MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
KISWAHILI
KARATASI -103/3
ARISE AND SHINE MTIHANI LA JARIBIO LA KWANZA 2020
SEHEMU A: Ushairi
1.(a). Mathnawi - pande mbili
         Ukaraguni - vina hubadilika badilika
         Pindu - sehemu ya mshororo wa mwisho unaanza mshororo unaofuatia
(b). beti tano
· Mishororo mine kila ubeti
· Kila mshororo pande mbili
· Kila upande mizani mine
· Hamna kibwasizo 
(c). Inkisari-nondolea-niondolee
                    Zilonifunga-zilizonifunga
· Mazida-muokozi-mwokozi
· Kuboronga sarufi-iseuze yangu nia
· Tabdila-afia-afya
(d). 	Kiumbe wako nimeteseka mno
Naoma unip afueni na unipe afueni na unirehemu
Niwaomba nikikusulia wewe diwe
Unayeweza kunipa ninayohitaji

(e). - Kuonyesha njia hana nguvu
     - Mungu ampe maisha mema
    - Anataka Mungu anitoe gizani
   - Amekumbwa na majaribu

(f). (i) Nimeteseka
(ii). Nichangamke/nistarehe
(d). Fafanua sita za mwangeka
2. Ukiukaji wa haki za watoto
(i). Haki ya watoto kusoma inakiukwa.  Ami za Lucia na Akelo wanapinga elimu yao na kudai kuwa kuwaelimisha wasichana ni kufisidi raslimali
(ii). Watoto wanahusishwa katika ajira. Akiwa mdogo,Sauna anaajiriwa kwenye machimbo ya mawe,kuuza maji na hata pombe baani.  Vilevile Chandachema anahusishwa katika ajira ya uchunaji wa majani chai akiwa mtoto wa darasa la tano kwenye shirika la chai la Tengenea.
[bookmark: _GoBack](iii). Kuna wizi wa watoto. Sauna anawaibia Dickson na mwaliko na kuwapeleka kwa Bi.  Kangara ambaye ni Mlangunzi hodari wa watoto.
(iv). Watoto wanauawa na magari moshi kwenye mtaa wa madongoporomoa wa Sombera wanapoenda haja kwenye reli
(v). Watoto wanahusishwa katika ulanguzi wa dawa za kulevya.
Dickson anatumiwa na mzee Buda kusafirisha dawa za kulevya ughaibuni.
(vi). Baadhi ya watoto wasichana wanaolewa na vikongwe kwa lazima. Fungo anamwoa Pete kwa lazima akiwa darasa la saba kama mkewe wanne.
(vii). Kunajisiwa/kubakwa – Sauna anabakwa na babake wa kambo.  
Bwana maya na Kutungwa mimba.  Pia lime na Mwanaheri wananajisiwa na vijana wahuni.
(viii). Watoto wanapotoshwa na watu wazima.  Bi. Kagara anampotosha Sauna kwa kuhadaa ajihusishe na biashara haramu ya ulanguzi wa watoto. Anapotoshwa,Sauna anahusika katika wizi wa watoto na kuwalangua
(ix). Baadhi ya watoto wanapozaliwa wanatupwa.  Naomi anamwokoa mtoto aliyetupwa jalalani na kumpeleka kwenye kituo cha polisi.  Matawa Cizarina anasema kwamba kuna mtoto aliyetupwa langoni mwa kituo cha watoto cha Benefactor akiwa amefungwa kijiblanketi kikuukuu.
(x). Naomi anawahini wanawe malezi anapomtoroka mumewe.
Anamtoroka Lunga baada yake kufutwa kazi na kuwa maskini jambo hili linawafanya Umu, Dickson na Mwaliko kulelewa na baba yao pekee

(xi). Sauna anapotoshwa na Bi.  Kangara anapohusishwa na wizi na ulanguzi wa watoto.  Bi.Kangara anamhadaa Sauna na kumwingiza katika biashara hii haramu.
(xii). Watoto wanapokea vitisho kutoka kwa watu wazima wanaopania kuwatumia vibaya.  Mzee Buda anamtisha Dickson anapojaribu kukataa kujihusisha katika biashara ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Anamwambia kwamba anamtupa nje na kumsingizia wizi.  Jambo hili lingemfanya Dickson kuvamiwa na kuuawa na raia kama alivyofanywa Lemi.

(xiii). Watoto wanatumiwa kama vyombo vya mapenzi.  Bi.Kangara anawaiba wasichana na kuwauza kwenye mandanguro (shambiro) ili watumiwe kama vyombo vya mapenzi na wanaume katili.  Fumba anajihusisha na mwanafunzi wake kimapenzi na kumringa.
(xiv). Kuna ubaguzi wa watoto.  Wazazi wa Pete wanamwoza kwa lazima kwa mzee Fungo kama mke wanne.  Wanafanya hivi ili wapewe mahari itakaayotumiwa kuwaelimisha ndugu zake watano wa kiume.
(xv). Watoto walio mijini ya mama zao wanaavywa.  Mamake Sauna anamsaidia kuavya kitoto chake.  Anafanya hivi kwa kumwogopa Bwana Maya aliyemnajisi Sauna.  Umulikheri kuachiwa ulezi wa Dickson na baada ya Mama yao Naomi kutoroka na baba yao kuaga.

(xvi). Tuama kukumbwa na maswala ya ukeketaji wa watoto wa kike

(xvii). Dick kulazimishwa kushiriki ulanguzi wa dawa za kulevya na Buda

(xviii). Mwanawe Selume Sara anatengwa na mamake mzazi baada ya mumewe kumwacha Selume na kumwoa msichana wa kikwao.  Anachukuliwa na babake. (Uk35)

(xx). Kairu anaeleza jinsi walipofukuzwa kwao na jinsi si kitindamimba wao anapoaga dunia kutokana na njaa.uk 91

Mwanaheri na Lime wanafanyiwa unyama-wanabakwa na vijana mbele ya baba yao.  Na baadaye wanakosa penzi la Mama yao Subira anapowatoroka baada ya kupitia machungu ya kubaguliwa .Uk 97

Zohali kuhusishwa katika mapenzi  mapema na kupachikwa mimba.  Zohali Anadhulumiwa kimapenzi uk 98

Chandachema kutelekezwa na babake Fumba na kuachwa alelewe na Bi.  Kizee ambaye anaaga akiwa darasa la kwanza.  Pia hajui aliko mama yake.

Rehema, Mamake Chandachema anadhulumiwa kimapenzi kwa kuringwa mimba na Fumba mwalimu wake akiwa kidato cha tatu. Uk 103

Chandachema anaizimika kufanya kazi katika shrika la chai la Tengenea ili kujikimu akiwa darasa la pili maadamu apate nafasi ya kusoma Uk.105

Chandachema   na wanawe Tenge wanalazimika kushuhudia bwana Tenge akigeuza chumba chao Danguro japo ni watoto wachanga…na kusababishiwa dhiki ya kisaikolojia. Uk 106

3. Kuukata mkono uk (70-71)
a).

(b). –Ampokuwa mkurugenzi katika shirika la uzalishaji nafaka,Lunga anapinga kuagizwa kwa nafaka ambayo yalihofiwa kuharibika na hayangefaa  kwa matumizi ya binadamu.

· Anapinga kuidhinisha uuzaji wa mahindi haya kwa umma
· -Anakataa rai ya wakubwa na kuendelea kupinga kuuzwa kwa mahindi yaliyoharibika
· Anamkabili Mkurugenzi wa kitengo cha  uhakikishaji wa viwango na ubora wa bidhaa kuhusu swala la kuuhusu kuuzwa kwa mahindi yaliyoharibika
c). Jazanda-kuukata mkono aliostahili kuubusu-kuwapinga wakubwa wake 
d). sifa za msemaji
Mwenye Msimamo Dhabiti: anakataa kushawishika na wakubwa wake kukubali uuzaji wa mahindi yaliyohofiwa kuharibika
  Mwenye bidii: asifika kwa uhodari wake wa ukulima.  Amepandikwa jina mkulima namba wani Uk 70
· Mwajibikaji: anawajibika kutetea umma dhidhi ya kuuziwa mahindi yaliyokuwa yameharibika na mabayo ni sumu kwa Binadamu
· Mwenye tamaa: anapooana zao la mahindi katika msitu wa mamba, anaghairi nia ya kuhamisha babake asishiriki uharibivu wa mstitu na kuanza ukulima katika msitu wenyewe.
· Jasiri:anaamua kutetea umma japo anafahamu fika kuwa ni sawia na kuukata mkono aliostahili kuubusu na kuwa angefutwa  kazi wakati wowote
· Mpenda haki: anatoa mhanga kutetea maslahi ya wanyonge jambo linalosababisha afutwe kazi.
· Mwenye busara:anatoa ushauri kuwa raia wanastahili kufunzwa jinsi ya kutuia ardhi kwa njia endelevu (uk.71)
· Mwanaharakati wa mazingira:  aawali anapofika katika msitu wa mamba,anataka kuhamisha babake kwani anaona ni Edeni pa wanyamapori na si vizuri kuuharibu
4.a). Muktadha UK 33
Msemaji ni Majoka
Akimwambia Kenga
Wako Ofisini mwa Majoka
Anarejelea wafadhili wanaofadhili wanaharakati ( k.v Tunu na Sudi) na ambao wanawapa Nguvu
(b). Kinaya ya kauli “sagamoyo twajiweza” (dhibitisha dhana kuwa uogozi umeshindwa kudhibiti hali ya mambo-kuwa wanahitaji wafadhili wa wanahaakati)
· Viongozi,Mjoka anashindwa kulisafisha soko la chapakazi japo anatoza kodi ya juu kwa wananchi
· Walimu na wauguzi wanalalamikia mshahara duni
· Majoka kushindwa kuwaongezea walimu na wauguzi mshahara na badala yake kutumia mbinu ya kijanja ya kutia na kuto (kuongeza mshahara na kupandisha kodi)
· Maandamano ya wafanyikazi katika Mojoka namd majoka company kulalamikia bei ya bidhaa za chakula katika vioski kupanda bei uk 17
· Mapato (keki Ya uhuru) kuliwa na wachache na wanasagamoyo kubakishiwa  makombo
· Wanasagamoyo waliosoma kama Tunu na Ashua hawana ajira ya maana
· Njaa imekithiri sagamoyo-watoto wa Ashua wanakumbwa na njaa na inamlazimu Ashua kutafuta msaada kwa Majoka
· Majoka anampa Mamapima kibali cha Uuzaji wa pombe haramu na kuishia kuwaangamiza wengi hasa vijana
· Uongozi wa majoka kukopa pesa ughaibuni ili kufadili miradi isiyo na maana ya kuchanga kinyago na kukiachia kizazi kijacho mzigo mkubwa wa deni.
· Wengi wa vijana na wanasagamoyo wanaenda Mangweni kuuguza majeraha ya roho zao zinasosababishwa na kufungwa kwa soko lao
· Mazingira ya sagamoyo kuharibiwa kwani majoka atoa idhini wa ukataji kiholela wa miti.
· Demokrasia bado ni changa sagamoyo.  Wapinzani wa Majoka kama jabali wanauawa na uongozi wa majoka
· Uongozi wa Majoka hauzingatii sheria katika utekelezaji wa mambo yake…mfano Majoka kuamuru askari Kingi awapige Risasi wanasagamoyo wasio na hatia,Ashua kutiwa ndani bila hatia,idhini ya kuuza pombe haramu.
c). Nahau-Wavunje kambe-waondoke/Wasitishe shughuli zao
5. Mbinu wanazotumia wanasagamoyo kujikomboa
I. Migomo-walimu na wauguzi wanapana mgomo kulalamikia mshahara duni
II. Maandamano-wafanyikazi wa Majoka and Majoka company wanaandamana kulalamikia bei ya chakula kupandishwa katika vioski
III. Wanaharakati-Tunu na sudi kuwashawishi wanasagamoyo kuutambua na kuupinga uovu unaoendelezwa na Majoka.  Wanaenda mangweni kuwazindua wanasagamoyo 
IV. Makabiliano ya ana kwa ana-Tunu na sudi wanaenda Ofisi ya Majoka na kumkosao dhidhi ya kufunga soko la chapakazi
VI. sheria-Tunu anatumia uanasheria aliousomea kule ngambo kuwatetea wanasagamoyo…anaendeleza uchunguzi dhidhi ya mauaji ya jabali
VIII. Mikutano-Tunu na Sudi wanapanga mkutano mkubwa katika Lango kuu la sokoni kumshinikiza Majoka kulifungu soko
IX. Kususia mikutano ya Majoka-wanasagamoyo wanadinda kuhudhuria mkutano wa sikukuu ya uhuru na badala yake kwenda Mkutano wa Tunu na Sudi lagoni mwa Soko la Chapakazi
X. Kukataa vishawishi-Sudi anakataa vishawishi ya Majoka ya kupewa Likizo ughaibuni na malipo kambambe iwapo angekubali kuchonga kinyago cha Nao bi Marara/sudi kukataa kijikekei cha uhuru
XI. Upinzani/kujitosa katika siasa-Jabali anaanzisha chama cha Mwenge ili kukabili majoka kisiasa.
(Hoja Zozote 10 X 2)
6.(a) Eleza muktadha wa maneno haya (alama 4)
Haya ni maneno ya Jairo. Anahutubu katika sherehe ya kumuaga mwalimu Mosi ambaye alikuwa anastaafu kutoka kazi ya ualimu. Sherehe hii ilifanyika shuleni.  Jairo anamkosoa mwalimu Mosi kumptatia atumaini ya uongo masomoni ilhali alijua hawakuwa na uwezo wa kimasomo badala ya kumruhusu aende ajaribu mbinu nyingine ya kujikimu kimaisha ili awe mtu wa maana katika jamii

b). Onyesha vile kinaya kinavyojitokeza (al.2)
Jairo anamkosoa mwalimu kwa kumfunza na kumpa atumaini maishani badala ya kumwachilia mapema aende akaibe na kuua.  Jairo analodokeza hapa ni kuwa ili mtu awe wa maana ni lazima aibe na aue.

b). “Kinaya kimetumika kwingi katika hadithi ya Mwalimu Mstafu” Thibitisha.
· Ni kinaya kwa Jairo kudai ili mtu awe wa maana, athaminiwe na kuitwa mheshimiwa na kuwa bingwa lazima aibe, apore au aue.
· Ni kinaya kwa Jairo kuuona uelekezi na ushauri wa mwalimu wake kama upotoshi na upotezaji wa muda.  Jairo anadai alipotezewa muda kwa kupatiwa matumaini ya uongo.
· Ni kinaya pia kwa mwalimu Mosi kutaka ahutubie mtu ambaye atamkosa badala   ya kumsifu.
· Ni kinaya kwa Jairo kumtoa bintiye na mkewe kama zawadi kwa mwalimu wake kama shukrani ya zawadi anazompa.  Ni kinaya kwa mtu kubadili mkewe kama zawadi.
· Ni kinaya kwa Jairo kudai kuwa pombe ni kiiwazo cha kimawazo kinachomsahaulisha masibu ya maisha ya kumkosoa mwalimu wake kwa kumwonya dhidi ya matumizi ya pombe.
· Ni kinaya kwa mkewe Jairo kukubali kitendo cha mumewe Jairo kumtoa kama zawadi kwa familia nyingine.  Anakubali kubadilishwa na mali.
· Ni kinaya kwa Jairo kudai kuwa afuska ndio raha ya maisha na kuwa uaadilifu haufai.  Anadai kuwa maisha ni bora bila nasaha za mwalimu.
· Ni kinaya kwa mkewe mwalimu Mosi,Sera kukubali na kumkaribisha mwanamke mwingine na watoto wake kwenye familia yake.
(Hoja Zozote 9 Alama 9)
(d). Umuhimu wa msemaji katika hadithi (al.5)
· Ni kielelezo cha utovu wa nidhamu miongoni wa wanafunzi.  Anakunywa pombe na hata kujihusisha katika ufuska
· Kupitia kwake uwajibikaji wa mwalimu Mosi unajitokeza.  Kama mwalimu alimkanya kunywa pombe na hata ufuska
· Kupitia kwake uwajibikaji wa mwalimu Mosi unajitokeza. Kama mwalimu alimkanya kunywa pombe na hata afuska
· Ametumiwa kudhihirisha ukweli wa methali “asante ya punda ni mateke.”

7.(a). Masharti ya Kisasa
· Mwanaume humposa wanamke.  Dadi alienda nyumbani kwa Kidawa kumposa
· Mwanamke ndiye huamua wakati wa kuolewa na nani wa kumwoa.  Kidawa alimchagua Dadi baada ya muda refu
· Ndoa huandamana na masharti. Dadi alipewa masharti na Kidawa ili akubali kuolewa naye.
· Wanandoa hufanya kazi pamoja ili kukithi mahitaji ya nyumbani.  Dadi anachunza samaki na kidawa ni metroni
· Wanaume hawafurahi wake wao wanapotangamana na wanaume wengine.  Kidawa anaposimama kuongea na wanaume,Dadi  anadhika sana.
· Wanandoa husaidia kazi za nyumbani, Dadi anasaidia kidawa kazi za nyumbani kama vile kuosha vyombo na kufagia.
· Wanandoa wanapanga uzazi,Dadi na Kidawa wanapanga kuwa na mtoto mmoja pekee 
· Mwanamke anaajiriwa.  Kidawa aliajiriwa shuleni kama metroni.
· Mwanamke anajinunulia nguo na fashoni nyingine.  Kidawa ananunua viatu na kanzu anayaovalia kwenda kazini.
· Ndoa imekosa uaminifu.  Dadi anashuku kuwa Kidawa ana mapenzi na mwalimu mkuu.
· Kiwango cha elimu si kikwazo katika ndoa.  Kidawa anaolewa na Dadi licha ya kuwa ana kisomo cha juu kuliko Dadi.
· Mwanamke amekengeuka.  Kidawa anapenda fashoni
· Wote wawili. Mwanamke na mwanaume wanachangizana nyumbani
· Kuna makubaliano ya kufanya mambo kwa pamoja				(13x1=13)
(b). Shibe inatumaliza
· Mzee Mambo hafanyi kazi wizarani ilhali analipwa mshahara mkubwa kuliko Sasa na Mbura wanaofanya kazi wizarani
· Mambo anatumia runinga ya taifa inayofaa kuufahamisha umma masuala yataifa lao kwa maslahi yake. Anaitumia kupeperusha sherehe inauofahamika nyumbani kwao.
· Mambo anaifilisi serikali kwa kutumia pesa za serikali kugharamia sherehe zake binafsi. DJ na wenzake wanalipwa mabilioni ya pesa za serikali kwa kusimamia sherehe hii.
· DJ anaipunja serikali kwa kutumia mtaji wa bohari kuu ya dawa za serikali kufungua duka lake la dawa.
· Dj anaifilisi serikali kwa kupokea huduma za maji,umeme na matibabu bure ilhali wananchi maskini wanazilipia.
· Wafanyakazi wa umma wanaibia serikali saa za kazi.  Sasa na Mbura wanahudhuria shere zilizofanyika kwa Mambo siku nzima ilhali walipaswa kuwa kazini.
· Mzee Mambo anatumia magari ya serikali kwa maslahi yake binafsi.  Kwa mfano, anayatumia kusomba maji, chakula, kuwaleta jamaa wa Mambo shereheni na mapambo.
(7x1=7)
8(a). Miviga ni sherehe za kitamaduni ambazo huhusishwa na jamii Fulani 1x2
(b)	(i). Hufuata utaratibu maalumu na huwa na sababu maalumu
(ii). Huandamana na matendo Fulani
(iii). Huongozwa na watu mahususi ambao huendeleza shughuli za miviga.
(iv). Huandamana na utoaji mawaidha
(v). Wanaohusika huvaa maleba
(vi). Hufanyiwa mahali maalumu.
(vii). Huambatana na utamaduni wa jamii husika 
Za kwanza (6x1)
c)	(i). Huelimisha wanajamii
(ii). Huonyesha matarajio ya jamii kwa vijana
(iii). Ni kitambulisho cha jamii/Ni kioo cha jamii
(iv). Huhifadhi na kuendeleza utamaduni wa jamii
(v). Hukuza uzalendo
(vi). Huhimiza na kukuza umoja miongoni mwa wanajamii
(vii). Miviga huwasaidia wanajamii kukabiliana na hali ngumu katika maisha kama vile kufiwa.
(viii). Ni njia ya kupitisha maadili na thamani za jamii kw vijana
(ix). Ni kigezo cha kuonyesha kuvuka kutoka daraja moja la maisha hadi jingine
(x). Huonyesha Imani za kidini za jamii.				(8x1)
(d)	(i). Huhatarisha maisha na afya ya wanajamii k.m unyago na urithi wa wake
(ii). Baadhi ni kinyume na haki za binadamu au k.m unyago
(iii). Hujaza watu hofu kusherehe ya kufukuza pepo
(iv). Baadhi huhusisha ushirikina k.m sherehe za mazishi
(v). Husababisha hasara za kiuchumi k.m kutumia pesa nyigi au mali
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