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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

102/1 

KISWAHILI 

KARATASI YA  1 

(INSHA) 

KIDATO CAH TATU.  

 

 

Mwongozo wa ksahihisha ni mali  ya barasa la mtihani la tathmini ya pamoja ; eneo la ugatuzi la Trans-

Nzoia 

 

SWALI LA KWANZA 

Ni swali  la onyo au ilani. Sura lazima izingatiwe 

HOJA. 

1. Mtahiniwa haruhusiwi kuiingia katika chumba cha mtihani akiwa na simu/rununu 

2. Wasimamizi hawafai kuingia  na rununu katika chumba cha mtihani 

3. Wasimamizi wakuu wa mitihani na walimu wakuu wa shule pekee yao wanaruhusiwa kuwa na 

simu lakini ni kwa minajili ya mawasiliano kwa waziri wa elimu, mkuu wa elimu wilayani, 

mkurugenzi wa elimu mkoani ama halmashauri ya mitihani nchini Kenya(KNEC) 

4. Msimamizi mkuu wa mitihani na mwalimu mkuu hawatakikani katika chumba/vyumba vya 

mitihani wakiwa na rununu zao 

5. Mawasiliano ya karatasi za maswali hayafai kukaguliwa na mwalimu mkuu wala mwalimu yeyote 

kabla ya muda wa mtihani huo kukamilika 

6. Msimamizi mkuu haruhusiwi kutoa masalio ya karatasi za maswali katika chumba cha mtihani 

7. Wasimamizi wanafaa kuifunga bahasha ya maswali na kkuweka mbele ya chumba cha mtihani 

8. Ni hatia kwa mtahiniwa kuingia katika chumba cha mtihani na kifaa chochote kisichohitajika 

kama vile nakala za kusoma, vitabu vya maandalizi, na majibu  yoyote ya mtihani 

9. Ni hatia kwa mtahiniwa kubeba karatasi bila maandiko katika chumba cha mtihani au maelekezo 

ya kikokotozi au kifaa chochote kitakachomwelekeza mtahiniwa. 

10.  Ni  hatia kwa mtahiniwa kujihami katika chumba chaa mtihani  na/au kikokotoo kilicho na 

maelekezo au kifaa chochote kitakachomsaidia kudnaganya 
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11. Ni hatia kwa watahiniwa kusaidiana kujibu maswali ya mtihani 

12. Ni hatia kwa mtu yeyote kufanya mtihani kwa niaba ya mtahiniwa mwenyewe 

13. Mtu yeyote atakayepatikana na hatia ya kuzingatia kanuni hizi atakuwa amekiuka kanuni za 

halmashauri ya mitihani  ya kitaifa  nchini na atachukuliwa hatua kali. 

a. Kuvunja sheria au kanuni 1,8, 10 na 11 ; matokeo ya mtahiniwa katika somo husika 

yatatupiliwa mbali na atatuzwa alama ‘Y’ hivyo alama yake ya matokeo itakuwa ‘Y’ na 

kisha hataruhusiwa kufanya mitihani minane ya KNEC kwa miaka miwili. 

b. Kuvunja kanuni ya 2, 3, 4, 5, 6 na 7 ; watashtakiwa na wakipatikana na hatia 

wataachishwa kazi. 

c. Kuvunja kanuni ya 12 ;(Kufanya mtiihani kwa niaba) mtahiniwa atatiwa mbaroni au 

kushtakiwa na kulipa faini. 

KUTUZA 

Tahadhari zake ziwe zaidi ya 7 kisha atoe hatua 3 muhimu zitachukuliwa 

Akitaja tahadhari pekee akadiriwe kwa kiwango cha C+(Alama 10) 

Akitaja hatua pekee bila kuzongatia tahadhari atakuwa amejitungia swali(Kiwango cha D-) 

 

SWALI LA PILI 

Thibitisha : Ni kutoa maelezo yenye  kudhihirisha kuwa linalosemwa ni la ukweli au si la ukweli. 

Uhuru wa vijana 

Hoja za kuunga mkono 

1. Vijana wametengewa nyadhifa za uongozi katika ngazi za ugatuzi 

2. Vijana  huchagua viongozi wao wa kisiasa 

3. Vijana wameruhusiwa kutoa maoni yao katika maswala ya kijamii 

4. Vijana huruhusiwa kujiunga na kundi  lolote la kidini kukuza imani yao 

5. Vijana wana uhuru wa kujiunga na makundi au mashirika ya kuwawezesha kutwaa mikopo ya 

fedha  kutoka katika hazina ya vijana 

6. Vijana wana uhuru wa kutangamana na wale wawapendao 

7. Vijana wana uhuru wa  kuchagua wa kuoa au kuolewa ili kuanzisha familia 

8. Vijana wana uhuru wa kujichagulia taaluma za kusomea 
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9. Vijana wana uhuru wa kukuza vipawa vyao kwa kushiriki mashindano  yanayoandaliwa katika  

ngazi zote kuanzia mashinani hadi kitaifa kama vile mashindano ya riadha, kandanda, muziki ili 

kushindania tuzo tofauti. 

Hoja za kupinga 

Vijana hawana uhuru wa kushiriki mambo yafuatayo. 

i) Kutumia vileo au dawa za kulevya 

ii) Kuvalia mavazi yasio na adabu/heshima 

iii) Kuiga kikasuku desturi  za kigeni 

iv) Kutazama au kusoma filamu au fasihi ghushi 

v) Kushiriki ukahaba au ushoga 

vi) Kushiriki burudani au tafrija katika majumba ya starehe 

vii) Kushiriki mapenzi nje ya ndoa 

viii) Kushiriki katika ujambazi, wizi na ugaidi 

 

KUTUZA 

Akidhihirisha ni ukweli au si ukweli atoe hoja zote 

 

SWALI LA TATU 

Ni swali la methali 

Abainishe maana ya ,ethali kisha atungie kisa kimoja kinachothibitisha methalli hio 

Maana: Jambo lisilokuhusu linakukera kivipi au kwa njia gani? 

Ni vyema kutoingilia mambo yasiyotuhusu na yanayoweza kutuleta matatizo. Kwa mfano ugomvi au 

vita kati ya watu wawili. 

KUTUZA. 

Methali huwa na pande  mbili. Asipojihusisha na pande zote mbili amejitungia swali lake mwenyewe na 

kulijibu. 

Akitoa kisa kisichooana na methali yenyewe atakuwa amejitungia swali 
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SWALI LA NNE 

Swali la mdokezo 

i) Lazima mtahiniwa amalizie kwa mdokezo huu. Asipofanya hivyo amejitungia swali. 

ii) Akipunguza idadi ya maneno katika mdokezo amejitungia swali 

iii) Akiongezea maneno matano au zaidi baada ya mdokezo, atakuwa amejitungia swali 

Kisa kilenge kufunza mtu anaweza kuwa amezaliwa katika jamii maskini lakini ajibidishe 

kimaisha na awe tajiri 

Au 

Mtu asisitikie hali yake ila afanye biddii kuirekebisha 
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