika viwango mbalimbali. 
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UFAHAMU 

a). Maendeleo / Jinsi ya kuleta maendeleo    (alama 1) 

b). Hulka ya kutarajia mambo mazuri zaidi  maishani.  (alama 2) 

wanafanya kazi kufa kupona na kuwa na matumaini ya kuishi vizuri zaidi kesho 

c). Jinsi serikali iliyo na uwezo wa kutekeleza ndoto zake 

i). Inafanya mipango ya kuleta hali bora kwa  

ii). Kushirikisha wadau ambao wana majukumu ya kusimamia na kutekeleza mipango katika muda  

unaotakiwa. 

iii). Inatumia rasilimali zake k.v. madini, misitu, ardhi   (alama  3×1 = 3) 

d). i). Uvivu / Kutopenda kujishughulisha na kazi 

ii). Kuelekezeana lawama / Kuegemea zaidi katika kujadili udhaifu badala ya kujadili namna ya  

kuboresha hali.       (alama 2× 1= 2) 

e). Wito wa aya ya mwisho 

Tuyachunguze mambo yaliyotuangusha na kuketi chini kuyajadili wazi, tukemeane na kurekebishana bila hofu.      

(2×1= 2) 

F). Methali zinazohusiana na aya mbili za mwisho 

   i) Umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu  

   ii). Jifya moja haliinjiki chungu          (2 × 1 = 2) 

g).  i). kukidhi haja  - kutosheleza mahitaji / timiza matakwa  

    ii). kiu ya maendeleo – uchu wa kuwa na maendeleo / haja 

   iii). Tunyosheane vidole usoni – tukemeane / tuonyane        (3 ×1 = 3) 

MUHTASARI 

A). Changamoto zinazoikumba lugha ya kiswahili kama lugha rasmi. 

- Lugha ya kiswahili kushindania nafasi sawa na ile ya kiingereza katika shughuli za kikazi. 

- Lugha ya Kiswahili itachukua nafasi ipi na kiingereza nacho kichukue ipi. 

- Kiwango cha maandalizi ya wananchi katika kuyapokea mabadiliko haya 

- Kufanyika kwa uandishi wa vitabu zaidi vya Kiswahili  

- Mtazamo hasi wa wananchi kuwa kiswahili ni lugha ngumu 

- Utoaji wa nafasi finyu kwa lugha ya Kiswahili miongoni mwa wazungummzaji ambao huzionea lugha za kigeni 

fahari 

- Kuharibiwa kwa Kiswahili na sheng au lugha za kienyeji 

                                                                                  Hoja    6 × 1 = alama 1 mtiririko =7 

b). Namna ya kuimarisha matumizi ya Kiswahili nchini 

- Watunga sera kueleza kinagaubaga mawanda ya matumizi ya lugha hizi mbili kazini. 

- Watumishi wa umma wapewe mafunzo maalumu kuhusu mbinu za mawasiliano katika Kiswahili 

- Vyuo vikuu na taasisi za mafunzo kuwaandaa wanafunzi wao wapya kuhusu mahitaji mapya ya kikatiba 

- Wanaohusika na utekelezaji wa sera wapate mafunzo kutoka kwa wataalamu wa Kiswahili 

- Kuandikiwa kwa vitabu zaidi vitakavyofunza mbinu za mawasiliano. 

- Wananchi wahimizwe kukionea fahari Kiswahili, wakipende na kukielewa 

- Viongozi wawe vielelezo kwa kukizungumza Kiswahili sanifu . 

- Viongozi wapewe kipaumbele katika kufunzwa kwa Kiswahili 

     Hoja 7 × 1 = 7 Utiririko1        Jumla   alama 8 

 

MATUMIZI YA LUGHA     (Alama 40) 

(a) Andika vigezo vitatu vinavyotumiwa katika kuainisha irabu    (alama 3 

-   Sehemu ya ulimi 

-   Mwinuko wa ulimi 

-   Mkao wa midomo 

(b) (i) Eleza maana ya mofimu.   (alama 2) 

Kipashio kidogo kabisa cha lugha chenye maana ya kisarufi. 

(ii)  Toa mfano mmoja mmoja wa mofimu huru na mofimo tegemezi.  (alama 2) 

  Huru – Baba dirisha n.k 

Tegemezi – Mtoto, a-na-chek-a, madirisha 

 (c) Kwa kutoa mifano onyesha majukumu manne ya viambishi awali.   (alama 2) 



 

 

(i) Nafsi mf. Nitasoma            (iv)-  umoja na wingi – mtu – watu 

(ii) Wakati/hali mf – ta,me      (v) -  kirejeshi   - atakayesoma 

(iii) Ngeli mf kitaoshwa        (vi)  Ukanusho – hakusoma 

                                      (vii) Mtendwa - atatupiga 

(d)  Tunga sentensi ukitumia nomino katika ngeli ya I-ZI kudhihirisha ukubaliano wa kisarufi.    (alama 2) 

Sahani ilioshwa na mama 

Sahani zilioshwa na mama 

(e) Yakinisha sentensi ifuatayo katika wingi.      (alama 2) 

Mtu asiyeugua anahitaji daktari. 

Watu wanaougua wanahitaji madaktari. 

(f)  Andika vitenzi vifuatavyo katika hali ya kutendeana    (alama 2) 

     - La - liana 

    - nywa - nyweana 

(g) Bainisha yambwa tendwa na yambwa tendewa katika sentensi hii.  (alama 2) 

Ninamtaka mwanafunzi aniandikie barua. 

yambwa tendwa – barua 

tendewa - mimi 

(h)  Tambua aina ya vishazi katika sentensi ifuatayo.   (alama 2) 

Tulimtembelea alipokuwa mgonjwa. 

 (i) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale.   (alama 4) 

Wale wazuri sana watatuzwa  zawadi nyingi.   

  S → KN + KT 

KN →W + V + E 

W → Wale 

V →Wazuri 

E → Sana 

KT →T + N + V 

T → Watatuzwa 

N → zawadi 

V → nyingi   

 (j) Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo   (alama 2) 

Mtoto anapendezwa na ziwa 

Mtoto anapendezwa na titi. 

     Mtoto anapendezwa na sehemu yenye maji. 

(k)  Andika sentensi tatu zenye kudhihirisha matumizi mbalimbali ya KI.   (alama 3) 

Sentensi zionyeshe maana zifuatazo 

(i)  udogo mf kitoto 

(ii)  wakati – alikuwa akisoma 

(iii)  ngeli (ki – u) kitabu kime 

(iv)  Ki mfanano – kizee, kinyama zozote 

(v)  Utanusho – hakiliki 

(vi)  Kiwakilishi cha ngeli ya ki-vi mfano kilianguka. 

(l)  Andika kwa usemi wa taarifa.    (alama 3) 

“Tafadhali, nifungulie mlango sasa.  Nitanyeshewa na mvua.”  Mtoto akamwambia. 

Mtoto aliomba/alisihi afunguliwe mlango wakati huo kwa kuwa angenyeshewa na mvua. 

(m)  Andika katika ukubwa.    (alama 2) 

Mwanamwari huyu alijinunulia viatu vya ngozi. 

Janajali hili lilijinunulia majiabu ya gozi/magozi. 

(n)  Andika matumizi mawili ya mshazari.   (alama 2) 

Kumaanisha au/ama 

Kuandika visawe – baba/abu 

Kuandika tarehe – 1/7/15 

(o)  Eleza matumizi ya neno mzee katika sentensi zifuatazo    (alama 2) 

(i)  Baba mzee amelewa - kivumishi 

  (ii)  Mzee amelewa - Nomino 

(p)  Tumia neno ‘kuwa’ kama kitenzi kishirikishi kikamilifu katika sentensi   (alama 1) 

  Baba amekuwa mgonjwa.       Hakiki sentensi. 

Mama alikuwa mwalimu.        Tanb. Neno hili lisitumiwe kama kitenzi kisaidizi. 



 

 

(q)  Tumia amba katika sentensi ifuatayo   (alama 2) 

Alaye ndiye aliaye 

Ambaye hula ndiye ambaye hulia. 

 

ISIMU JAMII    (Alama 10) 

(a) Eleza tofauti kati ya kuchanganya ndimi na kuhamisha ndimi. (alama 2) 

ii). Kuchanganya ndimi – hali ya kutumia zaidi ya lugha moja katika mawasiliano . matumizi haya hujikita katika 

sentensi moja / mzungumzaji anatoka kidogo katika lugha moja na kuingilia nyingine  kasha akarejelea lugha 

awali. 

Kuhamisha ndimi – kubadilisha mkondo wa mazungumzo kutoka lugha moja hadi nyingine  ambapo msemaji  ana 

umilisi wa zaidi ya lugha mbili. (2 × 1 = 2) 

(b) Andika sababu nne za kuchanganya na kuhamisha ndimi.   (alama 4) 

 Kupungukiwa na msamiati wa kutumia 

 (ii)   Kujitambulisha na kundi fulani la watu mf waliosoma, wanahirimu n.k 

 Kujihusisha na lugha inayoenewa fahari 

 Kutaka kuonyesha kuwa una uwezo wa kutumia lugha mbili au zaidi 

 Kutaka kufafanua dhana fulani k.m uyoka (x-ray) Zozote 4 x 1 = 4 

 (c) Kiswahili ni lugha ya kibantu kulingana na ushahidi wa ki-isimu.  Thibitisha kauli hii.    (alama 4) 

 Kufanana kwa msamiati km. ulimi (kisw) , Rurimi (kikuyu) lulimi (kibukusu)  

 Maneno ya Kiswahili yana viambishi km yale ya kibantu mf. M-tu (Kiswahili) , Mu-ntu (zulu), mu-undu (kikuyu) 

 Mpangilio wa maneno mf. Mtu mmoja (Kiswahili) 

 Mundu umwe (Kikuyu), Muntu umwe (Kimeru) 

 Muundo wa maneno kufanana – hutamkwa kisilabi 

 Muundo wa maneno kuishia kwa irabu   Zozote   4 x 1 = 4 
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KISWAHILI 

KARATASI YA 3 

FASIHI 

 

1. Ushairi  

 (a) Anwani :Chema/ chema hakidumu/chema wangu. 

 (b) Bahari 

  Ukaraguni   -   kila ubeti una vina tofauti. 

  Kikwamba - Neno ‘chema ‘ limeanza beti zote. 

  Utenzi  -   kila mshororo  una mizani 12. 

  Tarbia  - Kila ubeti una mishororo mine. 

  Mathnawi- sehemu mbili ukwapi na utao.  (Zozote 2 x 2 = 4) 

 (c ) Maudhui – maombolezi  -  Mshairi  anaomboleza kwa kufiwa na wapenzi wake :  mwanawe                                                 

  babaye (Kibwana Bashee) na nyanyake (Poni)   (Kutaja 1, kufafanua 1  =  2) 

 (d) (i) Tabdila  - Kukingojeleza  -  kukingojelea 

     Yakwe  -  yake 

(i) Kuboronga sarufi  -  Kipenzi nyanyagu  -  nyanyangu kipenzi 

(ii) Inkisari    -  Kinshariliza  -  kimeshaniliza/kimekwisha niliza 

                                           n’ongeza  -  niongeza , haniambia  -  haniambii 

            kinn’ondoka  -  kimeniondoka 

                                           alojibu  -  aliyejipa 

  (iv) Lahaja   -  ele  -ila 

 (e) Beti za mwisho mbili  

 Kila ubeti una mishororo minne 

 Kila ubeti una ukwapi na utao/vipande viwili/ mbili sehemu 

 Kila mshororo una mizani kumi na miwili; 6, 6 

 Vina vya ukwapi na utao ni tofauti (vinabadilika) 

 Maneno ‘chema wangu’ ndiyo  yanayozianza beti hizi. 

 Kituo ni kimalizio tu. Kinabadilika.      (Zozote  4  x  1  =  4) 

(f) Tamathali  -  Takriri  -  neno chema 

                Balagha  -  mwanangu  yu wapi? 

                        ela kumzika?     (Kutaja ½ kufafanua  ½ ) 

(g) Msamiati 

 (i) Kitakuteleza  -  kitakutoka ghafla/kitakuponyoka. 

 (ii) Kinshaniliza  -  kimenifanya nilie 

(iii) ela- isipokuwa bali   (3  x  1   =  3) 

SEHEMU  B:  TAMTHILIA 

Timothy Arege:  Mstahiki Meya 

2. (a)  

(i) Msemaji ni Siki/Daktari Siki 

(ii) Msemewa ni Tatu  - mmoja wa wa wakilishi wa wafanyikazi 

(iii) Mahali:  Katika Ofisi ya daktari Siki 

(iv) Sababu:  Tatu  amekuja kumwomba/kumsihi Daktari Siki aende aseme na Meya kama binamu yake,pengine 

huenda akamsikiliza.  (Hoja 4  x  1  =  4) 

(b)  Tamathali za lugha: 

 (i) Msemo - Msikate tama 

 (ii) Tashihishi - Mlango huenda ukasalimu amri (Hoja  2  x  2  =  4) 

(c) (i) Mishahara duni, kulipwa nusu/kukosekana hata baada ya miezi mitatu 

(ii) Kuvunjiliwa mbali kwa  maandamano ya wafanyi kazi 

(iii) Kukosekana kwa dawa hospitalini 

(iv) Madiwani kuongezwa mishahara 

(v) Madiwani kutolipa kodi 

(vi) Ufisadi – unyakuzi wa ardhi, kuuza fimbo ya Meya 

(vii) Kukosekana kwa ajira kwa vijana 



 

 

(viii) Hali duni ya usafi wa mazingira 

(ix) Vifo vya watu hospitalini. 

(x) Njaa – mtoto kulishwa kiporo   (Hoja zozote  7  x  2  =  14) 

 

3. Maudhui ya kutowajibika katika Kidagaa Kimemwozea. 

 Meya kulinganisha ufanisi wa eneo na wa miji midogo na dhaifu, badala ya kuendelea kupiga hatua mbele 

wanapiga hatua kinyumenyume. 

 Meya kujifanya hajui watu wanateseka.  Amefumba macho kwa matatizo. 

 Meya kukataa kuonana na kuwasikiza viongozi wa wafanyikazi, hata anapokutana nao anapuuza mapendekezo 

yao. 

 Kuna baadhi ya watu wanaomuunga Meya mkono, hataki kujua juu ya wengi.  Wachache wanatosha. 

 Nyimbo za  kizalendo baada ya na kabla ya vipindi muhimu, miaka hamsini baada ya uhuru. 

 Mipango ya miaka kumi inapuuzwa.  Meya anasema kuwa wana mipango ya milenia. Mipango ya miaka kumi ni 

upuzi. 

 Afya bora na ya bure ilihaidiwa wananchi, wanalazimika kulipa. 

 Wananchi kutoshirikishwa katika maamuzi. Wengine kama Siki kutimuliwa nyumbani mwa Meya, wanapojaribu 

kumweleza matatizo ya raia. 

 Mikutano nadra kufanywa kama tunavyoelezewa na Diwani I – hufanywa hasa wakati kuna jambo kama mgomo 

kutokea. 

 A hadi za uongo- shehena ya dawa kuwa bahari kuu. 

 Kazi ya baraza/madiwani – badala ya kusikiza na kuwatimizia haja, wanafanya maisha ya wanacheneo kuwa 

mgumu zaidi. 

 Uchafu kuenea kila mahali na uvundo kutokeza hata ndani ya majumba. 

 Meya kukataa kuongea na wanahabari na wanchi kwa kusingizia kuwa ana wageni. 

 Askari kuwafurusha watu kutoka  mjini.Mji kubaki mahame 

 Viongozi/madiwani wana njaa na tamaa kubwa isiyoweza kushibishwa. 

 Washauri wanawatenga wengine.  Diwani III anapuuzwa na wengine. 

 Kujiongeza mishaharaa kama overtime marupurupu na kadhalika. 

 Kula viapo vya kuficha siri za wizi kama wa fimbo ya meya. 

 Meya kutojua kuwa hakuna maji safi.  (Zozote  10  x  2  =  20) 

 

SEHEMU C: RIWAYA 

4. Kidagaa Kimemwozea 

a) Mbinu za kifasihi katika dondoo 

 Tashbihi – Wawaone kama abiria wenzao. 

 Istiari – Mashua ( Ndoa inalinganishwa na mashua). 

b) Jinsi msemaji hakustahiwa na mumewe 

Msemaji ni Bi. Zuhura. Mumewe, Mtemi Nasaba Bora 

 Mtemi alimwacha Zuhura katika upweke alipojishughulisha na wanawake wengine kule njee k.m. Lowela. 

 Mtemi hakumruhusu Zuhura amwulize alikotoka. Alijia ukali ndipo asisemezwe. 

 Alimpiga (ushahidi ni kioo cha shubaka kilichokua na nyufa tele, tokeo la mapambano makali usiku mmoja baina 

yao. 

 Mtemi alimtuhumu Zuhura kuwa na uhusiano na Amani alipowafumania katika chumba chake cha kulala. 

 Mtemi alimtaliki Zuhura kwa tuhuma hizo. 

 Mtemi alimzuia Zuhura kukinywesha kitoto Uhuru maziwa kilipopelekwa kwake na Amani baada ya kukiokota 

mlangoni pake. 

 Zuhura hakutimiziwa haki yake katika ndoa kwani Mtemi aliporejea alijibwaga kitandani kama gogo la mti.

 (hoja 3x2= 6) 

c) Maudhui inayojitokeza katika maneno ya Zuhura. 

 Ukandamizaji wa jinsia ya kike. (2x1=2) 

d) Mifano mingine ya ukandamizaji 

 Dora hakusaidiwa na majisifu kuwalea watoto wao walemavu. Aidha, upo wakati majisifu alimtenga kwa miaka 

kumi na tano alipowazaa watoto wao wa kwanza  wenye akili taahira. 

 Mama mja mzito aliye kua akijifungua kando ya barabara hakupata usaidizi kutoka kwa Mtemi na Nasaba Bora. 

 Lowela alilazimishwa na Mtemi kukitelekeza kitoto alichozaa kwa kukiwacha mlangoni kwa Amani. 



 

 

 Mamake imani alinyanganywa shamba na nyumba  yake kuchomwa na askari waliotumwa na Mtemi kwa maana 

alikua mjane. 

 Bi kize alishurutishwa kuhudhuria mkutano wa siku kuu ya wazalendo, japo hakuelewa hotuba za Kiingereza 

alizosoma Mtemi. 

 Imani alitupwa katika seli moja na Matuko Weye (wazimu) pamoja na Amani – askari hawakujali jinsia yake. 

 Msichana mwanafunzi aliyeringwa na Fao baada ya kumtunga mimba. 

5. Matumizi ya kweli kinzani katika kidagaa kimemwozea      (al.20)   

 Maana yake ni kinyume cha matarajioau kinaya. 

 Mtemi Nasaba bora, maana yake ukoo bora au uungwana. Lakini vitendo vyake ni kinyume na jina lake hivyo ni 

kinaya. K.m 

 Mtemi Nasaba bora aliwaadhibu wananchi ambao hawakuchanja mbwa wao ilihali wake mwenyewe 

hakuwachanja. 

 Mtemi alimuuliza Amani ikiwa yeye ni mwizi wakati wa kutafuta ajira kwake ilihali yeye menyewe ndiye mwizi 

mkubwa aliyenyakua mali ya watu. 

 Mtemi Nasaba bora alikuwa na tabia mbaya zisizo na ungwana wowote. 

 Mtemi anapomwambia Amani kachukue “mwanao” akamtunze (akimrejelea motto uhuru ) ni kinaya kwa sababu 

Uhuru hakuwa mwana wa Amani bali wa Nasaba Bora. 

 Mtemi kutumia lugha ya kizungu ambayo wananci wengi hawaelewi ni kinaya badala ya kutumia lugha ya 

Kiswahili wanayojua. 

 Tabia za Nasaba Bora na mwalimu majisifu zilkua kinyume cha maadili ya kasisi baba yao. (yeye aliwataka 

wapendane na kusoma bibilia) ni kinaya maana hawakupendana hata kidogo wala hawakuwa wakisoma bibilia. 

 Zahanati ya nasaba bora ina jina lenye maana ya utu lakini watu wengi huenda kufa huko. 

 Ni kinaya kuona kuwa mtemi Nasaba nora alikuwa akisoma bibilia lakini anapoambiwa kuwa Bob Dj alikuwa 

ameumwa na jibwa “jimmy” alikataa kutoa usaidizi wa kumfikisha kwa matibabu akisema hayo ni stahili yako. 

 Katika hotuba ya siku kuu ya wazalendo, mtemi anasema wanajali maslahi ya kila mmoja ilhali wananyanyasa 

watu na hawajali maslahi yao. 

 N kinaya kuwa watu wa sokkomoko walikuwa na uchechefu wa maji ilhali kulikuwa na maji mengi katika mto 

kiberenge. Walibadilisha mtazamo wao kuhusu mwiko wa kutumia maji yam to huo wakati Imani na Amani 

walipokunywa maji bila kufariki. 

 ni kinaya mwalimu majisifu kuitikia mwaliko wa chuo kikuu cha mkokotoni ilhali hakuwa na ufahamu wa mada 

ya kuwasilisha. 

 Chwechwe Makwece aliletea nchi yake sifa nyingi lakini alipovunjika mguu hakusaidiwa, mguu ukakatwa. 

 Watu wa tomoko walipigania uhuru lakini viongozi walioshika hatamu ndio waliofaidika zaidina 

kuwangandamiza kama mkoloni mzungu. 

 Mwalimu majisifu alihojiwa katika idhaa ya taifa ya Tomoko (ITT) kuhusu maswala ya haki, uzalendo na 

utamaduni. Alitarajiwa kuwa miongoni mwa watetezi aalimu na staid wa utamaduni na uzalendo wa mwafrika 

lakini tunaona hatimaye majisifu mtu aliyekolea katika ulevi kama pale kwa mama n’tilie. 

 Mwalimu majisifu alimpa nasaha mashaka kuwa wasome kwa bidii kwani bara Afrika ilitaka watu waliosoma 

sana ili kulikomboa toka kwenye utumwa na ujinga, njaa na umaskini ilhali yeye mwenyewe alifika darasani 

kufunza kwa nadra.  (Hoja zozote 10x2=20) 

 

SEHEMU YA D 

HADITHI FUPI – KEN WALIBORA, DAMU NYEUSI NA HADITHI NYINGINE 

Mke Wangu 

6. (a) (i) Maelezo ya msimulizi 

  (ii) Anajiambia nafsini mwake/anaongea na nafsi yake 

(iii) Mahali ni kwa kina msimulizi nyumbani 

(iv) Alitaka kumwoa mke ambaye hakuwa amejifunza mengi ya mijini.  Yule mshamba ambaye ni  

 yeye/ndiye angamfundisha   (Hoja 4  x  1  =  4) 

(b) Alitaka mwanamke ambaye hajaathirika na maisha mjini na ambaye hangemsumbua bali yule  

 ambaye yeye mwenyeww angemwelekeza jinsi anavyopenda.  (Hoja 1 x  2  =  2) 

 (c) Migogoro baina ya msemaji – msimulizi na mwanamke huyu- Aziza: 

 Aziza ana mtazamo wa kihafidhina kutokana na malezi yake ya shamba ilhali mumewe ana mtazamo wa kisasa 

unaoendana na maisha ya mjini pamoja na elimu aliyopata. 

 Msimulizi anadhani akioa mwanamke wa shamba ataweza kumwelekeza jinsi anavyotaka yeye lakini anashindwa 

k.m  

- Amekataa kuvaa viatu, 



 

 

- Amekataa kusugua meno kwa mswaki na dawa 

- Mkono wake umeparara n.k 

 Aziza haoni sababu ya mumewe. Kuzidi kuwategemea wazazi kwa mahitaji yao ya kila siku, wao ndio wamlishe 

mumuwe    na Aziza 

 Aziza hafurahishwi na mtindo wa mumewe baada ya kumaliza masomo,kukosa kazi ya ofisi , ameketi bila 

kufanya chochote. 

 Ubaguzi unaonyeshwa na mumewe wa walio wa tabaka la chini haumfurahishi Aziza  ndiposa anamwalika bazazi 

wa madafu ghorofani. 

 Aziza hapendi kukaa tu na kuletewa chakula,kuoshewa nguo na watumishi wa nyumbani bali kuyatekeleza haya 

mwenyewe.  (Hoja  6  x  2  =  12) 

Damu Nyeusi 

7. Mifano kuoyesha mzungu hampendi mwafrika 

 Gari  la mzungu halimbebi mwafrika. 

 Dereva mzungu halisimamishi gari kwa fikirini – anawashukiwa kuwa jambazi 

 (ii) Akiwa darasani, Fikirini anaulizwa maswali ya kumdhalilisha na kumdunisha  k.m 

Kwenye uwanja wa ndege hapa Marekani 

 Mikahawani, Fikirini aliangaliwa na macho meupe yenye dharau ya wateja  wazungu. 

 Fikirini kushtakiwa mahakamani eti hakufunga zipu. 

 Mwanamke yule mweusi kwa ushirikiano na jibaba, wanamfungia ndani kumlazimisha  

Kimapenzi. 

 Alitishwa maisha yake kwa mtutu wa bunduki na yule jibaba. 

Dada mweusi anamwelekea kisu chenye makali ubavuni 

 Fikirini  alidhalilishwa kwa kuvuliwa nguo zote. 

 Fikirini alinyang’anywa mali yake yote vikiwemo vitabu 

 Fikirini anatusiwa – tumbiri 

 Fikirini anatozwa faini mara mbili na polisi mzungu kwa  kuvuka barabara huku taa kuelekea magari zikiwa 

zimewaka rangi nyekundu – wazungu wanaachwa kupita tu. 

 Wahadhiri wanatoa alama kwa kupendelea watu weupe na kuwakandamiza weusi. 

 Fikirini akienda kununua vitu kwenye duka mlinzi humfuata kwa kushukiwa wizi. 

(Hoja  zozote  10  x  2  =  20) 
8.  (a) Sifa za ngomezi 

 Huwasilisha ujumbe mzito kwa njia iliyofichika kwa mapigo ya ngoma 

 Wanajamii wa kundi husika huweza kufasiri ujumbe 

 Inatumiwa   kutangaza jambo fulani 

 Inapatikana kwa wingi katikajamii mbalimbali za kiafrika 

 Hupiga marufuku katika eneo la kutolea kafara 

 Ngoma hutumiwa kunawasilisha ujumbe wa aina yoyote.(5x  1  =  5) 

(b) Sifa za miviga 

 Huwa na madhumuni maalum ya kufanya sherehe hizo 

 Huwa na wakati maalum wa kuitekeleza 

 Kuna utaratibu maalum wa kufanya sherehe hiyo  

 Kuna sheria/kaida  maalum zinazozingatiwa wakati wa shule hizo 

 Hujumuisha vitendo maalum – km kusimama 

 Aghalabu hutolewa sadaka za vitu mazaao au wanyama 

 Huwa na matumizi ya vifaa maalum na mavazi (maleba) 

 Hufanywa kwa lugha maalum inayofungamana na sherehe (Mivigi mingine  hufanywa kimyakimya bila maneno)

   (5  x  1  =  5) 

(c) Hasara za miviga     (5  x  2  =  10) 

 Baadhi ya miviga huhatarisha maisha na afya ya wanajamii kama vile kumrithi mjane,jando-vifaa butu. 

 Hukinza malengo ya kitaifa-ukeketaji wa wanawake. 

 Huhusisha ushirikina unaozua uhasama baina ya watu-mazishi. 

 Hugharimu pesa nyigi na kuiacha familia katika hali duni kiuchumi. 

 Husababisha uchungu –ukeketaji au jando. 

 Huendeleza tofauti za kijinsia-unyago na jando-humdhalilisha mke na kumtukuza mume. 

 Huasi mabadiliko ya kiwakati-zimepitwa na wakati. Zozote 5x1 =5 
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KISWAHILI INSHA 

Karatasi I 

 

Kiswahili (INSHA) 

MASWALI 
1. Jopo linaloshughulikia undanganyifu katika mithani ya Kitaifa (KCSE) limekuchagua wewe kama mwanajopo 

kati ya wanajopo watano. Mmetakiwa kuchunguza kinachosababisha undanganyifu, madhara ya undanganyifu na 

jinsi ya kukabiliana na undanganyigu huo. Andika ripoti yenu. 

2. Tatizo La kigaidi ni changamoto kubwa sana katika usalama na maendeleo ya kiuchumi hapa nchini. Jadili. 

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Mwenye kovu sidhani kapoa. 

4. Andika kisa kitakachoishia kwa: 

......................... niliyakumbuka maneno aliyotwambia mwalimu wetu shuleni siku moja. Nilijilaumu si haba na 

machozi yakanidondoka pukupuku.  
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KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Mojawapo kati ya misingi na nguzo za maendeleo uliwenguni ni viwanda. Viwanda ni muhimu kwa kuwa ndivyo 

vinavyoigeuza malighafi inayopatikana na kuwa bidhaa zinazoweza kutumiwa na watu. Katika nchi 

zinazoendelea, ambazo hazina uwezo mkubwa wa mitaji viwanda vinavyoimarika ni vile vidogo. Hivi ni viwanda 

ambavyo huhusisha amali za mikono. Kuimarika kwa viwanda hivi vidogo kunatokana na sababu mbalimbali. 

 

Nchi zinazoendelea huwa na masoko finyu sana kwa kuzingatia uwezo wa ununuzi wa wanaolengwa na bidhaa za 

viwanda . Katika msingi huu viwanda vikubwa vitawiwa ugumu kufanya biashara katika mazingira ambako 

masoko yake ni finyu au utashi wa bidhaa zake sio mkubwa. Viwanda vidogo pia vinao uwezo wa kuwaajiri 

wafanyikazi wengi hasa kwa kuwa havina uwezo wa kugharamia mashine. Uajiri huu wa wafanyikazi wengi ni 

muhimu katika maeneo mengi ambako tatizo la ajira ni mojawapo wa matatizo sugu. Tofauti na mataifa ya 

kitasmia (yenye viwanda vingi) mataifa mengi yanayoendelea hayana mifumo imara ya kuwakimu watu 

wasiokuwa na kazi. Utegemezi wa jamaa wanaofanya kazi kwa hivyo unakuwa nyenzo ya pekee ya kuyamudu 

maisha. 

 

Kuanzisha viwanda vidogo vidogo hakuhitaji mtaji mkubwa tofauti na viwanda vikubwa. Hali hii inasahilisha 

uwezekano wa watu wengi kujasurisha shughuli yoyote ile. Sambamba na suala hili ni kuwa ni rahisi kujarisha 

bidhaa mpya kwa kiwango kidogo cha kiwanda kidogo. Ikiwa mzalishaji yeyote atazalisha bidhaa mpya kwa 

mapanu, kwa mfano kama ilivyo kwa viwanda vikubwa, pana uwezekano wa kupata hasara kubwa. Huenda utashi 

wa bidhaa hiyo uwe mdogo ukilinganishwa na ugavi wa bidhaa yenyewe. Majaribio mazuri huwa ni kwa kiwango 

kidogo. 

 

Kuwepo kwa viwanda vidogo huwa chocheo kubwa la usambazaji wa viwanda hadi maeneo ya mashambani. Hali 

hii inahakikisha kuwa nafasi za ajira zimezambazwa nchini hali ambayo inasaidia kuhakikisha kuwa pana 

mweneo mzuri wa kimapato nchini. Mweneo huo wa mapato unachangia katika kuboresha uwezo wa kiununuzi 

wa umma. Huu ni msingi muhimu wa maendeleo. Upanuzi na ueneaji wa viwanda vidogo vidogo ni msingi 

mkubwa wa kujitegemea kiuchumi. Aghalabu viwanda vikubwa huegemea kwenye mitaji ya mashirika ya 

kimataifa na huwa msingi wa kuendelezwa kwa utegemezi wa kiuchumi. 

Maswali 

a) Kwa nini viwanda ni muhimu?          (alama 2) 

b) Ni nini kiini cha matatizo ya uuzaji wa bidhaa katika nchi zinazoendelea?     (alama 2) 

c) Eleza faida zinazotokana na kuwepo kwa viwanda vidogo vidogo.      (alama 4) 



 

 

d) Usambazaji wa viwanda katika maeneo ya mashambani una faida gani?     (alama 4) 

e) Fafanua maana ya msamiati huu kama ulivyotumika katika kifungu.      (alama 3) 

i) Kujasurisha  

ii) Amali 

iii) Utashi 

2. MUHTASARI 

Soma kifungu kifuatacho cha habari kisha ujibu maswali yanayofuatia. 

Watu wengi, wanaamini kwamba kufundisha watoto nyimbo shuleni  ni kupoteza wakati unaofaa kwa masomo ya 

maana. Lakini muziki nyumbani na shuleni una manufaa mengi. 

 

Muziki ni kitulizo kikubwa sana cha moyo wa binadamu. Muziki una njia ya kipekee ya kuwasiliana. Baadhi ya 

ujumbe hauwezi kupitishwa kwa njia nyingine ila kwa muziki. 

 

Muziki umetajwa kumsaidia mtoto kwa mambo yafuatayo: 

Kuendeza hisia nzuri, za kuburudisha na kuzuzua. Muziki humsaidia mtoto kuweza kukabiliana na tajriba mbaya 

nazo. Unampa fursa ya kutoa moyoni simanzi na dhiki yake na hivyo kumrejeshea raha tena. Liwazo la muziki ni 

dhahiri wakati mtoto anapolala pindi anapoimbiwa bembelezi. 

 

Inaaminika pia kwamba muziki unakomaza akili ya mtoto na ni nyenzo muhimu sana katika hafla yake ya 

kujifanya mambo, hasa kwenye miaka yake ya mapema. Muziki huhitaji umakinifu ili kutambua miondoko na 

maneno halisi ya wimbo huo na mambo haya humfanya mtoto kuhamisha umakini huu kwenye masomo mengine 

darasani. Inaaminika pia kwamba kupitia kwa muziki mtoto anaweza kujifunza mbinu ya kukumbuka mambo 

anayofunzwa masomoni. 

 

Watoto ambao hujifunza muziki mara kwa mara hujipatia mbinu za werevu shuleni haswa kwenye somo la hesabu 

na werevu wa mambo mengine kwa jumla. Utafiti umeonyesha kwamba watu wazima ambao walijifunza muziki 

kabla wafikishe umri wa miaka 12 huwa na utumizi mzuri wa maneno magumu na msamiati kuliko wale ambao 

hawakujifunza kuimba. 

 

Muziki pia husaidia watoto walio na kasoro za kuzungumza au walio na ulimi mzito wa kuzungumza. 

Watoto au watu wazima walio na shida ya kigugumizi huweza kujieleza kwa ufasaha kwa kupitia muziki na 

jambo hili huboresha kujiamini kwao kwa kibinafsi. Watoto kama hao huweza kujifunza na kuelewa mila na 

tamaduni zao. 

MASWALI 

a)  Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi, fupisha aya ya kwanza hadi ya tatu.  

     (maneno 40 – 45) (alama 7) 

MATAYARISHO 

NAKALA SAFI 

b)  Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya nne na ya tano. (Maneno 45 – 50)    (alama 5) 

MATAYARISHO 

JIBU 

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a) Andika sifa mbili mbili bainifu za sauti.         (alama 2) 

i) /e/ 

ii) /n/ 

b) Eleza tofauti ya kisarufi ya maneno yaliyopigiwa mstari.       (alama 2) 

i) Hiki ni kitabu cha mwalimu 

ii) Hiki ni cha mwalimu 

c) Ainisha viambishi na mzizi katika kitenzi         (alama 3) 

 

       Hawakunichokoza 

d) Bainisha aina za vishazi katika sentensi hii         (alama 2) 

      Watoto walioachwa mayatima wamesaidiwa 

e) Andika kwa ukubwa na udogo           (alama 4) 

      Sahani zote zimepelekwa nyumbani 

i) Ukubwa 

ii) Udogo. 

f) Andika sentensi yakinishi kutokana na sentensi ifuatayo.       (alama 2) 



 

 

      Utawala mkubwa wa meya haukuzuilika. 

g) Andika katika usemi wa taarifa 

“Nitawatuza watahiniwa wote watakaopita mtihani mwaka huu”. Mwalimu aliwaahidi wazazi. (alama 3) 

h) Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo         (alama 3) 

Juma alimchinjia mamake mbuzi mzuri kwa kisu. 

i) Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo.         (alama 2) 

Wanafunzi waliandikiana barua. 

j) Ainisha vielezi katika sentensi zifuatazo.         (alama 2) 

(i) Jaribu kujitahidi kisabuni usianguke mtihani. 

(ii) Wachezaji wote wameingia uwanjani.. 

k) Eleza matumizi mawili ya kistari kifupi.         (alama 2) 

l) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.        (alama 4) 

 Ouma alianguka mtihani ila Kamau alifuzu vizuri.  

m) Eleza matumizi ya “na” katika sentensi ifuatayo.        (alama 2) 

      Wageni na wenyeji walikimbiliana. 

n) Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo.        (alama 2) 

Walimu hao walifanya kazi yao kwa bidii.   

o) Unda nomino mbili mbili kutokana na vitenzi vifuatavyo.       (alama 2) 

i) Jaribu 

ii) Chuma 

p) Kamilisha jedwali                                     (alama 2) 

    

 

 

 

p) Fafanua aina ya hali iliyotumika katika sentensi hii.        (alama 1) 

Wanasiasa wengi hulalamika kila mara. 

4. ISIMU JAMII 

a) Taja mambo manne yanayopelekea kufifia/kufa kwa lugha,       (alama 4) 

b) Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yafuatayo  

................napinga hoja iliyotolewa na waziri wa Finance ya kupiga marufuku matumizi ya plastic bags.  Baada ya 

kumsikiza kwa makini, napenda kumkosoa kwa kudhihirisha kuwa.................. kulingana na kifungu nambari 

................... 

i) Bainisha sajili ya mazungumzo hayo.         (alama 2) 

ii) Huku ukitoa mifano mwafaka, eleza sifa nne za sajili hii kwa mujibu wa kifungu hiki. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
  

Kufanya Kufanyiwa Kufanyisha 

La   

Fa   
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KISWAHILI  

Karatasi ya 3 

FASIHI 

 

Tamthilia; Mstahiki Meya  

Timothy M. Arege 

Swali La Lazima 

1. Au unafikiri pakawa na fursa nyingine hii leo ya kuchagua viongozi matokeo yatakuwa tofauti 

sana?...................Ukipanda huwezi kuvuna kunazi. 

a) Eleza muktadha wa maneno haya?          (alama 4) 

b) Mzungumzaji na mzungumziwa wanafanana. Thibitisha.       (alama 8) 

c) Taja mbinu za kifasihi zinazojitokeza katika muktadha huu.       (alama 4) 

d) Eleza maovu yoyote manne yanayokumba wanacheneo.       (alama 4) 

SEHEMU B: RIWAYA 

Kidagaa kimemwozea 

Ken Walibora 

Jibu swali la 2 au 3 

2. Angewezaje kumwambia kwamba mifugo wake walikuwa katika ukalifu tangu Amani kutiwa mbaroni?” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili?          (alama 4) 

b) Mzungumziwa hakuwa na utu. Fafanua.         (alama 8) 

c) Toa mifano ya maudhui ya ukatili katika Riwaya ya kidagaa kimemwezea inayofaa.    (alama 8) 

3. Riwaya ya kidagaa kimemwozea inaonyesha jitihada za vijana kujenga jamii mpya. Thibitisha kwa kutoa mifano. 

             (alama 20) 

4.  SEHEMU C: USHAIRI 

Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali: 

Hakika siku ya leo, ni siku ya majivuno 

Basi pasiwe na choyo, na usonono 

Tulekezane yaliyo, unawiri Muungano. 

 

Tuzisafisheni nyoyo,  pasiwe na miguguno 

Yaongoke tutakayo, kusiwe na mabishano 

Mbegu hii tupandayo, ilete mema mavuno. 

 

 

Tufungulie upeo, Mola usiye mfano 

Pa kitasa na komeo, tupite bila kinzano 

Tupitishe njia hiyo, pasina masongamano 

 

Twakuomba uumbao, mkono vyanda vitano 

Tushikane hii leo, tuwe moja tangamano 

Tupendane kwa pumbao, hali na maridhiano 

 

Aliye ana machukiyo, adui wa Muungano 

Naazibe masikiyo, asisikie maneno 

Kisha awe kibogoyo, asiwe na moja jino. 

 

Ya Ilahi ujalie, juu wetu Muungano 

Nuru yake izagae, na nguvu za mapigano 

Hasidi mpe hakie, mateso yaso mfano 

 

Watamati komeleo, kuimba kwangu hukuno 

Nataka maendeleo, yasiyo na malumbano 

Daima tuwe ni ngao, palipo msagurano 

4. (i) Lipe shairi hili anwani yake.          (alama 2) 

(ii) Liweke shairi hili katika bahari mbili ukitumia:         (alama 2) 



 

 

           Idadi ya 

(i) Mishororo 

(ii) Vina 

            (iii) Onyesha muundo wa shairi hili.         (alama 5) 

            (iv) Andika ubeti wa pili kwa lugha ya nathari.        (alama 3) 

            (v) Toa mifano ya idhini ya kishairi iliyotumika katika shairi hili.      (alama 6) 

           (vi) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi.     (alama 2) 

(i) Usonono – 

(ii) Msagurano – 

SEHEMU D: FASIHI SIMULIZI    Jibu swali la 5 au 6 

a. Eleza maana ya:                     (alama 4) 

i) ulumbi 

ii) soga  

b)  Eleza umuhimu wa soga katika jamii yetu.            (alama 8)         

c)  Fafanua sifa bainifu za mlumbi          (alama 8) 

i)  
a) Maghani ni nini?           (alama 2) 

b) Eleza aina zifuatazo za maghani?          (alama 8) 

i) Tondozi 

ii) Sifa 

iii) Tendi 

iv) Rara 

c) Fafanua sifa za maghani.           (alama 6) 

a) Eleza majukumu ya maghani.          (alama 4) 

 

 SEHEMU E: HADITHI FUPI 

      DAMU NYEUSI NA HADITHI ZINGINEZO 

KEN WALIBORA NA SAID A. MOHAMED) 

(i) Mwana wa Darubini (Kristina Mwende Mbai) 

“Ulijuaje alikuwa anaangalia kwetu?  

a. Eleza muktadha wa dondoo hili.          (alama 4) 

b. Hadithi hii inaonyesha matatizo ya kijamii. Fafanua.        (alama 8) 

c. Eleza yaliyotokea baada ya mazungumzo haya.        (alama 8) 
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KISWAHILI  

Karatasi I 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA  

SWALI LA KWANZA 

Muundo wa ripoti rasmi uzingatiwe. 

- Kichwa – kiwe kwa herufi kubwa 

- Utangulizi – Historia fupi ya suala linalotafitiwa itolewe ikiwa ni pamoja na kutaja wanajopo watano na muda wa 

kutafiti. 

- Yaliyoshughulikiwa – Taratibu za kufanyia utafiti ziorodheshwe. Hizi ndizo zitafuatwa baadaye katika mwili wa 

insha. 

- Mwili/matokeo ya uchunguzi. Haya ni masuala yaliyoshughulikiwa na jopo pamoja na utaratibu uliofuatwa katika 

kutafiti yale yaliyoagizwa. 

- Matatizo; iwapo jopo lilikumbana na matatizo yoyote, matatizo hayo huorodheshwa chini ya kijianwani cha 

matatizo. 

- Hitimisho: sifa za ripoti zirejelewe. 

- Mapendekezo: Jopo litoe msimano wake baada ya kukamilisha utafiti. 

- Jina, sahihi na cheo cha mtayarishi pamoja na tarehe ziandikwe. 

Tanbihi: Mtahiniwa asipofuata sura ya ripoti rasmi, aondelewe alama 4. 

Vidokezo 

A. Sababu za undanganyifu 

- Kukosa kujiandaa ipasavyo kabla ya mtihani. 

- Uzembe wa wanafunzi katika kujiandaa masomoni. 

- Baadhi ya wazazi huwa wakali sana kwa watoto wao wasiofanya vyema masomoni. 

- Wazazi wengine kutaka watoto wao wajiunge na vyuo vikuu kwa njia yoyote ile. 

- Ufisadi kuwa wa hali ya juu kiasi kwamba walioaminiwa kuweka siri katika mitihani kuhongwa na kutoa nakala 

za mitihani hiyo. 

- Ni njia ya kuchumia mali kwa watu wengine kwani soko i tayari ya mitihani. 

- Mashindano miongoni mwa shule  

- Wakuu wengine kutaka sifa baada ya matokeo ya mitihani. 

- Limekuwa kama jambo la kawaida katika baadhi ya maneo fulani. 

- Teknolojia mpya – matumizi ya simu na mtandao. 

B. Madhara ya undanganyifu 

- Matokeo ya mitihani kwa jumla kuathiriwa vikali kwani viwango vingine vya alama huwekwa juu sana. 

- Watu wengine huishia jela kwa kujihusisha na undanganyifu huu. 

- Watahiniwa waliohusika kukosa matokeo ya mitihani. 

- Wanafunzi wasio na hatia huathirika kwa matokeo yao ya mitihani. 

- Kukosa imani kwa taasisi ya kushughulikia mitihani nchini (utunzi na usahihishaji) 

- Wasiostahili kujiunga na vyuo vikuu na kuwanyima haki wanaostahili. 

- Mitihani bandia kuingia sokoni kwa madai kuwa ni ya kweli. 

- Matokeo mabaye baada ya kudanganya hufanya wanafunzi wengine kujitoa uhai. 

- n.k 

c. Jinsi ya kukabiliana na undanganyifu (suluhisho) 

- Wanafunzi walenge kupata alama kulingana na uwezo wao. 

- Wazazi wawe na matarajio ya matokeo ya mitihani kulingana na uwezo wa watoto wato. 

- Shule zishindane kulingana na kiwango chao masomoni. 

- Walimu watayarishe watahinwa vilivyo. 

- Mfumo wa elimu ufanyiwe marekebisho ili usiegemee kupita mitihani pekee, bali uangazie vipawa vya wanafunzi 

katika nyanja zingine k.v. michezo, sanaa, nyimbo n.k. 

- Wasimamizi wa shule, mitihani na walimu kwa jumla wawe macho wakati wa mitihani. 

- Hatua kali zichukuliwe kwa wale watakaojihusisha na undanganyifu n.k 

Tanbihi 

Zingatia hoja zingine za watahiniwa 

1. Katika kujibu swali hili, mtahiniwa anaweza: 

a) Kuunga mkono kauli hii 

b) Kupinga kauli hii 



 

 

c) Kuunga na kupinga kisha atoe msimamo wake. 

Vidokezo. 

Kuunga mkono 

Changamoto za usalama. 

- Magaidi wanaweza kutokea popote na kuvamia watu bila tahadhari. 

- Raia kuwa na hofu wanapotekeleza majukumu yao ya kila siku. 

- Watu kupoteza maisha yao uvamizi unapotokea. 

- Vijana kutekwa nyara na kuingizwa katika makundi ya kigaidi. 

- Vijana kuingizwa katika makundi ya kigaidi na kuzorotesha usalama zaidi. 

- Watalii wa kigeni kuhofia kutalii nchini. 

Changamoto za maendeleo 

- Serikali kutumia kiasi kikubwa cha rasilmali kuajiri askari wa kulinda usalama. 

- Maeneo yanayoaminika kuwahifadhi magaidi hawa kukosa wahudumu. 

- Watu kupoteza mali wakati wa mashambulizi. 

- Wawekezaji kuwa na uoga kufanya biashara nchini. 

- Serikali kulazimika kuchukua hatua zenye gharama  

- Kubwa kuzuia ugaidi k.v. 

 Ujenzi wa ua kwenye mipaka ya nchi jirani 

 Mafunzo ya kikosi cha walinda usalama, pamoja na mishahara yao. 

 Ununuzi wa magari ya kulinda usalama. 

2. Hii ni insha ya methali 

Mtahiniwa anaweza kufahamu methali kimaana na kimatumzi (si lazima) kilicho muhimu ni kisa 

kinachoonyesha ukweli wa methali hii. 

- Mwenye kovu – Mtu aliyewahi kukumbwa na jambo fulai baya/lenye kuumiza/lenye kusababisha uchungu fulani. 

- Sidhani kapoa – usichukulie kuwa amesahau jambo lile na kutulia. 

Maana 

Mtu aliyewahi kubumbwa na jambo lenye kutia uchungu atabaki akilikumbuka hasa kwa hasira. Atakuwa 

akitafuta nafasi ya kupiliza kisasi hasa ikiwa jambo lile lilisababishwa na mtu anayemjua. 

Tanbihi 

Kisa kionyeshe hali ya kulipiza kisasi kwa uovu aliotendewa mtu. 

Mtahini akikosa kutunga kisa kitakachooana na methali, hajajibu swali. 

4.   Ni lazima mtahiniwa akamilishe insha yake kwa maneno haya. Sentensi yenye mdokezo iwekewe maneno ya 

kwanzia ili itiririke vyema. 

Kisa kidhihirishe kuwa mwanafunzi alipuuza ushauri/wasia wa mwalimu na hatimaye akajutia mapuuza hayo. 
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KISWAHILI 

Karatasi 2 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

UFAHAMU 

a) Hugeuza malighafi inayopatikana kuwa bidhaa za kutumiwa na watu. (al. 2) 

b) Masoko finyu kutokana na uwezo wa wanunuzi. (al. 2) 

c) (i) Vina uwezo wa kuwaajiri wafanyakazi wengi. 

(ii) Hakuhitaji mtaji mkubwa. 

(iii) Ni rahisi  kujaribisha bidhaa mpya kwa kiwango kidogo cha kiwanda kidogo. 

(iv) Huwa chocheo kubwa la usambazaji wa viwanda hadi maeneo ya mashambani. 

(v) Watu wengi wanaweza kuanzisha viwanda hivyo. 

d) (i) Nafasi za ajira zimesambazwa. 

(ii) Hutoa mweneo mzuri wa kimapato 

(iii) Huboresha uwezo wa kiununuzi wa umma. 

(iv) Ni msingi mkubwa wa kujitegemea kiuchumi. 

e) (i) Kuanzisha 

(ii) Kazi 

(iii) Hamu 

Adhibu kosa la kisarufi litokeapo mara ya kwanza hadi makosa sita ( ½ x 6 = 3)  

Adhibu kosa la hijai litokeapo mara ya kwanza hadi makosa sita ( ½ x 6 = 3) 

Adhibu kosa la hijai hata pale amekosea jibu. 

MUHTASARI 

A (i) Kupitisha wakati 

    (ii) Kitulizo cha moyo 

    (iii) Kuendeleza hisia, kuburudisha na kuzuzua 

    (iv) Kukubaliana na tajriba mbaya 

    (v) Unampa fursa ya kutoa moyoni simanzi na dhiki  

    (vi) Kukomaza akili 

    (vii) Kuhamasisha umakinifu katika masomo mengine  

    (viii) Mbinu ya kukumbuka 

                      Maneno 35 – 40 

                                             7 x 1 = 7 

 

b)  (i) Watoto hujipatia mbinu za werevu shuleni. 

     (ii) Watu wazima waliojifunza muziki kabla ya miaka 12 huwa na utumizi mzuri wa maneno magumu na  

msamiati. 

     (iii) Husaidia watoto walio na kasoro ya kuzungumza/walio na ulimi mzito wa kuzungumza. 

     (iv) Husaidia watu wazima walio na shida ya kigugumizi. 

     (v) Watoto huweza kujifunza kuelewa mila na tamaduni.  5 x 1 = 5 

    Tanbihi: Mwanafunzi atuzwe jumla ya alama 3 za mtiririko kisha kukadiria sehemu zote mbili. 

MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a) Sifa za sauti 

(i) /e/ - irabu ya mbele na kati. 

 Hutamkwa midomo ikiwa imetandazwa. 

      /n/ - Konsananti ya nazali/:/ king’ong’o. 

 Sauti ya ufizi    ( ½ x 4 = 2) 

b) (i) Kivumishi (kionyeshi) 

(ii) Kiwakilishi (kionyeshi)                                       (1 x 2 ) 

c) Ha – kikanushi cha nafsi 

Wa – kiambishi cha nafsi (ya tatu wingi) 

Ku – kikanushi cha wakati (uliopita) 

           -ni- - Mtendwa 

          - chokozi – mzizi 

          -a-  - kiishio                                                                   ( ½ x 6) 

d) Watoto wamesaidiwa – kishazi huru  



 

 

Watoto waliachwa mayatima – kishazi tegemezi                   ( 1 x 2 ) 

e)  (i) Kubwa: Masahani/majisahani yote yamepelekwa majumbani. 

          Udogo:  Visahani/vijisahani vyote vimepelekwa vijumbani.              (2 x 2 ) 

Utawala mkubwa wa meya ulizuilika.          (1 x 2 ) 

f) Mwalimu aliwaahidi wazazi kuwa angewatuza watahiniwa wote ambao wangepita mtihani mwaka huo       

 (  ½ x 6) 

g) Mamake – kitondo (1) 

 Mbuzi – kipozi       (1) 

 Kwa kisu – ala       (1) 

i)  Wanafunzi waliandika barua kwa niaba ya wengine. (1) 

     Wanafunzi waliandika barua mmoja kwa mwingine (1) 

j)  Kisabuni – namna mfanano.         (1) 

      Uwanjani – mahali                       (1) 

k)  

  Kukata neno ufikapo ukingoni mwa karatasi. 

 Kuungia baadhi ya maneno yaasili ya kigeni k.m idd-ul-fitri 

 Kuonyesha neno linalohusisha nomino mbili k.m kidhibiti mwendo 

 Kutenganisha silabi za neno 

 Kuonyesha kipindi cha muda Fulani 1998 – 1999 

 Kuandika tarehe 21-3-1999 

l)  

   S    

                       S1                   U                        S2   

           KN                               KT             KN              KT  

     T N            N                             T                E 

    Ouma alianguka mtihani ila Kamau  alifuzu vizuri 

  

m) na – kiunganishi                  (1) 

      na – kauli ya kutendeana      (1) 

n)  Walimu hao – kiima (1 ) 

     Kwa bidii – chagizo (1) 

o)  (i) Jaribu – mjarabu/mijarabu 

                        jaribio/majaribio 

                       kujaribu 

   (ii) Chuma– Uchumi 

                     -Chumo 

                     -Kuchuma 

                     -Mchumi 

p)  

Kufanya Kufanyiwa Kufanyisha 

La Liwa Lisha 

fa fiwa fisha 

 ( ½ x 4) 

q) Mazoea/kurudiarudia/kila mara                      ( 1 x 1) 

4. ISIMU JAMII 

a) (i) Lugha moja kusonewa hadhi na isiyoonewa hadhi hufifia. 

(ii) Sababu za kiuchumi – watu huishi mijini na kuacha lugha ya kwanza. 

(iii) Lugha kuwa na idadi ndogo ya wazungumzaji. 

(iv) Ndoa za mseto. 

(v) Kuhamia kwingine – watu huishi na kuingiliana na kundi jingine. 

(vi) Mielekeo ya watu – wanapoipendelea lugha moja na kuidharau nyingine. 

(vii) Kisiasa – Lugha moja kupendelewa kuliko nyingine na viongozi.    (zozote 4 x 1 ) 

b) (i) Sajili ya bungeni 

(ii)  

 Kuchanganya msimbo/ndimi – waziri wa Finance. 

 Msamiati maalum – hoja, kifungu nambari. 

 Lugha ya adabu – napenda kumkosoa 



 

 

 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA  
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KISWAHILI  

Karatasi 3 

1.  a) Haya ni maneno ya Diwani III akizungumza na siki wakiwa nyumbani kwa Diwani III. Hii ni baada  

ya mgomo wa kufanya kazi kufanyika mjini.     4 x 1 

    b)  

 Wazalendo – wanapigana na uongozi mbaya wa cheneo 

 Ni wanamapinduzi – wanajaribu kuleta uongozi mpya. 

 Ni wenye ari katika kazi yao – siki hafuti kazi yake. 

 Ni wenye kuaminika – siki anamwanini Diwani III anapozungumza. 

 Ni wenye utu – siki alijitahidi katika zahanati ya cheneo.Zozote 4 x 2 

c) Balagha  

    methali  

    (Mwanafunzi atoe mifano)             zozote 2 x 2  

d) Migomo ya wafanyakazi 

     ukosefu wa dawa 

     mishahara mjini 

     ukosefu wa mlo wenye lishe. (4 x 1 ) 

SEHEMU B: RIWAYA 

2.  Haya ni maneno ya mtemi Nasaba Bora kwa nduguye Majisifu wakiwa kwa mtemi Nasaba Bora.  Huu ni wakati 

alipotembelewa na mwalimu majisifu kwake.                                       zozote 4 x 1 

 

 

b)  (i) Hakupenda watoto wake walemavu 

    (ii) Hakufunza kama alivyotakikana katika shule ya upili ya Nasaba Bora. 

    (iii) Alikuwa mlevi na mpyaro 

    (iv) Aliwibia mswaada wa kidagaa kimemwozea 

     (v) Hakuelewana na nduguye                              zozote 4 x 2  

c) Mswaada wa Amani uliibwa na mwalimu majisifu. 

 Unyakuzi wa ardhi ya Chichiri Hamadi na mwinyi Hatibu mtembezi na mtemi Nasaba Bora. 

 Kuchoma makao ya mamake imani 

 Kufunga Amani na Imani kizuizini bila hatia yote. 

 Kuwekelea Yusufu makosa na kumuweka kizuizi. 

 Kuweka kitoto nje ya kibanda cha Amani. 

 Kupiga Amani kwa kufikiria ana uhusiano na Zuhura na kumwacha akiwa amezirai. 

 Kutombeba Amani alipokuwa akitoka siku ya wazalendo. Zozote 4 x 2  

3. Madhubuti anachagua kujitafutia kazi yake badala ya ile babake alimtafutia. 

 Imani alikunywa maji ya mto kiberenge na kuvunja mwiko uliokuwepo. 

 Amani na Imani walikaa chumba kimoja bila kufanya uzinifu wowote. 

 Amani aligawa shamba lao kwa watu wengi. 

 Imani alilea watoto walemavu wa Dora. 

 Amani na Imani walilea kitoto walichopata badala ya kukitupa kama alivyofanya mtemi Nasaba Bora. 

 Amani hakulipiza kisasi baada ya mtemi Nasaba Bora kumpiga na kumtupa 

 Amani na madhubuti walitafuta ushahidi uliofanya Yusufu achiliwe. 

 Amani alikataa kuchukua uongozi baada ya mtemi Nasaba Bora kuondoka. 

 DJ aliwasaidia Amani na Imani kupata kazi sokomoko walipoenda.      Zozote 10 x 2 

4.  (i)   Muungano 

     (ii) Tathlitha 

           Ukara 

     (iii) Lina mishororo mitatu kila ubeti 

           Lina ukwapi na utao 

           Vina vya kati vinabadilika na mwisho havibadiliki 

           Mizani kumi na sita kila mshororo 

            Halina kibwagizo. 



 

 

      (iv) Tuweke nyoyo zetu zikiwa nzuri bila kulalamika 

            Tutakayo yanyooke bila ugomvi 

            Yale tunayotenda yatuletee mafanikio 

     (v) Inkisari – Choyo, hakie 

         Mazida – tuelekezane 

          Tabdila – machukiyo hunuko 

          Kuboronga sarufi – ilete mema mavuno 

     (vi) Usonono – kuhuzunisha 

           Msagurano – kuzozana 

5. Ulumbi – uhodari wa kuzungumza au kuiga mazungumzo kwa usaniina uhodari mkubwa. 

       Soga – Ni utanzu mdogo wa fasihi simulizi unaotumiwa kwa ajili ya kuchekesha, kukejeli au kuumba  

                  au kufanya dhihaka ili kupitisha wakati. 

      b)  

 Hukejeli matendo Fulani ya binadamu kama vile uovu. 

 Huburudisha wasikilizaji 

 Huelimisha jamii 

 Huelekeza wanajamii 

 Huonyesha utani ulioko baina ya wanajamii                              zozote 4 x 2 

      c)  

 Huwa na ujuzi wa kina wa utamaduni husika 

 huwa na tajriba ndefu ya maisha 

 Huwa na ufundi wa kutumia tamathali za usemi 

 Huvalia malemba ili kuvutia hadhira 

 Anastahili kuwa na sauti inayosikika bila matatizo yoyote. 

 Anastahili kuwa mwenye ushawishi mkali. 

 Ana uwezo wa kushirikisha hadhira yake 

 Anatumia miondoko na ishara 

 Ana uwezo wa kughani mfululizo.                              Zozote 8 x 1 

6.  Maghani ni utungo wa kishairi ambao hutongolewa kwa kutumia sauti  iliyo kati ya uimbaji na   

     uzungumzaji, yaani kalimia. (al 2) 

    B.  (i) Tondozi – Ni utungo wa kutukuza watu, wanyama au vitu vingine. 

         (ii) Sifa – Ni utungo unaosimulia kwa undani matukio ya kishujaa yanayohusiana na mtu  

                        anayesifiwa kuanzia mwanzo wa mapambano hadi ushindi unapopatikana. 

         (iii)  Tendi – Ni usimulizi mrefu wa kishairi unaotungwa papo kwa papo na huelezea tukio kuu la  

          kihistoria kwenye jamii. 

          (iv)  Rara – Utungo wa kishairi wenye ubunifu mkumbwa unaokusudia kusisimua na unatongolewa  

                           kwa kuibwa au kughanwa ukiambatanishwa na ala za muziki. 

   c) Ni tungo za kishairi 

 Husimulia matukio kwa kirefu 

 Hutungwa papo hapo na kusemwa mbele ya hadhira 

 Huwa na majisifu 

 Hutolewa na mtu mmoja au kundi la watu. 

 Huwa na uigizaji 

 Hutumia tamathali za usemi                                                           zozote 3 x 2 

    d)  

 Kuliwaza 

 kuhamasisha 

 Kutia moyo 

 Kusifu 

 Kukashifu 

 Kujigamba 

 Kuburudisha                                                                zozote 4 x 1 

7.  a) Haya ni maneno ya rafikiye mwakitawa akimwambia mwakitawa kuhusu mama mmoja ambaye  

        amekuwa akiangalia nyumba yao kwa kutumia darubini. (4 x 1 ) 

    b)   

 Uuzaji wa binadamu k.m kananda anauziwa dereva wa kongo  



 

 

 Uzinifu kati ya mwatela na kananda. 

 Wizi wa watoto k.m mwakitawa aliibiwa kutoka kwa mamake na Mwatela. 

 Ukatili k.m kananda aligongwa kwa jiwe na Mwakitawa.                           Zozote 4 x 1 

c)   

 Mwakitawa alishikwa na woga mwingi 

 Babake mwakitawa alifikiria kulipa majambazi wamwangamize kananda 

 Mwakitawa alipiga mamaye kananda kwa jiwe na kumumiza  

 Babake Mwakitawa alihuzunika sana baada ya kusikia kananda amepigwa,. 

 Kulitokea ugomvi baina ya Mwatela na mkewe na akataka mwakitawa kuelezwa kweli kuhusu mamake. 

 Kananda alilazwa ili apate matibabu. 

 Mwatela pia alilazwa na kupata matibabu. 

 Mwatela alitafuta wakili na kumrithisha mali yake kananda. 

 Mwakitawa na mamake kananda walikutana na kuungana naye                     zozote 8 x 1 = 8 
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Kiswahili 

Karatasi 1 

(Insha) 

1. Umeteuliwa kama katibu wa kamati iliyochunguza kuzorota kwa elimu katika wilaya yako.   

 Andika ripoti kuhusu matokeo ya uchunguzi huo. 

2. Uvumbuzi wa tarakilishi una athari kubwa katika maisha ya binadamu. 

 Jadili. 

3. Fahali wawili wapiganapo nyasi ndizo ziumiazo. 

4. Andika kisa kitakachoanza kwa; 

  Nilikaa pale kwa mseto wa hisia, nisijue kama nilifurahishwa ama nilihuzunishwa na kisa hicho...... 

 

JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA WILAYA YA GATUNDU KASKAZINI  2015 

Cheti cha Kuhitimu Elimu ya Sekondari (K.C.S.E) 

102/2 

KISWAHILI 

KARATASI  2 

(Ufahamu, Ufipisho, Sarufi na Isimu Jamii) 

 UFAHAMU            (alama 15) 

1. Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 Nimekaa kutafakari kwa kipindi kirefu, juu ya mabilioni ya pesa ambayo yametengwa na serikali ili kudhamini 

miradi ya maendeleo ya wanawake.  Kina mama au wanawake wengi wanakiri na kusema kwamba fedha hizo 

zimewezesha kuwaondoa katika lindi la unyanyasaji kutoka kwa waume zao.  Kwani kila mmoja anamheshimu 

mwenzake kwa sababu ya kipato alicho nacho.  Wengi wameweza kuanza biashara ndogondogo ambazo 

huwaletea angaa kipato kidogo. 

 

 Ukweli ni kwamba fedha hizi zimesaidia kuwatoa wanawake wengi katika unyanyasaji, kwani wengi wanaweza 

kuanzisha kazi za ujasiriamali na hata kuendesha shughuli mbalimbali za maendeleo. 

 Kutokana na mafanikio haya, wabunge waliopitisha hoja bungeni za kuanzisha mpango huu wa kuwakwamua 

wanawake kimaendeleo wanafaa kupongezwa.  Mafanikio haya yamewafanya akina mama kujikimu kimaisha na 

hivyo kutowatengemea wanaume katika kila jambo. 

 Ukitaka kujua ukweli kuhusu hili, nenda kwenye masoko utaona akina mama jinsi wanavyyohangaika na biashara 

zao.  Kwa hivyo, ujasiriamali huendelezwa na akina mama zaidi na hivyo wanapaswa kuwezeshwa kwa hali na 

mali. 

 

 Akina mama pia wanafaa kupongezwa kwani wameamua kujitosa kukopa fedha kutoka kwenye taasisi 

mbalimbali na  fedha.  Fedha hizo kwa kiwango kikubwa zimewainua kutoka katika ufukara uliokithiri hadi katika 

maisha ya heshima.  Wale ambao hawajaribu kuchukua mkopo ni muhimu wafanye hivyo ili wajikimu kimaisha. 

 Maisha ya sasa ni magumu, hivyo yanahitaji kusaidiana kwa kila hali na mali.  Wanaume kwa wanawake ni 

vyema wachange bia ili wazumbue riziki.  Ushirikiano utarahisisha maisha yao.  hata hivyo, sio tu akina mama 

hao wameondokewa na unyanyasaji waliokuwa wakiupata ndani ya nyumba zao, toka kwa akina baba, bali hata 

masualama ya mrundikano wa kesi za kugombea ardhi kwa akina mama, zimepungua.  Sababu ni kwamba akina 

mama wengi wameweza kujitafutia ardhi wenyewe kwa fedha walizonazo. 

 Ukweli ni kwamba hali imebadilika kinyume na hapo awali, ambapo majumba ya kifahari na mashangingi 

yalikuwa hifadhi ya wanaume, siku hizi wanawake wanamiliki hayo yote. 

 Maswali. 
1. Taja dhamira mbili za makala haya.         (alama 2) 

2. Eleza ni kwa nini msimulizi anawapongeza wabunge.      (alama 2) 

3. Wanaume walikuwa wakirudisha nyuma maendeleo nchini kivipi?     (alama 2) 

4. Sera za serikali zimesaidia wanawake kivipi?       (alama 3) 

5. Eleza kwa nini baadhi ya wanawake wanaishi katika lindi la umaskini kulingana na makala haya. (alama 3) 

6. Eleza maana ya msamiati na mafungu yafuatayo kama yalivyotumika katika makala haya.  (alama 3) 

i) kutafakari. 

ii) kuwaondoa katika lindi la unyanyasaji. 

iii) Riziki. 



 

 

   UFUPISHO (alama 10) 

2. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali kulingana na maagizo. 

 Imesemwa na kurudiwa tena kwamba, iwapo tuna maono ya kujiondoa katika umaskini wa kupindukia, ni lazima 

tukipe kilimo umuhimu.  Zaidi ya wakenya milioni kumi wamo katika hatari ya kufa njaa katika maeneo mbali 

mbali kwa sasa kufuaia uhaba wa chakula nchini. 

 

 Kiini kikubwa cha njaa hiyo ni mapuuza ya muda mrefu katika sekta ya kilimo.  Imesahaulika kuwa karibu 

asilimia sabini na tano ya wakenya wanategemea kilimo kwa chakula na mapato ya kifedha kila siku. Kilimo 

hutoa karibu robo tatu ya nafasi za kazi kwa mwananchi na pia kuletea serikali karibu robo ya mapato yake 

kutokana na mauzo ya mazao katika mataifa ya nje. 

 

 Wataalamu wa maswala ya zaraa wanaeleza kuwa pato la nchi linalotokana na kilimo huangamiza njaa mara nne 

zaidi ya mapato yanayotokana na shughuli nyinginezo za kiuchumi.  Hiyo ni kwa sababu shughuli za kilimo 

hulenga kuzalisha vyakula moja kwa moja. 

 

 Imebainika kuwa, katika mataifa mengi yanayostawi, asilimia sabini na tano ya wananchi huishi katika maeneo ya 

mashambani na idai hii hutegemea kilimo kujimudu kimaisha ilhali hapa Kenya ni asilimia nne pekee ya bajeti 

inayowekezwa katika kilimo.  Kwa wakati huo, ushuru unaotozwa bidhaa za kilimo katika maeneo haya 

umebainika kuwa mkubwa.  Hii imepelekea uwekezaji katika kilimo kupungua na hivyo kuchangia kukithiri kwa 

baa la njaa. 

 

 Wakati umewadia kwa serikali za Afrika na wapangaji wa masuala ya uchumi kuweka juhudi maradufu katika 

kushabikia kilimo ili kumaliza njaa na umaskini. Kuna haja ya kuwajulisha, kuwahimiza na kuwaelimisha 

wakulima wa mashamba madogo madogo kuhusu mihimili ya zaraa kama vile uzalishaji wa matunda na mboga 

ufugaji wa ndege, samaki na ng’ombe mbali na kuweka mikakati ya kuanzisha nafasi za kazi katika sekta ya 

kilimo. 

 

 Serikali itafikia lengo hili  iwapo itaanza kufadhili kilimo, kupunguza gharama za pembejeo za kilimo, kuweka 

sera zinazodhibiti uuzaji na ununuzi wa vyakula hasa baina ya mataifa na kuongeza sehemu ya bajeti 

inayotengewa kilimo.  Bila hilo hatutakuwa na lingine bali kukimbilia mataifa yaliyostawi kuomba misaada ili 

kuwanusuru raia wetu kutokana na ghadhabu ya njaa. 

 

 Maswali. 
a) Fupisha aya mbili za mwanzo kwa maneno 50-55.       (alama 8) 

Matayarisho. 

Jibu 

b) Bila kubadili maana, fupisha aya mbili za mwisho. (maneno 55 - 60.)     (alama 6) 

Matayarisho. 

     Jibu 

3. Matumizi ya lugha. (alama 40) 

a) Toa sifa bainifu za sauti /h/          (alama 3) 

b) Andika sentensi ifuatayo ilete dhana tatu tofauti.       (alama 3) 

Mwaura amekuja. 

c) Nyambua kitenzi Lewa katika kauli ya kutenduka kisha utungie sentensi.    (alama 2) 

d) Yakinisha sentensi ifuatayo katika hali ya udogo.       (alama 2) 

Sitakununulia nguo wala kukutembeza mjini usipomaliza mkate huo. 

e) Andika katika umoja.          (alama 2) 

Nyaraka zetu ziliwasilishwa rasmi kwenu na madiwani wa vyama tawala. 

f) Andika sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo.       (alama 2) 

Nimewaleta askari kituoni ili wawalinde wananchi wote wanaosumbuliwa na majambazi. 

(Anza: Wananchi ...) 

g) Iandike sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.       (alama 3) 

“Leo nitachimba mtaro uelekeze maji shambani mwangu.” mkulima alisema. 

h) Tumia neno ‘hadi’ kama kihusishi cha;        (alama 2) 

i) Wakati 

ii) Mahali. 

i) Bainisha matumizi ya viambishi vilivyopigiwa mstari.      (alama 2) 

Mwalimu anakuita ofisini umweleze ulikoweka kijitabu chake. 



 

 

j) Bainisha kiima, shamirisho na chagizo katika sentensi hii.      (alama 3) 

Mwanafunzi aliandika insha vizuri. 

k) Kanusha bila kutumia ‘amba’         (alama 2) 

Nitavaa viatu ambavyo ni safi. 

l) Kwa kutolea mifano mitatu, eleza miundo mitatu ya nomino katika ngeli ya A-WA.   (alama 3) 

m) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia mishale.       (alama 4) 

Watoto wanacheza vizuri ilhali wazazi wakorofi wanawabeza vikali sana. 

n) Ainisha mofimu katika sentensi hii.         (alama 3) 

Aliyemletea. 

o) Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo.        (alama 2) 

p) Wapatie nafasi wabunge wale. 

    Unda kivumishi kutokana na kitenzi dhulumu na utungie sentensi.     (alama 2) 

4. ISIMU JAMII.            (alama 10) 

a) Lugha ya Kiswahili inakabiliwa na matatizo mengi sana.  Taja matano na kuyaeleza.   (alama 5) 

b) Fafanua mikakati mitano inayoweza kuchapuza kukua na kuenea kwa Kiswahili nchini Kenya. (alama 5) 
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KISWAHILI 

KARATASI  3 

FASIHI 

 

 SEHEMU A: USHAIRI. 
1. Swali la lazima. 

 GANGA SHINA. 
1.  Maradhi na taathira  ya tego na ulemavu 

  Zimeshajiri ishara  za mti kuwa mbovu 

  Vitawi kuporapora  mti wazidi ukavu 

  Ganga shina la uhai  tanzuze hazigangiki 

 

 2. Karibu si masihara  kwataka kutuma nguvu 

  Na magambo kuyapara  hata viache koru 

  Haiji thama nusura  ukichelea mabivu 

  Ganga shina la uhai  tanzuze hazigangiki 

 

 3. Makongwe yanayokera  yakate kwa maumivu 

  Na mizizi ya safura  iliyo mikandamivu 

  Usiwe nayo subira  katika utimilivu 

  Ganga shina la uhai  tanzuze hazigangiki 

 

 4. Rasharasha sio bora  dawa iwe rovurovu 

  Imwailie imara   hadi isombe kitovu 

  Uchome moto sangara  mti uwe muangaru 

  Ganga shina la uhai  tanzuze hazigangiki 

 

 5. Fyekafyeka miparura  mimea mitatagivu 

  Inayonyonya ujira  wa miti mishughulivu 

  Nasaha zangu dharura  kesho utakula mbivu 

  Ganga shina la uhai  tanzuze hazigangiki 

 Maswali. 
a) Eleza umbo la shairi hili.          (alama 4) 

b) Mwandishi ametumia jazanda katika kueleza jambo fulani.  Taja jazanda hiyo na ueleze maana yake. (alama 4) 

c) Mwandishi anamaanisha nini anaposema “Kutibu si masihara kwataka kutuma nguvu?  (alama 2) 

d) Mwandishi ametumia inkisari.  Taja mifano miwili na uandike inavyotakikana.   (alama 2) 

e) Eleza maana ya kibwagizo cha shairi hili.        (alama 2) 

f) Eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumiwa katika shairi hii;     (alama 5) 

i) Kupora pora 

ii) Isombe 

iii) Sangara 

iv) Miparura 

v) mishughulivu. 

SEHEMU B: RIWAYA 

K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea. 

Jibu swali la 2 au la 3. 
2. Dhuluma ni jambo la kawaida katika jumuiya ya Kidagaa Kimemwozea. Jadili.   (alama 20) 

3. “Huyu mwendawazimu anakuja nini kwenye sherehe hizi?  Anafikiri sherehe hizi ni za watu  wenye kichaa kama 

yeye?” 

 (a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

 (b) Eleza tamathali mbili zilizotumika katika dondoo hili.      (alama 4) 

 (c) Thititisha kuwa anayerejelewa ni mwendawazimu na vile vile si mwendawazimu.   (alama 12) 

SEHEMU C: TAMTHILIA 

Jibu swali la 4 au la 5. 
4. “Tuendelee kusonga mbele hatua kwa hatua.  Bwana fedha na kazi ....” 



 

 

 (a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

 (b) Taja sifa nne za anayesemezwa.         (alama 4) 

  (c) Baraza la Cheneo limeendelea kuwepo mamlakani kwa mbinu kadha . Jadili.   (alama 12) 

5. Hatua tuchukuazo maishani mwetu zaweza kutuathiri na kuathiri nchi pakubwa.  Thibitisha kauli hii ukirejelea 

mhusika Meya Sosi.           (alama 20) 

SEHEMU D: HADITHI FUPI 

K. Walibora na S. A Mohamed: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine. 

Jibu swali la 6 au la 7. 
6. “Shangazi wakumbuke watoto.  Waonee huruma!” 

 (a) Eleza muktadha wa maneno haya.        (alama 4) 

 (b) Fafanua mbinu ya kisanaa inayojitokeza katika kauli hii.      (alama 2) 

 (c) Jadili jinsi maudhui ya ukatili yameendelezwa na wahusika wengine katika hadithi.  (alama 6) 

 (d) Eleza sifa nne za anayerejelewa katika dondoo.       (alama 8) 

7. Mwimba wa kujichoma hauambiwi pole. 

 Thibitisha kauli hii kwa kurejelea hadithi zozote kumi.      (alama 20) 

SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI. 
8. (a) Maghani ni nini?          (alama 2) 

 (b) Eleza fani zifuatazo za  maghani.        (alama 4) 

i) Vivugo. 

ii) Tondozi 

iii) Pembezi 

iv) Rara 

 (c) Eleza maana ya neno ULUMBI.         (alama 1) 

 (d) Bainisha sifa za mlumbi.         (alama 6) 

 (e) Eleza umuhimu wa ulumbi.         (alama 3) 

 

  



 

 

KAUNTI NDOGO YA GATUNDU KASKAZINI  2015 

 MWONGOZO WA KUSAHIHISHA KARATASI YA KWANZA 102/1- INSHA 

 Swali la 1. 

 Mwanafunzi azingatie muundo / sura ya ripoti Kichwa kionyeshe ripoti ya nani / kamati gani, kuhusu nini n.k 

 Utangulizi. 

 Mtahiniwa aeleze  

 Dhamira ya kamati 

 Wanakamati pamoja na vyeo vyao. 

 Muda ambao kamati ilichukua kufanya uchunguzi. 

 Mbinu za ukusanyaji data. 

 Mwili. 

 Mtahiniwa zingatie; 

(a)  Sababu za kuzorota kwa elimu - mfano 

 Kuzorota kwa nidhamu. 

 Upungufu wa walimu. 

 Kutamauka kwa wanafunzi kutokana na ukosefu wa kazi. 

 Shinikizo la marika. 

 Umaskini - wengi wanajihusisha na ajira. 

 Wazazi kutowajibika katika malezi. 

 Matumizi ya dawa za kulevya.     n.k 

   (b) Matatizo waliyopata. 

 Uchechefu wa fedha 

 Ukosefu wa hamasa miongoni mwa waliohojiwa. 

 Ukosefu wa mahali pa  kukutana.  n.k 

  (c) Mapendekezo. 

 Yaambatane na hoja za mwanafunzi. 

  (d) Hitimisho. 

 Atoe maoni yake kwa kifupi kuhusiana na suala hili. 

 Swali la 2. 

 Athari nzuri / chanya. 

 Kuchangia katika elimu - intaneti. 

 Kupasha habari kuhusu mambo mbalimbali. 

 Husaidia kuboresha uwezo wa mawasiliano na lugha. 

 Ni msingi wa burudani katika maisha yetu. 

 Hurahisisha kazi na kuokoa wakati. 

 Hufanya kazi nyingi. 

 Athari mbaya / hasi. 

 Kuweza kutekwa na tarakilishi kiasi cha kuwa na uraibu usioepukika. 

 Kuingizwa kwenye utamaduni mwingine kwa kutazama visa na mambo mengine ya kigeni. 

 Kuna mambo yanayoweza kuwa ya fedheha na hasa ikiwa watu wanaotumia tarakilishi waheshimiane. 

 Huathiri fikra hasa kutokana na ponografia. 

 Kupunguza nafasi za kazi. 

 Kuwafanya watu kuwa wavivu. 

 Baadhi ya mataifa huwa majaa ya kutupa tarakilishi zilizoharibika - uharibifu wa mazingira. 

Tanbihi. 

 Mtahini ahakiki hoja zaidi za watahiniwa. 

 Mtahiniwa azingatie tarakirishi si uvumbuzi mwingine. 

 Mtahiniwa aonyeshe sehemu zote mbili japo si lazima idadi ya hoja iwe sawa. 

 Akizingatia upande /sehemu moja asipite kiwango cha C+ 

Swali la 3 

 Fahali wawili - Watu wawili wenye nguvu wanapopigana hawaumizani bali nyasi / watu wa kawaida ndio 

 huumia. 

 Mtahiniwa atunge kisa kudhihirisha hali hii. 

 Akitunga kisa kisichooana na methali hii amejitungia swali na kujibu. Awekwe katika kiwango  

 cha D- (01/02) 

 Pande zote mbili za methali zionekane. 



 

 

 Swali la 4 

 Mtahiniwa aweze kujenga kisa ambacho kinamhusisha yeye mwenyewe kama mhusika mkuu. 

 Akimjenga mhusika mkuu mwingine amepotoka (D 03) 

 Mtahiniwa asibadili wakati uliohusika katika swali.  Akifanya hivyo amepotoka. 

 TANBIHI. 

 Mtahini azingatie viwango vya utuzaji katika kutuza. 

 Viwango vyenyewe ni A, B, C, D 
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 Ufahamu. 

1.  (a) Kuelimisha akina  mama wazinduke ili waweze kujitegemea kiuchumi. 

    (b) Kuhamasisha maendeleo ya wanawake.       al 2 

2. Waliunga mkono sera nzuri ya kusaidia wanawake. 

3. Wao waliwanyanyasa wanawake kwa sababu  ya ubabedume hasa katika kuwanyima   wanawake fursa ya 

kujikimu kimaisha. 

4.     

 Wao wamepata mikopo na kuanzisha biashara zao wenyewe. 

 Wao wananunua ardhi yao sasa. 

5.    

 Imani potovu eti wanaume ndio wanastahili kuleta riziki. 

 Kutokopa fedha za kuanzisha biashara zao  wenyewe. 

 Kuamini kwamba utajiri ni hifadhi ya wanaume. 

6.  (i) Kuwaza / kufikiria kwa makini. 

     (ii) Kuwaondoa katika umaskini uliokithiri. 

    (iii) Pato la kusaidia mahitaji ya kimsingi ya kila siku. 

  Muhtasari. 

    (a)  

 Ili kujiondoa kutoka umaskini ni lazima tuthamini kilimo/tukipe kilimo umuhimu. 

 Mamilioni ya wakenya / zaidi ya wakenyea  milioni kumi wanaweza kufa njaa / kwa sababu ya njaa. 

 Sababu ya njaa ni kupuuzwa kwa kilimo. 

 Wakenya asilimia sabini na tano hutegemea  kilimo kwa chakula na fedha. 

 Kilimo hotoa nafasi za kazi. 

 Huletea serekali robo ya mapato yake.    (kila hoja al. 1 x 6 = 6) 

  (b) 

 Serikali za Afrika na wanaopanga masuala ya uchumi kujitahidi ili kumaliza njaa na umaskini. 

 Wanafunzi wakulima wa mashamba madogo kukuza na kuzalisha matunda na mboga na kufuga wanyama na 

ndege. 

 Kuanzisha nafasi za kazi. 

 Serikali kufadhili kilimo. 

 Kupunguza gharama za pembejeo. 

 Kuweka sera zinazodhibiti kilimo. 

 Kuongeza sehemu ya bajeti ya kilimo. 

 Tusipofanya hivyo tatuzidi kuomba misaada tutoka mataifa.  (al 6 - kila hoja moja 1 x 6 = al 6) 

  a - 06 

  b - 06 

  ut - 03 

         * Makosa ya sarufi; kila kosa ilinapojitokeza,huadhibiwa kwa kuondoa 1/2 alama hadi makosa 6 x 1/2 = alama 

3. Mtahiniwa akipata 0 makosa ya sarufi huondolewa. 

         * Makosa ya hijai/tahajia huondolewa hadi  makosa 6 x 1/2 = al 03 

         * Mtahiniwa akizindisha kwa maneno 10  aondolewe alama 1, baadaye akizidisha kwa 5 ondoa 1/2 

         * Mwanafunzi asipotiririsha kazi yake asituzwe  alama za utiririko hasa akiorodhesha hoja au aandnike vistari 

kabla ya hoja, atuzwe 0 katika sehemu ya utiririko. 

 Matumizi ya lugha. 

a) Sifa za sauti /h/  al 3 x 1 = al 3 

i) kikwamko 

ii) Sighuna / hafifu 

iii) Hutamkiwa kooni / glota  3 x 1 = al 3 

b) Dhana tatu za sentensi. 

i)  Mwaura, amekuja. 

  Mwaura amekuja! 

  Mwaura amekuja? 

  Mwaura: Amekuja. 



 

 

c) Lewa - Levuka.   2 x 1 = al 2 

d) Nitakununulia kiguo na kukutembeza kijijini. Ukimaliza kijikate hicho. 2 x 1 = al 2 

e) Kuandika kwa umoja. 

 Walaka wangu uliwasilishwa rasmi kwako na diwani wa chama tawala.  2 x 1 = al 2 

f) Wananchi wote wanaosumbuliwa na majambazi wameletewa askari kituoni ili wawalinde. 2 x 1 = al 2 

g) Usemi wa taarifa. 

 Mkulima alisema kwamba siku hiyo angechimba  mtaro uelekeze maji shambani mwake. 3 x 1 = al 3 

h) (i) Tulicheza kutoka asubuhi hadi adhuhuri (wakati) 

      (ii) Wezi walinikimbiza hadi nyumbani mwangu (mahali)  2 x 1 = al 2 

i) Ku  - Kiambishi cha nafasi ya pili. 

  ni   - Ndani ya  

 ko - Mahali. 

 Ki  - Udogo wa nomino. 4 x 1/2  = al 2 

j)  (i) Mwanafunzi - kiima 

       (ii) Insha - Shamirisho kipozi. 

      (iii) Vizuri – chagizo  3 x  1 = al 3 

(k) Kukanusha kwa kutumia ‘amba’ 

 Sitavaa viatu visivyo safi.  2 x 1 = al 2 

(l) Umoja wingi 

       (i) M - WA Mtoto - Watoto 

      (ii) MW - WA Mwalimu - Walimu 

     (iii) Ki - VI  Kiboroto - Viroboto 

     (iv) ch - vy  Chura - Vyura 

     (v) m - mi  Mtume – Mitume   3 x 1 = al 3 

(m) S - S1 + U + S2 S2 - KN + KT 

 SI - KN + KT KN - N + V 

 KN - N  N - wazazi 

 N - watoto  V - wakorofi 

 KT - T + E  KT - T + E + E 

 T - wanacheza T - wanawabeza 

 E - vizuri  E - vikali 

 U - ilhali  E – Sana  16 x 1/4 = al 4 

(n) Kuainisha mofimu 

 A - kiwakilishi cha nafsi ya tatu umoja. 

 li - kiwakilishi cha wakati uliopita 

 ye - kirejeshi ‘O’ 

 m - mtendewa 

 let - mzizi 

 e – kiendelezi mnyambuliko 

 a – kiishio    6 x 1/2 = al 3 

(o) (i) wale - kiashiria / kionyeshi - kivumishi 

     (ii) wale - kupata chakula - (kitenzi)  2 x 1 = al 2 

(p) Kitenzi  Kivumishi 

 Dhuluma Dhalimu  2 x 1 = al 2 

 Isimujamii. 

  1. Ushindani kutoka lugha nyingine kama  kiingereza. 

 Hadhi - Kiswahili kimedumisha. 

 Athari za lugha ya mama. 

 Mitazamo hasi kuhusu Kiswahili. 

 Kutokuwepo  kwa sera mwafaka kuhusu matumizi ya lugha ya Kiswahili kwa muda  mrefu. 

 Kuhusishwa kwa lugha ya Kiswahili na dini ya  kiislamu / eneo la pwani. 

 Wamishenari walieneza dini zao kwa lugha ya kiingereza. 

 - Kutokouwa na vitabu vya kutosha  vilivyoandikwa kwa Kiswahili. 

 Uchache wa wataalamu wa lugha za kikabila katika shule za msingi. 

 Kuwepo kwa sheria katika shule kuwa Kiswahili kizungumzwe siku moja kwa juma. 

 Lugha imetengwa katika matumizi ofisini za  kiserikali. 



 

 

2.  Mikakati inayoweza kuchapuza kukua na kuenea kwa Kiswahili nchini Kenya. 

 Sera madhubuti - hii itaelekeza hatua za kupanga na kuendeleza lugha.  Pia itabainisha nyanja na 

 maeneo ya matumizi ya Kiswahili. 

 Kuamrisha Kiswahili - kitumiwe kama lugha ya kufundisha baadhi ya masomo, somo la lazima n.k 

 Ufadhili wa miradi ya utafiti. 

 Maandalizi mema ya walimu na wataalamu wa Kiswahili. 

 Kubuni vyombo vya kukuza Kiswahili. 

 Kusisitiza matumizi ya lugha sanifu. 

 Serikali kufadhili uandishi na uchapishaji wa  vitabu vya sarufi. 

 Kuingiza Kiswahili kwenye kompyuta. 

 Kuunda jopo la kitaifa la wataalamu - lengo lao ni kutoa mwongozo kuhusu Kiswahili. 
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 Sehemu A -Ushairi. 

1.  (a) Umbo la shairi. 

 Beti tano 

 Tarbia - lina mishororo minne katika kila ubeti. 

 Mtiririko - kina cha kati na mwisho kinatiririka 

 Mizani ni 16 katika kila mshororo (8 katika 

 ukwapi, na 8 katika utao) 

 Lina kibwagizo 

    (b) Jazanda aliyotumia mshairi ni; 

 Mti - bara la Afrika 

 Vitawi - nchi za Afrika 

 Maradhi - Jamii za Kiafrika kuathiriwa na  

ukoloni na kuuendeleza. 

(c) “Kutibu si masihara kwateka kutuma nguvu”Anamaanisha kuwa ili kuutibu ugonjwa huu ni lazima mtu ajikaze / 

atie bidii wala si mchezo. 

(d) Inkisari 

 Kutuma - kutumia 

 tanzuze - tanzu zake 

(e) Maana ya kibwagizo. 

 Ni kuwa ili kuutibu ugonjwa lazima mtu aanzie  

 shinani, maana akitibu dalili tu ugonjwa hautapona. 

(f) Maana ya maneno. 

i) Kuporapora - kupigapiga. 

ii) Isombe - ichukue, ibebe 

iii) Sangara - mdudu mkali 

iv) Miparura - miti yenye miiba 

v) Mishughulivu - miti inayotaabika kutafuta chakula. 

 Sehemu ya B - Riwaya. 

 Askari badala ya kulinda usalama wanampiga mama Imani vibaya. 

 Nasaba Bora anahusiana kimapenzi na  msichana mchanga Lowela. 

 Nasaba Bora badala kuwajibikia umaskini wa raia, anaendelea kuchukua kidogo cha walonacho 

 Majisifu kutowahudumia watoto wake ambao wana mahitaji maalumu, analalamika tu. 

 Fao kuhusiana kimapenzi na wanafunzi wake. 

 Nasaba Bora anaendeleza ufisadi badala ya kuupinga, anawahonga polisi, makarani wa mahakama na mahakimu 

ili kumtia Yusuf  gerezani. 

 Nasaba Bora anaamrisha kufungwa kwa Amani na Imani ilhali anajua hawakumwua mtoto. 

 Nasaba Bora anapuuza kuwachanja mbwa wake. Mmoja wa mbwa hao anamwuma DJ na kusababisha ugonjwa.  

Nasaba hamwonei  huruma, anasema DJ anastahili hayo. 

 Viongozi wanawatelekeza raia kwa magonjwa,  ujinga na njaa mf. Matuko Weye. 

 Wauguzi katika zahanati ya Nasaba Bora  kukataa kumtibu Uhuru - baadaye anakufa. 

 Nasaba Bora anafuja hela zilizotengewa  kujenga hospitali.  Badala yake anajenga zahanati. 

 Nasaba Bora kutohudumia Bi. Zuhura ipasavyo. 

 Majisifu kumwibia Amani mswaada wake wa Kidagaa Kimemwozea. 

 Nasaba Bora kumpiga Amani kwa kushuku  kuwa ana uhusiano na mkewe. 

 Nasaba Bora kusababisha vifo vya Mwinyi Hatibu na Chichiri Hamadi. zozote 10 x 2 = 20 

3. (a) Mashaka alijiuliza. 

  Katika uwanja wa Uhuru kuadhimisha 

  Siku ya wazalendo 

  Alimrejelea Matuko Weye.   4 x 1 = 4 

(b) (i) Balagha - Anafikiri sherehe hizi ni za watu  wenye kichaa kama yeye? 

       (ii) Kinaya  - Matuko Weye si mwendawazimu hasa kwani alitambua uovu wa Nasaba Bora. 2 x 2 = 4 

   (c) Ni mwendawazimu kwa sababu. 

 Ni mzee aliyekuwa hana mke wala watoto. 

 Alivaa kaptura juu ya suruali zote zikiwa  mararu. 



 

 

 Hakumiliki chochote na aliweza kulala popote. 

 Hakuvaa viatu tangu atoke vitani Burma kwani alikuwa mwehu. 

 - Aliboboja maneno ovyo ovyo na alikula  vyakula vya  kupolea. 

 Alipopewa chakula na kitoweo, alikula kitoweo kwanza kisha akala chakula, km - alikula mboga kisha akala sima 

 alikula kuku kisha akala chapati. 

 Alipenda kupiga kwata na kusema “mark - time” 

 “about turn” na ‘left-right’ alipokumbuka miaka yake    ya nyuma jeshini. 

 Alisimulia vituko na visa vya vitani ambavyo vilikuwa  nusu kweli na nusu mfundiro vya akili yake chakaramu. 

 Anarejea korokoro alikopelekwa kama ikulu alipoamshwa na kelele za askari, Imani na Amani. 

 Pia anajirejelea kama Mtukufu Rais. 

 Anamtusi askari aliyemwita wazimu 

 Alipotolewa seli alikataa kutoka na kusema kuwa 

 kama Rais anawaamuru askari wawaachilie Imani na Amani. 

 Alipopewa chakula alikula na kuondoka bila shukrani.  `6 x 1 = al 6 

(ii) Matuko Weye anaweza kuchukuliwa kama asiye na 

    wazimu kwa sababu. 

 Alifaulu kupanda jukwaani na kuchukua kipaza sauti bila kutambulikana. 

 Hotuba yake inadhihirisha kuwa anafahamu  wanavyonyanyaswa na Mtemi Nasaba Bora na  anafahamu maovu 

anayofanya. 

 Pia katika hotuba yake anawachochea watu kwa kusema wanataka Mtemi Nasaba Bora aondoke madarakani na 

anamtahadharisha Mtemi asione   kwenda mbele kurudi nyuma si kazi. 

 Alifanya kazi za sulubu ili kujikimu maishani. 

 Alisema kuwa anamjua sana Amani na hangeweza kudhuru hata nzi na angeweza kumfanya waziri wa Ufisadi na 

Magendo. 

 Anajua kuwa nchi yao ilitawaliwa na watu wa kutoa kitu kidogo ili wapewe madaraka ndipo anamwambia 

 Amani kwa kinaya kuwa akitoa kitu kidogo atamfanya waziri. 

 Alishtuka sana alipoambiwa na Amani kuwa   amepelekwa seli kwa mauaji na kushikilia kuwa hawezi    

kuua.  Anataka Amani aachiliwe huru na badala yake ashtakiwe yeye kwa haya mauaji. 

 Anamtaka Imani aolewe na azae watoto   watakaoikomboa Tomoko kutoka kwa mkoroni   mweusi. 

 Anasema kuwa ni afadhali mkoloni mzungu kuliko mkoloni mweusi kwa sababu anawadharau wenzake vibaya 

sana. 

 Anawaambia askari kuwa mtu mwenye akili timamu hangewatia mbaroni watu wema kama Imani na Amani. 

 Anashikilia kuwa mahakama ndiyo yenye hatia kwa kuwakamata Imani na Amani ambao hawakuwa na hatia. 

 Anamwambia askari kuwa mama aliyemzaa   aliwakosea wanadamu.  Pia anamkumbusha askari kuwa   

hata yeye na Mtemi wao watakuja kuongezewa    jina  marehemu siku moja. 

 Anawalaumu askari kwa kumshika na kumlaza njaa    kisha kumwachilia kabla ya kumfikisha mahakamani. 

 Anamwambia askari kuwa hata wakimuua   watazaliwa Matuko wengine watakaoendelea na   harakati za 

ukombozi kutoka pale alipoachia ili waikomboe nchi yao kutoka kwa mkoloni mweusi   katika ukombozi wa pili. 

 Alipopewa kasri lililokuwa la Majununi baada ya   mapinduzi alifurahi mpaka jina la mwisho. 6 x 1 = al 6 

4. Mstahiki Meya - Timothy Arege. 

(a) (i) Siki anazungumza na Tatu. 

       (ii) Wako katika zahanati (ofisini mwa Siki) 

      (iii) Ni baada ya mgomo kutokea na Siki anamshauri Tatu kuendelea kutekeleza mabadiliko kwa njia ya amani. 

    al 4 

(b) Msemewa ni Tatu. 

 Sifa. 

i. Mtetezi wa haki. 

ii. Jasiri 

iii. Mzalendo 

iv. Mshauri 

v) Mwanamapinduzi.   4 x1 = 4 

(c) (i) Vitisho 

      (ii) Uongo 

     (iii) Sheria kandamizi - riot act, mayors act. 

     (iv) Propaganda - nyimbo za kizalendo. 

     (v) Mfumo wa tenga - utawale. 



 

 

     (vi) Mapendeleo. 

    (vii) Vyombo vya madola (askari) 

   (viii) Ubaraka na ubarakala (ukaragosi)   6 x 2 = 12 

5. Mstahiki Meya. 

 Kuongoza nchi kwa udikteta  - wafanyakazi   walipogoma alikataa kukutana na viongozi. 

 Kutumia uongo - Alidanganya kuwa ameagiza dawa 

 na zingefika katika muda wa siku sita.  Watu   waliendelea kufa na Nesi Waridi akaacha kazi. 

 Kutozingatia ushauri mzuri - Alipuuza ushairi wa Diwani III na Daktari Siki.  Alifanya maamuzi mabaya 

 yanayoangusha utawala wake. 

 Kutumia mbinu ya tenga utawale. Kwa kutoa  nyongeza ya mishahara kwa mapendeleo.  Wasioridhika waliandaa 

migomo, wakasusia kusafisha   mji na wageni wakakatiza safari yao. 

 Kutowalipa watu kwa wakati ufaao - Migomo   inaandaliwa. 

 Madiwani kutolipa kodi.  Waliolipa ni wale wa tabaka  la chini wenye mapato madogo.  Uchumi wa baraza 

 unazorota. 

 Kutumia askari kuwatesa wananchi – Wananchi waliumia  na mwishowe wakaungana kupambana  na meya 

kupitia kwa migomo. 

 Kutumia vitisho- Alitisha kuwafuta kazi wafanyakazi waliogoma.  Hili liliwatia motisha zaidi ya kuandaa  

 migomo iliyoangusha utawala. 

 Kutumia vibarakala - Diwani I and II walimshauri vibaya, nchi ikawa kwenye matatizo na utawala wake 

ukaporomoka. 

 Kuuza fimbo ya meya - ingekuwa hasara kwa mji  pamoja na hatari ya kugunduliwa baadaye wizi huo. 

 Kumtumia mhubiri - Alijificha ndani ya dini na  kumlipa mhubiri pesa nying hivyo kufilisisha baraza. 

 Kutumia propaganda - Kuwachezea wananchi nyimbo za uzalendo.  Hatimaye walichoshwa na maneno  

 matupu walitaka vitendo. 

 Kutumia sheria kali za kujilinda (kv. mayor’s act, riotact) wananchi waliumia na wakaandaa migomo ya kutetea 

haki zao.  10 x 2 = 20 

6.   Damu Nyeusi. 

(a)   Yalisemwa na mmoja wa wachuuzi. 

  Alimwambia Christine 

  Ni katika kituo cha matatu 

  Christine alikuwa ametoka ofisini mwa Peter/ 

  Kumjuvya jinsi alivyoavya mimba. 

  Alikuwa safarini akielekea kwao.      4 x 1 

(b) Sadfa - Ni sadfa kuwa Christine ameavya  mimba ilhali mchuuzi anamwambia awaonee watoto huruma. 

            kutaja 1 maelezo 1 = 2 

 (c) (Maudhui ni ukatili) 

 Wauguzi ni katili - Margret anamsaidia Christine kuavya mimba. 

 Matajiri - Huwaingiza wasichana wadogo katika  mapenzi na kuvuruga masomo yao. mf. Peter  alitembelewa na 

Christine kila Ijumaa. 

 Peter anawapunja wafrika kwa kununua samaki zao bei ya chini. 

 Waajiri waliwakemea wafanyakazi waafrika vikali - Peter aliwatolea wafanyakazi amri kali. 

 Waajri walilipa wafanyakazi mishahara duni.     3 x 2 = 6 

(b) Sifa za Christine. 

 Mpenda anasa - Anatamani kuwa na uhusiano wa kimapenzi na matajiri. Alitoka chuoni kufuata Peter  

 kwa starehe na anasa. 

 Anashawishika haraka- Anapoambiwa na Zac kuwa Peter alimpenda alikubali na kuanza kumtembelea. 

 Mwoga - Hana ujasiri wa kumweleza Peter kuhusu  hali yake ya uja uzito. 

 Mzinifu - Anashiriki mapenzi na Peter ilhali  hawajaoana. 

 Katili - Anaavya mimba. 

 Mkosa maadili - Anamruhusu Peter kumbusu hadharani. 

 Mwenye majuto - Anajuta baada ya kuavya mimba. 

 Mwenye mapuuza - Anapuuza ushauri wa Dorothy kuhusu uhusiano wake na Peter. 

 Mnafiki - Awali alikuwa mkristo aliyeokoka lakini vitendo vyake vilikuwa kinyume na maadili. 4 x 2  

7.  Hadithi Fupi. 

   Mwiba wa kujidunga. 

 Samaki wa Nchi za Joto - Christine kujiingiza katika uhusiano na Peter akiwa chuoni kisha anapata mimba, 



 

 

 kuiavya na kukosa kuolewa. 

 Maeko - Jamila kuendelea kukaa katika ndoa iliyojaa mateso kutoka kwa mumewe licha ya kuwa mumewe 

 habadili tabia. 

 Kanda la usufi - Sela kujiingiza katika mapenzi akiwa shuleni kisha kupata mimba na kufukuzwa shule.  

 Masazu kushiriki mapenzi akiwa shuleni kisha kukosa  kufaulu mtihani na kuishia kufanya kazi duni. 

 Gilasi ya mwisho makaburini - Semkwa na wenzake kuonywa kuhusu kwenda katika baa ya makaburini kisha 

wanapoenda wanavamiwa na majambazi - vizuu. 

 Ndoa ya samani - Amali kumkataa Abu alipokuwa  maskini kisha anaachwa hoi wakati wa arusi. 

 Mke wangu - Msimulizi kumchagua Aziza akidhani atamvumbika, mkewe anamgeuka. 

 Mwana wa Darubini - Mwatela kumbaka Kanada kisha anapozaa anamnyang’anya mtoto kumtorosha  kisha 

Kananda anamtafuta hadi anampata na kurudiana na mwanawe. 

 Mizizi na matwi - Bi. Kudura kumwacha mwanawe  mchanga pipani kisha kuteseka akimtafuta, miaka mingi 

 baadaye. 

 Tazamana na mauti - Lucy kuwania kwenda Uingereza kwa vyovyote vile na kwenda kufia huko. 

 Kikaza - Wanakijiji kuendelea kuchagua viongozi wasisotahili na kuumia kila wakati. 

  Fasihi simulizi. 

8. Maghani ni utungo wa kishairi ambao hutongolewa  kwa kutumia sauti iliyo kati ya uimbaji na uzungumzaji. 

(b) 

 Vivugo  ni ushairi wa kujisifia unatungwa papo  hapo na fanani mwanaume. 

 Tondozi - Utungo wa kutukuza watu, wanyama, vitu kama magari, miti, milima n.k 

 Pembezi - ni aina ya tondozi ambayo imekusudiwa kusifia watu na aina fulani katika jamii kutokana na matendo 

yao au mchango wao katika jamii. 

 Rara - utungo wa kishairi wenye ubunifu mkubwa unaokusudiwa kusisimua hadhira. Hoja 4 x 2 = 8 

(c) Maana ya ulumbi . 

 Uhodari wa kuzungumza au kuiga mazungumzo 

 kwa usanii na uhodari mkubwa. al 1 

(d)  Sifa za mlumbi. 

 Mwenye ujuzi wa utamaduni, desturi, mila na sheria za jamii (mzingiro) ujuzi mkubwa wa maisha. 

 Ufundi wa kutumia lugha, semi, mafumbo n.k 

 Uwezo wa kutumia mbinu mbalimbali za kuwasiliana mfano, nyimbo, ushairi n.k 

 Umahiri wa kughani, kusema kwa mfululizo na  mwendo wa kasi. 

 Kutumia sauti inayosikika bila shida. 

 Ufundi wa kutumia kunga za maswali. 

(e) Umuhimu wa ulumbi. 

 Kipimo cha kimsingi cha mtu kuteuliwa kama viongozi. 

 Njia maalum inayotumiwa na jamii kupitisha ujumbe muhimu. 

 Njia ya kudumisha utamaduni na thamani za kitamaduni kwa kuzionea fahari. 

 Ni kitambulisho muhimu kwa jamii na wanajamii. 
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KISWAHILI 

INSHA 

1. Insha ya lazima 
Andika dayolojia kati ya katibu wa usalama wa ndani na waandishi wa habari kuhusu jinsi ya kuzuia uhalifu 

nchini 

2. Sheria zinazombagua mwanaume na kumpendelea mwanamke zinafaa kutupiliwa mbali. Fafanua 

3. Mpiga ngumi ukuta huumiza mkonowe. 

4. Andika insha itakayoanza kwa maneno haya 

5. Lo, yaliyotendeka katika makazi ya jirani yetu usiku huo yalikuwa ya kutisha sana. Kumbe watu wamegeuka 

hayawani! Hayawani ......................................... 
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KISWAHILI 

UFAHAMU, UFUPISHO, MATUMIZI YA LUGHA NA ISIMU JAMII  

KARATASI YA PILI 

1. UFAHAMU 

 Shule yangu ya upili 

 Majio yangu katika shule hii ya upili hayakutokea kwa bahati nasibu bali kwa mipango kabambe niliyoianza  

tangu nikiwa shule ya vichekechea. Nikiwa sitetereki hata kwa wazazi wangu waliponisihi nijiunge na shule 

nyingine za karibu nikawa sisikii la  mwadhini wala la mteka maji msikitini. Nikawa na ragba ya mkanja 

nikingoja siku ya  kujiunga na shule yenyewe. Kweli majuto ni mjukuu na huja kinyume. 

 

Nilizaliwa katika aila yenye nafasi iliyotopea na kubobea katika ukwasi uliodhihirika  kutokana na mitaa 

tulikoselelea kwa muda kabla ya baba kuaamua kununua nyumba yake  mwenyewe huko upande wa Karen 

hivyo tukagura kutoka Runda. Wakati wa likizo tukawa tunaruka hadi pwani ambako mama yangu alikuwa 

amemiliki jumba lililokuwa katika ufuo wa bahari lililojengwa katika kipande kisichopungua ekari tatu 

alilotunukiwa wakati wa nikahi yao na wakwe wa baba yangu. 

 Wavyele wangu wakawa wanaendesha magari meusi ya kifahari ingawa sikuwahi kumwona mama akichangamka 

kuendesha magari yake ya maana, kila macheo ya siku za kazi gari lililoendeshwa na dereva ambaye alimstahi 

mama hadi akawa anamfungulia mlango wa gari na kuufunga baada ya mama kujitoma katika tumbo la gari 

lilimjia na kumrejesha kwa wakati. Nikajiunga na shule ya msingi ya kibinafsi ambako nilishughulikiwa kama 

kikembe. Wengi wa wale tuliosoma nao walikuwa wa tabaka langu na walikuwa wametoka katika kila sehemu 

nchini Kenya. 

 

 Hayawi hayawi huwa na siku ya kuripoti ikafika. Alfajiri, dereva mmoja akatumwa kwenda hadi Kisumu ili 

atulaki na kutusafirisha kutoka uwanja wa ndege  hadi shule ya upili ambayo ilikuwa yangu ya rohoni. Nasi 

tukaelekea hadi uwanja wa ndege ili turuke hadi Kisumu. Safari yetu kutoka kitongoji cha kifahari hadi Airport 

ilikuwa njema, safari yetu tulipoabiri ndege ilikuwa bila bughudha, safari yetu kutoka Kisumu mjini haikuwa na 

kasoro na tulienda kulingana na mpango. Safari yetu ilikuwa mufti hadi tulipofika katika lango la shule ya kitaifa! 

 Tulipotia ozi tu!!....jamani......jamani nikafa moyo. Labda mama aliweza kubaini mabadiliko ya hisia zangu, 

nilitamauka, nikawa mchege na kusema kweli niliyoyaona sikuamini. Mvua iliyokuwa imepasua hapo awali 

ilikuwa imeacha vitua vya maji kwenye vijia vya kutembea vilivyochakaa na kubomoka bila yeyote kujali 

kuvikarabati. Majengo yalikuwa makongwe yaliyojengwa miaka mia moja iliyopita na yalistahili kuitwa 

makafadhi badala ya pahali pa kumkaribishia mwanafunzi aliyepita kwa alama mia nne na thelathini na tano. 

Asiye na wake ana Mungu, nikapiga moyo konde lazima nisajiliwe katika shule ya ndoto langu. Ningewezaje 

kughairi wazo langu baada ya siku hizo zote za maandalizi tena mbele ya wanuna walioniona kama kielelezo chao 

tangu walipozaliwa. Nikasajiliwa! 

 

 Sikujua, hakika  sikujua, sikujua shule ya upili ya kitaifa yaweza kuwa hivi. Kweli mwanafunzi aweza kukosa 

viatu na hata kushindwa kununua rangi ya kupaka viatu hivyo iwapo amenunuliwa na wahisani? Nilimlaumu nina 



 

 

maana hakunieleza kuwa mtu anaweza kula chakula ambacho mbwa wetu hawezi hata kukiangalia. Nilipoingia 

katika ukumbi wa chakula nilihisi kitefutefu nusura nichafukwe na moyo, makapi ya mboga na uchafu usioelezeka 

ulinikumba, kisha nikapewa kisahani cha plastiki na kupakuliwa kipande cha ugali ambacho bado kilikuwa na 

unga na kuachiwa hiari ya kukila au kukitupa. Wenzangu wakawa wanakirambatia chakula kwa kasi huku mmoja 

wao alipoona jinsi nilivyokiangalia changu akanihisi nimpe chote na kukimaliza fyu. Wote walikuwa na furaha 

kemkem na kuajabia utukufu wa shule iliyotukuka ya kitaifa ila mimi.  

 

Baada ya mlo ‘rojo rojo’, tukaelekea darasani nilikopigwa na mghuma mkubwa. Tulikuwa wanafunzi hamsini na 

watano katika darasa moja tu! Mwalimu mmoja akaja na kutukaribisha shuleni kisha akatuarifu kuwa atakuwa 

mwalimu wa darasa letu. Nilipomsikia akinena nusura niishiwe na stahamala, kimombo chake kilinishangaza, 

hasa matamshi yake yalipungukiwa na kudhirisha athari za lugha ya asili. Nilihisi kana kwamba ningemrekebisha 

lakini sikudhubutu. 

 

 Tukafululiza hadi bweni na nikajilaza kitandani chembamba huku mwingine nisiyemjua lakini asiyejua kuwa 

kuna nguo maalum za kulala akalala uchi katika ghorofa ya juu ya kitanda chetu. Mgeni njoo mwenyeji apone 

maana baada ya muda wadudu ambao sikuwahi kuwaona aushini mwangu wakanza kunishambulia. Nikaamka 

baada ya kumnasa mmoja wa wadudu hawa na kuuliza mmoja wa wenzangu ni wepi wadudu hawa na kwa 

kutojali hata kidogo, akanieleza kuwa hawana neno bali ni kunguni tu, sikujua na kwa kweli mama hakuniambia 

kuwa kuna wadudu wanaotafuna mtu na hunuka fye!  Sikulala kwa hofu huku wenzangu  wakiforota kwa njia 

ya kunighasi. Sikuwahi kudhani kuwa watu wengi wanaweza kulala chumba kimoja huku changu kikiwa na 

hamamu na vifaa vyote muhimu kikibaki bila mtu! 

 

 Tulisomeshwa na walimu wasiojali kana kwamba tunaelewa au la. Hawakushughulika iwapo tulifanya kazi za 

ziada au la, ndio, hakujali chochote. Kilichonishangaza ni kuwa wanafunzi waliojiunga nasi kutoka shule za 

umma wenye alama duni waliwapenda na kuelewa haraka walichosomeshwa na hawakujali matamshi yao, labda 

hawakuyatambua. 

 

Hatimaye tukafanya mtihani wa mwisho wa muhula wa kwanza. Nilishangaa ghaya  iliponibainikia kuwa 

aliyetuongoza  alikuwa ghulamu mmoja mshamba niliyempuuza  tu mvulana kutoka kijijini ambacho singetambua 

katika ramani ya nchi ambaye hata vitu vya kimsingi vilimpiga chenga. Nikafanya uchunguzi nikatambua 

mwenzangu alikuwa na alama  mia mbili hamsini na tatu akitoka katika darasa la nane, nilifanikiwa kuwa nambari 

mia mbili hamsini na tatu kwa jumla ya wanafunzi mia tatu!  

Tulipofunga kwa likizo ya Pasaka nikaamua kuchukua hatua nyingine sitawahi kuhama kutoka shule hii ya upili 

wala kuwa zaidi ya nambari kumi! 

Maswali 
a) Thibitisha kauli kuwa msimulizi ana msimamo dhabiti      (alama 2) 

b) Tofautisha jinsi mwandishi alivyofunzwa katika shule ya kibinafsi na shule ya upili.    (alama 3) 

c) Taja mambo matatu yanayotuonyesha  kuwa msimulizi alilelewa katika aila ya kikabaila kulingana na aya ya pili.

             (alama 3) 

d) Andika masuala matatu yaliyomshangaza katika shule ya upili     (alama 3) 

e) Andika tamathali mbili zilizotumika katika kifungu.       (alama 2) 

f) Eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumika katika kifungu.     (alama 3) 

 i) alimstahi 

 ii) kughairi 

 iii) kunighasi 

MUHTASARI 
 Tulipigwa na butwaa kwa kupokea habari kuhusu mauaji ya wasafiri 28 waliouwawa kikatili huko Mandera na 

kabla kuwasidikiza makaburini wengine waliokuwa 40 wakijitafutia riziki katika chimbo la mawe kuko huko, 

wakaangamizwa. Tunapinga na kulaani vikali visa vya ugaidi vinavyoendelezwa kutetemesha usalama wa 

wananchi. Hivi ni vitendo vya kinyama vinavyotekelezwa na watu waliokosa ubinadamu na utu kabisa. Inakera 

mno kwa vitendo vya kigaidi. Inagadhabisha kuona Wakenya wasio na makosa wakiteswa na kuuwawa kinyama 

bila huruma na watu wasio na utu. Hatuogopi wala hatuna fedheha kuamba magaidi hawa wamelaaniwa na siku 

zao zimehesabiwa  hapa duniani, damu ya mwananchi asiye na makosa katu watailipia. Napinga vikali pale 

magaidi hawa wanapohusisha vitendo hivi kuwa vita vya kidini. Vita hivi si vya kidini kwani hakuna dini yoyote 

iliyo na imani ya kumwua kinyama binadamu asiye na makosa. 

 

 Kando na tishio la ugaidi, Wakenya pia wanakabiliwa na hatari za ujambazi, mauaji, unajisi, ubakaji na maovu 

mengine. Iwapo mbunge anayelindwa na askari wawili atawauwa, je wananchi wa kawaida watakosa kumuua? 



 

 

Katika juhudi za kudumisha usalama, polisi wana jukumu la kutumia kila mbinu kuhakikisha kuwa haki ya 

kikatiba ya Wakenya kuhusu kulindwa kwa maisha na mali yao imedumishwa. Polisi nao wanashambuliwa huko 

Kapendo na kumiminiwa marisasi wasiweze kujikinga tukabaki kuwazika licha ya umri wao mdogo ili 

kukabiliana na tatizo hili, polisi wakaamua kusaka wahalifu. Lakini cha kusikitisha kuwa mbinu ambazo polisi 

wamekuwa wakitumia hasa hii ya kufanya misako inayoishia  kuwanasa mamia ya raia wasio na habari 

kinachoendelea, inawaongezea Wakenya mateso. Hali hii inawaacha Wakenya kwenye hatari ya kunaswa na 

majambazi ama polisi. 

 

 Matumizi ya mbinu hii ya misako imeishia kunasa raia wengi wasio na makosa. Wanaponaswa, hurundikwa 

kwenye seli usiku mzima ama siku kadha na hata kama wanaachiliwa huwa tayari wameteseka. Huu ni ukiukaji 

wa haki za raia. Kadhalika, mbinu hii yaonekana kama hila ya polisi kutaka kuonyesha wanafanya kazi lakini sio 

mwafaka kwani wanapokuwa wakiwanasa raia mijini na mitaani, magaidi na majambazi wanaendelea na shughuli 

zao.  

 

Badala ya kusaka wakora kwa kubahatisha kwenye umati, polisi wanapaswa kubuni njia ambazo zitawapa 

mwelekeo mwafaka zaidi kuhusu wahalifu  ili waweze kuwafuatilia. Ushirikiano baina yao na majajusi uwepo. 

Hii itawezesha polisi kupata habari muhimu kuhusu vitisho vya uhalifu. Maafisa wa usalama pia wanaweza 

kupata habari muhimu kutoka kwa raia. Ni ajabu kuwa sisi tunaelekeza kidole cha lawama kwa serikali ilhali 

wahalifu hawa tunaishi nao katika mitaa tunakoishi, viongozi wapinzani wasipinge mikakati yoyote ya serikali 

kama vile mpango wa nyumba kumi kisa na maana si wazo lao. Iwapo hawapendezwi na mpango kama huo 

waibuke na mbinu badala tuzijaribu. Suala la ‘serikali ingilie kati’ hata bwana mlevi anapochapwa na mkewe  

lisukumwe katika kaburi la sahau. 

Maswali 
a) Ni nini maoni ya mwandishi kuhusu suala la ugaidi?  

 Tumia maneno 80          (alama 7, 1 utiririko)  

 Matayarisho 

 Nakala safi 

b) Kwa kutumia maneno yasiyozidi 50, fupisha aya mbili za mwisho    (alama 6, 1 utiririko) 

Matayarisho 

 nakala safi 

3. Matumizi ya lugha 

a) Badilisha vitenzi hivi viwe katika hali ya kuamuru       (alama 2) 

 1) kuleta ................................................................................................................... 

 2) kuja .....................................................................................................................     

b) Tumia kiungo ‘na’ katika sentensi kuonyesha:       (alama 2) 

  1) Ufupisho wa nafsi ya kwanza umoja fulani 

 2) kihusishi kuonyesha aliyetenda jambo fulani         

c) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo        (alama 2) 

 1) Mwalimu amesema ya kwamba watoto wengi wamekuwa wahuni. 

 2) Ikiwa nitamwona mama sokoni, nitamweleza kila kitu        

d) Ainisha viungo vya kisarufi katika sentensi hii       (alama 3) 

 Alani 

e) Tumia kitenzi ‘cha’ katika kauli ya kutendesha katika sentensi     (alama 2) 

f) Tumia kiambishi ngali katika sentesi kuonyesha hali ya kuendelea     (alama 2) 

g) Tofautisha kwa kueleza maana ya istilahi hizi:       (alama 2) 

  ghuna  

  si ghuna 

h) Changanua sentensi kwa njia ya matawi        (alama 4) 

 Yeye na mama yule si watu wazuri sana 

i)  Eleza sifa bainifu za sauti zifuatazo         (alama 4) 

    i) /I/ 

   ii) /ch/              

j)  Tumia kielezi cha namna kiigizi katika sentensi       (alama 2) 

k) Andika sentensi hii upya katika usemi halisi        (alama 2) 

 Mwanafunzi alimsihi mwalimu asimwadhibu wakati huo 

l) Onyesha chagizo katika sentensi hii         (alama 2) 

 Mtoto alikula kwa utaratibu jana jioni 



 

 

m) Tambua na uainishe shamirisho katika sentensi hii       (alama 3) 

Hamu amemwandikia mwalimu riwaya kwa kalamu   

n) Unda vitenzi kutoka kwa maneno haya kisha uyatumie  katika sentensi yakiwa katika hali hiyo ya kitenzi 

             (alama 2) 

 i) Marashi 

 ii) bora 

o) Tofautisha kati ya vivumishi hivi kwa kueleza maana ya kila kimojawapo    (alama 2) 

 i) -ingine 

 ii) -ingineo 

p) Sahihisha makosa katika sentensi hii         (alama 2) 

 Mtoto mgani mwenye kupiga kelele darasani 

q) Tumia maneno haya katika sentensi ili kuyatofautisha       (alama 2) 

 shoka 

 choka 

 shoga  

 Isimu jamii 
 Nani kuku.....? Sosi poa leo ...... Mate ndo! ndo! ndo!. Ukimanga hii hutaona daktari  kwa miaka kumi...... 

Ng’ombe je? nani? ......nani!... Ni wewe....... poa basi naja............ 

a) Ni sajili gani inayorejelewa  hapo  juu?        (alama 2) 

b) Andika sifa za sajili hii ukitoa mifano ndani na nje ya muktadha huu     (alama 8) 
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FASIHI 

SEHEMU A 

1. Swali la lazima 

Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yafuatayo 

        1. Ningali  kinda nishike, viungo vi teketeke, 

 Sinipe simi nizuke, na vichaka nivifyeke, 

 Dhibiti nivuvumke, usidiriki makekeke, 

 Pulika usikiuke, mpe mtoto hakiye, 

 

2. Mungavunja haki yake, madhara milele kwake, 

 Wa kiume na wa kike, mpeni yaliyo yake, 

 Kwa makini mumshike, kadiri makamo yake, 

 Pulika msikiuke mpe watoto haki yake. 

 

3. Kwanza  ni watani wake, Uandae aridhike, 

 Atuze mtima wake, maudhi yasimshike, 

 Kuta nne zizunguke, na hofu imbanduke, 

 Pulika msikiuke, mpe mtoto haki yake. 

 

4. Pili ni chakula chake, ‘jengeke siha yake, 

 Mpe titi alishike, anyonye asihinike, 

 Kuta nne zizunguke, na hofu imbanduke, 

 Pulika msikiuke, mpe mtoto haki yake. 

 

5. Mpe tiba ‘sidhurike, ndwele asiathirike, 

 Fikira zimpanuke, atambue rika lake, 

 Penye daraja avuke, mvushe asighurike, 

 Pulika msikiuke, mpe mtoto haki yake. 

 

6. Angakuwa chekecheke, apande shule avuke, 

 Mpe taaluma yake, adhibiti apanuke, 

 Ufundi na dhima zake, ayashike ajivike, 

 Pulika msikiuke, mpe mtoto hakiye. 

 

7. Jifanye kipenzi chake, mpende asihinike, 

 Amani ijae kwake, daima asikereke, 

 Vizito usimtwike, visivyo vipimo vyake, 

 Pulika msikiuke, mpe mtoto hakiye. 

 

8. Elimu chuo ashike, apanuke bongo lake, 

 Atende jukumu lake, ahudumie wenzake, 

 Ajue wajibu wake, atende asitepweke, 

 Pulika msikiuke, mpe mtoto hakiye. 

 

9. Hima kwa Muumba wake, muhimidi aongoke, 

 Roho yake isafike, ahera asisumbuke, 

 Neema imzunguke, maovu yamuepuke, 

 Pulika msikiuke, mpe mtoto hakiye. 

 Maswali 
a) Nafsi neni ametaja haki zinazomstahiki mtoto. Zitaje na uzifafanue.     (alama 4) 

b) Eleza kwa kutoa mifano mbinu mbili zinazotumiwa na mshairi kutosheleza mahitaji ya kiarudhi  

c) Bainisha umuhimu wa tamathali zozote mbili za usemi zilizotumika katika shairi hili   (alama 4) 

d) Eleza ubeti wa tano kwa lugha nathari        (alama 4) 

e) Taja na ufafanue toni ya mshairi         (alama 2) 



 

 

f) Eleza maana ya misamiati ifuatayo         (alama 2) 

   i) Mtima 

   ii) Asihinike 

   iii) mbi 

   iv) asighurike   

 SEHEMU B 

 TAMTHILIA: Timothy Arege: Mstahiki Meya 

 Jibu swali la 2 au 3 
2. “Mtu huvuna alichopanda. Ukipanda pojo huweza kuvuna kunaziu” 

 a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

 b) Thibitisha kuwa warejelewa walikuwa wamepanda pojo      (alama 10) 

 c) Eleza sifa za mnenewa          (alama 6) 

3. Tamthilia ya Mstahiki Meya inamulika na kupiga vita utawala dhalimu katika mataifa ya kiafrika. Jadili  

             (alama 20) 

SEHEMU C 

RIWAYA: Ken Walibora: Kidagaa Kimemwozea 

 Jibu swali 4 au 5 
4. “Aliwaonea gere wanawake wengine katika eneo la Sokomoko waliovaa rinda moja...........” 

 a) Weka dondoo hili katika muktadha wake         (alama 4) 

 b) Eleza sifa na umuhimu wa anayemfanya mrejelewa kuwaonea wanawake wengine gere   (alama 10) 

 c) Jadili maudhui matatu yanayodokezwa katika dondoo hili      (alama 6) 

5. “Mla naye huliwa zamu yake ifikapo.” 

 Thibitisha kauli hii kwa kuirejelea riwaya ya kidagaa kimemwozea.     (alama 20) 

 SEHEMU D:  

 HADITHI FUPI: Ken Walibora : Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine 

 Jibu swali la 6 au 7 
6. Onyesha jinsi swala la ubaguzi linavyodhihirika katika hadithi zozote nne    (alama 20) 

7. “Hawakurudhisha macho tu, bali pia walicheza michezo ya ujana ama wakijua au kutojua kuwa ujana una  

 tegemeo.” 

 a) Eleza muktadha wa dondoo hili         (alama 4) 

 b) Dhihirisha namna ‘Michezo ya ujana’ ya wanaorejelewa ilivyosambaratisha tegemeo la ujana wao.  (alama 8) 

 c) Jadili ukweli wa kauli kwamba, “Tamaa mbele mauti nyuma” ukirejelea hadithi ya “Tazamana na  mauti” 

             (alama 8) 

 SEHEMU E 

FASIHI SIMULIZI 
8. a) Eleza sifa nne za ushairi simulizi         (alama 8) 

 b) Taja na uelezee aina tatu za magizo        (alama 6) 

 c) Jadili mbinu nne za kimtindo za methali huku ukitoa mifano mwafaka    (alama 4) 

 d) Eleza  umuhimu wa hekaya katika jamii        (alama 4) 
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1.  Hii ni insha ya dayolojia. (Mazungumzo yanahusiana watu wawili au zaidi) 

       Muundo 

a)  Kichwa - Kitaje wahusika, wapi na mada. 

b)  Utangulizi - Kudokeza mazingira ya dayolojia kwa kifupi na maelezo yawe katika mabano 

c)  Mwendelezo - Mtindo wa kitamthilia utumiwe 

d)  Mwisho - Uamuzi kuhusu mada ujitokeze pamoja na hitimisho rasmi ya dayolojia. 

 Majina ya wahusika yawepo na yaandikwe upande wa mkono wa kushoto 

 Majina hayo yafuatwe na nukta pacha. 

 Ufafanuzi wa matendo ya wahusika uwe kwenye mabano 

 Msemaji mmoja asitawale dayolojia 

 Hoja 

 Kuhamasisha wanachi kuwajibikia usalama wao. 

 Kuimarisha taasisi za mahakama na jela. 

 Polisi kuimarisha doria 

 Kuhimiza kukubali mpango wa usalama wa  nyumba kumi 

 Kupiga vita ufisadi katika kikosi cha askari na washikadau katika nyanja ya usalama. 

 Kuimarisha uchumi na nafasi za kazi 

 Kutumia teknolojia ya kisasa kupambana na uhalifu. 

 Kuongeza idadi ya walinda usalama. 

 Kuwapa waalinda usalama mafunzo zaidi 

 TAZ: Hoja ziwe na uhalisia 

 Asipojikita kwenye muundo wa dayolojia aondolewe  alama (41/2) za sura     

 Mtahini ahakiki hoja zingine 

 Swala la 2 
Ni swali la kuonyesha ukweli wa kauli aliyopewa mtahiniwa 

 Hoja 

 Katiba mpya imewatengea wanawake viti na kumwacha mwanamume 

 Alama za kuingia vyuo vikuu huwapendelea wasichana 

 Mashirika mengi yamebuniwa kuwadhamini  watoto wa kike. 

 Sheria mpya za urithi zinawapendelea wanawake 

 Sheria za talaka na ulezi wa watoto humpendelea mwanamke 

 Hazina ya mkopo imetengewa wanawake pekee ili kujiboresha. 

 Wasichana katika shule wanafadhihiwa kwa  mfano kupewa visondo ilihali wavulana wametelekezwa 

 Wanaume wanaodhulumu wanawake wanapata adhabu kali kisheria kuliko wanawake wanaowadhulumu 

wanaume. 

 Taz: - Mtahiniwa afanue hoja zaidi ya tano 

        - Zikipungua, amepungukiwa kimaudhui 

        - Mtahini ahakiki ufaafu wa hoja zingine 

 Swali la 3 

 Hili ni swali la methali 

 Maana ya juu ni kuwa anayegonga ukuta kwa ngumi anajiumiza ama kujijeruhi mwenyewe. 

 Maana ya ndani ni kuwa yeyote anayeshindana na anayemzidi nguvu au uwezo huenda akajiumiza mwenyewe 

 Taz: - Mtahiniwa anaweza kuanza kwa kueleza  maana ya methali kisha atunge kisa au visa 

 Anaweza kutunga kisa au visa moja kwa moja  ili maana ijitokeze. 

 Maudhui yadhihirike kwa kuangazia pande zote mbili, la sivyo atakuwa amepungukiwa kimaudhui. 

 Swali la 4 
Hili swali la mdokezo 

 Mtahiniwa atoe kisa cha kusisimua kinachoanza kwa maneno aliyopewa 

 Mtahiniwa atakuwa amepotoka kimaudhui kisa  chake  kitakapokosa kuambatana na dondoo. 

 Akikosa kuanza kwa kauli aliyopewa na kisa chake kioane na kauli ataadhibiwa kimtindo tu. 

 Kisa kisipooana kabisa atakuwa amejitungia swali 
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 A: Ufahamu 
1. Hatetereki anapoishiwa abadilishe wazo kuhusu shule ya ndoto lake. 

2. Uamuzi wa kutohama kutoka shule hii hata baada ya kuona yaliyompata.  2 x 1 = 2 

 B: Shule ya binafsi 
1. Alitunzwa kama kikembe. 

2. Walimu waliomfunza walitamka kimombo kwa njia bora. 

 Shule ya upili 
Matamshi ya walimu yaliathiriwa na lugha ya asili.  walimu wasiojali uelewa wa wanafunzi. 

Wasioshughulika wasipofanya kazi za ziada.      zozote 3 x 1 = 3 

C: Mitaa walikoishi 

 Uamuzi wa kununua nyumba Karen.  

 Kuruka hadi pwani. 

 Mama yake kumiliki jumba katika shamba la ekari.  

 tatu ufuoni.          zozote 3 x 1 = 3 

D:  

 Mwanafunzi kukosa viatu. 

 Chakula duni katika shule hii. 

 Idadi ya wanafunzi katika darasa. 

 Kushambuliwa na wadudu. 

 Kuongozwa na mvulana wa alama 253.            zozote 3 X 1 = 3 

E:  

 Uhuishi - Tumbo la gari. 

 Misemo - Ragba ya mkanja. 

 Takriri - Sikujua. 

 Methali - Mgeni njoo mwenyeji apone.      2 x 1 = 2 

F:  

 Alimstahi  - Heshimu. 

 Kughairi  - badilisha. 

 Kunighasi - kunikasirisha.        3 x 1 = 3 

 Katika sehemu ya ufahamu adhibu ifuatavyo. 

1 1/2 x makosa 6 ya hijai = 3 

1/2 x makosa 6 ya sarufi  =  3 

      Jumla 6 

Ufupisho (Alama 15) 
a)  Ni nini maoni ya mwandishi kuhusu suala la ugaidi? 

 Tunapinga na kulaani visa vya ugaidi. 

 Ugaidi ni kitendo cha kinyama kinachotekelezwa na watu waliokosa ubinadamu. 

 Ugaidi hauna uhusiano na dini yoyote. 

 Polisi wanazembea katika kuzuia matendo ya kigaidi. 

 Polisi wabuni njia mbadala ya kukabiliana na ugaidi badala ya kunasa raia wasio na hatia. 

 Wakenya wasio na makosa huteswa na kuuawa kinyama. 

 Magaidi wana haki ya kulindwa kikatiba. (hoja zozote 7 x 1 = 7) 

  b) Ufupisho wa aya mbili za mwisho 

 Raia wasio na hatia hunaswa. 

 Hurundikwa kwenye seli na kuachiliwa huru kama wameteseka. 

 Huu ni ukiukaji wa haki za binadamu. 

 Hii ni hula ya polisi kujionyesha kuwa wanafanya kazi. 

 Magaidi huendeleza shughuli zao. 

 Polisi wanapaswa kubuni njia zitakazowapa. (Mwelekeo mwafaka zaidi kuhusu wahalifu ili waweze kuwafuatilia) 

 

 



 

 

 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA MATUMIZI YA LUGHA. 
 a)  i) Leta! 

     ii) Njoo!     2x 1 

b)  i) nami 

     ii) Alipigiwa na mama yake   2x1  

c) i) Mwalimu amesema ya kwamba kishazi  tegemezi 

  Watoto wengi wamekuwa wahuri  kishazi huru 1/2 x 2 

ii) Ikiwa nitamwona mama sokoni - kishazi tegemezi 

   Nitamweleza kila kitu               - kishazi huru  1/2 x 2 

d) A Nafsi ya tatu umoja 

 L Mzizi 

 a kiishio 

 ni kiambishi kiulizi   1/2 x 4 

e)  Chisha 

Tukio la Tsunami liliwachisha wanadamu wote  3 x 1  

f) Tungali tunasoma - kadiria jibu la mtahiniwa lazima atunge sentensi  2x1 

g)  ghuna - sauti nzito 

Sauti inayotetemesha nyuzi za kutamkia 

si ghuna - sauti hafifu 

   Hakuna mtetemeko    1 x 2 

 

 
   

i)   i) /L/ 

-Kitambaza 

-Hutamkiwa ufiziri 

    ii) - Ni konsonati  

        - Ni kipasuo kwamizo 

        - Sauti sighuna 

         - Ni ya kaakaa na ufizi 

J)  Tumbukia majini chumbwi! 

K) Mwanafunzi alimwambia, “Tafadhali, mwalimu, usiniadhibu wakati huu”au “Tafadhali, mwalimu, usiadhibu 

wakati huu” au mwanafunzi alimwomba mwalimu, “Tafadhali, usiniadhibu wakati huu.  2x1 

L)  Kwa utaratibu 

      jana jioni            1x3 

m) Riwaya - kipozi 

      kalamu - ala 

      Mwalimu - kitondo 

n)  Rashia k.m Alijirashia marashi ya rihi ya peponi. 

  boresha km. Ni vyema kuboresha matamushi yako               1x 2 

o)  ingineo - zaidi ya 

ingineo - ziada                        1x 2 



 

 

 p)  Mtoto gani  aliyepiga kelele darasani.  

     Mtoto gani ambaye alipiga kelele darasani.                2 x 1  

q) Shoka - kifaa cha kupasua kuni 

choka - Hisi machovu 

shoga - Rafiki wa kike wa mwanamke 

Jamila alihimizwa na shoga yake atoroke iwapo amechoka na ndoa yao lakini akamwambia atamkata  kwa shoka 

3 x 1  

Nani kuku?  Sosi tamu leo. Mate ndo..... ndo..... ndo....... Ukikimanga hutaona daktari kwa miaka ................ 

Ng’ombe je?........ 

 a) Eleza sajili inayorejelewa katika dondoo hili  

sajili ya mkahawani / hotelini         (1x 2) 

 b) Andika sifa za sajali hii. Ukitoa mifano ndani na nje ya muktadha huu.  

 Matumizi ya maneno au kauli ambazo katika  mazingira mengine haziwezi kuwa na maana nani kuku? 

Ng’ombe je? 

 Matumizi ya msamiati maalumu wa hotelini kwa mfano, 

i) Karanga ii) ‘Ng’ombe’ iii) Chipo      iv) Chapo 

 Lugha ya ucheshi na utani 

 Matumizi ya misimu   ukikimanga / surwa 

 Kuchanganya ndimi 

 Lugha isiyo sanifu k.m Ukimanga 

 Tanakali km. mate ndo... ndo... ndo... 

 Matumizi ya sentensi fupi          8x 1 
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1.  a) Haki zinazomstahiki mtoto 

 makazi mema 

 Usawa wa kijinsia 

 Malazi mema 

 Matibabu 

 Elimu bora      (zozote 4 x 1= 4) 

b) Mbinu za kishairi zinazotumika kutosheleza mahitaji ya kiarudhi 
i)  Mazida - kutosheleza idadi ya mizani mfano: Mungavunja - mngavunja 

ii)  tabdila: kuleta mahadhi katika ushairi 

    mfano: Muhimidi - mhimidi 

              yamuepuke - yamwepuke 

iii)  Inkisari: Kutosheleza idadi ya mizani 

          kwa mfano ‘Sidhurike - Usidhurike 

               Sinipe - Usinipe 

               hakiye - haki yake 

iv)  Kufinyanga sarufi / kuboronga sarufi - ili kuleta  urari wa    vina. Kwa mfano 

i)  Mpeni yaliyo yake - Yaliyo yake mpeni 

ii)  Kwa makini mumshike - Mmshike kwa makini 

iii) Penye daraja avuke - Avuke penye daraja 

 Tan. Mwanafunzi lazima aeleze mahitaji ya kiarudhi      (zozote 2 x 2 = 4) 

c)  Umuhimu wa tamathali 

i)  Istiari -     i) Kuta nne zizunguke 

         ii) Penye daraja avuke 

                  iii) Mpe taaluma yake 

ii) Uhuishi    i) Husuda mbi zimwondoke 

        ii) Apanuke bongo lake 

       iii) Maovu yamwepuke 

iii) Taswira  i) Apanuke bongo lake 

                 ii) Titi alishike anyone        (zozote 2 x 2 = 4) 

d)  Lugha nathari ubeti wa tano 

Mtoto atibiwe ili asiathiriwe na magonjwa ili akue vizuri pia aweze kutambua rika lake na aelekezwe katika utu 

uzima. Haki za mtoto zisikiukwe    (alama 4) 

e)  Toni - ushauri; kuelekeza    (alama 2) 

f)  Maana ya msamiati 

i) mtima - moyo 

ii) Asihimike - asiteseke 

iii) mbi - mbaya/mbovu 

iv) Asighurike - asiangamie 

     (ala ½  x 4 = 2) 

2.“Mtu huvuna alichopanda” 
 a)  

 Msemaji ni diwani wa watu 

 Msemewa daktari Siki 

 Nyumbani kwa Diwani wa tatu 

 siki amemtembelea Diwani wa tatu kumshikinikiza aongee na Meya katika vikao vyao kuhusu  matatizo 

yanayowakumba wafanya kazi      (alama 4) 

b) Wanaorejelewa walikuwa wamepanda pojo kwa sababu 

 Walimchagua viongozi wandanganyifu Kwa mfano: Meya anadanganya kuwa dawa zimeagizwa ilhali ni uwongo 

Wanawachagua viongozi fisadi 

mfano: Meya ananyakua vipande vinane vya ardhi na kumgawia Bili vinne. 

 Wanawachagua viongozi wanaopeana kandarasi kwa njia isiyo halali 

 Viongozi waliochaguliwa kama vile Meya, Diwani I na II wanashirikiana kuuza fumbo ya Meya iliyo 

kitambulisho cha Umeya 

 Wafanya kazi waliogoma wakidai haki zao za: 



 

 

 Nyongeza ya mishara, gharama ya vitu kupanda, ukosefu wa dawa n.k, wanafurushwa vibaya na askari kwa amri 

ya Meya. 

 Meya kama kiongozi aliyechaguliwa anakataa  kushughulikia malamishi ya wafanya kazi. kama Nyongeza ya 

miashahara, kuletea wafanya kazi vifaa vya kufanyia kazi kama glavu za kuoshea choo. (Zozote 5 x 2= 10) 

c)  Sifa za mnenewa (siki) 

 Mtetezi wa haki 

 Ni mwajibikaji  

 Ni mwenye busara 

 Ni mshauri mzuri 

 Ni mvumilivu 

 Ni mshawishi 

 Ni mwenye utu 

 Tan. Mwanafunzi lazima afafanue hoja zake 

 Kutaja alama  1/2 

 Maelezo alama ½      (zozote 6 X 1= 6) 

3. 

 Matumizi mabaya ya askari tawala ambao wanawapiga watu risasi na kuwatupia vitoa machozi. 

 Matumizi mabaya ya hazina ya baraza - Hazina inakuwa na nakisi. 

 Wawakilishi wa wafanyi kazi kunyimwa nafasi ya kuongea na Meya. 

 Ufisadi km. Meya kujilimbikizia vipande vinane vya ardhi na kumgawia Bili vinne. 

 Matumizi mabaya ya mamlaka 

 mfano. Mayors act na riots act. 

 Wafanya kazi kutelekezwa katika utendaji kazi wao. Mfano: hawapewi glavu za kuoshea vyoo. 

 Wafanya kazi kunyanyaswa. 

 mfano wanalipwa mishahara nusu, Mshahara inacheleweshwa na wakati mwingine hawalipwi. Aidha 

hawaongezewi mishahara. 

 Ukabila na mapendeleo- Meya anampigania mhazili ndio awezo kupata kazi 

 Raia kuuliwa ovyo hasa wakati wa maandamano. 

 Raia kutelekezwa kwenya njaa na magonjwa na kujifia kama nzi. 

 Wanaotetea haki za wafanya kazi wanatengwa   

mfano: Diwani III na siki. 

 Walio mamlakani kujiongezea mishahara  

mfano: Meya, Diwani I na II    (zozote 10 x 2 = 20) 

4.  a)  

 Maelezo ya mwandishi akimrejelea Bi Zuhura- Mkewe Mtemi Nasaba Bora 

 Akiwa chumbani mwake ambako amejilaza kitandani 

 Bi zuhura alikuwa na ukiwa kwa kuwa mumewe alikuwa   amezoea kurejea usiku sana na kumpuliza kimapenzi 

b)  i) Sifa za mrejelewa (Nasaba Bora) 

 Ni laghai 

 Ni kiongozi fisadi 

 Ni mwenye tamaa 

 Ni mnafiki 

 Ana taasubi ya kiume. 

 Si mwajibikaji. 

 Ni mwongo 

 Ni mwaherati. 

 Tan. Mwanafunzi aeleze hoja zake kikamilifu 

 Kutaja 1/2   

 Maelezo ½   ( zozote 5 x 1= 5) 

ii) Umuhimu wa Nasaba Bora 

 Ni kielelezo cha viongozi wa kiafrika wanaouendeleza ukoloni mambo leo. 

 Awakilisha wanaume wenye taasubi ya kiume. 

 Ni kielelezo cha viongozi katili katika jamii. 

 Anawakilisha wanaume wanaosambaratisha ndoa zao kwa kuwa na uhusiano wa kimapenzi nje ya ndoa. 



 

 

 Ni kielelezo cha viongozi wenye tamaa wanaojilimbikizia mali ya wanyonge. 

 Anawakilisha viongozi laghai katika jamii. 

 Tan. Mwanafunzi aeleze hoja zake kikamilifu. 

 Kutaja ½    

 maelezo ½   ( zozote 5 X 1 = 5) 

c)  Maudhui yanayodokezwa na dondoo 

i) Upweke 

 Mumewe aliporejea nyumbani alijibwaga kitandani kama gogo la mti 

 Anakumbwa na kiu ya njaa ya kimapenzi ya mumewe  

 Wanawake wengine walishinda na kukesha pamoja  na wanaume zao 

 Alikuwa na umaskini wa kimapenzi licha ya kuwa na mali chungu nzima 

 Alikosa kustahiwa na mumewe 

ii) Ndoa 

 Asasi ya ndoa imejaa mateso dhidi ya mwanamke 

 Wanaume hawakuiheshimu asasi ya ndoa. mfano Nasaba Bora ana uhusiano wa kimapenzi nje ya ndoa 

 Wanawake wanakumbwa na upweke mfano; Bi Zuhura ametelekezwa kimapenzi. 

 Wanawake wanaachiwa mzigo wa malezi km. Dora 

iii) Ukatili 

 Bwana Nasaba Bora anamshuku mkewe kuwa na uhusiano wa kimapenzi na Amani. 

 Wanawake hawashauriwi. 

mfano: Majisifu anakataa kumshauri mkewe kuhusu uamuzi wa kumleta Amani kwao. 

iv) Umaskini 

 Kuna wanawake waliovalia rinda moja siku baada ya nyingine. 

 Wanasokomoko wengi walikuwa wahitaji. 

 Watoto waliajiriwa kuchunga ng’ombe na hivyo kukatishiwa masomo yao. (Maudhui yoyote 3 X 2 = 6) 

5. Mla naye huliwa zamu yake ifikapo  

 Nasaba Bora anatoza  wanasokomoko pesa ndio  Madhubuti aende ng’ambo, madhubuti anaporudi nyumbani 

kutoka ng’ambo, anamuasi baabake. 

 Nasaba bora anawatuma askari kumvamia na kumuua   mamake Imani, baadaye yeye (Nasaba Bora) anavamiwa 

na genge la Oscar kambona na nusura auliwe. 

 Nasaba Bora anamwachisha Lowela masomo  kutokana  na uhusiano wa ki-mapenzi naye, baadaye Mashaka 

anakatiza masomo yake kwa kuathirika na barua ya Ben Bella ya kukata uhusiano wao wa kimapenzi. 

 Nasaba Bora anawatia gerezani Amani na Imani  kwa tuhuma za kuua, hata hivyo ng’ombe wake wanaroroma 

kwa uchungu kwani hawakuwa  wamekamuliwa.  Aidha, inamlazimu Bi. Zuhura,  kumwandalia mwalimu 

majisifu chai ya mkandaa. 

 Nasaba bora anahonga wakubwa jeshini ili kumtafutia Madhubuti kazi; hatimaye, pesa zile zinapotea madhubuti 

anaporudi kutoka ulaya na kuikataa kazi hiyo; na kutaka  kujitafutia nyingine kwa jasho lake.   

 D.J analihurumia jimwa jimmy ambalo lilikuwa limefungwa kwa minyororo na kumshauri Bi Zuhura liachwe 

huru. Mwishowe linapokata minyororo na kuwa huru, linamng’ata Dj mguuni vibaya sana. 

 Chechwe makweche analimbikiziwa sifa nyingi kwa kuwa mwana soka hodari nchini Tomoko, hata hivyo 

anawasahau nduguze na mamake. Aidha anapovunjika fupaja serikali inamtekeleza na pia anakosa ndugu wa 

karibu wa kumsaidia 

 viii)Mwalimu majisifu anadhani ni siri yake mwenyewe kuhusiana na wizi wa mswada na Amani, hatimaye 

anagundulika na Amani mwenyewe wakati anapomtuma Imani kumwombea vitabu vya kusoma kutoka kwa 

mwalimu majisifu. 

 Mwalimu Majisifu anamkashifu Mashaka kwa kutosoma kitabu cha kidagaa na hata kusema hastahili kuitwa 

mpwa wake, aidha anapoenda kutoa mhadhara katika chuo cha mkokotoni anashindwa kujibu maswali kuhusiana 

na kitabu chenyewe. 

 Nasaba Bora anawatesa na kuwauwa watu ili anyakue mashamba yao, baadaye anapomfunulia ukweli Amani 

kuhusiana na hayo mashamba anatowekea msituni na kujitia kitanzi.    (zozote 10x 2 = 20) 

6.  Ubaguzi 

a. Mke wangu 

 Mwanamke anachukuliwa kama ndiye anafaa kuongozwa na mwanamume. 

 Wachumba wanapotaka wake, waliosoma wanabaguliwa 

 Watu wa daraja la chini hukaa mashambani nao waliosoma wanaishi mjini. 

 Wenye vyeo vya juu hawatangamani na wale wa vyeo vya chini. 



 

 

b. Samaki wa nchi joto 

 Sehemu za starehe zilitengewa wazungu kwani wale weusi hawangeweza ada zilizotozwa za juu. 

 Wanaoishi katika mitaa bora uliyokuwa na huduma bora ni wazungu, ‘ilihali, wale hawakuwa nacho wanaishi 

katika mitaa duni. 

 Waliokuwa wa tabaka la juu walikuwa na watumishi. 

c. Damu Nyeusi 

 Fikirini alilikuwa akiulizwa maswali ya kuumbua na wazungu. 

 Wahadhiri waliwanyima Waafrika alama katika mtihani ingawa walistahili. 

 Dereva wa gari anakosa kulisimamisha gari kumchukua Fikirini. 

 Waafrika wanapoenda kununua bidhaa katika maduka makubwa wanafuatwa na walinzi wakidhaniwa kuwa wezi. 

d. Kikaza 

 Viongozi wanakula vizuri huku wananchi wakikosa chakula 

 Viongozi wanawabagua wananchi na wanakuwa walafi  

 mfano wa kobe. 

 Wanawake hawapewi nafasi ya kuongoza. 

e. Maeko 

 Jamila anapigwa na kutukanwa mara kwa mara. 

 Duni anabaguliwa na kulengwa na jamii kwa ulevi wake. 

 Jamila anabaguliwa kimapenzi na mumewe. 

f. Kanda la usufi 

 Mwanamke anabaguliwa kwa kupewa jukumu la ulezi ilhali ulezi ni wa mume na mke 

 Sera anabaguliwa shuleni kwa sababu ya mimba. 

 Sera alipofukuzwa shuleni, Masazu hakuathirika 

g. Maskini babu yangu 

 Wenye mali wanaishi katika mitaa bora, uhali maskini wanaishi katika mitaa duni 

 Ubaguzi wa kikabila katika ndoa             (zozote 5 x 4 = 20) 

7.  a) 

 Haya ni maelezo ya mwandishi  

 anawarejea Chris Masazu na wanafunzi wengine wa kiume waliozuru kila sehemu ya shule ya upili ya Askofu 

Timotheo na kutaka kuacha kumbukumbu ya ziara yao katika shule hii kwa kuwatafuta wanafunzi wa kike ili 

wawe wapenzi wao         (alama 4) 

b) Michezo ya ujana 

 Wengi wanajiingiza katika uhusiano wa kimapenzi na kuringwa kama, sela. 

 Sela anakatiziwa masomo yake ili aitunze mimba yake. 

 Vijana hujiingiza katika ndoa za mapema. 

 Kutomakinika masomoni kama Masazu na Sela. 

 Watoto wanaozaliwa kutopewa malezi mema      (zozote 4x 2 = 8) 

c) Tamaa mbele mauti nyuma 

 Lucy anatamani sana maisha ya London japo hakupata gredi ambayo ingemwezesha kuishi huko. 

 Lucy anatamaa ya kufika ulaya hivyo anaamua kuolewa na mzee Crusoe ambaye hakumpenda. 

 Lucy ana umri mdogo na anaamua kuolewa na mzee mkongwe, dhaifu na asiye na nguvu za aina yoyote. 

 Lucy anaingiwa na upweke na anamchukia mzee Crusoe ila anajifanya anampenda akingoja kifo cha haraka cha 

mzee Crusoe ili ajitajirishe na pesa zake. 

 Alitaka amrithi mzee haraka, hiyo haraka ikimzamisha katika mauti yake.  (Zozote 4 x 2 = 8) 

8.  a) Sifa za ushauri simulizi 

 Kuna msimulizi na hadhira. 

 Huwa na mpangilio wa beti au fungu. 

 Huwa na lugha ya mkato. 

 Huelezea hisia za ndani za msemaji. 

 Hutegemea sauti na toni. 

 Huweza kutambulishwa na ala za muziki. 

 Viziada lugha hutumika km. ishara za uso. 

 Huweza kutungwa papo hapo km. sifo. 

 Huelezea tukio maalum la kihistoria. 

 Huhusisha utendaji jukwaani.       (zozote 4 x 2 = 8) 

b) Aina tatu za maigizo. 



 

 

 Michezo ya jukwaani. 

 Majigambo. 

 Vichekesho. 

 Ngojera. 

 Michezo ya watoto. 

 Miviga. 

 Ngomezi. 

 Tan: Mwanafunzi lazima aeleze hoja zake kikamilifu 

 kutaja    1   maelezo 1        (zozote 3 x 2 = 6) 

c)  Mbinu za kimtindo za methali  

i)  taswira/ picha za akilini 

  Mfano  - paka akiondoka panya anatawala. 

             - Mtupa jongoo hutupa na mtiwe. 

ii) Urudiaji/ takriri 

Mfano:  - Haba na haba hujaza kibaba 

   - Bandu bandu huisha gogo 

iii) Vichezea maneno / mchezo wa maneno 

Mfano:  i) gunia nzima angerudi na upele 

   ii)Mkele haendi ukele na angeenda ukele na kujaza  mlele 

iv) Tanakali za sauti  - Chururu si ndo! ndo! ndo! 

          - Kiliacho pa! kijutie 

v) Mbinu za kishairi kwa mfano: Vipande na mizani 

- Haba na haba, hujaza kibaba 

- Usione kwenda mbele, kurudi nyuma si kazi  

hoja – ½   mfanon ½      (Zozote 4 x 1 = 4) 

d)  Umuhimu wa hekaya. 

 Huonya juu ya upumbavu. 

 Hutoa maadili kwa wanajamii ili waache kuwatendea wenzao ujanja.  

 Huwaokoa wanaodhulumiwa kwa kutumia uwezo mkubwa wa akili walionao. 

 Hufunza watu kutenda mema. 

 Hufunza kutokana na ulimwengu uliojaa hila na shaka, wema na uadilifu.   (zozote 2 x 1 = 2) 
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Cheti cha Kuhitimu Kisomo cha Sekondari 

KISWAHILI 

KARATASI YA KWANZA 

JULAI/AGOSTI 2015 

MUDA: SAA: 1 3/4
  

MASWALI 

1. INSHA YA LAZIMA 

Wewe ni katibu wa kamati iliyoteuliwa na mkuu wa wilaya kujadili kuhusu madhara ya pombe haramu na mbinu 

za kuangamiza pombe hiyo wilayani. Andika ripoti ya kamati hiyo. 

2.  Unyanyasaji wa kijinsia umekithiri katika jamii yetu ya leo. Thibitisha. 

3.  Sikio la kufa halisikii dawa. 

4.  Andika insha itakayomalizikia na: 

.................... Wazima moto waliwasili saa tatu baadaye. Uharibifu wa mali na maisha ulikuwa umeshatokea. 

Maajabu yaliyoje! 
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KISWAHILI 

KARATASI YA PILI 

(LUGHA) 

JULAI/AGOSTI 2015 

MUDA: SAA:  2 ½  

1.  UFAHAMU (ALAMA 15) 

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuatia. 
 

 Nchi yetu imeraukia mawio ya machafuzi ya kisiasa baada ya shughuli za uchaguzi zilizogonga mwamba mkuu. 

Hili lilijiri baada ya Tume ya uchaguzi kukoka kuendeleza uchaguzi kwa njia inayostahili. Jambo hili lilizaa 

msukosuko wa kisiasa usiomithilishwa katika historia ya taifa letu. 

 Hivi sasa wakenya wanaishi kwenye kambi za watu wasio na makazi. Hiki ni kinaya kikuu kwani matukio haya 

yamezuka baada ya miongo minne ya uhuru. Vilio vya wakenya vimeshamiri na kupaaza sauti vikilalamikia 

kukosa makazi, lishe na ndoa kusambaratika. Ndoa zimevunjika baada ya ‘wenyeji’ kuwatimua ‘wageni’ na damu 

kumwagika. 

 Kenya imekuwa miongoni mwa mataifa yanayowapa faraja wakimbizi kutoka nchi jirani zinazokubwa na vita vya 

wenyewe. Vita katika Somalia vimesababishwa na koo mbali mbali zinazopigania uongozi hali ambayo 

imekwamisha shughuli zote za kiuchumi. 

 Hali ya sasa ya Kenya imechochewa na msururu wa sababu; ukabila na tamaa ya uongozi zilionekana wazi katika 

miundo ya vyama vikuu vya kisiasa na katika kampeni zao. Wakenya walipiga kura kwa misingi ya kikabila kila 

upande ukitazamia mtu wao kushinda uchaguzi huo. 

 Kwa upande mwingine, viongozi hao kutokana na tamaa ya uongozi walikuwa wameamua kushinda uchaguzi huo 

kwa vyovyote vile. Leo tunavuna matunda ya siasa za ukabila na tamaa ya mamlaka. 

 Maelfu ya Wakenya ni wakimbizi nchini na katika nchi jirani ya Uganda. Wakenya hao wanahitaji msaada wa 

chakula na mahitaji mengine ya kimsingi. Serikali na shirika la msalaba mwekundu zimefanya juhudi kuwasaidia 

wahasiriwa lakini kuna tetezi kwamba ubaguzi umejipenyeza katika ugawaji wa msaada huo. 

 Waliopewa jukumu la kugawa msaada huo ni sharti waelewe kuwa waathiriwa ni wakenya wenzao na hawafai 

kubaguliwa kwa misingi ya makabila yao. 

 Matukio kama haya hayastahili kutukia asilani katika taifa hili. 

 Twahitaji zao aali la viongozi wasiojitwika ubabe bali wawe watumishi wa wananchi wanastahili kutupilia mbali 

tamaa za kujilimbikizia mali na kung’ang’ania uongozi. Pia katiba inafaa irekebishwe. Wakenya wanastahili 

kuelimishwa kuhusu undugu na utaifa. Fauka ya haya masuala yanayohusiana na hatimiliki za ardhi yanafaa 

kutadarukiwa kwa dhati. 
 

Maswali 
a)  Toa anwani mwafaka kwa makala haya.        (alama 1) 

b)  Taja madhara manne ya ukabila.         (alama 2) 

c)  Shughuli za ugawaji wa misaada zimekubwa na changamoto gani?    (alama 2) 



 

 

d)  Eleza tofauti ya chanzo cha vita nchini Somalia na Kenya.     (alama 2) 

e)  Mwandishi anatoa mapendekezo gani ya kutatua tatizo hili la ukabila.    (alama 4) 

f)  Eleza kinaya cha maisha ya wakenya kwa sasa.       (alama 2) 

g)  Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu.  (alama 2) 

 i)  Mawio -  

 ii)  Tandarakiwa kwa dhati 
2.  UFUPISHO (ALAMA 15) 

 Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimwengu wa sasa, hasa katika nchi zinazoendelea. Jambo la 

kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi nyingi za ulimwengu huu. Kuna idadi kubwa ya watoto 

wanaoajiriwa katika nyanja mbalimbali za jamii. Zipo sababu nyingi zinazowasukuma watoto kutafuta ajira barani 

Africa kwa mfano, familia nyingi huishi maisha ya ufukara hivi kwamba hushindwa mahitaji muhimu hususan 

kwa watoto. Kupanda kwa gharama ya maisha kunazidisha viwango vya umaskini. Ukosefu wa lishe pia 

huwafanya waoto kutoroka nyumbani kutafuta ajira. Janga la ukimwi limesababisha kuwepo kwa idadi kubwa ya 

mayatima wanaoishi kutafuta ajira ili kuyakimu maisha. Ukimwi umezifanya familia nyingi pia kuwaondoa 

watoto shuleni ili waweze kuajiriwa kwa lengo la kusalisha pato la familia hizo. Watoto wengine hutoroka 

makwao kwa sababu ya maonevu. Maonevu haya ni kama vile kupigwa, kutukanwa kila wakati, kunyanyaswa 

kijinsia na kadhalika. Huko nje hutaabishwa kimwili na kiakili. Hufanyishwa kazi za sulubu zenye malipo duni au 

wasilipwe kabisa. Hili huwasononesha na kuathiri afya yao. 

 Wengine hujiingiza katika vitendo vya jinai pale wanapokosa ajira huchukua sheria mikononi mwao, 

wakaendeleza vitendo vya ukatili kama vile kuwahangaisha watu na kupora mali yao au hata kuwakaba roho. 

Aidha wengine hujikuta kwenye madanguro ambako huendesha biashara haramu. 

 Uundaji wa umoja wa Africa hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia matatizo ya Afrika kama vile ajira ya 

watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa, njaa, umaskini, ufisadi na ukabila. Katika kushughulikia haki za 

watoto nchi za Africa hazina budi kuzingatia masharti yaliyowekwa na umoja wa mataifa kuhusu haki za watoto. 

Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa masharti hayo, ikiwemo nchi ya Kenya. Nchi hizi basi lazima 

zishughulikie  haki za watoto kupitia sheria za nchi. Watoto ni rasilmali muhimu na ndio tumaini la kuwepo kwa 

kizazi cha binadamu. 

Maswali 

a)  Eleza mambo yote muhimu anayozungumzia mwandishi katika aya ya kwanza. (maneno 45 - 50) 

           (al 6, 1 ya mtiririko  

b)  Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwisho (maneno 50 - 55) 

           (Alama 7, 1 ya mtiririko) 
3.  MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a)  Taja vikwamizo viwili ambavyo ni kosonanti hafifu       (alama 2) 

b)  Sentensi hizi ni za aina gani?         (alama 2) 

i)  Uvutaji wa sigara ni hatari kwa afya 

 ii)  Naomba uwaite wanafunzi wale 

c)  Onyesha silabi inayowekewa shadda kwenye nomino zifuatazo     (alama 2) 

 i)  meza  

 ii)  Maneno 

d)  Nomino ‘Risasi’ iko katika ngeli gani?        (alama 1) 

e)  Andika sentensi ifuaayo katika hali yakinishi       (alama 2) 

 Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa wametuhakikishia usalama. 

f)  Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya alama za mtajo.    (alama 2) 

g)  Andika katika wakati ujao hali timilifu        (alama 2) 

Wanafunzi walifanya mtihani wa mwigo 

h)  Tunga sentensi mwafaka ukitumia kielezi cha:-       (alama 2) 

 i)   Namna kiigizi 

 ii)  Cha mahali 

i)  Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.       (alama 4) 

 Mwanasiasa mwingine amepoteza kiti chake cha ubunge. 

j)  Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya kiambishi ndi-    (alama 2) 

k)  Onyesha kishazi huru na tegemezi katika sentensi hii.      (alama 2) 

 Kuimba ambako kutavutia kutashinda tuzo 

l)  Tunga sentensi yenye fungu tenzi lenye muundo ufuatao      (alama 2) 



 

 

 tS + T + N 

m)  Andika kwa usemi wa taarifa         (alama 2) 

 Mama watoto aliuliza, “mbona mnajikunyata kama mayatima”. 

n)  Badilisha vitenzi vifuatavyo viwe katika hali ya kutendeka.      (alama 2) 

 i)  kwea  

 ii)  dhuru   

o)  Tunga sentensi sahihi ukitumia kihisishi cha kukataa.      (alama 2) 

p)  Bainisha aina za nomino zilizotumika katika sentensi ifuatayo     (alama 3) 

 Kikosi cha askari kiliabiri ndege hadi ujerumani 

q)  Kanusha kwa umoja           (alama 2) 

 Mkilia mtapewa maziwa 

r)  Andika kwa udogo hali ya wingi         (alama 2) 

 Ngoma imepigwa na msichana yule mpaka imepasuka. 

s)  Unda kitenzi kutokana na nomino ifuatayo.        (alama 1) 

 Taifa 

4.  ISIMU JAMII (AL 10) 

 Eleza makosa matano yanayoweza kutokea wakati wa mazungumzo.     (alama 10) 
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KISWAHILI 

KARATASI YA TATU 

(FASIHI) 
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SEHEMU YA A: FASIHI SIMULIZI 
1. “Mjukuu wangu, masomo ni jambo muhimu sana. Ufikapo shuleni na kuanza maisha ya shule ya upili, usijingize 

katika mambo ya dunia anasa na raha nyingi. Vifanye vitabu rafiki wa karibu. Wasikize waalimu na uzingatie 

wanayoyasema, saidiana na wenzako na utie bidii za mchwa katika masomo. Kumbuka kuwa elimu ndio ufunguo 

wa maisha mema hapo usoni.” 

 

 Maswali 
 a)  Tambua kipera cha fasihi simulizi kinachohusishwa na kifungu hiki.    (alama 2) 

 b)  Taja sifa za kipera hiki.          (alama 8) 

 c)  Taja umuhimu wa kipera hiki katika jamii.       (alama 8) 

 d)  Matumizi ya kipera hiki huwa na lengo gani katika maisha ya kila siku katika jamii?  (alama 2) 

 

SEHEMU YA B: DAMU NYEUSI NA HADITHI NYINGINE 
2. “Nashangaa vile kwetu tunavyoabudu watu hao wasiojali 

 a)  Eleza muktadha wa dondoo hili         (alama 4) 

 b)  Fafanua hulka za msemewa.         (alama 6) 

 c)  Jadili ukweli wa kauli hii.         (alama 10) 

 

3.  Ndoa ni asasi inayokumbwa na changamoto kadhaa katika jamii ya leo. Jadili ukweli wa kauli hii kwa kurejelea 

hadithi zifuatazo.           (alama 20) 

 a)  Mke wangu 

 b)  Maeko 

 c)  Mwana wa Darubini 

 d)  Maskini Babu yangu 

 

SEHEMU YA C: RIWAYA - KIDAGAA KIMEMWOZEA 
4.  “Tunaposherehekea uhuru wetu tunayo furaha tele maana idili na juhudi za watangulizi wetu hazikuwa za bure” 

 a)  Eleza muktadha wa dondoo hili         (alama 4) 

 b)  Kwa kurejelea riwaya nzima onyesha kinyume cha kauli hii.     (alama 10) 

 c)  Onyesha sifa za mzungumzaji katika riwaya       (alama 6) 

5.  Jadili mchango wa wahusika Imani na Amani katika ujenzi wa jamii mpya    (alama 20) 

SEHEMU YA D: MSTAHIKI MEYA 
6.  Jina si kitu. Tumbo ndilo muhimu. Tumbo lako na jamaa zako. Watoto wako. 

 a)  Weka dondoo hili katika muktadha wake.       (alama 4) 

 b)  Taja mbinu moja ya lugha iliyotumiwa katika dondoo hili.     (alama 2) 

 c)  Eleza sifa zozote nne za mzungumzaji.        (alama 8) 

 d)  Dondoo hili linadokeza maudhui fulani katika tamthilia. Yataje na utoe mifano mingine miwili  

  inayothibitisha maudhui hayo.         (alama 6) 

 

7.  Jadili mbinu na mikakati wanayotumia wanacheneo kupambana na uongozi dhalimu wa Baraza la jiji la cheneo.

             (alama 20) 

SEHEMU YA E: USHAIRI (AL 20) 

8.  Siafu wamekazana 
Nyoka amegutuka, ndani ya shimo kutuna, 

Tena amekasirika, hasira zenye kununa, 

Nyoka anababaika, shimoni kwa kujikuna, 

Siafu wamekazana, nyoka amekasirika. 

 

Shimoni ataondoka, hilo nataja kwa jina, 

Nyoka anajuwa fika, siafu wakiungana, 

Nguvu zao zaongezeka, shimoni watagomana, 



 

 

Siafu wamekazana, nyoka amekasirika. 

 

Siafu wakijishika, mshiko kushikamana, 

Kwamba wanampeleka, sultani wao bwana, 

Shimoni wanapofika, nyoka la kufanya hana, 

Siafu wamekazana, nyoka amekasirika 

 

Siafu wanapofika, na nyoka wakikutana, 

Nyoka hawezi kufoka, huwa ametulizana, 

Ndipo nyoka huondoka, na wana wakilizana, 

Siafu wamekazana, nyoka amekasirika 

 

Kupo na kukanganyika, hilo na natujue sana, 

Nyoka anapoondoka, siafu hulaliana, 

Huuma hupumzika, hapo hakutafanana, 

Siafu wamekazana, nyoka amekasirika. 

 

Nyoka akishaondoka, na siafu hujazana, 

Shimoni wakipeleka, vyakula kutiliana, 

Ndilo walilotaka, wale kwa kutulizana, 

Siafu wamekazana, nyoka amekasirika. 

(S. Abdu Kandoro) 

 

Maswali 

 

 a)  Shairi hili linazungumzia nini?         (alama 2) 

 b)  Ukitumia vigezo vifuatavyo, eleza aina za shairi hili.      (alama 2) 

  i) Vipande 

  ii) Vina 

 c)  Bainisha matumizi manne ya Jazanda katika utungo huu.      (alama 4) 

 d)  Andika ubeti wa sita kwa lugha nathari.        (alama 4) 

 e)  Onyesha mtunzi alivyotumia kibali chake cha utunzi katika ubeti wa pili.    (alama 4) 

 f)  Fafanua umuhimu wa mkarara wa shairi hili.       (alama 4) 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

SWALI LA KWANZA – RIPOTI  

SURA 

 Anwani ionyeshwe 

 Kamati – Wahusika 

 Kiini cha kuteuliwa kwa kamati hiyo. 

Mwili 

 Utafiti wa kamati na yaliyokubalika kama madhara ya unywaji wa pombe mf. 

i. Magonjwa – Ugonjwa wa ini, kisukari 

ii. Watoto kukosa elimu, mavazi, chakula n.k 

iii. Upungufu wa nguvu za kiume 

iv. Kusambaratika kwa familia 

 Mapendekezo ya kamati: 

i. Kushtakiwa na kufungwa kwa wahusika. 

ii. Kutozwa faini ya kiwango cha juu kwa wale wanaohusika. 

iii. Kufutwa kazi kwa wale wanaohusika hasa watumishi wa serekali. 

iv. Kuelimisha Wananchi kuhusu madhara ya pombe (kupitia mikutano na vyombo vya habari. 

v. Kuzua nafasi za kazi kwa vijana. 

vi. Kubuni mikakati ya kupunguza Umaskini katika jamii. 

vii. Kuhimiza mafunzo ya kidini yanayopinga matumizi ya pombe. 

 Hitimisho 

- Mtahiniwa aonyeshe kuwa yeye ni katibu wa kamati husika. 

Swali la pili 

Hoja za unyanyasaji wa kijinsia 

(a) Wanawake 

 Kunyimwa nafasi za kujiendeleza kielimu. 

 Ndoa za mapema na za lazima. 

 Ajira ya watoto (vijakazi) 

 Kuingizwa katika ukahaba/ufusika. 

 Kubakwa/kunajisiwa. 

 Ubaguzi katika kuajiriwa katika nyanja fulani mf. Uhandisi 

 Kudhulumiwa kimapenzi kazini/shuleni. 

 Kunyimwa likizo awapo mja mzito. 

 Kukeketwa au tohara ya lazima. 

 Kunyimwa kura katika uchaguzi. 

 Kupigwa na wanaume 

 Kunyimwa haki ya kumiliki mali.   

 Wanaume 

 Ajira ya watototo (utwana) 

 Ushoga/ulawiti/usenge 

 Kuingizwa katika makundi haramu kwa lazima k.m Mungiki 

 Kuchapwa na wake zao. 

 Kunyimwa haki zao za ndoa. 

Swali la 3 
Hii ni insha ya methali. Mtahiniwa asimulie kisa kinachorejelea maana ifuatayo. 

 Kitu kilichoharibika au mtu aliyeharibika kitabia/kimaadili hawezi hawezi akarekebika kitabia akawa mzuri au kisa 

kithubitishe hali ya jambo baya zaidi ambalo hata lifanyiwe nini haliwezi kuwa zuri au sawa. 

Swali la nne 

 Lazima Mtahiniwa amalizie kwa maneno haya. Asipomaliza kwa maneno haya atakuwa amejifungia swali. 

 Kisa kikubaliane na dondoo. 

 

 

  



 

 

 

WILAYA YA KURIA MASHARIKI 

KISWAHILI KARATASI YA PILI 

MWONGOZO WA KUSAHISHA 

1. UFAHAMU 

a) Athari za uhasama wa kikabila 

Athari za uongozi mbaya 

Machapuzi ya kisiasa    yoyote 1x1=1 

b)  

 Ubaguzi wa kikabila 

 Njaa 

 Mauaji 

 Ukimbizi 

 Uchumi kusambaratika 

 Ukosefu wa makazi     zozote 4x1/2=2mks 

c) Ubaguzi wa kikabila 

d)  

 Nchini Somali vita vilisababishwa na uhasama na kiukoo/koo mbalimbali zinazopigania uongozi 

 Nchini Kenya vita vilisababishwa na ukabila, tama za uongozi/ mamlaka/ ubinafsi na viongozi 

e)  

 Marekebisho ya katiba 

 Viongozi wawe na maadili mema 

 Wakenya wanastahili kuelimishwa kuhusu umoja/undugu/utaifa 

 Masuala yanayohusiana na ardhi yafaa yashughulikiwe/yapewe kipao mbele 

Viongozi wawe watumishi wala sio wababu/watawala.     (zozote 4x1=alama 4) 

f)  

 Vita vya kikabila kuzuka Kenya, miongo mwao baada ya uhuru. 

 Kiziwa cha amani/paraja (kama) kugeuka na kuwa uwanja wa vita/kuwa makao ya wakambizi 

g)  

i) Mawio-matokeo/athari/maafa 

ii) Kutafarukiwa kwa dhati-kushughukiwa/ kupewa kipao mbele 

2. UFIPISHO 

a)  

 Ajira ya watoto ni tatizo sugu nilinalokumba ulimwengu wa sasa 

 Zipo sababu nyingi zinazoasukuma watoto kutafuta ajira barani Afrika. 

 Familia nyingi huishi maisha ya upukara 

 Kupanda kwa gharama ya maisha kunazidisha umaskini 

 Ukosefu wa lishe 

 Janga la ukimwi limesababisha kuwepo kwa mayatima wanaoishi kutafuta ajira. 

 Watoto hutoroka kwao kwa sababu ya maonevu 

 Huko nje utaabishwa kimwili na kiakili   (zozote 6x1=alama 6) 

b)  

 Huchukua sharia mikononi mwao 

 Kuwangaisha watu na kupora mali yao/kuwapa roho 

 Hujikuta kivonge madanguro ambako huendesha biashara haramu 

 Uundaji wa umoja w Afrika ni hatua ya kushughulika matatizo barani. 

 Ajira ya watoto 

 Kuzorota kwa miundo msingi 

 Magonjwa 

 Njaa, maskini, ufisadi na ukabila 

 Nchi za afrika hazina budi kuzingatia masharti yaliyowekwa kuhusu haki za watoto 



 

 

 Nchi zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi. 

 Watoto ni rasilimali muhimu 

 Watoto ndio tumaini la kuwepo ka kizazi cha binadamu.   (zozote 7x1=alama 7) 

MATUMIZI YA LUGHA ALAMA 40 

a) /f /, /s/, /sh/, /th/   zozote 2x1=alama 2 

b)  

i) Sentensi ya taarifa 

ii) Sentensi ya rai/ombi 

c)  

i) Meza 

ii) Maneno 

d) I-ZI 

e)  

 Askari wakipinga doria na kushirikiana na raia watakuwa wametuhakikishia usalama. 

 Askari wanapopiga doria na kushirikiana na raia watakua wanatuhakikishia usalama 

f)  

 Matumizi ya alama za infaso 

 Kunukuu anwani ya shairi/wimbo/ kitabu katika sentensi au makala 

 Kupungia neno la kukopwa/kigeni katika sentensi 

 Kuandika usemi halisi      zozote 2x1=(alama 2) 

g) (mwanafunzi lazima atunge sentensi) 

h) Wanafunzi watakuwa wamefanya mtihani wa mwigo .. (1x2=alama 2) 

i)  

 Tapwi  Alianguka matopeni tapwi 

 Furifuri  Hapo palifurika watu furifuri 

 Chiririchiriri  Maji yalichururika chirichiriri 

ii)  

 Kirangu/ndani/chini/nyuma/kwa dada 

 Nakuru/mashariki/ulaya/Kenya 

 Darasani/garini/shambani 

  S1/2     

KN1/2   KT1/2    

N1/2 V1/2 T1/2 N1/2 V1/2 V1/2 N1/2 

mwanasiasa mwingine amepoteza kiti chake cha ubunge 

j)  

 Kuonyesha msisitizo mimi ndimi kiranja mkuu 

 Kiwakilishi cha nafsi  ndiye ndiwe,ndisi 

 Kitenzi kishirikishi kipungufu  wewe ndiwe msemaji wetu.   (zozote 2x1= alama 2) 

k) Huru-tutashinda tuzo 

Tegemezi-kuimba ambako kutavutia 

l) Chacha hajawahi kupalilia mtama 

 

Wanafunzi wangali wanafanya mtihani. 

TS              T             N 

     Yeyote ile 1x2=  (alama 2) 

m) Mama watoto alitaka kujua sababu za wao kujikunyata kama mayatima .(1x2= alama 2) 

0)  

i) Kwea-kweleka 

TS              T             N 



 

 

ii) Shuru-shurika 

n)  

 Hata ! 

 Kamwe! kamwe usinihusishe, mimi simo. 

 Ng’o!  najua watamani maziwa yangulakini sikupi ng’o! yeyote 1x2=alama 2 

r)  

 Kikosi cha askari-Nomino ya jamii/makundi 

 Ndege-nomino ya kawaida 

 Ujerumani-Nomino ya pekee 

s)  Usipolia hutapewa maziwa 

t)  Vigoma vimepigwa na visichana vile mpaka vimepasuka 

q)  Taifa-taifisha 

ISIMU JAMII 

 Makosa yanaweza kutoke wakati wa mazungumzo  

 Athari ya lugha ya kwanza-ulefu/urefu 

 Hali ya kiakili ya msemaji-mgonjwa au mlevi hudondosha sauti 

 Kuhamasisha mafunzo na lugha moja hadi nyingine-katoto/kitoto 

 Kutodhibiti mfumo n a ngeli katika lugha-ng’ombe hii/ng’ombe huyu 

 Kujumuisha kanuni za lugha :mnyambuliko wa vitenzisoma-somesha 

Penda-pendesha(kosa) 

 Kasi ya uzungumzaji huathiri usanifu wa lugha 

 Kosa la kimakusudi-dhamira/lengo lakuwashawishi au kuburudisha 

 Kosa la kutoelewa maana ya neno kimatumizi au umilisi wa maneno.Kudhani neno ‘tetesi’ linalo tokana 

na neno ‘teta’ ilhali maana yake ni uvumi.     Zozote 5x2= alama 10 

  



 

 

TATHMINI YA PAMOJA KOUNTI NDOGO YA KURIA MASHARIKI 

102/3 

MWONGOZO WA KUSAHISHA FASIHI 2015 

SEHEMU YA A : FASIHI SIMULIZI 

a) Mawaidha (alama 2) 

b)  

 Ni mawazo mazito kuhusu maisha k.v unyumba, urithi, mapenzi, malezi n.k 

 Mawaidha hulenga hadhira maalum 

 Hulenga  maudhui maalum 

 Huibua maadili yanayohitajika kuzingitiwa 

 Ujumbe katika mawaidha hujitokeza moja kwa moja. 

 Hutolewa na mtu mmoja anayeaminika kuwa mjuzi wa anayezungumziwa 

 Hutumia lugha ya kipekee yenye maana kina na ya kuvutia hadhira 

 Tamathali nyingi za usem hutumiwa       zozote (4x2=8) 

c)  

 Ni njia mojawapo ya kuendeleza utamaduni wa jamii 

 Huwapinda watu kushiriki ipasavyo katika shughuli za utamaduni 

 Huelekeza jamii inapotoka 

 Hujasirisha waoga na kuwapa ukakamavu wasio nao 

 Huelimisha 

 Huwaondolea ujinga wengine katika jamii 

 Husaidia katika uchanganuzi wa mambo na hali zinzoikabili jamii 

 Huamarisha uadilifu katika jamii.        (zozote 4x2=8) 

d)  

 Kuonya 

 Kushauri 

 Kuelekeza 

 Kutahadharisha 

 Kuelimisha                  (zozote 2x1=2) 

 SEHEMU YA B HADITHI FUPI 

3. DAMU NYEUSI 

a) Msemaji ni Fikirini 

 Anamwambia Fiona 

 Wako barabarani 

 Hii ni baada ya Fikirini kunaswa na polisi kwa kutofunga zipu na kutozwa faini ya dola mia mbili.  

                           (4x1= alama  4) 

b) Fiona 

 Mwanamke mweusi pandikizi la miraba minne 

 Katili 

 Mwongo 

 Mwenye vitisho 

 Hajithamini 

 Mwizi 

 Mnafiki 

 Kutaja = 1 Maelezo = 1         3 x 2 = 6 

c) Binafsi  

 Watu weusi wanabaguliwa katika nchi ya watu weupe 

 Wanaadhibiwa vikali kwa makosa madogo kwa kuwa weusi 

 Wahadhiri chuoni wanapendelea wazungu 

 Walinzi kwenye maduka makubwa huwakagua zaidi 

 Dereva anampita Fikirini kwa kuwa ni mweusi 

 Wanafunzi wanakejeli Fikirini 

 Wanabaguliwa na weusi wa marekani kwa kuibiwa na kutishwa. (Zozote 5x2=alama 10) 

3. MKE WANGU 

 Utabaka 



 

 

 Taasubi za kiume 

 Ukosefu wa ajira 

 Utamaduni 

 Mizozo ya ndoa kuzozana 

 Umaskini 

 Kutoaminiana 

 Ukengeushi 

 Ubaguzi            (5x1=alama 5) 

a) Maeko 

 Taasubi za kiume 

 Ulevi 

 Ushauri mbaya 

 Uchochezi 

 Mapigo/dhuluma 

 Kutowajibika 

 Upweke/ukiwa                  (5x1=alama 5) 

b) Mwana wa darubini 

 Ulaghai 

 Ulevi 

 Unafiki 

 Mapenzi nje ya ndoa 

 Ushauri mbaya 

 Malezi duni 

 Kufukuzwa kazi 

c) Maskini babu yangu 

 Ukabila 

 Ubaguzi wa rangi 

 Vifo 

 Ukiukaji wa sheria na haki 

 Malezi 

 (Maelezo kamilifu yatolewe kwa kila hoja) 

4. KIDAGAA KIMEMWOZEA 

a)  

 Maneno haya ni ya Balozi wa Mtemi Nasaba Bora 

 Walikua uwanjani wa nasaba Bora 

 Anamsifu Mtemi kwa kusema kuwa ana utambuzi kuliko wazungu 

 Walikuwa wakisherehekea siku kuu ya wazalendo.       (alama 4) 

 

b) Kinyume cha kauli hii 

 Nasaba bora alipokuwa katika Wizara ya Ardhi na makao. Alipicha faili za raia badala ya kuwatolea huduma. 

 Utawala wa Uingereza na ule wa Tomoko huru unasisatititi juhudi za mashujaa kwa kutowafidia mashujaa k.v 

Matuko Weye  

 Viongozi wa Sokomoko wanausaliti wajibu wao kuboresha uongozi. Wanamsifu nasabara Bora, kiongozi badala 

ya kumkosoa k.v balozi mashamba aliyoiba. 

 Alijitengenezea faili ili zimfae. 

 Serikali inamtekeleza chechwe, badala ya kumtuza akichezea timu ya taifa.   (zozote 5x2=alama 10) 

c) Sifa za mzungumzaji 

 Mbinafsi 

 Mpyoro 

 Mwenye tamaa 

 Ni barakala (mpenda cheo) 

 Ni mkware/msherati 

 Ni mwongo/mdanganyifu 

 Ni katili              (zozote 6x1=alama 6) 

5. Amani 



 

 

a) Aliongoza mapinduzi yaliyomngoa mamlakani Mtemi ili jamii utawale wa haki na usawa 

b) Anapigania jamii yenye kuthamini maridhiano na msamaha-aliwasamehe waliomkosea : Mtem Nasaba Bora 

Mwalimu  majisifu 

c) Anataka jamii yenye kuwathamini walemavu-anampa matuko weye kasri la majununi 

d) Anataka jamii inayofaulu kwa kutumia njia halali-hakufanyiwa mtihani kamaFao. 

e) Anataka jamii yenye kujali maslahi ya wengine-anawajali wote marafiki na adui 

f) Jamii yenye kukuza vipawa-ni mwandishi bora 

g) Jamii inayothamini elimu-anasema watu wanahitaji elimu ya chuo cha maisha 

h) Vijana wanaojiheshimu-hashiriki katika mapenzi ya kiholela ingawa nafasi zilikuwepo 

i) Jamii inayokula jasho lake-yeye hamwibii wala kumnyang’anya mtu.    Zozote 5 x 2 = 10 

 Imani 

1. Anabadilisha miiko isiyofaa katika jamii-mwiko kuhusu mtu kiberenge 

2. Anabadilisha mtazamo wa jamii kuhusu wamelavu hasa mwalimu majisifu 

3. Mwenye mapenzi ya dhati-anawaenzi binadamu wote-amani, walemavu, uhuru, Dj na kadhalika. 

4. Jamii yenye bidii-habagui kazi wanafanya uyaya kwa mshahara duni 

5. Jamii yenye kuwahusisha vijana wa kila jinsia 

6. Ni kijana nayejiheshimu-ingawa alishirikiana na Amani kwa takribani kila jambo, hakushawishika kuhusiana naye 

katika mapenzi ya mapema.         Zozote 5 x 2 = 10 

 Kadiria hoja zingine 

 TAMTHILIA MSTAHIKI MEYA 

6.  

 Maneno haya yanasemwa na Bili 

 Anamwambia mstahiki Meya 

 Wamo afisini mwa Meya 

 Ni baada ya Meya kumshukuru Bili kwa ushauri aliompa uliomwezesha kuwa meya na mara hii anamtaka Bili 

kumshauri kumhusu mwanakandarasi ambaye ameenda mahakamani kumshtaki kwa kuvunja mkataba kinyume 

na sheria.           4 x 1 = 4  

b) Takriri/urudiaji-Tumbo          (alama 2) 

c) Mzungumzaji- Bili 

 Mshauri mbaya 

 Mwenye majisifu 

 Mwenye ubinafsi 

 Mpenda makuu 

 Ana tamaa 

 Msaliti    

 Fisadi 

 Laghai 

 Mnafiki 

 Mpenda anasa 

 Barakala         2 x 4 = 8 (Kutaja 1, Mfano 1) 

d) Ufisadi             (alama 1) 

 Wakati Meya Bili na Diwani I na Diwani II wanakubaliana kuuza fimbo ya Meya ili kujipatia pesa. (alama 1)  

 Meya kutumia cheo chake kujinyakulia mashamba na kisha kumgawia Bili vipande vinne vya ardhi  (alama 1) 

7. Mikakati ya Wanamchemeo ya kujikomboa ni kama vile : 

 Walisusia kazi/kugoma 

 Walitumia wawakilishi wao kama vile, Tatu Beka 

 Waliimba nyimbo za ukombozi 

 Walizinduana kama vile Siki na Diwani III 

 Waliwasilisha malalamiko yao kupita kwa jamaa za Mstahiki Meya k.v Siki 

 Walitumia mbinu ya ushauri kama vile Diwani III 

 Usaliti kwa mfano; Meya alisalitiwa na waajiri wake kama Bili mambo yalipokwenda upogo 

 Uchochezi za kuhimizana 

 Vita vya maneno kama alivyo fanyia Siki kwa Meya 

 Wafanyakazi waliaandamana kupinga udhalimu 

 Sheria 

- Hatimaye Meya anashikwa na askari na kuambiwa ataenda kueleza mbele. 



 

 

 Vyombo vya habari vinatangaza hali ilivyo nah ii inafanya hata wageni kutoroka Cheneo harakati za ukombozi wa 

kisasa.          

USHAURI 

9.  

(a) Ukombozi wa wanyonge/udhafimu wa wanyonge. 

(b)  

 Mathnawi –shairi lina vipande viwili 

 Mtiririko-vina vya nje na ndani vinatiririka 

 

(c)  

 Nyoka-mkoloni/kiongozi Fulani 

 Siafu-waafrika wadhulumwa 

 Shimo-nchi/ serekali/afisi/mamlaka/Fulani 

 Siafu wamekazana-ni harakati za ukombozi 

 Nyoka amekasirika-ni ile wasiwasi ya kuondolewa mamlakani 

 Siafu wakujishika-ni ile wasiwasi ya kuondolewa mamlakani 

 Sultani-kiongozi mpya 

 Wana wa nyoka-ni washirika wa kikoloni 

 Siafu hulaliana-kutowajibika kwa waafrika/ viongozi wapya 

 Vyakula-raslimali za nchi         (Zozote 4 x 1 = 4) 

(d) Msanii anasema kuwa mkoloni akishoanoka waafrika huanza kungangania madaraka hata kwa kutumi ufisadi 

kwani ndivyo walivyotaka 

 Anasisitiza kuwa harakati za ukombozi wa wafrika zimemtia mkoloni wasiwasi  (Alama 4) 

(e) Kuboronga sarufi/kubananga sarufi/ukiukaji wa kisarufi-shimoni atandoka, hilo nataja kwa jina badala ya 

ataondoka shimoni, nataja jambo hilo kwa jina 

 Shimoni watagombana badala ya watagombana shimoni 

 Tabdila-anajuwa badala ya anajua 

 Inkisari-zongezeka badala ya zaongezeka       (Zozote 2 x 2 = 4) 

(f) Ni kiini cha ujumbe wa shairi hili-unasisitiza harakati za ukombozi wa wafrika/raia 

 Uwasaidia katika kumbukizi na ukariri/umbaji wa shairi hili 

 Unadokeza kichwa cha shairi hili kama kingekuwa hakijatajwa.    (2 x 2 = 4) 

 

 

 

  



 

 

MERU. 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/1 

KISWAHILI 

KARATASI YA 1 

(Insha) 
1. Lazima 

Siku za hivi karibuni imekuwa kawaida kwa wanafunzi wa shule ya upili ya Matumaini kusokotwa na tumbo 

baada ya kila mlo. Ukiwa katibu wa Baraza la Wanafunzi matokeo ya uchunguzi wenu. 

2. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: 

Atanguliaye kisimani hunywa maji maenge 

3. Matokeo mema ya mtihani wa katika shule yoyote ya humu nchini hutegemea juhudi za mwalimu mkuu pekee 

Jadili. 

4. Tunga kisa kitakachomalizikia kwa maneno yafuatayo: 

...mwishowe  nilikuja kungamua kwamba jitihada za wenzangu ndizo zilizonisaidia kuvuka daraja hiyo. 

 

 

MERU. 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/2 

KISWAHILI 

KARATASI YA 2 

 Tunapoakisi hatua ambayo mfumo wa kiteknohama umepiga misamba, kizazi cha vichakazi (facebook) 

kimetoweka na kupisha kile cha kututumiwa (GMO). Sidhalilishi hivi vikembe na vijikembe vya kututumuliwa 

japo kunao wenye falfasa hasi kuhusu vikembe hivi. Vijetegemeo mji wao ja waso haya.Hivi vya kutitimuliwa 

vina mitindo anuai ya kujinakia.Kama wewe si kufu au lahiki yao basi wewe jua bayana kuwa umepitwa na 

wakati. Utembeapo katika vitongoji vya janibu hizi si Gitau hadi Kaanwa, si Thuchi hadi Mutuati...sisemi 

Mukothima, utapatana na vikembe HIVI VYA KUTUTUMULIWA. Barobaro hujivika magwanda 

yanayoonekana kama yatabambuka wakati wowote na kuacha wazi sehemu tunazotegemea. 

 

 Vijembe navyo huwa vimejisetiri nusu kwa vijigwanda ambavyo vimeundwa kutoka kwenye shashi. Wafahamu 

shashi?Kile kitambaa kidogo cha kupangusia pua. Japo mimi vizazi hivi huviona maridadi na anisi, ni yakini 

kwamba maadili yamewapaa kabisa. Maghulamu wa kukutumuliwa hutembea kwa miondoko au kwa kudakia 

ukipenda. Zamani nikiwa mdogo tulivaa kaptura na shati za kawaida.Tulijinakia kuchezea matope huku tukivaa 

nguo safi siku ya Dominika pekee. 

 

 Vikembe vya kututumuliwa daima vina vidubwasha maskioni vikiburudika kwa mahadhi ya miziki kutoka 

kwenye simu zao za ruhunu. Hata kikutane na nani au nani sharti ampishe njia.Enzi zetu mwalimu hakuwa 

akifanya mambo mengine kama vile kula aina fulani ya chakula sisemi hata kwenda haja. Ukipatana naye njiani 

wee! Sharti utafute mahali ujifiche mpaka mwalimu apite.Vikembe vya kututumuliwa huwa tunaviheshimu sana. 

Mara nyingi vitakuona vipi na huku vikembe na vijikembe hutembea huku vimepatikana kama mwanakima na 

mamake. Waso haya wana mji wao. 

 

 Ukikutana nvyo njiani utatamani kurudisha saa yako ya maisha nyuma kidogo. Lakini ndugu, ujajani moshi, 

ukienda .. Hubagui baina ya vikembe na vijikembe kwani wote vipuli vimebanwa katika sikio moja na kama si 

moja kijikembe cha kututumuliwa huwa na kipuli kirefu kifikiapo hadi begani.Kijikembe hutembea huku 

kimesetiri miguu yake kwa jumu yake kwa jumu ambazo zimefika hadi kwenye goti. Na visigino je? 

Yuatembeahuku akihofu ardhi isibonyee au kuseteka./ 

 

 Enzi zetu kila baada ya shughuli za shule jioni tulikuta faradhi za kila nui zatusubiri. Mojawapoilikuwa 

kuwapeleka mifugo malishoni. Kizungumkuti kilikuwa pale ambapo katika michezo yetu ya vijana, ng’ombe 

wataishia katika shamba la jirani. Jioni hiyo sharti uyatayarishe sisemi makalio kwa utovu wa tafsida Lakini 

mijeledi itazuru hapo si katiyi. 

 

 Vile vikembe vyetu vya kututumuliwa vitakuwa pengine kwenye runinga au kwenye simu zao za rununu na 

wakati mwingine vimepakata vipakatalishi huku vikibovya vidude hapa na pale. Kila shughuli yao huwa ya 

mwendo wa pole pole havina mchapuo. Vinyonge hivi si kama vya enzi ya mababu zetu ambao walikuwa 

wakichapa mpira juu na kuketi kunusa ugoro huku wakisubiri mpira urudi ndiposa waendelee na mchezo wao. 



 

 

Vikembe vya kutumuliwa huupisha tu na kikiteleza na kuanguka kidogo basi, mchezo umekoma hadi kipelekwe si 

zahanatini Lakini katika hospitali kuu ya daraja latano. 

 

 Kila jumapili jirani yangu alikuwa na zamu ya kushughulikia kichwa change kwa wembe wake. Hakuwa na 

shufaka au huruma ukipenda. Kichwa kilibaki kama kupe. Usishtuke kuviona vikembe vya kututumuliwa vichwa 

vyao vina ukwasi wa nywele si kipilipili bali kama za Bob Marley. Naona kana kwamba siku hizi kunz uhaba wa 

vinyoleo 

. 

 Sisemi kizazi kimetukinai, hata chembe. Ni kwa kiteule kwa hivyo tusikipurukushe au kukinyanyapaa. Kila uchao 

lawana zaradidiwa kuhusu kizazi hiki. Haya ni mambo mazito ja jabali na hivyo basi kinachobaki ni kukihusisha 

katika ushaui na nasaha. La sivyo sisi wenyewe ndio tutakuja kulio kilio cha mbwa mdomo juu. 

 Maswali 

a) Ipe taarifa hii anwani mwafaka.         (alama 2) 

b) ‘Kizazi chetu kimekosa maadili.’         (alama 3) 

 Thibitisha kwa mujibu wa taarifa hii. 

c) Eleza tofauti nne ambazo mwandishi ameangazia kati ya kizazi cha zamani na kile cha kisasa.  (alama 4) 

d) Mwandishi anamaanisha nini kwa :         (alama 3) 

i. ...umepitwa na wakati 

ii. ...vimeundwa kutoka kwenye shashi 

iii. mijiledi itazuru hapo si katiti 

e) Eleza maana za maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.     (alama 3) 

i. kujinaki 

ii. faradhi 

iii. tusikipurukushe 

2. SEHEMU B:UFUPISHO(ALAMA 15) 

  Inaridhisha kuyasikia mengi kuhusu mikakati ambayo serikali imeanzisha kuimarisha maendeleo ya nchi.Ni 

kweli kuwa maendeleo huhitajika kuonyesha mafanikio ya nchi ili kumaliza umaskini nchini.Ni juzi tu serikali 

imeanzisha ujenzi wa reli ambao umeibua malumbano mengi pamoja na upanuzi wa uwanja wa ndege wa Jomo 

Kenyatta ukiwa miongoni mwa miradi mengine mingi. 

  Kuna mipango kabambe ya kuwezesha usafiri wa maji uimarike zaidi katika mto Nile ili manufaa yake pia 

yaonekane katika eneo la Afrika mashariki sio tu Misri. 

  Ustawi wa taifa pia umelengwa kwa kupigia  debe swala la pesa mashinani ili serikali za gatuzi ziweze 

kufadhili miradi moja kwa moja  bila kutegemea serikali kuu.Na Ikiwa ugatuzi huu utafaulu basi vijana na 

wanawake washugulikiwe kwa kuwapa mikopo ya kuanzisha biashara ndogo ndogo. 

  Maendeleo hayawezi kuimarika bila ujenzi na upanuzi a barabara  ili kukuza teknolojia ya mawasiliano.Jambo 

hili litarahisisha usafirishaji wa bidhaa kutoka sehemu moja hadi nyingine. 

  Elimu pia ni kigezo muhimu na msingi thabiti wa kuega uchumi kwa kila nchi.Katika mabara yalioendelea 

asilimia kubwa ya wnanchi huwa na kiwango cha juu cha elimu.Kwa hivyo ni jambo muhimu kwa serikali kutoa 

elimu ya bure katika shule za msingi hadi shule za upili.Pia kilimo kipanuliwe kwa kutumia mbinu za kisasa na 

teknolojia mpya  iwezeshe kwa hali na mali mashambani ili kuwaajiri watu wengi katika sekta hiyo. 

  Azma na matumaini ya kila nchi kuendelea hukabwq na matatizo kwa kuwa Fedha zinazohitajika zinashinda 

hata bajeti y mwaka mzima ya nchi hizo.Kuna uhaba mkubwa wa wataalamu mbalimbali wenye ujuzi wa  kufaa 

katika sekta nyingi hapa nchini. 

  Pamoja na kuweko kwa viongozi wenye matumbo makubwa ambao humimina Fedha zenye manufaa kwa 

wananchi,kuna ukosefu wa vifaa vya kisasa vinavyorahisisha utenda kazi.Vikiwepo huwa duni kulingana na 

viwango vya maendeleo. 

  Kuna pengo kubwa sana kati ya matajiri na maskini hivi kwamba itachukua muda kuyashawishi matabaka 

haya mawili.Takwimu sahihi ya mahitaji ya watu katika maeneo fulani yahitajika ili serikali iweze kusambaza 

miradi kulingana na jinsi eneo lilivyo.Wamiliki ardhi kubwa wamekuwa na mzizi iliyokita kwenye ulingo 

wakisiasa hivi kwamba ni vugumu na hatari kugusia  suala la umiliki wa ardhi. 

a)  Ni juhudi zipi zilitiliwa maanani kuimarisha uchumi? (maneno 55)   (alama 6,1 ya utiririko) 

 Matayarisho 

 jibu 

b)  Kwa maneno yasiyozidi 55 fupisha aya tatu za mwisho.    (alama 7, 1 ya utiririko) 

 Matayarisho 

 Jibu 

 

3.  SEHEMU YA C : MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 



 

 

a) Andika mifano minne ya vitenzi vya silabi moja katika ya kutendesha.    (alama 2) 

b) Unda sentesi yenye muundo ufuatao :        (alama 2) 

 KN(N+V),KT(t+ V+E) 

c) Taja sifa inayotofautisha sauti / ny/na/ng/        (alama 2) 

d) Ainisha vihusishi katika sentensihii : 

 Tulichakura tarakilishi ya mwalimu iliyokuwa kando ya dawati baada ya mtihani kukamilika. 

              (alama 3) 

e) Tumia kiunganishi seuze / sembuse katika sentensi.       (alama 2) 

f) Eleza maana tatu za sentensi hii. 

 Chakula kingine kimeliwa na wageni.        (alama 3) 

g) Ainisha vitenzi katika sentensi hii. 

 Hawa ndio wageni tuliokuwa tukingojea kwa hamu.       (alama 2) 

h) Hizi ni mofimu za aina gani?         (alama 3) 

 Kiwavi 

 Miwani 

 Karatasi 

i) Akifisha  

 Toka nje au niku nyanya akaamuru murithi        (alama 3) 

j) Changanua kwa kutumia vishale. 

 Swali hilo lilikuwa rahisi sana.         (alama 4) 

k) Yakinisha  

 Chakula hakiko tayari hivyo wageni wasinawe mikono.      (alama 2) 

l) Ainisha vishazi katika sentensi hii. 

 Kama nitamkuta nyumbani nitamshauri asome kwa bidii.      (alama 3) 

m) Tunga sentensi ya neno moja yenye sehemu zifuatazo :      (alama 3) 

Kikanushi 

Hali timilifu 

Mtendewa 

Kitenzi cha silabi moja 

Kauli ya kutendesha 

Kiishio 

n) Andika katika usemi wa taarifa : 

 “Mkishinda timu hii leo nitamtuza.”Mkufunzi akatwambia.      (alama 3) 

o) Tambua yambwa na ueleze ni za aina gani. 

 Wazazi waliwanunulia wanafunzi bora zawadi nyingi kwa hundi.     (alama 2) 

p) Nyambua neno hili katika kauli ya kutendesha.       (alama 1) 

 Jua 

4. SEHEMU D : ISIMU JAMII (ALAMA 10 ) 

 Soma kifungu hiki kisha ujibu maswali 

 Anachukua ile ngoma kijana Rooney, 

 Kwake chicharito...anachenga moja , mbili 

 Hatari! Hatari! Hatari kwenye lango.. 

a) Hii ni sajili gani?           (alama 2) 

b) Eleza sifa nane za sajilli hii.          (alama 8) 

 

  



 

 

MERU. 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/3 

KISWAHILI 

KARATASI YA 3 

Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine : Ken Walibora , S.A Mohammed, Kanda la Usufi : Rhoda Nyaga 

1. “Tutaondoka ndio, Lakini elewa uchungu wa mwana ajuaye ni mzazi.” 

a)  Eleza muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

b)  Taja na utolee mfano tamathali ya useme iliyotumika katika dondoo hili.    (alama 2) 

c)  Eleza sifa nne za msemewa.         (alama 4) 

d)  Eleza madhara ya mapenzi miongoni mwa wanafunzi.      (alama 10) 

 

 RIWAYA , Kidagaa kimemwozea : Ken Walibora 

2. Eleza namna mbinu zifuatazo zilivyotumiwa na mwandishi wa Riwaya ya Kidagaa Kimemwozea 

a) Sadfa 

b) Kinaya            (alama 20) 

3. “..unautukanisha ukoo wetu mtukufu. Naona aibu kukuita ndugu yangu.” 

a) Fafanua muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

b) Ni tamathali gani imejitokeza katika usemi huu?       (alama 2) 

c) Bainisha na ueleze migogoro kati ya ndugu hawa.      (alama 6) 

d) Fafanua umuhimu wa msemewa katika dondoo hili.      (alama 8) 

   

 TAMTHILIA.Mstahiki Meya : Timothy Arege 

4. “Haitokani na maji Sir. Ni harufu ya taka barabarani sir.”      

a) Fafanua muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

b) Eleza yaliyopelekea kuwepo kwa harufu hii.       (alama 4) 

c) Msemaji ana umuhimu gani?         (alama 4) 

d) Harufu hii ni ishara ya uozo uliotawala jamii nzi,a ya Cheneo. Fafanua aina zingine za uozo zinazopatikana 

katika tamthilia hii.          (alama 8) 

5. Jadili jinsi maudhui yafuatayo yamejitokeza katika tamthilia ya Mstahiki Meya. 

a.  Ukoloni mamboleo          (alama 10) 

b. Unafiki            (alama 10) 

FASIHI SIMULIZI 

6. a) Nini maana ya maigizo katika Fasihi Simulizi.       (alama 2) 

 b) Taja vipera vyovyote vine vya maigizo.        (alama 4) 

 c) Fafanua sifa za mwigizaji bora.         (alama 8) 

 d) Taja vikwazo vinavyoweza kukumbuka utanzu wa maigizo.     (alama 6) 

7. USHAIRI 

 Jicho , tavumiliaje , kwa hayo uyaonayo? 

 Kicho, utasubirije, maonevu yapitayo? 

 Kwacho, litajalo nalije, nimechoka vumiliyo 

  Naandika! 

 

 Moyo, unao timbuko, maudhui tusikiayo 

 Nayo , visa na mauko, wanyonge yawakutayo 

 Kwayo, sina zuiliko, natoa niyahisiyo 

  Naandika! 

 

 Hawa, wanatulimiya, dhiki wavumiliayo 

 Hawa, mamiya, na mali wazalishayo 

 Hawa, ndo wanaoumiya, na mafia wakutayo 

  Naandika! 

 

 Hawa, sioni wengine , kwao liko angamiyo 

 Hawa, huwapa unene,watukufu wenye nayo 

 Hawa, bado ni wavune, kwa shida waitikayo 

  Naandika! 

 



 

 

 Bado, wawapo mabwana, wenye pupa na kamiyo 

 Bado, tofauti sana, kwa pato na mengineyo 

 Bado, tuling’owe shina, ulaji pia na choyo 

  Naandika! 

a) Ni nini shabaha ya mwandishi aliyetunga shairi hili?       (alama 2) 

b) Eleza kwa kutoa sababu bahari zinazopatikana katika shairi hili.     (alama 4) 

c) Je, mwandishi ametumia mbinu zipi ili kutimiza mahitaji ya kiarudhi?    (alama 4) 

d) Mtunzi wa shairi hili anawasilisha ujumbe gani katika ubeti wa kwanza?    (alama 2) 

e) Eleza sura ya shairi hili.          (alama 4) 

f) Taja mambo yanayomkera mshairi huyu?        (alama 2) 

g) Eleza maana za maneno haya kama yalivyotumiwa katika shairi.     (alama 2) 

i. zuiliko 

ii. mauko 

 

  



 

 

JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA – MERU 

KISWAHILI- INSHA 

MWONGOZO 

Swali la kwanza 

Hii ni ripoti. Vipengele viwili vikuu vya utungo huu ni maudhui na muundo (sura) 

a) Muundo (sura) 

Vipengele vifuatavyo vya kimuundo vijitokeze 

i) Kichwa- kionyeshe kamati, ripoti yahusu nini, mahali na kipindi cha kushughulika utafiti huu 

ii) Utangulizi- ulenge yaliyotukia nakusasababisha hata ya uchunguzi, wanajopo husika, mbinu za kukusanya 

data. 

iii) Mwili- sehemu hii iwe na vijichwa vinavyobeba maudgui 

iv) Hitimisho- hurejelea matokeo ya uchunguzi, yaani muhstari way ale yalioelezwa. Changamoto 

v) Mapendekezo- maoni ya uelekezi wa wanajopo katika utatuzi wa kiini cha tatizo lao. 

vi) Kujitambulisha 

 jina la katibusahihi 

 sahihi 

 tarehe ya uandishi wa ripoti 

b) Maudhui 

 Kiwango cha usafi na afya ya wapishi kisichoridhisha 

 Maji machafu ya mabomba yasiyotibiwa 

 Uhifadhi na utunzaji wa chakula maghalani usiofika kiwango kinachokubalika cha usafi 

 Takataka kurundikiwa karibu na mazingira ya sehemu za jikoni 

 Chakula kilichotayarishwa kwa njia duni 

 Uporo 

 Kupikiwa chakula chenye sumu ya mgando 

 Viungo vilivyopita kiasi 

 Kuwepo na viini viletavyo magonjwwa ya kuambukiza 

Tanbihi 

i) Katika kuandika/ kuwakilisha ujumbe, mtahiniwa azingatie wakati uliopita, nafasi ya tatu, umoja au wingi 

na lugha rasmi. Mtahiniwa sharti aandike kwa njia nya taarifa 

ii) Mtahiniwa atoe hoja tano au zaidi ili kukamilisha na kutosheleza maudhui 

Swali ya pili 

Hii ni insha ya methali 

Mtahiniwa abuni kisa kinachodhihirisha maana kuwa: 

i) Ashirikiaye jambo zuri mapema zaidi yaw engine hufaidika zaidi kuliko waliochelewa. 

ii) Himizo mtu asikawie kufanya jambo aliloazimia kulifanya kwani akikawia huenda likawafaidi wengine. 

iii) Aanzaye jambo kabla yaw engine ana uewzo mkubwa kufaulu kuliko wajiungao baadaye 

iv) Tabia ya uchelewevu huweza kumfanya mtu kuyakosa mambo mazuri 

v) Mtu anapopata nafasi ya kujinufaisha hana budi kuitumia 

Tanbihi 

 mtahiniwa katika kisa chake alenge sehemu mbili za methali (i) kutangulia na (ii) manufaa ya kutangulia  

huko. Akiegemea upande mmoja, asituzwe zaidi ya alama kumi 

 mtahiniwa atunae kisa kimoja 

Swali la tatu 

Matokeo mema, mbali na mwalimu mkuu hutegemea; 

 Nidhamu ba bidii ya wanafunzi 

 Walimu waliohitimu na kuwajibika 

 Vifaa vya kutosha shuleni 

 Miundo msingi 

 Wizara ya elimu kuendeleza ukaguzi na viwango bora vya elimu 

 Washauri ndani na nje ya shule 

 Mchango wa wazazi 

 Wafanyikazi wa shule kutoa huduma bora 

 Uhusiano mwema na majirani wa shule 

 Wadhamini wa shule 

Tanbihi 



 

 

 Mjadala huu unaegemea upande mmoja wa kupinga. Mbali na mwalimu mkuu, kuna washika dau wengine 

ambao mchango wao huchangia pakubwa katika kutengeneza matokeo 

 Mtahiniwa atoe hoja tano au zaidi ili kukamilisha na kutosheleza maudhui 

Swali la nne 

 Hii ni insha ya mdokezo inayohitaji mtahiniwa kuyasanisi mawazo yake na kubuni hadithi inayoafikiana na 

kifungu cha kumaliza kisa. Kisa kionyeshe kuwa mhusika aliweza kufaulu kutokana na usaidizi au mchango 

wa watu wengine katika maisha yake. 

 Usaidizi huu uonyeshe ulimwezesha mhusika huyo kupata utajiri, madaraka au matarjio Fulani ya kimaisha 

Tanbihi 

 Mtahiniwa asipoandika fungu la maneno la kumaliziwa ichukuliwe kuwa ameathirika kimtindo. 

 

 

  



 

 

JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA - MERU 

KARATASI YA PILI 

(ufahamu, ufupisho, matumizi ya lugha na isimu jamii) 

MWONGOZO  

A. UFAHAMU 

a) Kizazi cha kisasa 

 Kizazi cha kututumiliwa 

 (anwani ioane na taarifa) 

b) i) kuvaa mavazi ambayo hayasetiri miili yao kabisa 

 ii) hawawapishi njia/ hawaheshimu wakubwa wao 

 iii) hutembea njiani wameshikana bila haya 

c) i) kizazi cha zamani kilivaa mavazi ya kawaida lakini cha kisasa huvaa mavazi ambayo huziacha sehemu 

 nyingine zikiwa wazi 

iii) kizazi cha zamani kiliheshimu wakubwa hawa walimu lakini cha kisasa hawawaheshimu hata kuwapisha  

njia 

iv) kizazi cha zamani kilikuwa na kazi kama kupeleka ng’ombe malishoni lakini cha kisasa hushinda  

kutazama runinga na kuchakura katika vipakatalishi au rununu 

 iv) vizazi vya zamani vilikuwa na nguvu lakini vya kisasa huwa dhaifu 

 v) vizazi vya zamani vilikuwa na nywele fupi lakini vya kisasa vinaweka nywele kubwa na husokotwa 

d) i) wewe si wa kisasaa/ hujazinduka 

 ii) nguo ndogo sana 

 iii) utachapwa/ utapigwa 

e) i) kujinakia- kujisifu/ kujigamba/ kujibondoa/ kujifaragua 

 ii) faradhi- wajibu/ jambe la lazima / sharti 

 iii) tusipurukishe- tusidharau/ tusipuuze 

SEHEMU YA B: UfUPISHO 

A  

 serikali imeanzisha ujenzi wa reli 

 upanuzi wa uwanja wa ndege 

 kuwezesha usafiri wa maji kuwa bora zaidi katika mto Nile 

 kupigia debe mipango ya pesa mashinani 

 mikopo kwa vijana na wanawake 

 ujenzi na upanuzi wa barabara 

 kutoa elimu ya bure kwa shule za msingi na upili 

 kuinua kilimo kwa wananchi 

b  

 pesa zinazohotajika zinashinda hata bajeti ya mwaka 

 kuna uhaba wa wataalamu wenye ujuzi 

 viongozi wenye matumbo makubwa ambao umimina pesa 

 ukosefu wa vifaa vya kisasa 

 hakuna takwimu sahihi ya mahitaji ya maneno mbalimbali 

 kuwa na pengo kubwa kati ya matajiri ya maeneo mbalimbali 

 wanaomiliki ardhi kubwa kuwa na mzizi uliokita kwenye ulingo wa kisiasa 

 ni vigumu na hatari kugusia suala la umiliki wa ardhi 

SEHEMU YA C: MATUMIZI YA LUGHA 

a) Fisha/ lisha/ nywisha au nywesha/ chisha/ fisha 

b) Kitabu hicho kilikuwa kizuri sana 

c) /ny/ hutamkiwa katika  kaakaa gumu lakini sauti /ng’/  hutamkiwa katika kaakaa gumu 

d) Baba alinunua gari seuze/ sembuse baiskeli. (shartisentensi ionyeshe kitu kimoja kikiwa kikubwa au na uwezo 

kuliko kingine) 

e) Chakula zaidi ya…… 

 Baadhi ya chakula 

 Chakula tofauti na 

f) Ya- kihusishi cha la’ unganifu 

 Kando ya- kihushishi cha mahali 

 Baada ya- kihusishi cha wakati 

g) Ndio- kitenzi kishirikishi kipungufu 



 

 

 Tuliokuwa- kitenzi kisaidizi 

 Tukingojea- litenzi kikuu 

 Tuikuwa tukingojea- vitenzi sambamba 

h) Kiwavi- mofimu tegemezi 

 Miwani- mofimu huru 

 Karatasi- vitenzi sambamba 

i) “toka nje na niku…..!” Nyanya akaamuru Murithi 

j) S- KN + KT 

 KN- N+ V 

 N- swali 

 V- hili 

 KT- t+ V+ E 

 t- lilikuwa 

 V- rahisi 

 E- sana 

k) Chakula kiko tayari kwa hivyo wageni wanawe mikono. 

l) Ikiwa nitamkuta- kishanzi kitegemezi 

 Nitamshauri asome kwa bidii- kishazi huru 

m) Mfano: sijakulisha 

n) Mfukunzi alitwambia tungeshinda timu hivo siku hivo angetutuza 

o) Wanafunzi bora- yambwa tendewa 

p) Azawadi nyingi- yambwa tendwa 

 Hundi- yambwa ala 

q) Jua- juza/ juvya 

 SEHEMU YA D: ISIMU JAMII 

a) Sajili ya michezo 

 Kuchanganya ndimi 

 Kubadili ndimi 

 Matumizi ya msamiati maalum wa michezo 

 Hukiuka kanuni za kisarufi/ kuiboronga sarufi 

 Hutumia mbinu ya utohozi 

 Matumizi ya lugha ya mkato 

 Matumizi ya uradidi wa maneno au kauli Fulani 

 Matumizi ya misimu 

 Matumizi ya lugha ya taharuki 

 Matumizi ya majisifu mengi 

 Kuna kutajataja majina ya wachezaji 

Kila hoja sharti iandamane na mfano hai 

Kama hoja haina mfano hai mtahiniwa atoe sababu za kutumiia aina hiyo ya lugha 

Asipotumia mfano au sabbabu atuzwe nusu alama 

 

 

 

 

  



 

 

JARIBIO LA  TATHMINI YA PAMOJA –MERU 

KISWAHILI FASIHI (102/ 3) 

MWONGOZO 

1. HADITHI FUPI : Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine- Ken walibora 

Hadithi ya Kanda la usufi – Rhoda Nyaga 

a) Muktadha wa dondoo 

i) Ni maneno ya mamake Sela 

ii) Kwa mzee Butali 

iii) Wako nyumbani kwao 

iv) Ni baada ya Sela kufukuzwa shuleni kwa sababu ya uja uzito na babake sela anawafukuza kutoka hapo kwake  

nyumbani. 

b) Tamathali iliyotumika 

Methali- uchungu wa mwana ajuaye ni mzazi 

c) Sifa za msemewa- mzee Butali babake Sela 

 Mwenye hamaki/ hasira ghamidha- anakasirika sana baada ya kugundua sela ni mjamzito….Leo ndio  

mtanitambua” 

 Ni msikivu- alisikiza ushauri wa wazee, na pia wa mwalimu akawakubalia sela na mamake kurudi pale  

nyumbani, kumrudisha sela shuleni shuleni baada ya kujifungua 

 Msamehevu- baadaye anawasamehe sela na mamake na kuwaruhusu kurudi nyumbani 

 Ana msimamo dhabiti- hata baada ya kushawishiwa na mkewe, aliwafukuza pale nyumbani iliwabidi waende  

kwa majirani walipohifadhiwa. 

 Mtamaduni- anaamina malezi ya msichana ni wajibu wa mama. “……mama gani anayemtazama mwana  

akigeuka afriti?” alimuuliza mama sela 

 Mwenye hekima/ busara- alitambua umuhimu wa elimu ya watoto- akampeleka mwanawe shuleni licha ya  

umaskini uliowakumba. 

 Amewajibika kama mzazi- anampeleka sela shuleni na hata baaada ya kutambua uja uzito alikubali kumrudisha 

shuleni, na pia kulea mtoto wa sela 

d) Madhara ya mapenzi miongoni mwa wanafunzi 

 Mimba za mapema- sela anapata mimba akiwa shuleni. 

 Kukatiza masomo- ilibidi sela akatize masomo ili ajifungue 

 Mgogoro baina ya wazazi- mzee Butali anamfukuza mkewe na bintiye nyumbani, kumlaumu mkewe. 

 Huleta fedheha na uchungu kwa wazazi- mzee Butali aliona aibu na akachanganyikiwa asijue la kufanya. Kwa  

hasira anauliza mwalimu je, ni kwa nini sisi huwaleta watoto shuleni…..? 

 Sela na wenzake waliaibishwa na kuchekwa na wanafunzi wengine kwenye gwaride 

 Watoto wanaozaliwa hawapati malezi ya watoto wao, halisi- Kadogo analelewa na Rozina, na wazazi wa sela. 

 Maisha duni ya baadaye/ mkondo wa maisha wa wahusika kuvurugika- sela na masazu kutomudu utaratibu  

uliofaa ili kuhukua motto wa kutoka kwa wazazi wa Sela. 

 Majuto- sela na pia masazu walijutia kwa matendo yao  Alama zozote 5x 2 = 10 

2. Riwaya: Kidagaa kimemwozea Ken Walibora 

a) Sadifa 

 Maelezo ya sadifa- utukiaji wa matukio mawili au zaidi kwa wakati mmoja bila kupangwa na kuathiri matukio ya 

baadaaye 

 Kukutana kwa Imani na Amani kando ya ziwa mawewa wote wakiwa wamekosa matumaini katika maisha. 

 Amani na Imani kupata kazi kwa ndugu wawili (Nasaba Bora na Mwalimu Majisifu) 

 Amani anaporudi kutoka hospitalini alimkuta Gaddafi na wenzake wakitaka kumuua Nasaba Bora na akamwokoa 

 Amani kupewa kitabu kilichotokana na mswada aliokuwa ameandika yeye pamoja na vutabu vingine. 

 Madhubutu kumkuta kijana Amani kwao nyumbani aliye na mawazo kama yake ya kuikomboa jamii yao ya 

Sokomoko kutokana na minyororo ya ukoloni mambo leo 

 Amani kutaka kazi kwa Nasaba Bora na alipofika tu mchungani na mkamaji wake alikuwa ‘mgonjwa’ 

 Mwalimu Majisifu kukaa kwa muda wa miaka kumi bila kuhusiana na mkewe kimapenzi akiogopa kupata vilema 

lakini siku aliyozidiwa na baridi na kulala na mkewe ilisadifu kuwa alipata mimba na kupata mapacha 

waliolemaa. 

 Mashaka anachumbiana na Ben Bella mwanawe Maozi huku Nasaba Bora akiwa na uhusiano na Lowela Bintiye 

Maozi 

 Imani alipopata barua ya Amani iliyohusu mswada ulioibiwa anaitwa na Dora na kuacha barua mezani na majisifu 

anaisoma na kuelewa kuwa Amani ndiye mwandishi wa ule mswada alioiba. 



 

 

 Kinaya  

 Nasaba Bora kulalamika nduguye Majisifu kuwa anautukanisha ukoo wao mtukufu- nyani haoni kudule 

 Nyumbani kwa Imani kunaitwa ‘Baraka’ lakini tunaona akiandamwa na mikasa kama vile kufiwa na mamake, 

nyumba yao kuchomwa na shamba lao kuchukuliwa. 

 Imani anajawa na tabasamu usoni daima ilhali moyoni anafundo la uchungu 

 Ni kinaya kwamba dini zinahubiri amani undugu na rehema lakini maovu mengi hutendwa na wao kama vile 

kupigana 

 Dj alihurumia lile jibwa Jimmy kwa kufungwa minyororo lingali gonjwa, linaishia kumshambulia baadaye 

 Majisifu Nasaba Bora wamelelewa katika maadili ya kidini lakini wanaishia kutosikilizana 

 Mwalimu majisifu anajibu maswali kinyume nay ale yaliyoandikiwa katika kitabu alochodai kukiandika. 

 Kinaya kwa mwalimu majisifu kuacha pombe halali katika jokofu na kwenda kunywa pombe haramu kwa mama 

N’tilie kibandani. 

 Ni kinaya Mtemi Nasaba Bora kutuma askari wakachome nyumba ya akina Imani badala ya kuwahakikishiia 

usalama 

 Dj kupita karibu na kibanda cha Amani ule wakati anapowaza juu ya lile atafanya kuhusu kitoto Uhuru- 

anamtuma akaite Imani ili amsaidie  Alama zozote 5x 2 = 10 

3. a) Muktadha wa dondoo 

i) Ni maneno ya mtemi Nasaba Bora 

ii) Kwa mwalimu Majisifu 

iii) Ni nyumbani Majisifu alikuwa amemtembelea Nasaba Bora washauriane juu ya mambo kadha wa kadha na 

Mtemi akachukua fursa hiyo kumshauri majisifu dhidi ya ulevi wa kupindukia 

b) Tamathali ya usemi 

Kinaya –Mtemi Nasaba Bora anajivunia utukufu wa ukoo wao ilhali anajulikana kwa maovu kama vile- kuhusika 

katika mauti ya Chirchir Hanadi, wizi wa mashamba ukware 

c) Migogoro baina ya ndugu hawa 

i) Majisifu alikosa kihudhuria mkutano wa Nasaba Bora sikukuu ya uhuru 

ii) Mtemi Nasaba Bora anachukia ulevi wa kupindukia wa Mwalimu Majisifu 

iii) Mtemi Nasaba Bora amezoea kumzoea na kumkosoa kila wakati mwalimu Majisifu 

iv) Majisifu hakufuhia unafiki wa nduguye wa kijifanya anamjali yeye ilhali hajali maslahi ya wanasokomoko 

v) Majisifu anataka aachiliwe kuandama sela yake ya maisha/ mitazamo yao kimaisha ni tofauti 

d) Umuhimu wa Majisifu 

 Ametumiwa kuangizia maudhui ya ughushi/ wizi wa mawazo yaw engine- ameiba na kuchapisha miswada isiyo 

yake. 

 Ni kielezo cha wsomi wanaoshindwa kuyamudu maisha yao- elimu yake haijamwezesha kuthibiti uraibu wa 

ppombe haramu 

 Ametumiwa kubainisha taasubi ya kiume- anamwachia mkewe malezi ya watoto na shughuli zote za nyumbani 

 Ni mfano wa wazazi wanaowadharirisha watoto wanyonge- anawatekeleza hata kutaka kuwaua watoto wake 

walemavu 

 Ametumiwa kubainisha ubaguzi wa kinasaba/ kikabila- majisifu anapozembea kazi na kufutwa, bado anapewa 

ualimu kwa sababu anajulikana kwa viongozi- ‘zimwi likujualo halikuli…’ 

 Mfano wa viongozi wa umma wasiowajibika kazini- muhula mzima hajaenda kazini kufunza 

 Ametumiwa kubainisha  unafiki- anahimiza mashoka kusoma kwa bidii ili ajiendeleze kimasomo ilhali haendi 

shuleni kuwafundisha 

 Ametumiwa kuonyesha umuhimu wa kusameheana na kuwa na maridhiano anamsamehe ndugu yake na kufanya 

juhudi ili Yusuf aondolewe lawama za mauaji pawe na maridhiano 

4. Tamthilia: Mstahiki Meya T. Arege 

a) Muktadha 

i) Ni maneno ya Gedi 

ii) Akimwambia mstahiki Meya 

iii) Ni ofisini mwa meya 

iv) Meya alikuwa akipokea maji aliyokuwa ameagiza ili anywe na akahisi harufu, aliyodharau ilitokana na maji 

hayo, na akitaka kujua iwapo Gedi alikuwa na hakika kuwa si hayo maji yaliyotoa harufu 

b) Mambo yaliyopelekea kuwepo kwa harufu hiyo 

i) Wafanyikazi wamegoma 

ii) Takataka imerudikana 

iii) Kuna uhaba wa maji mjini 

c) Umuhimu wa mzungumzaji- Gedi 



 

 

 Ametumiwa kuangazia udikteta wa Meya- anatumwa kuwaelezea waandamanaji kuwa watafutwa kazi na wengine 

waajiriwe. 

 Ametumiwa kama kielelezo cha ukoloni- mambo leo Meya anafurahi sana anapopigiwa saluti na kuita ‘sir’ kila 

anapomuita 

 Ametumiwa kuangazia ubarakala- ni miongoni mwa vibaraka wa meya ambao wako tayari kufanya lolote ili 

wamfurahishe meya\ 

 Kupitia kwake tunafahamishwa kwa nini wageni wanaotarajiwa hawazi kufika- wafanyikazi wa uwanja wa ndege 

pia wamegoma kuwaunga wenzao mkono 

 Kupitia kwa Gedi tunafahamishwa hatima ya wageni- wangetua mji wa shwauara. 

 Anaangazia ufisadi wa meya- aliajiri mhazili ambaye hakustahili hiyo ajira- pia yeye hajafika kazini 

 Kupitia kwake tunafahamishwa kwamba wafanyikazi wa bahari ya mafuta pia wamegoma kuwaunga mkono 

wafanyikazi wa baraza 

 Hali ya maji kukosa maji na mahoteli kukosa maji imeangaziwa kupitia kwake 

d) Harufu ni ishara ya uozo: 

 Ufisadi: mfano Meya na Mwanakadarsi kupanga kuibia baraza kupitia kesi mahakamani 

 Uongo: meya kudanganya dawa zimeagaziwa 

 Unafiki wa kidini: meya kujificha katika dini ili kuficha uovu wake, mhubiri kumuunga mkono badala ya 

kuukashifu uovu wake. 

 Ubainifu wa mali ya umma: meya kujistarehesha na marafiki katika mahoteli, anapanga kutumia mabilioni 

kuwafurahisha wageni. 

 Ubinafsi- meya kuwapeleka watoto wake kusomea ng’ambo badala ya kuboresha sekta ya elimu na ya afya 

 Utabaka- meya na madiwani kuishi maisha ya kifahari huku  wafanyikazi wakitopea katika  lindi la umaskini 

uliokithiri 

 Matumizi mabaya ya Askari- wanatumwa kuwakomesha na kuwatawanya wanapoandamana na kulalamika 

 Wizi wa mali ya umma- meya ananyakua viwanja vya umma 

 Kutowajibikia kwa viongozi kutunza mazingira hadi cheneo na njaa na ukame. 

5. UKOLONI- MAMBO LEO 

 Maelezo ya ukoloni mambo leo, ukoloni unajitokeza baada ya nchi kujinyakulia uhuru na wenyeji wenyewe 

 Utegemezi- bado mji wa cheneo unategemea mataifa ya nje kufadhili mipango ya maendeleo katika nchi yao- 

mameya wanaotarajiwa kuzuru cheneo 

 Utawala wa meya unatumia mamilioni ya pesa kuwaandalia mameya kutoka ng’ambo katika mahoteli ya kifahari 

ingawa wana nakisi katika bajeti. 

 Utawala wa meya unaagiza vinywaji na vyakula kutoka nje na dawa pia zimeagizwa kutoka nje. 

 Utawala wa meya unapuuza mipango ya maendeleo ya miaka kumi ya mji wao huku ukujidai kufuata na 

kudhamini malengo ya maendeleo ya milema. 

 Meya kuppeleka bibi kujifungulia ng’ambo na watoto wake kusomea huko ili wapate uraia wa huko kwa imani 

kuwa huko ni kuzuri zaidi ya kwao. 

 Ubinafsi wa meya wa kunywa maji ya chupa peke yake si uafrika una asili katika uzungu 

 Viongozi kuendeleza utabaka/ kujitenga na raia wa kawaida 

 Nyumbani kwa mmeya kumepambwa na samani makochi na zulia la kupendeza 

 Meya kupenda kutumia lugha ya kizungu mfano ‘bllody hen, nonsense” 

b) Unafiki katika tamthilia ya mstahiki Meya 

 Maelezo ya unafiki- kujifanya au kujisingizia uadilifu/ wema/ uongofu ilhali uhalisi wako kinyume kabisa kwa 

mawazo na vitendo. 

 Viongozi kuwahadaa wananchi kuwa baraza la cheneo ndilo lenye uthabiti mkubwa likilinganishwa nay ale 

mengine yaliyolinzuka ilhali limekumbwa na mizozo ya wafanyikazi 

 Mhubiri kujifanya mcha Mungu na kudai kuwa ana wito wa kuhubiri 

 Bili kumshawishi meya kukubali kukutana na viongozi wa wafanyikazi lakini awafanye waonekane kama ndio 

hawataki suluhisho 

 Meya kujifanya kujali maslahi ya walinda usalama, madiwani na kuwaongezea mishahara, kuwaondolea kodi 

ilhali nia yake ni kuahonga ili wamuunge mkono. 

 Meya anawakanya askari dhidi ya kuwaua na kuwaumiza waandamanaji kwani huu ni mwaka wa uchaguzi 

 Meya kudai kuwa cheneo ni kisiwa cha kupigiwa mfano- ilhali watu wanakufa njaa, hawawezi kuyamudu mahitaji 

ya kimsingi 

 Meya kuwaandalia madiwani kifahari ilhali wana nakisi katika bajeti na wanatarajiiaili kuendeleza mipango yao 

 



 

 

6. Fasihi simulizi 

a) Kuigiza ni hali ya kuiga matendo, tabiia za watu/ viumbe 

 Sanaa ya mazungumzo yanayoambatana na matendo. 

b) Vipera vya maigizo 

 Michezo ya jukwaani 

 Michezo ya watoto 

 Vichekesho 

 Miviga 

 Majigambo 

 Ngonjera 

 Matambiko 

 Ngoma 

 Ngomezi 

c) Sifa za muigizaji bora 

 Jasiri/ mkakamavu 

 Mbunifu- anatumia mbinu mbalimbali ili kuvutia 

 Mwenye ujuzi wa kutumia ishara za uso, miondoko inayoana na hali anazoiga 

 Mwenye uwezo wa kubadili toni na kiimbo kubainisha hali tofauti za matukio 

 Mwenye ukwasi na ufasaha wa lugha 

 Aweze kuwashirikisha hadhira yake vyema mwenye ufahamu na utamaduni wa hadhira yake ili asije kuiudhi kwa 

maneno au ishara 

 Mfaraguzi- aweze kubadilisha uigizaji wake papo hapo kutegemea hadhira yake. 

 Anayeilemea hadhira yake vyema mwenye ufahamu na utamaduni wa hadhira yake ili asije kuiudhi kwa maneno 

au ishara 

d) Vikwazo vya maigizo 

 Kukosa mahali pa kuigizia  

 Kukosa wakati wa  kuigiza 

 Uhaba wa maleba yanayofaa 

 Kukosa uewzo wa waledi wa lugha 

 Kukosa kuelewa ujumbe unaowakilishwa 

7. Ushairi 

a) Shabaha ya mtunzi wa shairi hili kuwatetea wanyonge wanaoghulumiwa na wenye nguvu japokuwa ndio  

 wazalishaji/ kupinga vita unyanyasaji wanaofanyiwa wanyonge 

b) Aina za bahari katika shairi hili 

i) Msuko- mshororo wa mwisho ni mfupi/ mizani chache 

ii) Tarbia/ unne- kila ubeti una mishorooro mine 

iii) Ukara- vina vya ukwapi vinabadilikabadilika lakini vya mwisho ni sawa ‘yo’ 

iv) Sakarani- shairi limechanganya bahari kadha pamoja 

v) Ukawafi- mishororo ya kwanza mitatu imegawa vipande viatu/ ina vina vitatu 

c) Mbinu zilizotumiwa kutimiza mahitaji ya kiarudhi katika shairi 

i) Inkisari/ ufupishaji wa maneno 

Tavumiliaje badala ya nitavumiliaje 

Kwacho badala ya kwa hicho 

Vumiliyo badala ya kuvumiliana 

Kwayo badala ya kwa hayo 

Wanotulimiya badala ya wanaotulimia 

Ndo badala ya ndio 

Wanaumiya badala ya waoumia 

ii) Mazida/ kurefusha maneno 

Wawapo badala ya wapo 

Nalije badala ya lije 

iii) Tabdila/ kubadili sauti za maneno- wanotulimiya badala ya wanaotulimia 

Mamiya badala ya mamia 

Angamiyo badala ya angamio 

Tuling’owe badala ya tuling’oe 

iv) Kuboronga/ kufinyanga sarufi 

‘wanyonge yawakutayo badala ya yanayowakuta wanyonge 



 

 

v) Kwayo sina zuiliko badala ya sina la kinizuia 

Hawa sioni wengine badala  ya sioni wengine ila hawa 

d) Ujumbe katika ubeti wa kwanza 

i) Hatavumilia kuendelea kuona wanyonge wakidhulumiwa 

ii) Ameamua kutangaza katika maandishi kwa vyovyote vile 

e) Sura ya shairi 

i) Lina beti tano 

ii) Lina mishororo mine kila ubeti 

iii) Mshororo wa mwisho umefupishwa 

iv) Mishororo ya kwanz mitatu ina migao mitatu/ vina vitatu 

v) Mizani za mishororo ya kwanza mitatu ni 2, 6, 8= 8 

f) Mambo yanayomkera mshairi 

i) Wanyonge waghulumiwa 

ii) Wazalishaji ndio hunyanyaswa 

iii) Wanyonge ndio hukumbwa na maafa 

iv) Wanyonge ndio huwapa mamlaka/ nguvu viongozi 

v) Wenye nguvu wametawaliwa na tama/ ubinafsi/ uchoyo 

g) Maana ya 

i) Zuiliko- kizuizi/ pingamizi/ kikwazo/ kisiki 

ii) Mauko- madhila/ maangamizi/ shida/ madharau 

  



 

 

GEM SUB-COUNTY 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/1 

KISWAHILI 

KARATASI YA 1 

1. Unataka kuwania Ugavana. Andika tawasifu watakayoisoma wapigakura ili wavutiwe kukuchagua. 

2. Tatizo la usalama nchini Kenya ni janga la kujitakia Jadili. 

3. Uzuri wa mkakasi ndani kipande cha mti. 

4. Andika kisa kitakachoishia maneno haya : ...nilitambua kwamba si vizuri kumtegemea mtu mmoja kwa     hali na 

mali. 

GEM SUB-COUNTY 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/2 

KISWAHILI 

KARATASI YA 2 

UFAHAMU. 

  Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo tahadhari. Mathalani insi 

amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani nahata kuchafua mito kutokana na maji machafu kutoka katika viwanda 

hivyo. Takataka zinazotupwa ovyo ovyobila simile. Matokeo ya haya yote ni kwa mfano , tunapata mvua ya aside 

ambayo huhasiri mimea. Aidha ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miale  hatari kutoka kwa jua tayari 

umeharibiwa na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza kugeuka na kuwa jangwa huku sehemu 

zingine zikifurika kwa maji ya mito na mvua. Maji haya yameanza kumezavisiwa vingi vilivyo baharini. 

Kutokana na madhara haya,binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine kwenye salama. Ndiposa siku 

hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda mengine nje kabisa ya kisayari hiki kidogo kiitwacho 

Dunia. 

 

 Kwa miaka mingi sasa, binadamu amekuwa akitafakari kuhusu uwezekana wa kuishi sayari nyingine. Hii ndiyo 

sababu mwaka mwaka wa 1969 walimkanyagisha binadamu wa kwa kwanza kabisa mwezini. 

 Lengo lilikuwa kutalii na kuchunguza uwezekano wa binadamu kuishi huko na wale watakaoweza wahamie huko. 

Kwa bahati mbaya, iligunduliwa kwamba mwezini hakuna kilicho hai huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu 

isiyootesha chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana ni madini tu, ambayohayawezi kumfaidi binadamu kwa 

lolote. 

 

 Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni zuhura, Mirihi, Mushtarii na tuseme karibu sayari zote zinazolizunguka 

jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari kama Zuhura na pengine Mirihi kuwa na mvua Lakini 

nyingi mno isiyoweza kuruhusu mimea kukua. Nayo, Zuhura inasemekana kuwa joto sana wakati wa mchana bali 

mirihi ni baridi sana siku zote;baridi kiasi cha kuwa binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko. Mushtarii 

yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo hizo sayari nyingine zina joto sana au zina baridi sana. Habari hii imefunga 

binadamu katika jela la kijisayari chake kiki hiki kiitwacho Dunia anachokichafua kila uchao. 

 

 Je, binadamu amekata tama? La hasha! Ndiyo mwanzo na anajaribu sana kuzikata pingu alizofungwana 

maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano wa kuihama ardhi na kuishi baharini kwa sababu bahari 

inazidi ardhi mara tatu kwa ukubwa. Ni vipi ambavyo binadamu anavyodhani anaweza kuishi baharani mahali 

ambapo hakuumbwa aishi humo kama samaki? Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake. 

 

 Binadamu anaamini kabisa kuwa ana uwezo wa kujenga miji mikubwa humo humo baharini...mikubwa zaidi ya 

hii tuliyo nayo ardhini.Anaamini kuwa anaweza kuitawala bahari kiasialichoitawala ardhi, na hivyo basi kufanya 

bahari impe makao na kumlisha maumbile yake kwa kujiundia mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya 

maji. 

 

 Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya kujenga miji iliyoelea angani, 

kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo, binadamu atakuwa amejipatia nafasi kubwa ya kuishi bila 

kujali ongezeko la idadi yake mwenyewe. Yaani atakuwa anajiundia visayari vyake visivyo idadi angani! 

 

 Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lake ili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa kisasa anaamini kuwa 

inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya kufanya hivyo katika mimba. Mtu huyo wa maabara 



 

 

aitwaye cyborg kwa lugha ya kiingereza anaweza kuwa na chuma ndani badala ya mifupa na mwili wa kawaida 

wa udongo na maji nje. 

 

 Kiunde huyu atakuwa hadhariki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa chumvi, maji na protini. 

Ama kwa njia bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa zebaki. Binadamu huyu wa zebaki hafi wala 

hakatiikatiki na iwapo atakatika vipande vipande basi kama zebaki, vipande hivyo vitaundika tena upya na 

kumrudishia umbo lake kamili la awali. 

 

 Njia nyingi za kuepukana nauangamizi ni kutumia viunde vyake vya elektroniki kama vile tarakilishi yaani 

kompyuta na mitambo mengine kama hiyo. Binadamu anaamini kwamba uwezo wa vyombo hivi 

utakapokamilishwa, basi vitamsaidia kwa lolote lile. 

 MASWALI 

a) Kwani kutumia mifano miwili,eleza vile ambavyo binadamu amechafua mazingira yake.   (alama 2) 

b) Ongezeko la joto duniani limeleta hali mbili kinzani za kimazingira, zitaje hali hizo.    (alama 2) 

c) Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaika na kutafuta makao kwingineko.   (alama 2) 

d) Taja mambo mawili yanayomfunga binadamu katika ardhi.       (alama 2) 

e) Taja na ufafanue sababu tatu ambazo unadhani huyafanya madini yaliyoko mwezini yasiletwe hapa duniani. 

              (alama 3) 

f) Eleza mambo mawili ambayo binadamu anajaribu kukwepa kulingana na aya mbili za mwisho.  (alama 2) 

g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.     (alama 2) 

i mashavu 

ii asihasirike 

2. UFUPISHO (Alama 15) 

 Soma makala yafuatayo kisha jibu maswali yanayofuata. 

 Kuteswa waandishi wa habari bahari na kuwekewa vikwazo katika kazi zao ni jambo ambalo si geni.Mara kwa 

mara visa vinaripotiwa vya wandishi kudhulumiwa na hata kuuwawa. Visa hivi vikiripotiwa ni nadra kuwaona 

Wahusika wakichukuliwa hatua za kisheria. Aghalabu ripoti zenyewe zinaishia kupuuzwa katika kapu la sahau. 

 

 Riwaya Dharau  ya Ini,inamulika suala hili kina cha kikatiwa kauli. Hadithi tunakutana na waandishi wa habari ya 

maisha katika jamii yenye kani nyingi. Kazi ya waandishi hawa inaingiliana pakubwa na ya mwenyekiti Munene 

na mwenzake Waziri kisongo. 

 

 Lila na Derby ambao wanaandika gazeti la ‘Mpapure’ wanaendelea kufanya kazi yao kwa ujasiri mkubwa.Inafika 

wakati wanafichua kashfa ya kijiji cha Madongoporomoka . Kufichuliwa kwa kisa hiki hakuwapi waandishi hawa 

nafasi ya kuendeleza utafiti wao. Mhariri mkuu wa gazeti la ‘Mpapure’ BW.Silverstein Makhanu anawakataza 

kwa madai kwamba kina Lila ni wanawake na hawataweza kuendelea na utafiti huo. Kauli hii inamkarisha sana 

mwandishi Derby. Baadaye, hadithi, waandishi hao wanashtumiwa kwa kueneza uvumi na kuteswa. 

 

Dharau ya Ini ni riwaya ya kifalfasa.Ni hadithi ambayo imeandikwa kwa lugha ya kuvutia. Ni kisa ambacho 

kimeshehen ucheshi mwingi. Ni riwaya ya kwanza katika fasihi ya Kiswahili kutumia msimulizi ya nafsi ya 

kwanza , ya pili na ya tatu kwa pamoja. 

 

 Pia, imeunganishwa tanzu zote za fasihi (tamthilia, ushairi, hadithi fupi na hata fasihi simulizi). Lakini msemaji 

wa kawaida huenda atatizwe na usimulizi ambao unasitasita kila baada ya dakika chache. Hata hivyo Dharau ya 

Ini ni mchango mkubwa katika fasihi ya Kiswahili. 

a) Bila kupoteza maana, fupisha aya mbili za kwanza (maneno 55-60) 

b) Fafanua jinsi waandishi Lila na Derby wanavyoteswa na sababu ya kuteswa.(maneno 30-35) 

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

(a) i) Eleza maana ya kiambishi.         (alama 2) 

 ii) Tambuishi uamilifu wa viambishi katika neno ‘kitakachotolewa’     (alama 3) 

(b) Toa mifano miwili ya sauti zifuatazo : 

i. Sauti ghuna ambazo ni vipasuo.         (alama 2) 

ii. Sauti hafifu ambazo ni vikwamizo.   

(c) Eleza matumizi ya ‘kuwa’ katika sentensi hizi.       (alama 2) 

i. Alikuwa mgonjwa. 

ii. Alikuwa akifua. 

(d) Tumia kihusishi cha wakati kisahihi katika sentensi.       (alama 1) 

(e) Taja uamilifu wa maneno yaliyopigiwa mistari.       (alama 3) 



 

 

i. Majisifu ameenda wangwani 

ii. Hapa ni pangu 

iii. Haraka yako itakuponza 

(f) Andika udogo hali ya wingi. 

 Mvulana mkorofi alimkata mbuzi sikio kwa kisu kikali.      (alama 2) 

(g) Fuata maagizo 

i. Mgonjwa amepewa dawa asubuhi.        (alama 4) 

  (kauli ya kutendesheka mazoea) 

ii. Poa (nafsi ya kwanza wingi, wakati ujao kauli ya kutendeshana) 

(h) i)  Eleza maana ya kishazi huru.         (alama 1) 

ii. Toa mfano wa kishazi huru.         (alama 2) 

(i) Tumia neno ‘teka’ katika sentensi ili kutoa maana tatu tofauti.     (alama 3) 

(j) Changanua  sentensi ifuatayo kwa jedwali.        (alama 5) 

 Magadi walichoma kanisa ni maadui wakubwa sana.    

(k) Andika katika usemi wa taarifa.         (alama 3) 

 “Nitajificha mumu na shehe hatanipata leo, kesho hata mwaka ujao,” Kijuba alisema. 

(l) Andika visawe vya maneno yaliyopigiwa mistari.       (alama 3) 

 Lupita ndiye alitakadamu upepelezi wa shamba hili. 

(m) Tumia maneno yafuatayo kutunga sentensi moja sahihi.      (alama 3) 

(n) Andika maneno yafuatayo kutunga sentensi moja sahihi.      (alama 3) 

Mtoto wa sungura ameuawa. 

4. ISIMU JAMII(Alama 10) 
 …mfanyikazi mmoja wa nyumbani amefikishwa mahakamani katika kaunti ya Maganyakulo kujibu tuhuma za 

kumbaka kikongwe. Mwendesha mashtaka wa polisi bwana Maliza Twende alisema. 

 Mikaka na Makarne alifumaniwa na mshtakiwa alipelekwa rumande hadi septemba 21 mwaka huu ambapo kesi 

hiyo itatajwa tena.  Licha ya hayo, wengi wanadokeza kuwa Huenda adhabu ya kosa hilo ikuwa ni kifo au kifungu 

cha maisha. 

 

 Mshtakiwa aliomba apewe dhamana na Serikali ili aachiliwe huru. Hatimaye ombi hilo halikukubaliwa kwa kuwa 

mfanyikazi huyo hakuwa na mdhamini. Muhimu ni kuwa baada ya kesi hiyo kuamuliwa, mshtakiwa anaweza 

kukata rufaa katika mahakama kuu. Naye mlalamishi ameomba Serikali impe ulinzi kutokana na kuvamiwa na 

washirika wa mshtakiwa… 

Maswali 

(a) Tambua sajili hii           (alama 1) 

(b) Taja sifa nne za sajili hii.          (alama 4) 

(c) Katika kifungu hiki kuna baadhi ya misamiati ambayo imetumika na aghalabu hupatikana katika sajili nyingine 

tofauti na ile ya husika 

i. Taja sajili hiyo nyingine          (alama 1) 

ii. Taja angalau misamiati minne iliyoko katika kifungu hiki  na sajili uliyotambua katika c(i) (alama 4) 

  



 

 

GEM SUB COUNTY  

KISWAHILI PAPER 3 

SEHEMU YA A: TAMTHILIA 

 Mstahiki Meya: T.Arege 

1. Lazima 

 Kutowajibika kwa viongozi barani kumesitishapakubwa maendeleo. Dhihirisha.   (Alama 20) 

 SEHEMU YA B :B RIWAYA  

 Kidagaa Kimemwozea : Ken Walibora  

 Jibu swali la 2 au la 3 

2.   “ ……Unaa … seema mimi sipakui? Wataka mimi nipike?     

a) Eleza muktadha wa dondoo hii.         (alama 4) 

b) Kwa kutoa mifano mitatu. Eleza nafasi ya msemmewa na jinsia yake katika riwaya.  (alama 6) 

c) Eleza umuhimu wa msemaji kwa mujibu wa riwaya nzima.     (alama 10) 

3. Eleza visababishi vya mafarakano katika ndoa kwa mujibu wa riwata “Kidagaa Kimemwozea”. (alama 10) 

 SEHEMU YA C : HADITHI FUPI 

 Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine 

 Jibu swali la 4 au la 5  
4.  “Hapa huingii bila kuninyoshea mkono……….”         

a) Eleza muktadha wa dondoo hii          (alama 4) 

b) Eleza sifa nne za mzungumziwa.         (alama 4) 

c) Kwa kurejerea muktadha wa hadithi nzima thibitisha ukweli kuwa mkono mtupu haulabwi.(alama12)  

5. Haki za watoto zimekiukwa pakubwa katika Diwani ya Damu Nyeusi. Dhihirisha kwa kurejerea. (alama 20) 

i) Kanda lausufi 

ii) Maskini Babu yangu 

iii) Mwana wa Darubini 

iv) Mizizi na matawi 

 SEHEMU YA D : USHAIRI 

 Jibu swali la 6 au la 7 

6. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali. 

 Ewe hisia! 

 Umeniamshia ndoto niloisahau zamani 

  Nyimbo ya kale 

  Na mdundo usonivutia 

  Ila hayawani na mwangu rohoni 

 

 Tulia sasa tulia 

 Hebu tulia ewe hisia ulo mtimani 

 Nataka katu kusisimka 

  Kwa sauti yako laini  

 Kwani njia zetu ni panda 

   Daima hasirani 

 

 Umesubutu vipi kuniita 

   Kutoka mwako ngomeni 

   Ulimosahauliwa tangu zamani  

 Basi yawache maombolezi yako yaso maoni 

   Yawateke hao mashujaa wa kale 

   Wafu walo kaburini 

 

 Hebu tulia, usiniingilie  

   Usinihangaishe! 

 Kukuandama katu haimkini 

 Kwani hata sasa…. Kwa kukuwaza tu dakika lini 

   Naona majuto yam bali moyoni   

   Kama kwamba nimengawa wangu wakati 

   Na wazimu, majinuni 

 Basi nenda zako hisia…. Shuu…. hebu tokomea! 

 



 

 

Maswali 
i) Lipe shairi hili anwani mwafaka.         (Alama 1) 

ii) Kwa nini Utungo huu ni shairi?         (alama 4)  

iii) Kwa nini mshairi hataki kukumbushwa yaliyopita?       (alama 2) 

iv) Andika ubeti wa pili kwa lugha nathari.        (alama 4) 

v) Taja na ueleze Mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika Utungo huu.    (Alama 4) 

vi)  Fafanua umuhimu wa uhuru wa msahairi uliotumiwa.      (alama 2) 

vii) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika ushauri.     (alama 2) 

 a)amesubutu 

 b)majinuni 

7. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali 

1. Punda kalibebe gari  gari limebeba punda 

 Mwalimu ana pakari  muashi vyuma adunda 

 Jaji ginga msumari   sonara osha vidonda 

     Kinyume mbele 

2. Saramala ahubiri  muhunzi tiba apenda 

 Mganga anaabiri   bahari anakwenda 

 Hata fundi wa magari  anatomea vibanda 

     Kinyume mbele 

3.  Wakali anahiyari  biashara kuitenda 

 Mtazame asikari   akazakiaza vitanda 

 Mkulima mashuhuri  jembe limeshamshinda 

     Kinyume mbele 

 

4. Apakasa daktari   ukili anaupinda 

 Saveya kawa jabari mawe anafundafunda 

 Hazina wa utajiri   mali yote aiponda 

     Kinyume mbele 

 

5. Msemi huwa hasemi  wa inda hafanya inda 

 Fahali hawasimami  wanene walishakonda 

 Walijitia utemi   yamewavunda 

     Kinyume mbele 

 

6. Kiwapi cha kukadiri  twavuna shinda kwa shinda 

 Tele haitakadari   huvia tulivyopanda 

 Mipango imehajiri  la kunyooka hupinda 

    Kinyume mbele 

 Maswali 
a) Lipe shairi hili kichwa kifaacho.         (Alama 1) 

b) Fafanua jinsi idhini ya kishairi inayodhihirika katika shairi hili.     (alama 4) 

c) Mtunzi ametilia shaka masuala kadhaa.  Yataje.       (alama 5) 

d) Andika ubeti wa tatau katika ligha ya kiriwaya.       (alama 4) 

e) Taja na ueleze mkondo wa shairi hili.        (alama 4) 

f) Eleza msamiati huu kama ulivyotumika katika shairi :      (alama 2) 

a) Anapakasa 

b) Pakari 

 SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI 

8. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 Salimu alikumbana na mwanadada aliyejisikia sukari! Wacha aringiwe ile mbaya ! Alishindwa vya  

 Kuwaelezea marafikize waliomsubiri pembeni akaamua Kuingia mtini. 

a) Tambulisha kipera hiki kwa mujibu wa sehemu zilizo pigiwa mstari.     (Alama 2) 

b) Ni nini maana yake ? (a) hapo juu         (alama 2) 

c) Eleza sifa zozote nne (4) za kipera hiki.        (alama 8) 

d) Eleza majukumu yoyote manne (4) ya kipera hiki katika jamii.     (alama 8) 

 

 



 

 

GEM SUB-COUNTY 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/1 

KISWAHILI 

KARATASI YA 1 

1. TAWASIFU YA KUWANIA UGAVANA 

Mtindo  

a) Tawasifu- mtu binafsi anajielezea kwa nathari/ mfululizo 

b) Maelezo yawe katika nafsi ya kwanza- umoja 

1) Mada – TAWASIFU YANGU 

2) Utangulizi: 

 kujitambulisha 

 jina 

 mwaka wa kuzaliwa 

 mahali pa kuzaliwa 

 wazazi 

 nafasi katika mzao/ familia 

 familia yenu kimuhtasari 

3) Mwili 

a) Masomo 

 chekechea 

 msingi 

 sekondari 

 chuo 

b) Kazi/ ujuzi 
 Mahali na muda 

c) Mchango wako 
 Katika jamii 

 Katika vyama na shule 

 Uwezo wako kimaendeleo 

d) Uanachama 
 Vyama mbalimbali na nafasi yako (vyeo) 

e) Uraibu 
 Shughuli mbalimbali za ziada unazoshiriki 

 Shughuli unazopenda nje ya kazi yako rasmi 

f) Hitimisho 
 Kuwaomba/ kuwahimiza wampigie kura 

 

Tanbihi 
i) Shughuli ulizojihusisha nazo katika taasisi za elimu na katika jamii zihusiane na zituelekezee kwenye msukumo 

wa kutaka ugavana kama vile: 

 vyeo/ nyadhifa za uongozi masomoni 

 juhudi za maendeleo katika jamii 

 juhudi za kusaidia wanajamii 

 juhudi za kutetea haki za wanajamii 

 utawafanyia nini 

 Watarajie nini kutokka kwako 

 Eleza uwezo wako 

SWALI LA PILI: USALAMA NCHINI 

MTINDO 

i) Insha ya mjadala 

ii) Mtahiniwa atoe hoja za pande mbili 

iii) Mtahiniwa ahitimishe kwa msimamo wake. Asimame upande wenye hoja nyingi au katikati iwapo hoja 

zitatoshana kiidadi 

Maudhui 

a) Kuunga mkono 
i) Utepetevu wa walinda- usalama 



 

 

ii) Ufisa wa Kenya kuingia Somali na al-shaabab 

iii) Kutosomesha watoto 

iv) Raia kutowajibika kuwafichua wahalifu 

v) Mihadarati 

vi) Tama 

vii) Malipo duni kwa walinda usalama 

viii) Umaskini 

ix) ukabila 

b) kupinga  

i) uchache wa walinda 

ii) ni tatizo la kimataifa- makundi ya kigaidi 

iii) ni tatizo la kimaumbile kama vile mafuriko, radi,maporomoko ya ardhi 

iv) umaskini 

v) n.k 

 

SWALI LA TATU 

Uzuri wa mkakasi ndani  kipande cha mti  

Insha ya methali 

Maana 

 Tusihadaiwe na uzuri wan je kutokana na mapambo ya kitu au mtu bali ni mihimu kuchunguza undani wake kwa 

makini ili tubainishe uzuri wake 

Mtindo 

a) andika kinathari 

b) kisa kiunge mkono baada na matumizi ya methali 

c) kisa kikuze pande zote mbili kikamilifu 

d) si lazima aeleze maana na matumizi ya methali 

mielekeo 

i) kufurahia uzuri wan je wa mtu au kitu baadaye kugundua ubovu au kasoro zilizofichika 

ii) mtu aliyewahadaa watu kwa matendo mazuri hadharini (mbele ya watu) badaye akagunduliwa kuwa mtenda 

maovu kisirisiri 

iii) kiongozi wa kidini au mahali  popote aliyehubiri maji na kunywa divai 

iv) msichana mrembo sana ambaye alimvutia mwanamume aliyemuoa kumbe akagundua kasoro kubwa kwake 

baadaye 

v) na kadhalika 

SWALI LA NNE: MDOKEZO 

MTINDO 

a) mdokezo wa kumalizia kwa maneno ya mwisho uliyopewa 

b) lazima maneno ya mwisho yawe yayo hayo 

c) maudhui yahusu 

i) mtahini aliyetegemea mtu mmoja kwa kila mahitaji yake na mtu huyo alipoondoka akawa hajiwezi tena 

ii) mtahini aweze kuwa alishuhudia mume aliyeoa wake wengi akifa halafu wake na watoto wake kuzozana au  

 kukosa mahitaji yao/ kuwa katika hali duni 

iii) mtahini kushuhudia raia waliomtegemea kiongozi au tajiri Fulani mmoja kwa mahitaji yao yote kasha  

 wakaishia ukosefu/ uhitaji mkuu kiongozi huyo alipoondoka. 

 

 

  



 

 

GEM SUB-COUNTY 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/2 

KISWAHILI 

KARATASI YA 2 

1.  

a) Gesi  za sumu kutoka viwandani 

Maji machafu kutoka viwandani 

b) Jangwa             

maturiko 

c) Madhara yanayosababishwa na jangwa         

ongezeko la watu duniani           

mazingira machafu            

mafuriko 

d) Mwezini hakukaliki kwa sababu hakuna hewa        

sayari nyingine zina ama joto, baridi au mvua nyingi        

maumbile yake hayamwezeshi kukaa kwingine ila tu duniani 

e) Gharama y kuchimb n kusfikish madini hayo ni ghali sana       

Binadamu anafikiria madini hayo huenda yakawa na sumu       

Hakuna uwezakano wa kuyachimba kwa sababu ya ukosefu wa hewa mwezini 

f) Anakwepa kifo/ mauti au maangamizi         

Anakwepa madhara ya mazingira kama vile joto, baridi na mvua      

Anakwepa pingu za maumbile yake kama yalivyo sasa 

g) i) mashavu- kifaa cha kuvutia hewa, mapafu, mabuhumu, mayavuyavu, mapumu     

ii) Asihasirike- asidhurike, asiharibiwe, asiteseke, asiangamizwe, asiathirike 

2. UFUPISHO 

a) 

i) Kuteswa kwa waandishi wa habari 

ii) Kuwekewa vikwanzo katika kazi zao 

iii) Visa vya waandishi kudhulumiwa na kuuwawa 

iv) Wahusika hawachukuliwi hatua za kisheria 

v) Ripoti zinaishia kuupuzwa 

vi) Kuna waandishi wa habari ya maisha katika jamii 

vii) Kazi yao inaingiliana nay a mwenyekiti munene na mwenzake waziri kisongo 

b) 

i) Wananyimwa nafasi ya kuendeleza utafiti wao kwa sababu wanafichua kashfa ya kijiji cha madongoporomoko 

ii) Wanabaguliwa kijinsia kuwa wao ni wanawake 

iii) Waandishi hawa wanashutumiwa kwa kueneza uvumi ka kuteswa 

iv) Waliohusika katika kisa cha kuwatesa hachukuliwi hatua 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

a) i) kiambishi ni sehemu ya neno iliyo na maana kisarufi au ni kipashio cha lugha kinachoongezwa kwenye mzizi 

ii)  ki- kiwakilishi cha ngeli   

ta- wakati 

ka- hali 

cho- kirejeshi “O” 

to- mzizi 

lew- kauli 

a- kiishio 

b) i) /b/ /d/ /g/ 

ii) /f/ /th/ /s/ /sh/ /l/ 

c) i) hali/ kitenzi kishirikishi            

ii) wakati/ kitenzi kisaidizi 

d) hadi/ tangu/ halafu/ kasha/ baadaye 

e) i) E               

ii) W              

iii) N 

f) vivulana vikorofi vilivikata vibuzi visikio kwa vivisu vikali  AMA  vijivulana vikorofi vilivikata vijibuzi/ vibuzi 

vijisikio/ visikio kwa vijijisu vikali 



 

 

g) i) mgonjwa amepesheka dawa asubuhi          

ii) tutapozana 

h) i) kishazi huru ni sehemu ya sentensi inayoweza kujisimamia kimaana au ni sentensi iliyokamilika kimaana  

ii) mama anatembea (kadiria)          

 - mgeni aliyewasili jana ameondoka leo asubuhi- kishazi huru 

i) teka-              

chota maji/ chota            

chukua kitu kwa mguu           

sebule ndog 

                                                                      S 

    KN ½                            KT ½   

N ½  S ½  T ½           KN ½  

   N ½  V ½  E ½  

Mafundi Waliochoma 

kanisa 

ni maadui wakubwa sana 

AU 

 

                                                                                 S  

                    KN ½                                                     KT ½   

 N ½  S ½  t ½  N ½  V ½  E ½  

Mafundi Waliochoma 

kanisa 

ni maadui wakubwa sana 

k) Kijuba alisema kuwa / kwamba angejificha mumo humo na shehe hangempata/ asingempata siku hiyo, siku 

ambayo ingefuata hata mwaka ambao ungefuata 

l) –anza/ tangulia/ sabiki            

-udadisi/ uchanguzi/ ufanisi           -

konde/ mgunda 

m) Kibofu cha Yule kipofu ni kibovu ndiposa haendi haja ndogo 

n) Kitungule ameuawa 

ISIMU JAMII 

a) Matangazo/ redio/ habari/ ripoti/ gazeti 

b) Sifa za sajili hii 

 Huwa na lugha nyepesi 

 Sentensi aghalabu huwa ndefu ndefu 

 Hufuata kanuni za usarufi wa lugha 

 Huhusisha maelezo ya kina ili kuweka wazi yaliyojiri 

 Mara nyingi hutumia wakati uliopita 

 Wakati mwingine huhusisha wadhamini 

c) I) sajili ya kortini/ mahakama/ kesi 

ii)  

 tuhuma 

 mashtaka 

 hakimu 

 kiapo 

 sheria 

 kifungo 

 mahakama 

 dhamana 

 rufaa 

 mdhamini 

 

 

  



 

 

GEM SUB-COUNTY 

CHETI CHA KUHITIMU KISOMO CHA SEKONDARI 

102/3 

KISWAHILI 

KARATASI YA 3 

1.  

 Meya na baraza lake linashindwa kuwalipa wafanyikazi/ kuwalipa nusu nusu/ kuwalipa mshahara duni. wanasusia 

kazi kwa kugoma na kuandamana. Shughuli na maendeleo ya baraza tanatatizika. 

 Meya anakosa kuagiza dawa zahanatini. Matibabu yanakuwa duni, wagonjwa wanakufa kwa mfano mpwaye 

waridi, wahudumu wanajiuzulu, madiwani wanabidika kuwapeleka wapendwa wao ng’ambo kwa gharama ya juu 

 Sekta ya elimu inapuuziliwa; huduma inakuwa duni; meya anawapeleka wanawe ng’ambo  gharama ya juu. 

 Meya na washauri wake wanaendeleza wizi wa mali ya umma mf fimbo na ardhi. Kunakosea usawa katika ugavi 

wa raslimali. Uzalishaji ukatatizwa na umaskini ukashamiri. 

 Baraza la meya linaajiri kinasaba na kimapendeleo. Taaluma inavurugwa, uwajibikaji kikazi unatatizwa. 

 Meya anawategemea washauri potovu mfano Bili wao wanalinyonya baraza zaidi, dhiki zikaongezeka barazani. 

 Meya na madiwani wake wanaendeleza dhulumu kwa wanyonge. Kwa mfano Diwani wa kwanza na Askari kwa 

wafanyikazi. Vifo  vinatokea waliotegemewa kizazi wanakosekana. 

 Meya anakosa kumlipa mfanyikazi wake hivi anamwongezea dhiki  hata akamlisha mwanawe chakula kilicholala 

 Mhubiri anakosa kuwajibika anapolikubali pendekezo la meya la sadaka. Anaishia kusababisha hasara zaidi kwa 

baraza. 

 Meya kwa kupenda starehe na anasa anajiburudisha kwa gharama ya baraza (ziara ya kajifahari) haya  

yanachangia nakisi 

 Meya anazindua mfumo wa kugawiiana gharama zahatinini. Wengi wanashindwa kumudu gharama ya matitabu. 

Vifo vingi vinatokea 

 Siki anakataa kushiriki siasa. Uadilifu unakosekana uongozini. Maongozi yakawa duni zaidi. 

2. KIDAGAA KIMEMWOZEA 

a) 

 Maneno ya Mw. Majisifu 

 Alikuwa anakemea mkewe Dora 

 Walikuwa nyumbani kwao 

 Dora analalamika kutosaidiwa kazi za nyumbani ambazo zimeongezeka imani alipoondoka 

  b) Nafasi ya wanawake kwa mujibu wa Dora 

 Walezi- anatazamiwa na mumewe kuwalea wanao bali na kutekeleza shughuli nyinginezo za nyumbani 

 Wavumilivu- anavumilia ulezi wa wanaye walemavu, ulevi wa mumewe na kuachiwa shughuli zote nyumbani. 

 Hawana usemi katika ndoa. Majisifu anamnyamazisha kwa kumkumbusha kwamba ni yeye aliyeolewa 

 Ni wenye mapenzi ya dhati- ashikilia kuwa motto ni motto hata awe bonge la nyama 

 Wa kulaumiwa katika ndoa. Dora analaumiwa kwa kuzaa watoto walemavu. 

  c) Umuhimu wa Mw. Majisifu 

 Amekuza maudhui mathalani unafiki, uwongo, mapuuza, wizi 

 Amatuchorea picha ya ndoa kama asasi yenye matatizo kadha 

 Ameonyesha utepetevu wa wahudumu kwa umma 

 Ametumiwa kuangazia hali inayokumba nchi change za bara afrika kuhusishwa na uchechefu wa wataalamu 

3. Visababishi vya mafarakano katika ndoa 

Majisifu na Dora 

 Ulevi- kila kuchao kwenda ibadani 

 Mapuuza- malezi ya wana walemavu 

 Lawama- kumzalia mashata 

  Utelekezaji- jukumule kwa kipindi kirefu 

 Majuto- Dora anajutia kuoleka kwa majisifu 

 Utepetevu- Dora amlaumu kwa kulaza damu 

 Masimango/ matusi “bloody bastard…… 

 Udhibitii- “shut up” 

 Unyanyapaa “wanawake wa siku hizi mmea pembe” 

Zuhura na Nasaba Bora 

 Kunyimwa uneni- kisa cha uhuru 1 na Amani 

 Kupuuzwa kimawazo- pendekezo kumhusu DJ 



 

 

 Uzinzi- kushirikiana na wengine kimapenzi 

 Hadaa/ udanganyifu- kusuluhisha migogoro ya mashamba 

 Hulka hasi/ mbaya- kuwafuta wafanyikazi- chanjo kwa mbwa 

 Kutelekezwa- Zuhura awaonea gere wanawake walioshinda na waume zao na kugandiana nao kimapenzi 

4. a) 

i) Msemaji ni bwana mmoja aliyejiita nduguye Amali 

ii) Msemewa ni msimulizi/ Abu 

iii) Ni mlangoni mwa chumba alimokuwa Amali 

iv) Ni wakati wa arusi ya Amali na msimulizi. Msimulizi alikuwa ameandamana na watu wake ili kwenda 

kumchukua bibi arusi, bwana huyu alipomzuia kuingia chumbani 

b)  

i) Mwenye bidii- alifanya kazi za aina mbalimbali hata mwishowe akawa tajiri 

ii) Mwenye msimamo thabiti- hakukuta tama na kuacha kujitahidi kazini 

iii) Mkarimu- aliwasaidia wengi, rafiki na jamaa 

iv) Mwenye kisasi- alilipiza kisasi cha kumwacha Amali siku ya arusi kwa kosa alilotendewa hapo awali 

v) Ni mvumilivu- alifanya biashara hadi akapata kazi ya uhamali Arabuni 

c) Hii ni methali ambayo hudokeza kuwa ukitaka usaidizi Fulani ni lazima nawe uwe tayari kufanya jambo Fulani kwa 

atakayekusaidia mifano  

i) Bwana aliyekuwa mlangoni alimtaka Abu ‘amnyoshee mkono’. Asingemwachilia dadake kutoka hivi hivi tu bila 

kupokea kitu. 

ii) bwana arusi alilazimika kutia mkono mfukoni na kumpa bwana huyo kitu kidogo alipokuwa ameenda kupeleka 

pesa kwa Amali mara ya kwanza 

iii) mama zena alikataa posa ya msimulizi kwa kudai kuwa msimulizi hakuwa na uwezo wa kutoa mahari 

iv) msimulizi anaporudi akiwa tajiri na kupeleka posa mara ya pili anakubaliwa 

v) Mama zena anaagiza orodha ya vita pamoja na samani kutoka Arabuni 

vi) Arusi ilipopangwa, Amali hakuhusisha jamaa wa msimulizi kwa kuwa walikuwa hawana kitu 

5. Ukiukaji wa haki za watoto 

  Kanda la usufi 

 Sela kufurushwa shuleni, kushauriwa kujitafutia nafasi katika shule ya kutwa 

 Kadogo kukoseshwa malezi ya mamake mzazi 

 Kadogo kuvalishwa matambara 

 Kadogo astakimu katika kijumba cha msonge 

  Maskini Babu yangu 

 Msimulizi ashuhudia mashambulizi dhidi ya babuye 

 Watoto wa madongo kuleleka katika mazingira machafu ajabu 

 Msimulizi kushirikiswa katika uhasama wa kikabila unaomuathiri hata utu uzimani 

 Msimuizi afungwa katika chumba chenye giza 

  Mwana wa Darubini 

 Kananda kukoseshwa masomo 

 Kananda kuajiriwa uyaya katika umri huo mdogo 

 Kananda kudhulumiwa kimapenzi na mwatela 

 Mwakitawa kukoseshwa malezi ya mama mzazi 

 Sami kuaga katika mkasa wa moto 

  Mzizi na matawi 

 Bi.kudura kumtekeleza Sudi baada ya kumzae nje ya ndoa 

 Bi .mkubwa kumdanganya Sudi kuhusu usuli wake hasa 

6. Ushairi 

a) Hisia/ kumbuka yaliyopita 

b) Ni shairi kuwa 

 Kuna usawa wa vina vya mwisho kwa mshororo 

 Mistari mifupi 

 Imegawa katika beti 

 Kuna kurudiarudia maneno Fulani 

c) Yaliyopita humsumbua sana moyoni/ humweka katika maombolezi 

d) Tulia sasa ewe hisia ulio moyoni. Sitaki kisisimka kwa kukumbuka mazuri yaliyopita. Njia yako na yangu haiendi 

pamoja 

e) Mbinu 



 

 

  Tashhisi- ameipa hisia uhai 

  Tashihi- majuto ya mbali moyoni kama kwamba imegawa wamgu wakati 

f) Inkisari- ulo-ulio, kutosheleza idadi ya mizani 

  Kuboronga sarufi- kutoka mwako ngomeni- kutoka ngomeni mwako- kuleta urari vina 

  Tabdili- hini- hii- kutosheleza vina 

g) Umesubutu- umethubutu 

  Majinuni- walio na hasira 

7. a) 

  kinyume mbele 

  shaka ya mambo 

  dunia rangi rangile 

  b) 

i) inkisari- apenda badala ya anapenda 

ii) kuboronga sarufi- sonara osha vidondo 

iii) tabdila- asikari badala ya askari 

  c) 

i) punda kalibeba gari 

ii) mwalimu anapakari 

iii) mwashi anadunda vyuma 

iv) sonara anaosha vidonda 

v) jaji anagonga msumari 

vi) seremala ahubiri 

vii) askari akaza vitanda 

viii) saveya afunda funda mawe 

ix) wakli anahiyari kutenda biashara 

x) fundi wa magari atomea vibanda 

  d) wakili anapenda kufanya biashara. Askari anaharakisha kukaza vitanda. Mkulima stadi anashindwa kulima. 

Mambo yanaenda kinyume 

e) msuko- kibwagizo kimefupishwa 

 mathnawi- lina vipande viwili 

f) anasuka ukili/ anatengeneza mikeka 

 zana za kutumiwa na makanika 

8. a) Misimu 

b) ni semi za muda ambazo hubuniwa na kutumiwa katika mazingira maalum na katika kipindi maalum cha  

wakati 

  c) Sifa za misimu 

 huzuka na kutoweka baada ya muda Fulani 

 hutumiwa na kundi Fulani la watu 

 baadhi yake hudumu na kusanifishwa 

 hupata maana yake kutoka kwa watumiaji pamwe n amuktadha 

 huwa si semi sanifu hivyo haipaswi kutumika katika muktadha rasmi 

 huundwa kwa mbinu mbalimbali 

  d) majukumu ya misimu 

 kitambulisho cha kundi la watu 

 huhifadhi siri za watumiaji 

 huibua hisia miongoni mwa watuamiaji 

 hukuza uaminifu 

 huhifadhi utamaduni 

 huondoa urasmi katika mazungumzo 

 huwa uwezo wa kuwasa 

 

 

 

 

  



 

 

TATHMINI YA MWIGO YA KAUNTI YA KAJIADO 

HATI YA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI KENYA 

KISWAHILI KARATASI 102/1 

LAZIMA 

1. Ukiwa mhariri wa gazeti la Mulika andika tahariri kuhusu uharibifu wa mito nchini na upendekeze suluhu kwa 

tatizo hilo 

2. Ugatuzi una faida nyingi kuliko hasara. Jadili 

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Ajizi ni nyumba ya njaa. 

4. Tunga kisa kinachomalizia maneno yafuatayo…….Nilijitolea kafara na msaada wangu ukazaa natija kwa wengi. 

 

TATHMINI YA MWIGO YA KAUNTI YA KAJIADO 

HATI YA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI KENYA 

102/2 

KARATASI VLA PILI 

KISWAHILI   

soma kifungu  kifuatacho kisha ujibu maswali uliyopewa 

Taifa, liwalo lolote, hupenda kuona maandishi yake yako kwenye kiwango cha juu Maandishi ni sehemu ya 

utamaduni na hakuna taifa linalopenda kuona utamaduni wake uko chini au unadhauliwa na mataifa mengine, 

Kadiri taifa linavyostawi ndivyo linavyopenda kuwa na maandishi yenye kiwango cha juu, kwani hili huleta 

fahari:”Maandishi haya yameandikiwa na watu wanaowaza,” kila taifa hupenda kusikia mataifa mengine 

yakisema hivyo kuhusu maandishi yake. Mhakiki ana dhima ya kusema wazi kuhusu kiwango cha maandishi huyu 

asilia atakapoamua kutunga tena, atashawishika kuandika maandishi yaliyo kwenye kiwango cha juu zaidi. Na 

waandishi wengine watapatiwa msukumo wa kuandika maandishi yaliyo kwenye kiwango cha juu pia na hivi 

ndivyo mhakiki anavyosaidia kukuza na kuendeleza maandishi ya taifa lake. 

 

Mhakiki hujiuliza ni kiwango gani mwandishi amefaulu kuwachora wananchi katika harakati zao na kwa kiwango 

gani ameandika au ameyajadili matatizo yanayoisakama jumuiya hiyo? Je, ni kwa kiwango gani maandishi hayo 

yatawafanya wauelewe zaidi unyonge wao na kupambana na sababu za unyonge huo? Je,mwandishi amefaulu 

kwa kiwango gani kupambanua baina ya maadui wa jumuiya hiyo? Ni kwa kiwango gani amepambanua baina ya 

amali zinazoisaidia jamii kusonga mbele na zile zinazoizorotesha jamii hiyo? Swali hili ni swali la mtazamo. 

Mhakiki lazima awe akili pevu sana ili aweze kung’amua mambo na akisha yang’amua ayaandike kwa lugha 

nyepesi, ili mawazo yake yasomeke na kila mtu kwa urahisi. Lugha ngumu na rahisi ni zipi? Hili ni tatizo ambalo 

mhakiki anapaswa kulielewa na kulitatua; anapaswa kushirikiana na watu wa kila namna ili aelewe wanaongeaje, 

na atumie lugha yao inapowezekana na inapofaa, kwa kifupi, atumie lugha ambayo itawatumikia wasomi wake. 

 

Ni kiwango gani maandishi hayo yanawazindua na kuwapevusha wasomaji, ni jambo jingine ambalo mhakiki 

hujishughulisha nalo kila anapofanya uhakiki. Yawapevushe kimawazo na kimtazamo kwa jumla na yajaribu 

kuwafundisha namna ya kuepukana na kupambana na matatizo yao, yawapevushe ili waweze daima kutambua 

mawazo au watu gani wanaweza kuwa hatari na sumu kwao. Mhakiki huwasaidia wasomaji kuyabaini maandishi 

yaliyo sumu kwa jamii na atawasaidia hasa iwapo yeye mwenyewe ni sehemu ya wale wanaopambana na 

kupigania haki zao. Kuna maandishi mengine ambayo ni mazuri sana na yanagusa hisia za wasomaji kikweli 

sababu yameandikwa na watu wenye uwezo na fani kupindukia Maandishi hayo ni kama sambusa ambayo juu 

inametameta lakini ndani imeshindiliwa pilipili nyingi mno. Mhakiki sharti aseme wazi- ayafichue maandishi ya 

namna hiyo. Kuna maandishi ambayo huwachekesha na kuwaburudisha wasomaji, sababu yameandikwa kwa 

namna hiyo; na kumbe yanaeneza sumu, na maandishi mengine ingawaje si sumu, huwa pale ili kufurahisha na 

kuchekesha tu. Kicheko kinasaidia nini? Maandishi haya yanazorotesha harakati kwa kuwachelewesha watu 

kusoma maandishi yao wote. Mhakiki ni lazima ajiendeleze katika taaluma mbalimbali ili aweze kuwa na mawazo 

mengi ambayo yatamsaidia kuhakiki maandishi mbalimbali. Mhakiki hodari huichonga jamii yake kimawazo, 

huimarisha isitetwereshwe na kupofushwa wapotoshi. 

 

Baadhi ya waandishi asilia hueneza kasumba, pengine hufanya vile bila kujitambua Mhakiki lazima awafichue 

waandishi wanaoeneza mawazo ya kikasumba yasije yakaiambukiza jamii. Mhakiki ni lazima ayafichue na 

kuyaweka hadharani mawazo yote ya hatari yanayoenezwa kwa makusudi au kwa kutojua kwa waandishi asilia, 

kuna baadhi ya watu ambao hupenda kuhakiki vitabu vya watu wanaowaheshimu au marafiki zao, ili kuufanya 

urafiki baina yao ukomae zaidi, na mara nyingi hujikuta wanaandika muhtasari tu wa maandishi hayo na kujaza 

sifa kemkem: kamwe siwaiti wahikiki- hawa ni watu hatari sana kwa sababu hawamsaidii mwandishi asilia 

kujisahihisha ila(kwa kutojua au kwa makusudi) hujiunga na mwandishi asilia, kuizamisha jamii nzima. Lipo 

kundi jingine ambalo nalo siliiti la wahakiki kundi hili huangalia Fulani ametunga nini na kuanza kuponda vitabu 



 

 

vyake sababu wana fitina zao za siri. Makundi yote haya ni ya hatari sana katika taifa zima, mhakiki asiwe mlevi 

wa aina yoyote-asilewe 

Chuki au mapenzi kuhusu watu ambao maandishi yao anayahakiki. Lazima awe razini, asiwe hayawani. Ama 

sivyo, atakuwa mbomoaji, dufu la mtu. 

Maswali ya ufahamu 

a) Ipe taarifa hii anwani mwafaka.         (alama 1) 

b) Mhakiki ana jukumu gani kwa         (alama 2) 

i. Mwandishi  

ii. Msomaji  

c) Maandishi huwezaji kugusa hisia za wasomaji?       (alama 2) 

d) Fafanua ni vipi maandishi huwazindua na kuwapevusha wasomaji.     (alama 2) 

e) Bainisha aina tatu za wahakiki.         (alama 3) 

f) Kwa nini mwandishi wa taarifa hii haoni faida ya maandishi yanayochekesha?   (alama 2) 

g) Eleza maana ya kifungu kifuatacho cha maneno kama kilivyotumika katika taarifa.   (alama 1) 

Dufu la mtu 

2. UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kasha ujibu maswali       (alama 15) 

Mwana wa Adamu ni kiumbe cha ajabu! Ni kiumbe kilichopewa uwezo wa kuhodhi na kumiliki kila kitu, kiumbe 

kilichopewa akili na maarifa fuvu tele ili kutaratibu shughuli na mambi: kiumbe kilichopewa uwezo wa 

kuwasiliana na kutumia sauti nasibu ili kuwa na urari na muwala; kiumbe kilichopewa uwezo wa kufaidi viumbe 

wengine kwa njia mbalimbali na jumla jamala; hiki ndicho kiumbe kilichopewa idhini maalum ya kuzaana na 

kujaza dunia. Huyu ndiye mwana wa mama Hawa ambaye sasa amegeuka ndovu kumla mwanawe. 

 

Kwa sababu ya bongo alizonazo, binadamu ana uwezo wa kutumia teknolojia kwa manufaa yake na ithibati zipo 

tele. Binadamu ametumia nyambizi kuzuru chini ya bahari, amefika mwezini, amevumbua magala: amevumbua 

uyoka: amevumbua tarakilishi na sasa shughuli zake ni za kutandaridhi. Mwenyewe yuasema kuwa dunia yake 

imekuwa kitongoji katika muumano huu. 

 

Chambilecho wavyele, akili nyingi huondoa maarifa. Binadamu amekuwa dubwana linalojenga kushoto na 

kubomoa kulia na tuna sababu ya kulisoza dubwana hili kidole. Rabana ndiye msanii asiye mfanowe kwani 

aliisawiri murua. Rabuka akaona yote yalikuwa mema na mazuri: akamwambia binadamu,” Haya twende kazi!” 

 

Viwanda vya binadamu vinatiririsha maji-taka ovyo hadi mitoni, maziwani na baharini na matokeo yamekuwa ni 

vifo vya viumbe vya majini kama samaki ambavyo ni urithi aliopewa na muumba. Hakuna kiumbe kinachoweza 

kustahimili maisha bila maji safi. Maji yote sasa yametiwa sumu na binadamu kwa sababu ya ‘maendeleo’ yake. 

Joshi kutoa katika viwanda vivyo hivyo nalo limehasiri ukanda wa ozone ambao sasa umeruhusu jua kutuhasiri 

kwa joto kali mno. Siku hizi inasemekana kuwa kuna mvua ya aside inayonyesha katika baadhi ya sehemu za 

dunia na kuleta madhara makubwa. Labda hata mabahari yamekasirika kwa sababu hivi majuzi katika kile 

kilichoitwa ‘tsunami’, bahari lilihamia nchi kavu na kusomba maelfu ya binadamu na kuwameza wazima wazima. 

Vimbunga navyo vimetokea kwa wingi. Wataalamu wanasema kuwa viwango vya miyeyuko vitazidi kwa sababu 

ya joto na kiwango cha maji kitazidi pia. Binadamu atatorekea wapi? 

Idadi ya binadamu imezidi hadi kiasi asichoweza kukishughulikia kwa sababu anaijaza kiholela kwa sababu 

anadai kuwa aliruhusiwa kuijaza. Hii ni imani potovu. Anasahau kuwa alipewa ubongo wa kuwaza na kuwazua 

kabla ya kufanya chochote. Dhiki, maradhi na ufukara zimehamia kwa binadamu na kumtia kiwewe’ 

 

Binadamu amefyeka misitu kwa kutaka makao, mashamba, mbao, makaa, ujenzi wa nyumba na barabara na 

mahitaji mengine mengi. Wanyama wamefurushwa na wengi kuangamia kwa sababu ya ukosefu chakula na 

wengine kushindwa kuhimili  mabadiliko katika mazingira. Chemichemi za maji zimekauka nalo jangwa limeanza 

kutuzuru kwa kasi inayotisha. Kazi ya binadamu imekuwa ya kusukia kamba motoni. Itambidi aanze kujenga kwa 

matofali ya barafu. 

 

a) Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa taarifa, fupisha aya ya kwanza.   (alama 5) 

(Maneno 40-50) 

b) Kwa kuzingatia aya 4 za mwisho, eleza mambo muhimu yanayoshughulikiwa na mwandishi 

(maneno 95-105)           (alama 8) 

3. MATUMIZI YA LIGHA          (alama 40) 

a) Taja vigezo vitatu vya kuainisha konsoonanti za Kiswahili.      (alama 3) 

b) Onyesha shadda katika maneno yafuatayo 



 

 

i. Insha    

ii. Sanaa  

c) Kwa kutoa mifano onyesha matumizi mawili ya vifungo      (alama 2) 

d) Ainisha viambishi katika neon lifuatalo        (alama 3) 

Hamkuwalisha 

e) Tumia kiunganishi cha uteuzi katika sentensi.       (alama 2) 

f) Tumia kivumishi-ingineo katika ngeli ya I-I katika sentensi.      (alama 2) 

g) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kutumia kitenzi ndi- 

Sisi tulipanga mkutano huo.          (alama 2) 

h) Tumia kirejeshi cha kati kuunganisha sentensi hizi 

Mgeni amefika mapema          (alama 2) 

Mgeni amekaribishwa 

i) Andika udogo na ukubwa wa neon ukuta.        (alama 2) 

j) Tunga sentensi ukitumia kitenzi –ja kubainisha kauli ya kutendewa.     (alama 2) 

k) Tumia kiwakilishi kisisitizi cha nomino uteo katika umoja, katika sentensi.    (alama 2) 

l) Eleza maana ya kishazi.          (alama 2) 

m) Changanua sentensi ifuatayo kwanjia ya mistari. 

Wanafunzi wanashangilia bali wengine hawafurahii.       (alama 4) 

n) Unda nomino ya dhahania kutoka vitenzi vifuatavyo       (alama 2) 

i. Dharau  

ii. –wa  

o) Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo.        (alama 2) 

Amenipigia ngoma 

p) Andika hii sentensi kwa wingi. Hakimu alimhukumu seremala aliyeiba samani.   (alama 2) 

q) Andika kwa usemi wa taarifa. 

“ninaumwa na kichwa sana leo.” Mwalimu alisema.       (alama 3) 

r) Andika neon linguine lenye maana sawa: 

Piku            (alama 1) 

4. ISIMUJAMII   (ALAMA 10) 

a) Kwa nini kulikuwa na haja ya kusanifisha lugha ya Kiswahili. Toa sababu tano.   (alama 5) 

b) ….sote tunajua kwamba ni kudura. makiwa! 

i. Tambua sajili iliyotumika katika dondoo hili.       (alama 1) 

ii. Eleza sifa nne za sajili hiyo.         (alama 4) 

 

 

  



 

 

TATHMINI YA MWIGO YA KAUNTI YA KAJIADO 

hati ya kuhitimu elimu ya sekondari kenya 

KISWAHILI  

KARATASI YA TATU 

1. LAZIMA: SEHEMU YA A 

USHAIRI 

Soma shairi ulilopewa kwa makini kasha ujibu maswali 

Ah! siambile ovyo, samba ah! kupuuzwa 

Ah! hii niambavyo, si kwaamba nimependezwa 

Ah! moyo wamba hivyo, kwayo niliyofanyizwa 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! si mimi nilivyo, mawazo yametatizwa 

Ah! tata za magovyo, fikira zimeshangazwa 

Ah! naviwe viwavyo, sioni pa kutulizwa 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! sililii yavyo, kwa kutaka kunyamazwa 

Ah! sipendezwi navyo, sipendezwi kebezwa 

Ah! ni hivi ambavyo, mkata heshi kutezwa? 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! kukicha ya vivyo, na uchao yajalizwa 

Ah! havishi viishavyo, na matayo kuambizwa 

Ah! sivyo hivi sivyo, vyakanywa na kukatazwa 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! lau hata ndivyo, basi hata kulekezwa 

Ah! wayatenda kwayo, kwamba ndiko kutukuzwa 

Ah! tenda utendavyo, ni kuwa watendekezwa 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! ni vile wambwayo, togo upate tangazwa 

Ah! kila upendwavyo, mwisho ‘we utatukizwa 

Ah! pendo lianzwavyo, sivyo vya kuishilizwa 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! kila lenye govyo, halikawii kuvizwa 

Ah! nalende lendavyo, ukomo litagotezwa 

Ah! ni vipi kulivyo, kukadumu kutulizwa? 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! dunia ni kyovyo, kizamacho chaibuzwa 

Ah! ni mangapi ja’vyo, hayako metokomezwa 

Ah! jaa lijaavyo, mwishilio lapunguzwa 

Ah! namba nionavyo, vipasavyo kuelezwa. 

 

Ah! kaa ukaavyo, hatimayo yasogezwa 

Ah! nauwe uwavyo, atende hulipizwa 

Ah! hakuna lilivyo, gumu lisilolegezwa 

Ah! namba nionavyo, vipasyo kuelezwa. 

a) Taja mambo matatu ambayo mshairi analalamikia.       (alama 3) 

b) Shairi hili liko katika bahari gani? Toa sababu.       (alama 2) 

c) Taja na utolee mifano tamathali mbili za lugha zilizotumiwa na mshairi.    (alama 4) 

d) Huku ukitoa mifano kutoka shairi, eleza matumizi yoyote matatu ya uhuru wa ushairi.   (alama 3) 

e) Andika ubeti wa kwanza katika lugha ya nadharia.       (alama 4) 

f) Tambua toni ya mshairi.          (alama 2) 

g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa kwenye shairi.    (alama 2) 



 

 

i. Watendekezwa 

ii. Togo 

SEHEMU YA B 

RIWAYA 

Kidagaa Kimemwozea; Ken Walibora 

Jibu swali 2 au la 3 
2. Thibitisha matumizi ya mbinu zifuatazo katika Riwaya ya Kidagaa Kimemwozea. 

i. Sitiari             (alama 10) 

ii. Taswira            (alama 10) 

3. …..ilibidi kulipa hela nyingi za kadhongo, kuwalipa polisi, makarani wa mahakama, majaji, wajua tena mti 

hauendi ila kwa nyenzo. 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4) 

b) Eleza tamathali ya usemi iliyo katika dondoo.       (alama 2) 

c) Fafanua maudhui yanayorejelewa katika dondoo hili kwa kutumia mifano saba   (alama 14) 

SEHEMU YA C 

TAMTHILIA: 

Mstahiki Meya: Timothy M. Arege 

Jibu swali 4 

4. a) “…….Duniani kuna watu na viatu….” Fafanua muktadha wa dondoo hili.    (alama 4) 

b)  Thibitisha ukweli wa kauli hii ukirejelea Tamthilia ya Mstahiki Meya.    (alama 16) 

SEHEMU YA D 

HADITHI FUPI: 

Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine: K. Walibora na S.A Mohamed. 

Jibu swali la 5 au la 6 

5. “……Usipoachana na mambo haya nitaacha kazi,” 

a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.       (alama 4) 

b) Thibitisha kuwa mnenewa ni katili.        (alama 16) 

6. Kwa kurejelea hadithi zifuatazo onyesha jinsi vijana walivyosawiriwa. 

i. Gilasi ya mwisho makaburini.         (alama 5) 

ii. Kanda la usufi 

iii. Shaka ya mambo 

iv. Tazamana na mauti 

SEHEMU E 

FASIHI SIMULIZI 

7. a) Mbali na kuapiza na kufukuza pepo taja miktadha mine mingine ambapo ulumbi hutumika.  (alama 4) 

b) Eleza sifa zozote tatu za ulumbi.         (alama 6) 

c) i) Maapizo ni nini?           (alama 2) 

ii) fafanua umuhimu wa maapizo katika jamii.       (alama 8) 

8. Ndimi kisoi, dume la ukoo mtukufu 

Ulojipambanua kwa mabingwa 

Wachezaji hodari wa ngoma 

Ndimi dume liloingia nyanjani. 

a) Tambua aina ya maghani inayowasilishwa.       (alama 2) 

b) Fafanua sifa bainifu za aina hii ya utunzi.       (alama 10) 

c) Eleza umuhimu wa tungo hizi katika jamii.       (alama 8) 

 

   

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 



 

 

TATHMINI YA MWIGO YA KAUNTI YA KAJIADO 

hati ya kuhitimu elimu ya sekondari kenya 

KISWAHILI  

KARATASI YA 1 

3. Ajizi ni kuchelewa kutenda jambo au kushindwa kufanya jambo. 

Maana ya methali 

_ Uvivu wa kuamua au uzembwe ni ufunguo wa ufukara au umaskini. 

Matumizi yake. 

_ Huwahimiza watu wawe wepesi katika kufanya uamuzi au wasiwe na tabia ya kuchelea chelea jambo kama  

wanataka kufanikiwa maishani. 

_ Methali nyingine yeneye maana saw ana hii ni “ajizi ni ufunguo wa umaskini.” 

_ Kisa chaweza kuafiki hali zifuatazo. 

i. Mwanafunzi kuzembea shuleni hatimaye hafaulu katika mtihani. 

ii. Mkulima asiye tia bidii halafu asipate mavuno ya kulipisha. 

iii. Mfanyibiashara ambaye haweki bidii katika biashara yake apate hasara tupu na hali nyingine zozote. 

Tanbihi  

1. Mtahiniwa lazima athibitishe ukweli wa methali hii.Asipofanya hivyo amepotoka kimaudhui na atuzwe D03
20⁄  

2. Atakayekuza dhana ya ajizi tu bila kuonyesha athari atakuwa ameshughulikia upande mmoja tu,asipitishe alama 

C+ 10 20⁄  

3. Athari(njaa) yaweza kujitokeza katika sura mabalimbali k.m kuanguka mtihani,biashara kuanguka,ndoa 

kuvunjika.n.k. 

4. Akitunga methali nyingine na aitungie kisa achukuliwe kuwa amejitungia swali lake na kulijibu atuzwe D-01 20⁄  

4. Hili ni swali la mdokezo.Mtahiniwa lazima atunge kisa kitakachoafiki mdokezo huo.Kisa lazima kionyeshe 

kujitolea kafara (kujitolea kwa vyovyote licha ya vikwazo) na kuzaa natija (kufaidika) 

Kisa cha mtahiniwa kinaweza kuafiki hali zifuatazo: 

_ Kiongozi wa wafanyikazi kuwatetea wenzake licha ya pingamizi kutoka kwa mwajiri hatimaye hali yao ya 

kufanyia kazi inaboreshwa. 

_ Safarini anjitolea kuwanusuru wengine wakati chombo au gari lilikuwa laenda mrama. 

_ Yeye akiwa motto aliyeajiriwa kuwasaidia ndugu zake na wazazi wakafaidika. 

Zingatia hali nyingine zinaazoafikianan na dondoo. 

Tanbihi  

1. Akikosa kumalizia kwa dondoo alilopewa lakini kisa kiafikiane nalo,amepungukiwa kimtindo. 

2. Akiongezea maneno baada ya dondoo au katikati achukuliwe kuwa ana upungufu wa kimtindo. 

3. Lazima kisa kimhusu yeye mwenyewe.Asiopojihusisha amepotoka kimaudhui na atuzwe D03 20⁄  

 

 

 

  



 

 

TATHMINI YA MWIGO YA KAUNTI YA KAJIADO 

hati ya kuhitimu elimu ya sekondari kenya 

KISWAHILI  

KARATASI YA 2 

a) Dhima ya mhakiki(al.1) 

b) Mwandishi-kuinua kiwango cha uandishi cha mwandishi kwa kusema wazi kuwa maandishi yako kiwango chja 

chini.(al;.2) 

ii) Msomaji :kumsaidia kuyabaini maandishi yaliyo sumu kwa jamii.(al.2) 

c) Kwa kuwaburudisha na kuchekesha.     (al.2) 

d)  Yanapojjaribu kuwafundisha namna ya kuepuka na kupambana na matatizo yao. 

- Yanapowapevusha ili waweze daima kutambua mawazo au watu gani wanaweza kuwa hatari na sumu kwao. 

        (al 2) 

 

e) i) Mhakiki hodari ni aichongaye jamii yake kimawazo na kuimarisha isitetereshwe na kupofushwa na waandishi  

wapotoshi. 

ii. Wanapoenda kuhakiki vitabu vya watu wanaowaheshimu au marafiki zao ili kukoma urafiki wao. 

iii) Wanaongalia Fulani ametunga nini na kupanda vitabu vyake sababu wana fitina zao za siri. (3x1=3) 

f) kwa sababu yanazorotesha harakati kwa kuwachelewesha watu kusoma maandishi yenye mafunzo ya kuwapa 

mbinu mpya zitakazowasaidia dhidi ya mazingira kwa faida zao.  (al 2) 

UFUPISHO 

a) i) Binadamu alipewa uwezo wa kumiliki kila kitu. 

ii) Binadamu alipewa akili na maarifa ili kupanga mambo yake. 

iii) Alipewa uwezo wa kuwasiliana na wenzake kwa kutumia lugha. 

iv) Alipewa uwezo wa kufaidika kutokana na mazingira yake. 

v) Alipewa uwezo wa kuza  na kujaza dunia.     Yoyote 5xi=5) 

 

b) i) Binadamu amekuwa dubwana linalojenga na kubomoa. 

ii) Viwanda vinachafua maji na kuua viumbe muhimu kwa binadamu. 

iii) Moshi kutoka viwandani umedhuru ukanda wa ozone na joto kuzidi duniani. 

iv) Idadi ya binadamu imeongezeka zaidi ya uwezo wake. 

v) Maradhi na ufukara yamekuwa matatizo makubwa kwa binadamu. 

vi) Binadamu anafyeka misitu yote. 

vii) Binadamu amewafurusha na kuwaangamiza baadhi ya wanyama. 

viii) Chemichemi za maji zimekauka na kuwa jangwa.    (Zozote 8x1=8) 

 

 

 a-5 

  M   b-8 

  

 

SWALI LA 3 

a)  

 Mahali pa kutumika  

 Nmna ya kutumika 

 Marindimo /mtetemeko katiak nyuzi za sauti.    (3X1=3) 

b) ‘Insha au insha         (al.1) 

    ii)Sa’naa au sanaa       (al.1) 

Tanbihi: 

Akipigia mstari silabi yenye kutiliwa mkazo apewe alama. 

c)  

 Kufungua maneno ya ziada /maelezo zaidi. 

 Kufungua nambari /herufi za kuorodhesha. 

 Katika mazungumzo/mahojiano /tamthilia.     Zozote 2x1=al2) 

d) ha-kikanushi 

  m-nafsi 

  ku-wakati 

  wa-kitendwa 

  ish-kauli 



 

 

  a-kiishio      (6 ½ =al.3) 

e)  Wal,au ama      1x2=2) 

f)  Nyingineyo      (1x2=2) 

g) Sisi ndisi tulipanga mkutano huo. 

h) Mgeni aliyefika mapema amekaribishwa.  (1x2=2) 

i)  Ukuta- kikuta (udogo)     2x1=) 

j)  Mf. Mtoto amejiwa na mamke.    1x2=2) 

k) uu hu 

  huu huu 

  uo huo 

  huohuo 

  ule ule       chochote kimoja  

  Tanbihi 

  Lazima iwe sentensi katika umoja. 

l)  Kishazi ni fungu la maneno  lenye muundo wa kundi Nomino na kundi Tenzi katika muktadha wa  sentensi.

             (2x1=2) 

m) Wanafunzi wanashangilia bali wengine hawfurahii. 

  S - S1 +U + S2 

  S1 -KN +KT 

  KN -N 

  N -Wanafunzi 

  KT -T 

  T -Wanashangilia  

  U -bali 

  S2 -KN + KT 

  KN -W 

  W -Wengine 

  KT -T 

  T -hawafurahii 

   Maelezo 

   Vittahiniwa 3= ala.1 

   Vitahiniwa 12=ala.2 

 n) I)Dharau –dharau       (al.1) 

   ii)-wa - uwepo       (iala.10 

 o) Amenipigia ngoma 

i) Ameniburudisha kwa kupiga ngoma 

ii) Amepiga ngoma kwa niaba yangu. 

ii) Amepiga ngoma akielekeza kwangu 

iii) Amenipiga kwasababu ya ngoma .   zozote 2x1=2 

 

          
 p) Mahakimu waliwahukumu maseremal walioiba samani. Vitahiniwa (3=ala.1)  6=ala.2) 

 q)Walimu alisema kwamba alikuwa anaumwa na kichwa san siku hiyo. (3x1=3) 

 r) Piku –shinda 

   zidi 

   pita 

   weza         (al.1) 

 4.  ISIMU JAMII 

 Kuwepo kwa lahaja nyingi- baadhi yazo hazingeeleweka na kila mtu. 

 Kulikuwa na haja ya kuwa na hati sawa ya kuandika Kiswahili –Kul;ikuwa na hati nyingi kwa  

 mfano ,Kirumi , kilatini na kiarabu. 

 Kulikuwa na haja ya kusawazisha maandishi ya kitaalamu katika kamusi. 

 Haja ya kuwa na lugha moja ya mawasiliano na elimu –kutumika katika kamusi. 

 Haja ya kuwa na lugha moja ya mawasiliano na elimu –kutumika katika mikutano, shuleni, vyuoni n.k (5x1=5) 

b) Sajili ya mazishi /matanga /kilio masikitiko /msiba/ maombolezo/uzikaji. 

Sifa 

 Msamiati maalum kwa mfano makiwa marehemu. 

 Lugha ya kufariji/liwaza 



 

 

 Yenye matumaini 

 Matumizi ya vihihisishi oh, wuui, 

 Lugha ya kusitasita 

 Huhusisha sana mambo ya kidini na Mungu na Imani za jamii. 

 Ni lugha ya hasira. 

 Kuchanganya ndimi 

 Inaadaman na viziada lugha 

 Matumizi ya sentensi fupi 

 Matummizi ya sentensi ndefu 

 Imesheheni sifa za m wendazake 

 Matumizi ya lugha isiyozingatia kanuni za kisarufi.    Zozote 5x1=5) 

 

 Maneno 6 katika kila mstari  kurasa mbili na robo 

 Maneno 5 katika kila mstari kaurasa mbili na robo tatu. 

 Maneno 4 katika kila mstari Kurasa tatu na robo tatu 

 Maneno 3 katika kila mstari Kurasa nne na nusu 

 Kufikia maneno 174 Insha robo 

 Maneno 175-274  insha nusu 

 Maneno 275- 374 Insha robo tatu 

    Maneno 375 na kuendelea insha 

  



 

 

WESTLANDS DISTRICT JOINT EXAMINATION 

KISWAHILI 

Karatasi ya 1 

INSHA 

Muda: Saa 1 ¾ 

 

 MASWALI 

1. SWALI LA LAZIMA 

 Ukiwa Gavana Mtajika wa Kaunti yako umealikwa kuwazungumzia wanafunzi wa kidato cha nne katika shule ya 

Mafanikio.  Andika Tawasifu utakayowasilisha.  

 

2. Eleza jinsi udanganyifu katika mitihani utaathiri maisha ya kizasi kijacho. 

 

3. Andika kisa kitakachothibitisha maana ya methali:  Mtenda mema kwa watu atendea nafsiye.  

 

4. Kamilisha tukio kwa maneno yafuatayo: 

 “….waliwasili saa tatu baadaye.  Uharibifu wa mali na maisha ulikuwa umeshatendeka wala kufika kwao 

hakukusaidia kwa lolote.” 

 

 

 WESTLANDS DISTRICT JOINT EXAMINATION 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

(Ufahamu, ufupisho, sarufi na matumizi ya lugha na Isimujamii) 

Muda: Saa 2 ½  

 

1. UFAHAMU (ALAMA 15) 

 Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali yanayofuatia.  

 Mateso ya wanawakiwa ni suala la kijamiilinalofaa kutazamwa kwa darubini kali.  Hata hivyo wanaoathirika zaidi 

ni watoto ambao bado wako katika umri unaohitaji kulelewa na kupewa mahitaji ya msingi kama mavazi, malazi, 

Elimu na mengine anuwai.  Hali ya kuachwa na wazazi imekuwa ikizikumba jamii tangu enzi za mababu na kila 

itokeapo, wanajamii huipokea kwa mitazamo tofautitofauti, hivyo kuwafanya wanawakiwa kuathirika sana.  

 Baadhi ya jamii zina imani za kijadi pamwe na mila zilizochakaa zinazozifanya kuamini kuwa baadhi ya vifo 

hutokana na laana.  Wngine huchukulia kuwa mwendazake ameondolewa na ulozi.  Imani kama hizi huifanya 

jamii kuwatia watoto walioachwa katika mkumbo ule ule, hivyo kuwaangalia kwa macho yasiyo ya kawaida.  Hili 

husababisha dhana gane.  Hali hii husababisha kuwachukulia watoto kama wanaotoka katika kizazi 

kilicholaaniwa.  Jamii basi hukosa kuwapa watoto hawa stahiki yao.  Hata wanapojitahidi kuiwania nafasi yao, 

waliowazunguka huwavunja mioyo.  Jitihada zao huishia kuwa si chochote kwa kuwa jamii inawatazama kama 

waliolaaniwa.  

 

 Punde baada ya mzazi mmoja au wote wawili waendapo wasikorudi, inatarajiwa kwamba aliyeachiwa mtoto, awe 

mzazi wake, mwanafamilia aur jirani awajibike na kumtnza mwanamkiwa.  Kunao kadha wa kadha 

wanaowajibika – ninawavulia kofia.  Hata hivyo wengi hutelekeza jukumu hili walilopewa na Muumba.  Si ajabu 

basi kuona kuwa idadi ya watoto hawa ni waliopotelewa na wazazi wao.  Inakera zaidi kugundua kuwa baadhi ya 

watoto hawa wana mzazi – mmoja.  Kwamba mke au mume wa mtu ameaga, au iwe kwamba mzasi mmoja 

alimzaa mtoto na kumwachia mwenzake mzigo wa ulezi, aliyeachiwa ana jukumu la kumpa mwanawe mahitaji ya 

msingi.  Machoni pa Jalali, kila anayepuuza wajibu huu ana hukumu yake siku ya kiama. 

 

 Ni haki ya kila mtoto kupata Elimu.  Katika katiba ya Kenya mathalan, elimu ya msingi, yaani kuanzia shule ye 

chekechea hadi kitado cha nne ni ya lazima.  Tangu hapo hata hivyo, jamii zimekuwa zikiwanyima wanawakiwa 

wengi Elimu.  Kwamba kunao wachache wanaowaelimisha baadhi ya wanawakiwa, ni kweli.  Hata hivyo, 

wengine hukosa hata wa kuwapeleka katika shule ya chekechea, hivyo kuishia kutojua hata kuandika majina yao.  

Mfikirie mtu katika karne ya 21 asiyejua kusoma wala kuandika!  Nani ajuaye, huenda huyo mwanamkiwa 

asiyepelekwa shuleni ndiye angalikuwa profesa, daktari, mwalimu, rubani au msomi mtajika na mtaalamu wa 

uwanja muhimu katika jamii! 

 



 

 

 Kila mtoto ana haki ya kulelewa hadi kufikia utu uzima kabla ya kupewa majukumu mazito.  Katika katiba ya 

Kenya, utu uzima, ulio umri wa kuanza kufanya kazi huanzia miaka 18.  Wanaohakikisha watoto hawa 

wametimiza utu uzima kabla ya kufanyizwa gange ngumu wanafaa pongezi.  Hata hivyo wanawakiwa wamekuwa 

wakitumiwa na wengi kama punda wa huduma.  Wanaaila, wengine huwachukua wanawakiwa kwa machozi 

mengi wazai wao waagapo na kuapa kuwahifadhi na kuwatunza wana wale wa ndugu zao, kumbe ni machozi ya 

samba kumlilia swara  Hata kabla ya mwili wa mzazi mhusika kuliwa na viwavi, mateso kwa mtoto yule huanza, 

akawa ndiye afanyaye kazi zote ngumu.  Utakuta watoto wao wamekaa kama sultan bin jerehe huku 

mwanamkiwa yule akiwapikia, kuwafulia nguo, kudeki, karibu hata awaoshe miili!  Kazi kama zile za shokoa 

huwa za sulubu na aghalabu husindikizwa kwa matusi yasiyoandikika.      

 

 Baadhi ya waja walionyimwa huruma huwahadaa wanawakiwa na kuwapeleka ng’ambo wakitumia vyambo, 

kuwa wakifika kule watapata kazi za kifahari.  Maskini wale huishia kushikwa shokoa, wakawa watumwa katika 

nyumba za waajiri wao, bila namna ya kujinasua.  Wengine huishia kutumiwa kama watumwa wa ‘kimapenzi’ 

katika madanguro, miili yao ikawa ya kuuziwa makahaba waroho wasiojali utu.  Kujinasua kule huwa sawa na 

kujitahidi kuokoa ukuni uliokwishageuka jivu, maadamu wanawakiwa aghalabu hukosa watu wenye mioyo ya 

huruma ya kuwashughulikia.  Wengi huitumia methali ‘mwana wo ndugu kirugu mjukuu mwanangwa’ 

kuwapuuzilia mbali wanawakiwa ambao hukimbiliwa tu wabinafsi hawa wanapofaikia wenyewe.   

 

Maswali 

a)  Taja anwani mwafaka kwa kifungu hiki.        (alama 1) 

b) Wanaosumbuka sana miongoni mwa wanawakiwa ni kina nani?      (alama 2) 

c)  Eleza dhana ya ‘mwanamkiwa.’            (alama 2) 

d)  Imani na mila za jadi huchukuliwa kuwa chanzo cha uanaukiwa.  Taja mambo mawili kuthibitisha.  (alama 2)                                                                              

e)  Ni mateso yapi mawili ambayo wanawakiwa hupitia wanapohadaiwa na kupelekwa ng’ambo? (alama 2) 

f)  ‘Baadhi ya watu wa jamii ya wanawakiwa wana unafiki.’  Eleza.     (alama 3) 

g)  Eleza maana za maneno au vifungu vifuatavyo kulingana na matumizi katika kifungu.  (alama 3) 

i) Pamwe na mila 

ii) Gange ngumu  

iii) Wakitumia vyambo 

 

2.  UFUPISHO (ALAMA 15) 

 Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu mawali yanayofuata.  

 Sanaa ya jadi ni njia moja ya mawasiliano ambayo ni adhimu, hasa barani Afrika.  Mawasiliano kupitia kwa sanaa 

ya jadi ni njia bunifu ya kuwasilisha ujumbe kupitia kwa sanaa tendi kama vile drama, ushairi tendi, masimulizi 

nyimbo, ngoma na kadhalika.  Njia hii imekuwa ikitumika katika jamii nyingi za Kiafrika toka jadi kwa ufanisi 

mkubwa sana, kuwasilisha ujumbe kwa wanajamii, hasa hekima na busara ya wakongwe kwao chipukizi.  

 Takribani katika jamii zote za Kiafrika, sherehe yoyote ya jadi haikukosa sanaa tendi.  Lazima pangekuweko na 

sanaa tendi katika sherehe kama vile tohara, kutakaswa na kutawazwa kwa viongozi, mazishi, ndoa na hafla za 

burudani.  Licha ya kuburudihsa na kuchangamsha waliohudhuria, sanaa hizi zilitumika kuwasilisha na kupasha 

ujumbe.  Sanaa hizi hata hivyo hazijapitwa na wakati na bado zinaweza zikatumika sambamba na njia za kisasa na 

mawasiliano kama vile redio, runinga, magazeti, majarida na wavuti.  

 Matumizi ya sanaa ya jadi pamoja na njia za kisasa za mawasiliano yana manufaa lukuki.  Kwanza, matumizi 

haya yataweza kuwashirikisha kikamilifu watu wengi katika mawasiliano, hasa akika yahe wa mashambani na 

wanaotoka katika mitaa ya mabanda ambao huhisi wametengwa na njia za kisasa za mawasiliano.  Aghalabu, njia 

za kisasa za mawasiliano huchukuliwa na baadhi ya wanajamii kuwa ni milki ya walioelimika, walio mijini na 

hasa wenye ushawishi mkubwa katika kuunda na kutekeleza sera zinazotawala nchi. 

 Hali kadhalika, mawasiliano huchukuliwa kuwa ni himaya ya watu wanaojiweka mbele kuwa wajuzi wa kila kitu.  

Wao huzitumia njia hizo kuendeleza maslahi yao kwa kutoa maamuzi yanayowaathiri hata waliotengwa, bila 

kuwashirikisha katika maamuzi hayo.  Fauka ya haya, njia za kisasa za mawasiliano hutumia lugha ambazo 

hazifahamiki na wengi.  Aghalabu hutumia lugha za kigeni kama vile Kingereza na Kifaransa, ati kwa kuwa ndizo 

lugha za kimataifa na lugha tukufu, ingawa ujumbe unaowasilishwa na lugha hizo huusiwa kwa namna yenye 

utata na isiyoeleweka na wengi.  Matokeo ya ujumbe huo ni athari kwao pamoja na vizazi vyao.  Isitioshe, njia 

hizi huwa ghali na pia huchukuana na teknolojia inayokanganya.  Hali hizi ndizo huchangia kutngwa kwa 



 

 

wanajamii na viongozi, na kuwafanya watumiaji baridi wa njia hizi za mawasiliano kwa kuwakosesha fursa ya 

kutoa mwitiko ama michango yao kupitia kwa njia hizi.  

 Kwa upande mwingine, matumizi ya njia ya sanaa za jada hushirkisha watu wote – walioelimika na wasioelimika.  

Hii ni kwa kuwa njia hii haitegemei matini yaliyoandikwa.  Pili, njia hii haitumii teknolojia inayokanganya na 

iliyo ghali.  Zaidi ya haya, njia ya sanaa za jadi hupasha ujumbe huku ikichangamsha, kuburudisha, kuteka na 

kuwavutia wengi huku ikidumisha urazini na taharuki zao.  Aidha, sanaa za jadi hutoa nafasi ya kurudia igizo au 

onyesho na kuwasilisha jumbe anuai kwa muda mfupi sana.  

 Sanaa ya jadi, kama njia ya mawasiliano, hutoa nafasi sawa kwa watu wote kuelimika na kupata maarifa bila 

kubagua kwa misingi ya umri au jinsia.  Hii ni kwa kuwa wakubwa kwa wadogo, chipukizi kwa wakongwe, wake 

kwa waume na wavulana kwa wasichana wanaweza wakashiriki katika maonyesho au maigizo.  Sanaa tendi za 

kiafrika aidha hutoa nafasi kwa hadhira kushiriki.  Njia hii pia ni maarufu katika kuzindua, kuhamasisha, na 

kusambaza ujumbe kwa watu wengi bila kuwachosha wala kuwasinya.  Licha ya kuwa ina uwezo wa kumchongoa 

na kumchambua mtu kwa wakati huo huo, ina uwezo pia wa kumfanya mtu asijihisi kuwa anaingiliwa, 

kusimangwa, kukashifiwa wala kufanyiwa stihizai.  Hivyo basi, hakuna kwenda mahakamani kushtaki na kudai 

fidia kama ilivyo katika njia za mawasiliano za kisasa.  Sanaa tendi huwa hailengi mtu mahususi bali kaumu 

inayoshiriki, na kila mmoja huathirika kivyake.  

Maswali 

a) Kwa maneno kati ya 40-50, eleza mambo yote muhimu anayozungumzia mwandishi katika aya ya kwanza nay a 

 pili.             (alama 7) 

b)   Fupisha ujumbe katika aya ya tatu, nne na tano kwa maneno kati ya 100-110.    (alama 10) 

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a) Eleza tofauti kati ya sauti zifuatazo.         (alama 2) 

 /ng’/na/s/ 

b)   Tofautisha shadda na kiimbo.            (alama 2) 

c) Andika kinyume cha sentensi hii.  

 Jogoo akiwa juu ya banda aliwika na kusikika kote.        (alama 2) 

d) Geuza sentensi ifuatayo katika udogo wingi.        (alama 2) 

 Mbuzi alimgonga mtu aliyekuwa akikimbia. 

e) i) Eleza maana ya ngeli.                                         (alama 1) 

       ii) Taja na ubainishe nomino inayopatikana katika ngeli mbli tofauti.     (alama 2) 

f) Yakinisha sentensi ifuatayo:          (alama 2) 

 Mwanafunzi asipompata hatampa ujumbe.  

g) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kihusishi cha sababu.                                 (alama 2) 

h) Andika sentensi yenye muundo ufuatao:        (alama 4) 

KN (W+S) + KT(T+RN (N+V)) 

i) Sahihisha sentensi ifuatayo:                               (alama 2) 

 Mkutano uliohairishwa ulikusudia kuwapea washindi tuzo. 

j. Mbwa aliyepotelea mwituni alipatikana kidimbwini.  (Anza:  Kidimbwini….)      (alama 2) 

k. Ainisha mofimu katika neno:                              (alama 3) 

 Waliomteremshia  

l. Bainisha matumizi ya kiambishi ndi- katika sentensi ifuatayo.       (alama 2) 

m. Andika sentensi kuonyesha matumizi mawili ya kistari kirefu.                  (alama 2) 

n. Tambua aina za shamirisho katika sentensi ifuatayo:       (alama 3) 

 Kiti alichonunuliwa babu kwa pesa taslimu na Kefa kinapendeza.  

o. Bainisha aina za virai katika sentensi hii:                                                        (alama 3) 

 Dada yao mrembo anatembea kitausi mjini.  

p. Tumia kitenzi chota katika sentensi kama kishazi huru na kishazi tegemezi.     (alama 2) 

q. Unda vitenzi vinavyotokana na nomono zifuatazo:       (alama 2) 

i) Sitiara 

ii) Mtihani  

 

 

 

 

 



 

 

5. ISIMU JAMII 

 Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali. 

K: Aisee!  Kaka hujambo? 

S: Sijambo ndugu.  How are you today? 

K: Am okay. 

S: Je, ulipata message yangu? 

K: Ipi hiyo? 

S: Kuhusu mtihani wa KCSE.  

K: Naam, inafaa tudiscuss.  

S: Bila shaka kesho itakuwa heri.  

K: Sawa, asante.  

 

 Maswali 

i) Tambua sajili hii.            (alama 2) 

ii) Jadili kwa mifano kuchanganya ndimi na kuhamisha ndimi katika mazungumzo ya K na S.  (alama 4) 

iii) Toafutisha lakabu na misimu.                     (alama 4) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  



 

 

WESTLANDS DISTRICT JOINT EXAMINATION 

KISWAHILI 

Karatasi ya 3 

FASIHI 

Muda: Saa 2 ½  

1. LAZIMA:   

SEHEMU YA A:  TAMTHILIA  

 Mstahiki Meya:  Timothy M. Arege. 

 

1. “Nanyi vilevile msikate tama.  Endeleeni kushinikiza kumwona…. Mlango hatimaye huenda ukasalimu amri.” 

a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.         (alama 4) 

b) Taja na utolee mfano tamathali zozote mbili za lugha zilizotumika katika dondoo hili.    (alama 4) 

c) Eleza ni kwa nini wanaorejelewa wako karibu kukata tama.      (alama 8) 

d) Fafanua sifa zozote nne za mzungumzaji wa maneno haya.       (alama 4) 

 

SEHEMU YA B:  RIWAYA  

Kidagaa Kimemwozea:  Ken Walibora 

Jibu Swali la 2 au 3.  

2. “Nilichodhamiria mimi ni kushirikiana …. Kumnyonyoa kupungu mmoja, ila sikutaka niingie pahala pake niruke  

 juu nikijihadaa kwamba nitafika mbinguni…..”        

a) Eleza muktadhaa wa dondoo hili.            (alama 4) 

b) Fafanua namna kipunga alivyonyonyolewa.         (alama 8) 

c) Eleza umuhimu sita wa kupungu anayerejelewa.         (alama 6) 

3. Taja na utoe mfano wa tamathali yoyote iliyotumika katika dondoo.      (alama 2) 

Amani na Imani wanatoa mchango upi katika ujenzi wa jamii mpya?  Jadili.     (alama 20) 

 

 SEHEMU YA C:   USHAIRI  

4. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali. 

 SIWE  

1. Siwe ulosema jana, yakuwa umashuhuri? 

 Ya kuwa wajuwa sana, aidha huna kiburi? 

 Nchini wajulikana, mwanasiasa mahiri,’ 

 Bungeni tukuajiri? 

 

2. Siwe ulotushawishi, kwa chumvi na kwa sukari, 

 Na matamu matamshi, ukaziteka suduri. 

 Ukanena penye moshi, moto ndiyo yakwe siri, 

 Nawe ndiye hiyo nari? 

 

3. Siwe uloji’ta moto, uwakao biribiri., 

 Kama ‘tatia fukuto, Litakalo leta kheri,  

 Utatufunua mato, Maisha yawe mazuri,  

 Tukupe kura waziri? 

 

4. Siwe ulosema hayo, na mengi ukabashir., 

 Ukamba wafata nyao, nyayo sizo utiriri,  

 Tusiwe na wayowayo, wa kufikirifikiri,  

 Tukuachie ujari? 

 

5. Siwe tulokuinua, Mabegani kama mwari,  

 Tungawa talemelewa, waume tukajasiri., 

 Kamba tukikuchaguwa, memba kwetu yatajiri, 

 Tukaketi kusubiri? 

 

6. Siwe ulotugeuka, kwamba leo u waziri,  

 Wajiona melimuka, tena ukawa ayari, 

 Walaghai ukicheka, ukuu umekughuri, 

 Leo mekuwa hodari? 



 

 

7. Siwe ulojawa raha, za hino yetu sayari,  

 Ukawa ja vile shaha, hatukupati shauri, 

 Kutuona ni karaha, wakatiwo twahasiri,  

 Ushakiya msitari? 

 

8. Siwe uliyetughura, ukafunga na safari,  

 Ukaelekea bara, Kwa wenzio matajiri., 

 Ukatuacha majura, na tama kukithiri, 

 Kanama Ushaghairi? 

 

9. Siwe uliyetuasi, ukenda pasi kwaheri,  

 Mbona hutambii nasi, tukayajua yetu shari,  

 Leo una masidisi, husemi na aso gari, 

 Ndio mezidi jeuri? 

 

10. Siwe ‘lotwaa mgwisho, ukawa wajifakhiri? 

 Chenye mwanzo kina mwisho, hili wajuwa dhahiri,  

 Vyaja kutoka vitisho, kwani hayo sidahari,  

 Mambo mengi mdawari? 

 

11. Siwe utakayeiza,  mwishowo ukidhihiri,  

 Siku itayoteleza, kuja kwetu ansari, 

 Kuja kutubembeleza, kwa nyunga nalo khamri,  

 ‘Tauya nazo nadhiri.  

   

a) Taja na ueleze habari za shairi hili?         (alama 3) 

b) Fafanua toni ya shairi hili.           (alama 2) 

c) Mtunzi wa shairi hili ana dhamira gani?        (alama 2) 

d) Onyesha jinsi mtunzi alivyotumia idhini ya kishairi.       (alama 3) 

e) Taja na ufafanue tamathali ya usemi iliyotawala katika shairi hili.     (alama 2) 

f) Menenew alibadilika vipi?  Eleza.          (alama 4) 

g) Andika ubeti wa tisa kwa lugha tutumbi.         (alama 4) 

 

5.   Soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali.  (alama 20) 

 Ajaye kisimani mbele, hunywa maji maenge,  

 Asinywe yalo na vunju,  

 Yakampa kigegezi 

 Yakamtibua roho akaona na kinyaa,  

 Awali ndio awali awali mbovu hamna. 

 

 Ikiwa utalimatia,  

 Utayaramba makombo,  

 Uvidata vitu cheche  

 Kisoma aali kikupe kisogo,   

 Inajuzu ujihimu 

 Mwanafuu darasani  

 Uraukapo bukrata 

 Katu hutayaramba makombo  

 Hutokosa kisebeho.  

 

 Dereva nawe utingo,  

 Natija ni asubuhi, 

 Wateja utawawahi,  

 Wasaa kuzingatia, 

 Uwafikishe kazini,  

 Kwa wasaa ufaao, 

 Wasije wakateteshwa na  

 Bosi wao nao wakuapize  



 

 

 Nawe mwanazaraa,  

 Mpini uukamate kabla,  

 Jua kutiririsha majasho jasadini,  

 Ushindwe kung’oa magugu,  

 Kutoka kwa lako konde. 

 

 Mhadimu mwenye zohali,  

 Yajuzu ujihimu 

 Maziwa ununue majogoo 

 Usije ukayadata na hivyo  

 Ukaandaa chai mkandaa  

 Wateja wakuambae mithili ya ibilisi. 

 

  Maswali  

(a) Andika anwani mwafaka kwa shairi hili.   (alama 1)  

(b)  Shairi hili ni la aina gani?  Eleza.    (alama 2)  

(c)  Eleza nasaha yoyote inayotolewa kwa wafanyakazi wowote watatu.    (alama 3) 

(d)  Kwa mujibu wa mshairi, eleza dhamira ya shairi hili kwa mwanafunzi.  (alama 2) 

(e) Taja na utoe mifano ya mbinu zozote mbili za uandishi zilizotumika katika shairi hili.  (alama 2) 

(f) Taja sifa zozote mbili za kimuundo zilizotumiwa na msanii.  (alama 2) 

(g) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha nathari.  (alama 4) 

(h) Onyesha matumizi yoyote ya mishata.   (alama 2) 

(i) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika kwenye shairi.  (alama 3) 

 (i) wakuapize  

 (ii) Mhadimu 

 (iii) ukayadata  

 

SEHEMU YA D:   HADITHI FUPI 

Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine:   Ken Walibora na Said A. Mohamed 

Jibu swali la 6 au 7. 

6. “….. ukijifungua nitakusaidia kwa njia nyingi”  

 a) Fafanua muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

 b) Tambua mbinu ya kisanaa iliyotumika katika dondoo hili.      (alama 1) 

 c) Eleza tansia inayomkumba mnenaji wa maneno haya.      (alama 3) 

 d) Mwandishi wa hadithi hii ameonyesha kuwa damu ni nzito kuliko maji.   Thibitisha.   (alama 12) 

7. a) Mwandishi wa hadithi ‘Shaka ya Mambo’ ameshughulikia kwa kina masuala mengi yanayohusiana na kazi.    

   Kwa kutolea mifano thabiti fafanua kauli hii.        (alama 10) 

 b) Kisengere-nyuma ni mbinu iliyoshamiri katika ‘Damu Nyeusi’ kwa kutolea mifano mitano.  Thibitisha.  

               (alama 10) 

SEHEMU YA E:   FASIHI SIMULIZI 

8. a) Eleza dhana zifuatazo.   

  i) Michezo ya chekechea  

  ii) Vivugo 

  iii) Kimai  

  iv) Maapizo  

  v) Simo           (alama 10) 

 b) Fafanua majukumu matano ya Ngomezi.        (alama 10)  

    

  

  



 

 

WESTLANDS DISTRICT JOINT EXAMINATION 

KISWAHILI 

Karatasi  – 102/1 

Mwongozo wa Kusahihishia  

1. Muundo  

 Zingatia lugha ya mtiririko. 

i) Kujitambulisha 

- Jina  

- Kuzaliwa/Eneo/Kaunti nk. 

- Malezi yake 

- Elimu 

- Msingi 

- Sekondari 

- Vyuo mbalimbali alivyosoma 

ii) Tajiriba   

- Kazi aliyofanya/alizofanya kabla ya kuwa Gavana. 

- Siasa – kiwango/viwango gani? 

- Anatajika kwa jambo/mambo gani.  

 Mifano: -  Elimu ya juu – shahada kadha.  

   - Miradi ya maendeleo. 

   - Ziara alizofanya.  

   - Uwajibikaji wake/maadili kazini. 

           - Falsafa yake ya maisha. 

           - Malengo yake. 

           - Changamoto alizozipitia. 

           - Ruwaza/maazimio yake. 

 Lugha – Mtahiniwa atumie nafsi ya kwanza. 

 Usemi ya taarifa. 

 Lugha rasmi itumiwe.  

2. Hoja  

 Maadili yatazorota. 

 Njia za mkato maishani. 

 Uzembe kazini. 

 Ukosefu wa uwajibikaji. 

 Mapuuza. 

 Kutothamini mitihani. 

 Elimu kudorora. 

 Kuathirika kwa taaluma mbalimbali. 

 Utendakazi utaathirika. 

 Nidhamu kutoweka.  

3. Mtenda mema kwa watu atendea nafsiye. 

 Maana:  Kuwafanyia wema watu ni sawa na kujiwekea akiba.  Huenda nao wakakutendea wema utakapouhitaji. 

 Funzo:  Usidhani unafanya kazi ya bure unapomfaa mtu Fulani. 

 Matumizi:  Inaweza kuhimizwa anayefikiria kuwa wema uatendao ni wa bure na kuwa hatafaidika hata 

akiendelea. 

 Mtahiniwa aandike kisa kitakachodhihirika pande zote mbili. 

4. Maumbo ya kuzingatiwa.  

i) Kisa kinachofaa kuwa katika wakati uliopita. 

ii) Mtahiniwa azingatie kumaliza kisa chake kwa maneno yote yaliyodokezwa. 

iii) Mahali pa tukio patajwe. 

iv) Baadhi ya matukio; 

- Moto 

- Wizi 

- Ugaidi 

- Baharini/majini 

- Ajali barabarani 

 



 

 

WESTLANDS DISTRICT JOINT EXAMINATION 

KISWAHILI 

Karatasi  – 102/2 

Mwongozo wa Kusahihishia  

1. Ufahamu  
a) Wanawakiwa/mateso ya wanawakiwa.(al. 1) 

b) Ni watoto wanaohitaji kulelewa na kupewa mahitaji/matakwa ya kimsingi kama chakula, malazi, Elimu na 

mengine. (al. 2) 

c) Aliyefiwa na mzazi mmoja au wote wawili. (al. 2) 

d) (i) Laana 

 (ii) Urogi  (al. 2) 

e) (i) Kushikwa shokoa (al. 1) 

 (ii) Kutumiwa kama vyombo vya kuuzwa maanguroni. (al. 1) 

f) (i) Hujifanya wana huruma mzazi anapokufa kasha kuwatesa hao wanawakiwa. (al. 1½) 

 (ii) Baadhi huwapeleka wanawakiwa ng’ambo ambako wanateswa.    (al. 1½)  

g) (i) Pamoja na mila. (al. 1) 

 (ii) Kazi ngumu.  (al. 1) 

 (iii) Wakitumia mitego/ndoano/ndoana. (al. 1) 

2)  Ufupisho (Majibu)       

 (i) Sanaa ya Jadi kama njia ya mawasiliano.         

 (ii) Hupasha ujumbe na kuwasilisha hekima ya wakongwe kwa njia bunifu na inayoburudisha. 

 (iii) Imetumika tangu kale kwa ufanisi. 

 (iv) Haijapitwa na wakati. 

 (v) Hutumika sherehe zote za kiafrika.  

 (vi) Inaweza kutumika sambamba na njia za kisasa za mawasiliano.      

  (Hoja – al. 4, mtiririko –al. 1=Jumla 5) 

b) (i) Sanaa ya Jadi ikitumika na njia za kisasa za mawasiliano ina manufaa mengi.    

(ii) Hushirikisha watu wote bila kubagua kinyume na njia za kisasa ambazo zinachukuliwa kuwa za wale 

wenye nguvu ambao huzitumia kujifanikisha.  

 (iii) Huwatenga walio wengi kwa kuwa ni ghali.  

 (iv) Hutumia lugha ngeni na teknolojia inayokanganya. 

 (v) Hazitoi nafasi ya mwitiko au kuchangia maoni.   

 (vi) Njia ya sanaa ya Jadi haitumii teknolojia inayokakanganya.  

 (vii) Hutumia lugha inayoeleweka na wote na ambao si ghali.  

 (viii) Inapasha ujumbe anuai kwa watu wengi na muda mfupi.  

(ix) Huburudisha Hunasa na kudumisha taharuki huku ikihimiza madhira kubadilika bila yeyote kuhisi 

amekosewa.     (Hoja – al. 8, mtiririko –al. 2=Jumla 10) 

3. a) /ng’/-king’ong’o/Nazali/kipua  

 -hutamkiwa katika kaakaa laini 

 - ni ghuna  

b) Shadda – Ni mkazo katika kutamka silabi au sauti fulani ya neno ili neno liweze kuleta maana yake halisi. 

           (al. 1) 

 Kiimbo – Ni kupanda na kushuka kwa sauti katika matamshi.     (al. 1) 

c) Jogoo akiwa chini ya banda aliwika na kusikika kote.      (al. 2) 

d) Vibuzi vilivigonga vijitu vilivyokuwa vikikimbia.      (al. 2)    

e) (i) Kundi la nomino lenye sifa zinazofanana kisarufi.    (al. 1) 

 (ii) K.m. nyanya     - I-ZI  

- A-WA  

 Maziwa    - LI-YA  

      -YA-YA  

      -LI-YA  

 Ua    - LI-YA  

    -U-ZI 

 Kipepeo  -A-WA  

    -KI-VI  

    n.k.  

 (Nomino yoyote moja=Alama 2) 

 



 

 

f) Mwanafunzi akimpata atampa ujumbe.  

g) kwa vile 

 kwa kuwa  

 kwa ajili ya  

 kwa sababu  

 kwa minajili  

  (Mfano wowote mmoja Alama 2) 

h) Wote waliokuwa shuleni walituzwa zawadi tele.      (Alama 4) 

(Hakiki majibu ya wanafunzi)  

i) Mkutano ulioahirishwa ulikusudia kuwapa washindi tuzo.    (Alama 2) 

j) Kidibwini ndimo mlimopatikana mbwa aliyepotelea mwituni.    (Alama 2) 

 

k) wa   -li  -o  -m  -teremshi -i  -a 

  

 

 nafsi ya  wakati   kirejeshi nafsi   mzizi  kiendezi kiishio 

 tatu wingi uliopita    tendewa/ 

shamirisho 

l) Kusisitiza  

m) i) Kusisitiza sentensi ili kuongezea maneno ambayo ni ufafanuzi way ale yaliyotajwa awali.  

 Kwa mfano: 

 Vitabu vingi vya sarufi – vile vilivyoteuliwa ni vizuri.  

ii) Kuonyesha mabadiliko ya ghafla katika utungaji wa sentensi/kukatizwa ghafla kwa wazo.  

iii) Baada ya orodha tangulizi labda kuifafanua zaidi.  

iv) Huonyesha kusisitishwa kwa wazo.  

v) Kabla ya maneno ambayo ni msisitizo wa dhana iliyotajwa.     (Alama 2) 

n) Kiti – kipozi  

 babu – kitondo  

 pesa – ala           (Alama 3) 

o) * Dada yao mrembo – kirai nomino. 

 * yao mrembo – kirai kivumishi/vumishi.  

* kitausi mjni  – kirai kielezi/elezi.        (Alama 3) 

p) Tegemezi:  

  Mama atakayechota maji…………..  

  Mama akichota maji ………………  

  Mama atakapochota maji…………. 

  Mama angechota maji…………….. 

(Mfano wowote 1=ala 1) 

 Huru: Mama anachota maji.         (Alama 1) 

q) i) Stiri  

 ii) Tahini            (Alama 2) 

4. Isimu Jamii 

a) Sajili ya vijana          (Alama 2) 

b)  i) Kuchanganya ndimi – message, tutadiscuss.       (Alama 2)  

ii) Kuhamisha ndimi (kauli/sentensi kamili)  

  How are you? 

  Am ok.           (Alama 2)  

c) Lakabu – Jina la kupanga analopewa mtu au kujipa mwenyewe. 

 Km. maskini wa Mungu, Tinga nk.         (Alama 2) 

Misimu – Maneno yanayobuniwa na kutumiwa na kikundi Fulani cha watu wakati Fulani na 

yanaweza kutoweka au yakaingizwa katika kamusi. 

Km. matatu, nduru, ingia mitini n.k.         (Alama 2)  

 

 



 

 

WESTLANDS DISTRICT JOINT EXAMINATION 

KISWAHILI 

Karatasi  – 102/3 

Mwongozo wa Kusahihishia  

1. Swali la lazima 

 Timothy Arege:  Mstahiki Meya  
a) (i) Msemaji ni Daktari Siki.        

 (ii) Anamwambia Tatu, mmoja wa wawakilishi wa wafanyikazi.  

 (iii) Wako katika ofisi ya Daktari Siki. 

 (iv) Tatu amekuja kumsihi Daktari Siki aende aongee na Mstahiki Meya kama binamu yake kuhusu  

  matatizo yanayoukabili umma na pengine huenda akasikiliza kilio chao.     (4 ×1=al.4) 

b) (i) Msemo – Msikate tama 

  Tashbihi – Mlango huenda ukasalimu amri.        (2 ×2=al.4) 

 c) Wafanyikzai wako karibu kukata tama kwa sababu:        

 - Mishahara midogo isiyokidhi mahitaji yao.  

 - Kutolipwa mishahara kwa wakati ufaao. 

 - Ukosefu wa dawa hospitalini.  Wananchi wanakufa ovyo huku madaktari na wauguzi wakitazama.  

 - Kupanda kwa gharama ya maisha.  

 - Unyonyaji.  Viongozi kama Mstahiki Meya madiwani wanajiongezea mishahara na hawalipi kodi.  

 - Matabaka – Tabaka la viongozi linaishi maisha ya kifahari kwa kusomesha watoto wao nje ya nchi na  

  kutibiwa nje ya nchi wakati walalahoi hawana hata pesa za kumudu lishe bora wala matibabu.  

 - Wizi wa mali ya umma. 

 - Ukosefu wa chakula bora.  Wananchi wanakula mizizi na matunda ya mwituni na wengine wanapata  

  magonjwa kama utapiamlo.  

 - Hali duni ya usafi wa mazingira.  

 - Meya kukataa kukutana na wafanyakazi na kuwasikiza.  

 - Kuvunjiliwa mbali kwa maandamano ya wafanyakazi. 

 - Kutolewa ahadi zisisotimizwa.        (Hoja zozote 8×1=al.8) 

d) Sifa za siki.        

 (i) Mwenye msimamo thabiti.  

 - Anaupinga utawala mbaya wa baraza la Cheneo.        

 (ii) Jasiri  

 - Anamkabili Meya na kumkosea waziwazi.  

 (iii) Mzalendo   

 - Anawatetea raia akiunga mkono mapinduzi yanayoendelezwa na wafanyikazi.     

 (iv) Mwenye bidii 

 - Anawashughulikia wagonjwa wote zahanitini.  

 (v) Mvumilivu 

 - Anavumilia kuona wagonjwa wakiteseka ilhali hana dawa za kuwasaidia na kumhimiza waridi aendelee  

  kuwapa hao wagojwa matumaini.   

 (vi) Mshauri mzuri  

 - Alimpa Meya wasia mzuri lakini Meya akampuuzilia mbali na kumwona kama mchochezi.  

 (vii)Mwenye huruma 

 - Anamhudumia mamaye Dadavuo Kaole na kupuuza utaratibu wa foleni kama alivyoagiza Waridi.  

 (viii)Mwanamapinduzi 

 - Anawazindua wanacheneo kupigania haki zao.   

 (ix) Mtetezi wa haki.         (Hoja zozote 4×1=al.4) 

2. Kidagaa Kimemwozea    
a) (i) Amani akiuambia umati.        

 (ii) Walikuwa kwenye Uwanja wa Nasaba Bora.  Amani akiwa jukwaani.   

 (iii) Umati ulitaka Amani awe Mtemi baada ya mapinduzi Sokomoko.     (4 ×1=al.4) 

b) (i) Kipungu ni Mtemi Nasaba Bora.  

 (ii) Matuko Weye alimpinga Nasaba Bora katika sherehe ya siku kuu ya wazalendo.  

 (iii) Anamwita Nasaba mbaya mbovu. 

 (iv) Madhubuti aliandika waraka wa kupinga vitendo viovu vya Nasaba Bora.  

 (v) Madhubuti anajiita ‘Madhubuti bin Zuhura’ badala ya ‘Madhubuti bin Nasaba Bora’ 

 (vi) Bi Zuhura anapinga uongozi mbaya wa Mtemi kwa kumweleza wazi.   

 (vii)Lowela anamtisha Mtemi kuwa angefichua siri za Mtemi iwapo hangemwachilia Amani na Imani.  



 

 

 (viii)Amani anamshurutisha Mtemi kukiri maovu yake yote.  

 (ix) Oscar Kambona anamteka nyara Mtemi na kutaka kumwua kwa kuwanyang’anya shamba na kumwua  

  mamake. 

 (x) Mawazo ya kifo yalimwandama, akachimba kaburi lake, akajitia kitanzi. 

 (xi) Madhubuti alihamia kibandani kwa Amani na kuliacha jumba kubwa.    (Hoja zozote 8 ×1=al.8 ) 

c) Umuhimu wa kipunga (Mtemi Nasaba Bora)   

 (i) Kuonyesha kuwa uongozi mbaya haudumu.   

 (ii) Anawakilisha viongozi wanaotumia mamlaka kujinufaisha na kuwanyanyasa wengine.  

 (iii) Kielelezo cha viongozi wanaojihusisha katia mapenzi na wasichana wadogo.  

 (iv) Anawakilisha wanandoa wasio waaminifu.  

 (v) Yeye ni mkoloni mamboleo – msaliti mkubwa wa juhudi za uhuru.    

 (vi) Anaonyesha tama na ubinafsi.  

 (vii) Anaonyesha ukatili dhidi ya umma – kuchoma nyumba – kunyanganya mashamba na hata kuua.   

 (viii) Maovu yake yameibua ukakamavu wa madhubuti kumpinga, licha ya kuwa mwanaye.  

           (Hoja zozote 6 ×1=al.6 ) 

d) (i) Jazanda/Istiari  

  Mifano: i) Kipungu – Mtemi Nasaba Bora 

   ii) Kumnyonyoa – kumpinga/kumwondoa mamlakani 

   iii) Niingie pahala pake – kuchukua uongozi.   (Mfano mmoja al.1=Jumla 2) 

3. Mchango wao.    
a) Amani        

 (i) Aliongoza mapinduzi yaliyomng’oa Mtemi mamlakani.  

 (ii) Anapigania jamii yenye kuthamini maridhiano, mapatano na msamaha.  Aliwasamehe waliomkosea k.m 

Mtemi Nasaba Bora na mwalimu majisifu.  

 (iii) Anathamini jamii inayowathamini wahasiriwa wake k.v. Matuko Weye – anampa kasiri la Majununi.    

 (iv) Anataka jamii inayofaulu kwa kutumia njia halali – hakufanyiwa mtihani kama fao.  

 (v) Anapenda jamii ya kukuza vipawa – ni mwandishi bora. 

 (vi) Anapenda jamii inayothamini Elimu – Watu wapate Elimu ya chuo na maisha.  

 (vii)Kielelezo cha vijana wanaojiheshimu – kutoshiriki mapenzi kiholela licha ya kuwa na fursa.  

 (viii)Kujitegemea maishani na kuthamini kazi – mchungaji bora! Mchungaji bora! 

 (ix) Kielelezo cha uvumilivu.  Mswada  

  Kuibiwa, ukachapishwa  kuishi  

  Kibandani  

 (x) Kielelezo cha huruma – alimpa DJ shati baada ya kaptura yake kutafunwa na fahali.  

 (xi) Ana bidii   -    kutafuta ukweli kuhusu Amu yake Yusufu na kifo cha Chichiri Hamadi.  

- Katika kazi yake ya uchungaji  

 (xii)Ami yake Kananda – Kumtafutia kazi Kananda – kwa Mwatela.  

 (xiii)Mwanawe mbao, anamwazimia Kananda darudini kwa rafiki yake.  

 (xiv)Kananda kumsahehe mwanawe kwa kumuumiza.    (Hoja zozote 12×1=al.12)  

4. a) Maswala yanayohusiana na kazi.        

 (i) Uaminifu kazi – Esther – mwaminifu Grace na Kamata si mwaminifu – pesa za Mteja mzungu.   

 (ii) Kuna sheria kazini – Esther haruhusiwi kutumia rununu.   

 (iii) Bidii kazini – Esther.    

 (iv)  Kuna vyeo kazini – Grace ni mkubwa wa Esther.  

 (v) Kuna kustaafu kazi – Babake Esther.   

 (vi) Zamu kazini – Esther alimshikia zamu Grace.  Waliingia kazini kwa Zamu.   

 (vii)Swala la kazi kwa vijana – vijana wameenda mjini Nairobi kutafuta kazi – vigumu kupata.   

 (viii)Kazi ya kilimo – Baba yake Esther alifanya ukulima – Machakos miaka ya 1970’s.  

(ix) Kazi ya biashara – Mteja mzungu ni mwana biashara mzee mwingi anakodisha nyumba biashara ya matatu.  

 (x) Kazi inahitaji uvumilivu – Esther alivumilia akingojea kubadilishiwa zamu.   

 (xi) Usawa wa kijinsia – wote vijana wa kiume na kike wamepata kazi.   

 (xii)Kuwajibika kazini/kutowajibika.  Grace na Kamata waliwacha kazi na kwenda raha zao.  

 (xiii)Kufanya kazi yenye malipo duni – yasiyoridhisha – Esther.   

 (xiv)Kazi ya usiku kwa msichana kama Esther? – Hali gumu.   (Hoja zozote 10×1=al.10) 

b) Kisengere nyuma   

 (i) Fikirini kukumbuka tuko la mkahawani uk. 24-25.  

 (ii) Anakumbuka baridi katika Afrika Mashariki.  

 (iii) Kuhusu ulevi wa Fikirini uk. 22.  



 

 

 (iv) Kuhusu kudhulumiwa na wahadhiri na wanafunzi chuoni.   

 (v) Kuhusu alivyopenda vyakula vya kiafrika uk. 24, 29) 

 (vi) Anakumbuka siku ya mama yake mzazi kufa uk. 29.     (Hoja zozote 5×2=al.10 ) 

5. a) i)Michezo ya chekechea       

 Michezo ya watoto ambapo wanaigiza shughuli au mambo wanayoyaona katika mazingira yao kama upishi, 

ukulima, arusi nk. (alama 2) 

ii) Vivugo   

 Ni tungo za kujisifu au kujigamba.  Anayejigamba huwa mwanasanaa (mshairi) anaelewa kwa undani 

analozungumzia.  (alama 2) 

iii) Kimai  

- Nyimbo zinazohusishwa na shughuli za majini (mabaharia).  

- Huhusishwa na maisha ya wavuvi, shughuli za uvuaji/uvuvi.        (alama 2) 

iv) Maapizo   

- Ni maombi maalumu ya kumtaka Mungu/miungu/mizimu kumwadhibu mhusika hasidi, mkinzani au mwovu.  

- Maapizo ni dua ya laana au maombi mabaya kutoka kwa mtu ambaye anahisi ametendewa wovu.   (alama 2) 

v) Somo 

- Ni maneno ambayo sio rasmi yanayotumiwa katika lugha ya maongezi na kikundi Fulani cha jamii.  Pia ni semi za 

kimafumbo huhusishwa na kikundi kidogo cha wanajamii.       (alama 2) 

b) Majukumu ya ngomezi. 

i) Kitambulisho cha jamii – ufundi wa jamii huonyeshwa kwa kutumia vyombo vya muziki.  Ujumbe wa kuzaliwa 

kwa mtoto huweza kupitishwa kwa mapito tofauti ya ngoma.  

ii) Nyenzo ya kukuza uzalendo – wanajamii hufunzwa kuionea fahari mbinu hii yao ya kuwasiliana.  

iii) Hukuza ubunifu – wanajamii wanabuni mitindo mpya ya kuwasilisha ujumbe kwa ngoma, hivyo kuimarisha 

ubunifu.  

iv) Njia rahisi ya kuwalisha ujumbe bila kutegemea sauti ya mtu.  

v) Huhifadhi na kuendeleza utamaduni wa jamii kutoka kizazi hadi kingine.  

vi) Ni nyenzo yakupisha ujumbe wa dharura kuhusu matukio ya dharura kama vile vita – yaani hutumiwa kutoa 

matangazo rasmi.          (Hoja zozote 5×2=al.10 ) 

            

      

  

  

  



 

 

KAUNTI YA THARAKA KUSINI 

hati ya kuhitimu elimu ya sekondari kenya 

KISWAHILI  

KARATASI LA KWANZA 

1. LAZIMA 

Wewe ni Mwalimu Mkuu. Mwandikie barua ya mapendekezo mwanafunzi wako anayanuia kujiunga na Chuo 

Kikuu nje ya nchi. 

2. Ni hatua zipi zinahitaji kuchukuliwa ili kukubaliana na tisho la ukame nchini. 

3. Mwenda juu kipungu hafikii mbinguni. 

4. Malizia kwa 

…….Tangu siku hiyo niliamini kwamba ukuukuu wa kamba si upya wa ukambaa. 

 
 

KAUNTI YA THARAKA  KUSINI 

hati ya kuhitimu elimu ya sekondari kenya 

KISWAHILI 

KARATASI LA PILI 

1. UFAHAMU           (alama 15) 

Soma taarifa inayofuata kasha uyajibu maswali 

Maisha ya binadamu ni kimoja kikubwa. Hebu jiulize jinsi uhai wako wewe mwenyewe ulivyoanza sembuse 

unavyoweza kupumua na kuishi siku nenda siku rudi. 

 

Dini zimefahamisha kuwa sisi binadamu tumeubwa na Mwenyaezi Muumba. Hata hivyo Muumba hutumia 

mume na mke kutuanzishia maisha yetu humu duniani. Uhai wa hapa duniani huanzia katika tumbo la mwanamke 

muda mfupi tu baada ya mume na mke kushirikiana katika tendo la kujamiina. Katika ngono hii yenye ufanisi, 

mbegu moja ya manii kutoka kwa mwanaume, hudunga na kujiingiza katika yai la mwanamke huku ikilirutubisha. 

Tangu hapo mtu huwa na mama akawa mjamzito. Hatua ya kwanza ya uhai? 

 

Wanayansi wametuthibitishia kuwa mbegu katika shahawa kutoka kwa mwanaume ina kromosomu ishirini na 

tatu nalo yai la mwanamke lina idadi iyo hiyo ya krosomomu. Basi katika hatua ya kwanza ya uhai wake, 

binadamu ana kromosomu arubaini ba sita, krosomomu hizo zote ndizo humfanya mtu kuwa mkamilifu kwa 

kukadiria mambo mbalimbali adhimu. Kwa mfano, hukadiria kama kiumbe kitakuwa cha kike au cha kiume, mtu 

mweupe au mtu mweusi, mwerevu au wa wakia chache, mwenye nywele za singa au za kipilipili, atakuwa na 

damu ya namna gani, michoro ya vidole vyake itakuwa vipi na hata utu wake utakuwa wa namna gani katika siku 

za usoni. 

 

Elimu yote anayopata mtu kutoka kwa jamii na mazingira huweza tu kujenga, juu ya yaliyokwisha 

kuanzilishwa na krosomomu katika yai lililorutubishwa tumboni. 

 

Haihalisi kabisa kufikiria kwamba katika hatua za mwanzo tumboni mwa mama kiumbe huwa katika hali ya 

ukupe. La hasha!yeye hujitegemea kwa vyovyote na ana upekee wake. Hatangamani na mama yake. Roho yake 

humdunda mwenyewe na damu yake ambayo huenda ikawa tofauti kabisa nay a mama yake, humtembea na 

kumpiga mishipani mwake. Isitoshe, yeye si mojawapo katika viungo vya mwili wa mama yake vinavyomdhibiti 

katika himaya yake ndogo. 

 

Amini usiami, hapana binadamu hata mmoja ambaye amewahi kuwa sawa kimaumbile na mwingine na wala 

hatakuweko. Hata watoto pacha kutoka yai moja la mama hawawi sawa, lazima watatofautiana. Si nadra kusikia 

mtu amepata ajali akahitaji msaada wa damu, na pakosekane kabisa mtu hata mmoja kutoka jamaa yake wa 

kumwauni. Basi ukistaarajabu ya Musa utaona ya Firauni. 

a) Andika anwani mwafaka ya taarifa uliyosoma.       (alama 1) 

b) Mwandishi ana maana gani anaposema ‘ngono yenye ufanisi’?     (alama 2) 

c) Uchunguzi wa sayansi umekita mzizi imani gani ya kidini?      (alama 2) 

d) Taja majukumu yoyote manne yanayotekelezwa na kromosomu.     (alama 4) 

e) Katika makala, elimu kutoka kwa jamii na mazingira yaelekea kuwa bure ghali. Kwa nini?  (alama 2) 

f) Eleza maana za maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika makala:    (alama 4) 

i) Siku nenda siku rudi. 

ii) Huwa katika hali ya ukupe 

iii) Kumwauni  

iv) Himaya 



 

 

2. UFUPISHO 

Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali uliyopewa 

Kwa mujibu wa utafiti wa wanasayansi, binadamu ndiye kiumbe aliyepevuka zaidi katika fikra kuliko viumbe 

wengine. Anasemekana kuwashinda viumbe wengine kwa njia nyingi,hata kuweza kuwatala na kuwaratibia 

maisha yao. Binadamu amepewa uwezo wa kuyatawala mazingira na kukabidhiwa ufundi wa kuweza kuunda 

vifaa mbalimbali ili kuyakabili mazingira hayo. Uwezo huu ndio umemwezesha kukimu mahitaji ya kizazi kimoja 

hadi kingine kwa miaka na mikaka. Hata hivyo, kuna tofauti kubwa kati ya binadamu na wanyama. Tofauti hii 

inaweza kumvua binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake kama ishara ya maangamizi ya 

ulimwengu. Hii ni kutokana na hasara anayosababisha katika mazingira tulivu waliyoumbiwa viumbe wote na 

Muumba wao. 

 

Lakini ifahamike kuwa mandhari ya ulimwengu tunamoishi humpendeza kila kiumbe, mathalan hewa safi 

itokayo miliamini, chemichemi za maji, mito na vijito mnamotiririka maji safi, vilele vya milima vilivyofunikwa 

kwa theluji daima dawamu, yakiwemo mabonde na tambarare zinazohimili uhai  wa viumbe wengi. 

 

Vilevile ibainike kuwa uzuri huu wa kiasili hauwezi kufikia kilele bila vichaka na misitu inayoipamba ardhi 

hii huku ikileta  mvua. Mapambo yote haya ni kwa nguvu za maumbile; nguvu ambazo hazisababishwi na kuwa 

hatari kwa uhai wa binadamu na viumbe wenzake kwa sababu anayaharibu maumbile kwa kiasi kikubwa 

kinachomtisha binadamu mwenyewe. 

 

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasilmali muhimu ya kiasili. Uchafuzi huu umeathiri viumbe na 

mimea pakubwa, yakiwemo maradhi mbalimbali. Kwa kweli bila maji, uhai utatoweka duniani. Uharibifu 

mkubwa wa maji machafu yenye sumu hasa kutoka viwandani na kuingia kwenye mito na bahari, huwadhuru 

viumbe wengine wenye makao majini. Maji huleta madhara sit u kwa mimea bali hata kwa binadamu kupitia kwa 

ulaji wa vyakula. 

 

Binadamu ameharibu misitu kwa ukataji wa miti kihoela hasa kwenye sehemu za chemichemi. Hali hii 

husababisha uhaba wa mvua ambao huleta kiangazi kinachokausha mimea na visima vya maji. 

 

Ujenzi wa viwanda hasa katika nchi zilizostawi unaelezwa na wanasayansi wanaohusika na hali za anga kuwa 

umesababisha taharuki na wasiwasi mwingi. Hii ni kwa sababu umeonyesha kuharibu utandu unaozuia miale ya 

jua kupenya moja kwa moja kwenye sayari hii na hapo kuhatarisha uhai. Hii ni kutokana na hewa chafu itokayo 

viwandani. Kadri binadamu anavyochangia pakubwa katika kuondoa polepole uhai wa viumbe wote ulimwenguni. 

 

Warsha nyingi zimefanywa ili kutahadharisha ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na maliasili. 

‘Ajenda’ za mikutano hiyo hasa zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo zinazochafua mazingira kwa kasi 

zaidi kuliko zile zinazostawi. 

 

Mapendekezo mengi yametolewa katika vikao hivyo ili kusulihisha tatizo hili lakini ni hatua chache mno 

zinazochukuliwa kurekebisha mambo haya. 

 

Itakuwa bora zaidi ikiwa watu watajipa jukumu la kusafisha mazingira yao. Watoto wafunzwe jinsi ya 

kuhifadhi mazingira yanapochafuliwa. Wakumbuke kuwa utumwa si karaha kwa sababu afya zetu na viumbe 

wengine zimo hatarini ikiwa mazingira yatachafuliwa. Kwa hivyo, ni jukumu la kila mmoja wetu kutunza 

mazingira anamoishi kwa manufaa ya leo na kesho. Viongozi wanaohudhuria kongomano la kila mwaka maarufu 

kama ‘KYOTO PROTOCAL’wahakikishe kuwa maazimio yote ya kulinda mazingira yametekelezwa, na sheria 

kali kuidhinishwa dhidi ya raia wao, la sivyo, siku zijazo kutakuwa na mafuriko mengi ambayo yatasababisha 

visiwa na sehemu zote za Pwani kufunikwa na maji. 

 

a) Eleza kwa ufupi hasara zinazoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira. (Tumia maneno 45- 55) (alama 1 

kwa mtiririko)           (alama 5) 

b) Eleza hatua ambazo mwanadamu anapaswa kuchukua ili kupunguza madhara ya upanuzi wa viwanda. (Tumia 

maneno 45) (alama 1 kwa mtiririko)         (alama 6) 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

a) Kimadende hutamkwa vipi?         (alama 1) 

b) Bainisha chagizo na shamirisho katika sentensi ifuatayo:       

 mjukuu alipasua kuni asubuhi         (alama 2) 



 

 

c) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mstari:        

 Nyumba yao mpya itafunguliwa kesho jioni.       (alama 5) 

d) Unda nomino moja moja kutoka na vitenzi vifuatavyo. 

i) Dhulumu  

ii) Tubu  

e) Andika ukubwa wa: 

i) Mfupa  

ii) Mbwa  

f) Tunga sentensi sahihi ukitumuia vitenzi chwa na fa katika kauli ya kutendewa.   (alama 4) 

g) Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo uliyopewa.    (alama 3) 

i) Kati ya vitabu hivi vyote, Kiswahili murua ndicho kizuri zaidi cha kusoma.    

 (Anza: Kiswahili murua……. 

ii) “kuna chai?” motto aliuliza. (malizia kwa…..chai) 

iii) Nchi zinazoendelea hazina malighafi yoyote. (Anza : Malighafi …..) 

h) Eleza matumizi ya ‘kwa’ katika sentensi ifuatayo.       

 Moja kwa tano ya watu waliosafiri kwa gari la moshi walikula wali kwa mchuuzi.  (alama 3) 

i) Bainisha viambishi katika neon lifuatalo        

 Waliotuhanhaisha          (alama 3) 

j) Kanusha:            (alama 1)

 Upendapo sahani nyingineyo, nitakupoa. 

k) Tunga sentensi kwa kutumia neon ‘haraka’ kama       

 Nomino            

 Kielezi 

l) Andika umoja wa: 

i) Majadala yayo hayo ndiyo yaliyotumiwa kukusanyia takataka. 

ii) Amkeni mwimbe 

m) Bainisha na uonyeshe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo 

i) Yule ataajiriwa kazi huko mjini 

ii) Cha kuvunda hakina  ubani 

iii) Wanene watahojiwa 

n) Andika sentensi zifuatazo upya ukitumia kirejeshi ‘amba’     (alama 2) 

i) Nyoka aliyemuuma punda wangu ameuawa na wanakijiji waliofika kwa wingi. 

ii) Mahali palipotayarishwa pamejaa waumini walitoka nchini kote. 

o) Tunga sentensi moja moja ukitumia alama za kuafikisha zifuatazo.    (alama 2) 

i) Alama za dukuduku 

ii) Mshangao 

p) Akifisha.           (alama 3) 

Lo ni nini huyo anayeshambulia mwanangu jirani yangu aliuliza kwa hasira nyingi. 

4. ISIMU JAMII 

a) Fafanua sifa bainifu tano za sajili ya siasa.       (alama 5) 

b) Fafanua athari za matumizi ya ‘sheng’ nchini       (alama 5) 

  



 

 

KAUNTI NDOGO YA THARAKA KUSINI 

hati ya kuhitimu elimu ya sekondari kenya 

KISWAHILI  

KARATASI LA TATU 

1. LAZIMA : SEHEMU YA A 

USHAIRI 

Kiatu umepasuka, mwenyeo ni masikini 

Nakuona wararuka, ukanyagapo njiani 

Hivyo ngozi kichunjuka, ‘takusaidia nani? 

Uvawavyo miguuni,utazidi kutoboka. 

 

Awali ulisifika, ulipotoka dukani 

Mwenyeo aliudhika, upitapo matopeni 

Rangi aliyokupaka, kwa leo ungepakwani? 

Uvawavyo miguuni, utazidi kutoboka. 

 

Urembo umekutoka, si kama vile zamani 

Weupe ulimemeka, mwenyeo ‘kikuthamini 

Sasa amefilisika, japo enenda kazini 

Uvawavyo miguuni, utazidi kutoboka. 

 

Yakaa umekenuka, wangaliapo usoni 

Kama kwamba unacheka, una kicheko kinywani 

Tena ulivyopanuka, bila shaka u ta’bani 

Uvawavyo miguuni, utazidi kutoboka. 

 

Vidole vinaoneka, vimekunyata humoni 

Wayo unadhihirika, kwani soli mashakani 

Wafanya nyingi dhihaka, upitapo sakafuni 

Uvawavyo miguuni, utazidi kutoboka. 

 

Kwa kweli utatoboka, jinsi hali ya Fulani 

Kila unaponyanyuka, ana wewe miguuni 

Miezi tele yapita, pasi kulipwa kipeni 

Uvawavyo miguuni, utazidi kutoboka. 

 

Mwenyeo yalimfika, kwanzia mwezi wa juni 

‘Ngawa kazini afika, tajiriye amhini 

Hivo huwezi tunzika, kiatu cha mokasini 

Uvawavyo miguuni, utazidi kutoboka. 

 

Ijapo amekuchoka, hangekutupa pipani 

Kwani unahitaji, kutembea ofisini 

Tena inadhihirika, si mzaha si utani 

Uvawavyo miguuni, utazidi kutoboka. 

 

Takubidi kutumika, kutuliza wayoni 

Kwani huwezi tunzika, wala kulipia deni 

Tena umeshadunika, kupelekwa kwa rahani 

Uvawavyo miguuni, kupelekwa kutoboka. 

 

MASWALI 

a) Ni anwani gani inayofaa shairi hili?        (alama 1) 

b) Taja na ueleze tamathali ya usemi iliyotumika katika ubeti wan ne wa shairi hili.   (alama 2) 

c) Kwa kutoa mifano mitatu, onyesha jinsi inkisari ilivyotumika katika shairi hili.   (alama 3) 

d) Taja bahari mbili zinazodhihirisha katika shairi hili.      (alama 1) 

e) Ni mambo gani yanayodhihirisha kwamba kiatu kimetokwa na uembo?    (alama 3) 



 

 

f) Ni sababu gani zinazomfanya mwenye kiatu kuendelea kukitumia?    (alama 2) 

g) Huku ukitoa mifano mwafaka, taja mambo yanayoonyesha kwamba hili ni shairi la arudhi. (alama 6) 

h) Taja maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika  shairi.     (alama 2) 

i) Kenuka 

ii) Rahani 

SEHEMU YA B 

RIWAYA: 

Kidagaa kimemwozea; Ken Walibora 

2. Fafanua matumizi ya majazi kama fani ukirejea riwaya la Kidagaa kimemwozea    (alama 20) 

3. “….Mwenda juu kipungu hafikii mbinguni!...” 

a) Eleza muktatha wa dondoo hili.         (alama 4) 

b) Eleza ukweli wa dondoo ulilolisoma kwa mujibu wa riwaya Kidagaa kimemwozea.  .(alama 16) 

SEHEMU YA C 

TAMTHILIA: 

Msthaki Meya: Timothy M. Arege 

4. …..Dawa tulizonazo ni pain killers tu!.....wawashie taa ya tumaini. Ganga ganga za mganga huleta tumaini. 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. 

b) Onyesha mbinu tatu zinazojitokeza katika dondoo hili.      (alama 6) 

c) Kando na ukosefu wa dawa na matibabu mazuri, eleza matatizo mengine matano wanayokumbana nayo 

wanacheneo.           (alama 10) 

5. Jadili jinsi maudhui yafutayo yanavyojitokeza katika tamthilia ya Mstahiki Meya. 

 

i) Unafiki  

ii) Umaskini  

SEHEMU YA D: 

HADITHI FUPI 

jibu swali la 6 au 7 

6. Damu Nyeusi na Hadithi nyingine  Ken Walibora na Said A. Mohamed 

a) Onyesha jinsi maudhui ya utamaduni yanavyojitokeza kwa mujibu wa hadithi ya Mke wangu. (alama 10) 

b) Eleza sifa za Mhusika Aziza katika hadithi hii.       (alama 10) 

7. Ndoa ya samani 

a) “Fahami twe’zetu nyumbani” 

i) Eleza muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

ii) Fafanua sifa zozote nne za msemaji wa dondoo hili.      (alama4) 

b) Fafanua dhana ya fadhaa iliyobainishwa katika hadithi hii.     (alama 2) 

c) Dhihirisha maana ya ‘Kanda la usufi’ kwa kurejelea hadithi kanda la usufi  ya Rhoda Nyaga. (alama 10) 

SEHEMU YA E: 

FASIHI SIMULIZI 

8. a) Eleza maana ya Fasihi Simulizi.         (alama 2) 

b) Eleza matatizo matano yanayokabili fasihi simulizi katika jamii ya sasa.    (alama 10) 

c) Tofautisha vipera vifuatavyo vya fasihi simulizi       (alama 4) 

i) Maghani na mighani 

ii) Ngoma na ngomezi 

d) Taja sifa nne za mwigizaji bora.         (alama 4)  

        

    

  

 

 

 

 

 
    

 

 

 

KAUNTI NDOGO YA THARAKA KUSINI 



 

 

KISWAHILI  

KARATASI 1 

MWONGOZO 

1. Lazima 

- Barua hii iwe na anwani tu: 

  Anayeandika 

  Jina la shule 

  S.L.P 

- pawe na tarehe chini ya anwani 

- upande wa atakayeipokea iwe ni : kwa anayehusika 

- mint: itaje majina na nambari ya usajili ya unayependekezea 

- piga mstari chini ya mintarafu 

- maudhui- eleza wasifu kuhusu huyo mwanafunzi, masomo, utendakazi n.k. sifa ziwe nzuri ili apate nafasi 

- tamati- ichukue muundo wa barua rasmi 

- akifisha 

- andika cheo cha aliyeandika mapendekezo 

- utangulizi- ianze kwa ujumbe mkuu ulio kwenye mada ya barua 

2. Ukame ni hali  ya nchi kuwa kavu kiasi cha kutowezesha kupata mavuno ya kutosha 

 Hatua 

- Kunyunyuzia mashamba maji hasa sehemu kame 

- Kupanda miti ili kisaidia kuvutia mvua 

- Kuhifadhi miti ili kuzuia mmomonyoko wa udongo 

- Kutolima kandokando ya mito ili kuhifadhi chemichemi za maji 

- Viwanda vinavyotoa kemikali zinazochangia kuharibika kwa hewa kuwekewa sheria za kufuata 

- Kutochoma makaa 

- Kupunguza idadi kubwa ya mifugo wanaolishwa katika maeneo mbalimbali nchini 

- Adhabu ya kisheria kupatiwa wanaoharibu mazingira kama vile kukata miti na kuchoma makaa 

3. Mwenda juu kipungu hafiki mbinguni 

- insha ya methali 

- kichwa kinaweza kunukuu methali nzima 

- maelezo ya methali si lazima yatolewe 

- kisa kiwe na maudhui ya kudhihirisha maana ya methali 

- kisa kitiririke  na kuwa na mwanzo, upeo na mwisho 

4. Insha ya kumalizia, mtahiniwa ajieleze kwa kutungia kisa kinachosimulia kuwa kitu kipya duni na kinachovutia si 

kizuri kuliko cha zamani chenye kukufaa. 

- malizia kwa maneno uliyopewa bila kuongeza chochote/ (neno) la kibinafsi lolote 

- asianze kwa kifungu alochopewa- akifanya hivyo amejitungia swali 

 

  



 

 

KAUNTI NDOGO YA THARAKA KUSINI 

KISWAHILI  

KARATASI 2 

MWONGOZO 

1. UFAHAMU 

a) Mwanzo wa uhai wa binadamu/ uhai unavyoanza/ maisha ya binadamu n.k 

b) Ambapo mimba hutungwa 

c) Kwamba Mungu huwatumiia mume na mke kumwanzishia binadamu maisha ya duniani 

d) Kromosomu humkadiria binadamu:   

 Jinsia yake 

 Aina ya nywele 

 Rangi ya ngozi yake 

 Kiasi cha werevu 

 Aina ya damu 

 Utu wake 

e) Elimu kutoka kwa jamii na mazingira haifai kitu ila tu inajenga tu juu ya yaliyakwisha kuanzilishwa na 

kromosomu 

f) i) kila wakati/ wakati wote 

 ii) kunyonya au kutegemea 

 iii) kumnusuru/ kumpa msaada au kumsaidia 

 iv)mamlaka au ulinzi wa sehemu/ eneo Fulani 

2. a) 

- huwadhuru/ kuwaua viumbe vya majini 

- huleta madhara kwa mimea na binadamu 

- kiangazi hukausha mimea na visima vya maji 

- husababisha uhaba wa mvua 

- maafa kwa mimea na viumbe 

- huleta maradhi 

- huleta kifo 

- husababisha uharibifu wa utandu 

b) 

- zuia hewa yenye sumu kutoka viwandani 

- zuia gesi hatari kusambaa 

- kusafisha maji yatokayo viwandani 

- elimisha watoto wahifadhi mazingira yao 

- watu binafsi kusafisha mazingira 

- tahadharisha umma dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali asili 

3.   

a) /r/ hutamkwa kwa ncha ya ulimi Kupigapiga ufizi wakati hewa inaachiliwa Kutoka kinywani. Inaleta uradidi\ 

b) Chagizo- asubuhi 

 Shamirisho- kuni 

c) Nyumba yao mpya itafunguliwa kesho jioni 

 S- KN ½ + KT ½  

 KN- N ½ + KV ½  

 N- Nyumba 

 V- yao 

 V- mpya 

 KT- T ½ + KE ½  

 T- itafunguliwa 

 KE- E ½ + KE ½  

 E- kesho 

 E- jioni 

d) i)  dhuluma -1 

   dhalimu 

  udhalimu 

 ii)  toba 

e) i)  mfupa- fupa/ jifupa 



 

 

 ii)  mbwa- jibwa 

f) kutendewa- chwewa 

 kutendewa- fiwa 

 sentensi zidhihirishe hali ya kutendewa kila sentensi sahihi alama moja moja 

g) i)  Kiswahili murua ndicho kitabu kizuri cha kusoma kati ya hivi vyote 

 ii)  mtoto aliuliza kama kulikuwa na chai 

 iii)  malighafi hazipatikani kamwe katika nchi zinazoendelea 

h) i)  kwa I- ulinganifu wa idadi   

 kwa II- kitamizi             

 kwa III- pamoja na 

i) wa-li-o-tu-hangai-sh-a 

j) upendapo sahani nyingineyo, sitakupa 

k) i) Haraka haina Baraka 

 ii)  alitembea haraka\ 

l) i)  jalala lilo hilo ndilo lililotumiwa         

 kukusanyia takataka 

 ii)  amka uimbe 

m) yule-W- kionyeshi 

 cha- W- unganifu 

 wanene- W- sifa 

n) i)  nyoka ambaye alimuuma punda wangu ameuawa na wanakijiji ambao walifika kwa wingi. 

iii) waumini ambao walotoka nchini kote 

o) i)  sentensi ionyeshe- maongezi yanaendelea ingawa maneno hayajaandikwa   

 ii)  kuna maneno yaliyochwa mwanzoni ‘…..sikuweza kumsihi” 

  kutokuwa na maneno katikati ya usemi 

  Mf.  Nyinyi….ila mimi sitaadhibiwa 

 iii)  Mshangao 

  zionyeshe hisi mbalimbali 

p) “Lo! Ni nani huyo anayeshambulia mwanangu?” 

 Jirani yangu aliuliza kwa hasira nyingi 

4. ISIMU JAMII 
a) Sifa bainifu za sajili ya siasa 

i) Imejaa propaganda k.v. Fulani ni muaji ( bila idhibati) 

ii) Ina ucheshi mwingi k.v. rais na mpira aingize bao 

iii) Lugha imejaa mafumbo. Yaani ni fiche k.v. ina vitendawili vinategwa 

iv) Istilahi maalum k.v kura, mgombea 

v) Lugha shawishi inayovutia wafuasi wengi k.v tafadhali nawasihi mnipigie kura 

vi) Ina chuku k.v ahadi nyingi zisizoweza kutimizwa zote 

vii) Mjadala uwepo wakati mwingine 

b) 

- anashindwa kuzungumza lugha sanifu katika mazingira rasmi inapomlazimu 

- huchangia ufunzwaji mbovu wa lugha husika kwa wazungumzaji wageni 

- huwa vigumu kujifuinza lugha sanifu kwa mzungumzaji wa ‘sheng’ 

- kuna mkanganyo na mgongano miongoni mwa sheng za maeneo tofauti tofauti kwani haina msingi 

(haijasanifishwa) 

- watoto wachanga wanapotangulizwa kwayo hupata athari ya kudumu katika uzungumzaji wa lugha maishani 

mwao 

- huchangia makosa ya sarufi na tahajia katika maandishi 

  



 

 

KAUNTI NDOGO YA THARAKA KUSINI 

KISWAHILI 

KARATASI 3 

MWONGOZO 

1. USHAIRI 

a) Kiatu  

b) Tashihisi/ uhuishi- usoni          

  -umekeuka           

 ii) tashbihi- kama kwamba unacheka         

 iii) tabaini- unacheka- utabani 

c) Inkisari- ‘takusaidia           

  ‘kikuthamini           

  ‘takubidi           

  ‘tabani 

d) Mathnawi- pande mbili           

 tarbia- mishororo mine 

e) Kiatu kupasuka            

 Ngozi imechunjuka           

 kutoboka            

 kupanuka 

f) Hana kiatu kingine           

 halipwi mshahara           

 umaskini 

g) Kuna kibwagizo 

Kuna vitu vya kati ‘ka’ na vya mwisho 

“ni” 

Ka  ni 

Ka  ni 

Ni  ka 

-shairi limegawika katika vipande viwili ukwapi na utao 

-kuna mishororo mine kwa kila ubeti 

-shairi lina mizani 8, 8 jumla 16 katika kila mshororo wa kila ubeti 

-vina vinatiririka 

h) Kenuka- furahi/ tabasamu 

Rahani- kwenye starehe 

2. RIWAYA 

Majazi ni mbinu ya uandishi ya kutumia majina ya mahali au watu yanayoona na hali au tabia Fulani 

a) Mashaka- dhiki ya moyo (wasiwasi) maisha yake ni ya dhiki baada ya kuanza mahusiano ya kimapenzi na 

 Ben Bella akiwa bado mwanafunzi. Alipoachwa akawa mwenda wazimu 

b) Majisifu- sifa alisifika kwa usanii wa mashairi, nyimbo za taarabu na riwaya ya Kidagaa Kimemwozea hadi

  nje ya nche 

c) Imani- itikadi ya kitu au pia kuwa mwema. Alikuwa na imani ndiyo sababu akayanywa maji yam to 

 Kiberenge akawa na mtazamo tofauti kuhusu viwete na kuwaonea huruma 

d) Amani- hali ya utulivu ingawa alipigania haki, popote alipoenda alipenda utulivu. Hakumwandhibu mwizi wa 

 mswada wake bali alimsamehe 

e) Maozi- macho alishuhudia kwa macho yake pamoja na mkewe wanao wakipotoka kimaisha- Lowela na Bella 

f) Matuko Weye- kituko ni kioja. Alikuwa mzee mwendawazimu na mwenye vituko ya ajabu kama vile 

alipokuwa gerezani 

g) Ulitima- umaskini au ukata. Amani alitoka sehemu yenye ukata kwa vile hakuwa na chakula, fedha wala 

nguo. Alitembea kwa miguu hadi Sokomoko 

h) Baraka- neema au rehema. Eneo hili lilipata neema ya kuwa na vijana bora sana. Hawa ni pamoja na 

Chwechwe Makweche na Imani 

i) Songoa- kuminya au kukamua kitu. Wananchi wa mji mkuu wa Tomoko ambao ulikuwa Songoa 

walinyanyaswa vibaya, kufungwa jela bila hatia k.v Yusuf, Amani Chirchir 

3.   

i) Mawazo ya Amani, akiwazia kuhusu madhubuti wakiwa kwake (kibandani cha Amani) wakati madhubuti 

aonyesha uasi wake kwa babake. 



 

 

ii) Ukweli wa mwenda juu kipungu hafikii mbinguni 

 Mtemi Nasaba Bora kunyakua mashamba ya watu mwishowe kajitia kitanzi 

 Mashaka alimwona Matuko Weye kama mwenda wazimu asiyestahili kuhudhuria sherehe za uzalendo- 

baadaye Mashaka akawa mwehu 

 Mashaka kutania watoto walemevu wa mjombake mashaka pia akawa mwenda wazimu 

 Mwalimu Majisifu alitarajiwa kusomea ukasisi ng’ambo lakini alikaidi alipofika huko 

 Chwechwe makweche aligura kwao nyumbani bila kurudi na akawa bingwa wa soka lakini baadaye 

alivunjia fupdaktari aja na kusahaulika 

 Chirchir Hamadi- msomi na aliyenunua shamba la Majinui aliuliwa na mtemi na hakuishi shamba 

alilonunua 

 Wazalendo na mashujaa kama Matuko weye na Chwechwe Makweche hawakushughulikiwa n aserikali 

 Mwalimu Majisifu alinunua vitu vingi vya starehe nyumbani lakini watoto wake walemavu 

hawakufahamu kama vipo, majisifu alishinda ulevini pasi  kuvitumia. 

4. Mstahiki Meya 
a) Dkt Siki akimwambia Waridi walikuwa zahatini ya Cheneo. Baada ya Siki kuagiza Dadavuo kaole alazwe 

hospitalini 

b) i) Methali- ganga anga za mganga huleta tumaini       

ii) Kuchanganya ndimi- pain killers 

iii) Msemo- wawashie taa ya matumaini 

c)   

i) Njaa 

ii) Elimu duni 

iii) Uongozi mbaya 

iv) Mishahara duni 

v) Kucheleweshwa kwa mishahara 

vi) Maji machafu 

vii) Kodi juu 

viii) Ukosefu wa lishe bora 

ix) Ukosefu wa vifaa vya kazi 

5. TAMTHILIA 

Unafiki 

-meya kudai anajali masilahi ya wanacheneo 

-Bili kujifanya kama rafiki wa dhati wa Meya anamwacha alipomhitaji zaidi 

-mhubiri kudai anafanya kazi ya Mungu anapokea hongo 

-Meya kupuuza wosia wa Siki ambao ungemsaidia 

-Meya kujifanya amejazwa na roho wa mungu 

Umaskini 

 Ukosefu wa dawa zahanatini 

 Wanacheneo kushindwa kugharamia dawa za matibabu 

 Vifo kutokana na ulaji wa uporo usiochemshwa 

 Uchafu uliorudikana 

 Mishahara duni 

 Ukosefu wa maji safi ya kunywa 

 Ukosefu wa lishe bora 

6. HADITHI FUPI 

Damu Nyeusi 

a) 

i) Aziza anashikilia ukale kwa kutembea bila viatu na kupuuzilia mbali vitu vya kisasa 

ii) Wazazi kuwachagulia na kuwapendekezea watoto wao wachumba 

iii) Wasichana hawapaswi kutembea ovyo ovyo na wavulana wakionekana na watu 

iv) Wanawake kuamini kuwa wanawake waliosoma hawafai kuwa bibi wazuri 

v) Aziza kuamini kuwa ni jukumu la mke kufanya shughuli zote za nyumbani na sio kufanyiwa na watumishi 

b) sifa za Aziza 

i) Mshauri 

ii) Mtamaduni 

iii) Mzinduzi 

iv) Mwerevu 



 

 

v) Jasiri 

vi) Mtambuzi 

vii) Mkweli 

7. a) i) Msemaji ni msimulizi/ Abu anamwambia kakake mdogo wakiwa kwa kina Amali wakati alikataa 

kumwoa 

ii) sifa za Abu 

a) mwenye bidii 

b) mkarimu/ mwenye utu 

c) mwenye kuweka kumbukumbu 

d) ana msimano dhabiti 

e) mwenye kulipiza kisasi 

f) ana mwelekeo mzuri 

b)  Alikuwa na fadhaa ya kulipiza kisasi ili kutuliza kilio chake. Kwake, Amali hakuoa Abu bali alioa Samani-  

utu-  ndio muhimi zaidi kuliko fedha 

  kanda la usufi 

 Sela anapojihusisha katika mapenzi na Masazu anapata mimba. Masazu anamlaumu Sela kwa kutojikinga 

 swala lakujikinga ni la wawili lakini hapa ni mzigo Sela 

 Masazu anamwacha Sela  kubeba mimba kukatizwa masomo, kulaumiwa na kujifungua kwake masazu 

 mimba ni kanda la usufi 

 Babake sela analaumu mamake walimu  baada ya sela kugundulika ana mimba. Majukumu ya walimu ya 

 kusomesha na   kushairi ni kanda la usafi kwa mzee Butali. 

 Mzigo wa kukimu familia ni ya baba. Sela anapojiunga na masazu Dafina hafanyi kazi kukimu familia ni 

 kanda la usufi kwa sela 

 Sela anachia Rozina na mamake kazi ya kulea kadogo. Kwa sela ulezi wa Kadogo ni kanda la usufi 

 Wazee wanamwita mzee Butali ‘pangu pakavu’ anapojikaza kulipa karo ya shule ya Sale- kwao ada ya shule 

 ni kanda la usufi 

8. FASIHI SIMULIZI 

a) Fasihi simulizi ni kazi ya kisanaa inayotumia lugha yam domo au mazungumzo katika uwasilishaji wake 

 kutoka kizazi kimoja hadi kingine 

b) Matatizo yanayokabili fasihi simulizi 

i. Ukosefu wa utafiti madhubuti 

ii. Ukosefu wa walimu wanaoielewa 

iii. Ukosefu wa vitabu vya kurejelea 

iv. Mtazamo asi kuwa haina manufaa ya kuelimisha watu 

v. Baadhi ya vipera ni kinyume cha maadili ya kidini 

vi. Baadhi ya vijana wa  sasa hawaonei fasihi hii fahari 

vii. Kukosa fanani atakayeifanya iwe hai zaidi 

viii. Mabadiliko ya jamii kuzingatia mazingira na wakati 

c 

i. Mighani- hadithi ya kishujaa ambazo zinahusu wahusika wa kihistoria na wanaoaminiwa kuwa waliishi katika 

 jamii husika 

ii. Maghani- tungo zinazotolewa kwa kughanwa/ nusu kuimbwa nusu kukaririrwa, zinazoweza kuambatanisha na 

 ala za muziki au kughanwa na mdomo tu 

iii. Ngoma- kipera cha maigizo kinachoashiria kupigwa kwa ngoma/ ala kwa ajili ya burudani au kulenga  

  muktadha 

iv. Ngomezi- fasihi inayotumia ngoma kuwasilisha ujumbe 

   d  

i. Ajipambe kutegemea kinachoigizwa 

ii. Mcheshi wa kuburudisha watazamaji 

iii. Awe mfaraguzi 

iv. Apaaze sauti ili asikike vizuri 

v. Mkwasi wa lugha awe na ufasaha wa lugha 

vi. Jasiri mbele ya watu 

vii. Aelewe utamaduni wa hidhira  yake 

  



 

 

MTIHANI WA MWIGO WA WILAYA YA MURANG’A KUSINI KIDATO CHA NNE 2015 

 

102/1 

Kiswahili 

Karatasi 1 

(Insha) 

JULAI / AUGOST  2015 

Muda: Saa 13/4 

1. Lazima. 

 Andika barua kwa mhariri wa gazeti la Tomoko Leo ukitoa maoni kuhusu sekta ya usafiri wa pikipiki. 

2. Mwiba wa kujichoma hauambiwi pole. 

3. Viongozi walioko wapaswa watimuliwe mamlakani na wachaguliwe wengine.  Jadili. 

4. Andika kisa kitakachomalizika kwa maneno haya; 

  ... Nilikula yamini kamwe sitawahi kujihusisha na mzaha tena. 
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KARATASI  2 

(Ufahamu, Ufupisho, Sarufi na Isimu Jamii) 

JULAI / AUGOST  2015 

MUDA: 21/2 

 

1. UFAHAMU.(alama 15) 

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yafuatayo. 

  Vitabu vingi vya hadithi za watoto vilivyowahi kuandikwa katika lugha ya Kiswahili kufikia sasa vinaweza tu 

kukidhi mahitaji ya wanafunzi wa darasa la nne hadi la nane na hivyo basi kuacha ombwe pale panapostahili 

kuwekewa msingi imara - shule ya chekechea hadi darasa la tatu. utafiti uliowahi kufanywa na wanaisimu-

saikolojia unathibitisha kwamba uwezo wa mwanafunzi wa kujifunza lugha ya pili huwa katika kiwango cha juu 

awapo na umri mdogo na kwamba uwezo huo huanza kupungua kadiri umri unavyoongezeka na kufikia kipindi 

maalum (critical period) ambacho hukisiwa kubisha katika umri wa kubaleghe au kuvunja ungo. 

 Hivyo basi, ili kustawisha hulka ya usomaji ya kudumu, waandishi wa fasihi ya watoto wanapaswa kujifahamisha 

mengi kuhusu ukuaji wa watoto hao wadogo na mikakati ambayo huitumia katika kujifunza lugha ya pili. 

 Aidha, wanapaswa kuyafahamu yale yanayowapendeza na kuwachochea katika kusoma ili kuyajumuisha katika 

vitabu vyao vya hadithi. Mambo haya yatatimia iwapo waandishi hao watakuwa na mafunzo ya kimsingi katika 

taaluma ya isimusaikolojia.  

  Wanafunzi katika viwango tofauti wana mikakati tofauti ya kujifunza lugha ya Kiswahili. Kufikiria kwamba 

wanafunzi wa madarasa ya chini (darasa la kwanza, pili na tatu) wanaweza kuitumia mikakati sawa na ile ambayo 

hutumiwa na wenzao wa madarasa ya juu kujifunza Kiswahili si sahihi. 

 Watoto wadogo hujifunza mambo mengi kwa kukariri, kuigiza, kuiga, kufuatilia hadithi kwa picha miongoni mwa 

mbinu nyingine. Ili kufanikiwa katika kuwaandikia, sharti mikakati hiyo ya ujifunzaji izingatiwe. 

  Ufundi mkubwa unahitajika si tu katika kuziunda sentensi zao bali pia katika kuifinyanga sarufi. Sentensi 

zenyewe ziwe fupi, zenye sarufi na msamiati sahili, zilizorudiwarudiwa ili kuzifanya zinate akilini na 

kuendelezwa kwa mtindo wa nyombo au mashairi mepesi. 

 Watoto wadogo huvutiwa sana na nyimbo na mashairi mepesi na hujifunza kwa urahisi kupitia kwayo. Msururu 

wa vitabu vya ‘Someni kwa Furaha’ uliotumiwa katika miaka ya themanini na mwanzomwanzo wa miaka ya tisini 

ni mfano wa vitabu vilivyotekeleza dhima muhimu sana katika kuumua na kuchochea hamu ya wanafunzi 

kupenda kukisoma Kiswahili. 

 Vitabu hivyo vilitumia mbinu mbalimbali zilizoweza kuyateka mawazo ya wanafunzi katika viwango tofauti. 

Miongoni mwa mbinu hizo ni matumizi ya vibonzo, mashairi na nyimbo za chekechea zenye maudhui ambayo 

watoto wangeweza kujinasibisha nayo. Baadhi ya nyimbo hizo zilihimiza umuhimu wa kusomea katika mazingira 

safi, ushirikiano katika shughuli mbalimbali na umuhimu wa kuyachangamkia masomo. Mfano mzuri ni huu 

wimbo unaopatikana katika kimojawapo cha vitabu katika msururu huo: Chawa chawa mchafu, petu ni pakavu 

Kata nyika utosini, kata nywele kwa mashine Kichwa safi kama nini? Chawa chawa mchafu, petu ni pakavu. 



 

 

 Mbinu nyingine iliyotumiwa sana katika vitabu hivyo ni matumizi ya picha na vibonzo. Vitabu vya watoto 

vinapaswa kuwa na picha nyingi au vibonzo vingi kuliko maandishi. Picha na vibonzo vyenyewe viwe vya rangi 

kwa sababu watoto huvutiwa sana na rangi. 

 Waandishi wa fasihi ya watoto katika Kiingereza wamefanikiwa pakubwa katika kukumbatia mbinu hii na hivyo 

basi kuyakidhi mahitaji ya rika tulilolitaja kwa kuandika vitabu ambavyo vimechangia kwa akali kubwa katika 

kustawisha hulka ya usomaji kuanzia shule ya chekechea hadi darasa la nane. Hali hii ni tofauti na Kiswahili 

ambapo hulka ya usomaji bado ingali changamoto kubwa kwani huanza kuwekewa msingi katika darasa la nne.  

 Kiini hasa cha kuendelea kuwepo kwa mielekeo hasi na matokeo mabaya katika somo la Kiswahili ni kule 

kukosekana kwa vitabu faafu vya hadithi za watoto katika madarasa ya chini vinavyoweza kusaidia katika kujenga 

hulka ya usomaji mapema iwezekanavyo. 

 Ombwe hilo linaweza kufidiwa tu iwapo waandishi wataibuka na vitabu ambavyo vitayakidhi mahitaji ya watoto 

hao wadogo na kuwapa ari ya kukipenda Kiswahili kuanzia umri wa chini. 

 Maswali. 
 1. Kipe kifungu anwani mwafaka.         (alama 1) 

 2. Ni katika umri gani mwanafunzi hujifunza lugha ya pilikwa kwa urahisi?    (alama 1) 

 3. Waandishi wa vitabu vya watoto watastawisha usomaji wa kudumu kwa njia gani?  (alama 4) 

 4. Taja dhana potovu kuhusiana na ujifunzaji lugha kwa watoto.     (alama 2) 

 5. Onyesha njia ambazo kwazo watoto hujifunza kwa wepesi.     (alama 3) 

 6. Vitabu vya watoto vinapendekezwa viwe na sifa gani?      (alama 2) 

 7. Eleza maana ya msamiati huu kulingana na muktadha wa matumizi.    (alama 2) 

     (a) Ombwe 

     (b) Kufidiwa 

 

2. UFUPISHO (alama 15) 

 Watu wengine hawawezi kunywa chai au uji bila kutia sukari. Wanatumia sukari kwa hamu na ghamu bila 

kutambua kuwa hiyo ni sumu wanayojiongezea mwilini.  

 Ni ukweli usiopingika kuwa wazee wa jadi waliishi muda mrefu wakiwa na siha njema kuliko sisi. Hii ni kwa 

kuwa waliishi katika kipindi ambacho sukari inayotengenezwa viwandani haikuweko. Iwapo ilikuweko, ilikuwa 

bidhaa ya wateule waungwana kutengenezea vitu kama keki, mahamri, vitumbua na kadhalika na akina yakhe 

hawangeweza kuigharamia. 

  Watafiti wa masuala ya afya wamegundua kuwa sukari inayotayarishwa viwandani sasa haina virutubishi 

vyovyote. Halikadhalika, utaratibu wa viwandani wa kutayarisha sukari ili iwe nyeupe na kuichuja huharibu 

virutubishi vinavyoweza kuwa muhimu mwilini. Umuhimu wa sukari wakausaza kwa kutia ladha tamu tu. 

Umuhimu huu hauwezi kulinganishwa na madhara yanayoletwa na sukari hii. Baada ya kusagika mwilini, sukari 

hii huacha masalio ya asidi mwilini yenye sumu inayoathiri siha. 

 Matumizi ya sukari kwa wingi husababisha madhara mbalimbali mwilini. Kwanza, huchangia kuoza na 

kuharibika kwa meno pamoja na matatizo ya meno kuuma. Pili, sukari nyeupe imehusiwa na ongezeko la madhara 

ya kisukari, moyo na hipoglisimia au upungufu wa sukari mwilini. Matumizi holela ya sukari huleta kipandauso 

au ugonjwa wa gahfla wa kuumwa upande mmoja wa kichwa unaoambatana na kichefuchefu, kutapika na 

matatizo ya kuona. Pia sukari huleta maradhi ya ngozi na figo, pamoja na ongezeko la kemikali iitwayo kolestroli, 

ambayo ni ufuta unaonata na ambao unatokana na kutoyeyuka kwa mafuta yote mwilini. Kemikali hii ya 

kolestroli inaporundikana moyoni, hufanya mishipa inayotoa damu moyoni na kuisambaza mwilini kuwa 

myembamba na sugu. Moyo hulazimika kusukuma damu kwa nguvu na huenda moyo ukachoka na kukoma 

kufanya kazi. 

  Madhara haya ya sukari ndiyo yanayowafanya watu wengi kukiri kuwa sukari, ingawa ni tamu, ni sumu 

mwilini. Wataalamu wa lishe wamependekeza ulaji wa vyakula kama nafaka, matunda, mboga na miwa ambavyo 

vimejaa sukari asilia. Fauka ya hayo, sukari inayotoka katika asali ni bora zaidi kwa mwili wa mwanadamu. Asali 

huwa na sukari asilia, vitamini, madini na amino asidi. Hivi vyote huwa na manufaa mbalimbali mwilini. 

Mathalani, asali huupa mwili nishati inayohitajika kuendesha shughuli za viungo. Licha ya hayo, asali 

huuchangamsha mwili. Asali huwa na kemikali ambazo husaidia watoto kukua vizuri. Huweza kuzidisha kiwango 

cha himoglobini, hivyo kupunguza uwezekano wa watoto kuwa na anemia (upungufu wa damu). Halikadhalika 

asali husaidia katika usagaji wa chakula iwapo itatumiwa kabla ya mlo. Matumizi ya kijiko kimoja cha asali kila 

siku husaidia mwili kujikinga dhidi ya magonjwa ya kukohoa. Asali husaidia pia kuondoa harufu mbaya 

kinywani. 

 Asali pia inaweza kutumiwa kujipaka. Inapotumiwa kwa njia hii, hutunza ngozi na kuifanya ing’are huondoa 

vipele na ugumu wa ngozi, pamoja na kutibu kule ngozi ilikokatikakatika. Halikadhalika, asali hutibu vidonda. 

Viwanda vingi vya vipodozi vilevile hutumia asali kama malighafi muhimu katika utengenezaji wa bidhaa hizo. 

    



 

 

Maswali. 
  (a) Kwa kurejelea aya ya tatu na ya nne, dondoa mawazo yote muhimu. 

         (Tumia maneno 90)  (al 7, 1 Utiririko) 

   (b)  Fupisha aya ya tano na sita kwa kutumia maneno 70.    (al 6, 1 Utiririko) 

4. SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA. (alama 4) 

    (a) Yakinisha sentensi hii.          (alama 2) 

  Yeye siye asiyejua kwetu. 

   (b) Tenga mofimu katika neno hili.         (alama 2) 

  Watembeavyo. 

 (c) Eleza maana ya sentensi ambatano kisha utolee mfano.      (alama 2) 

   (d) Andika neno lenye sauti moja ya koromeo.       (alama 1) 

 (e) Andika kinyume cha sentensi hii.        (alama 2) 

  Aliamba kwamba wizi ulikuwa umepungua. 

 (f) Onyesha maana mbili za neno mlango.        (alama 2) 

 (g) Tumia kiambishi ndi- pamoja na nomino ya ngeli ya KI-VI wingi katika sentensi..   (alama 2) 

   (h) Badilisha kivumishi kilichoko katika sentensi kwa kivumishi cha kusisitiza.   (alama 1) 

  Mtoto msichana amechelewa shuleni tena. 

   (i) Changanua kwa njia ya mstari.         (alama 4) 

  Rinda na mamake walimchukua mtoto aliyekuwa ametoroshwa. 

   (j) Kiima ni nini?           (alama 2) 

   (k) Nyambua katika kauli ya kutendewa.        (alama 2) 

  Dada analia chumbani. 

   (l) Onyesha matumizi ya viambishi viwili vya mahali katika sentensi moja.    (alama 2) 

   (m) Andika sentensi hii katika wingi.        (alama 2) 

  Jaribio la shambulizi lilizimwa na askari. 

   (n) Fuata maagizo.           (alama 2) 

       (i) Tunamwombea (ifanye kishazi tegemezi) 

 (ii) Shiba (ifanye nomino) 

   (o) Ainisha nomino katika sentensi hii;        (alama 2) 

  Jopo lilitarajiwa kusema ukweli. 

 (p) Tumia ki ya masharti kuandika upya sentensi hii;      (alama 2) 

  Atakuja kisha tuende kwao. 

   (q) Andika upya katika wakati uliopita hali timilifu.       (alama 2) 

  Wanamaliza wali. 

   (r) Unganisha ili kuonyesha hali ya kuamrisha.       (alama 1) 

  Wewe + Sije 

   (s) Andika katika msemo halisi.         (alama 2) 

  Alfa alimwomba asimpeleke kwa mwalimu mkuu.  Naye angempa zawadi.  Akataka kujua kama anakubali. 

 (t) Eleza aina ya kielezi kilichopigwa mstari. 

  Kadzo alipambana kiume.         (alama 1) 

   (u) Sahihisha bila kuondoa ‘enye’.         (alama 2) 

  Gari lenye lilitujia halikuwa na utingo. 

4. ISIMUJAMII. 

 Kiswahili ni mojawapo ya lugha za kibantu.  Thibitisha kauli hii.     (alama 10) 
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MUDA: 2 ½  

SEHEMA YA A: USHAIRI  

Swali la lazima. 

Soma shairi kisha ujibu maswali.(alama 20) 

Telezi. 
 1. Mvua iliyonyesha, ya maradi na ngurumo 

  Kutwa na kucha kukesha, kunyesha pasi kipimo 

  Haikuwanufaisha, wewe kazi za vilimo 

  Wenye kazi za vilimo walifika na hasara. 

 

 2. Mimeya walioipanda, ilitekukatekuka 

  Kazi ngumu waliotenda, yote ikaharibika 

  Hawakuvuna matunda, waliyo wakiyataka 

  waliyo wakiyataka, yakawa ya mbali nao. 

 

 3. Wenye kuicha mvua, isiwatose mwilini 

  Baadhi yao wakawa, wakimbiliya penuni 

  Wengine hawakutuwa, hadi mwao majumbani 

  Hadi mwao majumbani, na kukomeya milango. 

 

 4. Wenzangu dhihaka kando, nisemayo ni yakini 

  Ilibwaga kubwa shindo, mvua hiyo jamani 

  Na mijaji kwa mikondo, yakawa barabarani 

  Yakawa barabarani, mvuwa kwisha kunyesha 

 

 5. Kunyesha iliposiya, kukatapakaa tope 

  Zilijaa kila ndiya, isibakiye nyeupe 

  Ukawa mwingi udhiya, na kupita zisitupe 

  Pa kupita zisitupe, kwa ndiya kukosekana. 

 

 6. Japo hivyo zilikuwa, ndiya hazipitiki 

  Bali mimi naamuwa, kwenda japo kwa dhiki 

  Kumbe vile nitakuwa, ni mfano wa samaki 

  Ni mfano wa samaki, kuiendeya ndowana 
 

 7. Zikanibwaga telezi, sikujuwa kuzendeya 

  Ningekwenda kwa henezi, yasingenifika haya 

  Lakini tena siwezi, mwendo huo kutumiya  

  Sitawata kutembeya, ila tabadili mwendo. 
 

  Maswali. 
 (a) Kwa kuzingatia mishororo miwili ya mwisho kila ubeti, eleza bahari ya shairi hili.  (alama 1) 

 (b) Onyesha kero zinazosababishwa na mvua.       (alama 4) 

 (c) Eleza kanuni zilizofuatwa kutunga shairi hili.       (alama 4) 

 (d) Onyesha namna mshairi alivyotumia idhini yake.      (alama 3) 

 (e) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha ya nathari.       (alama 4) 

 (f) Taja mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika shairi hili.     (alama 2) 

 (g) Andika maana za maneno haya kulingana na muktadha wa shairi.    (alama 2) 

  (i) kutwa na kucha 

  (ii) kuicha 

 

 



 

 

SEHEMU B: RIWAYA. 

Ken Walibora: Kidagaa Kimwemwozea. 

Jibu swali la 2 au la 3 
2. ... ukazae watoto..... wakaikomboe Tomoko toka kwa mkoloni mweusi. 

 (a) Eleza muktadha wa maneno haya.        (alama 4) 

 (b) Kwa nini Tomoko inahitaji kukombolewa?       (alama 12) 

 (c) Eleza sifa nne za mnenaji.         (alama 4) 

3. Kwa kurejelea mbinu zifuatazo za lugha katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea, onyesha jinsi zilivyotumika 

kufanikisha maudhui;          (alama 20) 

 (i) Sadfa 

 (ii) Barua 

 (iii) Jazanda 

 (iv) Mbinu rejeshi. 

SEHEMU C: TAMTHILIA 

Timothy Arege: Mstahiki Meya 

Jibu swali la 4 au la 5 
4. Eleza changamoto za kung’oa uongozi mbaya katika mabaraza ya miji ukirejelea Tamthilia ya Mstahiki Meya.

             (alama 20) 

5. “Diwani wa III na daktari Siki ni viongozi wenye uadilifu na wanaowajibika.”  Thibitisha.  (alama 20) 

SEHEMU D: HADITHI FUPI 

Ken Walibora: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine. 

6. Ukitumia mifano mwafaka, fafanua mambo yanayowatumbukiza vizana katika matatizo  (alama 20) 

SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI. 

7. (i) Ngomezi ni nini?          (alama 2) 

 (ii) Taja sifa sita za ngomezi.         (alama 6) 

 (iii) Eleza dhima ya ngomezi katika majiii.        (alama 12) 
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1. Hii ni insha ya kiuamilifu - Mtahiniwa azingatie vipengele hivi vya kimsingi:- 

(a)  (i) Sura iwe ya barua rasmi - Anwani mbili. 

       (ii) Mtajo - Kwa mhariri 

       (iii) Kichwa cha barua / mada 

       (iv) Kiwiliwili / Maudhui 

       (v) Hitimisho - Jina kamili la mwandishi liweko. 

      - Sahihi itangulie jina. 

(b) Hoja za kuzingatia. 

 Maoni yaweza kuwa faida na / au hasara. 

 Faida. 

o Ajira kwa vijana. 

o Kupunguza uhalifu. 

o Usafiri wa haraka. 

o Usafiri wa kutegemea. 

o Kupenya maeneo yasiyofika magari. 

o Kuimarisha uchumi wa jamii. 

  Hasara. 

o Kuongezeka kwa ajali. 

o Kuongezeka kwa vifo vinavyotokana na sekta ya usafiri. 

o Kuzidisha msongamano kwenye hospitali. 

o Kuongeza gharama ya huduma za hospitali. 

o Kuchangia ongezeko la uhalifu / wizi wa pikipiki. 

o Kuzidisha msongamano wa trafiki. 

2. Mtahiniwa asimulie kisa au visa vianvyooana na maana na matumizi ya methali. 

 Mtahiniwa azingatie pande mbili za methali:- 

 Mtu asitarajie kuliwazwa kwa matatizo ya kujiletea. 

 Aonyeshe matatizo yaliyompata mhusika. 

 Matatizo haya yawe yalitokana na mhusika mwenyewe. 

3. Hii ni insha ya mjadala. 

 Ionyeshe pande mbili. 

 Hoja za kuunga mkono; 

o Ufisadi 

o Uzembe 

o Mapuuza 

o Ahadi za uwongo 

o Unyakuzi / wizi wa mali ya umma. 

o Ujeuri. 

o Kiburi. 

  Hoja za upinzani. 

o Kunao wanaochangia maendeleo. 

o Ukosefu wa sheria madhubuti za kupambana na maovu ya uongozi. 

o Watu waadilifu kuwanii uongozi. 

o Imekuwa ada kwa viongozi kushiriki maovu. 

4. (i) Kisha chenyewe kioane na maneno haya. 

   (ii) Insha iwe na kichwa kisichozidi maneno sita. 

   (iii) Mtahiniwa asiongeze maneno baada ya kifungu alichopewa 

   (iv) Kisa kionyeshe yule mhusika alijiponza kwa kushiriki mzaha. 

   (v) Kisa kimhusu yeye mwenyewe (nafsi ya kwanza) 
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 Ufahamu 

1. - Uandishi wa vitabu vya watoto. 

 - Vitabu vya watoto.         (1 x 1 al 1) 

2. Katika umri mdogo.          al 1 

3.  (i) Kujifahamisha mengi kuhusu ukuaji wa watoto wadogo. 

     (ii) Kujifahamisha na yanayopendeza na kuchochea watoto katika kusoma.   2 x 2  al 4 

4. Kwamba wanafunzi wa madarasa ya chini wanaweza kutumia mikakati sawa na wa madarasa ya juu. 

             1 x 2   al 2 

5.  (i) Kukariri 

     (ii) Kuiga / kuigiza 

    (iii) kufuatilia hadithi kwa picha. 

6. (i) Sentensi fupi fupi 

    (ii) Sarufi na msamiati sahihi. 

    (iii) Kurudiwarudiwa 

    (iv) Nyimbo na mashairi mapesi yawepo. 

    (v) Kuwepo picha nyingi na vibonzo vya rangi.     zozote 2 x 1   al 2 

7.  (a) Ombwe - pengo 

    (b) Kufidiwa - kujazwa / kutoshelezwa 

 Ufupisho 

    (a) Hoja muhimu. 

1. Watafiti wa afya wamegundua sukari ya viwandani haina virutubishi. 

2. Utaratibu wa kuitayarisha iwe nyeupe huharibu virutubishi vinavyofaa mwili. 

3. Sukari imesazwakwa kutiwa ladha tamu tu. 

4. Sukari ina madhara. Inaposagika mwilini masalioya asidi yenye sumu. 

5. Ikiwa nyingi hudhuru kwa kuozesha na kuharibu meno. 

6. Huongeza maradhi ya kisukari. 

7. Huleta ugonjwa wa kuumwa na kichwa ghafla,kutapika na kutoona ikitumiwa kiholela. 

8. Huongeza kolestroli ambayo ikirundikana moyoni hufanya mishipa nyembamba. 

           Hoja 7 x 1    utiritiko 1   = al 8 

   (b) -  Madhara ya sukari inaonyesha sukari ni sumu. 

  -  Wataalamu wa lishe wanapendekeza ulaji wa  chakula chenye sukari asilia, hasa inayotoka kwenye asali. 

  -  Sukari ya asali ina virutubishi vingi vyenye    manufaa mwilini. 

  -  Hupatia mwili nishati na kuuchangamsha. 

  -  Ina kemikali zinazosaidia mtoto kuwa na   anaemia. 

  -  Husaidia usagaji wa chakula ikitumiwa kabla ya kula. 

  -  Huondoa harufu mbaya mdomoni. 

  -  Inaweza kujipakwa hutunza ngozi na  kuing’arisha. 

  -  Huondoa vipele na ugumu wa ngozi. 

  -  Hutibu vidonda. 

  -  Viwanda vya vipodozi huitumia kama malighafi.   Hoja 6 x 1   utiririko al 1  = al 7 

         Sarufi / Matumizi ya lugha. 

   (a) Yeye ndiye anayejua kwetu.       al 2 

   (b) wa - nafsi 

  tembe - mzizi 

  a - kiishio 

  vyo – kirejeshi        4 x ½  (al 2) 

   (c) Sentensi mbili sahili zenye kiunganishi, zina mawazo zaidi ya moja m.f; tathmini sentensi ya mwanafunzi iwe  

  na kiunganishi. 

   (d) hari, haraka, halafu, ahsante n.k      (1 x 1  al 1) 

   (e) Aliambiwa kwamba wizi ulikuwa umezidi.    (2 x 1  al 2) 

   (f) Mlango -  (i) Uwazi wa kuingilia katika nyumba. 

      (ii) Sehemu katika biblia.    (2 x 1  al 2) 

   (g) Vitabu hivi ndivyo alivyonunua. 

  Vyama vyao ndivyo vilisajiliwa.      (2 x 1   al 2) 



 

 

   (h) yuyu huyu 

  yuyo huyo 

  yule yule         yoyote 1 x 1   al 1 

   (i) S - KN + KT 

  KN - N + U + N 

  N - Rinda 

  U - na 

  N -  mamake 

  KT - T + N + S 

  T -  walimchukua 

  N -  mtoto 

  S - aliyekuwa ametoroshwa      al 4 

   (j) Kiima - Sehemu katika sentensi inayochukua 

  mahali pa nomino / kundi nomino. 

   (k) Chumbani mnaliwa na dada.       al 2 

   (l) Asomeapo ni darasani 

  Tunakoenda ni sokoni 

  Mlimokuwa mnashwa ni chumbani      yoyote al 2 

   (m) Majaribio ya mashambulizi yalizimwa na askari.     (al 2) 

   (n)  (i) Tunapomwombea 

   Tunayemwombea 

   Tukimwombea 

   Ambaye tunaombea       yoyote al 1 

      (ii) Shiba – shibe        al 1 

    (o) Jopo - Ya makundi 

  Ukweli – dhahania        al 2 

   (p) Akija tuende kwao. 

  Akija tutaenda kwao        al 2 

   (q) Walikuwa wamemaliza wali.       al 2 

   (r)  Usije!          al 1 

 (s)  “Nakuomba / tafadhali usinipeleke kwa mwalimu mkuu.  Nami nitakupa zawadi.”  Alfa alisema  

  “Je, unakubali? akauliza. 

   (t) Cha namna mfanano. 

   (u) Gari lenye kutujia halikuwa na utingo. 

 Isimujamii. 

1. Msamiati wa lugha za kibantu unakaribiana. 

2. Baadhi ya vitenzi vya kibantu kinanyambulika. 

3. Kiswahili kina irabu tano ambazo baadhi ni  kama za lugha nyingi za kibantu. 

4. Muundo wa maneno ya kibantu unakaribiana  

 m.f KKI, IKKI, KIKI 

5. Mpangilio wa ngeli za nomino unajitokeza katika lugha nyingi za kibantu    hoja 5 x 2 (al 10) 

   

 

 

 

 

 

 

  



 

 

MTIHANI WA MWIGO WA WILAYA YA MURANG’A KUSINI 2015 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

 KISWAHILI  

FASIHI  

102/3 

1.  Ushairi. 

   (a) Bahari - Pindu 

   (b) (i) Kunyesha usiku na mchana (kutwa kucha) 

      (ii) Mimea kuharibika. 

      (iii) Barabara kuharibika. 

       (iv) Njia hazipitiki. 

       (v) Watu kutotoka nje.       (zozote 4 x 1 = 4) 

  (c) (i) Mishororo minne katika kila ubeti. 

       (ii) Mizani 16 katika kila mshororo. 

      (iii) Kila mshororo umegawika katika vipande viwili. 

      (iv) Vina vinabadilikabadilika kutoka ubeti mmoja  hadi mwingine.  (4 x 1 = 4) 

   (d) Idhini ya ushairi. 

     (i) Lahaja m.f sitawata, ndiya 

    (ii) Inkisari m.f walotenda 

    (iii) Tabdila m.f mvuwa, iliposiya 

    (iv) Mazda -  kwenenda, maradi      (3 x 1 = 3) 

   (e) Lugha nathari; 

  Mvua iliyonyesha ya radi na ngurumo kutwa na kucha ilinyesha bila kipimo.  Haikuwanufaisha 

  wakulima kwa kuwa walifikiwa na hasara.     (al 4) 

   (f) Mbinu za lugha. 

     (i) Taswira - barabara zisizopitika 

    - barabara zenye matope 

    (ii) Tashbihi - Mfano wa samaki. 

    (iii) Takriri - ilitekukatekuka, maneno ya mwisho wa mstari 3, mwanzo wa mstari 4. 

    (iv) Tashihisi - ikanibwaga telezi 

    (v) Lahaja - ndiye, sitawata.       (zozote 2) 

   (g) (i) Kutwa na kucha - mchana na usiku. 

        (ii) Kuicha mvua - kuiogopa. 

   (al 2) 

2.  Riwaya : Kidagaa Kimemwozea. 

    (a) (i) Msemaji - Mzee Matuko Weye. 

        (ii) Msemewa - Imani Mtembezi 

        (iii) Seli walikofungiwa. 

        (iv) Amani na Imani wameletwa seli alikofungiwa.  

   Matuko Weye na anawatetea. 

   (b) (i) Unyakuzi wa mashamba k.m la akina Amani. 

       (ii) Watu kusingiziwa makosa kisha kufungwa k.m Yusufu, Amani na Imani. 

     (iii) Mauaji ya kiholela k.m Chichiri Hamadi. 

     (iv) Viongizi na washerati k.m Mtemi Nasaba Bora. 

     (v) Ubadhirifu wa pesa za umma k.m Fao alipelekwa ng’ambo kwa pesa zilionuiwa kulipia watoto wa  

   maskini. 

     (vi) Kodi za lazima k.m Mtemi Nasaba Bora aliwatoza pesa kwa lazima ampeleke mwanawe  Urusi  

   kusoma. 

      (vii) Mapendeleo k.m Nasaba Bora alihonga wakuu wa jeshi mwanawe apate cheo jeshini. 

      (viii) Ufisadi k.m Mtemi Nasaba Bora alibadilisha hatimiliki za mashamba ajilimbikizie. 

     (ix) Mahakama kutoa uamuzi usio wa haki k.m Yusufu anafungwa kwa visingizio. 

      (x) Dhuluma kwa waandishi k.m mswada wa Amani kuchapishwa kwa jina la Majisifu. 

            (zozote 6 x 2 = 12) 

   (c)  Sifa za mnenaji. 

       (i) Mwanamapinduzi. 

      (ii) Mpenda haki. 

      (iii) Jasiri / mkakamavu 

      (iv) Mwenye urazini / amezinduka. 



 

 

      (v) Mtetezi wa haki.       (zozote 4 x 1 = 4) 

3. (i) Sadfa - Mambo kutokea kwa pamoja bila kupangwa. k.m 

  -  Kukutana kwa Amani na Imani kando ya ziwa   Mawewa. 

 -  Kukutana kwa Amani, Imani na D.J kando ya Mto Kiberenge. 

 -  Amani anapotafuta kazi kwa Mtemi mchungaji wa awali ni mgonjwa na hawezi kuendelea na  kazi n.k. 

 -  Kifo cha Uhuru kinasadifiana na Majisifu kuja kumtafuta Imani arejee kazini kwake.  

 -  Bi zuhura anapamwita Amani chumbani,  mumewe anaingia. 

    (ii) Barua. 

 -  Ni mbinu ya mawasilianao kwa njia ya   maandishi. 

 -  Barua ya Madhubuti kwa babake. 

 -  Barua ya Lowela kwa Mtemi Nasaba Bora. 

 -  Barua ya Ben Bella kwa Mashaka. 

 -  Barua ya Majisifu ya ualishi chuo cha   wangwani.. 

 -  Barua ya Amani kwa Imani. 

   (iii) Jazanda. 

 -  Ni ujumbe uliofumbwa. 

 -  Fahali kula kaptula ya DJ na kumwacha bila  chochote -Mtemi Nasaba Bora kunyakua  mashamba ya maskini  

  na kuwaacha bila. 

 -  Kutokufa kwa wakereketwa / wanamapinduzi k.m Amani, DJ na Imani ni kutofifisha mapambano ya  

  ukombozi. 

 -  Ndoa ya Amani na Imani ni mwanzo wa ujenzi  wa jamii mpya. 

 -  Kifo cha kitoto Uhuru ni uhuru wa nchi ya  mkoloni kuondoka. Tomoko haukupewa  nafasi ushamiri. 

 -  Kifo cha Mtemi Nasaba Bora ni mwisho wa  uongozi mbaya. 

 -  Jibwa Jimmy ni mkoloni mkongwe ambaye  athari yake inahisika. 

 -  Safari ya Amani kwenda Sokomoko ni safari ya kusaka haki na ukweli.  (zozote 4 x 1) 

  (iv) Mbinu rejeshi/kisengere nyuma /Matukio ya awali kuletwa mbele. 

 -  Amani na Imani walivyokutana. 

 -  Amani alivyosingiziwa akiwa chuoni kishakufungwa. 

 -  Imani akielezea walivyonyang’anywa shambalao. 

 -  Mtemi akieleza alivyopanga mauaji ya Chichiri   Hamadi. 

 -  Imani anakumbuka kisa cha Majununi. 

 -  Jinsi Nasaba Bora alivyonunua mkweche wake na mauaji ya paka. 

 -  Sababu za marukufu ya kunywa maji ya mto  

    Kiberenge.         - Maelezo ya mbinu alama 1 

            - Mifano ya mbinu alama 4 

            (4 x 5 = 20) 

 Tamthilia 

4.   (i) Sheria kandamizi k.m Mayor’s Act na Riots Act. 

      (ii) Propaganda za viongozi - mf: Waandamanaji hawakuukawa. 

      (iii) Ushauri wa kupotosha. 

      (iv) Ubinafsi wa viongozi. 

      (v) Matumizi ya vyombo vya dola k.v askari kutibua maandamano. 

      (vi) Ujinga wa wananchi kuchagua viongozi wabaya. 

      (vii)Wananchi waadilifu kukataa kuwania uongozi. 

      (viii)Mapendeleo k.m madiwani na askari kuongezewa mishahara wamuunga mkono  Meya. 

    (ix)Unafiki wa kidini k.m Meya kuita mhubiri kuombea baraza lililojaa uovu aonekane ni mcha Mungu. 

     (x) Uzalendo bandia k.m nyimbo za kizalendo baada ya vipindi maarufu. 

     (xi) Kutengwa kwa viongozi waadilifu k.m Diwani wa III 

     (xii)Ahadi za uongo kuwapa watu moyo wa  matumaini au subira. 

     (xiii)Upurukushani k.m Dida kutojali.      (zozote 10 x 2 = 20) 

5.  Daktari Siki. 

-  Anapeleka malalamiko ya kucheleweshwa kwa dawa  kwa Meya. 

-  Anawapa wagonjwa matumaini. 

-  Anatahadharisha wawakilishi wa wafanyikazi dhidi ya  hatari za migomo. 

-  Anaendelea na kazi licha ya hali gumu za kikazi k.v   mshahara mdogo, tishio la maambukizi mahali pa kazi 

    n.k. 

-  Anashirikiana na Diwani wa III kutafuta suluhisho la  matatizo ya wanacheneo. 

-  Anahimiza wafanyikazi waendelee kutetea haki zao. 



 

 

-  Anawahamasisha wanacheneo watetee haki zao k.m  Meya anamuuliza kama alichochea mgomo mwingine. 

-  Anamueleza Meya ukweli wa mambo kuhusu hali  ilivyo Cheneo    (zozote 5 x 2 = 10) 

Diwani wa III. 

-  Anatetea haki za wafanyikazi waongezewe mishahara  pamoja na viongozi. 

-  Anapendekeza kodi itozwe hata viongozi ili     kuimarisha uchumi wa baraza. 

-  Analalamikia kutengwa katika maamuzi muhimu ya   baraza k.v kuidhinisha nyongeza ya mishahara. 

-   Anaonyesha heshima kwa Meya kwa kuzingatia dhana   ya Collective responsibility. 

-  Anashirikiana na daktari Siki kutafuta suluhu ya   matatizo ya wanacheneo. 

-  Anamzindua Siki kuwania uongozi kuleta mabadiliko. 

-  Hakubaliani na maoni ya madiwani wenzake. 

-  Anampinga Meya katika mapendekezo anayoona  hayafai.     (zozote 5 x 2 = 10) 

6.  Hadithi Fupi: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine 

i)    Hali ngumu ya maisha / umaskini – inamfanya Kananda kutafuta kazi kwa Bw. Mwatela ambako  

 anapachikwa mimba (mwana wa Darubini) 

 ii) Abu anakosa msichana wa kuoa kila anapopeleka posa (Ndoa ya Samani) 

 iii) Ulimbukeni wa mapenzi unawafanya wasichana  kupata mimba wakiwa shuleni k.m Sela na wasichana  

  wenzake watatu (kanda la usafi) 

   iv) Christine anapata mimba akiwa chuoni. (Samaki wa Nchi za Joto) 

   v) Shinikizo la marafiki linafanya kina Semkwa wavamiwe. k.m Semkwa (Glasi ya mwisho) 

   vi) Kupuuza ushauri k.m Christine (Samaki wa Nchi za Joto) 

   vii) Tamaa ya maisha ya hadhi k.m Chritine (Samaki wa Nchi za Joto),Lucy katika Tazamana na   

 Mauti. 

   xiii)Ubaguzi wa rangi k.m Fikirini (Damu Nyeusi) 

   ix) Kutegemea wazazi k.m Amali kukosa mume.  (Ndoa ya Samani) 

  x) Woga k.m Kananda kutishiwa na Mwatela kisha k unyang’anywa mtoto (Mwana wa Darubini) 

   xi) Ukatili wa wazazi k.m Sudi kutupwa na mamake 

  (Mizizi na Matawi) 

   xii) Tabia ya kidomo na kimbelembele k.m Seruwa alikosa kuolewa na msimulizi (Mke Wangu). 

    xiii)Ufuska na anasa k.mChristine (Samaki wa Nchi za Joto)    (zozote 1- x 2 = 20) 

7. Fasihi Simulizi. 

   (i) Ngomezi - maana. 

  (i)- Ni fasihi ya ngoma.  Huhusisha ala za muziki kupasha ujumbe. 

  (ii) - Fasihi ya ngoma na ala zingine za sauti.     yoyote 1 x 2 = 2 

   (ii) Sifa za ngomezi. 

 -  Mdundo wa ala hueleweka na wenyeji / jamii   husika. 

 -  Huwa na ala. 

 -  Midundo ya ala ina maana maalum. 

 -  Huongozwa na watu maalum (masogora) 

 -  Hutenga hadhira teule. 

 -  Ni ya wakati maalum        zozote 6  x 1 = 6 

  (iii) Dhinia / majukumu ya ngomezi. 

 -  Kuburidisha wakati hakuna tukio zito. 

 -  Kukuza ustadi k.m Masogora huonyesha  ubingwa katika kutumia ngoma kuwasilisha   ujumbe. 

 -  Kuficha ujumbe usifahamike na wasiohusika. 

 -  Kuharakisha mawasiliano. 

 -  Hutahadharisha. 

 -  Hudumisha utamaduni. 

 -  Hudhihirisha ufundi wa kisanaa. 

 -  Kuipa jamii utambulisho. 

 -  Kukuza mila na desturi. 

 -  Husaidia kwenye sehemu zenye mawasiliano   magumu. 

 -  Hutoa matangazo rasmi kuhusu jambo. 

 -  Kufahamisha kunapotokea jambo lenye uzito.     (zozote 6 x 2 = 12) 

 

  

 

    

    



 

 

TATHMINI YA PAMOJA YA GATUZI LA KERICHO 2015 

Cheti cha kuhitimu Elimu ya Sekondari (K.C.S.E)  

KISWAHILI 
Karatasi 1 

JULAI/AGOSTI 2015        

1.  Lazima 

 Kumekuwa na ongezeko la visa vya ubakaji nchini katika siku za hivi karibuni. Wewe umeteuliwa na waziri wa 

usalama wa jamii kuwa katibu wa jopo linalochunguza chanzo cha visa hivi na kupendekeza njia za kusitisha 

uovu huu. Andika ripoti yako.  

 

2. “Ulevi wa pombe haramu umeleta madhara mengi katika jamii ya leo.” Thibitisha ukweli wa usemi huu huku 

ukipendekeza hatua zitakazochukuliwa na serikali na jamii kutatua tatizo hili.  

 

3. Andika insha itakayodhihirisha ukweli wa methali hii.  

  Sikio la kufa halisikii dawa. 

 

4. Tunga kisa kitakachoisha kwa maneno yafuatayo:  

  ... Hapo ndipo nilipogutuka kutoka usingizini. Mwili wangu ulikuwa umeloa jasho, nao moyo ulinipapa. Ndipo 

nilipong’amua kuwa yote hayo yalikuwa ruiya tu.  

 
TATHMINI YA PAMOJA YA GATUZI LA KERICHO 2015 

Hati ya kuhitimu Elimu ya Sekondari (K.C.S.E)  

KISWAHILI- LUGHA 
Karatasi 2 

JULAI/AGOSTI 2015     

 SEHEMU YA A 

1. UFAHAMU (ALAMA 15) 

 Soma taarifa hii kisha ujibu maswali yanayofuata. 

 Alipokuwa akiukemea utamaduni na dhana za kikabila katika nyimbo zake, marehemu Bob Marley aliufananisha 

ubepari na “wanyama wala watu.” Katika wimbo “Babylon System” (yaani mfumo wa kibepari), Marley alisema 

kuwa utamaduni huo ndiyo mzawa wa matatizo yote ya kiutawala ambayo yalikuwa yakiyakumba mataifa ya 

Weusi katika karne ya 20, wakati nchi zao zilikuwa zikitawaliwa na nchi za mataifa ya Ulaya.  

 Kwa mantiki hiyo, pengine Marley alikuwa na maono kuwa Afrika haingejikomboa kutoka kwa utumwa wa 

Kizungu, ikiwa ingeendelea kuziabudu na kuzishadidia tamaduni za Kimagharibi.  

 Utabiri huo nauoanisha na yanayoendelea nchini, ambapo serikali ya Jubilee imeonekana kushindwa kabisa 

kuikabili saratani ya ufisadi, ambayo inahatarisha kuliamgamiza taifa hili lenye uchumi dhalili.  

 Donda hili linazidi kuyatandaza mabawa yake kutoka, tisho kuu likiwa ni uvamizi wa taasisi “takatifu” ambazo 

tunazitegemea kulikabili donda hilo.  

 Ni nani tutategemea kukabiliana na rushwa ikiwa taasisi kama Bunge, Tume ya Maadili na Kukabiliana na Ufisadi 

(EACC) kati ya zingine muhimu zimepakwa tope na saratani hiyo?  

 Kimsingi yote tunayopitia ni matunda ya uasi wa tamaduni za Kiafrika na uegemezi wa mifumo ya Kizungu kama 

mihimili ya jamii na nchi zetu.  

 Ndoto za watetezi wa Uafrika na nafasi ya Weusi kama marehemu Malcom X na Martin Luther King, zilikuwa ni 

kuona kuwa wameungana kabisa kukabiliana na matatizo yaliyowakabili bila kuzingatia mazingara 

waliyokuwepo.  

 Pindi tu baada ya mataifa mengi ya Kiafrika kujinyakulia uhuru wao katika miaka ya hamsini na sitini, viongozi 

wakuu walioziongoza nchi hizo kama Kwame Nkrumah, Jomo Kenyatta, Mwalimu Julius Kibarage Nyerere kati 

ya wengine walianza harakati za kuliunganisha bara hili na kubuni Muungano wa Nchi za Kiafrika (USA) japo 

ndoto hiyo haikufikia.  



 

 

 Kwa msingi huo, mhimili mkuu wa kiutawala ungekuwa ni mfumo wa kisochalisti, ambao ungekuwa nguzo kuu 

ya kuyaunganisha mataifa hayo.  

 Hata hivyo, migawanyiko mikubwa ilianza kushuhudiwa, huku baadhi ya mataifa yakianza kukabiliwa na 

mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, huo ndio ulikuwa mwanzo wa kutaasisika kwa maovu yote tunayoshuhudia 

sasa-ufisadi na tamaa ya kuogofya kutoka kwa viongozi wetu.  

Maswali 

a. Ipe taarifa hii anwani mwafaka.          (alama 1)  

b. Onyesha mambo mawili makuu ambayo msanii aliyapinga.      (alama 2) 

c. Kwa nini ubepari umelinganishwa na ‘wanyama wala watu’.?      (alama 2) 

d. Kwa mujibu wa taarifa eleza sifa za Bob Marley.       (alama 2) 

e. Swala linalozugumziwa limerejelewa kama ‘Donda’.  

 i)  Eleza mbinu ya lugha iliyotumika..         (alama 2) 

 ii)  Ni kweli kuwa donda hili laelekea kuwa gumu. Thibitisha.     (alama 2) 

f. Tatizo hili la ‘donda’ ni kama kujipalia makaa. Fafanua.      (alama 2) 

g. Eleza maana ya maneno yafuatayo kwa mujibu wa taarifa.       (alama 2) 

 i)  Mhimili  

 ii)  Taasisi 

2. SEHEMU YA B: UFUPISHO (Alama 15) 

 Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

  Sisi vijana wa Kenya inatupasa kufanya kazi kwa bidii na kwa dhati ya mioyo yetu ili tuweze kupata ufanisi 

na uwezekano wa kuinua nchi yetu change katika kiwango cha juu. Tukumbuke, “Ajizi ni nyumba ya njaa.” Kwa 

hivyo basi haifai kulaza damu ikiwa matatizo nchini mwetu yametuzonga. Lazima tufanye kazi kwa busara, adabu 

njema  na jitihada kwa moyo mmoja. Sharti tutilie maanani zaidi elimu ya vijana na watu wazima, kilimo, uchumi 

na amani katika nchi yetu. Tunahitaji taifa lenye watu walioelimika, kwani bila elimu itakuwa vigumu sana 

kuweza kutekeleza mipango mbalimbali ya mazao mashambani kwani kila kukicha idadi ya watu inaongezeka. Ni 

sharti tuweze kujitosheleza kwa chakula. Zaidi ya hayo, lazima tujishughulishe na biashara ambapo kwa sasa ni 

Wakenya wachache sana ambao wanatambua umuhimu wa biashara. Wengi ni wale wenye mawazo ya kwamba 

lazima kila mmoja aajiriwe maishani. Yatupasa kujitahidi kuleta uchumi katika mikono ya wananchi wa Kenya 

badala ya kuwaachia wengine ambao hawahusiki.  

 Mafunzo tunayopata majumbani, shuleni na hata katika jamii, lazima yatuwezeshe kutambua mbinu za kupitia. 

Tunahitaji elimu tambuzi ambayo itamfanya mwanakenya kujua wajibu wake katika jamii. Tumesinywa na elimu 

pumbao inayotupumbaza na kutufanya tusione mbele. Sisi vijana tukiwa viongozi wa siku zijazo tutambue 

kwamba ‘Utengano ni uvundo’. Lugha ya taifa ndiyo chombo cha pekee ambacho kinatuunganisha na kuweza 

kutuwasilishia mapendekezo, mawaidha na hisia zetu. Kukosa ndiko binadamu. Wakati tunapokosea lazima 

tukubali kuwa tumekosa na kufanya masahihisho mara moja kwani, “Usipoziba ufa, utajenga ukuta.” Tusikasirike 

kwa sababu tumesahihishwa makosa yetu na wenzetu. Lazima tujitoe mhanga na kupigania nchi yetu tukiwa 

wazalendo halisi. 

 Sisi tukiwa vjana sharti tujishughulishe na kuyaangalia matatizo ya nchi, pia kutafuta njia za kutatua matatizo 

hayo. Siku zote tutekeleze nidhamu. Ni jambo la kusikitisha kwamba sisi vijana twashutumiwa mara kwa mara 

kwa kutokuwa na nidhamu shuleni na majumbani mwetu. Ili watu waweze kuishi maisha bora na kuwa na 

maendeleo, amani na upendo, lazima tuwe na bidii, ushirikiano mwema na kuchagua viongozi wenye mioyo ya 

maendeleo. Tukiwa viongozi ambao hawajishughulishi na maendeleo basi tutabaki nyuma kama mkia siku zote. 

Bahati mbaya ni kwamba wananchi wengi siku hizi huchagua viongozi wao kwa kufuata ukoo ama kwa utajiri 

wake. Kwa hivyo basi ni vyema kuwachagua viongozi kutokana na ufanisi wanaoweza kuleta bali si kwa 

kutegemea utajiri au ukoo.  

 Maswali 

 

a) Katika aya ya kwanza mwandishi anawahimiza vijana kufanya nini ili kuchangia katika maendeleo? (maneno 45-

50)              (alama 7) 

b) Fupisha aya mbili za mwisho kwa maneno 50 - 60.        (alama 8)  

  

 



 

 

3. SEHEMU YA C: MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40) 

a)  Taja sifa mbili za kutambua irabu.         (alama 2)  

b)  Tunga sentensi kwa kutumia kitenzi cha katika kauli ya kutendeka.     (alama 2) 

c) Tunga sentensi kwa kutumia nomino ifuatayo katika hali ya wingi.      (alama 2) 

 Uyoga 

d) Andika katika usemi halisi.           (alama 3) 

 Mama alinifokea nitoke hapo mara moja.  

e)  Unda nomino ya dhahania kutokana na kitenzi kifuatacho na uitungie sentensi sahihi.  

 Batili             (alama 2)  

f)  Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha vishale.       (alama 4)  

 Mzigo ubebwao una uzani mkubwa.  

g) Akifisha: 

 umoja wa mataifa barani afrika akaanza mwinyi utaimarishwa na viongozi wa nchi hizi ili tuendeleze maendeleo 

kupitia utandawazi akamaliza         (alama 3) 

h) Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa wingi.  

 Mkono wa yule mwizi ulikatwa kwa upanga wenye makali.       (alama 3) 

i)  i)  Eleza maana ya shamirisho.         (alama 2) 

 ii)  Bainisha shamirisho katika sentensi hii.         (alama 2)  

  Buzi lililochinjiwa wageni lilipaswa kuuzwa kesho asubuhi. 

j)  Eleza matumizi matatu tofauti ya kiambishi -ka-       (alama 3) 

k) Ainisha vitenzi katika sentensi hii.          (alama 2)  

  Ukweli ulio na uchungu haupendwi.  

l) Ainisha viambishi katika sentensi hii:         (alama 3) 

 Kilichofungishwa 

m)  Andika maana mbili ya neno : Karo         (alama 2) 

n) Kanusha:             (alama 2) 

 Wao wakimbiapo huwa wameona hatari. 

o) Tunga sentensi kwa kutumia kinyume cha kitenzi angika.      (alama 2) 

p) Amrisha katika wingi.          (alama 1)  

 Amka  

4. SEHEMU YA D: ISIMU JAMII (ALAMA 10) 

a)  Eleza maana ya mawasiliano.          (alama 2) 

b)  Taja njia tatu ambazo kwazo mwanadamu huwasiliana.      (alama 3) 

c)  Eleza sababu zinazochangia kuwepo kwa uwingi lugha.      (alama 5) 
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SEHEMU A: USHAIRI - LAZIMA 

 Soma mashairi A na B halafu ujibu maswali ya yanayofuatia,  

 SHAIRI A:  

1. Jaribu kuwa mpole, kwa wenzio darasani,  

 Jihadhari na kelele, na utusi mdomoni,  

 Wala siwe kama wale, wanafunzi maalum,  

   Wasio akili vichwani, katu usiwaingilie.  

 

2. Ujifanyapo ja vile, watoto wale wahuni,  

 Juwa jatakwenda mbele, utashindwa mtihani,  

 Na toka dakika ile, utaingia mashakani,  

    Jaribu uwe twaani, mwanafunzi zingatile. 

 

3. Mtoto kuwa mpole, nakueleza yakini,  

 Huwa ni mfahamile, wa elimu akilini,  

 Ni shida kuangukile, kushindwa na mtihani,  

   Yataka utamakani, mwanafunzi siliwale.  

 

4. Mwanafunzi nakukanya, kwa yale mawi mwandani,  

 Sizowee kusengenya, sengenyo madarasani,  

 Kama hilo ukifanya, utakuwa mashakani,  

   Ni hayo nilowaonya, kwa hiyo nawaageni.  

 

 Shairi B  

 Aliniusia babu, zamani za utotoni 

 Kanambia jitanibu, na mambo ya nuksani  

 Na wala usijaribu, kwa mbali wala jirani 

 Malifi ni duniani, kuzimu kwenda hisabu.  

  

 Liche  jambo la aibu, lipalo mtu huzuni  

 Liuvunjao wajibu, m’bora akawa duni 

 Lau chamba utatubu, kulipwa hukosekani  

 Malifi ni duniani, kuzimu kwenda hisabu.  

 

 Usipolipwa karibu, lakutoka fahamuni  

 Lazima lije jawabu, ingawa pindi mwakani  

 Japo kuwa ughaibu, au mwisho uzeeni 

 Malifi ni duniani, kuzimu kwenda hisabu. 

 

 Kila neno lina jibu, usitafute kwa nini  

 Mambo yenda taratibu, pupa jingi lafaani 

 Akopeshae zahibu, atalipwa zaituni 

 Malifi ni duniani, kuzimu kwenda hisabu.  

  

 Ahimilie taabu, hupata mema mwishoni  

 La raha au sulubu, malifi ni duniani  

 Mambo bahati nasibu, viumbe tahadharini 

 Malifu ni duniani, kuzimu kwenda hisabu.  

 

1. a)  Linganisha shairi la A na B kimaudhui.        (alama 4)  

 b)  Linganisha na kulinganua mashairi ya A na B ukizingatia sifa za kiarudhi.   (alama 4)  

 c)  Katika shairi la A andika ubeti wa nne kwa lugha tutumbi.     (alama 4)  



 

 

 d)  Taja  na ueleze idhini ya mshairi ilivyotumiwa katika shairi A.     (alama 4)  

 e)  Fafanua maana ya mshororo ufuatao ulivyotumika katika shairi la B.     (alama 2)  

  i) Kanambia jitanibu na mambo ya nuksani.  

 f)  Eleza maana ya msamiati ufuatao.        (alama 2)  

  i) Nuksani  

  ii) Malifi 

 

 SEHEMU B: TAMTHILIA -MSTAHIKI MEYA - T.AREGE 

 

2. “---Hii harufu mbaya ya taka iliyoupamba mji wetu ni kiwakilishi cha uozo ulio ndani.”  

 a)  Weka dondoo hili katika muktadha wake.       (alama 4)  

 b)  Taja na ueleze mbinu mbili za kifasihi zilizotumiwa katika dondoo hili.    (alama 4)  

 c)  Kwa kurejelea Tamthilia nzima eleza uozo ulio katika mji wa cheneo.    (alama 12)  

  

  AU  

3. Viongozi katika tamthilia ya mstahiki Meya ni vielezo vya viongozi katika mataifa mengi ya bara la Afrika. 

Fafanua.            (alama 20) 

 SEHEMU C: HADITHI FUPI- DAMU NYEUSI- KEN WALIBORA na S.A MOHAMMED 

4. Jadili mbinu ya ishara ilivyojitokeza katika hadithi fupi ya Gilasi ya mwisho makaburini.   (alama 20)  

 AU  

5. Kwa kurejelea hadithi zifuatazo jadili jinsi maudhui ya mgogoro yalivyoshughulikiwa.  (alama 20)  

 a)  Mke wangu  

 b)  Tazamana na mauti  

 c)  Ndoa ya samani  

 d)  Mwana wa darubini   

 

 SEHEMU D: RIWAYA YA KIDAGAA KIMEMWOZEA - KEN WALIBORA  

6. Eleza jinsi mbinu zifuatazo zilivyotumika katika Riwaya ya kidagaa kimemwozea:    (alama 20)  

 a)  Jazanda  

 b)   Sadfa  

  AU  

7. “--- Wamechoka hadi ya kuchoka. Mtini nondo anapapatika kutoka kujinasua toka utandabui uliomnasa”  

 a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (alama 4)  

 b) Ni masaibu gani yaliyowakumba wanaorejelewa?       (alama 6)  

 c) Nondo anayejaribu kujinasua kutoka utandabui ni jazanda. Jadili.     (alama 10)  

 

 SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI  

8. a)  Eleza maana ya maghani.         (alama 2)  

 b)  Taja sifa zinazotambulisha maghani.        (alama 6)  

 

 c)  Soma mtungo huu kisha ujibu maswali  

     Ndimi Kisoi, dume la ukoo mtukufu  

      Ulojipambanua kwa mabingwa  

     Wachezaji hodari wa ngoma  

     Ndimi dume liloingia nyanjani.  

     Makoo yakatetemeka 

     Yakang’ang’ania, gozi kusakata nami 

 

  Kijiji kizima kilinijua  

  Wazee walinienzi  

  Wakamiminiza kiamboni 

  Mabinti kunikabidhi  

 

 i)  Tambua utungo huu          (alama 1)  

 ii)  Eleza sifa za mtungo huu.         (alama 8)  

 iii)  Eleza mbinu za kisanii zilizotumiwa katika mtungo huu.      (alama 3)  
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1. Hii ni ripoti. 

 Muundo / sura ya ripoti 

i) Anwani - iwe na yafuatayo 

- kuhusu - mada na wahusika 

- wapi 

- lini 

ii) Utangulizi 

- arejelee mada 

- aorodheshe wanajapo 

iii) Mbinu ya kukusanya data 

iv) Matokeo ya uchunguzi 

- Matumizi ya dawa za kuulevya 

- Ukosefu wa ajira 

- Ukosefu wa nidhamu 

- Teknolojia ya kisasa / vipindi visivyo na maadili / ponografia. 

- Mavazi mabaya 

- Chuki / migogoro ya kijamii 

v) Mapendekezo 

 Mapendekezo yatokane na matokeo ya uchunguzi. 

vi) Hitimisho 

- mukhtasari wa mambo kulingana na matokeo ya uchunguzi. 

vii) Thibitisho 

 - Jina 

 - Cheo 

 - Sahihi 

 - Tarehe 

2. i) Madhara ya pombe haramu 

- vifo 

- utengano 

- kufilisika 

- kufutwa kazi 

- kutowajibika 

- uhalifu 

- upofu 

- kuzorota kwa afya zao 

ii) Suluhu za serikali na jamii 

- zitokane na madhara yaliyotajwa. 

3. Ni insha ya methali - sikio la kufa halisikii dawa. 

- Atunge kisa kinachodhihirisha maana ya matumizi ya methali hii. 

- Kisa kidhihirishe pande mbili za methali hii (sikio la kufa) na (halisiikii dawa). 

 Maana ya methali 

- Mtu ambaye siku yake imefika kufa hana budi kufa hata akifanyiwa dawa za aina gani. Vile vile ina maana kuwa 

jambo ambalo limefikia siku yake ya kuharibika halina budi kuharibika hata kufanywe nini. 

4. Ni insha ya mdokezo 

- Atunge kisa na akamilishe kwa maneno aliyopewa. 
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 SEHEMU A : UFAHAMU (alama 15) 
a) Ufisadi           1 × 1 = 1  
b) i) Utamaduni 
 ii) Dhana za kikabila        2 × 1 = 2  
c) Ndiyo mzawa wa matatizo yote ya kiutawala.     1 × 2 = 2 alama 
d) i) Mwenye maono 
 ii) Mtetezi          2 × 1 = 2 
e) i) Jazanda - ufisadi kurejelewa kuwa donda.     1 × 2 = 2 
 ii) Donda linatandaza mbawa zake kwenye 'taasisi takatifu' zinazopaswa kuipinga ufisadi. 1 × 2 = 2 
f) Uasi wa tamaduni za kiafrika 
 Kuegemea mifumo ya kizungu       2 × 1 = 2 
g) i) Mhimili - nguzo / tegemeo / iliyo imara       al. 1 
 ii) Taasisi - kituo maalum cha kustawisha / kutoa mfaunzo.    al. 1 
 Adhabu - sarufi : popote patokeapo na usiadhibu zaidi ya nusu alama aliyopata mwanafunzi. 
 Hijai - hadi makosa sita         6 × ½ = alama 3 
 SEHEMU B : UFUPISHO          (alama 15) 
a) 
- Kufanya kazi kwa bidii na kwa dhati ya mioyo yetu. 
- Kufanya kazi kwa busara, adhabu njema. 
- Jitihada kwa moyo mmoja. 
- Kutilia maanani zaidi elimu ya viijana na watu wazima. 
- Kujitosheleza kwa chakula. 
- Kujishughulisha na biashara 
- Kujitahidi kuleta uchumi katika mikono ya wananchi. 
 zozote 6 × 1 = 6 
 utiririko 1 jumla (alama 7) 
b) 
- Mafunzo tupatayo yatuwezeshe kutambua mbinu za kupitia. 
- Tunahitaji elimu - tambuzi. 
- Vijana watambue utengano ni uvundo. 
- Lugha ya taifa ni chombo cha kuunganisha na kuwakilisha hisia zetu. 
- Tukosapo tukubali na tusahihishe. 
- Tujitoe mhanga na kuwa wazalendo 
- Vijana tuangalie matatizo na kutafuta suluhu. 
- Vijana tuwe na nidhamu 
- Ili kuishi maisha bora tuwe na ushirikiano. 
- Kuchagua viongozi wenye mioyo ya maendeleo. 
  Makosa sarufi hadi makosa sita.        6 × ½ = alama 3 
 Hijai hadi makosa sita         6 × ½ = alama 3 
 SEHEMU YA C: 
 MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40) 
a) i) Muundo wa midomo 
 ii) Mkao wa ulimi.          2 × 1 = alama 2 
b) i) Chika  
   Kadiria sentensi ya mwanafunzi        2 × 1 = alama 2 
c) Uyoga - Ngeli ya U - U            1 × 2 = alama 2 
                                                          
d) " Toka hapa mara moja!" Mama alinifokea.       6 × ½ = alama 3 
e) Ubatilifu    kadiria sentensi         1 × 2 = alama 2   

f) S  KN + KT 



 

 

 KN  N + S 

 N   Mzigo 

 S  ubebwao 

 KT  T + N + V  KT  T + KN2 

 T  una    T  una 

 N  Uzani   KN2  N + V 

 V  mkubwa  N  uzani 

       V  mkubwa       8 × ½ = alama 4 
                                           
g) " Umoja wa Mataifa Barani Afrika," akaanza 
               
  Mwinyi, "utaimarishwa na viongozi wa 
  nchi hizi ili tuendeleze maendeleo kupitia 
                              
  utandawazi." Akamaliza.         12 × ¼ = alama 3 
h) Makono ya yale majizi yalikatwa kwa mapanya yenye makali.      6 × ½ = alama 3 
i) i) Shamirisho ni nomino ambayo inarejelea mtendwa, mtendewa na ala /kitumizi.   1 × 2 = alama 2 
 ii) Buzi - kipozi 
   Wageni - kitondo          2 × 1 =alama 2 
j) i) Kuonyesha hali k.m. atakapofika 
 ii) Kuamrisha k.m. kacheze 
 iii) Mfululizo wa matendo  
 iv) Kurejelea mtendaji katika usemi halisi.       1 × 3 = alama 3 
k) Ulio - kishirikishi kipungufu 
 Haupendwi - halisi.          2 × 1 = alama 2 
l) Ki - ngeli ya KI - VI umoja 
 li - wakati uliopita 
 cho - kirejeshi 
 fung - mzizi 
 ishw - kauli ya kutendeshwa 
 a – kiishio            6 × ½ = alama 3 
m) i) Karo - mahali ambapo pamejengwa kwa lengo la kuoshea vyombo / sinki. 
 ii) Karo - ada ya shule itolewayo na wanafunzi.       2 × 1 = alama 2 
n) Wao wakimbiapo hawawi wameona hatari. 
 Wao wakimbiapo huwa hawajaona hatari.       2 × 1 = alama 2 
o) Angika - angua           2 × 1 = alama 2 
p) Amkeni ! (Lazima aweke alama ya hisi) 
 Adhabu 
 Sarufi - popote patokeapo, usiadhibu zaidi ya nusu alama aliyopata mwanafunzi. 
 Hijai - makosa -           (6 = alama 3) 
 SEHEMU D : ISIMU JAMII (alama 10) 
a) Utaratibu ambao huwawezesha viumbe kupashana ujumbe ambao unahusisha mwasilishi na mpokeaji wa ujumbe. 

              1 × 2 = alama 2 
b) i) Mgusano na ukaribianaji  
 ii) Mavazi 
 iii) Sauti 
 iv) Ishara za mwili.         zozote 3 × 1 = alama 3 
c) i)  Ndoa za mseto 
 ii)  Ujirani wa makabila / mataifa tofauti 
 iii)  Sera za lugha za wakoloni 
 iv)  Sera za lugha za nchi 
 v)  Mavamizi / vita 
 vi)  Dini 
 vii)  Elimu 
 viii)  Umataifa / udiplomasia 
 ix)  Uchumi na biashara 
 x)  Mwingiliano wa watu katika jamii. 

 



 

 

  



 

 

TATHMINI YA PAMOJA YA GATUZI LA KERICHO 2015 

Cheti cha kuhitimu Elimu ya Sekondari (K.C.S.E)  

KISWAHILI 

Karatasi 3 

JULAI/AGOSTI 2015 

1. 

a) I.  A : Anamtaka mwanfunzi asitusi, asipige kelele awe mpole. 

   B: Mshauri anamtaka mtu ajiepushe na balaa 

 II. A: Mwanafunzi asiwe mhuni kuleta huzuni. 

   B: Mtu aliache jambo linaloweza kuleta huzuni 

 III. A: Matokeo ya mwanafunzi anayetii ushauri ni mazuri. 

  B. Lazima kuwe na jibu hata kama litachukua muda.    zozote 2 × 2 = alama 4 

b) Linganisha 

 i) Mashairi yote yana vina vinavyotiririka 

 ii) Mizani ni 16 kila mshororo. 

 iii) Vipande ni viwili katika kila mshororo. 

 iv) Mishororo ni minne katika kila ubeti.      zozote 2 × 1 = alama 2 

 Tofauti / ulinganuzi 

 i) Shairi A halina kibwagizo na shairi B lina kibwagizo. 

 ii) Shairi A lina beti nne shairi B lina beti tano. 

c) Mwanafunzi anakanywa dhidi ya maovu akiwa darasani asianze kusengenya kwani kutamtia mashakani. Mshairi anamuaga 

mwanafunzi baada ya kumuonya.       4 × 1 = alama 4 

d) Inkisari - waso badala ya wasio 

 Tabdila - juwa badala ya Jua. 

 Mazida - mfahamile badala ya mfahamu 

 Kuboronga sarufi - kama hilo ukifanya badala ya kama ukifanya hilo. 

 Lahaja - mawi - mabaya. 

e) Mshairi anaonya wanafunzi kama rafiki zake waepukane na mabaya.   1 × 2 = alama 2 

f) i) Nuksani - balaa /mkosi / kisirani 

 ii) Malifi - malipo.         2 × 1 = alama 2 

2.  
a) Msemaji - Diwani III 

 Msemewa - Siki 

 Mahali - nyumbani kwa Diwani III 

 Wanazungumza kuhusu uongozi mbaya wa mstahiki Meya. 

b) Kinaya - harufi - kupamba mji 

 Istiara - harufu ni kiwakilishi cha uozo       2 × 1 = alama 2 

c)- Ufisadi 

- Unafiki 

- Ubinafsi 

- Mauaji 

- Ubadhilifu 

- Ukatili 

- Mapuuza 

- Udikteta 

- Wizi 

-  tamaa 

- propaganda 

- umaskini na njaa 

- ukengeushi 

- madeni na mikopo         zozote 6 × 2 = alama 12 

3.- Wanatishia wananchi. 

- Wanawahonga wengine - mhubiri 

- Wanatenga na kutawala. 

- Wanatumia propaganda. 

- Wanatumia dini vibaya. 

- Wanaua 

- Wananyakua ardhi ya umma. 

- Wanatumia mali ya umma bila kujali - pesa. 

- Wanatumia askari vibaya (vyombo vya dola) 

- Wananyanyasa wafanya kazi. 

- Wanachukua mikopo bila kujali. 

- Wamaekengeuka - hawaonei fahari chochote cha kwao. 



 

 

- Wanaendeleza ukabila / ufisadi 

- Hawajali maendeleo.            zozote 10 × 2 = 20  

4. 

i) Ishara ni dokezo linaloelezea kuwepo au uwezekano wa kutokea jambo fulani. 

ii) Ndoto zilizomwambia Msoi kwamba pahali walipozoea kwenda yeye na marafiki zake kupitisha wikendi si pahala pa 

wanadamu hai ni pa wafu. 

iii) Picha ya Baa ya makaburini ilikuwa machoni mwake, na akili yake ilishika kumtabiria kitu asichokijua. 

iv) Mlangoni alijikwaa na bakuli lake la maua lilivunjika vipande vipande. 

v) Alipokuwa akiteremsha miguu, mguu wake wa kushoto ulikosea mizani, akapepesuka na kutaka kuanguka 

vi) Alipokuwa akiufunga mlango wa gari alijibana kidole kidogo na kupiga usiahi. 

vii) Njiani kulikuwa na mgurumo wa radi na mwanga mwekundu mara moja tu na kisha mvua haikunyesha 

viii) Msoi alibadilisha mkao na kutazama kuelekea mavani naye Semkwa akayapa mgongo kinyume cha desturi yao. 

ix) Msoi alipozitazama taa zilikuwa na mwako wa huzuni ingawa zilikuwa zimepiganisha rangi kama kawaida. 

x) Msoi alikisinzilia kinywaji chake cha maji ya chumvi badala ya kunywa kama wenzake. 

xi) Vilevile alikisinzilia chakula na macho yake kila mara akiangalia kule mavani. 

xii) Msoi alikataa kucheza na mpenziwe Asha kwa usogora wake wa kila siku. Alimwondosha mwenzake njiani tu. 

xiii) Harufu kali ya uvundo ilivamia baa na kuzifurusha zile harufu uzuri za maua na manukato na vyakula. 

5.  
i) Migogoro ni hali ya kutoafikiana au kutopatana (kati ya) baina ya watu wawili au zaidi au baina ya pande mbili au zaidi; ni 

kuzozana / kuhitilafiana / kukizana. 

ii) Katika hadithi ya Mke wangu kuna mgogoro kati ya msimulizi na mamake kuhusu mke. mamake alitaka kumchagulia 

Fedhele Salim na Salma Fadhil wawe wachumba wake lakini msimulizi alikataa uteuzi huo na kujichagulia Aziza. 

iii) Aziza na mumewe (msimulizi) walikuwa na mgogoro kuhusu kutovaa viatu. Msimulizi alitaka Aziza avae viatu lakini, Aziza 

alikataa akisema hawezi kutumia ngozi ya ng'ombe aliyekufa. 

iv) Aziza alikuwa na mgogoro wa mumewe kuhusu kazi. Mumewe hakuwa na kazi na hakutaka kufanya kazi aliyopendekezewa 

na Aziza ya kuchoma mihogo. Alidai kuwa hafai kufanya kazi ya aina hiyo kwa vile yeye ni msomi. 

v) Aziza pia alikuwa na mgogoro na mumewe kuhusu kufuliwa nguo na kuoshewa vyombo. Aziza alitaka kujifanyia kazi hizo 

mwenyewe, ilhali msimuliz alitaka afanyiwe kazi hizo na wahudumu. 

vi) Aziza anakosa kuafikiana na mumewe kuhusu kutumia burashi na dawa ya kusafisha meno. Alidai kuwa imeundwa kwa 

manyoya ya nguruwe na hawezi kuitia kinywani mwake. Badala yake alitumia mswaki wa mnazi na kiungo kilichokana na 

majivu. 

viii) Aziza alikuwa na mgogoro na mumewe kuhusu Seluwa. Mumewe na Seluwa walitaniana kwa kuitana 'mke wangu na mume 

wangu'. Aziza alisema anajuta kuoelewa na msimulizi. 

 Tazamana na mauti 

- Mgogoro wa kibnafsi - Lucy ana tamaa ya kuwa tajiri licha ya kuwa na uwezo -najadili kibinafis njia mbalimbali kufikia 

utajiri huo. 

- Mgogoro wa kimataifa - kupata viza 

- Mgogoro kati ya maskini na matajiri / kitabaka 

- Migogoro ya kitaifa - vita Somalia - aende kama mkimbizi. 

 Ndoa ya samani 

- Kati ya Abu na mamake Amali kuhusu mahari. 

- Mgogoro kati ya babake Amali na Amali kwa kumtaka aolewe haraka. 

- Kati ya Amali na Abu-ikiwa mapenzi yao ni dhati au yameongozwa na tamaa. 

- Kati ya mamake Amali na babake Amali-mama anakosa kumhusisha babake Amali katika mipango ya ndoa. 

- Matajiri na maskini 

- Abu na jamaa yake Amali. 

 Mwana wa Darubini 

- Kananda na Bw. Mwatela - ujauzito na kukataa kumwoa. 

- Maria na mumewe Mwatela kuhusu ukweli wa mamake mwakitawa. 

- Mwatela na kampuni ya Simba Breweries - analewa na kuachishwa kazi. 

- Kananda na mwakitawa - mwakitawa anamwona kama jambazi. 

- Dereva na kananda - alitoroka baada ya kumuuza Kananda kuwa mtumwa. 

6.a) Fahali kula suruali ya DJ - unyanyasaji 

- Utandabui - uwezo wa viongozi. 

- Kuua tembo kwa ubua - wakuu / viongozi. 

- Uchafu mwingi kwenye kasri. 

- Uhuru wa kwanza na wa pili. 

- Ndege - Kurusha ndege yake kwenye anga ya wenyewe (Amani) 

- Chwechwe Makweche - kuitwa 'Horse power' 

Panya - uchafu - maisha 'machafu' ya mtemi. 

- Nondo kwenye utandabui - wanyonge kukosa uhuru 

b) Sadfa: 

 Matukio mawili kutokea wakati mmoja bila kupangwa 

i) Amani na Imani wanapokutana katika Ziwa Mawewa. 



 

 

ii) Mtemi anaporejea nyumbai anamfumania Amani na Mkewe kule chumbani mwake. 

iii) Ni sadfa kuwa gazeti alilokwa akisoma majisifu lina taarifa ya Chwechwe Makweche ambaye ni nduguye / kakake Imani. 

iv) D.J. Anakutana na Imani na Amani kwenye Mto Kiberenge na kuwaelekeza kwa Mtemi Nasaba Bora na magirito waliotaka 

wafanyakazi. 

v) Kupatikana na ajira kwa Nasaba Bora na Majisifu - amani na Imani wanapotafuta kazi - waajiri ni ndugu. 

vi) Bi. Zuhura kuwa na chupa za kunyonyeshea wakati Amani anaokota kitoto uhuru mlangoni pake. 

vii) Ben-Bella anafika nyumbani wakati Lowela alikuwa ametoweka kutoka nyumbani. 

viii) Amani kupatikana barabarani na kupelekwa hospitalini. 

ix) Majisifu kuipata barua ya Amani baada ya Imani kuisahau sebuleni. 

x) Amani kuomba vitabu vya kusoma kutoka kwa Majisifu na miongoni mwa vitabu hivyo ni 'kidagaa kimemwozea kilicho 

sawa na mswada wake. 

xi) Majisifu kuenda kumwona Amani hospitalini na siku hiyo Amani anapewa nafasi ya kwenda nyumbani - Majisifu 

anampeleka kwake. 

7.a) Maelezo ya mwandishi. 

- Anawarejelea Amani na Imani 

- Wameketi kwenye ukingo wa mto Kiberenge. 

- Baada ya safari kutoka makwao kuelekea Sokomoko.     4 × 1 = alama 4 

b)- Uchovu 

- Kutembea usiku 

- Kutembea mchana kukiwa na jua kali. 

- Kulala kichakani. 

- Njaa. 

- Kiu 

- Ukosefu wa fedha.zozote         6 × 1 = alama 6 

c)- Jazanda ni fumbo - nondo kulingaishawa na wananchi wa tabaka la chini katika riwaya. 

- Waafrika Tomoko waliteswa na wakoloni - mashamba na hali nyinginezo - wanapigana na wakoloni - wanaondoka. 

- Imani na shida zilizompata kwao Baraka - anaenda Sokomoko. 

- Amani - kunyanganywa shamba na babuye kuuawa na Amu Yusufu kutupwa gerezani - anaenda Sokomoko kumtafuta mhini 

huyo - anampata na kupata mali yake na kumtoa Yusufu gerezani. 

- Amani na Imani kukitunza kitoto - kinakuwa kigonjwa kinaaga dunia - wanatupwa gerezani kwa mauaji - wanatetewa - 

wanatolewa gerezani. 

- Madhubuti - utandu wa babake Nazaba Bora - anapotoka Urusi anajinasua kwa kukataa kushiriki ufisadi wa babake.  

 SEHEMU YA E : FASIHI SIMULIZI 

8.a) Maghani ni ushairi ambao hutolewa kwa kalima badala ya kuimbwa.   2 × 1 =  alama 2 

b) i) Ni tungo za kishairi. Yana sifa za kishairi k.m. mapigo ya kimuziki, maneno mateule na muwala. (vina na mizani) 

 ii) Hasimulia matukio kwa kirefu 

 iii) Hutungwa papo hapo na kutongolewa mbele ya hadhira. 

 iv) Hutungwa kwa ufundi mkubwa. 

 v) Huweza kutolewa na mtu mmoja au kundi  la watu. 

c) i) Majigambo 

 ii) 

 - Hutungwa na kughaniwa na mhusika mwenyewe. 

 - Hutungwa kwa usanii mkubwa, kutumia sitiari, ishara n.k. 

 - Hutungwa, kufuatia tukio mahususi katika maisha ya mtunzi. 

 - Mara nyingi hutungwa na kughanwa na wananume. 

 - Huwa na matumizi ya chuku. Wahusika hujisifu kupita kiasi. 

 - Hutolewa kwa nafsi ya kwanza. 

 - Anayejigamba hubeba vifaa vyake vya kazi. 

 - Hutungwa papo hapo. 

 - Anayejisifu hutaja usuli wake wa kinasaba. 

 - Wanaojigamba huwa walumbi 

- Maudhui makuu ni ushujaa.       zozote 4 × 2 = alama 8 

 iii)  i) Taswira - kucheza naye, mabini kumiminizwa 

   ii) Jazanda - Gozi kusakata nami 

   iii) Takriri - ndimi, dume.        3 × 1 = alama 3 

  



 

 

JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA KAUNTI YA BUSIA 

102/1        

KISWAHILI 

Karatasi 1 
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1.  Wewe ni mkurugenzi wa masuala ya elimu katika kata yako. Umeombwa na Wizara ya Elimu kuandika ripoti 

kuhusu sababu za kudorora kwa matokeo ya mitihani katika eneo lako. Andika ripoti yako. 

2.  Baadhi ya shule katika kaunti yako zimekumbwa na mikasa ya moto hivi karibuni. Pendekeza hatua ambazo 

wasimamizi wa shule wafaa kuchukua ili kukabili tatizo hili. 

3.  Andika insha itakayodhihirisha ukweli wa methali. 

  Ndugu mui heri kuwa naye. 

4.  Andika insha itakayomalizikia kwa maneno yafuatayo : 

  ... nilitanabahi kuwa mchumia juani hulia kivulini. Ndugu yangu alikuwa ametulia chumbani mwake akiwa na 

furaha riboribo. 
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UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

  

 Tatizo la dawa za kulevya ni moja kati ya matatizo makuu katika jamii zetu. Pombe, ambayo  

inaweza kujumlishwa katika kundi pana la dawa za kulevya, imetumiwa kama burudani katika  

jamii kwa kipindi kirefu sana. Katika jamii za zama za leo, kuna shinikizo za kijamii na kitamaduni ambazo 

zinawafanya watu wengi kuishia kuitumia pombe au bia na kuvuta sigara. Ikiwa utumiaji wake unaathiri 

anayehusika pamoja na jamii yake, basi pana sababu kubwa ya kulishughulikia suala hili.  

  

 Sote tunafahamu kuwa dawa huwa na mchango mkubwa wa kimatibabu. Lakini ikiwa dawa  

zimetumiwa kwa sababu ambayo haihusiani na matibabu au kwa njia mbaya, huwa na matokeo  

mabaya. Chanzo kikuu cha kutumia dawa vibaya ni kuzipata athari fulani zinazohusishwa na dawa zinazohusika. 

Matumizi ya aina hii huweza kusababisha utegemeaji wa dawa kiasi kwamba mtu hawezi kutenda kazi fulani pasi 

na kuzitumia dawa zinazohusika. Utegemeaji huu wa dawa unaathiri mwili wa anayehusika na jinsi unavyofanya 

kazi. Kisaikolojia au kiakili anayehusika huweza kuzitegemea dawa kiasi kwamba hawezi kufanya lolote pasi na 

kuzitumia dawa fulani.  

  

 Miongoni mwa watu wanaoathrika kwa kiasi kikubwa na tatizo la dawa za kulevya ni vijana. Kwa nini vijana 

wanaathirika kiasi hiki? Utumiaji wa dawa za kulevya unawavuta vijana ambao wamo katika harakati za kuwa 

huru na kuusaka ujitambuaji. Baadhi yao wanaelekea kuamini kuwa dawa hizi zitawapa sifa muhimu za 

kujitambua kama ujasiri, kujiamini, hisia za kuwa huru na kadhalika. Asilimia kubwa ya vijana katika nchi nyingi 

zinazoendelea na zilizoendelea wamezongwa na tatizo hili. Ikiwa asilimia kubwa ya vijana itaathirika, basi pana 

hatari kubwa ya jamii za ulimwengu kuvipoteza vizazi vya kesho. Suala la dawa za kulevya sio tatizo la nchi 

zilizoendelea tu wala tatizo la maeneo ya mijini tu. Hili ni tatizo ambalo linasambaa kila sehemu kwa kasi ya 

ajabu sana.  

  

 Nchi zinazoendelea zinaaathirika zaidi kwa kuwa maendeleo yao yanakitegemea kizazi cha vijana. Ni katika hali 

hii ambapo elimu ifaayo ni muhimu ili kusaidia kuwaelimisha wanaohusika pamoja na jamii nzima.  

  

 Moja kati ya sababu kuu zinazochangia kuweko kwa tatizo la utumiaji mbaya wa dawa ni kuvunjika kwa muundo 

na mshikamano wa kijamii ambao ni msingi muhimu sana. Ikiwa msingi huu uliotegemewa na wanajamii 

umevunjika, kuna uwezekano kuwa baadhi ya wanajamii watashindwa kukabiliana na hali yao mpya. Hawa 

watajaribu kusaka kimbilio fulani kwenye dawa za kulevya. Hii kwao inakuwa kama njia ya kujipumbaza na 

kujihakikishia kuwa wanaweza kuikabili hali hii mpya. Katika mataifa mengi, kuna uhamaji mkubwa wa watu 

kutoka maeneo ya mashambani hadi mijini. Asilimia kubwa ya watu hawa wanakabiliana na matatizo mengi 



 

 

wanapoingia mijini. Matatizo haya ni kama ukosefu wa ajira, malazi, chakula na mahitaji ya kimsingi. Pili, 

wanakumbana na tatizo la ukiwa na upweke wa kutengana na jamaa zao waliowasaidia kupambana na hali za 

maisha. Tatu, wanakumbana na hali ambazo  

hawakuzizoea katika utamaduni walimokulia. Matatizo yanayohusiana na ulimbukeni huo wa maisha ya mjini 

yanaweza kumtosa mtu kwenye dawa za kulevya.  

  

 Je, matumizi ya dawa za kulevya yanaiathiri vipi jamii? Jambo lakwanza ni kutambua kuwa suala la dawa za 

kulevya ni tanzia ya kijamii. Hili silo tatizo ambalo limetengewa sehemu finyu za jamii; linaiathiri jamii nzima. 

Hili silo tatizo la 'rnitaani' tu bali limeziathiri jamaa, maeneo ya kazi, shule na taasisi nyingine zozote. Ni tatizo 

ambalo linawaathiri watu wa kila umri, kuanzia vijana wa shule hadi watu wazima.  

  

 Katika kiwango cha jamaa, matumizi ya dawa za kulevya yanauathari ushikamano na umoja wao. Watumiaji wa 

dawa za kulevya wanazugwa na kurengwa na tabia yao kiasi kwamba haja za watu wengine sio muhimu kwao. 

Anayehusika anaathirika kiafya na kisaikolojia. Jamaa yake nayo inateseka kumwona mwenzao akiangamia 

kutokana na kuzitegemea dawa za kulevya. Ikiwa wanaotumia dawa za kulevya ni watu wazima, pana uwezekano 

watoto wakaishia kuamini kuwa kutumia dawa hizo ni jambo la kawaida na linalofaa. Utumiaji wa dawa za 

kulevya unaweza pia kuiingiza jamaa inayohusika kwenye matatizo ya uhalifu. Mtumiaji aliyerengwa na dawa za 

kulevya huwa tayari kufanya lolote lile ili apate pesa za kununulia dawa hizo.  

  

 Katika kiwango cha shule, dawa za kulevya huwaathiri vijana vibaya sana. Kwanza, huathiri ukuaji wa kijana 

anayehusika. Dawa hizi huua seli za ubongo na kuathiri uwezo wa mwanafunzi wa kuweza 

  

kuyafuatilia masomo yake vizuri. Pili, kutegemea dawa za kulevya huweza kuathiri ukuaji wa kawaida wa mwili. 

Tatu, ukuaji wa kimaadili wa mwanafunzi unaharibika. Dawa za kulevya zinaathiri tabia za wanaohusika na 

kuwapa hisia ambazo haziwezi kuifaidi jamii. Nne, matumizi ya dawa za kulevya huathiri uwezo wa mwanafunzi 

kimasomo. Tano, matumizi ya dawa za kulevya shuleni yanachochea kuwapo kwa matendo hasi yanayohusishwa 

nayo. Matendo haya ni: wizi, uhalifu, ukahaba, unyang'anyi, utovu wa nidhamu na uuzaji wa dawa zenyewe. 

Jamii yoyote inayotaka kuendelea haina budi kuzipiga vita dawa za kulevya.  

  

 a) Mwandishi anasema pombe huweza kuwa dawa za kulevya. Hii hutokeaje ? (alama 1)  

 b) Dawa ya kawaida inawezaje kugeuka kuwa dawa ya kulevya ?  (alama 2)  

 c) Ni sababu zipi zinazowavuta vijana kutumia dawa za kulevya ?        (alama 4)  

 d) Kuvunjika kwa muundo wa kijamii kunachangiaje matumizi ya dawa za kulevya. (alama 2) 

 e) Eleza jinsi jamii inavyoathiriwa na matumizi ya dawa za kulevya. (alama 3) 

 f) Eleza maana ya misamiati hii kama ilivyotumiwa katika kifungu. (alama 3) 

i) Ulimbukeni  

ii) Linasambaa  

iii) Wamezongwa  

2. UFUPISHO 

 Mwezi jana, Serikali ya kitaifa na zile za kaunti ziliwasilisha makadirio yao ya bajeti, miezi miwili kabla ya 

mwaka wa kifedha kuisha kama zinavyohitajika na katiba. Serikali hizo zilieleza jinsi zinavyonuia kutumia 

mabilioni ya pesa kufadhili shughuli zao mwaka ujao wa kifedha wa 2013/2014.  

  

 Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ilisema itatumia Shilingi 1.6 trilioni kufadhili maendeleo na shughuli za sekta na 

idara zake tofauti. Makadirio haya ambayo yaliwasilishwa na kiongozi wa walio wengi bungeni, Bw Aden Duale. 

Hata hivyo yalikosa kueleza jambo moja muhimu - jinsi kit ita hicho kitakavyopatikana. Nasema hivi kwa sababu 

kuna habari ambazo zimenipa tumbojoto na wasiwasi mkubwa. Imebainika kuwa kufikia mwishoni mwa Machi 

mwaka huu, Kenya ilikuwa inadaiwa Shilingi 1.8 trilioni na wafadhili wa humu nchini na wa kigeni.  

  

 Kama habari hizi hazijakushtua sitakulaumu kwa sababu huenda ukawa hujui ukubwa wa kiasi hiki cha fedha. Ili 

uweze kuelewa, nitazigawanya fedha hizi miongoni mwa Wakenya milioni 40 ili tujue kila mkenya anadaiwa 

kiasi gani. Kila Mkenya nchini, wakiwemo watoto na wazee wakongwe, anadaiwa Shilingi 45,000! Hivyo basi ili 

deni hili liweze kulipwa, kila Mkenya atalazimika kutoa kiasi hicho cha fedha.  

  

 Ni deni ambalo Rais Uhuru Kenyatta alirithi kutoka kwa mtangulizi wake, Rais Mwai Kibaki ambayo utawala 

wake ulivunja rekodi ya kukopa. Wahenga hawakukosea waliposema dawa ya deni ni kulipa. Deni hili linapaswa 

kumkosesha usingizi Rais Kenyatta ambaye anapaswa kutafuta njia za kulilipa bila kuathiri uchumi, maendeleo na 

utekelezaji wa ahadi nyingi alizowapatia Wakenya wakati wa kampeni.  



 

 

 Hili halitafanyika kama Serikali itatenga fedha nyingi kuwalipa maafisa wake mishahara na marupurupu minono 

pamoja na kuwapa mabilioni ya pesa kununulia magari ya kifahari. Pengine Rais hajafahamishwa kuwa mwaka 

ujao wa kifedha Serikali itajipata pabaya kwani Halmashauri ya Ukusanyaji Ushuru nchini (KRA), haitaweza 

kukusanya kiwango kilichowekewa na Serikali baada ya shughuli ya ukusanyaji ushuru kutatizwa na hofu 

iliyotanda wakati wa uchaguzi mkuu.  

  

 KRA ilikuwa imekusanya Shilingi 560 bilioni kufikia mwishoni mwa Machi ilhali ilikuwa imeagizwa kukusanya 

Shilingi 881 bilioni.  

  

 Serikali za kaunti, ambazo zingali changa, zimependekeza kutumia mabilioni ya fedha ambazo hazitaweza 

kukusanya. Badala yake zimeiomba Serikali kuu ijaze pengo hila au zipewe idhini ya kukopa. Rais Kenyatta hana 

budi kuchukua hatua za dharura kuhakikisha kuwa Wakenya hawataendelea kuandamwa na madeni maishani 

mwao.  

(Imenukuliwa kutoka Taifa Leo - Mei 9, 2013)  

 a) Kwa maneno yasiyozidi 70, fupisha aya za kwanza nne.    (alama10) 

  Matayarisho 

  Jibu 

 b) Kwa nini serikali haitaweza kulipa madeni yake. (Maneno 40-50) (alama 5) 

   Matayarisho 

  Jibu 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

 a) Nini maana ya mofimu. (alama 1) 

 b) Kwa kutumia mifano onyesha aina mbili za mofimu. (alama 2) 

 c) Tunga sentensi kwa kutumia kiunganishi, mingairi ya (alama 1) 

d) Bainisha vitenzi katika sentensi : 

  Mtoto wake amekuwa mtukutu ingawa hiyo ni tabia ya babake. (alama 2) 

 e) Kanusha : 

  Kwenda kwake kazini mapema kulimfanya apandishwe cheo. (alama 2) 

 f) Tunga sentensi moja kuonyesha tofauti kati ya Guna na Kuna. (alama 2) 

 g) i) Ni nini maana ya sentensi agizi. (alama 1) 

 ii) Tunga sentensi moja agizi. (alama 1) 

 h) Iandike sentensi hii upya kwa kutumia visawe vya maneno yaliyopigiwa mistari. 

  Majasusi walifika soko ya Tumaini kabla ya ziara ya Rais. (alama 2) 

 i) Tambua ngeli za maneno yafuatayo : (alama 1) 

  Ulezi . 

  Jozi . 

 j) Bainisha matumizi mawili ya ritifaa. (alama 2) 

k) Eleza tofauti kati ya shadda ya kiimbo. (alama 2) 

 l) Iandike sentensi hii upya kwa kutumia O-rejeshi tamati. 

  Maua ambayo yanapaliliwa hurembesha bustani hii. (alama 1) 

m) Andika ukubwa wa : (alama 1) 

  Bawabu alimuua mwizi kwa kisu 

 n) Nini maaan ya kishazi. (alama 1) 

 o) Bainisha vishazi katika sentensi hii : 

  Imani alifanya mtihani ingawa alikuwa mgonjwa. (alama 2) 

 p) Sahihisha kuonyesha uwezekano. 

  Wangelikuwa na pasipoti wangelisafiri nje ya nchi. (alama 2) 

 q) Unda kitenzi kutokana na nomino mlo kisha uonyeshe mzizi wake. (alama 2) 

 r) Tunga sentensi ukitumia kihusishi cha kulinganisha. (alama 1) 

 s) Changanua kwa kutumia jedwali. 

  Wazazi wengi sana waliofika shuleni mapema / walileta vyakula vingi mno. (alama 4) 

 t) Andika katika usemi wa taarifa : 

  “Mbona unamfanyia karaha mwenzako? Je, utaenda kumwomba radhi ?” Amina aliuliza. 

 u) Kaa ina maana ya keti. Andika maana zingine tatu. (alama 3) 

4. ISIMUJAMII : (ALAMA 10) 

 a) Taja na ueleze shughuli zozote tano zilizochangia kuenea kwa Kiswahili nchini Kenya kabla ya uhuru.  
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Ken Walibora na Said A. Mohammed : Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine 

1. Lazima 

 Wanaume katika jamii wamesawiriwa kwa uhasi. Jadili ukweli wa kauli hii kwa kurejelea hadithi zozote tano 

katika diwani na Damu Nyeusi na Hadithi nyingine.        (alama 20) 

Timothy Arege : Mstahiki Meya 

2. “Siyo kama zamani tena. Cheo kinaweza kumlevya mtu asahau alipokuwa jana. Ni kama mtoto na chakula.” 

 a) Andika muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

 b) Taja mbinu mbili za lugha ambazo zimetumiwa katika dondoo.     (alama 2) 

 c) Fafanua sifa nne za mzungumzaji.        (alama 4) 

 d) Thibitisha kutoka tamthilia ukweli kuwa cheo kinaweza kumlevya mtu.    (alama 10) 

 Au, 

3. Eleza jinsi mwandishi alivyotumia mbinu zifuatazo kufanikisha tamthilia yake : 

 a) Majazai            (alama 5) 

 b) Kinaya            (alama 8) 

 c) Jazanda            (alama 7) 

Ken Walibora : Kidagaa Kimemwozea 

4. “Katika hadithi yako usiniweke pembeni kama tanbihi, mimi na wanawake wenzangu ...” 

 a) Andika muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

 b) Elesa sifa nne za mzungumzaji.         (alama 4) 

 c) Onyesha jinsi wahusika wa kike walivyowekwa pembeni riwayani.    (alama 12) 

 Au 

5. Hatuwezi kuwa binadamu endapo hatuwaoni walemavu kama wenzetu. Eleza mtazamo wa wahusika wafuatao 

kuhusu walemavu. 

 i) Dora            (alama 4) 

 ii) Imani            (alama 4) 

 iii) Mashaka           (alama 4) 

 iv) Mtemi Nasaba Bora          (alama 4) 

 v) Mwalimu Majisifu          (alama 4) 

 FASIHI SIMULIZI 

6. Soma utungo huu kisha ujibu maswali. 

 Ndimi kisoi, duma la ukoo mtukufu 

 Ulojipambanua kwa mabingwa 

 Wachezaji hodari nwa ngoma 

 Ndimi dume lililoingia nyanjani 

 Makoo yakatetemeka 

 Yakan’gang’ania, gozi kusakata nami 

  

 Kijiji kizima kilinijua 

 Wazee walinienzi 

 Wakamiminika kiamboni 

 Mabinti kunikabidhi 

 a) Masimulizi haya yanapatikana katika utanzu gani wa fasihi simulizi ?    (alama 1) 

 b) Taja kipera kinachohusika katika masimulizi haya.      (alama 1) 

 c) Eleza sifa za kipera hiki.         (alama 8) 

d) Fafanua umuhimu wa kipera hiki katika jamii. 

 Au 

7. a) Eleza changamoto tano zinazoukabili ukusanyaji wa uhifadhi wa fasihi simulizi. 

 b) Jadili njia zozote tano ambazo jamii ya kisasa hutumia ili kudumisha fasihi simulizi.  (alama 10) 

 

 

 

 

 



 

 

 

USHAIRI 

 8. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yanayofuata. 

 Chema hakidumu, kingapendeza, 

 Saa ikitimu, kitakuteleza, 

 Ukawa na hamu, kukingojeleza, 

 Huwa ni vigumu, kamwe hutaweza 

  

 Chema sikiimbi, kwamba nakitweza, 

 Japo mara tumbi, kinishaniliza, 

 Na japo siombi, kipate n’ongeza’, 

 Mtu haniambi, pa kujikimbiza. 

  

 Chema mara ngapi, kin’niondoka, 

 Mwanangu yu wapi ? Hakukaa mwaka, 

 Kwa muda mfupi, aliwatilika, 

 Ningefanya lipi, ela kumzika ? 

  

 Chema wangu babu, kibwana Bashee, 

 Alojipa tabu, kwamba anilee, 

 Na yakwe sababu, ni nitengenee, 

 Ilhali wahhabu, mara amtwee 

  

 Chema wangu poni, kipenzi nyanyangu, 

 Hadi siku hini, yu moyoni mwangu 

 Yu moyoni ndani, hadi kufa kwangu, 

 Ningamtamani, hatarudi kwangu 

 Maswali 

 a) Eleza bahari mbili zinazojitokeza katika shairi hili.      (alama 2) 

 b) Lipe shairi hili anwani mwafaka.        (alama 2) 

 c) Onyesha matumizi ya uhuru wa ushairi.        (alama 2) 

 d) Eleza toni ya shairi hili.          (alama 2) 

 e) Eleza umbo la beti mbili za mwisho.        (alama 4) 

 f) Eleza aina mbili za urudiaji katika shairi hili.       (alama 4) 

 g) Fafanua msamiati huu kama ulivyotumiwa katika shairi hili :     (alama 4) 

  i) kitakuteleza 

  ii) kinshaniliza 
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 SWALI 1: Mwanafunzi aandike sura ya ripoti rasmi /maalum 

Kichwa cha ripoti 

    Kioneshe jopo linalotayarisha ripoti/ripoti inahusu nini, na mahali palipotokea jambo hilo. Mfano: 

RIPOTI YA TUME YA ELIMU KUHUSUKUDORORA KWA MATOKEO YA MITIHANI KWENYE KATA 

YA MAJENGO 

 Utangulizi  

Katika hatua ya utangulizi mtunzi aeleze kwa muhtasari madhumini ya ripoti na aliueteua jopo hilo. Aidha ataje 

wanajopo na nyadhifa zao. 

 Utaratibu 

Mtunzi aoneshe ni utaratibu gani aliyoutumia katika kukusanya habari 

 Matokeo ya uchunguzi 

Huu ndio mwili wa ripoti. Mtunzi aandike mambo muhimu/maudhui chini ya vichwa vidogovidogo. 

 Hitimisho 

   Katika kuhitimisha ripoti, mtunzi aweza kurejeleamambo muhimu katika matokeo kasha aonyesha msimamo wake 

msimamo na baadaye mapendekezo yake. 

 Mapendekezo 

Mtunzi atoe  mapendekezo yake kwa njia yakuorodhesha. Mapendekezo katika swali hili yaweza kuwa njia 

zinazoweza kusaidia kuimarisha matokeo. 

Baada ya mapendekezo mtunzi aandike au aonyeshe ripoti imendikwaa na nani, cheo           chake na tarehe na 

mahali ripoti hiyo iliandikwa. 

    Baada ya hoja za swali 

 Uzembe wa wanafunzi 

 Kuzembea kwa walimu 

 Ukosefu wa walimu 

 Ukosefu wa vitabu 

 Kukamilisha silabasi (walimu na wanafunzi) 

 Ukosefu wa miundo msingi 

 Wanafuzi wengi kupita kiasi madarasani 

 Wanafunzi kufukuzwa shuleni mara kwa mara kwa sababu ya karo 

    Swali:2 

 Mwanafunzi aeleze njia kabambe za jinsi ya kukabiliana na moto kama  vile: 

 Mafuta kuwekw mbali na majengo  

 Wanafunzi kutoruhusiwa kutumia mishumaa shuleni 

 Meko kuwekwa mbali na madarasa na mabweni 

 Uchomaji taka kufanywa kwa uangalifu 

 Madarasa na mabweni kuwekewa vifaa vya kuzimia moto 

 Vifaa vya stima kukaguliwa kila wakati n.k 

    SWALI 3: 

     Mwanafunzi aandike kisa  kinachoonyesha kuwa... 

 Kuwa na ndugu hata kama   ni mbaya bora kuliko kukosa kabisa. Ndugu huyu aonekane mbaya lakini wakati 

fulani aje amfae. 

    SWALI 4:  

 Mwanafunzi aonyesha kuwa mtu akifanya kazi kwa bidii hufanikiwa. Amalize kisa chake kwa maneno haya. 
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  UFAHAMU: (ALAMA 15)  

a) Pombe ikitumwa sana hivi kwamba utumiaji wake unaathiri anayehusika pamoja na jamii yake.1x1=1 

b) Hapo ni iwapo dawa hiyo itatumiwa kwa sababu ambayo haihusiani na matibabu au kutumiwa kwa njia mbaya. 

c )  

- Baadhi ya vijana kuamini kuwa dawa hizo zitawapa sifa muhimy za kujiambua, k.m ujasiri, kujiamini na hisla za 

kuwa huru. 

- Vijana kuwa katika hali ya kuwa huru na kutafuta kutambulikiwa.   2x2=4 

d ) 

- Baadhi ya wanajamii wanashindwa kukabiliana na hali yao mpya. 

- Juhudi za kutafuta kimbilio zinawatosa wanajamii kwenye dawa za kulevya.  1x2=2 

e) Kuvurugwa kwa ushikamano na umoja wa jamii. 

- Watu kupuuza haja za wengine. Jamaa yao huteseka.  

- Afya na saikolojia ya mtumiaji kuathirika 

- Uwezo wa kimasomo unakwenda chini     3x1=3 

f) i) Hali ya kufahamu vizuri mambo fulani 

 ii) Linaenea, linazagaa, linatapakaa 

 iii) Wamezungukwa na matatizo, wamezidiwa wamekabwa.    3x1=3 

2) SEHEMU B: UFUPISHO 

- Serikali kuwasilisha bajeti 

- Kueleza jinsi mabilioni, yalivyotumiwa 

- Serikali/ya Kenyatta kusema itatumia 1.6trilioni kwa maendeleo. 

- Makadirio kuwasilishwa na kiongozi wawalio wengi mbungei. 

- Kukosa kueleza jinsi ya kupata kitita hicho  

- Habari hizi kunipa wasiwasi. 

- Kenya kudaiwa shilingi 1.8 trillioni na wafadhili  

- Kutolaumu wale wasioelewa ukubwa wa deni hili.Kugawanya deni hili  kwa wakenya wote 

- Kila Mkenya kudaiwa shilingi 45000 

- Kenyatta kurithi deni kutoka kwa kibaki 

- Deni kumkosesha usingizi Rais 

- Kutafuta njia ya kulipa bila kuathiri uchumi .Zozote 9x1=9 

 Mtiririko1 

b)  

- Serikali kutenga fedha nyingi kwalipa wafanyhikazi  

- KRA kutokusanya kiwango kinachohitajika 

- Ukusanyaji wa ushuru kukatizwa na hofu wakati wa uchunguzi 

- Serikali za Kuwait kupendekeza  mabilioni ambayo hawana. 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

 Kipashio kidogo cha sarufi chenye maana. 

b)  

 Mofimu huru-Baba, Mama, mimi (kadiria) 

 Mofimu tegemezi- mtoto, piga (kadiria)    1x2=2 

c) Mbali ya, bila kujali bila 

d) Amekuwa- kitenzi kishirikishi kikamilifu  

 Ni-  kishirikishi kipungufu   1x2=2 

 Amekuwa - kitenzi kishirikishi kikamilifu 

 ni- kishirikishi kipungufu 1x2=2 

e)  

 Kwenda kwake kazini mapema hakukumfanya apandishwe cheo 2x1=2 

  

f)  

 Kuna kwangua, kwaroza 



 

 

 Guna- nzito, terema 1x2=2 

g) Sentensi inayomtaka msikilizaji afanye jambo fulani 

 -Ni ya kuamrisha na haina sehemu ya kiima    1x1=1 

 ii) Ingia ndani! Nioo hapa! 

    -Kaa  chini   1x1=1mk 

h) 

 Majasusi - Makachero, wapelezi 

 Soko- gulio, chete   1x2=2 

  U- YA 

 LI-YA 

j)  

- Kuonyesha sati ng’ong’o m,f Ng’ombe 

- Kuonyesha sehemu ya neno iliwachwa m.f takua 

- Kuonyesha shadda m.f kitabu 

k) Shada ni nguvu katika kutamka sauti au silabi fulani 

- Kiimbo ni kupanda na kushuka kwa mawimbi ya sauti. 1x2=2 

l) 

- Maua yapaliliwayo hurembesha bustani hii 1x1=1 

- Jawabu liliiua jizi kwa jisa 

n)  

- Fungu la maneno lenye muundo wa kiima ama kiarifa na ambalo limo ndani ya sentnsi 1x1=1 

o) 

- Imani alifanya mtihani -kishazi huru 

- Ingawa alikuwa mgonjwa- kishazi tegemezi  1x2=2 

p) Wangekuwa na pasipoti wangesafiri nje ya nchi  2x1=2 

q)  

- Mlo -la 

- Mzizi -1- 

r)  

- Kuliko, kama 

- Simba ni mkali kuliko chui (kadiria) 1x1=1 

s) 

 

S 

KN  KT 

N V E S T KN 

                  

Wazazi Wengi Sana Waliofika shuleni 

mapema   

Walioleta Vyakula Vingi Mno 

 
t) Amina alimuuliza ni kwa nini alimfanyia mwenzake karaha na kutaka kujua iwapo angeenda kumuomba radhi. 

u) 

- Kipande cha ukuni kilichochomwa 

- Mnyama mdogo wa majni 

- Tumika kwa muda mrefu 

- Pendeza 

4. 

- Biashara - Kiswahili kilifanywa lugha ya biashara kati ya pwani na bara. 

- Sera ya lugha- Kiswahili kilifanywa lugha ya taifa nchini Kenya na Tanzania. 

- Dini - Kiswahili kilitumika kusambaza dini za Uisilamu na Ukristo. 

- Elimu - Wamishenari walitumia Kiswahili kufundisha, kuandika, kusoma, kuhesabu na kazi mbalimbali za ufundi. 

- Utawala wa kikoloni- Sera ya lugha ya wajeremani nchini Tanganyika ilisisitiza matumizi ya Kiswahili. 

- Vyombo vya habari- magazei mengi ya Kiswahili yalizuka nyakati za ukoloni. 

- Siasi- Wahusika wengi katika vita vya ukombozi nchini Kenya na Tanzania walitumia Kiswahili kama lugha ya mawasiliano. 

- Hisia za utaifa miongoni mwa viongozi na wananchi  

- Utafiti - kina madam, Steere na Krapt walifanya utafiti wa kina kuhusu Kiswahili na hata kuandika vitabu. 

- Tamasha mbalimbali za muziki, drama na mashairi  



 

 

- Uchapishaji wa vitabu, magazeti na majarida ya Kiswahili    5x2=10 
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FASIHI  

1. Maelezo: Kauli hii inamaanisha kuwa wanaume wamechorwa kwa njia mbaya au watende maovu katika jamii. 

 i) Katika hadihi ya samaki wa nchi za joto, wanaume wamejitokeza kama. 

 a) Wakatili-Peter haathiriki kwa vyovyote vile kihisia wakati anapoelezwa na Christiane kuhusu kuavya mimba.  

 Hamhurumii Christine, badala yake anamuuliza kama anataka pesa. 

b)  Ni wakware- Ingawa Peter alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na Christine, bado anaonekana akiandamana na 

wanawake wengine kama yule waliyeandama kule Entebbe Sailing Club na wengine wengi waliomtembelea 

kwake (kwa mujibu wa Deogracius). 

c) Wenye taasubi -Peter anawaona wanawake kama vyombo vya kutimizia ashiki zake. Ndiyo maana Christine 

alipomtebelea kwake kwa mara ya kwanza, alimpa pombe kisha akamwongoza kwenye chumba cha kulala. 

d)   Ni wapunjaji /wanyonya -Peter anawaponya wavuvi. Ananunua samaki wa nchi za joto  kwa bei rahisi kutoka 

kwao na kuuza kera bei ya juu katika nchi za ng’ambo. 

e)   Ni walaghai/matapeli -Sunjah Patel anamlaghai mwenzake Jagjit kwa kumuuzia dola bandia za Marekani. 

f)   Ni wasaliti- Mr Peter anasaliti Christine na pia mapenzi yao kwa kujihusisha katika mapenzi na wanawake 

wengine. 

g) Wenye dharau -Peter anadharau nchi ya Christine kwa kusema ina mkahawa mmoja tu wa kichina, Imejaa 

wadudu  na malai hutengenezwa kwa namna iliyo duni. 

  ii) Katika hadithi ya Damu Nyeusi, wanaume ni: 

a)  Wasaliti- Bob, aliye mwafrika kama alivyokuwa fikirini, alisaliti fikirini kwa kumnyanyasa badala ya kumsaidia. 

b) Wenye dharau- Bob alimdharau Fikirini kwa kumwita tumbiri na kushangaa mbona hakubakia kwao kwenye 

uchawi na ushirikina. 

c) Wahalifu - Bob anashirikiana na Fiona  katika kumwibia Fikirini na kutishia kumuua. 

d)   Wabaguzi- Bob anambagua Fikirini na Waafrika wengine kwa kuwaita tumbiri na waafrika wengine kwa kuwaita 

tumbiri na wachawi. 

    iii) Hadithi ya mke wangu 

a) Wanaume ni wazembe- msimulizi hakufanya kazi yoyote. Aliamka tu na kujirembesha kisha kutembea temea tu. 

b) Wabinafsi- msimulizi alitaka mke ambaye angemvumbika mwenyewe hadi aive. Hakujali kuhusu hisia za mke 

ambaye angemuoa, bora awe wa kumtimizia mahitaji yake. 

c)   Wenye Taasubi - Msimulizi anachukulia mwanamke kama kiumbe wa kutimiza mahitaji yake. anasema alitaka 

msichana mbichi ambaye angemvumbika mwenyewe. anawaona wanawake kama watoto wadogo. 

d)   Wabaguzi na wenye dharau - Msimulizi anambagua bazazi muuza madafu. Anakasirika Aziza anapomkarisbisha 

aingie nyumbani mwao. 

 iv) Hadithi ya kikaze 

a) Wasaliti - Bwana mtajika anasaliti jamii kwa kumkubali mkwewe ashike kikaza kinyume na itikadi ya jamii. 

b) Bwana machupa alisaliti wananchi wenzake  kwani ndiye aliyotoa siri za  mikutano na mipango ya wananchi kwa 

Bwana mtajika. 

c) Viongozi wabaya- Bwana mtajika ameshindwa kuongoza kijiji cha Tekede vyema na ndio sababu wanakijiji 

wanamwondoa mamlakani. 

d) Wezembe/Watepetevu- Kila mara bwana mtajika alikuwa ndotoni. Alikuwa mzembe na hakujua yaliyokuwa 

yakiendelea katika kijiji chake cha Tekede. 

e) Wanafiki-Bwana machupa alijifanya rafiki wa wananchi wenzake walipozugumzia maswali yaliyowaathiri lakini 

kumbe alikuwa kibaraka wa Bw Mtajika. 

f) Waongo -Bwana mtajika angebadilisha uongo kuwa ukweli ili achanguliwe kama kiongozi 

  v) Maeko 

a) Walevi - Duni alikuwa na tabia ya kulewa sana. 

b) Wakatili- Duni alimpiga mkewe kila alipolewa. 

c) Wasaliti -Salim anamsaliti   rafikiye , duni kwa kumchumbia mkewe, Jamila 

d) Wenye taasubi- Duni anampiga mkewe na anapolewa, anamsuta Jamila katika taarabu njia yake. 

     TanBihi  

Hadithi zozote 5 

Kutaja hadithi - alama moja 



 

 

Kueleza mifano yoyote mine katika kila hadithi -  Alama 4. 

Wahusika sahihi watajwe katika kila hadithi. 

    Mwanafunzi anayetoa maelezo ya jumla bila  kutaja wahusika maalum  wasituzwe. 

2.  (a) 

 Maneno yalisemwa na Diwani III 

     Anamwelezea Siki 

     Ni nyumbani kwa Diwani wa III, alasiri  

 Siki Alikuwa amemtembelea Diwani III  ili kuzungumza naye kuhusu matatizo yanayowakumba wafanyakazi. 

 4x1=4 

b) i) Tashhisia-Cheo kulevya 

ii) Tashbihi-Kama mtoto na chakula    2x1=2 (za kwanza mbili) 

c) Diwani wa III 

 Mwenye msimamo thabiti- Hakushawishiwa na Meya kuwasaliti watu waliomchagua  

 Mzalendo - Alipigania haki za wafanyikazi 

 Jasiri- Hakuogopa kumweleza Meya ukweli.  

 Mwenye kuwajibika - Alifanya kazi yake vizuri. 

 Mpenda usawa- Alitaka nyongeza ya mishahara ifanyike kwa wote. 

 Mwenyewe utu-Anajali maslahi ya wafanyikazi. 

 Mshauri mwema-Alishauri Meya asiongeze mishahara ya madiwani pekee.   4x1=4 (za kwanza nne). 

   Tanbihi: Mwanafuzi atoe sifa katika hali yakinishi. 

    d) Meya na madiwani walilewa vyeo kwa njia zifuatazo. 

 Walipuuza matakwa ya wafanyakazi, ikiwemo kukutana nao. 

 Wanadanganya bila hofu yoyote. Meya anasema dawa zingefika katika muda wa siku tatu. 

 Wanaendeleza ufisadi - Wananyakua vipande vya ardhi na kuviuza. Wanapanga na kuuza fimbo ya Meya bila 

hofu yoyote. 

 Walijaa kiburi- Meya anasema wananchi wangemchagua tena angetaka. 

 Meya alichagua washauri ambao wangemuunga mkono na kutenga watu kama vile Diwani  III. Pia alimteua Bila 

kuwa mshauri wake na kumlipa kwa fedha za umma. 

 Meya na washauri wake hawajali wafanyikazi wanachelewesha mishahara yao mbali na mishahara hiyo kuwa 

duni wanaogeza washauri na Askari mishahara pekee. 

 Wamekosa utu- Meya andai kuwa mtoto akifa ni mmoja tu na cheno ina watu wengi. 

 Meya na washauri wake wamesorotesha uchumi. Wanaongeza madiwani mishahara kiholela. Madiwani 

wanaamua kutolipa kodi. 

 Meya anatuma mbinu mbaya za utawala kama vile tenga- utawale. Alimtenga Diwani III. 

    Hoja zozote 5x2=10 

3 a) Majazi 

 Cheneo ni kitu kilichoenea au kilichotapakaa kila mahali. Kwa kurejelea tamthilia, mambo mengi yameenea 

katika mji wote kama vile ufisadi, migomo, umaskini, magonjwa, udhalimu wa viongozi na mafunzo. 

 Mstahiki Meya- Stahiki ni kuwa na haki ya kuwa na au kupata kitu au jambo Fulani. Mstahiki ni mtu anayestahili 

heshima.  Meya ni mwenyekiti wa halmashauri ya mji mkubwa. Kwa kawaida, mtu kama huyu hustahili heshima. 

Hata hivyo meya hastahili heshima yoyote kwa sababu badala ya kuwasaidia wanacheneo, anawadhulumu. Jina 

mstahiki Meya, limetumiwa kukejeli cheo cha Meya kutokana matendo yake hasi. 

 Bwana Sosi- Katika lugha ya  ‘sheng’, sosi humaanisha kula. Meya anapenda kula,mtena kilafi. Tunamwona 

akilalamikia udogo wa mayai, licha ya kwamba ana chakula sampulisampuli. Neno hili likichukuliwa kama 

utohozi wa neno la kiingereza ‘source’,     litaonyesha jinsi Meya alivyo chanzo cha matatizo mengi yaliyo cheneo 

kutokana na ongozi wake mbaya. 

 Kheri- Ni jina la Diwani III. Humaanisha afadhali au bora. Diwani III ni bora au afadhali ukimlinganisha na 

madiwani wengine kwani anajah maslahi ya wanyonge. 

 Siki - kitu kichengu na pia kitu kinachotumiwa kama kiungo au dawa na huwekwa kwa chakula. 

 Daktari Siki aliwapa wagonjwa matumaini licha ya uchungu waliokuwa wanapitia. 

 Alikuwa mchungu kama shubiri kwa mstahiki Meya kwani alimweleza ukweli, Meya alichukuliwa ukweli 

huu kama uchochezi. 

 “Siki” linaweza kuchukuliwa kama utohozi wa ‘sick’ ambapo litamaanisha kuwa mhusika ni daktari 

anayewashughulikia wagonjwa. 

 Kafifahari 

 Kaji- aina ya samaki aliye mkubwa. 



 

 

 Fahari-yenye sifa au yenye kupendeza. 

 Kajifahari ni mkahawa mkubwa na wa kupendeza kuliko mingine iliiyo cheneo. 

 Bili- Ni orodha ya vitu vilviyouuzwa pamoja na kiasi cha fedha zionazodaiwa. Ushauri wote aliotoa Bili unaathiri 

matumizi ya pesa au mali (Bills) ya mji wa cheneo ‘mfano: unyakuzi  wa ardhi, swala la mwanakandara, kuuza 

finbo ya Meya, na kutaka kuzuru mkahawa kwa mara pili. 

 Shaura- mji lio jirani na mji wa cheneo na mambo huko ni shwari na ndio sababu ndege zilielekezwa huko. 

 Waridi-ua mojawapo linalonukia vizuri na ni la kupendeza  lakini ukilikata linanyauka haraka. Waridi alikuwa 

nasi mkakamavu mwanzoni mwa tamthilia lakini baadaye anatamaushwa na kuwaacha wagonjwa wakiteseka  

 Beka- Neno lnalotumiwa na wanawake kuitikia wanapoitwa. Ni sawa na bee! au Abee! 

 Beki alipochaguliwa kuwa mwakilishi wa wafanyi kazi, aliitikia na kuwawakilisha vilivyo. 

Zozote 5x1, mwanafunzi akitoa maelezo sahihi ya majazi, atuzwe. 

 b) Kinaya 

 Maelezo: Ni mbinu ya kusema kinyume na anachomaanisha au kuswema na kutenda kinyume cha matarajio. 

 Anwani ‘mstahiki Meya ni kinaya kwa sababu Meya Sosi haonyeshi matendo yanayoonyesha kuwa ni mstahiki. 

 Ni kinaya kwa Meya kudai kuwa anapunjwa kwa, kuletewa viyai vidogo ilhali ni yeye aliyewapuja wafanyikazi 

kwa kuwalipa mishahara duni. 

 Ni kinaya kwa Meya kulalamikia mambo madogo kama vile udogo wa mayai. 

 Watu walimchagua Meya wakitarajia kuimarika kwa hali zao za maisha. Badalaya haya, Meya anawatelekeza 

kaika magonjwa, njaa na ukosefu wa lishe bora. 

 Ni kinyaya kwa watu kuendelea kuchagua viongozi wale wale ingawa hawaridhishwi na utendaji wao. 

 Meya kudai cheneo ni kisiwi chakupigiwa mfano ilhali watu walikufa kwa kula mizizi na matunda mwitu. 

 Meya anadai kuwa ana akili nyingi ilhali alimwachia Bili kufanya uamuzi kama vila kuuza fimbo na kufurusha 

mwanakandarasi. 

 Diwani wa I kusema atatangazia watu kujotolea kwa Baraza kutetea demokrasia,  ni kinyaya kwani wafanyikazi 

walipoenda kwa Meya kutoa malamishi walitawanywa na polisi. 

 Ni kinaya kwa Diwani II kupendekeza kuundwaa kwa kamati za madiwani ilhali anajua kuwa baraza halikuwa na 

pesa. 

 Meya aliidhinisha nyongeza ya Mishahara ya walinda usalama na kutotozwa kodi kwa madiwani huku akijua 

baraza lilikuwa na nakisi ya milioni mia moja. 

 Ni  kinaya kwa mama muuza ndizi kutozwa kodi na madiwani kutolipa. 

 Ni kinaya kwa Meya kudai kuwa uamuzi wa madiwani  kutolipa kodi ulikuwa demokrasia kwani wengi waliunga 

mkono. 

 Ni kinaya kwa meya kupeleka watoto wake ng’ambo badala ya kununua viwango vya elimu cheneo 

    Zozote nane x 1 =8 

    c) Jazanda 

 Maelezo: Ni mbinu ya lugha ambapo vitu wiwili huliganishwa kwa njia fiche. 

 Kutembea nyuma ya punda aliyeudhika uk 14. Hii ni jazanda iliyyotumiwa na Siki anapomwelezea Meya hatari 

ya kuongoza watu walioudhika kwa sababu ya mateso.  

 Afadhali kumrudi mtoto kuliko mtu mzima uk 47. Diwani wa III anamaanisha Meya  haambiliki au hasemezeki na 

watu wengine isipokuwa Diwani I, Diwani II na Bili. 

 Sitataka mizuka yao kuniandama uk 19. Meya anamaanisha kuuwawa kwa wanacheneo huenda kukamnyima kura 

kwa hivyo watahadhari kabla ya hatari. 

 Uvundo wa mji ni Jazanda ya uozo wa uongozi wa mstahiki Meya. 

 Kuwaua ndege watau kwa jiwe moja (uk 30). Meya anamaanisha atanufaika mara tatu. 

- Atapata mgao kutokana na fidia ya mwanakandarasi. 

- Atanufaika na mianya ya ufisadi katika kandarasi mpya. 

- Kesi itakuwa imekamilika kwani Meya  aliogopa kifungo cha miaka saba. 

 Mimi na  Meya ni mfano wa mafuta na maji uk 45 Siki anamaanisha kwa yeye na meya wametofautiana sana 

katika maswala ya kijamii, kiuchumi na kitaaluma. 

 Upo wakati ulinituma nikashindwa kumwinda ndege wako na kukuletea hadi jikoni (uk 60).Diwani wa kwanza 

anamaanisha akipewa maagizo yoyote na Meya huyatimiza. 

 Lazima kwanza mnihakikishie kuwa hivyo sumu hapata fununu. 

 Kutia kidole akatika mzinga  wa nyuki uk 14 Meya anamtahadharisha Siki kuwa maneno yake yangemtia 

matatani. 

 Uamkanyaga nyoka mkia- Siki anamtahadha risha Meya kuwa ukoloni mamboleo utamwingiza katika matata. 

 Koti jeupe la kazi lililokunjwa vizuri kando ya meza linamaanisha Siki ni daktari uk 34.     Zozote 7x1=7. 



 

 

4    (a) 

 Mzungumzaji ni Imani 

 Anamwambia Amani 

 Walikuwa wameketi barazani kwenye nymba mpya ya Amani 

 Hii ni baada ya shamrashamra za kuachiliwa huru amu Yusufu, wakati imani alimtia Shime Amani kuandika 

tawasifu yake na mambo yote yaliyojiri. 4x1=4 

(b) Sifa za imani 

 Mwenye bidii-alifanya kazi katika nyumba ya Bw majisifu. 

 Jasiri- Aliivuta kaftura ya askari mmoja katika juhudi za kumtetea mamake aliposhambuliwa na askari. 

 Mwenye huruma - aliwahurumia watoto walemavu wa majisifu na kuwatunza vyema. 

 Mvumilivu-Alivumila mateso akiwa katika seli ya Mtemi nasaba Bora. Zozote 4x1=4 

    i) Maelezo 

    c)Kuna wahusika wengi riwayani lakini wana nafasi ndogo. Wamechorwa kama wanyonge au wasio na 

thamani kubwa maishani. 

 Imani amejitokeza sana katika riwaya lakini yuko kivulini mwa Amani. Mwishoni mwa  riwaya, Amani 

anaporejea kusoma ili kukamilisha ndoto yake, Imani anakaa tu akisubiri kuolewa. 

 Bi zuhura, mkewe mtemi Nasaba Bora hakuwa na usemi wowote katika ndoa yake. Anapuuzwa na mumewe na 

hata mwishowe kupewa talaka. 

 Dora, mkewe majisifu, alikuwa mke wa nyumbani akishughulika na kazi za nyumbani na malezi ya watoto wake 

walemavu.Anaishia kuwa mpenda ugomvi aliyemshinda mumewe kila wakati na hata kutotaka kumkaribisha 

Amani nyumani mwao. 

 Mashaka, binti ya Nasaba Bora, amechorwa kama msichana ambaye hakuwa na mwelekeo maishani. Aliacha 

shule na kupata kichaa baada ya uchumba wake na Ben Bella kuvunjika.Aliamua kupenda kwa dhati mtu 

aliyekuwa mhalify sugu (Ben Bella). badala ya kuzingatia masomoyake. 

 Lowela, binti ya maozi, alikuwa na nafasi ya kusoma na kuwa mtu bora maishani.Badala yake anaacha shule ili 

kuandaman na wazee kama Najaba Bora, kama mpenzi wao. anarejelewa kama ’janajike’ lile lililoutukanisha uke; 

 Michelle, mchumba wa Major Noon alipuuza juhudi zote alizoganya Major Noon  ili kumridhisha. Amechorwa 

kama msaliti aliyesaliti penzi la Noon kwake. Alimtamausha Major Noon, akaishi bila  kuoa maisha yake yote. 

 Bikizee ni miongoni mwa hadhira ya Nasaba Bora. Lake kubwa ni kulalamika kuwa Nasaba Bora anatoa  hotuba 

kwa kiingereza badala ya Kiswahili. 

 Hakuna mwanamke anayeonekana kufaulu kama msomi au kiongozi. Imani ambaye angekuwa  msomi 

hakukamilisha masomo yake kutokana na kifo cha babake.    (Zozote 6x2) 

    Tanbihi- Mtahiniwa ataje mhusika na kueleza alivyopuuzwa. 

5.    (i) Dora 

 Hataki ifahamike kuwa ana watoto walemavu, hivyo basi anawafungia chumbani anakowapuuzilia. 

 Hawajali wanawe- Hafanyi chochote kumshauri mumewe ili watafutiwe msaada na hata shule. 

 Anawaona wanawe kama laana. Analalamikia mumewe kuhusu kazi nyingi za kuwalea watoto walemavu. 

 Mwishowe anabadilisha mtazamo wake na kuanza  kuwajali 4x1=4 

    Imani 

 Anajali walemavu. Anakubali kuajiriwa nyumbani kwa mwalimu majsifu kuwatuza watoto wanne walemavu. 

 Anawashughulikia watotot walemavu kwa imani na huruma. 

 Ni kielelezo bora dhidi ya wazazi na jamii inyayowatenga walemavu, kupitia kake tunaona umuhimu wa kuwajali 

walemavu. 

 Ana falsafa imara kuwa binadamu hawezi kukamilika bila kuwajali walemavu. 

 Mashaka 

 Anawadharau na kuwadhihaki binamu zake walemavu. 

 Anaamini kuwa hatazaa watoto walemavu 

 Anaona afadhali Mungu amsababishie mauti kuliko kuzaa walemavu.      2x2=4 

 Mwalimu majisifu  

 Hawajali watoto wake walemavu 

 Anawadharau na hata kuwaita masimbi 

 Anamlaumu mkewe kwa kumzalia mashata 

 Baadaye anabadilika na kuwajali na kuwahurumia wanawe.   4x1=4 

    Mtemi Nasaba Bora 

 Anawadharau walemavu kiasi kwamba hataki kujihuzisha nao- kwa mfano msichana mzuri aliyekutana naye 



 

 

katika gari. 

 Hawajali walemavu - Hachukui hatua yoyote kuwasaidia watoto walemavu wa nduguye.   2x2=4 

6. a) Utanzu - ushairi simulizi 

    b) Kipera - Sifa inayoitwa majigambo/vivungo 

    c) Sifa za majigambo 

 Hutungwa na kughanwa na mhusika mwenyewe  

 Hutungwa kwa usanii mkubwa kwa kutamia sitiani, vidokezo, mfanano na urudiaji  

 Anayejibamba huitungia kuvungo kufuatia tukio mahususi katika maisha yake 

 Kwa kawaida vivugo hutungwa na kughanwa na wanaume 

 Huwa na matumizi ya chuku 

 Hutolewa kwa nafsi ya kwanza 

 Anayejigamba huweza kubeba baadhi ya vifaa vyake vya kazi au vinavyoonyesha jambo analosifia. Wanaweza 

kuvaa maleba yanayooana na kazi au jambo ambalo anajisifia. 

 Kwa kawaida hutungwa papo hapo. Mengine huandikwa ili kughanwa baadaye katika hafla fulani kama vile 

harusi. 

 Anayejisifu huweza kutaja usuli wake wa kinasaba. 

 Wanaojigamba mara nyigi huwa walumbi au washairi wanaoelewa kwa kina wanalolitongoa. 

 Maudhui makuu katika majigambo ni ushujaa   Zozote 8x1=8 

d) (i)Hukuza ubunifu- kadri mtu anavyotunga na kughani majigambo ndivyo anavyoimarisha uwezo wake wa  

    kubuni mitindo mipya ya utunzi na uwasilishaji. 

(ii) Hukuza ufasaha wa lugha. Watunzi wengi wa majibambo ni ushujaa.  Zozote 8x1=8 

   e) 

 Hukuza ubunifu-kadri mtu anavyotunga na kughani majigambo ndivyo anavyoimarisha uweza wake wa kubuni  

mitindo mipya ya utunzi a uwasilishaji. 

 Hukuza ufasaha wa lugha. Watunzi wengi wa majigambo huwa waliumbi. 

 Ni nyenzo ya burudani. Majigambo huongoa walohudhuria sherehe ambapo yatolewa.  

 Hudumisha utu na utambulisho wa mwanamume katika jamii. kupitia majigambo, wanaume walidhihirisha nafasi 

zao katika jamii. 

 Ni nyenzoo ya kufanya watu waheshimiwe. Hudumisha air ya kuwafanya wanaume kutoka kuwa mashujaa. Mtu 

anapofanya kitendo cha ushujaa alijigamba na kuheshimiwa. 5x2=10 

7.  

 Ukosefu wa utafiti wa kutosha ingawa mengi yameandikwa kuhusu fasihi simulizi, kuna vipera ambavyo  bado 

havijaandikiwa sana. 

    Uchache wa wataalamu wa kuitafitia na kuiendeleza. Wasomi wengi hupuuza utafit wa fasihi simulizi. 

     Ukuaji wa kazi za kimaandishi. Baadhi ya ngano zimeandikwa, hivyohakuna haja ya utambaji; mtu anaweza 

kujisomea. 

    Maendeleao ya kiteknolojia na kisayansi siku hizi njia za kisasa za kujibururdisha kama vile vipidi vya runinga 

vinatumiwa badala ya fasihi simulizi. 

 Kuhamia mijini na kutangamana na watu wa jamii tofauti kumefanya uhifadhi wa tamaaduni za jamii na 

urithishaji wake  kutowezekana. 

    Mtaalamu wa elimu kupuuza hugha za kiasili ambazo ndizo zinazohifadhi na kurithisha fasihi simulizi ya jamii 

mbalimbali. 

    Baadhi ya watu wanaihusisha fashihi simulizi na ukale, hivyo kutoona haja ya kuitafitia wala kuirithisha vizazi 

vya sasa. 

     Fasihi simulizi  ilihifadhiwa akilni. Kwa hivyo anayeihifadhi aweza kuibadilisha, anaweza kufa na kutoweka nayo 

au anaweza kusahau Tano za kwanza x2=10 

     B 

 Utafiti umefanywa ili kukusanya, kurekodi au kuchapisha tanzu za fasihi simulizi 

 Uandaaji wa tamasha  za drama ambazo huendeleza utanzu wa maigizo. 

 Sherehe mbalimbali za  kijamii huambatana na tanzu za fasihi simulizi kama vile nyimbo, maigizo kwa sherehe za 

harusi, mazishi n.k. 

 Mashindano na tamasha za muziki ambazo wanafunzi na makundi ya kijamii hushiriki kwa ushindani. 

 Baadhi ya jamii zinaendeleaza utambaji wa  moja kwa moja wa hadithi nyumbani hasa za mashambani. 

 Vyombo vya habari kama vile redio na runinga vimetenga muda kwa kupeperusha vipindi vya utendaji wa baadhi 

ya tanzu za fasihi simulizi k.m michezo ya kuigiza na nyimbo. 

 Makundi ya wasanii huendesha sarakasi ambazo huhifadhi vipera kama vile vichekesho na malumbano ya utani. 



 

 

 Uchezaji wa ngoma na nyimbo za kitamaduni katika hafla za kitaifa. 

8    (a)  

i) Karaguni -Kila ubeti ua vina tofauti 

ii) Kikwamba-Neno ‘chema’ limeanza kila ubeti. 

iii) Tarbia-Mishororo mine katika kila   ubeti. 

iv)Mathnawi-Kila mshororo una vipande viwili, ukwapi na utao4x1=4(Mwanafunzi ataje na kueleza sababu) 

    b)  

i) Chema 

ii) Chema hakidumu 

iii) Chema wangu  1x2=2 (Yoyote moja x2) 

    c) i) Tabdila-Kukingojeleza - kukingojelea yakwe- yake 

       ii) Kuboronga sarufi-Kipenzi  nyanyangu badala ya nyanyangu kipenzi 

       iii) Inkisari-Kinshanziza - kimeshaniliza/kimekwisha niliza. 

             n’ongeza - niongeza 

            -haniambi - haniambii 

            -Alojipa - ila 

 iv) Lahaja-ela-ila     Zozote 2x1=2 

 d) Toni ya mashikitiko/huzuni/kilio 

    e).  

 Kila ubeti ua mishororo minne 

    Kila ubeti una mishoro yenye vipande wiwili - ukwapi na utao 

    Kila mshororo una mizani 12 (6__ 6) 

    Vina vya ukwapi na utao vinabadilika badilika. 

    Kituo (mshororo wa mwisho) ni kimalizio tu. (kinabadilika).  4x1=4 

     f). (i) Takriri/urudiaji wa silabi kama vile za, ka, e, ngu, ni, bu n.k. 

       (ii)Urudiaji wa maneo - Neno chema linerudiwa rudiwa katika kila ubet. Neno moyoni katika ubeti wa mwisho,  

           mshoroto wa pili na wa tatu. 

    g) (i) Kitakutoka ghafla/kitakuponyoka 

      (ii) Kimefanya nilie 

 

  



 

 

JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA WILAYA YA GUCHA SOUTH 

102/1 

KISWAHILI 

KARATASI 1 

1. Lazima 

Wewe ni katibu wa kamati ya maendeleo katika kaunti yenu. Andika barua kwa Gavana wa kaunti yenu 

ukipendekeza miradi ya maendeleo ambayo ungetaka ashughulikie katika kaunti hiyo. 

2. Eleza hatua zinazopaswa kuchukuliwa kukabiliana na ongezeko la ajali barabarani. 

3. Mti mkuu ukigwa wana wa ndege huyumba 

4. Andika insha itayomalizika kwa maneno haya: 

……………..nilisimama nikaangalia nyuma, machozi yakanitoka njia mbilimbili nilipokumbuka wosia wa 

walimu, wazazi na wenzangu. 

 

 

JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA WILAYA YA GUCHA SOUTH 

102/2 

KISWAHILI 

KARATASI 2 

1. UFAHAMU : (ALAMA 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa umoja wa Mataifa kuhusu haki za watoto.Haki hizi ni pamoja na 

uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora yaliyo salama. Hali kadhalika, kila mtoto  ana haki ya kupata elimu. 

Elimu inastahili kutolewa bure, iwe inayofaa na inayopatikana kwa urahisi.Isitoshe,motto hastahili kupigwa, 

kudunishwa, wala kubaguliwa kwa namna yoyote ile, iwe kitabaka, kirangi, kijinsia au vingenevyo. Mtoto 

hapaswi kufanya maamuzi yanayoweza kumhatarisha. Fauka ya haya, motto anastahili kushirikishwa katika 

kufanya maamuzi yanayoweza kumwathiri maishani. Pia, motto ana haki ya kupata huduma za afya. Mahitaji 

maalum na habari kuhusu masuala mbalimbali.Pamoja na hayo, motto anastahili kupendwa na kuheshimiwa 

kimawazo na kihisia. 

 

Haki za watoto zinatakiwa  kulindwa  na kila mwanajamii, serikali na wazazi wakiwa katika mstari wa mbele. Hii 

ndiyo sababu serikali za mataifa mengi zimeshirikisha haki hizi katika katiba na sharia za nchi husika. Yeyote 

anayezikiuka anapasa kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Walakini, haki hizi bado zinakiukwa. Watoto wengi 

kote duniani bado wananyimwa haki zao. Kuna watoto ambao hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka 

ubavu. Wengi hawa wamejipata wakiselelea kwenye mitaa na hata majaaa ya miji na vijiji ambako hulazimika 

kupitisha usiku hata katika majira ya kipupwe na masika! Wengine hawapati chakula; licha ya kuwa wanatakiwa 

kupata chakula chenye lishe bora. Kwao kutarajia mlo awamu tatu kwa siku ni njozi; kwani hata awamu moja ni 

adimu kupata! La kusikitisha ni kwamba wale  wanaotarajiwa kuwa vigogo wa kuzilinda haki hizi ndio 

wanaongoza katika kupalilia ukiukaji wazo. Kila siku tunasikia na kushuhudia visa vya watoto kupigwa, 

kushinikizwa kufanya kazi za sulubu kipunda, kunyanyaswa kijinsia, kuishi katika mazingira hatari na hata 

kuuawa. Baadhi ya wanaohusika na vitendo hivi hasa huwa wazazi au jamaa wa karibu kama vile wajomba, 

shangazi au wahudumu wa nyumbani. 

 

Madhila yanayowapata watoto hayatokei tu katika mazingira ya nyumbani. Mateso huvuka mipaka na kufikia 

ngazi ya kimataifa. Watoto  wengi katika mataifa yenye fujo na ghasia hutekwa na kutumikishwa vitani. 

Linalokata maini ni kwamba baadhi ya viongozi katika mataifa haya hawafanyi lolote kuwanusuru.Lao huwa 

kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda wakigeuzwa kuwa mababe wa kuua na kuuana. Watoto hawa 

huvishwa magwanda ambayo miili yao minyonge haiwezi kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi 

ambayo huwa nanga kwao kubeba, licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani. 

 

Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha kuyafikia baada ya kujinyakulia uhuru ni 

elimu kwa wote. Hata hivyo, hii imekuwa kama ndoto isiyotabirika katika baadhi ya janibu. Ni kweli kwamba 

sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini humu inaendelea kutekelezwa.Hata hivyo, asilimia ya 

watoto na hata watu wazima wasiojua kusoma na kuandika ingali kubwa. Jukwaa la vijiji nchini humu na hata 

katika mataifa mengine ya ulimwengu wa tatu limesheheni idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni.Kichocheo 

kikuu cha hali hii ni kwamba wazazi wa walezi wamejipata katika lindi la ufukara uliokithiri. Hata wanapojitahidi 



 

 

kujinyanyua na kujikuna wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wanao, wao hujipata wakitapatapa katika 

kinamasi hicho hicho cha ulitima. Matokeo ni kwamba watoto wa matajiri wanaendelea kuelimika huku wa 

maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga. Wanaong’ang’a nia kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana 

kwamba ni waota ndoto mchana. 

a) Huku ukitoa mifano mine, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika aya ya pili.    (alama 4) 

b) Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto kwa mujibu wa kifungu.  (alama 3) 

c) Kwa kurejerelea aya ya nne, onyesha mchango wa serikali katika kuwajibika haki za watoto.   (alama 3) 

d) ‘Wanaong’ang’ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto mchana.’ Thibitisha kauli hii 

kwa kurejelea kifungu.           (alama 2) 

e) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa:      (alama 3) 

i) Vigogo 

ii) Huwa nanga kwao 

iii) Kujikuna wajipatapo  

2. UFUPISHO: (ALAMA 15) 

Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali. 

Wataalamu mbalimbali wamekuwa wakifanya utafiti kuhusu Ziwa Viktoria. Juhudi hizi z uchunguzi zimekuwa 

zikionyesha kwamba ziwa hili ambalo ndilo la pili kwa ukubwa miongoni mwa maziwa yenye maji matamu 

duniani linaangamia taratibu. Inakisiwa kuwa kukauka kwa ziwa hili kutahatarisha maisha ya watu zaidi ya 

milioni 30 ambao hulitegemea kwa chakula na mapato. Utafiti uliofanywa na Taasisi ya Masuala ya Bahari na 

Uvuvi nchini ulionyesha  kuwa ziwa Viktoria  linaangamia kwa kiasi cha mita tatu kila mwaka. Hivi sasa baadhi 

ya fuo zilizokuwa kwenye ziwa hili upande wa Kenya zimekauka. Mandhari ya fuo hizi nayo yameanza kutwaa 

sura mpya. Badala  ya kupata madau na wavuvi wakiendesha shughuli zao katika maeneo haya, huenda isiwe 

ajabu kupata watoto wakicheza kandanda. 

 

Rasilimali z a samaki ziwani humu  zinaendelea kudidimia huku wavuvi wakitupwa kwenye biwi la umaskini. 

Walisema wasemao kwamba akosaye la mama hata la mbwa huamwa. Wavuvi wamebuni mikakati ya kukabiliana 

na hali hii ambayo inatishia kukiangamiza kizazi chao. Wengi wao wameamua kufanya biashara maarufu kwa jina 

‘bodaboda’ wengine wameingilia kilimo baada ya kushindwa kujikimu kimaisha kutokana uvuvi. Wavuvi 

wanaondelea kuvua samaki katika ziwa hili wamejipata katika hali ngumu ya kiuchumi. Hali  hii imewalazamisha 

baadhi yao kuanza kuvua samaki katika maji la mataifa jirani, jambo ambalo limewachongea, wengine wakatiwa 

mbaroni huku wengine wakinyanyaswa na maafisa wa usalama wa mataifa hayo jirani. 

 

Sekta ya uchukuzi na mawasiliano nayo imeathirika si haba. Shughuli za uchukuzi katika ziwa hili zimetingwa na 

gugu-maji ambalo limetapakaa kote ziwani. Mbali na gugumaji hili, shughuli za kilimo cha kunyunyizia maji 

zimetanzwa. Kadhalika, kupungua kwa viwango vya maji humu ziwani ni change moto nyingine ambayo 

inawashughulisha wanaharakati wa mazingira. Inahofiwa kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yanalipoteza ziwa 

hili hatua kwa hatua. Hakika, wanasayansi wa masuala ya bahari wameonya kuwa ziwa hili litakauka katika 

kipindi cha karne moja ijapo! 

 

Ni dhahiri kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu la kulitunza ziwa hili kwa jino na ukucha. Serikali za 

nchi husika, hususan Kenya, Uganda na Tanzania  zinapaswa kuteleza sharia zinazodhibiti shughuli za uvivu 

katika ziwa hili. Mathalan, kuna haja ya kuvua kwa misimu ili kukinga dhidi ya kuangamia kwa rasilimali za 

samaki. Wavuvi nao hawana budi kushauriwa kuhusu umuhimu wa kufuata  kanuni za uvuvi zilizowekwa na 

kutahadharishwa kuhusu madhara ya kuendesha uvivu kiholela. Sheria kuhusu aina za nyavu za kuvulia pia 

inapaswa kutekelezwa vilivyo. Aidha, kuna haja ya serikali za muungano huu  kukomesha shughuli za kilimo 

kandokando mwa ziwa hili, pamoja na kwenye mito iliyo katika ujirani wa ziwa lenyewe. Hatua hii itasaidia 

kukomesha kukomesha kusombwa kwa udongo na mbolea kutoka mashambani hadi ziwani.Hali kadhalika, 

muungano huu unapaswa kuweka sharia za kusimamia matumizi ya maji. Hili litawadhibiti raia wenye mazoea ya 

kubadhiri maji. 

 

Isitoshe, serikali za mataifa ya afrika Mashariki hazina budi kuchunguza viwanda vinavyotupa taka ndani ya ziwa 

hili. Mbali na kuchafua maji, viwanda hivi vinaangamiza mimea na wanyama wa majini. Uchunguzi huo 

unapaswa pia kuhusisha mito inayomimina maji katika ziwa hili. Viwanda vyote vinavyotumiwa maji ya mito 

kama vile: Nzoia, yala, Sondu-Miriu, Awach. Kuja na Kagera vinastahili kuchunguzwa pia. 

 

Juhudi za kufikia ustawi  wa kiuchumi katika ukanda wa Afrika Mashariki zinapaswa kutulia maanani uhifadhi wa 

Ziwa Viktoria. Kukauka kwa ziwa hili ni sawa na kukauka kwa maazimio na ndoto zote za serikali za nchi husika 

za kuboresha hali ya maisha ya raia wake. Wakati ni sasa. 



 

 

 

 

a) Fupisha aya za kwanza kwa maneno 70-75       (alama 9,1 ya mtiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

3. MATUMIZI YA LUGHA:              (ALAMA 40) 

a) i) Eleza maana ya kiambishi          (alama 2) 

ii) Ainisha viambishi katika neon ‘kujisifu’         (alama 2) 

b) kwa kutumia mifano ya sentensi eleza matumizi matatu ya neon KWA     (alama 3) 

c) i) Ni nini maana ya sauti sighuna?          (alama 1) 

ii) Toa mfano mmoja wa kipasuo ambacho ni sauti sighuna       (alama 1) 

d) Eleza dhana zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo : 

Alimpigia mpira 

e) Kwa kutoa mifano sahihi eleza maana ya sentensi sahihi na sentensi ambatano.    (alama 4) 

f) Andika  kwa ukubwa wingi :            (alama 2) 

Mbwa mweusi amevunjika mguu  

g) Tofautisha sentensi zifuatazo.         (alama 2) 

Ningesoma kwa bidii ningepita mtihani 

Ningalisoma kwa bidii ningalipita mtihani. 

h) Eleza matumizi ya viakifishi vifutavyo:         (alama 2) 

i) Mkwaju 

ii) Parandesi 

i) Tambua aina za vielezi 

Mwanafunzi mrefu sana aliimama wima chifu alipopita.       (alama 4) 

j) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo.            (alama 2) 

Nitakuona kesho jioni endapo nitakuja mjini. 

k) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.        (alama 4) 

Mwanafunzi asomaye sana hupita sana. 

l) Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha nomino zilizomo kuwa vitenzi.     (alama 2) 

Nasaha ya mwalimu huwa na manufaa sana kwa wanafunzi. 

m) Yakinisha sentensi hii:  

Wanafunzi wasipotii sheria wala kushirikiana na walimu hawatakuwa na uhakika wa kupita mtihani yao.  

(alama 2) 

n) Andika kwa usemi halisi 

Baba alimwambia Mayaka kuwa safari yao ingekamilika siku ambayo ingefuata.    (alama 3) 

o) Geuza sentensi ifuatayo iwe sharuti.          (alama 1) 

Wanafunzi waliingia darasani   

4. ISIMU JAMII (ALAMA 10) 

a) Eleza sababu tano za ufifiaji na utowekaji wa Lugha.       (alama 5) 

b) Eleza jinsi ya kuhifadhi Lugha.          (alama 5) 

 

 

  



 

 

JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA WILAYA YA GUCHA SOUTH 
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KISWAHILI 

KARATASI 3 

TAMTHILIA 

Mstahiki Meya na Timothy Arege 

1. ‘Kukubali kufuata waliyoauma watu wengine bila kuwashirikisha watu wetu ni hatari. Huu ni ukoloni mamboleo.   

Ni namna mpya ya kutawaliwa. Chunga unamkanyaga nyoka mkia.’ 

a) Fafanua mbinu ya lugha iliyotumika katika dondoo hili.       (alama 2) 

b) Jadili dhana ya ukoloni mamboleo inavyojitokeza katika tamthilia nzima.     (alama 8) 

c) ‘…….Chunga unamkanyaga nyoka mkia.’ Onyesha jinsi mnenewa anavyomkanyaga nyoka mkia.  (alama10) 

 

 RIWAYA 

 Kidagaa Kimemwozea na Ken Walibora 

 Jibu swali la 2 au la 3 

2. Jadili anwani Kidagaa Kimemwozea ilivyo mwafaka kwa riwaya hii.     (alama 20) 

Au, 

3. ‘wazungu walipoondoka, (inasemekana hawakuondolewa). Waliacha  majina yao yameandikwa kwa wino 

usiofutika.’ 

a) Eleza dhuluma zilizofanywa na wazungu hawa kabla ya kuondoka kwa mujibu wa riwaya hii.  (alama 8) 

b) Thibitisha madai kuwa wazungu walipoondoka waliacha majina yao yameandikwa kwa wino usiofutika kwa 

mujibu wa riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.        (alama 12) 

HADITHI FUPI 

Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine : Ken Walibora 

4. Jadili swala la mapenzi kama lilivyosawiriwa katika Diwani ya Damu Nyeusi na Hadithi nyingine.  (alama 20) 

Au, 

Hadithi Fupi : Maskini Babangu. 

5. ‘Mtoto mtantele umemtoa wapi ? Wee ! waacha! Unawezaje kumpata mjukuu wa kitantele? Ee? Usituletee hapa.’ 

a) Eleza mkutadha wa dondoo hili          (alama 4) 

b) Eleza jinsi mbinu ya majazi ilivyotumiwa na mwandishi wa hadithi ya maskini Baba yabgu.   (alama 6) 

c) Fafanua maudhui ya ndoa yanayohusiana na chanzo cha tukio linalorejelewa katika dondoo hili.  (alama 10) 

USHAIRI 

6. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali uliyoulizwa. 

1. Wazazi wa nyumba hino, mefika kuwaarifu, 

 Yaacheni magombano, kaeni kwa usanifu, 

 Sasa yamezidi mno, mambo yenu kwa marefu, 

      Kaa ya Lila na Fila, jinsi mnavyopata. 

 

2. Yako ni nje hadharani, maneno mnayofita, 

 Vitimi vyenu vya ndani, sisi na tunavipata, 

 Ficho yenu mwafichani, na wenyewe mwayabwata, 

      Kaa moto ni mafuta, jinsi mnavyopatana 

 

3. Kila kukicha midundo, dhana yu zizini chui, 

Mengi manuka uvundo, mwayasema hayatui, 

Tele nyoyoni mafundo, ya wingi wa uadui, 

    Kaa pua ni mnuko, jinsi mnavyopatana. 

 

4. Ya shani mwenu famili, maisha mnayoishi, 

Kila mmoja fidhuli, atoapo matamshi, 

Mwajitenga mbalimbali, hata katika mapishi, 

      Kaa kweli ni urongo, jinsi mnavyopatana. 

 

5. Hamuwazi mkapima,neno ovyo mwatamka, 

Wana kwa wao wazima, hamueshi hekaheka, 

Mwajiishia kinyama, hampati kuzindukia, 

      Kaa asali ni ndimu, jinsi mnavyopatana. 

 



 

 

6. Mawaidha ya unyemi, tulizaneni ubongo, 

 Mmepewa taalumi, kila rai kwa mpango, 

 Punguzeni yenu ngumi, msije tiana chongo, 

    Kaa kikembe ni kawa, jinsi mnavyopatana. 

 

a) Je shairi hili laweza kuwa na kichwa kipi ?         (alama 2) 

b) Ni jambo gani hasa linalopigwa vita katika shairi hili ?       (alama 2) 

c) Katika ubeti wa 3, mshairi asema : 

 ‘Kila kukicha mdundo, dhana yu zizini chui. 

 Mengi manuka uvundo, mwayasema hayatui’ 

 Eleza maana  iliyomo katika kila mstari.         (alama 4) 

d) Eleza kwa maneno yako mwenyewe maana ya kituo cha ubeti wa 3       (alama 2) 

e) Andika ubeti wa sita kwa lugha ya nathari.         (alama 4) 

f) Eleza maana ya maneno yafutayo kulingana na shairi hili ulilolisoma:     (6 marks) 

i)Usanifu 

ii)Kuzinduka 

iii)Fidhuli 

iv)Mwayabwata 

v)Mafundo 

vi)kawa 

7. soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali yanayofuatia. 

1. E alifajiri, mwenye nuru tele, inayoangaza, 

 Ni alifajiri, mwenye na miale, inayopendeza, 

 Kwa alifajiri, japo iko kule, inatupumbaza. 

 

2. E alifajiri, pambo lako zuri, linatushangaza, 

 Ni alifajiri, umebashiri, kuwa kumengaza, 

 Kwa alifajiri, sote huwa huri, unapotokeza. 

 

3. E alifajiri, ya mchanganyiko, rangi ulopawa, 

 Ni alifajiri, kutokeza kwako, ndipo lije juwa, 

 E alifajiri, wewe ukiwako, hofu hupungua. 

 

4. Ni alifajiri, unayeamsha, watu walolala, 

 E alifajiri, unawakumbusha, kuabudu Mola, 

 E alifajiri, watufurahisha, tunapokuola. 

 

5. E alifajiri, hilo lako pambo, linalopendeza, 

 E alifajiri, mbali ya urembo, waondoa giza, 

 Ni alifajiri, usiye na kombo, wala kuunguza, 

 

6. E alifajiri, huwa kama uwa, unapochomoza, 

 E alifajiri,tunapokujuwa, tukajitengeza, 

 Kwa alifajiri, hujiweka sawa, kwa kujitembeza. 

 

7. E alifajiri, kundi la waovu, linapokuona, 

 Kwa alifajiri, hupungua nguvu, wakatimukana, 

 Kwa alifajiri, na wasuluhivu, kwako hujivuna. 

 

8. E alifajiri, kwenye ulimwengu, wewe ukifika, 

 Kwa alifajiri, giza na kungu, vyote huondoka, 

 Kwa alifajiri, viumbe vya Mungu, huanza kutoka. 

 

9. Kwa alifajiri, hutakata mbingu, zikanawirika, 

 Kwa alifajiri, huwa lake fungu, jogoo kuwika, 

 Kwa alifajiri, hufunguka pingu, watu wakatoka. 

 

10. E alifajiri, wekundu mzuri, na weupe wake, 



 

 

 Kwa alifajiri, mfano wa zari,hilo pambo lake, 

 Kwa alifajiri, una na bahari, na kijana chake. 

a) Eleza Lugha anayoitumia mshairi katika kuisifu ‘E alifajiri’       (alama 4) 

b) Taja vitambulisho mbalimbali vyenye kutoa ishara kwamba sasa kunapambazuka.    (alama 4) 

c) Giza huwa limesitiri kina nani? Na alifajiri ikiingia hao waliositirika hufanya nini? Kwa nini?  (alama 2) 

d) Katika ubeti wa tisa, nani ‘hufunguka pingu’. Eleza        (alama 2) 

e) Ni katika ubeti gani ambapo mshairi anatumia jazanda yenye kuonyesha kuwa alifajiri hupambwa kwa miale ya 

dhahabu. Thibitisha.           (alama 1) 

f) Eleza maana ya tamathali za Lugha zifuatazo: 

i) Nini maana ya giza na ukungu 

ii) Nini tofauti yao kimaana? 

iii) Una na bahari, na kijani chake.         (alama 4) 

g) Toa neno moja kwa kila neno lifuatalo lenye maana sawa na hilo:      (alama 5) 

i) Nuru 

ii) Huri 

iii) Tunapokuola 

iv) Wasuluhivu 

v) viumbe 

 FASIHI SIMULIZI 

8. Eleza tofauti ya Fasihi Simulizi na Fasihi andishi        (alama 20) 

 Au, 

9. a)   Nini maana ya ngomezi.          (alama 4) 

b) Eleza sifa za ngomezi.           (alama 6) 

c)    Ngomezi ina umuhimu gani katika jamii za kiafrika.       (alama 6) 

d) Toa mifano miwili ya ngomezi za kisasa.        (alama 4) 
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KISWAHILI 

KARATASI 1 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA 

1.  

 Maji 

 Elimu 

 Usalama 

 Usafiri 

 Kilimo 

 Biashara 

 Viwanda 

 Nguvu za umeme n.k 

 Mtahiniwa atumie mtindo wa barua rasmi.Atakayekosa kuzingatia sura aondolewe maki 4s. 

 Lazima mtahiniwa awe na anwani mbili. 

 Lugha na msamiati uwe rasmi. 

 Mtindo unaostahili-wima/mshazari. 

2. i) Sheria mpaya za usafiri-Michuki 

k.m  -Mikanda ya usafiri 

-Vithibiti mwendo kutumika 

ii) Kusitishwa kwa safari za usiku 

iii) Idadi ya abiria kuzingatiwa 

iv) Maafisa wa usalama barabarani kuwa chonjo 

v) Magari mabovu kuondolewa barabarani. 

vi) Vyeti  vya madereva kuchunguzwa upya. 

vii) Maafisa wa usalam abarabarani wanaochukua hongo kuchukuliwa hatua za kisheria. 

viii) Wanaotumia dawa za kulevya wakiendesha magari kuchukuliwa hatua kali. 

3. a) Aghalabu mti mkuu huweka vitu vingi hasa ndege wanaojenga viota, kutaga na kuangua mayai yao pale. Ikiwa 

mti huo utaanguka makinda (wana wa ndege) huumia kwa sababu hawawezi kujisaidia wanategemea usalama wa 

mti huo. 

b) Mtu anayetegemea mtu mwingine au kitu Fulani kukidhi mahitaji yake hupata shida kubwa iwapo kifo au mtu  

 huyo ataondolewa kwa sababu moja au nyingine. 

c) Mtahiniwa athibitishe matumizi ya methali kwa kubuni kisa au hadithi mwafaka. 

d) Mwanafunzi azingatie sehemu mbili za methali hii kikamilifu. 

Tanbihi: 

i) Si lazima mtahiniwa atoe maana ya methali 

ii) Si lazima mtahiniwa aandike kichwa cha insha. 

4. i)    Mtahiniwa aandike kisa kinachomhusisha yeye akitenda makosa. 

ii) Pawe na wosia/maonyo kutoka kwa wazazi, walimu na wenzake 

iii) Akaidi wosia 

iv) Ajipate matatani na kujuta.  

Tanbihi 

a) Asiyejihusisha amepotoka 

b) Akazidisha maneno ya kumalizia zaidi ya matano, amejitungia swali. 

c) Asipoyatumi maneno aliyopewa mwishoni mwa mtungo wake atakuwa amejitungia kisa/amepotoka. 
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KISWAHILI 

KARATASI 3 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA 

Tamthilia –T. Arege  

1. a)   Mbinu ya Lugha inayojitokeza hapa ni jazanda/sitiari-ambayo ni ulinganishi wa kimafumbo usiotuma maneno  

ya kulinganisha. Mfano: unamkanyanga nyoka mkia.     (alama 2) 

b) Ukoloni mamboleo ni mojawapo ya  maudhui katika tamthilia hii. Unajitokea kote kama ifuatavyo: 

 Waliochukua hatamu za uongozi wanajitia ubwana na kujitenga na raia waliowachagua. Kwa mfano. Meya Sosi 

anajiona mkubwa na anawatisha madiwani wenzake na hana nafasi ya kuongea na wafanyakazi. 

 Anawatumia askari kama vyombo vya kutishia na kusumbua raia badala ya kuwalinda na kuwhakikishia usalama 

wao. 

 Serikali ya Meya inatumia propaganda badala ya kushughulikia mahitaji ya wananchi. Viongezi kama Meya na 

Bwana. Uhusiano Mwema wanachezea nyimbo za kizalendo wananchi ili kuwapumbaza wasaidai haki zao. 

 Viongozi serikalini wanajitajirisha kwa mali ya umma (ufisadi) mfano, Meya na marafiki zake kama Bili 

wanajigawa mashamba kasha kuyauza. 

 Viongozi wanaendeleza ubinafsi kwa mfano, Meya na madiwani wanajiongezea mshahara na kujipa marupurupu 

mengine huku wafanyakazi wakilipwa malipo duni na yasiyolipwa kwa muda unaofaa. 

 Watawala wanatumia mbinu ya tengatawala ambapo Meya na madiwani wanatenganisha Baraza na mji kati ya 

wale wanaouwaunga mkono na wanashikilia  haki na wale wasiomuunga mkono wakitemwa katika vikao vyote 

vinavyojadili maswala ya jiji. 

 Mji wa cheneo bado unategemea mataifa fadhili kwa misaada kwa sababu haujimudu kiuchumi. 

 Uongezi wa Meya ni wa kimabavu; htamuodemokrasia. Sheria za Meya’s Riot Act zimempa  mamlaka makubwa 

hivi kwamba anafanya atakavyo bila kushauriana na madiwani wenzake; wafanyakazi na hata raia waliomchagua. 

 Dhana ya collective responsibility inawazuia madiwani kueleza wananchi hisia  zao kwa jambo lolote badala yake 

wanalazimika kuunga mkono maamuzi ya Baraza hata wanapojua hayafai na yanaumiza wananchi. 

 Sera ya kugawana gharama imependelezwa na mataifa fadhili na inatekelezwa bila kushauriana na wananchi. Sera  

hii inazidi kuwaumiza raia ambao hawayamudu maisha. 

 Dhuluma kwa wananchi-wafanyakazi wanaendelea kulipwa malipo duni.Hali  ya maisha  imezidi kuwa ngumu 

kwa raia licha ya kuwachangua viongozi. Kwa imani kuwa wangeboresha maisha yao. Hospitali hazina dawa na 

raia watakuwa walipie huduma huko. 

c) ‘……Chunga unakanyaga nyoka mkia’ Onyesha jinsi mnerewa alivyomkanyaga nyoka mkia. 

 Meya ndiye mnerewa katika dondoo hili na anamkanyaga nyoka mkia kujimbilikia mali bila kujali wengi 

wanaoteseka. 

 Meya anajitafutia washauri k.m Bili, Diwani I na II wanaomwambia anayotaka kusikia ingawa ni ya uongo 

(vibaraka) 

 Meya hasikilizi ushauri mwema na wa kweli anaoambiwa na Dkt. Siki pamoja na Bwana uchumi wa fedha 

(Diwani III) 

 Meya anazidi kuwaongezea madiwani wenzake mishahara na marupurupu bila  kujali hali duni ya wafanyakazi. 

 Pia anakubali na kutekeleza sera ya kugawana gharama inayopendekezwa na mataifa fadhili bila kushauriana na 

wananchi waliomchagua. 

 Meya pia anawapuuza viongozi wa wafanyakazi na wafanyakazi ya jumla. Hasikilizi vilio vyao. 

 Serikali yake inatoza raia kwa huduma za hospitali. Watu wenyewe hawana pesa za kugharamia matibabu yao. 

 Meya na madiwani wenzake wanapora mali ya umma kwa kujigawia mashamba na kujipa marupurupu mengi bila 

ya kujali waliowachagua. 

 Baraza linawalipa wafanyakazi wake malipo duni yasiyowawezesha kuyamudu maisha. 

 Viongozi wa mji wa  (cheneo wana mapuuza) wanaacha  mji kuwa na rundo la takataka linalo hanikiza uvundo 

kote jijini lakini Meya na watu wake hawajali ingawa wanatarajia wageni kuzuru mji wao. 

 Baraza linatumia polisi/askari kuwatawanya wafanyakazi wanapogoma badala ya kushauriana na viongozi 

waliochaguliwa. 

 Serikali haiwajibiki kurekebisha hali yam abo ingawa ishara zote zinaonyesha kuwa huduma kwa wananchi 

zimezorota. 

 Meya anajitenga na watu waliomchangua na hata baadhi ya viongozi wema kama siki kwa sababu ya kiburi chake. 

 Meya kuwapokea na kuwatumia vibaraka wanaomsifu na kufuata yote anayoyasema yeye bila kuyahoji wala 

kumshauri. (zozote 10x1=10) 



 

 

2. Jadili anwani kidagaa kimemwozea ilivyo mwafaka kwa riwaya hii. (alama 20) 

 Maana ya kidagaa kimemwozea ni kwamba  mambo yamemharibikia. Ni hali ya mambo kumuwia mabaya. 

 Kidagaa kilimwozea DJ tena wakati kaptura yake iliyokuwa nguo yake pekee ilipoliwa na fahali walipokuwa 

wakiogelea pale katika mto Kiberenge. 

 KIdagaa kilimwozea DJ aliposingiziwa wizi na kufungwa jela ya watoto. Alitakiwa akae huko hadi atakapohitimu 

umri wa miaka kumi na minane lakini alitoroka kabla ya kumaliza kifungo. 

 Kidagaa kilimwoza pia pale alipongatwa na mbwa wa Mtemi Nasaba Bora, Nasaba Bora hakushughulikia 

matibabu yake kwa vyovyote. DJ alipopelekwa hospitali yaNasaba Beba matibabu mwafaka kwa hivyo alitoroka 

huko na kutibiwa n mganga wa miti shamba. 

 Kidagaa kilimwozea Imani pale babake Mwinyi hatibu Mtembezi alipokufa katika mapambano ya ukombozi. 

Aliachwa bila baba na mlinzi na umaskini uliwazonga. 

 Kidagaa kiliwaozoea Imani na ndugu zake Chwechwe Makweche na Oscar Kambona pale walipokonywa shamba 

waliloachiwa na babake huko Baraka. 

 Kidagaa kilizidi kumwozea Imani na ndugu zake hasa Oscar Kambona pale mamake alipoaga dunia baada ya 

kuchapwa na askari atoke kwenye shamba lake. 

 Imani aliozewa na kidagaa pale alipochomewa nyumba aliyoachiwa na mama yake alipoaga dunia. Aliachiwa bila 

makao na alitamani kifo kwa sababu hakuona maana ya maisha. Alitoka pale kwa nia ya kujirusha ziwani lakini 

lipomkuta Amani pale akaghairi. 

 Amani aliozewa na kidagaa pale aliposingiziwa kuwa babake kitoto kilichoyupwa nje y a kibanda chake na 

kulazimika kukilea. 

 Kidagaa kilimwozea Amani pale alipokamatwa pamoja na Imani na kutiwa seli ya Mtemi Nasaba Bora kwa 

tuhuma ya mauaji ya kitoto Uhuru. Ukweli ni kuwa motto huyu aliugua na wauguzi katika hospitali ya Nasaba 

Bora walikataa kumtibu. 

 Amani anaozewa na kidagaa pale anapofumaniwa  na Mtemi Nasaba Bora akiwa na mkewewe chumbani. Mtemi 

alimchapa Amani na akaenda kumtupa mto Kiberenge akifikiria amekufa. 

 Mtemi nasaba Bora aliozewa wa kidagaa pale alipokumbana na Gadaffi aliyetisha kumlipua kwa sababu ya 

kuchukua shamba lao. 

 Kidagaa kilimwozea Mtemi Nasaba Bora pale lowela alipomwandikia barua akitaka awaachilie Amani au Imani la 

isivyo atoboe siri ya kitoto alichompangaza Amani jukumu la kukilea. 

 Kidagaa kilimwozea Mtemi Nasaba Bora pale motto Madhubuti alipoanza kupanga vitendo vyake na kuanza 

kuwachochea watu dhidi yake. 

 Kidagaa kilimwozea Mtemo Nasaba Bora pale Bintiye Mashaka aliporukwa na akili alipotumiwa barua wa Ben 

Bella ya kuvunja uchumba wake kwa sababu dadake Lowela  na Babake Nasaba Bora. 

 Kidagaa kilimwozea Mtemi Nasaba Bora alipomtia ndani Amani ni mfano mwingine na kuezewa na kidagaa. 

 Mwalimu Majisifu aliozewa na kidagaaa alipoacha dini na kuanza ulevi kupindukia. 

 Mwalimu majisifu pia aliozewa na kidagaa kwa kupata watoto walemavu aliosononeka kuwa nao hasa upande wa 

malezi. 

 Bado kidagaa kilimwozea Mwalimu Majisifu aliposhindwa kuwaridhisha wanafunzi wa chuo kikuu kwa 

mhadhara kuhusu uandishi wake wa riwaya ya Kidagaa Kimemwozea-alilazimika kurudi haraka badala ya 

kuendelea na mhadara. 

 Kidagaa kilimwozea Mwalimu Majisifu alipogunduliwa kuwa aliiba mswada wa Amani na kuchapisha kitabu cha 

kidagaa kimemwozea. Alikiri kuwa alikuwa na mazoea ya kuchapisha miswada ya watu wengine kwa jina lake. 

 Kidagaa kimemwozea Mwalimu Majisifu kwa kufiwa na ndugu yake Mtemi Nasaba Bora. Ingawa hawakuwa na 

uhusiano mzuri naye, alihuzunika sana na kifo chake. (zozote 10x2=20mks) 

3. a) Walinyakua mashamba ya waafrika na kujigawia, km majununi, ambaye alikuwa mjerumani, aligawiwa 

shamba la ekari mia mbili na sabini. 

 Wazungu walijitengea maeneo yao k,m katika nchi ya Tomoko waligawia Sokomoko na kuwaondoa waafrika 

huko. 

 Walijigawa mashamba Mkubwa na kuuza pereto, minazi, mibuni, mikonge na mazao mengine na pembeni mwa 

mashamba haya waafrika waliishi katika mabanda na ndio waliowafanyia wazungu kazi. 

 Wazungu wengine waliishi katika makasi makubwa huku wafanyakazi wao wakiishi katika mabanda katika nchi 

yao. 

 Waafrika hawakuruhusiwa kumiliki mime ya kuzalisha pesa katka nchi yao. 

 Waafrika pia hawakuruhusiwa kufuga mifugo ya kizungu iliyoleta faida nzuri. Aliyetaka kufuga angefuga 

angefuga ile kienyeji na wanafugie nje ya maeneo yaliyotengewa wazungu kama Sokomoko. (zozote 4x2=8) 

 



 

 

b) Thibitisha madai kuwa wazungu walipoadaa waliacha majina yao yameandikwa kwa wino usiofutika kwa 

mujibu wa riwaya ya kidagaa kimemwozea. 

 Baadhi ya waafrika waliyatwaa mashamba na makasri yaliyokuwa ya wazungu ma wakayafanya yao. 

 Waafrika waliendele kuionea fahari Lugha kizungu ingawa walikisema kwa ndimi zao zilizoboronga majina ya 

kizungu k.m Foti-Ford, Batulumayo-Bartholomeo makatalima-magdaline, majununi-major noon. 

 Waafrika waliokuwa kazini walijizoeza tabia ya kuficha faili za watu ili kujipatia milungula k.m Bwana Nasabu 

Bora alipokuwa karani katika wizara ya Ardhi na makao. 

 Serikali huru ilipoanzisha sera ya kuwapa waafrika makao sehemu zilizotengewa wazungu, watu kama Mtemi 

Nasabu Bora walijitengerezea faili ili kuyapora yale mashamba ili kukidhi ubinafsi wao. 

 Mtemi nasabu Bora alipanga njama za kumuua msomi aliyenunua shamba la ekari mia mbili na sabini ili 

alichukue liwe lake bila kutoa chochote. 

 Waliomiliki mashamba na majumba ya wakoloni kama mtemi Nasabara Bora pia waliweka majibwa ingawa 

hawakuweza kuyatunza vizuri. 

 Walioshika uongozi kutoka kwa wakoloni pia walijitia utukufu wa walitaka watu wawatukuze na kuwaheshimu 

kama Mungu. 

 Viongozi hawa waliwadunisha, kuwadharau na kuwatusi waafrika wenzao. Km Mtemi Nasaba Bora. 

 Dhuluma dhidi ya watawaliwa zilizidi lakini hawakulalamika wazi ila kichinichini kwa sababu waliwaogopa 

watawala. 

 Viongozi waafrika waliendelea kuishi kwa makasri huku wafanyikazi wao wakiishi katika mabanda. Km Amani 

alipewa makao katika mojawapo ya vibanda vya wafanyakazi makabwela alipopewa kazi kwa Mtemi Nasaba 

Bora.           (zozote 6x2=12) 

4. Damu Nyeusi. 

 Dhana ya mapenzi imesawiriwa katika sehemu mbili yaani kuna mapenzi ya bandia na mapenzi ya dhati/ukweli 

 Vijana kuchukulia swala la mapenzi kama uhuru wa kufanya mapenzi kiholela.Hatimaye tunaona wasichana 

wakipachikwa mimba wasizotarajia. Mifano ni ya Sela na Christine wasichana wengine ambao walionyesha 

kukosa uwezo wa kuzidhibiti mimba zao waliamua kuziavya. Mfano ni Christine  mpenziwe Peter.Baadhi ya 

wasichana hujifungua na kuwaachia wazazi wao mzigo wa kuwalea wanao. Mfano ni Sela. 

 Katika vyuo vingine kulikuwa na wanafunzi ambao walitumika na wanaume matajiri kuwatafutia wapenzi mle 

vyuoni ili wafanye nap mapenzi kiholela. Mfano ni Zac anatumika na Peter kumshawishi Christine awe mpenzi 

wake akawa anamtembelea kwake tank Hill. Hata urafiki kati ya Peter na Zac umeimarika tu kwa sababu ya 

kushirikiana katika ulanguzi wa pesa, samaki na mihadharati. 

 Jamii hasa wanawake, washawishika na Imani potovu kwamba wanaume wazungu wanapenda  wasichana wa 

kiafrika ambao ni warefu na wembamba. Imani hii imeponza Christine, kwa kumwandama Peter ambaye 

anampachika mimba kasha akamwacha akabaki kudharaurika na jamii. 

 Waliofika Exotic Resort kujivinjari waliandamana na wapenzi ovyo na kiholela ndipo mandhari yenyewe 

inasimuliwa kama Ahera.  

 Mamaye  Amali alikuwa na mapenzi ya bandia kwa Abu kwa sababu alitaka sana mali yake ndipo akamlazimisha 

kuandaa harusi ya kukata na shoka kwa kuagazia samani (famicha) kutoka warabuni. 

 Mjombaye Abu alikuwa na mapenzi ya dhati kwa mpwa wake, kwani baada ya kukereka wakati pesa yake 

ulipokataliwaa anampa moyo kuwa asikate tama kwani siku moja mambo yangetengenea. 

 Abu alikuwa na mapenzi ya bandia kwa Amali na aila yake ndiyo sababu anatupilia mbali ndoa wakati wa kilele 

cha kufunga akidi. 

 Jamila alimpenda Duni kiasi cha kutosharuriwa kuvunja ndoa yake. Alibaki akitarajia kwamba siku moja 

mumewe angebadilika ampende akawa anavumilia kichapo, matusi na hata mateso ya Duni.Mwishowe alionea 

fahari uvumilivu wake kwa kila mara Duni alimwita kwa jina la upendo si ‘jamila’ 

 Sela alikuwa na mapenzi ya dhati kwa Masazu na ndiposa baada ya kuhitimisha elimu yake aliamua kuhamia 

mjini dafina ili kuishi naye pia alinasihin wafike kitongojini kumchukua motto wao. 

 Mzee Butali na mkewe walipenda binti yao hata baada yay eye kufukuzwa katika shule ya Askofu Timotheo bado 

walimtafutia shule nyingine ya kutwa kuendelea na elimu yake. 

 Rozina alimpenda na kumlea Kadogo vyema hadi mamaye alipofika kumchukua kisiri. 

 Mapenzi kati ya kamata na Grace yametokea na kwa upande wa pili kumetokea mapenzi kati ya kamata na Esther. 

Esther alikuwa na mapenzi ya dhati kwa wateja wake. Licha ya Esther kumpenda kamata bado alidanyanyika 

kimapenzi. 

 Mzee kadiri na mkewe walikuwa na mapenzi ya dhati kwa Amali kwao walitaka afunge akidi na mtu tajiri 

atakayemtunza vizuri maishani. 



 

 

 Katika hadithi ya Mzizi na Matawi, mwandishi anaonelea kuwa uanaharamu umeenea pakubwa kwa upande wa 

wazazi ambao wanajitoma anasa za ujana hao. Mfano, mamake Sudi-kudura anatubu kuwa alimtupa mwanawe 

pipani ili azidi kuendelea na anasa za ujana wake-uk 116. (zozote 10x2=20 mwanafunzi ajadili pande zote mbili) 

5. Maskini Beba rigu-Hadithi Fupi 

a) Mama mmoja mwenye umbo la kifaru,Mtantele ndiye aliyesema maneno haya. Alikuwa akimwambia Baba 

Maende. Walikuwa katika janibu moja na mtaa  wa Kochokocho iliyokuwa na watu wengi wenye asili ya 

kitantele.Alisema maneno haya kwa nia ya kupanga wazo la Babu Maende huweza kuwa na mjukuu wa  Kitantele  

(alama 4) 

b) Majazi ni mbinu ya kuwapa majina wahusika kulingana na tabia zao. Mbinu ya majazi hutokea pale ambapo 

mahali au mhusika hupewa jina kulingana na jukumu lake au sifa zake kutumika kuzitambulisha kama: 

 Janibuza mtaa wa Kichokocho na sehemu mbalimbali kama vile Madongo poromoka zinapewa majina haya 

kutokana  na hali duni ya wasifu wa maeneo hayo na kuwa na vibanda vingi vibovu  msongamano wa watu, rundo 

la taka na uchafu mwingi. 

 Wingi wa watu katika sehemu hii ndiko kulikosababisha mzee Maende kuuliwa alipotembelea. 

 Utangamano baina ya watu watantele na Wasabu kunaifanya jamaa ya mzee Maende kushamiri furaha si haba. 

Mathalani  walikoishi kukapewa sifa ya kabucheka kwani jamii hizi zilipotembeleana vicheko kwa furaha 

zilitanda isitoshe, wenyeji wa Kabucheka walitangamana vyema na wageni hawa wa asali watentele 

 Mwandishi ametaja ‘Harambee’ ambao ni uwanja wa michezo ambao umetumika kuleta  dhana ya kushirikiana 

pamoja katika ishtighala za watu  wa sakata ulivyojiweza kufurahisha na kufanya jamii moja. 

 Ukoo wa Kitantele unatokana na kufungamanisha kwa maneno mawili yaani kitani kumaarisha nywele ndefu 

nayo tele kumaarisha nywele ndefu, nayo tele kumaanisha nyingi mno. Kwa hivyo watantele walitambulika 

kutokana na nywele zao ndefu kwa mujibu wa asali yao. 

 Kochokocho ni mahali palipo kuwa na vitu vingi, vituko vingi pamoja na umayamaya wa watu waliokuwa na 

shughuli nyingi. (zozote 6x1=6) 

c) Kuna mwingiliano wa jamii ya Kisibu na Kitantale kwa sababu ya ndoa kati ya wazazi wa msimulizi 

waliotoka katika kabila hizi mbili. 

 Maendeleo ya kijamii yamechangiwa kutokana na ndoa za aina hizi kama ile ya wazazi wa msimulizi. Usuli wa 

mamake msimulizi ni wa wafanya biashara na wa babake ukiwa ni wa wakulima. Maingiliano katika mazingira 

kama haya ndiyo yaliyoimarisha uchumi na ujamaa katika maeneo ya Kubucheka. 

 Msimulizi pia anatupa funzo kuwa baadhi ya jamii zimezidi kubakia nyuma kimaendeleo na kutengana kwa 

sababu ya upinzani katika ndoa kwasababu ya asili tofauti. Yamkini maumbile yam mzee Maende ni tofauti na 

msimulizi. Hii ndiyo sababu Babu Maende anatuhumiwa kuwa ni mwizi wa watoto wa Kintele. 

 Hadithi hii inajenga picha ya jamii ambayo inajumuisha watu wenye asili tofauti kikabila na kitamaduni. Pia 

tunapata kuona jamii ya Kitantale na Kisubu zikishirikiana pamoja japo zina misimamo tofauti kuhusu ndoa. 

 Msimulizi anaonyesha jinsi ndoa baina ya babake na mamake ilivyochangia kuwepo kwa umoja na utangamano 

baina ya jamii ya Kitautele na Kisubu. Msimulizi alikuwa na usuli wa jamii zote mbili. 

 Kadhia kama ile ambayo inamkumba mzee Maende huko Kochokocho ingezuilika iwapo wakatili wake 

wangekuwa hiari kumsikiza na kubaini usemi wa babuye msimulizi. 

 Wanawake wa Kitantele hawakutambua kuwa kuna uwezo wa kuchipuka kwa mapenzi na mwingilliano wa jamii 

za asili tofauti katika ndoa na ndio huenda kukawa na ukweli katika usemi wa mzee Maende kuwa msimulizi 

alikuwa ni mjukuu wake. (zozote 5x2=10) 

6. Ushauri 

a) Kaeni kwa amani nyumbani          (alama 2) 

b) Kufarakana nyumbani          (alama 2) 

c) Mstari 1 

 Wao hugombana kila asubuhi kwa kelele sana mfano wa chui kuwaingilia ng’ombe zizini.  (alama 2) 

 Mstari 2 

 Wao hugombana kwa matusi mabaya na huyatamuka ovyo matusi hayo bila kuogopa.  (alama 2) 

d) Maneno yaliyotumika katika kituo cha ubeti wa tatu hayatumiki kwa njia ya kuonyesha kinyume moja kwa moja 

kama katika vituo moja vingenevyo mf.  Lila na fila ubeti  1 

       Moto na mafuta ubeti 2 

       Kweli na urongo ubeti 4 

       Asali na ndimu ubeti 5 

       Kikombe na kawa ubeti 6    (alama 4) 

e) Nawashauri vyema kuwa muwe watulivu mmepewa akili kwamba mfanye mambo yenu kwa utaratibu wa 

kuelewana.Hivyo jamani punguza mapigano kwani mtakuja kuuana. Nivizuri mpatane daima kama kikombe na 

kuwa.            (alama 4) 



 

 

f) I) Kwa wema 

ii. Kurudiwa na fahamu mara moja 

iii. Mjinga 

iv. Mwatoa siri zenu. 

v. Hasira za ndanindani 

vi. Kifuniko cha kienyeji cha sahani yenye chakula.      (zozote 6x1=6) 

7. Ushairi 

a) Matumizi ya E, alifajiri ambaye mshairi ametumia ni ya aina ya tashhisi ambalo mshairi anaitolea sifa Alifajiri wito wa sifa, 

uzindushi kama atendavyo kawaida binadamu mambo yake.    (alama 2) 

b)  

i) Nuru teule-ubeti 1 

ii) Miale –ubeti 1 

iii) Kujitokeza kabla ya jua-ubeti 3 

iv) Kiamsha watu waliolala-ubeti 4 

v) Waondoa giza-ubeti 5 

vi) Ua linachomoza-ubeti 6 

vii) Giza na ukungu huondoa-ubeti 8 

viii) Kundi la waovu wakiona alifajiri hutoweka ubeti-ubeti 7 

ix) Alifajiri jogoo huwika.          (zozote 4) 

c) Giza husitiri waovu ubeti wa 7, kwa kutenda maovu gizani kama ujambazi (kutumia nguvu) sasa wakiona kumekucha wao 

husambaratika wasije wakatambulika.      (alama 2) 

d) Wakati wa alfajiri, watu waliolala usiku huamka kuanza shughuli za siku. Wakati wa usiku ni kama walifungwa pingu za 

alfajiri, ndipo asubuhi hufunguliwa. 

e) Ni katika ubeti wa 10 ambapo mshairi ametumia mfano wa zar.     (alama 1) 

f) i)  Giza-kiza kilicho kinene 

     Ukungu-kiza kinachofifia kabla ya mapambazuko 

ii) Maji ya bahari yenye ufuo 

    Ulio jaa miti tele. 

g) Mwangaza, mwanga 

 Huria 

 Tunapokutazama 

 Wema, waadilifu, mahodari 

 Hulka, mahuluki.           (alama 5) 

8.  

Fasihi simulizi Fasihi Andishi 

Ingawa baadhi ya kazi ni za kimapokeo zinawezekana 

kutungwa papo hapo k.m sherehe za arusi,ngoma, nyimbo 

Utunzi wake huchukua muda kabla ya kuiwasilisha kwa 

hadhira. Inasomwa popote pale. 

Huwasihishwa kwa njia yam domo ambapo utendaji 

hushirikishwa 

Huwasilishwa kwa njia ya maadishi na utendaji, hasa uigizaji 

katika tamthilia ya ushairi 

Huwasilishwa mbele ya hadhira iliyo hai Hadhira si hai na mtunzi haingiliani moja na hadhira.hali 

kadhalika, hadhira ni fungu la wasomaji. 

Ina umri mkubwa Ina umri mdogo 

Ina tanzu  nyingi Ina tanzu nne pekee, riwaya, tamthilia hadithi fupi na ushairi. 

Ni mali ya jamii Ni mali ya mtunzi/aliyeandika 

Uhifadhi wake unategemea kichwa na urithishaji toka 

kizazi kimoja hadi kingine.huwezi kusahaulika. 

Huhifadhiwa kwa njia ya maandishi na haiwezi kusahaulika 

Huwezi kubadilika badilika kutegemea ufundi wa 

mwasilishaji wa kumbukumbu na kuiwasilisha. 

Haibadiliki badiliki sana. Haiwezi kurekebishwa bila idhini ya 

mwandishi 

Huwa na wakati maalum na muktadha mahususi wa 

kuiwasilisha 

Haina wakati wahuisi wa kuiwasilisha. Inaweza kusomwa 

wakati wowote. 

Uwasilishaji huandamana na utendaji Kwa kawaida haiambatani na utendaji isipokuwa inapoigizwa. 

Hadhari husoma tu kazi iliyoandikwa. 

Hushirikisha wahusika wa namna mbalimbali kuanzia; 

mazimwi, mimea, wanyama, miungu au vitu visivyo na 

uhai 

Ingawa inaweza kushirikisha wahusika wa aina mbalimbali, kwa 

kiasi likubwa wahusika wake ni binadamu. 

Inakuza vipawa vya wawasilishaji. Andishi hutegemea maandishi ya msanii. 

Simulizi haina gharama ya uchapishaji. Andishi ina gharama kubwa ya uchapishaji 

Simulizi hutumia viziada Lugha kama ngoma na ishara Andishi huitegemea viziada Lugha. 

Fasihi simulizi ina fuzo maalum ambalo liko wazi Fasihi andishi huwa na mafunzo ambayo wakati mwingine 

hayaeleweki 

Fasihi simulizi hujadili matatizo ya jamii Fasihi andishi hujadili matatizo ya wasomi 

Fasihi simulizi wetendaji wake wako na uhuru wa kuongea 

kupungua jinsi watakavyo. 

Fasihi andishi hufuatwa kama iliyoandikwa. 



 

 

 

9. Fasihi Simulizi 

A. Ngomezi ni fasihi ya ngoma : 

 Zama za muziki ambazo huwa na mipigo maalum yanayotoa midundo, wizani au toni za kipekee hutumiwa 

kuwasilisha dhama, wazo au ujumbe fualni ambao hueleweka tu na wanajamii husika. (alama 4) 

B.  

 Hutumia ala mbalimbali za muziki k.m ngoma, panda, baraghumu, zumari ili kupeleka ujumbe. 

 Hueneza ujumbe juu ya vita, kuzaliwa mtoto, ndoa, kifo, vita, mvua. 

 Midundo ya vyombo haitumiki kama muziki wa kuburudisha bali huwa njia ya kupitisha ujumbe. 

 Kuna aina mbili : ya kwanza ni kutumia ala ili kutoa ujumbe fulani labda wa kuonya watu kama kuna adui 

anakuja au kuna msiba na ya pili huwa inabeba ujumbe wa kifasihi. Midundo hujulikana na wenyeji lakini wageni 

huwa hawawezi kuelewa. 

 Wanajamii pekee ndiyo wanaweza kuufasiri mdundo wa ala hiyo ya muziki. 

 Ujumbe huweza kufichwa kwa  wasiohusika. 

 Ujumbe maalumu au wa dhamira huweza kupitishwa kwa wepesi na urahisi. (zozote 6x1=6)  

C. Umuhimu wa ngomezi: 

 Huwa njia ya kutoa taarifa ya kuwafahamisha wanajamii kuhusu matukio mbalimbali. 

 Hutahadharisha watu kuhusu matukio ya dharura k.m uvamizi au kuingiliwa na maadui (hatari) 

 Hutumika kutoa matangazo rasmi k.m kifo, harusi. 

 Hudhihirisha ufundi wa kisanaa. 

 Ni njia moja ya kudumisha utamaduni wa jamii. 

 Hutekeleza majukumu ya maandishi katika jamii. 

 Huharakisha mawasiliano. 

 Hufumba njumbe Fulani.         (zozote 6x1=6) 

D. Ngomezi za kisasa 

 Simu za rununu na zingenezo huwa na milio mbalimbali. 

 Kengele-hutumiwa shuleni, mahali pa (maabadani) ibada, majumbani. 

 Mahakamani kuna mlio wa nyundo ya  hakimu baada ya kukata kesi. 

 Filimbi hutumiwa michezoni. 

 Magari huwekwa milio ya kupiga honi au yaguswapo. 

 Kengele za umeme milangoni unapotaka kufunguliwa (ving’ora) 

 Mlio ya magari ya polisi. Sauti za taharuki, km. Mwizi ! mwizi ! 
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1. LAZIMA 

  Wewe pamoja na wataalamu wengine wa masuala ya afya, mmekabiliwa na visiki vingi katika kuhamasisha watu 

dhidi ya kujikinga na kudhibiti ugonjwa wa Ukimwi nchini. Andika makala kwa mhariri wa jarida la Afya Yetu 

ukilalamikia suala hilo. 

2. Eleza changamoto zinazokabili mfumo wa serikali za ugatuzi nchini Kenya. 

3. Yaliyopita si ndwele, tugange yajayo. 

4. Andika kisa kitakachomalizikia kwa: 

  . . . tangu siku hiyo nilitanabahi kuwa marafiki wengine ni kama lumbwi. 
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UFAHAMU (ALAMA 15) 
 Soma taarifa inayofuata kisha uyajibu maswali 

 Vijana ni tegemeo kubwa kwa kila taifa na bila shaka wao ni viongozi wa kesho kama ilivyo msemo wa kawaida. 

Isitoshe, takwimu za idadi ya watu nchini Kenya zinaonyesha kuwa idadi ya vijana inachukua asilimia sitini hivi, 

hii ikiwa ni sehemu kubwa ya wapigaji kura ambao uamuzi wao hutupa viongozi, wanasiasa wema na wabaya. 

Ndiposa kila taifa lenye masomo ya kuwa na maendeleo, lazima liweze kutambua umuhimu wa vijana ambao ni 

asasi muhimu ya maisha na viongozi wa kesho. Serikali imejaribu kuanzisha miradi mbalimbali humu nchini kwa 

minajiri ya kuwainua vijana. 

  

Tumeona kazi kwa vijana na kulifurahia wazo nzuri la serikali kuona kwamba vijana wanapata kazi na 

pato japo kidogo. Lakini mbona ufisadi na ufujaji wa pesa kama hizi umekuwa kama sumu ya kuharibu 

kilicho kizuri?Tungependa kuona vijana wakishirikishwa katika utendakazi badala ya kukaa hivi hivi 

mitaani pasi na kufanya lolote,si mapenzi ya wakenya kuwaona vijana wakiogelea kwenye dimbwi la 

vileo na dawa za kulevya. 

  

Taifa letu linawahitaji vijana, siyo tu kwa kutumiwa kuwapigia debe vigogo wa kisiasa lakini 

tunawahitaji kama mihimili muhimu ya viongozi wa kesho.Simba akikosa nyama,tumesikia kuwa yeye 

hula nyasi na mtoto akikosa la mama hata la mbwa huamwa.  

  

Ukosefu wa kazi na hasa kwa vijana umekuwa kama limbukizi la makaaa kwenye tanuri la matatizo kwa 

vijana na kwa kukosa matumaini, wengi wa vijana wamejitosa kwenye ulevi wa kila aina ya vileo, bora 

tu mtu ajihisi kuwa yupo mbingu ya tatu kama si ya nne.Hali ya maisha ya vijana imekuwa si hali tena 

na hasa vijana wanaume. Kwa wale wameoana wamebaki tu kuwa picha kwenye ndoa zao,ulevi 

umetamalaki maisha yao hivi kwamba hata kupata watoto ni kama tu kupanda mchongoma.  

  

Kaunti mbalimbali za Kenya zinalia, mabibi wakiwalilia waume wao. Kila siku imekuwa ni siku ya 

maandamano,wakiandamana kwa sababu ya pombe haramu ambazo zimewaoa waume zao na 

kuwafanya watumwa na si watumwa tu lakini watumwa hanithi ambao hawawezi kupata watoto katika 

hali zao.  

  

Inafedhehesha kuona hata nyumba nyingi zinaongozwa na kutunzwa na mabibi.  

  

Hivyo basi kilichobaki ni wakenya wote kwa jumla kuendeleza na kuunga mkono sheria ya Mututho,ili 

tuwaokoe viongozi wa kesho.Asiyesikia la mkuu mwishowe ...  

 



 

 

Maswali 

a) Eleza matatizo yanyokumba juhudi za kuwainua vijana.      (alama 3) 

b) Kulingana na mwandishi, kwa nini ni muhimu kuwashughulikia vijana?    (alama 2) 

c) Mwandishi anamaanisha nini kwa kusema, limbikizi la makaa kwenye tanuri la matatizo?  (alama 2) 

d) Kwa vijana ambao ni waraibu wa ulevi, kupata watoto ni kama tu kupanda mchongoma. Eleza (alama 2) 

e) Pendekeza njia za kusuluhisha tatizo la ulevi kwa vijana.      (alama 3) 

f) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika kifunguni.     (alama 3) 

 i) Mihimili  

 ii) Asasi   

 iii) Pigia debe  

 iv) Pombe haramu ipigwe marufuku  

2. UFUPISHO  (ALAMA 20) 
 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata. 

Nimekaa na kutafakari kwa kipindi kirefu, juu ya mabilioni ya pesa ambayo yametengwa na serikali ili  

kudhamini miradi ya maendeleo ya wanawake. Kina mama au wanawake wengi wanafikiri na kusema kwamba 

fedha hizo zimewawezesha kuwaondoa katika lindi la unyanyasaji kutoka kwa waume zao, kwani kila mmoja 

anamheshimu mwenzake kwa sababu ya kipato alicho nacho. Wengi wameweza kuanza biashara ndogondogo 

ambazo huwaletea angaa kipato kidogo.  

  

Ukweli ni kwamba fedha hizi zimesaidia kuwatoa wanawake wengi katika unyanyasaji, kwani wengi wanaweza 

kuanzisha kazi za ujasiriamali na hata kuendesha shughuli mbalimbali za maendeleo.  

Kutokana na mafanikio haya, wabunge waliopitisha hoja bungeni ya kuanzisha mpango huu wa kuwakwamua 

wanawake kimaendeleo wanafaa kupongezwa. Mafanikio haya yamewafanya akina mama kujikimu kimaisha na 

hivyo kutowategemea wanaume katika kila jambo.  

Ukitaka kujua ukweli kuhusu hili, nenda kwenye masoko utaona akina mama jinsi wanavyohangaika na  

biashara zao. Kwa hivyo, usajiriamali huendelezwa na akina mama zaidi na hivyo wanapaswa kuwezeshwa kwa 

kila hali na mali. 

Akina mama pia wanafaa kupongezwa kwani wameamua kujitosa kukopa pesa kwenye taasisi mbalimbali za 

fedha. Fedha hizo kwa kiwango kikubwa zimewainua kutoka ufukara uliokithiri hadi katika maisha ya heshima. 

Wale ambao hawajaribu kuchukua mikopo, ni muhimu wafanye hivyo ili wajikimu kimaisha.  

Maisha ya sasa ni magumu, hivyo yanahitaji kusaidiana kwa kila hali na mali. Wanaume kwa wanawake ni vyema 

wachange bia iIi wazumbue riziki. Ushirikiano utarahisisha maisha yao.  

Hata hivyo, sio tu akina mama hao wameondokewa na unyanyasaji waliokuwa wakiupata ndani ya nyumba zao, 

toka kwa akina baba, bali hata masuala ya mrundikano wa kesi za kugombea ardhi kwa akina mama, zimepungua 

. Sababu ni kwamba akina mama wengi wameweza kujitafutia ardhi wenyewe kwa fedha walizonazo.  

Ukweli ni kwamba hali imebadilika. Kinyume na hapo awali ambapo majumba ya kifahari na mashangingi 

yalikuwa hifadhi ya wanaume, siku hizi wanawake wanamiliki hayo yote.  

a) Ukizingatia aya nne za mwanzo, eleza hoja muhimu kwa maneno kati ya (55 - 60)   (alama 7) 

b) Bila ya kubadili ujumbe wa mwandishi, fupisha aya tatu za mwisho. (Maneno kati ya 45 - 50)  (alama 5) 

3. MATUMIZI YA LUGHA.  (ALAMA 40) 

 a) Taja sauti yenye sifa zifuatazo. 

 i) Chini-kati, midomo hutandazika.        (alama 1) 

 ii) Kikwamizo sighuna cha menoni.        (alama 1) 

b) Andika anavyoitwa mtendaji wa vitendo hivi.       (alama 3) 

 i) Cheka 

 ii) Gomba  

 iii) Kaa 

c) Bainisha mofimu zinazounda neno 'halijasahaulika'.       (alama 3) 

d) Nomino zifuatazo ziko katika ngeli gani. 

 i) Makamasi.           (alama 1) 

 ii) Boga            (alama 1) 

e) Andika sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo uliyopewa mabanoni.     (alama 2) 

 Nguo hizo zilifuliwa na mtwana (Anza kwa: Mtwana na utumie kiashiria kisisitizi cha mbali kidogo) 

f) Tunga sentensi sahihi ukitumia vitenzi vifuatavyo katika kauli uliyopewa. 

 i) - la (tendesha) 

 ii) fumba (tendata) 

g) Andika sentensi ifuatayo katika wakati uliopita hali timilifu. 

 Seremala huwajengea watu nyumba.         (alama 2) 



 

 

h) i) Taja matumizi yoyote ya alama ya mtajo.       (alama 1) 

 ii) Dhihirisha matumizi hayo katika sentensi.       (alama 1) 

i) Hii ni sentensi ya aina gani.          (alama 1) 

 Hamisi na Halima wanaenda sokoni sasa hivi. 

j) Onyesha yambwa na chagizo katika sentensi ifuatayo.      (alama 3) 

Kasavuli aliandikiwa barua na Amina kwa kalamu. 

k) Kanusha katika hali ya wingi.         (alama 3) 

 Dole lilikatwa kwa jisu. 

l) Tumia neno 'kimya' katika sentensi kama: 

 i) Kielezi.            (alama 1) 

 ii) Nomino           (alama 1) 

m) Geuza sentensi hii iwe katika usemi halisi         (alama 2) 

 Mtoto alisema kuwa angewatembelea kwao mwezi ambao ungefuata.  

n) Fafanua matumizi ya 'JI' katika sentensi zifuatazo.       (alama 2) 

 i) Picha hii ilichorwa ma mchoraji yule. 

 ii) Najisomea 

o) Tumia 'o' rejeshi tamati.          (alama 2) 

 Wanafunzi ambao walipita mtihani ni wale ambao walisoma kwa bidii. 

p) Andika kinyume cha sentensi.         (alama 2) 

 Mama ameombwa aanike mtama.  

q) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mchoro wa mishale.     (alama 4) 

 Mwembe ule uliokatwa jana utakauka haraka. 

r) Badilisha kiambishi awali cha ngeli kiwe kiambishi cha kati.      (alama 1) 

4. ISIMUJAMII (ALAMA 10) 

a) Eleza maana ya viziada lugha.         (alama 1) 

b) Fafanua sababu zozote NNE zinazomfanya mzungumzaji kutumia viziada lugha.   (alama 4) 
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1. LAZIMA : SEHEMU YA A 

TAMTHILIA:  

Mstahiki Meya : Timothy M. Arege 

1. ". . .  kwa unyenyekevu tunakuomba kutumia mamlaka hayo." 

a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.   (alama 4) 

b) Mamlaka yanayozungumziwa katika dondoo hili ni yepi?   (alama 2) 

c) Dhibitisha kuwa msemewa alitumia mamlaka yake vibaya.   (alama 12) 

d) Taja na ufafanue sifa moja ya msemaji inayobainika katika dondoo hili.   (alama 2) 

SEHEMU YA B 

RIWAYA:  

Kidagaa kimemwozea ; Ken Walibora 

  Jibu swali la 2 au la 3 

2. "Huyu mwendawazimu anakuja nini kwenye sherehe hizi? Anafikiri sherehe hizi ni za watu wenye kichaa kama 

yeye?" 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili.        (alama 4) 

b) Fafanua maisha ya mwenda wazimu anayerejelewa.      (alama 8) 

c) Onyesha mwendawazimu huyu alivyotekeleza lengo lake la kuhudhuria sherehe kisha uonyeshe yaliyompata.

         (alama 8) 

3. Jadili mbinu zifuatazo za uandishi kama zilivyotumiwa na mwandishi wa Kidagaa kimemwozea.  (alama 20) 

  a) Taswira 

  b) Sadfa 

  c) Kuchanganya ndimi 

  d) Tashhisi  / Uhuishi. 

 

  SEHEMU YA C 

  HADITHI FUPI 

  Damu Nyeusi na Hadithi nyingine Ken Walibora na Said A. Mohamed 

  Jibu swali la 4 au la 5 

4. Maudhui ya ubaguzi na utabaka yamepewea uzito na waandishi wa Diwani ya Damu Nyeusi na hadithi nyingine. 

Kwa kurejelea hadithi zozote tano, onyesha ukweli wa kauli hii.   (alama 20) 

5. "Mimi nilitaka mke, mwanamke mbichi nimvumbike mwenyewe mpaka aive." 

a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.   (alama 4) 

b) Kwa nini msemaji alitaka amvumbike mwanamke mwenyewe?   (alama 4) 

c) Eleza migogoro iliyochipuka baina ya msemaji na mwanamke huyo.   (alama 12) 

  

   SEHEMU YA D: 

   USHAIRI 

  Jibu swali la 6 au la 7 

6. Waza hili pulikiza, mja akili tumia, 

  Waza uweze jijuza, utatimizaje nia, 

  Waza ukitekeleza, waza matokeo pia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  

  Waza mwanzo peleleza, zote usijepapia, 

  Waza na kujiuliza, zipi za kuzingatia, 

  Waza upate kuiza, hasa zisosaidia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  

  Waza uweze punguza, dhila pamwe na udhia, 

  Waza patajitokeza, pema pa kukimbilia, 

  Waza na utajikweza, kilele ukafikia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 



 

 

  

  

  Waza ukiiangaza, michango ukichangia, 

  Waza na wenza kuuza, ni zipi zao hisia, 

  Waza ndipo utaweza, vyema kuwahudumia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  

  Waza likikutatiza, jambo linapotukia, 

  Waza ikiwa waweza, kutenda likatimia, 

  Waza kama kupuuza, kwenyewe kutafidia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  

  Waza ukizungumza, ama unaposikia, 

  Waza unazotangaza, zifaidi jumuia, 

  Waza kama kunyamaza, sana kutasaidia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  

  Waza ikiwa kubeza, huji ukakujutia, 

  Waza utakavyokuza, kuliko kulichukia,  

  Waza vipi kwaumiza, kwenyewe kuliridhia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  

  Waza unalotukuza, lina mia fil mia? 

  Waza usijepumbaza, visivyo kukadiria, 

  Waza kwa haki kutuza, wala si kwamba wawia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  

  Waza na kujiliwaza, janga linapotukia, 

  Waza mwenzangu tuliza, usikufuru sikia, 

  Waza usijepooza, dhila ni mpita njia, 

  Waza mlimwengu waza, waza ninakuhimiza! 

  Redscar McOdindo. 

a) Fafanua manufaa ya kuwaza kama yalivyoelezwa katika shairi.   (alama 4) 

b) Eleza nafasi ya mbinu ya takriri katika shairi hili.   (alama 2) 

c) Dondoa na ueleze mifano miwili tofauti ya uhuru wa kishairi katika shairi.   (alama 4) 

d) Eleza umbo la shairi hili.   (alama 4) 

e) Andika ubeti wa saba kwa lugha nathari.   (alama 4) 

f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika shairi.   (alama 2) 

  i) Dhila 

  ii) Kutafidia. 

7. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali 
Ajaye kisimani mbele, hunywa maji maenge, 

Asinywe yalo na vunju, 

Yakampa kigegezi 

Yakamtibua roho akaona na kinyaa, 

Awali ndio awali awali mbovu hamna. 

Ikiwa utalimatia, 

Utayaramba makombo, 

  

Uvidata vitu cheche 

Kisoma aali kikupe kisogo, 

Inajuzu ujihimu 

Mwanafuu darasani 

Uraukapo bukrata 

Katu hutayaramba makombo 

Hutakosa kisebeho. 

  

Dereva nawe utingo, 



 

 

Natija ni asubuhi, 

Wateja utawawahi, 

Wasaa kuzingatia, 

Uwafikishe kazini, 

Kwa wasaa ufaao, 

Wasije wakateteshwa na 

bosi wao nao wakuapize 

 

Nawe mwanazaraa, 

Mpini uukamate kabla, 

Jua kutiririsha majasho jasadini, 

Ushindwe kung'oa magugu, 

Kutoka kwa lako konde. 

  

Mhadimu mwenye zohali, 

Yajuzu ujihimu 

Maziwa ununue majogoo 

Usije ukayadata na hivyo 

Ukaandaa chai mkandaa 

Wateja wakuambae mithili ya ibilisi. 

  

a) Shairi hili ni la aina gani? Eleza.         (alama 2) 

b) Eleza nasaha yoyote inayotolewa kwa wafanyikazi wote watatu.     (alama 3) 

c) Je, wafanyakazi waliolengwa na mshairi wataathirika vipi endapo hawatafuata ushauri wanaopewa kwenye shairi?

             (alama 3) 

d) Kwa mujibu wa shairi, mwanafunzi anahimizwa kurauka mapema kwa nini?    (alama 2) 

e) Tambua tamathali zozote mbili zilizotumiwa na mtunzi.      (alama 2) 

f) Taja sifa zozote mbili za kimuundo zilizotumiwa na msanii.      (alama 2) 

g) Andika ubeti wa kwanza wa lugha nathari. 

h) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika kwenye shairi.    (aslama 2) 

i) Wakuapize. 

ii) Jasadini. 

i) Onyesha matumizi yoyote ya msitari mshata.       (alama 1) 

  

SEHEMU YA E: 

FASIHI SIMULIZI 

Jibu swali la 8 

8.  a) Fasihi simulizi ni nini?   (alama 2) 

   b) Fafanua sifa tano za fasihi simulizi.   (alama 10) 

  c) Ni matatizo gani yanayoweza kumkumba mtafiti wa data wa Fasihi Simulizi.  (alama 8) 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA 

1.  Insha ichukue muundo wa barua rasmi (barua kwa mhariri) 

 Mwanafunzi azingatie hoja zifuatazo 

a) Swala la dini - baadhi ya madhehebu kupinga matumizi ya mipira. Dini nyingine kutozingatia suala la matibabu 

b) Mila na desturi za kijamii kwa mfano urithi wa wanawake katika jamii fulani 

c) Imani potovu - baadhi ya watu kuamini ukimwi ni laana inayostahili matibabu ya waganga na wachawi 

d) Ukosefu wa dawa za kupunguza makali ya ukimwi 

e) Wahasiriwa maskini kuuza dawa zao kwa watu wengine kwa mfano wapishi wa pombe haramu 

f) Ukosefu wa elimu 

g) Wahasiriwa kuogopa kujitokeza hadharani 

2.  

 ufujaji wa pesa na matumizi mabaya ya mali ya majimbo na gavana na wawakilishi wa wadi / wodi ukiukaji wa 

sheria za majimbo 

 mvutano kati ya magavana na maseneta kuhusu mamlaka juu ya majimbo changamoto kuhusu uajibikaji wa 

magavana kwa umma 

 ubinafsi na unafiki wa magavana 

 migogoro kati ya magavana na wawakilishi wa wodi katika majimbo / kufurushwa kwa magavana na wawakilishi 

wa wodi 

 mfumo huu wa utawala unatumia pesa nyingi kugharamia mishahara ya wananchi walioajiriwa katika gatuzi 

mbalimbali 

 baadhi ya majimbo yana idadi kubwa ya wananchi kwa hivyo wanapogawiwa pesa kutoka kwa serikali kuu, 

hazitoshi kutimiza mahitaji yao 

 mfumo huu wa utawala unatumia pesa nyingi kugharamia mishahara ya wananchi walioajiriwa katika ofisi 

mbalimbali za majimbo 

 kuongezwa kwa ushuru kwa wafanyi biashara ili kutosheleza mahitaji ya serikali za majimbo 

 kurudufisha majukumu ya magavana na maseneta 

3.  Insha ichukue muundo wa mtiririko wa kisa kinachodhihirisha maana ya methali. ‘Mabaya yaliyopita si muhimu, 

tuwazie / tufikirie / tutazamie mazuri yaliyo mbele yetu 

4. Hii ni insha ya mdokezo 

 Ni lazima mtahiniwa amalizie kwa maneno ya mdokezo 

 Kisa kilenge rafiki mnafiki / asiyeaminika / anayebadilikabadilika au aonyeshe ugeugeu wa marafiki 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA 

1. a) Ufisadi na ufujaji wa pesa za kazi kwa vijana 

  Matumizi ya pombe na dawa za kulevya 

  Ukosefu wa kazi kwa vijana 

  Vijana kukosa matumaini maishani 

  Matatizo ya unyumba        zozote 3 x 1 = alama 3 

 b) Ndio tegemeo la kila taifa (viongozi wa kesho) 

  Wao ni asilimia 60 ya watu nchini Kenya (wapigaji kura) 

  Ni asasi muhimu ya maisha na viongozi wa kesho    zozote 2 x 1 = 2 

 c) Kuongeza shida mahali penye shida zingine tayari (kuharibu zaidi) 

 d) Hawataweza kupata watoto na wake wao kwa  sababu ya nguvu za kiume kuathiriwa na pombe alama 2 

 e) Kuwekwa na kuzingatiwa sheria mwafaka za kukabili ulevi kupindukia 

  Vijana wapewe nafasi za kazi 

  Wakubali kufanya kazi yoyote ile. Wasibague kazi 

  Pombe haramu ipigwe marufuku      zozote 3 x 1 = alama 3 

 f) i) Nguzo muhimu / tegemeo 

  ii) Asasi - idara / kitengo cha jamii kinachotoa  huduma fulani 

  iii) Kuwatetea / kuwapigania / kuwatangaza zuzuru ubora wa mtu 

2. MUHTASARI 

 a)  

 Mabilioni ya pesa yametengwa na serikali kudhamini maendeleo ya wanawake 

 Wanawake wamekiri kwamba fedha hizo zimewawezesha kuwaondoa katika unyanyasaji wa waume wenzao 

 Wengi wameanza biashara zinazowapa kipato 

 Wameanzisha kazi ya usajiriamali na kuendesha shughuli za maendeleo 

 Wabunge waliopitisha hoja ya kuanzisha mpango wa kuwakwamua wanawake kimaendeleo wafaa kupongezwa 

Wameweza kujikimu 

 Usajiriamali huendelezwa na akina mama zaidi hivyo wapaswa kuwezeshwa     1 x 7 = 7 mtiririko x 2 

 b)  

 Akina mama wamejitosa kukopa fedha kutoka kwenye taasisi mbalimbali 

 Fedha hizo zimewaingiza katika maisha ya heshima 

 Maisha ya sasa yanahitaji kusaidiana wanaume kwa wake ili wazumbue riziki kwa urahisi 

 Mrundikano wa kesi za kugombea ardhi kwa akina mama zimepungua 

 Wengi wameweza kujitafutia ardhi pia wanamiliki majumba ya kifahari     1 x 5 = 5 mtiririko x 1 

 3. a) i) / a / 

  ii) / th / 

 b) i) Mchekaji / mcheshi 

  ii) Mgomvi 

  iii) Mkaaji / mkaazi       3 x 1 = 3 

 c) Ha - kikanushi 

  li - ngeli 

  ja - kikanushi cha hali ya me 

  sahau - mzizi 

  lik - kauli / mnyambuliko 

  a – kiishio        6 x ½ = 3 

 d) i) ya - ya       (1) 

  ii) li - ya        (1) (1)                     (1) 

 e) Mtwana alizifua  nguo zizo hizo    ala. 2 

 f) i) lisha      (1) 

  ii) fumba    (1) 

 g) Seremala alikuwa amewajengea watu nyumba 2 x 1 = 2 

 



 

 

 h) i)  

 kuonyesha usemi halisi 

 kunukuu anwani ya kitabu au kipindi katika  redio au runinga  

 kufungia neno la kukopwa (1) 

  ii) Mwanafunzi atunge sentensi kwa kutumia matumizi aliyotaja. Asipopata la kwanza hapati la pili al. 1 

 i) Sahili (1) 

 j) Kasavuli - yambwa tendewa 

  Barua - yambwa tendwa 

  Kwa kalamu – chagizo        3 x 1 = 3 

 k) Madole hayakukatwa kwa majisu      3 x 1 = 3 

 l) Mifano 

  i) Nyamaza kimya mpaka nitakapokuita  al. 1 

            E 

  ii) Kimya kingi kina mshindo mkuu.    al. 1 

        N 

 m) “ Nitawatembelea kwenu mwezi ujao,” mtoto alisema.    4 x ½ = 2 

  Tanbihi: Mwanafunzi akifungua lazima afunge. Asipofunga atuzwe (0) 

 n) i) Kuonyesha uzoefu wa kutenda jambo / mazoea 

  ii) Kurejelea mtendaji wa jambo       2 x 1 = 2 

 o) Wanafunzi wapitao mtihani ni wale wasomao kwa bidii.    2 x 1 = 2 

 p) Mama ameagizwa / ameamrishwa / amelazimishwa / ameshurutishwa aanue mtama.   

  Tanbihi: Akibadilisha mama apoteze nusu      alama  2 x 1 = 2 

 q) S KN + KT 

  KN  N + V + S 

  N   mwembe 

  V   ule 

  S  uliokatwa jana 

  KT T + E 

  T  utakauka 

  E   haraka         8 x ½ = 4 

 r) Wanafunzi hawa waliipanda miti  (al. 1) 

  ISIMU JAMII 
4. a) Ni matumizi ya ishara kv za mikono na uso mtu anapozungumza ili kusisitiza jambo fulanial. 1 

 b)  

 Hisia - kwa mfano mtu akiwa na furaha au hasira huadhirika kupitia uso wake 

 Hali ya mtu 

Kunao walio na tabia ya kutupatupa mikono au kuwagusa wenzao wanapozungumza kwa nia ya kutilia mkazo 

wanachokisema 

 Ukosefu wa muda wa kutosha 

Huenda ikawa mzungumzaji ana muda mfupi  sana wa kusema aliyonayo. Katika hali hii mzungumzaji huona kuwa ni 

bora maneno  yake yaandamane na ishara 

 Kudumisha siri 

Ishara hutumika pale ambapo mzungumzaji anataka kusema jambo ambalo ni la siri na hataki wengine wajue mf. 

Wanaovuta sigara hutumia ishara kuuliza kama mwenzake ana sigara 

 Ulemavu 

Vigugumizi hulazimika kuambatanisha mazungumzo yao na viziada kwa sababu ya kudodosa kwingi katika 

mazungumzo yao         zozote 4 x 1 = al. 4 

 c)  

 Mazingira yanapobadilika lugha huhitaji kupanuliwa ili kukidhi haja ya mawasiliano. Fafanua njia zozote tano za 

kupanua msamiati wa lugha ya Kiswahili 

 Majibu 

 Kuunganisha maneno ili yaunde neno moja. Kwa mfano jopkazi, nguvukazi 

 Kutohoa maneno kutoka kwa lugha za kigeni 

 Kuchukua maneo kutoka kwa lugha nyingine za kibantu 

 Kuunganisha vifupisho ukimwi - upungufu wa kinga mwilini 

 Kutumia tafsiri sisisi. Kwa mfano simu ya mkono - mobile handset 

 Kuunda maneno kimaksudi kwa kuangalia umbo lake, sifa na kazi ya kitu 

 Kuchukua maneno kutoka kwa lahaja za Kiswahili     zozote 5 x 1 = 5 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA 

1. a) Ni maneno ya Diwani I kwa meya ofisini mwa Meya baada ya mgomo wa wafanyakazi 1 x 4 

 b) Kuunda kamati shawishi nyingi apendavyo na kuteua viongozi apendavyo  2 x 1 

 c)  

 ubadhirifu wa mali ya umma 

 unyakuzi wa ardhi 

 wizi wa fimbo ya Meya 

 kuongeza madiwani mishahara baraza ilikiwa na nakisi 

 swala la sadaka ya mhubiri ya laki moja kila mwezi na kumpa mafuta ya gari 

 kupuuza malalamishi ya wafanyikazi 

 sheria dhalimu za kukandamiza raia 

 kushirikisha wasio wafanyikazi wa baraza la mji wa cheneo k.v Bili kuamua masuala ya baraza 

 matumizi mabaya ya magari ya baraza 

 kusitisha kandarasi kinyume na sharia      zozote 6 x 2 = 12 

 d) Mshauri mbaya - kumshauri Meya kutumia mamlaka yake kuunda kamati za madiwani shawishi 

            kutaja 1 

            kufafanua 1 

2. Huyu mwendawazimu anakuja nini kwenye sherehe hizi ? Anafikiri sherehe hizi ni za watu wenye kichaa kama 

yeye?” Uk.69 

a) Fafanua muktadha wa maneno haya 

 Haya ni maneno ya Mashaka bintiye Mtemi Nasaba Bora 

 Anaongea na nafsi yake 

 Hapa ni katika uwanja wa Nasaba Bora 

 Mashaka alikuwa amechukua barua kutoka kwa Ben Bella mpenzi wake na kuelekea katika vyoo vilivyotengewa 

waheshimiwa na jamaa zao na kumpita Mzee Matuko Weye ndipo akawaza maneno haya 4 x 1 = 4 

b) Fafanua maisha ya mwendawazimu anayerejelewa 

 Mzee Matuko Weye alikuwa mwendawazimu  maarufu ambaye hakuwa na mbele wala nyuma 

 Aliweza kulala popote pale na alivaa kaptura juu ya suruali, zote mararu 

 Aliwahi kwenda Burma kupigania Uingereza katika vita vya pili vya dunia akiwa na akili razini 

 Aliporudi kutoka Burma akili  yake ilikuwa imeruka akawa havai viatu na riziki yake ikawa imepotea 

 Licha ya ukongwe wake alifanya kazi za sulubu 

 Alipopewa chakula alipenda kula kitoweo kwanza kisha ale chakula chenyewe k.m. alipopewa sima na mboga 

alianza kwa kula mboga kisha sima. Pia alipopewa kuku na chapati alikula kuku kwanza kisha chapati. Pia 

alipopewa chakula au kinywaji alikula na kunywa kisha kuondoka bila shukrani wala rabsha 

 Alipenda kupiga kwata na kusema “mark-time, “about-turn”, “left-right” alipokumbuka awali alipokuwa jeshini 

 Alipita akitoa simulizi za vituko na visa vya vitai nusu vya kweli na nusu visivyo vya kweli 8 x 1 = 8 

  

 c) Onyesha mwendawazimu huyu alivyotekeleza lengo lake la kuhudhuria sherehe kisha uonyeshe yaliyompata 

 Alipanda jukwani haraka haraka baada ya hotuba ya Mtemi Nasaba Bora na kuchukua kipaza sauti 

 Alihutubia umati na kuwaambia kuwa walikuwa wamechoshwa na dhuluma wanazofanyiwa na Bwana Mtemi 

 Anawazindua waliohudhuria sherehe kwa kuwauliza kama walikuwa wamefumba macho na kutoona dhuluma 

wanazofanyiwa na Mtemi Nasaba Bora 

 Anauambia umati kuwa Mtemi Nasaba Bora anawadhulumu kwa kuwapokonya mashamba, mali, mabinti na hata 

wake zao 

 Wananchi walimsikiliza huku wamekumbwa na kucheka na kumaka 

 Mzee Matuko Weye alitolewa jukwaani na askari waliombeba hobela hobela 

 Kisha alifungwa katika jela ya chifu alikolala sakafuni kabla ya kuachiliwa baadaye  4 x 2 = 8 

 



 

 

 

  

3. Kidagaa Kimemwozea 

i) Taswira 

 picha ya Amani na Imani wameketi kando ya mto Kiberenge chini ya mti 

 picha ya askari wanaotumwa na Mtemi Nasaba Bora kwenda kulinyakua shamba la mamake Imani, mapigo 

anayoyapata mamake Imani, kuchomwa kwa nyumba ya Imani na Imani kutorokea kwenye dirisha 

 taswira ya sefu ya Mtemi alimotoa bunduki na pia alimoambiwa na Yusufu kuwa ndimo Mtemi alimoweka 

hatimiliki. Picha hii haikumtoka Amani akilini 

 sura ya Mtemi Nasaba Bora - mbilikimo mnene mweusi, mwenye pua tapwanya, miguu matege 

 mandhari ya kasri la Mtemi Nasaba Bora magugu yaliyomea kote, uchafu uliokuwepo, nyua zisizotunzwa 

 baki la tingatinga aina ya Massey Fergussion  

 picha ya Mtemi Nasaba Bora akimwambia msichana yule washuke watembee mjini pamoja naye msichana 

kainama uvunguni mwa kiti na kutoa mikongojo yake na jinsi Mtemi alivyoshangaa  

 kufumaniwa kwa Amani na Bi Zuhura humo chumbani kwa Mtemi 

ii) Sadfa 

 Amani na Imani kukutana ni sadfa, kisha kukubali kuandamana hadi mjini sokomoko, jambo lililomzuia Imani 

kujitosa ziwani Mawewa 

 Amani na Imani kupata kazi kwa Mtemi Nasaba Bora na mwalimu Majisifu, wawili hawa walikuwa 

wamewapunja 

 Amani kukutana na amuye Yusufu jela kila mmoja akitumikia kifungo chake, Amani alikuja kujua ukweli wa 

kuwa Yusufu hakumuua Chichiri pia akaarifiwa kuhusu sefu alimoweka hatimiliki Mtemi Nasaba Bora 

 inasadifu kuwa Imani anapoipokea barua kutoka kwa Amani kuhusu mswada ulioibiwa anaitwa na Dora na 

kuisahau ile barua mezani naye Majisifu anakuja na kuipata ile barua na kuisoma akafahamu kuwa Amani ndiye 

mwandishi wa kile kitabu 

 inasadifu kuwa Gaddafi na genge lake wanapomvamia Mtemi anatoka hospitalini na kuwaomba Gaddafi 

wasimuue Mtemi         zozote 5 x 1 = 5 

iii) Kuchanganya ndimi 

 hali ya kuchanga maneno ya lugha tofauti na ile inayotumika katika sentensi moja 

 wajua niko busy sana uk. 47 

 refarii anasema ni free kick uk. 108 

 basi tumpe ile servant quarter yetu uk. 139 

 shut up! Acha kuzungumza kama mwanamke mpumbavu uk. 108 

 lakini one day muwapo wadosi msinisahau mwenzenu DJ uk. 10 

 basi comrades sote hapa tunafurahi pasipo shaka 

iv) Tashhishi / uhuishi 

 tumbo lake mwalimu Majisifu lilikataa chai katakata 

 wema wako umeniua kabisa uk. 150 

 mwalimu Majisifu hakutafuta kazi, zilimtafuta uk. 28 

 hapana shaka bahati sasa ilikuwa inamnyoshea mkono kutaka kumsalimia, kumkumbatia uk. 116 

            

4. Damu Nyeusi 

 a) Mke wangu 

 Msimulizi alibagua mke ambaye angemwoa mf. Fedheha, Salma na Seluwa 

 Alimbagua Fedhele kwa sababu walikutana usiku saa mbili za usiku, walikuwa amemtia kijana mwanaume 

katikati yao 

 Alimbagua Salma kwa misingi ya utamaduni 

 Msimulizi hakutaka muuza madafu aingie nyumbani alipoitwa na Aziza kwa vile ni maskini 

 Msimulizi alikuwa wa tabaka la juu, wana nyumba kubwa na alipata kila kitu kutoka kwa wazazi wake 

 Muuza madafu alikuwa wa tabaka la chini pia mkewe msimulizi Aziza  zozote 4 x 1 = 4 

 b) Samaki wa nchi za joto 

 Peter aliwabagua watu weusi kwa madai kuwa ni wajinga na washirikina 

 Mhindi aliyekuwa na Peter alimbagua Christine alimpuuza m.f. hakumsalimia 

 Entebbe Sailing Club hakukuwa kunaingia watu weusi kutokana na ada za juu 

 Peter nyumba yake ilikuwa kubwa na ilizungukwa na kuta za mawe kwa hivyo ni wa tabaka la juu 

 Mandhari ya chumba cha Zac pamoja na vyombo vilivyokuwemo vilidhihirisha Zac ni maskini (tabaka la chini) 



 

 

             zozote 4 x 1 = 4 

  

c) Damu Nyeusi 

 Dereva wazungu walikataa kusimamishwa magari katika vituo vya kusimamia magari wakiwaona watu weusi mf. 

Fikirini 

 Watu weusi kuulizwa maswali ya dharau na wahadhiri mbele ya wanafunzi wazungu 

 Watu weusi kupelekwa kortini walipovuka barabara taa zikiwa nyekundu lakini wazungu wanaachiliwa wavuke 

 Waafrika kufuatwa madukani wakidhaniwa ni wezi m.f. Fikirini 

 Waafrika kubaguliwa kimasomo / elimu, mtihani ulikuwa sawa lakini wazungu walipendelewa kwa alama 

 Waafrika katika hoteli kutazamwa kwa macho meupe ya chuku m.f. Fikirini 

 Fikirini kuitwa na askari na kukamatwa  alipotoka haja ndogo kwa kutofunga zipu 

 Wazungu kuwaona waafrika kama wa tabaka la chini, ilichangia Fikirini kuulizwa maswali ya dharau 

             zozote 4 x 1 = al. 4 

 d) Shaka ya Mambo 

 Utabaka kwa upande wa Esther, umaskini ulimbidi aende kutafuta kazi ajilipie masomo 

 Mzee Mwinyi alikuwa na mali. Alimkaribisha Esther wakae na famililia yake na kumkidhi kwa kila kitu 

 Esther alibaguliwa kwa kutopatiwa ruhusa apumzike / kutobadilisha zamu yake 

 Kamata alimbagua Esther na kuanza kutembea na Grace 

6. a)  

 Utajua matokeo ya jambo kabla ya kutenda 

 Utajua ni yepi ya kuzingatia kwanza (kuondoa mtanziko) 

 Utajua utakimbilia wapi uwe salama 

 Utajua la kusema ndivyo usiudhi hisia za unaowahudumia 

 Jambo linalokutatiza utajua iwapo utalitenda au kulipuuza 

 Utajua iwapo unapaswa kukuza jambo badala ya kulibeza 

 Utajua kama unalotukuza ni lenye faida        4 x 1 = 4 

 b) Neno waza limekaririwa kusisitiza umuhimu wa binadamu kuwaza kabla ya kutenda jambo 2 x 1 = 2 

 c) i) Inkisari - kuiza - kuuliza 

   zisosaidia - zisizosaidia 

   usijepapia - usije kupapia n.k        2 x 2 = 4 

  ii) Kuboronga sarufi - mja akili tumia - mja tumia akili 

   Ni zipi zao hisia - hisia zao ni zipi       2 x 1 = 2 

 d) Beti 9 

  Vina za, a 

           za, za 

  Mizan 8, 8 = 16 

  Shairi lina kibwagizo 

  Kila mshororo umegawanywa ukwapi na utao 

 e) Waza iwapo utabeza jambo usije ukajuta  

  Uwaze pia utakavyolikuza badala ya kulichukia 

  Ukiwaza utajua ni vipi litaumiza au kuridhisha 

  Mlimwengu nakuhimiza uwaze         4 x 1 = 4 

 f) Dhila - unyonge, mateso 

  Kutafidia - kutapasheleza, kutafaa        2 x 1 = 1 

7.  a) Masivina / vue / mavue - halizingatii kanuni za utunzi wa mashairi ya arudhi   alama 2 

 b) Eleza nasaha yoyote inayotolewa kwa wafanyakazi wowote watatu 

  Dereva na utingo - kuamka mapema kuwapeleka wasafiri kazini mwao 

  Mkulima - aamke mapema na kwenda  shambani kulima 

  Mhadimu -aamke ili anunue vitu muhimu vinavyohijatika katika upishi mfano maziwa  alama 3 

 c) Je, wafanyakazi waliolengwa na mshairi wataathirika vipi endapo hawatafuata  ushauri wanaopewa kwenye  

shairi ? 

  Dereva na utingo watalaaniwa /  kulaumiwa na wasafiri ikiwa hawatawafikisha kazini kwa wakati ufaao 

  Mkulima atashindwa kufanya kazi kukiwa na joto kwani jua litamchoma 

  Mhadimu atatorokwa na wateja endapo  atawapikia chai isiyo na maziwa baada ya kuchelewa kuyawahi 

              alama 3 

 d) Kwa mujibu wa mshairi, mwanafunzi  anahimizwa kurauka mapema kwa nini 

  Awe na wakati wa kutosha wa kusoma 



 

 

  Asikose kiamsha kinywa / staftahi / kisebeho 

              alama 2 

 e) Tambua tamathali zozote mbili za semi  zilizotumiwa na mtunzi 

  i)   Methali - ajaye kisimani mbele hunywa maji  mengi 

       Awali ni awali mbovu hamna 

  ii) Msemo / ndau - utayaramba makombo, 

        kikupa kisogo n.k. 

  iii) Takiriri - awali ndio awali awali mbovu hamna    alama 2  zozote mbili 

 f) Taja sifa zozote mbili za kimuundo zilizotumiwa na msanii 

 matumizi ya beti 

 matumizi ya mishororo 

 matumizi ya lugha nyepesi 

 matumizi ya maneno mengi ya Kiswahili sanifu       alama 3 

 g) Andika  ubeti wa kwanza kwa lugha nathari 

Mshairi anasema kuwa mtu ambaye hufanya jambo nzuri mapema kabla ya wengine hunufaika sana. 

Anaendelea kusema kuwa yule achelewaye hupata hasara na masazo hivyo anawahimiza watu  wasiwe 

wakikawia           alama 3 

h) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika kwenye shairi 

  Wakuapize - wakulaani / wakuombee   mabaya / wakufikirie maovu 

  Jasadini – mwilini          alama 2 

 i) Onyesha matumizi yoyote ya mstari mshata 

  Matumizi ya mstari mshata 

  Wasije wakateteshwa na  

  Mpini uukamate kabla          alama 1 

8. a) Fasihi simulizi ni aina ya sanaa  inayopokezwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine kwa mdomo 

 b) Sifa za Fasihi Simulizi 

 Fasihi simulizi ina utendaji. Uwasilishaji wa fasihi simulizi hutegemea maneno na  

vitendo. Mtambaji hutumia ishara za uso, miondoko ya mwili, miguno, toni na kiimbo anapowasilisha 

hadithi. Vilevile, mtambaji anaweza kutumia tanakali za sauti kwa kuiga milio ya viumbe fulani ili kusisitiza 

ujumbe wake. 

 Fasihi simulizi ni hai. Yaani ina hadhira hai. Kuna uhusiano wa ana kwa ana kati ya fanani na hadhira yake. 

Katika uwasilishaji, fanani au msernaji anaweza kushirikisha hadhira zaidi kwa kuwataka kujibu au kuitikia 

kwa kukariri kiitikio fulani. Iwapo hadhira hairidhishwi na fanani, huweza kumpa maoni au mwitiko ambao 

 utamwezesha kuirekebisha na kuiboresha kazi yake papo hapo. 

 Fasihi simulizi lazima iwe na mtendaji (fanani) kwa vile fasihi hii hutendwa. Mtendaji anaweza kuwa 

mwimbaji kama ilivyo katika nyimbo, yeli/manju katika maghani, mtambaji katika ngano au mpigaji ngoma 

katika ngomezi. Mtendaji katika fasihi simulizi ana umuhimu wa kuuwasilisha utanzu wa fasihi simulizi 

nakuurithisha kutoka kizazi kimoja hadi kingine. Wakati mwingine fan ani hubuni tungo za fasihi simulizi 

na kuziwasilisha papo hapo. Katika majigambo, kwa mfano, anayejigamba hubuni maghani na 

kuyawasilisha papo hapo. 

 Fasihi simulizi huwa na mahali maalumu wa kutendea. Kwa mfano, sherehe za jando  

huwa na mahali maalumu pa kufanyiwa. Matambiko hufanyiwa chini ya miti mikubwa au pangoni na 

nyimbo huimbwa katika miktadha na mahali maalumu. Nyiso huimbwa jandoni, kimai huimbwa katika 

shughuli za baharini kama vile uvuvi na ubaharia, na mbolezi katika matanga. 

 Fasihi simulizi ni mali ya jamii. Tanzu za fasihi simulizi zikishatendwa humilikiwa na kila mwanajamii. 

Hakuna anayeweza kudai kwamba ndiye mmiliki wa ngano, methali, vitendawili au tanzu nyingine za fasihi 

simuhzi. Mathalani, methali ni tungoza jamii wala si za mtu binafsi. Hata waliozikusanya na kuziandika 

vitabuni hawazimiliki. 

 Wahusika katika fasihi simulizi huweza kuwa mazimwi, mizuka, wanyama, binadamu, milima, mawe, 

ndege, miungu au vitu. 

 Fasihi simulizi ina wakati maalumu wa kuwasilishwa. Ngano,kwa mfano,hutambwa jioni baada ya shughuli 

za mchana. Nyiso huimbwa tu wakati vijana wanapokuwa jandoni na ulumbi husemwa wakati watu 

wanapokutana kwa shughuli fulani rasmi. 

 Fasihi simulizi huwa na athari ya utegemezi. Uhai wa fasihi simulizi hutegemea  uwezo wa fanani kuigiza. Wakati 

wa kutamba, fanani huiga vitendo vya mhusika wa hadithini ili kuifanya kazi yake kuvutia. Kwa sababu vitendo 

haviwezi kuingizwa katika maandishi, kule kutegemea fanani au mwasilishaji hufanya fasihi simulizi, kuwa 

chapwa inapoandikwa. Aidha, tanzu na vipera vya fasihi simulizi hutegemeana. Hadithi hutegemea methali kutoa 



 

 

funzo. Vitendawili navyo hutegemea taswira katika mafumbo. 

 Fasihi simulizi ina historia ndefu. Fasihi simulizi pamoja na maisha ya binadamu. Hata kabla ya kuvumbuliwa 

kwa maandishi, fasihi simulizi ilikuwepo. 

 Fasihi simulizi huzaliwa, hukua na kufa. Fasihi simulizi huzuka au huzaliwa na jamii. Hukua jinsi jamii inavyokua 

kwa kuongezewa tanzu mpya ili kufumbata matukio mapya katika jamii. Hata wakati jamii inapokufa, fasihi 

simulizi nayo hufa kwa kukosa kizazi cha kuiendeleza. Aidha, kwa vile fasihi simulizi huhifadhiwa bongoni, 

inaweza kupotea fanani akifa au hata akirukwa na akili. 

 Fasihi simulizi huchukua umbo mahususi. Tungo za fasihi simulizi zina maumbo yenye sifa za kipekee. Ngano, 

kwa mfano, zina sifa ya mianzo na miishio ya kipekee. Methali zina maumbo ambayo hayabadilishwi. Vitendawili 

navyo vina sifa ya mtindo bainifu wa uwasilishaji. 

 Fasihi simulizi hurithishwa na fanani kwa mdomo. Fanani ndiye huiwasilisha kwa hadhira kwa kutumia fani kama 

vile methali, ngano, mawaidha au nyimbo. Kwa njia hii, yeye hurithisha fasihi simulizi kwa vizazi na vizazi. 

 Fasihi simulizi hubadilika kutegemea fanani, wakati na mazingira. Kila fanani ana mtindo wake wa kuiwasilisha. 

Jinsi fasihi hii inavyopitishwa na mafanani mbalimbali ndivyo inavyobadilika. Aidha, fasihi simulizi hubadilika 

kutegemea mazingira na wakati. Tashbihi, kwa mfano, hubadilika kutegemea hali hizi. Mathalani weusi waweza 

kulinganishwa na vitu mbalimbali kama vile -eusi kama makaa, -eusi kama mpingo ama -eusi kama lami 

            zozote 5 x 2 = 10 

c) Matatizo yanayomkabili mkusanyaji wa fasihi simulizi 

 Baadhi ya matatizo ambayo humkabili mkusanyaji wa data za fasihi simulizi ni pamoja na yafuatayo:  

 Gharama ya utafiti. Huenda gharama ikawa kubwa kiasi cha mtafiti kutoimudu. Mtafiti huenda akakosa pesa 

za kusafiria kwenda katika jamii mbalimbali au kununulia vifaa kama vile tepurekoda.  

 Mtazamo hasi wa wanajamii kuhusu ujazaji wa hojaji huenda ukawafanya wengi wao kutojaza hojaji hizo.  

 Wanajamii wengine huweza kushuku kwamba mtafiti anawapeleleza na wakakataa kutoa habari.  

 Baadhi ya mafanani au wahojiwa huenda wakadai walipwe kabla ya kutoa habari zozote. lkiwa mkusanyaji 

hana pesa, basi utafiti wake utakwamizwa.  

 Mbinu nyingine za utafiti kama vile hojaji huhitaji watu wanaojua kusoma na kuandika. Ikiwa watu 

wanaohojiwa hawajui kusoma na kuandika matokeo ya utafiti huenda yasiwe ya kutegemewa.  

 Vizingiti vya kidini. Hivi hutokea pale ambapo baadhi ya wahojiwa wanaamini kwamba matendo ya fasihi 

simulizi kama vile matambiko na ,uimbaji wa taarabu, yanaenda kinyume na imani yao ya kidini, na hivyo 

kukataa kuhojiwa.  

 Kupotea au kufisidiwa kwa vifaa vya kuhifadhia data. Vifaa kama vile vinasasauti, video na santuri za kompyuta 

huweza kupotea au kuharibika kutokana na hali mbaya ya anga. Yote yaliyokuwa yamehifadhiwa vilevile 

yatapotea.  

 Uchache wa wazee au wataalamu wa fasihi simulizi. Fasihi simulizi ilikuwa maarufu  sana miongoni mwa wazee 

na pengine watu wa umri wa makamo. Kukosekana kwa  wazee wanaoweza kutamba ngano ama kueleza vipera 

vingine kama vile vitendawili  hutatiza mkusanyaji wa fasihi simulizi, na kwa hivyo huenda data ya kutegemewa  

isipatikane.  

 Vikwazo kutoka kwa watawala. Watawala huenda wakakataa kutoa idhini ya kufanya utafiti. Baadhi ya 

taasisi fadhili pia huenda zikakataa kudhamini utafiti katika fasihi simulizi.  

 Wadhamini mara nyingi ndio huamua mambo yanayochunguzwa, mahali pa kuchunguziwa na mawanda au upeo 

wa uchunguzi wenyewe. Aidha, fasiri ya ufafanuzi wa data mara nyingi lazima ilingane na maslahi ya 

 wadhamini. lkiwa mtafiti atatoa fasiri isiyowiana na mapendeleo ya wadhamini,huenda mapendekezo yake 

yakafutiliwa mbali na pengine udhamini wa utafiti zaidi kusitishwa. Aidha, matokeo ya utafiti mara  

nyingi huwa mall ya mdhamini ambaye huweza kuyatumia kuikandamiza jamii ya  mtafiti.  

 Mtafiti huenda asiwe na wakati wa kutosha kuwahoji watu wengi. Muda ukikosekana  

hatapata habari za kutosha kuhusiana na mada yake.  

 Matatizo ya mawasiliano na uchukuzi. lkiwa mkusanyaji analazimika kwenda mbali kukusanya habari, hasa 

katika sehemu kame, itakuwa vigumu kufika huko kwa sababu ya ukosefu wa vyombo vya usafiri kama vile 

magari.  

 Matatizo ya kibinafsi. Anayekusanya fasihi simulizi anaweza kushindwa kuidhibiti hadhira. Badala ya kuwauliza 

maswali, wahojiwa wanaweza kuwa ndio wanaomuuliza mtafiti maswali. Kutojua lugha ya wahojiwa au kukosa 

mlahaka mwema na wahojiwa kunaweza kuathiri ukusanyaji wa kazi za fasihi simulizi.  

 Ukosefu wa usalama. Huenda mkusanyaji wa fasihi simulizi akavamiwa. Aidha, baadhi  ya watu si karimu na 

huenda wakamshuku mtafiti na kumvamia.  

 Tafsiri za data pia ni tatizo jingine. Fasihi simulizi huendelezwa kwa lugha za kijamii. Kupata msamiati 



 

 

unaofaa kufasiri lugha changizi/chanzi hadi lugha pokezi ni tatizo.  zozote 8 x 1 = alama 8 
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1. SWALI LA LAZIMA 

   Andika barua kwa mhariri ukitoa mapendekezo jinsi ya kukabiliana na ukosefu wa usalama nchini Kenya. 

2. "Ukosefu wa ajira ni tatizo sugu humu nchini." Pendekeza njia zinazoweza kutumiwa katika kubuni nafasi za kazi 

humu nchini. 

3.  Uzuri wa mkakasi ndani kipande cha mti. 

4.  Anza kwa: 

  Ilikuwa usiku wa maneno niliposikia mlipuko mkubwa, kwanza nilidhania ninaota lakini baada ya dakika chache 

nikazinduliwa na mayowe . . .  
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1. UFAHAMU (ALAMA 15) 
 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuatia. 

Kama kuna jambo ambalo limeiparaganya akili yamahuluki ni kuielewa dhana ya demokrasia. Kiumbe huyu heshi 

kuuliza mkururo wa maswali. Demokrasia ni nini hasa? Tunaweza kula demokrasia? Ni dude gani hili lina kichwa 

au mkia pekee yake? Je demokrasia inazuia njaa? Demokrasia ni himaya ya wasomi tu au vilevile ni haki ya 

mafalahi? Kwa muda mrefu kumekuwa na kinyang'anyiro kikubwa katika jamii ambacho azma na matokeo yake 

yamekuwa ya kutatanisha. Baadhi ya watu wamejitokeza kama mchuzi wa ugali na kuzusha zahama ambazo si za 

kuyumkinika. Vichwa vya adinasi vikafyekwa kwa miundo na maparange na matumbo yakapasuliwa na 

kuapakaza utumbo na vijusi kila mahali. Shingo zikapigiwa vigingi na kukomewa ardhini. Demokrasia si mchezo 

wa lelemama. Ni sharti tujifunge vibwebwe tumwage damu na tufe ili tupate demokrasia ya kweli!" Mmoja wa 

mibabe wa demokrasia alinguruma kadamnasi ya umati huku ngoma za vita zikirindima." Hata Marekani na ulaya 

walimwaga damu. Mamilioni ya watu walipukutishwa na kimbunga cha demokrasia. Chini walilaliana kama 

Vimatu na tunutu. Hawa manafiki wanafikiri hatuwajui. Katu hatutakubali porojo zao. Wanatupikia majungu 

kisha wakatoweka. Kuna demokrasia ya Afrika na ile ya Ulaya' mkereketwa wa Uafrika akachanganua.  

  

Demokrasia ya Afrika basi imefuata mkondo huu wa umwagikaji damu. Kila kukijiri uchaguzi zahama hutawala. 

Walio madarakani hawataki kubanduka. Hutafuta visababu vya kukwepa wimbi la ushinde. Demokrasia ni 

mchezo wa mizengwe tu ati. Hali hil imesababisha maafa makubwa, uharibifu mkubwa wa mali, majeraha, 

ukimbizi wa raia ndani na nje ya mataifa husika, dhuluma za kimapenzi dhidi ya wanawake, kuzagaa kwa 

magonjwa ainati, uhasama wa kikabila. Jambo la kusikitisha ni kwamba raia na viongozi hawaelekei kujifundisha 

chochote kutokana na hali. Huku mataifa mengi Ulayani na Asia yakikwea daraja moja baada ya nyingine 

kimaendeleo, Afrika imedumaa tu. Imesalia kuimba ule wimbo wake wa kutokea azali' Tutaendelea vipi na 

tunadhulimiwa na kaka wakubwa". Siasa ya demokrasia katika bara la Afrika ina tija kubwa hususan kwa wale 

wachache wanaofanikiwa kudhibiti nyenzo za kutia tonge kinywani. Ulitima wa umma husalia miradi hewa ya 

tabaka la viongozi ambayo hutumiwa kujinadi zamu nyingine ifikapo tena. Demokrasia ya kweli imo mikononi 

mwa umma pale utakapojikomboa kimawazo na kwa ujasiri kudai huduma bora, uajibikaji na kuheshimiwa kwa 

mkataba wa kijamii ulioasisiwa na Jean Jacques Rousseau.  

Maswali 

a) Binadamu amechanganyikiwa kwa njia ipi        (alama 2) 

b) Ni vipi Demokrasia ya kweli inaweza kufikiwa.       (alama 2) 

c) Kwa nini imesemekana kuwa 'Demokrasia ni mchezo wa mizengwe?     (alama 2) 

d) Ni athari gani hutokana na kinyang'a nyiro cha Demokrasia?      (alama 4) 

e) "Dhiki za raia zimesalia kuwa mradi-hewa wa wanasiasa" Eleza.     (alama 2) 

f) Fafanua maana ya maneno na mafungu yafuatayo jinsi yalivyotumika katika taarifa.   (alama 3) 



 

 

 i) Mafahali  

 ii) wanatupikia mjungu  

 iii) Ukarabati 

2. UFUPISHO  (ALAMA 15) 

 Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata. 

Binadamu hupenda kujivika vilemba vingi mno.Tunapenda kuheshimiwa na kutukuzwa na kila mtu. Tunapenda 

kuombwa ushauri na wote ambao wanahitaji ushauri! Tunapenda kutambuliwa popote tuendapo.  

  

Watu wengi hukataa kufanya jambo la halali kwa kuhofia kuitwa wajinga. Mfano mzuri ni pale ambapo mtu 

amekosea kidogo katika kutenda jambo; utaona kuwa mtu huyo anaona ugumu wa kuomba radhi au samahani ati 

kwa sababu ataonekana mjinga.  

 

Je, ni mara ngapi mkurugenzi ameita mkutano na katika barua yake akatisha kuwaadhibu watakaochelewa na 

mwishowe ni yeye mwenyewe anayechelewa? Tena huwa haombi msamaha. Ataulaumu usingizi uliomchukua, au 

gari lililomleta.  

  

Aghalabu tunapowakuza watoto wetu, tunawafunza maadili mema. Tunawahimiza wale wadogo kwamba ni vizuri 

kuomba radhi kwa wakubwa wako unapowakosea. Lakini kumbuka kwamba kukosea ni kwa binadamu wote. Mtu 

anaweza kukukosea kwa makusudi au kwa bahati mbaya. Kwa hivyo tunapaswa kufahamu kwamba, tunapofanya 

makosa ni lazima tuombe msamaha, iwe ni kwa wakubwa au kwa wadogo, ili kuondoa kero.  

  

Waja wengi huogopa kusimama mbele za watu na kuwasilisha au kutenda jambo fulani. Kisa na maana, mtu 

hataki kutenda jambo fulani halafu akosee. Hajiamini na anaogopa kuwa huenda watu wakaona kasoro yake. 

Lakini kumbuka, kukosa njia ndiko kuijua.  

  

Huenda ikawa watu wanajadili maswala ibuka kama vile ufisadi, kuavya mimba, matumizi ya dawa za kulevya, 

ukimwi, uzuiaji wa kizazi na kadhalika ... labda huyaungi mkono maoni ya watu wengine kwa sababu ya imani na 

maadili yako. Hata hivyo, hutaki kusimama ukatoa msimamo wako mbele za watu ingawa dhamiri yako 

imekwazika. Baadaye utasikika ukiwalaumu watu wengine ilhali ulikataa kusimama na kutetea msimamo wako.  

  

Wengi wetu hujichukua kuwa watu muhimu sana. Wanaona kuwa sherehe au mkutano wowote hauwezi kufaulu 

ikiwa wao hawako. Wanapokuwa kwenye hiyo mikutano wao hutaka watambuliwe. Hupenda majina yao yatajwe. 

Haya huwaridhisha, lakini swali ni je, kuwepo kwao ni muhimu kiasi hicho? Kumbuka kwamba mkutano 

ungeendelea vizuri bila kuwepo kwao. Kwa hivyo, tusiwe watu wa kutaka kutambuliwa kila tunapoenda mahali. 

Pia, tusilalamike ikiwa hatukuhusishwa katika jambo fulani.  

  

Unaposhuhudia jambo fulani, kama wizi au ajali, usiwe na woga wa kutoa usaidizi kwa kutoa ushuhuda. Wengine 

hata huogopa kutoa usaidizi huo, hata kwa manusura wa ajali za barabarani, eti kwa sababu wanahofia kuitwa 

mahakamani kutoa ushuhuda. Kuna shida gani kuenda kusema yale uliyoyashuhudia bila kuongeza au kutoa 

chochote?  

 Maswali 

a) Bila kupoteza maana, fupisha aya ya kwanza hadi ya nne (maneno 60)    (alama 7) 

b) Fupisha aya nne za mwisho. (maneno 50)         (alama 8) 

3. MATUMIZI YA LUGHA.           

a) Taja sifa mbili bainifu za irabu /u/         (alama 2) 

b) Tunga sentensi kwa kutumia kiwakilishi huru cha nafsi ya tatu umoja.    (alama 2) 

c) Andika umoja wa sentensi zifuatazo.        (alama 2) 

 i) Wakitaka tuwasamehe waje watuombe radhi kwa waliyotufanyia. 

 ii) Yaliyosemekana ni kuwa yao yameharibiwa na binamuo  

d) Yakinisha            (alama 2) 

 Hasikii la mwadhini wala la mteka maji msikitini. 

e) Bainisha shamirisho kipozi na kitondo katika sentensi ifautayo.     (alama 2) 

 Mama alimpikia mwanawe chakula alichokitamani sana. 

f) Tunga sentnesi moja yenye chagizo ya mahali na ya wakati.      (alama 2) 

g) Onyesha mfumo wa sauti katika tungo: Mtumbwini.       (alama 2) 

h) Tambua vipashio vya sarufi ya Kiswahili.        (alama 1) 

i) Huku ukitoa mfano, eleza mantiki inayopatikana katika kauli ya kutendua.    (alama 2) 

j) Taja matumizi manne ya kiambishi "ki".        (alama 2) 



 

 

k) Eleza maana mbili ya sentensi ifuatayo.        (alama 2) 

 Jambazi lilimwibia Okoth gari jipya. 

l) Bainisha vishazi huru na vishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo.     (alama 2) 

 Nitaenda maktabani ingawa ninaumwa na kichwa. 

m) Andika katika kauli ya kutendesha         (alama 1) 

 Ile pombe aliyokunywa Chacha ilimfanya alewe. 

n) Changanua kwa kutumia mtindo wa kielelezo matawi.      (alama 4) 

 Mtoto ambaye amefika ni ndugu yangu. 

o) Andika kinyume cha sentensi ifautayo.  

 Huzuni alisifu nduguye aliyekusanya takataka zote.       (alama 2) 

p) Tumia neno 'vibaya' kama: 

 i) kivumishi 

 ii) Kielezi 

q) Tunga sentensi yenye kihuhishi cha 'a' - unganifu katika ngeli ya U - ZI.    (alama 1) 

r) Mbwa wetu amekatwa mkia. Geuza katika hali ya ukubwa.      (alama 2) 

s) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya maneno haya.      (alama 1) 

 Mkembe, mkebe 

t) Weka shadda kwenye neno hili         (alama 1) 

 Kiswahili 

u) Toa maneno mengine yenye maana sawa na haya: 

 i) Izara  

 ii) Anisi  

v) Tumia ngali kutunga sentensi ili kuleta maana ya:       (alama 2) 

 i) Tendo katika hali ya kuendelea 

 ii) Tendo kutoweza kufanyika kwa sababu ya wakati kupita 

4. ISIMUJAMII (ALAMA 10) 

 Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali 
 Aziz: Ingia 46! Adams mbao Kenyatta, railways beba! 46 Adams mbao Kenyatta, railways! 

 Shiku: Namba nane ngapi? 

 Aziz: Mbao ingia, blue. 

 Shiku: Nina hashuu 

 Aziz: Blue Auntie 

 Shiku: Sina 

 Aziz: Ingia. 46 Adams mbao, Kenyatta railways gari bebabeba. 

 Ahendera: Mimi sinako shirini. Chukuako tu kumi. 

 Aziz: Dinga inakunywanga petrol mzee. 

 Ahendera: Kumi mingi. 

 Aziz: Haaya ingia twende. Driver imeshona twende. 

 Maswali 

i) Eleza muktadha wa mazungumzo haya.        (alama 4) 

ii) Taja sifa sita za lugha ilivyotumika katika mazungumzo haya.     (alama 6) 
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1.  LAZIMA :     SEHEMU YA A : SHAIRI 

 Soma shairi lifuatalo kisha uyajibu maswali yanayofuata.  

Kweli nilikutamani, nikaomba uje kwangu  

Nikamwomba Manani, asikie dua zangu  

Kasi uje ardhini, wasifariki wanangu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

Kweli nilikulilia, uzuru shamba langu  

Nipate kupalilia, nipate chakula changu  

Na maji ya kupikia, na kunywa aila yangu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

Nilihamu kuja kwako, kwa sababu ya machungu  

Machungu yalokuwako, changazi cha ulimwengu  

Athari za mkauko, zote azijua Mungu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

Mbona kaja kwa ghadhabu, na hasira nzima chungu  

Badala kuwa sahibu, wa kunijenga mwenzangu  

Umeleta uharabu, na kutawanya mafungu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

Umekuja kwa ukali, na kuvunja nyumba zangu  

Umeteka zote mali, mifugo na vyombo vyangu  

Umefagilia mbali, kuacha patupu pangu  

Imekuwaje mvuwa?  

 

Nilikudhani asali, kumbe wewe ni mchungu  

Mbona hata hukujali, ukasomba mama yangu  

Hukumwacha hata Ali, kipenzi mjomba wangu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

Ardhi umeiziba, umesombajembe langu  

Wewe umeshibashiba, najifia njaa kwangu  

Maradhi yananikaba, mbu ni jirani zangu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

Umebeba madaraja, kwa hiyo yako mizungu  

Kututenganisha waja, kufilisi soko langu  

Kwa nini basi ukaja, kuharibu ulimwengu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

Kheri uje matembezi, kisha urudie mbingu  

Wewe nacho kiangazi, muache kutula bangu  

K wa kiasi uwe wazi, usikie neno langu  

Imekuwaje mvuwa?  

  

   Kama usipopungua, nitakusema kwa Mungu  

Yeye vyema akujua, tangu ukiwa kwa mbingu  

Hakukuleta kuua, bali kulisha wanangu  

Imekuwaje mvuwa?  

   



 

 

    MASWALI 
a) Lipe shairi hili anwani mwafaka.           (alama 1)  

b) Nafsi neni inaelekea kulalamika. Fafanua mambo matano yanayolalamikiwa.    (alama 5)  

c) Baini toni ya shairi hili.           (alama 1)  

d) Eleza kinaya katika shairi hili.          (alama 2)  

e) Andika ubeti wa pili kwa lugha tutumbi.         (alama 4)  

f) Fafanua mbinu mbili alizotumia mtunzi kutosheleza arudhi.       (alama 2)  

g) Kwa nini mtunzi ametumia kiulizi?          (alama 1)  

h) Dhana ya "Msuko " imejitokeza katika shairi hili. Thibitisha.      (alama 2)  

i) Eleza maana ya misamiati ifuatayo ilivyotumika katika shairi.      (alama 2)  

  i) Dua  

 ii) Sahibu.  

   SEHEMU YA B : TAMTHILIA 

   Mstahiki Meya : Timothy M. Arege 

  Jibu swali la 2 au la 3 

2.  Ndivyo unavyokwenda ulimwengu, lazima ujitahidi kwenda nao maana ukikuacha nyuma kwa hatua huna lako. 

Bahati haifungui mlango zaidi ya mara moja.  

a) Eleza muktadha wa donduo hili          (alama 4) 

b) Taja tamathali moja ya lugha inayojitokeza kwenye dondoo       (alama 2) 

c) Eleza sifa mbili za msemaji na msemewa         (alama 4) 

d) Fafanua jinsi mbinu hizi zilivyotumika kwenye tamthilia  

 i) Taswira             (alama 5)  

 ii) Balagha             (alama 5)  

3.  Sheria na mamlaka ya Meya wa Cheneo zilikuwa zimezidi, hii ndiyo sababu wanachi wanalalamika.  

Fafanua.             (alama 20) 

SEHEMU YA C : RIWAYA 

Kidagaa Kimemwozea : Ken Walibora 

  Jibu swali la 4 au la 5 
4.  "Siku nyngi baadaye aling'amua kwamba huo ulikuwa mwanza wa uasi ... uasi uliotishia na hatimaye  kuchangia 

kuuporomosha milki yake" 

a) Eleza muktadha wa usemi huu          (alama 4) 

b) Mwanzilishi wa uasi huu alichangiaje maguezi ya Sokomoko?     (alama 4) 

c) Fafanua mbinu zozote sita zilizofaulisha ukombozi wa Sokomoko kutoka mikononi Mwa mkoloni mweusi  

             (alama 4) 

5.  Kidagaa Kimemwozea  
a) Eleza hila zilizotumiwa na viongozi katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea kuendeleza  uongozi wao  

             (alama 10)  

b) Jadili usawizi wa dhana ya tamaa na mwandishi Ken Walibora katika kidagaa kimemwozea   (alama 10)  

  

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI 

Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine : Ken Walibora na Said A. Mohamed 

  Jibu swali la 6 au la 7 

6. Hapana shaka nyoyo zao zikimemeta na nyuso zao zikimemetuka, husemi kwamba wao. 

a)  Eleza mukfadha wa dondoo hili          (alama 4) 

b)  Eleza sifa nne za warejelewa          (alama 8) 

c)  Eleza namna mbinu ya kinaya inajotokeza katika hadithi hii       (alama 8) 

7.  Tamaa na ubinafsi ndio chanzo cha migogoro na maovu katikajamii. Kwa kurejelea hadhithi zozote tano katika 

Damu Nyeusi fafanua kaulu hii.         (alama 20) 

SEHEMU YA E:FASIHI SIMULIZI 
8.  a)  Eleza istilahi zifuatazo za fasihi simulizi  

 i)  Vivugo 

 ii)  Rara 

 iii)  Pembezi 

 iv)  Hodiya            (alama 4) 

b)  i) Fafanua sifa nne za methali   

iv)Methali zinaweza kuainishwa kwa misingi ya tamathali za usemi. Taja huku ukitolea mifano ya methali  

hizo              (alama 12) 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA 

SWALA LA KWANZA 

1.  Ukosefu wa usalama 

a) Malipo mazuri kwa askari kuwapa motisha.  

b) Kuwapa polisi makaazi mazuri. 

c) Kutengeza kamati za usalama hadi  mashinani. 

d) Kuimarisha miundo misingi mf. barabarani.  

e) Kuwapa polisi zane za kutosha ili  kukabiliana na magaidi.  

f) Miji kumi- kuwajua majirani na yale wanayoyafanya. 

g) Sheria kali zinawekwe kwa wavunja usalama. 

h) Kuwahimiza wananchi kuwaripoti wahalifu. 

i) Kuwapa makundi ya kigaidi muda kusalimisha silaha zao haramu. 

j) Kuimarisha usalama mipakani  

Sura  

Barua rasmi 

2) SWALI LA PILI 

“Ukosefu wa ajira ni tatizo sugu humu nchini.” 

Mtahiniwaa afafanue mawazo yake au hoja zake kuhusu njia zinazoweza kutumiwa katika kubuni nafasi za kazi 

hapa nchini. 

Baadhi ya hoja 

 Upanuzi wa viwanda. 

 Kuimarisha uchumi wa nchi ili pesa  zipatikane za kuajiri watu. 

 Kuhimiza watu kujiajiri (serikali). 

 Kupunguza mishahara mikubwa mikubwa ili pesa hizo zitumike kuajiri watu wengine. 

 Uimarishaji wa sekta ya elimu ili watu  wapewe ujuzi mbalimbali. 

 Masomo shuleni yalenga kufunza ubunifu wa kikazi. Masomo ya ufundi n.k 

 Serikali iweke sheria kwa makampuni ya kigeni yanayotaka kufanya biashara nchini kuwa ni lazima yaajiri idadi 

fulani ya wenyeji ndipo yaruhusiwe kufanya biashara. 

 Wafanyikazi wa kigeni watozwe ushuru zaidi kwa mishahara yao ili kuwazuia kuja kuchukua nafasi za kikazi 

ambazo zingekuwa za wenyeji. 

 Seka ya michezo iimarishwe. 

3) SWALI LA TATU 

Mtahiniwa atunge kisa kinachoafiki methali kwamba uzuri wa nje hauwezi kukifanya kitu kiwe chema, wa ndani 

una umuhimu zaidi. 

4) SWALI LA NNE 

- Mtihaniwa aanze insha yake kwa maneno  aliyopewa. 

- Kisa cha mtahiniwa lazima kioane na yaliyomo katika mdokezo.  

 Mtahiniwa anaweza shughulika hali  zifuatazo 

1) Mlipuko wa bomu- aelezea alivyohangaika  kutoka katika Jengo na matokeo yake mfano vifo majeruhi n.k. 

2) Mlipuko uliosababishwa na kasoro katika nyanja za umeme na matokeo. 

3) Shuleni- Wanafunzi kutumia petroli  
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1. UFAHAMU  

(ALAMA 15)  

Ameshindwa kuielewa dhana ya demokrasia. Dhana hii ina fasiri nyingi kutegemea lengo la mtu/kundi la 

watu/mahali wanapoishi.  2xl=Alama 2  

b)  i)  Pale umma utakapojikomboa kimawazo.  

ii)  Kwa ujasiri kudai huduma bora.  

iii)  Uajibikaji pamoja na kuheshimiwa kwa mkataba wa kijamii.  

c) i)  Kinyang'anyiro cha madaraka.  

ii)  Wasio na madaraka watumia kila mbinu kuyapata.  

iii)  Walio madarakani hawataki kubanduka-hutafuta visababu vya kusalia  madarakani . 2xl=Alama 2  

d)  i)  Maafa  

ii)  Uharibifu wa mali  

iii)  Majeraha  

iv)  Ukimbizi wa raia nje na ndani ya mataifa husika  

v)  Dhuluma za kimapenzi dhidi ya wanawake  

vi)  Uhasama wa kikabila  

vii)  Kuzagaa kwa aina mbalimbali ya magonjwa Zozote 4xl=Alama 4 

e) i)  Hutumiwa na tabaka la viongozi kujinadi/hasa  wakati wa uchaguzi.  

ii)  Wanasiasa hujifanya kuwa wanayajali masilahi ya wanajamii kumbe huruma zao ni kilio cha mamba.  

f)  Mafalahi-wachochole, maskini, raia, penye ukavu  

 i)  Wanatupikia majungu-wanatufitini au wanatukosanisha.  

iii)  Ukarabati-Urekebishaji, utengenezaji, kubambanya.  

MUKHTASARI  

Swali (a)  

 Binadamu hupenda kujivika vilemba vingi kama vile kutukuzwa na kuheshimiwa, kuombwa ushauri na kutambuliwa.  

 Wengi hukataa kufanya jambo la halali kwa kuhofia kuiwa wajinga/ wanapokosa huona ugumu wa kuomba radhi/ samahani kwa 

sababu ataonekana mjinga.  

 Mara nyingi mkurugenzi huita mkutano na kutisha kuadhibu watakaochelewa na mwisho yeye mwenyewe akachelewa.  

 Huwa haombi msamaha (bali) hulaumu usingizi au gari.  

 Aghalabu tunapowakuza watoto, tunawafunza maadili mema/ tunawafunza umuhimu wa kuomba radhi wanapokosea wakubwa.  

 Kukosea ni kwa binadamu wale (na) huweza kuwa kwa makusudi au bahati mbaya.  

 Tunapofanya makosa ni lazima tuombe    msamaha ili kuondoa kero.   (lx7)  

Swali (b)  

 Waja wengi huogopa kusimama mbele za watu na kuwasilisha/ kutendajambo fulani. 

 Huwa hataki kukosea/hajiaminil huenda watu wakaona kasoro yake.  

 Hawajui kuwa kukosa njia ndiko kuijua.  

 Wanaweza kujadili maswala ibuka na pengine huyaunga mkono maoni ya wengine kwa sababu ya imani/maadili  

(nawe) hutaki kutoa msimamo ingawa dhamiri yako imekwazika na baadaye hulaumu wengine ilhali ulikataa 

kusimama na kutetea msimamo wako.  

 Wengi hujichukuwa watu muhimu sana na huona mkutano/sherehe hauwezi kufaulu ikiwa hawako/hutaka 

watambuliwe/majina yao yatajwe.  

 Tusiwe watu wanaotaka kutajwa au wanaolalamika ikiwa hatukuhusishwa kwenye jambo.  

 Unaposhuhudia jambo, usiogope kutoa usaidizi au ushahidi        (1x zozote 7)  

3.  MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40) 

a) Taja sifa mbili bainifu za irabu/u/.         (alama 2)  

- irabu ya nyuma 

- Irabu mviringe/hutamkwa na mdomo mviriongo.      2x1=2 

b) Tunga sentensi kwa kutumia kiwakilishi huru cha nafsi ya tatu umoja    (alama 2) 

Yeye atasoma kidagaa kimemwozea.        (1x2=2 

c)   Andia umoja wa sentensi zifuatazo        (alama 2) 



 

 

i)    Wakitaka tuwasamehe waje watuombe radhi  kwa waliyotufanyia. 

       Akitaka nimsamehe aje aniombe radhi kwa aliyonifania.        1x1=1 

ii) Yaliyosemekana ni kuwa yao yameharibiwa na binamuo. 

Lililosemekana ni kuwa lake limeharibiwa na binamuye.        1x1=1 

d)    Yakinisha.                                     (alama2) 

 Hasikii la mwadhini wala  la mteka maji msikitini. 

 Anaskia la mwadhini na lamteka maji msikitini.      1x2=2 

e) Bainisha shamirisho kipozi na kitondo katika sentensi ifuatayo.                 (alama 2) 

 Mama alimpikia mwanawe chakula  alichokitamanisana.          

             -Kitendo       kipozi 

f)    Tunga sentensi moja yenye chagizo ya mahali      na ya wakati.                                       (alama 2) 

 -Walinda uwanjani jana joni            1x2=2 

             mahali     wakati 

g)  Onyesha mfumo wa sauti katika tungo:      

       matumbwini.                                    (alama  2) 

K+KI+KKKI+KI                                  (4x½=2). 

h)  Tambua vipashio vya sarufi ya Kiswahili       (alama  1) 

- Sauti  

- Silabi 

- Neno 

- Sentensi           ¼ x 4=1 

i) Huku ukitoa mfano, eleza mantiki inayhopatikana katika kauli ya kutendua.   (alama 2) 

- Vitenzi katika kauli hii huwa na maana ya kinyume k.m funga - fungua fukia-fukua   kosa-kosoa 

j) Taja matumizi manne ya kiambishi “ki”        (alama 2)  

 Hutumiwa kuonyesha udogo wa nomino k.m kibuzi.  

 Hutumiwa kama kiamishi cha upatanisho wa kisarufi ngeli ya ki-vi. 

 Hutumiwa kufananisha na vielezi vya namna  mfano. 

 Hutumika mwanzoni mwa majina ya lugha k.v Kiswahili.       ½x4=2 

k)  Eleza maana mbili ya sentensi ifuatayo       (alama 2) 

 Jambazi  lilimwaibia Okoth gari jipya. 

 Jambazi liliiba gari likampa  Okoth. 

 Jambazi liliiba gari la Okoth.          2x1=2 

i)    Bainisha vishazi huru na vishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo                     (alama 2) 

Nitaenda maktabani ingawa ninaumwa na kichwa 

Kishuzi huru       Kishazi tegemezi      2x1=2 

m) Andika katika kauli ya kutendesha          (alama 1) 

 Ile pombe aliyokunywa Chacha ilimfanya alewe. 

 Ile pombe aliyokunywa Chacha ilimlevya.       1x1=1 

n)  Changana kwa kutumia mtindo wa kielelezo    matawi.      (alama 4) 

Mtoto ambaye amefika ni ndugu yangu. 

 

   S 
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mtoto  ambaye amefika            ni ndugu yangu 

o) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo.       (Alama 2)  

 Huzuni alisifu nduguye aliyekusanya takataka zote. 

 Huzuni alikashifu nduguye aliyetawanya takataka zote.     1x2=2 

p) Tumia neno “vibaya” kama: 

 Vyombo vibaya vimetupwa           (1x1=1 

i) Kivumishi 



 

 

 Vyombo vibaya vimetupwa 

 ii) Kielezi 

Aliimba wimbo huo vibaya.           1x1=1 

q) Tunga sentensi yenye kihusishi cha ‘a’-  

unganifu katika ngeli ya U-ZI.               (alama 1) 

 Ukuta wa nyumba umebomoka.               (1x1=1) 

r) Mbwa wetu amekatwa mkia. Geuza katika hali ya ukubwa.                           (alama 21) 

 Jibua letu limekatwa jikia/kia 

 Jijibwa letu limekatwa jikia.        (1x2=2) 

s) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya maneno haya.                             (alama  1) 

Mkembe, mkebe 

Senensi ina maana ya: 

mlabe- chombo cha bati kinachotumiwa kuweka vitu vidogo vidogo  

mkenbe - mtoto mdogo mwenye umri baina ya mwaka mmoja na miaka sita au kijana balighe ambaye hajoa. 

t) Weka shadda kwenye neno hili.           (alama 1) 

 Kiswahili. 

u) Toa maneno mengine yenye maana sawa na haya: 

i) Izara  -Fedheha /Aibu/Dosari        1x½=½ 

ii) Anisi -Furahisha/pumbaza/fariji       1x½=½ 

iii) Tumia ngali kutunga sentensi ili kuleta  maana ya:                             (alama 2) 

 Wanafunzi wangali wanacheza uwanjani       (1x1=1 

ii) Tendo kutoweza kufanyika kwa sababu ya wakati kupita.  

 Mwalimu angalikuwa na pesa angalienda ulaya.      (1x1=1 

4) ISIMU JAMII: (Alama 10) 

Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata. 

AZIZ: Ingia 46! Adams mbao Kenyatta, railways! 

SHIKU: Namba nane ngapi? 

AZIZ : Mbao ingia, blue. 

SHIKU: Nina hashuu. 

AZIZ: Blue Auntie. 

SHIKU: Sina 

AZIZ: Ingia. 46 Adams mbao, Kenyatta railways gari bebabeba. 

AHENDERA: Mimi sinako shirini. chukuako tu   kumi. 

AZIZ: Dinga inakunywanga petrol mzee 

AHENDERA: Kumi mingi 

AZIZ: Haaya ingia twende. Driver imeshon   twende. 

Maswali 

i) Eleza muktadha wa mazungumzo haya. 

 Hii ni sajili ya magari ya uchukuzi 

- Inatokea katika kituo cha matatu au barabara gari  linaposimama kubeba abiria. 

 -Kuna ufingo anayetangaaza kiasi cha nauli kwa wasafiri wanaotaka kulipa malipo nafuu. 1x4=4 

 Taja sifa sita za lugha iliyotumika katika mazungumzo haya. 

 Kuna matumizi ya lugha maalum k.v 46, ingia twende. 

 Kuna kitaja vituo mbalimbali ambako gari litapitia. 

 Ni lugha ya kuchanganya ndimi k.v driver 

 Inatumia misimu k.v hashru, dinga n.k 

 Haizingatii sarufi k.m inakunywanga, sinako n.k 

 Hutumia sentensi fupifupi 

 Ina uchesh mwingi. 
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  FASIHI 

1. Ushairi 

a) Mvua                1x1=1 

b)  

 Mvua ya ghadhabu fujo badala ya Baraka. 

 Madaraja kubebwa. 

 mvua kuvunja nyumba yake. 

 Mvua kutawanya mifugo yake. 

 Mvua kufagilia shamba lake. 

 Mvua kusomba mama yake na Ali. 

 Kuamvukizwa maradhi/Mbu.       Zozote 5x1=5 

c) (i) Masikitiko/kutamauka. 

  (ii) Huzuni          2x1=2 

d) Mvua iliyotarajiwa iligeuka balaa       1x2=2 

e) (i) Mtunzi anasikitikia mvua iliyonyeshea shamba lake. 

  ii) Alitaka kupalilia angalau apate chakula. 

  iii) Aidha, alitaka maji ya kupikia na kunywa pamoja na jamaa wake. 

  iv) Anasikitikia uharibifu wa mvua.  

    Tuzo 

    Iwe kwa aya moja kwenye usemi wa taarifa. Sentensi nne zibainike wazi.  4x1=4 

f) Kubananga/kufinyanga/kubirua/ukiushi wa kisarufi/ukiushhi wa kisintaksia; kutosheleza vina. Mfano. 

  Hasira nzima chugu badala ya chungu nzima 

  Inkisari kupata mizani. Kwa mfano; uharabu badala ya uharibifu. 

  Tabdila kuzua upekee wa lugha. Kwa mfano; mvuwa badala ya mvua. Zozote   3x1=3 

g) Ina mizani miichache kwenye msororo wa mwisho ukilinganishwa na mishororo mwingine. 8:16  1x1=1 

h) (i)     Ombi kwa mola. 

  (ii) Rafiki  2x1=2 

   SEHEMU B: TAMTHILIA 

  Mstahiki Meya 

2)  

 a) Msemaji    - Bili 

  msemewa   - Meya 

  mahali -Afisini kwa Meya 

  Tukio  -Bili anamshawishi Meya kwa  kutoa mpango mzuri wa namna  ya kuifilisi baraza kwa kupitia  

  au kushirikiana na mwanakandarasi     4x1=4 

 b)  Tashbishi 1x2=2 

 c) Msemaji- Bili 

    - msaliti 

    - mfisadi 

    - Mwenye tama 

    - Mbinafsi 

    - mjanja 

    - mnafiki- Anajifanya rafiki wa Meya lakini analenga kufaidika/maslahi yake. 

    - mpenda makuu. Alitamani mkewe ajifungulie ngambo. 

  Msemewa - Meya 

 Mlafi-Anabugia chakula kingi - chai na mayai  

 Mwoga- Anaogopa kwenda jela 

 Katili- haoni shida mtoto mmoja akifa  



 

 

 Mbinafsi 

 Mwenye kuburi- anamwambia  Siki kuwa anaweza kuchaguliwa mara kadha. 

 Mwenye mapuuza - anawapuuza wafanya kazi. 

 Mwenye tama - ya mali 

 Laghai/mwongo - Dawa zipo njiani 

 Mnafiki 

 Mbadhirifu- Anampeleka Bili hoteli za kifahari 

 Dikteta- anatumiwa mabavu kutawala 

 Mwenye kitisho - mjinga – mbaguzi       (Zozote 4x½=2) 

d) Taswira 

- Waridi anaeleza kuwa hamna maji zahanatini, nzi wamejaa na hii inachora hali halisi ya jisni zahanati ni chafu. 

- Uvundo na maji taka inachora picha ya mji ulivyo mchafu. 

- Wafanyakazi wanavyokibizwa na polisi kutembeza virungu na risasi inachora picha ya utawala wa kidikteta na 

mbaya. 

- Siki anapomwambia Meya kuwa anaingiza kidole kwenye mzinga wa nyuki unaonyesha hatari. 

- Siki alimwambia Meya kutowashirikisha wananchi ni sawa na kukanyaga nyoka -hatari. 

- Mwandishi anapotuelezea meza ya makuli ya Meya kwamba imejaa mayai na vya kula anatuchorea taswira ya 

ulafi.          Zozote 5x1=5 

   Balagha 

 Kweli killio chetu kilisikika palepale.Nani atatuchezea? Hii inasisitiza maombi waliokuwa wakiomba - mhubiri na 

Meya. 

 Hilo tumefanya lakini wapi?- kukata tama  

 Nende wapi bwana? Mji wenyewe ndio hivyo unavyoona (mji hakuendeki kwa sababu ya uvundo na mgomo). 

 Naam kasi yote ya nini Waridi? Au dawa zimeingia? 

 Siasa gani hiyo? 

 Chaguo la wananchi - kwa nini basi kulalamika?  

 Au unafikiri pakawa na fursa nyingine hii leo ya kuchagua viongozi matokeo yatakuwa tofauti sana? 

   (Zozote 5x1=5) 

3) Sheria na mamlaka ya Meya kuzidi 

 Sheria ya kugawana gharama katika matibabu. Asemavyo Waridi, sheria hii ilitolewa na wakubwa (Uk.3). Kwa 

mujibu wa sheria hii ni sharti wanaotafuta huduma za afya wazilipie. Huu ulikuwa mzigo kwa wanacheneo. 

 Sheria ya misitu imeshika kasi kwa mujibu wa mama Dadavuo Kaole. Sheria hii imefanya bei ya makaa kupanda 

kiasi kwamba wananchi hawawezi kununua makaa (uk. 5). 

 Kuna sheria na mipango ya maendeleo ya miaka mia moja ‘Millenia’ isiyo na manufaa kwa mwanacheneo. 

Kwingineko, pana sheria na mipango muhimu ya maendeleo ya miaka kumi inayopuuzwa na Meya. Meya 

hamakinikii mambo muhimu kwa baraza lake. 

 Pana sheria inayoongoza kandarasi. Meya anasema kuwa angefungwa miaka saba iwapo angepatikana na  hatia ya 

kuvunja kandarasi (uk.29). Sheria hii ni mzigo kwa baraza kwani linalazimu masharti ya kandaras 

 yaheshimiwe hata pale kazi haijatekelezwa kikamilifu. Huu ni ufsadi. 

 Meya anatumia sheria kandamizi za baraza kuamuru madiwani kuongezewa mshahaa kila kuchao. Aliamuru 

nyongeza bila kushaurinana na diwani anayesimamia uchumi na kazi. Huku kuwaongeza wananchi walipa kodi 

mzigo. 

 Aidha, Meya  likuwa na mamlaka ya kuajiri watu kazi na kuwafuta. Alifunuafunua faili afisini huku akisema 

angewafuta kazi baadhi ya wafanyakazi. Alimajiri mhazili ambaye mwenyewe anasema hakufunza kufanya ile 

kazi. Wanaostahili kazi hukosa kazi kwa njia hii. 

 Licha ya kuwa na Baraza la madiwani, inaonekana Meya hakumsikiliza mtu yeyote. 

 Uamuzi wake ndio sera na sheria ya Cheneo. Madiwani wanashadidia wazo hili wanaposema Mstahiki Meya 

alikua na uwezo mkubwa. 

 Meya alikuwa na uwezo wa kuwateua wahudumu katika kamati mbalimbali za baraza. Yeye ndiya mwenye 

uwezo wa kuziunda kamati hizi na kuzibunja apendavyo. kamati zisizo na maana zilifuja fedha za umma. 

 Sheria ya kuwajibika kwa kundi la viongozi wenye sauti moja zilimpa Meya uwezo wa kuwalazimisha madiwani 

wote jukumu ya wajibu wa kumuunga mkono. Maamuzi yote mabaya na mazuri katika  baraza yaliungwa na 

madiwani chini ya uongozi wa Meya. Zosi Huku ni kuwalazimishia watu maamuzi hasi. 

 Meya anatumia ‘Riot Act’ (uk. 49) inayompa mamlaka ya kuwasomea madiwani pinzani na hata kutumia askari 

kuvunja maandamano au mikutano inayokisiwa kuwa si halali. 



 

 

 Wananchi wanakosa jukwaa la kuwasilishia malalamisi yao kutokana na sheria hii. 

 Meya angetumia ‘Mayors Act ‘ (uk. 88) kumchukulia hatua kali mtu yeyote aliyekisiwa kuwa kizuizi katika 

uongozi wake. Sheria hii iliwalazimu viongozi wenye mawazo pevu kama Diwani III kunyamazishwa kwenye 

vikao, kutengwa kasha kulazimishiwa maamuzi yasiyofa. 

 Meya ana mamlaka ya kutumia fedha za Baraza kwa hiari yake. Anaamua kugharamia huduma za usafiri wa 

mhubiri na kuahidi kumplipa shilingi laki moja. Angempa mtu yeyote fedha za baraza. 

 Meya ana uwezo wa kujistarehesha atakavyo na rafiki yake. Angeburudika katika mikahawa za kidahari na 

familia za rafiki yake. Alimwalika Bili na familia yake  

 kustarehekwa gharama yake-mgao  wa starehe, ‘Entertainment vote.”  Zozote 10x2=20 

4) Muktadha 

i) maneno ya Mzee Butali 

ii) Anaongea na Bi. Margaret/Mwalimu mkuu wa shule ya Askofu Timotheo 

iii) Wamo afisini mwa Mwalimu Mkuu. 

iv) Anastaajabikiauja-uzito wa Sela huku akiwa mwanafunzi. Anashangazwa na kufeli kwa malezi ya watoto shuleni. 

b) Mambo ya kujivunia katika elimu 

i) Wasichana wanaendeleza elimu yao hata baada ya ujauzito. 

ii) Walimu wanawapa wazazi na wanafunzi ushauri unaofaa. Kwa mfano, Bi Margaret aliapendekezea wazazi wa Sela 

na wenake kuwatafutia shule za kutwa ili kuwatunza baada ya kujifungua. 

iii) Hali ya maisha ya wasichana inachunguzwa kila wakati. Sista alifanya uchunguzi kila mara. 

iv) Elimu inatolewa kisawa baina ya wasichana na wavulana 

v) Ni elimu inayokuza vipawa vya wanafunzi tofauti na academia.  ulikuwa na tamasha zz nyimbo na drama katika 

shule ya Askofu Timotheo. 

vi) Jamii hii inaunga mkono elimu liwe liwalo. Wazee wa kijiji walimshauri Mzee Butali kumrudisha Sela shuleni. 

vii) Wazazi wanahusishwa katika maamuzi muhimu kuhusu elimu ya watoto wao.  Kwa mfano, mzee Butali na 

mkewe walialikwa shuleni ili  kujadili hali ya mtoto wao Sela. 

c) Mzigo wa mwenzio Kanda la Usufi 

  Methali hii ina maana kuwa mtu huona mzigo, shida na matatizo ya wengine yakiwa nyepesi kama ukanda wa 

usufi. methali hii hutumiwa kutukumbusha kuwa aghalabu mtu huidharau shida iliyomfika mwenzake au haioni 

kama ni kitu. mfano. 

 Mzigo wa wazazi wa wale wasichana waliotungwa mimva ulikuwa kanda la usufi kwa mkkuu wa shule, Bi. 

Margaret. Alipoaita shuleni alirejelea kupata mimba ka wale wasichana kama tukio la kawaia. Uk 62. 

 Mzee Butali kuwafukuza Sela na mama yake nyumbani kwa kua Sela ni mjamzito. Tatizo hili la malezi ya Sela 

hayakua mzigo kwa bali ka mamake. 

 Chris kujifanya kua ni mgonja ili we na uhusiano wa kimapenzi na Sela. Kwa Sela, Chris ni kanda la usufi. 

Hakujua kuwa suala hili lingetokea kuwa mzigo kwake. 

 Uhusiano a kimapenzi unaonekana kama  

 kanda la usufi lakini athari zake zinakua nzito wakati Sela anaringwa mimba na Chris masazu katika mchezo huu. 

 Chris anaiona mimba ya Sela kama kanda la usufi anamlaumu ka kutojikinga. 

 Mimba ya Sela ambayo ni mzigo kake ilionekana kua mzigo mwepesi sana kwa masazu. 

 Sela alipmwarifu Mazazu kuhusu mimba yake, masazu alimwandikia na kumambia, ’Yajapo yapokee’ uk 62. 

 Sela alitamani sana kua na mwanawe hivyo, kumkosa mwanawe, ukaa mzigo kwake. Mzigo huu ulikua kanda la 

usufi kwa Masazu. Masazu alishinikiza kna kulazimishwa na Sela wamwendee mwanao kadogo. 

 Mzigo wa mimba za wasichana wale watatu ulikuwa ni kanda la usufi kwa  wanafunzi wengine. mwalimu mkuu 

alipotangaza kuwa wasichana wale watatu wamwone ofisini mwake, vicheko vya chini kwa cini vilianguliwa. Uk 

62. 

 Wasichana wanapopimwa, Sela anagunduliwa kua na mimba. wazazi wanaitwa shuleni. Babake (Mzee Butali) 

anaelekea kuwalaumu walimu kwa sababu ya bintiye. Walimu wana majukumu magumu ya  kuwasomesha na 

kuwashauri wasichana hawa lakini kwa Mzee Butali ni kanda la usufi. 

 masazu akiwa Dafina anafanya kazi ya kijungu jiko. Sela anapojiunga naye anaogezaa  mahitaji yao. Mzigo wa 

kuikimu familia uliachiwa mazazu ni kanda la usufi kwa Sela. 

 Sela anamachia mamake na dadake kazi ya kumlea mtoto. Si kazi rahisi, hasa kutokana na ufukara mkuwa 

unaowasonga. Sela anamfuata Masazu, Dafina na kumacha mtoto wake Kadogo alelewe na Rozina na mamake. 

kwa Sela, ulezi wa Kadogo ni kanda la usufi.       (6x1=6) 

  

 



 

 

 

b) Changamoto za wahudumu wa nyumbani/yaya 

 Kuchokozwa kimapenzi na mabwana wenye nyumba kwa mfano Bwana Mwatela kwa Kananda. 

 Wanauzwa utumwani kwa mfano Mwatela alimuuza Kananda kongo. 

 Kupea ahadi za uongo kwa mfano Mwatela anamhadaa Kanda kwamba angemuoa baada  ya kujifungua hata 

hivyo anamnyang’anya mtoto wake. 

 Wanatishiwa, kwa mfano, mwatela anamtisha Kananda kua angemuua iwapo angethubutut  

 kumwambia mkewe kuwa ujauzito huo ulikua wake Mwatela. 

 Wananyang’anywa wanao, kwa mfano, mwatela anamnyang’anya Kananda mwanaye, mwakitaa baadaa ya 

kujifungua. 

 Wanapiganishwa na wanao. mwatela alitumia uongo kumchochea Mwakitawa hadi akamuumiza mamake kwa 

jiwe. 

 Wanakumbwa na upweke. mwakitawa alikua na upweke na huzuni baada ya kutenganishwa na mwaknaye, 

mwakitawa. 

 wanasingiziwa wizi. mwatela anadai kua Kananda alikuwa mmoja wa majabazi waliokua wakitaka kumteka nyara 

mwakitawa. 

 Wanafanyiwa ukatili. Mwatela aliwazia hoja ya kutafuta majambazi wamuue Kananda. 

 Hawana uwezo wa kuwachukulia hatua za kisheria watu wanaokiuka haki zao. 

5)  Kidagaa Kimemwozea  

   Hila ya viongozi   

 Viongozi wanawatia gerezani wanaowapinga Yusufu anafungwa Jela na Nasaba Bora 

 Viongozi wanatumia propaganda kwa Nasabaa Bora anasema amekwezwa uongozini na Mungu. 

 Kutumia vigaragozi- Balozi kama anamsaifu Nasaba Bora kwa uongozi bora. 

 Vitisho- kusema kuwa anayepinga Nasaba Bora anapinga Mungu. 

 Matumizi ya Hongo- Nasaba Bora anahonga majaji ili waufiche uovu wake (Zozote 5x2=10 

  Tamaa 

 Tamaa ya sifa na mali imemfanya Majisisu kumwibia Arnani mswada wake. 

 Nasaba Bora amawapokonya raia mashamba yao ili ajitajirishe. 

 Wakoloni walijitengea mashamba makubwa kule sokomoko. 

 Nasaba bora ameficha faili kwa tamaa ya kupewa hongo. 

 Tamaa ya mali inawafanya wakoloni na hata viongozi wa Tomoko huru. 

 Balozi anamsifu Nasaba Bora  ili aendelee kufaidika kutokana na mfumo huo. 

 Tamaa ya anasa na kujitakia makuu vinamfanya Michelle kuvunja uchumba na Majununi. 

 Lowela anaachia masomo kiato cha tatu kwa sababu ya tama ya anasa. 

 Tamaa za kimwili zinamfanya Nasaba Bora kungilia mapenzi na  msichana mdogo. Fao pia anasukumwa na tama 

hiyo hivyo 

 Wakuu katika Jeshi la wanahewa wanaongozwa na tama kupokea hongo ili wamwajiri Madhubutu. 

 Viongozi wanaongoza na tama kuchukuwa pesa zilizonuia kujenga hospitali kuu hapo Sokomoko. 

   (Zozote 10x1=10) 

6)  Hadithi Fupi 

a) 

 Haya ni maelezo ya mwandishi  

 Anasimullia juu ya Duni na Jamila  

 Ni asubuhi baada ya Duni kurudi  amelewa na kumpiga mkewe usiku wa kutangulia. 

 Duni alikuwa amerauka na kumshughulikia mkewe alivyo desturi yake. Walikuwa wameongozana hadi bafuni. 

              (Zozote 4x=4) 

  b) Duni 

 Mlevi- Alikuwa mlevi wa kupindu 

 Mcheshi- kupitia kwa mojibo zake  aliwakebehi watu. 

 katili- Alimpiga na kumuumiza mkewe kia mara. 

 Mpishi bora -Mkewe alimpenda kwa sababu ya pishi maridhawa. 

 Mwenye mapuuza- Alipuuza malalamiko ya watu kuhusu fujo zake  za usiku. 

 JasiriI- Alirudi kila siku usiku akipiga kelele bila kuogopa uwezekano wa kushambuliwa. (Zozote 4x1=4) 

  Jamila 

 Mvumilivu- Anavumilia mateso katika ndoa. 



 

 

 Mwenye mapenzi ya dhati- anampenda mumewe kwa moyo wake wote. 

 Msivi- Alijua siri ya mapenzi yake kwa duni lakini hakumwambia yeyote. 

 Mwenye msimamo dhabiti- anakataa kushawishiwa na watu ili avunjea ndoa yake. 

 Mwenye matumaini- Hakatishwi tama na tabia a mumewe.             (zozote 4x1=4) 

c)  Kinaya katika  

 Ni kinaya kwamba Jamila msichana mrembo wa miaka ishirini na mitatu anakubali kuishi kwa ndoa yenye 

masaibu mengi. 

 Ni knayaka kwa Duni anaishi mtaa wa tabaka la kadri wanaofanya kazi ila yeye anawapigia kelele kia siku 

akitoka ulevi. 

 Ni kinaya kwamba Jamila anaendelea kumpena Duni ambaye hupiga na kumuumiza kila mara. 

 Ni kinaya kwamba duni baada kulia kwa kwikwi na kwomba msamaha, hurudia tabia ile ile ya kumdhuhimu 

mkewe baada ya kulewa. 

 Ni kinyaya kwa Duni kumwita Jamila Dii na dakika inayofuata ananmgeukia na kumpiga teke. 

7)  Tamaa na ubinafsi ndio chanzo cha migogoro na maovu katika jamii. 

   Samaki wa nchi za joto 

 Christine ana tama ya mapenzi na Peter ambaye ni mzungu. Hali hii inamfanya kutungwa mimba na Peter kisha 

baadaye anaiavya mimba hiyo. 

 Tamaa ya mali na ubinafsi inamfanya Peter kuwapunja wachuuzi wa Samaki. 

 Tamaa pia inamwingiza Peter katika biashara haramu ya kununua na kuuza dola na inaleta mgogoro kati ya Peter 

na Tajiri - kuhusu noti bandia. 

   Mke Wangu 

 Tamaa ya msimulizi ya kutaka kazi ya offisi inamfanya kukosa kazi na kudharauliwa na Aziza. 

 Tamaa ya Fedhela Salim ya anasa inamfanya  kukwataliwa na wanaume wa kumwoa. 

 Tamaa ya msimulizi kutaka mke ambaye hajasoma na ambaye atamfundisha, inamfanya kumwoa Aziza ambaye 

anamdharau na wanazozana kila wakati. 

   Damu Nyeusi 

 Tamaa ya masomo ng’ambo inamfanya Fikirini kuteseka  

 Tamaa ya mali inafanya wamerakani weusi kuiba na hivyo basi mwafrika yeyote anachukuliwa  mwizi. 

 Tamaa ya mali inamfanya Fiona kumwibia fikirini na hata kutaka kumwua. 

  Maeko 

 Ubinafsi wake Duni unamfanya kulewa na kuwapigia watu kelele akiwa mlevi na hata kumpiga Jamila. 

 Salim naye anamtaka Jamila amwache Hariduni na atoroke naye amwoe kula chakula kitamu inamfanya avumiliea 

mateso na mapigo kutoka kwa hari duni. 

  Kanda la usufi 

 Chris Masazu ana tama na inamfanya kumpa Sela mimba kisha Sela anaacha shule na mgogoro unazuka kwao Sela, 

mamake na Sela wanafukuzwa. 

 Tamaa ya Askufu Timotheo ya kuwaandikia wavulana Barua inawaingiza katika mapenzi mapema na kuwafanya 

wafukuzwe shule baada ya kuwa waja wazito. 

 Tamaa ya Chris na Sela ya kutaka kuishi na mtoto wao unawasukumia kaika mauti. 

   Kutaja hadithi al. 1x5=5) 

   Hoja tatu 3x5=15) 

   Fasihi Simulizi 

   Majibu 
a)  i) Vivugo- Ni majisifu yanayotungwa papo kwa papo na kughaniwa na mtunzi anayesifu. 

ii) Rara - Hadithi fupi ya kishairi ambayo husimulia mabo ya kubuni. 

iii) Pembezi- Husifu watu wa aina fulani katika jamii kutokana na mchango wao na matendo yao. 

iv) Hodi ya- Ni nyimbo za kazi zinazoimbwa wakati watu wanafanya kazi.   (Zozote 4x1=4) 

b) i) 

- Methali zinasehemu mbili 

- Hutumia tamathali za usemi 

- Ufupi wa urari wa maneno 

- Hukubaliana na jamii husika 

- Hulnganisha mambo na hali         (Zozote 4x1=4) 

ii) Jazanda- Avumaye baharini ni papa 

ii) Sifiara- Mgeni ni kuku mweupe 

iii) Tashihisi- Chui naye ana mkwe 

iv) Taktiri- Haraka haraka haina Baraka 

v) Taswira- Dunia ni mtu mkavu kiumbe usiegemee 



 

 

vi) Tashbihi- Juzi na jana ni kama leo 

vii) Tashtiti- Pilipili usioila yakwaashiani?       (Zozote 6x2=12) 
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1. Umeteuliwa kuwa katibu wa jopo linalochunguza chanzo cha wa  usalama nchini. Andika ripoti yako. 

2. Serikari ya ugatuzi imekumbwa na changamoto nyingi. Tetea kauli hii. 

3. Usiopoziba ufa utajenga ukuta. 

4. “Tangu siku hiyo nilifahamu fika kuwa mtu yeyote anaweza kufanikiwa maishani bila kujali asili yake 

mradi tu awe na nidhamu na atie bidii katika afanyalo. 
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 UFAHAMU 

 MOJAWAPO ya Nomino ambazo ngeli zake zinakutokubaliana kwingi miongoni mwa wanasarufi wa Kiswahili 

ni ‘maiti’. Walimu na wapenzi wengine wa sarufi ya Kiswahili huchelea kueleza kwa katika mahali pa ‘maiti’ 

katika Mfumo mpya wa uanishaji wa ngeli uitwao upatanisho wa kisarufi. 

 

 Binafsi, niwahi kukabiliwa na swali lihusulo ngeli ya Nomino ‘maiti’ ingawa jawabu kwa kawaida huambatana na 

maelezo marefu ambayo dhamira dhamira yake ni kajaribu kuutilia nguvu mwegemeo wangu. Ninadhani hata 

wewe umewahi kukumbana na hali sawa na hiyo! 

  

 Kwa Muhtasari, uanishaji wa ‘maiti’ kingeli una uambaji ngoma wa aina mbili kama zilivyo ngeli nyinginezo 

kadhaa. Wanasarufi Fulani hudai kwamba Nomino inapaswa kuingizwa katika ngeli ya (I – ZI) ilhali wenye 

maoni tofauti hushikilia kwamba inapaswa kuwa katika ngeli (A – WA). Sababu zitolewazo na wanasarufi hao 

kuhusiana na misimamo yao, ukisikiza kwa makini, utaona kwamba zina mashiko ya aina fulani. 

 

 Awali, nilieleza kwamba vipo vipengele vingine ambavyo vinaweza kuchukua mkabalakati ila si suala la ngeli! 

Haiyumkiniki kudai kuwa Nomino moja inaweza kuinia katika ngeli mbili tofauti. Kwa hivyo, kinachohitajika ni 

ukubalifu kuhusu kuhusu mahali pa Nomino yenyewe katika mfumo mpya wa uanishaji wa ngeli bali si maelezo 

marefu ya kushawishi. 

  

 Katika makala haya, ninadhamiria kuonyesha sababu mbalimbali zinazowafanya wenye mikabala miwili tulioitaja 

kuliweka neno hilo katika mbili tofauti. Baadaye, nitapendekeza njia ambayo kwayo utata huo unaweza 

kutatuliwa. 

  

 Wanaoshikilia msimamo wa A – WA wanatoa sababu kadha zinazoelekeza tazamo wao. Wanatumia methali jadi 

zilizotumika nomino maiti pamoja na tamaduni nyingine zinazohusiana na sherehe za matanga na mazishi ya 

Waswihili kushadidia madai yao. Wanadai kwamba methali hizo zimetumia kirejeshi (ye) na viwakilishi nafasi 

ambata ‘u’ au ‘a’ kurejelea maiti. Vitambishi hivyo hujitokeza katika ngeli ya A – Wa katika hali ya umoja. 

Baadhi ya methali hizo ni pamoja na:- 

1. Adhabu ya kaburi aijuaye maiti. 

2. Maiti haulizi sanda. 

3. Aibu ya maiti aijuaye mwosha. 

 



 

 

 Kwa mujibu wa mila na itikadi wa Waswahili, inasemekana kwamba Kisomo anachosomewa maiti kaburini mara 

tu baada ya kuzikwa huitwa talkini. Hapa, kiambishi ‘a’ katika neno ‘anachosomewa’ hurejelewa na kudaiwa 

kwamba kunayo sababu maalumu iliyowafanya Waswahili kutotumia kiambishi kiwacho chochote kila mathalani 

(i) ya upatanisha wa sarufi katika ngeli ya (I – ZI), na badala yake kutumia kiwakilishi nafsi-ambata (a) 

  

 Sababu nyingine itolewayo kuunga mkono madai ya wanasarufi hao ni ile ya heshima au uluwa. Wanasema 

kwamba ijapokuwa maiti uhai, heshima yake ingalipo na ndiyo sababu hufanyiwa mazishi maalumu. Kwa maiti 

hiyo hiyo, methali, ‘mimi mbega nafa na uzuri wangu’ hutumiwa kushadidia suala hilo la heshima ya maiti. 

 

 Aidha, majina ya heshima ambayo huendelea kutumiwa na walio hai kumrejelea aliyeaga dunia miaka mingi 

baadaye ni ushahidi mwingine unaolezea sababu ya kuwekwa kwa nomino maiti katika ngeli. Majina hayo  

 ni ‘marehemu’ na ‘hayati’. Tunasema, ‘Marehemu kakangu alikuwa muungwana sana au; Hayati Mwinyihatibu 

alitufanyia mambo mengi.’ Ushahidi mwingine utolewao, kuunga mkono msimamo huo ni ule wa kuwepo kwa 

kisawe cha maiti; mfu, ambacho hutumia kiwakilishi nafsi – ambata (a) 

Tunasema, ‘Mfu amezikwa’ wala si ‘mfu umezika’. 

  

 Wanasarufi wenye msimamo wa pili hudai kuwa maadamu hamna uhai na hisia katika maiti; kigezo muhimu 

kielekezacho uingizwaji wa Nomino katika ngeli ya A – WA, basi Nomino inapswa kuingizwa katika katika ngeli 

ya (I – ZI) kama vilivyo vitu vingine vingi ambavyo havina uhai wa na sarufi hao wanaendelea kudai kwamba 

haiyumkiniki kudai, ‘Maiti wake anazikwa kesho’ ila tunasema, ‘Maiti yake itazikwa kesho,. Maoni ya wanasarufi 

hawa ni kuwa mairi ‘inapaswa’ kuchukuliwa kama nomino yenziwe mzoga ambayo iko katika ngeli ya U – I. 

Wanaendelea kudai kwamba suala la heshima lina umuhimu mdogo likilinganishwa na ‘uhai’ na ‘hisia’ 

  

 Ipo haja ya kuafikiana kuhusu ngeli moja ya nomino ‘maiti’ na nyingine kadha zenye utata. Ili kufanikiwa 

kuifanya hivyo, jambo moja moja linapswa kupewa kipau mbele: Kuzibwaga imani na misimamo ambayo 

tumekuwa nayo kwa muda mrefu kuhusiana na nomino husika na kwa radhi, kukumbatia mjadala na kujifunza 

upya. 

 maswali 

1. (a) Yape makala uliyosoma anwani mwafaka.       (Alama 1) 

 (b) Taja mitazamo miwili inayotumika kuanisha neno maiti ki-ngeli     (Alama 1) 

 (c) Si sawa kuweka neno maiti kwa ngeli mbili. Eleza      (Alama 1) 

 (d) Tetea msimamo wa ki-mila kwa kuanisha maiti katika ngeli.     (Alama 3) 

 (e) Onyesha sababu inayofanya maiti kufanyiwa mazishi maalum.     (Alama 2) 

 (f) Pendekeza mbinu ya kutatua mgogoro uliopo wa kuanisha neno maiti ki-ngeli   (Alama 2) 

 (g) Eleza maana ya; 

  (i)  Maiti haulizwi sanda.         (Alama 1) 

  (ii) Adhabu ya kaburi aijuaye maiti.        (Alama 2) 

  (iii) Mantiki  

2. UFUPISHO 
 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayaofuata. 

 

 Tume ya kutathmini mishahara (SRC) inafaa kuchunguza kwa makini pendekezo la kutaka umri wa kustaafu kwa 

watumishi wa uma upunguzwe kutoka miaka 60 hadi 55. 

 

 Kulingana na SRC, kupunguzwa kwa umri wa kustaafu kutasaidia kupunguza mzigo mzito wa mishahara ambayo 

hupewa wafanyikazi wa umma na kuacha kiasi kidogo tu cha fedha wa ajili ya miradi ya maendeleo. Kufanya 

hivyo ni sawa na kukata mguu kwa sababu una kidonda kabla ya kuutafutia matibabu. 

 

 Ikumbukwe kuwa, umri wa kustaafu kwa watumishi wa umma nchini uliongezwa miaka mitano iliyopita kutoka 

miaka 55 hadi 60 baada ya Serikali kung’amua kuwa zaidi ya wafanyikazi 20,000 wa umma na walimu walitaka 

kulipwa pensheni, hivyo kuwa mzigo mkubwa kwa Serikali. 

 

 Wakati mjadala wa kutaka kupunguza mishahara minono ambayo watumishi wa umma wanapokea na kuacha 

masazo kwa ajili ya maendeleo kuzuka mwezi Machi, mwaka hu, Rais, naibu wake pamoja na baraza la mawaziri 

walitangaza mishahara yao ipunguzwe. Rais pia aliwashinikiza wakuu wa mashirika ya umma kufuata nyayo la 

sivyo wapigwe kalamu nyekundu. 

 



 

 

 Mathalani, wasomi wa masuala ya uchumi nchini China, ambapo umri wa wastani wa kustaafu ni miaka 53, 

wanajikuna kichwa sasa ili kutafuta mikakati ya kuongeza umri huo hadi miaka 65 katika kipindi cha miongo 

miwili ijayo kutokana na kiasi kikubwa cha fedha kinachotumika kuwalipa wanaostaafu pensheni zao. 

 

 Wasomi wa uchumi nchini humo wanadai kuwa pengo lililopo, baina ya umri wa kustaafu wa miaka ma wastani 

wa umri ambao. Wachina wanastahili kuishi wa miaka 75, ni kubwa mno hivyo kuongeza uwezekano wa mtu 

kuendelea kuchukua malipo ya baada ya kustaafu kwa zaidi ya miaka 10. Kwa mujibu wa wanauchumi, hali hiyo 

imesababisha Msongamano mkubwa katika hazina ya malipo ya uzeeni. Suala hilo lilisababisha Serikali kualika 

masharika mbalimbali duniani yakiwemo Benki ya Dunia na Shirika la Wafanyikazi Ulimwenguni (ILO) kutoa 

mapendekezo ya kuhusiana na hali hiyo. 
 

 Benki ya Dunia ilishauri China kuongeza umri wa kustaafu ili kupunguza kiasi kikubwa cha fedha zinazotumika 

kulipa waliostaafuu malipo ya baada ya uzeeni. Nchini Uturuki, mtu anatakiwa kustaafu baada ya kuifanya kazi 

kwa kipindi cha miaka 25. Hiyo inamaanisha kuwa mtu akianza kuifanya kazi akiwa na umri wa miaka 20 

atatakiwa kustaafu anapotimiza miaka 45. 
 

 Hata hivyo, hatua hii ya kustaafisha watu mapema, imekuwa na athari chungu nzima kiuchumi nchini humo huku 

ikikadiriwa kuwa kufikia mwaka wa 2045 taifa hilo litakuwa likitumia asilimia 6 ya mapato yake kulipa pensheni, 

endapo mambo hayatabadilishwa. 
 

 Hayo ni mataifa machache kati ya mengi ambayo yamejaribu kupunguza umri wa kustaafu na kujutia baadaye. 

Serikali inafaa kutafuta njia mbadala kukabiliana na tatizo hilo na wala sio kuwaachisha kazi mapema. 
 

 Maswali  

(a) Kwa maneno yasiyozidi 50, Eleza sababu za kuoengeza umri wa kustaafu kutoka miaka 55 hadi 60 na athari zake.

             (Alama 7) 

(b) Kwa maneno yako mwenyewe Fupisha aya tatu za mwisho. Tumia maneno 70.    (Alama 8) 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Eleza miundo miwili ya silabi          (Alama 2) 

(b) Badilisha kiwakilishi kimilikishi kuwa kiwakilishi kionyeshe katika sentensi hii: 

  Chake kilipatikana chini.         (Alama 1) 

(c) Tunga sentensi moja kutofautisha mfinyo na mvinyo.      (Alama 2) 

(d) Tumia mzizi ‘fupi’ kama kiwakilishi kitenzi katika sentensi moja.    (Alama 2) 

(e) Ainisha chagizo katika sentensi ifuatayo; 

  Wanafunzi wote waliondoka kwenda nyumbani jana alasiri.     (Alama 2) 

(f) Yakinisha kwa udogo. 

 Mvulana asiyeeleewa lugha hiyo hakuizungumza vizuri.      (Alama 2) 

(g) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha jedwali 

 Alifika karamuni kisha akaondoka upesi sana.       (Alama 4) 

(h) Tumia paradensi kwa sentensi mbili tofauti kudhihirisha matumizi tofauti.   (Alama 2) 

(i) Taja aina mbili za maktaba.         (Alama 2) 

(j) Andika katika usemi ripoti. 

 Nikiondoka leo jioni, “mtalii mmoja akasema, “Nitafika kwetu Jumanne ijayo,”    (Alama 3) 

(k) Bainisha virai vumishi katika sentensi zifuatazo.       (Alama 2) 

(a) Kijana yule mpole sana ni wake. 

(b) Mkulima mwenye lile shamba kubwa ameaga dunia. 

(l) Akifisha 

Mstahiki Meya alishindwa kabisa kuona thamani ya binamuye Siki kila siku alisikika akisema kwa nini 

binamu yangu anawachochea wanacheneo.       (Alama 4) 

(m) Geuza maneno yalioyopigwa mstari yawe katika hali iliyopewa mabanoni.   (Alama 2) 

 (i)  Alitia hazira alipochelewa sana.(kitenzi) 

 (ii) Babu Hupenda kucheka. (kivumishi)      

(n)  Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia kiunganishi cha masharti, hali timilifu; wakati ujao   

              (Alama 2) 

  Asha na John wamejisajili. 

  Asha na John watachagiliwa tena. 

(o) Tumia la katika sentensi katika kauli ya kutendeshea.      (Alama 2) 

(p) Tunga sentensi moja yenye viwakilishi visisitizi vya ngelI ya K U     (Alama 2) 

(q) Eleza maana tofauti za sentensi ifuatayo.        (Alama 2) 

(r) Andika kinyume cha; 



 

 

 Wazee walifukua shimo lililpfunikwa.        (Alama 2) 

4. ISIMU JAMII 

 Kwa kurejelea mifano mwafaka, Thibitisha kuwa Kiswahili ni Lugha ya kibantu.   (Alama 10) 
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SEHEMU YA A 

TAMTHILIA – MSTAHIKI MEYA 

Timothy Arege 

 

1. Fafanua mbinu alizotumia Mstahiki Meya kudumisha (kudhibiti) utawala wake.    (Alama 20) 

 

SEHEMU YA B 

2. “Nini hii? What is this? 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.         (Alama 4) 

(b) Eleza masaibu ya kinachoashiriwa.        (Alama 8) 

(c) Taja na ufafanue mbinu ya lugha iliyotumiwa katika dondoo hili.     (Alama 4) 

3. “Mchimba kisima huingia mwenyewe” Jadili kauli hii ukirejelea riwaya ua Kidagaa  

Kimemwozea.           (Alama 20) 

 

SEHEMU YA C 

FASIHI SIMULIZI 

4. (a)  Eleza umuhimu wa aina zifuatazo za ngano katika jamii. 

(i)   Ngano za mtanziko.          (Alama 6) 

(ii)  Fafanua umuhimu wa maagizo ya watoto       (Alama 6) 

(iii) Fafanua sifa tano za RARA         (Alama 4) 

(iv) Eleza dhima ya misimu kama kipera cha usemi      (Alama 4) 

 

SEHEMU YA D 

USHAIRI 

5. Soma mashairi yafuatayo kisha ujibu maswali. 

SHAIRI A 

Tunda la elimu zote, wasema wanazuoni 

Nikwamba mtu apate, tutambua manani 

Ndipo hadhi aipate, ukumbukwe duniani 

 

Elimu bila ukweli, haizidi asilani 

Giza na nuru muhali, katu havitangamani 

Uwongo uje kwa kweli, itue nuru moyoni. 

 

Elimu ni kama mali, haicho shikutamani 

Ni bora yashinda mali, tala la wanazuoni 

Elimu jema naili, iangazayo gizani 

 

Wafu na wasiosoma, watazikwa aridhini 

Hadi ndio maulana, wapaao maangani 

Elimu jambo dhima, aso nayo maskini 

 

Toa wafu ujana, elimu ukitamani 

Na uwe mzee sana, kujua usijihini 

Elimu bahari pana, milele hauoni pwani 

 

 

 



 

 

Elimu ina malipo, utayalipwa mwishoni, 

Pale vitafutapo, mbingu usitamani 

Mwana chumia fapo, mbingu huwa huzuni 

 

Haki ya kuheshimiwa, ni yao wanachumi 

Wao wamengolewa, na ni taa duniani 

Kweli wanapojua, watoe bila kuhini. 

 

Elimu bila amali, mti usio majani 

Haumtii kivuli, aukaliaye chini 

Inakuwa mushkeli, wakighuri insane. 

 

SHAIRI B 

Inakeramoyo 

Hiianga ambayo 

Huwasonya njiani 

Watukao mashambani 

Wakusalimu kwa bashasha 

Wanaoshindakivulini. 

 

Chini ya mwembe 

Wa umma 

 

Inakera moyo 

Hii sebule amabyo 

Huwahanimezaini 

Wagota onyundo kutwa 

Wakukabidhi chakula  

Wanao starehe daima 

 

Chini ya paa 

La umma 

 

Maswali 

 

(a) Pendekeza kichwa mwafaka kwa shairi la A na la B      (Alama 2) 

(b) Haya ni mashairi ya aina gani?         (Alama 2) 

(c) Taja sifa zozote tatu za kishairi katika shairi la B.      (Alama 3) 

(d) Taja mbinu ya lugha iliyotumiwa 

(i)  Katika mshororo wa mwisho au beti wa saba katika shairi la A    (Alama 1) 

(ii) Katika ubeti wa nne shairi la B        (Alama 1)  

(e) Fafanua kwa muhtasari maudhui ya mashairi la A katika nathari     (Alama 3) 

(f) Andika ubeti wa mwisho wa shairi la A katika nathari      (Alama 3) 

(g) Taja na uonyeshe jinsi Idhini ya ushairi ilivyotumika katika shairi la A    (Alama 2) 

(h) Eleza maana ya maneno haya yalivyotumika katika shairi la A     (Alama 2) 

(i)  Wameongolewa 

(ii) Wagotao 

   

SEHEMU YA E 

HADITHI FUPI – DAMU NYEUSI NA HADITHI NYINGINE – Ken Walibora  

Jibu swali la 6 au 7. 

6. Kwa kurejelea hadithi zozote tano, Jadili matatizo yanayowakumba vijana katika jamii.  (Alama 20) 

7. “Nani amekwambia kwamba mimi unanihusudu? Lini nimekulalamikia hivyo au kumlalamikia mtu mwingine….? 

(i) Eleza muktadha wa dondoo hili         (Alama 4) 

(ii)  Eleza sifa za msemaji wa maneno haya        (Alama 6) 

(iii)  Onyesha jinsi msemehewa alivyojinyesha uozo wa kijamii     (Alama 10) 
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1. Hii ni inshan ya ripoti 

 MUUNDO AU SURA YA RIPOTI MAALUM 

1. Iwe na KICHWA. Kiandikwe kwa herufi kubwa. Kitaje ni ripoti ya nani kuhusu nini? 

2. Iwe na UTANGULIZI unaoweleza swala linalochunguzwa. Mtahini anaweza kutoa maelezo au historia fupi 

kuhusu swala husika. Anaweza kuwaatambua wanajopo na nyadhifa zao kwa usanjari wa kiitifaki. 

3. MATOKEO 

 Mtihini azunngumzie tatizo lenyewe katika mada ndogo ndogo. Mada hizo au hoja hizo zisipungue tano. Hivi 

ndivi vyanzo vya utovu wa usalama: 

 Siasa – vyama vya siasa 

 Uchochezi ktuka kwa Viongozi 

 Chuki na uhasama baina ya makabila 

 Umaskini 

 Ukosefu wa ajira 

 Vikundi haramu vya vijana k.m mungiki, sungusungu, MRC na kadhalika 

 Ugaidi 

 Dhuluma za kihistoria 

 

 KADIRIA HOJA NYINGINEZO MWAFAKA 

4. MAPENDEKEZO 

Mapendekezo huwa ni suluhisho kuhusu tatizo au swala linaloelezwa katika sehemu ya matokeo. Mtihini 

aorodheshe mapendekezo yake kulingana na kila tatizo. Hoja ziwe kama hizi. Kadiria ufaafu wa hoja nyinginezo 

Mapendekezo 

Wachochezi kuchukuliwa hatua za kisheria. 

Wananchi kuhamasishwa kuhusu umuhimu wa kuishi pamoja kwa amani 

Serikali wa washikadau kushirikiana ili kukabili tatizo la Umaskini. 

Kubuni nafasi za ajira kwa vijana. 

Serikali kukabili vikundi haramu na Ugaidi vilvyo 

5. HITIMISHO 

Mtahini atoe Muhtasari wa swala hilo na namna mapendekezo yake yatasaidia kulitatua swala husika.  

Anweza kutoa himizo, ombi au shukrani kwa wanaohusika. 

Aache nafasi kama ya mstari mmoja kisha Aandike: 

 

Ripoti hii imeandikwa na: 

Jina  

Sahihi 

Wadhifa 

Tarehe 

2. Hii ni swali la maelezo. Linaweza pia kuwa la mjadala ambapo mtahini anaweza kuunga mkono kuanzia mwanzo 

hadi mwisho, apinge kuanzia mwanzo hadi mwisho au aunge mkono. Apinge kasha atoe msimamo wake. Baadhi 

ya hoja ni kama zifuatazo: 

 

 CHANGAMOTO ZA SERIKALI ZA UGATUZI 

i. Ukosefu wa usawa katika ugawaji wa fedha gatuzi mbalimbali. 

ii. Kutolewa kwa serika kuna Serikali ya jimbo/gatuzi. 

iii. Kutoelewa kwa maana ya ugatuzi kwa magavana. 



 

 

iv. Kuingiliwa hasa siasa kwa mkakato wa ugatuzi. 

v. Ukosefu wa mipango katika kutekeleza ugatuzi. 

vi. Ufisadi wa baadhi ya uongozi (magavana) 

vii. Ukosefu wa uwezo wa kutekeleza majukumu ya serikali za majimbo. 

viii. Kudhoofika kwa uchumi wa Serikali. 

ix. Uhaba wa wataalamu (wanataaluma) 

x. Kutowajibika kwa viongozi wa gatuzi.  

 

3. Usipoziba ufa utajenga ukuta 

 

 Hii ni insha ya methali. Mtahini asimulie kisa au visa vitakavyodhihirisha kuwa unatakiwa kuifanya au 

kurekebisha jambo mapema. Unapokosa kuifanya hivyo utapata matatizo mengi baadaye au itakubidi ufanye 

jambo kubwa sana kuliko la awali. Akikosa kuuelewa maana ya methali atakuwa amepotoka. Kiwango chake ni 

D. Si lazima aeleze maana ya methali. Anaweza kusimulia hadithi ifafanuayo maana ya methali moja kwa moja. 

 

4. Hii ni swali la mdokezo – Swali la kuendelea/kutamatisha. Lazima swali likamilishe kwa kifungu cha maneno. 

Kisa kioane na kimalizio. 

 Tanbihi – Asiyemalizia kwa kifungu, hajajibu swali, ameegemea upande mmoja. Mtahini kama huyo kiwango 

chake ni D.  
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1. UFAHAMU 

(a) Ngeli ya maiti/maiti/mikabala kuhusu ngeli ya maiti.       (Alama 1) 

(b) (i) Wanaoweka kwa ngeli ya a – wa          (Alama 1) 

(ii) Wanaoweka kwa ngeli ya I-Zi 

(c) Vipo vipengele vingine vinavyoweza kuchukua mkabala kati na si suala la ngeli.   (Alama 2) 

(d) Kisomo anachosomewa maiti kaburini huitwa talkini. Kiambishi – katika neno anachosomewa hurejeelewa na 

kudaiwa, kwamba kunayo sababu maalumu ya Waswahili kutotumia kiambishi chochote mathalan (i) ya 

upatanisho wa sarufi wa ngeli ya I-Zi.        (Alama 3) 

(e) Heshima yake bado ingalipo.          (Alama 2) 

(f) (i)  Kuzibwaga imani na misimamo ambayo tumekuwa nayo kwa muda mrefu. 

(ii) Kuwa radhi kukumbatia mjadala na kujifunza upya.      (2 x 2 = 4) 

(g) (i)   Mtu asiyejiweza haulizwi msaada.        (Alama 1) 

(ii)  Aliyepatwa na jambo mbaya ndiye anayeweza kulieleza.     (Alama 1) 

(iii) Mantiki – maana. 

        Ufupisho – Mwongozo 

         Sw1 – Serikali iling’amua kuwa zaidi ya wafanyikazi 20,000 wa umma na walimu walipwa pensheni. 

  - Ni mzigo mzito wa mishahara ambao unaacha kiasi kidogo cha fedha kwa mradi ya maendeleo. 

          Mtiririko – 1 

          Hoja 3 x 2 = 6 

          Jumla – 7 

  Sw2 – Ushauri wa Benki ya Dunia kwa Dunia 

 Nchini Uturuki mtu anastaafu akiwa amefanya kazi kwa kipindi cha miaka 25. 

 Mtu akianza kufanya kazi akiwa miaka 20 anastaafu akiwa na miaka 45. 

 Hatua hii imekuwa na athari za kiuchumi. 

 Mwaka wa 2045 Uturuki itakuwa asilimia 6 ya mapato yake kulipa pensheni. 

 Hii ni mifano ya mataifa ambayo yamejaribu kupunguza umri wa kustaafu na kujutia baadaye. 

 Serikali itafute njia mbadala na wala si kuwaachisha wafanyikazi kazi mapema. 

Mtiririko = 1  

Hoja 1 x 7 = 7 

Jumla = 8 

3. MATUMIZI YA LUGHA. (Al 40) 

 (a) (i)  Konsonanti na irabu 

  (ii) Irabu moja 

 (i)  Konsonanti mbili na irabu. 

 (ii)  Konsonanti tatu na irabu. 

       Zozote ½ x 4 = 2 

 (b) Hiki/hicho/kile  

  Chochote   1 x 1 = 1 

 (c) Mfinyo – kubanwa  

  Mvinyo – pombe/aina ya kinywaji. 

  Atunge sentensi moja.          (Alama 2) 

 (d) Mfupi alitueleza kisa kwa kifupi. 1 x 2 = (Alama 2)   

 (e) Nyumbani jana alasiri. (Alama 2) 

 (f) Kivulana kinachoelewa lugha hiyo kilizungumza vizuri 

 (g)  

S 

S1 U  S2  

KN KT   KN KT  

# T E  # T E2 

 Alifika Karamuni Kisha  akaondoka Upesi sana 

 (Alama 4) 



 

 

(h) Kutoa maelezo zaidi.          (Alama 2) 

(i) Maktaba ya kitaifa  

Maktaba ya ………………. 

Maktaba ya darasa  

Maktaba ya kibinafsi 

Zozote 2 x 1 = 2 

(j) Mtalii mmoja alisema kuwa (kwamba) angeondoka siku hiyo (ile) jioni angefika kwao Jumanne iliyofuata.

            (Alama 3) 

(k) Yule mpole sana.          (Alama 1) 

Mwenye lile shamba kubwa.         (Alama 1) 

(l) Mstahiki Meya alishindwa kabisa kuona thamani ya Binamuye Siki. Kila siku alisikika akisema “Kwa nini 

binamu yangu anawachochea Wanacheneo?”       (Alama 4) 

(m)  (i)  Alinikarisha alipochelewa sana.        (Alama 1) 

 (ii) Babu ni mcheshi.          (Alama 1) 

(n) Ikiwa, kama, endapo, iwpo 

Iwapo John na Asha watakuwa wamejisajili watachaguliwa tena.     (Alama 2) 

(o) Nitamlishia jirani ng’ombe wake.        (Alama 2) 

(p) Kuku huku kuna siafu wengi.         (Alama 2) 

(q) Kuongeza idadi.          (Alama 1) 

Baadhi watakuja.          (Alama 2) 

(r) Wazee walifukia shimo lililofunuliwa.        (Alama 2) 

ISIMU JAMII  

Kiswahili ni kibantu 

 Vitenzi vya kawaida huishia kwa a katika Kiswahili na lugha nyingine za kibantu. 

  Lia – la, cheka, theka  

 Maumbo ya maneno kwa Kiswahili na lugha za kibantu yana viambishi kim mu-ndu. 

 Kuna mfanano wa kimsamiati k.m kuhoa, korora, kooa. 

 Shadda huwekwa aghalabu kwa silabi ya pili kutoka mwisho. Kohoa, korora 

 Mara nyingi huwa na muundo wa silabi wazi/huru. 

 Nomino hupangwa katika ngeli. 

 M – wa/mu-ba 

 Upatanisho wa kisarufi ni sawa k.m 

 Baba analima/Baba arima 

 Mpangilio wa maneno katika tungo ni sawa. 

 Mtu anakuja le/Mundu anecha juno 

 Kuna mnyambuliko wa vitenzi. 

 Lia – lilia/Rira – ririra 

 Mizizi ya maneno huweza kufanana. 

  Zozote 5 x 2    

  Kutaja hoja 1 

  Mfano/maelezo 1 
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1. LAZIMA 

 Kumekuwa na mjadala katika vyombo vya habari vya humu nchini  kuhusu visa vya ukosefu wa usalama. 

Mwandikie barua mhariri wa Gazeti 'Nisome' ukitoa maoni yako kuhusu namna ambavyo visa hivyo vimeathiri 

maendeleo ya nchi hii. 

2. Ustawi na maendeleo ya nchi yategemea mfumo wa ugatuzi nchini Kenya. Jadili. 

3. Andika kisa kinaschodhihirisha maana ya methali; Mchelea mwana kulia hulia yeye mwenyewe. 

4. Tunga kisa kitakachokamilika kwa maneno yafuatayo; 

 . . . . ilikuwa ni baada ya hatua yangu ya mwisho ndipo nilipotambua kuwa safari ndefu huanza kwa hatua moja. 
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 UFAHAMU (alama 15) 
 Athari ya utandawazi kwa asasi na taasisi ni kubwa. Mabadiliko na mageuzi makubwa yanayotokana na nguvu na 

mielekeo ya utandawazi yanatoa changamoto nyingi kwa binadamu kokokote waliko ulimwenguni. Chama cha 

Kiswahili cha Taifa (CHAKITA) kimetambua haja na dharura ya kukabiliana na masuala yanayotokana na 

utandawazi. Ni kutokana na ukweli huu ambapo CHAKITA kiliwaleta pamoja wasomi na wataalamu kutoka nchi 

mbalimbali katika kongamano la kimataifa hivi majuzi, ili kuziangazia dharura zinazotokana na mabadiliko ya 

utandawazi. 

 

 Dhana ya utandawazi ina maana pana. Kimsingi, utandawazi uhusisha; biashara, vyombo vya habari na 

teknohama.(Teknolojia ya habari na mawasiliano), uhamiaji wa watu na utamaduni. Ikizingatiwa kuwa 

utamaduni ni kitovu cha maisha ya binadamu ni dhahiri kuwa utamaduni ni muhimu katika suala la utandawazi. 

Inatupasa tuangalie athari ya utandawazi kwa utamaduni. 

 

 Ili kufanya hivyo muhimu kuzingatia lugha kwa sababu mbili kuu; kwanza lugha ndicho kitovu cha utamaduni 

ambao ni msingi wa utandawazi. Pili lugha ni mali ghafi ya fasihi - iwe simulizi au andishi. Katika jamii nyingi za 

kiafrika, fasihi simulizi imekuwa ikisakamwa na kupata upinzani mkubwa sana kutokana na fasihi andishi. 

Kutokana na haya fasihi simulizi imepuuzwa huku andishi ikitiliwa maanani. Aidha, dhima ya fasihi simulizi 

katika maendeleo haijatambuliwa na kusisitizwa ipasavyo. Hoja kuu ni kwamba fasihi simulizi ni muhimu na 

inafaa kuendelezwa kama msingi, na mhimili wa maendeleo ya jamii. 

 

 Hakuna maana moja dhahiri inayokubaliwa na wataalamu wote kuhusu dhana ya fasihi simulizi. Kutokana na hali 

hii, maelezo na mtazamo kuihusu ni finyu. Hata hivyo, licha ya uhuru wa matumizi na maelezo, kimsingi fasihi 

simulizi huchukuliwa kumaanisha jumla ya tajriba ya maisha ya watu. Tajriba hizo hudhihirika kupitia 

mawasiliano ya lugha, mifumo ya kijami kama vile, nyimbo za tobara, hisia imani, ushirikina, tabia, na mazoea; 

ufundi na mbinu wazitumiazo watu kukidhi mahitaji yao ya kimaisha. 

 

 Fasihi simulizi kwa hivyo, ni falsafa ya maisha ya watu. Aina hii ya fasihi husimulia au kueleza hali au matukio 

katika jamii fulani maalum. Kwa kuwa hudhihirisha utamaduni, fasihi simulizi inaweza kuelezwa kuwa ni nembo 

ya jamii. Ni ushahidi na ithibati ya maisha ya jamii inayosimuliwa kwa namna mbalimbali. 

 

 Teknohama inachukua nafasi kubwa katika utolewaji na uasilishwaji wa fasihi simulizi. Maisha ya jamii 

yameanza kusimuliwa ka njia na namna mbalimbali kutokana na maendeleo ya teknolojia. Tofauti na ilivyokuwa 

zamani ambapo fani mbalimbali za fasihi simulizi zilitegemea fanani, utandawazi umeibua vyombo ambavyo 



 

 

vinatekeleza majukumu hayo ya fanani. Redio, televisheni, tovuti, tarakilishi, kanda na kamera ni baadhi tu ya 

vifaa ambavyo sasa vinahifadhi na kuwasilisha aina mbali mbali za fasihi simulizi. 
 

 Siku hizi, simulizi kuhusu maisha ya watu: methali, vitendawili, nyimbo, ushirikina, sitiari, misemo na visasili 

vimehifadhiwa katika maandishi. Mbali na habari hii kuhifadhiwa katika maandishi na hivyo kubadilisha namna 

ya uwasilishaji, majukumu ya fanani na hadhira pia nayo yanabadilika. Dhima ya msimulizi inazidi kudidimia 

huku nafasi yake ikitawaliwa na teknolojia. Pia tofauti na ilivyokuwa zamani ambapo hadhira ilijumuika na 

kushiriki kikamilifu katika masimulizi siku hizi ushiriki wake si wa moja kwa moja. Watu wanaweza kusoma na 

kusikiliza fasihi wakati na mahali popote pale. 
 

Maswali 
 

a) Teua anwani mwafaka ya makala haya.        (alama 2) 

b) Wasomi na wataalamu kutoka nchi mbalimbali waliletwa pamoja na CHAKITA kwa madhumuni gani? 

             (alama 2 

c) Tambua maeneo manne yanayohusishwa na utandawazi.      (alama 2) 

d) "Utamaduni mhimili wake ni lugha," Thibitisha kauli hii kulingana na makala.   (alama 4 

e) Ni kwa namna gani fanani na hadhira wameathirika kutokana na teknolojia?    (alama 2) 

f) Eleza maana ya msamiati huu jinsi ulivyotumika katika taarifa.     (alama 3) 

 a) Teknohama.  

 b) Tajriba .  

 c) Nembo . 

2. UFUPISHO .           (alama 15) 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali chini yake. 
 

 Sheng ni kifupisho cha 'Swahili-English'. Ni mfumo wa mawasiliano ambao umesanifiwa na vijana hasa wale 

wanaoishi katika sehemu za mijini. Mfumo wenyewe hufuata muundo wa sarufi ya Kiswahili na lugha nyinginezo 

za kibantu ila hutumia maneno mengi mapya ya kubuniwa na ya mkopo kutokana na lugha nyinginezo za kiafrika. 
 

 Maelezo haya ya kiujumla kuhusu maana ya sheng yametolewa na wasomi kadha kama vile, Mkangi (1984) 

ambaye ameueleza msimbo huu kama lugha mseto au lugha 'kiunzi' ya kizazi kipya cha vijana wa mjini. Pia 

Ogechi (2002) na Shitemi (2001) wanakubaliana na maoni hayo kwamba sheng ni msimbo wa kijamii 

unaotumiwa hasa na vijana wa mijini na mashambani nchini Kenya. Maelezo haya yanatoa baadhi ya sifa za 

kimsingi zinazoutambulisha msimbo huu. 
 

 Kwa mujibu wa Mukhebi (1986) sheng ni tukio la kitamaduni ambalo linafungamana sana na mawazo au fikra, 

hisia na matakwa ya watumiaji wake. Anaeleza kuwa wazungumzaji asilia wa sheng waligundua kuwa kutokana 

na hali na mazingira yao ya kifukara katika mitaa ya jamii yenye mapato ya chini, hawangeweza kupata elimu yao 

na kuwasiliana kupitia kwa Kiingereza bali walihitaji mfumo wao wenyewe. Kutokana na ufahamu wao duni wa 

Kiingereza, iliwawia vigumu vijana hao kuweza kujifunza masomo mseto kwa Kiingereza, masomo yalikuwa ya 

kimsingi katika mitaala ya shule za msingi wakati huo. 
 

 Kuna nadharia mbalimbali zinazojaribu kueleza chimbukizo na asili ya sheng. Hata hivyo, nadharia kuu ni mbili; 

nadharia ya uhuni na nadharia ya msimbo wa vijana. 
 

 Kwa mujibu wa nadharia ya uhuni, sheng ilibuniwa na kuibuka kutokana na wahuni au wakora jijini Nairobi 

(Kobia, 2006). Waliunda baadhi ya maneno kutoka nyuma kuelekea mbele badala ya muundo wa kawaida wa 

neno. Kwa mfano, neno 'nyama' lilibuniwa na kuwa 'manya'. Nadharia inahusisha kubuniwa kwa sheng na haja ya 

wahuni kuwasiliana kwa lugha ambayo watu wengine hawangeweza kuifahamu. Mazrui (1995) anadai kwamba 

sheng iliibuka miaka ya thelathini jijini Nairobi kama lugha ya wahuni. Ilikuwa 'lugha' ya wahuni kujitambulisha 

hasa wale wanaonyakuwa mali ya watu na kutoroka. 
 

 Nadharia ya msimbo wa vijana kwa upande mwingine hudai kuwa sheng iliibuka katika mitaa ya Mashariki ya 

Nairobi mnamo miaka ya sabini Osinde (1986); Shitemi (2001). Kufuatia kupatikana kwa uhuru 1963, Idadi ya 

wakazi wa Nairobi ilipanda kwa haraka sana kutokana na kumimiika kwa watu kutoka mashambani wakitafuta 

ajira katika mitaa ya viwanda humo jijini. Wananchi hao maskini waliishia kuishi katika mitaa ya makazi duni ya 

viwandani Mashariki ya Nairobi ambayo ni kitovu vha maendeleo ya viwanda. 

 

 Ijapokuwa wafanyakazi hawa pamoja na jamii zao walilazimika kutumia Kiswahili kwa mawasiliano baina yao, 

wengi walikichukia Kiswahili kwa vile kilikuwa kimedunishwa sana na sera ya ukoloni kama lugha ya 

mashambani, lugha ya vibarua au maboi wa kuwatumikia wazungu. Hata hivyo watoto wa wafanyakazi hao 



 

 

hawakupendelea kukitumia Kiswahili kama wazazi wao kwa sababu kadhaa. Kinyume na wazazi wao. Watoto 

walilazimika kuishi katika hali ya jamii ya utatu-lugha: 'lugha za kinyumbuni' Kiswahili na Kiingereza. Pia, 

walitambua kuwa ingawa walilazimika kutumia lugha nyingi, ni Kiingereza pekee ambacho kilipewa hadhi kama 

lugha ya utawala, mamlaka, heshima na uwezo mkubwa wa kiuchumi. 
 

 Ili kuepuka matatizo ya kimawasiliano na kama njia ya kusuluhisha utata wa hali hiyo iliyowakabili, vijana hao 

waligundua msimbo wa mawasiliano kati yao, ingawa ulifuata sarufi ya Kiswahili, uliazima msamiati kutokana na 

lugha za kiasili na kuunda baadhi ya maneno yake. Msimbo huo ndio uliotokea kuwa sheng hapo baadaye. 

 Maswali  

a) Bila kupoteza maana, fupisha aya tatu za mwanzoni . (kwa maneno 60 - 70)    (alama 6) 

b) Eleza nadharia zinazoeleza chimbuko la sheng ukirejelea aya tano za mwisho (maneno 80 - 90) 

              (alama 9) 

3. SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA. (alama 40) 

a) Eleza tofauti kati ya Irabu na konsonanti.        (alama 2) 

b) Toa mifano miwili ya ala tuli.         (alama 2) 

c) Andika sentensi ifuatayo ukibadilisha neno lililopigwa msitari kuwa kivumishi .   (alama 2) 

 Mgeni alipewa zawadi nzuri 

d) Kiimbo ni nini?           (alama 2) 

e) Tunga sentensi mbili ukitumia neno 'maskini' kama : 

 i) Kihisishi           (alama 2) 

 ii) Nomino 

f) Bainisha matumizi mawili ya parandesi kwa kutoa mifano.      (alama 2) 

g) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. Mwanafunzi anayefanya bidii ndiye anayefaulu mtihani. 

             (alama 2) 

h) Kanusha sentensi ifuatayo.          (alama 2) 

 Gari liliharibika, likakokotwa na kupelekwa kwenye karakana. 

i) Tambua maana ya vitate vilivyopigiwa msitari.        (alama 2) 

 Mkulima alivuka mto na kwenda kuona mahali palipokuwa pakifuka mvuke mwingi. 

j) Tunga sentensi ukitumia nomino yoyote, ukibainisha viwakilishi vya ngeli.    (alama 2) 

k) Andika sentensi ifuatayo ukianza na ( Filamu . . . . ) 

 Mtoto aliogopa filamu iliyojaa fujo akaanza kulia.       (alama 2) 

l) Bainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo. 

 Mkulima aliyewakatia ng'ombe nyasi kwa mundu ameondoka.     (alama 3) 

m) Andika sentensi ifuatayo katika usemi taarifa.       (alama 3) 

 Mimi nitawakaribisha wageni leo jioni. kisha nitaondoka kwenda kwetu kesho." Fatuma alimwambia Juma. 

n) Tumia neno lingine lililosawa na yaliyopigiwa msitari.      (alama 2) 

 Baba alivaa ndara akaelekea uani kuoga. 

o) Tunga sentensi moja inayodhihirisha matumizi matatu ya kiambishi -ji-    (alama 3) 

p) Linda kitenzi kimoja kimoja kutokana na nomino zilizopigiwa msitari katika sentensi hizi.  (alama2) 

 i) Mchumba wangu amewasili. 

 ii) Tulisogea madhabahuni ili kusali sala ya toba 

q) Dunisha sentensi ifuatayo.          (alama 3) 

 Wazee wengi wa siku hizi hawapendi wanawake wanene. 

r) Tunga sentensi iliyo na vishazi huru viwili.        (alama 2) 

4. ISIMU JAMII  (alama 10) 
 A. : Hamna! Wasiwasi wangu ni kutoa maelezo fika na mepesi yatakayoeleweka watakaofika. 

   Wajua haya si maswala rahisi 

B : Tarakilishi si chombo rahisi kwa yeyote. Maswala mengi ya utandawazi na kasi mawimbi hutatiza, 

   hasa msamiati huu mpya. 

 A : Wewe hukumbuki jinsi ilivyokuwa vigumu kuwaeleza wale wanafunzi wa shule za msingi kuhusu  

   huduma za mdahalishi kama vile barua pepe? 

 Maswali. 

a) Taja sifa za sajili ya wataalamu hawa zinazopatikana kwenye kifungu hiki na nje yake.  (alama 6) 

b) Kwa kifupi eleza nadharia zozote mbili zinazohusishwa na chimbuko la Kiswahili.   (alama 4) 
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1. LAZIMA : SEHEMU YA A 

 USHAIRI 

 

 Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali 

 Lakini ndugu waendapi? Huko uendako siko, 

 Wenda wala huogopoi, ukawaza utokako, 

 Yule ni mwezio wapi, sione kile kicheko, 

 Ndugu yule si mwenzako, wenzako haswa ni sisi 

 

 Yule anakuthamini, kwa sababu una kitu, 

 Usambe akutamani, kwa kuwa mwema wa utu, 

 Kiwa huna humuoni, atakwacha mwanakwetu, 

 Asikutishe si mtu, si shani kuwa ni fisi 

 

 Atakula yako nyama, na mifupa kuguguna, 

 Wishapo atakusema, siku hizi wajiona, 

 Usuhuba atagoma, wa leo si kama jana. 

 Hakuoni utu tena, japo utu hujaasi. 

 

 Ndugu fikiri vizuri, upate kutaamali,  

 Yake yeye ni magari, wewe yako basikeli, 

 Wala sima achari, yeye maini na wali, 

 Walani? yeye hajali, katu hana wasiwasi. 

 

 Wawe mchunguze sana, ila yake uione, 

 Naye mkisemezana, yeye aola kwingine, 

 Huitika na kuguna, hajali muelewane, 

 Kitambicho si kinene, huna ela kumughasi. 

 

 Mbovu wa haya kweli, hiyo si wa kufuata, 

 Ikisha yako mali, guu kwako akakata,  

 Mutakuwa mbali mbali, kama watu waloteta, 

 Usingoje kuja juta, kheri tanga ulikisi 

 

 Sijitie kushatadi, ukamba waona mbali, 

 Ubora kwenu urudi, utuze yako akili, 

 Tuishi na yetu jadi, kama siku za awali 

 Tushikane kila hali, ya dunia ni mapisi. 

 

 MASWALI 
a) Eleza ujumbe wa utunzi huu.  (alama 4) 

b) Weka shairi hii katika bahari yake kisha utaje mikondo mitatu.  (alama 4) 

c) Andika ubeti wa nne katika lugha tutumbi.  (alama 4) 

d) Toa mfano katika shairi inayothibitisha matumizi ya : 

 i) Tashtiti  (alama 2) 

 ii) Inkisari  (alama 2) 

e) Eleza toni ya mtunzi wa shairi hili.  (alama 2) 

f) Eleza maana ya maneno haya: 

 i) Kutaamali.  (alama 1) 

 ii) Usuhuba  (alama 1) 



 

 

  SEHEMU YA B 

 RIWAYA:  

 Kidagaa kimemwozea ; Ken Walibora 

 Jibu swali la 2 au la 3 
 

2. Mzoea punda hawezi kumpanda farasi. Thibitisha kauli hii kwa kurejelea riwaya ya Kidagaa kimemwozea. 

 (alama 20) 

3. Tathmini umuhimu wa mbinu zifuatazo katika kuijenga riwaya Kidagaa kimemwozea 

 a) Ushairi / nyimbo 

 b) Hadithi ndani ya hadithi 

 c) Methali  (alama 20) 

  SEHEMU YA C 

 TAMTHILIA:  

 Mstahiki Meya : Timothy M. Arege 

 Jibu swali la 4 au la 5 

4. Kwa kurejelea tamthilia nzima, thibitisha kuwa Mstahiki Meya hakustahili umeya.  (alama 20) 

5. ". . . Naona unajaribu kutia kidole chako katika mzinga wa nyuki. Ni hatari . . . 

 a) Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4) 

 b) Eleza umuhimu wa msemewa  (alama 6) 

 c) Fafanua chanzo cha mgogoro baina ya wahusika katika muktadha.  (alama 4) 

 d) Tambua na ueleze mbinu za lugha zilizotumika katika dondoo hili.  (alama 4) 

 SEHEMU YA D: 

 FASIHI SIMULIZI 

6.  a) Eleza maana ya misimu.  (alama 1) 

 b) Taja mambo ambayo ni msingi wa kuchipuka kwa misimu.  (alama 5) 

 c) Eleza tofauti kati ya visasili na visaviini.  (alama 4) 

 d) Ainisha mifano mitano ya mzungumzo katika Fasihi Simulizi.  (alama 5) 

 e) Eleza umuhimu wa kusoma Fasihi Simulizi katika shule nchini.  (alama 5) 

 SEHEMU YA E: 

 HADITHI FUPI 

 Damu Nyeusi na Hadithi nyingine Ken Walibora na Said A. Mohamed 

 Jibu swali la 7 au la 8 

 

7. "Wanawake ndio adui wao wenyewe". Thibitisha ukweli wa kauli hii ukirejelea hadithi zozote tano kwenye 

diwani ya Damu nyeusi na Hadithi nyingine.  (alama 20) 

8. ". . . Kama kweli mama yake Mwakitawa alikuwa hai, amekuwa wapi miaka hiyo yote?" 

 a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.  (alama 4) 

 b) Taja na ueleze sifa zozote mbili na umuhimu wa msemewa .  (alama 4) 

 c) Taja na ueleze mbinu iliyotumika katika dondoo hili.  (alama 2) 

 d) Toa mifano mingine miwili ya matumizi ya mbinu uliyotaja katika (c) kutoka hadithini. (alama 2) 

 e) Ni mafunzo yepi anayopata msomaji wa hadithi "Tazamana na mauti"?  (alama 8) 

 

 

THE ABOVE (WILAYA ZA UGENYA - UGUNJA) IS A REVISION EXERCISE 
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1. LAZIMA 

 Umeteuliwa kuwa katibu wa japo linalochunguza kutafuta suluhisho kwa tatizo la udanganyifu katika mtihani wa 

kitaifa, jambo ambalo limekuwa tatizo sugu. Andika ripoti ya jopo hilo.    (alama 20) 

2. Katiba mpya itaboresha maisha ya Wakenya. Jadili        (alama 20) 

3. Ukiona cha mwenzako kikinyolewa na chako tia maji.      (alama 20) 

4. Andika insha itakayomalizia kwa maneno haya. 

  . . .  nilisimama nikaangalia nyuma, machozi yakanitoka njia mbilimbili nilipokumbuka wosia wa walimu, wazazi 

na wenzangu.           (alama 20) 
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1. UFAHAMU (alama 15) 
 

 Soma taarifa inayofuata kisha uyajibu maswali 

 

 Mlachake alikuwa mziwanda miongoni mwa ndugu zake wanne. Alipopigwa darubini, alionekana kuwa 

mwanagenzi ambaye falau angemakinika angefikia upeo wa ufanisi masomoni kwa kuwa na vipawa adimu 

vilivyofaa kuchochewa, kufukutwa, kurandiwa na kupigwa msasa. Nia ingekuwepo njia ingepatikana. Wala 

hakuwa peke yake, kulikuwa na wengi kama yeye. Na kisiki kilichomkingamia kilikuwa kipi? Kisiki 

kilichokuwepo kilikuwa kwamba licha ya kuwa katika kidato cha tatu na mwenye umri wa miaka yapata kumi na 

sita, alikuwa mfano wa ajabu ya shingo kukataa kulala chini, hakukomaa. Na mtu ataitwa mtu vipi bila kukomaa? 

Wenzake darasani walimwita 'toto kuu' kwa kuwa japo alionekana katutumika, tena mlingoti, alidinda kukaramka. 

Nao utu uzima hufunzwa katika taasisi gani? Jawabu la swali hili lingalipatikana lingalimfaa sana Mlachake. 

 

 Na usidhani wasiokomaa ni waziwanda tu, hata vifungua mimba na wanuna wao wote waweza kukomaa 

kutegemea misukumo, ari na mazingira yaliyo karibu nao. Mtoto azaliwapo, bongo lake huwa ombwe tupu na 

chochote kiingiacho humo huwa kama kinachoandikwa kwa wino usiofutika, hunata kama gundi. Ukomavu 

huanzia hapa na mzazi akifanya waa katika maneno na vitendo afanyavyo kwa mtoto, huenda akachangia kwa 

kutokomaa kwake. 

 

 Mlachake hakuwa na umbu. Hii ilionyesha kuwa, kwa kuwa wazaziwe walikuwa wamejikopoa wana wanne wa 

jinsia moja, walimngojea mwana wa jinsia tofauti kwa hamu na ghamu. Si ajabu kuwa pindi alipozaliwa waliamua 

kufikisha uzazi hatima yake baada ya kupata walichokikamia. Msisimko uliowapata wazazi wa Mlachake ndio 

uliowapelekea kumtendekeza. Na ni kwa nini wazazi wengi huwa hawatosheki kamwe kwa kuwapata watoto wa 

jinsi moja tu? Si ajabu kuwaona wengine wakijifungua hata zaidi ya wana kumi, tena katika karne hii ya upangaji 

uzazi, lengo likiwa kusaka jinsia wasiyojaliwa kuipata. Sijui ni nani atakayeuganga ukongo huu. 

 

 Mama Mlachake alipofunga mkaja, walisitisha shughuli zao zote, wakawa wanasherehekea kwa vigelegele, 

wakikipakata kitoto chao kwa zamu zilizorembeshwa kwa mashairi ya sifa za utanashati wa mwanao kwa 

mahadhi mbalimbali yaliyotiwa udamisi ajabu. Msisimko kama huu kama lazima uwepo huwatokea wampatao 

mwanao wa kwanza na hasa waliolimatia kujikopoa, hivyo baba mtu akaamua hataitwa tena jongoo asiyeukwea 

mtungi na mama hataitwa tasa. Hili huzua hatari ya kumdekeza mwana, naye atadeka milele kama huyu 

Mlachake.  

 



 

 

 Wazazi wa Mlachake hawakumkomaza. Kila kuchao walimwita 'mtoto', naye akawa mtoto wa kweli hata akafikia 

kidato cha tatu. Yasemwa kuwa Mlachake alilikamata ziwa la mamaye hata akafikia darasa la tano. Haikuwa 

ajabu kumpata mamake akimsubiri njiani eti maziwa yanamwasha, naye mwanawe amekishika kilembwe 

kadamnasi ya watu huko njiani, huku amepakatwa kiweoni. Kisha akishakinai kuama, angeelekwa kwa ubeleko 

hadi nyumbani alikomkuta babaye aliyemgojea kwa ilhamu na kwa nyimbo za kumuongoa hadi alale. 

 

 Hadi afike hapo alipokuwa sasa, Mlachake hakujua hata kunawa uso. Daima alioshwa na mvyele wake bila hata 

kuona soni kwa kuwa aliamini kuwa bado ni mtoto - mfikirie mtu aliyevunja ungo akioshwa na mamaye! Izara 

yafaa kumkumba, ila Mlachake alinyimwa soni. Ama ndiye aliyezua maneno, "waso haya wana mji wao"? Kama 

walisema kuwa avuliwaye nguo huchutama, ikawaje hata Mlachake avuliwe nguo na hata kukoshwa? Jitihada za 

nduguze kumkebehi na kumwambia ajitegemee na zile za majirani kuwasuta wazazi wa Mlachake ziliambulia 

patupu. 

 

 Hii sasa ni shule ya sita aliyosomea Mlachake tangu aingize mguu wake katika shule ya upili. Kila aingiayo 

haimweki. Mara atasingizia kuwakosa wazazi wake, mara atalia eti chakula ni kigumu, atasema aona baridi akilala 

peke yake kwa kuzoea kulala mbavuni mwa wazee wake, homa ikimpata hulia kuwa hatunzwi, mwili haogi na 

hata anaposhikiwa shokoa na wenzake hajui kunawa hata uso! Huyaacha matongo yakiwa mulika watu. Naye 

hunuka fee! Mahali alalamo ungedhani ni makao ya beberu kwa mnuko. Harufu aliyotoa viatuni mwake 

ingesababisha pua kung'oka na mapafu kurudi. Alimradi Mlachake au 'toto kuu,' kama alivyobatizwa, alikuwa 

zaidi ya mtoto. Na ingawa ni mapema sana kuyawaza haya, je, Mlachake atakomaa, atengenee, apate ajira,  apate 

mbawaze arukie au atakuwa kinda milele? Atapata kufu yake hatimaye? Wako wapi hawa vifunga mimba, 

wanuna au wazinanda waliokomaa wawakomaze wasiokomaa? Ama wewe usomaye wasubiri kwenda likizoni 

kupakatwa na wazazio? Tabia zisizoafiki umri wa mtu huongonga, na wenye hekima walitufaa waliposema, 

'mwendo kikwongonga naye mtapike," na kuwa walisema pia, "mtoto akinyea kiweo hakikatwi," tutakiosha 

'kiweo' chenyewe, mtoto aadilishwe aadilike, aadibishwe aadibike. 

 

Maswali 

a) Ina maana gani kusema Mlachake alikuwa mziwanda?      (alama 2 

b) Je, ni kwa nini Mlachake alibatizwa 'toto kuu'?       (alama 2) 

c) Hali hii ya kutokomaa ilitokana na nini?        (alama 2) 

d) Je, ni nani wa kulaumiwa kuhusu kisa hiki cha Mlachake? Fafanua.     (alama 2) 

e) Ni nini maana ya '. . . baba mtu akaamua hataitwa tena jongoo asiyepanda mtungi'?   (alama 2) 

f) Eleza tabia ya Mlachake zinazoonyesha kuwa alikuwa toto kweli.     (alama 2) 

g) Ni nini maana ya misemo ifuatavyo:         (alama 3) 

 i) Fanya waa  

 ii) Funga mkaja   

 iii) Pata kufu  

2. UFUPISHO (alama 15) 
 Soma kifungu kisha ujibu maswali 

 

 Mengi yamezungumzwa na kuandikwa kuhusu 'sheng' na wataalamu wa lugha na watafiti mbalimbli ambayo 

hayatashughulikiwa hapa. Jambo la kuzingatia ni kwamba 'kilugha' hiki kimesambaa na kuasi utaratibu wa awali 

uliozingatiwa katika kukiibusha. Kama tunavyoelewa neno 'sheng' ni utohozi wa maneno mawili, 'swahili' na 

'English'. Lakini hali ilivyo sasa ni kwamba baadhi ya msamiati unaoundwa hauchukui maneno ya Kiswahili na 

Kiingereza pekee. Maneno mengi ya lugha za kikabila katika janibu zetu yameingizwa kwenye hazina ya 

msamiati wa 'sheng' na kukifanya kiwe na utata mwingi katika kupambanua mofolojia na sintaksia yake. 

 

 'Kilugha' hiki pia hakina utaratibu mahsusi unaofuatwa katika uundaji wa maneno, ndiposa kimesheheni utata 

mwingi. Ni bayana pia kwamba lugha, kama zilivyo asasi zingine za kijamii hukumbwa na mabadiliko. 

Mabadiliko haya huweza kuifaidi asasi hiyo ikakua na kustawi au huweza pia kuisheheneza athari mbaya 

ikazorota au kuchukua sura mpya, kinyume na matarajio ya waneni wake. 

 

 Sisi kama wanajamii hatuwezi kuzuia mabadiliko , hususan yale yanayoikumba asasi ya lugha. Hata hivyo, tuna 

uhuru wa kuchagua lugha itakayotuwezesha kuwasiliana kikamilifu. 'Kilugha' cha 'sheng' kimezusha vurugu 

kubwa katika mawasiliano kati ya vijana na wazee. 'Kilugha' kimetinga mawasiliano pia baina ya walimu na 

wanafunzi hasa katika miktadha ya kufunza lugha ya Kiswahili. 

 



 

 

 Isitoshe, katika jamii pana wazee kwa vijana ambao siku hizi wamajitosa kwenye matumizi ya 'Sheng'. Utaweza 

kuwasikia wanasiasa kwa mfano, wakiongea 'sheng' huku wakidharau kabisa kanuni za lugha kwenye mikutano 

ya hadhara bila kujali. Huu si mfano mwema kwa watoto wanaokua na ambao wanakabiliwa na tatizo la 

kupambanua lugha iliyo sahihi katika vurugu hilo. 

 

 Baadhi ya walimu wanaotarajiwa kuwa katika mstari wa mbele kudumisha matumizi bora ya Kiswahili, wamo 

mbioni kukisakama Kiswahili na mitindo ya 'sheng' bila kujali athari za baadaye za kujifunza lugha miongoni 

mwa watoto hao. Hapo ndipo ninapotoa kauli kwamba lugha ya Kiswahili imefika kwenye njia panda kwani idadi 

kubwa ya watu hawawezi kupambanua matumizi bora ya lugha ni yapi. 

 

 Suala la mielekeo ya lugha pia limechangia katika upotovu wa matumizi ya lugha yasiyozingatia utamaduni wa 

kijamii. Nafasi ya Kiswahili humu nchini kwa ujumla ni duni ikilinganishwa na lugha za kigeni kama vile 

Kiingereza na Kifaransa. Uduni huu unatokana na sababu nyingi ambazo haziwezi kujadiliwa kwa kirefu hapa. 

 

Maswali 

a) Kwa kutumia maneno 65 - 75 fupisha aya mbili za kwanza (alama 8, 1 ya utiririko) 

2. Bila kubadilisha maana fupisha aya nne za mwisho. TumiaManeno 60 - 70 (alama 7 , 1 ya utiririko)  

3. MATUMIZI YA LUGHA.           (alama 40) 

A. i) Taja sauti yenye sifa zifuatazo: 

  Mbele, juu, tandazwa.          (alama 1) 

 ii) Tofautisha sauti hizi mbili.         (alama2) 

  /chi/ /j/ 

B. Andika neno lenye muundo ufuatao wa silabi 

 i) KKKI.            (alama 1) 

 ii) IK             (alama 1) 

C. Eleza matumizi mawili ya alama mtajo na utolee mifano.      (alama 4) 

D. Geuza sentensi ifuatayo katika wingi hali ya ukubwa.      (alama 2) 

 Nguo iliyoraruka itashonwa tena 

E. Tunga sentensi mbili tofauti kudhihirisha matumizi mawili ya kiambishi - ji-    (alama 2) 

F. Tambua viambishi katika neno lifuatalo na ueleze majukumu yao. 

  alipogongewa.           (alama 3) 

G. Kanusha bila kutumia 'amba'         (alama 2) 

 Nitamtunza mwanafunzi ambaye ni nadhifu. 

H. Tumia jedwali kuchanganua sentensi ifuatayo.       (alama 4) 

 Ugali huu hauna ladha kwa vile haukutiwa mtama. 

I. Tambua yambwa tendwa, tendewa na tumizi katika sentensi ifuatayo.    (alama 3) 

 Halati amemletea mgonjwa dawa kwa chupa.  

J. Onyesha vishazi katika sentensi ifuatayo.        (alama 2) 

 Walibeba maji ya kutosha walipoenda safari Israel. 

K. Andika kwa msemo wa taarifa:.         (alama 3) 

 "Sitadhubutu kumpa nguo yangu." Osebe alisema. 

L. Tunga sentensi ukitumia kitenzi 'i'         (alama 1) 

M. Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi.       (alama 2) 

 Jua nisemalo ni muhimu kwetu 

N. Onyesha kielezi, kivumishi, kitenzi na nomino katika sentensi hii.     (alama 4) 

 Watoto watatu walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali 

O. Onyesha chagizo katika sentensi ifuatayo.        (alama 1) 

 Vifaru wote watalindwa kesho. 

P. Sahihisha sentensi hii:          (alama 1) 

 Mwizi mwenye ameshikwa atafikishwa katika mahakamani.  

Q. Tunga sentensi ukitumia wakati usiodhihirika.       (alama 1) 

4. ISIMUJAMII (alama 10) 

  

 Eleza huku ukitolea mifano sababu TANO zinazowafanya watu kuchanganya ndimi wanapozungumza. 

             (alama 10) 
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Hati ya Kuhitimu Elimu ya Sekondari Kenya 

Kidato cha Nne 

 

KISWAHILI 

Karatasi - 102/3 

Julai / Agosti 2015 

Muda : Saa 2½ 

1. LAZIMA : SEHEMU YA 'A' 

 USHAIRI 

1. Naja sasa ni ndiyani, naja kwetu mzalendo, 

 Naja nirudi nyumbani, nilowekwa nako kando, 

 Kwetu' mi nakutamani, kulo na mwingi uhondo, 

 Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini.  

 

2. Naja kwingine kuwapi, kulojaa langu pendo, 

 Nenda nende kwinginepo, sawa nako kwa muundo, 

 Kaa kwingine anapi, ela kwenye lakwe gando, 

  Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini. 

 

3. Naja nije rudi papo, paningendeme mgando, 

 Ningaambwa kwetu hapo, kwamba kwanuka uvundo 

 Sitakwenda penginepo, tarudi kuko kwa mwando, 

  Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini. 

 

4. Naja sitapakimbiya, ningambwa kuna vimondo, 

 'takuja kuvielekeya, vingajiya kwa rundo, 

 Nilipozawa tafiya, sikimbii kwenda kando, 

  Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini. 

 

5. Naja hiwa' mekomaa, kuzidi nilivyo mwando, 

 Tena najiandaa, kwa fikira na vitendo, 

 Kwetu nije kuifaa, na kuitiliya pondo, 

  Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini. 

 

6. Naja na jingawa naja, siwaekei mifundo,  

 Moyo wangu ushatuja, mawi nalotendwa mwando, 

 Ela wataoningoja, na viwi vitendo, 

 Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini. 

 

 MASWALI 
 

a) Lipe shairi hili kichwa mwafaka.  (alama 2) 

b) Onyesha jinsi kanuni za utunzi zilivyotumiwa kulisarifu shairi hili.  (alama 5) 

c) Kwa kutoa mifano, eleza jinsi uhuru wa ushairi ulivyotumiwa.  (alama 3) 

d) Taja na ueleze mbinu inayopatikana katika ubeti wa pili mshororo wa tatu.  (alama 2) 

e) Eleza ujumbe unaopatikana katika ubeti wa tatu.  (alama 2) 

f) Andika ubeti wa sita katika lugha nathari.  (alama 4) 

g) Andika maneno haya kwa lugha sanifu:  (alama 2) 

 i) Mwando 

 ii) Ningambwa 

  

  

  



 

 

 SEHEMU YA B 

 TAMTHILIA:  

 Mstahiki Meya : Timothy M. Arege 

 Jibu swali la 2 au la 3 

2. "Sauti ni sauti tu! wanasema mchana usiku watalala. Waache waseme. Kelele za chura ni kelele tu. Hazimzuii 

ng'ombe kunywa maji". 

 a) Eleza muktadha wa maneno haya.  (alama 4) 

 b) Fafanua ujumbe unaotolewa na sauti hizi.  (alama 8) 

 c) Onyesha jinsi uongozi wa cheneo ulivyokabiliana na wanaotoa sauti hizi.  (alama 8) 

3. Wananchi wanakufa njaa ilhali viongozi wanawanda. Fafanua.  (alama 20) 

 

  SEHEMU YA C 

 RIWAYA:  

 Kidagaa kimemwozea ; Ken Walibora 

  Jibu swali la 4 au la 5 

4. Fafanua kuwa wazungu walipoondoka waliacha majina yao yameandikwa kwa wino usiofutika kwa mujibu wa 

riwaya ya Kidagaa kimemwozea.  (alama 20) 

5. "Ndugu usinifikirie mwendawazimu . . . . lakini uchanganuzi wangu unaniambia kuwa wewe si mtu wa kawaida." 

  a) Onyesha muktadha wa dondoo hili.  (alama 4) 

 b) Fafanua umuhimu wa msemaji kwa kurejelea riwaya nzima.  (alama 6) 

 c) Eleza jinsi mwandishi wa Kidagaa kimemwozea alivyosawiri maudhui ya tanzia.  (alama 10) 

 

 SEHEMU YA D: 

 HADITHI FUPI 

 Damu Nyeusi na Hadithi nyingine : Ken Walibora na Said A. Mohamed 

 Jibu swali la 6 au la 7 

 

6. Huku ukirejelea hadithi ya "Tazamana na mauti," jadili ukweli wa kauli kwamba, "Tamaa mbele mauti nyuma." 

      (alama 20) 

7. Fafanua jinsi maudhui ya ushirikina yalivyoendelezwa katika hadithi fupi ya "Gilasi ya mwisho makaburini."  

      (alama 20) 

 SEHEMU YA E: 

 FASIHI SIMULIZI 

 Jibu swali la 8 

8. a) Eleza maana ya ngoma.  (alama 2) 

 b) Fafanua sifa zozote tatu za ngoma.  (alama 6) 

 c) Ngoma ina majukumu gani katika jamii?  (alama 12) 

 

 

 

 

 

THE ABOVE (KAUNTI NDOGO YA KENYENYA) IS A REVISION EXERCISE 

  



 

 

TATHMINI YA PAMOJA – SHULE ZA UPILI ZA KAUNTI YA MAKUENI – 2015 

Hati ya Kuhitimu Elimu ya Sekondari Kenya 

KISWAHILI 

Karatasi ya 1 

INSHA 

1. Lazima: 

Wewe ni mkaazi wa eneo fulani katika Kaunti ya Maili Mbili. Umekuwa ukifuatilia jinsi mambo 

yanavyoendelea katika kaunti hiyo ambayo imekuwa na changamoto si haba. Andika ripoti yako kuhusu 

changamoto hizo. 

2. Fafanua njia za kustawisha uchumi katika Kaunti ya Makueni. 

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Pwagu hupata pwaguzi. 

4. Andika insha itakayomalizikia kwa maneno yafuatayo: ...nilimshukuru Mungu kwa kuniponya. 
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KISWAHILI 

Karatasi ya 2  

LUGHA 

1. UFAHAMU (Alama 15) 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

Siku hizi kuna vitambaa aina aina vya kushonea nguo na pia vingine vinaendelea kutengenezwa. Kuna vitambaa 

vya pamba, hariri vya mnato, nailoni, sufi na vinginevyo. Kadhalika, vitambaa hivi vina mitindo na rangi za kila aina.  

Kuchagua kitambaa cha kushonea nguo si jambo rahisi. Uchaguzi huo ni sharti ufikiriwe kwa makini sana. 

Mnunuzi wa vitambaa vya nguo anapaswa kufahamu kuwa kuna vitambaa tofauti vyenye sifa tofauti tofauti. Kwa 

mfano, baadhi ya vitambaa hukwajuka au kuchujuka rangi na kuwa vyeupe, vingine huchanika vinaposuguliwa, 

vingine hurudi vikifuliwa na vingine hukunjana vinapofuliwa.  

Baadhi havipigwi pasi, na havifuliwi kwa maji baridi, vingine hufuliwa kwa maji yenye joto kiasi.Mnunuzi 

anapaswa kuzingatia sifa hizi zote anapochagua vitambaa vya kushona nguo. Hata hivyo, ni vizuri kufahamu 

kwamba sio watu wote wanaozifahamu sifa zote muhimu za vitambaa, na wale wanaozijua baadhi za sifa hizi 

hawazijui zote. 

Kuna njia kadhaa anazoweza kutumia mnunuzi ili kujua sifa za vitambaa vya nguo. Mnunuzi kwa 

mfano, anaweza kuwauliza wauzaji. Ni vizuri hata hivyo, kutahadhari na kuyapima maelezo yanayotolewa kwa 

uangalifu. Ingawa chini ya kifungu cha sheria cha maelezo ya kibiashara wauzaji wanapaswa kutoa habari sahihi 

kuhusu bidhaa zao, si wote wanaosema ukweli. Hii ni kwa sababu wengine huhofia kwamba wakitoa habari 

sahihi huenda wakakosa wateja wa kununua bidhaa zao. 

Njia nyingine ambayo mnunuzi anaweza kutumia kujulia habari za vitambaa ni kwa kuangalia maelezo 

yanayopatikana kwenye vibandiko au vijikaratasi vya maelezo. Kwa mujibu wa sheria za nchi nyingi vibandiko vya 

aina hii vinapaswa kuwa sahihi lau kutoa habari zisizo sahihi ni kosa linaloweza kumfanya mtengenezaji 

kuadhibiwa. Maelezo yanayopatikana kwenye vibandiko hivyo ni muhimu kwani hutoa maelezo muhimu 

kuhusu aina ya vitambaa, namna vinavyoweza kufuliwa na kama vinapaswa kupigwa pasi au la miongoni mwa 

mambo mengine. 

Mtu anaweza kujua aina ya kitambaa pia ikiwa ana ujuzi wa kushika au ‘kuhisi’. Mtu anaweza kushika 

kitambaa kwa utaratibu na kukadiria kama kinakunjanakunjana au la. Hata hivyo, ni muhimu kufahamu kwamba sio 

wauzaji wote ambao wanapenda vitambaa vyao vishikweshikwe kwani vikishikwa sana huishia kuwa vichafu na 

kukosa wanunuzi. 

Baada ya uchaguzi bora wa kitambaa, uamuzi wa kama mtu fulani atanunua kitambaa kizuri au la ni bei. Ni 



 

 

vizuri kutafuta vitambaa vizuri na visivyo vya bei ghali. Kufanya hivyo kutamsaidia mnunuzi kutotumia pesa ambazo 

angetumia kufanyia mambo mengine kununulia nguo tu. 

Maswali 

(a) Toa kichwa mwafaka kwa taarifa hii.   (alama 1) 

(b) Mwandishi ana maana gani anaposema:   (alama 3) 

(i) vitambaa vya aina aina? 

 (ii) baadhi ya vitambaa hukwajuka au huchujuka rangi? 

 (iii) vingine hurudi vikifuliwa? 

(c) Taja njia tatu zinazomsaidia mnunuzi kuchagua kitambaa bora, kwa mujibu wa taarifa.  (alama 6) 

(d) Taja aina ya vitambaa vilivyotajwa na mwandishi katika taarifa.   (alama 2) 

(e) Je, baada kuchagua kitambaa unachotaka, ununuzi wa kitambaa hicho utategemea nini? (alama 3) 

2. UFUPISHO (Alama 15) 
 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Mwana wa Adamu ni kiumbe cha ajabu! Ni kiumbe kilichopewa uwezo wa kuhodhi na kumiliki kila kitu. 

Kiumbe kilichopewa uwezo wa kuwasiliana kwa kutumia sauti nasibu ili kuwa na urari na muwala. Kiumbe 

kilichopewa idhini maalumu ya kuzaana na kujaza dunia. Huyu ndiye mwana wa mama Hawa ambaye sasa 

amegeuka fisi kumla mwanawe. 

Kwa sababu ya bongo alizonazo, binadamu ana uwezo wa kutumia teknolojia kwa manufaa yake na ithibati 

ipo tele. Binadamu ametumia nyambizi kuzuru chini ya bahari. Amefika mwezini, amevumbua uyoka, amevumbua 

tarakilishi na sasa shughuli zake ni za kutandaridhi. Mwenyewe yuasema kuwa dunia yake imekuwa kitongoji 

katika muumano huu. 

Chambilecho wavyele, akili nyingi huondoa maarifa. Binadamu amekuwa dubwana linalojenga kushoto 

na kubomoa kulia na tuna sababu ya kulisoza dubwana hili kidole. Rabana ndiye msanii asiye mfanowe Kwani 

alisawiri dunia kwa kila lililo jema, kwa siku sita mtawalia na kumpa binadamu mazingira murua. Rabuka akaona 

yote yalikuwa mema na mazuri, akamwambia binadamu, “Haya twende kazi.” 

Viwanda vya binadamu vinatiririsha maji taka ovyo hadi mitoni, maziwa na baharini na matokeo 

yamekuwa ni vifo vya viumbe vya majini kama samaki ambavyo ni urithi aliopewa na Muumba. Hakuna kiumbe 

kinachoweza kustahimili maisha bila maji safi. Maji yote sasa yametiwa sumu na binadamu kwa sababu ya 

‘maendeleo’ yake. Joshi kutoka katika viwanda vivyo hivyo nalo limehasiri ukanda wa ozoni ambao sasa umeruhusu 

jua kutuhasiri kwa joto kali mno. Siku hizi inasemekana kuwa mvua ya asidi inanyesha katika baadhi ya sehemu za 

dunia na kuleta madhara makubwa. Labda hata mabahari yamekasirika kwa sababu hivi majuzi katika kile 

kilichoitwa ‘tsunami’, bahari lilihamia nchi kavu na kusomba maelfu ya binadamu na kuwameza wazima wazima. 

Vimbuga navyo vimetokea kwa wingi.  

Wataalamu wanasema kuwa viwango vya miyeyuko vitazidi kwa sababu ya joto na kiwango cha maji kitazidi 

pia. Binadamu atatorokea wapi?Idadi ya binadamu imefikia kiasi asichoweza kukishughulikia kwa sababu anaijaza 

dunia kiholela kwa sababu anadai aliruhusiwa kuijaza. Hii ni imani potovu. Anasahau kuwa alipewa ubongo wa 

kuwaza na kuwazua kabla ya kufanya chochote. Dhiki, maradhi na ufukara zimehamia kwake binadamu na 

kumtia kiwewe. Binadamu ameifyeka misitu kwa kutaka makao, mashamba, mbao, makaa, ujenzi wa nyumba na 

barabara na mahitaji mengine mengi. Wanyama wamefurushwa na wengine kuangamia kwa sababu ya ukosefu wa 

chakula na wengine kushindwa kuhimili mabadiliko katika mazingira. Chemichemi za maji zimekauka nalo 

jangwa limeanza kutuzuru kwa kasi inayotisha. Kazi ya binadamu imekuwa ya kusukia kamba motoni. Itambidi 

aanze kujenga kwa matofali ya barafu! 

(a) Fupisha aya ya kwanza bila kupoteza maana asilia. (maneno 45) (alama 6, 1 ya mtiririko) 

(b) Eleza mambo muhimu yanayoshughulikiwa na mwandishi katika aya nne za mwisho. (maneno 100) (alama 9  

 

3. MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40) 

(a) Nomino hizi hupatikana katika ngeli zipi?  (alama 2) 

(i) Saa 

(ii) Dunia 



 

 

(b) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa. 

      “Mimi nitawakaribisha wageni leo jioni. Kisha nitaondoka kwenda kwangu kesho,” Fatuma alimwambia 

    Juma.    (alama 3) 

(c) Andika kwa ukubwa. 

       Kiti kilichokuwa kimekaliwa na mwanamke yule kilivunjika.   (alama 2) 

(d) Yakinisha katika umoja: 

       Nyuzi zisingekatika zisingepotea.  (alama 2) 

(e) Bainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo. 

Babake Mutua alitumiwa barua kwa posta. (alama 3) 

 (f) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mistari au mishale. 

Ingawa wachezaji wamewasili, wakereketwa hawashangilii.   (alama 4) 

(g) Bainisha aina ya maneno yaliyopigwa mistari katika sentensi zifuatazo. 

Nipatie kazi yoyote. 

Yoyote inazidi kulenga juu.  (alama 2) 

 (h) Eleza matumizi ya ‘ki’ katika sentensi hii: 

Kikulacho ki nguoni mwako.  (alama 2) 

 (i) Tunga sentensi katika kauli ya kutendeana ukitumia kitenzi -la.   (alama 2) 
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KISWAHILI 

Karatasi ya 3  

FASIHI 

 

   SEHEMU A: TAMTHILIA 

1. Lazima 

T. Arege: Mstahiki Meya 

Mwafulani I: Hiyo ndio zitafaa nini? 

Mwafulani II: Nimeambiwa tuwashauri wasubiri. 

Mwafulani I: [Anamtazama] Wasubiri? 

 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4) 

(b) Fafanua umuhimu wa Mwafulani I.  (alama 4) 

(c) Maudhui ya utegemezi yamejitokeza katika tamthilia. Fafanua aina tofauti za utegemezi. (alama 10) 

(d) Fafanua madhara yake kwa jamii.  (alama 2) 

SEHEMU B: RIWAYA 

K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea 

Jibu swali la 2 au la 3. 

2. “… Nilitaka kukuuliza kama waelewa usomacho na sasa nadhani labda swali hilo halina mashiko.” 

(a) Bainisha muktadha wa maneno haya.  (alama 4) 

(b) Jadili nafasi ya msemaji katika riwaya.  (alama 8) 

(c) Fafanua sababu ya msemaji kumwambia msemewa kuwa swali hilo halikuwa na mashiko.  (alama 8) 

3. Jadili maudhui yafuatayo kama yanavyojitokeza katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea. 

(a) Taasubi ya kiume  (alama 10) 

(b) Ukatili  (alama 10) 

SEHEMU C: HADITHI FUPI 

K. Walibora na S.A. Mohamed: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine 

Jibu swali la 4 au la 5. 

4. “… Aliinua uso wake na kumtazama mwalimu mkuu.” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4) 

(b) Yafafanue matatizo yaliyomkumba mwalimu mkuu kijumla katika kuendeleza kazi yake.          (alama6) 

(c) Sista niwakulaumiwa pakubwa kutokana na yaliyompata Sela. Fafanua.  (alama 6) 

(d) Kwa kurejelea hadithi nyingine nne, taja na ueleze mfano mmoja wa waliokumbwa na yaliyompata  



 

 

Sela.  (alama 4) 

5. Kama sio sadfa Kristina Mwende Mbai katika Mwana wa Darubini hangefanikiwa kupitisha ujumbe  

wake na kukolea jinsi ulivyo. Thibitisha.  (alama 20) 

 

 SEHEMU D: USHAIRI 

Jibu swali la 6 au la 7. 

6. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yafuatayo. 

Msambe naja kuteta, nina wema wa kalima, 

Moto wanikatakata, maini yangu yachoma, 

Ili nipate takata, ukweli wote ‘tasema, 

Anayekataa pema, pabaya panamuita. 

 

Muacha pema hujuta, aendapo si salama, 

Bahati ni kama nyota, humemeta na kuzima, 

Sikimbilie mafuta, ukatae kula sima, 

Anayekataa pema, pabaya panamuita. 

 

Haraka zina matata, angaza mbele na nyuma, 

Tenda mambo kwa kusita, usije ukalalama, 

Keti pako ukipata, kwa muradi wa uzima, 

Anayekataa pema, pabaya panamuita. 

 

Pema si penye mafuta, au pa wali na nyama, 

Pema watu hutafuta, utulivu na hekima, 

Si hoja penye ukata, pa watu hali ya nyuma, 

Anayekataa pema, pabaya panamuita. 

 

Mahali pema ambata, kwa vitendo na huduma, 

Sikae penye matata, palipojaa hasama, 

Lau kama pamemeta, hapafai kwa daima, 

Anayekataa pema, pabaya panamuita. 

 

Maswali 

(a) Lipe anwani mwafaka shairi hili.  (alama 1) 

(b) Bainisha bahari mbili za shairi hili.  (alama 2) 

(c) Eleza muundo wa shairi hili.  (alama 4) 

(d) Fafanua dhamira ya mshairi.  (alama 1) 

(e) Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari.  (alama 4) 

(f) Onyesha jinsi mshairi alivyoutumia uhuru wake.  (alama 3) 

(g) Kwa kutoa mifano, bainisha tamathali mbili za usemi zilizotumika katika shairi hili.  (alama 2) 

(h) Eleza maana ya msamiati ufuatao.  (alama 3) 

(i) Kalima 

(ii) Mafuta 

(iii) Ukata 

7. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali. 

Mwananchi:  Ingawa ni nchi yangu, mie siipendi sana, 

Ina tando la ukungu, kadha mawimbi mapana. 

Mzalendo:  Wewe u mwana wa wapi, ni bora kujulishana, 

Msimamo wako mpi, imara uloshikana? 

Mwananchi:  Hayo ni maswali gani, au tunataniana? 

Hunijui toka lini, mzawa mjulikana! 

Mzalendo:  Sura yako naijua, ila kadhia hapana, 

Vile navyokutambua, sivyo ninavyokuona. 

Mwananchi:  Mimi usinitazame, angalia kila kona, 

Si wake na si waume, vile wavyozongeana. 



 

 

Ni vurugu na hujuma,si wazee si vijana. 

Hatokezi mtu mwema, msafi aso jaana? 

Watoto waliosoma, si watu ni Subuhana? 

Pa kutoka huduma, wanaenda kujivuna. 

Mzalendo: Kweli unanishangaza, ni kama tunagombana. 

Ama tunazungumza, bayana kuambizana? 

Mwananchi: Unakwea na kuwanda, wengine wakaondeana, 

Unachuma usopanda, kuhemera usovuna. 

Mzalendo: Nakuona una nyingi, tafakuri za maana, 

Maneno yenye msingi, bali doa ni la jana. 

Asubuhi na mapema, nuru ipotanzukana, 

Giza jekundu kuhama, jeusi likatandana. 

Mwananchi: Hujawa kindakindaki, mzalendo mwungwana, 

Abadi sikuafiki, koma kunidonadona. 

Jukwani mpenda uma, huko chama ndiwe ngwena, 

Watafuna watu nyama, vijikongwe na watwana. 

Umesoma kitu gani, taaluma za kulana? 

Nchi yetu taabani, na shahada umebana! 

Sije kwangu kunitubu, niko macho ninaona, 

Damu yako ni tabu, osha utoe laana. 

Ati wewe mzalendo, mwenye tumbo limenona, 

Na madole yenye gando, ya kuhujumu mchana! 

Mimi ninakuachia, nisije nikajichuna, 

Kemi zangu najutia, sitaki kutatizana. 

Maswali 

(a) Shairi hili ni la aina gani? Toa sababu.  (alama 2) 

(b) Eleza maudhui manne yanayodhihirika katika shairi hili.  (alama 4) 

(c) Eleza jinsi uhuru wa kishairi ulivyotumika katika shairi hili.  (alama 2) 

(d) Eleza mtindo wa mwandishi ulivyotumika katika shairi hili.  (alama 2) 

(e) Mshairi anamaanisha nini anaposema ‘watafuna watu nyama, vijikongwe na watwana?  (alama 2) 

(f) Thibitisha kwamba shairi hili ni la kimapokeo.  (alama 2) 

(g) Taja toni ya Mwananchi katika shairi.  (alama 2) 

(h) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika shairi.  (alama 4) 

i) Bayana 

ii) Tafakuri 

iii) Kunidonadona 

iv) Ngwena 

       SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI 

8. (a) Eleza maana ya miviga.  (alama 2) 

(b) Taja na ufafanue aina sita za miviga.  (alama 6) 

(c) Fafanua hasara sita za miviga.  (alama 6) 

(d) Eleza changamoto zozote nne zinazokumba ngomezi ya kisasa.  (alama 6) 

 

 

THE ABOVE (JIMBO LA MAKUENI 2015) IS A REVISION EXERCISE 

 


