TRIAL ONE EVALUATION TEST 
Mwongozo wa karatasi ya kwanza[102/1]


Swali la kwanza  
Tahariri kwa gazeti la raia

A) sura
-iwenakichwa
Iwenatarehe
Iwenautangulizi
Iwena mwili/maelezokiaya
Yaweza kuwa namaoni au msimamo wa mhariri au msimamo wa gazeti
[bookmark: _GoBack]Iwe na hitimisho k.mjinala  mhariri na wadhifa wake

B)MAUDHUI; kuendeleza msichana kielimu 
-kupiga vita ndoa za mapema
-kupigamarufukuajira ya watoto
-wasichana wapewe nafasi ya kuendelezana masomo ya baada kujifungua
-alama za kujiungana vyuo vikuukupunguzwe kwa wasichana
-elimu bila malipo kwa watoto wa shule za msingi na za upili
-kutoa msaada wa karo kwa familia maskini 
-kujenga shule zaidi za wasichana
-mashirika yasiyo ya kiserikali kujenga shule na vyuo
-kuhamasisha wazazi kuhusu umuhimu wa elimu ya mtoto msichana 
-adhabu kali kwawabakaji
        Swali la pili

a)ufisadi kama kikwazo 
-hii ni insha ya hoja
-hoja ziungemkono kauli hii
-mtahiniwa akubali anena kauli hii
-mtahiniwa ahusishe ufisadi unavyodumaza uchumi wa nchi

b)hoja
-watu kupewa kazi wasizoweza
-wanaostahili kazi hawapati
-Biasharaharamuhuwapunja raia
-Wawekezajihuvunjwa moyo
-Miradi ya maendeleo kukwama /kutomalizwa
-Baadhi ya maeneo ya nchi kupuuzwa kimaendeleo
-Nchi kukosa misaada
-Taifa hutumia pesa nyingi kurekebisha ufisadi 
-Sifa za nchi kuharibika
-Uhalifu kuenea/kukosa usalama
          
Swali la tatu

A)methali;matikiti na matango ndiyo maponya njaa
Hii nimethali
Mtahiniwa atunge kisa/visa kuonyesha ukweli wamethali hii
Kisa kionyeshe sehemu mbili za methali

a)upuuzaji/kudunishakitu jambo au mtu
b)kitu ,mtu au jambo hilo lijeliwe ni la manufaa Baadaye wakati wa shida
b)msamiati wa methali
-matikiti na matango= aina ya vyakula visivyothaminiwa sana
-maponya=yanayookoa/yanayofaa
-njaa=shida

c)maana ya methali
vitu tunavyodunisha/tunavyo puuza huweza kuwa na msaada mkubwa wakati wa shida .kitu tulichonacho mkononi mwetu ndicho kinaweza kututoa taabuni wakati wa shida hivyo basi tusiidharau

swali la nne

a)insha ya mdokezo
-hii ni insha ya mdokezo na mdokezo huu ni wa kumalizia
-mtahiniwa atunge kisa kinachomalizikakwa dondoo hili
-mtahiniwa ajihusishe katika kisa hiki
-Mtahiniwa atumie nafsi ya kwanza
-kisa kiwe na tendo/jambo bayakisiri
-Jambo hili linawekwa wazi
-Mhusika anakosa uso yaani anaaibika sana 

B)methali;  muungwana akivuliwa nguo huchutama
Maana; uovu wa mtu anayedhaminiwa ni mwema unapo fishuliwa yeye huaibika
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