[bookmark: _GoBack]	MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
1. Mwanafunzi azingatie muundo wa wasifu; 
Kichwa
Kitaje wasifu ni wa nani, iandikwe kwa herufi kubwa na kupigiwa mstari
Mwili
Maelezo ya kibinafsi kuhusu anayesifiwa mfano majina yake kamili, alikozaliwa, alikosomea, wazazi au familia yake n.k
Mambo mengine kumhusu ,matendo aliyotenda, ushindi wake n.k
Hitimisho
Mwanafunzi ahitimishe kwa kutoa kauli ya mwisho kuhusu umaarufu wa anayeandikiwa wasifu na sababu za kuhitaji utambulisho.
Maudhui katika mwili wa insha yatiririke kiwakati
Wasifu uandikwe kwa wakati uliopita kwa sababu yanayosimuliwa huwa yamefanyika tayari.
Mwanafunzi atumie nafsi yan tatu umoja.
Wasifu uwe wa kuvutia kwa KUZINGATIA SABABU ZA MHUSIKA KUWA SHUJAA na kutoa mifano ya mambo maarufu yaliyotendwa na mhusika.
Mambo hasi ambayo yanaweza kumwathiri au kumwaibisha mhusika yaachwe.
TANBIHI
Akitumia nafsi ya kwanza amepotoka apewe 03
Akitumia hotuba kama sura atuzwe maudhui na atolewe maki nne za sura
Maudhui yake yazingatie kwa nini mhusika ni shujaa

2 	Mchakato wa kisiasa umeleta madhara mengi nchini.  Jadili kauli hii.		
· Kiuchumi - umezorota
· ukabila–mauaji
· ukoloni mamboleo – wale wanaotawala wananyanyasa watu
· ukosefu wa miundomsingi
· utabaka – jamii kugawika
· uchochezi kupitia kwa wafuasi wa viogozi hasa vijana
· ufisadi – umekithiri kwa vile wezi wanafichwa
· uhalifu
· maendeleo kuegemea sehemu fulani za nchi na kusahau wengine
· ubadhinifu wa mali – hela nyingi kutumika kwa siasa badala ya kusaidia wananchi 
· sera potovu

3	Hii ni insha ya methali; ukiona mahali kuna hatari /jambo linaloweza kukudhuru usikaribie 
	Insha hii ina sehemu mbili;
	Dudu liumalo - hatari ya aina yoyote ile
	Silipe kidole – tahadhari
4	Kisa kioane na mdokezo uliopewa.
	Kisa kisimuliwe katika nafsi yoyote
Lazima kisa kisimulie tendo / tukio ambalo msemaji aliliona na halikubaliki katika jamii yake kama vilemitindo ya mavazi, ulevi/dawa za kulevya, mahusiano yasiyokubalikahali ya anayerejelewa n.k.	 
		
