


MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 102/3 FASIHI .
[bookmark: _GoBack]I.Muktadha wa dondoo
 - Kauli ya kwanza ni ya Ridhaa. Anamwambia Kaizari .
- Kauli ya pili ni jibu la Kaisari kwa Ridhaa.
-Walikuwa kambi ya wakimbizi.
-Ridhaa alikuwa amemwona shemeji yake Kaizari alipotoka kutafuta mizizi mwithi kutokana na uhaba wa chakula kambini.

ii. Matatizo yanayowakumba wakimbizi.
-Msongamano kambini- Kairu anasema kuwa uongozi mpya haukusuruhisha matatizo yao bali uliwapa ardhi zaidi wajenge vibanda na kupunguza msongamano kambini      (uk a2)

- Kukata tamaa- Baada ya kusubiri kwa muda mrefu kurudishwa nyumbani, wakimbizi hukata tama. Kairu anasema kuwa hawaoni kama pana nyumbani pema  zaidi kuliko kule kambin  ( uk 92)

iii.Umaskini – Mamake Kairu hana uwezo wa kulipa karo kwa wakati. Anategemea biashara ya kuuza samaki ambayo imeathiriwa sana baada ya mzozo kuhusu umiliki wa ziwa kuu ( uk 93)

iv.Wakimbizi wanaorejea kwao wanaishi kwa hofu ya kushambuliwa tena.( uk 94) Mzee kaisari aliishi kwa hofu ya kushambuliwa tena hata baada ya kuhakikishiwa na wenyeji kuwa hilo halitawahi kutokea tena (94uk)

v. Mazingira machafu. Ukosefu wa maji safi ukosefu wa vyoo.
vi. Njaa kula matunda mwitu.
vii.Magonjwa, homa ya matumbo, kipindupindu
viii.Safari ndefu
ix. Dhiki za kisaikolojia wanaishi katika sehemu walizosongamana wakiwa na watoto wake na wazazi pamoja.                                                               (hoja 8x1=8)

B. Maovu yanayorejelewa.
1.Ukosefu wa glavu za kuwahudumia wanawake wanaojifungua
2.Ukosefu wa umeme na hivyo wauguzi hufanya kazi gizani.
3.Usimamizi wa hospitali kutolipia bili za sitima.
4.Wagojwa kufa kwa kukosa huduma za kimsingi.
5.Ukosefu wa dawa na zilizopo kuuziwa wasimamizi wa hospital wenye maduka.
6.Uongo mwingi kama wa performance contract, kuimarisha kampeni dhidi ya polio na kuwachanja watoto wate chini ya umri wa miaka mitano kujenga vituo zaidi vya kutolea huduma za ushairi kwa waathiriwa wa UKIMWI na saratani.
7.Chanjo ya polio huuziwa maskini
8. Wenye uwezo kiuchumi hunyekua dawa za ukimwi na saratani zilizotengewa raia wasiojiweza. 
                                                                                                                          (hoja 8x1=8)

5. ``Huyu moyo wangu wa huruma nao......
-Haya ni maneno ya majoka.
- Anamwambia kenga
- Walikuwa ofisini mwa majoka.
-Wanazungumza kuhusu jinsi ya kuwaangamiza wapinzani kama walivyomwangamiza jabali. (4x1=4)



ii.Fafanua sifa za msemaji.                                                                                     alama 4
Majoka
-Mwenye taasubi ya kiume- Alisema kuwa hababaishwi na mwanamke na alimkemea kingi kwa kushindwa kukabiliana naye Tunu, mwanamke pia anamwita husda mwanamke, hamheshimu.
-Mwenye hasira- Alitaka kumpiga kingi kwa kukaidi amri yake ya kuwapiga watu risasi. Pa alimsukuma kenga na kuanguka chini. Alikataa salamu za kenga ati alienda kumuona akijivinjari.
-Mwenye kiburi-Alisema kuwa hawezi kuongea na upepo ilhali kulikuwa na watu wachache.
-Mpyaro- Aliwaita wanasagamao wajinga.
-Ana hisia za ukware – Alisema bado alimpenda ashula na alikuwa bado anamwandama lidia ya kuwa tayari alikuwa amemuoa husda.
-Mbinafsi – Alishikanisha sherehe za uhuru na siku ya kuzaliwa kwake ili watu waisherehekee.
-Fisadi –alisema kuwa hata  wasipompigia kura  moja, bado angeshida labda alinuia kuiba kura .Pia alikuwa amemtengea Kenya kipande chake sokoni.
-Mjinga – yaonekana haelewi kuna katiba mpya anaelezwa na kingi. Hafahamu maana ya safari yake, anamuuliza babu.
-kali – anamwambia kingi kuwa amefutwa kazi mara moja. Pia anamkaripia chopi na kumwambia asichizi na chui.
-Mwenye moyo mgumu- Baada ya kuunda safari ya kujisafisha nafsi, hakubadilika, aliendelea kuwa katili. Alitaka watuwapigwe risasi.
-Mwenye vitisho – Alimtishia chopi anapomletea habari ya kifo cha ngurumu. Anamwambia akishindwa na kazi kenga angeifanya kumaanisha angepoteza kazi.
-Mwenye mapuuza- alipuuza ushairri wa Kenya wa kutoenda sokoni kwa sababu ilikuwa hatari. Afikapo huko, watu walitaka kumpiga na walimkataa kama kiongozi.
-Muoga – Alimwambia babu asimwache peke yake. Pia alihofia watu waliolilia damu yake na kumhukumu.                                                                              (hoja 4x 1=4)

iii.Kinyume kinachojitokeza
Ian: mtahiniwa aonyesha kuwa msemaji ( majoka) hana huruma  yaani ni katili.
-anafunga soko la chopakazi
- Anapanga mauaji ya jabali aliyekuwa mpinzani wake.
-Alishirikiana na Kenya wanapanga kumwangamiza Tunu.
-Mapanga kumu chopi kwa kutotekeleza mpango wa kumwangamiza tunu. Wanasema ni lazima aende safari.
- Anamvumanisha ashua na husda katika ofisi yake na hatimaye kusababisha vurugu kati yao.
-Hakumsaidia Ashua alipoenda kwake kumuomba msaada watoto walipokuwa hawana chakula.
-Kampuni yake inawanyanyasa wafanyikazi jambo linalopelekea mgomo.
-Wanaompinga/ wanaoandamana wanafurushwa na askari kutokana na armi yake.
-Ingawa anaungwa mkono na ngurumo, baada ya kifo  chake anasema kimba chake kifukine juu ya vingine.
-Anaishi na husda na wakati huo huo anamtamani Ashua. Anamsababishia mkewe dhiki.
-Anamwambia kenga kuwa atavunjwa na chatu. Anaonyesha kuwa katili na huenda akatumia vikosi vyake vya mauaji kumwangamiza.
-Anamfuta kazi kingi baada ya kukataa kuwafyatulia risasi watu waliokuwa mkutanoni nje ya soko la chapakazi ni katili.
-Majoka alishika ukosi wa shati lake kingi akitaka kumpiga. Alimsukuma Kenya akaanguka chini.

Ni walevi- Vijana ndio wanashiriki katika ulevi mwingi. Ngurumo na vijana wenzake hushinda kwa mamapima kunywa pombe haramu yenye madhara mengi mwilini.
-Wanafurahia kufungwa kwa soko maana wanakunywa pombe mchana wote. Hawana mahali pa kwenda ila mangweni wanafurahia pombe wanayonunuliwa na watu wa kigogo.

Ni wajinga-Ngurumo anafikiri kusherehekea uhuru lazima mtu anywe pombe na ndipo haamini kuwa siti aliwacha pombe.
-Ujinga wa ngurumo unadhihirika pia kwa kufikiria mashujaa wa uhuru ni wale tu walishikwa na kufungiwa korokoroni.

Vijana ni wapenda anasa.
-Vijana wanaendelea kunywa pombe licha ya athari zake. Baadhi ya vijana walikuwa wamefika na wengine kupofuka lakini wengine waliendelea kunywa tu ngurumo akiwa na wanafunzi wenzake wanaenda mongweni kwa mamapima kujiburudisha kwa pombe haramu.
-Boza alikwenda pata fufunu kuwa mkewe hakuwa mwaminifu. Hakutenda lolote hadi alipoambiwa wazazi akataka kumpiga nguruma.
-Ni wahalifu – Mtu 1 and mtu II wanatumia dawa za kulevya. Wanajidunga sindano.
-Ngurumo na kundi lake la vijana walimshambulia tunu kwa kusudi la kumuua. Alinusurika lakini akavunjwa miguu.
Wanatumiwa vibaya Kisiasa
-Vijana hutumiwa kuonyesha umaanifu wa mwanasiasa. Wanahongwa kuhudhuria mkutano. Kenga anapoona watu wamekataa kuhudhuria mkutano wa majoka anajuta kuwa wangejua wangekodisha mabasi yanalete vijana na kina mama wajaze uwanja.
Vijana ni wazinzi-Ngurumo anatumia ukereketwa wake kama mfuasi wa majoka kumtafutia kandarasi hii kumshawishi asiye kushiriki uroda naye. Hii ni licha ya kwamba aisye ni mkewe boza.
Vijana ni vikaragosi- Ngurumo na vijana wenzake ni wazalendo bubu. Wanamfuata na kumuunga mkono licha ya dhuluma zake kwa umma wa sogamoyo. Ngurumo anadai kura yake atampa majoka au sivyo ampe paka wake.
Fisadi – Wanakubali kuhongwa kwa pombe haramu na wafuasi wa majoka
Wenye taasubi- Ngurumo anadai hawezi kupigia mwanamke kura. 

Vijana ni wasaliti- Ngurumo anasaliti juhudi za vijana wenzake  kwa kukubali kutumiwa kuwahangaisha na hata kuwapiga. M.f yeye ni miongoni mwa waliompiga na kumvunja tunu mguu.

Vijana wanadhulumiwa- vijana watano katika kiwanda cha majoka wanauawa kwa kushiriki maandamano ya kupinga kupandishwa kwa bei ya vyakula.

Vijana wanapuuzwa- Japo wamesona wengi hawana ajira majoka na kinga wanadharau shahada ya uzamifu aliyonayo Tunu.

Vijana wanafanywa makabila- Wanafunzi katika shule ya majoka academy wanajidunga sumu ya nyoka ( dawa za kulevya) hivyo kuwa makabeji ambapo hawana matumaini maishani.
                                                       Kutaja     = 1
                                                        Kweleza = 1                          (hoja 1 x 2= 20)

TUMBO LISILOSHIBA
-Haya ni maneno ya lulua
- Anamwambia  mamake Bi. Hamida
-Wamo nyumbani mwao wakila chomcha.
-Lulua anamweleza jinsi alivyoingia katika chumba cha safia na kumkuta akiwa amelala kitandani na kimwana.                                                                                                                                    (4x1=4)
Sifa za shoga
Msiri- Wazazi wake safia hawakuwahi kuiona sura yake kwa sababu alipenda kuvaa buibui ili asijulikane kuwa ni mwanamume.
-Mzinifu- Anazini na safia na kumpachika mimba
-Mjanja – Anajifunika buibui na kujifanya jinsi ya kike

 Umuhimu wa dada.     
 Dada anayerejerewa ni safia
 -Ni kiwakilishi cha uoza katika jamii. Anawahada wazazi wake kuwa kimwona ni shogake kumbe ni mpenziwe na kiume. 
-Ametumiwa kukosoa malezi ya wazazi. Wazazi wake Bwana Masudi na Bi Hamida walimwamini sana hadi wakawa wanamsifu tu badala ya kungumza naye ili kumpa mwelekeo ufaao maishaini.
-Kuendeleza maudhui ya elimu. Alikuwa mwerevu shuleni. Kila mtihani aliofanya aliongoza katika darasa lao.
-Ni kielelezo cha wanawake wanaoavya mimba kuuficha uovu huo. Safai anajaribu kuavya mimba ili wazazi wake wasijue lakini anakufa.
-Suala la unafiki linajitokeza kupitia kwake. Alijifanya mzuri kwa zazazi wake hhadi wakamwamini kwa kila jambo kumbe alikuwa mwovu- anawahadaa wazaziwe kuwa kimwana ni shogaye ilhali ni mpenziwe wa kiume.
-Ni kielezo cha athari za mapenzi kabla ya ndoa. Anafanya mapenzi na kimwana.Anapachikwa mimba na kwa sababu ya kuhofia matokeo yake anaamua kuiavya ile iwe siri lakini anakufa. ( 2x5=10)
                                                                                                   Taja        = 1
                                                                                                   Kueleza  = 1
                                                                                                   Jumla     =  2 
5. Mzee mambo anatumia uhuru wa cheo chake .Serikalini vibaya kwa kpokea misharaha kutoka wizara mbalimbali ilhali hafanyi kazi yoyote.
-Sasa na mbura wanatumia uhuru wao vibaya kwa kupanga na kupangilia wapi kwa kudoea badala ya kushiriki katika shughuli ya ujenzi wa jamii.
-Wananchi wa taifa la Mzee Mambo wanatumia uhuru wao vibaya kwa kuzingatia kirenda kazini bila kujali kama wanfanya kazi yoyote. Muhimu si kwenda/ kazini ila kufanya kazi.
-Mzee mambo anatumia uhuru wake vibaya kwa kutumia mali na wakati wa taifa kuandaa sehere zisizo na msingi wowote. Anaandaa sherehe kubwa kwa madai ya kusheherekea kuingizwa kwa mtoto wake ``nasari’’.
-Mambo anatumia magari ya serikali kuhudumu katika sherehe yake.
-Walaji katika sherehe ya kuingizwa kwa mtoto wa kwanza wa Mzee mambo nasari wanatumia uhuru wao wa kula vibaya kwa vile hawachunguzi kile wanachokula
-Vyombo vya habari vinatumia uhuru wao vibaya kwa kupeperusha sherehe ya kibinafsi moja kwa moja badala ya kumulika mambo yanayoathiri taifa.
-Dj na wengine wenye nafasi katika taifa wanatumia uhuru kupokea mabilioni ya pesa za serikali kutumbuiza katika sherehe za mtu binafsi.
-DJ na wenzake wanatumia uhuru wao kupata huduma za maji, umame, matibabu miongoni mwa huduma nyingine bila malipo huku wananchi wakalazimika kulipia huduma hizi kwa dhiki na ufukara.
-Sasa na mbura wanatumia uhuru wao wa kula kila kitu kibaya na kizuri, wanachokijua na wasichokijua,vyao na vya wenzao hata vya kuokotwa. Hili linawaweka katika hatari ya kupatwa na maradhi kama kisukari na saratani.
                                                                                           Hoja ( 1x 2 = 2)
                                                                                                    (  10 x 2= 20)



a) Mwandishi ana dhamiria kutuonyesha jinsi watu wanadhulumiwa na kunyimwa haki zao na wazazi na watu wazima kwa jumla. 
b) Tamathali za usemi
I. Tashibihi  - mbinu ya kufananasha kutumia neno kam ja, mithili ya ,sawan a n.k
Kama mbwa mwatuchapa
II. Maswali ya bhalagha – mbinu ya kuliza maswali yasiyo hitaji majibu na ambayo nia yake ni kuibua hisia, kuchochea n.k
· Ni lini mtaja koma
· Mbona nyi hamtujali?
III. Methali  - maneno yenye maana fiche / pana
Mfano – njonga nimeskia inaniumiza matumbo
IV. Misemo – neno/ maneno yenye maana  ya ndani/ pana
Mfano – tabia zenye kutu
 Maana   ½
Mfano   ½	alama 1
                     4*1 alama 4
c) Nafsineni ni mtoto anayelalamika kwamateso anayetendewa ( alama  1)
d)   I)  bahari ya tarbia - mishororo mine katika kila ubeti 
ii)ukaraguni – vina vya kati na vina vya mwisho vinavyotofautiana katika kila ubeti
iii) pindu  - utao wa mshororo wa mwisho katoka kila ubeti ndicho ukwapi  wa mshororo  wakwanza katika ubeti unaofwata.
iv) sabilia – halina kibwagizo
v) mathnawi- kila mshororo una vipande viwili yaani ukwapi na utao.
        Maana – alama ½
        Mfano  - alama ½ 
              4 x 1 alama  4
e) Watoto wanawauliza wazazi wao nilini wataacha kunywa pombe haramu. Wazazi wote baba na mama wanakunywa bila kuwajali . wanakufa na kuwaachia matatizo mengi. Wanauliza wazazi kwa nini hawatambui hayo        (alama 4)
f) Maudhui
i) Watoto ni Baraka katika jamii
ii) Watoto wanaumia kwa matendo maovu wanyotendewa  na yanayotendwa na wazazi 
iii) Madhara ya wazazi kunywa pombe 
iv) Watoto kupigwa vibaya na wazazi wao
v) Anakashifu  ubakaji unaotekelezwa kwa watoto wa kike
Yoyote alama 3 x1 alama 3
g) Uhuru wa mashairi
I ) inkisari mesikia badala ya nimeskia
   Jihadharia badala ya kujihadharia
ii) kufinyanga sarufi- jehanamu tumeona badala ya tumeona jehanamu. 
   Yeyote moja maana ½
                        Mfano ½   


a)  I) halina urari wa vina. Kila  mshororo unakamilika kwa kina tofauti na cha mwingine.
Mfano ubeti wa 1 ka, na, ta ,la, nda, nga, ja, a ,zi n.k
ii) idadi ya mizani haitoshani, kwa mfano,
  ubeti ii mishororo i-6
             mishororo ii-10
             mishororo – 13
iii) idadi ya vipande katika mishororo inatofautiana. Kwa mfano: 
  ubeti I -mishororo 11
  ubeti ii – mishororo 9
  ubeti iii – mishororo 8
  ubeti iv-mishororo 9
  ubeti v- mishororo 6
iv) matumizi ya mishororo/ mistari mishata. Lazima usome kifungu kizima ili kuelewa ujumbe. Kwa mfano, wala, sasa
                 v)  shairi halina kibwagizo, kila kifungu kina mkarara wa mwisho tofauti na kingine.
                 vi) mishororo mingi ina kipande kimoja namichache vipande viwili.
                                            6x1 alama = 6
          b) i) umoja uliokuwepo mwanzoni katika harakati za kimtimua mkononi haupo tena.
               ii) ubinafsi – watu wanapendana kutokana na asili yao.( mbona wa kwenu tu)
               iii) viongozi wanaendeleza ukabila kwa kuwajiri watu wa kwao.
               iv) viongozi kuchochea watu kwa misingi ya kikabila.
                   Zozote 3 x2 = alama 6
         c) i) maswali ya bhalagha – mbona msambaratiko ?
             ii) tabaini makubwa si mtendea.
             iii) takriri- neno mkavua, maluuni n.k yamerudiwarudiwa
             iv) nahau- teke piga- tupiliwa mbali
             v) tashihisi – ndimi zatema mate
             vi) tanakuzi- mawazo mawili yanayopigana kwa mfano twajenga ukibomoa. 
                 Zozote 6 x 1 =alama 6
         d) i) bashaha – furaha
             ii) sampuli – aina 
                           2 x 1 = alama 2 
1. katika jamii ya iteso , watoto pacha huchukuliwa kama mkosi. kwa hivyo, hubidi sherehe maalum ifanye ili kutakasa wazazi wa watoto hawa. sherehe hii hufanyika siku tatu baada ya kuzaliwa kwa watoto mapacha.
a)  tambua kipera kinachodokezwa na maelezo haya na ukifafanue. alama 2
ni miviga ni sherehe au ibada ambazo hufanya  kipindi maalum na kwa kufuata desturi au kaidi Fulani katika jamii.
b) fafanua umuhimu wa kipera cha fasihi ulichotambua katika ( a) alama 8
1) kukumbuku watu muhimu  kama vile watu walikufa.
2) jamii kujiweka katika mahusiano mema na mababu, miungu ama mungu.
3) maadhimisho ya matukio fulani
4)kuhalalisha jambo kama vile utawala, ndoa,jina au mapatano
5) kuleta furaha, shangwe na kuwafajiri watu.
6)huweelimisha watu katika jamii, imani na itikadi zake
7) ni njia yakuwapokeza vijana utamaduni wa jamii
8) kuhifadhi na kuendeleza amali,turathi na utamaduni wa jamii
9) huwa kitambulisho cha jamii fulani
10) huwaanda wana jamii kukabiliana na hali ngumu kama vile kiangazi na majanga.   8 x1 = 8
c) fafanua sifa zozote tano za songa.
1) zinaweza kuwa mambo ya kweli au ya kubuni lakini yanayovutia wasikilizaji.
2) wahusika wanaweza kuwa watu wa kweli au wa kubuni.
3) zina ukweli unaoumiza au anaolenga mafunzo kwa jamii.
4) huwa na sifa ya ucheshi na vichekesho ambavyo hufungamana na funzo lake
5) mara nyingi hutumia mbinu ya kupiga chuku. mangi yanayosemwa hutiwa chumvi ili yavutie na yachekeshe.
d) ni changamoto zipi zinzeza kumkumba mtafiti akifanya utafiti wa songa nyanjani (alama 5)
( tan: aoanishe na soga, asitoe majibu ya jumla tu)
gharama ya utafiti 
mtazamo hasi  kutoka kwa jami
baadhi ya wanaohojiwa huenda wakadai malipo
baadhi ya mbinu huhitaji wanaojua kusoma na kuandika
vizingiti vya kidini
uchache wa watalamu/ wazee
vikwazo vya watawala
ukosefu wa usalama
1. katika jamii ya iteso , watoto pacha huchukuliwa kama mkosi. kwa hivyo, hubidi sherehe maalum ifanye ili kutakasa wazazi wa watoto hawa. sherehe hii hufanyika siku tatu baada ya kuzaliwa kwa watoto mapacha.
a)  tambua kipera kinachodokezwa na maelezo haya na ukifafanue. alama 2
ni miviga ni sherehe au ibada ambazo hufanya  kipindi maalum na kwa kufuata desturi au kaidi Fulani katika jamii.
b) fafanua umuhimu wa kipera cha fasihi ulichotambua katika ( a) alama 8
1) kukumbuku watu muhimu  kama vile watu walikufa.
2) jamii kujiweka katika mahusiano mema na mababu, miungu ama mungu.
3) maadhimisho ya matukio fulani
4)kuhalalisha jambo kama vile utawala, ndoa,jina au mapatano
5) kuleta furaha, shangwe na kuwafajiri watu.
6)huweelimisha watu katika jamii, imani na itikadi zake
7) ni njia yakuwapokeza vijana utamaduni wa jamii
8) kuhifadhi na kuendeleza amali,turathi na utamaduni wa jamii
9) huwa kitambulisho cha jamii fulani
10) huwaanda wana jamii kukabiliana na hali ngumu kama vile kiangazi na majanga.   8 x1 = 8
c) fafanua sifa zozote tano za songa.
1) zinaweza kuwa mambo ya kweli au ya kubuni lakini yanayovutia wasikilizaji.
2) wahusika wanaweza kuwa watu wa kweli au wa kubuni.
3) zina ukweli unaoumiza au anaolenga mafunzo kwa jamii.
4) huwa na sifa ya ucheshi na vichekesho ambavyo hufungamana na funzo lake
5) mara nyingi hutumia mbinu ya kupiga chuku. mangi yanayosemwa hutiwa chumvi ili yavutie na yachekeshe.
d) ni changamoto zipi zinzeza kumkumba mtafiti akifanya utafiti wa songa nyanjani (alama 5)
( tan: aoanishe na soga, asitoe majibu ya jumla tu)
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baadhi ya wanaohojiwa huenda wakadai malipo
baadhi ya mbinu huhitaji wanaojua kusoma na kuandika
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