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1. Kichwa – jina la gazeti 
      Siku na tarehe 
      Mada 
Utangulizi – aya ya kwanza itoe maelezo ya jumlA kuhusu suala la kudorora kwa usalama 
Maudhui 
1. Kuwepo kwa makundi haramu/makundi ya kigaidi
2. Uhaba wa kazi kwa vijana
3. Watu kumiliki silaha kinyume na sheria 
4. Uchochezi wa wanasiasa/siasa za migawanyiko 
5. Ukabila 
6. Wizi wa mifugo baina ya jamii mbalimbali
7. Kuzembea kwa vyombo vya usalama
8. Uhusiano mbaya kati ya polisi na raia
9. Athari hasi za dawa za kulevya/vileo
10. Giza/kukosekana kwa taa za usalama mijini
11. Idadi ndogo ya polilsi/walinda usalama 
12. Kisasi cha ukatili wa kitambo 
13. Kutoaminiana kwa wanandoa
14. Kudorora kwa usalama mipakani
15. Ushindani wa kupata mamlaka 
16. Misongamano ya watu mijini
Aya ya mwisho iwe ya hitimisho. Mtahiniwa atoe kauli yake ya mwisho labda kwa kufupisha maelezo yake ya hapo juu.
Jina la mwandishi
Cheo chake





2. Kichwa
Hoja/maudhui
· Kuhimiza upangaji uzazi
· Kuwapa watu ajira 
· Kufanya biashara 
· Kuwa na maendeleo endelevu nchini
· Kudhibiti ufisadi
· Kupunguza mikopo/ukopaji kutoka ughaibuni
· Kuboresha usalama katika kila janibu ya nchi
· Kufanya maendeleo mashambani
· Kuboresha kilimo ili kuwa na utoshelezaji wa chakula
· Kuhimiza uwekezaji utaohakikisha maendeleo na nafasi za kazi
· Kuwapa watu mishahara inayolingana na gharama za maisha
· Kuweka mtalaa wa elimu unaoona na mahitaji/gharama ya maisha.


3.  Mchuma janga  hula na wa kwao
Hii ni insha ya methali
Chuma ni kufanya kazi na kupata faida/ tungua matunda kutoka mtini.
Janga-balaa /baa /mataka / shida / hatari / taabu
Ajitafutiaye shida huathirika na jamii / jamaa yake .
Mtahiniwa asimulie kisa /visa vitakavyoafikiana na methali.
Asipinge methali.
Ruwaza zifuatazo zinaweza kujitokeza;
· Mhusika kushiriki raha za kilimwengu, akaambukizwa magonjwa yasotibika,hatimaye anarejea nyumbani anakogua , mzigo wa kumtunza unakuwa kwa familia yake.
· Mhusika aliyekuwa akifanya kazi katika kampuni au shirika fulani,
Anacheketwa labda kutokana na uzembe au utovu wa maadili ya kikazi,anarejea nyumbani kwa familia yake; kule hana chochote hivyo basi anaishia kutegemea jamma zake, huu unakuwa mzigo mkubwa kwa watu wake.
· Mtoto ambaye anatokea kuwa mhalifu, anafikishwa kortini na kutozwa faini kubwa.Hii inakuwa gharama kwa familia yake kwa vile ndio wanaotakiwa kulipia.
· Mwanafunzi ambaye anakosa kuwajibika masomoni shuleni , anafeli mtihani, maisha ya halafu yanakuwa  magumu kwa hivyo jamaa zake wanalazimika kuingilia kati ili kumuauni kwa mahitaji ya kila siku



4. Mtahiniwa aandike kisa kinachoonyesha mtu ambaye anateseka sana labda kutokana na kutekwa nyara.
Mtu huyu asawiriwe kama ambaye alikuwa karibu kufa/kukata tamaa na baadaye kwa bahati nzuri anapata maji.
(Alama zituzwe kutokana na mwongozo wa kudumu wa kusahihisha insha kama invyopendekezwa na Baraza la Mitihani ya Kitaifa Nchini (KNEC) ) 

	MTIHANI WA PAMOJA WA SHULE ZA MAGS-MKUMBO WA MACHI 2020
	4



