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Maagizo 

 Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

 Jibu maswali manne pekee.

 Swali la kwanza ni la lazima.

 Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki; yaani: Riwaya, Ushairi na

Tamthilia.

 Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.

 Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

Kwa Matumizi ya Mtahini Pekee 

Sehemu A B C D JUMLA 

Swali 1 2 3 4 5 6 7 

Alama 

ALAMA 
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SEHEMU YA A: FASIHI SIMULIZI 

Lazima. 

1. Hapo zamani za kale paliishi sungura na ndovu. Wanyama hawa waliishi baharini.Maulana alikuwa

amewatunukia mapenzi si haba.Makazi yao yalikuwa yamepambwa yakapambika.Walitegemea matunda

mbalimbali yaliyokuwa baharini kama mapera, matomoko matikitimaji na kadhalika.

         Siku moja usiku wa manane, maji yakaanza kupwa.Ndovu aliathirika zaidi. Alijaribu kuinama majini 

lakini       hakuweza . Alimwita sungura amsaidie lakini sungura alikuwa ametoweka. Ndovu aliamua kwenda 

kumtafuta sungura. Alimtafuta hadi msituni lakini hakumpata. Alihofia kurudi baharini na hadi wa leo yumo 

msituni. 

Maswali 

a)Tambua utanzu na kijipera chake. (al.2) 

b)Taja fomyula zingine mbili za kutanguliza kifungu hiki. (al.2)

c)Eleza umuhimu wa kijipera hiki. (al.5) 

d)Eleza sifa za kifungu hiki. (al.5) 

e)Eleza umuhimu wa fomyula:

(i)Kutanguliza  (al.3) 

(ii)Kuhitimisha (al.3) 

SEHEMU B: TAMTHILIA 

Pauline Kea: Kigogo 

2. “Kubali pendekezo letu la kufungwa kwa soko… huoni hii ni fursa nzuri ya kulipiza

kisasi? Najua umekuwa ukimmezea mate…’’

(a) Fafanua muktadha wa dondoo hili         (alama 4) 

(b) Bainisha vipengele  viwili vya kimtindo katika dondoo hili.         (alama 4) 

(c) Kufungwa kwa soko ni ukatili. Mbali na ukatili huu, toa mifano mingine ya ukatili kwenye tamthilia.

(alama 6) 

(d) Msemaji wa maneno haya ni mshauri mbaya. Thibitisha kauli hiyo  kwa kurejelea mifano yoyote sita

katika tamthilia ya Kigogo                               (alama 6)

Au 

3. “Wananchi katika mataifa ya Afrika wanakumbwa na tatizo la uongozi mbaya.”  Thibitisha ukweli wa

kauli hii kwa mujibu wa Tamthilia.                                                                    (alama 20)
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SEHEMU YA C: RIWAYA 

Assumpta K. Matei: Chozi la Heri 

4. Kipi kinachowavuta raia kuhamia ughaibuni? Angeuliza nafsi yake pale ambapo mzigo wa simanzi na

ukiwa ulipokilemea kifua chake.  Je, ni huo mshahara mnono unaowageuza kuwa watumwa wa kufanya

kazi kidindia ati kwa kudai kuwa nchi za ughaibuni ni twenty-four-hour economies?

a. Eleza muktadha wa dondoo hili.  (Alama 4) 

b. Huku ukitolea mifano maridhawa, fafanua mbinu nne za kimtindo zinazojitikeza katika dondoo hili

(Alama 4)

c. Eleza changamoto inayomkumba msemaji katika dondoo hili. (Alama 2) 

d. Fafanua jinsi maudhui yanayojitokeza katika dondoo hili yameshughulikiwa kwingineko riwayani.

(Alama 4)

e. Fafanua umuhimu wa mandhari katika kuijenga riwaya hii kwa kurejelea Msitu wa Mamba (Alama 8)

Au 

5. Eleza jinsi maudhui ya ufisadi yalivyoshughulikiwa katika riwaya ya Chozi la Heri. (al 20) 

SEHEMU D: USHAIRI 

6. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

KAMA SODOMA!

Miji yetu kwa yakini, kidogo kama Sodoma!

Haihitaji makini, kwa mwenye macho mazima

Utaona walakini, mradi ukitizama

Wanazini hadharani, wana kwa watu wazima

Yafanana na Sodoma, miji yetu kwa yakini.

Miji yetu kwa yakini, kidogo kama Sodoma!

Wanazini hadharani, wana kwa watu wazima

Wanatafuna maini, vijana na kina mama

Hawana haya nyusoni, wameharamisha wema

Yafanana na Sodoma, miji yetu kwa yakini.

Miji yetu kwa yakini, kidogo kama Sodoma!

Hawana haya nyusoni, wameharamisha wema

Baba na binti ndani, wanacheza lelemama

Marijali wa mbioni, kujipagaza umama

Yafanana na Sodoma, miji yetu kwa yakini.

Miji yetu kwa yakini, kidogo kama Sodoma!

Marijali wa mbioni, kujipagaza umama

Wameikataa dini, toka tumboni mwa mama

Wadai Wataliani, watajirisha mapema

Yafanana na sodoma, mji yetu kwa yakini.
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Miji yetu kwa yakini, kidogo kama Sodoma! 

Wadai ufirauni, watajirisha mapema 

Hivyo mambo ya kigeni, yametunukiwa dhima 

Uwaonapo fuoni, nusu uchi wa mnyama  

Yafanana na Sodoma, miji yetu kwa yakini. 

Miji yetu kwa yakini, kidogo kama Sodoma! 

Uwaonapo fuoni, nusu uchi wa mnyama 

Watu hawana imani, umezidi uhasama 

Na viongozi wa dini, kuabudu darahima 

Yafanana na Sodoma, miji yetu kwa yakini. 

Miji yetu kwa yakini, kidogo kama sodoma! 

Na viongozi wa dini, kuabudu darahima 

Wamekeuka yamini, kati yao na Rahima 

Wamemuasi Manani, na kusahau kiyama 

Yafanana na sodoma, miji yetu kwa yakini. 

Miji yetu kwa yakini, kidogo kama Sodoma! 

Wamemuasi manani, na kusahau kiyama 

Ya Illahi tuauni, tuwe watu maamuma 

Tukue katika dini, siku zetu za uzima 

Yafanana na Sodoma, miji yetu kwa yakini. 

Maswali 

(a) Bainisha bahari ya shairi hili ukijikita katika ruwaza zifuatazo (alama3) 

i) Mishororo

ii) Maneno

iii) Vina

(b) Eleza muundo wa shairi hili (alama4) 

(c) Bainisha mbinu zifuatazo za kimtindo  katika shairi hili (alama3) 

i) Tashbihi

ii) Taswira

iii) Tasfida

(d) Eleza toni ya shairi hili (alama1) 

(e) Bainisha nafsi nenewa katika shairi hili (alama1) 

(f) Fafanua dhamira ya mtunzi wa shairi hili (alama2) 

(g) Andika ubeti watatu kwa lugha tutumbi (alama4) 

(h) Fafanua maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa na mshairi (alama2) 

i) Manani

ii) Marijali

Au 
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7. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Maendeleo ya umma 

Sio vitu maghalani 

Kama tele vimesaki 

Lakini havishikiki 

Ama havikamatiki 

Bei juu 

Maendeleo ya umma 

Sio vitu gulioni 

Kuviona madukani 

Kuvishika  mikononi 

Na huku wavitamani 

Kama tama ya fisi 

Kuvipata ng’o 

Maendeleo ya umma  

Sio vitu shubakani 

Dhiki ni kwa mafakiri 

      Nafuu kwa mafakiri 

Ni wao tu washitiri 

Huo ni uistimari 

Lo! Warudia 

Maendeleo ya umma  

Ni vitu kumilikiwa  

Na wanyonge kupatiwa 

Kwa bei kuzingatiwa  

Bila ya kudhulumiwa 

Na hata kuhadaiwa  

Hiyo ni haki. 

Maendeleo ya umma 

Dola kudhibiti vitu 

Vijapo nchini mwetu 

Na kuwauzia watu 

Toka nguo na sapatu 

Pasibakishiwe na kitu 

Huo usawa. 

Maendeleo ya umma  

Watu kuwa na kauli 

Katika zao shughuli 

Vikaoni kujadili 

Na mwisho kuyakubali 

Maamuzi halali  

Udikteta la. 
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Maendeleo ya umma  

Watu kuwa waungwana 

Vijakazi na watwana 

Nchini kuwa hakuna 

Wote kuheshimiana 

Wazee hata vijana. 

Maswali 

a) Eleza dhamira ya shairi hili.  (al.2) 

b) Baininsha tamathali mbili za usemi katika shairi hili.     (al.2) 

c) Eleza umuhimu wa usambamba katika shairi hili.       (al.2) 

d) Onyesha jinsi maendeleo ya umma yalivyo kinaya.      (al.2) 

e) Eleza mambo ambayo mshairi anachukulia kuwa maendelo halisi ya umma.  (al.4) 

f) Tambua matumizi ya mistari mishata kwa kutolea mifano.   (al.2) 

g) Bainisha  nafsi neni katika shairi hili.  (al.1) 

h) Fafanua toni ya shairi hili.   (al.1) 

i) Andika ubeti wa nne kwa lugha nathari.  (al.4) 

HUU NDIO UKURASA WA MWISHO ULIOPIGWA CHAPA 

Kila la Heri!! 




